Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako ambaye nakutana tena nanyi kwa mara ya pili katika matangazo haya ya mchana, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumanne ya tarehe ishirini na tano mwezi Mei, ambayo ni sawa na tarehe kumi na tatu Shawal elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tuna kila sababu ya kumshukuru Mola muumba kwa kutupa pumzi ya kuona siku hii ya leo, amin ya rabbil alamin. Mchana huu tuna habari za kikanda na kimataifa. Tutazungumzia pia kuhusiana na takwa la taasisi mbalimbali za kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa kuwataka viongozi nchini Mali kuwachia huru haraka iwezekanavyo rais wa serikali ya mpito na waziri mkuu pamoja na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kufika ukingoni subira ya makundi ya mkaa wa mairaki kuhusu wanajeshi wa Marekani, na vipindi vyetu vitakuwa ni akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, macho yetu magazetini leo, katika historia. Nawakumbusha kwa wale ambao mtanafasika kututumia maoni yenu mtatumia nambari yetu ya whatsapp ya kawaida na email yetu, ama barua pepe swahili radio at irib ir. Nawakumbusha kwamba matangazo haya yanasikika kwa kupitia redio wa shirika na si nyingine, ni maarifa fema ya Tanga, Tanzania. Lakini matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania hadi nchi jirani. Kwa mfano, huko Mwanza anasikika vizuri, Kigoma na kadhalika. Karibuni, ni saa saba kamili kwa wakati wa Tehran. Tegeni ni sikio. Kwanza, vichwa vya habari. Rais Rohani atoa mkono pongezi wa pongezi kufuatia maadhimisho ya kukombolewa kusini mwa Lebanon. Taasisi za Magharibi zataka kuachiwa huru haraka viongozi wa Mali. WHO yabainisha wasiwasi wake kuhusu ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona, na Ethiopia yalaani vikwazo vya Marekani dhidi ya viongozi wa nchi hiyo na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani ametoa mkono wa pongezi kufuatia kuadia maadhimisho ya kukombolewa eneo la kusini mwa Lebanon. Rais Hasan Ruhani ametuma ujumbe kufuatia kuadia aidi ya Mukawama na kukombolewa eneo la kusini mwa Lebanon kutoka katika makucha ya utawala vamizi wa kizayuni na akaipongeza serikali na wananchi wa Lebanon kwa mnasaba huo. Rais Rouhani amesisitiza kuwa utambulisho wa utawala wa kizayuni ambao asili yake ni ukandamizaji umedhihirisha kuwa njia pekee kukabiliana na maghasibu hao ni kusimama imara na kuendeleza mapambano ya wananchi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema anatoa mkono wa heri na pongezi kwa wananchi wa tukufu wa Lebanon kwa kuadia kumbukumbu ya maadhimisho ya siku ya ushindi na fahari kubwa ya mkao na ukombozi ambayo kujitolea wananchi wa mkao wa Lebanon kumepelekea kukombolewa eneo la kusini mwa nchi hiyo kutoka katika usubu ya wanajeshi wa vamizi wa utawala wa Kizayuni. Amesema kama ilivyokuwa huko nyuma, Jamhuri ya Kisamu Iran pia iko pamoja na itaendelea kuwa bega kwa bega na serikali na wananchi wa Lebanon na kwa ajili ya kulinda umoja na kutetea ardhi za nchi hiyo chini ya irada ya taifa la Lebanon. Umoja wa Mataifa, Marekani na Baraza la Ulaya zimetaka kuachua huru rais na waziri mkuu wa Mali na kudumisha amani na uthabiti nchini humo. Baadhi ya duru za kidiplomasia leo asubuhi zimetangaza habari ya kujiri mapinduzi ya kijeshi huko Mali na kutia nguvuni rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito ya nchi hiyo katika ukurasa wake wa Twitter, Antonio Guterres katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kudumishwa amani huko Mali na ametaka kuachwa uhuru viongozi waliotiwa nguvuni nchini humo na wanajeshi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Mali pia imetaka kuachwa uhuru haraka iwezekanavyo rais na waziri mkuu wa nchi hiyo na kuhojiwa watekelezaji wa kitendo hicho. Kuhusu swala hilo, naye mwenyekiti wa baraza la Ulaya amelaani kile alichokitaja kuwa kutekonyara rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito wa Mali na ametaka nchi hiyo irejee katika utawala wa sheria. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani pia imetaka kuachua huru bila ya masharti viongozi hao wa Mali. Ripoti zinasema kuwa rais wa serikali ya mpito wa Mali Ba, Ndao, waziri mkuu Moktari Uwane na waziri wa ulinzi Suleimani Dokure wote wamepelekwa katika kambi ya kijeshi ya kati iliyoko nje kidogo ya mji mkuu Bamako. Viongozi hao wa Mali walitoa nguvu jana, masaa machache baada ya kufanyika mabadiliko katika baraza la mawaziri. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ameashiria ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya corona duniani na akasema anatiwa wasiwasi wasi na uhaba wa chanjo hiyo katika baadhi ya nchi masikini duniani. Akihutubia kikao cha shirika hilo, Dr Tedros Adhanom amekosoa mchakato wa utoaji chanjo unaoendelea sasa duniani na akasema swala hilo limesababisha kuongezeka maambukizi ya corona. Amesema zaidi ya asilimia sabini na tano ya chanjo zote za corona zimegawiwa kwa nchi kumi pekee. Dr Adhanom amesisitiza kuwa baada ya kupita karibu miezi kumi na nane tangu kuibuka janga la korona lililoathiri sekta ya afya duniani, dunia ingali ipo katika hali mbaya. Amesema licha ya hali ya sasa ya janga la korona, idadi ya vifo wiki tatu zijazo itaongezeka na kupindukia ile ya mwaka jana. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani amesema hakuna njia yoyote ya kubainisha kidiplomasia swala hili, na kwamba hatima ya dunia nzima iko mikononi mwa nchi chache ambazo zina jukumu la kuzalisha chanjo nyingi za ugonjwa wa korona. Takwimu za WHO zinaonyesha kuwa hadi sasa watu milioni mia moja sitini na saba na laki tano tisini na tatu elfu wameambukizwa korona duniani kote, na wengine milioni tatu laki nne na sabini na tisa elfu mia tisa ishirini na tano wameaga dunia kwa ugonjwa huo hatari. Ethiopia imelaani hatua ya Marekani ya kuwekea vikwazo viongozi wa nchi hiyo kutokana na mzozo wa eneo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali ya Ethiopia imetaja hatua ya karibuni ya Washington kuwa ni uingiliaji wa masuala ya ndani ya Addis Ababa na kwamba haikubaliki. Anthony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, juzi alipiga marufuku kupewa visa viongozi wa sasa wa serikali ya Ethiopia au wale wa zamani na pia maafisa wa serikali ya Eritrea kwa kisingizio cha kuhusika katika mgogoro wa eneo la Tigray. Tangu mwezi Novemba mwaka jana hadi sasa, maelfu ya watu wameuawa kufuatia kujiri vita na mapigano katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia huku mamia ya maelfu wengine wakilazimika kukimbia makazi yao katika eneo hilo. Eneo la kaskazini mwa Ethiopia kwa muda sasa limeathiriwa na mapigano makali kufuatia kuibuka mapigano kati ya harakati ya ukombozi wa eneo hilo na vikosi vya jeshi uh, serikali kuu ya Addis Ababa. Ripoti za Umoja Mataifa zinasema maelfu ya watu wameuawa na zaidi ya laki tisa na alfu hamsini wamelazimika kukimbia eneo la Tigray huku watu wasiopungua alfu hamsini miongoni mwao wakiwasili nchini Sudan. Na msemaji wa brigedi za al-Qassam ambazo ni tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema ushindi katika vita vya Saif al Quds ni matokeo ya damu za mashahidi na yenye baraka yanayotokana na utendaji mzuri wa wapiganaji wao katika chumba cha pamoja cha makundi ya Mukawama. Abu Hamza, ambaye alikuwa akihutubia jana usiku katika marasimu ya kuwakumbuka mashahidi wa uvamizi wa karibuni wa utawala wa kizayuni huko Gaza, ameongeza kuwa na hapa ni namnukuu, matendo yetu yalitangulia maneno yetu na makombora yetu yangali yapo tayari na tunasubiri kuchukuliwa maamuzi ili tuyavurumishe. Abu Hamza amebainisha kuwa katika vita hivyo tulisisitiza kuwa Kudsi na msikiti mtukufu wa Lakswa ni mstari wetu mwekundu, na kamwe hatutatoa mwanya kwa maghasibu kukengeuka matukufu yetu au kuyakashifu. Abu Hamza amesema mukawama umetekeleza wajibu wake mkabala na adui, na wamedhihirisha mlingano wa piga ni kupige, damu kwa damu, na ubomoaji kwa ubomoaji. Vita vya Israel dhidi ya raia wa Palestina vilianza tarehe kumi mwezi huu wa Mei na kumalizika tarehe ishirini na moja kwa upatanishi wa baadhi ya pande za kigeni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo haya mubashara kutoka hapa mjini Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili iliyopo hewani, na tunawaletea sasa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unahusu kufika ukingoni subira ya makundi ya Mukawama Iraki kuhusu wanajeshi wa Marekani. Kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama ya Iraki kimetoa taarifa kikisema muhula waliokuwa wamepewa askari vamizi wa Marekani kuondoka Iraki umefikia ukingoni, na sambamba na hilo kumeshadidishwa operesheni dhidi ya maeneo waliko magaidi hao wa Marekani nchini Iraki. Moja kati ya masuala muhimu ya usalama huko Iraki katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita ni kuhusu kuondoka nchini humo wanajeshi vamizi wa Marekani baada ya jinai ya kigaidi ya Marekani nchini Iraki Januari mwaka 2020 ambapo askari wa kigaidi walimuua shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa wakati huo kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi ya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu kamanda wa kikosi cha Ashd al Shabi cha Iraki karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, wananchi wa Iraki