Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha Mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake, juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, inayotangazia katika matangazo ya usiku huu idhaa ya Kiswahili, na tunawatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam na leo ikiwa ni Jumapili, Mei 23 mwaka 2021, ambayo ni sawa na tarehe 11 mwezi Shawal 1442 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Tumeandalia mengi mazuri mengi ya nye maarifa. Tumeandalia habari zetu ambazo ni za kikanda na, na kimataifa, na tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu wa kisiasa. Kwa usiku huu utatupia jicho barua ya shukran ya katibu mkuu wa Jihadi Islami ya Palestina kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambayo ni nafasi muhimu ya Iran katika ushindi wa mrengo wa mapambano ya Palestina. Tutakuwa na vipindi vyetu kama kawaida. Kwa siku ya leo, tutakuwa na maadili bora, tukafuatiwa na kipindi cha bidhaa za Iran, na tutakuwa na makala yetu fupi, makala ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini kwamba mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo. Nawakumbusha no, kwa haraka haraka, kwa wale ambao watanafasika kutuma maoni yao kwa njia ya WhatsApp ama ujumbe mfupi, watatumia nambari yetu ya simu ya mkononi ambayo ni alama kujumlisha 9893565487 na email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika redio wa shirika si nyingine, ni Maarifa FM ya mjini Tanga, Tanzania. Peruzi ukasa wetu kwa audio na video, umediumcom. Ni saa nne kamili kwa wakati wa Tehran. na kwanza anawasomea vichwa vya habari. Rais Ruhani asema taifa Irani limeibuka na ushindi katika vita vya kiuchumi. baada ya kushindwa katika vita vya Gaza, Wazayuni wavamia msikiti wa Al-Aqsa. Misri yatuma vikosi vya jeshi Sudani, mgogoro wa bwawa la anadha ukipamba moto. Waraka wa siri wavujishwa: Marekani ilichunguza kuishambulia ilichunguza kuishambulia China kwa silaha za nyuklia, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Habari kamili tunaanza na Tehran. Rais Hasani Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema taifa la Irani limeibuka na ushindi katika vita vya kiuchumi. Akihutubia kikao cha kamati ya uratibu wa masuala ya uchumi mapema leo mjini Tehran, Rais Ruhani amesema takwimu za usawi wa uzalishaji katika sekta mbalimbali mbali za viwanda hapa nchini ni ushahidi bora zaidi wa kufeli siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu za Marekani ambazo Wamarekani wenyewe wamekiri kuwa zimeshindwa. Rais Ruhani amesema kwa kutilia maanani mazungumzo ya hivi karibuni huko Vienna, Wamarekani wametangaza waziwazi kwamba wako tayari kufuta vikwazo vyao dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Amesema Iran itaendelea kushiriki katika mazungumzo hayo. Amesema sekta ya viwanda vya kutengeneza magari ya Irani ambavyo iliweza kustahimili na kusimama ngangari katika kipindi kigumu na kuzidisha uzalishaji wake itapiga hatua wa zaidi baada ya kufunguliwa milango ya kuingia katika masoko ya kimataifa. Gazeti la New York Times la Marekani la limeandika kuwa uhakika mchungu ni kwamba mashinikizo ya kiwango cha juu dhidi ya Irani yamefeli na kushindwa. Baraza la wahariri wa gazeti la New York Times mwezi uliopita Aprili lilisema uhakika mchungu ni kwamba mashinikizo ya kiwango cha juu hayakuweza kubadili mienendo ya Irani bali kinyume chake, Teherani iliadhibu Marekani kwa kusitisha utekelezaji wa baadhi ya vipengee vya makubaliano hayo ya ya nyuklia kwa sababu ya Washington kujiondoa katika makubaliano hayo na kuifundisha Marekani jinsi dunia inavyokuwa bila ya makubaliano ya JCPOA. Hali ya wasiwasi imetanda tena katika viwanja vya msikiti wa al-Aqsa huko Palestina kutokana na hujuma ya walowezi wa kizayuni wanaowashambulia raia wa Palestina wanaoelekea