Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La al -alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Mchana huu nilikuwa nanyi asubuhi, na sasa hivi tunakutana nanyi tena katika sehemu hii yetu ya pili ya matangazo ya mchana tutakuwa na habari zetu za kimataifa na kikanda na uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu: sababu za mivutano ya mara kwa mara katika uhusiano wa serikali ya Iraki na kundi la mukawama la Iraki la Hashdu Shabi. Vipindi tutakuwa na kuharifishwa maulamaa wakubwa wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, tutakuwa na Afrika wiki hii, tutaletea macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Naokumbusha tovuti yetu ya redio ni pas sw na meil yetu, ama barua pepe ni swahili radio at ir. Mpendo wa idhaa ya Kiswahili redio Tehran, unaweza pia kuperuzi katika saiti ya u mediacom, ambapo utapata audio na video zetu tunasikika kupitia Maarifa FM, redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, na mnaweza mkatumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kuchuni matangazo haya mubashara kutoka hapa Tehran. Karibuni. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa Teheran. Na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi Mali yaelekea Ghana kwa mazungumzo na viongozi wa ECOWAS. Watekaji nyara wawachia huru wanafunzi 14 katika jimbo la Kaduna. Kamanda Salami asema zama za kupiga na kukimbia zimekwisha. Sasa makumi wanajeshi wa Saudia waangamizwa mkoa wa Jizani, pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Afrika Magharibi. Kanali Asimi Goita, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Mali aliyeteuliwa hivi karibuni kwa rais mpya wa serikali ya mpito ya nchi hiyo, ameitwa kwenye mkutano wa dharura wa viongozi wa Afrika Magharibi unaofanyika nchini Ghana. Mkutano huo unaofanyika leo Jumapili wa ya nchi kumi na tano magharibi mwa Afrika, ECOWAS, unajadili jinsi ya kuamiliana na mapinduzi ya pili nchini Mali katika kipindi cha miezi tisa. Goita aliondoka Bamako kuelekea mji mkuu wa Ghana, Akra, Jumamosi ya jana baada ya kupokea barua ya ECOWAS. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Mali imesema Goita atashiriki mkutano huo wa dharura pamoja na viongozi wenzake na atafanya mazungumzo ya pande mbili na viongozi wa kanda hiyo ya magharibi mwa Afrika, jumuiya ya ECOWAS ambayo ilifanya kazi kama mpatanishi katika mgogoro wa Mali mwezi Agosti mwaka jana, wakati kanali Goita na wenzake walipompindua rais wa Mali aliyekuwa amechaguliwa kidemokrasia Ibrahim Boubacar Keita, imeonya kuwa inaweza kuweka tena vikwazo baada ya unyakuzi wa madaraka uliofanywa hivi karibuni na kanali huyo wa jeshi. Jumuia hiyo ina wasiwasi kwamba unywakuaji huo wa madaraka unaweza kuchochea machafuko na ukosefu wa usalama kaskazini na katikati mwa mali na kudhoofisha mapambano ya kikanda dhidi ya makundi yenye silaha yenye uhusiano na mtandao wa Alqaida na kundi la Daesh. Jumatatu iliyopita maafisa wa jeshi la Mali waliwatia nguvuni rais na waziri mkuu wa nchi na kuwapeleka kwenye kambi ya jeshi nje ya mji mkuu Bamako, hatua iliyosababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria amesema wanafunzi kumi na nne waliokuwa wamesalia ambao walitekwa nyara katika chuo kikuu kimoja huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo jana waliachiwa huru. Tukio hilo limejiri ikiwa zimepita siku arobaini na moja tangu atekwe nyara na genge la wahalifu. Matukio ya utekaji nyara yamekuwa yakifanywa mara kwa mara na magenge ya wahalifu nchini Nigeria ili kujipatia fedha huku kukiripotiwa matukio ya utekaji nyara zaidi ya mia saba tangu mwezi Disemba mwaka jana hadi hivi sasa. Wananchi wa Nigeria wamekuwa wakifanya maandamano wakiwalaumu askari usalama na serikali kwa kushindwa kuyasaka magenge hayo ya utekaji nyara. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kaduna, Mohamed Jalige, amesema wanafunzi hao 14 wa chuo kikuu cha Greenfield waliachiwa huru jana jioni. Amesema hana taarifa iwapo kikomboleo kilitolewa ili kufanikisha kwa chuo huru wanafunzi wao au, ha, au la. Aprili 20, mwaka huu watu waliokuwa na silaha walivamia chuo kikuu cha Greenfield katika jimbo la Kaduna na kuwateka nyara wanafunzi wasiopungua ishirini na kumuua mfanyakazi mmoja wa chuo hicho. Wanafunzi watano walinusuriwa kutoka mikononi mwa mahalifu hao siku chache baada ya tukio hilo, baada ya familia na serikali kulazimishwa kutoa kikomboleo. Tangu mwezi Disemba mwaka jana hadi sasa watoto na wanafunzi mia saba thelathini wametekwa nyara na magenge ya wahalifu nchini Nigeria. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sepa, ameashiria kuongezeka nguvu ya Palestina na akasisitiza kwamba Zama za piga na kukimbia zimekwisha. Meja Jenerali Hussein Salami amesisitiza udharura wa kuzidishwa uwezo na nguvu ya Palestina, na akasema Waisraeli wanapaswa kuelewa kwamba zama zile za kupiga na kukimbia zimepita, na akasema wananchi wa Palestina leo hii wana nguvu kubwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema Palestina mpya imedhihirika na kwamba vita vya hivi karibuni vimeingiza Palestina yenye nguvu katika mahesabu ya utawala wa Kizayuni. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amebainisha kuwa Wapalestina watazidi kupata nguvu siku baada ya siku. Meja Jenerali Huseini Salami amesisitiza pia kwamba wananchi wa Irani wataitikia maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi kwa ajili ya kushiriki kwa wingi katika uchaguzi. Kamanda Salami amesema uchaguzi si kwa ajili tu ya kumchagua rais, bali kila kura inayotumbukiza kwenye sanduku la kupiga kura ni sawa na kombora linalolenga moyo wa madola ya kiistikbari ulimwenguni, na Irani itarejea na ushindi kwa fahari katika vita vyake vitakatifu dhidi ya ubeberu. Uchaguzi wa rais wa Irani umepangwa kufanyika tarehe kumi na nane mwezi Juni mwaka huu. Operesheni iliyofanywa na jeshi la Yemen huko kusini mwa Saudi Arabia imeangamiza na kujeruhi makumi ya wanajeshi wa utawala huo wa kifalme. Afisa mmoja wa jeshi la Yemen ametangaza kuwa operesheni hiyo kubwa ya jeshi imelenga maeneo ya jeshi la Saudi Arabia katika miinuko ya MBC, Alfuhaidha na Albidha. Afisa huyo amesema wapiganaji wa Yemen wanadhibiti kikamilifu maeneo hayo na wamesababisha hasara kubwa kwa askari wa adui. Awali maeneo hayo yalikuwa na kambi za wanajeshi wa Saudia, mamluki kutoka Sudan na wapiganaji wa kundi linalojulikana kwa jina la al Maghawir. Habari zinasema idadi kadhaa ya maafisa wa jeshi la Saudi Arabia wameuawa katika operesheni hiyo na makumi ya wanajeshi wa nchi hiyo na mamluki kutoka Sudan wamekamatwa mateka. Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani na nchi nyingine kadhaa Machi 25 mwaka 2015 ilianzisha hujuma na mashambulizi makubwa huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema uchaguzi wa rais wa hivi karibuni nchini humo ulikuwa kielelezo cha ushindi wa taifa la Siria na kushindwa baadhi ya pande na kwamba Damascus imerejea katika diplomasia ya Kiarabu. Bashar Al Jafari amesema nchi za magharibi zilifanya makosa pale zilipotaka kuitisha Siria vigezo vyake vya uchaguzi na kwamba Siria imefikia kwenye kilele cha ushindi. Bashar Al Asadi amesema ushindi wa Siria ni ushindi dhidi ya njama za magaidi zilizofanyika kwa gharama za trilioni za dola. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria amesisitiza kuwa aghalabu ya makundi ya kisiasa yaliyoko Istanbul, Riadh na Doha ambayo yanajarifisha kuwa makundi ya upinzani yamesambaratika, amesema wananchi wamewapigia kura wa itifaki wa Siria na kuunga mkono muhimili wa mukawama na harakati ya Hezbullah ya Lebanon, mshirika wa serikali ya Damascus. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema kuondolewa vikwazo ndio kipaumbele cha nchi yake katika siku zijazo. Spika wa bunge la Siria juzi asubuhi alitangaza kwamba Bashar al Assad ameshinda uchaguzi wa rais wa nchi hiyo kwa kupata zaidi ya asilimia 95 ya kura zilizopigwa. Wananchi wa Siria milioni 14 laki 2 na elfu 39 wameshiriki uchaguzi huo wa rais. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutega sikio matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema sababu za mivutano ya mara kwa mara katika uhusiano wa serikali ya Iraki na kundi la Hashdu Shabi. Katika siku za hivi karibuni uhusiano wa serikali ya Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraki, na wapiganaji wa kundi la Hashdu Shabi kwa mara nyingine tena umegubikwa na hali ya mivutano. Hali hiyo imejitokeza baada ya askari maalumu walio chini ya usimamizi wa waziri mkuu huyo wa Iraki kumtia mbaroni Kasimu Musli, mmoja kati ya makamanda wa ngazi ya juu wa harakati hiyo. Hii si mara ya kwanza kushuhudia uhusiano wa serikali ya Alkadhimi na wana wa Hashd ushabi ukiathiriwa na mivutano licha ya kwamba Mustafa al Kadhimi, baada