Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu, na kama mkikhofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Hussein Hassan. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Punde si punde, sipunde, narejea na taarifa ya habari za dunia. Gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema himaya kwa makundi ya kigaidi nchini Siria inapaswa kukomeshwa. Makumi watoweka baada ya boti kuzama mtoni huko nchini Nigeria. Na Hamas yasema tuna uwezo wa kuvurumisha mamia ya makombora kwa dakika, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuna ulazima wa kulindwa ardhi yote ya Siria na kusisitiza kuwa lazima tukomeshe kuwagawa magaidi baina ya magaidi wazuri na magaidi wabaya. Majid Tahteravanchi alisema hayo jana kwenye kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichokutana kujadili masuala ya kisiasa ya Siria. Amesema Iran inafanya jitihada za kutatua mgogoro wa Syria kwa njia za amani na inaamini kuwa sambamba na jitihada za kuitishwa kikao kijacho cha kamati ya katiba ya Syria, kuna udharura wa kuwepo hatua athirifu za kudhamini umoja wa ardhi yote ya Syria na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika umoja mataifa wa mataifa ametoa mwito wa kuhitimishwa kuikalia kwa mabavu Syria na kuondoka majeshi yote ya kigeni ambayo hayajaalikwa na serikali ya Damascus katika ardhi ya nchi hiyo na amepinga harakati yoyote inayotaka kugawanya nchi hiyo na kukanyaga mamlaka yake ya kujitawala hususan utawala haramu wa Israel. Amesema Iran inalaani vitendo na harakati kama hizo. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesema kuwa himaya na uungaji mkono kwa makundi ya kigaidi katika baadhi ya ardhi za Siria vinapaswa kukomeshwa na vilevile vile. Kuna ulazima wa kusimamishwa jitihada za kuyarifisha baadhi ya makundi ya kigaidi kuwa ni magaidi wenye misimamo ya wastani au kutaka kuwagawa magaidi baina ya magaidi wazuri na magaidi wabaya. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa pia ametoa mwito wa kuhitimishwa mashaka na matatizo ya raia wa Siria na kusema, katika uwanja huo, Umoja wa Mataifa unapaswa kuchukua hatua zitakazopunguza mashaka ya watu wa Siria haraka iwezekanavyo na kuwarejesha wakimbizi wa ndani katika makazi yao. Vilevile ameshutumu vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Siria, akivitaja kuwa si vya kuwajibika na vinakiuka maadili na kuongeza kuwa Iran inalaani hatua yoyote ya kutumia chakula na dawa kama silaha. Kwingineko, makumi ya watu hawajulikani waliko baada ya boti iliyokuwa imejaza abiria ya kupindukia kuzama katika mto mmoja huko kaskazini magharibi mwa Nigeria. Abdullahi Buhari Wara, afisa mkuu wa utawala katika wilaya ya Ngaski, amesema boti hiyo iliyokuwa imebeba abiria zaidi ya mia moja sitini ilikatika mara mbili kabla ya kuzama katika mto Niger katika jimbo la Kebi la katikati mwa nchi hiyo jana Jumatano. Amesema shughuli ya ya uokozi inaendelea na na kwamba hadi sasa ni watu ishirini na wawili tu walioweza kuokolewa baada ya kujiri ajali hiyo huku mwili mmoja ukiopolewa majini. Amesema watu zaidi ya 140 wametoweka kufuatia ajali hiyo. Afisa huyo wa serikali amesema chanzo cha ajali hiyo ni boti hiyo kubeba watu kupita kiasi, kwani chombo hicho kilipaswa kubeba abiria 80 pekee. Wala amesema mbali na kubeba abiria kupita kiasi, boti hiyo pia ilikuwa imebeba magunia ya mchanga kutoka kwenye timbo moja la dhahabu. Mapema mwezi huu watu wasiopungua thelathini walikufa maji baada ya boti iliyokuwa imewabeba kupinduka katika jimbo hilo la Niger la katikati mwa Nigeria. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema harakati hiyo ya mukawama inayo uwezo wa kuvurumisha mamia ya makombora ndani ya dakika moja yanayoweza kupiga umbali wa hadi kilomita mia mbili ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Yahya Sinwar alisema hayo jana Jumatano, katika kikao na waandishi wa habari na kuongeza kuwa mukawama uliodhihirishwa wakati wa kuihami Ghaza ni sehemu ndogo kabisa ya uwezo wa harakati hiyo. Ameeleza bayana kuwa taifa la Palestina kamwe halitaachana na mukawama na mapambano hadi lipate ushindi ambao utabadilisha muundo wote wa eneo la Mashariki ya Kati. Israel ilianzisha vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Ghaza tangu tarehe kumi mwezi huu wa Mei na kumalizika tarehe ishirini na moja kufuatia ombi la baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni