Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, ambapo tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989364. Email yetu ni swahiliradio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Sibtain katika Kitabu na Sunna. Tutakuwa na macho yetu magazetini. Hii yatafuatiwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waziri wa ulinzi wa Irani asema intifadha imegeuza kuwa jinamizi ndoto ya wazayuni ya kuanzia nail hadi Furati. Ndege za kiviti na mizinga ya utawala wa kizayuni yaendelea kuteketeza roho za wapalestina Gaza. Umoja wa Mataifa waiomba Tanzania iwape hifadhi raia wa Msumbiji wa Cabo Delgado wanaokimbia machafuko. Na China asema Marekani inahatarisha amani katika lango bahari la Taiwan, mapigano yanaweza kutokea. Habari kamili. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwa kuivuka intifadha ya kupambana kwa mawe na kuingia kwenye intifadha ya kupambana kwa makombora, wananchi mashujaa wa Palestina wamegeuza ndoto ya wazayuni ya kutawala kuanzia mto Nile hadi mto Furati kuwa jinamizi la kupigania kuilinda kambi ya kigaidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Brigedia Jenerali Amir Hatami amesema hayo leo katika mazungumzo aliyofanya hapa mjini Teheran na Jamaluddin Ibrahim Shuaib, naibu waziri wa biashara za ndani, na Jamal Al Omr, naibu waziri wa viwanda wa Siria sambamba jinae, na kulaani jinai zisizosemeka na zisizosameheka za utawala ghasibu wa kizayuni za kuua shahidi hata watoto wadogo na wanawake wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza. Hatami amesema kwa ilhamu waliopata kutokana na mukawama na kusimama kidete wananchi wa Siria katika vita na makundi ya ukufurishaji na ya kigaidi yaliyokuwa yakiungwa mkono na mfumo wa kibeberu na utawala wa kizayuni, wananchi mashujaa wa Palestina wameugongesha mwamba utawala ghasibu na haramu wa Israele kwa kufanya ushindwe kufikia malengo yake maovu. Katika mazungumzo hayo Brigedia Jenerali ya Amir Hatami ameashiria pia nafasi na umuhimu wa kistratejia wa Siria katika mhimili wa mukawama na akaeleza kwamba kwa uwezo wake wote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuwa bega kwa bega na wananchi na serikali ya Siria katika kusaidia kulinda umoja wa ardhi ya nchi hiyo na kushiriki kwenye ujenzi na ukarabati wake. Kwa mara nyingine tena utawala haramu wa kizayuni wa Israeli umeendeleza jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina kwa kushambulia maeneo kadhaa ya ukanda wa Gaza kwa makombora ya mizinga na ya ndege za kivita alfajiri ya kuamkia leo. Jeshi la utawala wa kizayuni limeshambulia kwa makombora jengo moja la makazi ya raia katika mtaa wa Ashuhada kwenye mji wa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina wa nne, akiwemo mwandishi mmoja wa habari. Ndege za kivita za utawala dhalimu wa kizayuni zimeshambulia pia eneo la Qalibu lililoko mashariki mwa Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Jeshi la utawala haramu wa Israeli limeshambulia pia kwa makombora ya mizinga maeneo kadhaa ya Deirul Balaj katikati ya ukanda wa Gaza na maeneo mengine ya mashariki ya Rafaa katika ukanda huo. Mapema kabla ya jinai hizo, askari wa utawala haramu wa kizayuni waliwaua kwa kuwapiga risasi wapalestina wanne na kuwajeruhi wengine kadhaa katika maandamano na mgomo wa kihistoria kuwahi kufanywa katika eneo la ufuku wa magharibi na Beitul Maqdis Mashariki. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli linaendeleza jinai zake dhidi ya wapalestina huku jitihada za kimataifa za kuhakikisha usitishaji mapigano unatekelezwa zikiwa zimegonga mwamba hadi sasa kutokana na ukwamishaji wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa bado katika kadhia ya Palestina, mwakilishi wa mamlaka ndani ya Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema hakuna uwezekano wa kuendelea kuishi chini ya utawala wa kizayuni wa ubaguzi wa rangi. Riyad al-Mansur ameasema hayo siku ya Jumanne na kusisitiza kuwa jinai ambazo utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel unazifanya dhidi ya Wapalestina zinahitaji uingiliaji wa jamii ya kimataifa ili kuweza kusitishwa. Almansur ameongeza kuwa inapasa mapigano yasimamishwe haraka na misaada ipelekwe kwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Mwakilishi wa mamlaka ya ndani ya Palestina ameendelea kueleza