Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. bismillahi rahmani rahim wassalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu, nikiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam, hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Alhamisi njema ya tarehe 27 mwezi Mei elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa tarehe 15, mwezi Shawal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na afya njema. Amina ya rabbil alamin. Msikilizaji mpendwa ulioko kwenye redio, kwenye simu yako ya mkononi, ulioko sehemu yote unasikiliza matangazo haya, usitoke kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo tuna mengi mazuri tumeandalia usiku huu. Tunaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho nukta sita kuhusu uchaguzi wa rais nchini Siria, na vipindi tutakuwa na Irani juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma hili hapa nchini, bila kusahau makala ya wiki na leo katika historia. Tafadlani kweni nami hadi mwisho wa matangazo. Tovuti ya redio ni pas sw. Usikose kutuma ujumbe wako mfupi nami nitaurusha mubashara. Imeil yetu ni swahili radio at irib ir. Karibuni. Ni saa nne kamili kwa wakati wa Tehran. Pendo wa msikilizaji, tegea sikio vichwa vya habari. Viongozi mwadhamu wasema iwapo wagombea urais watawakinaisha wananchi ushiriki wao katika uchaguzi utakuwa mkubwa. Rais na waziri mkuu Mali waachiwa huru baada ya mapinduzi ya jeshi Jumatatu. Siri ya ushindi wa mtawalia wa kambi ya Mukawama ni umoja, asema Amir Abdulayani na Siria, asema nchi za magharibi, uchaguzi wetu haukuhusuni, si kwa ndewe wala sikio. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Tunaanza hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewataka wananchi wa Irani wapuuze ushawishi wa watu wanaojaribu kuwakatisha tamaa, na wanaowaambia hakuna faida ya kushiriki katika uchaguzi. Amesema watu hao hawalipendi taifa la Irani. Anayelipenda taifa hawezi kuwazuia wananchi kutumia haki yao ya kuchagua viongozi wao. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo katika mkutano kwa njia ya video kati yake na spika na wabunge wa Irani na akasema mipango ya wagombea ya kutatua matatizo ya kiuchumi na kimaisha ya wananchi ndiyo sababu kuu itakayowavutia wapiga kura kushiriki kwa wingi katika uchaguzi. Amesema bila ya shaka yoyote, na tija za uchaguzi za huko nyuma katika maisha ya watu na ya nchi zitakuwa na athari kubwa kwenye uchaguzi wa mara hii. Amesema ni matumaini yetu uchaguzi wa rais wa tarehe 18 Juni 2021 utalifanya taifa la Iran litoke kifua mbele na utafanyika kwa ufanisi mkubwa tofauti kabisa na wanavyotaka maadui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewataka wabunge waendelee na sifa zao maalum katika vile kama vile kuendeleza harakati ya kimapinduzi na ya busara, juhudi zisizosita, na utumishi na kushirikishwa kikamilifu wananchi na akaongeza kuwa mabunge yote yanayochaguliwa na wananchi humo nchini lazima yawe ya watu muhimu na wenye ustahiki wa kuwa wabunge wa taifa la Iran kama alivyosisitiza Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia pia baadhi ya wasiwasi uliopo kuhusu uwezekano wa kujitokeza kwa wingi wananchi katika uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani uliopangwa kufanyika siku ya Ijumaa ya tarehe kumi na nane mwezi ujao wa Juni, na akasema, ninavyoamini mimi ni kwamba kiwango cha kujitokeza wananchi wananchi katika upigaji kura hakina uhusiano na majina ya wagombea, bali wanachotaka wananchi ni rais anayejua vizuri kuongoza nchi ambaye ataweza kuwatumikia vizuri na kuwatatulia matatizo yao. Afisa mmoja wa jeshi la Mali ametangaza kuwa rais na waziri mkuu wa nchi hiyo waliotiwa nguvuni na jeshi siku chache zilizopita wameachiwa huru. Shirika la habari la Ufaransa limemnukuu afisa mmoja wa jeshi la Mali ambaye hakutaka jina lake litajwe akisema kuwa rais wa serikali ya mpito Bah Ndaw na waziri mkuu wake Mukhtar Uane wameachiwa huru baada ya mapinduzi ya siku tatu zilizopita. Baandawi na Mukhtari Auni walikamatwa na maafisa wa jeshi na kupelekwa kwenye kambi ya jeshi nje ya mji mkuu Bamako Jumatatu iliyopita na kusababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito ya Mali walijiuzulu nyadhifa zao walipokuwa kizuizini Jumatano ya jana. Kukamatwa kwa viongozi hao ambako kulipangwa na makamu wa rais