Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, wanatenda na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema wa, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu. Basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ni nikuwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo na leo ikiwa ni jumanne njema tuliojaliwa na mola muumba amin ya rabbil alamin jumanne ya tarehe ishirini na tano mwezi wa tano mwezi mei elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe kumi na tatu shawal elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria tunamshukuru mola muumba kwa kutupa uhai amin hatujawasahau wengine ambao wanataabika na kuugua wakiwa majumbani mahospitalini kwa janga thakili la korona Uislamu tutakuwa na ulimwengu wa uh, michezo ikiwa ni mjumuiko wa matukio ya michezo yaliyojili ulimwenguni kote ikiwemo barani Afrika. Katika juma zima macho yetu magazetini iko palepale, wapendwa wasikilizaji, tukidondoa baadhi tu ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutawaletea leo katika historia, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu nitazirusha mubashara humo studioni. Tumieni nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama kujumlisha 98905065487 Imeli yetu swahili radio at irib.ir. Saa inaonyesha kutumia saa tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. na sasa nasomea vichwa vya habari. Waziri mkuu na rais Mali watiwa mbaroni katika kile kinachodhaniwa kuwa ni mapinduzi ya kijeshi. WHO yasema wahudumu wa afya laki 1 na elfu 15 wamepoteza maisha kwa korona duniani hadi sasa. Afisa wa jeshi wahukumiwa kifo Sudani kwa kumua mfanya maandamano. na Safavia asema ushindi wa taifa la Palestina ni matunda ya chuo cha Mukawama. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Baadhi ya duru za habari zimetangaza taarifa ya kujiri mapinduzi ya kijeshi huko Mali. Ripoti za awali zinaeleza kuwa rais na waziri mkuu wa nchi hiyo wametiwa nguvuni. Shirika la habari la Reuters limezinukuu duru kadhaa za kidiplomasia na kiutawala na kuripoti kuwa maafisa wa jeshi la Mali wamemtia mbaroni rais, waziri mkuu na waulinzi wa serikali ya mpito ya nchi hiyo. Wanajeshi wa Mali ambao hawaridhishwi na serikali mpya ya nchi hiyo iliyotangazwa na mamlaka ya mpito siku ya jana Jumatatu, waliwapeleka kwa nguvu rais na waziri mkuu katika kambi ya jeshi eneo ya kati, yapata kilomita chache kutoka mji mkuu Bamako. Afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Mali ambaye hakutaja jina lake amesema amethibitisha kuwa rais Ba Ndawe wa serikali ya mpito wa Mali na waziri mkuu Muktari Wane wapo katika kambi ya jeshi ya kati. Habari ya kutiwa mbaroni rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito wa Mali ilienea saa chache baada ya kufanyika mabadiliko ya baraza la mawaziri, ambapo maafisa wawili wa wa kijeshi wa ngazi ya juu wa Mali ambao walishiriki katika mapinduzi ya mwaka jana wamerejeshwa uongozini. Wakati huo huo ubalozi wa Marekani huko Mali umetoa taarifa na kusema kwamba harakati za kijeshi zimeshtadi katika mji mkuu wa nchi hiyo Bamako, na umewataka raia wake kujizuia kufanya safari zisizo na udharura huko Mali. Wakati huo huo ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, MINUSMA kwa kifupi, umetaka kuachua uhuru haraka iwezekanavyo rais na waziri mkuu wa nchi hiyo baada ya kuenea taarifa kwamba wametiwa nguvuni na wanajeshi MINUSMA. Aidha, imetoa wito wa kudumishwa amani na utulivu katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika iliyokumbwa na mgogoro wa kisiasa mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki moja na elfu kumi na tano wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa Covid 19 na kuwa janga la dunia nzima. Dr Tedros Adhanom amesema haya wakati wa ufunguzi wa kongamano la kila mwaka la WHO na akasema kwamba idadi kubwa ya wahudumu wa afya duniani wamekuwa na ugonjwa wa korona. Amesema wafanyakazi wa kitengo cha kutoa huduma za afya na tiba kote ulimwenguni wako katika mazingira hatarishi ya kufa na kupona kwa karibu miezi 18 sasa katika kupambana na janga la COVID 19. Mkurugenzi huyo wa shirika la afya duniani WHO vilevile vile amesema jamii kima ya kimataifa ina wajibu wa kudhamini chanjo angalau za asilimia kumi ya jamii ya kila nchi duniani ifikapo mwezi Septemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Siku chache zilizopita pia, afisa mmoja wa masuala ya takwimu wa shirika la afya duniani alisema idadi halisi ya watu walioaga dunia kutokana na kirusi cha korona ni mara tatu zaidi ya ile iliyotangazwa hadi hivi sasa. D. Samira Asma ambaye ni naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani alisema siku chache nyuma kwamba takwimu za idadi halisi ya watu walioaga dunia kwa maradhi ya covid 19 inakadiriwa kuwa baina