Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rrahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika siku ya leo Jumapili tarehe kumi na moja Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria kamaria, inasadifiana na tarehe 23 Mei elfu mbili na ishirini na moja miladia. na wapenzi wa usikilizaji, na tulio wandalieni asubuhi ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wa usikilizaji, taarifa hiyo ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wa usikilizaji, uh, tutakuwa na mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid Mbegu kuhusu vita ambavyo utawala wa kizaweni wa Israeli umetekeleza dhidi ya ukanda wa Gaza. Na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huu wapenzi wasikilizaji utafuatiwa na makala au uh, utakuwa na makala pia ya kuarifisha maulamaa wakubwa katika ulimwengu wa Kishia. Na mapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanapatikana pia kwa njia moja kwa moja uh, kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Na baada ya mleso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina yampongeza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kwa ushindi dhidi ya wazayuni huko Ghaza. Mmoja wa Mataifa hatimaye wasalimu amri, wataka kufanyike uchunguzi kuhusu jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Na mlipuko wa volkeno mashariki mwa DRC wapelekea maelfu kukimbia mji wa Goma. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amemtumia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei akishukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa misaada na himaya yake katika vita vya siku kumi na mbili na utawala wa kizaini wa Israeli na kumpongeza kwa ushindi wa wanamapambano na wanamukawama wa Palestina katika vita hivyo sehemu moja ya barua hiyo ya Ziyada Nakhale iliyochapishwa jana Jumamosi imesema kuwa na hapana inukulu: kwa fahari kubwa na kwa niaba yangu mwenyewe na ndugu zangu katika komandi ya wapiganaji wa harakati ya jihadi islami na batalioni ya Quds napenda kukupongeza kwa ushindi wa taifa la Palestina na wana mapambano shupavu dhidi ya adui mzayuni na ubeberu na ubovu wa utawala huo, mwisho wa kunukulu. Nakhala ameongeza kuwa himaya ya misaada yako kwa huduma katika nyanja zote imekuwa na nafasi na mchango mkubwa zaidi katika mapigano ya panga la Quds na mafanikio yake. Wana mapambano wa Kipalestina wamesimama kilete na kwa ushujaa mkubwa katika medani ya vita licha ya nguvu kubwa ya jeshi la adui katika, uh, barua hiyo, katibu mkuu wa harakati ya Jihad Islami ameendelea kusema kuwa na hapa namnukulu, taifa na wanamapambano wa Palestina wameviringisha pua ya adui e, kwenye udongo katika mapigano yaliwafurahisha waumini wote duniani na kudhihirisha tena kwamba utawala wa kizaini wa Israel ni dhaifu sana kuliko hata tando za buibui. Katika kipindi hiki cha kihistoria tuna ushukuru wewe na ndugu zetu katika kikosi cha Quds kwa kuwa pamoja nasi katika miaka mingi na kutupa misaada na ujuzi wenu kwa ikhlasi isiyo na kifani hadi tumeweza kupata ushindi katika siku kama hii. Katibu mkuu wa harakati ya Jihad Islami amesema, naona lazima kumkumbuka shahidi kipenzi na kamanda mpendwa wetu Haji Qasim Suleimani ambaye amepata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Tunamkumbuka na kumhisi zaidi. Kamanda Suleimani katika nyakati hizi za kihistoria. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu jinai za kivita na mashambulizi ya kinyama yaliyofanywa na utawala katili wa Israeli dhidi ya raia wa Palestina. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wameitaka Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC ianzishe uchunguzi kuhusu mashambulizi ya kinyama ya utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa ukingo wa magharibi na ukanda wa Ghaza, na kutangaza kuwa mashambulizi hayo ni kielelezo halisi cha jinai za kivita. Wataalamu hao wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wameitaka mahakama hiyo pia kufanya uchunguzi kuhusu ukiukaji mwingine mkubwa wa sheria za kimataifa na haki za binadamu uliofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya raia wa Palestina, hususan katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Ghaza. Takwa hilo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa limetolewa baada ya nchi 63 kulitaka Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa lifanye uchunguzi na kushughulikia jinai zinazofanywa au uh, zilizofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina. Barua hiyo ya nchi hizo iliyoandikwa kwa pendekezo la nchi za Waislamu imemtaka mwenyekiti wa Baraza la Haki za Binadamu katika Umoja wa Mataifa aitishe kikao cha dharura kuchunguza jinai zilizofanywa hivi karibuni na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya taifa la Palestina. Nchi ishirini kati ya zilizosaini barua hiyo ni wanachama katika baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa na kwa msingi huo mwenyekiti wa baraza hilo analazimika kuitisha kikao baada ya kutimia akidi inayohitajika y nchi kumi na sita mwanachama zaidi ya wa wapalestina mia mbili arobaini wameuawa katika mashambulizi ya siku kumi na mbili ya utawala katili wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina, na maelfu wengine wamejeruhiwa. Wakati huo huo, mwenyekiti wa jumuiya ya waandishi habari huko wa Palestina amesema kuwa waandishi wa habari wanaokaribia mia sabini walijeruhiwa katika mashambulizi ya karibuni ya utawala haramu wa Israeli na kwamba jumuiya hiyo itawasilisha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuhusiana na suala hilo. Nasir Abubakar amesema kuwa mashambulizi ya utawala wa kizani wa Israel dhidi ya watu wa Ghaza yamejeruhi karibu waandishi habari mia sabini. Ameongeza kuwa ofisi 33 za mashirika na vyombo vya habari zimeharibiwa kwa mashambulizi na mabomu ya utawala ghasibu wa Israel. Mwenyekiti huyo wa jumuiya wa waandishi habari huko Palestina ameongeza kuwa jumuiya hiyo ikishirikiana na waandishi habari wa kimataifa inatayarisha hati ya mashtaka kuhusu jinai na uhalifu uliofanywa na Israeli dhidi ya waandishi wa habari na baadaye itawasilisha katika mahakama ya kimataifa ya jinai Ijumaa iliyopita. Pia waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Muhamad Shtaye, alisema kuwa jinai zilizofanywa na utawala wa kizaini wa Israel e, zime e, zitafikishwa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema mlipuko hatari wa volkeno ambao umeandamana na leva umeripotiwa katika mlima Nyiragongo Jumamosi usiku mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa, leva kutoka mlipuko huo volkeno inaripotiwa kuelekea katika uwanja wa ndege wa Goma ambao ni mji mkubwa zaidi mashariki mwa DRC. Serikali imetoa wito kwa watu kuhama haraka katika mji huo wenye watu milioni mbili. Na tayari maelfu ya watu usiku wa kuamkia leo wameonekana wakikimbia kwa miguu kuelekea mpaka baina ya nchi hiyo na Rwanda. Volkeno ya mlima Nyiragongo iliripuka mara ya mwisho mwaka elfu mbili na mbili na kuua watu 250 huku wengine zaidi ya laki ishirini elfu wakiachwa bila makao. Mlima huo una moja ya volkeno hai na hatari zaidi duniani. Wizara ya masuala ya dharura nchini Rwanda imesema hadi sasa wakongomani zaidi ya elfu tatu mia tano wameshavuka mpaka na kuingia nchini humo ambapo wanapewa hifadhi katika shule na maeneo ya ibada. Taarifa zinasema awali leva ya volkeno hiyo ilionekana ikielekea Rwanda, lakini sasa inaelekea katikati ya mji wa Goma. Hata hivyo Celestine Kasereka, mkuu wa utafiti katika kituo cha kuchunguza volkeno Goma, amesema hadhani leba hiyo ina kasi ya kutosha ya kufika Goma. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Michel Samalu Konde, ameitisha kikao cha dharura mjini Kinshasa, na serikali inatayarisha mpango wa kuwahamisha kwa haraka raia wa Goma. Naye Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza kuwa atakatisha safari yake barani Ulaya na kurejea nyumbani leo kushughulikia janga hilo. Kwa ujumla, hali ya taharuki imetanda kote Goma, huku wengi wasijue wakimbilie wapi. Na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika nchi ya Libya ametahadharisha katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mchakato muhimu wa kuwaondoa mamluki na wapiganaji wa kigeni kutoka Libya umekwama na kwamba kuendelea kuwapo kwao nchini humo ni tishio sio tu kwa Libya bali kwa eneo zima la kaskazini mwa Afrika. Jean Kubisa amesema matukio hivi karibuni katika nchi jirani ya Chad, ambapo waasi walilaumiwa kwa mauaji ya mwezi uliopita rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Idris Debi Itno, ni kielelezo cha uhusiano uliopo kati ya hali ya usalama nchini Libya na usalama na utulivu katika eneo hilo. Kubisa amesema Harakati kubwa ya makundi yenye silaha na magaidi na hali kadhalika, wahajiri wa kiuchumi na wakimbizi ambao mara nyingi hupita katika njia zinazosimamiwa na mitandao ya uhalifu na wachezaji wengine wa ndani katika mipaka isiyodhibitiwa zinazidisha hatari za ukosefu usalama nchini Libya na kanda hiyo nzima, amesema. Ujumbe wa Umoja Mataifa nchini Libya unaojulikana kwa jina la UNSMIL umeripoti uwepo wa raia wa kigeni, mamluki na zana ambavyo amesema vinazidisha migawanyiko nchini Libya. Libya ilitumikia katika machafuko baada ya harakati iliyoungwa mkono na muungano wa kijeshi wa magharibi wa NATO kumwondoa madarakani mtawala wa muda mrefu wa nchi hiyo Kanali Muammar Gaddafi mnamo elfu mbili kumi na moja. Machafuko hayo yali ingi nchini humo yameingiza nchi hiyo kwenye utajiri wa mafuta uh, katika matatizo makubwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewajia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii tutaangazia hasara za kiuchumi zilizosababishwa na vita vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Ghaza. Vita vya utawala haramu wa Israel uh, dhidi ya ukanda wa Ghaza vimemalizika baada ya kusababisha hasara kubwa uh, za kiuchumi hususan kwa utawala wa kizayuni wa Israel wenyewe. Hasara za kiuchumi za vita hivyo tunaweza kuzigawa katika sehemu mbili: hasara za vita kwa eneo la Gaza na zile zilizopata utawala wa kizayuni wa Israel katika Uh, kipindi uh, cha uh, siku kumi na mbili. Israeli ilifanya mashambulizi elfu mbili ya anga dhidi ya watu wa Gaza. Viongozi wa Gaza wamesema zaidi ya nyumba 1447 uh, za uh, uh, raia zimeharibiwa kikamilifu katika mashambulizi hayo. Aidha, nyumba nyingine elfu kumi na tatu zimepatwa na madhara katika mashambulizi hayo ya anga ya utawala wa kizawini wa Israeli. Maafisa wa Gaza pia wanasema jeshi la Israeli lilikuwa likilenga kwa makusudi miundombinu na taasisi zote za huduma za kiraia na vituo vya kiuchumi, na kwa mashambulizi ya utawala huo yamesababisha uharibifu mkubwa katika mtandao wa kusambaza maji na barabara za mawasiliano. Rajarara ambaye ni mkurugenzi mkuu wa maswala ya viwanda katika wizara ya kiuchumi ya Gaza anasema zaidi ya viwanda 50 vimeharibiwa katika mashambulizi hayo ya siku kumi na mbili ya Israel. Pia amesema mashambulizi ya Israel katika eneo hilo yamesababisha hasara ya dola milioni mia tatu ishirini na mbili. Takwimu zinaonyesha pia hasara uh, za Israel katika vita hivyo ni zaidi ya hasara zilizosababishwa na mashambulizi ya utawala huo kwa Gaza. Muhamad Abu Riz ameandika katika mtandao wa Khalij Online kwamba hasara za kibinadamu si hasara pekee zilizoipata Israel katika vita vya siku kumi na mbili bali kutokana na majibu makali na mapambano wa Palestina utawala huo wakizaini pila pia kila siku ulikuwa ukipata hasara ya mamilioni ya dola kutokana na kufungwa viwanja vyake vya ndege, kuporomoka masoko ya hisa na mabenki kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Na inaripotiwa kuwa thamani ya sarafu ya Israeli imepungua kwa asilimia kumi na nne ikilinganishwa na dola ya Marekani. Mbali na hayo, Israeli imepata hasara kubwa kutokana na kutumia mfumo wa ulinzi wa Iron Dome ambao umegharimu kiasi kikubwa cha