Asimi Goita kumehatarisha mwenendo wa kuirejesha nchi hiyo katika mkondo wa demokrasia baada ya mapinduzi Agosti ya Agosti mwaka jana yaliyomwondoa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Ibrahim Bobakar Keita. Goita ambaye ni kanali wa jeshi ndiye pia aliyeongoza mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana nchini Mali. Asimi Goita ameahidi kuwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwakani utafanyika kwa wakati ulioainishwa. Msaidizi wa Goita, Baba Sise, amesema makazi ya Ndao na Uane yataendelea kufichwa ili kulinda usalama wao. Vilevile hakuweka wazi ni nani watachukua nafasi zao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huo kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Msaidizi maalum wa spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani, bunge la Iran katika masuala ya kimataifa amesisitiza kuwa asiri ya ushindi wa mfululizo wa kambi ya mukawama ni umoja na mshikamano wake. Hussein Amir Abdulayan amesema hayo katika mahojiano na tovuti ya habari ya Al-Ahdi ya Lebanon kwa mnasaba wa maadhimisho ya kila mwaka ya ukombozi wa Kusini mwa nchi hiyo. Amegusia ushindi wa hivi karibuni wa wanamkawama wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni katika vita vya upanga wa Kuds vilivyopiganwa kwa muda wa siku kumi na mbili kwa ajili ya kuihami Kuds tukufu na msikita Al-Aqsa, na akasisitiza kuwa umoja na mshikamano ndiyo silaha kuu iliyowapa ushindi wanamkawama wa Palestina. Ameongeza kuwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan pamoja na ukanda Gaza, maeneo yote hayo mawili wa Palestina yametoa watu waliokufa shahidi katika kuilinda t na msikiti wa Laksa. Amesema ushindi wa wanamapambano wa Palestina katika vita vya hivi karibuni vya siku kumi na mbili pamoja na ushindi mwingine wa kambi ya mukawama katika maeneo mbalimbali umepatikana chini ya kivuli cha umoja na mshikamano. Amesema mlingano wa dhahabu nchini Lebanon, Yaani, ushirikiano wa pande tatu, jeshi, wananchi na Mukawama ndio ulioliletea ushindi mkubwa taifa la Lebanon na ndio unaoisaidia nchi hiyo kuvuka salama katika migogoro mbalimbali mbali. Msaidizi maalumu wa spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Irani yaani bunge, katika maswala ya kimataifa, pia amesema viongozi wa utawala wa kizayuni muda mrefu walikuwa wanatuma watu wa kuwapatanisha ili waokoe kutoka kwenye kinamasi walichokuwa wamekwama huko kusini mwa Lebanon. Waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema nchi za Magharibi hazipaswi kujipa uthubutu wa kuzungumzia uchaguzi wa nchi hiyo, kwani auzihusu kwa mbali wala kwa karibu, nchi hizo za kibeberu Faisal al Miqdad amenukuliwa na shirika la habari la Sanaa akisema hayo na kuongeza kuwa wananchi wa Siria wamejitokeza kwa wingi ndani na nje ya nchi hiyo kutumia haki yao ya kiuchaguzi kuwachagua viongozi wao, na huo ni ujumbe maalumu kwa walimwengu kwamba wananchi wa nchi hiyo ya kiarabu ndio wenye haki ya kujiamulia mambo yao, si madola ya jinabi. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Siria vilevile amesema uchaguzi wa rais wa nchi hiyo umeonyesha kuwa wananchi wa Siria wako huru, wanatumia vizuri haki yao ya kidemokrasia na wanaonyesha msimamo wao kupitia masanduku ya kura. Aidha, amesema matamshi yaliyotolewa na baadhi ya nchi za Magharibi kuhusu uchaguzi wa Siria yanaonyesha kuwa nchi hizo haziishi katika dunia ya leo na ziko mbali sana na uhakika wa yanayoendelea sasa hivi ulimwenguni. Siria imealika waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi kutoka nchi rafiki kama vile Iran na Iraki kwa lengo la kushuhudia upigaji kura unavyofanyika. Kwa kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi huo, wananchi wa Siria kwa mara nyingine wametangaza uungaji mkono wao kamili kwa serikali yao, swala ambalo linayachukiza mno madola ya kibeberu na vibaraka wao. Juzi mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uingereza na Marekani walidai kuwa uchaguzi huo hautakuwa huru wala haki. Hii ni katika hali ambayo nchi hizo za Magharibi zikishirikiana na tawala vibaraka katika eneo zilituma magaidi wa ukafurishaji huko Siria mwaka 2011 ambao walianzisha vita kwa lengo la kuiangusha serikali halali ya rais Bashar al Assad. Hata hivyo, njama hiyo imesambaratika kutokana na operesheni za jeshi la Siria kwa