walitaka wanajeshi hao wa Marekani waondoke nchini humo mara moja. Tarehe tano Januari mwaka jana, Bunge la Iraki kwa wingi wa kura lilipitisha azimio la kutaka kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo. Mnamo Januari 24, wa Iraki karibu milioni moja walishiriki katika maandamano dhidi ya Marekani na kutaka wanajeshi hao waondoke nchini humo haraka iwezekanavyo. Makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu Iraki katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita yamekuwa yakisisitiza mara kwa mara kuhusu lazima kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini humo. Baada ya kumalizika muhula wa kisheria ambao askari wa Marekani wa walipewa kuondoka Iraki, hivi sasa kuna kunashuhudiwa harakati dhidi wa wanajeshi hao vamizi. Kuna sababu mbili za sa kujiri harakati hizo dhidi ya askari hao wa Marekani. Kwanza ni kuwa serikali ya Iraki imezembea na haijalipa uzito unaotakiwa swala la kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini humo. Mmoja kati ya matakwa muhimu ya watu wa Iraki na baadhi ya makundi nchini humo ni kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, Mustafa al-Kadhimi anapaswa kuchukua hatua za kufuatilia kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini humo. Ingawa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya serikali za Baghdadi na Washington kuhusu kuondoka askari hao vamizi wa Marekani, lakini baada ya kupita mwaka mmoja tokea serikali ya al-Kadhimi iingie madarakani, hakuna ishara zozote za kuonyesha irada imara ya serikali kuhusu kuondoka wanajeshi hao wa Marekani katika ardhi ya Iraki. Katika taarifa ya Jumapili ya kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama Iraki, nukta muhimu iliyoashiriwa ni kuwa serikali ya Iraki haijachukua hatua sahihi za kufanikisha mazungumzo ya kuondoka nchini humo wanajeshi vamizi wa Marekani. Hiyo imetajwa kuwa moja ya sababu ambazo zimepelekea askari hao wa kigeni wasiondoke licha ya kumalizika muhula waliopewa. Sababu ya pili ni kuwa harakati za mukawama nchini Iraki zinadiriki vyema kuhusu njama na hila za Marekani. Na nukta hiyo imeashiriwa katika taarifa hiyo ya kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama ya Iraki. Moja ya njama na hila ambazo Marekani inazitumia ni kudai kuwa wanajeshi wake wanabakia Iraki kwa lengo la kutoa mafunzo kwa askari wa nchi hiyo. Kwa msingi wa kisingizio hicho, pia imepangwa kwamba askari karibu alfu mbili wa Marekani watabakia huko Iraki. Hata hivyo, kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama Iraki kimepinga vikali kisingizio hicho na kusema kinatumiwa kupuuza azimio la bunge la Iraki la Januari tano elfu mbili na ishirini, na hivyo kuendelea kubakisha askari hao wa Marekani huko Iraki. Taarifa ya Jumapili ya kituo cha uratibu wa makundi wa mkawama Iraki itapelekea tishio dhidi ya askari vamizi wa Marekani kuongezeka. Kwa msingi huo, jana harakati za mkawama zilitekeleza operesheni saba dhidi ya wanajeshi vamizi wa Marekani, masaa machache baada ya kutolewa taarifa hiyo, inaonekana kuwa harakati za mukawama za Iraki zimefikia natija kwamba njia pekee ya kuilazimisha Marekani iondoke iondoe askari wake huko Iraki ni kuongeza vitisho vya usalama dhidi ya wanajeshi hao. Ni saa saba dakika kumi na tatu kwa majira ya hapa Teherani. Tunawakaribisha wapenda wasikilizaji popote pale matangazo haya yanapowafikia, na kumbusha kwanza tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Karibuni kutega sikio kipindi chetu Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya pili ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba hatua ya kwanza ya mtu kuijua nafsi yake ni kuelewa sifa muhimu na za kipekee ambazo Mola Muumba amelipamba kwazo bango la mchoro wa nakshi za nafsi ya mwanadamu. Kuhusiana na sifa ya kwanza, tulisema Mwenyezi Mungu muumba wa ulimwengu amemuumba mtu kwa kumjaalia umbo jamili lenye ukadirifu na mlingano kamili katika hali zake zote, kisha akampulizia roho yake, akamfanya ni mwenye asili iliyotukuka, ili kubainisha hakika kwamba mwanadamu si kiumbe anayetokana na udongo tu, bali thamani na utukufu wake umefungamana na hali ya kimalakuti na kiungu aliyojaaliwa. Kwa maneno mengine, ni kuwa mwanadamu ana sura na sira Wahakiki wa, wa akhlaqi katika Uislamu wanaeleza maumbile ya kimwili ya mtu kama hali ya dhahiri ya kiumbe huyo, na wanaitaja hali ya ndani ya maumbile hayo kama sira na hulka yake, ambapo katika kuitathmini hadhi yake, wanasema shakhsia halisi na ya kudumu ya mtu imefungamana na hulka na tabia yake, kwa sababu si hasha watu wengi wanaoonekana kuwa na sura jamili na dhahiri za kupendeza wakawa hawana thamani yoyote