Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola Mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa Kiswahili, Sauti Jamhur ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku tunasia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com swh katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp na email yetu ni swahiliradio aabayar. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na kasida, muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu kama yatatufikia Tutayarusha hewani ndani ya matangazo haya, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia Saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Brigedia Jenerali Ghani asema wazayuni waondoke mara moja katika ardhi za Wapalestina. Wakongo waliokimbia volkano Goma wasumbuliwa na uhaba wa chakula na maji. Maafisa wa usalama wa Misri wawasili katika ukanda wa Gaza, Palestina. Na jumuiya ya Afrika Mashariki Zi imeazimia kuimarisha uwekezaji. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepaa amesema wakati umefika kwa utawala wa kizayuni wa Israeli kuondoka katika ardhi za wapalestina unazozikalia kwa mabavu haraka iwezekanavyo. Brigedia Jenerali Ismail Ghani amesema hayo leo Jumamosi hapa mjini Teheran katika kumbukumbu -kumbu za kuadhimisha arobaini ya Brigedia Jenerali Muhammad Hussein Zadeh Hijazi aliyekuwa naibu kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepah, ambaye aliaga dunia mwezi Aprili mwaka huu akiwa na umri wa miaka 65 kutokana na mshtuko wa moyo. Brigedia Jenerali Ghani ameeleza bayana kuwa wazayuni wanapaswa kuondoka na kuzikabidhi ardhi walizozighusubu kwa Wapalestina na warejee makwao huko Marekani na Ulaya. Amesema na washauri wa Israeli ambao waliuza majumba yao huko Marekani na Ulaya na kwenda Palestina warejee walikotoka kabla ya bei za majumba yao hazijaongezeka maradufu. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la Sepa la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran amebainisha kuwa utawala haramu wa Israel hauwezi tena kulemaza mapambano ya wapalestina kwa risasi na silaha na kwamba kambi ya Mukawama itazalisha silaha zote inazohitaji ndani ya maeneo yake ya kijiografia yakiwemo makombora elfu tatu iliyoyavurumisha kuelekea Israel katika vita vya siku kumi na mbili vya hivi karibuni . Hapo jana pia katika mahojiano na televisheni ya Al Masira, Brigedia Jenerali Ismail Ghani alisema kuwa bwabwaja na vitisho vya wazayuni si kitu kingine bali upumbavu, kwa kuwa hivi karibuni tu ukanda wa Ghaza ambao uko chini ya mzingira wa miaka mingi wa Israeli ulitoa pigo kubwa kwa utawala huo pandikizi. Ameongeza kuwa ni uongo wa kudai kwamba hakuna anayeweza kuushinda utawala wa kizayuni, hivyo vitisho vya shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni Mosad vya eti linaweza kuanzisha vita dhidi ya Iran hususan baada ya kushindwa na mkawama wa Palestina ni upuuzi mtupu. Wakati huo huo, duru za habari zimetangaza kwamba ujumbe maalumu wa maafisa usalama wa Misri wamewasili katika ukanda wa Gaza huko Palestina kwa ajili ya kufanya mazungumzo na wakuu wa makundi ya mukawama Falastini. Falastinliaum imeripoti leo Jumamosi kwamba maafisa wa shirika la kijasusi la Misri wakiongozwa na Ahmad Abdul Khaliq anayehusika na kadhia ya Palestina wamewasili katika ukanda wa Gaza huko Palestina ikiwa ni mara ya tatu tangu yalipofikia yalipofikiwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya wanamukawama wa Palestina na utawala wa kizayuni zaidi ya wiki moja iliyopita. Miongoni mwa viongozi wa Palestina watakaoonana na ujumbe huo wa Misri ni Marwan Isa, kiongozi mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya naibu kamanda mkuu wa brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Taarifa zinasema kuwa Misri imewajulisha viongozi wa Hamas kwamba mazungumzo yatakayofuatia lazima yajumuishe suala la kuachiliwa huru mateka. Kairo imesema utawala wa kizayuni unalipa umuhimu mkubwa mno suala hilo na unaliunganisha na kadhia nzima ya kusimamishwa vita na kujengwa upya ukanda wa Ghaza. Duru za usalama huko Ghaza zimetangaza kwamba lengo jingine la safari ya ujumbe huo wa Misri na maafisa wake wa usalama huko Gaza ni kuandaa mazingira ya kuingia kwenye eneo hilo Abbas Kamil, mkuu wa shirika la kijasusi la Misri. Mbali na Gaza, Abbas Kamil anatarajiwa kutembelea pia ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kuanzia tarehe kumi mwezi huu wa Mei, utawala wa kizayuni wa Israeli ulifanya mashambulio makubwa ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza huko Palestina kwa muda wa siku kumi na mbili na kufanya uharibifu mkubwa sambamba na kuwa na kujeruhi idadi kubwa ya Wapalestina wasio na hatia. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, waliokimbia makazi na nyumba zao Jumamosi iliyopita kutokana na mripuko wa volkano ya mlima Nyiragongo, ambao wanahofia kutokea mripuko mwingine wa volkano, hivi sasa wanasumbuliwa na uhaba wa chakula na maji. Makumi ya watu walifariki dunia wakati volkano ya mlima Nyiragongo ambayo ni miongoni mwa volkano hai zaidi duniani iliporipuka wiki moja iliyopita na kumwaga lava katika vitongoji vya kando kando ya mji wa Goma. Mripuko wa volkano hiyo pia umesababisha uharibifu wa maelfu ya nyumba. Maelfu ya watu walikimbia makazi yao Alhamisi wiki hii wakati serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipoonya kwamba volkano ya mlima Nyiragongo inaweza kuripuka tena wakati wowote wa Leo Jumamosi mlipuko mdogo ulishuhudiwa katika volkano ya karibu na mlima Nyamuragira, lakini serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema sitishio kwa makazi ya watu wa eneo hilo. Watu wengi wameelekea katika mji wa Sake ulioko kwenye mpaka wa Kongo na Rwanda kaskazini mashariki, wakati wengine wamevuka ziwa wa Kivu kwa boti na kuelekea Bukavu. Gavana Teo Ngwabije wa mkoa wa Kivu Kaskazini amesema karibu watu elfu kumi wamekimbilia Bukavu na kwamba wengi wao wamepokewa na familia zao. jani Jumaa rais wa Rwanda Paul Kagame aliomba msaada wa haraka wa kimataifa ili kudhibiti mgogoro wa wakimbizi hao. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, pia umesema watu wapatao laki nne wanahitaji ulinzi katika eneo hilo. Baraza la Kisekta la Mawaziri wa Biashara, Viwanda, Fedha na Uwekezaji SCTIFI la Jumuiya ya Afrika Mashariki la kukabiliana limekubaliana na limejadili kuondoa vikwazo visivyo vya kibiashara na kuimarisha biashara na uwekezaji ndani ya jumuiya hiyo. Hayo yamebainika katika mkutano wa baraza hilo ambao umefanyika katika makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha, Tanzania. Kwa mujibu wa taarifa, mkutano huo unatazamiwa kumalizika kesho Mei 30. Miongoni mwa maeneo yaliyojadiliwa ni pamoja na maamuzi ya ripoti ya mawaziri wa fedha, ripoti ya kamati ya forodha, ripoti ya kamati ya biashara, ripoti ya kamati ya viwango ya Afrika Mashariki, ripoti juu ya masuala ya ushindani pamoja na ripoti ya kamati ya uwekezaji. Mkutano huo umehudhuriwa na Waziri wa Viwanda na Biashara kutoka Kenya Mheshimiwa Betty Maina, Waziri wa Viwanda na Biashara Tanzania Profesa Kitila Mkumbo, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Uwekezaji wa Tanzania Mheshimiwa Geoffrey Mwambe, Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar Mheshimiwa Omar Said Shaban wengine ni waziri wa biashara na viwanda wa Rwanda Mheshimiwa Beta Habyarimana, waziri wa biashara viwanda na ushirika wa Uganda Mheshimiwa Grace Choda, pamoja na katibu mkuu wizara ya biashara uchukuzi viwanda na utalii wa Burundi Balozi Jeremy Bani Gwa Ninsigo. Mkutano huo ni maelekezo ya wakuu wa nchi na serikali katika ziara ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania aliyoifanya nchini Kenya tarehe nne hadi tano Mei elfu mbili na ishirini na moja. na mabaki ya maiti za watoto mia mbili kumi na tano yamegunduliwa katika eneo la shule ya zamani ya bweni ya wakazi asilia magharibi mwa nchi ya Kanada. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa kufuatia kugunduliwa mabaki ya maiti hao wa watoto, waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau amesema kugunduliwa maiti hao wa watoto ni ukumbusho mchungu wa kipindi cha giza na fedheha cha historia ya nchi yetu. Trudeau amesema tukio hilo linaumiza moyo watoto hao walikuwa wanafunzi wa skuli ya bweni ya Kamloops Indian katika jimbo la British Columbia iliyofungwa mwaka 1978 na mabaki hayo yamepatikana kwa msaada wa mtaalamu wa rada inayopenya ardhini. Matokeo ya uchunguzi wa miaka sita kuhusu mfumo wa shule hizo ambayo yalitolewa mwaka 2015 yalisema kuwa mfumo wa skuli za wakazi asilia wa Kanada ambao litenganishwa kwa nguvu watoto wa wenyeji asili kutoka kwa familia zao ulikuwa mauaji ya kimbari ya kiutamaduni. Ripoti hiyo ilifichua unyanyasaji wa kutisha wa kimwili, ubakaji, utapia mlo na unyama mwingine uliowapata watoto wengi wanaokadiriwa kufikia laki moja hamsini elfu waliohudhuria skuli hizo ambazo zilikuwa zikiendeshwa na makanisa ya Kikristo kwa niaba ya serikali ya Otawa kutoka miaka 1840 hadi 1990. Uchunguzi huo uligundua kuwa zaidi ya watoto 4100 walifariki dunia wakati walipokuwa wakiishi katika skuli hizo. Vifo vya watoto 215 waliozikwa katika uwanja wa iliyokuwa shule kubwa zaidi ya bweni ya wakazi asilia nchini Kanada havikujumuishwa katika takwimu hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili sauti jamuhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hufuata usasani uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema, kukiri Ujerumani kwamba ilihusika husika na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa na Namibia, ushahidi mwingine wa jinai dhidi ya binadamu za nchi za Magharibi. Kwa mara ya kwanza kabisa Ujerumani imekiri kuwa ilifanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Namibia katika kipindi cha ukoloni wa nchi hiyo barani Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas ametoa taarifa akitangaza kwamba Berlin inatambua rasmi matukio yanayotajwa kuwa ni mauaji ya kimbari nchini Namibia. Haikomas amesema chini ya kivuli cha kukubali majukumu yake ya kihistoria na kimaadili, Ujerumani inaiomba msamaha Namibia na familia za wahanga wa ukatili uliofanyika nchini humo. Wakoloni wa Ujerumani waliua kwa umati makumi ya maelfu ya watu wa makabila ya Herero na Nama kwenye mauaji ya kuangamiza kizazi yaliyotokea baina ya mwaka 1904 na 1908 ambayo wanahistoria wanataja kuwa ni mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya ishirini. Mauaji makubwa yaliyofanywa na Wajerumani na vilevile, kitendo cha wakoloni hao cha kuwafukuza wanawake na watoto wadogo na kuwapeleka maeneo ya mbali majangwani kilisababisha vifo vya maelfu ya watu wa Namibia waliopoteza maisha kutokana na kiu na njaa. Wakoloni hao wa Kijerumani pia walijenga kambi za kuwatumikisha kwa nguvu raia wa Namibia. Wakati wa mapigano ya Waterberg Agosti mwaka 1904 karibu watu 80,000 wa kabila la Herero, wakiwemo wanawake na watoto wadogo, walikimbia nyumba na makazi yao na kukimbizwa na wanajeshi wa Ujerumani hadi kwenye jangwa la Kalahari. Nyaraka za kihistoria zinaonyesha kuwa watu 15,000 miongoni mwao tu ndiyo walionusurika. Jinei hiyo ya Wajerumani inayotajwa na wanahistoria kuwa ndiyo mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya 20 ilivuruga uhusiano na Namibia na Ujerumani kwa miaka mingi, japokuwa Ujerumani ilikuwa imekubali kwamba wanajeshi wake walifanya ukatili nchini Namibia mwanzoni mwa karne ya 20 lakini ilikuwa imekataa kulipa fidia ya jinai hizo. Katika kipindi cha karne kadhaa za ukoloni wao barani Afrika, wazungu wa Ulaya waliwafanya watumwa watu weusi wa bara hilo kwa kuwasafirisha hadi kwenye makoloni yao mengine ya Amerika na kaskazini Amerika, ya Latini na maeneo mengine ya dunia ambako waliwatumikisha kwenye kazi za sulubu na mashamba yao. Vilevile vile, wazungu hao walipeleka Afrika magonjwa yaliyokuwa yameenea barani Ulaya na kuwatumbukiza maelfu ya Waafrika katika makucha ya mauti. Jinai za wazungu wa Ulaya barani Afrika hazikuishia hapo, bali wakoloni hao walitenda ukatili wa kutisha katika maeneo mbalimbali ya bara la Afrika miongoni mwa jinai za wakoloni hao ni zile zilizofanywa na wanajeshi wa Ufaransa katika makoloni ya nchi hiyo barani Afrika na mauaji ya kutisha wanajeshi wa Belgiji, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwaka 1891, Wabelgiji walihodhi uzalishaji wa zao la mpira na meno ya tembo huko Kongo, na wakaanzisha mfumo wa kikatili kupitia kiasi uliowalazimisha watu wa nchi hiyo kufanya kazi za kulazimishwa. Katika kitabu chake alichokipa uh, jina la kunyesha kwa mvua ya mkono juu ya Kongo. Mark Wills anasema kuna uwezekano kwamba katika kipindi cha miaka 23, karibu wa Kongo milioni kumi, yani yaani, zaidi ya thuluthi moja ya jamii yote ya nchi hiyo waliuliwa na wakoloni wa nchi za magharibi, hususan Ulaya. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tuna maoni mbalimbali yaliyotufikia kutoka kwenu, wasikilizaji wa penzi, lakini muda wa kusoma maoni yenu nao unakwenda kwa kasi sana. Tunakushukuruni tu bwana Abdallah Ali Makajura wa huko Tabora, Tanzania, bwana lundambo mugalu kiata ukiwa bujumbura burundi mwalimu saidi baridi mkalama wa singida tanzania ismael khamis ramadhan waronsewe geita tanzania bwana yahya hassan muhammad shebe vilevile tunakushukuru bintwaha june tunakushukuru juma jafa sagai bwana ramadhani mtunguja harith bwana sherali fadhil wa dar es salaam tanzania nyote tunakushukuruni sana kwa maoni yenu ufuatao sasa wapenzi wasikilizaji ni muhtasari wa habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu. Kamanda wa kikosi cha Kursi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema wakati umefika kwa utawala wa kizayuni wa Israel kuondoka katika ardhi za Wapalestina unazozikalia kwa mabavu haraka iwezekanavyo. Uh, duru za habari zimetangaza kwamba ujumbe maalum wa maafisa wa usalama wa Misri umewasili ukanda wa Gaza huko Palestina kwa ajili ya kufanya mazungumzo na wakuu wa makundi ya Mukawama, na wakazi wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokimbia makazi yao kutokana na volkano hivi sasa wanakabiliwa na matatizo ya chakula na maji. Ama sasa, karibuni wapenzi wa wasikilizaji kutegea sikio kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutakuleteni leo katika historia pamoja na kipande cha kasida. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, kipindi ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilizungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari kabisa historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye ni Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Tulisema katika kipindi hicho kwamba Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil huko nchini Lubnan. Mwanazuoni huyu alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu kadhalika tulieleza kwamba mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherh kitabu qawaid Allama hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la Jamiu Lmaqasid fi sherh Lqawaid. Sehemu ya 25 ya mfululizo huu juma hili itaendelea kumzungumzia msomi huyu. Karibuni. baada ya haja Nasiriddini Tusi, Muhaqik Karaki anahesabiwa kuwa mtu aliyefanya juhudi kubwa mno kwa ajili ya kuinua jina la madhehebu ya Shia na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimu ssalamu nchini Iran. Moja ya nukta muhimu za kuweko Muhakiki Karaki nchini Iran ni hatua ya alimu huyo mkubwa ya kuingia katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba uongozi na usimamizi wa nchi na masuala ya watu yanapaswa kuwa kwa mujibu wa dini na uongozi wa fakihi mtawala aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya Wilayatul Faqih. Yani utawala wa fakihi ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa kishia. Kama ambavyo muhakiki Karaki, katika athari na vitabu vyake, alibainisha nadharia ya kisiasa ya Uislamu kuhusiana na kusimamisha utawala. Katika uga wa kivitendo pia alitekeleza nadharia hiyo kadiri alivyoweza. Mtawala wakati huo wa Iran, Shaha Tahmasibi, alivutiwa mno na haiba na shakhsia ya kielimu ya mwanazuoni huyo kiasi cha ja kufikia kusema kuwa wewe unastahiki zaidi kuongoza na kusimamia masuala ya nchi kuliko mimi, kwani wewe ni naibu wa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mfalme Tahmasibi alimpatia Muhaqiki Karaki hadhi na daraja ya Sheikhul Islam ambayo katika zama hizo