kushirikiana na harakati za mukawama na ushauri wa kijeshi kutoka Iran na Rusia. Na takwimu mpya zilizotolewa na chuo kikuu cha Johns Hopkins cha nchini Marekani zinaonyesha kuwa zaidi ya watu elfu moja wamepoteza maisha katika kipindi cha masaa ishirini na mane yaliyopita na kufanya idadi ya wa wamarekani waliokufa hadi hivi sasa kwa ugonjwa huo kuwa zaidi ya laki sita na elfu sita mia moja sabini na tisa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, takwimu mpya za wagonjwa wa Covid 19 zilizotolewa na chuo kikuu cha Hopkins cha Marekani zinaonyesha kuwa hadi hivi sasa wa Wamarekani milioni 33 laki 9 alfu saba mia moja na ishirini na saba wameshathibitishwa kukumbwa na ugonjwa huo. Kati ya hao zaidi ya laki sita na alfu sita mia moja sabini na tisa wameshafariki dunia baada ya zaidi ya watu alfu moja na sita wengine kufariki dunia katika kipindi cha siku moja, kwa mujibu wa tovuti ya Worldometers inayotoa takwimu mubashara za corona duniani hadi hivi sasa watu milioni mia moja sitini na tisa laki moja alfu ishirini moja mia mbili ishirini na moja wameshathibitishwa kukumbwa na COVID kumi na tisa kote duniani. Kati ya hao watu milioni tatu laki tano alfu kumi na tatu mia tano themanini na tatu wameshafariki dunia na milioni mia moja hamsini laki saba alfu sabini mia sita na kumi wameshapata afueni. Marekani ndiyo inaendelea kuongoza kwa mbali duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya watu waliokumbwa na korona na kufariki dunia kwa ugonjwa huo ikifuatiwa na India, Brazil na Ufaransa. Huku hayo yakiripotiwa hivi karibuni, afisa mmoja wa masuala ya takwimu wa shirika la afya duniani WHO alisema idadi halisi ya watu wanaoaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile inayotangazwa. Dkt Samira Asma, ambaye ni naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, alisema takwimu za idadi halisi ya watu walioaga dunia kwa maradhi ya COVID-19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni sita hadi nane. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mkowa nasi katika matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema nukta sita kuhusu uchaguzi wa rais nchini Siria. Uchaguzi wa pili wa rais katika muungano mmoja uliopita nchini Syria ulifanyika jana Mei 26. Tunaweza kuashiria nukta kadhaa hapa kuhusu uchaguzi huo. Nukta ya kwanza ni kuwa katika uchaguzi huo kuna wagombea watatu wanaowania nafasi ya urais katika duru hii ya uchaguzi. Rais wa sasa Bashar al-Assad anashindana na naibu waziri wa zamani Abdullah Salim Abdullah ambaye ni mwanachama wa chama cha muungano wa kisoshalisti na kumradhi na Mahmud Ahmadi Marei ambaye ni mkuu wa shirika la Kiarabu la haki za binadamu. Pamoja na hayo, kuna uwezekano mkubwa kuwa rais Bashar al Sad ndiye atakayeibuka mshindi kutokana na umashauri wake, umashauri wake. Nukta ya pili ni kwamba wizara ya mambo ya ndani ya Siria imeandaa uchaguzi huo kwa njia bora huku kukiwa na usalama katika aghalabu ya maeneo ya nchi hiyo kuhusiana na nukta hii Muhamed Khalid al Rahmun amesema kulikuwa na masanduku alfu kumi na mbili na mia moja na mbili ya kupiga kura katika miji na maeneo yote ya Siria. Kwa hivyo kufanyika uchaguzi katika kona zote za Siria kunahesabiwa kuwa ni mafanikio muhimu kwa mfumo unaotawala Siria. Nukta ya tatu inahusu waliotimiza masharti ya kupiga kura. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya ndani ya Siria, idadi ya Wasiria waliotimiza masharti ya kupiga kura ndani na nje ya nchi hiyo ni milioni kumi na nane. Nukta ya nne inahusiana na maeneo au jiografia ya upigaji kura. Upigaji kura umefanyika katika aghalabu ya maeneo yote ya kijiografia ya Siria. Hata hivyo, hakukuwa na upigaji kura katika maeneo machache ambayo yanakaliwa kwa mabavu na Uturuki na wanamgambo wanaofungamana na Uturuki maeneo hayo ni kama vile Rasel Ain, Afrini na maeneo mengine ambayo wanayadhibiti. Aidha, uchaguzi haukufanyika katika baadhi ya maeneo yanayodhibitiwa na magaidi mkoani Idlib. Waziri wa mambo ya ndani wa Siria amesema ili Wasiria waweze kutekeleza haki ya kupiga kura, vituo maalumu vya kupiga kura vimewekwa karibu na maeneo yanayodhibitiwa na magaidi au wanamgambo, ili wananchi wanaotaka waweze kupiga kura. Nukta hii inaonyesha kwamba serikali ya Siria inalipa umuhimu swala la Wasiria kutekeleza haki yao ya