Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baadaye mtasikiliza uh, uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uh, kadhia ya Palestina, hususan ripoti ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu jinai zilizofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Baadaye mtasikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na mawaidha uh, ya kidini yatakayoletwa kwenu na Shekhe Salim Mwega akizungumzia umuhimu wa kumtambua adui. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia, ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon, Shekh Naim Kasim amesema hali ya kiafya ya kiongozi wa harakati hiyo ni nzuri. Asilimia tano ya wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefariki dunia kwa virusi vya korona. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia amepongeza mapatano ya viongozi wa nchi hiyo kuhusu zoezi la uchaguzi mkuu. na Zimbabwe imesifiwa kwa kuwa miongoni mwa nchi bora barani Afrika katika utumiaji wa malipo ya mtandaoni. Na sasa ni habari kamili. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema hali jumla ya kiafya ya kiongozi wa harakati hiyo Said Hassan Nasrullah ni nzuri. Katika taarifa yake Sheikh Naim Qasim Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah amesema Said Nasrullah alikuwa mgonjwa na hivyo akawa anahitajia mapumziko. Taarifa hiyo imetolewa baada ya wazayuni kueneza uvumi kuhusu hali ya kiafya ya kiongozi wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon. Sheikh Naim Kasimu amesema katika kipindi cha siku chache zilizopita, Said Hassan Nasrullah alikuwa mgonjwa na ili kupata hueni alihitaji kupumzika kwa muda wa siku mbili au tatu lakini kwa sababu maashiki na wapenzi wake walikuwa wakitaka kumwona, tarehe 25 Mei alihutubia kwa njia ya televisheni, kutokana na kuwa kutohutubia kwake katika siku hiyo kungeibua maswali. Alisisitiza kwamba atahutubia ili awe pambezoni mwa marafiki zake waliokuwa wanasubiri hotuba yake kwa hamu kubwa wakuu wa jeshi na usalama katika utawala wa kizayuni wa Israel wamedai kwamba Said Hassan Nasrullah alikuwa ameambukizwa na korona kutokana na kukohoa wakati wa hotuba yake ya tarehe ishirini na tano mwezi huu wa Mei. Makamu wa spika wa bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema wabunge thelathini na mbili ambao ni sawa na karibu asilimia tano 5 ya jumla ya wabunge wote wa nchi hiyo wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 tangu kuanza kwa janga hilo. Jean Marc Kabunda Kabund amesema taarifa mpya iliyotangazwa na serikali inaripoti kesi 31,386 zilizothibitishwa na vifo 782 wakiwemo wabunge 32 wa ugonjwa wa korona. Japokuwa Kongo, kama zilivyo nchi nyingine za Afrika, imeripoti rasmi visa vichache na vifo vilivyosababishwa na COVID-19, lakini virusi vya korona vinaripotiwa kuenea sana baina ya viongozi wa nchi hiyo na kuuwa wabunge mashuhuri na vilevile vile wajumbe katika msafara wa rais wa nchi hiyo. Idadi kadhaa ya wasaidizi wa Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameaga dunia kutokana na virusi vya korona. Kampeni ya kutoa chanjo nchini Kongo imechelewa sana kwa sababu ya wasiwasi wa usalama wa chanjo ya AstraZeneca. Wakongo wengi wana sita kutumia chanjo hiyo kwa sababu ya hofu ya athari zake mbaya na kutokana na ukweli kwamba virusi vya korona vimekuwa na athari ndogo kwa jamii kubwa ya nchi hiyo. Ni watu elfu kumi na tisa mia tano tisini na saba tu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio waliopata chanjo hiyo tangu tarehe 19 na mwezi wa Aprili, kulingana na takwimu zilizotolewa na serikali. Idadi ya watu wa Kongo ni karibu milioni 80. Rais Yoweri Museveni wa Uganda ametoa tamko rasmi kuhusu ufisadi katika shirika rasmi la ndege la nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Akihutubia taifa, Rais Yoweri Museveni ametaja wazi baadhi ya maafisa