eneo hilo kwa ajili ya ibada baada ya jeshi la utawala katili wa Israel kushindwa kufikia malengo yake katika vita vya siku 12 huko Gaza. Ripoti zinasema kuwa zaidi ya walowezi 125 wamevamia viwanja vya msikiti wa al-Aqsa mapema leo Jumapili, wakipewa himaya na ulinzi na jeshi la Israel na wamewapiga na kuwaudhi Waislamu wa, wa Kipalestina waliokuwa wakielekea eneo hilo kwa ajili ya ibada. Vile vilevile wanajeshi wa Israel wamewatia nguvuni wahudumu watano wa msikiti wa Laksa na vijana watatu wa Kipalestina na kuachia wawili miongoni mwao baadaye. Machafuko mapya katika viwanja vya msikiti wa Laksa yameanza baada ya wanajeshi wa Israel kumkamata na kumpiga kijana mmoja wa Kipalestina aliyekuwa kati ya raia waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala na kuwapiga wenzake waliojaribu kumtetea. Mapema leo pia jeshi la Israel liliweka vizuizi vya barabarani na kuwazuia Wapalestina kuelekea msikiti wa Al-Aqsa kwa ajili ya ibada. Makumi ya Wapalestina pia wametiwa nguvuni katika machafuko hayo. Kufuatia hali hiyo, ofisi ya rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina imeitaka jamii ya kimataifa kuingilia kati na kutahadharisha kuwa yanayojiri katika msikiti wa Lakswa yumkini akaibua tena vita baina ya wa Wapalestina na utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya ofisi ya rais wa Palestina imelaani uvamizi unaoendelea kufanywa na askari wa Israel dhidi ya msikiti wa Lakswa na kitongoji cha Shekhe Jaraa katika mji wa Kuds na kuitaka jamii kima ya kimataifa iingilia kati. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya kiswahili radio Tehran. Msemaji wa jeshi la Misri amesema vikosi vya jeshi la nchi kavu na anga vya nchi hiyo vimewasili Sudan kwa ajili ya kushiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi, huku ripoti zikifichua kwamba Ethiopia nayo imetuma majeshi yake katika mpaka wa nchi hiyo na Sudan. Msemaji wa jeshi la Misri Tamir al Rifai amesema majeshi ya nchi hiyo yamewasili Sudan kwa ajili ya kushiriki kwenye maneva pamoja ya kijeshi yaliyopewa jina la walinzi wa Nile, lakini hakuweka wazi ni askari wangapi wa nchi hiyo waliotumwa Sudan Jumamosi iliyopita. Pia naibu mkuu wa majeshi ya Sudan Jenerali Abdullah al Bashir alisema idadi kubwa ya wanajeshi watashiriki katika mazoezi hayo. Mazoezi hayo ya kijeshi ya Misri na Sudan yanafanyika sambamba na kushadidi mgogoro wa ujenzi wa bwawa la Renaissance au la nahdha unaofanywa na Ethiopia juu ya maji ya mto Nile. Adi Sababa inasisitiza kuwa awamu ya pili ya kujaza maji katika bwawa hilo itafanyika kwa kwenye miezi ya Julai na Agasti hata bila ya maafikiano na nchi za Misri na Sudan ambazo zinapinga vikali swala hilo. Tarehe 30 Machi mwaka huu, Rais Abdul Fatah Al-Sisi wa Misri alisema maji ya mto Nile ni mstari mwekundu, na kwamba hatua yoyote ya Ethiopia katika maji ya mto nile huo itafuatiwa na jibu kali litakalotishia usalama wa kanda hiyo nzima. Kumradhi, nchi mbili za Misri na Sudani zina wasiwasi kwamba ujenzi wa bwawa hilo utapunguza mgao wao wa maji na kusababisha tatizo kubwa la maji katika nchi hizo. Waraka wa siri uliotoroshwa kutoka wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, umefichua kwamba jeshi la Marekani lilitoa pendekezo la kufanya mashambulizi ya anga ya silaha za nyuklia dhidi ya China hapo mwaka 1958 ili kuihami Taiwan mbele ya hujuma yoyote ya majeshi ya utawala wa kikomunisti wa China. Kwa mujibu wa waraka huo uliofichuliwa katika mtandao wa intaneti na mvujishaji mashuhuri wa siri za Pentagon Daniel Ellsberg, waratibu wa vita wa kimarekani wakati huo walikadiria kuwa umoja wa Kisovieti utaisaidia China na kujibu mashambulizi kwa kutumia silaha za nyuklia na kwamba shambulizi la nyuklia dhidi ya China lilikuwa na thamani iliyokubalika kwa ajili ya kuihami Taiwan. Daniel Ellsberg mwenye