ya kuchukua wadhifa wa waziri mkuu huko Iraki, alimtembelea Fali al Fayadhi, mkuu wa kundi la Hashd ushabi, akiwa amevalia sare za wapiganaji wa harakati hiyo na akalitaja kundi hilo kuwa ni fahari kwa wananchi na jamii nzima ya Iraki. Lakini katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, uhusiano wa serikali yake na kundi hilo umekuwa ukiathiriwa na hali ya mivutano. Swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni nini sababu ya mivutano iliyojitokeza katika uhusiano wa Hashd ushabi na serikali ya Mustafa al-Kadhimi? Katika hatua ya awali tunapaswa kuhitaja, mivutano hiyo inatokana na fikra za Mustafa al-Kadhimi na timu yake kuhusiana na kundi hilo. Hii ni kwa sababu askari maalum walio chini ya usimamizi wa al-Kadhimi wanachukua hatua kwa amri ya moja kwa moja kutoka kwa waziri mkuu huyo wa Iraki. Mienendo ya Alkadhim pia inaonyesha kwamba licha ya kuwa Hashd Shaabi iliko katika karibu ya muundo wa usalama wa Iraki, lakini waziri mkuu huyo anafanya kila awezalo kupunguza nafasi na nguvu ya harakati hiyo ya wananchi wa Iraki sambamba na kulidunisha kundi hilo. Inaonekana kuwa Alkadhimi anafanya kila awezalo ili awe Erdogan wa Iraki. Itakumbuka kuwa baada ya kuingia madarakani huko Turuki, Erdogani alifanya kila aliloweza ili kudhoofisha nafasi ya wanajeshi huko Uturuki. Katika upande mwingine, kundi la Ashdushabi lina fikra tofauti. Kundi hilo linapinga uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala ya ndani ya Iraki na ni harakati muhimu zaidi ambayo inasisitiza sana swala la kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani huko Iraki. Hii ni katika hali ambayo Mustafa Al-Kadhimi na serikali yake pia hawaamini katika fikra ya mukawama, bali hawaungi mkono swala la kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini humo. Kwa msingi huo pia katika mwaka mmoja wa karibuni serikali ya Mustafa al Kadhimi imezuia kupitishwa mswada wa bunge la Iraki unaohusu kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo, badala yake imeimarisha uwepo wa wanajeshi hao katika kambi ya kijeshi ya Ain al Asad katika mkoa wa Lambal. Swala jingine ni kwamba Alkadhimi na wale wanaomuunga mkono wanadhani kwamba kulidhoofisha na kulisambaratisha kundi la wanamgambo la ashdu shabi kunaweza kuimarisha nafasi yake katika muundo wa madaraka ya Iraki. Uchaguzi wa bunge wa Iraki unatazamiwa kufanyika Oktoba mwaka huu. Alkadhimi anafahamu vyema kwamba makundi ya wana mapambano ya Iraki hayamungi mkono yeye kusalia katika nafasi ya wa waziri mkuu. Kwa msingi huo yeye na waungaji wake mkono wamekuwa wakitoa wa tuhuma mbalimbali mbali dhidi ya harakati ya Hashdushabi ikiwemo tuhuma kwamba makamanda wa kundi hilo wanaamuru kuuliwa wanaharakati wa kiraia, lengo likiwa ni kupandisha juu nafasi yake nchini Iraki na kupunguza nafasi ya kijamii ya ya kijamii harakati hiyo ya wananchi. Sababu nyingine muhimu kuhusu mivutano iliyopo katika uhusiano wa serikali ya Baghdadi na kundi la Hashdushabi ni siasa za Marekani. Marekani ni nchi pekee ambayo inanufaika kutokana na njama zinazofanywa dhidi ya Hashdushabi. Hii ni kwa sababu Washington inatilia mkazo swala la kulinda wanajeshi wake huko Iraki, na kigingi pekee kinachoweza kukabiliana na uvamizi huo ni harakati ya wananchi ya Hashdushabi. Kwa msingi huo, Washington inaunga mkono na kuchochea tuhuma zinazotolewa dhidi ya harakati hiyo. Naendelea kutega sikio, matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunawaletea kipindi chetu cha kwanza Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, kipindi ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilizungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari kabisa historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye ni Ali bin Hasan Karaki mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Tulisema katika kipindi hicho kwamba Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil huko nchini Lubnan. Mwanazuoni huyu alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Kadhalika tulieleza kwamba mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherhi kitabu Qawaid Allama hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la Jamiul Maqasid fi Sherh lQawaid. Sehemu ya 25 ya mfululizo huu juma hili itaendelea kumzungumzia msomi huyu karibuni. Baada ya Haja Nasiriddini Tusi, muhakiki Karaki anahesabiwa kuwa mtu aliyefanya juhudi kubwa mno