ya watu milioni 6 na 8 ripoti ya shirika la afya duniani inasema kuwa hitilafu kuhusu idadi ya watu walioaga dunia kutokana na korona inatokana na maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuchelewa kutolewa takwimu za watu wanaaga dunia kwa ugonjwa huo katika baadhi ya nchi, e, kwa sababu baadhi ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo kabla ya kufanya vipimo vya korona, na wengine wengi hawakuweza kupata matibabu yanayohitajika kutokana na sheria za kuzuia watu kutoka nje za kipindi cha maambukizi ya ugonjwa huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Mahakama moja nchini Sudani jana Jumatatu ilimhukumu adhabu ya kifo afisa mmoja wa jeshi kwa kumua mwandamanaji mmoja wakati wakikandamiza maandamano ya wananchi mjini Khartum miaka miwili iliyopita. Afisa huyo anayejulikana kwa jina la Yusuf Muhidini Alfiki mwenye cheo cha meja katika kikosi cha msaada wa haraka RSF alimkanyaga kwa gari mwana mwandamanaji huyo wakati maafisa wa usalama walipokuwa wanajaribu kuwatawanya wananchi waliokuwa wamekusanyika nje ya kambi za kijeshi mjini Khartum mwezi Juni mwaka 2019. Mwana mfanya maandamano huyo mwandamanaji Hanafi Abdul Shakur alikuwa mmoja wa watu zaidi ya mia moja ishirini waliouawa wakati askari walipokandamiza kikatili maandamano ya wananchi mjini Khartum na katika maeneo mengine ya Sudan mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na tisa. Miezi miwili baada ya ukandamizaji huo, jeshi la Sudan lilifanya mapinduzi yaliyomng'oa madarakani Jeneral Omar Hassan al Bashir na kumaliza uongozi wake wa karibu miaka thelathini huko Sudan. Meja Alfiki alimkanyaga kwa gari. Abdushakur alikuwa na umri wa miaka ishirini na mbili huko Umdurman. Shirika la habari la Sudan SUNA limeripoti kuwa kesi ya afisa huyo wa kijeshi ilianza zaidi ya mwaka mmoja nyuma. Hukumu hivi sasa inaweza kukatiwa rufaa mahakama kuu, imeendelea kusema ripoti hiyo. Msaidizi na mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ushindi wa Upalestina dhidi ya utawala wa kizayuni katika vita vya siku kumi na mbili vilivyomalizika hivi karibuni ni matunda ya chuo cha mukawama kilichoimari katika vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu taifa la Iran. Meja Jenerali Rahim Safavi alisema hayo jana Jumatatu na akaongeza kuwa ushindi wa Palestina katika vita vya siku kumi na mbili dhidi ya utawala ghasibu wa kizayuni ni matunda ya chuo cha mukawama na cha shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani, na yote hayo ni matunda ya mukawama wa taifa la Iran katika vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa zamani wa Iraki dhidi ya utawala mchanga wakati huo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Safavia amegusia pia vielelezo vya nguvu za taifa la Iran vilivyopelekea taifa hili kuukomboa mji wa Khorramshahr kutoka kwa wanajeshi vamizi wa Saddam Hussein, na akasisitiza kuwa ukombozi wa Khorramshahr ulisababishwa na vitu kama mshikamano imara wa kitaifa, umoja na ushirikiano mzuri baina ya jeshi la Iran jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, jeshi la Basiji, jihadi na ujenzi na kujitolea, jeshi la watu alfu sabini la wananchi katika basiji na jihadi ya ujenzi nchini Iran. Na waziri wa mambo ya nje kumradhi, waziri wa mambo ya nje wa Jordan amesema kuwa hakuna matumaini yoyote ya kumalizika vita na kupatikana amani maadamu utawala wa kizayuni wa Israel unaendelea kuzikaliwa kwa mabavu ardhi za Palestina. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imemnukuu Aiman Asafadi, ambaye pia ni naibu waziri mkuu wa Jordan, akisema kuwa uhalifu wa kuwafanya wakimbizi wa Palestina wa eneo la Sheikh Jarah ni jinai ya kivita na haiwezi kuachiwa iendelee. Utawala wa kizayuni unapaswa kutambua kwamba jinai zake huko Quds zitaripua machafuko mapya. Alsafadi amesema machafuko hatari yaliyozuka hivi karibuni katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza kwa mara nyingine yameonyesha kuwa kadhia ya Palestina ndiyo swala kuu na la kimsingi la nchi za eneo hili. Amesema juhudi zinaendelea za kuhakikisha makubaliano ya usitishaji vita kikamilifu huko Gaza na kujenga upya ukanda huo zinaendelea katika upeo wa kimataifa na kieneo. Wakati huo huo harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imewatahadharisha wazayuni makasibu kuhusu kufanya chokochoko -choko, na mashambulio ya aina yoyote dhidi ya Kuts na msikiti mtukufu wa Laksa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. naendelea kutegea sikio matangazo mubashara kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili. Na tunakaribisha sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Jordan yasema amani haitopatikana Palestina maadamu wazayuni wanazikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Kumradhi, na