umri wa miaka tisini ambaye ni mchambuzi wa zamani wa masuala ya kijeshi ameliambia gazeti la New York Times kwamba alidukua nakala ya siri sana kuhusu mgogoro wa Taiwan mwanzoni mwa mwaka wa miaka ya sabini na ameichapisha sasa, wakati mgogoro wa nchi hizo mbili umepamba moto kuhusu kisiwa hicho baadhi ya yaliyomo katika waraka huo wa siri yaliondolewa katika hali ya usiri mwaka 1975. Mwaka 1971 Daniel Ellsberg alipata umashuhuri mkubwa kwa kufichua waraka wa siri kupita kiasi wa wizara ya ulinzi ya Marekani kuhusu vita vya Vietnam, ambao ulijulikana kwa jina la Pentagon Papers. Waraka wa siri uliofichuliwa na Daniel Ellsberg Unamnukuu mkuu wa majeshi ya Marekani wakati huo, Kanali Nathan Twining akisema, iwapo kutatokea vita, Marekani itatumia silaha za nyuklia dhidi ya vituo vya anga vya China ili kuzuia shambulizi la anga la nchi hiyo. Kanali Twining aliongeza kusema kuwa iwapo shambulizi hilo halitasitisha vita, Marekani haitakuwa na njia mbadala ghairi ya kushambulia maeneo mengine ya China kwa kutumia silaha za nyuklia, hata mji wa Shanghai. Na kitendo cha makamu wa rais wa Marekani Bi Kamala Harris cha kufuta mkono wake baada ya kusalimiana na rais wa Korea Kusini kimekosolewa sana na watumiaji wa mitandao ya kijamii na kuzusha mjadala mkubwa. Televisheni ya Fox News ya Marekani imeripoti kuwa Hatua ya Ijumaa iliyopita ya makamu wa rais wa nchi hiyo Bi Kamala Harris katika mkutano wake na rais Moon Jae-in imezua mjadala mkubwa na gumzo katika mitandao ya kijamii ambapo watumiaji wengi wa mitandao hiyo wamekitambua kuwa ni kudhalilisha na kumvunjia heshima kiongozi huyo wa Korea Kusini. Katika video iliyorushwa kwenye mitandao ya kijamii Bi Kamala Harris alionekana akifuta mkono wake kwenye koti lake baada ya kupeana mkono na rais huyo wa Korea Kusini. Watumiaji wengi wa mitandao ya wa kijamii wamesema kitendo hicho ni dharau na kinamvunjia heshima rais Moon Jae-in wa Korea Kusini, huku wengine wakisisitiza kuwa lau kingelifanywa na afisa wa chama cha Republican kingekosolewa kupita kiasi. Rais Moon Jae-in wa Korea Kusini aliwasili Washington Alhamisi iliyopita na kukutana na mwenyeji wake wa Marekani Joe Biden siku ya Ijumaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa siku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa baada ya kutegea sikio taarifa ya habari, tunawakaribisha wapendo wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanaposikika, kuwaletea na kutegea sikio tafsiri yetu ya kisiasa, ama uchambuzi wa kisiasa usiku huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema: barua ya shukrani ya katibu mkuu wa Jihadi Islami kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, nafasi muhimu ya Iran katika ushindi wa mrengo wa mapambano ya Palestina. Mrengo wa mapambano wa Palestina kwa mara nyingine umeutwisha fedheha na kushindwa utawala ghasibu wa Israel katika mashambulio yake ya kichokozi na kinyama ya siku 12 dhidi ya ukanda Gaza. Moja ya vigezo muhimu vya ushindi huo mkubwa wa Palestina dhidi ya utawala huo ni kudhihirishwa nguvu yao kubwa ya silaha na kimaanawi dhidi ya maghasibu wa kizayuni. Kufuatia ushindi huo wa kishujaa mrengo wa mapambano ya Kiislamu umeshukuru Jamhuri ya Kiislamu Irani kutokana na na msaada na mchango wake mkubwa kwa taifa madhulumu la Palestina. Kuhusu hilo, Ziyad An-Nakala, katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, amemwandikia barua Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Irani, akimshukuru kutokana na mchango mkubwa na uungaji mkono wa Irani kwa taifa la Palestina. Barua hiyo iliyotangazwa na kusambazwa Jumamosi inasema katika sehemu moja kwamba katika kipindi hiki cha kihistoria tunakushukuru sana pamoja na ndugu zetu katika kikosi cha Kuds kwa mchango wenu ambao tumekuwa tukiupata hatua kwa hatua kwa miaka mingi. Wamekuwa