na upatanishi wa baadhi ya pande ya jinabi. Baada ya kushindwa jeshi la utawala huo kukabiliana na wanamukawama wa Palestina, harakati za mukawama katika ukanda wa Gaza zilijibu chokochoko hizo za Zayuni kwa kuvurumisha maroketi na makombora alfu nne kuelekea katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Sinwar amebainisha kuwa wakati wa kuelekea kumalizika vita hivyo Hamas ilisitisha mpango wa brigedi za Izuddin al Qasam ambazo ni tawi la kijeshi la harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu wa Palestina wa kukomesha uvamizi wa Tel Aviv kwa kuvurumisha makombora mia tatu kwa mpigo kuelekea Israel. Kadhalika amepuzilia mbali madai ya wazayuni kwamba wamesambaratisha msambar wa barabara za chini ya ardhi za harakati hiyo katika ukanda wa Ghaza na kueleza kuwa tuna barabara za chini ya ardhi zenye urefu wa kilomita mia tano katika ukanda wa Ghaza na sehemu iliyoharibiwa ni asilimia tano tu. Huku hayo yakiarifiwa baada ya kudhalilishwa na kushindwa vibaya na kambi ya mukawama katika ukanda wa Ghaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu, utawala wa kizaini wa Israel sasa unatishia kuishambulia kijeshi Lebanon. Waziri wa vita wa Israel Benny Gantz katika hotuba yake hapo jana alisema iwapo shambulio lolote litatokea upande wa kaskazini Lebanon itatikisika. Amesema utawala huo utaishambulia Lebanon kwa nguvu zaidi kuliko Ghaza, na eti nyumba zinazotumiwa kuficha silaha na magaidi zitageuzwa kwa vifusi. Tel Aviv imetoa vitisho hivyo muda mfupi baada ya katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon Sayid Hasan Nasrullah kuonya utawala wa kizawini wa Israel kuwa hujuma dhidi ya maeneo matukufu katika mji wa Kuds inaweza kupelekea kuibuka vita vya kieneo na kuangamizwa utawala huo wa kizayuni. Amesema pale maeneo matakatifu ya Waislamu na Wakristo yanapokabiliwa na hatari, harakati za mukawama haziwezi kukaa kimya na kuwa watazamaji. Na rais Joe Biden wa Marekani amelitaka bunge la Kongresi la nchi hiyo litekeleze hatua za kukomesha janga la uhalifu wa silaha za moto nchini humo, masaa machache baada ya wamarekani wanane kuuawa katika tukio jingine la ufyatuaji risasi, sanjari na kuagiza bendera zipepee nusu mlingoti katika ikulu ya White House kwa mara nyingine tena kutokana na mauaji hayo. Biden amesema kila uhai unaokatizwa kwa risasi unaacha ufa kwa taifa la Marekani na kwamba kuna haja ya kuchukua hatua zaidi za kukomesha ukatili huo wa umwagaji damu kiholela. Jana Jumatano, watu wasiopungua wanane waliuawa katika tukio la ufyatuaji risasi lililotokea katika mji wa San Jose ulioko kwenye kaunti ya Santa Clara katika jimbo la California nchini Marekani. Polisi ya California imesema mfanyakazi wa mamlaka ya usafiri ya Vali katika eneo hilo aliyetekeleza unyama huo ameuawa pia. Mwishoni mwa mwezi Machi mwaka huu, watu wasiopungua wa kumi waliuawa katika tukio jingine lilofyatuaji risasi lililotokea katika mji wa Boulder ulioko kwenye jimbo la Colorado huko nchini Marekani. Marekani imekuwa ikikabiliwa na wimbi la vitendo vya ukatili, ushikiliaji wa watu mateka na mashambulio ya utumiaji wa silaha moto. Maelfu ya watu wanauawa na kujeruhiwa kila mwaka katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti rasmi, kuna silaha moto zipatazo milioni mia mbili sabini hadi milioni mia tatu mikononi mwa watu wakiwa ni wastani wa takriban silaha moja kwa kila raia wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua idhaa yako hii. Kumbuka, mbali na katika satelaiti, intaneti na application ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Huko nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja na moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho malengo ya safari ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ikiwa ni siku nne tu zimepita tokea utawala haramu wa Israel ulazimike kusitisha hujuma yake ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza, Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amewasili Israel, ambapo ameonana na kufanya mazungumzo na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo, na kisha kuelekea Ramallah ambapo amekutana na kuzungumza pia na Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, kabla ya kuelekea Misri na Jordan kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo. Viongozi wa Marekani wanadai kwamba safari hiyo imefanyika kwa lengo la kuimarisha