ya kiutu kutokana na kutokuwa na maadili ya akhlaki za kibinadamu, na kinyume chake wale wasio na dhahiri zenye kupendeza wakawa na hadhi na daraja ya juu kutokana na kupambika kwao kwa sifa na hulka njema za tabia na akhlaki. Kwa masikitiko, mpendwa msikilizaji, katika zama zetu hizi za mawasiliano na maendeleo ya kustaajabisha yaongekezayo kila uchao ya sayansi na teknolojia, hakuna kitu kinachopewa thamani zaidi kama sura na dhahiri ya mtu, wakati uzuri wa tabia na wa kimaanawi, ambao ndio unaojenga shahsia na asili yake, havipewi thamani inayotakiwa na kwa sababu hiyo ndiyo maana katika karne ya sasa thamani za kiutu na kiahlaki zinazidi kufifia siku baada ya siku, na hapana shaka kuwa bila mwanadamu kuchukua hatua ya kulirekebisha hilo, hatoweza kuishi kwa utulivu, hata kama atalala na kuamka ndani ya majumba marefu ya ghorofa na kujistarehesha na kila aina ya suhula za maisha ya kisasa. Kwa kuacha kufanya hivyo tu mwanadamu anaporomoka kutoka kwenye hadhi tukufu ya khalifa, yaani mfuatizi wa Mwenyezi Mungu ulimwenguni, ambayo ni moja ya sifa kuu zinazosarifu bango la nakshi zilizopamba nafsi yake. Ni hadhi hiyo iliyotukuka ambayo kwa mujibu wa aya ya 30 hadi 34 za Suratul Baqara iliwafanya malaika waliojukurubisha kwa Allah waporomoke chini kumsujudia kwa amri yake Mola, khalifa huyo wa ardhini. Kurani tukufu inalisimulia tukio hilo kama ifuatavyo: na pale Mola wako mlezi alipowaambia malaika, mimi nitamweka katika ardhi khalifa, wakasema, utaweka humo atakayefanya uharibifu humo na kumwaga damu hali sisi tunakutakasa kwa sifa zako na tunakutaja kwa utakatifu wako. Akasema, hakika mimi nayajua msiyoyajua. Na akamfundisha Adamu majina ya vitu vyote, kisha akaviweka mbele ya malaika na akasema, niambieni majina ya hivi, ikiwa mnasema kweli. Wakasema, Subhanaka, wewe umetakasika hatuna ujuzi isipokuwa kwa uliotufunza wewe, hakika wewe ndiye mjuzi mwenye hekima. Akasema, ewe Adam, waambie majina yake. Basi alipowaambia majina yake, alisema sikukwambieni kwamba mimi ninajua siri za mbinguni na za duniani na ninayajua mnayoyadhihirisha na mliyokuwa mnayaficha na tulipowaambia malaika msujudieni Adam, wakamsujudia wote isipokuwa Ibilisi, alikataa na akajivuna na akawa katika makafiri. Irada hiyo ya Mwenyezi Mungu kuhusiana na hadhi hii ya ukhalifa imefanyika katika uumbaji wa mwanadamu peke yake, na inahusiana na kiumbe huyo tu. Kama ni hivyo, inalaiki kweli kwa mwanadamu kuiporomosha nafsi yake kwa kuifanya hadhi hiyo aliyotukuzwa nayo mhanga wa sifa chafu za kiakhlaki, ufuska hawana matamanio ya kupita ya nafsi kwa vitu vya kimaada au ni kinyume chake? Yaani, inampasa mwanadamu ajitahidi kufanya kila lililo kwenye uwezo wake kwa kuchunga thamani ali na tukufu za kiutu na kiahlaki, kwa ajili ya kuitunza hadhi na amana hiyo, na kutoruhusu hata chembe ndogo ya doa ichafue atiya na hidaya hiyo adhimu ya hadhi tukufu aliyotunukiwa na Mwenyezi Mungu. Lakini mbali na sifa mbili hizi maalumu, yaani kupuliziwa mwanadamu roho ya Mwenyezi Mungu na kupewa hadhi ya juu na tukufu ya kuwa khalifa na mfuatizi wake hapa ardhini, ambavyo vinang'arisha bango la maumbile ya mwanadamu na kulifanya liwe na thamani nyingi sana, Nakshi nyingine muhimu iliyomo kwenye ujudi wa kiumbe huyo ni fitra na hali ya maumbile ya kutaka kumjua na kumwelekea Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine ni kwamba katika asili yake, mwanadamu ameumbwa kwa namna ambayo imani safi ya tauhidi ya kuwepo mola mmoja pekee wa kumtegemea inaandamana naye kila wakati, katika milima na mabonde na kila anapotingwa na kila dhiki na misukosuko katika maisha yake. Lakini pia tusiache kutanabahisha hapa kwamba sababu na athari za kifamilia, kijamii, kiutamaduni, kiuchumi, kisiasa na hata kijeshi zinaweza zikawa mithili ya vumbi lenye kutanda juu ya kioo safi cha maumbile hayo ya mwanadamu, lakini haziwezi katu kubadilisha kikamilifu fitra ya tauhidi iliyojengwa ndani ya nafsi ya kiumbe huyo kuliko wakati wowote wa ule. Hakika hii hujitokeza pale mwanadamu anapofikwa na masaibu mazito ya kumkatisha tamaa ya kupata msaada wa mtu au kitu chochote kile, na ndipo anapomwelekea na kumwomba Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo maumbile ya kumtambua Mwenyezi Mungu ni kitu kingine muhimu na athirifu ambacho kama mwanadamu atakitumia kunadhimu tabia na milahaka yake ya binafsi na ya kijamii, na kuifanya kuwa dira yake, itamwezesha kila wakati kushikamana na misingi ya thamani za kiutu na kiakhlaki, na katu hatovutwa na kutekwa na mambo potofu yaliyo dhidi ya, ya thamani hizo. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya pili ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya tatu ya kipindi hiki. Namuomba Mola akubariki na amani yake iendelee kuwa juu yako. Endelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili so, redio Teherani. Tunawaletea sasa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini jumani ya leo Machi 28 mchana huu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi lina habari zisemazo: maiti yafukuliwa, yakatwa kichwa, ya nyofolewa viungu siri. Miradi ya NSSF ni majengo yaliyoteketeza mabilioni yamebaki magofu. Bosi ya NSSF afunguka kila kitu. Wafanyakazi waibuka vipaumbele saba vya kimkakati kilimo. Waziri asema utekelezaji wake umezingatia maagizo ya, ya Rais Samia na maelekezo ya CCM. Jinsi ukoo ulivyokataa wosia wa Dakta Mengi. Ujio wa Dangote nchini warejesha matumaini, na mashambulizi ya Mboe kutikisa. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake limeandika matumaini mapya, Rais Samia aagiza kiwanda cha Dangote kazi endelee, mwenyewe aaidi makubwa Waziri mkuu asisitiza utafiti, ubunifu. WFP yaipatia Tasafu bilioni moja nukta sita. Tembo mia mbili waingia mitaani. RC asimulia Rais Samia alivyomkosesha usingizi. Mwinyi asema hapa ndipo jina Mzee ruksa lilipoanzia. na kilimo yatoa vipaumbele saba kuleta mapinduzi. Spika Ndugai akerwa majibu ya mawaziri ni yanayotolewa bungeni, asema wakati wote kiti kimekuwa kikiwavumilia, yaende kama wanavyojibu, hawabana mawaziri wa wizara ya nishati. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Mbali na habari hiyo, Majira aidha limeandika Majaliwa asema watafiti wabunifu, wa ongezeni kasi ya utafiti. CCM mara yawataka vijana kuitumia mitandao ya kijamii kuisemea serikali. Samia teta na Dangote awatoa hofu weke wa wekezaji, na Chongolo wamwaidi mseko uadilifu wa ndani ya chama. Gazeti ya serikali la Habari Leo pia limepambwa na habari zisemazo, Dangote kushawishi wekezaji Tanzania, serikali yatoa machanganuo bilioni ishirini na nane fidia bomba la mafuta, wizara yatekeleza maagizo ya Samia kuboresha kilimo SGR kuwekwa mifumo kuepuka ajali, na Tanzania yaweka rekodi mauzo ya dhahabu. Hayo yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Nachukua gazeti la The Star la Kenya, ambalo lina habari kuu isemayo mfanya biashara kwa jina la Bashir Mohamed Mahmuda mwenye asilia ya Somalia na uraia wa Marekani alihamishia nchini Somalia mamilioni ya pesa maafisa wa serikali ya Kenya wamesema, Bashir awali alipokea mamilioni ya shilingi kutoka kwa afisa mmoja wa ngazi ya juu wa serikali ya Somalia kabla ya kuzirejesha tena fedha hizo na kuziweka katika akaunti mbalimbali za benki. Maafisa wa serikali ya Kenya wamesema fedha hizo tajwa wakati fulani zilikuwa zikiingizwa katika akaunti za nje za benki kabla ya kuishia huko Mogadishu, jambo lililoibua wasiwasi. Mfanyabiashara huyo Bashir alikuwa na umri wa miaka thelathini na sita Aliteswa na kufikwa na mauti. Hiyo ni baada ya uchunguzi wa mwili wake kufanywa hiyo jana. Mwili wake ulikuwa na majeraha makubwa, michubuko, huku kucha za vidole vya miguu vikiwa zimeng'olewa. Bashiri ambaye alikuwa mwandisi wa masuala ya ujenzi na mmiliki wa kampuni kwa jina la Infinity Developers yenye makao yake jijini Nairobi, alitoweka baada ya kuondoka huko Miale Lounge katika eneo la Lavington, Nairobi ambako alikwenda kwa ajili ya mkutano na kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri. Mbali na habari hiyo kuu, gazeti la Star limeandika Uhuru watetea uamuzi wake wa kuihamishia KMC katika wizara ya ulinzi. Ngunjiri asema kushindwa Jubilii kumeipa tena nafasi ya kujipanga upya, na Magoha ameahirisha zoezi la kuwachagua wanafunzi kwa ajili ya kujiunga na kidato cha kwanza. Gazeti la Standard la nchini Kenya aidha, limeandika Raila andaa mazingira kwa ajili ya ziara ya Juni Mei Juni mosi ya rais Uhuru. Mfuko wa maendeleo wa majimbo wa serikali mwaka uliopita ulitenga mabilioni ya shilingi kwa ajili ya sekta za elimu na ulinzi huko Kenya, na Donald Kip Koril ajitoa katika ulingo wa siasa nchini Kenya. Ni hayo tu, wapenda wasikilizaji, ambayo nimeweza wadondolea katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, tukiwa na matumaini kwamba mmeweza kunufaika na yale ambayo tumewadondolea. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu kinachofuatia ambacho ni ulimwengu wa michezo na makala yetu ya leo katika historia. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Hii leo meza yetu haitatupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyofanyika ndani ya siku saba zilizopita katika uga wa spoti, bali imekuandalia makala maalum itakayozungumzia japo kwa muhtasari umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya na siha zetu, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Sisiri kuwa michezo na mazoezi ya viungo yana umuhimu mkubwa sana kwa afya na siha ya mwanadamu. Matabibu na wataalamu wa afya wametunga vitabu vingi na kuandika maelfu kwa maelfu ya makala kuhusiana na jambo hili. Katika makala yetu hii, tutagusia nukta kadhaa zinazoashiria umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya zetu. Nukta ya kwanza ni kuwa michezo na mazoezi huimarisha mfumo mzima wa utendaji kazi wa moyo wa mwanadamu. Wataalamu wa afya wanasema moyo umeumbwa kwa misuli na bila shaka misuli ya mwanadamu inahitaji mazoezi ya mara kwa mara ili kuimarisha na kuipa nguvu. Moyo kama kiungo kinachosukuma damu katika sehemu mbalimbali za mwili, huimarika na kupata nguvu ukiwa katika mwili unaofanya mazoezi. Kushiriki aina tofauti ya michezo kama mbio kwa mfano, hupunguza kiwango cha lehemu au kolestro kwenye moyo. Kiwango kikubwa cha mafuta kwenye moyo husababisha matatizo mbalimbali mbali. Katika mwili wa binadamu kiharusi au stroke na kisukari kwa asilimia kubwa. Nukta nyingine ni kuwa michezo na mazoezi yanasaidia kupunguza uzito wa kupindukia. Mazoezi si tu yanachoma kalori mwilini, lakini pia yakifanywa kwa muda mrefu, yanaimarisha radia mali ya kemikali mwilini zinazotumika kuzipa uhai seli za mwili wa mwanadamu mchakato unaofahamika kwa Kiingereza kama metabolism. Metabolism au umetaboli ni hali ya ujenzi na uvunjaji vunjaji wa kemikali mwilini. Mchakato huu hupa mwili nishati, nguvu na uchangamfu. Kwa msingi huo, mazoezi yanadhibiti uzito na unene wa kupindukia. Achana na mifumo fupi fupi, kwa sababu utapungua, lakini utanenepa tena. Tafuta mfumo. Hivi wewe kweli unaweza ukawa na mfumo wa kushindia yai moja na chai kwa muda wa miaka yote ambayo umebakiza hapa duniani? Huwezi ukajinyima milele. Maana yake kujinyima, kama njia ya kupunguza uzito, sio mfumo wa milele utakao kusaidia wewe kudhibiti uzito. Unatakiwa utafute mfumo. Hivi kweli wewe unataka kuniambia hizo dawa unazonunua ili uweze kupunguza uzito utazinunua milele ili uweze kudhibiti uzito wako? Hapana. Umuhimu mwingine wa michezo na mazoezi kwa mwili wa mwanadamu ni kupunguza shinikizo la damu. Mazoezi ya viungo vya mwili yanaupa moyo afya, si moyo tu, bali pia mishipa ya damu na hivyo kupunguza uwezekano wa kupatwa na shinikizo la damu. Kadhalika, michezo kama vile ya uendeshaji baiskeli, mbio na kuogelea huimarisha uwezo wa mwili kusambaza na kusukuma hewa ya oksijeni katika mapafu na damu. Hali hii huimarisha mzunguko wa oksijeni katika mwili wa mwanadamu na hivyo kumweka katika hali nzuri ya afya na siha. Aidha, mazoezi haswa ya mara kwa mara hupunguza nafasi ya mwanadamu kupata ugonjwa wa kisukari. Ukifanya mazoezi, inatengenezwa njia mbadala njia nyingine, njia tofauti na ile inayotegemea insulin, ambayo itasababisha milango kufunguliwa na hivyo glucose kuingia ndani ya mwili na kuchomwa kutengeneza nguvu. Kwa hiyo unaona kwamba mazoezi yanatengeneza njia mbadala isiyotegemea insulin inayoweza kusababisha glucose au sukari iliyo kwenye damu kuondolewa kwenye damu na kuingia kwenye misuli na kutumika kama kawaida kutengeneza nguvu na joto, na tunakuwa tuko katika hali ya kawaida. Hali kadhalika, mazoezi ya viungo huimarisha na kuipa nguvu misuli ya mwili wa mwanadamu. Mfumo dhaifu wa misuli humweka binadamu katika hatari ya kupatwa na magonjwa haraka kutokana na kudhoofika kinga ya mwili. Aidha, mazoezi huimarisha mifupa na maungio ya viungo kama kiuno, goti, kisukusuku, kisugudi au kiwiko cha mkono kuwa imara. Maungio ya viungo au joint hupa mwili wepesi wa kufanya shughuli za kila siku kama kuinuka, kuinama, kuketi na kukunja viungo kama mikono na miguu na hata kufanya baadhi ya ibada. Mifupa thabiti humwepusha mwanadamu na kupatwa na ugonjwa wa kudhoofika mifupa unaofahamika kwa kimombo kama osteoporosis. Aidha, mazoezi huzuia misuli kufa ganzi na kukakamaa. Misuli, mishipa na mifupa thabiti ya mwanadamu pia husababisha jeraha kupona haraka na kurejea katika hali ya kawaida. Wanasaikolojia na wataalamu elimu ya kinafsi wanaitakidi kuwa kushiriki michezo au kufanya mazoezi kwa dakika kadhaa kwa siku, mathalan kutembea au kukimbia kwa dakika 30 hadi saa moja hivi, humwondolea mwanadamu sonona na msongo wa mawazo akili mwanadamu inahitaji kubadilishiwa mazingira na wala haifai kuizonga kwa jambo moja tu mchana kutwa au kwa masaa mengi ndio maana wataalamu wa afya wakamshauri mwanadamu asiketi mkao mmoja kwa masaa mengi haswa ofisini au darasani bila kunyanyuka na angalau kutembea kwa dakika kadhaa ni kwa sababu hii ndio maana katika mashule na taasisi za elimu wanafunzi hupawa ruhusa ya kwenda kujipumbaza na kushiriki michezo na