wakitupa msaada huu mkubwa ukiwemo wa kielimu kadiri ya uwezo wao na kwa ikhilasi ya aina yake, hadi tulipofikia siku kama hii tukufu na yenye baraka nyingi. Katibu mkuu wa Jihadi Islami pia amemkumbuka shahidi Luteni Jenerali Haji Kasim Suleimani ambaye alifikia daraja kubwa ya kuuawa shahidi na akasema wapalestina wanahisi kuwepo upengo kubwa kutokana na shahidi huyo kutokuwa pamoja nao ili kusherekea ushindi huo dhidi ya wazayuni. Makundi yote ya Palestina yanaafikiana kuhusu nafasi muhimu aliyokuwa nayo shahidi Suleimani katika swala la kutetea Kuds na swala zima la Palestina. Luteni Jenerali Kasim Suleimani pamoja na kikosi cha Kuds walikuwa na mchango mkubwa katika kunyanyua kiwango cha mapambano ya silaha ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Katika uwanja huo, Nasri Abu Sharif, mwakilishi wa Jihadi Islami nchini Iran, anasema ni uungaji mkono wa Irani ndio uliyawezesha makundi ya mapambano ya Palestina kusimama mbele ya utawala wa Kizayuni. Tokea mwanzo, Iran imekuwa ikiunga mkono Palestina katika kila nyanja za kisiasa, kimaanawi na kimaada na daima imekuwa ikichukua hatua muhimu katika uwanja huo. Kwa hakika, luteni jenerali shahidi Hasim Sulemani alikuwa na mchango mkubwa katika kuunda mrengo wa mapambano ya kiislamu wa Palestina na kuleta umoja na mshikamano kati ya makundi tofauti ya mrengo huo. Ni wazi kwamba lengo kuu la Marekani kuamua kumuua kigaidi kamanda huyo wa mrengo wa mapambano ya kiislamu ilikuwa ni kudhoofisha mrengo huo Asia Magharibi. Pamoja na hayo lakini, imeshindwa kufikia lengo lake hilo ovu. Kimsingi, moja ya sababu muhimu ambazo zimepelekea kuongezeka nguvu ya mapambano ya Palestina dhidi ya adui ni sifa ya ukombozi inayotokana na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu Irani. Kwa kuzingatia swala hilo, tunaweza kuashiria malengo matano ya kistratejia ambayo yamekuwa yakifuatiliwa na mrengo wa mapambano katika uwanja huo. Lengo la kwanza ni kuimarisha umoja, mshikamano na nguvu kati ya makundi yote ya mapambano katika ulimwengu wa Kiislamu. La pili ni kuimarisha moyo wa mapambano na ubunifu, pamoja na kufuatilia mbinu mpya za vita, katika fremu ya kupigania haki za msingi. La tatu ni kuimarisha utambulisho na mwamko wa Waislamu kuhusu hali iliyopo. Lengo la nne ni kuwakumbusha Waislamu wote duniani kuhusu swala la Palestina kukaliwa kwa mabavu na walowezi wa Kizayuni, na lengo la tano ni kupambana na mirengo ya upotofu na upotoshaji katika ulimwengu wa Kiislamu, mirengo ambayo inafanya juhudi na njama kubwa za kuupaka matope Uislamu na kupotosha mafundisho yake safi na ya asili. Malengo hayo yote yanathibitisha kwamba ushindi katika vita vya Saif al-Quds ni tukio kubwa ambalo limetimia chini ya mwavuli wa mapambano na hivyo kutoa msukumo mpya katika njia ya mapambano hadi ushindi wa mwisho. Naendelea kutegea sikio matangazo idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani. Na sasa tunawalisha kipindi chetu cha kwanza Maadili bora. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine ambapo tumepata fursa ya kuwa nanyi tena katika kipindi hiki cha maadili bora, kipindi ambacho kina mafunzo mengi. Mazungumzo yatakayotawala kipindi chetu cha leo yatakuwa ni juu ya uraibu na nafasi muhimu ya wanawake katika kupambana na tatizo hilo. Kuweni nami basi hadi mwisho wa kipindi. Madawa ya kulevya ni miongoni mwa matatizo makubwa na sugu yanayoukabili ulimwengu wetu wa leo, tatizo ambalo husababisha kuvunjika kwa mfumo wa ndoa na familia na hata jamii nzima ya mwanadamu. Hakuna asiyejua kuwa uraibu wa madawa ya kulevya ni chanzo cha mizozo mingi ya kifamilia, kuachana na kutumbukia katika uhalifu na vitendo viovu, janga ambalo daima limo katika hali ya kuyanyemelea matabaka mbalimbali mbali ya jamii na hasa vijana. Hadi sasa wataalamu wamekuwa wakizielekeza zaidi