kuwa ni jambo la kuaibisha kuona Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kuchukua msimamo wa kutaka mapigano yasimamishwe huko Gaza. Tangu siku ya Jumatatu ya tarehe kumi Mei, jeshi la utawala ghasibu wa Kizayuni wa Israeli lilianzisha mashambulio ya kinyama dhidi ya wa Wapalestina au eneo la ukanda wa Gaza, ambapo hadi sasa Wapalestina wasiopungua 220 wakiwemo watoto 63 wameshauawa washahidi, kutokana na mashambulio hayo na wengine zaidi ya 1500 wamejeruhiwa. Katika kujibu uchokozi na jinai hizo za kinyama za utawala haramu wa Israel dhidi ya Gaza makundi ya mkawama ya Palestina yamevurumisha mamia ya makombora kuelekea miji na vitongoji haramu vya utawala ghasibu wa Kizayuni katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi UBHCR, UNHCR limesema lina wasiwasi mkubwa na taarifa zinazoendelea za watu wanaokimbia jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kurudishwa kwa nguvu baada ya kuvuka mpaka kuelekea nchi jirani ya Tanzania. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva, Uswisi, Msemaji wa UNHCR Boris Cheshirkov amesema shirika hilo la Umoja wa Mataifa na wadau wake wamepokea ripoti za kutia wasiwasi pamoja na ushuhuda wa moja kwa moja kwamba maelfu ya watu kadhaa wa Msumbiji wamerudishwa nyuma kutoka Tanzania kuelekea kaskazini mwa Msumbiji tangu mwaka jana, hii ikijumuisha ripoti kuhusu raia zaidi ya 1500 wa Msumbiji waliorudishwa mwezi uliopita mwezi uliopita wa Aprili. Na katika mpaka wa Negomano kaskazini mwa Msumbiji, UNHCR na wadau wake waligundua kuwa watu wengi wa Msumbiji walioko huko walitarajia kupata kimbilio nchini Tanzania baada ya kukimbia mashambulio mabaya ya makundi ya wanamgambo wanaopinga serikali katika eneo la Palma mnamo mwezi Machi. Watu hao waliambia UNHCR kuwa walisafiri kwa siku kadhaa katika mto Ruvuma wakivuka kwa mashua kufika Tanzania ambako walirudishwa na mamlaka za nchi hiyo jirani. Wengi walikuwa wanawake na watoto wadogo. Msemaji huyo wa UNHCR amesema UNHCR inastajabishwa na ripoti kwamba raia wa Msumbiji wamerejeshwa kwa nguvu na wanazuiwa kutafuta hifadhi. Tunatoa mwito kwa pande zote kuruhusu raia wanaokimbia vurugu na mizozo kutafuta ulinzi wa kimataifa, usalama na usaidizi, pamoja na kuheshimu na kushikilia kikamilifu haki ya kuvuka mipaka ya kimataifa kutafuta hifadhi. Akifafanua zaidi kuhusu matukio hayo, Cheshirkov amesema huko nego mano watu wameiambia UNHCR kwamba walikuwa wametenganishwa na wanafamilia wakati wanakimbia kutoka vijiji vyao nchini Msumbiji, ambapo wengine walitenganishwa baada ya kuwasili Tanzania. Na China imekosoa harakati za kichochezi zinazofanywa na Marekani katika lango bahari la Taiwan na kueleza kwamba kuweko manuari ya Marekani katika eneo hilo kuna hatarisha amani na utulivu katika njia hiyo ya baharini ya maji ya kimataifa. Taarifa iliyotolewa mapema leo na kamanda ya kijeshi ya mashariki ya China imeeleza kwamba hatua ya Marekani ya kupitisha manuari yake katika lango bahari hasasi la Taiwani linalokitenganisha kisiwa hicho na China itasababisha mivutano na kuvuruga shughuli za biashara za kimataifa na kwamba ni jukumu la Beijing kufuatilia harakati za meli zinazopita katika lango bahari hilo. Taarifa hiyo ya serikali ya China imesisitiza pia kwamba uingiliaji wa watu wa kigeni katika lango bahari la Taiwan unaweza kusababisha mapigano kwenye eneo hilo. Kitengo cha saba cha jeshi la majini la Marekani kimetangaza kwamba manuari yake ya kuangamiza makombora ya USS Curtis Wilbur jana Jumanne ilipita kwenye lango bahari la Taiwan katika kile ilichodai kuwa ni safari za kawaida katika lango bahari la Taiwan zinazofanywa kulingana na sheria za kimataifa. Marekani ina imani kwamba ili kuizuia China isigeuke kuwa dola kuu la kikanda inapaswa kuidhibiti nchi hiyo kwa kutekeleza sera zake zile zile ilizotumia dhidi ya lililokuwa shirikisho la kisovieti la Urusi ya zamani. Hata hivyo, serikali ya Beijing imetangaza mara kadhaa kwamba kinyume na inavyoeleza Marekani, China haiko tayari kuyatoa mhanga maslahi yake ya kitaifa kwa uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na itatoa jibu kali bila kujali chochote kwa vitisho vyovyote vitakavyokuwa hatarishi kwa nchi hiyo. Aidha, China haikubaliani na harakati za kutaka kujitawala zinazofanywa na Taiwan, ikisisitiza kuwa kisiwa hicho kitabakia kwa eneo lisilotenganishika na ardhi ya China. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teherani. Nam, bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema barua ya makundi ya mkawama wa Palestina kwa kiongozi mwadhamu, sisitizo la kuendeleza njia ya mapambano hadi kukombolewa Quds tukufu. Hujuma na mashambulio ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya makazi ya raia katika ukanda wa Gaza yangali yanaendelea. Hii ni katika hali ambayo mkabala na mashambulio hayo, makundi ya wanamapambano wa Palestina yanaendeleza kwa nguvu zao zote operesheni inayojulikana kwa jina la Saif al Quds yenye lengo la kutetea na kuhami mji wa Beitul Maqdes na Masjidul Akswa kuna sababu mbili muhimu na za kistratejia zinazofanya mkawa wa Palestina uwe na azma ya kuendeleza mapambano dhidi ya hujuma na uvamizi wa utawala bandia wa Israeli. Sababu ya kwanza ni utambulisho wa kishari na kikatili wa utawala haramu wa Israeli ambao umekuwa ukifuatilia suala la kuzusha vurugu na no ukosefu wa amani kwenye eneo la Asia Magharibi. Sababu ya pili ni taathira isiyokanushika ya kambi ya mukawama katika kubadilisha mahesabu na mipango ya mapatano katika fremu ya hatima ya mustakabali wa Palestina na Quds. Utawala dhalimu wa Israel, ambao hadi katika miaka hivi karibuni nara yake ya kistratejia ilikuwa ni kudhibiti na kuwa na satwa kwa jiografia ya eneo hili kuanzia mto Nile hadi Furati, hii leo hata ndani ya vitongoji vyake wenyewe umezingirwa na unajiona kwamba hauna uwezo wala amani, na unachotegemea zaidi ni ngao yake ya makombora ya kuba la chuma isiyo na sifa maalumu. Hii ni katika hali ambayo makombora ya wana mapambano yana uwezo wa kulenga hadi nukta ya kaskazini kabisa Tel Aviv. Nguvu hiyo ya kuweza kutoa jibu kwa chokochoko choko za wazayuni imeitwisha Israeli mahesabu mapya katika vita vya Quds. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu akihutubia mubashara hivi karibuni kwa njia ya televisheni katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuts aliashiria suala la kuimarika na kupata nguvu, uwezo na vikosi vya mukawama na kubadilika uwiano wa nguvu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kuwa kwa maslahi ya ulimwengu wa Kiislamu. Katika kutathmini msimamo huo wa kupigania uadilifu Jumatatu ya juzi ya tarehe 17 Mei, makundi ya mapambano ya Palestina yalituma barua kwa nyakati tofauti yalizomwandikia Ayatollah Sayyid Ali Khamenei yakimshukuru kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu kwa hotuba yake aliyoitoa katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Katika barua zao hizo, harakati ya ukombozi wa wananchi wa Palestina, harakati ya Intifadha ya Fatihi na muungano huu wa vikosi vya Palestina, sambamba na kusisitizia nafasi na mchango wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa mhimili wa umoja wa mukawama baina ya mataifa ya Kiislamu, yalitaja kwa wema ukumbusho wa jina la Shahid Qasim Suleimani na malengo matukufu ya Palestina. <tune> ani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sipwai katika Quran na Hadithi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu, wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Siptoin katika Qurani na Hadithi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowaumba manabii, mitume na maimamu waongofu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu aliwapa watukufu hao uwezo, fadhila na vipawa maalumu kwa ajili ya kufikia lengo hilo na kuwaongoza wanadamu kwenye njia nyofu. Alkharazmi Alhanafi anazungumzia swala hili katika kitabu chake cha Maktalu Lhusein alaihi salam, akimnukuu swahaba mwema na mwenye ikhlasi Asma binti Umais kwamba alimwambia Ali bin Husein alaihi salam, bibi yenu alipojifungua Hasan na Husein mimi nilikuwa mkunga wake, alisema. Alipojifungua Hasan, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama aliniambia niletee mwanangu. Nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano, naye Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaitupa pembeni na kuniambia je, yeah, Asma, sikukwambia msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema nilimpelekea nikiwa nimemfunika kwenye shuka ya njano naye Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akaitupa pembeni na kuniambia, Asma, sikukwambieni msimfunike mtoto huyo kwenye shuka ya