kupiga kura na ina azma ya kukomboa maeneo yote yanayokolewa kwa mabavu na magaidi na waitifaki wao wa kigeni. Nukta ya tano ni hii kwamba uchaguzi wa rais nchini Siria unafanyika katika hali ambayo tokea mwaka elfu mbili kumi na moja hadi sasa nchi hii ya kiarabu imekuwa ikikabiliwa na njama za kimataifa ambazo zinatekelezwa kupitia hujuma ya magaidi wa ukofurishaji watenda jinai. Njama hizo zinazoendelea zimekuwa zikitekelezwa kwa lengo la kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Asad. Ni kwa kuzingatia nukta hiyo, ndio maana nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zikadai kwamba uchaguzi wa sasa hauna uhalali propaganda hizo zimekuwa zikienezwa ili kupunguza kiwango cha ushiriki katika uchaguzi huo. Nukta ya sita ni kwamba kufanyika uchaguzi wa rais nchini Siria kwa mara ya pili katika mungu mmoja ni baraka inayotokana na kushikamana wananchi na viongozi na jeshi la nchi hiyo sambamba na uungaji mkono wa muhimili wa mkawama kutegea sikio matangazo mbashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunaokaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza Iran kwanzairan juma hili. Mjambo wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kati tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu asema nyoyo zetu ziko pamoja na Wapalestina katika uwanja wa mapambano, rais Ruhani asisitiza kuhusu kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi wa rais nchini Iran, na kamati ya Palestina ya mabunge ya nchi za Kiislamu ya kutana Iran. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatola Said Ali Khamenei amejibu barua za viongozi wa harakati za mapambano ya ukombozi Palestina za Hamas na Jihadi Islami na kusisitiza kuwa nyoyo zetu ziko pamoja nanyi katika uwanja wa mapambano yenu na hatimaye mtapata ushindi. Kwa mujibu wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumaatatu Ayatola Said Ali Khamenei alijibu barua za Ismail Hania, mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, na ile ya katibu mkuu wa harakati ya jihadi islamu ya Palestina Ziad al-Nakhale, akisema mapambano na maghasibu wanaoikalia Palestina kwa mabavu ni mapambano dhidi ya dhulma, ukafiri na ubeberu, na kuongeza kuwa nyoyo zetu ziko pamoja nanyi katika medani za mapambano na dua zetu zinazowaombea ushindi wa kudumu zinaendelea siku zote. Katika jibu lake kwa barua ya Ismail Hania ambaye ni mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya Hamas, Ayatullah Khamenei amesema mapambano yenu ni mapambano dhidi ya dhuluma, ukafiri na ubeberu, na kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu mtashinda mapambano hayo na ardhi takatifu itasafishwa na kutwahirishwa kutokana na uchafu wa maghasibu. Sehemu moja ya barua ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwa katibu mkuu wa harakati ya jihadi islamu ya Palestina imesema Jihadi na ushindi wenu ndugu zangu wa Palestina imewafurahisha wapenzi wenu kote duniani. Nyoyo zetu zipo katika uwanja wa mapambano yenu na dua zetu zinawaombea mwendelee kupata ushindi, na dua hizo zinaendelea siku zote. Ikumbukwe kuwa siku chache zilizopita na baada ya utawala haramu wa Israeli kulazimika kusitisha vita dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza, viongozi wa Hamas na Jihadi Islami Walimtumia barua mbili tofauti kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wakimpongeza kwa ushindi huo. Wakati huo huo, wiki hii, spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yani Bunge la Iran, Mohamed Baqir Qalibaf, amesema mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina yameingia katika duru mpya na hakuna kurudi nyuma tena. Ameyasema hayo Jumatatu hapa mjini Tehran alipohutubu katika kikao cha nne kisicho cha kawaida cha Kamati ya Palestina ya Jumuiya ya Mabunge ya Kiislamu. Ameongeza kuwa katika siku za hivi karibuni dunia imeshuhudia namna ambavyo utawala bandia na unaoua watoto wa Kizayuni ilivyotekeleza jinai dhidi ya Wapalestina. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa ni jukumu la dunia nzima kuwaunga mkono wa Palestina wanaokabiliwa na jinai za utawala wa Kizayuni wa Israel. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Kalibaf alisema bila shaka kuunga mkono mapambano ya Palestina ili kukabiliana kwa nguvu na wavamizi maghasibu, na pia msaada wowote wa kuwasaidia Wapalestina haki zao ni jukumu la watu wote ambao wanaamini misingi ya haki na uadilifu. Kadhia ya Palestina ni zaidi ya kadhia ya kidini, madhehebu au kaumu maalum, bali ni kadhia ya dunia nzima. Naye mkuu wa Jumuia ya Mabunge ya Kiislamu ya Jumuia ya Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu OIC Muhamed Qureishi Nias amesema mabunge ya Kiislamu yanapaswa kuchukua hatua za kivitendo za kuwaunga mkono wa Palestina. Aidha amesema kuna haja ya kuwasaidia Wapalestina kujenga upya ukanda wa Gaza. Kongamano hilo lilifanyika chini ya nara na kauli mbiu ya Kuds, nembo ya umoja na ushindi. Wingineko mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu Iran katika umoja mataifa mesema katika yake karibuni wa mataifa amesema kuwa utawala wa kizayuni umefanya jinai nyingi kubwa kimataifa katika mashambulio yake hivi karibuni dhidi ya Wapalestina, hivyo viongozi wa utawala huo lazima wapandishwe kizimbani. Majid Takht-Ravanchi aliyesema hayo wiki hii kwenye kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichochunguza na kuzungumzia wajibu wa kulindwa raia katika mapigano ya silaha na kuongeza kuwa vitendo vya kinyama na vya uangamizaji wa kizazi vilivyofanywa na utawala haramu wa Israeli hivi karibuni katika ukanda wa Gaza huko Palestina ni jinai za kivita, ni jinai dhidi ya binadamu na ni uvunjaji wa misingi yote ya kibinadamu mbali na kuwa vimekanyaga haki zote za kimataifa na za binadamu. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanya vizuri uchaguzi Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanyika vizuri uchaguzi ni jambo ambalo litadhamini uhalali wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Ruhani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri Jumaatano, ambapo amesema uchaguzi ujao wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni muhimu huku akisisitiza kuhusu kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi huo. Akifafanua zaidi kuhusu uchaguzi, Rais Ruhani amesema darwage, muhema, bozorgie, kwa hakika alzaldi, uchaguzi huu mkubwa albawi, na muhimu ni nembo ya uhuru na ufahamu yadu, zaudi, wa wananchi wa Iran, wa wananchi wanapaswa kupiga kura kwa uhuru na ufahamu kamili ni hameye zmine wa muadamt ba beshe ardush. Wakati huo huo Jumanne tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ilitaja majina ya wagombea wa urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Katika taarifa yake, tume ya uchaguzi ya Iran imetangaza majina ya wagombea katika uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran waliotimiza masharti ya <tip> kisheria ya kugombea. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi za Jamhuri ya Kiislamu Iran majina ya wagombea wa uchaguzi wa 13 wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran waliotimiza masharti na kupasishwa na Baraza la Kulinda Katiba ni kama ifuatavyo Said Jalili, Mohsen Rezai, Said Ibrahim Raisi, Ali Reza Zakani, Said Amir Hussein, Qadi Zadeh Hashimi, Mohsen Mehrali Zadeh na Abdul Nasir Himmati. Rais Ruhani ambaye anatimiza muhula wake wa pili wa urais haruhusiwi kisheria kugombea mwaka huu uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji unatarajiwa kufanyika Ijumaa tarehe 18 mwezi ujao wa Juni 2021. Wakati huo huo, Jamal Urf, mkuu wa tume ya uchaguzi ya Iran, amesema vituo vya upigaji kura vitaongezwa katika uchaguzi wa mwaka huu kutokana na janga la Covid-19 ili eh, kuzingatia masharti ya kuzuia kuenea corona. Akizungumza na mwandishi wa Redio Teheran kuhusiana na kadhia hiyo, Jamal Urf amesema, tumechukua hatua mbili kwa kuzingatia protokali za kiafya. Awali tumeongeza vituo elfu kumi vya kupigia kura na hivyo tunatumai kwamba hakutakuwa na foleni wakati wa kupiga kura na wananchi watapiga kura bila ya wasiwasi wasi. Nukta ya pili ni kwamba tumepata idhini ya kisheria kufungua vituo vya kupigia kura mapema na kuvifunga kwa kuchelewa. Na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ametuma ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya Afrika na kusema Iran daima itakuwa mshirika mwenye kuaminika wa marafiki wote Afrika. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo Jumanne katika ujumbe oh, kupitia ukurasa wake wa Twitter ambapo aliwapongeza watu wa Afrika kwa mnasaba wa siku ya Afrika. Ameongeza kuwa Iran inasimama pamoja na Afrika na iliweza kupata ilhamu kutokana na ushindi wa Afrika katika kukabiliana na madola ya kibeberu. Halikadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema huku janga la COVID-19 likieneza uharibifu duniani kwa mara nyingine, Iran imejiunga na wengine katika mapambano dhidi ya apathaidi ya chanjo. Hukumbukwa kuwa Mei 25 miaka 25 miaka 58 iliyopita hati ya Umoja wa nchi huru za Afrika weu ilisainiwa mjini Addis Ababa Ethiopia wa kuhudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Siku hii huadhimishwa kama siku ya Afrika. Na mpenzi msikilizaji, na hali yapo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Tunashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani, na soma maoni yake. Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania anasema shukrani kwa habari moto moto, shukrani pia kwa kututegea sikio. Abdulwali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante, shukrani nayo pia. Saidi Hamisi wa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania anasema ameandika, nchi za magharibi ampaswe kuingilia uchaguzi wa nchi za mashariki ya kati wala nchi za Afrika. Wacheni Wasiria wachague wenyewe viongozi wa wanaotaka Siria kweni macho wasijawaekea vibaraka wao hao kama walivyovuruga katika mataifa mengi duniani. Ni maoni yake Saidi Hamisi waiporiosipuka Singida Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Nashika maoni yake Shafi Saidi, ni msikilizaji wetu wa Kigoma Tanzania, anasema Hamasi walionyesha kuwa wana nguvu dhidi ya adui, akimaanisha adui mzayuni na upande wa maoni nakomea hapa. Nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia cha makala ya wiki, makala ya wiki Ni wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, wa kuwa nanyi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho baadhi ya taathira mbaya za kutoa mimba na mtazamo wa Uislamu katika uwanja huo. penzi wasikilizaji, suala la kutoa mimba kwa kawaida hutokana na maradhi ya kimwili na kiakili. Takwimu za taifa kuhusu kuavya mimba nchini Marekani zinaonyesha kwamba asilimia kumi ya wanawake wanaotoa wa mimba kwa matashi yao wenyewe wanasumbuliwa na matatizo mengi na kwamba asilimia ishirini ya matatizo hayo ni makubwa zaidi kuliko mengine. Takwimu hizo zinasema baadhi ya matatizo ya kuavya mimba yanaweza kutibiwa lakini kuna matatizo makuu yanayobakia kwa muda mrefu na yanayosababisha hatari ya kupatwa na ugumba. Uchunguzi uliofanyika katika uwanja huo pia unaonyesha kwamba asilimia tatu hadi tano ya wanawake wanaotoa wa mimba hupatwa na ugumba. Wakati huo huo, uchunguzi mwingi wa kisayansi umeonyesha kwamba wanawake walioavya mimba wanakabiliwa zaidi na hatari ya kupatwa na saratani ya matiti. Uchunguzi wa taasisi ya taifa ya saratani nchini Marekani tarehe pili Novemba mwaka 1994 ulitangaza kwamba asilimia 50 ya wanawake waliotoa mimba wanakabiliwa zaidi na hatari ya kupatwa na saratani ya matiti kuliko wanawake wengine. Wakati huo huo, kutoa mimba huambatana na magonjwa ya akili matokeo ya uchunguzi uliofanyika kwa wanawake wiki kadhaa baada ya kutoa mimba yameonyesha kwamba asilimia 40 hadi 60 miongoni mwao walikuwa na matatizo hasi na mabaya kuhusiana na utoaji wa mimba wanawake hao waliandamwa na hisi mbaya na nafsi iliyowasuta kutenda dhambi kubwa matatizo ya kinafsi matatizo ya kupata usingizi na matatizo katika kuchukua maamuzi na kadhalika Vilevile, uchunguzi uliofanywa na wataalamu unaonyesha kwamba migogoro ya kipindi cha baada ya kutoa mimba hushadidi zaidi kila inapoadia tarehe na siku ya kumbukumbu ya kitendo hicho au mapema zaidi. Uchunguzi wa washauri wa wanawake waliotoa mimba unaonyesha kwamba baadhi ya matatizo yanayowapata wanawake waliojihusisha na utoaji wa mimba ni pamoja na huzuni na msongo wa mawazo, kutojiamini mienendo isiyo sahihi na yenye uharibifu, matatizo ya kukosa usingizi, kupoteza kumbukumbu, majuto ya kudumu na kuandamwa na hisi ya kutenda dhambi, kuandamwa na hisi ya kufanya ukatili, kulia mara kwa mara, kukosa umakini na kuchukia watu na kazi za kipindi cha kabla ya kutoa mimba. Katika mfumo wa dini tukufu ya Uislamu, kutoa mimba kunahesabiwa kuwa ni uhalifu na kosa kubwa, na mwanadamu yeyote hana haki ya kutoa mimba bila ya sababu ya kitiba. Uislamu umeupa umuhimu mkubwa uhai wa kiumbe mwanadamu, na unatambua uhai kuwa ni miongoni mwa haki za dhati za