Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mnyezimungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mnyezimungu amesema wa, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao uh, mchana huu uh, utaangazia sababu za kukasirishwa Saudi Arabia na matamshi ya msimamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Lebanon. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. tutakuwa na kipindi cha bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako mpenzi msikilizaji, kusikiliza yote tuliyokuandalia katika matangazo yetu ya mchana huu, bila kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na kwa hata kukosoa matangazo haya ili kuboresha utendaji kazi wa idhaa Kiswahili Redio Teheran. <muchasimu> Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Watu wasiopungua 15 wamethibitishwa kufariki dunia katika volkano iliyotokea kwenye mlima Nyarugongo huko Goma, mashariki mwa Kongo DRC. Watetezi wa haki za kiraia nchini Marekani wafanya maandamano katika kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja tangu alipouliwa George Floyd na polisi mzungu wa Marekani. Maambukizi ya virusi vya korona yameripotiwa kuongezeka huko Amerika ya Latini licha ya kasi ya zoezi la kutoa chanjo ya virusi hivyo. Na idadi ya walioaga dunia katika ajali ya gari la nyaya za umeme Italia imeripotiwa kuongezeka na kufikia watu 14. Habari kamili. Watu kumi na tano wamethibitishwa kufariki dunia kutokana na mlipuko wa volkano uliotokea katika mlima Nyarugongo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Inaripotiwa kwamba yumkini idadi ya vifo ikaongezeka, wakati huu ambapo maafisa wanaendeleza juhudi za uokoaji katika maeneo yaliyoathiriwa zaidi. Jumamosi iliyopita volkano ya mlima Nyarugongo ililipuka na kumwaga ujiuji wa moto yani lava uliolifanya anga la mji huo kuwa jekundu, lakini lava hiyo haikufika katika mji wa Goma ulioko kusini mwa mlima huo unaokaliwa na watu milioni mbili. Wakazi wa vijijini na vya karibu na mlima Nyiragongo pamoja na mji wa Goma ambao waliyakimbia makazi yao kwa hofu ya mlipuko huo wameanza kurejea katika makazi yao. Watu tisa miongoni mwa waliothibitishwa kufariki dunia walipoteza maisha katika ajali za barabarani wakati watu walipokuwa wakihaha huku na kule kukimbilia usalama ili kuokoa maisha yao. Wanne kati ya waliofariki dunia walipokuwa wakijaribu kutoroka gereza walifariki dunia walipokuwa wakijaribu kutoroka gereza, huku wawili wakiungua hadi kufa. Hayo yamethibitishwa na msemaji wa mji wa Goma, Patrick Muyaya. Zaidi ya watoto 170 wanahofiwa kupotea na wengine 150 wametengana na familia zao, kulingana na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF ambalo limesema litaweka vituo vya kuwapokea watoto watakaopatikana wakiwa peke yao. Mtikisiko ulisikika baada ya kulipuka kwa volkano hiyo Maafisa wa eneo hilo wameripoti. Watu wanashauriwa kuendelea kuwa macho kuepuka safari zisizo za lazima na kufuata maelekezo yanayotolewa na viongozi husika. Mlima huo wa volkano uliopo kilomita kumi, yaani maili sita, kutoka kwenye mji wa Goma ulilipuka mara ya mwisho mwaka elfu mbili na mbili na kusababisha vifo vya watu mia mbili hamsini huku watu wengine laki moja na elfu ishirini wakiachwa bila ya makazi. Wakazi wa Goma walianza kuzikimbia nyumba zao kabla ya serikali kutangaza mpango wa namna ya kuondoka katika maeneo hayo, umati wa watu ulioonekana usiku ukiondoka kwa miguu, huku baadhi yao wakiwa wamebeba magodoro na kuelekea katika nchi jirani ya Rwanda. Ndugu na jamaa wa George Floyd na pia wanaharakati wa kupigania haki za kiraia nchini Marekani wamefanya maandamano katika mji wa Minneapolis huko katika jimbo la Minnesota kukumbuka mwaka mmoja tangu Marekani huyo mwenye asili ya Afrika alipouawa na polisi mzungu. Maandamano