njano? Asma akasema, baada ya hapo nilimfunika kwa shuka nyeupe na kumpa Mtume ambaye alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumkimia kwenye sikio lake la kushoto. Akamuuliza Ali bin Abitalib kwamba Je, umempa jina gani? Akasema, nisingeweza kumpa jina kabla yako wewe, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema, na mimi pia nisingeweza kumtangulia Mola Mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alaihi salam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na anasema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema Shubar. Mtume akasema, lakini lugha yangu mimi ni Kiarabu. Jibrilu akasema mwite Hasan. Asma akasema, mtume akawa amempa jina la Hasan na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiq na kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi. Kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani ya nywele hizo. Tunaendelea kuwa pamoja na Alkharazmi ambaye anaendelea kutufafanulia riwaya ya Asma binti Umais, ambaye anakamilisha riwaya hiyo kwa kusema, baada ya kupita mwaka mmoja baada ya kuzaliwa Hasan, Fatima alijifungua Al Husein, ambapo Mtume sala llahu alaihi waalihi wasalam alifika mbele yangu na kuniambia ewe Asma, niletee mwanangu nilimpa nikiwa nimemfunika shuka nyeupe, ambapo alimwadhinia kwenye sikio lake la kulia na kumhimia kwenye sikio lake la kushoto, kisha alimpakata na kulia. Asma akasema, nilimwambia Mtume, baba na mama yangu wawe fidia kwako, ni kitu gani kinachokuliza? Mtume alisema ni mwanangu huyu. Nikasema lakini amezaliwa hivi punde. Akasema ewe Asma atauliwa na kundi dhalimu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala asijalie shafaa yangu kwao. Kisha akasema, ewe Asma, usimwambie Fatima habari hii, kwa sababu amejifungua hivi sasa. Kisha akamuuliza Ali, umempa jina gani mwanangu? Akasema, nisingekutangulia kumpa jina, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akasema na mimi nisingemtangulia mola wangu mtukufu kumpa jina. Hapo malaika Jibril alayhi ssalam akawa ameteremka kutoka mbinguni na kusema, salamu ziwe juu yako ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu aliye juu anakupa salamu na kusema, Ali kwako wewe ni kama alivyokuwa Haruna kwa Musa, na wala hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yako. Mwite mtoto wako huyu jina la mtoto wa Harun. Mtume akauliza, na mtoto huyo wa harun alikuwa akiitwa nani? Jibrilu akasema, alikuwa akiitwa Shubar. Mtume akasema, lakini mimi ni Mwarabu. Jibrilu akasema, mwite Husein. Asma anasimulia kwa kusema, Mtume akawa amempa jina la Husein, na ilipofika siku ya saba, alimfanyia aqiqi kwa kumchinjia kondoo wawili wenye rangi nyeupe na nyeusi kisha alinyoa nywele zake na kutoa sadaka madini ya fedha iliyo na thamani ya wizani wa nywele hizo. Na hivi sasa wapenzi wasikilizaji, ndivyo ilivyokuwa. Na hivi wapenzi wasikilizaji, ndivyo alivyofanya juhudi kubwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kulinda, kujali na kuwalea wajukuu wake wawili hao watukufu tokea walipozaliwa na hata kabla ya kuzaliwa kwao, hadi alipoaga dunia. Hata baada ya kuaga kwake dunia sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwataka wafuasi wake walinde heshima yake kupitia kizazi chake hicho kitukufu, kwa kuambia, lindeni heshima yangu enyi Ansar kupitia ahlu baiti wangu. Hivi ndivyo anavyonukuu Ibni Taus katika kitabu chake cha Atarf, naye Idlibi ananukuu katika kitabu chake cha kashfu lghumma kupitia Tumama kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake Bilal, ewe Bilal, niletee wanangu Hasan na Husein. Bilali akaondoka na baadaye akawa amerejea nao, Mtume akawa amewabeba kifuani kwake huku akiwa anawashumu. Imamu Ali bin Abitalib alisema nilienda kuwatoa kifuani kwa Mtume, naye akasema Waache wanishumu nami pia ni washumu wafaidike kwa kuniona, nami pia nifaidike kwa kuwaona. Hii ni kwa sababu watakumbana na masaibu na dhuluma kubwa baada yangu. Mwenyezi Mungu awalani wale wote watakaowatia woga na hofu. Ewe Mwenyezi Mungu, ninawaweka kwenye hifadhi yako wawili hawa pamoja na baba yao. Nam ndugu wasikilizaji, na katika fadhila na utukufu wa imamu wawili hawa ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliwaandalia mapokezi makubwa ya mbinguni, ambapo malaika Jibril aliteremka na habari ya kuzaliwa kwao pamoja na majina