Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika pastoday com sw. Aidha katika simu za mkononi za Android na vilevile vile katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio at irib R. jina langu ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu kwa mchana huu ni bwana Zahidi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa uchambu kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Baada ya Ufaransa kukiri kushiriki mauaji ya Rwanda, Ujerumani nayo yakiri ilifanya mauaji ya umati na ya kimbari nchini Namibia. Umoja wa Mataifa wapasisha kuundwa kamati ya kuchunguza jinei za Israel, Wazayuni wakasirika. Somalia kuitisha uchaguzi katika kipindi cha miezi miwili ijayo. na wananchi wa siria wafurahia ushindi wa bashar al assad wa magharibi wa hamaki habari kamili baada ya rais emmanuel macron wa ufaransa kukiri jana kuwa nchi yake ilihusika katika mauaji ya kimbari ya rwanda mwaka 1994 sasa imekuwa nizamu ya nchi nyingine ya mkoloni nchi nyingine na mkoloni mwingine wa Ulaya, yaani Ujerumani, kukiri kufanya ukatili wa kuchupa mipaka dhidi ya Waafrika. Kwa mara ya kwanza leo Ijumaa, Ujerumani imekiri kwamba ilifanya mauaji ya kimbari wakati wa ukoloni wake nchini Namibia. Ujerumani imeahidi kutoa msaada wa zaidi ya euro bilioni moja na kusaidia miradi ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kama fidia ya jinai zake. Wakoloni wa Ujerumani waliua kwa umati makumi ya maelfu ya watu wa makabila ya Herero na Nama kwenye mauaji ya kuangamiza kizazi yaliyotokea baina ya mwaka 1904 na 1908, na hayo kuhesabiwa na wanahistoria kwa mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya 20. Jinai hiyo ya Wajerumani ilivuruga uhusiano wa Namibia na Ujerumani. Kwa miaka mingi Ujerumani imekuwa ikisuasua katika kukiri kwamba ilifanya mauaji ya umati na jinai dhidi ya binadamu, lakini pia imekuwa muda wote ikikataa kulipa fidia. Hata hivyo, leo msemaji wa serikali ya Namibia ametangaza na kwamba Ujerumani imekubali kulipa fidia na kudhamini miradi ya maendeleo ya Namibia yenye thamani ya euro bilioni moja nukta moja kwa muda wa miaka 30 ili kupunguza makali ya mauaji ya kimbari na wizi mkubwa uliofanywa na Wajerumani wakati walipokuwa wanaikalia kwa mabavu Namibia zaidi ya karne moja iliyopita. Zamani na Namibia ilikuwa inajulikana kwa jina la Ujerumani ya kusini magharibi mwa Afrika wakati ilipokoloniwa na Wajerumani kuanzia mwaka 1884 hadi 1915. Baada ya hapo ilitumbukia mikononi mwa makaburu wa Afrika kusini kwa miaka sabini na tano kabla ya kujikomboa na kupata uhuru wake mwaka elfu tisa mia na tisini. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa jana Alhamisi lilipasisha muswada wa kuundwa kamati ya kuchunguza jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Hatua hiyo imewatia hofu na kuwakasirisha viongozi wa utawala wa kizayuni na waitifaki wao. Mswada huo umepasishwa kwa kura 24, za ndio, 9 za hapana na 19 za nchi zilizojizuia kupiga kura. Mswada huo umewasilishwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Muswada huo ulikuwa umelitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kuunda haraka kamati huru ya kimataifa ya kuchunguza jinai za Israel huko Kudsi, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Pakistan imewakilisha OIC na mamlaka ya ndani ya Palestina kulitaka baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa liitisha kikao cha jana cha kuamua kuundwa kamati ya kuchunguza jinai za Israel huko Palestina. Kabla hapo, ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Ulaya ilikuwa imetuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kusema kuwa kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa Israel wanaotenda jinai kubwa za kinyama dhidi ya watu wasio na hatia haipaswi kuachiwa iendelee. Ofisi hiyo ilisema kitendo cha nchi za magharibi cha kunyamazia kimya jinai za utawala wa kizayuni hakileti sura nzuri hata kidogo, na imesema kinga ya kutoshtakiwa Israel barani Ulaya inabidi ifutwe. Naye waziri wa mambo ya nchi wa Kuwait Ahmed Nasr Muhamed Al Asabah alisema jana Alhamisi kuwa jinai za kutisha za jeshi la utawala wa kizayuni huko Ghaza ni jinai za kivita. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Somalia imetangaza kuwa sasa uchaguzi mkuu uliokuwa umeakhirishwa kwa miezi kadhaa utafanyika katika kipindi cha siku sitini zijazo. Naibu waziri wa habari wa Somalia Abdurrahman Yusuf alitangaza habari hiyo jana na kuongeza kuwa baada ya baraza la ushauri la taifa kukaa na kujadili tarehe ya uchaguzi, sasa imeamuliwa uchaguzi huo ufanyike katika kipindi cha siku sitini zijazo. Serikali kuu na viongozi wa majimbo matano ya Somalia walishindwa kukubaliana kuhusu masharti ya upigaji kura mivutano ambayo iliendelea hadi muda wa kufanyika uchaguzi, yaani mwezi Februari mwaka huu, ukapita na rais Muhamed Abdullahi Muhamad maarufu kwa jina la Farmajo akaongezewa muda wa urais wake kwa miaka miwili na bunge la nchi hiyo. Hata hivyo, mwanzoni mwa mwezi huu wa Mei, wabunge wa Somalia walipiga kura na kubatilisha uamuzi wao wa awa awali wa kumwongezea muda wa kubakia madarakani rais huyo. Bunge la Somalia lilichukua hatua hiyo baada ya kuzuka mivutano na mzozo mkubwa nchini humo. Baada ya kuongezeka mashinikizo, Rais Farmajo alitangaza kuwa hataongeza muhula wake madarakani kwa muda wa miaka miwili. Hatua hiyo ilihesabiwa kuwa ni kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya kitaifa na kimataifa. Baada ya hatua hiyo, Umoja wa Afrika au ulilipongeza bunge la Somalia kwa kubatilisha uamuzi wake wa awali wa kumwongezea muda wa uongozi kwa miaka miwili Rais Mohamed Abdullahi Mohamed Farmajo. Aidha, Umoja wa Afrika ulisifu hatua ya rais wa Somalia ya kutanguliza mbele maslahi ya taifa hilo na sisitizo lake la kufanyika uchaguzi haraka. Baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Siria ambapo Rais Bashar al Assad kwa mara nyingine ameshinda katika uchaguzi huo, wananchi wa maeneo mbalimbali mbali ya Siria wamemiminika mitaani kusherehekea ushindi. Wananchi wa Siria wamekesha katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kufurahia ushindi mutlaki wa Rais Bashar al Assad, baada ya spika wa bunge la nchi hiyo kutangaza kuwa rais Bashar al Assad ameshinda uchaguzi huo kwa asilimia 95.1 ya kura za ndani na nje ya Syria. Hata hivyo, baada ya uchaguzi mkuu wa Siria kufanyika kwa ufanisi wa hali ya juu na kujitokeza idadi kubwa ya wananchi katika uchaguzi huo, nchi za magharibi zimezidi kuonyesha undumi la kuwili wao kwa kuwawekea vikwazo wananchi hao kwa sababu ya kutumia haki yao ya kidemokrasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Baraza la Ulaya limeongeza muda wa vikwazo dhidi ya wananchi wa Siria kwa mwaka mmoja zaidi. Katika taarifa yake, baraza la Ulaya limesema kuwa vikwazo walivyowekewa wananchi wa Siria tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja vimerefushwa kwa muda wa mwaka mmoja zaidi. Vikwazo hivyo vinayahusu mashirika ya biashara, mashirika ya mafuta, sekta ya uwekezaji pamoja na kuzuia mali za Benki Kuu ya Siria barani Ulaya. Uchaguzi mkuu ulifanyika juzi Jumatano katika kona zote za Siria, na idadi kubwa sana ya wananchi walijitokeza kwenye uchaguzi huo ili kutoa pigo jingine kwa maadui wasiolipendea heri taifa hilo la Kiarabu. Vyombo vya habari vimerusha hewani picha za wimbi kubwa la wananchi wakishiriki katika upigaji kura kwa uhuru kamili nchini Siria, suala ambalo ni ushindi mkubwa kwa mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Nchi za Ulaya zimeshindwa kuzuia hamaki zao kutokana na pigo hilo lililotolewa na wananchi wa Siria kwa madola ya kibeberu. Hata hivyo vitendo hivyo vya kindumi la kuili vya nchi za Ulaya vimejibiwa na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Magdade ambaye amesema kuwa nchi za magharibi hazipaswi kujipa uthubutu wa kuzungumzia uchaguzi wa Siria kwani hauzihusu kwa mbali wala kwa karibu nchi hizo za kibeberu. Na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC, imesitisha mpango wake wa kutuma wanajeshi nchini Msumbiji kuisaidia nchi hiyo kupambana na waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Badala yake jumuiya hiyo itaisaidia Msumbiji kwa njia nyingine kupambana na uasi unaohatarisha usalama wa eneo hilo zima. Wajumbe wa SADC ikiwemo Afrika Kusini walikuwa wamekubaliana na pendekezo la kutumwa jeshi la kieneo huko Msumbiji ili kukomesha tishio la uasi ambalo ni hatari kwa usalama na utulivu wa eneo hilo zima. Hata hivyo serikali ya Maputo imekataa. Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji amesema kuwa nchi yake inabidi itatue yenyewe jambo hilo na haitoruhusu uingiliaji wa kigeni wa kijeshi kwani lazima ilinde uhuru wake wa kujitawala. Akizungumza baada ya mkutano wa SADEK uliofanyika mjini Maputo, Rais Nyusi amesema viongozi wa jumuiya hiyo wamekubaliana na wajibu wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kukomesha machafuko kaskazini mwa Msumbiji. Amesema nchi yake imeanza kuchukua hatua za kung'oa mizizi ya vitendo vya kigaidi kupitia kuimarisha operesheni zake za kijeshi na kuvitia nguvu vikosi vyake vya ulinzi. Vilevile vile, ameashiria hatua zilizochukuliwa na Msumbiji za kuimarisha usalama katika mipaka yake na kupambana na vyanzo vya fedha vya magaidi. Mkutano huo wa SADEK umefanyika baada ya waasi kuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji mwezi Machi mwaka huu katika mpaka wa nchi hiyo na Tanzania kabla ya kutimuliwa. Uvamizi huo ulipelekea kuuawa makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi kuwa watu wengine zaidi ya hamsini elfu. Eneo hilo limekumbwa na uwasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni 20. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na utahusiana na kukiri Macron kuhusika Ufaransa katika mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekiri kwamba nchi yake ilihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Macron ambaye jana Alhamisi alikuwa akizungumza mjini Kigali nchini Rwanda amesema kuwa nawaomba radhi kutokana na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Ufaransa ilikuwa na mchango katika mauaji ya kimbari ya Rwanda na ina makosa katika swala hilo. Macron ni rais wa kwanza wa Ufaransa kuitembelea Rwanda tangu mwaka elfu mbili na kumi. Rwanda imeituhumu Ufaransa kwamba ilihusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Hata hivyo, katika safari yake ya karibuni nchini Ufaransa, Rais Paul Kagame wa Rwanda alisema sasa umewadia wakati wa kuisameha Ufaransa kutokana na mauaji ya kimbari yaliyofanywa dhidi ya Watutsi. Hatua ya rais Emmanuel Macron ya kukiri kwamba Ufaransa ilihusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi miaka ishirini na saba sasa tangu baada ya maafa hayo makubwa yaliyosababisha mauaji ya karibu wanadamu milioni moja ni kielelezo kingine cha jinsi wa Magharibi wasivyojali misingi wa binadamu na jinsi nchi hizo zinavyojaribu kuficha na kukwepa majukumu yao ya kuhusika katika jinai na ukatili unaofanywa katika mataifa mengine, hususan barani Afrika. Awali, Macron pia alilazimika kukiri kwamba Ufaransa ilihusika katika jinai na mauaji ya Waalgeria, raia milioni 1 wa Algeria, wa Algeria waliuawa kwa umati na askari wa utawala wa kikoloni wa Ufaransa baina ya mwaka 1945 na 1962. Hata hivyo, Macron hakuwa tayari kuomba radhi kutokana na mauaji hayo. Faili la jinai kubwa na za kutisha za Ufaransa ambayo inadai kutetea uhuru na haki za binadamu na kuhusika kwake katika mauaji ya mamilioni ya wa Waalgeria na Wanyarwanda ni kubwa kiasi kwamba jinai hiyo haiwezi kuhalalishwa au kufichika. Matokeo ya uchunguzi uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na saba kwa maagizo ya serikali ya Rwanda yalibaini kwamba serikali ya Ufaransa ilishirikiana na Wahutu wenye misimamo mikali katika mauaji ya Watusi zaidi ya laki nane. Uchunguzi huo uliokusanywa kwenye kurasa karibu mia sita unasisitiza kuwa Ufaransa ilikuwa na taarifa kamili kuhusu mipango ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amjambo, wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi na... mwadhamu asema nyoyo zetu ziko pamoja na wapalestina katika uwanja wa mapambano; Rais Ruhani asisitiza kuhusu kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi wa rais nchini Iran na kamati ya Palestina ya mabunge ya nchi za Kiislamu ya kutana Iran. Karibuni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Ayatollah Said Ali Khamenei amejibu barua za viongozi wa harakati za mapambano ya ukombozi Palestina za Hamas na Jihadi Islami na kusisitiza kuwa nyoyo zetu ziko pamoja nanyi katika uwanja wa mapambano yenu na hatimaye mtapata ushindi. Kwa mujibu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumaatatu, Ayatola Said Ali Khamenei alijibu barua za Ismail Hania, mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na ile ya katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina, Ziada Nahale, akisema mapambano na maghasibu wanaoikalia Palestina kwa mabavu ni mapambano dhidi ya dhulma, ukafiri na ubeberu, na kuongeza kuwa nyoyo zetu ziko pamoja nanyi katika medani za mapambano na dua zetu zinazowaombea