Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto, na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rrahim, assalamu alaikum, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja wa mubashara kutoka hapa Teheran na wapenzi wasikilizaji, na tulioandalia ni usiku huu wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi chetu cha kila wiki cha baraza la wasikilizaji, na kipindi hicho wapenzi a wasikilizaji kitafuatiwa na kile kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu. Na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na makala hiyo ya wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na muktasari wa habari muhimu za dunia siku ya leo. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday com sw kama ambavyo pia a, matangazo yetu haya yanapatikana kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service, na kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inayopatikana kule Tanga, na halikadhalika pia Maarifa FM inayopatikana katika maeneo ya Mwanza na pia Kigoma, halikadhalika Mtwara, na pia unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia Maarifa FM 99.1 Singida. Baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza kabisa, kabla ya vichwa muhimu vya habari eh, ni eh, eh, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari. Wakati huu idadi ya waliouawa wa nchini Myanmar na jeshi yapindukia 800. Spika wa bunge la Iran akosoa kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu jinai za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Na waziri wa Saudi Arabia asema nchi yake ina matumaini na mwenendo wa mazungumzo na Iran. Karibuni na sasa, wapenzi wasikilizaji, ni habari kamili. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, maarufu kama Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, amekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa, asasi za kibinadamu na Umoja wa Mataifa kwa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Muhammad Bakir Kalibaf ameasema hayo leo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Marzuk Al Ghanim, spika wa bunge la Kuwait, ikiwa ni mwendelezo wa mazungumzo yake na maspika wa mataifa ya Kiislamu kuhusiana na hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza. Katika mazungumzo yake hayo spika wa bunge la Iran ameashiria unyama na jinai za utawala haramu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza. Katika mazungumzo hayo spika uh, wa bunge la Iran amesema unyama na jinai za Israeli zisizo na kikomo zinazofanyika kwa himaya ya na uungaji mkono wa Marekani, na kueleza kwamba hii leo maumivu ya pamoja ya mataifa ya Kiislamu ni kumwagwa damu za wanawake na watoto wadogo wa Palestina. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu au bunge la Iran amesema mazingira yaliyoko hivi sasa katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu ni, ni, ni ya maafa na uchungu zaidi kutokana na jinai dhidi ya binadamu zinazofanyika. Amesema licha ya jinai zote katika uh, huko Palestina na pia katika ulimwengu ki wa Kiislamu, inashangaza kuona kwamba jamii ya kimataifa, asasi za masuala ya kibinadamu na Umoja wa Mataifa zimenyamaza kimya. Kwa upande wake, Marzuk Al Ghanim, spika wa bunge la Kuwait, amesema matukio ya Ghaza na Palestina ni jinai dhidi ya Waislamu wa eneo hili. Amesisitiza kuwa kulindwa umoja na mshikamano wa mataifa yote ya Kiislamu mkabala wa dhulma, ukandamizaji na upendaji makuu wa wazayuni ni wajibu wa kisheria, kibinadamu na kimaadili. Wakati huo huo, maelfu ya wananchi wa Indonesia wameandamana, ambapo mbali na kutangaza kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, wamelaani pia jinai za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi hao wasio na hatia. Maandamano hayo makubwa yalifanyika jana, ambapo waandamanaji wakiwa wamebeba mabango na maberamu walikusanyika mbele ya ubalozi wa Marekani mjini Jakarta na kuonyesha upinzani wao kwa hujuma na mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina na ukanda wa Gaza. Waandamanaji hao wamemtaka rais Joe Biden wa Marekani, ambaye nchi yake imekuwa ikiunga mkono utawala dhalimu wa Israel, asitishe mara moja unyama huo wa Israel ambao hadi sasa umeua shahidi zaidi ya Wapalestina mia mbili. Maandamano hayo yalihudhuriwa na wananchi wa matabaka mbalimbali wakiwemo wanachuo vijana, wanachama wa jumuiya za kiraia, muungano wa wafanyakazi na kadhalika. Tangu siku ya Jumatatu, tarehe kumi Mei, jeshi la utawala kasibu wa kizawini limeanzisha au lilianzisha mashambulio ya kinyama dhidi ya wapalestina wa eneo la ukanda wa Gaza, ambapo hadi