yao kutoka mbinguni. Malaika huyo wa nuru aliteremka na kuwabashiria pepo na vilevile vile Mtume kuwaandalia karamu na sherehe maalumu. Hivi ndivyo zinavyosema riwaya na hadithi tukufu za imamu masumu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa mfano, kuna hadithi hii ambayo inasema kwamba siku moja Alhamisi jioni, ikiwa ni usiku wa kuamkia siku ya Ijumaa tarehe tatu au tano ya mwezi mtukufu wa Shaban mwaka wa nne Hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam alipatwa na machungu ya uzazi huku Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwa amesimama nje ya mlango wa nyumba yake. Baada ya muda, Bibi Fatimatu Zahra akawa amejifungua mwanaye Husein kabla ya alfajiri. Hapo nuru ikawa imedhihiri nyumbani kwake, na pembeni yake palikuwa pameandikwa maneno matukufu yanayosema, na yametimia maneno ya Mola Mlezi wako kwa kweli na uadilifu Hapana awezaye kuyabadilisha maneno yake. Na mara tu Imamu Husein alaihi ssalam alipozaliwa, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema, shangazi, niletee mwanangu. Shangazi yake Safia binti Abdulmutalibu akasema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, bado hatujamnadhifisha na kumsafisha. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama akajibu, shangazi yangu, kwani wewe utamnadhifisha na kumsafisha? Tayari Mwenyezi Mungu Mtukufu amekwisha msafisha. Na siku hiyo riwaya zinasema, wapenzi wasikilizaji, kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alimwambia malaika anayesimamia moto auzime moto huo kutokana na utukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, kubarikiwa mtoto duniani pia aliwaamuru malaika wa mbinguni wasimame kwenye safu huku wakiwa wanasifu kuhimidi na kumtukuza Mwenyezi Mungu kutokana na uzao huo mtukufu. Vilevile, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliamuru malaika Jibril ateremke duniani huku akiwa ameandamana na malaika wengine elfu moja waliojaa furaha na bashasha kwenda kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ili kumpasha habari ya jina atakalopewa mtoto huyo aliyezaliwa ambalo ni Husain. Hali kama hiyo pia ilijitokeza alipozaliwa Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam kabla yake. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain kwa juma hili ni matumaini yetu kwamba mmenufaika na yale yote mliyoyasikia kupitia kipindi chetu cha leo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, katika kipindi kingine, tunakutakieni kila laheri. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, Jumatano ya leo tarehe 19 Mei elfu mbili na ishirini na moja. Tuna likunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kulitupia jicho gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: siku sitini za Samia za fyeka kesi 147. Dondoo za habari hiyo zinasema rais asema nyingi takukuru walikuwa wamebambikia watu, amtaka siro kujikagua, aonya faini za barabarani zisigeuzwe kitega uchumi kwa polisi katika habari zake nyingine limeandika Jakaya Kikwete yataja mambo manne ya kukuza ajira kwa vijana, na chanjo ya korona ya zua mjadala. Ama habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo inasema Samia awapa polisi maagizo sita, Kikwete yataka sayansi na teknolojia vitumike kufundishia TAKUKURU ya futa kesi 147 zilizokosa ushahidi na serikali yataja mikakati ya, ya kuifanya Tanzania iwe kijani. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe mwanga wa jamii inasema: nyundo za Samia, polisi agiza matibabu kwanza, PF3 baadaye ujambazi, kutumbua ma RPC, kibano kwa madereva wazembe hapo hapo limeandika IGP Siro amwondoa Kamanda Mambo, sasa Dar es Salaam. Habari zake nyingine zinasema wanafunzi wanaochoma majengo ya shule kukiona. Na Kikwete ataja dawa ya uhaba wa m, watumishi kwa Tanzania. Tuendelee na gazeti la Majira ambalo limeandika Rais Samia watangazia kiama maafisa wa polisi, Mwenyekiti CCM Mara ampongeza Rais Samia kwa kuagiza maboresho ya PF3. Askofu afunguka wananchi kushangilia wanaotumbuliwa. Na bawacha yatakiwa kupigania katiba mpya. Kuhusu habari hiyo, toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika baada ya kumwondoa Halima Mde na wenzake 18 baraza la wanawake CHADEMA BAWACHA limemchagua Catherine Ruge kuwa katibu mkuu kwa ushindi wa kura 34 dhidi ya ishirini na tatu alizopata mshindani wake wa karibu estadafi Bahati Chuo Muhaji amechaguliwa kuwa naibu katibu mkuu Zanzibar, ambaye alikuwa mgombea pekee kwa kupata kura sitini za ndio na tano za hapana. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation inasema oimeke wa chama cha ODM ashinda uchaguzi mdogo wa Bonchari. Machafuko ya kura Juja; IEBC ya mlaumu gavana Nyoro. Ama miongoni mwa habari muhimu katika toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa leo ni hii inayosema zaidi ya Wakenya mia saba wametuma maombi ya kutaka kujaza nafasi nne za makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka AI. E, B, C. Kufikia siku ya mwisho ya kuwasilishwa maombi hayo. Tukiendelea mbele na magazeti ya nchini Kenya, tulitupia jicho gazeti la Standard toleo la mtandaoni ambalo limeipa kipaumbele habari ya uchaguzi mdogo wa Bonchari na kuandika ODM yashinda kwa kura chache, kinyang'anyiro cha uchaguzi mdogo wa Bonchari. Habari zake nyingine zinasema familia 337 zaishtaki serikali ya Kenya kuhusu mafao yao kutokana na mashambulio ya ubalozi wa, wa Marekani jijini Nairobi mwaka 1998 na majaji wataka kudhaminiwa usalama wa wenzao baada ya hukumu yao kuhusu BBI. Pia limeandika mzozo wa zuka baada ya mwanamke aliyemwacha mumewe miaka miwili kurejea na kukuta mke mwingine ndani. Mkasa huo umetokea Nyanza. Na wanajeshi wa nane wa KDF yani, Kenya, wanahofiwa kufa katika mripuko kaunti ya Lamu. Na ama huko nchini Uganda habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema machafuko ya mwezi Novemba, je, maafisa wa usalama waliofanya mauaji wako juu ya sheria? Vilevile limeandika mgombea wa zamani wa ubunge wa Busiro kusini Paul Owor na wenzake sasa hivi wanashikiliwa katika kituo cha polisi cha Jinja baada ya kukamatwa tarehe 14 mwezi huu wa Mei. Aidha limeandika wanawake wahanga wakuu wa magenge mapya ya uhalifu Jijini Kampala. Nam hapa ni Terani Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii yetu ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kuzalisha chanjo ya COVID-19 ya Sputnik V ya Russia ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa Iran nchini Russia, Qadim Jalali, chanjo ya Sputnik V imeanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yanahusika na mradi huo na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Russia zimeshatumwa Iran ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V ufanyike hapa nchini. Amesema katika awamu ya kwanza chanjo milioni tisa zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika karibu nchi sitini duniani na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia 91.6 na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha Covid-19 au corona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Wakati huo huo, awamu ya kwanza ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo mwana ya Covid-19 ya Fakhrali iliyotengenezwa Iran imeanza nchini. Mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya Fakhrali lishiriki katika uzinduzi wa majaribio hayo na kusema mchakato wa utafiti wa chanjo hii ya Covid-19 ulianza miezi kadhaa iliyopita. Alisema chanjo hii imepitia majaribio kwa wanyama na haikuwa na madhara yote na sasa imeingia katika awamu ya kwanza ya majaribio kwa mwanadamu. Shirika la Afya Duniani, WHO limetahadharisha juu ya pengo kubwa lililopo kulingana na usambazaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kati ya mataifa tajiri na idadi inayosambazwa katika nchi masikini kupitia mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema tofauti ya idadi ya chanjo zinazotolewa kwa nchi tajiri na zile zinazotolewa kwa nchi masikini inaongezeka kila kukicha, huku akisisitiza umuhimu wa utoaji sawa wa chanjo ya korona. Akizungumza katika mkutano ulioandaliwa na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu kujadili chanjo ya dunia. Kuu wa WHO amesema iwapo virusi bado vitaendelea kusambaa, watu wataendelea kufa, biashara na usafiri zitaendelea kudhoofika na ufufuaji wa uchumi utacheleweshwa. Tamko lake linafuatia lile la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akikosoa hatua ya baadhi ya mataifa kujiwekea chanjo ya COVID-19, akiyaomba kugawana chanjo hizo ili kusaidia kupambana na janga hilo duniani. Shirika la Afya Duniani WHO na wadau linatekeleza mpango wa kuhakikisha nchi za kipato cha chini na cha kati zinapata mitungi ya hewa ya