Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutana tena mchana huu katika matangazo mengine ya redio Tehran. Studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha 989035065487 tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma 104.1, Mtwara na vile vile 99.1, Singida, huko nyumbani Tanzania, Afrika Mashariki. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya, ambapo mchana huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Irani juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki ambapo tutatupia tupia jicho baadhi ya kurasa na habari muhimu zilizogonga vichwa katika magazeti haya ya Afrika Mashariki na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. <muchilio> Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Na ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, na vifuatavyo ni baadhi ya vichwa vya habari. Daktar Zarifu asema uvamizi wa Israel umethibitisha kwamba kuanzisha uhusiano na Israeli hakuna faida. Hizbullah yasema vita vya Saifu al-Kudsi vimeonyesha kuwa Israeli ni dhaifu kuliko nyumba ya buibui. Tume ya uchaguzi yasema uchaguzi mkuu wa Ethiopia sasa utafanyika Juni 21. na Zanzibar kuandaa utaratibu wa chanjo ya COVID-19 kwa mahujaji wake. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza haki ya Wapalestina ya kujitetea mbele ya dhulma na ukandamizaji wa utawala wa kiapathaidi wa Israel na kusema kuwa kuporwa na kughusubiwa kitongoji kingine cha Waarabu pambizoni mwa msikiti wa Al Akswa kumethibitisha kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida baadhi ya nchi za Kiarabu na utawala huo ghasibu hakuna faida yoyote. Dkt. Muhammad Jawad Zarif amesema hayo katika taarifa yake iliyosomwa na Majid Takht Ravanchi balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika leo na kilichoitishwa kwa ajili ya kujadili kadhia ya Palestina pamoja na matukio ya taifa hilo madhulumu. Dakta Zarifu amesema katika ujumbe wake huo kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli ukiendesha siasa za kibaguzi na ubaguzi wa rangi aina ya apartheid chini ya anwani ya nchi ya kiyahudi umekuwa ukipinga kwa nguvu zote haki wa ya Wapalestina ya kujiainishia hatima na mustakabali wao. Aidha, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, sambamba na kuashiria mauaji na uharibifu mkubwa uliofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza amekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa na asasi mbalimbali mbali za kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Sehemu nyingine ya ujumbe huo inasema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mara nyingine tena inasisitiza uungaji mkono na mfungamano wake kwa malengo matukufu ya Palestina na itaendelea kuheshimu ahadi yake ya kuliunga mkono taifa la Palestina ambalo linafanya juhudi ya kupigania haki zake halali. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lubnan imetangaza kuwa vita vya Saif al-Quds vimeonyesha kuwa utawala haramu wa Israel ni dhaifu kuliko hata nyumba buibui. Taarifa ya harakati ya mukawamo wa Kiislamu ya Hizbullahi iliyotolewa leo imetoa pongezi kwa ushindi wa makundi ya wana mapambano na wananchi wa Palestina baada ya utawala ghasibu wa Israel kukubali kusitisha vita bila masharti. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo Hizbullah ya Lebanon imesisitiza kuwa wakati wa kujiri vita vya Saiful Cort adui mzayuni ametwishwa mahesabu mapya na kwamba ushindi huu wa Palestina utakuwa na taathira kubwa katika vita na mapigano mengine katika eneo hili. Kadhalika, taarifa hiyo imeeleza kwamba katika vita hivyo wanamuqawama wa Palestina wamethibitisha kwamba utawala ghasibu wa Israel una udhaifu na mapungufu mengi katika nyuga mbalimbali za kijeshi na kiusalama. Wakati huo huo, wananchi wa maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza, wamejitokeza mapema asubuhi ya leo kushangilia ushindi wa taifa hilo mbele ya adui mzayuni baada ya kutangazwa usitishaji vita baada ya siku kumi na moja za hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala vamizi wa Kizayuni. Hatimaye utawala huo umelichukua, umechukua uamuzi wa upande mmoja wa kuafiki mpango wa kusitisha vita. Baraza la mawaziri la utawala huo bandia limekubaliana na mpango wa kusitisha vita, na tayari usitishaji vita huo ulianza kutekelezwa usiku wa manane kuamkia Ijumaa ya leo kwa majira ya Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Ethiopia imetangaza kuwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo sasa utafanyika tarehe 21 ya mwezi ujao wa Juni. Tangazo la Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Ethiopia linakuja baada ya uchaguzi huo kuakhirishwa kuahirishwa mara kadhaa kutokana na sababu mbalimbali likiwemo tatizo la vifaa vya kupigia kura. Taarifa