hayo yamefanyika mbele ya mahakama inayoshughulikia kesi ya afisa wa polisi Derek Chauvin aliyepatikana na hatia ya kumuua George Floyd. Washiriki wengi katika maandamano hayo walibeba picha za George Floyd na wahanga wengine wa mauaji yaliyofanywa na polisi wazungu wa Marekani. Wazungumzaji katika hadhara hiyo wametoa wito wa kukomeshwa dhuluma na ubaguzi wa rangi uliokita mizizi katika utawala wa Marekani na kutaka utawala huo uondoe goti lake juu ya shingo za watu weusi matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na shirika la habari la Associated Press inaonyesha kwamba karibu watu sita kati ya kila Wamarekani kumi wanaamini kwamba ubaguzi wa rangi ni tatizo kubwa katika jamii ya Marekani. Derek Chauvin, afisa mzungu wa polisi ya Marekani ambaye alimuua kikatili Marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd na kuzusha maandamano makubwa ya kupinga ubaguzi wa rangi dunia nzima, hatimaye amepatikana na hatia katika mashtaka yote ya mauaji yaliyokuwa yakimwandama. Afisa huyo mzungu alitiwa mbaroni tarehe 31 Mei mwaka jana kwa kosa la kumuua kikatili George Floyd katika mji wa Minneapolis. Mkando wa video ulioenea sana katika mitandao ya kijamii ulimwonyesha afisa huyo mzungu wa polisi akimdidimiza kwa goti hadi kumuua Mmarekani huyo mwenye asili ya Afrika, mchana kweupe, mbele ya kadamnasi huku wahanga wa ukatili huo huku mhanga wa ukatili huo akilalamika kwamba hawezi kupumua. Mauaji hayo yalizusha maandamano ndani na nje ya Marekani ya kupinga ubaguzi wa rangi chini ya kauli mbiu ya Black Lives Matter. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona katika maeneo ya Latin America na Caribbean imeripotiwa kuongezeka licha ya maendeleo na kasi iliyopo katika utoaji wa chanjo ya korona katika maeneo hayo. Ripoti iliyotolewa na shirika la afya la Pan America opc inasema maeneo ya Amerika ya Latini na Caribbean yamesajili idadi kubwa zaidi ya vifo vya wagonjwa wa korona duniani na imepita watu milioni moja. Mwezi Mei mwaka huu, eneo la Amerika y Latini na Caribbean lenye asilimia 8.4 tu ya idadi ya jamii yote ya watu duniani lilikuwa na asilimia 30 ya watu waliougua virusi vya korona kutokana walioaga dunia kutokana na virusi vya korona. Mwenyekiti wa shirika la afya la Pan America Carissa Etienne anasema kwamba maambukizi ya korona yameshika kasi kubwa katika nchi za Amerika Latini na Caribbean. Ameongeza kwamba watu milioni moja wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa COVID-19 katika eneo hilo na kwamba suala hilo linahuzunisha sana. Vilevile, amekosoa ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya virusi vya korona na kusema eneo la Amerika ya Latini, ambalo kwa sasa ndilo kituo kikuu cha maambukizi ya virusi vya korona, linapaswa pia kuwa kituo kikuu cha utoaji wa chanjo ya virusi hivyo. Lakini hadi sasa ni asilimia tatu tu ya wakazi wa eneo hilo ndio waliopewa chanjo. Wataalamu wanasema kwamba Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi zimenunua chanjo ya korona zaidi ya mahitaji yao na kulimbikiza katika maghala ya nchi hizo. Shirika la Afya Duniani, WHO, linalalamika kuhusiana na ubaguzi unaoonekana katika ugavi wa chanjo ya korona na limezitaka nchi tajiri kuchangia zaidi katika mpango wa kutuma chanjo ya ugonjwa wa Covid 19 katika nchi maskini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Idadi ya watu walioaga dunia katika ajali ya gari la kutumia nyaya za umeme keboka huko kaskazini magharibi mwa Italia imeongezeka na kufikia watu kumi na nne. Ajali hiyo ilitokea adhuhuri ya jana umbali wa mita mia moja kutoka kituo cha mwisho cha magari ya nyaya za umeme kwenye miinuko ya eneo la Piedmont karibu na ziwa la Maggiore. Vyombo vya habari vya Italia vimeripoti kwamba karibu nusu ya watu walioaga dunia