ushindi wa kudumu zinaendelea siku zote. Katika jibu lake kwa barua ya Ismail Hania ambaye ni mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya Hamas, Ayatullah Khamenei amesema mapambano yenu ni mapambano dhidi ya dhuluma, ukafiri na ubeberu, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtashinda mapambano hayo na ardhi takatifu itasafishwa na kutwahirishwa kutokana na uchafu wa maghasibu. Sehemu moja ya barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imesema jihadi na ushindi wenu ndugu zangu wa Palestina imewafurahisha wapenzi wenu kote duniani. Nyoyo zetu zipo katika uwanja wa mapambano yenu, na dua zetu zinawaombea mwendelee kupata ushindi, na dua hizo zinaendelea siku zote. Ikumbuke kuwa siku chache zilizopita na baada ya utawala haramu wa Israel kulazimika kusitisha vita dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza, viongozi wa Hamas na Jihadi Islami walimtumia barua mbili tofauti kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wakimpongeza kwa ushindi huo. Wakati huo huo wiki hii spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran, Muhammad Bakir Kalibaf amesema mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina yameingia katika duru mpya na hakuna kurudi nyuma tena. Kalibaf ameyasema hayo Jumaatatu hapa mjini Teheran alipohutubu katika kikao cha nne kisicho cha kawaida cha kamati ya Palestina ya jumuia ya mabunge ya Kiislamu. Ameongeza kuwa katika siku za hivi karibuni, dunia imeshuhudia namna ambavyo utawala bandia na unaoua watoto wa kizayuni ilivyotekeleza jinai dhidi ya Wapalestina. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa ni jukumu la dunia nzima kuwaunga mkono Wapalestina wanaokabiliwa na jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Alibaf alisema bila shaka kuunga mkono mapambano ya Palestina ili kukabiliana kwa nguvu na wavamizi maghasibu, na pia msaada wowote wa kuwasaidia wa Palestina haki zao ni jukumu la watu wote ambao wanaamini misingi ya haki na uadilifu. Kadhia ya Palestina ni zaidi ya kadhia ya kidini, madhehebu au kaumu maalum, bali ni kadhia ya dunia nzima. Naye mkuu wa Jumuia ya Mabunge ya Kiislamu ya Jumuia ya Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu OIC Muhamed Quraish Nias amesema mabunge ya Kiislamu yanapaswa kuchukua hatua za kivitendo za kuunga mkono wa Palestina. Amesema kuna haja ya kuwasaidia Wapalestina kujenga upya ukanda wa Gaza. Kongamano hilo lilifanyika chini ya nara na kauli mbiu ya Kuds, nembo ya umoja na ushindi. Kwingineko, mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Iran katika umoja wa mataifa, mesema, katika yake, karibuni, wa wa mataifa amesema kuwa utawala wa kizayuni umefanya jinai nyingi kubwa kimataifa katika mashambulio yake hivi karibuni dhidi ya Wapalestina, hivyo viongozi wa utawala huo lazima wapandishwe kizimbani. Majid Takhtiravanchi aliyesema hayo wiki hii kwenye kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichochunguza na kuzungumzia wajibu wa kulindwa raia katika mapigano ya silaha na kuongeza kuwa vitendo vya kinyama na vya uangamizaji wa kizazi vilivyofanywa na utawala haramu wa Israeli hivi karibuni katika ukanda wa Gaza huko Palestina ni jinai za kivita, ni jinai dhidi ya binadamu na ni uvunjaji wa misingi yote ya kibinadamu, mbali na kuwa vimekanyaga haki zote za kimataifa na za binadamu. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanya vizuri uchaguzi. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanyika vizuri uchaguzi ni jambo ambalo litadhamini uhalali wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Ruhani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri Jumaatano, ambapo amesema uchaguzi ujao wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muhimu, huku akisisitiza kuhusu kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi huo. Akifafanua zaidi kuhusu uchaguzi, rais Ruhani amesema kwa hakika alzadis, uchaguzi huu mkubwa albaugia na muhimu ni nembo ya uhuru na ufahamu yadu wa wananchi wa Iran. Wananchi wanapaswa kupiga kura kwa uhuru na ufahamu kamili. ilitaja majina ya wagombea wa urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Katika taarifa yake, tume ya uchaguzi ya Iran imetangaza majina ya wagombea katika uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliotimiza masharti ya kisheria ya kugombea. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran, majina ya wagombea wa uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran waliotimiza masharti na kupasishwa na baraza la kulinda katiba ni kama ifuatavyo: Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Alireza Zakani, Said Amir Hussein, Qazizade Hashimi, Mohsen Mehralizade na Abdul Nasir Himmati. Rais Ruhani ambaye anatimiza muhula wake wa pili wa urais haruhusiwi kisheria kugombea mwaka huu. Uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe 18 mwezi ujao wa wa Juni 2021. Wakati huo huo, Jamal Urf, mkuu wa tume ya uchaguzi ya Iran amesema vituo vya upigaji kura vitaongezwa katika uchaguzi wa mwaka huu kutokana na janga la COVID 19 ili eh, kuzingatia masharti ya kuzuia kuenea korona. Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran kuhusiana na kadhia hiyo, Jamal urf amesema tumechukua hatua mbili kwa kuzingatia protokali za kiafya. Awali tumeongeza vituo elfu kumi vya kupigia kura na hivyo tunatumai kwamba hakutakuwa na foleni wakati wa kupiga kura na wananchi watapiga kura bila ya wasiwasi wasi. Nukta ya pili ni kwamba tumepata idhini ya kisheria kufungua vituo vya kupigia kura mapema na kuvifunga kwa kuchelewa. Na, na waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani ametuma ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya Afrika na kusema Iran daima itakuwa mshirika mwenye kuaminika wa marafiki wote Afrika. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo Jumanne katika ujumbe, uh, kupitia ukurasa wake wa Twitter ambapo, um, aliwapongeza uh, watu wa Afrika kwa mnasaba wa Siku ya Afrika. Ameongeza kuwa Iran inasimama pamoja na Afrika na iliweza kupata ilhamu kutokana na ushindi wa Afrika katika kukabiliana na madola ya kibeberu. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema huku janga la COVID-19 likieneza uharibifu duniani, kwa mara nyingine Iran imejiunga na wengine katika mapambano dhidi ya apathaidi ya chanjo. Ukumbuka kuwa Mei 25 miaka 20 Kumbukwa kuwa Mei 25 miaka 58 iliyopita, hati ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika weu ilisainiwa mjini Adis Ababa, Ethiopia, kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Siku hii huadhimishwa kama siku ya Afrika. Na mpendwa msikilizaji, na ajina, hali hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Tunashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika siku nyingine ya kukuleteni macho yetu magazetini ambapo mchana wa leo Ijumaa Mei ishirini na nane elfu mbili na ishirini na moja tunalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti hilo binafsi inasema makala naye aanza vita na omba omba. Da aagiza wakuu wa wilaya kuandikisha ili warejeshwe makwao, wenyewe wadai wamekuja kutafuta maisha hawaondoki. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema Chadema kuishi bila ruzuku yaibuka na mkakati mpya. Habari zake nyingine zinasema RC Kilimanjaro atwishwa zigo la kupambana na unywaji pombe, Rais Samia aeleza msimamo wa nchi, na Ndugai ashangaa sheria ilivyopita. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii inasema kiini cha mishahara kutopanda kwa miaka sita, CAG aanika madhara yake kwa taifa. Aidha, limeandika Kikwete azushiwa kifo, Mwinyi asimulia mauaji ya Rwanda, ombaomba wadaa sasa kurejeshwa makwao mwezi Juni, vikwazo vya ibuka, Chato kuwa mkoa mpya na Majaliwa afunguka kuhusu ujambazi. Kwa upande wa habari leo, limemnukuu Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisema, raia tutakulindeni na limeandika Mbowe hataka Chadema wasilipize kisasi, wahitimu waliokacha kula kiapo wa mchefu wa Kikwete, Samia aipongeza mahakama ya Afrika, Mpango awabana waagizaji mbegu za mazao na serikali yapunguza ada na tozo za mazao ya uvuvi. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika, mbunge aibua sakata la ujambazi bungeni. Waziri Mkuu awatoa wasiwasi wa Tanzania, asema vyombo vya dola vinafanya kazi vizuri. Habari zake nyingine zinasema, jumuiya za kidini zapewa siku tisini kusajili bodi RITA, rais wa mahakama ya haki za binadamu wamuaga Rais Samia, ombaomba kuondolewa ada wiki ijayo, na miradi ya kimkakati kuacha neema nchini Tanzania. Kwa upande wake gazeti la Uhuru, habari yake kuu inasema tanzania kuwa na kuku wa aina yake kwa upande wa nchi jirani ya uganda habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Daily Monitor inasema pigo kubwa baada ya covid 19 kuingia maskulini tukija katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunasoma changamoto kubwa zina msubiri spika olanya bungeni covid 19 yachechamaa hatua kali za chukuliwa kwa mara ya pili uganda Tutapambana na ufisadi, Museveni awaambia wabunge. Na walimu na wanafunzi wapuuza masharti na protokali za kujikinga na korona tukija upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema waombaji wasiotenda. Limeandika katika dondoo ya habari hiyo kwamba viongozi wa siasa walaumiwa kwa kutenda kinyume mata na matamshi wanayotoa wa kwenye majukwaa ya siasa. Dondoo yake nyingine inasema tuache unafiki, matumaini pekee yake hayatoshi, tunahitaji vitendo. Habari nyingine katika gazeti la Taifa Leo inasema kwa mara nyingine mahakama yatoa pigo kwa Uhuru, yasema alipuuza katiba. Aidha limeandika magavana wa mkataa mwenzao wa Wajir wakihofia kunyolewa. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation inasema ukweli mchungu. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard inasema ni pigo jingine kwa Uhuru, likiashiria hukumu ya mahakama kwamba alikwenda kinyume na katiba. Ama, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema baba aungana na familia yake baada ya miaka 57. Viongozi wa Somalia watia saini makubaliano mapya ya uchaguzi. Ujerumani yakiri ilifanya mauaji ya kimbari nchini Namibia wakati wa ukoloni wake. Wimbi jingine la watu wanaokimbia mji wa Goma kwa kuhofia kuripuka tena volcano. Nalo toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika presha ya panda huku Raila akitakiwa amlipe Ruto deni la kisiasa, na mwanamke amtoroka mumewe na kuolewa na kile kinachodaiwa ni Roho Mtakatifu. Mkasa huo unasema mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 41 amemshangaza mumewe pamoja na wakazi wa mji wa Makutano huko Pokote Magharibi baada ya kutangaza kuwa ameolewa na Roho Mtakatifu. Elizabeth Nalem, ambaye ni afisa wa kaunti mjini hapo aliandaa sherehe ya kufunga ndoa na Roho Mtakatifu katika hafla iliyoandaliwa kwenye hoteli ya Chelanga mjini Makutano. Harusi hiyo imeandaliwa na kanisa la Full Gospel. <tune> Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Makala ya wiki Ni wakati mwingine wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho baadhi ya taathira mbaya za kutoa mimba na mtazamo wa Uislamu katika uwanja huo. Wapenzi wasikilizaji, suala la kutoa mimba kwa kawaida hutokana na maradhi ya kimwili na kiakili. Takwimu za taifa kuhusu kuavya mimba nchini Marekani zinaonyesha kwamba asilimia kumi ya wanawake wanaotoa wa mimba kwa matashi yao wenyewe wanasumbuliwa na matatizo mengi na kwamba asilimia ishirini ya matatizo hayo ni makubwa zaidi kuliko mengine. Takwimu hizo zinasema, baadhi ya matatizo ya kuavya mimba yanaweza kutibiwa lakini kuna matatizo makuu yanayobakia kwa muda mrefu na yanayosababisha hatari ya kupatwa na ugumba. Uchunguzi uliofanyika katika uwanja huo pia unaonyesha kwamba asilimia tatu hadi tano ya wanawake wanaotoa mimba hupatwa na ugumba. Wakati huo huo, uchunguzi mwingi wa kisayansi umeonyesha kwamba wanawake walioavya mimba wanakabiliwa zaidi na hatari ya kupatwa na saratani ya matiti. Uchunguzi wa taasisi ya taifa ya saratani nchini Marekani tarehe pili Novemba mwaka 1994 ulitangaza kwamba asilimia 50 ya wanawake waliotoa mimba wanakabiliwa zaidi na hatari ya kupatwa na saratani ya matiti kuliko wanawake wengine. Wakati huo huo, kutoa mimba huambatana na magonjwa ya akili matokeo ya uchunguzi uliofanyika kwa wanawake wiki kadhaa baada ya kutoa mimba yameonyesha kwamba asilimia 40 hadi 60 miongoni mwao walikuwa na matatizo hasi na mabaya kuhusiana na utoaji wa mimba wanawake hao waliandamwa na hisi mbaya na nafsi iliyowasuta kutenda dhambi kubwa matatizo ya kinafsi matatizo ya kupata usingizi na matatizo katika kuchukua maamuzi na kadhalika Vilevile, uchunguzi uliofanywa na wataalamu unaonyesha kwamba migogoro ya kipindi cha baada ya kutoa mimba hushadidi zaidi kila inapoadia tarehe na siku ya kumbukumbu ya kitendo hicho au mapema zaidi. Uchunguzi wa washauri wa wanawake waliotoa mimba unaonyesha kwamba baadhi ya matatizo yanayowapata wanawake waliojihusisha na utoaji wa mimba ni pamoja na huzuni na msongo wa mawazo, kutojiamini, mienendo isiyo sahihi na yenye uharibifu, matatizo ya kukosa usingizi, kupoteza kumbukumbu, majuto ya kudumu na kuandamwa na hisi ya