katika ofisi na mashirika ya umma wanaodhamiria kuangusha miradi mikuu ya kimaendeleo Uganda. Miongoni mwa wale aliowataja ni wasimamizi wa shirika la ndege la Uganda Airlines ambalo limemiliki ndege mbili mpya kwa kutaka kutanua huduma za safari za angani kuelekea mataifa mbalimbali. Aidha, hivi sasa shirika hilo limeasisi safari za kwenda Afrika Kusini moja kwa moja mara nne kila wiki. Bwana Museveni akadokeza kuwa tayari ameshatimua maafisa hao walaghai kutoka shirika hilo. Inakadiriwa kuwa wamesababisha hasara ya mabilioni ya fedha walizotumia kivyao, ingawa serikali inatafuta pesa za kuboresha huduma za afya hususani wakati huu wa kimbunga kipya cha korona ambacho kimegunduliwa na wataalamu wa kimatibabu. Baadhi ya wananchi wanataka walaghai hao wazilipe fedha hizo, ndiposa wengine watajifunza. Ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali imedhihirisha kuwa fedha nyingi zilizokusanywa kwa ajili ya kupambana na COVID-19 zilitumiwa vibaya na ofisi ya waziri mkuu. Vilevile, misaada ya chakula iliyotolewa na wahisani haikusambazwa kama ilivyotarajiwa, kwani wengi hawakupata misaada hiyo. Inakadiriwa kuwa Uganda inahitaji dozi zaidi ya milioni nne zishughulikie kundi la wananchi walioko hatarini mno kulingana na shughuli zao katika jamii. Miongoni mwao ni wauguzi wa kila aina, walimu, walinda usalama, wagonjwa wa vijisukari, mshtuko wa moyo na wazee wa miaka 60 au zaidi. Imeripotiwa kwamba korona imevamia zaidi ya mashule 80 nchini Uganda ambapo watoto 800 wamevamiwa na virusi vya korona aina mpya. Wataalamu wanasema aina hii mpya ya korona haibagui hata watoto. Kuna hofu ya kufunga tena mashule yote, lakini wananchi wengine wanapendekeza kwamba ni heri wananchi wajifunze tu jinsi ya kuishi na korona, huku maisha yakiendelea. Katibu mkuu wizara ya afya Dr Diana Atwini ametishia kuwa huenda ikawa karantini mpya itawekwa dhidi ya taifa hili ambalo wananchi wake wengi hawajali kanuni za kiafya kuambatana na korona. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Tehran. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia James Swan amepongeza uamuzi uliofikiwa na viongozi wa nchi hiyo wa kufanya uchaguzi wa rais na bunge ndani ya miezi miwili ikiwa ni baada ya siku nne za mazungumzo ya kina yaliyofanyika mjini Mogadishu. Swan amewataka viongozi wa serikali kuu ya Somalia, Somalia, na wa serikali za mikoa kuendelea na mawasiliano ya mara kwa mara wakati wote wa mchakato wa uchaguzi ili kuhakikisha kwamba mvutano wowote unaojitokeza unapatiwa suluhisho haraka iwezekanavyo. Jana waziri mkuu wa Somalia Muhamed Hussein Roble na viongozi wa mikoa mitano pamoja na magavana wa mkoa wa utawala maalum wa Banadir walikabiliana, uh, walikubaliana kwamba mchakato wa uchaguzi wa rais na bunge utamalizika ndani ya miezi miwili. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Somalia Muhamed Abdurazak ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba serikali ya Mogadishu imefikia makubaliano na tawala za majimbo ili hatimaye kuwezesha uchaguzi wa kitaifa uliochelewa kufanyika. Tarehe ya uchaguzi wa rais na bunge itaamuliwa na bodi ya uchaguzi na mchakato mzima utasimamiwa na ofisi ya waziri mkuu Mohamed Hussein Roble. Hali ya kiusalama nchini Somalia imekuwa ya taharuki tangu kutibuka kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Februari mwaka huu kutokana na mzozo baina ya makundi ya kisiasa. Umoja wa Mataifa umekuwa ukimshinikiza rais Muhamed Abdallah Farmajo kuitisha mazungumzo kati ya serikali yake na tawala za majimbo ili kukubaliana juu ya utaratibu wa kuandaa uchaguzi mkuu haraka iwezekanavyo. Mwenyekiti wa muungano wa Fathi nchini Iraq amesema jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraqi maarufu kama Al Hashdu Shabi kwa damu yake toharifu limeweza kuipa nguvu serikali ya Iraq na hivyo kila anayetaka