shughuli zao za uchunguzi na utafiti katika masuala yanayohusiana na familia zilizovunjika, hali ya kwamba katika mazingira mengi hali ya watoto wadogo wanaotoka katika familia zenye matatizo ya kimaadili na zile ambazo wazazi wa familia hizo ni waraibu ni mbaya na za kutisha zaidi. Watoto wadogo wa familia za aina hiyo kwa upande wa kimwili na katika hali ya kidhahiri hujihisi kuwa wako pamoja na kando ya wazazi wao wawili, lakini wazazi hao huchangia kwa kiwango kikubwa katika kuharibu maisha ya watoto hao badala ya kuyatengeneza. Hivyo tuelewe kwamba familia za aina hizo ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimedumu kwa sababu ya kutotengana mume na mke zina madhara na uharibifu mkubwa zaidi kuliko zile familia ambazo watoto huwa wanaishi na mmoja tu kati ya wazazi wao wawili. Uraibu na utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na mmoja kati ya wazazi wawili huyumbisha pia uhusiano safi wa jamaa na watoto wa familia. Watoto wa familia za aina hizo hukabiliwa na hali isiyoeleweka na ngumu kabisa katika kupata upendo, mapenzi na huruma, uangalizi na msaada halisi wa wazazi wao kwani watu waraibu huwa na upungufu na kasoro fulani kiakili na katika matendo yao, na hivyo si ajabu kuwaona wakifurahi bila ya sababu, wakihamaki na kukasirika bila ya kisa wala mkasa wowote. Utumiaji wa madawa ya kulevya unaofanywa na wazazi wawili huiondoa nafasi ya wazazi hao kama walezi na wasimamizi wa familia na kufikia hadi ya kuwafanya wao wenyewe wawe ni watu wanaohitaji kutunzwa, kuchungwa na kupatiwa msaada maalum. Kwa maneno mengine, ni kwamba wazazi hao huwa hawawezi tena kusimama na kuongoza masuala ya ndani ya nyumba na kutekeleza jukumu lao katika suala la malezi ya watoto wao, hali ya kwamba watoto ambao ni mfano wa maua ya kuvutia ya maisha wanahitaji kupata miongozo na usimamizi wa wazazi wao wawili ili waweze kujenga shaksia zao na kupata utambulisho wao halisi katika jamii. Katibu wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anaelezea uraibu wa madawa ya kulevya kuwa ni tishio kubwa linalo ukabili ulimwengu ambalo linahitajia kuwepo mikakati na mashirikiano ya pamoja katika kukabiliana nalo. Pamoja na hayo, familia na hasa wanawake, wakiwa watengenezaji na warekebishaji wa familia na jamii, wana nafasi kuu katika kupambana na uraibu. kuhusiana na jambo hilo katibu huyo wa taasisi maalumu ya kupambana na madawa ya kulevya nchini Irani anasema kuwa nchini Irani, katika zama za Nasrudin Shah, wakati utumiaji tumbaku ulipoharamishwa na wanazuoni wakuu wa zama hizo, ni wanawake na akinamama ndio waliotoa mchango mkubwa katika kuwazuia waume zao, kaka na baba zao wasitumie uraibu huo. Wakati wa mapinduzi ya Kiislamu na katika matukio ya mapinduzi hayo, kushiriki na kujitokeza kwa wingi wanawake kulikuwa ni mojawapo ya mambo makuu yaliyofanikisha ushindi wa mapinduzi hayo. Hivi sasa pia mchango mkuu wa akina mama katika kuhifadhi taasisi ya familia unahitajika kikamilifu popote pale ulimwenguni. Mkuu huyo anaongeza kuwa wanawake wanatoa mchango muhimu katika mazingira ya familia. Kwa mfano, usiku mmoja, mmoja ya kati ya marafiki zangu alikwenda nyumbani kwake na akaamua kuwasha sigara ili kupunguza machovu bila ya kupoteza muda. Mkewe alimnyang'anya sigara hiyo na kwa upole na upendo akamwambia, mume wangu, sigara hiyo ndiyo chanzo cha kutumbukia katika uraibu, hivyo jihadhari sana. Matokeo ya onyo hilo lililotolewa na mke lilikuwa ni kumfanya mume mtu asisogelee tena sigara. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na uoni mpana na busara walionayo wanawake, wanaweza kuwavua waume zao baba zao pamoja na watoto wao na janga kubwa na la hatari la urahibu wa madawa ya kulevya. Jambo muhimu na lenye kufanikisha suala hilo ni uongozaji mzuri wa mambo, tabia njema, na moyo wa kuvumilia na kusamehe unaopaswa kuonyeshwa mbele ya kasoro mbalimbali mbali za kawaida zinazojitokeza katika maisha. Iwapo mke na mume watakuwa na moyo wa upendo na kuwa kitu kimoja na hamu ya kujenga maisha yaliyojaa uchangamfu katika taasisi ya familia, vitendo viovu haviwezi kupata nafasi katika familia hiyo. Ni wazi kwamba kuwepo kwa mraibu mmoja tu ndani ya familia hutayarisha uwanja wa kuambukiza jamaa wengine wa familia hiyo mazoea hayo ya kuwa mraibu. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa watu wengi waliogeuka na kuwa wahalifu wamekuwa waraibu wa madawa ya kulevya kutokana na kusuhubiana kwa muda mrefu na jamaa au marafiki zao waliokuwa waraibu. Hivyo inapaswa uelewe kuwa, mpenzi msikilizaji, uraibu ni janga la hatari ambalo huangamiza mara moja msingi wa maisha. Iwapo wakina mama watachukua tahadhari za kutosha juu ya watoto wao na kufuatilia ili kuona ni watu gani wanaojenga urafiki na watoto wao na kuwatayarishia watoto wao hao waja mzuri kwa ajili ya kukuza akili za utambuzi wao na vilevile kuwatayarishia ratiba nzuri kwa ajili ya kupitisha wakati wao wa faragha, si watoto wao pekee, bali jamii nzima kwa ujumla itasalimika na janga la uraibu. Ni jambo lisilokuwa na shaka kuwa wanawake ni watu wanaoteseka zaidi kutokana na kuwepo mtu mraibu ndani ya familia, na ni watu wanaoshughulishwa sana na swala la uzima wa familia zao. Hivyo juhudi zao na mchango wao unahitajika zaidi katika kufanikisha suala hilo. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Natumaini mtajumuika nami juma lijalo katika kipindi kingine cha maadili bora na wageni, nikisema kwaherini. Shukran sana, na tunaendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na hapa nasoma sana, nasoma maoni ya msikilizaji wetu ni Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania. Anasema nilitia shaka sana juu ya hao walaaniwa Mazayuni, hawana mishipa ya huruma. Jumaidi Isa, msikilizaji wetu wa Kondoa Masawi huko Tanzania yeye ameandikaje ujumbe wake, hapa nasoma. Anasema hongera Irani kwa ushindi wa vita vya kiuchumi. Shukran sana. Nawe pia Idi Ibrahim Saidi Sambuli, yeye ameandikaje? Hapa nasoma ujumbe wake. Ni mrefu lakini tasoma kwa ufupi. Anasema hao wanaovamia msikiti wa Al-Aqsa kwa mara nyingine baada ya kushindwa vita ninachoambia Wapalestina, anasema zama za kuweka mikono mifukoni zimepitwa na wakati. Anawambia Wapalestina, nyenyukeni na kukabiliana nao mazayuni kwa hali na mali. Anasema wakiwavamia na nyie wavamieni. Anasema hao ni wapumbavu na kizazi cha nyoka kilicholaanika kupitia vinywa vya manabii. Anasema Mola ibariki Irani na wapenda haki ulimwenguni na uangamize uzayuni na mazayuni na washirika wake hasa Saudi, marekani na vibaraka wao wengine. Ni msikilizaji wetu Idi Ibrahim Saidi Sambuli akiwa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Tunamshukuru sana, na sasa nakaribisha kipindi kinachofatia bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Proteini, wapenzi wasikilizaji, ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia hamsini ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi duniani. Asilimia 85 ya kalshiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboreshwa mfumo wa lishe na chakula na vile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka 2013. Ripoti ya FAO inasema mwaka 2011, kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistan na Pakistan kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150. Na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo thelathini kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani, aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogo ndogo za vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe na asilimia hamsini ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia thelathini ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile vile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe wakati mwingine husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha laktos, ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Sikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula mbalimbali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi duniani ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria Umoja wa falme za Kiarabu, Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi, kama ilivyo kinywaji cha mtindi, hutayarishwa kutokana na maziwa na miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa ni bidhaa hii ya magandi. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii ya Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo au mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa: kalsiamu, mafuta, chumvi, protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu mia moja za magandi ni karibu kilokalori mia moja na tano hadi mia moja na ishirini ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi duniani. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo nchini Iran, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegan, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100, na mwaka 2015 na ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro monitoring. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu leo kimefikia ukingoni. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Shukran sana Amir Ibrahim kwa kipindi chako hicho cha bidhaa za Irani ambacho kinazungumzia bidhaa mbalimbali ambazo zinazalishwa hapa nchini, zikiwemo bidhaa zisizo za mafuta, bidhaa zinazotokana na ngozi za wanyama mbalimbali na mimea na kadhalika, zinazouzwa nje ya nchi. Shukran sana. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Jarigaba Johnson Wachipinge, Manicaland, Zimbabwe, ameandika ongera Irani kwa mchango wenu dhidi ya wazayuni ongelea sana irani anasema kwa mchango wenu kwa raia wa palestina shukrani sana msikilizaji wetu mwingine hapa yahya ali wa tanga tanzania barabara ya kumi na tatu anasema china angali anasema marekani anaendelea na ajenda zake za siri kuhusu kuishambulia china kwa silaha za nyuklia basi china pamoja na washirika wake wanapaswa nao wafanye chochote kuhusu Marekani. Ni maoni yake Yahya Ali, msikilizaji wetu wa Tanga, Tanzania. Tunasema asante. Abdallah Ali Makajura yeye anasema shukran sana. Shukran naye pia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 11 Shawal mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Mei mwaka 2021. Tarehe 11 Shawal miaka 1439 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alielekea katika mji wa Taif karibu na Maka kwa lengo la kuwalingania Uislamu watu wa kabila la Thaqifa. Safari hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika kipindi ambacho alikuwa ameondokewa na ami yake na mlezi wake kipenzi Abu Talib, jambo lililowafanya Makuraishi wa Makka wazidishe maudhi na manyanyaso dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na wafuasi wake. Hivyo ilitarajiwa kwamba iwapo wakazi wa Taifu wangekubali Uislamu, mji huo ungeweza kuwa kituo na makazi salama kwa waislamu waliokuwa wakidhulumiwa wa Makka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thakif si tu kwamba hawakumwamini Mtume wa Mwenyezi Mungu na risala yake, bali pia baadhi yao walimfanyia maudhi, vihaka na kumjeruhi Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa katika siku kama ya leo miaka mia nne na tatu iliyopita kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti huku Hispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa Westfalia. Miaka mia moja na sita iliyopita katika siku kama ya leo, Italia ilijiingiza katika vita vya kwanza vya dunia. Kuingia Italia katika vita vya kwanza vya dunia kulianza wakati nchi hiyo ilipoivamia Austria bila ya