oksijeni ambayo mahitaji yake yameongezeka hivi sasa kutokana na janga la ugonjwa wa korona au COVID-19. WHO inasema zaidi ya wagonjwa wa laki tano wa COVID-19 katika nchi hizo wanakadiriwa kuhitaji hewa ya oksijeni kila siku. Tathmini zinaonyesha kuwa dola milioni tisini zinahitajika haraka kufanikisha upatikanaji wa hewa hiyo kwa nchi ishirini za kipato cha chini na kati. Kwa mantiki hiyo, wadau hao watashirikiana kupima mahitaji na kushirikiana na wahisani wa fedha na kupata mitungi hiyo ya gesi na ushauri wa kiufundi kusaidia nchi zilizoathirika zaidi. Wadau hao wanasema kuwa covid COVID-19 imeongeza shinikizo katika mifumo ya afya ambapo hospitali nyingi katika nchi za kipato cha chini na kati zimeishiwa oksijeni na hivyo wagonjwa kufariki dunia kutokana na kukosekana oksijeni hiyo huku familia za wagonjwa zikigharamika kupita kiasi kulipia mitungi ya gesi oksijeni ni tiba muhimu na licha ya kuwa ni tiba muhimu kwa wagonjwa waliolazwa kwa sababu ya covid covid-19 bado upatikanaji wake katika nchi za kipato cha chini na kati ni mdogo kutokana na gharama kuwa juu hospitali hazina uwezo wa kupata mitungi ya kutosha kutokana na gharama kubwa na hivyo matokeo yake ni vifo vya wagonjwa ambavyo vingezuilika imesema taarifa hiyo ya WHO na wadau. Taarifa hiyo inakadiria kuwa watu nusu milioni wanahitaji mitungi milioni moja nukta moja ya oksijeni kila siku, ambapo nchi 25 zinaripoti ongezeko la mahitaji hususan barani Afrika. Upatikanaji huo ulikuwa bado ni changamoto hata kabla ya covid 19 na mahitaji yameongezeka zaidi wakati huu wa janga la korona. Daktari Philippe Duneton mkurugenzi mtendaji wa United, anasema dharura hii ya dunia kwa hakika inahitaji hatua za kidunia au kimataifa kutoka mashirika ya kimataifa na wahisani. Nchi nyingine zimeshuhudia ongezeko la mahitaji hata kabla ya janga hili. Ili kukidhi mahitaji yao, hivi sasa ni muhimu kuliko wakati mwingine wote, tushirikiane kuendeleza kile ambacho kimeshafanyika na kuazimia kusaidia nchi zenye uhitaji zaidi haraka iwezekanavyo. Kikosi kazi hicho kimebaini uhitaji wa dola milioni tisini kushughulikia upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa nchi ishirini zikiwemo Malawi, Nigeria na Afghanistan. Hizo ni nchi za awali ambazo zimebainika kuwa na uhitaji wa haraka kufuatia tathmini ya mradi huo wa dharura wa WHO. Ikumbuka kuwa mwishoni wa mwezi Machi, waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe alisema nchi hiyo inakumbwa na uhaba wa oksijeni. Kagwe alisema kuwa kuna viwanda 75 vya oksijeni nchini Kenya eh, ingawa baadhi havifanyi kazi. Waziri Kagwe alisema oksijeni ni silaha muhimu katika vita dhidi ya janga la korona, eh, wagonjwa wanapolazwa hospitalini. Aliongeza kuwa kiwango cha oksijeni nchini Kenya kinatishiwa na mambo kadhaa, vikiwemo viwanda visivyofanya kazi. Alisema moja ya changamoto kuu ni kuwa na mitungi ishirini elfu ya oksijeni ambayo sasa iko katika nyumba za watu na taasisi mbalimbali. Alisema wanatakiwa kuirudisha mara moja na ni makosa kuweka mitungi hiyo huku watu wakifariki kwa kukosa oksijeni. Naye rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliagiza serikali za kaunti zishirikiane na wizara ya afya kuimarisha kiwango cha oksijeni nchini humo. Aidha, aliagiza oksijeni iliyoko nchini humo itengwe katika vita dhidi ya korona pekee. na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji vyake katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa hivi karibuni, idadi ya vijiji vya Iran ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliongezeka kutoka takribani sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35,519 kufikia Machi 20 2021. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya 20, na kwamba vijiji vingine 17000 vinapokea huduma ya intaneti ya kiwango cha wastani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Iran, familia milioni 4 katika vijiji 47000 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani, na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika maeneo 1000 ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Iran zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baada ya kuibuka janga la korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Na wapenzi wa usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika kusambaza intaneti vijijini, ndio tunafika mwisho makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine panapo majaliwa ya Kimola. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 7 Shawal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 19 Mei mwaka 2021. Siku kama hii ya leo miaka 1439 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kando kando ya mlima wenye jina hilo, kaskazini mwa mji wa Madina, kati ya Waislamu na washirikina baada ya washirikina wa, wa Kikuraishi kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badre, walianzisha vita vya Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili za kivita kwa ajili ya mapigano hayo huku wapiganaji wa Kiislamu wakiwa watu mia saba pekee. Kabla ya kuanza kwa vita hivyo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwashauri masahaba zake juu ya namna watakavyopambana na Makuraish na iliamuliwa kwamba vita hivyo vipiganwe nje ya mji wa Madina. Mwanzoni mwa vita hivyo, Waislamu walionekana kushinda. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kumwasi Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliyewataka wabakie maeneo ya milimani, waislamu hao walishuka mlimani kwa tamaa ya kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina wawashambulie waislamu na kudhoofisha nguvu zao. Waislamu sabini waliuawa wa shahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza, ami yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka tisini na sita iliyopita alizaliwa Malcolm X, kiongozi wa harakati ya kupigania uhuru wa Marekani wenye asili ya Afrika. Malcolm X alizaliwa katika familia ya maskini na akiwa na umri wa miaka minne, alishuhudia nyumba ya wazazi wake ikishambuliwa na kuteketezwa kwa moto na kundi la kibaguzi la Ku Klux Klan. Malcolm X alipigwa risasi na kuuawa tarehe 21 Februari mwaka 1965 katika mji wa New York, baada ya kushadidi harakati zake za kupigania haki za Waislamu na Wamarekani weusi. Wa mauaji ya mwanaharakati huyo mwislamu wa Marekani, kama yalivyo mauaji mengi ya kisiasa ya nchi hiyo, bado ya ngali yanagubikwa na wingu kubwa. Hata hivyo, ushahidi unaonyesha kwamba Malcolm X aliuawa na maajenti wa shirika la usalama wa ndani ya Marekani FBI na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA. Na katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita Thomas Edward Lawrence, mwanasiasa na afisa wa ujasusi wa Uingereza, alifariki dunia katika ajali ya gari. Lawrence alizaliwa mwaka 1888 na katika kipindi cha miaka ya kati ya 1910 na 1914 mwanasiasa huyo wa Uingereza alifanya kazi katika nchi za Iraki, Siria na Palestina akiwa mjumbe katika kamati ya masuala ya akiolojia. Mwana siasa huyo jasusi wa Uingereza, Thomas Edward Lawrence, alikuwa na mchango mkubwa katika utekelezaji wa njama za nchi hiyo na Ufaransa ya kuzigawa nchi za kiarabu na utawala wa Ottoman Empire. Kwa sababu hiyo alijulikana kwa jina la Lawrence wa Uarabuni, yani Lawrence of Arabia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru ni wasikilizaji wetu wapenzi kwa kuwasiliana nasi. Bwana Alhaji Ali Abdallah wa Likoni, Mombasa, anasema naomba serikali ya kiislamu ya Iran izidi kuwasaidia na isiwache mkono hata mara moja wa Palestina. Tunakushukuru pia bwana Isa Musango wa Oicha, Beni, huko Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Vilevile vile, bwana Madekela Omari Mahmudu vie pia tunakushukuru. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umealika, Palestina wana haki ya kujilinda. Ubaguzi na apartheid ni wakizayuni haukubaliki hata kidogo kwa waungwana wote duniani. Bwana Juma Idi Isa nawe anazungumzia mwito wake kwa Umoja wa Mataifa na umoja wa Afrika kuwasaidia wananchi wa Msumbiji. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamia Iran amesema kuwa kwa kuivuka intifadha ya kupambana kwa mawe na kuingia kwenye intifadha kupambana kwa makombora, wananchi mashujaa wa Palestina wamegeuza ndoto ya Wazayuni ya kutawala kuanzia mto Nail hadi mto Furati kuwa jinamizi la kupigania kuilinda kambi ya kigaidi ya utawala wa Kizayuni Waisraeli. Na kwa mara nyingine tena utawala haramu wa Kisayuni umeendeleza jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina kwa kushambulia maeneo kadhaa ya ukanda wa Gaza kwa makombora ya mizinga na ya ndege za kivita. Na ahadi, kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.