uchambuzi wetu wa kisiasa unahusu kufika ukingoni, subira ya makundi ya mukawama Iraki kuhusu wanajeshi wa Marekani. Na sisi kama nilivyotangaza, kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama Iraki imetoa taarifa kikisema muhula waliokuwa wamepewa askari vamizi wa Marekani kuondoka Iraki umefika ukingoni, na sambamba na hilo kumeshadidishwa operesheni dhidi ya maeneo waliko magaidi hao wa Marekani nchini Iraki. Moja kati ya masuala muhimu ya usalama wa Iraki katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita ni kuhusu kuondoka nchini humo wanajeshi vamizi wa Marekani baada ya jinai ya kigaidi ya Marekani nchini Iraki Januari mwaka jana elfu mbili na ishirini, ambapo askari wa kigaidi walimuua shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa wakati huo kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi al-Muhandis, aliyekuwa naibu kamanda wa kikosi cha Ashdur Shabi cha Iraki karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, wananchi wa Iraki walitaka wanajeshi hao wa Marekani waondoke nchini humo mara moja. Tarehe 5 Januari mwaka jana, bunge la Iraki kwa wingi wa kura lilipitisha azimio la kutaka kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo. Mnamo Januari 24, Wairaki karibu milioni moja walishiriki katika maandamano dhidi ya Marekani na kutaka wanajeshi hao waondoke nchini humo haraka iwezekanavyo. Makundi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ya Iraki katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita yamekuwa yakisisitiza mara kwa mara kuhusu ulazima wa kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini humo baada ya kumalizika muhula wa kisheria ambao askari wa Marekani walipewa kuondoka Iraki. Hivi sasa kunashuhudiwa harakati dhidi ya wanajeshi hao vamizi. Kuna sababu mbili za kujiri harakati hizo dhidi ya askari hao wa Marekani. Kwanza ni kuwa serikali ya Iraki imezembea na haijalipa uzito unaotakiwa swala la kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini humo. Mmoja kati ya matakwa muhimu ya watu wa Iraki na baadhi ya makundi nchini humo ni kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo, Mustafa Al Kadhimi, anapaswa kuchukua hatua za kufuatilia kuondoka askari vamizi wa Marekani nchini humo. Ingawa kumefanyika duru kadhaa za mazungumzo baina ya serikali za Baghdad na Washington kuhusu kuondoka askari hao uvamizi wa Marekani, lakini baada ya kupita mwaka mmoja tokea serikali ya Alkadhimi iingie madarakani hakuna ishara zozote za kuonyesha irada imara ya serikali kuhusu kuondoka wanajeshi hao wa Marekani katika ardhi ya Iraki. Katika taarifa ya Jumapili ya kituo cha uratibu wa makundi ya mkoa wa Mairaki, nukta muhimu iliyoashiriwa ni kwamba serikali ya Iraki haijachukua hatua sahihi za kufanikisha mazungumzo ya kuondoka nchini humo wanajeshi vamizi wa Marekani. Hiyo imetajwa kuwa moja ya sababu ambazo zimepelekea askari hao wa kigeni wasiondoke licha ya kumalizika muhula waliopewa. Sababu ya pili ni kuwa harakati za mukawama nchini Iraki zinadiriki vyema kuhusu njama na hila za Marekani, na nukta hiyo imeashiriwa katika taarifa hiyo ya kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama ya Iraki. Moja ya njama na hila ambazo Marekani inazitumia ni kudai kuwa wanajeshi wake wanabakia Iraki kwa lengo la kutoa mafunzo kwa askari wa nchi hiyo. Kwa msingi wa kisingizio hicho pia imepangwa kwamba askari karibu elfu mbili wa Marekani watabakia Iraki. Hata hivyo, kituo cha uratibu wa makundi ya mukawama wa, wa Iraki kimepinga vikali kisingizio hicho na kimesema kinatumiwa kupuuza azimio la bunge la Iraki la Januari tano mwaka jana, na hivyo kuendelea kubakisha askari hao wa Marekani nchini Iraki. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya pili ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba hatua ya kwanza ya mtu kuijua nafsi yake ni kuelewa sifa muhimu na za kipekee ambazo Mola Muumba amelipamba kwazo bango la mchoro wa nakshi za nafsi ya mwanadamu. Kuhusiana na sifa ya kwanza tulisema, Mwenyezi Mungu muumba wa ulimwengu amemuumba mtu kwa kumjaalia umbo jamili lenye ukadirifu na mlingano kamili katika hali zake zote, kisha akampulizia roho yake, akamfanya ni mwenye asili iliyotukuka, ili kubainisha hakika kwamba mwanadamu si kiumbe anayetokana na udongo tu, bali thamani na utukufu wake umefungamana na hali ya kimalakuti na kiungu aliyojaaliwa. Kwa maneno mengine ni kuwa mwanadamu ana sura na sira Wahakiki wa, wa akhlaqi katika Uislamu wanaeleza maumbile ya kimwili ya mtu kama hali ya dhahiri ya kiumbe huyo, na wanaitaja hali ya ndani ya maumbile hayo kama sira na hulka yake, ambapo katika kuitathmini hadhi yake, wanasema shakhsia halisi na ya kudumu ya mtu imefungamana na hulka na tabia yake, kwa sababu si hasha watu wengi wanaoonekana