sababu yoyote isipokuwa tu kwa tamaa ya kujinufaisha kisiasa na kupanua utawala wake muda mchache baadaye, serikali ya Italia ilitangaza vita dhidi ya ufalme wa Uthmania na hivyo kuufanya moto wa vita uwake kwa ukali zaidi katika maeneo hayo. Na siku kama ya leo miaka 76 iliyopita alijiua Heinrich Himmler, mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi na usalama la Ujerumani ya Kinazi. Himmler alizaliwa mwaka elfu moja na mia tisa na alipofikisha umri wa miaka 34 alipanda cheo na kuwa mkuu wa shirika hilo la ujasusi na usalama la Ujerumani Gestapo. Heinrich Himmler anahesabiwa kuwa mmoja kati ya viongozi wa uuaji na mwagaji damu ambaye aliongoza operesheni kadhaa za mateso na kuwa watu nchini humo ya kufike tusishutuke umati Mola ni ahadi yake tutayaonja mauti tukitaka tusitake usiku tukefahamu, kila siku kalia, kila kilicho na tamu na sumu pia ulia, ila ni zamu kwa zamu. Yapasa kufikiria kwa kila mwanaadamu, mauti yatapitia moyo usiliyefahamu. Ahadi alitoa karima kwa kila mwanaadamu, ufani lazima Shukrani sana Funi Mitambo kwa kipande hicho cha kasida, tunakushukuru sana nadhani hata wasikilizaji wetu nao wameburudika nacho na wameweza kuwarizika. Ni ahadi ya Karima, kila mwanadamu ataonja mauti, hiyo hakuna ubishi. Shukrani sana. Na hapa Hashmisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema tuko pamoja ndugu zangu. Nadhani alikuwa akitegea kipande hicho cha kosida. Shukrani sana. Bintwahar Junaidi wa Bumbwini naye Zanzibar anasema sante Nawe pia Habibu Ntigurilwa kutoka Kira Muruzi, Kigali, Rwanda, yeye ameandikaje? Jamani ye, jina gumu, utaniwa radhi. Anasema naomba mnipe taarifa ya habari kwa video na audio, asante sana. Anasema tunapenda taarifa zenu. Shukran sana kwa kututegea sikio, na ombi lako tutalifikisha kwa uhusika. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi rais hasani ruhani wa jamhuri ya kiislamu irani amesema taifa la irani limebuka na ushindi katika vita vya kiuchumi akihutubia kikao cha kamati ya uratibu wa masuala ya uchumi mapema leo hapa tehran rais hasani ruhani amesema takwimu za ustawi wa uzalishaji katika sekta mbalimbali mbali za viwanda hapa nchini ni ushahidi bora zaidi za za wa kufeli siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu za marekani ambazo wamarekani wenyewe wamekiri kuwa zimeshindwa Hali ya wasiwasi imetanda tena katika viwanja vya msikiti wa Al-Aqsa huko wa Palestina kutokana na hujuma ya walowezi wa kizayuni wanaowashambulia raia wa Palestina wanaoelekea eneo hilo kwa ajili ya ibada baada ya jeshi la utawala katili wa Israel kushindwa kufikia malengo yake katika vita vya siku kumi na mbili huko ukanda wa Gaza. Msemaji wa jeshi la Misri amesema vikosi vya jeshi la nchi kavu na vya anga vya nchi hiyo vimewasili Sudan kwa ajili ya kushiriki katika mazoezi ya pamoja ya kijeshi huku ripoti zikifichua kuwa Ethiopia nayo imetuma majeshi yake katika mpaka wa nchi hiyo na Sudan. Kitendo cha makamu wa rais wa Marekani mkabala cha kitendo cha makamu wa rais wa Marekani Bi Kamala Harris cha kufuta mkono wake baada ya kusalimiana na rais wa Korea Kusini kimekosolewa sana na watumiaji wa mitandao ya kijamii na kuzusha mjadala mkubwa. Na waraka wa siri uliotoroshwa kutoka wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, umefichua kwamba jeshi la Marekani lilitoa pendekezo la kufanya mashambulizi ya anga ya silaha za nyuklia dhidi ya China mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nane na ili kuihami Taiwan mbele hujuma ya hujuma yoyote ya majeshi ya utawala wa kikomunisti wa China. Sina la ziada na muhtasari huu, ndio unatutamatishia matangazo yetu kwa usiku huu, na mtangazaji wako nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka katika studio zetu hapa Tehrani, studio za Jami Jam, Jam. Nikiwatakia usiku mwema, asanteni na kwaherini.