katika ajali hiyo ya gari la nyaya za umeme ni raia wa nchi za nje, akiwemo raia mmoja wa Iran aliyekuwa akiishi kusini mwa Italia. Awali maafisa wa serikali ya Italia walitangaza kwamba watu tisa wamefariki dunia katika ajali hiyo. Wizara ya miundombinu ya Italia ilitangaza jana usiku kwamba imeunda tume ya kuchunguza, kuchunguza chanzo na sababu ya ajali hiyo. Gari hilo linalotumia nyaya za umeme lilikarabatiwa kikamilifu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Watu wengine watatu wamejeruhiwa katika ajali hiyo hali ya mmoja wao ikiripotiwa kuwa ni mbaya sana. na kituo cha amani cha Russia nchini Syria kimetangaza kwamba makundi ya kigaidi yanapanga kufanya shambulizi jipya la silaha za kemikali katika mkoa wa Idlibu nchini Syria. Naibu mwenyekiti wa kituo cha amani cha Russia nchini Syria, Alexander Karpov ametangaza kwamba makundi ya kigaidi yanajitayarisha kufanya shambulizi jipya la silaha za kemikali nchini Siria kabla ya zoezi la uchaguzi wa rais. Karpov amesema wa wanachama wa makundi ya kigaidi ya Jabhatu Nusra na helmeti nyeupe nye hivi karibuni walipeleka makontena sita yaliyokuwa na mada za sumu na kemikali, ambayo inadhaniwa kwamba ni gesi ya klorini, katika eneo la Jisru Shughur kwenye mkoa wa Idlib. Naibu mwenyekiti wa kituo cha amani cha Rasia nchini Siria ameongeza kwamba magaidi hao wana mpango wa kufanya shambulizi la silaha za kemikali dhidi ya raia kabla ya zoezi la uchaguzi wa rais na kisha kuitupia lawama serikali ya rais Bashar al Asad na hivyo kuvuruga mchakato wa uchaguzi huo. Magaidi hao waliwahi kufanya mashambulizi ya silaha za kemikali katika mkoa wa Idlib na maeneo mengine ya Siria likiwemo lile la Ghota Mashariki na wakafanya jitihada za kuyahusisha mashambulizi hayo na serikali ya Siria. Tarehe 14 Aprili mwaka 2018, Marekani na Ufaransa zilitumia madai hayo yasiyo na msingi kama kisingizio cha kuvurumisha zaidi ya makombora 100 katika maeneo mbalimbali ya Siria. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sababu za Saudi Arabia kukasirishwa na matamshi ya msimamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Lebanon. Tarehe kumi Mei, utawala wa kigaidi wa Israel ulianzisha mashambulizi ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza na kuyaendeleza kwa muda wa siku kumi na mbili, ambapo mamia ya raia wa kawaida hasa wanawake na watoto wameuawa na wengine kujeruhiwa. Katika siku chache zilizopita, eneo la Asia Magharibi kwa mara nyingine limeshuhudia uchokozi na chokochoko -choko za utawala haramu wa Israel huko Palestina na vilevile vile msimamo hasi wa Saudi Arabia na washirika wake yani Imarati na Bahrein dhidi ya Lebanon, kwa kadiri kwamba msimamo huo wa chuki hatimaye umemfanya Cherbel Wahba aliyekuwa msimamizi wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Lebanon ya jiuzulu. Akizungumza na televisheni ya Marekani inayotangaza kwa lugha ya Kiarabu ya Al-Hurra, Wahba alikosoa uungaji mkono wa baadhi ya nchi za Kiarabu kwa magaidi wa kundi la Daesh na kusisitiza kwamba kama isingekuwa harakati ya Hizbullah na silaha zake mashambulizi ya huko Gaza pia yangejikariri nchini Lebanon. Wahba alifanya ukosoaji huo dhidi ya wa waungaji mkono na walezi wa kundi la kigaidi la Daesh katika hali ambayo mchambuzi wa kisaudia aliyeshiriki mahojiano hayo alimkosea adabu na kumvunjia heshima Rais Michael Aoun wa Lebanon, ambapo Wahba alikasirishwa na jambo hilo na kuikosoa televisheni ya Alhura kufuatia matamshi yaliyotolewa na Wahba katika mahojiano hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia haikupoteza muda, bali ilimwita nyumbani balozi wake mjini Beirut, na nchi za Imarati na Bahreni zikafuata mkumbo kwa kisingizio cha kulalamikia matamshi hayo ya Wahba. Msimamo wa kiuhasama wa nchi hizo tatu za