ilikuwa ikihesabiwa kuwa daraja na cheo cha juu kabisa cha kiongozi wa kidini, na akamkabidhi masuala ya usimamizi wa nchi. Alimu huyo alitumia fursa hii kufanya marekebisho na mageuzi katika jamii ya Waislamu kadiri ya uwezo wake na kutumia jukumu alilokuwa amepatiwa kwa njia bora kabisa. Muhaqiq Karaki alianza mjadala wa wilayatul faqih sambamba na kadhia ya uimamu. Mwanazuoni huyo analihesabu suala la uimamu kwamba lina adhama kama adhama ya utume, na anauhesabu uimamu kuwa ni katika usuluddin, yaani misingi ya dini. Anasema sababu na hoja ile ile iliyofanya watu kumuhitajia mtume ndio ile ile inawafanya pia wamuhitajie imamu, kwani daima watu ni wenye kuhitajia kiongozi mwenye nguvu na awe ndiyo dira yao. Hii ni kutokana na kuwa msukumo wa kuleta shari daima upo. Aidha, alikuwa akipinga suala la dini kutenganishwa na siasa, akisema haiwezekani kusema kwamba watu wanamuhitajia kiongozi na mtawala katika masuala yao ya kidunia tu na kwamba utawala ni jambo linalohusiana na masuala ya kidunia tu. Kwa mtazamo wa muhakiki Karaki ni kuwa masuala pia ya kisheria na nayo pia yanahusiana na mfumo wa maisha na ulimwengu wa watu. Kwa mfano kuteua na kuuzulu, licha ya kuwa ni jambo linalohusiana na sheria, lakini lina uhusiano na ulimwengu wa watu. Alimu huyo anasema: lengo la kutumwa mitume lilikuwa ni kuongoza watu katika masuala ya dunia na akhera, na anaamini kwamba masuala ibada ya ibada yanahusiana na akhera ya watu, lakini kuna sheria nyingi na maamrisho ya Uislamu ambayo yanahusiana na dunia yao. Kwa muktadha huo, watu ambao wanaweza kuchukua jukumu la utekelezaji wa hukumu na sheria za dini ni wale ambao ni wateule kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kinyume na wao, kila ambaye atachukua cheo na jukumu hilo atakuwa dhalimu. Mwanazuoni huyo alikuwa akiamini kuwa fakihi ambaye ana ustahiki wa kuchukua jukumu kwa niaba ya imamu masum katika zama za ghaiba anapaswa kuwa na sifa na vigezo maalum. Kwa mtazamo wake, mmoja ya masharti ya fakihi huyo ni imani, kwani fakihi ambaye siyo muumini basi siyo mwadilifu. Uadilifu nao ni katika sifa na masharti mengine ambayo fakihi anapaswa kuwa nayo. Sifa nyingine ni kuwa na elimu na ufahamu na kitabu cha Mwenyezi Mungu na sunna za mtume, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, kwa kiwango ambacho aweze kutoa na kunyambua hukumu na maagizo ya kidini kutoka katika vyanzo vyake yaani kitabu na sunna za mtume kuhusiana na kusimamisha swala ya Ijumaa, muhakiki Karaki anaamini kuwa ni lazima hilo lifanyike kwa kuweko imamu au naibu wake. Alimu huyo alinukuu nadharia za wapinzani wa kusimamishwa swala ya Ijumaa katika zama za ghaiba ya imamu wa zama yani Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif kama Sayid Murtadha na Ibne Idris Hilli na kupingana na hoja zao. Wapinzani wa hilo walikuwa wakitoa hoja hii kwamba kwa kuwa moja masharti ya kusimamisha swala ya ijumaa ni uwepo wa imamu au mtu ambaye yeye mwenyewe amemteua, hivyo swala ya ijumaa katika zama za ghaiba haiwezi kuswaliwa. Hivyo basi wakati wa swala ya ijumaa inaposwaliwa bila ya uwepo wa imamu, swala ya dhuhuri inabakia katika mabega waumini. Lakini kama imamu yupo, pakiswaliwa swala ya ijumaa, basi swala ya dhuhuri haipaswi kuswaliwa. Hata hivyo, Karaki alikuwa akipinga nadharia hii. Alikuwa akiamini kwamba fakihi aliyetimiza masharti kiujumla na ameteuliwa na imamu, hivyo anaweza kusimamisha swala Ijumaa. Hatimaye mwaka 940 Hijiria, mwanazuoni huyu alirejea katika mji wa Najaful Ashrafu nchini Iraqi. Nukuu za historia zinaonyesha kuwa wakati anarejea Najaf alikuwa na umri wa miaka 70. Alimu huyu alirejea katika mji huo huku nyuma akiwa ameacha athari kubwa na muhimu mno za kielimu katika ulimwengu wa Kishia. Baada ya siku chache tangu kurejea kwake kuliripotiwa habari mbaya na kusikitisha ya kufa kwake shahidi. Hii ilikuwa ni habari mbaya mno kwa wafuasi na vipenzi vyake na hata wale ambao ni wapenzi wa elimu na maarifa. Muhakiki Karaki aliuawa kwa kupewa sumu na mmoja wa wapinzani wake, na hivyo akafa shahidi. Mwili wake ulisindikizwa kwa