Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehrani dhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe tisa mfunguo mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na moja Mei mwaka elfu mbili na 21 miladi. Ya asubuhi, mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pastoday.com sw. Tunasikika pia kupitia Marifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 singida huko nyumbani nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, asubuhi nimekuandalia taarifa ya ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Irani Juma Hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Hatimaye vita vyasitishwa Gaza baada ya utawala ghasibu wa Israel kukubali mpango wa kusitisha vita. Ayatullah Makarime Shirazi asema wazayuni wameionyesha dunia hulka yao ya ushenzi. Shambulio la kinyama la Israel laua mume mlemavu, mke mja mzito na binti wa miaka mitatu. na Umoja wa Ulaya wajipanga kutoa misaada kwa Libya na Tunisia ili kuzuia wahajiri wasielekee Ulaya. Na sasa ni habari kamili. Hatimaye, baada ya siku 11 za hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala vamizi wa kizayuni wa Israeli, utawala huo umeafiki mpango wa kusitisha vita. Baraza la mawaziri la utawala bandia wa Israeli limekubaliana na mpango wa kusitisha vita, na tayari usitishaji vita huo ulianza kutekelezwa usiku wa manane kuamkia Ijumaa ya leo kwa majira ya Gaza. Taarifa ya awali ilieleza kuwa utawala haramu wa kizayuni umekubali mpango wa Misri wa kusitisha mapigano mabaya zaidi kuwahi kutokea tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne na, na imekubali bila masharti yoyote taarifa zaidi zinasema Misri sasa inataraji kutuma wajumbe wa huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ukanda wa Gaza katika siku chache zijazo kwa lengo la kuumaliza kabisa mgogoro huo. Tangu siku ya Jumatatu ya tarehe kumi Mei, jeshi la utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel lilianzisha mashambulio ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa, wa eneo la ukanda wa Gaza ambapo hadi hivi sasa Wapalestina wasiopungua wa mia mbili thelathini wakiwemo watoto sitini na tano wameshoua washahidi kutokana na mashambulio hayo, na wengine zaidi ya mi, elfu moja na mia tano wamejeruhiwa. Katika kujibu uchokozi na jinai hizo za kinyama za utawala haramu wa Israel dhidi ya Gaza, makundi ya mukawama ya Palestina yamevurumisha mamia ya makombora kuelekea miji na vitongoji haramu vya utawala ghasibu wa kizayuni katika ardhi za Palestina unayoikalia kwa mabavu. Ayatollahi Nasir Makarim Shirazi, mmoja wa marja taqilidi aliyoko katika mji mtukufu wa Qum hapa Iran amelaani hatua za kinyama zinazochukuliwa na utawala haramu wa kizayuni wa Israel za kuua na kumwaga damu za wanaume, wanawake na watoto madhulumu na wasio na ulinzi wa Palestina. Ayatullahi Makarimi Shirazi ameeleza katika taarifa kwamba mbele ya kimya cha jamii ya kimataifa, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na wengineo wanaojigamba kuwa watetezi wa haki za binadamu wala katili wa kizayuni umeonyesha hulka na dhati yake halisi ya kishenzi kwa kuua na kumwaga damu za wanaume, wanawake na watoto madhulumu na wasio na ulinzi wa Palestina. Katika sehemu nyingine ya taarifa yake, alimu huyo wa juu wa kidini amesema, mbali na kulaani jinai za utawala wa kizayuni na kuzifariji familia za mashahidi, majeruhi na waliopoteza makazi yao nawapa heko na mapambano shujaa wa Palestina kwa hima na juhudi zao za kupigania ukombozi wa Kutsi tukufu kutoka kwenye makucha uvamizi wa Zayuni. Uvamizi na mashambulio makubwa na kinyama utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza yamesimamishwa leo baada ya mpango wa kusitisha vita kuanza kutekelezwa usiku wa kuamkia leo. mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shambulio la kinyama lililofanywa na ndege za kivita za utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwa kulenga nyumba ya familia moja katika ukanda wa Gaza limeua shahidi mume mtu, ambaye ni mlemavu, mke wake mjamzito na mtoto wao wa kike mwenye umri wa miaka mitatu. Kwa mujibu wa jamaa wa familia hiyo na mamlaka za tiba za Palestina, Yade Salha mwenye umri wa miaka thelathini na tatu, mkewe Amani mwenye umri sawa na wake, na binti yao Nagham walikuwa wakijiandaa kula chakula cha mchana wakati kombora la ndege za kivita za utawala dhalimu wa Israel lilipopasua nyumba yao na kubomoa vyumba vyote vya nyumba hiyo iliyoko Deir el Balah katika ukanda wa Gaza. Akisimulia kwa majonzi makubwa mauaji hayo ya kinyama aliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni siku ya Jumatano, Omar Salha ambaye ni ndugu wa Iada amesema kaka yake hakuwa mpiganaji na yuko katika hali ya ulemavu kwa miaka 14, sasa. Kaka yangu alifanya kosa gani? Alikuwa muda wote kwenye kiti cha magurudumu. Binti yake aliwahi kufanya kosa gani? Mke wake alifanya kosa gani? amehoji kwa uchungu ndugu huyo Mpalestina aliyeuliwa shahidi yeye mwenyewe na familia yake katika shambulio hilo la utawala haramu wa Israeli. Kwa mujibu wa Umar Salha, kaka yake Yad alikuwa hana ajira na alikuwa akiishi pamoja na mama yake na ndugu zake wengine watatu wa kiume katika nyumba hiyo ya fleti. Serikali ya Moroko, ambayo hivi sasa imo kwenye mkumbo wa kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel, imezuia kufanyika maandamano ya mamilioni ya wananchi wa nchi hiyo waliokusudia kupaza sauti zao kulani jinai za Israel dhidi ya wa Wapalestina. Mtandao wa habari wa Arab arabi 21 umeripoti kuwa serikali ya Rabat imekataa kutoa kibali cha kufanyika maandamano ya mamilioni ya watu ya kuiunga mkono Quds na Gaza na kulani jinai za utawala wa Kizayuni. Maandamano hayo yalikusudia pia kulani vikali jinai za Israel ya kuvunjia heshima msikiti wa Al Akswa, kupora ardhi za Wapalestina, kuendelea kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni na njama za kuwafukuza Wapalestina kwenye makazi yao. Siku chache zilizopita, mamia wananchi wa Moroko walifanya maandamano ya kutangaza mshikamano wao na wananchi wa Palestina na kushinikiza kufutwa makubaliano ya kuwa na uhusiano wa kawaida nchi yao na utawala ghasibu wa Israel. Na kamishna wa mambo ya ndani katika Umoja wa Ulaya Yelva Johansson amesema umoja huo unashauriana na Tunisia na Libya ili kufikia mapatano yatakayowezesha kuzuia wahajiri wasielekea barani Ulaya. Akizungumza katika mahojiano na gazeti la La Repubblica linalochapishwa nchini li Italia, Johansson amesema Umoja wa Ulaya umeanzisha mazungumzo ya aina moja na nchi mbili za Tunisia na Libya kuhusu mgogoro wa wahamiaji, ili mkabala na kuzipatia misaada ya kiuchumi nchi hizo mbili za kiafrika zitoe ushirikiano wa kuzuia kuingia barani Ulaya wahajiri wanaoelekea huko kupitia katika nchi hizo. Umoja wa Ulaya unaandaa mkakati huo wakati mgogoro una tatizo sugu la wahajiri na wakimbizi wanaotafuta hifadhi katika nchi za Ulaya ambao unazitatiza pia nchi za bara hilo ukiwa umesababishwa na siasa na sera za madola hayo magharibi za kuingilia maswala ya ndani ya nchi za maeneo ya Asia magharibi na Afrika Kaskazini. Italia imekuwa ikiomba msaada kila mara kwa nchi zingine za Ulaya wa kuzuia wahajiri wanaoingia barani humo kupitia nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho mpango wa wakilishi wa Kongres ya Marekani wa kuzuia kuuziwa silaha mpya utawala haramu wa Israeli. kuendelea himaya na ungaji mkono wa kila upande wa Marekani kwa utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel licha ya jinai zote unazotenda dhidi ya wa wananchi wa Palestina, hususan mashambulio ya anga na mizinga dhidi ya ukanda wa Gaza na kuua wakazi wake, ni jambo ambalo limekabiliwa na ukosoaji mkali hata ndani ya Marekani kwenyewe. Ukosoaji huo umepiga hodi hata katika Kongres ya Marekani. Kundi la wawakilishi wa baraza la Kongresi Marekani likiongozwa na Alexandria Ocasio Cortes wa chama cha Democratic Jumatano ya juzi, waliwasilisha muswada katika baraza hilo wakitaka kuzuia kutekelezwa mkataba wa kuiuzia silaha Israel wenye thamani ya dola milioni 735 kwa mujibu wa mtandao wa Politico. Ocasio Cortes akiwa pamoja na wawakilishi wengine wa baraza la Kongres ya Marekani, wakiwemo Rashida Tlaib, Ilhan Omar na Mark Pocan wanafanya juhudi ili kuzuia kutekelezwa kivitendo mkataba wa kuiuzia silaha Israel ambayo imekuwa ikizitumia silaha hizo kuwaua kwa makusudi wananchi wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Serikali ya Rais Joe Biden inapaswa kuifahamisha Kongres kuhusiana na suala la uuzaji silaha pamoja na kuwa hatua kuifahamisha Kongres kuhusu hilo kikawaida hufanyika baada, baada ya kufikiwa makubaliano yasiyo rasmi. Kwa mujibu wa sheria, baada ya Kongres kutambulishwa rasmi, wawakilishi wake huwa na muda wa hadi siku ishirini kupasisha azimio lisilo la lazima kutekeleza, wakionyesha upinzani wao kwa hatua wa hiyo. Kwa msingi huo basi, hata kama Kongres itapinga mpango wa kuuziwa silaha mpya utawala haramu wa Israel, hatua hiyo haitaweza kufuta mpango wa kuiuzia silaha Tel Aviv. Pamoja na hayo, juhudi za wawakilishi hawa wa baraza la Kongres Marekani kutoka chama cha