Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi. Na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, ambayo yatafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Umoja wa Ulaya wakaribisha hatua ya kurefushwa makubaliano ya kiufundi kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho uh, kitafuatiwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize habari kwa muhtasari. Hasan Ruhani wa amewataka wananchi wa Irani washiriki kwa wingi katika uchaguzi ujao wa rais hapa nchini. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah nchini Lebanon amesema hujuma yoyote dhidi ya Kuds na Masjidu l Aksa itakuwa na maana ya vita vya kikanda na kuangamia kwa Israel. Rais Bashar Al Assad wa Siria amepiga kura katika uchaguzi wa rais wa nchi hiyo akisema Wasiria wameungana dhidi ya ugaidi. Na mtetemeko wa ardhi umeitikisa Rwanda baada ya volkano iliyotokea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanyika vizuri uchaguzi ni jambo ambalo litadhamini uhalali wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Rohani ameyasema hayo leo katika kikao cha baraza la mawaziri ambapo amesema uchaguzi ujao wa rais hapa nchini ni muhimu, wakisisitiza uh, umuhimu wa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi huo. Jana Jumanne, tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitaja majina ya wagombea urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Katika taarifa yake, tume ya uchaguzi ya Iran imetangaza majina ya wagombea katika uchaguzi wa 13 wa rais hapa nchini waliotimiza masharti ya kugombea kwa mujibu wa sheria za uchaguzi za jamhuri ya Kiislamu. Majina ya wagombea wa uchaguzi wa 13 wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran waliotangazwa waliotimiza masharti na kupasishwa na Baraza la Kulinda Katiba ni Said Jalili, Muhsin Rezai, uh, Said Ibrahim Rais Sadati, Ali Reza Zakani, Said Amir Huseini, uh, Muhsin Mehralizade na Abdinasir Hemati. Rais Ruhani ambaye anatazamiwa muhula wake wa pili wa uraisi anamaliza mhula wake wa pili wa urais haruhusiwi kisheria kugombea tena nafasi hiyo. Uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uchaguzi wa sita wa mabaraza ya Kiislamu na vijiji na miji unatarajiwa kufanyika Ijumaa ya tarehe kumi na nane mwezi ujao wa Juni mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon ameuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba hujuma yoyote dhidi ya maeneo matukufu katika mji wa Kuds inaweza kupelekea kuibuka vita vya kieneo na kuangamizwa utawala huo wa kizayuni. Said Hassan Nasrullah ameyasema hayo katika hotuba yake kwa njia ya televisheni ikiwa ni hotuba yake ya kwanza tokea harakati za Palestina zitangaze ushindi katika vita na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Vilevile ametoa hotuba hiyo kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya mapambano na ukombozi. Katika siku hii Walebanun huadhimisha ushindi wao dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel mwaka elfu mbili. Katika hotuba yake, Said Nasrullah amesema ushindi wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza umewashangaza marafiki na maadui. Ameongeza kwamba utawala wa Israel ulikosea katika mahesabu yake huku akipongeza harakati za mapambano ya Kiislamu uh, huko Palestina kwa kusimama kidete dhidi ya hujuma za Wazayuni. Kiongozi wa Hizbullah ameuonya vikali utawala wa Israel na kusema, mnapaswa kufahamu kwamba kuudhuru msikiti wa Al-Aksa na Kudsi na, na matukufu ya mataifa ni tofauti na hujuma nyinginezo mnazozitenda. Nasrullah ameonya kwamba iwapo Israeli itauhujumu msikiti wa Al Aksa na maeneo matakatifu ya mji wa Kuds, jibu la jinai hilo halitatoka tu katika mpaka wa Gaza, bali kutaibuka vita vya kieneo na hatimaye Israeli itaangamizwa. Amesema pale maeneo matakatifu ya Waislamu na Wakristo yanapokabiliwa na hatari, harakati za mukawama haziwezi kukaa kimya na kuwa watazamaji wa, watupu. Vilevile amesema operesheni