usitishaji vita kati ya Israel na Wapalestina, na wakati huo huo kutafuta njia za kukarabati ukanda wa Gaza na kufidia hasara iliyosababishwa na mashambulio ya kinyama Israel dhidi ya majengo ya raia katika ukanda huo. Kwa hakika, madai hayo yanatolewa na Marekani na utawala kasibu wa Israel kwa ajili ya kutekeleza njama na mipango yao haramu katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na dhidi ya harakati za mapambano ya Kiislamu katika ardhi hizo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba utawala wa Israel ulishindwa na kufedheheshwa na harakati hizo za mapambano katika hujuma yake ya karibuni huko Ghaza. Kushindwa ambako kumehatarisha zaidi usalama na uhai wake, na hivyo kuwafanya viongozi wa Magharibi washinikize usitishaji vita kupitia nchi za Misri na Jordan. Umoja na mshikamano ambao umeonekana karibuni kati wa Palestina wanaoishi katika ardhi zilizotekwa na kukaliwa kwa mabavu na Israel mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane odstokofu Ramalla na ukanda wa Ghaza umegeuka kuwa jinamizi kubwa kwa utawala ghasibu wa Israel na waungaji mkono wake wa magharibi, kwa kadri kuwa baada ya kutambua kwamba Wapalestina karibu wote walikuwa wanaunga mkono mapambano ya harakati za Kiislamu dhidi ya hujuma ya Israel, sasa wameamua kuunga mkono mamlaka ya ndani ya Palestina ambayo kwa hakika ni mshirika wa utawala huo katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan wanatoa madai ya kutaka kuisaidia au kutaka kusaidia kukarabati ukanda wa Ghaza ulioharibiwa pakubwa na hujuma ya Israel kupitia mamlaka hiyo, na hivyo kujaribu kuleta mgawanyiko na kudhoofisha umoja wa Palestina. Kwa hakika, madai ya kutaka kusaidia ukarabati wa ukanda wa Ghaza si kingine bali ni hadaa inayolenga kuimarisha nafasi ya mamlaka ndani ya Palestina na kuidhihirisha kuwa na nguvu mkabala wa harakati za mapambano na haswa Hamas na hivyo kujaribu kuleta itilafu na mgawanyiko kati wa Palestina wa ukanda wa Ghaza na wa ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Kwa upande wa pili, inatabiriwa kuwa kwa kuwasilisha mpango unaodaiwa kuwa ni wa amani wa kubuniwa iti nchi mbili huru za Wazayuni na Wapalestina, watawala wa Marekani bila shaka wanataka kuyachukulia makundi ya mapambano kuwa kizuizi kikubwa katika kufikiwa lengo hilo na hivyo kuzidisha mashinikizo dhidi yao. Hilo linatekelezwa na maadui hao kama chombo cha kuzishinikiza harakati hizo za Kiislamu na haswa Hamas na Jihadul Islami, ili kuibua migawanyiko kati ya Wapalestina na hivyo kuwapa Zayuni fursa ya kupumua. Kichekesho ni kuwa wanaodai kutaka kukarabati ukanda wa Ghaza na hasa Benjamin Netanyahu wenyewe ndio wahusika wakuu wa uharibifu na maafa ambayo yametokea katika ukanda huo dhidi ya Wapalestina, na kwa msingi huo wanapaswa kuwa katika jela za watendaji naye wakuu duniani badala ya kutoa madai yasiyo na msingi ya eti kutaka kukarabati na kufidia uharibifu uliofanyika katika ukanda huo. <mucho> Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana alama kujumlisha plus 98 90 Tatu, tano, sifuri, sita, tano, nne, nane, saba. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi ambacho hukujeni kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi cha maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ambacho huwa mnatutumia zaidi maoni yenu kupitia whatsapp yetu ya plus 98 903 506 5487 lakini pia kupitia barua pepe yetu ya swahili radio Mtandao wetu wa internet ni ParsToday.com sw. Leo kipindi chetu hiki kitakuwa maalumu kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina, hasa baada ya vita vya siku kumi na mbili kati ya wanamapambano wa Palestina na utawala wa dhalimu na katili wa Israel. Wanabaraza wamepokea kwa shauku na hamasa kubwa ushindi wa wanamukawama wa Palestina licha ya jinai kubwa iliyofanywa na wanajeshi makatili wa Israel dhidi ya wananchi na raia wa kawaida, hasa huko ukanda wa Gaza. Hivyo leo hiki ni kipindi maalumu cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayozungumzia suala la Palestina. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. ya anayotufungulia kipindi ni maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: tunawakumbusha Waarabu na nchi za kiungwana kwamba wa Magharibi walizita nchi za ukombozi kusini mwa Afrika kwa magaidi. Enye ungana kuwasaidia Wapalestina wanaodhulumiwa ni jambo la wajibu. Wanasema ni wajibu kuwasaidia wananchi madhulumu wa Palestina. Bila shaka yote, hakuna suluhisho jingine isipokuwa mukawama. Mukawama tu ndiyo suluhisho. Vilevile vile, anasema tunaungana na Lebanon, Syria kwa kuunga mkono wa Palestina. Tunatamani ndoto zetu ziwe kweli, yaani kuziona nchi nyingine za kiarabu zinavurumisha makombora yao kuwapiga wazayuni mpaka wazayuni waondoke katika ardhi zote wanazozikalia kwa mabavu. Anasema wapalestina wawe na uhuru wao, Jerusalem yaani Beitul Makdis iwe mji mkuu wao. Enyi nchi za wanamukawama na enyi nchi za uongwana tusitishike wala kuogopa kuitwa magaidi. Hata nchi za kusini mwa Afrika ziliitwa hivyo hivyo wakati wa ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika, anasema wa magharibi wana aina nyingi za ukoloni. Ama Bwana Yahya Hasen Muhamedi Sheba wa Mombasa wa Kenya alituma maoni yake. Ni msikilizaji wetu huyu. Baada ya wazayuni kushindwa katika vita vya siku kumi na mbili kwa Gaza na kuanza kupapurana wenyewe kwa wenyewe, Bwana Shebe aliandika hivi. Na bado wazayuni wataendelea kupapurana, kukwangurana, kutafuana na hata kuzabana makofi wenyewe kwa wenyewe, huku wakijitafuta wasijipate. Haya ni kwa sababu wametaka wenyewe, kutokana na madhila wanayowafanyia wapalestina wasio na hatia. Mimi naona ndani ya nyoyo za baadhi ya wazayuni, wanaamini mioni mwao kwamba haya wanayofanya ni madhambi na makosa makubwa, basi tu maadamu wamepata kazi za kijeshi ndio wanatekeleza. Lakini sasa dua za walio dhulumiwa ndo zinawafuata, na dua ya madhulumu abadani huwa haina kizuizi. Watayaangalia wenyewe sasa, kwani utawala wa kizayuni unaanza kumomonyoka pole pole. Anasema atahamaki watawala wote hoi binta abani ni maoni yake hayo, bwana Yahya Hasin Muhamed Shebe kutoka Mombasa nchini Kenya. Kwa upande wake, mwana baraza mwingine Bin Taha Al Junaid wa Bumbwini Zanzibar, yeye ameandika wito wangu kwa sote waislamu duniani, tuachilieni mbali ikhtilafu zetu za misimamo ya madhehebu yetu, sote tuungane kwa lengo la kuitetea Palestina. Tuzitumie vizuri nyakati tukufu kama za Ijumaa. Tunajua kuwa katika siku ya Ijumaa upo wakati ambao dua haikataliwi, ni vyema japo kwa dua tuwaunge mkono ndugu zetu wa Palestina. Naye bwana Shafii Saidi Kibuyi wa Kigoma, Tanzania, ameandika ushindi wa Palestina ni ushindi wa ulimwengu wote wa Kiislamu, tunafurahia, tunashangilia kwa ushindi pia. Anasema Umoja wa Mataifa tulishawaona kuwa hamna maamuzi mbele ya wazayuni makelele tu ila hamna lolote. Ama Profesa Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, yeye anasema vijana wa Palestina, pambaneni kwa nguvu zote kwa ajili ya harakati za mukawama. Inshaallah, insha Allah, Mwenyezi Mungu atufanyie wepesi sisi Waislamu, kwani kila penye uzito pana wepesi. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamjam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni 989035065487, email yetu ni swahiliradio@irib.ir, mtandao wetu ni pastoday.com/sw. Tunakiendeleza kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwana baraza Bwana Muhammad Abdallah ambaye baada ya kutusalimu Ameandika, ifike mda wa Afrika tujitegemee, ili kuepukana na hii mifumo ya kupangiwa kila siku. Anasema sistimu hizi za Magharibi ndizo ambazo zinatudhalilisha, zinatugawa, zinatufitinisha. Mimi siamini kama Umoja wa Mataifa hawajui Palestina kunaendelea nini. Anasema huu umoja, mimi naona umejaa wahuni wanaoisapoti Israel bila hata sisi kuelewa, halafu wanajiita wao ni watu wa haki za binadamu. Watu gani wa kutetea haki za binadamu? Mwisho ameandika wake up my friend. Yani, amka rafiki au ndugu yangu. Nam ni maoni yao hayo, wapenzi wasikilizaji. Ama maoni kusema kweli ni mengi mno kuhusu Palestina, tunashindwa hata pakuyaweka. asma na alhamdulillah katika kipindi hiki tumepokea maoni ya kila sehemu. Mimi naashika maoni yake Bwana Said Hamisi wa Iporio Sepuka huko Singida, Tanzania, ambaye ameandika kushindwa utawala haramu wa wazayuni huko Gaza ni ahadi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kuwa maadui wa Uislamu watatumia mali na rasilimali zao nyingi kuzuia harakati za dini ya haki, kisha watashindwa tu na itakuwa hasara kwao. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani Warunzewe, Geita, Tanzania, yeye ameandika: ni kweli kabisa, Mazayuni ni dhalili kuliko nyumba ya buibui. Anasema ni dhaifu kabisa, na Waislamu wakiendelea kuungana na wakamjua adui yao wa pamoja, ambao ni hao Mazayuni na vibaraka wao, basi kwa hakika hadhi ya usawa na uadilifu katika maisha itadumu haraka. Mimi sasa Asma, naelekea Zimbabwe. Bwana Jarigaba Johnson wa Chipinge, Manikaland huko Zimbabwe ameandika, mapambano ndiyo njia pekee ya kusaka uhuru wa Palestina. Naona wasikilizaji wetu wa maeneo mbalimbali, yaani huku akitoka, huku anaingia mwingine. Kama nchili, wewe ulielekea zimbabwe hukua. Ahmed, mimi naelekea sasa Malawi. Mwanabaraza Bwana Ramadhani Huseni Musambia Wazaleki, Malawi ameandika, polisi wa Israel ananyonga mtoto wa Palestina hadi kufa, mvulana asiye na hatia, hata alisoma kalima ya shahada mbili kabla ya kufa. Anasema inatia huzuni kabisa. Dunia hii hakuna watu madhalimu na makatili kama askari wa Israel. Ama Ustadh Uwezo bin Yaqub kutoka Mkinga, Tanga, Tanzania, yeye anaomba dua akisema, ewe Mola, wanusuru Waislamu wenzetu huko Gaza dhidi ya mashambulizi ya kigaidi ya Israeli. naendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa kurusha hewani maoni yake bwana Juma Jafar Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania, pia ambaye ameandika: ninasikitishwa sana na viongozi wa mataifa yanayojiita ya kiarabu na kiislamu kwa kushindwa kuitetea Kuds na Palestina. Haya wanayofurahia hiko siku yatawageukia, kama viongozi wengine wote vibaraka wa kiarabu na mifano yao iko mingi. Inaitwa Jumajeisagao wamesoma Mara, Tanzania. Ahmedi, kila mtu mwenye akili timamu mwenye ubinadamu lazima asimame na kupinga dhuluma na ukatili na jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya raia wasio na hatia wala ulinzi wa Palestina bila shaka yoyote, na si lazima awe Mwislamu, si lazima awe Mwarabu, si lazima awe mtu wa mashariki ya kati. Mtu yoyote mwenye hisia wa binadamu anapoona jinai zinazofanywa na Israeli za kuporomosha majengo makubwa makubwa kwa makombora ya kila namna wakati watu wamo ndani, ni ukatili wa hali ya juu kabisa. Lazima roho ya kila mwanadamu mwenye hisia za utu itamuma. Ama maoni niliyo nayo mimi hapa yanasema, naitwa Kakoto Hamis kutoka Kigoma, Tanzania. Anasema Mwenyezi Mungu awape wa nguvu wa Palestina katika kipindi hiki kigumu. Ipo siku madhila yao yote hayo yatakwisha, tunawaombea dua kila siku. Amen. Mimi narudi tena Ahmedi kwamba bwana Yahya Haseni Muhamedi Sheba, Mombasa, Kenya, ambaye katika maoni yake, moja ya maoni yake kwenye WhatsApp ameandika hivi, ameandika ulimwengu mzima unashuhudia dhuluma na ukatili thakili wa mazayuni. Ikiwa hao wazayuni wanaokataa mwito wa Umoja wa Mataifa wa kukomeshwa mashambulizi yao ya kidhuluma, basi itakuwaje yeah? Anasema hivi hawa Wamarekani hawayaoni masaibu haya wanaoyapata Wapalestina? Ajabu ya watu hawa! Mara punde si punde watu hawa hawa utawaona mstari wa mbele kutetea haki za mabaradhuli na makhanitha, ameandika. Lakini haya mateso ya wapalestina hawayaoni? Enyi raiya wa nchi za Kiislamu na Kiarabu, mupo au mmelala usingizi wa pono? Anauliza. Ni kweli nastajabisha. Naye bwana Kalekela Omer Mahmud wa Tanzania ameandika kwa kuthamini, kuheshimu pamoja na kutambua haki za watu wanaodhulumiwa, na kwa kuwa utawala pandikizi na haramu wa kizayuni huko Israel haukomi kufanya ukandamizaji kwa watu wasio na hatia, hususan watoto, wanawake na wazee, binadamu wenye akili timamu wana haki ya kulaani utawala haramu Wakizayuni. Naam, kama tulivyosema kwenye kipindi hiki, maoni kuhusu Palestina tunayo mengi sana. Mwalimu Saidi Bariki wa Mkalama, Singida, Tanzania, yeye anaomba dua akiandika: E Mwenyezi Mungu, tunakuomba uwa nusuru wa Palestina mbele ya dhulma wanazofanyiwa na Waisraeli, hasa huko Gaza. Juma bin Karim au anajiita Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, yeye anazungumzia maswaibu ya Wapalestina kwa njia ya tungo akiandika lamwaika chozi langu kila habari hipata Palestina, ndugu zangu maafa yanowakuta waumia moyo wangu, huzuni najikita mbona haya malimwengu yameenea ya matata, nakuomba Bwana Mungu kukuomba sitosita, uwahami ndugu zangu ushindi tuweze pata, Palestina ikiwezwa Kudsi watainyakuwa kati ya nyumba tukufu nayo imo hisabia, twakuomba ya Raufu, Palestina yatuliza, utawala ulio mchafu ewe mola tokomeza. Ni mimi Juma bin Karim, Baba Akram, nikiwa maeneo ya Upanga, Zanzibar, ambaye bila shaka yoyote ya Asma unapenda sana sauti yake wakati anaposoma mashairi yani, nina warizika Ahmed. Naam. Leo baraza la wasikilizaji Asma limezunguka sehemu zote kuanzia Tanzania, Malawi, Zimbabwe, hadi Kenya, hadi Uganda, maeneo mbalimbali. Hapa nina maoni yanasema, kwa majina naitwa Sadath Haruna, nipo mjini Kampala, Uganda. Anasema, jamani, tuungane kwa pamoja kuiombea Palestina, Allah atupe ushindi kwa pamoja, amin. Mimi nayashika maoni yake. Bwana Benjamini Walikoni, Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Hakika viongozi wa Kimarekani ni washirika wa, wa sheitani haswa, lakini inshaallah chuma chao kimotoni. Allah atawaonyesha malipo yanaanza hapa hapa duniani. Marekani, Mazayuni na nchi zote zinazoungana nao mkono, Allah atawaonyesha na watajua kuwa hawajui, inshallah. Maoni niliyo nayo mimi hapa yanasema, naitwa Kakoto Hamis wa Kigoma, Tanzania. Nasema waislamu wote ulimwenguni tuendeleze mukawama wa kulisaidia taifa madhulumu la Palestina ili lijipatia uhuru wake kutoka kwa jeshi katili na thakili la Israeli. Mimi mwishoni kabisa kwa kutamatisha, narudi tena Zanzibar kwa Bwana Fadhili Ahmad Wataveta, Zanzibar. Anasema shukran Redio Tehran kwa habari zenu nzuri na za uhakika zikiwemo hizi za Palestina. Ni Fadhili Ahmed huyo Wataveta Zanzibar, naam ni katika wana baraza hai na wa muda mrefu ama, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida smahani Ghanima Muhammed, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Laila Kimani. Na tuishi salama. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ali Muhammad akiwa Tanariva, Kenya, anatuamkua hapa, anatuandikia assalamu alaikum, na mjibu Waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Tunatumai mwazima hapo Tanariva Kenya. Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa Pangani, Tanga, Tanzania, anatuandikia hapa, anasema uchaguzi wa Iran wa kitaifa kutoka chini hadi juu kabisa ndio uchaguzi wa ukweli, haki na usawa na sahihi kabisa ni wa Islamic democracy na sio demokrasia bandia za kimagharibi na washirika wao wa Marekani na Afrika na kokote ulimwenguni. Anasema uchaguzi wa Iran umesimamia katika uchamungu Subhanahu wataala. Anasema takwa, na sio jingine lolote yanayopatikana Marekani na kwa washirika wao. Anaendelea kuandika, uchaguzi wa Iran ni thibitisho la kupatikana kwa khalifa wa Allah Subhanahu wa ta'ala ardhini, kama kusudio la Allah mtukufu. Anasema hongera mara milioni Iran. Asante sana Sheikh Omar Shahbalu, huyo akiwa Tanga Tanzania. Asante sana pia Muhammad Abdallah, ukiwa Visiwani Zanzibar. Naona yeye katutumia ujumbe wa ujumbe wa YouTube. Haya, asante sana. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Tunalikunjua jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho matoleo ya leo ya nchini Tanzania. Habari kuwa katika gazeti la Nipashe inasema Mboe asema hatutashiriki uchaguzi mkuu 2025. Ataja masharti yao, awasiliana na Samia. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: serikali kuruhusu kilimo cha bangi, Warundi wanaodaiwa kuuza alkasusu da kotini, madai uhamiaji, mtoto akutwa amejinyonga choni nyumbani, Mwinyi ataja siri kutumia Kiswahili na madalali kulipa kodi. Habari iliyopewa kipaumbele na Mwananchi inasema polisi anza kukagua kesi, ni utekelezaji wa agizo la Rais Samia kufuta kesi za kuwabambikia wananchi. Simba Chawene asema hakuna kazi maalum wao wanachunguza, kufuta kesi kazi ya DPP. Gazeti la Majira limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya ugaidi Msumbiji, limeandika serikali ya anika ya shinikizo ilivyojizatiti. Waziri Mulamula awatoa hofu mabalozi, asema majeshi ya Tanzania yapo kazini, akilinda ya mipaka ya nchi, afafanua kuhusu usalama wa wakimbizi. Madalali wa nyumba na viwanja kutozwa kodi, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, ambalo pia limeandika bara na Zanzibar kugawana nafasi za ajira. Mboe ampongeza Rais Samia na IGP Siro asema Kinondoni kinara wa uhalifu nchini. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito na gazeti la Uhuru zina vichwa visemavyo: serikali kufyeka kero tano sugu za ardhi, benki ya Afrika yaipa Tanzania mkopo wa shilingi bilioni 323, mradi wa kufufua umeme mto Malagarasi, hakuna mpango wa kupeleka majeshi Msumbiji asema balozi Mulamula Mula na CCM Zanzibar yazitaka wizara SMZ ziendane na kasi ya rais Mwinyi. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo magazeti ya The Standard na Taifa Leo yameipa kipaumbele habari kuhusu mgawanyiko wa kisiasa katika eneo la mlima Kenya anakotokea rais Uhuru Kenyatta. Standard limeipa habari hiyo anuani isemayo rindimo mlima Kenya, huku Taifa likiandika wanasiasa walipua mlima. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha biarusi ya biharusi aliyevalia shungi iliyoambatana na kichwa kisemacho mwanamke ahepa mumewe kwenda kufunga ndoa na Roho Mtakatifu pamoja na habari nyingine. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika zaidi ya wavuvi elfu sita katika kaunti ya Lamu wamepata ahueni baada ya ujenzi wa kiwanda cha samaki katika eneo hilo kukamilika. Nation toleo la intaneti, mbali na habari za kitaifa, limesheheni pia habari za kieneo, baadhi yazo zikiwa na vichwa vinavyosomeka mkono wa Rasia katika migogoro barani Afrika, Kenya na Misri za saini makubaliano ya ushirikiano wa ulinzi, Mchina auawa katika shambulio Sudan Kusini, 150 wahofia kufa maji katika ajali ya boti Nigeria, na jeshi la Mali lasema rais na waziri mkuu wamejiuzulu. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Monitor toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika kwa nini wahudumu wa usafiri wa umma wameacha kuzingatia tahadhari za Covid, jamaa azuiliwa kwa kuwapachika mimba binti zake watatu. Mkuu wa polisi Kira Road aaga dunia kwa Covid 19, hospitali za sajili y ongezeko la wagonjwa wa Covid 19 walioko katika hali mbaya, na Semuju asema wabunge wa upinzani walitusaliti. Habari kuu katika chapisho la leo la gazeti hilo ina anwani semayo wataalamu washinikiza kufungwa upya nchi toban kutokana na ongezeko la kesi na vifo vya Korona. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Bado mpenzi msikilizaji, una dakika kadhaa za kushiriki matangazo haya. Nitumie maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za alama ya kujumlisha wa plus 98903506 87. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika sehemu hii ya 111 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo na katika makala kadhaa zijazo, tukijaliwa, tutaingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu. Maudhui hiyo mpya ni marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala kadhaa zijazo za kujadili haki hii muhimu sana ya mtoto. Kama tunavyojua wapenzi wasikilizaji, watoto wadogo ni miongoni mwa tabaka lililo jepesi mno kupata madhara na matatizo katika jamii. Daima watoto wanakumbwa na mambo mazito na magumu kutokana na udhaifu wao. Kufanyishwa kazi za sulubu, kukandamizwa kimwili na kisaikolojia, kunajisiwa na kutumiwa vibaya kijinsia, pamoja na kunyimwa haki yao ya kupata elimu na malezi sahihi ni miongoni mwa matatizo makubwa yanayowakumba watoto katika maeneo mengi duniani. Kulindwa haki za watoto ni miongoni mwa majukumu makuu ya wazazi, walezi na tawala za nchi. Moja ya haki hizo, kama tulivyosema hivi punde, ni kupiga marufuku kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Ni wazi na ni katika haki za kila mtoto kufunzwa kazi mbalimbali mbali ambazo zitamsaidia katika maisha yake Mafunzo hayo tabaan yanategemea umri na uelewa wa mtoto, lakini kadiri mtoto anavyokaribia kuingia katika rika la ubarobaro, ni haki yake aanze kufundishwa pole pole kazi na maarifa ya kumjenga na kumfanya ajiamini na ajitegemee. Hii kama tulivyoashiria hivi punde, ni katika haki za mtoto kufundishwa maarifa ya vitu mbalimbali mbali kwa ajili ya kumwandaa awe msaada mzuri na unaotakiwa katika jamii lakini katika upande mwingine, kumlazimisha mtoto kufanya kazi za sulubu mzito na zisizo za rika lake au kumwingiza katika masuala ambayo yanaumiza miili na nafsi zao ni dhuluma na haifai. Mkataba wa haki za watoto duniani nao umeliorodhesha jambo hilo katika sehemu ya uvunjaji wa haki za watoto. Hata hivyo, kabla ya jambo lolote, ilibidi iainishwe ni kazi zipi ni nzito na za sulubu na ni wakati gani inathibiti marufuku hiyo? Watoto wapi wanaitwa kuwa ni watoto wanaotumikishwa katika kazi nzito na za sulubu? Kwa kweli, watoto wanaoingia katika orodha ya watoto watumikishwaji ni wale ambao wanatumikishwa muda wote na kunyimwa haki zao nyingine kama za kwenda shuleni na kufaidika na kipindi chao cha utotoni katika kujenga usalama na uzima wao wa kiroho na kimwili. Ni katika orodha ya watoto hao wale watoto ambao wanabebeshwa kazi zilizo zaidi ya uwezo wao. Kuwatumikisha watoto katika kazi kama hizo kunahesabiwa na nchi nyingi duniani pamoja na taasisi za kimataifa kuwa ni unyonyaji. Pamoja na hayo, leo hii ni jambo la kawaida kabisa kuwaona watoto wanatumikishwa katika kazi za viwandani, kwenye