heshima na taadhima zote na kuzikwa jirani na haramu ya Imamu Ali bin abi Talib alaihi ssalam katika mji wa Najafu huko Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Basi sinabudi kukomea hapa kwa leo, hadi tutakapokutana tena juma lijalo, na kwa geni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, natumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na mapinduzi ndani ya mapinduzi Mali, rais na waziri mkuu wakamatwa na kuachiwa huru tena. Rais Samia aahidi kuongeza jitihada za kufikia usawa wa kijinsia katika uongozi nchini Tanzania, na wakoloni wawili wa Ulaya wakiri kuhusika na mauaji ya kutisha Rwanda na Namibia, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie huko nchini Tanzania. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema japo Tanzania bado haijafikia kiwango cha usawa wa kijinsia cha asilimia 50 kwa 50 katika uongozi, lakini katika kipindi chake atahakikisha anaongeza jitihada za kufikia usawa huo. Rais Samia amesema hayo Ijumaa hii katika mazungumzo yake na msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya wanawake au UN Women kwa kimombo, Dr. Fumzile Mlambo nchuka kuhusu kuendeleza ajenda zinazohusu wanawake, Rais Samia ameipongeza UN Women kwa juhudi kubwa za kupigania masuala ya wanawake ikiwemo maazimio ya Beijing na ameeleza kuwa Tanzania ipo tayari kuungana na taasisi hiyo katika kuongeza msukumo wa utekelezaji wake. Kwa upande wake, Dkt. Fumzile amemshukuru Rais Samia kwa namna anavyounga mkono juhudi za kupigania masuala ya wanawake na ameahidi kuwa UN Women itamuunga mkono katika juhudi hizo. Amemwalika kushiriki katika mkutano utakaojadili masuala ya kijinsia uliopangwa kufanyika tarehe thelathini Juni mwaka huu huko Pari, Ufaransa ambao madhumuni yake ni kuchagiza usawa wa kijinsia kama yalivyokubaliwa katika mkutano wa Beijing uliofanyika mwaka 1995 baada ya kuonekana baadhi ya mazimio yanasuasua. We discussed uh, the support for a campaign that uh, UN Women is uh, leading uh, together with civil society with Mexico and France which to, which is to accelerate the women's agenda so we wanted Tanzania to join in this campaign and to be part of uh, this acceleration Sasa tugeukie masuala ya wakoloni na kucha zao baada ya rais emmanuel macron wa faransa kukiri wiki hii kuwa nchi yake ilihusika katika mauaji ya kimbari ya rwanda mwaka 1994 nchi nyingine na mkoloni mwingine wa ulaya yaani ujerumani imekiri pia kufanya ukatili wa kuchupa mipaka dhidi ya waafrika kwa mara ya kwanza ijumaa hii ujerumani imekiri kwamba ilifanya mauaji ya kimbari wakati wa ukoloni wake nchini namibia Ujerumani imeahidi kutoa msaada wa zaidi ya yuro bilioni moja na kusaidia miradi ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kama fidia ya jinai zake. Wakoloni wa Ujerumani waliua kwa umati makumi maelfu ya watu wa makabila ya Herero na Nama kwenye mauaji ya kuangamiza kizazi yaliyotokea baina ya mwaka elfu moja mia tisa na nne na 8na na hayo, kuhesabiwa na wanahistoria kuwa mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya 20. Wakati huo huo, rais Emmanuel Macron ambaye wiki hii aliitembelea Rwanda kwa madhumuni ya kufungua ukurasa mpya katika uhusiano kati ya Paris na Kigali, aliyohutubia wananchi wa Rwanda akisema kuwa Ufaransa ilikuwa na nafasi katika mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kauli hiyo imekaribishwa na rais Paul Kagame wa Rwanda ambaye amesema hotuba ya Macron itafungua ukurasa mpya katika uhusiano wa nchi mbili hizo na hata nchi nyinginezo. Huko nyuma pia Francois Grana, mkurugenzi wa kituo cha taifa cha utafiti wa kisayansi cha Ufaransa, ambaye kwa miaka kadhaa sasa amejikita katika kutafiti juu ya nafasi ya Paris katika faili la mauaji ya kimbari ya Rwanda, alifichua kuhusika Ufaransa katika mauaji hayo ya mwaka 1994. Wiki hii mahakama ya katiba ya Mali imemtangaza Kanali ya Simi Goita kuwa rais mpya mpito kujaza nafasi iliyoachwa wazi na rais Ba Ndao ambaye alijiuzulu. Uamuzi huo unazidisha mkwamo, ambapo viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi wakiwa wanajiandaa kukutana