kusambaratisha nguvu na uwezo wa jeshi kimsingi atakuwa amedhoofisha nguvu ya taifa la Iraq. Hadi Al Amiri alitoa tamko hilo Ijumaa ya jana kufuatia kukamatwa kwa Qasim Musleh, kamanda wa Al Hashdu Shabi nchini Iraq katika mkoa wa Al Ambar. Katika taarifa hiyo Alamiri amesisitiza kwamba kupuuzwa vyombo vya mahakama na sheria ni hatua moja katika kuelekea kwenye udikteta. Qasim Muslih alikamatwa Jumatano iliyopita kufuatia mashinikizo ya ubalozi wa Marekani mjini Baghdad, na punde baada ya kamanda huyo kutiwa mbaroni kumeshuhudiwa wimbi la malalamiko ya makundi mbalimbali ya kisiasa na wanamapambano wa Iraq. Kamanda Kasim Musleh ni miongoni mwa makamanda wenye nafasi muhimu sana katika kukabiliana na magaidi wa kundi la Daesh. Wakati akikamatwa, alikuwa akisimamia uh, operesheni ya kuwasaka magaidi wa ISIS walioko mafichoni katika mkoa wa Alambar. Vilevile, Musleh amezuia misafara ya wanajeshi wa Marekani kuingia Iraki kinyume cha sheria kupitia mpaka wa Alambar. Baadhi ya duru zinadokeza kwamba kukamatwa kwa Kasim Musleh kunatokana na kitendo chake cha kuzuia misafara ya wanajeshi wa Marekani kuingia Iraki kinyume cha sheria. na Zimbabwe imepiga hatua kubwa katika sekta ya teknolojia ya kidijitali ikiwa ni pamoja na mapinduzi katika malipo ya pesa kwa kutumia simu za mkononi, ambapo hivi sasa watu milioni sita uh, nukta sita saba kati ya milioni kumi na nne na nusu wa nchi hiyo wanatumia simu za mkononi katika miamala ya kifedha Benki ya Dunia imetoa ripoti ya tathmini ya uchumi wa kidijitali ya Zimbabwe na kusema kiwango cha malipo ya mtandaoni nchini humo ni asilimia 53 na hivyo kuifanya nchi hiyo iwe miongoni mwa nchi zilizo zinazoongoza katika uga huo barani Afrika. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi uta, uta, wetu wa kisiasa utakaotupia jicho ripoti ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu jinai za Israel katika ukanda wa Gaza. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa Alhamisi wiki hii alitoa ripoti yake kuhusu vita vya siku kumi na mbili vya Israel na mashambulizi yake ya kikatili dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko Palestina. ripoti hiyo katika ripoti hiyo Michele Bachelet ameashiria uhasama unaoongezeka kila siku katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na Israel na kusisitiza kwamba mikakati ya Israel ya kuwafukuza Wapalestina katika kitongoji cha Sheikh Jarrah na uvamizi wa jeshi la utawala huo dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa vinachochea zaidi uhasama huo. Bachelet pia ameashiria mashambulizi ya jeshi la Israel dhidi ya makazi ya raia katika ukanda wa Gaza, na kusema Israel inadai kwamba imeshambulia makundi yanayobeba silaha huko Gaza, lakini mashambulizi hayo yameua na kujeruhi raia vilevile Hatujapata ushahidi wowote kwamba makundi ya wana mapambano wa Palestina yametumia taasisi na makazi ya raia yaliyoharibiwa kwa mabomu na mashambulizi ya Israel, amesisitiza Bibi Bachelet. Matamshi hayo ya kiongozi wa juu kabisa wa taasisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa yanaweka wazi nafasi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika kuchochea mapigano ya karibuni baina ya utawala huo na Wapalestina, yaani vizingiti vinavyowazuia Wapalestina kuingia katika msikiti wa Al Aksa na mikakati ya utawala huo ya kuwafukuza Wapalestina katika kitongoji cha Sheikh Jarrah huko Kudsi Mashariki, na vilevile vile uongo na visingizio vilivyotumiwa na Wazayuni kwa ajili ya kushambulia makazi ya raia wa ukanda wa Gaza katika vita vya siku kumi na mbili. Mashambulizi hayo ya kikatili yalikuwa makubwa sana na yamesababisha uharibifu mkubwa ambao haujawahi kushuhudiwa katika eneo hilo, mbali na kuua na kujeruhi mamia ya raia wasio na hatia, wakiwemo wanawake na watoto. Ahmad Abu Zahri, ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema, Israel ilianzisha vita vya karibuni huko ukanda wa Gaza kwa shabaha ya kushambulia vituo vyote vya kiraia, ikiwa ni pamoja na shule, misikiti na nyumba za raia na vilevile taasisi za serikali. Udhaifu wa hoja na visingizio vilivyotumiwa na Wazayuni kuhalalisha mashambulizi dhidi ya makazi ya raia kwa madai kwamba harakati za mapambano ya Palestina zilificha silaha katika majengo ya raia umedhihirika vyema zaidi katika ripoti ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 885. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 41 ya, ya Fusilat, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya 42 ya Ashura. Sura hii imeteremshwa Maka na ina aya 53. Jina la Suratu Shura limetokana na aya yake ya 38 ambapo katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu amewahusia waumini wafanye mambo yao kwa kushauriana. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya nne ya sura yetu hiyo ambayo inasema, audhu billahi ni vyake vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini na yeye ndiye mtukufu mkuu. Sura hii kama zilivyo sura nyingine 28 za Qur'an imeanza kwa herufi za mkato, na kama tulivyowahi kueleza huko nyuma pia katika sura hizi baada ya herufi hizo za mkato yanafuata maelezo kuhusu Quran. Ni kama kwamba Mwenyezi Mungu anataka kusema, kitabu hiki kimepangwa na kuandikwa kwa kutumia herufi na alfabeti hizo hizo, hizo mnazotumia nyinyi. Basi kama na nyinyi mnaweza, leteni kitabu kilicho mfano wake. Kwa hakika moja ya sababu zinazoifanya Qur'an iwe muujiza ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ametumia herufi na maneno haya haya ya kawaida, yanayoweza kutumiwa na watu wote, kupanga ibara na mchanganyiko wa maneno ambao hakuna mtu yeyote awezaye kuleta mfano wake. Katika sura hii ya Ashura, aya zinazofuatia baada ya herufi za mkato zinasema kama tulivyokuletea wahi wewe, tuliwashushia pia mitume waliotangulia. Na Mungu huyo huyo aliyewateremshia wahi mitume waliotangulia kwa ajili ya kuwafikishia watu uongofu katika zama zote za historia ndiye aliyekuteremshia wewe pia Qur'an. Kwa hiyo asili ya wahi ulioteremshwa kila mahali ni moja, na maudhui kuu za wahi katika usuli na misingi mikuu ilikuwa sawa kwa mitume wote, lakini kwa hikma yake Allah, imepasa wahi wenyewe uendane na hekima na ulingane na mahitaji ya mwanadamu kwa ajili ya kumjenga na kumfikisha kwenye ukamilifu. Kisha aya zinaeleza kwamba vyote vilivyoko mbinguni na ardhini ni vya Allah subhanahu wa ta'ala. Ni yeye mola aliyeumba ulimwengu, ndiye mwenye mamlaka ya mbingu na ardhi pamoja na viumbe wote, na ni yeye pia ndiye aliyetuma kitabu na sharia za dini kwa ajili ya kuwaongoza watu na kuendesha mambo yao. Na ndiyo kusema kuwa chimbuko la ulimwengu wa sharia na wa maumbile ni moja, na wala hakuna mgongano baina ya mawili hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wote wanaunganishwa na asili moja na wanapokea wahi kutoka kwenye chemchemi ya nuru moja. Kwa hivyo misingi yao ya ulinganiaji ni mimoja, na kwa mtazamo huo hakuna tofauti baina ya mtume wa mwanzo na wa mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wahi unatoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye nguvu na hikma, na kuyatekeleza mafunzo yake hupelekea mtu kuwa imara na mwenye iza Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba chimbuko la wahi ni elimu, ujuzi na hikma ya Allah. Kwa hiyo muhtawa na yaliyomo ndani ya Quran ni mambo madhubuti ya kudumu na yasiyoweza kutiwa doa wa aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa mwenye ustahiki wa kupanga kanuni na sheria kwa ajili ya maisha ya mwanadamu ni muumba wa mwanadamu mwenyewe na ulimwengu anaoishi kiumbe huyo ndani yake ya Zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa Mola wao mlezi na kumhimidi, na wakiwaombea maghfira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Anta na wale waliowafanya mawalii wengine badala yake, yeye Mwenyezi Mungu ni mwangalizi juu yao, wala wewe si wakili juu yao. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia wahi, aya hizi zinasema: Adhama ya wahi na maneno ya Allah subhanahu wa ta'ala ni kubwa, kufikia hadi kwamba laiti maneno hayo yangeliteremshiwa mbingu, basi zingelipasuka vipande vipande, kama tunavyosoma pia katika aya 21 ya Suratul Hashr ya kwamba, laiti kama Qur'an ingeliteremshiwa jabali basi lingeporomoka kwa hofu ya adhama ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kutokana na wahi huo wanaoteremshiwa mitume, ambao ni sababu ya kuongoka watu, malaika huwa daima wanamhimidi na kumsabihi Mola na kumtakasa na kila ila na kasoro, na kwa watu ambao yumkini wakateleza na kufanya makosa wanawaombea pia maghfira na msamaha kwa Allah kwa sababu wanajua kuwa Mwenyezi Mungu ni msamehevu na mrehemevu, na alivyojiwekea ni kuwa msamehevu kwa makosa ya waja wake, ili waweze kufungukiwa na njia ya kutubia na kurejea kwake. Lakini ni wazi pia kwamba wanaopata maghfira na msamaha wa Mola ni watu wasiofanya makosa kwa makusudi na kwa uelewa. Ama kwa wale wakaidi na wafanyao makosa na madhambi kwa inadi, hao hawatafunguliwa mlango wa toba. Kisha aya zinafafanua kuhusu nukta hiyo kwa kusema, kuna baadhi ya watu, badala ya kumfanya Mwenyezi Mungu na mtume wake kuwa ndio walezi wao na hivyo kuwatii wao wanawaendea wasiokuwa Allah na kuwapa mamlaka ya kuwatawalia mambo yao katika maisha yao. Kwa hakika watu hao wametumbukia kwenye lindi la ukafiri na shirki na wameamua kutouitika wito wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni kawaida kwa mtume kujihesabu yeye kuwa ndiye mwenye masulia na jukumu la kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu na hupenda watu wote wafuate uongofu wa Allah, na wakati anapoona baadhi ya watu wanaipuuza na kuipa mgongo njia ya Mwenyezi Mungu, husikitika na kuhuzunika kutokana na hali hiyo. Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya hizi kwamba usidhani kama wewe ni mlinzi na msimamizi wa watu na kwa hivyo wanalazimika wao kukubali wito huo. Wewe huna dhima ya matendo yao na wala hukutumwa ukawalazimishe wafuate haki kwa nguvu. Mwenyezi Mungu amewaumba wa wanadamu wakiwa ni viumbe huru, aliyowapa uhuru na hiari ya kuchagua njia ya kufuata. Hata hivyo, kila mtu ajue kwamba atakwenda kuona matunda na matokeo ya alichochagua kufuata. Kwa sababu Allah Subhanahu wa Ta'ala ambaye ndiye muumba wao anachunga amali za waja wake wote na kwa hivyo Yeyote atakayechagua kufuata njia ya maasi na maovu ataona matokeo ya matendo yake duniani na akhera, na yeyote atakayeamua kufuata njia sahihi ya mema na ya kheri, naye pia ataona matunda na tija ya amali zake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba nyoyo za baadhi ya watu ni ngumu zaidi kuliko mawe. Laiti kama Qur'an ingeli teremshiwa mbingu zingepasuka, lakini watu wa kaidi na wenye inadi hawaathiriwi na maneno hayo ya Mwenyezi Mungu na wala hawaonyeshi unyenyekevu mbele yake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuombapo dua tuwaombee wote walioko duniani na kuwatakia maghfira kwa Allah kama ambavyo malaika wanawaombea wote walioko duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kumwamini Allah hakuendani na mtu kukubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa yeye Mola. Aya hizi zinatutaka tujue pia kuwa mitume wametumwa kufikisha wahi kwa watu na kuwapa mwongozo, na wala hawakuwa na jukumu la kuwalazimisha waikubali haki kwa nguvu. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 885 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu atukubalie toba zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subhanallah. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza baadhi tu ya vichwa muhimu vya habari zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Naanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi la Tanzania ambalo limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno Job Ndugai ashangaza kauli yake juu ya sheria ya mifugo ya ibua mjadala, atupiwa lawama, kanali Lubinga asema kabadilika, yeye mwenyewe asema spika hana upande. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Mwananchi vinasema jinsi shilingi bilioni 1.6 zilivyotafunwa ndani ya miezi miwili. Polisi yataja chanzo ujambazi kushamiri, na wafanya biashara wapewa mbinu za kuteka soko la mahindi. Gazeti la nipashe eh, limeipa kipaumbele habari eh, inayoonekana katika karibu magazeti yote ya leo ya Tanzania inayohusu ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Mabilioni ya chotwa wizarani kiufisadi yamo yaliyotumika kulipana posho na bakshishi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe. Nipashe pia limeandika kwamba jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salam limemuua Kilambo Nyasairo, mkazi wa Chanika mkoani Dar es Salam kwa tuhuma za ujambazi. Habari hiyo ina kichwa cha maneno polisi yaongeza kasi ujambazi yaua da limeandika pia kwamba serikali imesema haina mpango wa kuruhusu kilimo cha bangi. Gazeti la Habari Leo limeweka katika ukurasa wake wa mbele picha ya Rais Samia Suluhu Hassan na mgeni wake msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya wanawake Dkt. Pumzile Mlambo Ngichuka picha uh, hiyo, picha hiyo inaambatana na uh, kichwa cha habari kinachosema Samia ahidi uh, jitihada kufikia 50 kwa 50 kijinsia. Mahujaji Zanzibar kupata chanjo ya Covid 19 mwezi ujao. Majaliwa anusa ufisadi bilioni 1.5 Hazina. Na Man City Chelsea vita ya tatu barani Ulaya ni habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la habari leo. Nchini Kenya gazeti la Standard limeipa umuhimu habari inayosema Rais Uhuru Kenyatta jana alizindua begi la mambo mazuri atakayokwenda nayo katika ziara yake ya mkoani Nyanza ambayo inatarajiwa kuanza kesho. Kichwa cha habari hiyo kinasema Uhuru aweka wazi mipango mikubwa ya Nyanza kabla ya ziara yake. Standard pia limeandika kwamba huduma ya reli kati ya Nairobi na Kisumu itaanza tena kufuatia kukamilika kwa kazi ya ukarabati kwenye laini ya Nakuru Kisumu. Reli ya Nairobi Kisumu ilisimama kwa miaka 16 iliyopita na kuathiri wafanyakazi wadogo wadogo katika eneo hilo na gazeti la New Vision la Uganda limeandika kwamba kamati kuu ya halmashauri kuu ya chama tawala cha NRM imeteua wabunge 22 wa chama hicho kuwa sehemu ya kamati ya uteuzi ya bunge la Uganda. Uh, Daily Monitor limeandika, uh, katibu mkuu wa chama tawala cha National Resistance Movement NRM b Justin Kasule Lumumba amesema spika wa zamani wa bunge la Uganda Bi Rebeka Kadaga anaweza kakabiliwa na kamati ya nidhamu ya chama kwa kukaidi msimamo wa chama hicho. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na karibuni sasa kusikiliza mawaidha yanayoletwa kwenu na, na Shekh eh, Mwega akizungumzia umuhimu wa kumtambua adui. Kipindi hicho cha mawaidha kitafuatiwa na makala ya leo katika historia a'udhu billahi minash shaitani rrajim bismillahir rahmanir rahim alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina wa nabiyyina muhammad wa alihi wa tayyibin at-tahirin amma ba'd. Ndugu zangu ni waislamu wapenzi, assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu. Maudhuu ya mazungumzo yetu itakuwa tumjue adui na mbinu zake. Kwa nini tumechagua maudhuu hii? Maudhuu haya ni maudhuu muhimu sana, kwa sababu tunaporudi kwenye Qurani Qurani, ambayo ina aya 6348 tunapata ya kwamba maudhuu hii ya maadui au adui yametajwa mara 1500 yani kuonyesha umuhimu wa jambo hili, yani ukilinganisha aya zenyewe na mia tatu hizo na kuendelea, na ukiangalia elfu moja na mia tano ni karibuni theluthi nzima ya Qurani inazungumzia kuhusu adui na