kwa ajili ya kuinua jina la madhehebu ya Shia na maktaba ya Ahlulbeiti alayhimussalamu nchini Iran. Moja ya nukta muhimu za kuweko muhakiki karaki nchini Iran ni hatua ya alimu huyo mkubwa ya kuingia katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba uongozi na usimamizi wa nchi na masuala ya watu yanapaswa kuwa kwa mujibu wa dini na uongozi wa fakihi mtawala aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya Wilayatul Faqih, yaani utawala wa fakihi ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa kishia. Kama ambavyo Muhaqiki Karaki katika athari na vitabu vyake alibainisha nadharia ya kisiasa ya Uislamu kuhusiana na kusimamisha utawala, katika uga wa kivitendo pia alitekeleza nadharia hiyo kadiri alivyoweza. Mtawala wakati huo wa Iran, Shaha Tahmasibi, alivutiwa mno na haiba na shakhsia ya kielimu ya mwanazuoni huyo kiasi cha ja kufikia kusema kuwa, wewe unastahiki zaidi kuongoza na kusimamia masuala ya nchi kuliko mimi, kwani wewe ni naibu wa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mfalme Tahmasibi alimpatia Muhaqiki Karaki hadhi na daraja ya Sheikhu Lislam ambayo katika zama hizo ilikuwa ikihesabiwa kuwa daraja na cheo cha juu kabisa cha kiongozi wa kidini na akamkabidhi masuala ya usimamizi wa nchi. Aalimu huyo alitumia fursa hii kufanya marekebisho na mageuzi katika jamii ya Waislamu kadiri ya uwezo wake na kutumia jukumu alilokuwa amepatiwa kwa njia bora kabisa. Muhakiki Karaki alianza mjadala wa wilayatul faqih sambamba na kadhia ya uimamu. Mwanazuoni huyo analihesabu suala la uimamu kwamba lina adhama kama adhama ya utume, na anauhesabu uimamu kuwa ni katika usuludin, yaani misingi ya dini. Anasema sababu na hoja ile ile iliyofanya watu kumuhitajia mtume ndio ile ile inawafanya pia wamuhitajie imamu, kwani daima watu ni wenye kuhitajia kiongozi mwenye nguvu na awe ndiyo dira yao. Hii ni kutokana na kuwa msukumo wa kuleta shari daima upo. Aidha, alikuwa akipinga suala la dini kutenganishwa na siasa, akisema haiwezekani kusema kwamba watu wanamuhitajia kiongozi na mtawala katika masuala yao ya kidunia tu na kwamba utawala ni jambo linalohusiana na masuala ya kidunia tu. Kwa mtazamo wa muhakiki Karaki ni kuwa masuala ya kisheria nayo pia yanahusiana na mfumo wa maisha na ulimwengu wa watu. Kwa mfano, kuteua na kuuzulu, licha ya kuwa ni jambo linalohusiana na sheria, lakini lina uhusiano na ulimwengu wa watu. Alimu huyo anasema lengo la kutumwa mitume lilikuwa ni kuongoza watu katika masuala ya dunia na akhera na anaamini kwamba masuala ya ibada yanahusiana na akhira ya watu, lakini kuna sheria nyingi na maamrisho ya Uislamu ambayo yanahusiana na dunia yao. Kwa muktadha huo, watu ambao wanaweza kuchukua jukumu la utekelezaji wa hukumu na sheria za dini ni wale ambao ni wateule kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kinyume na wao, kila ambaye atachukua cheo na jukumu hilo atakuwa dhalimu. Mwanazuoni huyo alikuwa akiamini kuwa fakihi ambaye ana ustahiki wa kuchukua jukumu kwa niaba ya imamu masum katika zama za ghaiba anapaswa kuwa na sifa na vigezo maalum. Kwa mtazamo wake, moja ya masharti ya fakihi huyo ni imani, kwani fakihi ambaye sio muumini basi sio mwadilifu. Uadilifu nao ni katika sifa na masharti mengine ambayo fakihi anapaswa kuwa nayo. Sifa nyingine ni kuwa na elimu na ufahamu na kitabu cha Mwenyezi Mungu na sunna za mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, kwa kiwango ambacho aweze kutoa na kunyambua hukumu na maagizo ya kidini kutoka katika vyanzo vyake, yaani kitabu na sunna za mtume. Kuhusiana na kusimamisha swala ya Ijumaa, muhaqiqi Karaki anaamini kuwa ni lazima hilo lifanyike kwa kuweko imamu au naibu wake. Alimu huyo alinukuu nadharia za wapinzani wa, wa kusimamishwa swala ya Ijumaa katika zama za ghaiba ya imamu wa zama, yaani Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, kama Sayid Murtadha na Ibni Idris Hilli na kupingana na hoja zao. Wapinzani wa hilo walikuwa wakitoa hoja hii kwamba kwa kuwa moja masharti ya kusimamisha swala ijumaa ni uwepo wa imamu au mtu ambaye yeye mwenyewe amemteua, hivyo swala ijumaa katika zama za ghaiba haiwezi kuswaliwa. Hivyo basi, wakati wa swala ya ijumaa inaposwaliwa bila ya uwepo wa imamu, swala ya dhuhuri inabakia katika mabega waumini lakini kama imamu yupo pakiswaliwa swala ijumaa basi swala ya dhuhuri haipaswi kuswaliwa. Hata hivyo, Karaki alikuwa akipinga nadharia hii. Alikuwa akiamini kwamba fakihi aliyetimiza masharti kiujumla na ameteuliwa na imamu, hivyo anaweza kusimamisha swala ijumaa. Hatimaye mwaka 940 hijiria mwanazuoni huyu alirejea katika mji wa Najaful Ashrafu nchini Iraq. Nukuu za historia zinaonyesha kuwa wakati anarejea Najaf alikuwa na umri wa miaka sabini. Alimu huyu alirejea katika mji huo huku nyuma akiwa ameacha athari kubwa na muhimu mno za kielimu katika ulimwengu wa Kishia. Baada ya siku chache tangu kurejea kwake kuliripotiwa habari mbaya na kusikitisha ya kufa kwake shahidi. Hii ilikuwa ni habari mbaya mno kwa wafuasi na vipenzi vyake na hata wale ambao ni wapenzi wa elimu na maarifa. Muhakiki Karaki aliuawa kwa kupewa sumu na mmoja wa wapinzani wake, na hivyo akafa shahidi. Mwili wake ulisindikizwa kwa heshima na taadhima zote na kuzikwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam, katika mji wa Najafu huko Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Basi sinabudi kukomea hapa kwa leo, hadi tutakapokutana tena juma lijalo, na kwa geni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salam Bendera kwa kipindi chako hicho cha kuharifishwa maulama wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. tunaalecha macho yecho magazetini <tune> Magazeti huu pale matangazo haya ya Simba asema wahalifu, hawatashinda katika msako huu hatutamwonea mtu. Anayetaka kuishi Dodoma awe na kazi halali ya kumwingizia kipato alisema. TARURA ya kiri asilimia 56 ya barabara da taabani. Vigezo hivi huviwasilisha kwa kata ili kwa pamoja wachague barabara hipi karabatiwe, lakini kwa hapa Dar es Salaam, kiukweli, sehemu kubwa bado hawajatoa maamuzi. Umi asimamisha wanne, Shinyanga, na Dk Mwinyi asema chanjo ya korona ni hiari. Gazeti la Nipashe jumapili ya leo limeandika, Chadema wampa wiki tatu spika Ndugai wadai wanajipanga kumshangaza. Chini ya kichwa hicho cha maneno kuna picha inayomwonyesha mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema taifa, Freman Mbowe, akiweka jiwe la msingi kuzindua ujenzi wa ofisi ya chama hicho jimbo la Shinyanga mjini, eneo la Ndala, manispaa ya Shinyanga jana mawaziri Tanzania Kenya wakutana vikwazo Arusha. Mwinyi abanwa kuosha vyungu. na serikali aagiza msako wa halifu miezi mitatu. Hayo yakiwa ni yaNipashe. Gazeti la Mwananchi leo limeandika serikali kutia kufuli uagizaji sukari nje, sababu uchumi kukua kwa asilimia tano nukta sita. Ni hizi amua baba yake kwa majibu ya sangoma Siku tisini za jasho na damu, ni operesheni maalumu nchi nzima ya kukomesha majambazi. Waziri azuka kituo cha polisi kujionea, atangaza hali ya hatari. Vigogo sita bado wasubiri hatima yao kwa Samia, wamo Ole Sabaya, Kakoko na Mwakibibi ambao wamesimamishwa kwa tuhuma mbalimbali, huku kamishna Hamdun akithibitisha kuwa Sabaya anashikiliwa na TAKUKURU kwa uchunguzi. Na Mbowe awataja akina Halima, asema hakuna mtu mkubwa kuliko chama, ndio maana dada zetu ambao walikuwa wapambanaji wazuri walichukuliwa hatua baada ya kwenda kinyume na Chadema. Dira yetu ya macheto magazetini mchana huu sasa tunaielekeza katika nchi jirani ya Tanzania ambayo ni Kenya, na ninaanza na gazeti la Thistown Sunday ambalo limeandika Madaraka Dei, Raila na waziri Amina wafanya ukaguzi wa mwisho. Uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta utakuwa mwenyeji wa maadhimisho ya mwaka huu ya sikukuu ya Madaraka. Jana waziri wa michezo wa Kenya Amina Mohamed na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga walikagua uwanja huo wa kimataifa huko Kisumu, ambao Jumanne wiki hii patafanyika maadhimisho ya sherehe za sikukuu ya madaraka. Mshukiwa wawizi wa mitandaoni atiwa mbaroni akiwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta kutokea nchini Marekani. Maafisa wa polisi Kenya juzi Ijumaa walimtia mbaroni mshukiwa huyo kwa jina la Stacy Mary Peka Black baada ya kuwasili Nairobi akitokea Marekani. Mshukiwa huyo anaaminika kupokea mamilioni ya shilingi kutoka kwa wananchi wa Kenya katika wizi wa kimtandao kwa jina la Amazon Web Weka. Na watu wengine 17 wameaga dunia kwa korona nchini Kenya, huku nchi hiyo ikisajili kesi mpya za maradhi hayo watu wengine haro, mia nne arobaini na nne. Na gazeti la The Sunday Standard linayochapishwa nchini Kenya limeandika, serikali ya kahakimia kuhusu kafyu licha ya kumaliza muhula wa siku sitini. Wabunge wa pande mbili waainisha masuala kumi kwa ajili ya kusogeza mbele