kiumbe huyo. Vilevile tunapaswa kutambua kwamba hakuna mfumo wowote wa, wa kifikra unaopinga haki hiyo ya uhai, isipokuwa mfumo wa ufashisti unaosisitiza kwamba ukamilifu wa mwanadamu umo katika migongano, vita, unyonyaji na kuwatwisha watu wengine matakwa yako na kadhalika. Hata hivyo, inatupasa kusisitiza hapa kwamba baadhi ya wa Wamagharibi wenye fikra za kimaada wanatambua uhai wa kimaada tu kuwa ndio wenye umuhimu na wanapuuza uhai wa kiroho wa mwanadamu. Kwa msingi huo, tunaona kuwa wasomi na wana falsafa wakubwa wa zama hizi wanasisitiza kwamba hatari kubwa zaidi inayotishia jamii, utamaduni na ustaarabu wa magharibi ni kutenganisha uhai na maisha ya mwanadamu ya kimaada na yale ya kiroho. Ilani ya haki za binadamu ya Kiislamu iliyopasishwa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, mwaka 1990 inasisitiza katika kifungu nambari 17 kinachohusiana na kijusi na mimba kwamba kila mwanadamu ana haki ya kuishi katika mazingira safi yasiyokuwa na ufuska na maradhi ya kimaadili na kujijenga kiroho na jamii na serikali zinawajibika kutayarisha mazingira mazuri na salama ya kutumia haki hiyo. Wapenzi wasikilizaji, maudhui ya uhai yana umuhimu mkubwa sana katika mtazamo wa dini. Na mafundisho ya Uislamu yanasisitiza kwamba mwanadamu hana haki ya kumaliza uhai wa mwanadamu mwenzake bali pia hana hata haki ya kudhuru na kumaliza uhai wake yeye mwenyewe. Kwa msingi huo, pale linapoulizwa swali kwamba je, katika mtazamo wa Uislamu mwanadamu anaweza kufumbia macho haki yake ya uhai? Tunakumbana na majibu ya aina mbili tofauti: moja ni lile la sheria za binadamu na jingine ni la sheria za mbinguni na za Mwenyezi Mungu. Sheria za Magharibi, kwa kutegemea kwamba nafsi na uhai wa mwanadamu ni haki yake yeye mwenyewe, zinamruhusu mwanadamu kujiua na kutoa uhai. Kwa msingi huo, mafeministi na sheria za kimaada za Magharibi zinaruhusu wanawake kutoa mimba. Kwa kisingizio kwamba wana haki juu ya miili yao wao wenyewe. Kinyume chake, dini ya Uislamu inaharamisha na kukataza katakata suala la kuua na, na kutoa uhai, hata uhai wa mwanadamu yeye mwenyewe, na inakitambua kitendo cha mwanadamu kujiua yeye mwenyewe kuwa ni kuua nafsi isiyo na hatia. Mafundisho ya Uislamu yanasisitiza kwamba uhai ni amana ya Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu, na kiumbe huyu anapaswa kulinda na kuchunga amana hiyo yenye thamani kubwa. Hivyo basi, mwanadamu hana haki si ya kuua nafsi yake na wenzake tu, bali pia anawajibika kulinda uhai wa kimwili na kiroho, na pia uhai wa kiumbe kilichoko tumboni mwake ambacho pia ni amana ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Sehemu ya aya 195 ya Suratul Baqara katika Qurani tukufu inasema, wala msijitie katika maangamizo kwa mikono yenu. Si hayo tu, bali hata pindi mwanadamu anapokuwa katika hali ngumu kupita kiasi na kupatwa na matatizo makubwa ya kinafsi na kimwili, Uislamu haumruhusu kujiua na kukomesha uhai wake au uhai wa kiumbe mwingine. Hii ni kutokana na ukweli kwamba katika dini hiyo, mwanadamu ikiwemo mimba iliyoko tumboni, ana utukufu wa aina yake, kwa kadiri kwamba aya ya 32 ya suratul Maida inasisitiza kwamba mtu anayetoa uhai wa mwanadamu mmoja huwa sawa na mtu aliyeua wanadamu wote, na mwenye kuokoa mtu na umauti ni kana kwamba ameokoa wanadamu wote. Katika mtazamo wa dini hiyo tukufu kijusi na mtoto aliyeko tumboni mwa mama anapopewa roho huwa ni kiumbe na mwanadamu kama wanadamu wengine, na huwa na haki ya kuwa na uhai na kuishi. Kwa msingi huo, wazazi na madaktari wanaoavya na kutoa mimba bila ya sababu za kisheria hutambuliwa kuwa ni wahalifu wanaopaswa kuchukuliwa hatua wa za kisheria. Pamoja na hayo, inatupasa kukumbusha hapa kwamba katika mtazamo wa dini ya Uislamu, mwanamke anaruhusiwa kutoa mimba wakati mimba hiyo inapokuwa hatari na tishio kwa uhai wake yeye mwenyewe. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Asanteni na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi mwezi 15 mfunguo mosi Shawal 1442 Hijiria, sawa na tarehe 27 Mei mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita alizaliwa Abu Tufail Amir bin Wathila Kinani ambaye alikuwa miongoni mwa washairi na makhatibu mashuhuri wa zama za awali za Uislamu. Abu Tufail alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na alisuhubiana kwa muda mrefu na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam na kushiriki katika vita vya Sifin, Jamal na Nahrawan pamoja na mtukufu huyo. Abu Tufail alifaidika sana na elimu na maarifa ya mtukufu huyo. Mashairi mengi ya Amir bin Wathila yanamsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam siku kama ya leo miaka 1190 iliyopita, inayosadifiana na, na mwezi 15 mfunguo mosi Shawal mwaka 252 Hijria Alifariki dunia Abdul Azim Hasani, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kupitia shajara ya Imam Hasan Almujtaba alayhi salam. Abdul Azim al-Hassani alikuwa mashuhuri sana kwa makarama yake mengi. Maimamu watukufu walithibitisha ukweli na uchamungu wake, na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake kwa baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abdulazim Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia mjini Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anayejulikana pia kwa jina la Shahid, ambaye aliuawa kwa kupewa sumu, haramu yake tukufu ipo katika mji wa Rei na wapenzi wa Ahlul Beit alaihimus salam kutoka kona mbali mbali za dunia humiminika katika eneo hilo kwa ajili ya kuenda kufanya ziara. Siku kama ya leo miaka 194 iliyopita aliaga dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Shekh Muhammad Taqi Razi katika mji wa Isfahan nchini Iran. Shekh Razi, maarufu kwa jina la Agha Najafi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf kwa ajili ya elimu ya juu ya kidini. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhammad Hassan Shirazi na Sheikh Mahdi Kashiful Ghitaa. Baada ya kurejea Isfahan, Sheikh Aga Najafi alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na sheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina harakati ya tumbaku. Vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni pamoja na Anwarul Arifin, Asrarul Ayat na Alijtihad Wataqlidi. Shukran sana Ahmed Rashidi kwa makala hiyo ya leo katika historia. Nasoma maoni yake. Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania ameandika, vijana wa Kipalestina kueni shupavu kwa Wazayuni. Shukran sana Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, akisema vijana wa Kipalestina kueni shupavu mbele ya Mazayuni maghasibu. Tunakushukuru sana na tunaletea sasa kipande kifupi cha kasida ya Saria. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kosida. E, Saidi Hamis wa Poeporiosepoke, Singida, Tanzania ameandika asante, kumbe si kwa ndewe wala sikio, maana yake si kwa mbali wala karibu, ndiyo hivyo tena. Bintwaha Al Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar anasema asante nawashukuruni no, wasikilizaji wetu wote ambao mmenafasika kutuma jumbe na maoni yenu, nami nikaarusha mubashara. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewataka wananchi wa Irani wapuuze ushawishi wa watu wanaojaribu kuwakatisha tamaa na wanaowaambia hakuna faida ya kushiriki katika uchaguzi. Amesema watu hao hawalipendi taifa la Iran. Anayelipenda taifa hawezi kuwazuia wananchi kutumia haki yao ya kuchagua viongozi wao. Afisa mmoja wa jeshi la Mali ametangaza kuwa rais na waziri mkuu wa nchi hiyo waliotoa nguvuni na jeshi siku chache zilizopita wameachiwa huru. Msaidizi maalumu wa spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu Irani, yani bunge, katika masuala ya kimataifa amesisitiza kwamba siri ya ushindi wa mfululizo wa kambi ya mukawama ni umoja na mshikamano wake. Waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema nchi za Magharibi hazipaswi kujipa uthubutu wa kuzungumzia uchaguzi wa nchi hiyo, kwani hauzihusu kwa mbali wala kwa karibu nchi hizo za kibeberu na takwimu mpya zilizotolewa na chuo kikuu cha Johns Hopkins cha nchini Marekani zinaonyesha kuwa zaidi ya watu elfu moja wamepoteza maisha katika kipindi cha masaa ishirina nne yaliyopita, na hivyo kuifanya idadi ya Wamarekani waliokufa hadi hivi sasa kwa ugonjwa wa korona kuwa zaidi ya laki sita elfu sita mia saba sabini na tisa na muhtasari ndio unakomea hapa, na unatukamilishia matangazo ya usiku huu wa leo Alhamisi ya Mei 27, 2021 sawa na tarehe 15 Shawwal 1442 Hijiria. Mtangazaji wako nilikuwa Asmahani Ghanima Muhammed na wageni nikiwatakia usiku mwema, usiku mnono, mlale salama salimini, na tukutane tena kesho katika matangazo yetu yajayo Kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia.