Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi na vilevile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mtwara, Singida, Mwanza na Kigoma. WhatsApp yetu ni plus 98 9035065487 na email yetu ni swahili radio at yarib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Ijumaa tarehe 16 iasi mfungo wa mosi Shawal 1442 hijiria sawa na tarehe 28 Mei elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliokuandalieni kwa asubuhi hii. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa Israel barani Ulaya haipaswi kuendelea. Leo wa Palestina wanafanya maandamano makubwa ya kupinga uzayuni. Macron akiri kuhusika nchi yake katika mauaji ya kimbari ya 1994 nchini Rwanda, yaani kuhusika Ufaransa na Umoja wa Mataifa wasema Israeli imefanya jinai za kivita katika mashambulizi yake dhidi ya Gaza. Na sasa ni habari kamili. Ofisi ya uwakilishi ya Iran katika Umoja wa Ulaya imetuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kusema kuwa kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa Israel wanaotenda jinai kubwa za kinyama dhidi ya watu wasio na hatia haipaswi kuachiwa iendelee. Ofisi hiyo imesema kitendo cha nchi za magharibi cha kunyamazia kimya jinai za utawala wa Kizayuni hakileti sura nzuri hata kidogo, na imesema kinga ya kutoshtakiwa Israel barani Ulaya inabidi ifutwe. Ofisi hiyo pia imeandika mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel huko Gaza yameua zaidi ya watoto wadogo 60 wasio na hatia. Imesema hizo ni jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu ambazo zimefanywa na Israeli kwa kiwango kikubwa kisichokanushika. Naye waziri wa mambo ya nje wa Kuwaiti amesema jinai za kutisha za jeshi la utawala wa Kizayuni huko Gaza ni jinai za kivita kwa mujibu wa shirika la habari la Farsi, Ahmed Nasser Muhammad Assabah Al alisema hayo jana Alhamisi, na kuongeza kuwa msimamo wa nchi yake ni kuendelea kuiunga mkono wa Palestina hadi wananchi wake waweze kukomboa ardhi zao na kupata haki zao zote zilizokusubiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Amesema Palestina inabidi iwe nchi huru kwenye mipaka yake ya miaka mwaka 1967 na mji mkuu wake lazima uwe ni Baitul Makdis. Kuanzia tarehe kumi mwezi huu wa Mei, utawala wa kizayuni wa Israeli ulifanya mashambulizi makubwa ya pande zote dhidi ya ukanda wa Ghaza huko Palestina kwa muda wa siku kumi na mbili na kufanya uharibifu mkubwa sambamba na kuua na kujeruhi idadi kubwa ya wapalestina wasio na hatia. Vijana wa Palestina wametangaza kwamba leo Ijumaa watafanya maandamano makubwa katika kona zote za Palestina, maandamano ambayo yatapewa jina la Mapambazuko. Mtandao wa habari wa Arabi 21 uliripoti habari hiyo jana na kuongeza kuwa Kutokana na wanajeshi makatili wa Israeli kuendelea kuwanyanyasa na kuwakandamiza wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, vijana wa taifa hilo wametangaza maandamano makubwa ya maeneo yote ya Palestina leo Ijumaa. Ikumbukwe kuwa jana walowezi wa kizayuni waliuvamia tena msikiti wa Al-Aqsa kwa msaada kamili wa wanajeshi madhalimu wa Israeli. Katika kujibu uvamizi na jinai hizo, vijana wa Palestina wametangaza kuwa leo Ijumaa wataanzisha harakati kubwa itakayopewa jina la Mapambazuko na itafanyika katika kona zote za Palestina. Lengo la vijana hao ni kupanua wigo wa mapambano ya taifa la Palestina dhidi ya utawala ghasibu na katili wa kizayuni licha ya kwamba tarehe 31 Mei utawala wa kizayuni uliomba kusitishwa mapigano baina yake na makundi ya mukawama ya Palestina, lakini wanajeshi madhalimu wa Israeli wanaendelea kuwakandamiza na kuwanyanyasa wa Palestina wa maeneo tofauti. Wana mapambano wa Palestina, ikiwemo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, wameuonya tena utawala wa kizayuni usiendelee kuwanyanyasa wa Palestina na kusema kuwa wanamkawama hao ikiwemo Hamas hivi sasa wana uwezo wa kuvurumisha mamia ya makombora kwa kila dakika moja na kupiga maeneo ya Wasayuni. Rais wa Ufaransa amekiri kuhusika nchi yake katika mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994 na Rais Emmanuel Macron ambaye jana aliwasili Rwanda kwa madhumuni ya kufungua ukurasa mpya katika uhusiano kati ya Paris na Kigali, amewahutubia wananchi wa Rwanda akisema kuwa Ufaransa ilikuwa na nafasi katika mauaji ya