ya tume hiyo kwa vyombo vya habari imeeleza kuwa tume ya uchaguzi ya Ethiopia inaitangaza tarehe 21 ya mwezi ujao wa Juni kuwa siku ya kufanyika uchaguzi katika maeneo ambayo zoezi la uandikishaji wapiga kura limekamilika. Siku chache zilizopita Ethiopia ilitangaza kuahirisha tena uchaguzi wa kitaifa baada ya baadhi ya vyama vya upinzani kusema kuwa vitasusia uchaguzi huo ambao pia hautafanyika katika eneo la Tigrey kutokana na mzozo unaoendelea katika eneo hilo. Bi Turkane Midexa, mwenyekiti wa bodi ya taifa ya uchaguzi ya Ethiopia, NEBE kwa kifupi, Alitaja mambo kadhaa kuwa ndio sababu ya kucheleweshwa zoezi hilo, ikiwa ni pamoja na ucheleweshwaji wa vifaa, kutokamilika zoezi la kuandikisha wapiga kura, kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa uchaguzi, kuchapa na kusambaza karatasi za kupigia kura. Awali uchaguzi mkuu nchini Ethiopia ulipangwa kufanyika mwezi Agosti mwaka jana, lakini ukaahirishwa kwa mara ya kwanza kwa sababu ya janga la korona. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye alianzisha mageuzi makubwa ya kisiasa baada ya kuchukua madaraka mnamo mwaka 2018 na kushinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka uliofuata, ameahidi mara kadhaa kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Raisi wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt Huseini Mwinyi amesema Zanzibar inaandaa utaratibu wa kuwezesha mahujaji kupata chanjo ya COVID-19 ili kukidhi vigezo vilivyowekwa na serikali ya Saudi Arabia mwaka huu katika kushiriki ibada tukufu ya hija. Juma lililopita, Rais Mwinyi alisema kuwa serikali yake itaweka mazingatio maalum kwa mahujaji wa Zanzibar ili kuwawezesha kutimiza vigezo vilivyowekwa na serikali ya Riyadh, ikiwemo chanjo, ili waweze kwenda kutekeleza ibada ya hija mwaka huu. Tunafahamu kwamba fursa hii kwa mwaka jana haikupatikana kutokana na kuzuka kwa ugonjwa wa COVID-19. Hata hivyo, kwa mwaka huu serikali ya Saudi Arabia imetangaza kwamba itaruhusu kufanya ibada ya hija kwa sharti kwamba mtu awe amepata chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Alisema Rais Hussein Mwinyi e hivi karibuni. Ikumbukwe kuwa kamati ya COVID-19 iliyokuwa imeundwa na rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilishauri serikali ya nchi hiyo kutoa takwimu za wagonjwa wa korona kwa wananchi na Shirika la Afya Duniani. Kamati hiyo ilishauri pia serikali kufungua njia za matumizi ya chanjo za COVID-19 ikitumai kuwa hatua hizo zitaisaidia Tanzania kupambana na maambukizi ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Na machafuko na majanga kimaumbile yalisababisha watu milioni 55 kuyakimbia makazi na kulazimika kuwa wakimbizi wa ndani katika nchi zao mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini katika maeneo mbalimbali mbali mbali ulimwenguni. Ripoti ya pamoja iliyotolewa na shirika la kimataifa linaloshughulikia wakimbizi wa ndani duniani na lile la wakimbizi kutoka Norwe imeeleza kuwa watu hao walikuwa wakimbizi wa ndani katika nchi zao, licha ya kuwepo kwa masharti ya kupambana na janga la korona katika mataifa mbalimbali, mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini ulishuhudia watu wengi wapya milioni arobaini na laki tano wakilazimika kuwa wakimbizi katika nchi zao kufuatia machafuko, mashambulio na majanga kimaumbile kama vivu, vimbunga, mafuriko na kadhalika, imeeleza taarifa hiyo. Hii ndio idadi kubwa ya watu kuwahi kuripotiwa kuwa wakimbizi katika nchi zao ndani ya miaka kumi iliyopita. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuata. Usasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho mpango wa wawakilishi wa Kongres ya Marekani wa kuzuia kuuziwa silaha Israeli <mucho> Kuendelea himaya na uungaji mkono wa kila upande wa Marekani kwa utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel licha ya jinai zote unazotenda dhidi ya wa wananchi wa Palestina, hususan mashambulio ya anga na mizinga dhidi ya ukanda wa Gaza na kuua wakazi wake, ni jambo ambalo limekabiliwa na ukosoaji mkali hata ndani ya Marekani kwenyewe. Ukosoaji huo umepiga hodi hata katika Kongres ya nchi hiyo. Kundi la wakilishi wa baraza la Kongres ya Marekani likiongozwa na Alexandria Ocasio Cortes wa chama cha Demokratic, Jumatano ya juzi waliwasilisha muswada katika baraza hilo wakitaka kuzuia kutekelezwa mkataba wa kuiuzia silaha Israeli wenye thamani ya dola milioni mia saba na thelathini na tano. Kwa mujibu wa mtandao wa Politico Ocasio Cortez, akiwa pamoja na wawakilishi wengine wa baraza la kongres ya Marekani, wakiwemo Rashida Tlaib, Ilhan Omar na Mark Pocan wanafanya juhudi ili kuzuia kutekelezwa kivitendo mkataba wa kuiuzia silaha Israel, ambayo imekuwa ikizitumia silaha hizo kuwaua kwa makusudi wananchi madhulumu wa