kiarabu ulitambuliwa ulichukuliwa katika hali ambayo ukanda wa Gaza ulikuwa chini ya mashambulio makali ya utawala wa ghasibu wa Israel, ambapo matarajio ya wengi yalikuwa kwamba nchi zote uh, au nchi hizo kwa uchache zingelaani hata kwa maneno matupu mashambulio na hujuma ya wazayuni dhidi ya raia wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. La kushangaza zaidi ni kwamba katika kikao cha Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kilichofanyika kwa njia ya mtandao waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia alikosoa kwa maneno laini na yasiyokuwa na uzito wowote mashambulio ya Israeli huko ukanda wa Gaza wa Israeli katika eneo la Kuds na si ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vya nchi tatu hizo za Kiarabu, badala ya kuakisi unyama na mashambulio ya utawala haramu wa Israeli dhidi ya watu wa Gaza, uh, wali vilimekishambulia vikali chama cha Hizbullah nchini Lebanon na mrengo wa Machi nane ambao unapinga uvamizi wa Israel katika nchi za Kiarabu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba hatua ya vyombo hivyo vya habari katika baadhi ya nchi za Kiarabu kama Saudi Arabia na Imarati na vilevile vile Bahrain ilikusudia kupotosha ukweli wa mambo kuhusu unyama na mashambulio ya utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya wakazi wa Gaza na badala yake kuangazia masuala mengine yasiyo na umuhimu wowote kwa mataifa ya Kiarabu. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Maadili bora. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine ambapo tumepata fursa ya kuwa nanyi tena katika kipindi hiki cha maadili bora, kipindi ambacho kina mafunzo mengi. Mazungumzo yatakayotawala kipindi chetu cha leo yatakuwa ni juu ya, ya uraibu na nafasi muhimu ya wanawake katika kupambana na tatizo hilo. Kuweni nami basi hadi mwisho wa kipindi. Madawa ya kulevya ni miongoni mwa matatizo makubwa na sugu yanayoukabili ulimwengu wetu wa leo, tatizo ambalo husababisha kuvunjika kwa mfumo wa ndoa na familia na hata jamii nzima ya mwanadamu. Hakuna asiyejua kuwa uraibu wa madawa ya kulevya ni chanzo cha mizozo mingi ya kifamilia, kuachana na kutumbukia katika uhalifu na vitondo viovu, janga ambalo daima limo katika hali ya kuyanyemelea matabaka mbalimbali mbali ya jamii na hasa vijana. Hadi sasa wataalamu wamekuwa wakizielekeza zaidi shughuli zao za uchunguzi na utafiti katika masuala yanayohusiana na familia zilizovunjika, hali ya kwamba katika mazingira mengi hali ya watoto wadogo wanaotoka katika familia zenye matatizo ya kimaadili na zile ambazo wazazi wa familia hizo ni waraibu ni mbaya na za kutisha zaidi. Watoto wadogo wa familia za aina hiyo kwa upande wa kimwili na katika hali ya kidhahiri hujihisi kuwa wako pamoja na kando ya wazazi wao wawili lakini wazazi hao huchangia kwa kiwango kikubwa katika kuharibu maisha ya watoto hao badala ya kuyatengeneza. Hivyo tuelewe kwamba familia za aina hizo ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimedumu kwa sababu ya kutotengana mume na mke zina madhara na uharibifu mkubwa zaidi kuliko zile familia ambazo watoto huwa wanaishi na mmoja tu kati ya wazazi wao wawili. Uraibu na utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na mmoja kati ya wazazi wawili huyumbisha pia uhusiano safi wa jamaa na watoto wa familia. Watoto wa familia za aina hizo hukabiliwa na hali isiyoeleweka na ngumu kabisa katika kupata upendo, mapenzi na huruma, uangalizi na msaada halisi wa wazazi wao, kwani watu waraibu huwa na upungufu na kasoro fulani kiakili na katika matendo yao, na hivyo si ajabu kuwaona wakifurahi bila ya sababu, wakihamaki na kukasirika bila ya kisa wala mkasa wowote. Utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na wazazi wawili huiondoa nafasi ya wazazi hao kama