mazoezi japo kwa dakika ishirini baada ya kila masomo mawili au matatu. Yote haya yanakusudia kuimarisha mfumo wa akili na ubongo wa mwanadamu na kumwepusha na msongo wa mawazo. Swala la afya ya akili ni muhimu, kwa sababu hakuna afya pasipo afya ya akili mwingine. Inakuwa ni ngumu kwa watu kuzungumzia katika jamii au mtu kumshirikisha mtu mwingine, kwa sababu haya mambo tunasema kwamba yanakuwa ni ya ndani ya mtu mwenyewe. Magonjwa ya akili Tanz Tanzania na duniani kwa ujumla inaunyanyapaa na. Je, kuna umuhimu gani kwa mwanafunzi kupewa fursa ya kushiriki michezo mbalimbali kama sehemu ya mtaala au silabasi? Michezo hii na mazoezi haya yana umuhimu wowote kwa masomo yake, au mwanafunzi anapaswa kuzama na kujikita katika masomo ya vitabuni pekee? Ni mchezo. Kwanza mzuri sana na kimsingi inawasaidia watoto kuwa na afya nzuri na kumfanya mtoto kuwa na self defense, kumfanya mtoto kuwa strong na kuwa mkakamavu. Michezo inajenga umoja, michezo inajenga moyo wa kujiamini, michezo inajenga uwezo wa kufanya maamuzi sahihi kwa wakati sahihi na mahali sahihi. Katika michezo ya watoto inasaidia kuimarisha akili zao, lakini pia inapanua uelewa wao. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiendelea kuchambua umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya na siha ya mwanadamu, tunagundua kuwa uimara wa viwiliwili humwepusha mwanadamu na hatari ya magonjwa mbalimbali mbali kama aina tofauti za kansa au saratani. Wataalamu wanasema watu wanaofanya mazoezi mara kwa mara wana uwezekano mdogo wa kupatwa na aina kadhaa za saratani kama vile ya matiti, mapafu na kansa ya utumbo mpana au koloni. Kama hilo halitoshi, kuupa mwili mazoezi ya kutosha kunaimarisha mfumo wa kinga. Kwa maneno mengine, ni kuwa kadri unavyofanya mazoezi na kushiriki michezo tofauti, ndivyo unavyopunguza uwezekano wa kushambuliwa na magonjwa mbalimbali. Katika kipindi hiki ambapo dunia inaendelea kukabiliana na janga la ugonjwa wa COVID-19, imebainika kuwa wenye mifumo thabiti ya kinga ya mwili hawalemewi sana wanaposhambuliwa na virusi vya korona na aghalabu yao hupata afueni katika kipindi kifupi. Yote hayo ni kutokana na kinga imara ya mwili. Wale ambao tayari tuna magonjwa tunafahamu gharama ya matibabu ya magonjwa haya. Mimi ni mfano wao, natumia gharama kubwa sana kwenye matibabu. Tumeona katika tafiti zetu za ndani kiasi kikubwa cha watu ambao tunawapatia huduma, sehemu kubwa ya gharama inatokana na mfumo wa maisha usiozingatia mazoezi. Na kwa kutamatisha, mpenzi msikilizaji, usingizi au kulala ni sehemu muhimu ya maisha ya mwanadamu. Mwanadamu anapokosa usingizi wa kutosha, huwa anajiweka katika hatari ya kukumbwa na matatizo mbalimbali mbali ya kimwili na kisaikolojia. Matabibu wanasisitizia umuhimu wa mazoezi kama chachu ya kupata usingizi mwanana. Mwili uliokusanyana na usiofanyishwa mazoezi huweweseka kitandani. Mara nyingi mtu asiyelala vya kutosha, hususan usiku hukumbwa na tabia ya kusahau au mghafala na aina fulani ya kuchanganyikiwa. Hii inaweza kuathiri utendaji kazi wako na ikasababisha taathira hasi katika masomo ya mwanafunzi. Fauka ya hayo, mazoezi pia yananoa akili na busara mwanadamu. Aidha, michezo na mazoezi humfanya mwanadamu awe na mawazo chanya, na hivyo anakuwa mwepesi wa kupambana na msongo wa mawazo na sonona. Baadhi ya wataalamu wa afya wameenda mbali zaidi na kusema kuwa mazoezi mbali na kunyanyua hisia zako za ndani na kukufanya usijione au kujihisi mtu duni au asiyefaa katika jamii au katika familia, lakini pia yanaweza kupelekea maisha yako yawe marefu ya furaha na yaliyojaa matumaini kama wanavyoelezea wazee hawa, ambao daima wanafanya mazoezi. Kama unavyojua michezo ni muhimu sana kwa afya ya binadamu. Kwa hiyo tunapokuja hapa, tunakimbia kimbia na vijana hapa, tunafanya mazoezi kama haya. Nafikiri ni muhimu sana kwa afya yetu. Usuma kwa kusema kweli, imenifurahisha kwa kuna kipindi fulani mimi nilikuwa ninahisi kwamba afya yangu si nzuri, shinikizo la damu linanyemelea. Lakini baada ya kuanza mazoezi haya ni, naona niko sawa sawa, naona na, na, na, nafaidika sana, kwa sababu ya faida ya kucheza mazoezi ni katika kujitengenezea afya kama inavyotakiwa binadamu awe yuko vizuri siku zote na nacheza mpaka wakati huu, ni kwamba katika uchezaji wangu sikuwahi kuumia sehemu yote katika viungo vya mwilini. Kwa hiyo mmenipa fursa kuendelea kucheza mpaka sasa hivi. Hayo ni baadhi tu ya matunda ya kushiriki michezo na kufanya mazoezi mara kwa mara. Natumai mpenzi msikilizaji umestafidi na makala hii, na halahala hala, utajitosa michezoni au mazoezini. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo... na ahadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa mat... na sasa tunawaletea makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 13 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 62 iliyopita, alifariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Iran, Ayatullahi Ludhma Sayyid Husein Tabatabai Borujerdi, mmoja kati ya wasomi mashuhuri wa Iran. Baada ya kumaliza masomo yake ya awali alielekea Najafu huko Iraq na kupata masomo kwa walimu wakubwa wa kidini wa mji huo na kisha akarejea nchini Irani. Baadaye Ayatollah Burujerdi kwa kushirikiana na wanachuoni wengine wakubwa wa Kiislamu wa alianzisha umoja wa kukurubisha madhehebu za Kiislamu. Ayatollah Burujerdi pia Licha ya kuandika vitabu kadhaa alijenga misikiti mingi ndani na nje ya Iran, ukiwemo msikiti wa Hamburg nchini Ujerumani. Katika siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita hati ya umoja wa nchi huru za Afrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa huko Ethiopia, ikihudhuriwa na viongozi wa nchi thelathini na mbili za bara hilo. Marais Gamal Abdel Nasir wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekuture wa Guine walikuwa miongoni mwa watu waliosaini hati ya jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kujenga umoja kati ya nchi za Afrika, tatua hitilafu kati ya nchi hizo, kutetea haki ya kujitawala ya nchi wanachama na ukombozi wa nchi nyingine za kiafrika zilizokuwa chini ya ukoloni wa mataifa ya kigeni. Mwezi Julai mwaka elfu mbili na mbili, viongozi wa nchi wanachama wa OAU walifanya kikao nchini Afrika Kusini kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka Umoja wa nchi huru za Afrika oau na kuwa Umoja wa Afrika au sambamba na kuanzisha taasisi kadhaa kwa ajili ya utekelezaji na uchukuaji wa maamuzi ya umoja huo na vilevile vile kustawisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi wanachama. Tarehe nne Khordad kwa mujibu wa kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya hijiria shamsia imepewa jina la siku ya uhimilivu wa Dezful, ambao ni moja ya miji ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo ni mukawama na ungangari wa watu wa Desful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa kibathi wa Iraki wakati wa vita vya miaka nane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Desful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Pamoja na yote hao, wananchi katika mji wa Desful waliendelea kuonyesha mapambano na ustahamilivu kiasi kwamba hata katika mazingira hayo, swala za Ijumaa ziliendelea kuswaliwa kwa wiki katika misikiti ya Desfull na wananchi na wapigania ukombozi walikuwa wakishiriki katika swala hizo sambamba na kuhudhuria katika medani za vita Shohana. Ibrahim kwa makala hiyo yaliyo katika historia nasoma. Maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, ameandika mkama wa Iraki, pamoja na taasisi nyingine, mnapaswa kuupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika ardhi yenu. Akaandika, uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraki ni sawa na uvamizi au ukaliaji wa mabavu. Anasema wanajeshi hao wa Marekani wanapaswa kuondoka mara moja katika ardhi ya Iraki. Shukrani sana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu nchini Tanzania. Juma Sagai wa Msoma, Tanzania ameandika, nawatakia mchana muhimu wa watangazaji na wasikilizaji wote wanaosikiliza redio Tehran idhaa ya Kiswahili. Anasema Allah subhanahu wataala awabariki. Shukrani sana Juma Sagai kutoka Msoma, Mara, Tanzania, kwa kututegea sikio. Abdulali Makajura anasema asante ni kutoka Tabora, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ametoa mkono wa pongezi kufuatia kuadia maadhimisho ya kukombolewa eneo la kusini mwa Lebanon. Rais Hasani Ruhani ametuma ujumbe kufuatia kuadia Idi ya Mukawama na kukombolewa eneo la kusini mwa Lebanon kutoka katika makucha ya utawala vamizi wa kizayuni na kuipongeza serikali na wananchi wa Lebanon kwa mnasaba huo. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO ameashiria ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani na akasema anatiwa wasiwasi na uhaba wa chanjo hiyo katika baadhi ya nchi masikini duniani. Umoja wa Mataifa, Marekani na baraza la Ulaya zimetaka kuachwa huru raisi na waziri mkuu wa Mali na kudumishwa amani na uthabiti nchini humo. Viongozi hao walitiwa nguvuni jana na wanajeshi baada ya kufanyika marekebisho ya baraza la mawaziri huko Mali na Ethiopia imelaani hatua Amerikani ya Marekani ya kuwaekea vikwazo viongozi wa nchi hiyo kutokana na mzozo wa eneo la Tigray kaskazini mwa nchi hiyo. Sina la ziada, nashukuru kwa kuwa nami, kwa herini na ahadi kufikia hapa. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.