Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao uh, kwa leo uh, utatupia jicho onyo kali la China kuhusu chokochoko -choko za Marekani katika eneo la Asia Mashariki. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha njia nyofu Kipindi hicho cha kila siku ya Ijumaa kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kusikiliza kipande cha kasida. Matangazo yetu Ijumaa ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia na vilevile usisahau kutuandikia maoni na kutoa mapendekezo kuhusu matangazo ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Palestina imesema kwamba itafungua mashtaka dhidi ya utawala haramu wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, kutokana na jinai zilizofanyika ukanda wa Gaza. Baada ya kupata kipigo huko Gaza na kulazimika kusimamisha vita, sasa Wazayuni waanza kulana wao kwa wao. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani leo imezindua droni yake iliyopewa jina la Gaza kwa mafanikio yake mapya ya kijeshi, na waziri wa mambo ya nchi, nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaumu kitendo cha Marekani cha kuendelea na vikwazo haramu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Na sasa ni habari kamili. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema kwamba mamlaka hiyo itaishitaki Israel katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa jinai zake za kuwa watoto wadogo na wanawake wa Palestina wasio na hatia. Shirika rasmi la habari la Palestina WAFA limemnukuu Muhammad Shtai akisema hayo leo Ijumaa. Na huku akishukuru juhudi za kimataifa za kukomesha uvamizi na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya raia wa Gaza, amelalamikia vikali kushindwa baraza la usalama la umoja wa mataifa kutoa angalau tamko la kukomesha jinai za utawala wa kizayuni vilevile amesema jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika vita vya siku 11 vilivyomalizika jana usiku, ikiwa ni pamoja na kuua kikatili wanawake na watoto wadogo wa Kipalestina Zitafunguliwa mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Waziri mkuu huyo wa mamlaka ya ndani ya Palestina vilevile vile amesema mahakama ya ICC tayari imeshaanza kufuatilia jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika vita vitatu vya huko nyuma dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea kufurahishwa kwake na kuanza kutekelezwa usimamishaji wa vita katika ukanda wa Gaza. Vita vya siku 11 vilivyomalizika jana usiku vilianza baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia na kuharibu nyumba za wakazi wa eneo la Sheikh Jarrah huko Baitul Muqaddasi mashariki na vilevile kukivunjia heshima kibla cha kwanza cha Waislamu yaani msikiti wa Al Aqsa. Katika taarifa yake, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema jamii ya kimataifa ina wajibu wa kushirikiana kikamilifu na umoja huo kwa ajili ya kuwasaidia waathiriwa wa vita huko Palestina. Baada ya kushindwa katika vita vya siku kumi na moja baina yao na wana mapambano wa Palestina, sasa wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wameanza kuparurana wao kwa wao. Wabunge wa utawala wa kizayuni wamelaani udhalili iliyotumbukia Israel kwa kukubali kusimamisha vita na wana mapambano wa Palestina. Wamesema kwamba hiyo ni fedheha kwa utawala huo. Mbunge Ayelet Shaked wa utawala wa kizayuni wa Israel amesema kulazimishwa utawala wa kizayuni kusimamisha vita bila ya masharti yoyote ni aibu na fedheha kwa Israel. Mbunge huyo mzayuni amemlaumu vikali waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu kwa kushindwa hata kuwakomboa mateka wa Israel wanaoshikiliwa na wana mapambano wa Palestina huko ukanda wa Gaza. Mbunge mwingine wa Israel, Gedeon Sar kutoka chama cha Matumaini Mapya, amesema kulazimika utawala wa Israeli kusimamisha vita bila ya kupata mafanikio yoyote ni kashfa na aibu kwa Israeli. Mbunge mwingine mzayuni amelalamika akisema, kitendo cha Israeli cha kukubali kusimamisha vita kwa sura hii ya aibu na udhalili ni hatari sana kwa utawala wa kizayuni na kitauweka utawala huo katika wakati