ya panga la Quds ya makundi ya mapambano ya Palestina hivi karibuni katika ukanda wa Gaza ilikuwa pigo kubwa uh, kwa madola ya kiarabu ambayo yanatekeleza mpango wa kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel katika fremu ya mpango wa serikali iliyoondoka madarakani ya Marekani wa mwamala wa karne. Israeli ilianzisha vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukingwa wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza tarehe kumi mwezi huu wa Mei na kumalizika tarehe 21 kufuatia ombi la baraza la mawaziri la utawala huo wa kizayuni na upatanishi wa baadhi ya pande za kigeni baada ya kushindwa jeshi la utawala huo kukabiliana na mapambano ya Wapalestina. Rais Bashar Al Asad wa Siria na mke wake Asma leo wamepiga kura katika uchaguzi wa rais. Baada ya kupiga kura, Rais Asad ambaye anatetea nafasi yake amesema watu wa Siria wameungana katika vita dhidi ya ugaidi. Amesema watu wa Siria wamepuuza madai ya nchi za Magharibi kuhusu uchaguzi, kwani matamshi wanayotoa viongozi hao wa Magharibi hayana maana hata kidogo. Rais wa Siria amepiga kura katika mji wa Duma na kusema kwamba hatua yake ya kutembelea mji huo na kupiga kura katika mji huo ni ishara ya umoja wa maeneo na makabila yote ya Siria. Bashar al Asad anatazamiwa kushinda muhula huu wa nne wa miaka saba ya urais katika uchaguzi ambao unamshirikisha naibu waziri wa zamani Abdullah Salum Abdullah na Mahmud Ahmad Marei ambaye ni mkuu wa shirika la Kiarabu la haki za binadamu. Mwaka 2014 Bashar al Asad alipata asilimia 89 ya kura zote zilizopigwa katika uchaguzi ambao asilimia 73 ya waliotimiza masharti ya kupiga kura walishiriki. Siria imealika waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi kutoka nchi rafiki kama Iran, Iraq, kwa lengo la kushuhudia upigaji kura unaofanyika nchini humo. Jana mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uingereza na Marekani walidai kwamba uchaguzi huo hautakuwa huru wala wa haki. Hii ni katika hali ambayo nchi hizo za Magharibi zikishirikiana na tawala vibaraka za kiarabu zilituma magaidi nchini Siria mwaka 2011 ambapo walianzisha vita kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali halali ya nchi hiyo. Spika wa bunge la Uganda amehimiza mshikamano baina ya serikali na bunge kwa manufaa ya wananchi. Mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail ametutayarishia ripoti ifuatayo. Baada ya kuchukua wadhifa wa spika wa bunge la Uganda, Mheshimiwa Jacob Olanya anaitaka serikali kuu ikubali kukosolewa inapokwenda kinyume na katiba. Amewasihi wabunge wote wasahau tofauti zilizokuweko wakati wa kutafuta kura za cheo hicho na hapo kabla, zitupiliwa mbali, waanze kazi ya kuendeleza taifa kwa kujenga misingi mipya ya kubuni sheria na sera za manufaa kwa wananchi, bila kusahau wajibu mkuu wa kutokomeza ufisadi na ulaghai, tabia ambazo zimekithiri mno nchini Uganda. Ni lazima tujenge umoja na mshikamano, ndiposa tutaweza kufaidika ili kufikisha Uganda kwa kiwango cha wastani kimapato. Ameomba radhi wale wote aliwowabugudhi alipokuwa naibu Spika na kuarifu kwamba amewasamehe wale wote ame waliomfanyia mabaya ya aina yoyote. Akasema chini ya himaya yake kama spika, atawapa fursa wabunge wote 529 kujadilia masuala makuu ya taifa hili bila kutanguliza wanachama tawala pekee, kwani bunge analoongoza ni la wananchi wote. Amewasihi wabunge hao wajiheshimu, ndiposa wataheshimiwa, hususan wakitanguliza matakwa ya kitaifa bila kujali udini, ukabila, ubinafsi na hisia zingine zisizofaa katika enzi hizi za kimtandao. Bunge hili la 11 linakabiliwa na tatizo sugu la serikali kuomba vitengo vya pesa za ziada kama mikopo, ili hali pesa nyingi zikitumiwa kwa mambo kadhaa yanayoweza kuepukika. Kwa upande mwingine Rais Wel Museveni anataka kitengo hiki cha utawala kishirikane vema na serikali kuu kwa kustawisha taifa. Mimi ni Kigozi Ismael kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Mitetemeko kadhaa ya ardhi imelikumba eneo la magharibi la wilaya ya Rubavu nchini Rwanda, katika mpaka wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kufuatia mlipuko wa volkano wa mlima Nyiragongo. Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa leo, moja ya mitetemeko hiyo ulikuwa na nguvu ya daraja 5.3 kwa kipimo cha Richter. Meya wa mji wa Rubavu Bwana Gilba Habyarimana amesema mitetemeko hiyo e, imesababisha nyufa kwenye majengo ya makazi na biashara pamoja na kwenye shule na barabara. Baadhi ya familia zimekimbilia zimekimbia nyumba zao, na baadhi ya watu wameanza kulala nje ya nyumba wakihofia maporomoko ya nyumba na mitetemeko mingine mikubwa zaidi. Mitetemeko hiyo pia imesikika mjini Kigali Jumapili iliyopita, siku ya Jumatatu na Jumanne ya jana, umbali wa kilomita mia moja sitini kutoka wilaya ya Rubavu. Mitetemeko kadhaa midogo midogo pia imehisika katika mji wa Goma wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya volkano ya mlima Nyiragongo kulipuka usiku na kusababisha hofu kubwa. Nyiragongo ni moja ya milima yenye volkano hai na hatari duniani. Volkano ya mlima huo iliripuka Jumamosi jioni huku lava ya volkano hiyo ikitiririka kwa wingi na kufika eneo la mbali kwenye makazi ya watu 17. Kwa uchache vijiji kumi na saba vimeharibiwa kukatika kwa na umeme au kuzingirwa kukatikiwa na umeme au kuzingirwa na lava kila upande baada ya matope hayo ya moto kukata barabara na kuingia uh, ya kuingia na kutoka kwenye mji huo. Na askari wa tano wa jeshi la Kameruni wameuawa katika hujuma ya waasi wa kundi linalotaka kujitenga na nchi hiyo. Taarifa zinasema wapiganaji wa kundi la wanaotaka kujitenga walitekeleza mashambulizi Jumatatu usiku hadi Jumanne kwenye eneo linalotumia lugha ya Kiingereza la kaskazini magharibi. Wapiganaji hao wa kundi la Marine Force of Ambalanda wameripotiwa kufanya shambulizi la kuvizia dhidi ya kituo cha jeshi katika kijiji cha Lasin kwenye eneo la Noni na kusababisha vifo vya askari watano. Kundi hilo limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Inakadiriwa kwamba zaidi ya watu elfu tatu wameuawa nchini Kameruni tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba, na wengine wasiopungua nusu milioni wamekimbia makazi yao kufuatia kuwasi katika maeneo ya wanaozungumza Kiingereza. Wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza wanaunda karibu asilimia ishirini ya wakazi wote milioni ishirini wa Kamerun, nchi ambayo lugha yake rasmi ni Kifaransa. Watu wanaozungumza Kiingereza nchini Kamerun wanalalamika kwamba wananyanyaswa na kutengwa na serikali kuu na kwamba wananyimwa haki zao kama raia wa Cameron, hivyo wanaona vyema wajitenge na nchi hiyo. Na huu, wapenzi wa usikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Enrique Mora, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Ulaya anayeshughulikia hatua za kigeni, amekaribisha makubaliano ya kiufundi yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Nyuklia na kuyataja kwamba ni makubaliano mazuri. Amesema makubaliano hayo yataandaa uwanja unaofaa kwa ajili ya kufikiwa mapatano ya kuridhisha mjini Viena akizungumza na waandishi habari siku ya Jumatatu, rafael Grosi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, alisema kwamba wakala huo umeafikiana na jamhuri ya kiislamu ya Iran kurefusha makubaliano ya awali yaliyotiwa saini mwezi Februari mjini Tehran kati ya pande mbili hadi tarehe 24 Juni. Mwaka uliopita wa Kiirani, majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge lilipitisha sheria ambayo iliikalifisha serikali kusimamisha uchunguzi wa wataalamu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika vituo vyake vya nyuklia chini ya mpango wa protokali ziada kama vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Iran havingefutwa. Kuhusu suala hilo, muda wa miezi mitatu yaani, hadi kufikia tarehe 22 mwezi huu wa Mei, ulitolewa na Teheran kwa ajili ya kusimamishwa uchunguzi huo. Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uh, ambaye pia ni kiongozi wa timu ya mazungumzo uh, katika mazungumzo yanayoendelea sasa huko uh, Viena, amesema mazungumzo ya JCPOA hame, amejibu baadhi ya tuhuma zinazotolewa kuhusiana na kurefushwa makubaliano hayo uh, na akasema uamuzi wa serikali ya Iran wa kurefusha kwa muda wa mwezi mmoja makubaliano na wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki haukiuki sheria iliyopitishwa na bunge awali na kabla ya kufikiwa makubaliano ya karibuni kati ya pande mbili. Araghchi alikuwa amesema kwamba kulikuwepo uwezekano wa kurefushwa makubaliano hayo ya kiufundi na wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki. Inaonekana kwamba makubaliano ya karibuni yamefikiwa kwa ajili ya kutoa fursa zaidi ya kufikiwa mapatano kati ya Iran na Marekani kupitia upatanishi wa kundi la nne jumuisha moja na katika fremu ya vikao tofauti vya Marekani na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki uh, vinavyoendelea mjini Viena. Kwa mujibu wa ripoti zinazotoka kwenye vikao hivyo, kidhahiri kuna hatua kubwa ambayo imepigwa kwa ajili ya Iran kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa na Marekani na hivyo kuishawishi ianze tena kutekeleza majukumu yake katika mkataba wa nyuklia wa JCPOA. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Ni kipindi ambacho hukujeni kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni kipindi cha maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ambacho huwa mnatutumia zaidi maoni yenu kupitia whatsapp yetu ya plus 989 035 065 487, lakini pia kupitia barua pepe yetu ya swahili radio mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Leo kipindi chetu hiki kitakuwa maalumu kwa ajili ya kuzungumzia kadhia ya Palestina hasa baada ya vita vya siku kumi na mbili kati ya wanamapambano wa Palestina na utawala wa dhalimu na katili wa Israel. Wanabaraza wamepokea kwa shauku na hamasa kubwa ushindi wa wanamukawama wa Palestina licha ya jinai kubwa iliyofanywa na wanajeshi makatili wa Israeli dhidi ya wananchi na raia wa kawaida hasa huko ukanda wa Gaza. Hivyo leo hiki ni kipindi maalumu cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayozungumzia suala la Palestina. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Yanayotufungulia kipindi ni maoni yake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ambaye ameandika: Tunawakumbusha Waarabu na nchi za kiungwana kwamba wa Magharibi walizita nchi za ukombozi kusini mwa Afrika kuwa magaidi. Enye ungana kuwasaidia Wapalestina wanaodhulumiwa ni jambo la wajibu. Anasema ni wajibu kuwasaidia wananchi madhulumu wa Palestina. Bila shaka yote, hakuna suluhisho jingine isipokuwa mukawama. Mukawama tu ndiyo suluhisho. Vile vile anasema tunaungana na Lebanon, Syria kwa kuunga mkono wa Palestina tunatamani ndoto zetu ziwe kweli, yaani kuziona nchi nyingine za Kiarabu zinavurumisha makombora yao kuwapiga Wazayuni mpaka Wazayuni waondoke katika ardhi zote wanazozikalia kwa mabavu. Anasema Wapalestina wawe na uhuru wao, Jerusalem yaani Beitul Maqdis iwe mji mkuu wao. Enyi nchi za wanamukawama na enyi nchi za waungwana, tusitishike wala kuogopa kuitwa magaidi hata nchi za kusini mwa Afrika ziliitwa hivyo hivyo wakati wa ukombozi wa nchi za kusini mwa Afrika. Anasema wa magharibi wana aina nyingi za ukoloni. Ama Bwana Yahya Hassan Muhammad Sheba wa Mombasa wa Kenya alituma maoni yake, ni msikilizaji wetu huyu. Baada ya Wazayuni kushindwa katika vita wa siku kumi na mbili kwa Gaza na kuanza kupapurana wenyewe kwenyewe, kwenyewe. Bwana Shebe aliandika hivi na bado Wazayuni wataendelea kupapurana kukwangurana kutafuana na hata kuzaba na makofi wenyewe kwa wenyewe, huku wakijitafuta wasijipate. Haya ni kwa sababu wametaka wenyewe, kutokana na madhila wanayowafanyia Wapalestina wasio na hatia. Mimi naona ndani ya nyoyo za baadhi ya Wazayuni wanaamini mioyoni mwao kwamba haya wanayofanya