fedha. Namwapuza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunakaribisha kusikiliza makala ambayo itaangazia maulamaa wakubwa wa kishia duniani. Karibuni mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu, pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari maisha ya Sayid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa kishia, mfasiri mahiri wa Qurani tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane hijiria. Tulisema kuwa alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Sayyid Haidara Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 hijiria katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali. miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi, mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amel katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza ya hijiria, ambapo mashia wenye khilasi kama Salman Alfarisi, Amari Yasir na Abu Dhar Alghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimsalam, na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa wanazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh Hura Al Amil aliyeondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki, ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shaha Ismail Safawi, na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya Kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo kikuu cha kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimu ssalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya 8 mpaka ya 11 hijria. Katika zama hizo shaksia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikihi wasio na mithili walichomoza na kudhihiri hapo ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Lawal, Ashahidi Thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika Muhakiki Thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo yanazoone wakubwa zama hizo. Licha ya kuwa Karaki kilikuwa kijiji kidogo, lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu, ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii sio na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri. Katika kipindi cha rika la ujana alianza kufanya utafiti na uhakiki, akiwa katika rika hilo katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya Muhaqiqi Thani, yani, mhakiki wa pili. Mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya Ahlulbeiti alaihim ssalam baada ya muhaqiqi hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherhe kitabu qawaid allama hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la Jamiu lmaqasid fi sharhi lqawaid. Aidha, Muhaqiqi Karaki anajulikana pia kwa jina la sahibu Jamiu lmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vyema fikra na mitazamo ya fikhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya kishia hapa nchini. Alipokuja nchini Iran, alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya Ushia, hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 Hijria, mwanazuoni huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha, alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha, alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswali ya kisheria ya wananchi na vilevile vile kuongoza swala za jamaa akiwa na lengo la kuisha nembo na madhihirisho ya Ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii, alifanya hima na juhudi kubwa, ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na haya ala khairi lamal al katika adhana na iqama, ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na iqama kwa muda wa miaka 56 Kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya wilayatulfaqih, ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Na, na tunalikunjua jamvi letu uliunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki eh, kwa uh, kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na Mwananchi Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho utata kifo cha mama wahoi, RC mstaafu wasisitiza kama si uzembe angepona, ugomvi eh, KCMC waibuka ushahidi wa CCTV. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi ni ile isemayo kuwa Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam juzi ilitoa hukumu kuhusu shauri la mirathi ya mfanyabiashara na mmiliki wa makampuni ya IPP marehemu Reginald Mengi. Habari kamili iko katika ukurasa wa nane. E, sasa naliangazia gazeti la Habari Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia ateua mabalozi ishirini na watatu. Habari hiyo imeandamana na picha za baadhi ya walioteuliwa. Aidha, ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili, una kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa maja apuliza kipenga sensa elfu mbili ishirini na mbili. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Kwa upande wa Nipashe Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Makazi polisi so yasiotumika serikali atoa ufafanuzi na habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Nipashe Jumapili. Sasa nalitupia jicho gazeti la Mzalendo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia ataka kasi treni umeme, aeleza serikali ilivyodhamiria reli hiyo kurahisisha usafiri hadi Rwanda, Burundi, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nalo na Jamvi la Habari limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho, tumedhamiria kukamilisha SGR, asema Rais Samia. Aidha, gazeti hilo limesema majaribio ya treni ya umeme da morogoro kufanyika Agosti mwaka huu na ujenzi sasa umefika asilimia 91. Habari nyingine yenye kuleta matumaini katika gazeti la Jamvi la Habari ni ile isemayo kuwa viwanda vya ndani kuongeza uzalishaji dawa kwa asilimia 60. Naam, sasa naliangazia, uh, au naelekeza dira yangu ya udunuzi wa magazeti nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bingwa wa ukaidi. Likifafanua, limeandika kuwa naibu rais William Ruto ameonyesha ujasiri na ubingwa wa kipekee kukaidi mkubwa wake Rais Uhuru Kenyatta bila kuogopa hulka ambayo imemfanya atengwe serikalini. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili una habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Orengo awalaumu vigogo ODM kwa kumtoroka Raila. Kwa kifupi ni kuwa seneta wa Siaya James Orengo amewakemea viongozi wa ODM kwa kumwacha kiongozi wa chama hicho Raila Odinga wakati anawahitaji zaidi. Gazeti la Daily Nation limeipa umuhimu habari sema ya kuwa polisi wanamsaka afisa wa gereza ambaye amewatapeli watu shilingi milioni mia mbili au takribani dola milioni mbili nam. Aidha, gazeti hilo lina habari nyingine sema ya kuwa Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta wamekata rufani kufuatia uamuzi wa mahakama ya juu kubatilisha mchakato wa marekebisho ya katiba maarufu kama BBI. Naam, eh, gazeti la Sunday Standard lina makala maalum kuhusu mwelekeo wa kisiasa wa Raila Odinga baada ya mchakato wa BBI ambao amekuwa akiupigia debe pamoja na Rais Uhuru Kenyatta kutupiliwa mbali na mahakama. Gazeti la Sunday Standard linaandika kuwa Odinga ana uzoefu wa kupata misukosuko ya kisiasa na kisha kuibuka akiwa na nguvu zaidi. Tukiachana na gazeti hilo la Sunday Standard, sasa nalitupia jicho gazeti la lista, uh, Sunday, Sunday Star toleo la mtandaoni ambalo limeipa umuhimu habari isemayo kuwa mwili wa mfanyabiashara maarufu mwenye uraia pacha wa Somalia na Marekani Bashir Muhammad Mahmud umepatikana katika hospitali ya Kerugoya, eneo la kati. Mfanya biashara huyo alitoweka siku chache zilizopita baada ya kuondoka katika mgahawa mjini Nairobi na kisha gari lake kupatikana limeteketezwa moto katika mlima wa Ngong. Na huko nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limeipa umuhimu habari kuhusu mvutano katika chama cha NRM, yani chama tawala kuhusu mchakato wa Uh, kuwania kiti cha spika na naibu spika huku uh, spika wa, wa zamani bunge Rebeka Kadaga akisema iwapo hata afikiana na baraza la utendaji la NRM kuhusu wagombea nafasi hizo, basi atawasilisha jina lake bungeni kuwania nafasi hiyo. La ziada sina