siku ya Jumapili kuzungumzia hatua ya kukabidhi madaraka ambayo inahatarisha harakati za kuelekea kwenye demokrasia na kudhoofisha mapambano dhidi ya ugaidi katika kanda hiyo ya Afrika. Haya yanajiri huku afisa mmoja wa jeshi la Mali akitangaza kuwa rais na waziri mkuu wa nchi hiyo waliotiwa nguvuni na jeshi siku chache zilizopita wameachiwa huru. Bandao na Muhtar on walikamatwa na maafisa wa jeshi na kupelekwa kwenye kambi ya jeshi nje ya mji mkuu Bamako Jumatatu iliyopita, hatua iliyosababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Goita ambaye ni kanali wa jeshi ndiye pia aliongoza mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana huko nchini Mali. Kiongozi huyo mkuu wa kijeshi aliyehusika na uasi uliomwondoa madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita mnamo Agosti mwaka 2020 amesema amewaondoa wawili hao ofisini kwa kuvunja vipengee kuhusu utawala wa mpito. Hata hivyo ameahidi kuwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwakani utafanyika kwa wakati ulioinishwa. Mbali na hayo ya mapinduzi, shirika la afya duniani WHO limesema bara la Afrika linahitaji chanjo milioni 20 aina ya AstraZeneca ndani ya wiki sita zijazo, ili kuwapa watu waliokuwa wamepata dozi ya kwanza. Mwakilishi wa WHO barani Afrika Dr Mashidiso Mweti amesema chanjo hiyo na nyingine zinahitajika haraka, ili kuokoa maisha ya watu. Mpaka sasa, bara la Afrika limeshuhudia maambukizi ya watu milioni 47 na wengine zaidi ya laki 1 na 30 elfu wakipoteza maisha tangu kuzuka kwa maambukizi ya korona katika bara hilo mwaka uliopita. Katika hatua nyingine, makamu wa spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema wabunge thelathini na wawili ambao ni sawa na karibu asilimia tano ya jumla ya wabunge wote wa nchi hiyo wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 tangu kuanza kwa janga hilo. Jean-Marc Kabunda amesema taarifa mpya iliyotangazwa na serikali inaripoti kesi 31386 zilizothibitishwa na vifo 782 wakiwemo wabunge 30 na wawili. Japokuwa Kongo Congo, kama zilivyo nchi nyingine za Afrika, imeripoti rasmi visa vichache na vifo vilivyosababishwa na COVID-19, lakini virusi vya korona vinaripotiwa kuenea sana baina ya viongozi wa nchi hiyo na kuwa wabunge mashuhuri na wajumbe katika msafara wa rais wa nchi hiyo. Idadi kadhaa ya wasaidizi wa rais Felix Tshisekedi wa Congo DR wameaga dunia kutokana na virusi vya korona. Kampeni ya kutoa chanjo nchini Kongo imechelewa sana kwa sababu ya wasiwasi wa usalama wa chanjo ya AstraZeneca. Tukisalia huko DRC, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wiki hii imeagiza kuhamishwa wakazi wa mji wa Goma ikihofia kuwepo uwezekano wa kuripuka tena volkano ya mlima Nyiragongo. Mapema Alhamisi hii makumi ya wakazi wa mji wa Goma waliondoka kwenye makazi yao kufuatia agizo la serikali la kuhamisha sehemu ya wakazi wa mji huo kutokana na uwezekano wa kuripuka tena volkano viongozi wa husika wa kongo wameeleza wasiwasi wao juu ya uwepo wa magma yaani miamba iliyoeyuka katika baadhi ya maeneo ya mji wa goma aghalabu ya wakazi wa mji wa goma kwa mara nyingine tena wameonekana wakielekea katika mpaka wa rwanda ambayo ni jirani ya kongo kwa mujibu wa ripoti watu zaidi ya laki nne wameukimbia mji huo kufikia sasa tuna wasiwasi kwa kuwa tunaona mgini yote sahii imewaka mwangaza ili mwangaza haiko ya snel haiko matala na haiko matos Batu wanatoka kando kando ya mugini, wanatuambia kama volkeno a waka, na tunasikia makonona madalili. Kusema kweli, hii ni kitu ambacho hakiteleweka kwetu sisi wa Kongomani, kwa sababu ni mida mirefu sana hii volkano inakuwa ikitokea. Tumetoka vijijini tukikimbia moto wa volkano, tumeangalia kwa juu kabisa volkano imekuwa rush. na kwa hiyo sisi wakaaji toka majengo na huku na huku tumeanza kimbia makao tukielekezea ndani ya mji wa Goma. Kweli si raia wa hapa mashariki ya DRC tumeelewa madhara ya volkano, kwa sababu ni mara ya tatu hii volkano ya Nyiragongo inaripuka. Duru za habari zinaeleza kwamba watoto sabini hawajulikani walipo, watu zaidi ya 30 wamepoteza maisha na nyumba zaidi ya 500 zimeharibiwa