Democratic cha kuzuia Israel kuuziwa silaha nyingine ni ishara ya wazi ya kubadilika hali ya mambo na uungaji mkono wa Marekani kwa Tel Aviv. Hata katika ngazi ya utawala wa nchi hiyo kinachoonekana ni kuwa mitazamo ya ndani ya Marekani kuhusiana na kadhia ya Palestina inabadilika. Mfano wa wazi wa hilo ni barua ya takriban wawakilishi 140 katika baraza la Kongres ya Marekani wa chama cha Democratic kwa rais Joe Biden Jumatano iliyopita, iliyomtaka achukue hatua za maana na madhubuti kwa ajili ya kuhitimisha vita vya kinyama vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Watiaji saini wa barua hiyo wametahadharisha kuhusiana na maafa ya kibinadamu ambayo inaweza kutokea huko Gaza endapo hakutafikiwa makubaliano ya usitishaji vita. Sehemu ya barua hiyo inasema, hadi sasa watu wengine, watu wengi wamepoteza maisha kama Marekani haitachukua hatua ya haraka ya kukabiliana na huu utumiaji mabavu raia wengi watapoteza maisha bure bilashi. Barua hiyo imeripotiwa katika hali ambayo katika mazungumzo yake ya hivi karibuni kwa njia ya simu aliyoyafanya na Ben Gant, waziri wa vita wa Israel, Lloyd Austin, waziri wa ulinzi wa Marekani, alisisitiza juu ya kuendelea himaya na uungaji mkono wa Washington kwa ujuma na uvamizi wa Tel Aviv dhidi ya ukanda wa Gaza. Aidha, juhudi za uwakilishi wa chama cha Democratic zimekabiliwa na upinzani kutoka kwa wenzao wa chama cha Republican. Nam, hii ni Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa jame jame jijini Teherani, Iran, juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. kati yatokayoangazia ya leo ni pamoja na spika wa bunge la Iran akosoa kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai za utawala haramu wa Israeli, rais Hassan Ruhani wa Iran asema ni jukumu la nchi za Kiislamu kuwasaidia Wapalestina, na zoezi la kuwasajili wanaotaka kuwania urais Iran lakamilika karibuni. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema macho ya dunia yameelekezwa kwenye uchaguzi ujao wa rais nchini Iran. Rais Hassan Ruhani aliyesema hayo Jumatano katika kikao chake cha kila wiki cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa mtazamo wa kimataifa ni uchaguzi ambao unazingatiwa na wote. Ameongeza kuwa masanduku ya kupigia kura ni fahari ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa mfumo wa jamhuri nchini Iran ambao umejengeka katika msingi wa masanduku ya kupigia kura. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia katika hotuba yake amelaani vikali jinai za kinyama za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina. Ametoa wito kwa nchi za Kiislamu zifanye kila ziwezalo kwa ajili ya kuokoa maisha ya watu wa Palestina wanaokabiliwa na hujuma za kila siku za utawala wa kizaini wa Israel. Rais Ruhani pia amekosoa utendaji kazi wa Umoja wa Mataifa na Jumuia ya nchi za Kiarabu kuhusu kadhia ya Palestina na kusema ni jukumu la nchi zote za Kiislamu kuwasaidia watu wa Palestina. Rais Ruhani ameongeza kuwa leo ni jukumu letu kulitetea taifa madhulumu la Palestina ambalo kwa hakika limedhulumiwa kwa kutumia uwezo wote tulio nao, na hakuna shaka kuwa hilo likifanyika, Wapalestina watapata ushindi. Kwingineko, spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa, asasi za kibinadamu na Umoja wa Mataifa kwa jinai za utawala haramu wa kizaini wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Muhamad Bakir Kalibaf ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Marzuk Ali El Ghanim, spika wa bunge la Kuwait, ikiwa ni mwendelezo wa mazungumzo yake na maspika wa mataifa ya Kiislamu kuhusiana na hujuma na mashambulio ya kijeshi ya Israel huko katika ukanda wa Ghaza. Katika mazungumzo yake hayo, spika wa bunge la Iran ameashiria unyama na jinai za Israel zisizo na kikomo zinazofanyika kwa himaya na uungaji mkono wa Marekani na kueleza kwamba hii leo maumivu ya pamoja ya mataifa ya Kiislamu ni kumwagwa damu za wanawake na watoto wadogo wa Kipalestina. Spika Kalibaf amesema mazingira yaliyoko hivi sasa katika ardhi za Waislamu ni ya maafa na uchungu zaidi kutokana na jinai zinazofanyika dhidi ya binadamu. Amesema licha ya jinai zote hizo lakini inashangaza kuona kwamba jamii ya kimataifa, asasi za masuala ya kibinadamu na Umoja wa Mataifa zimenyamaza kimya. Wakati huo huo, wakizungumza wiki hii bungeni, Kalibaf alilaani vikali jinai hizo za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina na kusema misti, utawala wa kizayuni wa Israeli ni shari kubwa zaidi na ni doa chafu katika sera za madola ya kiistikibari duniani. Utawala huu haramu na unaotenda jinai umefikisha kileleni jinai zake dhidi ya watu madhulumu wa Palestina kwingineko. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Said Khatibzadeh, amesema thamani na mapambano ya ukombozi wa Palestina ni masuala muhimu ya mataifa ya Waislamu kwa miongo kadhaa sasa. Akijibu swali la mwandishi wa redio Teheran katika mkutano wake wa kila wiki na mwandishi wa habari mjini Teheran, Hatibzali amefafanua kuhusu umuhimu wa kadia ya Palestina kwa kusema muzui Kadhia ya Palestina ni kadhia nambari moja kwa ulimwengu wa Kiislamu, na mataifa yanayopenda uhuru yamekuwa ikifuatilia malengo ya ukombozi wa Palestina kwa miongo kadhaa sasa. Moja kati ya jumbe muhimu za mapinduzi ya Kiislamu ya Irani ni kuunga mkono watu wanaodhulumiwa Palestina, na kadhia ya Palestina inapewa kipaumbele katika sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Baadhi ya nchi za Kiarabu zilifanya mchezo wa kuigiza wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizaini wa Israel kwa shabaha ya kuwasahaulisha walimwengu kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu, yaani kadhia ya Palestina, lakini zimesahau kwamba hakuna jambo linaloweza kuwasahulisha Waislamu umuhimu wa kadhia hiyo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hakika imeanzisha harakati za kidiplomasia na mashauriano na nchi za Kiislamu kuhusu hali ya sasa ya Palestina, na hata hotuba iliyotolewa na waziri wa mambo Irane, ya nje wa Iran Dr Muhammad Jawad Zarifu katika kikao cha dharura cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC imeashiria masuala kadhaa katika uwanja huo ikiwa ni pamoja na kutaka kutambuliwa jinai zinazofanywa na Israel huko Palestina kuwa ni jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Nam huyo alikuwa ni Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Wakati huo huo, jamhuri ya kiislami ya Iran imetangaza kuwa iko tayari kuwapokea na kuwapa matibabu wa Palestina ambao wamejeruhiwa katika hujuma za kinyama za utawala wa kizaini wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa, mkuu wa shirika la matibabu ya dharura la Iran amesema shirika hilo liko tayari kutuma timu za huduma za dharura za kitiba kwa ajili ya kuwasaidia waliojeruhiwa katika hujuma ya kinyama ya utawala wa kizaini wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Aidha, amesema shirika la matibabu ya dharura la Iran liko tayari kuwaleta Wapalestina waliojeruhiwa nchini Iran ili wapate matibabu ya kitaalamu zaidi. Hadi sasa mamia wa Wapalestina wakiwemo wa makumi ya watoto wameua washahidi katika hujuma hii mpya utawala dhalimu wa Israel dhidi ya Ghaza, huku maelfu ya wengine wakijeruhiwa. Kwingineko, maandamano yamefanyika mjini Teheran kulaani jinai zinazoendelea kutendwa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa, maandamano hayo yamefanyika katika medani ya Imam Husein alaihi salam mjini Teheran, ambapo washiriki kutoka matabaka mbalimbali, mbali ya wananchi, walikuwa wamebeba bendera za Palestina ili kubainisha kufungamana kwao na taifa hilo linalokandamizwa. Aidha, waandamanaji walisikika wakipiga nara kama vile mauti kwa Marekani, mauti kwa Israeli, kama njia ya kubainisha hasira zao kwa jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza. Mijumuiko imefanyika pia katika miji mingine ya Iran kuwaunga mkono wa Palestina na kulani jinai za utawala wa kizaini wa Israel. Akizungumza katika maandamano hayo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Meja Jenerali Hussein Salami amesema mfumo wa kujihami angani wa utawala wa kizaini wa Israeli umefeli kukabiliana na mashambulio ya wanamukawama na wanamapambano wa Palestina. Ameongeza kuwa usalama wa utawala wa kizayuni wa Israeli umesambaratika kwa njia ambayo haijawahi kushuhudiwa, lakini huu si mwisho wa janga linalowakabili Wazayuni, bali ni mwanzo wa dhihirisho jipya la jihadi kubwa dhidi ya maghasibu hao. Na zoezi la kuwasajili wanaotaka kuwania urais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran lilimalizika Jumaapili hapa mjini Teheran. Zoezi hilo lilifanyika katika makao makuu ya uchaguzi ambayo yako katika Wizara ya Mambo ya Ndani mjini Teheran. Kati ya shakhsia mashuhuri waliosajili majina yao ili kuidhinishwa kuwania urais ni mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Ayatola Ibrahim Raisi, spika wa zamani wa bunge Ali Larijani, makamu wa kwanza wa rais sak Jahangiri na mwenyekiti wa baraza la mji wa Teheran mohsen Hashemi. Wizara ya mambo ya ndani ya Iran imesema jumla ya watu 592 wamesajili majina yao wakitaka waidhinishwe kuwania urais. Baada ya kumalizika uandikishaji huo, baraza la kulinda katiba litatathmini na kuyapiga msasa majina hayo na kuwapasisha watakaokuwa wametimiza vigezo na masharti ya kisheria ya kugombea urais hapa nchini. uchaguzi wa rais wa awamu ya 13 wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anatazamiwa kufanyika tarehe 18 Juni. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma Hili kwa leo. Songa mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Na hiyo ilikuwa ni makala au kipindi cha Iran juma hili ambacho, eh, kawaida hutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha siku saba zilizopita. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Jumaa, tarehe 21 Mei, dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo inaanzia huko nchini Tanzania kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi ambao una habari zisemazo: waziri mkuu Majaliwa atoa maagizo mazito, awapa angalizo watendaji wa serikali, akemea vikali tabia ya unyanyasaji kwa waandishi, afunguka kuhusu sheria chanzo cha wafanyabiashara Arusha kutishiana risasi. CCM yaweka mtegoni vigogo wa wizara tatu. Samia afichua ajira milioni saba. Bomba la mafuta. Vita ya madiwani na watendaji wa serikali yatikisa na mbivu na mbichi Chanjo ya korona. Baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Majira zinasema baraza kuu la waislamu tanzania bakwata lalani mauaji dhidi ya wa Wapalestina likitupasha zaidi, limeandika kupitia tamko lililosomwa jana Alhamisi na shekhe mkuu na mufti wa Tanzania, Abubakar Zubeiri bin Ali. BAKWATA imeeleza kuwa vitendo hivyo vinavyofanywa na Israel vinakwenda kinyume na misingi ya haki za binadamu na vinapingana pia na misingi ya dini kuu duniani ukiwemo Uislamu. Tamko hilo la Baraza Kuu la Waislamu Tanzania limeitaka Jumuia ya Kimataifa ichukue hatua zinazohitajika kusitisha udhalimu huo usiokubalika unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel. Limeandika pia kuwa marais wa Uganda na Tanzania washuhudia kutiwa saini mkataba wa bomba la mafuta. Samia ashiriki mkutano wa kimataifa kuhusu korona, na Majaliwa ajibu kilio cha vyombo vya habari. Ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari zisemazo: luku hasara, wajasiriamali walia, bidhaa kuharibika; Majaliwa apigilia nyundo TANESCO; Chadema ya wabana spika na Neke vielelezo sakata la Kinamdee; harufu ya neema bomba la mafuta sasa yanukia; simanzi yatawala bunge kupoteza mbunge mwingine; na Majaliwa awaonye viongozi wanaonyanyasa waandishi wa habari. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, habari ya safari ya siku moja rais Yoweri Kaguta Museveni jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwa ajili ya kushiriki katika sherehe za utiaji saini utekelezaji wa ujenzi wa bomba la mafuta yatakayokuwa nasafirishwa kutoka magharibi mwa Uganda hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania, imeakisiwa na matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo kuhusiana na habari hiyo, na likiwa limeambatanisha habari hiyo na picha ya marais wawili mama Samia Suluhu has na Yoweri kaguta Museveni. Daily Monitor limeandika Tanzania na Uganda za saini makubaliano ya bomba la mafuta. Daily Monitor limeandika pia kuwa limeandika pia kuhusiana na ongezeko la asilimia 30 la maambukizo ya virusi vya korona nchini humo. Kadhalika, limeandika Waganda elfu nane mia sita na sitini na sita waliondoka nchini humo Machi mwaka huu kwa lengo la kwenda kutafuta kazi nje ya nchi ambapo wimbi la raia wa nchi hiyo unaelekea nje nchi kutafuta kazi linaonekana kuongezeka. New Vision kwa upande wake, kama li, li, ilivyo kwa matoleo mengine ya magazeti yaleo ya leo Uganda, nalo limeipa kipaumbele habari ya safari ya Rais Museveni nchini Tanzania na kutiwa saini makubaliano ya ujenzi wa bomba la mafuta, limeandika Hatimaye makubaliano ya mwisho wa ujenzi wa bomba la mafuta ya tiwa saini. Gazeti hili linaonyesha marais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na Yoweri Museveni wa Uganda wakitia saini makubaliano hayo. Kinyang'anyiro cha naibu spika cha pamba moto ni habari nyingine katika gazeti hili la New Vision ambalo limeandika pia kuwa polisi katika mji wa Guluu imetangaza kuwa imesajili ongezeko kubwa la vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia. Tumehitimishia huko nchini Kenya, ambako habari ya rais Uhuru Kenyatta kufungua bandari ya Lamu imepewa nafasi katika gazeti la Standard, ambalo limeandika pia kuwa mwanaume mwenye umri wa miaka sabini amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela baada ya kupatikana na hatia kumnajisi mtoto wa miaka mitano. Aidha, limeandika serikali imefunga shule thelathini ambazo hazina usajili huko Nakuru. Shule hizo ni tatu za msingi na chekechea ishirini na saba. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inahusu wito uliotolewa na gavana wa Nakuru Lee Kinyanjui ambaye amesema wakati umewadia sasa wa kufanyika mabadiliko ndani ya chama cha Jubilee na kuachwa tabia na mtindo wa kutwisha na kulazimisha wagombea kwa sababu ya mahusiano fulani fulani au masuala ya kiuchumi. Daily Nation kwa upande wake limeakisi pia takwimu za maambukizo na vifo vya Covid 19 kwa eh, kuandika Kenya jana ilisajili maambukizo ya korona huku watu watano wakiaga dunia kwa Covid-19. Kadhalika limeandika chama cha Jubilii cha Rais Uhuru Kenyatta kimepata pigo baada ya kushindwa katika chaguzi ndogo zote tatu. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo kiini cha Uhuru kuteleza nyumbani, matatizo kifedha ya kifedha yatajwa kuwa sababu kuu ya kushuka kwa umaarufu wa raisi huko Mlima Kenya. Walinzi wa rais wa mnyaka mwanamume aliyekuwa kinyemelea jukwani ilamu jaji mkuu mpya kome kupata kibarua kigumu akiapishwa na kutawazwa kwa spika Muturi kwa zua upinzani mkubwa. nam mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mjambo, wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya wiki ambayo leo itatupia jicho jinai zinazoendelea kufanywa na wazayuni maghasibu huko Palestina, hususan mashambulizi ya kikatili ya jeshi la Israel dhidi ya waandishi na vyombo vya habari katika eneo la ukanda wa Gaza. Zaidi ya Wapalestina 230 wameuawa wa shahidi katika mashambulizi ya kikatili ya Israel yaliyoanza yapata siku kumi zilizopita. Zaidi ya 63 kati ya waliouliwa shahidi ni watoto na karibu wa 40 ni wanawake. Israel haitosheki na kushambulia na kuua raia wasio na hatia wa Palestina. Jumamosi iliyopita, jeshi la utawala huo lilishambulia jengo la Aljala ambalo lilikuwa na ofisi za mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa kama televisheni ya Aljazira ya Qatar na shirika la habari la Marekani la Associated Press. Jengo hilo pia lilikuwa na ofisi za wanasheria na makazi ya raia. Shambulizi hilo dhidi ya ofisi za mashirika ya habari ya kimataifa kwa hakika ni shambulizi dhidi ya vyombo vyote vya habari vinavyofanya kazi kubwa ya kufichua jinai na uhalifu unaoendelea kufanyika huko Gaza katika Palestina. Jinai na uhalifu huo ni dola jingine na fedheha kubwa kwa utawala huo haramu na bandia unaoendelea kuwa watoto na wanawake, wafanyakazi wa mashirika ya habari ambayo yanawapasha walimwengu wa habari za matukio halisi yanayojiri huko Palestina. Sasa wao wenyewe wanalengwa na kuuliwa na makatili wa Israeli. Jengo lililokuwa na ghorofa kumi na tatu la Aljalaa lilipigwa kwa makombora kadhaa na kuangushwa chini, tena mbele ya kamera za vyombo vya habari vya kimataifa. Israel imedai kwamba jengo hilo lilikuwa na zana za harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Hata hivyo madai hayo yamepingwa vikali na mmiliki wa jengo hilo. Jawad Mahdi anasema kinyume na madai ya Israel hakukuwepo zana za kijeshi katika jengo la Aljalaa na lilikuwa makazi ya mashirika ya habari na makampuni ya kibiashara. Vilevile vile nyumba sitini katika jengo hilo zilikuwa makazi ya raia wa kawaida. Jawad Mahdi anaendelea kusema kwamba kabla ya shambulizi hilo, afisa mmoja wa shirika la ujasusi la Israel alimtahadharisha na kutaka walioko kwenye jengo hilo waondoke siku kadhaa zilizopita. Aghalabu ya vyombo vya habari vilionyesha picha ya mazungumzo hayo ya Jawad Mahdi na afisa wa ujasusi wa Israel, na baadaye kidogo kuporomoka kwa jengo la Al-Jalaa kwa kushambuliwa na makombora ya utawala haramu wa Israeli. Japokuwa tukio hilo halikusababisha kifo cha mtu yeyote, lakini ni kielelezo cha kifo cha uhuru wa kusema na kujieleza na kushambuliwa uhuru huo, katika zama ambapo nchi za magharibi zinajigamba na kutoa nara za kulinda uhuru wa kusema na vyombo vya habari. Siku ya Jumamosi iliyopita, kwa hakika, ilikuwa siku nyeusi kwa ulimwengu wa vyombo vya habari na mawasiliano ya umma siku ambayo ilisadifiana na kutimia mwaka wa 73 tangu utawala wa kizayuni wa Israel ulipoasisiwa katika ardhi ya Palestina. Siku hiyo kwa Wapalestina inajulikana kama siku ya Nakba, yaani siku ya janga na maafa. Shirika la habari la Associated Press limetangaza kwamba limeshtushwa mno na shambulizi hilo la Israel. Shirika hilo limesema Israel ilikuwa na habari kwamba jengo hilo la Aljalaa linatumiwa na mashirika na waandishi wa habari. Sasa dunia inapata habari chache zaidi kuhusu yanayojiri ukanda wa Gaza kuliko ilivyokuwa hapo kabla, amesisitiza mkurugenzi wa shirika la Associated Press. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, hilo, Gary Pruitt anasema katika taarifa yake kwamba Tumeshtushwa na kutishwa na shambulio la anga la Israel dhidi ya ofisi za AP na mashirika mengine ya habari na kuharibiwa jengo hilo. Israel ilikuwa ikijua mahala zilipo ofisi zetu na kwamba waandishi habari wanafanya kazi katika jengo hilo. Televisheni ya Aljazira ya Qatar pia imetoa taarifa ikilaani shambulio la jeshi la Israel dhidi ya jengo la Aljalaa na ofisi yake katika ukanda wa Gaza. Makamu mkurugenzi mkuu wa Aljazira Mustafa Soag anasema tunaitaka jamii ya kimataifa ilaani vikali hatua hiyo ya kinyama na kushambuliwa waandishi wa habari. Kuharibu ofisi za vyombo vya habari ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kunahesabiwa kuwa ni jinai ya kivita, amesema mkurugenzi huyo wa Aljazira. Taarifa ya Aljazira imesema shambulizi la Israel dhidi ya jengo la Aljalaa ni kitendo cha kutaka kuwazuia waandishi habari kutekeleza jukumu lao takatifu la kuhabarisha ulimwengu na kuripoti matukio yanayojiri ukanda wa Gaza. Jarida la Kimarekani la Variety pia limeandika kwamba shambulizi la Israel dhidi ya ofisi ya mashirika ya habari ya kigeni katika ukanda wa Gaza ni shambulizi dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari. Kamati ya kulinda waandishi habari CPJ yenye makao yake mjini New York huko Marekani pia imesema hujuma dhidi ya jengo la vyombo mashuhuri vya habari vya kimataifa inaonyesha kwamba wizara ya ulinzi ya utawala unaoekalia kwa mabavu Quds inalenga vyombo vya habari ili kuzuia upashaji wa habari unaoaminika na kuweza kufikia watu katika maeneo mbalimbali duniani. Mkurugenzi wa CPJ Joel Simon anasema shambulizi hili limekiuka sheria za kimataifa na kuongeza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel unalazimika kutoa sababu madhubuti na makini za kuhalalisha mashambulizi dhidi ya taasisi za kiraia. Jumuiya ya PEN America pia imeitaka Israeli itoe maelezo kamili na ya kutosha kuhusu hujuma hiyo na kusema uharibifu uliosababishwa na shambulizi hilo unawazuia waandishi habari weledi kusajili matukio ya mapigano yanayotia wasiwasi na yenye utata katika kipindi hiki. Yote, wapenzi wasikilizaji, mbali na vyombo vya habari na taasisi husika Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia amesema kwamba shambulizi dhidi ya ofisi za vyombo vya habari vya kimataifa na makazi ya raia huko ukando wa Gaza limekiuka sheria za kimataifa na mashambulizi kama haya yanapaswa kuzuiwa kwa thamani yoyote ile. Kwa Kamisheni ya Haki za Binadamu ya Kiislamu nchini Uingereza, Masud Shajare amesema kuhusiana na shambulizi la Israel dhidi ya makao ya mashirika ya habari ya kimataifa mjini Gaza kwamba wazayuni hawastahamili kusikiliza haki na kweli. Wazayuni wanatumia nguvu zote, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya anga, ili kuziba mdomo wa mtu yeyote anayejaribu kufichua ukweli kupasha habari za yanayojiri huko ukanda wa Gaza. Mjumbe wa ngazi za juu wa jumuiya kubwa zaidi inayopinga vita ya Uingereza anasema hujuma iliyofanywa na Israel dhidi ya jengo la mashirika ya habari katika ukanda wa Gaza ni kielelezo cha hujuma dhidi ya uhuru wa kusema na jitihada za kuzuia upashaji habari zinazohusiana na jinai zinazofanyika huko Palestina. Stefan Bell anasema katika vita vya sasa serikali ya Israel imeazimia kuzuia upashaji wa habari, suala ambalo linakwenda kinyume na misingi ya upashaji huru wa habari. Wapalestina na watu huru duniani hawatasalimu amri kwa hatua hiyo ya waungaji mkono wa Israel na mabebero. Bel anasema kwamba upashaji habari unaendelea katika mitandao ya kijamii na kuongeza kwamba sauti ya wapigania uhuru wa Palestina itaendelea kusikika kupitia maandamano yanayofanyika katika kona zote za dunia. Ameongeza kwamba inawezekana kuvunja na kuharibu majengo, lakini haki na hakika itabakia hai siku zote. Nukta muhimu ya kuashiriwa ni kwamba moja kati ya changamoto kubwa katika migogoro yote ya utawala ghasibu wa Israel na wamiliki halisi wa Palestina ni tufani ya upashaji habari wa vyombo na waandishi wa habari ambao wanaathiri sana mamilioni ya watu kote duniani na hata ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli. Mbinu ambayo imekuwa ikitumiwa na utawala huo habithi kukabiliana na tufani hiyo hadi sasa ni kuchuja habari zote za vyombo vya habari kabla ya kurushwa hewani au