sasa wapalestina zaidi ya mia mbili wakiwemo watoto sitini na watatu wameshaua washahidi kutokana na mashambulio hayo, na wengine zaidi ya elfu tano wamejeruhiwa. Katika kujibu uchokozi na e, jinai hizo za kinyama za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Gaza, makundi ya mukawama ya Palestina yamevurumisha mamia ya makombora kuelekea miji na vitongoji e, vya utawala haramu wa kizayuni e, katika ardhi za Palestina ambazo utawala huo haramu umezikalia kwa mabavu na kujenga vitongoji haramu. Maandamano ya kulaani vikali ukatili huo wa Israeli dhidi ya Wapalestina yanaendelea kufanyika maeneo mbalimbali duniani, na katika siku chache zilizopita maandamano makubwa yameshuhudiwa kote barani Ulaya, katika miji mikubwa kama vile London Uingereza, Paris Ufaransa, Berlin Ujerumani na halikadhalika Madrid Uhispania, na pia nchi kama vile Ugiriki na Ureno. Halikadhalika, maandamano yamefanyika katika miji mbalimbali ya Marekani kulaani vikali jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Palestina. Katika bara la Afrika, maandamano kadhaa yamefanyika katika miji mbalimbali ya Afrika Kusini, na hali kadhalika nchini Kenya pia kumeshuhudiwa maandamano katika miji ya Mombasa na Nairobi kulaani jinai za utawala haramu wa Israel, kama ambavyo pia maandamano mengine yameshuhudiwa katika nchi kama vile Nigeria, Senegal, Tunisia, Libya, Algeria na Moroko. Kwingineko, utawala wa kizeni wa Israel, mbali na kufanya mauaji dhidi ya Wapalestina katika hujuma na mashambulio yake ya kinyama yanayoendelea, umebomoa kikamilifu misikiti mitatu katika ukanda wa Gaza. Wizara ya Wakfu wa Palestina imetangaza leo kuwa misikiti mitatu huko katika ukanda wa Gaza imebomolewa kikamilifu kufuatia hujuma na mashambulio ya anga ya jeshi vamizi la Israeli. Taarifa hiyo imeeleza pia kuwa misikiti mingine arobaini imedhurika na mashambulio hayo, kutokana na baadhi ya sehemu zake kupigwa kwa makombora. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya raia sabini na mbili elfu wamekuwa wakimbizi huko Gaza kutokana na mashambulio hayo mtawali ya jeshi la utawala haramu wa Israeli. Jeshi hilo linaendeleza jinai zake dhidi ya Wapalestina, huku jitihada za kimataifa za kuhakikisha usitishaji mapigano na tekelezo zikiwa zimeshindwa na kugonga mwamba hadi sasa kutokana na ukwamishaji mambo unaofanywa na utawala wa Marekani wa Joe Biden. Wakati huo huo, Riadh Mansur, mwakilishi wa mamlaka ya ndani ya Palestina e, katika Umoja wa Mataifa, amesema ni jambo la kuwaibisha kuona Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kuchukua msimamo wa kutaka mapigano yasimamishwe huko katika ukanda wa Ghaza. Hayo yanajiri katika hali ambayo baadhi ya viongozi wa utawala haramu wa Israel wamenukuliwa wakikiri kwamba utawala huo haujawahi kushambuliwa kwa idadi kubwa ya makombora na makundi ya mukawama kama unavyoshambuliwa hivi sasa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia amesema kuwa nchi yake ina matumaini na mwenendo wa mazungumzo kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Faisal bin Farhan ameeleza kwamba mazungumzo kati ya Teheran na Riadh yamo katika hatua za awali. Waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia ameongeza kuwa kuweko ushirikiano chanya na majirani kunapelekea kupatikana amani, uthabiti na ustawi katika eneo la Asia Magharibi. Mwezi uliopita Aprili, Muhammad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia, alinukuliwa akisema kwamba Iran ni nchi jirani na Riyadh ina matumaini kwamba itaweza uh, kuwa na uhusiano mzuri na Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Kufuatia matamshi hayo Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ilitangaza kuwa inakaribisha kwa mikono miwili hatua ya Saudia ya kubadilisha lugha yake kuhusu Iran na kwamba kwa kuwekwa mazungumzo mazuri, nchi mbili hizi muhimu katika eneo zinaweza kuweka kando hitilafu zao na kufungua ukurasa mpya wa ushirikiano. Mnamo mwaka 2016 Saudi Arabia ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran. Katika kipindi chote cha miaka mitano iliyopita Iran imetangaza mara kadhaa kuwa iko tayari kufufua uhusiano wake na Saudi Arabia, lakini Riyadh imekuwa ikipiga upatu wa kuendeleza mvutano na Iran. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa kumekuwepo na mazungumzo baina ya Iran na Saudi Arabia kwa usimamizi wa Iraq, ingawa bado haijafahamika hatua iliyopigwa katika mazungumzo hayo. Vifo vinavyotokana na ukandamizaji unaofanywa na jeshi la Myanmar dhidi ya waandamanaji wanaopinga hatua ya jeshi la nchi hiyo ya kutoa madaraka kinyume cha sheria imeongezeka na kupindukia mia nane. Katika ripoti ya kila siku iliyochapishwa na shirika la misaada ya wafungwa wa kisiasa imeeleza kuwa watu sita zaidi wamefariki dunia katika kipindi cha miaka uh, cha masaa ishirini na manne yaliyopita nchini Myanmar na kuifanya idadi ya watu waliowaga dunia hadi sasa kufikia mia nane na mbili. Ripoti zaidi zinasema zaidi ya eh, watu elfu nne wametiwa mbaroni na wanashikiliwa na vyombo vya usalama vya Myanmar. Pamoja na ukandamizaji huo wa jeshi, wananchi wa Myanmar wanasisitiza kuwa wataendelea kuandamana hadi pale takwa lao ambalo ni kuwacha demokrasia ichukue mkondo wake itakapoheshimiwa na kutekelezwa. Maandamano ya wananchi hao sasa yameingia katika mwezi wake wa nne tangu yalipoanza Februari kupinga hatua ya jeshi kutoa madaraka ya nchi hiyo kinyume cha sheria. Jeshi lilitoa madaraka kwa kudai kuwa kulikuwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana, ambapo kwa mujibu wa matokeo chama tawala cha National League for Democracy kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema lina wasiwasi mkubwa e, na taarifa zinazoendelea za watu wanaokimbia jimboni Cabo Delgado nchini Msumbiji kurudishwa kwa nguvu baada ya kuvuka mpaka kuelekea nchi jirani ya Tanzania. Akizungumza na wanahabari mjini Uswisi, msemaji wa UNHCR Boris Cheshirkov amesema shirika hilo la Umoja wa Mataifa na wadai wake wamepokea ripoti za kutia wasiwasi pamoja na ushuhuda kwa moja kwa moja kwamba maelfu ya watu kadhaa wa Msumbiji wamerudishwa nyuma kutoka Tanzania kuelekea kaskazini mwa Msumbiji tangu mwaka jana, hii ikijumuisha ripoti kuhusu zaidi ya raia elfu moja mia tano wa Msumbiji waliorudishwa mwezi uliopita mwezi uliopita wa Aprili. Na katika mpaka wa Negomano kaskazini mwa Msumbiji, UNHCR na wadau wake waligundua kuwa watu wengi wa Msumbiji walioko wa katika eneo hilo alitarajia kupata kimbilio nchini Tanzania baada ya kukimbia mashambulio mabaya ya makundi ya wanamgambo wanaopinga serikali katika eneo la Palma mnamo mwezi Machi. Watu hao waliambia UNHCR kuwa walisafiri kwa siku kadhaa katika mto Ruvuma, wakivuka kwa mashua kufika Tanzania, ambako walirudishwa na mamlaka za nchi hiyo jirani. Wengi walikuwa wanawake na watoto wadogo wa na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Apea msikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia sasa umadia wakati wa kutega sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu sababu za mapambano ya kishujaa Wapalestina katika vita na utawala haramu wa Israeli, sambamba na kuanza wiki ya pili ya hujuma ya kinyama ya utawala wa kigaidi wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina wanaoishi katika ukanda wa Gaza. Wapalestina wameonyesha mapambano ya kipekee na aina yake dhidi ya, ya maghasibu wa kizayuni na hivyo kuacha e, kinywa wazi pamoja na waungaji mkono wake wa kimataifa. Mashambulio ya kiwenda wazimu na kinyama ya wazayuni dhidi ya raia wa Palestina katika siku za karibuni katika ukanda wa Gaza, licha ya kuwa yanaanika wazi utambulisho wa kinyama wa utawala huo mbele ya macho walimwengu, lakini kwa upande wa pili yanathibitisha wazi mapambano ya kishujaa wapalestina na kufedheheka utawala haramu wa Israeli katika mashambulio hayo yasiyo na uwiano. Ukatili wa mashambulio yanayofanywa na Israeli katika maeneo ya makazi ya wapalestina huko Gaza unabainisha katika um, uh, nukta kadhaa ambazo zinathibitisha wazi kuchanganyikiwa na kushindwa utawala huo haramu katika hujuma yake ya kinyama dhidi ya wa Palestina. Nukta ya kwanza ambayo tunaweza kuashiria hapa, uh, ni kuwa ukatili wa mashambulio hayo na hasa katika siku za karibuni unabainisha wazi kwa utawala haramu wa Israeli umeshindwa kujua vituo vya kijeshi na makombora ya makundi ya Kipalestina, ndiyo maana umeamua kushambulia kwa kubomoa kiholela nyumba za makaazi ya wa Wapalestina pamoja na ofisi za waandishi wa habari wakisingiziwa wanapambano wa Kipalestina wamejificha kwenye maeneo hayo. Utawala huu unaendesha hujuma hiyo dhidi ya raia wasio na hatia kwa lengo la kuwalazimisha wanamapambano wa Palestina wakubali usitishaji vita na kusalim amri mbele ya masharti ya kidhalimu ya wazayuni kuhusu eneo la Quds tukufu. Nukta ya pili ni kuwa tunaweza kusema kuwa radiamali ya Israel kuhusu mapigano ya ukanda wa Gaza inabainisha wazi kiwango cha juu cha nguvu ya wana mapambano wa Palestina katika ukanda huo. Radiamali hiyo e, ya kiwenda wazimu inabainisha wazi kwamba utawala huo haramu unakabiliwa na mapambano makali na erevu ya Wapalestina na hivyo kuamua kukabiliana nayo kwa mbinu yoyote ile, ikiwemo ya kuua kikatili wanawake na watoto wachanga. Na licha ya kubanana vyombo vya habari vya Kiibrania visiweze e, kutangaza mashambulio ya kulipiza kisasi yanayofanywa na, na Wapalestina katika ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa ghasibu wa Israeli, lakini habari zinazovuja kutoka kwenye ardhi hizo zinabainisha wazi kuchanganyikiwa watawala wa Tel Aviv kutokana na mashambulio ya kishujaa ya Wapalestina. Na licha ya uwepo wa ngao ya kisasa kabisa ya kuzuia ya makombora yasidondoke ya si katika maeneo ya Wazayuni, kwa msingi huo, licha ya habari zinazotangazwa rasmi na vyombo vya habari vya utawala haramu wa Israel, lakini vyombo huru pia vinaeleza kuwepo hasara na maafa makubwa ambayo yamesababishwa katika vituo vya Mayahudi na makombora ya Wapalestina, kwa kadiri kwamba inasemekana kuwa mamia Wazayuni wameuwawa na kujeruhiwa katika mapigano hayo. Mbali na hayo, walowezi wa kizayuni katika maeneo hayo wameingiwa na hofu na wasiwasi mkubwa, na tayari vituo muhimu vya kiuchumi na kibiashara vya utawala wa kizayuni wa Israel vimelengwa na hali kadhalika, vikiwemo ni viwanja vya ndege, maduka makubwa ya kibiashara na maeneo ya kijamii vimefungwa. Kwa msingi huo licha ya utawala wa Israel kubana vyombo vya habari na kuvizuia visitangaze habari za hasara na maafa, lakini hofu na kuchanganyikiwa kuna kuonyeshwa na utawala huo kunathibitisha wazi kwamba utawala huo umepata pigo kubwa na kali na kufedheheka kutokana na wanamapambano shupavu wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani so, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha uh, baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na kipindi cha haki za uh, mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, bismillahi rahmani rahim. Wapenzi wa wasikilizaji, hiki ni kipindi cha kwanza cha baraza la wasikilizaji baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani wa mwaka huu 1442 Hijria. Kama ilivyo ada ya miaka yote, kipindi cha kwanza cha baraza la wasikilizaji baada ya Ramadhani huendelea kuwa na harufu ya mwezi huo mtukufu. Mara nyingi huwa zimebakia na saha na hata salamu za wanabaraza na wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hasa kuhusu namna ya kutunza tuliyonufaika nayo ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini pia kuna huu uadui mkubwa wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina wasiona ulinzi wala hatia. Wanabaraza wametoa maoni mengi mno kuhusiana na suala hilo. Sasa, mbali na kutekeleza ada ya kukifanya kipindi hiki kiwe na harufu ya Ramadhani, tutajikita zaidi katika maoni kuhusu Palestina na jinai za Israeli dhidi ya watu wasio na hatia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Kwa mara nyingine, idhaa ya redio Teheran imetoa fursa kwa Waislamu kutoa salamu za Idilfitri baada ya kukamilisha funga mwezi mtukufu wa Ramadhani wa mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili. Nianze na Shekhe Shaban Fodo nilomkuta akiongoza musabak kwenye markazi ya Kiislamu ama jengo la utamaduni wa Kiislamu mjini kati Bujumbura. Alhamdulillahi rabbil alamin, ashkuru ya Allah subhanahu wa taala. Ziada ya rehema na amani zimwendee Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam na aali zake na sahaba zake. Mwaka huyu tumepata wanafunzi mia tano na arobaini na saba wanafanya vizuri, alhamdulillahi rabbil alamin, wanakwenda vizuri. Namechukua umri wa miaka mingapi hadi mingapi? Katika mashindano yetu hakuna umri Sababu Qur'ani haina umri. Kila ambaye ameisoma Qur'ani na akaifahamu na akaihifadhi basi utakuwa na ujumbe u. Ujumbe tu ni kwamba naamba waislamu wao na utulivu, wazidishe mapenzi zaidi, wazidishe kusaidiana zaidi, kwa sababu Mwenyezi Mungu ndivyo alivyopanga. Alipanga tajira, akapanga maskini, akapanga fakiri, akaleta mwezi wa Ramadhani ili tajiri ahisi njana, kiu. Sasa ninaomba tu Mwenyezi Mungu Allah tukakubalie ibada zetu zote zotetamisha dada unaitwa nane mimi jina langu Tamasha, unao ndugu jamaa na marafiki wa kuweza kuwapa mkono wa Eid Mubarak. Kwanza kabisa natanguliza kwa mamangu mzazi nikimtakia Eid al-Fitr njema, o ndugu zangu wote ambao tuli tunatoka tumbo moja na watoto wangu, mme wangu, Waislamu wote kwa ujumla, nawatakia idi idil njema idilfitri njema. Mi naitwa Irakozi Aisha. Kwanza napenda kuwatolea salamu Waislamu wote wa dunia nzima. Kwa hiyo napenda kuwaomba Waislamu upendo ambao walionyesha katika mwezi mtukufu wa Ramadhani waendelee hata katika siku za kawaida. Na watakia idi njema. Mi naitwa Yusuf Hamis. Naam, kwanza ni furahi kupata fursa kama hii alhamdulillah. E eh, basi nitumie fursa hii kutolea salamu ndugu zangu, na hasa nianzie kwa bibi yangu kipenzi nyanya wangu e, eh, Zubukuru Zubeda, wamemzoea kwa jina la Mama Ndamba Afati. Sasa e, eh, mke wangu mpenzi Bigirimana Nasra e, eh, salamu za idi pia niziweze kuwapa e, wa ndugu zangu wa nyumbani na Waislamu wote wa Afrika Mashariki, na tutegemea inshallah dua zetu zitasaidia na kurejea kwa Mwenyezi Mungu itatusaidiza janga hili la corona kuweza kutuondokea. Mimi naitwa Niongera Shell. Kwanza nichukue fursa hii kwa kuweza kumshukuru Mwenyezimungu kuona tumefikia siku hii ya kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. E, si kwa ujanja wetu, ni neema za Mwenyezimungu kwa sababu kuna wengine ambao hawakuweza kufikia kwenye tariki kama hii. E, kwa hivyo hatuna budi kuweza kumshukuru Mwenyezimungu subhana wataala kuona tumefikia kwenye tariki ya leo. E, na salamu naweza nikazipeleka kwanza kwa ndugu zangu wa damu na vilevile siwezi kusahau wale ambao tumeweza kusaidizana katika heri na katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, na vilevile waislamu wote wa hapa Burundi hasa wa duniani kote niwatakie idi njema. Niseme tu kwa yale ambayo tumekutana nayo, tumshukuru Mwenyezi Mungu na atuzidishie ucha Mungu ambao tulikuwa tukitafuta katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Hadi hapo wapendwa wasikilizaji wa redio Teheran, ndipo tamati ya makala hii ya salamu za Idil Fitri iliyoandaliwa na Waino Hamide Isa, idhaa ya redio Teheran, Bujumbura. Nam, naona hapa kuna maoni kuhusu Palestina ambayo ni mengi sana, hivyo kwa upande wa maudhui ya Ramadhani tutatosheka tu na barua yake Bwana Ashrafu Haruna wa Kampala, Uganda, ambaye baada ya kutusalimu anasema, kwanza napenda kuchukua fursa hii kuwatakia wasikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Redio Teherani tuendeleze yote mazuri tuliyojifunza ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Pia anasema napenda kutumia fursa hii kuwatumia salamu mama yangu mzazi Adia Haruna akiwa Bukoba, Tanzania. Za pili zimwendee Ali mtangazaji akiwa Kemondo, Tanzania. Wengine anaopenda salamu zake ziwafikie ni mke wake Ramrate na Matovu akiwa Kampala, Uganda, Shekhe Musa Kalasa akiwa Dodoma, Tanzania na mwisho anamalizia kwa kusema nawatakia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya redio Tehran maisha ya furaha, na anawaombea wote waliofunga mwezi wa Ramadhan, Allah atakabali funga zetu. Ni mimi Ashraf Haruna wa Kampala, Uganda nam. Asante sana Bwana Ashraf, na sisi pia tunakutakia maisha ya furaha, tunazitikia amin dua zako, na bila shaka uliowatumia salamu wamefurahia salamu zako na tunamwomba Allah awe ametutakabalia ibada zetu zote ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na atupe mwisho mwema, atupe kheri duniani na akhera, na tuepushe na adhabu ya moto. Kiujumla, ukumbi wa baraza la wasikilizaji unakusanya mambo yote yakiwemo haya ya salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Wanabaraza nao wanajua vizuri sana kuutumia ipasavyo ukumbi huu. Ama sasa ni maoni kuhusu Palestina na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Tuna barua ndefu ya wazi kutoka kwa mwana baraza Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, nchini Kenya. Ametutumia kupitia barua pepe yetu, yaani email ya swahili radio at IRIB ar. Lakini pia tuna maoni yaliyotufikia kwa njia ya whatsapp yetu ya jumlisha 989035065487 sijui Ahmed, tuanze na ipi, barua ya wazi ya bwana Shebe au haya maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp? Naona ni vizuri tukasoma barua ya bwana Shebe Salum kwanza, halafu ndiyo tuingie kwenye maoni ya wasikilizaji wetu waliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Barua ya bwana Shebe nayo ni ndefu tutalazimika tufupishe, ili tupate fursa ya kusoma maoni mengine. Ama kichwa cha maneno bila kurefusha maneno kinasema: barua ya wazi kwa viongozi na wafalme wa nchi za kiarabu na kiislamu. Na baada ya bismillahi na assalamu alaikum, ameandika enyi viongozi wa madola yanayojiita ya kiarabu na kiislamu, naiandika barua hii kwenu huku moyo wangu ukiwa umejawa na huzuni na huruma kutokana na madhila ambayo ndugu zetu wa Palestina wanapitia. Msijifanye kuwa hamuyaoni wala hamuyajui maovu yanayofanywa na dola thakili la kizayuni. Nyinyi mumeamua kunyamaa kimya kama ambao hamupo wala hamuhusiki na kadhia hii, lakini inabidi mujue kuwa ndani ya nyoyo zenu hamuna imani ya dini na itikadi za dini tukufu ya Kiislamu. Kwani nyinyi hamujui kuwa huo msikiti wa Al Aqswa ambao unanajisiwa na Wazayuni ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu. Aidha