ni madhambi na makosa makubwa. Basi tu maadamu wamepata kazi za kijeshi ndio wanatekeleza, lakini sasa, dua za waliodhulumiwa ndo zinawafuata, na dua ya madhulumu abadani huwa haina kizuizi. Watayangalia wenyewe sasa, kwani utawala wa kizayuni unaanza kumomonyoka pole pole. Anasema tahamaki, watawala wote hoi bin taabani. Ni maoni yake hayo Bwana Yahya Hasin Muhamed Shebe kutoka Mombasa nchini Kenya. Kwa upande wake baraza mwingine Bin Al Ajid wa Bumbwini, Zanzibar, yeye ameandika wito wangu kwa sote Waislamu duniani, tuachilieni mbali ihtilafu zetu za misimamo ya madhehebu yetu. Sote tuungane kwa lengo la kuitetea Palestina. Tuzitumie vizuri nyakati tukufu kama za Ijumaa. Tunajua kuwa katika siku ya Ijumaa upo wakati ambao dua haikataliwi. Ni vyema japo kwa dua tuonge mkono ndugu zetu wa Palestina. Naye bwana Shafii Saidi Kibuyi wa Kigoma, Tanzania, ameandika ushindi wa Wapalestina ni ushindi wa ulimwengu wote wa Kiislamu, tunafurahia tunashangilia kwa ushindi pia. Anasema Umoja wa Mataifa tulishawaona kuwa hamna maamuzi mbele ya Wazayuni, makelele tu, ila hamna lolote. Ama profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina zaharau yeye, anasema vijana wa Palestina, pambaneni kwa nguvu zote, kwa ajili ya harakati za mukao, ambayo insha allah Mwenyezi Mungu atufanyie wepesi sisi Waislamu, kwani kila penye uzito pana wepesi. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jam Jam hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, email yetu ni Swahili radio rr, mtandao wetu ni Parstoday com sw. Tunakiendeleza kipindi cha baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza Bwana Muhammad Abdallah ambaye baada ya kutusalimu ameandika ifike muda wa afrika tujitegemee ili kuepukana na hii mifumo ya kupangiwa kila siku. Anasema sistimu hizi za magharibi ndizo ambazo zinatudhalilisha, zinatugawa, zinatufitinisha. Mimi siamini kama Umoja wa Mataifa hawajui Palestina kunaendelea nini. Anasema huu umoja, mimi naona umejaa wahuni wanaoisapoti Israel bila hata sisi kuelewa, halafu wanajiita wao ni watu wa haki za binadamu. Watu gani wa kutetea haki za binadamu? Mwisho ameandika, wake up my friend, yani amka rafiki au ndugu yangu. Naam ni maoni yao hayo, wapenzi wasikilizaji. Ama maoni kusema kweli ni mengi mno kuhusu Palestina, tunashindwa hata pa kuyaweka, Asma. Na alhamdulillah katika kipindi hiki tumepokea maoni ya kila sehemu. Mimi nashika maoni yake Bwana Said Hamisi wa Iporio Sepuka huko Singida, Tanzania, ambaye ameandika, kushindwa utawala haramu wa wazayuni huko Gaza ni ahadi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kuwa maadui wa Uislamu watatumia mali na rasilimali zao nyingi kuzuia harakati za dini ya haki, kisha watashindwa tu na itakuwa khasara kwao. Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, yeye ameandika ni kweli kabisa, Mazayuni ni dhalili kuliko nyumba ya buibui. Anasema ni dhaifu kabisa, na Waislamu wakiendelea kuungana na wakamjua adui yao wa pamoja, ambao ni hao Mazayuni na vibaraka wao, basi kwa hakika hadhi ya usawa na uadilifu katika maisha itadumu haraka. Mimi sasa Asma, naelekea Zimbabwe. Bwana Jarigaba Johnson wa Chipinge, Manicaland huko Zimbabwe ameandika mapambano ndiyo njia pekee ya kusaka uhuru wa Palestina. Naona wasikilizaji wetu wa maeneo mbalimbali yaani, huku akitoka, huku anaingia mwingine, kama anangia. Wewe ulielekea Zimbabwe, Ahmed, mimi naelekea sasa Malawi. Mwanabaraza bwana Ramadhani Huseni Musambia wa Zaleki, Malawi, ameandika polisi wa Israel ananyonga mtoto wa Palestina hadi kufa, mvulana asiye na hatia, hata alisoma kalima ya shahada mbili kabla ya kufa. Anasema inatia huzuni Kavisa. dunia hii hakuna watu madhalimu na makatili kama askari wa Israel. Ama ustadh uwezo bin Yakub kutoka Mkinga, Tanga, Tanzania, yeye anaomba dua akisema, ewe Mola, wanusuru waislamu wenzetu huko Gaza dhidi ya mashambulizi ya kigaidi ya Israeli. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kurusha hewani maoni yake bwana Juma Jafar Sagai wa Msoma, Mara, Tanzania pia ambaye ameandika: ninasikitishwa sana na viongozi wa mataifa yanayojiita ya kiarabu na kiislamu kwa kushindwa kuitetea Kuds na Palestina. Haya wanayofurahia hiko siku yatawageukia, kama viongozi wengine wote vibaraka wa kiarabu na mifano yao iko mingi. Inaitwa Juma Jeisagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Ahmedi, kila mtu mwenye akili timamu mwenye ubinadamu lazima asimame na kupinga dhuluma na ukatili na jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya raia wasio na hatia wala ulinzi wa Palestina bila shaka yoyote, na si lazima awe Mwislamu, si lazima awe Mwarabu, si lazima awe mtu wa mashariki ya kati. Mtu yoyote mwenye hisia wa binadamu anapoona jinai zinazofanywa na Israeli za kuporomosha majengo makubwa makubwa kwa makombora ya kila namna wakati watu wamo ndani, ni ukatili wa hali ya juu kabisa. Lazima roho ya kila mwanadamu mwenye hisia za utu itamuma. Ama maoni niliyo nayo mimi hapa yanasema, naitwa Kakoto Hamis kutoka Kigoma Tanzania. Anasema, Mwenyezi Mungu awape wa nguvu wa Palestina katika kipindi hiki kigumu, ipo siku madhila yao yote hayo yatakwisha, tunawaombea dua kila siku Amen. Mimi narudi tena Ahmedi kwamba Bwana Yahya Haseni Muhamedi Sheba, Mombasa, Kenya, ambaye katika maoni yake moja ya maoni yake kwenye WhatsApp ameandika hivi, ameandika ulimwengu mzima unashuhudia dhuluma na ukatili thakili wa Mazayuni. Ikiwa hao Wazayuni wanaokataa mwito wa Umoja wa Mataifa wa kukomeshwa mashambulizi yao ya kidhuluma, basi itakuwaje yeah? anasema Hivi hawa Wamarekani hawayaoni masaibu haya wanaoyapata Wapalestina? Ajabu ya watu hawa! Mara punde si punde, watu hawa hawa utawaona mstari wa mbele kutetea haki za mabaradhuli na makhanithi. Ameandika lakini haya mateso ya wapalestina hawayaoni. Enyi raia wa nchi za Kiislamu na Kiarabu, mupo au mmelala usingizi wa pono? Anauliza, ni kweli anu, nastajabisha Naye Bwana Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania ameandika: kwa kuthamini, kuheshimu pamoja na kutambua haki za watu wanaodhulumiwa na kwa kuwa utawala pandikizi na haramu wa kizayuni huko Israel haukomi kufanya ukandamizaji kwa watu wasio na hatia, hususan watoto, wanawake na wazee, binadamu wenye akili timamu wana haki ya kulaani utawala haramu wa kizayuni. Naam, kama tulivyosema kwenye kipindi hiki, maoni kuhusu Palestina tunayo mengi sana. Mwalimu Saidi Bariki wa Mkalama, Singida, Tanzania, yeye anaomba dua akiandika, e, Mwenyezi Mungu, tunakuomba uwa nusuru wa Palestina mbele ya dhulma wanazofanyiwa na Waisrael, hasa huko Gaza. Juma bin Karimu au anajiita Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, yeye anazungumzia maswaibu ya Wapalestina kwa njia ya tungo akiandika la mwaika chozi langu, kila habari hipata Palestina, ndugu zangu maafa yanawakuta, waumia moyo wangu huzuni najikita, mbona haya malimwengu yameenea ya matata, nakuomba Bwana Mungu kukuomba sitosita, uwahami ndugu zangu, ushindi tuweze pata, Palestina ikiwezwa Kudsi watainya kuwa, kati ya nyumba tukufu nayo imo hisabia twakuomba kuomba ya raufu, Palestina yatuliza, utawala ulio mchafu, ewe Mola, tokomeza. Ni mimi Juma bin Karim, baba Akram, nikiwa maeneo ya Upanga, Zanzibar, ambaye bila shaka yoyote ya Asma unapenda sana sauti yake wakati anaposoma mashairi yaani ninawarizika Ahmed. Naam. Leo baraza la wasikilizaji Asma limezunguka sehemu zote kuanzia Tanzania, Malawi, Zimbabwe hadi Kenya, hadi Uganda, maeneo mbalimbali. Hapa nina maoni, anasema kwa majina, naitwa Sadath Haruna, nipo mjini Kampala, Uganda. Anasema, jamani, tuungane kwa pamoja kuiombea Palestina, Allah atupe ushindi kwa pamoja, amin. Mimi nayashika maoni yake Bwana Benjamini Walikoni, Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Hakika viongozi wa kimarekani ni washirika wa, wa sheitani haswa, lakini inshaallah chuma chao