marekebisho mapya kuhusu BBI, na Spika wa Bunge la Taifa Kenya Justin Muturi amewataja wale wote wanaopinga kutawazwa kwake kama msemaji wa maunti Kenya kuwa ni wanagenzi wa kisiasa. Na kwa upande wa macho yetu magazetini, ni hayo ambayo tumeweza kuandalia kwa mchana huu. Na sasa namkaribisha Husein Hassan hawalete Afrika wiki hii itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mapinduzi ndani ya mapinduzi Mali, rais na waziri mkuu wakamatwa na kuachiwa huru tena, Rais Samia ahidi kuongeza jitihada za kufikia usawa wa kijinsia katika uongozi nchini Tanzania, na wakoloni wawili wa Ulaya wakiri kuhusika na mauaji ya kutisha Rwanda na Namibia, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko. Nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Amesema japo Tanzania bado haijafikia kiwango cha usawa wa kijinsia cha asilimia 50 kwa 50 katika uongozi, lakini katika kipindi chake atahakikisha anaongeza jitihada za kufikia usawa huo. Rais Samia amesema hayo Ijumaa hii katika mazungumzo yake na msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia maswala ya wanawake au UN Women kwa kimombo, Dr. Fumzile Mlambo Nchoka, kuhusu kuendeleza ajenda zinazohusu wanawake. Rais Samia ameipongeza UN Women kwa juhudi kubwa za kupigania masuala ya wanawake ikiwemo maazimio ya Beijing na ameeleza kuwa Tanzania ipo tayari kuungana na taasisi hiyo katika kuongeza msukumo wa utekelezaji wake. Kwa upande wake Dr. Fumzile amemshukuru Rais Samia kwa namna anavyounga mkono juhudi za kupigania maswala ya wanawake na ameahidi kuwa UN Women itamuunga mkono katika juhudi hizo. Amemwalika kushiriki katika mkutano utakaojadili maswala ya kijinsia uliopangwa kufanyika tarehe 30 Juni mwaka huu huko Paris, Ufaransa, ambao madhumuni yake ni kuchagiza usawa wa kijinsia kama yalivyokubaliwa katika mkutano wa Beijing uliofanyika mwaka 1995 baada ya kuonekana baadhi ya mazimio yanasuasua. We discussed uh, the support for a campaign that uh, UN Women is uh, leading uh, together with civil society with Mexico and France which to, which is to accelerate the women's agenda. So we wanted Tanzania to join in this campaign and to be part of uh, this acceleration. Sasa, tugeukie masuala ya wakoloni na kucha zao baada ya rais emmanuel macron wa ufaransa kukiri wiki hii kuwa nchi yake ilihusika katika mauaji ya kimbari ya rwanda mwaka 1994 nchi nyingine na mkoloni mwingine wa ulaya yaani ujerumani ya imekiri pia kufanya ukatili wa kuchupa mipaka dhidi ya waafrika kwa mara ya kwanza ijumaa hii ujerumani imekiri kwamba ilifanya mauaji ya kimbari wakati wa ukoloni wake nchini namibia Ujerumani imeahidi kutoa msaada wa zaidi ya yuro bilioni moja na kusaidia miradi ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kama fidia ya jinai zake. Wakoloni Ujerumani waliua kwa umati makumi maelfu ya watu wa makabila ya Herero na Nama kwenye mauaji ya kuangamiza kizazi yaliyotokea baina ya mwaka elfu moja mia tisa na nne na 1998 na hayo, kuhesabiwa na wanahistoria kuwa mauaji ya kwanza ya kimbari katika karni ya 20. Wakati huo huo, rais Emmanuel Macron, ambaye wiki hii aliitembelea Rwanda kwa madhumuni ya kufungua ukurasa mpya katika uhusiano kati ya Paris na Kigali, aliyohutubia wananchi wa Rwanda akisema kuwa Ufaransa ilikuwa na nafasi katika mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kauli hiyo imekaribishwa na rais Paul Kagame wa Rwanda ambaye amesema hotuba ya Macron itafungua ukurasa mpya katika uhusiano wa nchi mbili hizo na hata nchi nyinginezo. Huko nyuma pia, Francois Grana, mkurugenzi wa kituo cha taifa cha utafiti wa kisayansi cha Ufaransa ambaye kwa miaka kadhaa sasa amejikita katika kutafiti juu ya nafasi ya Paris katika faili la mauaji ya kimbari ya Rwanda, alifichua kuhusika Ufaransa katika mauaji hayo ya mwaka 1994. Wiki hii mahakama ya katiba ya Mali imemtangaza Kanali ya Simi Goita kuwa rais mpya wa mpito kujaza nafasi iliyoachwa wazi na rais ba Ndao ambaye alijiuzulu. Uamuzi huo unazidisha mkwamo, ambapo viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi wakiwa wanajiandaa kukutana siku ya Jumapili kuzungumzia hatua ya kukabidhi madaraka ambayo inahatarisha harakati za kuelekea kwenye demokrasia na kudhoofisha mapambano dhidi ya ugaidi katika kanda hiyo ya Afrika. Haya yanajiri huku afisa mmoja wa jeshi la Mali akitangaza kuwa rais na waziri mkuu wa nchi hiyo waliotiwa nguvuni na jeshi siku