walezi na wasimamizi wa familia na kufikia hadi ya kuwafanya wao wenyewe wawe ni watu wanaohitaji kutunzwa, kuchungwa na kupatiwa msaada maalum. Kwa maneno mengine, ni kwamba wazazi hao huwa hawawezi tena kusimama na kuongoza masuala ya ndani ya nyumba na kutekeleza jukumu lao katika suala la malezi ya watoto wao, hali ya kwamba watoto ambao ni mfano wa maua ya kuvutia ya maisha wanahitaji kupata miongozo na usimamizi wa wazazi wao wawili ili waweze kujenga shaksia zao na kupata utambulisho wao halisi katika jamii. Katibu wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anaelezea uraibu wa madawa ya kulevya kuwa ni tishio kubwa linaloukabili ulimwengu ambalo linahitajia kuwepo mikakati na mashirikiano ya pamoja katika kukabiliana nalo. Pamoja na hayo, familia na hasa wanawake, wakiwa watengenezaji na warekebishaji wa familia na jamii, wana nafasi kuu katika kupambana na uraibu. Kuhusiana na jambo hilo, Katibu huyo wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anasema kuwa nchini Irani, katika zama za Nasrudini Shah, wakati utumiaji tumbaku ulipoharamishwa na wanazuoni wakuu wa zama hizo, ni wanawake na akina mama ndio waliotoa mchango mkubwa katika kuwazuia waume zao, kaka na baba zao wasitumie uraibu huo. Wakati wa mapinduzi ya Kiislamu na katika matukio ya mapinduzi hayo, kushiriki na kujitokeza kwa wingi wanawake kulikuwa ni mojawapo ya mambo makuu yaliyofanikisha ushindi wa mapinduzi hayo. Hivi sasa pia mchango mkuu wa akina mama katika kuhifadhi taasisi ya familia unahitajika kikamilifu popote pale ulimwenguni. Mkuu huyo anaongeza kuwa wanawake wanatoa mchango muhimu katika mazingira ya familia. Kwa mfano, usiku mmoja mmoja kati ya marafiki zangu alikwenda nyumbani kwake na akaamua kuwasha sigara ili kupunguza machovu bila ya kupoteza muda. Mkewe alimnyang'anya sigara hiyo na kwa upole na upendo akamwambia, mume wangu, sigara hiyo ndiyo chanzo cha kutumbukia katika uraibu, hivyo jihadhari sana. Matokeo ya onyo hilo lililotolewa na mke lilikuwa ni kumfanya mume mtu asisogelee tena sigara. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na uoni mpana na busara walionayo wanawake, wanaweza kuwavua waume zao, baba zao, pamoja na watoto wao na janga kubwa na la hatari, la hatari la uraibu wa madawa ya kulevya. Jambo muhimu na lenye kufanikisha suala hilo ni uongozaji mzuri wa mambo, tabia njema, na moyo wa kuvumilia na kusamehe unaopaswa kuonyeshwa mbele ya kasoro mbalimbali mbali za kawaida zinazojitokeza katika maisha. Iwapo mke na mume watakuwa na moyo wa upendo na kuwa kitu kimoja na hamu ya kujenga maisha yaliyojaa uchangamfu katika taasisi ya familia, vitendo viovu haviwezi kupata nafasi katika familia hiyo. Ni wazi kwamba kuwepo kwa mraibu mmoja tu ndani ya familia hutayarisha uwanja wa kuambukiza jamaa wengine wa familia hiyo mazoea hayo ya kuwa mraibu. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa watu wengi waliogeuka na kuwa wahalifu wamekuwa waraibu wa madawa ya kulevya kutokana na kusuhubiana kwa muda mrefu na jamaa au marafiki zao waliokuwa waraibu. Hivyo inapaswa uelewe kuwa, mpenzi msikilizaji, uraibu ni janga la hatari ambalo huangamiza mara moja msingi wa maisha. Iwapo wakina mama watachukua tahadhari za kutosha juu ya watoto wao na kufuatilia ili kuona ni watu gani wanaojenga urafiki na watoto wao na kuwatayarishia watoto wao hao waja mzuri kwa ajili ya kukuza akili za utambuzi wao, na vilevile kuwatayarishia ratiba nzuri kwa ajili ya kupitisha wakati wao wa faragha, si watoto wao pekee, bali jamii nzima kwa ujumla itasalimika na janga la uraibu. Ni jambo lisilokuwa na shaka kuwa wanawake ni watu wanaoteseka zaidi kutokana na kuwepo mtu mraibu ndani ya familia, na ni watu wanaoshughulishwa sana na swala la uzima wa familia zao. Hivyo juhudi zao na mchango wao unahitajika zaidi katika kufanikisha suala hilo. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Natumaini mtajumuika nami juma lijalo katika kipindi kingine cha maadili bora na wageni, nikisema kwaherini. Una endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Naanza uh, kwa kuliangazia gazeti la Uhuru la nchini Tanzania ambalo limeipa kipaumbele ripoti ya ubadhirifu wa mali ya umma katika Serikali ya Mapinduzi Zanzibar iliyotolewa na mkaguzi na mdhibiti mkuu wa serikali uh, CAG. Kichwa cha habari hiyo kinasema: ripoti ya CAG kung'oa wabadhirifu Zanzibar, Rais Mwinyi aipokea na kutangaza hatua kali dhidi ya wote watakaokutwa na kasoro katika ukurasa wa, wa kwanza wa gazeti hilo la Uhuru pia kuna vichwa vya habari vinavyosomeka: viongozi wa Afrika wamwahidi ushirikiano rais Samia, waziri umi aagiza uhakiki wa tiketi mabasi ya mwendokasi na umeme wa bwawa la Nyerere kuanza Juni mwakani. Gazeti la Nipashe limejikita zaidi kwenye habari yenye kichwa cha maneno ajira kizungumkuti laki moja elfu ishirini waomba nafasi elfu tisa mia sita sabini na tano zilizotangazwa na serikali. Nipashe pia limeandika habari ya watu sita wa familia mbili walioaga dunia katika ajali ya mtumbwi. Vilevile uh, lina habari nyingine nyingi zenye vichwa baadhi zenye vichwa vya maneno LHRC yajitosa sakata la wasichana kutoroshwa, ujenzi wa reli ya kisasa kuwekewa mfumo wa kisasa wa kudhibiti ajali na Mwinyi aeleza uh, alivyosafiri chumba kimoja kwenye meli na mbakaji na mporaji. Gazeti la Mwananchi limemulika zaidi kilio cha Watanzania kuhusu vifurushi vya simu za mkononi au bando, uh, kwa kichwa cha habari kinachosema kwa nini bei ya bando ni kilio? ni baada ya wadau kukoleza moto Serikali yaeleza mkakati wake kurekebisha hali hiyo. Gazeti la Mwananchi pia limeakisi ripoti ya CAG kuhusu ubadhirifu katika serikali ya mapinduzi visiwani Zanzibar kwa habari iliyobeba kichwa cha maneno CAG, uh, Zanzibar anika madudu, rais Mwinyi anaowapanga. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Standard ambalo limeandika kwamba ushindani mkali uliopo baina ya ndugu wawili wa shirika wa naibu rais William Ruto katika mkoa wa mlima Kenya unatishia kuwagawa au kuligawa kundi la Hasla Nation kabla ya kura ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno ushindani mkali wa ndugu unatishia kugawanya kambi ya Ruto kabla ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili vilevile limeandika habari inayosema wakati mahakama ya rufaa inakaa kusikiliza kesi zilizowasilishwa na rais Uhuru Kenyatta, kiongozi wa ODM Raila Odinga, uh, mwanasheria mkuu Kihara Kariuki na tume ya uchaguzi, maswala ya uchaguzi masuala saba yanadhihirika. Limeongeza kwamba iwapo koti itaruhusu mpango wa ujenzi wa madaraja yani BBI kurudi kwenye reli yake Majaji kwanza wataamua ikiwa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ilikuwa na akidi ya kuthibitisha saini zilizowasilishwa na watetezi wa BBI au la. Habari hii imeandikwa chini ya kichwa cha maneno, mwendesha mashtaka mkuu Kihara aibua maswala saba katika rufaa ya BBI. Ni nani aliyemteka nyara, kumtesa na kumuua Bashir ni kichwa cha habari nyingine ya toleo la leo la Standard ambayo inazungumzia mfanyabiashara Muhammad Bashir Mohammed aliyepotea mnamo Mei 13 mwaka huu wa 2021 kabla ya mwili wake uliokuwa umekatwakatwa kutolewa kwenye mito ya Nyamidi huko Mwea, kaunti ya Kirinyaga. Nchini Uganda, gazeti la New Vision limeandika kwamba chama tawala cha NRM kimemteua Jacob Olanya kugombea kiti cha spika wa bunge la nchi hiyo na kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na, na spika wa zamani b Rebeka Kadaga. Limeandika kwamba kamati kuu ya utendaji ya National Resistance Movement NRM Jumapili ya jana ilimpitisha Jacob Olanya kama