kufuatia mlipuko wa volkano katika mlima Nyiragongo. Na serikali ya Somalia imetangaza kuwa sasa uchaguzi mkuu uliokuwa umeahirishwa kwa miezi kadhaa utafanyika katika kipindi cha siku sitini zijazo. Naibu waziri wa habari wa Somalia Abdurahman Yusuf alitangaza habari hiyo wiki hii na kuongeza kuwa baada ya baraza la ushauri la taifa kukaa na kujadili tarehe ya uchaguzi, sasa imeamuliwa uchaguzi huo ufanyike katika kipindi cha siku sitini zijazo. Serikali kuu na viongozi wa majimbo matano ya Somalia walishindwa kukubaliana kuhusu masharti ya upigaji kura, mivutano ambayo iliendelea hadi muda wa kufanyika uchaguzi, yani mwezi Februari mwaka huu ukapita na rais Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu kwa jina la Farmajo akaongezewa muda wa urais wake kwa miaka miwili na bunge la nchi hiyo, uamuzi ambao baadaye ulifutiliwa mbali. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia James Swan amepongeza uamuzi huo uliofikiwa na viongozi wa Somalia wa kufanyika uchaguzi wa rais na bunge ndani ya miezi miwili, ikiwa ni baada ya siku nne za mazungumzo ya kina yaliyofanyika mjini Mogadishu na habari hiyo kutoka pembe Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe 17 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 29 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka 568 iliyopita sawa na tarehe 29 Mei mwaka 1453 vikosi vya Sultani Muhammad Fatih, mtawala wa dola la Uthmania, vilidhibiti bandari ya Constantinople iliyokuwa makao makuu ya mfalme wa Roma ya Mashariki. Amri ya kwanza iliyotolewa na Muhammad Fatih baada ya kudhibiti mji huo ilikuwa ni kudhamini usalama na uhuru wa wakazi wake. Mfalme huyo alitoa amri ya kukarabatiwa mji huo na kujengwa msikiti ambao leo hii unajulikana kwa jina la Msikiti wa Sultani Muhammad. Mwaka 1930 mji wa Constantinople ulibadilishwa jina na kuitwa Istanbul, lenye maana ya mji wa Uislamu, na ni miongoni mwa miji muhimu zaidi ya Uturuki. Mji huo uko magharibi mwa nchi hiyo. Katika siku kama hii ya leo, miaka mia moja kumi na mbili iliyopita helikopta ya kwanza iliruka angani kwa mafanikio. Mtengenezaji wa helikopta hiyo alikuwa Igor Sikorsky, raia wa Marekani mwenye asili ya Poland. Utengenezaji wa chombo hicho cha angani ulifungua ukurasa mpya katika mawasiliano na safari za anga. Chombo hicho kilikuwa na sifa kadhaa maalumu zikiwemo za kupaa angani kwa kwenda mbele na kurudi nyuma, na pia kuweza kutua na kupaa kikiwa wima. Helikopta hiyo pia iliweza kutulia sehemu moja angani bila ya kufanya harakati yoyote. katika siku kama ya leo miaka sitini na nane iliyopita mwafaka na tarehe 29 mei ya elfu moja mia tisa hamsini na tatu edmund hillary mpanda milima kutoka new zealand na tenzig norgay mpanda milima kutoka nepal walifanikiwa kufika kwenye kilele cha mlima everest ambao ni mlima mrefu zaidi duniani mlima wa Everest wenye urefu wa mita 8848 ni kilele kirefu zaidi cha silisila ya milima ya Himalaya nchini Nepal. Baada ya Hillary na Norgay kufanikiwa kupanda mlima huo mwaka 1953, makundi mengine ya wapanda milima kutoka katika nchi nyingine za dunia pia yaliweza kukwea kilele cha mlima huo katika miaka iliyofuata. na miaka thelathini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia msomi wa Kiislamu Ayatollah Mir Sayid Ali Fani Isfahani. Alizaliwa katika mji wa Isfahan nchini Iran mwaka 1294 Hijiria Shamsia, na alianza kujifunza elimu ya msingi ya Kiislamu akiwa na umri wa miaka 9. Alimu huyo alistafidi na maulamaa wakubwa na kupata daraja ya juu ya kielimu ya ijtihad, na baadaye alihamia na Najaf nchini Iraki na akafundisha katika chuo cha kidini cha mji huo kwa muda wa miaka 30. Mwaka elfu moja 1352 hijiria Shamsia alirejea nchini Iran na kuendelea kufundisha katika mji mtakatifu wa Qom. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mkubwa ni sheria za hija na umra, fawaidu rijalia, hadithi ya 40 na tafsiri ya Suratul Fatiha. Wa Ajwa, Muhammad, ya Muhammad, ya Muhammad. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia satellite na intenet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.