kutoka meza udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa nampisha Ustadh Ayub Rashid awaleteni eh, maelezo au, au kuhusiana na vita vya uh, Ghaza. Karibu ustadh. Audhu billahi min al-shaitani rajim Leo tunapotazama yanayoendelea katika eneo la Gaza, yanayoendelea masjidul Aqsa, yanayoendelea katika ardhi za Wapalestina, utaona haya mawahabi hawaungi mkono wapigania uhuru wa kipalestina wanaopigania haki zao. Kwa nini? Kwa sababu fikira zao wao ni kuvunjavunja, yani hata msikiti ikikutikana kama kuna hofu wao wanaoiona kwamba hapa pataabudiwa msikiti, vunja na wala msikiti hauwezi kuabudiwa. Vita vinavyoendelea maeneo ya Gaza, Palestina, Masjidul Aksa na kwingine kokote ardhi za Palestina, utaona mashehe hawa wamekaa kimya, kwa sababu ndio desturi yao. Wanachokiamini wao watakipigania, watapiga makelele, watasema kila wanachosema, watatoa fatwa kila aina, lakini yakija mambo ambayo hawayaamini wao, basi hapo ndipo penye mushkili, watakaa kimya. Na ndo mtaona sasa hivi wale wale mashehe ambao walikuwa wakitoa fatwa wametoa mpaka fatwa, wakati wakiwatia hamasa vijana waende wakapigane katika ardhi ya Syria kumtoa mtawala Assad. Pale utaona walitoa fatwa mpaka kuwaambia watoto wa kike wanaruhusa kwenda kupigana jihadi ya kuolewa jihadu nikah. Lakini wale wale mashehe leo, husikii hata mmoja anayezungumza lolote juu ya kuwapigania ndugu zao wa Gaza au Palestina na ingawaje dhulma inafanyika wazi, ameona ma, madhara mangapi wanapewa ndugu zetu wa Palestina, lakini mashekhe yao wamekaa kimya, kwa sababu mirengo yao ya kiitikadi ni mirengo inayotofautiana na Waislamu wengine wote. Kwa hiyo hawawezi kuzungumza chochote, bali cha kushangaza, utaona wengine wamejitokeza, wanawaambia watu wasishiriki hata katika maandamano, wasishiriki katika chochote cha kuonyesha mabaya yanayofanyika Palestina watu wayapinge, kaeni kimya, msishiriki popote. Ajabu wallahi! Na utaona hao hao wa baadhi ya mashekhe wamefikia mahala kuwaambia wafuasi wao kwamba yanayotokea Palestina tuyawache tu mpaka Mwenyezi Mungu mwenyewe atakapoleta nusura yake, lakini wako tayari kuzungumza dhidi ya yanayotokea leo Yemen. Leo Yemen inapotokea vita baina ya wahuthi na masaudi na vibaraka vyao, utaona baadhi yao wa mashehe wanawambia watu tuwalaani mahuthi. Kwa nini? Kwa sababu hawa ni mashia ithna asharia, huthi wanatakiwa walaaniwe, wao wameleta balaa katika nchi ya Yemen. Halaaniwi msaudi aliokwenda kuvamia nchi, halaaniwi muimarati aliokwenda kuvamia Yemen, lakini wako tayari mashehe hao wawalani huthi ambao wanapigania kujitawala wao wenyewe. sasa Haya ndiyo tunayoyazungumza kwamba itikadi hii ya kiwahabi ndiyo yenye kutuletea matatizo. Sasa tunapozungumza na ndugu zetu wa Afrika, lazima waelewe historia hizi, wajue kwamba hii ni mipango imepangwa, kama ambavyo Muhammad bin Abdul Wahabi na hawa masultani ma, ma, ma wao waliokuja, wakatia dosari kubwa ya kuvunja makaburi ya Jannatul Baki, ni mipango ya makafiri na ni mipango hiyo hiyo ya makafiri inayowafanya leo mashekhe hawa wenye mrengo huu wakae kimya, wasiseme chochote. Baitul Muqaddas hata ikivunjwa, hamna mtu yoyote atakayesema chochote. Ndio pale utaona yule mama eh, gold Golda Meir aliokuwa ametawala Israeli, katika mawaziri wale wa, wa, utawala wa Kiisraeli, alisema pindi msikiti ulipokuwa umechomwa moto Baitul Maqdis, hakulala usiku yule mama Anasema nilikuwa na hofu kwamba Waarabu wote wataungana, tutakuja kuvamiwa sisi, lakini ilipofika asubuhi nikaona hakuna chochote nikajua, ah, hawa Waarabu hakuna chochote chochote kimefanyika, wameshalala kitu watakachokuja kukifanya. Sasa hii ni mipango ya maadui ambao wameipanga ya, wa ya kuwalaza Waislamu. Wako wapi hawa mashehe wengine ambao waliokuweko Qatar na wengine waliokuweko Misri na wengine waliokuweko Saudia na wengine waliokuweko Bahareni na Makuwaiti, na wengine wengine hata wamebadilisha ile statement zao walizokuwa wakizizungumza kuhusu kuwatetea watu wa Palestina. Leo