kuwa na sura jamili na dhahiri za kupendeza wakawa hawana thamani yoyote ya kiutu kutokana na kutokuwa na maadili ya akhlaki za kibinadamu, na kinyume chake wale wasio na dhahiri zenye kupendeza wakawa na hadhi na daraja ya juu kutokana na kupambika kwao kwa sifa na hulka njema za tabia na akhlaki. Kwa masikitiko, mpendwa msikilizaji, katika zama zetu hizi za mawasiliano na maendeleo ya kustaajabisha yaongekezayo kila uchao ya sayansi na teknolojia, hakuna kitu kinachopewa thamani zaidi kama sura na dhahiri ya mtu, wakati uzuri wa tabia na wa kimaanawi ambao ndio unaojenga shahsia na asili yake havipewi thamani inayotakiwa, na kwa sababu hiyo ndiyo maana katika karne ya sasa thamani za kiutu na kiakhlaki zinazidi kufifia siku baada ya siku, na hapana shaka kuwa bila mwanadamu kuchukua hatua ya kulirekebisha hilo, hatoweza kuishi kwa utulivu, hata kama atalala na kuamka ndani ya majumba marefu ya ghorofa na kujistarehesha na kila aina ya suhula za maisha ya kisasa. Kwa kuacha kufanya hivyo tu, mwanadamu anaporomoka kutoka kwenye hadhi tukufu ya khalifa, yaani mfuatizi wa Mwenyezi Mungu ulimwenguni, ambayo ni moja ya sifa kuu zinazosarifu bango la nakshi zilizopamba nafsi yake. Ni hadhi hiyo iliyotukuka ambayo kwa mujibu wa aya ya 30 ahadi 34 za Suratul Baqara iliwafanya malaika waliojukurubisha kwa Allah waporomoke chini kumsujudia kwa amri yake Mola, khalifa huyo wa ardhini. Kurani tukufu inalisimulia tukio hilo kama ifuatavyo: na pale Mola wako mlezi alipowaambia malaika, mimi nitamuweka katika ardhi khalifa, wakasema utaweka humo atakayefanya uharibifu humo na kumwaga damu hali sisi tunakutakasa kwa sifa zako na tunakutaja kwa utakatifu wako. Akasema, hakika mimi nayajua msiyoyajua. Na akamfundisha Adam majina ya vitu vyote, kisha akaviweka mbele ya malaika, na akasema, niambieni majina ya hivi ikiwa mnasema kweli. Wakasema, subhanaka, wewe umetakasika hatuna ujuzi isipokuwa kwa uliotufunza wewe, hakika wewe ndiye mjuzi mwenye hekima. Akasema, ewe Adam, waambie majina yake. Basi alipowaambia majina yake, alisema, sikukwambieni kwamba mimi ninajua siri za mbinguni na za duniani, na ninayajua mnayoyadhihirisha na mliokuwa mnayaficha na tulipowaambia malaika msujudieni Adam, wakamsujudia wote isipokuwa Ibilisi alikataa na akajivuna na akawa katika makafiri. Irada hiyo ya Mwenyezi Mungu kuhusiana na hadhi hii ya ukhalifa imefanyika katika uumbaji wa mwanadamu peke yake na inahusiana na kiumbe huyo tu. Kama ni hivyo, inalaiki kweli kwa mwanadamu kuiporomosha nafsi yake kwa kuifanya hadhi hiyo aliyotukuzwa nayo mhanga wa sifa chafu za kiakhlaki ufuska Hawana matamanio ya kupita ya nafsi kwa vitu vya kimaada, au ni kinyume chake? Yaani, inampasa mwanadamu ajitahidi kufanya kila lililo kwenye uwezo wake kwa kuchunga thamani ali na tukufu za kiutu na kiakhlaki kwa ajili ya kuitunza hadhi na amana hiyo, na kutoruhusu hata chembe ndogo ya doa ichafue atia na hidaya hiyo adhimu ya hadhi tukufu aliyotunukiwa na mwenyezi Mungu. Lakini mbali na sifa mbili hizi maalumu, yaani kupuliziwa mwanadamu roho ya mwenyezi Mungu na kupewa hadhi ya juu na tukufu ya kuwa khalifa na mfuatizi wake hapa ardhini, ambavyo vinang'arisha bango la maumbile ya mwanadamu na kulifanya liwe na thamani nyingi sana, Nakshi nyingine muhimu iliyomo kwenye ujudi wa kiumbe huyo ni fitra na hali ya maumbile ya kutaka kumjua na kumwelekea Mwenyezi Mungu. Kwa maneno mengine, ni kwamba katika asili yake mwanadamu ameumbwa kwa namna ambayo imani safi ya tauhidi ya kuwepo mola mmoja pekee wa kumtegemea inaandamana naye kila wakati katika milima na mabonde na kila anapotingwa na kila dhiki na misukosuko katika maisha yake. Lakini pia tusiache kutanabahisha hapa kwamba sababu na athari za kifamilia, kijamii, kiutamaduni, kiuchumi, kisiasa na hata kijeshi zinaweza zikawa mithili ya vumbi lenye kutanda juu ya kioo safi cha maumbile hayo ya mwanadamu, lakini haziwezi katu kubadilisha kikamilifu fitra ya tauhidi iliyojengwa ndani ya nafsi ya kiumbe huyo kuliko wakati wowote wa ule. Hakika hii hujitokeza pale mwanadamu anapofikwa na masaibu mazito ya kumkatisha tamaa ya kupata msaada wa mtu au kitu chochote kile, na ndipo anapomwelekea na kumwomba Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo maumbile ya kumtambua Mwenyezi Mungu ni kitu kingine muhimu na athirifu ambacho kama mwanadamu atakitumia kunadhimu tabia na milahaka yake ya binafsi na ya kijamii na kuifanya kuwa dira yake, itamwezesha kila wakati kushikamana na misingi ya thamani za kiutu na kiakhlaki, na katu hatovutwa na kutekwa na mambo potofu yaliyo dhidi ya thamani hizo. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya pili ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya tatu ya kipindi hiki. Namuomba Mola akubariki na amani yake iendelee kuwa juu yako. Shukrani sana fundi mitambo, shukran pia Abdulfatah Musaidi kwa kipindi chako hicho cha Akhlaki katika Uislamu. Na bado mnaendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumani ya leo Machi ishirini na tano linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi lina habari zisemazo maiti yafukuliwa ya katwa kichwa, ya nyofolewa viungo siri. Miradi ya NSSF ni majengo yaliyoteketeza mabilioni, yamebaki magofu bos NSSF afunguka kila kitu, wafanyakazi waibuka. vipaumbele saba vya kimkakati kilimo, waziri asema utekelezaji wake umezingatia maagizo ya Rais Samia na maelezo ya CCM. jinsi ukoo ulivyokataa wosia wa dakta Mengi. ujio wa Dangote nchini hurejesha matumaini na mashambulizi ya Mbowe kutikisa. Gazeti la Nipashe kwa upande wake linatupasha kuwa matumaini mapya. Rais Samia aagiza kiwanda cha Dangote kazi iendelee. Mwenyewe ahidi makubwa. Waziri mkuu asisitiza utafiti, ubunifu. WFP yaipatia TASAF bilioni moja nukta sita. tembo mia mbili waingia mitaani. RAC asimulia Rais Samia alivyomkosesha usingizi. Mwinyi asema hapa ndipo jina Mzee Ruksa lilipoanzia na kilimo yatoa vipaumbele saba kuleta mapinduzi. Spika Ndugai akerwa majibu ya mawaziri ni yanayotolewa bungeni, asema wakati wote kiti kimekuwa kikiwavumilia, yaende kama wanavyojibu, awabana mawaziri wa wizara ya nishati. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Majira Jumanne ya leo mbali na habari hiyo kuu, gazeti la Majira pia lina habari nyingine zinazosema: Majaliwa asema watafiti wabunifu, ongezeni kasi ya utafiti. CCM mara yawataka vijana kuitumia mitandao ya kijamii kuisema serikali. Samia ameteta kuisemea serikali. Samia amesema ateta na Dangote awatoa wofu wawekezaji na Chongolo uh, muahidi msee kwa uadilifu ndani ya chama. Gazeti la serikali la Habari Leo pia lina habari zisemazo Dangote kuwashawishi kushawishi uwekezaji Tanzania, serikali yatoa mchanganuo bilioni ishirini na nane fidia bomba la mafuta, wizara yatekeleza maagizo ya Samia kuboresha kilimo, SGR kuwekwa mifumo kuepuka ajali na Tanzania yaweka rekodi mauzo, mauzo ya dhahabu. Hayo yakiwa ni kutoka katika baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Nashika sasa gazeti la The Star ambayo lina habari kuu, ni gazeti kutoka Kenya. Habari yake kuu inasema mfanyabiashara kwa jina la Bashir Mohamed Mohamed Mahmuda, mwenye asili ya Somalia na uraia wa Marekani, alihamishia nchini Somalia mamilioni ya pesa. Maafisa wa serikali ya Kenya wameeleza kuwa Bashiri awali alipokea mamilioni ya shilingi kutoka kwa afisa mmoja wa ngazi ya juu ya serikali ya Somalia kabla ya kuzirejesha tena fedha hizo na kuziweka katika akaunti mbalimbali za benki. Maafisa wa serikali ya Kenya wamesema fedha hizo tajwa wakati fulani zilikuwa zikiingizwa katika akaunti za nje za benki kabla ya kuishia huko Mogadishu, jambo lililoibua shaka. Bashiri aliyekuwa na umri wa miaka 36 aliteswa na kufikwa na mauti. Hiyo ni baada ya uchunguzi wa mwili wake kufanywa jana mwili wake ulikuta na majeraha makubwa, michubuko, huku kucha za vidole vya miguu zikiwa zimeng'olewa. Bashiri ambaye alikuwa mwandishi wa masuala ya ujenzi na mmiliki wa kampuni kwa jina la Infinity Developers yenye ya makazi yake jijini Nairobi, alitoweka baada ya kuondoka huko Miale Lounge katika eneo la Lavington, Nairobi, ambako alikwenda kwa ajili ya mkutano na kusherehekea sikukuu ya Eid el Fitri. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Star limeandika Uhuru atetea uamuzi wake wa, wa kuihamishia KMC katika wizara ya ulinzi. Ngunjiri asema kushindwa Jubilee kumeipa nafasi tena ya kujipanga upya. Na Magoha ameakhirisha zoezi la kuwachagua wanafunzi kwa, kwa ajili ya kujiunga na kidato cha kwanza. Standard la Kenya pia limeandika, Raila aandaa mazingira kwa ajili ya ziara ya Juni mosi ya rais Uhuru. Mfuko wa maendeleo wa majimbo wa serikali mwaka uliopita ulitenga mabilioni ya shilingi kwa ajili ya sekta za elimu na ulinzi Kenya na Donald Kipkorili ajitoa katika ulingo wa siasa. Na sasa tunawaletia ulimwengu wa michezo na makala yaliyo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Hii leo meza yetu haitatupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyofanyika ndani ya siku saba zilizopita katika uga wa spoti, bali imekuandalia makala maalum itakayozungumzia japo kwa mukhtasari, umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya na siha zetu, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi, karibu. Si siri kuwa michezo na mazoezi ya viungo yana umuhimu mkubwa sana kwa afya na siha ya mwanadamu. Matabibu na wataalamu wa afya wametunga vitabu vingi na kuandika maelfu kwa maelfu ya makala kuhusiana na jambo hili. Katika makala yetu hii, tutagusia nukta kadhaa zinazoashiria umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya zetu. Nukta ya kwanza ni kuwa michezo na mazoezi huimarisha mfumo mzima wa utendaji kazi wa moyo wa mwanadamu. Wataalamu wa afya wanasema moyo umeumbwa kwa misuli, na bila shaka misuli ya mwanadamu inahitaji mazoezi ya mara kwa mara ili kuimarisha na kuipa nguvu. Moyo kama kiungo kinachosukuma damu katika sehemu mbalimbali za mwili huimarika na kupata nguvu ukiwa katika mwili unaofanya mazoezi. Kushiriki aina tofauti ya michezo kama mbio kwa mfano hupunguza kiwango cha lehemu au kolestro kwenye moyo. Kiwango kikubwa cha mafuta kwenye moyo husababisha matatizo mbalimbali mbali katika mwili wa binadamu, kiharusi au stroke na kisukari, kwa asilimia kubwa. Nukta nyingine ni kuwa michezo na mazoezi yanasaidia kupunguza uzito wa kupindukia. Mazoezi si tu yanachoma kalori mwilini lakini pia yakifanywa kwa muda mrefu yanaimarisha radiamali ya kemikali mwilini zinazotumika kuzipa uhai seli za mwili wa mwanadamu, mchakato unaofahamika kwa Kiingereza kama metabolism. Metabolism au umetaboli ni hali ya ujenzi na uvunjaji vunjaji wa kemikali mwilini. Mchakato huu hupa mwili nishati, nguvu na uchangamfu. Kwa msingi huo, mazoezi yanadhibiti uzito na unene wa kupindukia. Achana na mifumo fupi fupi, kwa sababu utapungua, lakini utanenepa tena. Tafuta mfumo. Hivi wewe kweli unaweza ukawa na mfumo wa kushindia yai moja na chai kwa muda wa miaka yote ambayo umebakiza hapa duniani? Huwezi ukajinyima milele, maana yake, kujinyima kama njia ya kupunguza uzito sio mfumo wa milele utakao kusaidia wewe kudhibiti uzito. Unatakiwa utafute mfumo. Hivi kweli wewe unataka kuniambia hizo dawa unazonunua ili uweze kupunguza uzito utazinunua milele ili uweze kudhibiti uzito wako? Hapana. Umuhimu mwingine wa michezo na mazoezi kwa mwili wa mwanadamu ni kupunguza shinikizo la damu. Mazoezi ya viungo vya mwili yanaupa moyo afya, si moyo tu, bali pia mishipa ya damu na hivyo kupunguza uwezekano wa kupatwa na shinikizo la damu. Kadhalika, michezo kama vile ya uendeshaji baisikeli, mbio na kuogelea huimarisha uwezo wa mwili kusambaza na kusukuma hewa ya oksijeni katika mapafu na damu. Hali hii huimarisha mzunguko wa oksijeni katika mwili wa mwanadamu na hivyo kumweka katika hali nzuri ya afya na siha. Aidha, mazoezi haswa ya mara kwa mara hupunguza nafasi ya mwanadamu kupata ugonjwa wa kisukari. Ukifanya mazoezi, inatengenezwa njia mbadala njia nyingine, njia tofauti na ile inayotegemea insulin ambayo itasababisha milango kufunguliwa na hivyo glucose kuingia ndani ya mwili na kuchomwa kutengeneza nguvu. Kwa hiyo unaona hapa kwamba mazoezi yanatengeneza njia mbadala isiyotegemea insulin inayoweza kusababisha glucose au sukari iliyo kwenye damu kuondolewa kwenye damu na kuingia kwenye misuli na kutumika kama kawaida kutengeneza nguvu na joto, na tunakuwa tuko katika hali ya kawaida. Hali kadhalika, mazoezi ya viungo huimarisha na kuipa nguvu misuli ya mwili wa mwanadamu. Mfumo dhaifu wa misuli humweka binadamu katika hatari ya kupatwa na magonjwa haraka kutokana na kudhoofika kinga ya mwili. Aidha, mazoezi huimarisha mifupa na maungio ya viungo kama kiuno, goti, kisukusuku, kisugudi au kiwiko cha mkono kuwa imara. Maungio ya viungo au joints hupa mwili wepesi wa kufanya shughuli za kila siku kama kuinuka, kuinama, kuketi na kukunja viungo kama mikono na miguu na hata kufanya baadhi ya ibada. Mifupa thabiti humwepusha mwanadamu na kupatwa na ugonjwa wa kudhoofika mifupa unaofahamika kwa kimombo kama osteoporosis. Aidha, mazoezi huzuia misuli kufa ganzi na kukakamaa. Misuli, mishipa na mifupa thabiti ya mwanadamu pia husababisha jeraha kupona haraka na kurejea katika hali ya kawaida. Wanasaikolojia na wataalamu wa elimu ya kinafsi wanaitakidi kuwa kushiriki michezo au kufanya mazoezi kwa dakika kadhaa kwa siku, mathalan kutembea au kukimbia kwa dakika 30 hadi saa moja hivi, humwondolea mwanadamu sonona na msongo wa mawazo. Akili mwanadamu inahitaji kubadilishiwa mazingira na wala haifai kuizonga kwa jambo moja tu mchana kutwa au kwa masaa mengi. Ndio maana wataalamu wa afya wakamshauri mwanadamu asiketi mkao mmoja kwa masaa mengi, haswa ofisini au darasani bila kunyanyuka na angalau kutembea kwa dakika kadhaa. Ni kwa sababu hii ndio maana katika mashule na taasisi za elimu wanafunzi hupawa ruhusa ya kwenda kujipumbaza na kushiriki michezo na mazoezi japo kwa dakika ishirini baada ya kila masomo mawili au matatu. Yote haya yanakusudia kuimarisha mfumo wa akili na ubongo wa mwanadamu na kumwepusha na msongo wa mawazo. Swala la afya ya akili ni muhimu, kwa sababu hakuna afya pasipo afya ya akili. Muda mwingine inakuwa ni ngumu kwa watu kuzungumzia katika jamii au mtu kumshirikisha mtu mwingine, kwa sababu haya mambo tunasema kwamba yanakuwa ni ya ndani ya mtu mwenyewe, mgonjwa ya akili Tanz Tanzania na duniani kwa ujumla inaunyanyapaa na. Je, kuna umuhimu gani kwa mwanafunzi kupewa fursa ya kushiriki michezo mbalimbali mbali, kama sehemu ya mtaala au silabasi? Michezo hii na mazoezi haya yana umuhimu wowote kwa masomo yake, au mwanafunzi anapaswa kuzama na kujikita katika masomo ya vitabuni pekee? Ono ni mchezo kwanza, mzuri sana na kimsingi, inawasaidia <todicomu> watoto kuwa na afya nzuri na kumfanya mtoto kuwa na kumfanya mtoto kuwa na kuwa mkakamavu. Michezo inajenga umoja, michezo inajenga moyo wa kujiamini, michezo inajenga uwezo wa kufanya maamuzi sahihi kwa wakati sahihi na mahali sahihi. Katika michezo ya watoto inasaidia kuimarisha akili zao, lakini pia inapanua uelewa wao. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiendelea kuchambua umuhimu wa michezo na mazoezi kwa afya na siha ya mwanadamu, tunagundua kuwa uimara wa viwiliwili humwepusha mwanadamu na hatari ya magonjwa mbalimbali mbali, kama aina tofauti za kansa au saratani. Wataalamu wanasema watu wanaofanya mazoezi mara kwa mara wana uwezekano mdogo wa kupatwa na aina kadhaa za saratani kama vile ya matiti, mapafu na kansa ya utumbo mpana au koloni. Kama hilo halitoshi, kuupa mwili mazoezi ya kutosha kunaimarisha mfumo wa kinga. Kwa maneno mengine ni kuwa, kadri unavyofanya mazoezi na kushiriki michezo tofauti, ndivyo unavyopunguza uwezekano wa kushambuliwa na magonjwa mbalimbali mbali. Katika kipindi hiki ambapo dunia inaendelea kukabiliana na janga la ugonjwa wa COVID-19 imebainika kuwa wenye mifumo thabiti ya kinga ya mwili hawalemewi sana wanaposhambuliwa na virusi vya korona na aghalabu yao hupata afueni katika kipindi kifupi. Yote hayo ni kutokana na kinga imara ya mwili. Wale ambao tayari tuna magonjwa, tunafahamu gharama ya matibabu ya magonjwa haya. Mimi ni mfano wao, natumia gharama kubwa sana kwenye matibabu. Tumeona katika tafiti zetu za ndani kiasi kikubwa cha watu ambao tunawapatia huduma, sehemu kubwa ya gharama inatokana na, na mfumo wa maisha usiozingatia mazoezi na kwa kutamatisha, mpenzi msikilizaji, usingizi au kulala ni sehemu muhimu ya maisha ya mwanadamu. Mwanadamu anapokosa usingizi wa kutosha, huwa anajiweka katika hatari ya kukumbwa na matatizo mbalimbali mbali ya kimwili na kisaikolojia. Matabibu wanasistizia umuhimu wa mazoezi kama chachu ya kupata usingizi mwanana. Mwili uliokusanyana na usiofanyishwa mazoezi huweweseka kitandani mara nyingi. Mtu asiyelala vya kutosha, hususan usiku hukumbwa na tabia ya kusahau au mghafala na aina fulani ya kuchanganyikiwa. Hii inaweza kuathiri utendaji kazi wako na ikasababisha taathira hasi katika masomo ya mwanafunzi. Fauka hayo, mazoezi pia yananoa akili na busara ya mwanadamu. Aidha, michezo na mazoezi humfanya mwanadamu awe na mawazo chanya, na hivyo anakuwa mwepesi wa kupambana na msongo wa mawazo na sonona. Baadhi ya wataalamu wa afya wameenda mbali zaidi na kusema kuwa mazoezi mbali na kunyanyua hisia zako za ndani, na kukufanya usijione au kujihisi mtu duni au asiyefaa katika jamii au katika familia, lakini pia yanaweza kupelekea maisha yako yawe marefu ya furaha na yaliyojaa matumaini, kama wanavyoelezea wazee hawa ambao daima wanafanya mazoezi. Kama unavyojua michezo ni muhimu sana kwa afya ya binadamu. Kwa hiyo tunapokuja hapa tunakimbia kimbia, kimbia, na vijana hapa tunafanya mazoezi kama haya, nafikiri ni muhimu sana kwa afya yetu. Kwa kusema kweli, imenifurahisha kwa, kuna kipindi fulani mimi nilikuwa ninahisi kwamba afya yangu si nzuri, shinikizo la damu linanyemelea. Lakini baada ya kuanza mazoezi haya ninaona niko sawa sawa, naona nafaidika na, sana, kwa sababu ya faida ya kucheza mazoezi ni katika kujitengenezea afya kama inavyotakiwa binadamu awe yuko vizuri siku zote na nacheza mpaka wakati huu, ni kwamba katika uchezaji wangu sikuwahi kuumia sehemu yote katika viungo vya mwilini. Kwa hiyo mmenipa fursa kuendelea kucheza mpaka sasa hivi. Hayo ni baadhi tu ya matunda ya kushiriki michezo na kufanya mazoezi mara kwa mara. Natumai mpenzi msikilizaji, umestafidi na makala hii, na halahala, hala, utajitosa michezoni au mazoezini. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 13 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 25 Mei mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 62 iliyopita alifariki dunia mwanachuoni mkubwa wa Iran Ayatullahi Ludhma Sayid Hussein Tabatabai Borujerdi, mmoja kati ya wasomi mashuhuri wa Iran. Baada ya kumaliza masomo yake ya awali alielekea Najafu huko Iraq na kupata masomo kwa walimu wakubwa wa kidini wa mji huo na kisha akarejea nchini Irani. Baadaye Ayatolah Burujerdi kwa kushirikiana na wanachuoni wengine wakubwa wa Kiislamu wa alianzisha umoja wa kukurubisha madhehebu za Kiislamu. Ayatolah Burujerdi pia licha ya kuandika vitabu kadhaa alijenga misikiti mingi ndani na nje ya Iran ukiwemo msikiti wa Hamburg nchini Ujerumani. Katika siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita hati ya umoja wa nchi huru za Afrika OAU ilisainiwa mjini Adis Ababa huko Ethiopia, ikihudhuriwa na viongozi wa nchi 32 za bara hilo. Marais Gamal Abdunasir wa Misri, Kwame Nkuruma wa Ghana na Ahmed Sekuture wa Guine walikuwa miongoni mwa watu waliosaini hati ya jumuiya hiyo. Jumuiya ya OAU ilielekeza jitihada zake katika kujenga umoja kati ya nchi za Afrika, kutatua hitilafu kati ya nchi hizo, kutetea haki ya kujitawala ya nchi wanachama na ukombozi wa nchi nyingine za kiafrika zilizokuwa chini ya ukoloni wa mataifa ya kigeni mwezi julai mwaka elfu mbili na mbili viongozi wa nchi wanachama wa oau walifanya kikao nchini afrika kusini kuamua kubadilisha jina la jumuiya hiyo kutoka umoja wa nchi huru za afrika oau na kuwa umoja wa afrika au sambamba na kuanzisha taasisi kadhaa kwa ajili ya utekelezaji na uchukuaji wa maamuzi ya umoja huo na vilevile vile kustawisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi wanachama. Tarehe nne Khordad, kwa mujibu wa kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Hijiria Shamsia, imepewa jina la siku ya uhimilivu wa Dezful ambao ni moja ya miji ya kusini mwa Iran. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo ni mukawama na ungangari wa watu wa Desful kukabiliana na hujuma na mashambulio ya makombora ya utawala wa kibathi wa Iraki wakati wa vita vya miaka nane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati vilipoanza vita hivyo vya kujihami kutakatifu, mji wa Dezful ulishambuliwa kwa makombora zaidi ya mia mbili na kwa risasi zaidi ya elfu ishirini mpaka ukajulikana kwa jina la mji wa makombora. Pamoja na yote hao wananchi katika mji wa Dezful waliendelea kuonyesha mapambano na ustahamilivu kiasi kwamba hata katika mazingira hayo, swala za Ijumaa ziliendelea kuswaliwa kwa wiki katika misikiti ya Desful, na wananchi na wapigania ukombozi walikuwa wakishiriki katika swala hizo sambamba na kuhudhuria katika medani za vita. bado mko nasi katika matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa anasoma maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Ni msikilizaji wetu mtajika mashuhuri kabisa huyu tunamshukuru sana kwa kuwa nasi ameandika mgogoro wa Palestina hauhusu wa Palestina pekee bali unaohusu Waislamu wote duniani. Anasema kwanza, kuna kibla cha kwanza cha Waislamu; pili, wa Palestina ni ndugu zetu kiimani. Anasema nchi za Kiarabu acheni ukatili. Anasema ujahili, adui wenu ni Mwisraeli si Yemen. Hembu jiulizeni ni kwa nini wazungu hawapigani katika nchi zao wanakuja kupigana katika nchi za Kiarabu? ni maoni yake msikilizaji wetu Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, barabara ya kumi na tatu, ambaye tunamshukuru sana. Na wapendwa wasikilizaji, sasa hivi tunawaletea habari za dunia kwa ufupi. Baadhi ya duru za habari zimetangaza taarifa ya kujiri mapinduzi ya kijeshi huko Mali. Ripoti za awali zinasema kuwa rais na waziri mkuu wa nchi hiyo wametiwa nguvuni na wanajeshi na kupelekwa katika kambi ya kijeshi ya kati nchini humo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametangaza kuwa wahudumu wasiopungua laki moja na elfu kumi na tano wa afya wameshapoteza maisha kazini tangu ulipozuka ugonjwa wa COVID kumi na tisa na kuwa janga la dunia nzima. Mahakama moja nchini Sudani jana Jumatatu ilimhukumu adhabu ya kifo afisa mmoja wa jeshi kwa kumuua mwandamanaji mmoja wakati wakikandamiza maandamano ya wananchi mjini Khartoum miaka miwili iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Jordan amesema hakuna matumaini yoyote ya kumalizika vita na kupatikana amani, maadamu utawala wa kizayuni wa Israel unaendelea kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Ayman As-Safadi , ambaye pia ni naibu waziri mkuu wa Jordan, amesema uhalifu wa kuwafanya wakimbizi wa Palestina wa eneo la Sheikh Jarrah ni jinai ya kivita na hiwezi kuachwa iendelee. Na msaidizi na mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Meja ya Jenerali Rahim Safavi amesema ushindi wa Palestina dhidi ya utawala wa Kizayuni katika vita vya siku kumi na mbili vilivyomalizika hivi karibuni ni matunda ya chuo cha Mukawama kilichoimari katika vita vya miaka minane ya kujihami kutakatifu taifa la Iran. Meja Jenerali Rahim Safavi amesema ushindi wa Palestina katika vita vya siku kumi na mbili dhidi ya utawala wa kasibu wa Kizayuni ni matunda ya chuo cha Mukawama na cha shahidi ruteni jenerali Kasim Suleimani, na yote hayo ni matunda ya mukama wa taifa la Iran katika vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa zamani wa Iraq dhidi ya utawala mchanga wakati huo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa herini.