kimbari ya Rwanda huko nyuma. Pia Francois Graner, mkurugenzi wa Kituo cha Taifa cha Utafiti wa Kisayansi cha Ufaransa CNRS, ambaye kwa miaka kadhaa sasa amejikita katika kutafiti nafasi ya Parise katika faili ya mauaji ya kimbari ya Rwanda alifichua kuhusika Ufaransa katika mauaji hayo ya mwaka 1994, na Graner alieleza kwamba uungaji mkono uliotolewa na serikali ya Ufaransa kwa serikali iliyokuwa inaongozwa na Wahutu katika mauaji hayo ya kimbari ya Rwanda unaweza kutajwa kuwa ni kushiriki katika jinai. Mauaji hayo ya kimbari yalisababisha kuuliwa watu zaidi ya laki nane wa kabila la Kitutsi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa mashambulizi ya Israel huko ukanda wa Gaza kuuliwa raia na kuzishambulia taasisi za kiraia vinaweza kuwa jinai za kivita. Michelle Bachelet kamishna aliyasema hayo jana katika taarifa yake kuhusu mashambulizi ya karibuni ya utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Gaza, akihutubia mwanzoni mwa kikao cha dharura cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika kufuatia ombi la nchi za Kiislamu. Bachelet alisema kuwa Israel inadai kwamba iliashambulia makundi yenye silaha huko Gaza, lakini mashambulizi iliyofanya katika eneo hilo yameua na kujeruhi raia, na sisi hatujaona ushahidi wenye mashiko kuhusu madai kwamba makundi yenye silaha ya Palestina yametumia taasisi za kiraia zilizobomolewa huko Gaza. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amegusia pia mipango ya utawala ghasibu wa Israeli ya kuwafukuza Wapalestina kwenye makazi yao na kueleza kuwa nawataka viongozi wa Israel kusimamisha mara moja mpango wa kuwafukuza wakazi wa, wa kitongoji cha Sheikh Jarah na maeneo mengine. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa Gaza ni gereza kubwa zaidi la wazi ulimwenguni na kwamba ripoti zote za Baraza la Haki za Binadamu kuhusu Palestina zinaonyesha ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa unaofanywa na viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema Israel haiwezi kukomesha hatua zake za kujitanua bila ya kuchukuliwa hatua madhubuti kimataifa. Wanajeshi ghasibu wa Israel tarehe kumi mwezi huu wa Mei walianzisha mashambulizi ya kikatili dhidi ya raia wa ukanda wa Ghaza. Wapalestina 248 wakiwemo watoto 69, wanawake 39 na vizee 17 wameuliwa shahidi na wengine 1910 wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya wazayuni maghasibu. na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema jana iliagiza kuhamishwa wakazi wa mji wa Goma ikihofia kuwepo uwezekano wa kuripuka tena volkano ya mlima Nyiragongo. Mapema jana makumi ya wakazi wa mji wa Goma waliondoka kwenye makazi yao kufuatia agizo la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la kuhamisha sehemu ya wakazi wa mji huo kutokana na uwezekano wa kulipuka tena volkano. Viongozi husika wa Kongo wameeleza wasiwasi wao juu ya kuwepo kwa mazingira na miamba iliyoyeyuka katika baadhi ya maeneo ya mji wa Goma. Aghlabu ya wakazi wa mji wa Goma kwa mara nyingine tena Wameonekana wakielekea katika mpaka wa Rwanda ambayo ni nchi jirani na Kongo. Ofisi ya uratibu wa masuala kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imeripoti kwamba watoto sabini hawajulikani walipo. Watu 20 wamepoteza maisha na nyumba zaidi ya mia tano zimeharibiwa kufuatia mlipuko wa volkano katika mlima Nyiragongo. Volkano iliripuka ghafla katika mlima Nyiragongo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, usiku wa jumaa mosi iliyopita na kusababisha hofu na kukimbia wakazi wa eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kituo chake cha maneno kinasema: udharura wa kushtakiwa wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli kwa jinai zao za kivita. Ukatili wa hivi karibuni wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza ni mfano wa wazi wa mauaji ya kimbari, jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu, na ukiukwaji wa misingi ya binadamu. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, waliohusika na maovu hayo wanapaswa kutiwa mbaroni na kufikishwa mbele ya mahakama za kimataifa. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa utawala wa kizayuni umefanya jinai nyingi kubwa katika mashambulio yake ya hivi karibuni dhidi ya Wapalestina, hivyo viongozi wa utawala huo wanapaswa kufikishwa kizimbani. Majid Takht-Ravanchi alisema hayo Jumanne kwenye kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichozungumzia wajibu wa kulindwa raia katika mapigano ya silaha na kuongeza kuwa vitendo vya kinyama na vya uangamizaji wa kizazi vilivyofanywa na Israel hivi karibuni katika ukanda wa Gaza huko Palestina ni jinai za kivita, ni jinai dhidi ya binadamu, ni uvunjaji wa misingi yote ya kibinadamu na vimekanyaga haki zote za kimataifa za binadamu. Tukiangazia historia inatubainikia kwamba punde baada ya ardhi za Palestina kukaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israeli miaka 73 iliyopita utawala huo pandikizi ulianza kutekeleza ugaidi wa kiserikali. Kwa hakika, ugaidi na jinai ni mbinu ambazo utawala pandikizi wa Israel unazitumia ili kudumisha uhai na uwepo wake haramu. Katika kadhia hivi karibuni ya Gaza kulishuhudiwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli na ugaidi, huku jamii ya kimataifa ikiwa imenyamazia kimya jinai hizo. Utawala wa kizayuni wa Israeli uliweza kufanya jinai hizo kutokana na uungaji mkono kamili wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na kimya cha jamii ya kimataifa hasa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo limeshindwa kutekeleza majukumu yake. Baraza hilo hata halikuweza kutoa taarifa ya kushinikiza utawala wa kizayuni usitishe hujuma dhidi ya raia katika vita vya hivi karibuni huko Gaza. Kimsingi ni kuwa wazayuni hufanikisha malengo yao kwa njia za kigaidi, na kuna mifano kadhaa ya ugaidi huo wa kiserikali. Hapa tunaweza kutaja mauaji ya umati ya Deir Yassin ya Aprili 9 mwaka elfu 948 ambayo ni mfano awazi wa wazi wa ugaidi wa kiserikali wa Israeli ambapo watoto 56 walikatwa katwa vichwa na wanawake sitini waliuawa na kisha miili yao kukatwa vipande vipande na wazayuni maghasibu mm. Nam, hapa ni Tehrani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati ya utakayoangazia leo ni pamoja na kati ya utakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi na... mwadhamu asema nyoyo zetu ziko pamoja na Wapalestina katika uwanja wa mapambano; rais Ruhani asisitiza kuhusu kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi wa rais nchini Iran; na kamati ya Palestina ya mabunge ya nchi za Kiislamu ya kutana Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Said Ali Khamenei amejibu barua za viongozi wa harakati za mapambano ya ukombozi Palestina za Hamas na Jihadi Islami na kusisitiza kuwa nyoyo zetu ziko pamoja nanyi katika uwanja wa mapambano yenu na hatimaye mtapata ushindi. Kwa mujibu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumaatatu, Ayatullah Said Ali Khamenei alijibu barua za Ismail Hania, mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na ile ya katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina, Ziada Nakhale, akisema mapambano na maghasibu wanaoikalia Palestina kwa mabavu ni mapambano dhidi ya dhulma, ukafiri na ubeberu na kuongeza kuwa nyoyo zetu ziko pamoja nanyi katika medani za mapambano na dua zetu zinazowaombea ushindi wa kudumu zinaendelea siku zote. Katika jibu lake kwa barua ya Ismail Hania ambaye ni mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya Hamas, Ayatullah Khamenei amesema mapambano yenu ni mapambano dhidi ya dhuluma, ukafiri na ubeberu, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtashinda mapambano hayo na ardhi takatifu itasafishwa na kutahirishwa kutokana na uchafu wa maghasibu. Sehemu moja ya barua ya kiongozi wa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imesema jihadi na ushindi wenu ndugu zangu wa Palestina imewafurahisha wapenzi wenu kote duniani, nyoyo zetu zipo katika uwanja wa mapambano yenu na dua zetu zinawaombea mwendelee kupata ushindi, na dua hizo zinaendelea siku zote. Ikumbuke kuwa siku chache zilizopita na baada ya utawala haramu wa Israel kulazimika kusitisha vita dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza, viongozi wa Hamas na Jihadi Islami walimtumia barua mbili tofauti kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wakimpongeza kwa ushindi huo. Wakati huo huo wiki hii spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran, Muhammad Bakir Kalibaf amesema mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina yameingia katika duru mpya na hakuna kurudi nyuma tena. Kalibaf ameyasema hayo Jumaatatu hapa mjini Teheran alipohutubu katika kikao cha nne kisicho cha kawaida cha kamati ya Palestina ya Jumuiya ya Mabunge ya Kiislamu. Ameongeza kuwa katika siku za hivi karibuni, dunia imeshuhudia namna ambavyo utawala bandia na unaoua watoto wa kizayuni ilivyotekeleza jinai dhidi ya Wapalestina. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa ni jukumu la dunia nzima kuwaunga mkono Wapalestina Palestina wanaokabiliwa na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Kalibaf alisema bila shaka kuunga mkono mapambano ya Palestina ili kukabiliana kwa nguvu na wavamizi maghasibu, na pia msaada wowote wa kuwasaidia wa Palestina haki zao ni jukumu la watu wote ambao wanaamini misingi ya haki na uadilifu. Kadhia ya Palestina ni zaidi ya kadhia ya kidini, madhehebu au kaumu maalum, bali ni kadhia ya dunia nzima. Naye mkuu wa Jumuia ya Mabunge ya Kiislamu ya Jumuia ya Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu OIC, Muhamed Qureishi Nias, amesema mabunge ya Kiislamu yanapaswa kuchukua hatua za kivitendo za kuunga mkono wa Palestina. Aidha, amesema kuna haja ya kuwasaidia Wapalestina kujenga upya ukanda wa Gaza. Kongamano hilo lilifanyika chini ya nara na kauli mbiu ya Kuds, nembo ya umoja na ushindi. Wingineko mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa mesema katika yake karibuni wa mataifa amesema kuwa utawala wa kizayuni umefanya jinai nyingi kubwa kimataifa katika mashambulio yake hivi karibuni dhidi ya Palestina, hivyo viongozi wa utawala huo lazima wapandishwe kizimbani. Majid Takhtiravanchi aliyesema hayo wiki hii kwenye kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichochunguza na kuzungumzia wajibu wa kulindwa raia katika mapigano ya silaha, na kuongeza kuwa vitendo vya kinyama na vya uangamizaji wa kizazi vilivyofanywa na utawala haramu wa Israeli hivi karibuni katika ukanda wa Gaza huko Palestina ni jinai za kivita, ni jinai dhidi ya binadamu na ni uvunjaji wa misingi yote ya kibinadamu, mbali na kuwa vimekanyaga haki zote za kimataifa na za binadamu. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanya vizuri uchaguzi. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanyika vizuri uchaguzi ni jambo ambalo litadhamini uhalali wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Ruhani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri Jumatano, ambapo amesema uchaguzi ujao wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muhimu huku akisisitiza kuhusu kushiriki kwa wingi wa wananchi katika uchaguzi huo. Akifafanua zaidi kuhusu uchaguzi, Rais Ruhani amesema kwa hakika uchaguzi huu mkubwa na muhimu ni nembo ya uhuru na ufahamu wa wananchi wa Iran. Wananchi wanapaswa kupiga kura kwa uhuru na ufahamu kamili ame in. Wakati huo huo, Jumanne tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ilitaja majina ya wagombea wa urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Katika taarifa yake, tume ya uchaguzi ya Iran imetangaza majina ya wagombea katika uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran waliotimiza masharti ya kisheria ya kugombea <tune> kwa mujibu wa sheria za uchaguzi za Jamhuri ya Kiislamu Iran. Majina ya wagombea wa uchaguzi wa 13 wa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran waliotimiza masharti na kupasishwa na baraza la kulinda katiba ni kama ifuatavyo. Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Ali Reza Zakani, Said Amir Hussein, Qadi Zadeh Hashimi, Mohsen Mehralizade na Abdul Nasir Himmati. Rais Ruhani ambaye anatimiza muhula wake wa pili wa urais haruhusiwi kisheria kugombea mwaka huu. Uchaguzi wa 13 wa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe 18 mwezi ujao wa Juni 2021. Wakati huo huo, Jamal Urf mkuu wa tume ya uchaguzi ya Iran amesema vituo vya upigaji kura vitaongezwa katika uchaguzi wa mwaka huu kutokana na janga la COVID-19 ili eh, kuzingatia masharti ya kuzuia kuenea corona Akizungumza na mwandishi wa redio Teheran kuhusiana na kadhia hiyo, Jamal Urf amesema tumechukua hatua mbili kwa kuzingatia protokali za kiafya. Awali tumeongeza vituo elfu kumi vya kupigia kura na hivyo tunatumai kwamba hakutakuwa na foleni wakati wa kupiga kura na wananchi watapiga kura bila ya wasiwasi . Nukta ya pili ni kwamba tumepata idhini ya kisheria kufungua vituo vya kupigia kura mapema na kuvifunga kwa na. Na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ametuma ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya Afrika na kusema Iran daima itakuwa mshirika mwenye kuaminika wa marafiki wote Afrika. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo Jumanne katika ujumbe o kupitia ukurasa wake wa Twitter ambapo aliwapongeza watu wa Afrika kwa mnasaba wa siku ya Afrika. Ameongeza kuwa Iran inasimama pamoja na Afrika na iliweza kupata ilhamu kutokana na ushindi wa Afrika katika kukabiliana na madola ya kibeberu. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema huku janga la COVID-19 likieneza uharibifu duniani, kwa mara nyingine Iran imejiunga na wengine katika mapambano dhidi ya apathaidi ya chanjo. Ikumbukwe kuwa Mei 25 miaka 58 iliyopita, hati ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika weu ilisainiwa mjini Addis Ababa, Ethiopia kwa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Siku hii huadhimishwa kama siku ya Afrika. Namapenza usikilizaji na hali yapo, ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Tunashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Karibuni, wasikilizaji wapenzi, katika sehemu nyingine ya kukuleteni macho yetu magazetini ambapo leo ni Jumaa Mei 28, 2021. Gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ndilo linalotufungulia ukurasa wa macho yetu magazetini. Habari kuu katika gazeti hilo binafsi inasema makala, naye aanza vita na omba omba, da aagiza wakuu wa wilaya kuwaandikisha ili warejeshwe makwao, wenyewe wadai wamekuja kutafuta maisha, hawaondoki. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema: Chadema kuishi bila ruzuku yaibuka na mkakati mpya. Habari zake nyingine zinasema: RC Kilimanjaro atwishwa zigo la kupambana na unywaji pombe, Rais Samia aeleza msimamo wa nchi na Ndugai ashangaa sheria ilivyopita. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii inasema kiini cha mishahara kutopanda kwa miaka sita CAG si aanika madhara yake ya kitaifa. Aidha, limeandika Kikwete azushiwa kifo, Mwinyi asimulia mauaji ya Rwanda, ombaomba wadaa sasa kurejeshwa kwao mwezi Juni, vikwanzo vyaibuka Chato kuwa mkoa mpya na Majaliwa afunguka kuhusu jambazi. Kwa upande wa Habari Leo limemnukuu Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisema raia tutakulindeni. Pia limeandika mboo ya taka, Chadema wasilipiza kisasi, wahitimu waliokacha kula kiapo, wa mchefua Kikwete, M -m Samia haipongeza mahakama ya Afrika, Mpango awabana waagizaji mbegu za mazao, na serikali yapunguza ada na tozo za mazao ya uvuvi. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika mbunge aibua sakata la ujambazi bungeni, waziri mkuu awatoa wasiwasi wa Tanzania asema vyombo vya dola vinafanya kazi vizuri. Habari zake nyingine zinasema jumuiya za kidini zapewa siku tisini kusajili bodi RITA rais wa mahakama ya haki za binadamu amwaga rais Samia ombaomba kuondolewa da wiki ijayo, na miradi ya kimkakati kuacha neema nchini Tanzania. Kwa upande wa gazeti la Uhuru, habari yake kuu inasema Tanzania kuwa na kuku wa aina yake na mtandao wa machingada kufumuliwa. kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Daily Monitor inasema pigo kubwa baada ya COVID-19 kuingia maskulini. Tukija katika toleo la mtandao la gazeti hilo, tunasoma changamoto kubwa zinamsubiri spika Olanya bungeni COVID-19 yachachamaa, hatua kali za chukuliwa kwa mara ya pili. Tutapambana na ufisadi, Museveni awaambia wabunge na walimu na wanafunzi wapuuza masharti na protokali za kujikinga na korona. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la New Vision nayo inahusu hivyo hivyo kuchachamaa ugonjwa wa corona nchini Uganda, limeandika COVID-19 yazikumba shule 29u ganda. Tukija upande wa nchi jirani ya Kenya, habari kuu katika gazeti la Taifa leo inasema waombaji wasiotenda. Limeandika katika dondoo ya habari hiyo kwamba viongozi wa siasa walaumiwa kwa kutenda kinyume na matamshi wanayotoa kwenye majukwaa ya siasa. Dondoo yake nyingine inasema tuache unafiki, matumaini peke yake hayatoshi, tunahitaji vitendo. Habari yake nyingine inasema kwa mara nyingine Mahakama yatoa pigo kwa Uhuru, yasema alipuuza kasiba. Aidha limeandika magavana wa wamkataa mwenzao wa uajiri wakihofia kunyolewa. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation inasema ukweli mchungu. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard inasema ni pigo jingine kwa Uhuru, likiashiria hukumu ya mahakama kwamba alikwenda kinyume na katiba tukija katika upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma mwanamke amtoroka mumewe na kuolewa na kile kinachodaiwa ni Roho Mtakatifu. Mkasa huo unasema mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 41 amemshangaza mumewe pamoja na wakazi wa mji wa Makutano huko Pokot Magharibi, baada ya kutangaza kuwa ameolewa na Roho Mtakatifu. Elizabeth Nalem, ambaye ni afisa wa kaunti mjini hapo, aliandaa sherehe ya kufunga ndoa na Roho Mtakatifu katika hafla iliyoandaliwa kwenye hoteli ya Chelanga mjini Makutano. Harusi hiyo imeandaliwa na kanisa la Full Gospel. Nadhani tuishie hapa katika macho yetu magazetini kwa asubuhi hii. Bado mko nasi katika matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Ni wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho baadhi ya taathira mbaya za kutoa mimba na mtazamo wa Uislamu katika uwanja huo. Wapenzi wasikilizaji, suala la kutoa mimba kwa kawaida hutokana na maradhi ya kimwili na kiakili. Takwimu za taifa kuhusu kuavya mimba nchini Marekani zinaonyesha kwamba asilimia kumi ya wanawake wanaotoa wa mimba kwa matashi yao wenyewe wanasumbuliwa na matatizo mengi na kwamba asilimia ishirini ya matatizo hayo ni makubwa zaidi kuliko mengine. Takwimu hizo zinasema baadhi ya matatizo ya kuavya mimba yanaweza kutibiwa, lakini kuna matatizo makuu yanayobakia kwa muda mrefu na yanayosababisha hatari ya kupatwa na ugumba. Uchunguzi uliofanyika katika uwanja huo pia unaonyesha kwamba asilimia tatu hadi tano ya wanawake wanaotoa mimba hupatwa na ugumba. Wakati huo huo, uchunguzi mwingi wa kisayansi umeonyesha kwamba wanawake walioavya mimba wanakabiliwa zaidi na hatari ya kupatwa na saratani ya matiti. Uchunguzi wa taasisi ya taifa ya saratani nchini Marekani tarehe pili Novemba mwaka 1994 ulitangaza kwamba asilimia 50 ya wanawake waliotoa mimba wanakabiliwa zaidi na hatari ya kupatwa na saratani ya matiti kuliko wanawake wengine. Wakati huo huo, kutoa mimba huambatana na magonjwa ya akili matokeo ya uchunguzi uliofanyika kwa wanawake wiki kadhaa baada ya kutoa mimba yameonyesha kwamba asilimia 40 hadi 60 miongoni mwao walikuwa na matatizo hasi na mabaya kuhusiana na utoaji wa mimba wanawake hao waliandamwa na hisi mbaya na nafsi iliyowasuta kutenda dhambi kubwa matatizo ya kinafsi matatizo ya kupata usingizi na matatizo katika kuchukua maamuzi na kadhalika Vilevile, uchunguzi uliofanywa na wataalamu unaonyesha kwamba migogoro ya kipindi cha baada ya kutoa mimba hushadidi zaidi kila inapoadia tarehe na siku ya kumbukumbu ya kitendo hicho au mapema zaidi. Uchunguzi wa washauri wa wanawake waliotoa mimba unaonyesha kwamba baadhi ya matatizo yanayowapata wanawake waliojihusisha na utoaji wa mimba ni pamoja na huzuni na msongo wa mawazo, kutojiamini mienendo isiyo sahihi na yenye uharibifu, matatizo ya kukosa usingizi, kupoteza kumbukumbu, majuto ya kudumu na kuandamwa na hisi ya kutenda dhambi, kuandamwa na hisi ya kufanya ukatili, kulia mara kwa mara, kukosa umakini na kuchukia watu na kazi za kipindi cha kabla ya kutoa mimba. Katika mfumo wa dini tukufu ya Uislamu, kutoa mimba kunahesabiwa kuwa ni uhalifu na kosa kubwa, na mwanadamu yeyote hana haki ya kutoa mimba bila ya sababu ya kitiba. Uislamu umeupa umuhimu mkubwa uhai wa kiumbe mwanadamu na unatambua uhai kuwa ni miongoni mwa haki za dhati za kiumbe huyo. vilevile vile tunapaswa kutambua kwamba hakuna mfumo wowote wa, wa kifikra unaopinga haki hiyo ya uhai isipokuwa mfumo wa ufashisti unaosisitiza kwamba ukamilifu wa mwanadamu umo katika migongano, vita, unyonyaji na kuwatwisha watu wengine matakwa yako na kadhalika. Hata hivyo, inatupasa kusisitiza hapa kwamba baadhi ya wa wamagharibi wenye fikra za kimaada wanatambua uhai wa kimaada tu kuwa ndio wenye umuhimu na wanapuuza uhai wa kiroho wa mwanadamu. Kwa msingi huo, tunaona kuwa wasomi na wana