kimotoni. Allah atawaonyesha malipo yanaanza hapa hapa duniani. Marekani, mazayuni na nchi zote zinazoungana nao mkono, Allah atawaonyesha na watajua kuwa hawajui, inshaallah. Maoni niliyo nayo mimi hapa yanasema naitwa kakoto Hamis wa Kigoma, Tanzania, nasema waislamu wote Ulimwenguni tuendeleze mukawama wa kulisaidia taifa madhulumu la Palestina ili lijipatia uhuru wake kutoka kwa jeshi katili na thakili la Israeli. Mimi mwishoni kabisa, kwa kutamatisha, narudi tena Zanzibar kwa bwana Fadhili Ahmad wa Taveta, Zanzibar, anasema shukran Redio Tehran kwa habari zenu nzuri na za uhakika, zikiwemo hizi za Palestina. Ni Fadhili Ahmed huyo wataveta Zanzibar. Naam, ni katika wana baraza hai na wa muda mrefu. Ama muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhamed, na fundi mitambo yetu alikuwa ni Laila Kimani. Na tuishi salama. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika sehemu hii ya 111 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo na katika makala kadhaa zijazo, tukijaliwa, tutaingia kwenye maudhui nyingine muhimu ya mfululizo huu. Maudhui hiyo mpya ni marufuku ya kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala kadhaa zijazo za kujadili haki hii muhimu sana ya mtoto. Kama tunavyojua wapenzi wa sikilizaji, watoto wadogo ni miongoni mwa tabaka lililojepesi mno kupata madhara na matatizo katika jamii. Daima watoto wanakumbwa na mambo mazito na magumu kutokana na udhaifu wao: kufanyishwa kazi za sulubu, kukandamizwa kimwili na kisaikolojia, kunajisiwa na kutumiwa vibaya kijinsia, pamoja na kunyimwa haki yao ya kupata elimu na malezi sahihi ni miongoni mwa matatizo makubwa yanayowakumba watoto katika maeneo mengi duniani. Kulindwa haki za watoto ni miongoni mwa majukumu makuu ya wazazi, walezi na tawala za nchi. Moja ya haki hizo, kama tulivyosema hivi punde, ni kupiga marufuku kutumikishwa watoto katika kazi nzito na za sulubu. Ni wazi na ni katika haki za kila mtoto kufunzwa kazi mbalimbali mbali ambazo zitamsaidia katika maisha yake mafunzo hayo taban, yanategemea umri na uelewa wa mtoto, lakini kadiri mtoto anavyokaribia kuingia katika rika la ubarobaro, ni haki yake aanze kufundishwa polepole pole kazi na maarifa ya kumjenga na kumfanya ajiamini na ajitegemee. Hii kama tulivyoashiria hivi punde, ni katika haki za mtoto kufundishwa maarifa ya vitu mbalimbali mbali kwa ajili ya kumwandaa awe msaada mzuri na unaotakiwa katika jamii. Lakini katika upande mwingine, kumlazimisha mtoto kufanya kazi za sulubu mzito na zisizo za rika lake au kumwingiza katika masuala ambayo yanaumiza miili na nafsi zao ni dhuluma na haifai. Mkataba wa haki za watoto duniani nao umeliorodhesha jambo hilo katika sehemu ya uvunjaji wa haki za watoto. Hata hivyo, kabla ya jambo lolote, ilibidi iainishwe ni kazi zipi ni nzito na za sulubu, na ni wakati gani inathibiti marufuku hiyo? Watoto wapi wanaitwa kuwa ni watoto wanaotumikishwa katika kazi nzito na za sulubu? Kwa kweli watoto wanaoingia katika orodha ya watoto watumikishwaji ni wale ambao wanatumikishwa muda wote na kunyimwa haki zao nyingine kama za kwenda shuleni na kufaidika na kipindi chao cha utotoni katika kujenga usalama na uzima wao wa kiroho na kimwili. Ni katika orodha ya watoto hao wale watoto ambao wanabebeshwa kazi zilizo zaidi ya uwezo wao. Kuwatumikisha watoto katika kazi kama hizo kunahesabiwa na nchi nyingi duniani pamoja na taasisi za kimataifa kuwa ni unyonyaji. Pamoja na hayo, leo hii ni jambo la kawaida kabisa kuona watoto wanatumikishwa katika kazi za viwandani, kwenye migodi, uasherati, ukulima, kuwasaidia wazazi wawili katika kazi zao kujitafutia riziki, kama vile kazi za kuuza vyakula na kazi nyinginezo nyingi zisizo za kawaida. Kazi mbaya kabisa wanazotumikishwa watoto ni za jeshini, uasherati na kujiuza miili yao, kazi ambazo hazilalamikiwi sana ikilinganishwa na kazi nyinginezo ni kama vile watoto kufanya kazi za mashambani hasa wakati