migodi, uasherati, ukulima, kuwasaidia wazazi wawili katika kazi zao kujitafutia riziki, kama vile kazi za kuuza vyakula na kazi nyinginezo nyingi zisizo za kawaida. Kazi mbaya kabisa wanazotumikishwa watoto ni za jeshini, uasherati na kujiuza miili yao, kazi ambazo hazilalamikiwi sana ikilinganishwa na kazi nyinginezo ni kama vile watoto kufanya kazi za mashambani hasa wakati skuli zinapokuwa zimefungwa, kufanya kazi baada ya kurudi shuleni, kujifunza kazi kutoka kwa wazazi wao, kucheza filamu na kadhalika. Tutaendelea kujadili maudhui hii katika sehemu ijayo ya 112 ya mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi mwezi 15 Mfunguo Mosi Shawal 1442 Hijiria, sawa na tarehe 27 Mei mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1439 iliyopita alizaliwa Abu Tufail Amir bin Wathila Kinani ambaye alikuwa miongoni mwa washairi na mahatibu mashuhuri wa zama za awali za Uislamu. Abu Tufail alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na alisuhubiana kwa muda mrefu na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, na kushiriki katika vita vya Sifin, Jamal na Nahrawan pamoja na mtukufu huyo. Abu Tufail alifaidika sana na elimu na maarifa ya mtukufu huyo. Mashairi mengi ya Amir bin Wathila yanamsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Siku kama ya leo miaka 1190 iliyopita, inayosadifiana na, na mwezi 15 mfunguo wa mosi Shawal mwaka 252 Hijiria alifariki dunia Abdul Adhim Hasani, mmoja wa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, kupitia shajara ya Imam Hasan Almujtaba alaihi salam. Abdul Adhim Alhasani alikuwa mashuhuri sana kwa makarama yake mengi. Maimamu watukufu walithibitisha ukweli na uchamungu wake, na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abdulazim Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia mjini Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anayejulikana pia kwa jina la Shahid ambaye aliuawa kwa kupewa sumu, haramu yake tukufu ipo katika mji wa Rei, na wapenzi wa Ahlul Beit alaihimussalam kutoka kona mbali mbali za dunia humiminika katika eneo hilo kwa ajili ya kuenda kufanya ziara. Siku kama ya leo miaka 194 iliyopita aliaga dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad Taqi Razi katika mji wa Isfahan nchini Iran. Sheikh Razi, maarufu kwa jina la Agha Najafi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf kwa ajili ya elimu ya juu ya kidini baada ya kukamilisha elimu ya msingi. Alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhamad Hasan Shirazi na Shekh Mahadi Kashif Ulghita. Baada ya kurejea Isfahan, Sheikh Aghana Jafii alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na sheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina harakati ya tumbaku. Vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni pamoja na Anwarul Arifin, Asrarul Ayat na Alijtihad Wataklidi. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Alhamisi mchana ya Redio Teheran moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuna ulazima wa kulindwa ardhi yote ya Siria na kusisitiza kuwa lazima tukomeshe kuwagawa magaidi beina ya magaidi wazuri na magaidi wabaya. Makumi ya watu wajulikani waliko baada ya boti iliyokuwa imejaza abiria ya kupindukia kuzama katika mto mmoja huko kaskazini magharibi mwa Nigeria. Abdullahi Buhari wara afisa mkuu utawala katika wilaya ya Ngaski amesema boti hiyo iliyokuwa imebeba abiria zaidi ya mia moja sitini ilikatika mara mbili kabla ya kuzama katika mto Naija katika jimbo la Kebi la katikati mwa nchi jana, yani Jumatano. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas katika ukanda wa Ghaza amesema harakati hiyo ya mukawama inayo uwezo wa kuvurumisha mamia ya makombora ndani ya dakika moja, yanaweza kupiga umbali hadi kilomita mia mbili ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel, baada ya kudhalilishwa na kushindwa vibaya na kambi ya mukawama katika ukanda wa Gaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Utawala wa kizayuni wa Israel sasa unatishia kuishambulia kijeshi Lebanon. Na rais Joe Baiden wa Marekani amelitaka bunge la Kongresi la nchi hiyo litekeleze hatua za kukomesha janga la uhalifu wa silaha za moto nchini humo, masaa machache baada ya Wamarekani wanane kuuawa katika tukio jingine la ufyatuaji risasi. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na vile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.