mgumu. Wananchi wa maeneo mbalimbali ya ardhi ya Palestina walimiminika mitaani na barabarani kushangilia ushindi, sekunde chache baada ya kutangazwa kuanza utekelezaji wa kusimamishwa vita baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na wana mapambano wa Palestina saa nane kamili usiku kwa majira ya eneo hilo, baada ya siku kumi na moja za hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala vamizi wa Israel. Hatimaye jana saa nane usiku utawala huo ulianza kutekeleza usimamishaji wa vita kwa kuhofia vipigo zaidi vya makombora na maroketi ya wana mapambano wa Palestina. Wakati huo huo, Yair Lapid aliyepewa jukumu la kuunda serikali ya utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kwamba wazayuni hawakupata matunda yoyote katika vita vya siku kumi na moja vilivyoisha usiku wa kuamkia leo na kusisitiza kwamba wakati wa kuondoka Benjamin Netanyahu umewadia. Shirika la habari la Fars limemnukuu Lapid akisema hayo leo Ijumaa kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba siku za waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, sasa zinahesabika. Shirika la habari la Shahab la Palestina limefasiri baadhi ya ujumbe huo wa Twitter kwa wayair Lapid aliyepewa jukumu la kuunda serikali mpya ya utawala wa kizayuni akisema wakazi wa vitongoji vya kizayuni hasa wakazi wa vitongoji vilivyoko karibu na Gaza wamekumbwa na mvua ya makombora na maroketi na hakuna matunda yoyote yaliyopatikana. Lawa makali zimemwelekea waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu katika hali ambayo baada ya utawala wa kizayuni kushindwa na makundi ya wana mapambano wa Palestina kwenye vita vya siku 11 vilivyopewa jina la panga la Quds ambavyo vimeisha jana usiku, televisheni ya Russia aliauma imenukuu gazeti la The Times la of Israel likiripoti kwamba Avigdor Lieberman, waziri wa zamani wa vita wa utawala wa Israel ambaye pia ni mkuu wa chama cha Israel Beituna, na viongozi wengine mbalimbali wa utawala wa kizayuni pamoja na wabunge wa utawala huo haramu wanaendelea kumlaumu vikali Netanyahu kwa kukubali kusimamisha vita kwa aibu na fedheha mkabala wa oh, Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imezindua mafanikio matatu makubwa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, ikiwemo droni na ndege ya rubani iliyopewa jina la Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, wakati huu wa kukaribia Hordadi tatu kwa kalenda ya Kirani ya Hijiria Shamsia, ambayo ni siku ya mukawama, kujitolea na ushindi, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah limezindua mafanikio matatu muhimu na ya kistrategia ya kiulinzi katika sherehe iliyohudhuriwa na meja jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la Sepah, na Brigedia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga cha Zambali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa sifa maalumu za ndege hiyo isiyo na rubani iliyopewa jina la Gaza ni uwezo wake mkubwa wa kiulinzi na kijeshi, utafiti na ugunduzi, na kuruka angani kwa muda wa masaa 35. Droni hiyo ya Gaza ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ina uwezo pia wa kubeba mabomu kumi na tatu na kuruka umbali wa kilomita elfu mbili. Ina uwezo wa kubeba kilo mia tano za zana za kijeshi na pia kukusanya taarifa za kijasusi na za kiishara. Kuingia droni hiyo ya kisasa katika orodha ya ndege zisizo na rubani za Sepah kumezidisha sana uwezo wa ulinzi wa anga wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mbali na matumizi ya kijeshi, droni ya Gaza inaweza kutumika pia katika tafiti mbalimbali mbali, zikiwemo za kwenye misitu, operesheni za misaada, uokoaji na ufikishaji wa misaada nyakati za ajali na majanga ya kimaumbile kama vile mafuriko, matetemeko ya ardhi na kadhalika. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amelaumu kitendo cha Marekani cha kuendelea na vikwazo haramu na visivyo na chembe ya ubinadamu vilivyowekwa na serikali ya Donald Trump dhidi ya taifa la Iran na amesema kitendo hicho hakikubaliki hata kidogo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Dr Mohammad Jawad Zarifu amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Josep Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, ambapo mbali na kumshukuru kwa juhudi zake na wenzake, amesema kuendelezwa ugaidi wa kiuchumi wa Marekani katika kipindi cha miezi mitano ya tangu kuingia madarakani Joe Biden ni uvunjaji wa wazi wa ahadi za nchi hiyo. Zarifu amesisitiza kwamba kitendo cha serikali ya Joe Biden huko Marekani cha kuendeleza vikwazo haramu na visivyo vya ubinadamu vya Trump dhidi ya taifa la Iran kama silaha ya mazungumzo hakikubaliki kabisa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemtaka rais wa Marekani achukue maamuzi sahihi na asirudia makosa ya marais waliotangulia wa, wa nchi hiyo. Kikao cha nne cha kamati ya pamoja ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA cha wawakilishi wa Iran na wa kundi la nne jumuisha moja ambalo linaundwa na nchi za Ujerumani, Ufaransa, China na Russia pamoja na Uingereza kilimalizika Jumatano jioni mjini Vienna huko Austria huku pande husika zikisema kwamba kumekuwepo hatua nzuri katika mazungumzo hayo. Irani inasema Marekani lazima irejee katika hali iliyokuwa nayo baada ya kufikiwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA, yaani iondoe vikwazo vyote ilivyoiwekea kidhuluma Iran baada ya kufikiwa mapatano hayo. Na baada ya Tehran kuhakikisha Marekani imerejea kikamilifu kwenye mapatano hayo, ndipo itakapoanza kutekeleza kikamilifu vipengee vya makubaliano hayo. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho onyo kali la China kuhusu chokochoko za Marekani katika eneo la Asia Mashariki. Kufuatia kuingia kinyume cha sheria ya meli ya kivita ya Marekani katika eneo la baharini la China katika bahari ya kusini ya China, wakuu wa serikali ya Beijing wametoa onyo kali kwa ikulu ya White House kuhusu madhara ya ukiukwaji wa mipaka ya China. Kamanda wa eneo la kusini la jeshi la China ametangaza kwamba jeshi hilo kwa kutumia meli na ndege za kivita limeifuatilia kwa karibu meli hiyo ya kivita ya Marekani punde ilipofika katika eneo la bahari lililo karibu na visiwa vya Parasel au Shichia. Kitendo cha meli ya kivita ya Marekani cha kukiuka mipaka ya China kimejiri wakati ambao siku moja kabla ya meli nyingine ya kivita ya Marekani ilipita katika lango bahari la Taiwan, hatua ambayo pia ililaaniwa vikali na China ambayo iliitaja kwamba ni ya kichokozi Tunaweza kutathmini vitendo hivyo vya kichokozi vya Marekani dhidi ya China kama ifuatavyo. Nukta ya kwanza ni kwamba tokea iingie madarakani serikali ya Joe Biden nchini Marekani, harakati za meli za kivita za nchi hiyo karibu na mipaka ya baharini ya China zimeongezeka kwa asilimia 20 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kwa msingi huo, China nayo imeongeza malalamiko yake rasmi kwa serikali ya Biden kutokana na harakati za meli za kivita na ndege za kijasusi za kijasusi za Marekani katika lango bahari bahari la Taiwan na bahari ya ya kusini ya China. Nukta pili ni kwamba ingawa nchi za eneo zinahitilafiana kuhusiana na mipaka ya baharini ya eneo la China kusini, hasa kuhusu umiliki wa visiwa vya bahari hiyo, lakini kilicho wazi ni kwamba jamhuri ya watu wa China inadhibiti karibu eneo lote la bahari hiyo, huku nchi za Vietnam, Ufilipino, Malaysia na Brunei zikiwa zinadai sehemu ndogo tu ya bahari hiyo. Nukta nyingine ni kwamba bahari ya kusini ya China ni miongoni mwa bahari kubwa zaidi za kieneo baada ya bahari tano kubwa za dunia na inahesabiwa kuwa sehemu ya bahari ya Pacific. Marekani inadai kwamba bahari ya kusini ya China ni sehemu ya maji ya kimataifa na hivyo meli na nyambizi zake za kivita zina haki ya kupita zinavyotaka katika eneo hilo la baharini bila ya vizuizi na inapinga vikali hatua ya China ya kujenga kituo chake katika bahari hiyo. Kwa maelezo mengine ni kwamba, ingawa chokochoko choko za hivi karibuni za Marekani kudhihirisha nguvu zake za kijeshi katika eneo la bahari la Taiwan zimefanyika kwa madai ya kuwa huru kutekeleza operesheni za baharini, lakini kile ambacho kiko