mgombea wake wa kiti cha uspika kwenye bunge la 11 la Uganda. Limesema kamati hiyo imefikia uamuzi huo jumapili asubuhi baada ya kutokubaliana Jumamosi, na swala hilo likapigiwa kura. Kuhusiana na habari hiyo hiyo, gazeti la Daily Monitor limeandika kwamba mbunge wa Kamuli Bi Rebeka Kadaga ametangaza kwamba atagombea kama mgombea huru na wa kujitegemea katika kinyang'anyiro cha uspika wa bunge la kumi na moja Ninawajulisha watu wa Uganda kwamba chama changu NRM kimeamua kutonipa bendera ya chama katika kuwania nafasi ya uspika, hivyo nimeamua kuwa mgombea huru wa nafasi hiyo, amesisitiza B Rebeka Kadaga, aliyekuwa spika wa bunge la Uganda kwa kipindi cha miaka tisa. Na gazeti la New Times la Rwanda limeipa habari ya volkano katika mji wa mpakani eh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Goma Umuhimu mkubwa na kuandika kwamba mamia ya wakazi wa Goma waliokimbilia Rwanda Jumamosi kufuatia mlipuko wa mlima Nyiragongo wamerudi makwao. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha bidhaa za Iran kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Proteini, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi duniani. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboreshwa mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka 2013. Ripoti ya FAO inasema mwaka 2011, kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistan kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150, na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo thelathini kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani, aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogo ndogo za vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia hamsini ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia thelathini ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile vile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe wakati mwingine husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha laktos, ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula mbalimbali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi duniani, ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria Umoja wa Falme za Kiarabu, Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi kama ilivyo kinywaji cha mtindi, hutayarishwa kutokana na maziwa na miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa ni bidhaa hii ya magandi. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii ya Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo au mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa: kalshiamu, mafuta, chumvi, protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu mia moja za magandi ni karibu kilokalori mia moja na tano hadi mia moja na ishirini ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura, tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi duniani. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo nchini Iran, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegan, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndiyo kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100 na mwaka 2015 ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro monitoring. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu leo kimefikia ukingoni. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na Mei 24 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 414 iliyopita aliaga dunia alimu na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Sheikh Bahauddin Muhammad Amili maarufu kwa jina la Shekh Bahai. Sheikh Bahai, ambaye alikuwa mtaalamu wa fikhi, nujumu na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Isfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 952 hijiria katika mji wa Baalabaka huko Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Sheikh Bahai ameandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na tashrihul aflak na kashkul na vilevile vile hablul Matina. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, nchi ya Eritrea iliyoko Kaskazini mashariki mwa bara la Afrika ilijitenga na Ethiopia na kujitangazia uhuru mwaka 1936. Italia iliikalia kwa mabavu Eritrea iliyokuwa ikihesabiwa katika zama hizo kuwa sehemu ya ardhi ya Ethiopia. Mwaka 1953 Italia iliirejeshea Ethiopia ardhi hiyo. Hata hivyo, wananchi wengi wa nchi hiyo waliokuwa wakitaka uhuru walianzisha harakati za ukombozi dhidi ya serikali ya Ethiopia mwaka 1991 harakati ya ukombozi wa Eritrea ikisaidiana na wana mapinduzi wa Ethiopia ilihitimisha utawala wa kidikteta wa mfalme Mengistu Haile Mariam na wakakubaliana kuainishwa mustakabali wa Eritrea mwaka 1993 kupitia kura ya maoni. Washiriki wengi katika kura hiyo walipiga kura ya kutaka kujitawala nchi ya Eritrea. Miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya utawala dhalimu wa Israel vililazimika kuondoka kwa madhila katika eneo la kusini mwa Lebanon baada ya kulikalia kwa mabavu ya eneo hilo kwa muda wa miaka 22. Majeshi hayo yaliondoka kusini mwa Lebanon baada ya kushindwa kukabiliana na mapambano ya wananchi wa kusini katika eneo hilo. Mwaka 1982 majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel yalishambulia Lebanon na kusonga mbele hadi katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo, Beirut. Hata hivyo, kutokana na wananchi hao kuathirika na mafundisho ya kutokubali dhuluma, hasa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Nchini Lebanon kulianzishwa harakati ya mapambano ya Kiislamu dhidi ya majeshi vamizi ya utawala wa Israel. Harakati ya Hizbullah ambayo ilikuwa na nafasi muhimu na ya kuzingatiwa mno katika kukomboa eneo la kusini mwa Lebanon kutoka kwenye makucha ya madhalimu wa Israel ilikuwa mbele katika kukabiliana na utawala huo. Na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo mji wa Khorramshahr wa Iran ulikombolewa na wapiganaji wa Kiislamu na ukaondoka katika uvamizi wa majeshi ya Iraq. Mji wa Khorramshahr uko katika mkoa wa Khuzestan, kusini magharibi mwa Iran. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Watu 15 wamethibitishwa kufariki dunia kutokana na mlipuko wa volkano uliotokea katika mlima wa Nyiragongo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Zaidi ya watoto 170 wanahofiwa kupotea na wengine 150 wametengana na familia zao kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF ambalo limesema litaweka vituo vya kuwapokea watoto watakaopatikana wakiwa peke yao. Ndugu jamaa na wanaharakati eh, wa kutetea haki za kiraia nchini Marekani wamefanya maandamano katika mji wa Minneapolis, huko katika jimbo la Minnesota kukumbuka mwaka mmoja tangu afisa mzungu wa polisi ya nchi hiyo alipomuua kikatili raia mwenye asili ya Afrika George Floyd eh, mwaka mmoja uliopita. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona katika maeneo ya Latin America imeripotiwa kuongezeka licha ya maendeleo na kasi iliyopo katika utoaji wa chanjo ya korona katika maeneo hayo. Ripoti iliyotolewa na shirika la afya la Pan America inasema maeneo ya Amerika ya Latini na Karibi yanne yamesajili idadi kubwa zaidi ya vifo vya wagonjwa wa korona duniani na idadi hiyo imepita watu milioni moja. Na idadi ya watu walioaga dunia katika ajali ya gari la kutumia nyaya za umeme huko kaskazini magharibi mwa Italia imeongezeka na kufikia watu kumi na nne. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huo wahabari, wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo yetu mchana huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa jengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri kwa aherini.