mbinu zake na vipi tunafaa kukabiliana na jambo hili jambo hili. Insha allah, katika vikao hivi tutakavyozungumzia, tutakuwa tunaangalia adui tuweze kumjua na huenda wengine wakafikiria na kuona ya kwamba e, kwa nini tunazungumzia kuhusu adui? Labda wengine wakaogopa labda kuzungumzia jambo hili, na ni jambo ambalo ni muhimu, limetajwa kwenye Qur'an, ya kwamba labda mtu ataona ya kwamba huyu mtu eh, ni mtu ambaye asiyekuwa na hisia nzuri na wengineo. La, Mwenyezi Mungu, kama ni kukosa hisia, ya kwanza itakuwa ni Mwenyezi Mungu kwa sababu yeye ndio ametutilia mkazo. Ama maana ya adui ni kwamba neno hili ni neno la Kiarabu ambalo linatokana na neno linalosema yani. Au kwa nini anaitwa adui? Kwa sababu ya kuwa yadu du alaika, yani anaku, au yatajawazwa alaika, anapitisha mipaka, anakosa kupatia haki zako au kile unachostahiki anapitisha mipaka. Sasa hiyo ndio maana ya adui. Ama umuhimu wake, mwanzo kabisa, baada ya kuwa tumeona aya ya Qurani inazungumzia hizo aya 1500 hiyo yenyewe tayari ni ishara ya kuonyesha umuhimu wa jambo hili, yaani Mwenyezi Mungu amelizungumzia kwa aya ya chungu nzima na kuonyesha ni jambo ambalo ni muhimu. Pili, tukiangalia tunaona ya kwamba katika dalili za kiakili ambazo zinaonyesha ya kwamba jambo hili ni muhimu, ni kwa kutumia dalili ya akili. Tukiangalia tunaona ya kwamba kuna kanuni au kaida ya kiakili inayosema ya kwamba ni wajibu kutoa au mtu kawaida yani anawajibika kujiepusha na kujikinga kutokana na nini, madhara yanayotarajiwa, yani dafu dhararul muhtamal kama wasemavyo kwa Kiarabu, yani kwamba mtu kwa mfano akija akikuambia kwamba chini ya kitanda kuna nyoka hatari wasumu, basi wewe utakaposikia hata kama ujamwona utafanya harakati za kujitayarisha na kujichunga na kujikinga kutokana na hatari hii unayotarajia, huenda ikatokezea. Yani hata kama pasenteji ile asilimia ya jambo lile dhana yake ni kidogo kiwango kidogo sana, yani hauna yakini jambo hilo, lakini yakini nakwambia kwamba ni lazima ujiepushe na ujikinge na jambo hilo na ufanye maandalizi vilevile vile, adui kwa sababu neno adui na maana yake ni mtu ambaye anataka kukudhuru, mwenye ambaye anataka kupitisha mipaka. Ni wazi ya kwamba utakapoambiwa kwamba kuna adui, basi inabidi kumjua adui yule na kuweza kujua ni njia gani ambazo aweza kakudhuru nazo. Kwa hivyo kumjua adui ni jambo muhimu, na kuweza kujua mbinu zake pia ni jambo muhimu jingine. Hiyo ni kwa kupindia kwa dalili za kiakili pia tunapoangalia kwenye hadithi tunapata ya kwamba Imam Ali anazungumza kuhusu jambo hili, na anaonyesha ya kwamba ni jambo mtu anahitaji kujua. Yani anasema ya kwamba mwanzo tunaanza na hadithi ya Mtume inasema ya kwamba inna aqala nnasi abdun arafa rabbahu fa ataah wa arafa aduwahu fa asah, yani mtu mwenye akili zaidi ni yule ambaye ni mja, ni mtu ambaye anayemjua au anajitahidi kumjua mola wake na akamtii, na akajua adui yake na akamwasi. Sasa hili ni jambo muhimu sana, na hii inatuelekeza kwenye kanuni ya kiakili ambayo inasema ya kwamba turafu lashyau biadadiha, yani vitu hujulikana kwa kuangalia dhidi yake. Unapoangalia dhidi yake, kinyume chake, unaweza kukijua vizuri kitu hiki, yani kama ni usiku utaweza kujua usiku kwa kuangalia mchana, yani kinyume chake. Ukitaka kujua rafiki, unamwangalia adui, ndio uweze kujua rafiki kwa njia nzuri. Inshaallah, tuendelee kwenye kikao kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu <tipos> Leo ni Jumamosi, tarehe 17 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 29 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka 568 iliyopita sawa na tarehe 29 Mei mwaka 1453 vikosi vya Sultani Muhammad Fatih, mtawala wa dola la Uthmania, vilidhibiti bandari ya Constantinople iliyokuwa makao makuu ya mfalme wa Roma ya Mashariki. Amri ya kwanza iliyotolewa na Muhammad Fatih baada ya kudhibiti mji huo ilikuwa ni kudhamini