ameandika, mumeona uovu unatendwa na Mazayuni, kuondoa munkari huo kwa mikono yenu mmeshindwa. Mmeshindwa hata kusema na kukemea, licha ya hayo basi hata kuchukia pia hamuwezi. Historia mnaijua vizuri sana, dola la Israeli limefanywa na kuundwa kwa msingi wa ulowezi hapo awali ramani ya dunia haikuonyesha kuwa kuna dola la Israeli au lilimiliki ardhi yoyote. Historia iliyosimuliwa hata ndani ya vitabu vya Injili na Taurati vinatambua kuwa ardhi inayokaliwa na Wapalestina ni ardhi takatifu kwa dini zote tatu: Uislamu, Ukristo na Uyahudi. Basi ni vipi mkubali kunajisiwa sehemu hizi tukufu? Baada ya hapo, Bwana Shebe anasema katika barua yake ya wazi ambayo tunajaribu sana kuisoma kwa muhtasari kwamba tunajua wazi kuwa nyinyi ni mahawafu muwaoga na munachelea muhali, eti kuwa mukiwaunga wa Palestina basi mutawaudhi mabwana zenu ambao ndio wanawapatia wazayuni silaha ili kuwatandika wa Palestina. Nyinyi nyamazeni tu, angalieni tu, tieni masikio yenu pamba, vaeni miwani za mbao, jifanyeni kuwa nyinyi haya hayawausu lakini jueni kuwa maadamu hamuutetei au kuupigania msikiti wa al akswa, basi zichunguzeni tena nafsi zenu na imani zenu. Je, mumeziona nchi zisizokuwa za Waarabu wala za Waislamu wakiwatetea Wapalestina? Nyinyi staraheni wala musijihusishe, lakini wakati wenu wa kunyolewa utakapowadia, mutatambua kuwa kumbe huku kunyamaa kwenu leo ndiko Kutakako kupo kuponzeni ni mimi Yahya Hasan Muhammadi Shebe Mombasa Kenya tarehe 16 Mei mwaka 2021 naam ni maoni mazima kabisa na yanayojitosheleza kabisa na sisi hatuongezi lolote ila kuwaomba wasikilizaji wetu wapenzi wayazingatie kwa kina Ahmed upande wa maoni kuhusu Palestina yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, tunaanza na haya. Bwana Zomolo Mwamchimba Jeke wa Tanga, Tanzania, ambaye ameandika kiongozi wa kisiasa wa Hamas kuandika barua kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran inatoa faraja nyingi na mafunzo mengi kwa umma wa Kiislamu na dunia nzima kiujumla. Baada ya hapo, anataja baadhi ya faraja hizo akisema, faraja tatu nahisi kueleweka ni hizi zifuatazo, ambazo nahisi nazo ni rahisi sana kueleweka. Mosi, Hamas kutambua kuwa Iran ni nchi pekee inayosimama kidete kutetea haki, fursa, sheria na umiliki wa ardhi ya Palestina kwa Wapalestina wenyewe. Ama faraja ya pili anasema ni kuonyesha muungano na mshikamano wa Waislamu kwenye mambo yao na faraja ya tatu ni kupatikana matumaini yenye kutegemeka yapo ya kuikomboa Palestina yapo mikononi mwa usaidizi wa Iran na misingi yake ya utawala. Ni Bwana Zomolo mwa Mchimba Jeke huyo wa Tanga, Tanzania, ambaye kwa hakika tunamshukuru sana. Maoni yake ni mazima kabisa, mazuri kabisa. Tunatamani sana kusema mengi kuhusiana na haya lakini muda hauturuhusu kabisa kabisa. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika Enyi viongozi wa nchi za Kiarabu, munahitajika kuwasaidia wapalestina kwa hali na mali na kuwakomboa. Enyi viongozi wa nchi za Kiarabu, natumai wakati umefika kutekeleza wajibu wenu wa kidini, kikabila na kibinadamu. Hamasi na Jihadul Islami wamejitolea wa kulinda heshima yao dhidi ya dhuluma ya wahuni magaidi wa Zayuni. Dola la Israel ni dola la kigaidi, hivyo Enyi mataifa ya Kiarabu, umefika wakati wa kuonyesha umoja na mshikamano wenu kwa wananchi wa Palestina. Waarabu kuwa na mahusiano na wazayuni ni ujahili uliopindukia mipaka na ni kuwafanyia khiana ndugu zenu waarabu wa Palestina. Ni aibu iliyoje! Maoni yake mengine, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, anasema katika haya maoni yake mengine hapa kwamba jamii ya kimataifa ya waungwana, tumesimama pamoja na ndugu zetu wa Palestina. Allah atawasaidia katika kupata haki yao ya kujitawala. Umefika wakati wapenda haki wote duniani kuungana na taifa la Palestina katika kupigania ukombozi wa ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu na wahuni mazayuni. Noeli Chafwila wa Mwanza, Tanzania, yeye aliwahi kututumia ombi la kutumiwa kipindi alichokipenda kuhusu Palestina, na hapa alitukumbusha tena akisema: napenda kuwakumbusha ndugu zangu watangazaji, niliomba nitumiwe audio ya kipindi maalum cha wapalestina cha leo asubuhi, sijapata mpaka sasa. Nahisi kusahaulika, kulikoni? Ama bwana Chafwilwa, Hatukukusahau kama ulivyoona, ni matumaini yetu umefaidika na utakuwa umewarushia wengine ili nao pia waweze kufaidika. Lakini muda wa baraza la wasikilizaji nao umeisha kabisa. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu humo studioni leo alikuwa ni Salum Bendera na fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule, ule wa kawaida Laila Kimani. Ishini salama. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii, wapenzi wa wasikilizaji, ni sehemu ya mia moja na kumi ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia haki ya kupewa heshima yake mtoto na kutodhalilishwa wala kukandamizwa kama tulivyosisitiza mara kwa mara kwenye sehemu zilizopita za mfululizo huu, kuheshimiwa na watu kumjali mtoto ni miongoni mwa haki za kimsingi za ustawi wa jamii, si kwa watoto tu, bali pia kwa kila mwanadamu. Sehemu iliyopita ya mia moja na tisa ya, ya mfululizo huu tulimalizia na hadithi iliyopokewa kutoka kwa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ambayo inasema: mtume siku moja alikuwa akiwaswalisha Waislamu swala ya dhuhuri, rakaa mbili za mwisho aliyesalisha haraka haraka bila ya sunna. Baada ya swala, masahaba walimuuliza hikma ya kusalisha hivyo haraka haraka rakaa mbili za mwisho kinyume na kawaida yake. Walisema, ewe mtume wa Mwenyezimungu, kuna amri mpya imekuja katika swala? Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwajibu kwa kuwaambia Kwani hamkusikia kilio cha mtoto na kuomba kwake msaada? Leo tutaendelea na tulikuishia nam. Mpenzi msikilizaji, baadhi ya wakati Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akirefusha sijida ili kuwaheshimu watoto, na baadhi ya wakati alikuwa akiswali haraka haraka vilevile vile kwa ajili ya kuwaheshimu watoto. Alikuwa akifanya hivyo kulingana na mazingira ya watoto waliokuwepo sehemu hiyo, na ilikuwa akitoa somo kwa watu kwamba hivi ndivyo wanavyopaswa watoto wadogo waheshimiwe, na haya ndiyo malezi mazuri kwa mtoto. Kimsingi ni kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuwa mpole sana na mwenye mapenzi makubwa kwa watoto iwe ni wake wa kuwazaa au wa watu wengine. Dini tukufu ya Kiislamu imezingatia kwa njia bora namna ya kudhaminiwa mahitaji ya kimaanawi na kiroho ya watoto wadogo. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Uislamu ukasisitiza kuwa kuchungwa na kuheshimiwa mtoto ni moja ya haki za kimsingi kabisa ambazo wazazi wawili walezi na watu wengine katika jamii wanapaswa kuzichunga. Na sababu yake ni kwamba kipindi cha utotoni ni muhimu sana kwa kila mwanadamu, ni kipindi hicho ndipo inapojengeka shakhsia ya kila mtu, yoyote yanayotokea utotoni mwake huwa na taathira kubwa na za moja kwa moja katika umri wake wote. Wataalamu wa saikolojia wanaamini kuwa kipindi cha utotoni kwa kila mwanadamu kina taathira kubwa na za moja kwa moja katika makuzi yake. Walezi na watu wanaomzunguka mtoto pia wana taathira kubwa. Wataalamu hao wa saikolojia pia wanasema kuwa moja ya sababu za matatizo ya kiakili wanayokumbana nayo watu katika umri wao yanatokana na kukosa mapenzi na kuheshimiwa wakati wa utotoni. Hivyo kuchungwa na kutunzwa vizuri mtoto ni moja ya njia za kumkinga na matatizo na maradhi kama hayo ya kiakili na kisaikolojia. Zaidi ya hayo ni kwamba kumjali na kumheshimu mtoto kuna mtia nguvu ya kujiamini, suala ambalo ni muhimu mno katika maingiliano ya kijamii. Hivyo kumheshimu na kumjali mtoto ni moja ya njia muhimu na bora kabisa za kuchunga haki zake na kumpa malezi mazuri. Ni kwa sababu hii pia ndiyo maana Qur'ani tukufu na mafundisho ya viongozi wa tukufu wa Uislamu yakalihimiza na kulisisitizia sana jambo hilo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika historia. Leo ni Jumatano tarehe saba Shawal mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 19 Mei mwaka 2021, siku kama hii ya leo miaka elfu moja, 1439 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kandokando ya mlima wenye jina hilo kaskazini mwa mji wa Madina kati ya Waislamu na Washirikina baada ya Washirikina wa, wa Kikuraishi kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badre, walianzisha vita vya Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili za kivita kwa ajili ya mapigano hayo huku wapiganaji wa Kiislamu wakiwa watu mia saba pekee. Kabla ya kuanza kwa vita hivyo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwashauri masahaba zake juu ya namna watakavyopambana na Makuraish, na iliamuliwa kwamba vita hivyo vipiganwe nje ya mji wa Madina. Mwanzoni mwa vita hivyo, Waislamu walionekana kushinda. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kumwasi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyewataka wabakie maeneo ya milimani, waislamu hao walishuka mlimani kwa tamaa ya kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina wawashambulie waislamu na kudhoofisha nguvu zao. Waislamu sabini waliuawa washahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza, ami yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Siku kama ya leo miaka 96 iliyopita alizaliwa Malcolm X kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru wa Marekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia ya maskini na akiwa na umri wa miaka minne, alishuhudia nyumba ya wazazi wake ikishambuliwa na kuteketezwa kwa moto na kundi la kibaguzi la Ku Klux Klana. Malcolm X alipigwa risasi na kuuawa tarehe 21 Februari mwaka 1965 katika mji wa New York baada ya kushadidi harakati zake za kupigania haki za Waislamu na Wamarekani weusi. wa mauaji ya mwanaharakati huyo mwislamu wa Marekani, kama yalivyo mauaji mengi ya kisiasa ya nchi hiyo, bado ya ngali yanagubikwa na wingu kubwa. Hata hivyo, ushahidi unaonyesha kwamba Malcolm X aliuawa na maajenti wa shirika la usalama wa ndani ya marekani FBI na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA. Na katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita Thomas Edward Lawrence, mwanasiasa na afisa wa ujasusi wa Uingereza, alifariki dunia katika ajali ya gari. Lawrence alizaliwa mwaka 1888 na katika kipindi cha miaka ya kati ya 1910 na 1914 mwanasiasa huyo wa Uingereza alifanya kazi katika nchi za Iraki, Siria na Palestina akiwa mjumbe katika kamati ya masuala ya ya akiolojia mwana uh, siasa huyo jasusi wa Uingereza Thomas Edward Lawrence alikuwa na mchango mkubwa katika utekelezaji wa njama za nchi hiyo na Ufaransa ya kuzigawa nchi za kiarabu na utawala wa Ottoman Empire. Kwa sababu hiyo, alijulikana kwa jina la Lawrence wa Uarabuni, yani Lawrence of Arabia. zaji hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla hatujafunga matangazo yetu usiku wa leo, ni muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Utawala wa kizayuni wa Israeli, mbali na kufanya mauaji dhidi ya Wapalestina katika hujuma na mashambulio yake ya kinyama yanayoendelea, umebomoa kikamilifu misikiti mitatu katika ukanda wa Ghaza wengine kwa maelfu ya wananchi wa Indonesia wameandamana ambapo mbali na kutangaza kuunga mkono wananchi wa Palestina, wamelaani pia jinai za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi hao wasio na hatia. Waindonesia hao wameandamana mbele ya ubalozi wa Marekani mjini Jakarta kubainisha hasira zao kutokana na jinai za Israel dhidi na ya Wapalestina. Naye spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali kimya cha jamii ya kimataifa asasi za kibinadamu na Umoja wa Mataifa kwa jinai za utawala haramu ya Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Amesema hayo katika mazungumzo na spika mwenzake wa bunge la Kuwait kuhusiana na kadhia ya Palestina. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia amesema kuwa nchi yake ina matumaini na mwenendo wa mazungumzo kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na wapenzi msikilizaji, na kabla sijaondoka hapa studioni, ningependa kuangazia baadhi ya maoni yenu usiku huu wa leo. Eh, kwanza kabisa ni maoni ya Alhaji Ali Abdallah wa Likoni, Mombasa. Anasema shukran ala aibarik Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukichana na maoni hayo ya Alhaj Ali Abdalla walikuwa ni Mombasa, sasa tunayaangazia maoni ya Bintwahal Junaid wa Bumbwini Zanzibar. Yeye pia hana mengi, ila anatoa shukrani zake kwa Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naye Yahya Ali wa Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, anasema Russia, Iran na Uturuki, hebu wachukulieni hatua za haraka utawala huo wa kigaidi wa Israeli Uh, ili uache uh, uh, kuwatesa uh, uh, wa Palestina. Anasema inashangaza Marekani hivi karibuni ili usaidie utawala huo wa kigaidi kwa silaha na pesa ili kuangamiza wananchi madhulumu wa Palestina. Huyo ni Yahya Ali wa barabara ya 13 Tanga, Tanzania. Maoni mwingine ambayo anaangazia hivi sasa ni ya Yahya Hasan Muhammad Almaruf Shebe, yuko Mombasa nchini Kenya. Nasema hakika ni aibu kubwa kwa jamii ya kimataifa ambapo wamefiata ndimi zao huku wa zayuni wakimwaga damu ovyo. Kweli wacha kunyeshe tujue kuvujako ni wapi. Kumbe watu hawa ni waoga kiasi hiki! Kumbe mnamwacha mzayuni namna hii, ama kweli hamna ushujaa. Ziko wapi kauli ambazo baadhi yenu mnazitamka za kupigana na jihadi kwa mali zenu na nafsi zenu? Ujumbe wake ni mrefu ile. Namshukuru sana Shebe kwa ujumbe wake na maoni mengine ambayo tumepokea ni ya Jafar Wapuani, ye, wa pwani Mchangani. Yeye pia anasema hala, wapenusra waislamu wenzetu wanaoteseka huko Palestina na wahifadhi na maadui zao, amine. Na Hamisi wa Cape Town, Afrika Kusini pia ametuma ujumbe, namshukuru kwa ujumbe wake. Na wapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.