kutenda dhambi, kuandamwa na hisi ya kufanya ukatili, kulia mara kwa mara, kukosa umakini na kuchukia watu na kazi za kipindi cha kabla ya kutoa mimba. Katika mfumo wa dini tukufu ya Uislamu, kutoa mimba kunahesabiwa kuwa ni uhalifu na kosa kubwa, na mwanadamu yeyote hana haki ya kutoa mimba bila ya sababu ya kitiba. Uislamu umeupa umuhimu mkubwa uhai wa kiumbe mwanadamu na unatambua uhai kuwa ni miongoni mwa haki za dhati za kiumbe huyo. Vilevile tunapaswa kutambua kwamba hakuna mfumo wowote wa, wa kifikra unaopinga haki hiyo ya uhai, isipokuwa mfumo wa ufashisti unaosisitiza kwamba ukamilifu wa mwanadamu umo katika migongano, vita, unyonyaji na kuwatwisha watu wengine matakwa yako na kadhalika. Hata hivyo, inatupasa kusisitiza hapa kwamba baadhi ya wa wamagharibi wenye fikra za kimaada wanatambua uhai wa kimaada tu kuwa ndio wenye umuhimu na wanapuuza uhai wa kiroho wa mwanadamu. Kwa msingi huo, tunaona kuwa wasomi na wana falsafa wakubwa wa zama hizi wanasisitiza kwamba hatari kubwa zaidi inayotishia jamii, utamaduni na ustaarabu wa magharibi ni kutenganisha uhai na maisha ya mwanadamu ya kimaada na yale ya kiroho. Ilani ya haki za binadamu ya Kiislamu iliyopasishwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mwaka 1990 inasisitiza katika kifungu nambari 17 kinachohusiana na kijusi na mimba kwamba kila mwanadamu ana haki ya kuishi katika mazingira safi yasiyokuwa na ufuska na maradhi ya kimaadili na kujijenga kiroho na jamii na serikali zinawajibika kutayarisha mazingira mazuri na salama ya kutumia haki hiyo. Wapenzi wasikilizaji, maudhui ya uhai yana umuhimu mkubwa sana katika mtazamo wa dini na mafundisho ya Uislamu yanasisitiza kwamba mwanadamu hana haki ya kumaliza uhai wa mwanadamu mwenzake, bali pia hana hata haki ya kudhuru na kumaliza uhai wake yeye mwenyewe. Kwa msingi huo, pale linapoulizwa swali kwamba, je, katika mtazamo wa Uislamu mwanadamu anaweza kufumbia macho haki yake ya uhai, tunakumbana na majibu ya aina mbili tofauti, moja ni lile la sheria za binadamu na jingine ni la sheria za mbinguni na za Mwenyezi Mungu. Sheria za magharibi, kwa kutegemea kwamba nafsi na uhai wa mwanadamu ni haki yake yeye mwenyewe, zinamruhusu mwanadamu kujiua na kutoa uhai. Kwa msingi huo, mafeministi na sheria za kimaada za magharibi zinaruhusu wanawake kutoa mimba. Kwa kisingizio kwamba wana haki juu ya miili yao wao wenyewe. Kinyume chake, dini ya Uislamu inaharamisha na kukataza katakata suala la kuua na, na kutoa uhai hata uhai wa mwanadamu yeye mwenyewe na inakitambua kitendo cha mwanadamu kujiua yeye mwenyewe kuwa ni kuua nafsi isiyo na hatia. Mafundisho ya Uislamu yanasisitiza kwamba uhai ni amana ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu na kiumbe huyu anapaswa kulinda na kuchunga amana hiyo yenye thamani kubwa. Hivyo basi, mwanadamu hana haki si ya kuua nafsi yake na wenzake tu, bali pia anawajibika kulinda uhai wa kimwili na kiroho na pia uhai wa kiumbe kilichoko tumboni mwake ambacho pia ni amana ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sehemu ya aya 195 ya suratul Baqara katika Qurani tukufu inasema wala msijitie katika maangamizo kwa mikono yenu. Si hayo tu, bali hata pindi mwanadamu anapokuwa katika hali ngumu kupita kiasi na kupatwa na matatizo makubwa ya kinafsi na kimwili, Uislamu haumruhusu kujiua na kukomesha uhai wake au uhai wa kiumbe mwingine. Hii ni kutokana na ukweli kwamba katika dini hiyo, mwanadamu, ikiwemo mimba iliyoko tumboni, ana utukufu wa aina yake, kwa kadiri kwamba aya ya 32 ya suratul Maida inasisitiza kwamba mtu anayetoa uhai wa mwanadamu mmoja huwa sawa na mtu aliyeua wanadamu wote, na mwenye kuokoa mtu na umauti ni kana kwamba ameokoa wanadamu wote. Katika mtazamo wa dini hiyo tukufu, kijusi na mtoto aliyeko tumboni mwa mama anapopewa roho huwa ni kiumbe na mwanadamu kama wanadamu wengine na huwa na haki ya kuwa na uhai na kuishi. Kwa msingi huo, wazazi na madaktari wanaoavya na kutoa mimba bila ya sababu za kisheria hutambuliwa kuwa ni wahalifu wanaopaswa kuchukuliwa hatua za kisheria. Pamoja na hayo, inatupasa kukumbusha hapa kwamba katika mtazamo wa dini ya Uislamu, mwanamke anaruhusiwa kutoa mimba wakati mimba hiyo inapokuwa hatari na tishio kwa uhai wake yeye mwenyewe. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 16 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 1442 Hijria inayosadifiana na tarehe 28 Mei mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, Jumuiya ya Nchi za Kiarabu ilitangaza kuanzishwa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, ambayo mwanzoni ilijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka moja baadaye, tawi la kijeshi la PLO la Fatah ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi lilianzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina. Mwaka 1974 PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa, na hadi mwaka 1982 ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi 100 za dunia. Taratibu, PLO ilianza kupoteza mwelekeo wake wa kupambana kijeshi na utawala ghasibu wa Israel, na mwaka 1993 ikiongozwa na Yaser Arafat, harakati hiyo ilikubali kuutambua rasmi utawala haramu wa Israel kwa kutia saini mapatano ya Oslo siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, yaani tarehe saba Hordada mwaka 1359 Hijria Shamsia, duru ya kwanza ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, ilianza kufunguliwa. Duru hiyo ya majilisi ya kutunga sheria ilikuwa hatua muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jukumu la Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ni kutunga sheria na kusimamia kwa njia moja kwa moja utendaji kazi wa rais wa nchi na baraza lake la mawaziri. Hivi sasa majilisi ina wajumbe 290 ambao huchaguliwa moja kwa moja na wananchi. Kila eneo hupata mbunge kwa kutegemea idadi ya watu wa eneo hilo. Idadi ya wafuasi wa dini za wachache hapa nchini ingawa haiwezi kufikia kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kutengiwa mbunge, lakini katiba ya nchi inawapa fursa ya kuwachagua wawakilishi wao bungeni. Vikao vya wazi vya majilisi ya ushauri ya Kiislamu hutangazwa moja kwa moja kwa njia ya redio na vilevile vile magazeti ya nchini hutoa ripoti kuhusu vikao hivyo. Na siku kama ya leo miaka ishirini na mitatu iliyopita inaosadifiana na tarehe 28 Mei mwaka 1998 kwa mara ya kwanza Pakistan ilifanya majaribio matano ya makombora ya nyuklia. Majaribio hayo yalifanyika zikiwa zimepita wiki mbili tu tangu hasimu wake yaani India ifanye majaribio ya kombora la nyuklia. Baada ya hapo nchi hizo mbili zimekuwa zikifanya kwa zamu majaribio yao ya makombora ya nyuklia. Majaribio ya nyuklia ya Pakistan, kinyume na yale yanayofanywa na India, yamekuwa yakizikasirisha mno nchi za magharibi za Marekani na Ulaya na kufikia hatua ya kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Naam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni, nisome maoni yake bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu, anasema kuna dosari kubwa duniani kwa wanadamu kuendesha tabia za kinyama mpaka kufikia kuuana. Anasema ba, bado sheria za kimataifa hazijawalinda wanadamu. Wanadamu hawazingatii maamrisho ya muumba wao, hawazingatii maamrisho ya kuishi wanadamu kwa kustahamiliana, kuelimishana na kushirikiana. Baada ya hapo, anatoa mwito akisema, enyi wanadamu, sote ni wamoja na sote ni wana wa Adamu, maovu si maumbile yetu, ameandika ama ufuatao. Sasa ni muhtasari wa habari za dunia baada ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kukiri jana kuwa nchi yake ilihusika katika mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994 sasa imekuwa ni zamu ya nchi nyingine na mkoloni mwingine wa Ulaya yaani Ujerumani kukiri kufanya ukatili wa kuchupa mipaka dhidi ya Waafrika kwa mara ya kwanza leo Ijumaa Ujerumani imekiri kwamba ilifanya mauaji ya kimbari wakati wa ukoloni wake nchini Namibia na, na iliua kwa umati Mamia ya maelfu ya raia wa makabila ya Herero na Nama kati ya mwaka 1904 na 1908 huko Namibia. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa jana Alhamisi lilipasisha mswada wa kuundwa kamati ya kuchunguza jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Hatua hiyo imewatia hofu na kuwakasirisha viongozi wa utawala wa kizayuni na waitifaki wao. Serikali ya Somalia imetangaza kwamba sasa uchaguzi mkuu uliokuwa umeahirishwa kwa miezi kadhaa utafanyika katika kipindi cha siku 6 zijazo. Na baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Siria, ambapo Rais Bashar al Asad kwa mara nyingine ameshinda katika uchaguzi huo, wananchi wa maeneo mbalimbali ya Siria wamemiminika mitaani kusherehekea ushindi, huku nchi za Magharibi zikikasirika na ahadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.