usalama na uhuru wa wakazi wake. Mfalme huyo alitoa amri ya kukarabatiwa mji huo na kujengwa msikiti ambao leo hii unajulikana kwa jina la Msikiti wa Sultani Muhammad. Mwaka 1930 mji wa Constantinople ulibadilishwa jina na kuitwa Istanbul, lenye maana ya mji wa Uislamu, na ni miongoni mwa miji muhimu zaidi ya Uturuki. Mji huo uko magharibi mwa nchi hiyo. Katika siku kama hii ya leo miaka mia moja kumi na mbili iliyopita helikopta ya kwanza iliruka angani kwa mafanikio. Mtengenezaji wa helikopta hiyo alikuwa Igor Sikorski, raia wa Marekani mwenye asili ya Poland. Utengenezaji wa chombo hicho cha angani ulifungua ukurasa mpya katika mawasiliano na safari za anga. Chombo hicho kilikuwa na sifa kadhaa maalumu zikiwemo za kupaa angani kwa kwenda mbele na kurudi nyuma, na pia kuweza kutua na kupaa kikiwa wima. Helikopta hiyo pia iliweza kutulia sehemu moja angani bila ya kufanya harakati yoyote. Katika siku kama ya leo miaka sitini na nane iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Mei elfu moja mia tisa hamsini na tatu, Edmond Hillary, mpanda milima kutoka new Zealand, na Tenzig Norgay, mpanda milima kutoka Nepal, walifanikiwa kufika kwenye kilele cha mlima Everest ambao ni mlima mrefu zaidi duniani. Mlima wa Everest wenye urefu wa mita elfu nane mia nane arobaini na nane ni kilele kirefu zaidi cha silisila ya milima ya himalaya nchini nepal baada ya hillary na norgay kufanikiwa kupanda mlima huo mwaka 1953 makundi mengine ya wapanda milima kutoka katika nchi nyingine za dunia pia yaliweza kukwea kilele cha mlima huo katika miaka iliyofuata na miaka thelathini na mbili iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia msomi wa Kiislamu Ayatollah Mir Sayid Ali Fani Isfahani. Alizaliwa katika mji wa Isfahan nchini Iran mwaka 1294 Hijria Shamsia, na alianza kujifunza elimu ya msingi ya Kiislamu akiwa na umri wa miaka tisa. Alimu huyo alistafidi na maulama wakubwa na kupata daraja ya juu ya kielimu ya ijtihad, na baadaye alihamia na nchini Iraki na akafundisha katika chuo cha kidini cha mji huo kwa muda wa miaka 30. Mwaka elfu moja, 1352 Hijiri ya Shamsia alirejea nchini Iran na kuendelea kufundisha katika mji mtakatifu wa Qom. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mkubwa ni Sheria za Hija na Umra, Fawaidu Rijalia, Hadithi 40 na Tafsiri ya Suratul Fatiha. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema hali jumla ya kiafya ya kiongozi wa harakati hiyo Said Hassan Nasrullah inaendelea vizuri. Katika taarifa yake, Sheikh Naim Kasim amesema Said Hassan Nasrullah alikuwa mgonjwa na hivyo akawa anahitaji mapumziko a, mat, a, Taarifa hiyo imetolewa baada ya viongozi wa utawala haramu wa Israel kudai kwamba Said Hassan Nasrullah alionekana mgonjwa uh, katika uh, hotuba yake ya tarehe 25 mwezi huu wa Mei. Wamedai kwamba Hassan Nasrullah alikohoa wakati wa hotuba hiyo na kuonekana kama ameathiriwa na virusi vya korona. Makamu wa spika wa la bunge la jamhuri ya Kiislam, ya, ya jamhuri ya kidemokrasia Kongo amesema wa wabunge 32 ambao ni sawa na karibu asilimia 5 ya jumla ya wa wabunge wote wa Kongo wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa covid-19 tangu janga hilo liliporipotiwa kwa mara ya kwanza nchini Uchina. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia, James Swan amepongeza uamuzi uliofikiwa na viongozi wa Somalia wa kufanya uchaguzi wa rais na bunge ndani ya miezi miwili, ikiwa ni baada ya siku nne za mazungumzo ya kina yaliyofanyika mjini Mogadishu. Na mwenyekiti wa muungano wa Fatha nchini Iraq amesema jeshi la kujitolea la wananchi maarufu kama Al hashdu Shabi kwa damu yake toharifu limeweza kuipa nguvu serikali ya Iraq, na hivyo kila anayetaka kusambaratisha nguvu na uwezo wa jeshi hilo kimsingi atakuwa amedhoofisha nguvu za taifa la Iraq na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.