wamezungumza wanaonyesha kwamba matatizo ni watu wa Palestina wala sio matatizo yameletwa na Netanyahu na serikali yake ya kibaguzi. Yaani mambo ya kushangaza sana. Waarabu wamefikia mahala leo kama tulivyoona mwaka jana. Wamezungumza habari ya tatbi', neno la Kiarabu, normalization neno la Kiingereza. Kurudisha uhusiano wa amani na Israeli. Kwa nini? Walipoulizwa wakasema ni kwa sababu tukifanya hivi, tuna hakika kwamba serikali ya Israeli ya Netanyahu haitawanyang'anya ardhi zao wa Palestina, ndio maana tunarudisha uhusiano. Leo kiko wapi? Tunaona ardhi zinazidi kutolewa. Mwezi wa Ramadhani tumeshuhudia Waislamu walipokuwa na swali katika Masjidul Aqsa wamepigwa kwa mabomu ya kutoa machozi, mabomu ya sauti risasi za plastiki ambazo zimewaharibu wengi macho yao, tumewaona. Haya, wako wapi hao Waarabu waliokwenda kuzungumza chochote? Kama hawakuweza kuzungumza kuvunjwa kwa makaburi ya Jannatul Baqi, hawatoweza kuzungumza leo hata Masjidul Aqsa ikivunjwa, watakuwa ni wenye kukaa kimya. Alafu nawasikia wengine wa hawa mashehe wa Kiswahili wanatuonyesha kwamba ah, matatizo haya yanaletwa na mashia. Mashia sasa, shia kaingia vipi kwenye masala haya? Bali shia tena Muirani mshia anatakiwa athaminiwe, kwa sababu yeye ndo kawasaidia masuni wa Palestina, kawasaidia misaada ambapo Waarabu wenzao wote walikata kila kitu, lakini mas mashia wa Irani wakaamua, hatuwezi kukubali hali hii, lazima tuwasaidie hawa, ni wenzetu hawa, ni ndugu zetu, hata kama tunatofautiana katika masala ya kiakida fulani, lakini sote tunasema la ilaha illallah, Muhammadun Rasulullah. Anza sasa hivi kuamka katika bunge la Bahrain mmoja kaamua kuichoma bendera ya Israel. Kwa nini? Anasema nyinyi ndio mlotuletea matatizo haya. Mnasema normalization tatbi'i, si kurudisha uhusiano mwema. Lakini tazameni, ndugu zetu wanavyofanya. Halafu waliouliwa katika vita hivi vinavyoendelea huko, wengi wao ni watoto. Netanyahu anazungumza kwamba sisi tunawatafuta Hamas. Tazama hata lugha, sisi tuna vita na Hamas, lakini Hamas wanaouliwa ni watoto. Wale watoto ndio Hamas, dhambi zao ni nini? Nyumba zimevunjwa, mabarabara yameharibiwa, yaani miundombinu imeharibika vibaya sana, lakini mashehe kimya, wala hawataki kuzungumza masala ya kuwasaidia hawa ndugu zao. Hasa hapa ndio utakapoona kwamba misingi hii ilianza huko nyuma. Uhuru wa Wapalestina ni kitu kinachopiganiwa hata na Mayahudi wenyewe wenye kupenda amani na usalama na ndugu zao. Wako Mayahudi wengi hawakubaliani na siasa za Netanyahu na serikali yake na utawala wake. Wanasema lazima tupiganie haki za wanaodhulumiwa, wanyonge, wanaotawaliwa kwa nguvu katika nchi yao. Sasa ndo utaona wamezungumza, waliozungumza mpaka wasiokuwa Waislamu wanapigania haki za Waislamu wa Palestina. Kumbukeni maneno aliyosema Nelson Mandela mwaka 1997 alipokuwa akitoa hotuba katika International Day of Solidarity with the Palestinian People katika siku hii ya kimataifa ya kuungana mkono na ndugu wa Kipalestina, Mandela alisisitiza msimamo wake kuhusu haki za Wapalestina kwa kusema, tazama maneno hayo, We know too well tunajua fika, that our freedom kwamba uhuru wetu is incomplete hautokuwa ni wenye kukamilika without the freedom of the Palestinian bila ya kuwepo uhuru wa Wapalestina. Huyu ni Nelson Mandela. Nelson si Mwislamu, lakini tazama ile dhamira yake. Mwana mapinduzi huyu mpigania haki anasema hatukubali uhuru wetu sisi, hautakamilika mpaka upatikane uhuru wa Wapalestina. Halafu leo unakuja, unatazama hawa vibaraka ambao wanakaa kimya, hawataki kusema neno hata moja, subhanallah. Lakini zama zitazidi kuwaonyesha na kuwafichua watu hawa waliokuwa na mielekeo hii ni watu wa aina gani? Na vijana watakuja kujua, na ndipo hapa ikasemwa kwamba generation au kizazi hichi kilichokuwepo sasa hivi cha watawala kama hao waliokuweko katika nchi hizo za Kiarabu na baadhi ya waliokuweko katika nchi ya Afrika hichi kishaondoka, kisha, kisha basi kitakachokuja kitakuja na msimamo mwingine