Palestina. Serikali ya Rais Joe Biden inapaswa kuifahamisha Kongresi kuhusiana na suala la uuzaji silaha, pamoja na kuwa hatua kuifahamisha Kongresi kuhusu hilo kikawaida hufanyika baada ya kufikiwa makubaliano yasiyo rasmi. Kwa mujibu wa sheria, baada ya Kongresi kutambulishwa rasmi, wawakilishi wake huwa na muda wa hadi siku ishirini kupasisha azimio lisilo la lazima kutekeleza, wakionyesha upinzani wao kwa hatua wa hiyo. Kwa msingi huo basi hata kama Kongresi itapinga mpango wa kuuziwa silaha mpya utawala haramu wa Israel, hatua hiyo haitaweza kufuta mpango wa kuiuzia silaha Tel Aviv. Pamoja na hayo, juhudi za wawakilishi hawa baraza la Kongresi ya Marekani kutoka chama cha Democratic za kuzuia Israel kuuziwa silaha nyingine ni ishara ya wazi ya kubadilika hali ya mambo na uungaji mkono wa Marekani kwa Israel, hata katika ngazi ya utawala wa nchi hiyo. Inaonekana kuwa mitazamo ya ndani ya Marekani kuhusiana na kadhia ya Palestina imebadilika. Mfano wa wazi wa hilo ni barua ya takriban wawakilishi 140 katika Kongres ya Marekani wa chama cha Democratic kwa rais Joe Biden Jumatano iliyopita, iliyomtaka achukue hatua za maana na madhubuti kwa ajili ya kuhitimisha vita vya kinyama vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. <tune> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati yatokayoangazia leo ni pamoja na spika wa bunge la Iran akosoa kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai za utawala haramu wa Israeli, Rais Hasan Ruhani wa Iran asema ni jukumu la nchi za Kiislamu kuwasaidia wa Palestina, na zoezi la kuwasajili wanaotaka kuwania urais Iran lakamilika. Karibuni. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema macho ya dunia yameelekezwa kwenye uchaguzi ujao wa rais nchini Iran. Rais Hassan Ruhani aliyesema hayo Jumaatano katika kikao chake cha kila wiki cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kimataifa ni uchaguzi ambao unazingatiwa na wote. Ameongeza kuwa masanduku ya kupigia kura ni fahari ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa mfumo wa jamhuri nchini Iran ambao umejengeka katika msingi wa masanduku ya kupigia kura. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia katika hotuba yake amelaani ya vikali jinai za kinyama za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina. Ametoa wito kwa nchi za Kiislamu zifanye kila ziwezalo kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu wa Palestina wanaokabiliwa na hujuma za kila siku za utawala wa kizayuni wa Israel. Rais Ruhani pia amekosoa utendaji kazi wa Umoja wa ma Mataifa na Jumuia ya nchi za Kiarabu kuhusu kadhia ya Palestina na kusema ni jukumu la nchi zote za Kiislamu kuwasaidia watu wa Palestina. Rais Ruhani ameongeza kuwa leo ni jukumu letu kulitetea taifa madhulumu la Palestina ambalo kwa hakika limedhulumiwa kwa kutumia uwezo wote tulio nao, na hakuna shaka kuwa hilo likifanyika, Wapalestina watapata ushindi. Kwingineko, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa, asasi za kibinadamu na Umoja wa Mataifa kwa jinai za utawala haramu wa kizaini wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Muhammad Bakir Kalibaf ameasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Marzuk Ali El Ghanim, spika wa bunge la Kuwait, ikiwa ni mwendelezo wa mazungumzo yake na maspika wa mataifa ya Kiislamu kuhusiana na hujuma na mashambulio ya kijeshi ya Israel huko katika ukanda wa Ghaza. Katika mazungumzo yake hayo, spika wa bunge la Iran ameashiria unyama na jinai za Israeli zisizo na kikomo zinazofanyika kwa himaya na uungaji mkono wa Marekani na kueleza kwamba hii leo maumivu ya pamoja ya mataifa ya Kiislamu ni kumwagwa damu za wanawake na watoto wadogo wa Kipalestina. Spika Kalibaf amesema mazingira yaliyoko hivi sasa katika ardhi za Waislamu ni ya maafa na uchungu zaidi kutokana na jinai zinazofanyika dhidi ya binadamu. Amesema licha ya jinai zote hizo lakini inashangaza kuona kwamba jamii ya kimataifa, asasi za masuala ya kibinadamu na Umoja wa Mataifa zimenyamaza kimya. Wakati huo huo, wakizungumza wiki hii bungeni, Kalibafu alilaani vikali jinai hizo za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina na kusema utawala wa kizayuni wa Israeli ni shari kubwa zaidi na ni doa chafu katika sera za madola ya kiistikibari duniani. Utawala huu haramu na unaotenda jinai amefikisha kileleni jinai zake dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Mwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadi, amesema thamani na mapambano ya ukombozi wa Palestina ni masuala muhimu ya mataifa ya wa Waislamu kwa miongo kadhaa sasa. Akijibu swali la mwandishi wa redio Teheran katika mkutano wake wa kila wiki na mwandishi wa habari mjini Teheran, Hatibzade amefafanua kuhusu umuhimu wa