wazi ni kwamba lengo kuu la Washington ni kuvuruga mamlaka ya China katika kisiwa cha Taiwan ambacho kinatambuliwa na Beijing kwamba ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya China. Nukta nyingine inayo, tunayoweza kuashiria ni kwamba China inatoa radiamali mara kadhaa kufuatia chokochoko choko hizo za Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ametoa radiamali kadhaa kuhusu uingiliaji wa Marekani katika bahari ya kusini ya China na kusema bahari hiyo sio sehemu ya Marekani kuingia hapo inavyotaka. Hali kadhalika, nukta nyingine ambayo tunaweza kuashiria ni kwamba sambamba na uwepo wa kijeshi wa Marekani katika bahari ya kusini ya China, Washington pia inaunga mkono harakati za Hong Kong na Tibet zinazotaka kujitenga na China, na pia inaunga mkono Taiwan ambayo imejitangazia uhuru kutoka China. Hivyo Marekani inafuatilia lengo la kutaka kuigawa China vipande vipande. Na kadhia hii ni mstari mwekundu kwa serikali ya China na haiwezi kulegeza msimamo hata kidogo kuhusiana na maeneo hayo. Nukta ya mwisho, na ambayo wataalamu wengi wanakiri ukweli wake, ni kwamba karne ya 21 ni karne ya eneo la Asia Pacific. Maana ya nukta hiyo ni kwamba China itaibuka kuwa dola lenye uwezo mkubwa zaidi wa kiuchumi na kisiasa duniani. Na kwa msingi huo, satwa na ushawishi wa kibeberu wa Marekani itafikia ukingoni au itakumbwa na changamoto kubwa. Ni katika kujaribu kuzuia mabadiliko hayo ndipo serikali za Marekani zikawa zinatumia kila kisingizio kuibua taharuki katika eneo la Asia Mashariki hasa katika maeneo ambayo yanahusiana na China. Utabiri unaonyesha kwamba katika mustakabali usio mbali China itaipita Marekani na kuwa dola kubwa zaidi kiuchumi duniani, na hicho ndicho chanzo cha hitilafu baina ya pande hizo mbili. Kwa msingi huo Marekani inaibulia China matatizo mengi ili ijishughulishe na masuala ya kiuchumi, na badala yake, ili isijishughulishe na masuala ya kiuchumi, na badala yake igharamike pakubwa katika kutatua matatizo ya kiusalama, na hivyo ipunguze kasi yake ya kuwa dola lenye uchumi mkubwa zaidi duniani kuliko nchi zote. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na nne na sura tunayoizungumzia hivi sasa Mwanadamu hachoki kuomba dua za kheri na inapompata shari mara huvunjika moyo akakata tamaa. Kwa kawaida watu wasiomwamini Allah au wenye imani dhaifu huwa na fikra finyu, utovu wa ukinaifu, na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Watu wa aina hiyo huwa hawachoki kupaparika kwa ajili ya kutafuta mali na utajiri na kupigania raha na starehe za dunia. Na kadiri wanavyozidi kutajirika hukamia kulimbikiza mali na utajiri mwingi zaidi, na katu hawatosheki na kukinai na walicho nacho. Lakini kama itatokezea dunia kuwapa mgongo au wakafikwa na masaibu na kuharibikiwa kimaisha hukata tamaa kwa namna ambayo utadhani mwisho wa dunia umewadia. Kusema kweli, watu hao ambao hawakuleleka nafsi zao zimeghiriki kwenye ulimwengu wa kimaada tu. Wakati dunia inapowapa uso hufurahi na kuwa na ghururi, na inapowapa kisogo huhuzunika na kukata tamaa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kwa kawaida hulka ya kibinadamu ni kuwa na pupa, tamaa, kupenda unemevu na kujitakia mtu kila kizuri awe nacho yeye, lakini mafundisho matukufu ya mitume humlea mwanadamu ili awe na sifa ya kutoa, moyo wa kujitolea na kuwafikiria na wengine pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukata tamaa na kujihisi umeshagonga mwamba katika maisha ni ishara za imani dhaifu na moyo mwepesi wa kuhimili mambo. Muumini wa kweli katu hafiki hatua ya kujihisi ameshaharibikiwa moja kwa moja ya endeleza darasa yetu kwa aya ya 50 na 51 ambazo zinasema wala in adaqnahu rahmatan minna min ba'di dharra Na pindi tukimwonjesha rehema itokayo kwetu baada ya kumgusa dhara, bila shaka husema haya na yastahiki mimi, wala sidhani kuwa kiama kitakuja, na hata nikirudishwa kwa Mola wangu Mlezi, bila shaka nina mema yangu kwake, basi kwa yakini Na tukimneemesha mwanadamu hugeuka na kujitenga upande, na inapomgusa shari huwa na madua marefu marefu. Aya