tofauti wa kupigania haki za wale wanyonge wenye kudhulumiwa. Kwa hiyo tufanye tufanye kila tutakaloweza kupigania haki za wanyonge, haki za waliodhulumiwa, na lazima tupinge uvamizi. Leo kama Bani Saudi walivamia Jannatul Baqi na leo kama serikali ya Netanyahu inavamia katika ardhi za Wapalestina na kuzikalia kwa mabavu, lazima tupinge uv uvamizi. Hatuwezi tukasema kwamba haya ni masala ya kisiasa tuyakalie kimya bali haya ni masuala sehemu katika dini yetu, lazima tuyapiganie na lazima tuwaombee na tufanye kila litakaloweza kupinga uonevu, dhulma na uporaji unaoendelea. Tuwaombee, dua ni muhimu sana kuwaombea dua, na mbali ya dua tushiriki katika maandamano, tushiriki katika kila hatua itakayowasaidia ndugu zetu wa Palestina, tuwasaidie katika kila njia itakayowaletea faraja, kwa sababu haya Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Huyu alikuwa ni Usaadha Yubrashid na mawaidha hayo. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia. Karibuni na hadi hapa Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 11 Shawal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Mei mwaka 2021. Tarehe 11 Shawal miaka 1439 iliyopita, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alih wasallam alielekea katika mji wa Taif karibu na Makka kwa lengo la kuwalingania Uislamu watu wa kabila la Thaqifa. Safari hiyo ya Mtume Mtukufu ilifanyika katika kipindi ambacho alikuwa ameondokewa na ami yake na mlezi wake kipenzi, Abu Talib, jambo lililowafanya Makureshi wa Makka wazidishe maudhi na manyanyaso dhidi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu na wafuasi wake. Hivyo ilitarajiwa kwamba iwapo wakazi wa Taif wangekubali Uislamu, mji huo ungeweza kuwa kituo na makazi salama kwa waislamu waliokuwa wakidhulumiwa wa, wa, wa Makka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thaqif si tu kwamba hawakumwamini Mtume wa Mwenyezi Mungu na risala yake, bali pia baadhi yao walimfanyia maudhi, dhihaka na kumjeruhi Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika siku kama ya leo miaka mia nne na tatu iliyopita kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestanti huku Hispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa Wastafalia. Miaka 106 iliyopita, katika siku kama ya leo, Italia ilijiingiza katika vita vya kwanza vya dunia. Kuingia Italia katika vita vya kwanza vya dunia kulianza wakati nchi hiyo ilipoivamia Austria bila ya sababu yoyote isipokuwa tu kwa tamaa ya kujinufaisha kisiasa na kupanua utawala wake. Muda mchache baadaye serikali ya Italia ilitangaza vita dhidi ya ufalme wa Othmania na hivyo kuufanya moto wa vita uwake kwa ukali zaidi katika maeneo hayo. Na siku kama ya leo miaka 76 iliyopita alijiua Heinrich Himmler, mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi na usalama la Ujerumani ya Kinazi. Himmler alizaliwa mwaka elfu moja na mia tisa na, na alipofikisha umri wa miaka 34 alipanda cheo na kuwa mkuu wa shirika hilo la ujasusi na usalama la Ujerumani, Gestapo. Henrik Himmler anahesabiwa kuwa mmoja kati ya viongozi wa uwaji na mwagaji damu, ambaye aliongoza operesheni kadhaa za mateso na kuwa watu nchini humo <tune> Nam, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imemtumia barua kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei na kumshukuru uh, kutokana na misaada na himaya yake katika vita vya siku kumi na mbili na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza. Mlipuko wa volkano umeajiri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, na maelfu wanaokimbia mji wa Goma na mjumbe wa Umoja wa Mataifa amesema mamduku walioko Libia ni tishio kwa Afrika ya Kaskazini. Na mapenzi ya usikilizaji la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kuna maoni mengi, lakini sina wasaa wa kuyasoma, nitayasoma baadaye mchana leo insha Allah. Kwa niaba ya watu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak heni na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.