falsafa wakubwa wa zama hizi wanasisitiza kwamba hatari kubwa zaidi inayotishia jamii, utamaduni na ustaarabu wa magharibi ni kutenganisha uhai na maisha ya mwanadamu ya kimaada na yale ya kiroho. Ilani ya haki za binadamu ya Kiislamu iliyopasishwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC mwaka 1990 inasisitiza katika kifungu nambari 17 kinachohusiana na kijusi na mimba kwamba kila mwanadamu ana haki ya kuishi katika mazingira safi yasiyokuwa na ufuska na maradhi ya kimaadili na kujijenga kiroho na jamii na serikali zinawajibika kutayarisha mazingira mazuri na salama ya kutumia haki hiyo. Wapenzi wasikilizaji, maudhui ya uhai yana umuhimu mkubwa sana katika mtazamo wa dini na mafundisho ya Uislamu yanasisitiza kwamba mwanadamu hana haki ya kumaliza uhai wa mwanadamu mwenzake, bali pia hana hata haki ya kudhuru na kumaliza uhai wake yeye mwenyewe. Kwa msingi huo, pale linapoulizwa swali kwamba je, katika mtazamo wa Uislamu mwanadamu anaweza kufumbia macho haki yake ya uhai, Tunakumbana na majibu ya aina mbili tofauti: moja ni lile la sheria za binadamu na jingine ni la sheria za mbinguni na za Mwenyezi Mungu. Sheria za Magharibi, kwa kutegemea kwamba nafsi na uhai wa mwanadamu ni haki yake yeye mwenyewe, zinamruhusu mwanadamu kujiua na kutoa uhai. Kwa msingi huo, mafeministi na sheria za kimaada za Magharibi zinaruhusu wanawake kutoa mimba. Kwa kisingizio kwamba wana haki juu ya miili yao wao wenyewe. Kinyume chake, dini ya Uislamu inaharamisha na kukataza katakata suala la kuua na, na kutoa uhai, hata uhai wa mwanadamu yeye mwenyewe, na inakitambua kitendo cha mwanadamu kujiua yeye mwenyewe kuwa ni kuua nafsi isiyo na hatia. Mafundisho ya Uislamu yanasisitiza kwamba uhai ni amana ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, na kiumbe huyu anapaswa kulinda na kuchunga amana hiyo yenye thamani kubwa. Hivyo basi, mwanadamu hana haki si ya kuua nafsi yake na wenzake tu, bali pia anawajibika kulinda uhai wa kimwili na kiroho na pia uhai wa kiumbe kilichoko tumboni mwake ambacho pia ni amana ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sehemu ya aya 195 ya Suratul Baqara katika Qurani tukufu inasema wala msijitie katika maangamizo kwa mikono yenu. Si hayo tu, bali hata pindi mwanadamu anapokuwa katika hali ngumu kupita kiasi na kupatwa na matatizo makubwa ya kinafsi na kimwili, Uislamu haumruhusu kujiua na kukomesha uhai wake au uhai wa kiumbe mwingine. Hii ni kutokana na ukweli kwamba katika dini hiyo, mwanadamu, ikiwemo mimba iliyoko tumboni, ana utukufu wa aina yake, kwa kadiri kwamba aya ya 32 ya Suratul Maida inasisitiza kwamba mtu anayetoa uhai wa mwanadamu mmoja huwa sawa na mtu aliyeua wanadamu wote, na mwenye kuokoa mtu na umauti ni kana kwamba ameokoa wanadamu wote. Katika mtazamo wa dini hiyo tukufu kijusi na mtoto aliyeko tumboni mwa mama anapopewa roho huwa ni kiumbe na mwanadamu kama wanadamu wengine na huwa na haki ya kuwa na uhai na kuishi. Kwa msingi huo, wazazi na madaktari wanaoavya na kutoa mimba bila ya sababu za kisheria hutambuliwa kuwa ni wahalifu wanaopaswa kuchukuliwa hatua wa za kisheria. Pamoja na hayo, inatupasa kukumbusha hapa kwamba katika mtazamo wa dini ya Uislamu mwanamke anaruhusiwa kutoa mimba wakati mimba hiyo inapokuwa hatari na tishio kwa uhai wake yeye mwenyewe. Wapenzi wa usikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni na kwa heri. Katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 16 mfunguo mosi Shawal mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 28 na Mei mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, jumuiya ya nchi za Kiarabu ilitangaza kuanzishwa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO ambayo mwanzoni ilijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye tawi la kijeshi la PLO la Fat ambalo lilikuwa na wanachama elfu kumi lilianzisha shughuli za kupigania ukombozi wa Palestina. Mwaka elfu moja mia kenda sabini na nne PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa, na hadi mwaka 1982 ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi 100 za dunia. Taratibu PLO ilianza kupoteza mwelekeo wake wa kupambana kijeshi na utawala ghasibu wa Israel, na mwaka 1993 ikiongozwa na Yaser Arafat, harakati hiyo ilikubali