chache zilizopita wameachiwa huru. Bandao na Muhtar one walikamatwa na maafisa wa jeshi na kupelekwa kwenye kambi ya jeshi nje ya mji mkuu Bamako Jumatatu iliyopita, hatua iliyosababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Goita ambaye ni kanali wa jeshi ndiye pia aliongoza mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana huko nchini Mali. Kiongozi huyo mkuu wa kijeshi aliyehusika na uasi uliomwondoa madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita mnamo Agosti mwaka 2020 amesema ameondoa wili hao ofisini kwa kuvunja vipengee kuhusu utawala wa mpito. Hata hivyo, ameahidi kuwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwakani utafanyika kwa wakati ulioinishwa. Mbali na hayo ya mapinduzi, shirika la afya duniani WHO limesema bara la Afrika linahitaji chanjo milioni 20 aina ya AstraZeneca ndani ya wiki sita zijazo, ili kuwapa watu waliokuwa wamepata dozi ya kwanza. Mwakilishi wa WHO barani Afrika, Dr Mashidiso Mweti, amesema chanjo hiyo na nyingine zinahitajika haraka, ili kuokoa maisha ya watu. Mpaka sasa bara la Afrika limeshuhudia maambukizi ya watu milioni 4.7 na wengine zaidi ya laki 1 na 30 elfu wakipoteza maisha tangu kuzuka kwa maambukizi ya korona katika bara hilo mwaka uliopita. Katika hatua nyingine, makamu wa spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema wabunge 32 ambao ni sawa na karibu asilimia tano ya jumla ya wabunge wote wa nchi hiyo wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa covid 19, tangu kuanza kwa janga hilo. Jean Marc Kabunda amesema taarifa mpya iliyotangazwa na serikali inaripoti kesi 31386 zilizothibitishwa na vifo 782 wakiwamo wabunge 3 na wawili japokuwa, Congo kama zilivyo nchi nyingine za Afrika imeripoti rasmi visa vichache na vifo vilivyosababishwa na COVID-19, lakini virusi vya korona vinaripotiwa kuenea sana baina ya viongozi wa nchi hiyo na kuwa wabunge mashuhuri na wajumbe katika msafara wa rais wa nchi hiyo. Idadi kadhaa ya wasaidizi wa Rais Felix Tshisekedi wa Congo dr wameaga dunia kutokana na virusi vya korona. Kampeni ya kutoa chanjo nchini Congo imechelewa sana kwa sababu ya wasiwasi wa usalama wa chanjo ya AstraZeneca. Tukisalia huko DRC, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii imeagiza kuhamishwa wakazi wa mji wa Goma ikihofia kuwepo uwezekano wa kuripuka tena volcano ya mlima Nyiragongo. Mapema Alhamisi hii makumi ya wakazi wa mji wa Goma waliondoka kwenye makazi yao kufuatia ya agizo la serikali la kuhamisha sehemu ya wakazi wa mji huo kutokana na uwezekano wa kuripuka tena volkano. Viongozi wa husika wa Kongo wameelezwa wasiwasi wao juu ya uwepo wa magma yaani miamba iliyoyeyuka katika baadhi ya maeneo ya mji wa Goma. Aghalabu ya wakazi wa mji wa Goma kwa mara nyingine tena wameonekana wakielekea katika mpaka wa Rwanda, ambayo ni jirani ya Kongo. Kwa mujibu wa ripoti, watu zaidi ya laki nne wameukimbia mji huo kufikia sasa. Tuna wasiwasi kwa kuwa tunaona mugini yote sasa imewaka mwangaza, ile mwangaza haiko yasnel, haiko matala na haiko matose. Batu wanatoka kando kando ya mugini, wanatwambia kama volcano waka, na tunasikia tunaona madalili. Kusema kweli, hii ni kitu ambacho hakiteleweka kwetu sisi wa kuungumani, kwa sababu ni mida mirefu sana hii volkano inakuwa ikitokea. Tumetoka vijijini tukikimbia moto wa volcano, tumeangalia kwa juu kabisa volcano imekuwa ruge na kwa hiyo sisi wakaaji toka majengo na huku na huku, tumeanza kimbia makao tukielekezea ndani ya mji wa Goma. Kweli si raia wa hapa mashariki ya DRC tumeelewa madhara ya volcano, kwa sababu ni mara ya tatu hii volkano ya Nyiragongo inaripuka. Duru za habari zinaeleza kwamba watoto sabini hawajulikani walipo, watu zaidi ya thelathini wamepoteza maisha na nyumba zaidi ya mia tano zimeharibiwa kufuatia mlipuko wa volkeno katika mlima Nyiragongo. Na serikali ya Somalia imetangaza kuwa sasa uchaguzi mkuu uliokuwa umeahirishwa kwa miezi kadhaa utafanyika katika kipindi cha siku sitini zijazo. Naibu waziri wa habari wa Somalia, Abdurahman Yusuf, alitangaza habari hiyo wiki hii na kuongeza kuwa baada ya baraza la ushauri la taifa kukaa na kujadili tarehe ya uchaguzi, sasa imeamuliwa uchaguzi huo ufanyike katika kipindi cha siku sitini zijazo. Serikali kuu na viongozi wa majimbo matano ya wa Somalia walishindwa kukubaliana kuhusu masharti ya upigaji kura, mivutano ambayo iliendelea hadi muda wa kufanyika uchaguzi, yaani mwezi Februari mwaka huu ukapita na rais Muhamed Abdullahi Muhamed maarufu kwa jina la Farmajo akaongezewa muda wa urais wake kwa miaka miwili na bunge la nchi hiyo, uamuzi ambao baadaye ulifutiliwa mbali. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, James Swan, amepongeza uamuzi huo uliofikiwa na viongozi wa Somalia wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge ndani ya miezi miwili, ikiwa ni baada ya siku nne za mazungumzo ya kina yaliyofanyika mjini Mogadishu na habari hiyo kutoka pembe Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 18 mfunguo mose Shawal mwaka 1442 Hijria, sawa na Mei 30 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 243 iliyopita, sawa na tarehe 30 Mei mwaka 1778, Francois Marie arot maarufu kwa jina la Voltaire, mwanafalsafa na mwandishi wa Kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake, Voltaire aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana Voltaire na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 188 iliyopita Mirza Hussein Nuri, alim na faqihi mashuhuri wa Kiislamu, alizaliwa katika mji wa Nur, kaskazini mwa Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake awali, Mirza Husein Nuri alielekeza juhudi na jitihada zake katika maswala ya kujifunza na kukusanya hadithi. Msomi huyo wa Kiislamu alitokea kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa wa, wa masuala ya hadithi na baadaye akaanza kuandika vitabu vya thamani katika uwanja huo. Miongoni mwa vitabu hivyo ni Akhbaru hifadhi lquran, risala ya tuba na mukhtasari wa historia ya viongozi wa Uislamu. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita alifariki dunia Ali Akbar Khan Nafisi aliyejulikana kama Nadhimul Atiba, daktari na mtaalamu wa lugha wa Kirani katika mji wa Tehran. Baada ya kumaliza masomo yake ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darul Funun cha Tehran. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na Nafisi katika uwanja wa tiba vimetarujumiwa katika lugha za kigeni. Ali Akbar Khan Nafisi, ambaye pia alikuwa mtaalamu wa lugha, alifanya jitihada kubwa katika kukusanya maneno ya lugha ya Kifarsi na kuandika kamusi inayoitwa Kamusi ya Nafisi. Na siku kama ya leo, miaka 40 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 30 Mei mwaka 1981 aliuawa Ziaur Rahman, rais wa Bangladesh, baada ya kupigwa risasi katika mji wa Chittagong ulioko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Rais Ziaur Rahman aliuawa baada ya kuchungulia dirishani kwenye nyumba ya wageni wa serikali katika mji huo. Watu wanane waliuawa kwenye shambulio hilo, wakiwemo wasaidizi na walinzi wa rais huyo. Shukran Hussein Hassan kwa makala hiyo ya leo katika historia. Profesor Ali Magema wa Tanga Tanzania ameandika anasema Marekani, ondokeni katika ardhi ya Iraki wenye mji hawa wataki. Eh, shukrani sana Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kanali Asimi Goita, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Mali aliyeteuliwa hivi karibuni kuwa rais mpya wa serikali ya mpito ya nchi hiyo ameitwa kwenye mkutano wa dharura wa viongozi wa Afrika Magharibi unaofanyika nchini Ghana. Mkutano huo unaofanyika leo Jumapili, wa jumuia ya kiuchumi ya nchi kumi na tano za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, unajadili jinsi ya kuamiliana na mapinduzi ya pili nchini Mali katika kipindi cha miezi tisa. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria amesema wanafunzi kumi na nne waliokuwa wamesalia ambao walitekenyara katika chuo kikuu kimoja huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo jana waliachiwa huru. Tukio hilo limejiri ikiwa zimepita siku arobaini na moja tangu aanda watek, watekenyara na genge la wahalifu kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Sepah, Meja Jenerali Hussein Salami ameashiria kuongezeka nguvu ya Palestina na akasisitiza kuwa zile zama za piga na kukimbia zimekwisha. na naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria Bashar al Jafari amesema uchaguzi wa rais wa hivi karibuni nchini humo ulikuwa kielelezo cha ushindi wa taifa la Siria na kushindwa baadhi ya pande, na kwamba Damascus imerejea katika diplomasia ya Kiarabu. Nawashukuru wote ambao wameweza kutegea sikio na kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo. Sina la ziada na watakia mchana mwema, asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.