kuchapishwa, kwa kisingizio cha kulinda siri za utawala huo. Wazayuni walielewa mapema umuhimu wa vyombo vya habari na taathira yake katika fikra za walimwengu, hivyo tangu miaka mingi huko nyuma waliamua kudhibiti vyombo vya habari na mawasiliano ya umma ili kuweza kupata nguvu kubwa na taathira kuliko hata nguvu ya dola. Mbinu ya utawala wa kizayuni ya kuzuia upashaji habari haiishii katika kubana uhuru na kusema na kukandamiza waandishi na vyombo vya habari bali tunaweza kusema hapa kwamba wanahabari wengi na waandishi wa Israel ni wanajeshi na maafisa wa dhiba wa jeshi au wanajeshi waliostaafu. Waandishi hawa huakisi tu habari zinazoana na masilahi ya utawala haramu wa Israel. Tangu kulipoanzishwa harakati ya kupinga uzayuni, wazayuni walianza kufuatilia malengo kadhaa kupitia propaganda na kuanzisha mitandao mikubwa ya kufanya propaganda kote duniani. Malengo hayo huwa yamejadiliwa na kupasishwa katika protokali za vinara wa Uzayuni, na huwa yanijikita zaidi katika kuzihadaa fikra za walimwengu na kuangamiza jamii za kifikra za wasio Wayahudi. Kwa sasa Israel imejikita uh, katika suala la kuzima midomo ya vyombo vya habari duniani ambavyo vinafichua na kuweka wazi jinai na uhalifu unaofanyika huko Palestina hususan na ukanda wa Gaza kwa kutuma picha na filamu zinazofichua ukatili huo na mauaji ya watoto na wanawake. Hatua ya walimwengu ya kulaani hujuma ya Israel dhidi ya jumba la mashirika ya habari huko Gaza na kujikita zaidi vyombo vya habari katika kazi ya kuakisi ukweli na matukio hayo itaendelea kuwatia kiwewe na wahaka Wazayuni maghasibu na kuwaandama wakati wote. Wapenzi wa wasikilizaji, eh, huu ndio mwisho wa kipindi chetu cha makala ya wiki kwa juma hili. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaji wa jamaa. Naam, namna ifuatayo. Sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 9 Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 21 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 2237 12 iliyopita yani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, jeshi la mtawala Carthage chini ya uongozi wa Hannibal lilishindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapiganaji waliokuwa wamepanda tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Katika siku kama hii ya leo miaka 1332 iliyopita Ibni Sirin, mpokezi wa hadithi na fakihi mashuhuri wa karne ya pili Hijiria, aliaga dunia. Ibni Sirin alizaliwa Basra, kusini mwa Iraq. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na masahaba 30 wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kutokana na hali hiyo, wataalamu wengi wa hadithi wanatilia maanani sana hadithi zilizopokewa na Ibni Sirin. Msomi huyu ameandika vitabu na makala nyingi kwa lugha mbalimbali. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita Rajiv Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India, aliuawa katika shambulizi la kigaidi. Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani wa India. Alizaliwa tarehe 20 Agasti mwaka 1944 katika mji wa Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa mama yake, Indira Gandhi. Alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. na miaka 23 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jenerali Soharto wa Indonesia alilazimika kujiuzulu baada ya kuitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kwa kipindi cha miaka 33. Alichukua madaraka mwaka 1965 baada ya kumpindua Ahmad Sokarno, mwanzilishi wa Indonesia huru ambaye alikuwa amechaguliwa na wananchi wa nchi hiyo. Uhuru wa kisiasa ulibanwa sana katika kipindi cha utawala wa Suharto. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Baada ya siku kumi na moja za ujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala vamizi wa Israel, hatimaye utawala huo umeafiki mpango wa kusitisha vita. Baraza la mawaziri la Israel limekubaliana na mpango wa kusitisha vita, na tayari usitishaji vita huo ulianza kutekelezwa usiku wa manane kuamkia Ijumaa ya leo kwa majira ya Gaza. Ayatullahi yanasiri makarim Shirazi, mmoja wa marja taklidi, aliyeko katika mji mtakatifu wa Qom, amelaani hatua za kinyama zinazochukuliwa na utawala haramu wa Israel za kuua na kumwaga damu za wanaume, wanawake na watoto madhulumu wana wasio na ulinzi wa Palestina. Moroko yazuia maandamano ya kulalamikia jinai za Israel kwa Palestina, na Umoja wa Ulaya wajipanga kutoa misaada kwa Libya na Tunisia ili kuzuia wahajiri wasielekee huko Ulaya na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana, ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.