kadhia ya Palestina kwa kusema: Kadhia ya Palestina ni kadhia nambari moja kwa ulimwengu wa Kiislamu, na mataifa yanayopenda uhuru yamekuwa ikifuatilia malengo ya ukombozi wa Palestina kwa miongo kadhaa sasa. Moja kati ya jumbe muhimu za mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ni kuunga mkono watu wanaodhulumiwa Palestina, na kadhia ya Palestina inapewa kipaumbele katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Baadhi ya nchi za kiarabu zilifanya mchezo wa kuigiza wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizaini wa Israel kwa shabaha ya kuwasahaulisha walimwengu kadhia nambari moja ya umma wa kiislamu yaani kadhia ya Palestina, lakini zimesahau kwamba hakuna jambo linaloweza kuwasahaulisha Waislamu umuhimu wa kadhia hiyo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hakika imeanzisha harakati za kidiplomasia na mashauriano na nchi za Kiislamu kuhusu hali ya sasa Palestina, na hata hotuba iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Iran Dr Muhamad Jawadi Zarifu katika kikao cha dharura cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imeashiria masuala kadhaa katika uwanja huo ikiwa ni pamoja na kutaka kutambuliwa jinai zinazofanywa na Israel huko Palestina kuwa uh, ni jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Nam huyo alikuwa ni Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislami ya Iran imetangaza kuwa iko tayari kuwapokea na kuwapa matibabu wa Palestina ambao wamejeruhiwa katika hujuma za kinyama za utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa, mkuu wa shirika la matibabu ya dharura la Iran amesema shirika hilo liko tayari kutuma timu za huduma za dharura za kitiba kwa ajili ya kuwasaidia waliojeruhiwa katika hujuma ya kinyama utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Gaza. Aidha amesema shirika la matibabu ya dharura la Iran liko tayari kuwaleta Wapalestina waliojeruhiwa nchini Iran, Iran, Iran, Iran, ili wapate matibabu ya kitaalamu zaidi. Hadi sasa mamia wa Palestina wakiwemo wa makumi ya watoto wameua washahidi katika hujuma hii mpya utawala dhalimu wa Israeli dhidi ya Gaza, huku maelfu ya wengine wakijeruhiwa. Kwingineko, maandamano yamefanyika mjini Teheran kulaani jinai zinazoendelea kutendwa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa, maandamano hayo yamefanyika katika medani Imam Hussein Alahi Salam mjini Teheran ambapo washiriki kutoka matabaka mbalimbali mbali ya wananchi walikuwa wamebeba bendera za Palestina ili kubainisha kufungamana kwao na taifa hilo linalokandamizwa. Aidha, waandamanaji walisikika wakipiga nara kama vile, mauti kwa Marekani, mauti kwa Israeli, kama njia ya kubainisha hasira zao kwa jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza. Mijumuiko imefanyika pia katika miji mingine ya Iran kuwaunga mkono wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa kizaini wa Israel. Akizungumza katika maandamano hayo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu meja jenerali Hussein Salami amesema mfumo wa kujihami angani wa utawala wa kizaini wa Israel umefeli kukabiliana na mashambulio ya wanamukawama na wanamapambano wa Palestina. Ameongeza kuwa usalama wa utawala wa kizayuni wa Israel umesambaratika kwa njia ambayo haijawahi kushuhudiwa, lakini huu si mwisho wa janga linalowakabili wazayuni, bali ni mwanzo wa dhihirisho jipya la jihadi kubwa dhidi ya maghasibu hayo. na zoezi la kuwasajili wanaotaka kuwania urais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilimalizika Jumapili hapa mjini Teheran. Zoezi hilo lilifanyika katika makao makuu ya uchaguzi ambayo yako katika wizara ya mambo ya ndani mjini Teheran. Kati ya shakhsia y mashuhuri waliosajili majina yao ili kuidhinishwa kuwania urais ni mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Ayatola Ibrahim Raisi, spika wa zamani wa bunge Ali Larijani, makamu wa kwanza wa rais Isaq Jahangiri na mwenyekiti wa baraza la mji wa Teheran Mohsen Hashemi. Wizara ya mambo ya ndani ya Iran imesema jumla ya watu 592 wamesajili majina yao wakitaka waidhinishwe kuwania urais. Baada ya kumalizika uandikishaji huo, Baraza la Kulinda Katiba litatathmini na kuyapiga msasa majina hayo na kuwapasisha watakaokuwa wametimiza vigezo na masharti ya kisheria ya kugombea urais hapa nchini. Uchaguzi wa rais kwa awamu ya 13 wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran natazamiwa kufanyika tarehe 18 Juni. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran juma hili kwa leo. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa <mulia> leo ni Jumaa tarehe 21 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Dira ya macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini Uganda ambako habari ya safari ya siku moja ya rais Yoweri Kaguta Museveni jijini Dar es Salaam, Tanzania kwa ajili ya kushiriki katika sherehe za utiaji saini utekelezaji wa ujenzi wa bomba la mafuta yatakayokuwa ya yanasafirishwa kutoka magharibi mwa Uganda hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania, imetawala na kutamalaki katika matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo kuhusiana na habari hiyo na likiwa limeambatanisha habari hiyo na picha ya marais wawili mama Samia Suluhu Hassan na Yoweri Kaguta Museveni, Daily Monitor limeandika Tanzania na Uganda za saini makubaliano ya bomba la mafuta. Kadhalika, Daily Monitor limeandika kuhusiana na ongezeko la asilimia 30 la maambukizo ya virusi vya korona katika nchi hiyo Afrika Mashariki. Aidha, limeandika Waganda elfu nane mia sita na sitini na sita waliondoka nchini humo Machi mwaka huu kwa lengo la kwenda kutafuta kazi nje ya nchi. New Vision kwa upande wake kama ilivyo kwa matoleo mengine ya magazeti ya leo ya nchi hiyo ya Uganda nalo limeipa kipaumbele habari ya Raisi Museveni, habari ya safari ya Rais Museveni nchini Tanzania na kutiwa saini makubaliano ya ujenzi wa bomba la mafuta. Limeandika hatimaye makubaliano ya mwisho ya ujenzi wa bomba la mafuta yatiwa saini. Gazeti hili linawaonyesha maraisi Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na Yoweri Kaguta Museveni wakitiliana saini makubaliano hayo. Kinyang'anyiro cha naibu spika cha pamba moto ni habari nyingine katika gazeti hili la New Vision ambalo limeandika pia kuwa polisi katika mji wa Gulu imetangaza kuwa imesajili ongezeko kubwa la vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia. Tukiachana na hayo ya Uganda, hebu tuone nchini Kenya ni habari gani, ni habari gani zilizopamba zaidi kurasa za matoleo ya leo magazeti ya nchi hiyo. Habari ya Rais Uhuru Kenyatta kufungua bandari ya Lamu imepewa nafasi katika gazeti la Standard ambalo limeandika pia kuwa mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka sabini amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela baada ya kupatikana na hatia ya kumnajisi mtoto wa miaka mitano. la haula Aidha, limeandika serikali imefunga shule thelathini ambazo hazina usajili huko Nakuru. Shule hizo ni tatu za msingi na ishirini na saba za chekechea au vidudu. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inahusu wito uliotolewa na gavana wa Nakuru Likinya kinyanjui ambaye amesema wakati umewadia sasa wa kufanyika mabadiliko ndani ya chama cha Jubilee na kuachwa tabia na mtindo wa kutwishwa na kulazimishwa wagombea kwa sababu ya mahusiano fulani fulani au masuala ya kiuchumi. Daily Nation kwa upande wake limeakisi takwimu za maambukizo na vifo vya Covid 19 kwa kuandika Kenya jana ilisajili eh, maambukizo mapya 494 ya korona, huku watu watano wakiaga dunia kwa Covid 19. Kadhalika, limeandika chama cha Jubilii cha Rais Kenyatta kimepata pigo baada ya kushindwa katika chaguzi ndogo zote tatu. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo umepambwa kwa habari zisemazo kiini cha uhuru kuteleza nyumbani, matatizo kifedha ya kifedha yatajwa kuwa sababu kuu ya kushuka kwa umaarufu wa rais huko mlima Kenya, walinzi wa rais wa mnyaka mwanamume akinyemelea jukwani Lamu, jaji mkuu mpya kome kupata kibarua kigumu akiapishwa na Kutawazwa kwa Spika Muturi kwa zua upinzani mkubwa. Ama safari yangu ya kutupia jicho kurasa za baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki hasa kwa mchana huu inatia nanga huko nyumbani, nchini Tanzania. Naanza na gazeti Mwananchi ambapo ukurasa mkuu wa gazeti hili una habari zisemazo, waziri mkuu Majaliwa atoa maagizo mazito, awapa angalizo watendaji wa serikali, akemea vikali tabia ya unyanyasaji kwa waandishi wa habari, afunguka kuhusu sheria chanzo cha wafanyabiashara Arusha kutishia na risasi. CCM yawaweka mtegoni vigogo wa wizara tatu. Samia afichua ajira milioni saba. Bomba la mafuta vita vya madi, vita ya madiwani na watendaji wa serikali ya tikisa na mbivu na mbichi chanjo ya korona. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti Majira zinasema baraza kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA lalani mauaji dhidi ya Wapalestina likitupasha zaidi, limeandika kupitia tamko lilosomwa jana Alhamisi na shekhe mkuu na mufti wa Tanzania Abubakar Zubeir bin Ali, BAKWATA ameeleza kuwa vitendo hivyo vinavyofanywa na Israel vinakwenda kinyume na misingi ya haki na uhuru pamoja na haki za binadamu na vinapingana pia na misingi ya dini kuu duniani ukiwemo Uislamu. Limeandika pia, marais wa Uganda na Tanzania washuhudia kusainiwa mkataba wa bomba la mafuta, Samia ashiriki mkutano wa kimataifa kuhusu korona, na Majaliwa ajibu kilio cha vyombo vya habari ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari zisemazo: Luku hasara wajasiriamali walia, bidhaa kuharibika, Majaliwa apigilia nyundo TANESCO, CHADEMA wabana spika na Neke vielelezo, sakata la kina Mdee, harufu ya neema bomba la mafuta sasa yanukia, simanzi ya tawala bunge kupoteza mbunge mwingine, na Majaliwa awaonya viongozi wanaonyanyasa waandishi wa habari. Katika safu ya maoni ni mengi, najaribu kudonoa donoa baadhi hapa. Saidi Hamisi wa Ipuro, Sepuka, Singida, Tanzania, anasema uovu wa Israeli kwa watoto na wanawake wa Palestina yafaa mataifa yote ulimwenguni kuungana na kuitenga Israeli kwa kuiwekea vikwazo katika nyanja zote. Asante sana Saidi Khamisi kutoka hapo Sepuka, Singida uh, Tanzania anashika maoni yake. Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema vita vya Seiful Kuds vimedhihirisha mosi, wa Palestina kuikubali shahada ya kuikomboa aridhi yao na kutokomeza apathaidi katika aridhi yao; pili, udhaifu wa, wa zayuni na gofu na hofu ya kufa, tunawaambia nchi za OIC na Arab League kujiamini, kushirikiana na wenzao wa Palestina katika kujitawala, na pili, Umoja wa Mataifa na taasisi za haki za binadamu kuhakikisha kwa haraka sana kuchukua hatua ya uhuru wa Palestina. Ni maoni yake Sherali Fazili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama Ismail Huseini Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga, yeye baada ya kutusalimu anasema, ama binafsi kwa masikitiko makubwa napenda kuiona dunia kwa ujumla wake kuingilia kati suala la Palestina, mimia watoto madhulumu wanauliwa na wazayuni, ilhali dunia inashuhudia. Uko wapi Umoja wa Mataifa au na maslahi na kifanyikacho huko Gaza? Ni Ismail Hussein Majaliwa huyo wa Mikanjuni Tanga, Tanzania. Makala ya wiki. Mjambo wa wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya wiki ambayo leo itatupia jicho jinai zinazoendelea kufanywa na wazayuni maghasibu huko Palestina, hususan mashambulizi ya kikatili ya jeshi la Israel dhidi ya waandishi na vyombo vya habari katika eneo la ukanda wa Gaza Zaidi ya Wapalestina 230 wameuawa wa shahidi katika mashambulizi ya kikatili ya Israel yaliyoanza yapata siku kumi zilizopita. Zaidi ya 63 kati ya waliouliwa shahidi ni watoto na karibu 40 wa ni wanawake. Israel haitosheki na kushambulia na kuua raia wasio na hatia wa Palestina. Jumamosi iliyopita, jeshi la utawala huo lilishambulia jengo la Aljala ambalo lilikuwa na ofisi za mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa kama televisheni ya Aljazira ya Qatar na shirika la habari la Marekani la Associated Press. Jengo hilo pia lilikuwa na ofisi za wanasheria na makazi ya raia. Shambulizi hilo dhidi ya ofisi za mashirika ya habari ya kimataifa kwa hakika ni shambulizi dhidi ya vyombo vyote vya habari vinavyofanya kazi kubwa ya kufichua jinai na uhalifu unaoendelea kufanyika huko Ghaza katika Palestina. Jinai na uhalifu huo ni dola jingine na fedheha kubwa kwa utawala huo haramu na bandia unaoendelea kuwa watoto na wanawake, wafanyakazi wa mashirika ya habari ambayo yanawapasha walimwengu wa habari za matukio halisi yanayojiri huko Palestina. Sasa wao wenyewe wanalengwa na kuuliwa na makatili wa Israeli. Jengo lililokuwa na ghorofa kumi na tatu la Aljalaa lilipigwa kwa makombora kadhaa na kuangushwa chini, tena mbele ya kamera za vyombo vya habari vya kimataifa. Israel imedai kwamba jengo hilo lilikuwa na zana za harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Hata hivyo madai hayo yamepingwa vikali na mmiliki wa jengo hilo. Jawad Mahdi anasema kinyume na madai ya Israel hakukuwepo zana za kijeshi katika jengo la Aljalaa na lilikuwa makazi ya mashirika ya habari na makampuni ya kibiashara vilevile, vile nyumba sitini katika jengo hilo zilikuwa makazi ya raia wa kawaida. Jawad Mahdi anaendelea kusema kwamba kabla ya shambulizi hilo, afisa mmoja wa shirika la ujasusi la Israel alimtahadharisha na kutaka walioko kwenye jengo hilo waondoke. Siku kadhaa zilizopita, aghalabu ya vyombo vya habari vilionyesha picha ya mazungumzo hayo ya Jawad Mahdi na afisa wa ujasusi wa Israel na baadaye kidogo kuporomoka kwa jengo la Aljalaa kwa kushambuliwa na makombora ya utawala haramu wa Israeli. Japokuwa tukio hilo halikusababisha kifo cha mtu yeyote, lakini ni kielelezo cha kifo cha uhuru wa kusema na kujieleza na kushambuliwa uhuru huo katika zama ambapo nchi za Magharibi zinajigamba na kutoa nara za kulinda uhuru wa kusema na vyombo vya habari. Siku ya Jumamosi iliyopita, kwa hakika, ilikuwa siku nyeusi kwa ulimwengu wa vyombo vya habari na mawasiliano ya umma, Siku ambayo ilisadifiana na kutimia mwaka wa 73 tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipoasisiwa katika ardhi ya Palestina. Siku hiyo kwa Wapalestina inajulikana kama siku ya Nakba, yaani siku ya janga na maafa. Shirika la habari la Associated Press limetangaza kwamba limeshtushwa mno na shambulizi hilo la Israel. Shirika hilo limesema Israeli ilikuwa na habari kwamba jengo hilo la Aljalaa linatumiwa na mashirika na waandishi wa habari. Sasa dunia inapata habari chache zaidi kuhusu yanayojiri ukanda wa Gaza kuliko ilivyokuwa hapo kabla, amesisitiza mkurugenzi wa shirika la Associated Press. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, hilo Gary Pruitt anasema katika taarifa yake kwamba Tumeshtushwa na kutishwa na shambulio la anga la Israel dhidi ya ofisi za AP na mashirika mengine ya habari na kuharibiwa jengo hilo. Israel ilikuwa ikijua mahala zilipo ofisi zetu na kwamba waandishi habari wanafanya kazi katika jengo hilo. Televisheni ya Al Jazeera ya Qatar pia imetoa taarifa ikilaani shambulio la jeshi la Israel dhidi ya jengo la Al Jalaa na ofisi yake katika ukanda wa Gaza. Makamu mkurugenzi mkuu wa Aljazira, Mustafa Soag, anasema tunaitaka jamii ya kimataifa ilaani vikali hatua hiyo ya kinyama na kushambuliwa waandishi wa habari. Kuharibu ofisi za vyombo vya habari ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kunahesabiwa kuwa ni jinai ya kivita, amesema mkurugenzi huyo wa Aljazira. Taarifa ya Aljazira imesema shambulizi la Israel dhidi ya jengo la Aljalaa ni kitendo cha kutaka kuwazuia waandishi habari kutekeleza jukumu lao takatifu la kuhabarisha ulimwengu na kuripoti matukio yanayojiri ukanda wa Gaza. Jarida la Kimarekani la Variety pia limeandika kwamba shambulizi la Israel dhidi ya ofisi ya mashirika ya habari ya kigeni katika ukanda wa Gaza ni shambulizi dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari. Kamati ya kulinda waandishi habari CPJ yenye makao yake mjini New York huko Marekani pia imesema hujuma dhidi ya jengo la vyombo mashuhuri vya habari vya kimataifa inaonyesha kwamba wizara ya ulinzi ya utawala unaoekalia kwa mabavu Quds inalenga vyombo vya habari ili kuzuia upashaji wa habari unaoaminika na kuweza kufikia watu katika maeneo mbalimbali duniani. Mkurugenzi wa CPJ Joel Simon anasema shambulizi hili limekiuka sheria za kimataifa na kuongeza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unalazimika kutoa sababu madhubuti na makini za kuhalalisha mashambulizi dhidi ya taasisi za kiraia. Jumuiya ya PEN America pia imeitaka Israeli itoe maelezo kamili na ya kutosha kuhusu hujuma hiyo na kusema uharibifu uliosababishwa na shambulizi hilo unawazuia waandishi habari weledi kusajili matukio ya mapigano yanayotia wasiwasi na yenye utata katika kipindi hiki nyeti. Wapenzi wasikilizaji, mbali na vyombo vya habari na taasisi husika, Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia amesema kwamba shambulizi dhidi ya ofisi za vyombo vya habari vya kimataifa na makazi ya raia huko ukanda wa Gaza limekiuka sheria za kimataifa na mashambulizi kama haya yanapaswa kuzuiwa kwa thamani yoyote ile. Kwa kamisheni ya haki za binadamu ya Kiislamu nchini Uingereza, Masud Shajare amesema kuhusiana na shambulizi la Israel dhidi ya makao ya mashirika ya habari ya kimataifa mjini Gaza, kwamba wazayuni hawastahimili kusikiliza haki na kweli. Wazayuni wanatumia nguvu zote ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya anga ili kuziba mdomo wa mtu yeyote anayejaribu kufichua ukweli, kupasha habari za yanayojiri huko ukanda wa Gaza. Mjumbe wa ngazi za juu wa jumuiya kubwa zaidi inayopinga vita ya Uingereza anasema hujuma iliyofanywa na Israel dhidi ya jengo la mashirika ya habari katika ukanda wa Gaza ni kielelezo cha hujuma dhidi ya uhuru wa kusema na jitihada za kuzuia upashaji habari zinazohusiana na jinai zinazofanyika huko Palestina. Stefan Bell anasema katika vita vya sasa serikali ya Israel imeazimia kuzuia upashaji wa habari, suala ambalo linakwenda kinyume na misingi ya upashaji huru wa habari. Wapalestina na watu huru duniani hawatasalimu amri kwa hatua hiyo ya waungaji mkono wa Israel na mabebero. Bel anasema kwamba upashaji habari unaendelea katika mitandao ya kijamii na kuongeza kwamba sauti ya wa wapigania uhuru wa Palestina itaendelea kusikika kupitia maandamano yanayofanyika katika kona zote za dunia. Ameongeza kwamba inawezekana kuvunja na kuharibu majengo, lakini haki na hakika itabakia hai siku zote. Nukta muhimu ya kuashiriwa ni kwamba moja kati ya changamoto kubwa katika migogoro yote ya utawala ghasibu wa Israel na wamiliki halisi wa Palestina ni tufani ya upashaji habari wa vyombo na waandishi wa habari ambao wanaathiri sana mamilioni ya watu kote duniani na hata ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli. Mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa na utawala huo habithi kukabiliana na tufani hiyo hadi sasa ni kuchuja habari zote za vyombo vya habari kabla ya kurushwa hewani au kuchapishwa kwa