kuutambua rasmi utawala haramu wa Israel kwa kutia saini mapatano ya Oslo, siku kama ya leo miaka 41 iliyopita, yaani tarehe saba Hordada mwaka 1359 Hijria Shamsia, duru ya kwanza ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge ilianza kufunguliwa. Duru hiyo ya majilisi ya kutunga sheria ilikuwa hatua muhimu katika historia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jukumu la majilisi ya ushauri ya Kiislamu ni kutunga sheria na kusimamia kwa njia moja kwa moja utendaji kazi wa rais wa nchi na baraza lake la mawaziri. Hivi sasa majilisi ina wajumbe 290 ambao huchaguliwa moja kwa moja na wananchi. Kila eneo hupata mbunge kwa kutegemea idadi ya watu wa eneo hilo. Idadi ya wafuasi wa dini za wachache hapa nchini, ingawa haiwezi kufikia kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kutengiwa mbunge, lakini katiba ya nchi inawapa fursa ya kuwachagua wawakilishi wao bungeni. Vikao vya wazi vya majilisi ya ushauri ya Kiislamu hutangazwa moja kwa moja kwa njia ya redio na vilevile, vile magazeti ya nchini hutoa ripoti kuhusu vikao hivyo. Na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita, na mitatu iliyopita inaosadifiana na tarehe 28 Mei mwaka 1998, kwa mara ya kwanza Pakistan ilifanya majaribio matano ya makombora ya nyuklia. Majaribio hayo yalifanyika zikiwa zimepita wiki mbili tu tangu hasimu wake, yaani India, ifanye majaribio ya kombora la nyuklia. Baada ya hapo, nchi hizo mbili zimekuwa zikifanya kwa zamu majaribio yao ya makombora ya nyuklia. Majaribio ya nyuklia ya Pakistan kinyume na yale yanayofanywa na India yamekuwa yakizikasirisha mno nchi za Magharibi za Marekani na Ulaya na kufikia hatua ya kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Na hapa ni Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna maoni yenu mbalimbali. Tuanze nawe Profesa Ali Magema, unajiita Profesa Ali Magema watanga Tanzania, wameandika Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema hakuna Umoja wa Mataifa, bali wote ni wale wale Wazayuni. Hakuna Umoja wa Mataifa bali ni unyenyesaji kwa Wapalestina. Warusi nyinyi mnao uwezo wa kuwasaidia Wapalestina, tieni mkono wenu wa kusaidia Wapalestina, ameandika. maoni mengine, anasema naitwa Kakoto Hamis wa Kigoma Tanzania. Nawatakia kila la heri wananchi wote wa Iran katika mchakato mzima wa kumpata mrithi wa Rais Hassan Rohani. Bintaha Al Junaidi wa Bumbwini Zanzibar anasema asante. Bwana Abdallah Al Makajura naye anasema asante. Bwana Ashraf Haruna wa Kampala Uganda naye anasema asante na kutakieni Ijumaa njema. Na sisi pia tunakushukuruni sana na tunasema Asanteni sana Bwana Abdallah Hamisi wa kisiwani Pemba naye anatushukuru, nasi pia tunamshukuru. Maoni yenu ni mengi, wasikilizaji wa penzi, lakini pamoja na hayo, sasa ni wakati wa kukuleteni muhutasari wa habari za dunia. Ofisi ya uwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kusema kwamba kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa Israeli leo wanaotenda jinai kubwa za kinyama dhidi ya watu wasio na hatia haipaswi kuachiwa iendelee. Vijana wa Palestina wametangaza kuwa leo Ijumaa watafanya maandamano makubwa katika kona zote za Palestina, maandamano ambayo yatapewa jina la Mapambazuko. Rais wa Faransa amekiri kuhusika nchi yake katika mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa mashambulizi ya Israel huko ukando wa Gaza, kuuliwa raia na kuzishambulia taasisi za kiraia zinaweza kuwa jinai za kivita na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema jana iliagiza kuhamishwa wakazi wa mji wa Goma ikihofia kuwepo uwezekano wa kuripuka tena volkano ya mlima Nyiragongo. Nam, wasikilizaji wapenzi, kuna maoni mengine hapa kutoka kwako Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya kutusalimu, anasema enyi nchi za Kiarabu, kunahitajika umoja wenu ili mweze kupambana na Wazayuni. Anasema Wazayuni ni taifa hatari katika eneo lenu vile vile ameandika islamofobia kusudia chuki dhidi ya uislamu hususan katika nchi za ulaya ni unyama muda wetu umeisha kabisa jina langu mimi ni ahmed rashid ni matumaini yetu mtakuwa nasi katika matangazo yetu ya mchana na usiku tukijaliwa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran po box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.