iliyotangulia ilizungumzia sifa za watu wasio na imani na wenye nyoyo nyepesi wakati wanapokuwa katika raha na pale wafikwapo na shida na misukosuko Aya hizi zinalitolea ufafanuzi suala hilo kwa kueleza kwamba watu hao hupatwa na majivuno na kuingiwa na ghururi kiasi cha kuhisi kwamba Allah hana nafasi yoyote katika maisha yao. Ukweli ni kwamba kila alichonacho mtu ameneemeshwa na Mwenyezi Mungu, lakini pamoja na hayo, badala ya kuwa mshukurivu kwa neema hizo husema haya niliyo nayo yanatokana na ustahiki wangu mimi mwenyewe na wala hayajachangiwa na Mwenyezi Mungu au mtu yeyote yule. Ghururi na majivuno hayo mwisho wake humfikisha mtu kwenye kufru ya kukanusha kufufuliwa, yani maadi, na kwa hivyo hukadhibisha kiama na kusema kwa kujiamini kwamba hakutakuwa na kiama. Lakini hata kama tutajaalia kwamba kiama kitakuwepo basi haki yangu mimi ni kuwa na hali nzuri hata huko akhera pia na kuishi kwenye starehe na raha za juu kabisa. Lakini Allah Subhanahu wa taala anasema kuhusu wakadhibishaji na wapinzani hao kwamba karibuni hivi tutawajulisha yale waliyoyafanya, na tutawaonyesha adhabu kali siku ya Kiyama. Kisha aya tulizosoma zinadokeza kuhusu sifa nyingine za watu wa aina hiyo wasioamini haki na wenye kujisahau mara moja, kwa kueleza kwamba wakati wa uneemevu na furaha na ukunjufu wa neema huwa wanamsahau Mwenyezi Mungu na kuyapa mgongo mafundisho ya dini kwa kiburi na jeuri. Utadhani hawaamini kabisa kuwa Mwenyezi Mungu yupo na ana nafasi katika maisha yao pia. Lakini pale yanapowaandama matatizo na masaibu, humwita Mwenyezi Mungu na kumwomba dua kila mara, huku wakimlilia hali utadhani yeye ndiye msababishaji wa matatizo yao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu waliopotoka na waliokosa malezi ya kidini hujisahau haraka na huwa na majivuno wapatapo neema, huwalevya na kuwatia ghururi na kujiona wao ndio wao tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa neema za Allah ni dhihirisho la rehma na ukarimu wake, si kielelezo cha kuonyesha kwamba sisi ni wenye haki na wastahiki. Hatuna chochote sisi tunachodai kwa Allah, bali yeye Mola anatufadhili sisi, na tunapaswa kumshukuru kwa wema na uraufu wake kwetu. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na madaraka, mali, utajiri na neema zozote za kidunia si alama ya kuonyesha kuwa waliopewa hayo wanapendwa na mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, isiwapitikie kwamba huko akhera watakuwa vivyo hivyo pia. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujihadhari pale tunapokuwa kwenye raha na uneemevu, tusighafilike tukamsahau mola wetu na kuyapuuza maamrisho na makatazo yake Tufikie hapo, hali hiyo tujue kwamba neema hizo zitageuka kuwa na kama kwetu. Tunaihitimisha darsa yetu ya leo kwa aya ya 52 hadi 54, ambazo zinasema Qul ara'aytum in kana min 'indillahi thumma kafartum bihi man adalu mimman huwa fi shiqaqin ba'id, Sema mnaonaje ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu, nanyi ikawa ndiyo mmeakataa Utawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwabainikie kwamba haya ni kweli. Je, yeah, haikutoshi kwamba mola wako mlezi kuwa yeye ni shahidi wa kila kitu? Ala innahu bikulli shay'in muhit. ama wao wamo katika shaka ya kukutana na mola wao mlezi ama hakika yeye amekizunguka kila kitu aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu watu wa washirikina na makafiri na zinaanza kwa kuwahoji watu hao kwamba, hivi nyinyi hamuwezi kuchukulia kuwa yumkini ni kweli hii Quran imeteremshwa na Mwenyezi Mungu, hata mnasimama dhidi yake na kuipinga? Kama imeteremshwa na yeye Allah, na yale yaliyoelezwa ndani yake kuhusu pepo na moto yakawa ni kweli, mtakwenda kusema nini siku ya Kiyama? Basi jaribuni kutafakari na acheni kufuata kibubusa na kiukereketwa mliorithi kwa wazee wenu, na badala yake fuateni ukweli na haki. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba ishara za kuwepo kwa Mwenyezi Mungu ni nyingi mno katika anga za mbali, kila pembe ya dunia na ndani ya nafsi za watu wenyewe. Kwa nini hamzingatii hayo, ili ikubainikieni kuwa Mwenyezi Mungu ni mola wa haki. Ikiwa nyinyi mnashaka juu ya kitabu hicho cha sharia, mnashaka pia na kitabu cha ulimwengu wa maumbile, na wala hamtafakari kwamba ulimwengu huu wenye adhama lazima umetokana na mola na muumba mjuzi na muweza mutlaki ishara za Allah katika ulimwengu zikiwemo za uumbaji wa jua na mwezi pamoja na nyota vinavyofuata nidhamu makini na uumbaji wa aina mbalimbali mbali za viumbe wenye uhai, mimea, milima na bahari, ambavyo vyote hivyo vina maajabu yasiyohesabika huku kila siku kukiwa kunaendelea kugunduliwa siri za kustaajabisha ndani ya vyote hivyo. Kila moja kati yao ni ishara na alama ya kuwepo kwa mola huyo pekee mwenye dhati iliyotukuka na kutakasika. Ishara za Allah subhanahu wa taala zipo katika nafsi ya mwanadamu, katika viungo vyake mbalimbali mbali, kama cha mfumo wa kupumulia, mfumo wa usagaji na umeng'enyaji chakula, mfumo wa mzunguko wa damu na harakati zenye nidhamu maalumu za mapigo ya moyo, mfumo na muundo wa kustaajabisha wa ubongo, pamoja na viungo vyengine mbalimbali vya mwili, huku kila kimoja kikiwa ni kitabu cha elimu ya kumwezesha mtu kumjua na kumtambua Muumba wa ulimwengu. Kwa kuzingatia kuwa maneno ya aya ya 53 yasemayo, tutawaonyesha ishara zetu, yamekuja katika muundo wa filu mudhari, inayoashiria hali endelevu. Maana yake ni kwamba tutaonyesha ishara zetu hizo katika zama zijazo pia. Kusema kweli kila hatua ya maendeleo atakayopiga mwanadamu katika elimu na sayansi itamfanya abainikiwe na siri za kustaajabisha zinazodhihirisha ujuzi na uwezo wa muumba wa ulimwengu. Kwa maneno mengine ni kwamba ugunduzi wowote ule mpya wa elimu ni dhihirisho la kudra, uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu na upigaji hatua kwa ajili ya kumtambua yeye Mola. Hata hivyo, kwa masikitiko, watu hao wanashaka juu ya asili ya uumbwaji wa ulimwengu na pia juu ya hatima yake na kukutana kwao na Mwenyezi Mungu mola wao. Lakini ni wazi pia kwamba shaka walio nayo wao si ya hali ya kawaida ya kuweza kuondoka kwa uchunguzi na uhakiki bali ni shaka inayotokana na dhana mbaya na kutokuwa na kiu na hamu ya kuikubali haki na ukweli, kwa sababu wamejisahau na wameingiwa na ghururi iliyowasahaulisha kukutana na mola wao. Hawaamini kuwepo kwa hisabu na malipo ya amali zao, na kwa sababu hiyo wanafanya kila ubaya na uovu. Hata hivyo, inawapasa wajue kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala amekizunguka kila kitu, na amali na matendo ya yote yako wazi katika elimu na ujuzi wake mutlaki. Kwa hivyo yote wayafanyayo yanarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya kwenda kuhesabiwa katika mahakama ya siku ya kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kwa mtu mwenye akili timamu, hata kukiwepo na uwezekano tu wa kuja kufikwa na hatari na madhara makubwa, basi huchukua hatua ya kujiweka mbali na madhara hayo hata kama hayana uhakika wa kumpata. Kwa hivyo hata uwezekano tu wa kuwepo kiama inapasa umzuie na kumwepusha mtu na kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa ulimwengu wote wa maumbile ni darsa inayofunza somo la kumjua Mwenyezi Mungu, kuanzia nafsi ya mwanadamu mpaka viumbe vinginevyo, ikiwemo mimea na wanyama, na pia ardhi na mbingu, nyota na sayari zilizoko mbali kabisa. Waidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba imani juu ya asili ya uumbwaji na kufufuliwa viumbe ni vitu viwili visivyotenganika kwa sababu mwanzo wa ulimwengu na mwisho wake uko mikononi mwa mola na muumba pekee, Allah subhanahu wataala. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 884 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia Tarjumi na maelezo ya sura hii ya 41 ya Fussilat. Insha Allah, tuwe tumeaidhika, tumeelimika na tumenufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii hii. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh ya Leo katika historia, leo ni Jumaa tarehe 9 Shawal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 21 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 2237 12 iliyopita yani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, jeshi la mtawala Carthage chini ya uongozi wa Hannibal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapiganaji waliokuwa wamepanda tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Katika siku kama hii ya leo miaka 1332 iliyopita Ibni Sirin, mpokezi wa hadithi na fakihi mashuhuri wa karne ya pili hijiria, aliaga dunia. Ibni Sirin alizaliwa Basra, kusini mwa Iraq. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na masahaba 30 wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kutokana na hali hiyo, wataalamu wengi wa hadithi wanatilia maanani sana hadithi zilizopokewa na Ibni Sirin. Msomi huyu ameandika vitabu na makala nyingi kwa lugha mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa katika shambulizi la kigaidi Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India. Alizaliwa tarehe 20 Agosti mwaka 1944 katika mji wa Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa. Mama yake Indira Gandhi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. na miaka 23 iliyopita katika siku kama hii ya leo Jenerali Soharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa kipindi cha miaka 33. Alichukua madaraka mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sokarno, mwanzilishi wa Indonesia huru ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibanwa sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tutupia jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu. Msikilizaji Hamisi Abdallah wa Mwanza, Tanzania, anasema heko redio Teheran kwa matangazo murua na yenye kuvutia. Vilevile amewapongeza wana mapambano wa Palestina kwa kulinda ardhi tukufu ya Palestina na mji wa Baitul Muqaddas. Uh, Fatuma uh, Abdul Hamid wa Mombasa nchini Kenya pia amewapongeza uh, watu wa Gaza kwa kuonyesha mshikamano na kusimama kidete mbele ya uvamizi wa utawala haramu wa Israel. Wapenzi wasikilizaji, maoni ya wasikilizaji ni mengi, tunatosheka na hawa wawili. Uh, kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema kwamba mamlaka hiyo itaishitaki Israel katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa jinai zake za kuua watoto wadogo na wanawake wa Palestina wasio na hatia. Uh, Muhammad Ashtaya amesema leo Ijumaa uh, kwamba uh, serikali ya Palestina itafungua mashtaka na kuiburuta Israel katika mahakama ya kimataifa kwa kuua watoto na wanawake huko katika ukanda wa Gaza baada ya kushindwa katika vita vya siku kumi na moja baina yao na wana mapambano wa Palestina. Sasa wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wameanza kupapurana wao kwa wao. Wabunge wa utawala wa kizayuni wamelaani udhalili iliyotumbukia Israel kwa kukubali kusimamisha vita na wana mapambano wa Palestina bila ya masharti, na wamesema kwamba hiyo ni fedheha kwa utawala wa Israel. Yair Lapid aliyepewa jukumu la kuunda serikali ya utawala wa kizayuni wa Israeli amekiri kwamba wazayuni hawakupata matunda yoyote katika vita vya siku kumi na moja vilivyoisha usiku wa kuamkia leo Ijumaa, na kusisitiza kwamba wakati wa kuondoka waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu umewadia. Lapid amesema leo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter kwamba siku za Benjamin Netanyahu zimeanza kuhesabika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua mafanikio matatu makubwa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, ikiwemo droni au ndege isiyo na rubani ambayo imepewa jina la Gaza wakati huu uh, wa kukaribia Hordadi tatu kwa kalenda ya Kiirani ambayo ni siku ya mkawama, kujitolea na ushindi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limezindua mafanikio matatu muhimu katika sherehe iliyohudhuriwa na viongozi wa jeshi hapa nchini. Miongoni mwa mafanikio hayo ni droni iliyopewa jina la Gaza yenye uwezo mkubwa wa kiulinzi, utafiti na ugunduzi na kuruka angani kwa muda wa masaa 39. Na waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran amelaumu kitendo cha Marekani cha kuendeleza vikwazo haramu dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na tunakutakieni usiku mwema.