kisingizio cha kulinda siri za utawala huo. Wazayuni walielewa mapema umuhimu wa vyombo vya habari na taathira yake katika fikra za walimwengu. Hivyo, tangu miaka mingi huko nyuma, waliamua kudhibiti vyombo vya habari na mawasiliano ya umma, ili kuweza kupata nguvu kubwa na taathira kuliko hata nguvu ya dola. Mbinu ya utawala wa kizayuni ya kuzuia upashaji habari haiishii katika kubana uhuru na kusema na kukandamiza waandishi na vyombo vya habari, bali tunaweza kusema hapa kwamba wanahabari wengi na waandishi wa Israel ni wanajeshi na maafisa wa dhiba wa jeshi au wanajeshi waliostaafu. Waandishi hawa huakisi tu habari zinazoana na maslahi ya utawala haramu wa Israel. Tangu kulipoanzishwa harakati ya kupinga uzayuni, wazayuni walianza kufuatilia malengo kadhaa kupitia propaganda na kuanzisha mitandao mikubwa ya kufanya propaganda kote duniani. Malengo hayo huwa yamejadiliwa na kupasishwa katika protokali za vinara wa uzayuni na huwa yanijikita zaidi katika kuzihadaa fikira za walimwengu na kuangamiza jamii za kifikra za wasio Wayahudi. Kwa sasa Israel imejikita, uh, katika swala la kuzima midomo ya vyombo vya habari duniani ambavyo vinafichua na kuweka wazi jinai na uhalifu unaofanyika huko Palestina hususan na ukanda wa Gaza, kwa kutuma picha na filamu zinazofichua ukatili huo na mauaji ya watoto na wanawake. Hatua ya walimwengu ya kulaani hujuma ya Israel dhidi ya jumba la mashirika ya habari huko Gaza na kujikita zaidi vyombo vya habari katika kazi ya kuakisi ukweli na matukio hayo, itaendelea kuwatia kiwewe na wahaka wa Zayuni maghasibu na kuwaandama wakati wote. Wapenzi wasikilizaji, eh, huu ndio mwisho wa kipindi chetu cha makala ya wiki kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaji wa jama. Nam, tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya mchana wa leo, karibuni sasa kutegea sikia makala ya leo, katika historia leo katika historia. leo ni jumaa tarehe tisa shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na moja mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku kama ya leo miaka elfu mbili mia mbili thelathini na saba iliyopita yaani tarehe ishirini na moja mei mwaka mia mbili kumi na sita kabla ya kuzaliwa nabii isa masihi alaihi ssalaam Jeshi la mtawala Carthage chini ya uongozi wa Hannibal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma, kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapiganaji waliokuwa wamepanda tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Katika siku kama hii ya leo miaka 1332 iliyopita Ibni Sirin, mpokezi wa hadithi na fakihi mashuhuri wa karne ya pili Hijiria, aliaga dunia. Ibni Sirin alizaliwa Basra, kusini mwa Iraq. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na masahaba 30 wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kutokana na hali hiyo, wataalamu wengi wa hadithi wanatilia maanani sana hadithi zilizopokewa na Ibni Sirin. Msomi huyu ameandika vitabu na makala nyingi kwa lugha mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa katika shambulizi la kigaidi. Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India. Alizaliwa tarehe 20 Agosti agasti mwaka 1944 katika mji wa Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake, ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa. Mama yake Indira Gandhi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. na miaka 23 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jenerali Soharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa kipindi cha miaka 33. Alichukua madaraka mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sokarno, mwanzilishi wa Indonesia huru ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibanwa sana katika kipindi cha utawala wa Soharto. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Dr. Muhammad Jawad Zarif waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uvamizi wa Israel umethibitisha kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu hakuna faida yoyote. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon imetangaza kuwa vita vya Saif al-Quds vimeonyesha kuwa utawala haramu wa Israel ni dhaifu kuliko hata nyumba ya buibui. Tume ya taifa ya uchaguzi ya Ethiopia imetangaza kuwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo sasa utafanyika tarehe ishirini na moja ya mwezi ujao wa Juni. Na Zanzibar imetangaza kuwa itaandaa utaratibu wa chanjo ya covid-19 kwa ajili ya wananchi wa visiwa hivyo wanaotaka kwenda kutekeleza ibada hija mwaka huu. Muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu hapa uh, mjini Tehran kwa mchana huu, na laziada sina gheiri ya kukuageni kiutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini, na ahadi kufikia hapa. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.