skuli zinapokuwa zimefungwa, kufanya kazi baada ya kurudi shuleni, kujifunza kazi kutoka kwa wazazi wao, kucheza filamu na kadhalika. Tutaendelea kujadili maudhui hii katika sehemu ijayo ya mia moja na kumi na mbili ya mfululizo huu tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Jumatano tarehe kumi na nne Shawwal mwaka 1442 hijiria, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 869 iliyopita alifariki dunia Qutbuddin Rawandi, fakihi wa karne ya sita hijiria, ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hadithi na msomi wa elimu ya teolojia ya Kiislamu. Kwa miaka mingi alikwenda kwa wasomi wakubwa wa, wa zama zake na kupata elimu za fikhi, hadithi na tafsiri ya Qurani. Zipo athari kadhaa za msomi huyo mkubwa zinazokaribia vitabu 80 ambavyo miongoni mwao ni kitabu cha tafsiru lquran, risalatu lfuqaha, ayatu lahkam na asbabu nuzul. Katika siku kama ya leo miaka 141, iliyopita Charles Louis Alphonse Laveran, daktari wa Kifaransa, aligundua chanzo cha ugonjwa wa malaria. Baada ya kupata shahada yake ya uzamivu, daktari Alphonse Laveran alisafiri na kwenda Algeria kwa lengo la kuhudumia watu wa nchi hiyo kuhusiana na masuala ya afya na tiba. Akiwa huku, alipata fursa ya kuchunguza na kufanya utafiti wa kina kuhusiana na ugonjwa wa malaria ambao ulikuwa ukiwaangamiza watu wengi katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na mwaka elfu moja mia nane na themanini alifanikiwa kupata chanzo cha ugonjwa huo. Aligundua kwamba ugonjwa huo unasababishwa na mbu wanaoitwa Anopheles ambao huishi katika sehemu za unyevunyevu na zilizo na maji yaliyotwama. Mwaka 1907 Alphonse Laveran alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na juhudi kubwa alizofanya katika uwanja wa tiba na ugunduzi wake wa chanzo cha ugonjwa wa malaria. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita Ufaransa ilikoloni rasmi nchi ya kiarabu ya Tunisia. Kabla ya hapo, wafaransa waliingia nchini humo kama wafanya biashara. Kwa miaka mingi, nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika muongo wa 1930 wananchi wa Tunisia walianzisha harakati ya ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Burgiba, ambapo mwaka 1975 waliung'ua madarakani ufalme wa nchi hiyo na kumtawaza Burgiba kuwa rais wa kwanza wa Tunisia. Na miaka 16 iliyopita katika siku kama hii ya leo aliaga dunia Ustadh Rahim Muazenzade Ardabili, mwadhini mashuhuri wa Iran. Alizaliwa katika familia ambayo ilikuwa ikijishughulisha zaidi na harakati za kidini na kuadhini. Rahim Muazin Zade Ardabili alikuwa mtoto mkubwa wa Sheikh Abdulkarim na alifuata njia ya baba yake kwa nguvu zake zote. Baada ya kufariki dunia baba yake, Rahim Muazin Zade Ardabili akaendeleza kazi ya mzazi wake huyo ya kuadhini misikitini. Hatimaye mwadhini huyo mashuhuri wa Iran aliaga dunia katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 80. Hili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kufanyika vizuri uchaguzi ni jambo ambalo litadhamini uhalali wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Hassan Rohani pia amewataka wananchi wa Iran kushiriki kwa wingi katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika mwezi ujao. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah ameuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwamba hujuma dhidi ya maeneo matakatifu katika mji wa Kuds inaweza kupelekea kuibuka vita vya kieneo na kuuangamiza kabisa utawala haramu wa Israel. Rais Bashar al Assad wa Siria na mke wake Asma leo wamepiga kura katika uchaguzi wa rais nchini Siria. Mitetemeko kadhaa ya ardhi imelikumba eneo la magharibi la wilaya ya Rubavu nchini Rwanda, katika mpaka wa nchi hiyo na Jamhuri ya Kiislamu Iran, siku chache baada ya mlipuko wa volkano katika mlima wa Nyiragongo. Na askari watano wa jeshi la Cameron wameuawa katika hujuma ya waasi wa kundi linalotaka kujitenga na nchi hiyo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh