Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran matangazo yetu mchana huu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatia sisitizo la kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran la udharura wa kujibiwa hujuma na ukatili wa Israel dhidi ya Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza uh, kipindi maalum ambacho uh, ni muhadhara wa uh, Shekh Mulaba Saleh wa Dar es Salaam kuhusiana na maafa yanayowapata raia wa Palestina. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limelaani mashambulio ya kikatili ya Israel dhidi ya Wapalestina. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba maelfu ya wakazi wa ukanda wa Gaza huko Palestina wamelazimika kukimbia nyumba zao kutokana na mashambulizi ya Israel. Mbunge Mwislamu um, wa Kongres ya Marekani Ilhan Omar ameilaumu Marekani kwa kubariki jinai na mauaji ya Israel dhidi ya wa Wapalestina. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba ulimwengu umeingia katika hatua ya ubaguzi wa chanjo. Na sasa ni habari kamili. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limelaani vikali jinai zinazotekelezwa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya raia wa Palestina wasio na hatia na kusema kwamba jinai hizo ni sawa na jinai za kivita. Shirika hilo limesema kwamba Israel inalenga moja kwa moja nyumba na makazi ya raia na hivyo kutowapa fursa ya kukimbia na kuokoa maisha yao katika mashambulio ya kinyama yanayotekelezwa na utawala wa kigaidi wa Israel huko ukanda wa Gaza tangu Jumatatu iliyopita, zaidi ya wa Wapalestina 220 wakiwemo watoto 60 wameuawa wa shahidi na wengine zaidi ya elfu tano mia sita wamejeruhiwa. Katika moja ya mashambulio ya kinyama ambayo yametekelezwa leo alfajiri na utawala haramu wa Israel dhidi ya makazi ya raia wa Palestina ukanda wa Gaza, majumba mawili yamelengwa kwa mabomu na kubomolewa kabisa ambapo watu wapatao thelathini wakiwemo watoto na wanawake wameuawa kinyama. Katika hujuma hiyo, Yusuf Yasini ambaye ni mmoja wa timu ya madaktari katika ukanda wa Gaza amewaambia wachunguzi wa shirika la Amnesty International kwamba shambulio hilo la kinyama limefanywa bila ya kutolewa onyo lolote, na ndio maana wakazi wa majengo hayo hawakuona haja ya kuhama. Utawala wa kizayuni wa Israeli umefanya mashambulio ya kinyama katika ukanda wa Gaza tangu tarehe kumi mwezi huu, ambapo unashambulia kiholela makazi ya raia kwa ndege za kivita na mabomu, na hivyo kuua kinyama raia wa kawaida, hasa wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba makumi ya maelfu ya wakazi wa eneo la ukanda wa Gaza wamelazimika kukimbia nyumba zao kutokana na mashambulizi yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo. Ripoti iliyotolewa na Umoja wa Mataifa imesema kwamba zaidi ya wakazi elfu 38 wa ukanda wa Gaza wamelazimika kuwa wakimbizi kwa sababu ya mashambulizi ya mabomu na ndege za kivita za jeshi la Israel. Ripoti hiyo imesema idadi hiyo ya wakimbizi inajumuisha watu elfu 25 ambao nyumba na makazi yao yameharibiwa kwa mashambulizi na mabomu ya ndege za kivita za Israel. Hadi sasa zaidi ya wa Wapalestina 220 wameuawa wa shahidi na wengine elfu tano na mia sita wamejeruhiwa. Maandamano yanaendelea kufanyika katika kila kona ya dunia kulani jinai na mauaji yanayofanywa na utawala wa Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Jumamosi na Jumapili iliyopita, maelfu ya watu walifanya maandamano katika miji mikuu ya Ulaya wakidhihirisha hasira zao kutokana na jinai hizo za Israel huko Palestina. Vilevile maandamano makubwa yamefanyika, uh, katika miji mikubwa ya Marekani na Kanada na kulani uhalifu na mauaji yanayofanywa na Israel huko Palestina. Siku ya Alhamisi na Ijumaa iliyopita, pia maandamano makubwa yalishuhudiwa katika nchi za Afrika kama Afrika ya Kusini, Kenya, Nigeria, Tunisia na Algeria ambapo waandamanaji walieleza hasira zao kutokana na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel wa kuua raia wasio na hatia huko Palestina. Mbunge Muislamu wa Kongres ya Marekani ameutaja mkataba wa kuipatia silaha Israel katika kipindi hiki cha sasa ambapo raia wa Palestina wanaendelea kuuliwa kikatili na jeshi la utawala haramu wa Israel kuwa ni aibu na fedheha kubwa Ilhan Omar ambaye ni mbunge wa chama cha Democratic katika Kongres ya Marekani amesema hatua ya serikali ya Joe Biden ya kupasisha mkataba wa kuipa Israel silaha zenye thamani ya dola milioni 735 inaaibisha na kufedhehesha. Ilhan Omar amesema mkataba huo ni taa ya kijani na ruhusa ya Washington kwa Israel kufanya hujuma zaidi na inadhoofisha juhudi za kusitisha vita. Vilevile baadhi ya wa wabunge wa chama cha Democratic wameeleza wasiwasi wao mkubwa kutokana na hatua hiyo ya serikali ya Biden, wakiashiria mashambulizi ya kikatili yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na mauaji ya idadi kubwa ya raia katika mashambulizi hayo, wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Gazeti la Washington Post la Marekani limeripoti kwamba baraza la Kongres la nchi hiyo limepasisha makubaliano hayo baina ya serikali ya Marekani na utawala wa Israel. Ikumbukwe e kwamba Marekani ndiye muungaji mkono mkuu wa jinai zinazofanywa na Israel bila ya kujali ni serikali na rais gani anayeiongoza nchi hiyo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limekutana mara tatu katika kipindi cha wiki moja iliyopita ili kujadili jinsi ya kusitisha vita na mashambulizi ya Israel ambayo yameua idadi kubwa ya raia wa Palestina. Hata hivyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kuchukua hatua yoyote ya maana au kuchukua maamuzi kutokana na vikwazo na vizingiti vya Marekani inayoukingia kifua utawala haramu wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Mkuu wa Baraza la Kistratejia la Uhusiano wa Nje la Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kwamba mukawama, mapambano na kufutiliwa ubaguzi aina ya apartheid ni mkakati na strategia muhimu ya kukomesha jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya raia madhulumu wa Palestina. Dr Kamal Kharazi amesema kwamba hujuma na mashambulio ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan, maeneo ya Waarabu ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo, na Kudsi Mashariki, ambayo yamesababisha mamia ya watu kuuawa shahidi wakiwemo watoto wadogo ni mfano wa wazi kabisa wa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Mkuu wa baraza la kistratejia la uhusiano wa nje la Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kwamba kwa mara nyingine tena Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeonyesha kwamba halifai na halina utendaji unaofaa kufuatia ukwamishaji wa Marekani na madola makubwa ya yanayounga mkono utawala dhalimu wa Israeli vilevile amesema kile kinachojiri leo huko Palestina si kadhia inayohusu Uislamu na Uarabu, bali hili linahusu jamii yote ya mwanadamu na watu wote wanapaswa kutekeleza majukumu yao, hasa kwa kuzingatia utendaji mbovu wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Kharazi amesema pia kwamba hii leo jamhuri ya kiislamu Iran inaona kwamba njia pekee ya kutatuliwa kadhia ya Palestina ni kuhitimishwa ubaguzi wa apartheid na kurejesha maamuzi kwa kura za wananchi wa ardhi hiyo yaani, Waislamu, Wakristo na Wayahudi, kwa ajili ya kuanzisha serikali yenye ridhaa ya wananchi ili wafuasi wote wa dini na tauhidi na, na kumpokesha Mwenyezi Mungu mmoja waweze kuishi pamoja katika ardhi hiyo ya Palestina. Na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO ameashiria hali ya kusikitisha ya usambazaji wa chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona, na amesema kwamba kwa bahati mbaya ulimwengu umeingia katika hatua ya ubaguzi wa chanjo. Akizungumzia kimtandao hapo jana Jumatatu katika kikao cha kongamano la amani la Paris, Tedros uh, uh, Ghebreyesus uh, mkurugenzi mkuu wa WHO amesema tatizo kubwa lililopo katika uwanja huo ni kutosambazwa chanjo za kupambana na virusi vya COVID-19 na kwa msingi huo utatuzi wa haraka unapaswa kupatikana ili kuruhusu chanjo ziwafikie watu katika nchi zinazohitaji. Kabla ya hapo, mkurugenzi um, mkuu wa WHO alikuwa amezitaka nchi zinazozalisha chanjo hizo zikabidhi mapema dozi zilizo tayari kwa mpango wa usambazaji chango, chanjo ya korona wa COVAX kabla ya wakati uliopangwa. Mbali na hayo siku tatu zilizopita Gebreyesus, sasa aliziomba nchi tajiri zizisamehe kwa muda mpango wao kwa muda mpango wao wa kuwapa chanjo watoto wadogo na kutoa chanjo hizo kwa nchi masikini, ili zipate kuwapa raia wao walioko kwenye hatari zaidi ya kupatwa na virusi vya korona. Awali, Huan Chunying, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, alisema kwamba Marekani, licha ya kuwa na jamii ya watu milioni mia tatu thelathini ambayo ni sawa na asilimia nne tu ya watu wote duniani lakini imejilimbikizia zaidi ya dozi milioni mbili nukta sita ambayo ni sawa na robo moja ya dozi zote zilizotengenezwa duniani msemaji huyo wa china amesisitiza kwamba viongozi wa marekani wangali wanatekeleza sera yao ya kibaguzi na marekani ya marekani kwanza kwa kujilimbikizia chanjo za korona na kuzuia kupelekwa chanjo hiyo katika nchi nyingine. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran la kujibiwa hujuma na ukatili unaofanywa na Israel huko Palestina. Kamanda wa Kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu Sepaha nchini Iran amelaani jinai na ukatili unaofanywa na utawala wa Israel dhidi ya raia madhulumu wa Palestina. Brigedia Jenerali Ismail Qaani aliyasema hayo siku ya Jumapili katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, na aliipongeza na kusifu jibu la kipekee na la mafanikio la wana mapambano wa Palestina dhidi ya uvamizi wa adui mzayuni na kutetea taifa la Palestina. Mapigano baina ya wana mapambano wa Palestina na utawala dhalimu wa Israel ambayo yalianza Jumatatu ya wiki iliyopita baada ya kumalizika muda ulioku iliyokuwa imepatiwa Israel ili kuhitimisha uvamizi wake huko Kuds na katika msikiti wa Al aqsa yangali yanaendelea kwa mujibu wa ripoti ya asasi ya ulinzi wa kiraia ya Gaza ni kwamba idadi ya wa wapalestina waliokuwa wa wameuawa washahidi hadi kufikia jana ilikuwa ni zaidi ya 220 na zaidi ya elfu tano wamejeruhiwa. sitini kati ya wahanga waliouawa washahidi katika mashambulizi ya Israel ni watoto wadogo. Utawala ghasibu wa Israeli umeendelea kufanya mauaji dhidi ya wa wapalestina mbele ya macho ya walimwengu. Hii ni katika hali ambayo Marekani na madola ya Ulaya yameendelea kuupendelea na kuukingia kifua utawala huo. Pamoja na hayo, sababu hasa za hujuma ya mashambulio hayo ni nini? Wanajiuliza walimwengu. Kwanzia miongo kadhaa, uh, majuma kadhaa yaliyopita hadi leo, eneo la magharibi mwa Asia limekuwa mlengwa wa njama za Marekani na kitovu cha ushindani wa kimataifa kimsingi ni kwamba tangu utawala wa kizayuni wa israeli ulipoasisiwa eneo hilo kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia limekuwa likizingatiwa na kupewa umuhimu hata wa kugeuka na kuwa kituo cha uingiliaji na ushawishi wa madola ya kigeni kwa maneno mengine na tunapaswa kusema kwamba sambamba na kuasisiwa utawala bandia wa israel eneo hilo kwa miaka zaidi ya sabini sasa limekuwa likishuhudia machafuko na ukosefu wa amani. Ni jambo lililo wazi kwamba utawala haramu wa Israeli ukiwa kama kituo cha kupenya kwa Marekani kuingia katika nchi za eneo hilo hili na maadui wa Uislamu ungali unapewa kipaumbele na ni katika maslahi ya wa wachezaji muhimu kutoka nje ya eneo la Asia Magharibi, hususan nchi za magharibi na Marekani. Tukitupia jicho matukio ya miaka hivi karibuni tunaona kwamba mabadiliko makubwa na ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika siasa za Marekani kuhusiana na eneo la Asia Magharibi na ambayo yalitekelezwa zaidi na Donald Trump, kama kupasishwa mpango mchafu wa mwamala wa karne, Marekani kuitambua Baitul Muqaddas kama mji mkuu wa Israel tofauti na sheria za kimataifa na kuhamishia ubalozi wake katika mji huo Vilevile, kuitambua milima ya Golani ya Siria kuwa ni sehemu ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel ni mambo ambayo hii leo athari zake haribifu zimedhihiri na kujitokeza zaidi. Filhali pia, himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa uvamizi wa Israel inaonyesha kwamba siasa za Washington zingali zinapita katika mkondo wa kufikia eneo la Asia Magharibi ili litumbukie katika vurugu na machafuko makubwa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ni wajieni kutoka mjini Teheran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Ni jambo lisilo na shaka, mpendwa msikilizaji, kwamba kuijenga batini, yaani, upande wa ndani wa nafsi ya mtu kwa kuirekebisha na kuitakasa roho na nafsi yake kuna nafasi kuu katika saada, fanaka na ukamilifu wa mtu mwenyewe binafsi na wa jamii pia na katika upande wa kimaada na kiakhlaki kiasi kwamba hata kama mwanadamu atafikia kwenye vilele vya elimu zote na kuweza kuutiisha vyovyote apendavyo ulimwengu wote wa maumbile, lakini kama atashindwa kuzidhibiti nguvu haribifu za ndani ya nafsi yake, hatoweza kufikia kilele cha saada na ukamilifu wa kiutu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana ikiwa maendeleo yote ya kisayansi na kiufundi hayatoenda sambamba na utakasaji na ujengaji wa batini ya mwanadamu, huwa mithili ya kasri lililojengwa kwa barafu kisha likani kwa juani. Kwa hiyo kumlea na kumjenga mwanadamu kiroho na kitabia ni jambo la lazima na lenye umuhimu mkubwa mno kwa jamii yoyote ile na katika kila zama na wakati. Kwa masikitiko inabidi tuseme kuwa katika dunia yetu hii ya leo inayoonekana ya kisasa na iliyopiga hatua kubwa mno kimaendeleo, si tu hazichukuliwi hatua zozote za kuyapa uzito mafunzo ya kiutu na kiahlaki, lakini inavyoonekana ni kama kwamba mwanadamu tayari ameshatimiza ndoto zake za kufikia ukamilifu wa yote aliyokuwa akitamani na kuyataraji. Wakati mwanadamu wa zama hizi anayeonekana kuwa amestaarabika, ameshindwa vibaya sana katika suala la kuidhibiti nafsi yake pamoja na changamoto za hawaa na matamanio ya nafsi, bado hajawa tayari kukiri suala hilo, utadhani hakuna maafa yoyote yale yaliyomfika. Lakini hebu tujiulize, ni mtu gani mwenye akili timamu na mwenye insafu ambaye hawezi kutiwa wasiwasi na hali ya kutisha na kusikitisha ya kushamiri ufuska na maingiliano haramu ya kingono, vitendo vya ubakaji na vya kishenzi, upotokaji wa tabia, ubaguzi, dhuluma na uonevu, pamoja na uporomokaji wa misingi ya kiakhlaki na kiutu tunaoshuhudia duniani leo katika baadhi ya jamii za kisasa zinazoonekana kuwa zimeendelea, za madola ya watumiaji mabavu, ustaarabu hauna tafsiri nyingine zaidi ya unyang'anyi, uporaji, jinai na mauaji ya watu wa mataifa manyonge na kunyamazisha mbiu yoyote ya kupigania haki na uadilifu. Isitoshe, ukubwa wa mporomoko wa kiakhlaki na kiutu haujakomea tu kwenye ongezeko linaloshuhudiwa kila leo la dhuluma na jinai zinazofanywa na wenye nguvu dhidi ya haki za mataifa madhulumu na manyonge duniani, lakini hata ndani kabisa ya nchi hizo zinazoonekana kuwa zimeendelea, kufa kwa thamani za kiakhlaki kumesababisha maafa makubwa kwa mtu binafsi na jamii kiasi cha kuiporomosha hadhi na thamani ya wanadamu katika zama hizi. Kutuzipa uzito thamani za kiakhlaki hakuhusiani na ulimwengu wa magharibi pekee, bali kwa masikitiko, katika baadhi ya mataifa ya Kiislamu nako pia thamani za kiakhlaki zimefifia pia, na hakuna hali ya kuridhisha ya kuonyesha kuwa watu wanashikamana na maadili ya akhlaki njema. Huko nyuma jamii ya Kiislamu ilipokuwa ikikabiliana na upotokaji wa kimaadili wa ulimwengu wa magharibi ilikuwa ikitumia kauli mbiu, kwanza maadili yetu, kisha ustaarabu wao, kauli mbiu ambayo inabainisha risala na ujumbe mzito uliobebwa na ulimwengu wa Kiislamu ambao kwa mujibu wa Quran ni wasisi kuwa mashuhuda na kigezo kwa wengine katika tabia na matendo yetu na maana yake ni kwamba tunatakiwa tuonyeshe ulimwengu na kudhihirisha vile namna hasa zilivyo thamani za kiakhlaki katika matendo yetu. Kwa hiyo kila Muislamu ana jukumu na masulia mazito ya kufanya juhudi za kuhuisha tena thamani za kiakhlaki na kiutu za dini ya Uislamu. Hatua ya mwanzo ambayo mimi na wewe mpendwa msikilizaji tunapaswa kuichukua katika safari hii ya kufikia lengo hilo ni kuupa umuhimu mkubwa msingi muhimu sana na wenye nafasi kuu wa kuitambua nafsi. Mwanadamu ni mithili ya bango zuri na lenye thamani kubwa la mchoro, ambalo tunapaswa kuzitambua nakshi na mistari iliyotumika kulifanya liwe na thamani hiyo. Ni kwa kuyaelewa hayo tu ndipo tutaweza kujitahidi kwa uwezo wetu wote kulitunza na kulihifadhi, ili lisije likaingia doa lolote lile. Hapa sasa ni mahali pa kujiuliza swali hili: ni zipi hizo sifa maalumu na za kipekee za bango hilo lenye thamani kubwa la kiumbe mwanadamu? Lakad khalaqna al-insana fi ahsani taqwim Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na hapa kwa tini na zaituni na kwa mlima wa Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa kuhusu maana ya ahsani taqwim, baadhi ya wafasiri wa Qurani wamesema maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mtu kwa mlingano kamili katika hali zake zote, iwe ni ya kimwili au kiroho na kiakili. Kwa maneno mengine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka kwenye maumbile ya mtu kila aina ya kipawa na uwezo ili kumwezesha kufika kwenye vilele vya kila aina ya ukamilifu. Sifa nyingine maalumu ya uumbwaji wa mwanadamu ni kupuliziwa roho ya mola baada ya kukamilika umbo lake katika hali zote za uumbwaji. Aya saba hadi ya tisa ya suratu Sajida inaielezea hali hiyo hivi: thumma sawwahu wa nafakha fihi min ruhihi wa jaala lakumu ssamaa wal absara wal afida qalilan ma tashkurun, ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo na kisha akajaalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujaalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu. Ni uchache mnavyoshukuru. Kwa mujibu wa aya hizi, mpendwa msikilizaji, hakika ya mwanadamu mbali na upande wake wa kimwili na kimaada unaofanana na viumbe wengine wote, ana upande wa kimalakuti na kiungu unaomfanya awe bora zaidi kuliko viumbe vingine vyote vilivyomo katika ulimwengu wa viumbe. Upande huo ni wa roho inayotokana na irada ya Mwenyezi Mungu, na ndiyo maana roho hiyo ni kitu kinachobakia milele na kisichoweza kutoweka, ni kinyume na ulivyo mwili wa mtu ambao baada ya kupita muda huwa unachakaa na hatimaye kuoza na kupotea. Mpendwa msikilizaji, tusite hapa kwa leo, lakini tutakuja kuifafanua zaidi nukta hii katika kipindi chetu kijacho, insha allah. Ahsante na kwaheri. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ni wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. <tune> Nafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya ripoti ya kamati ya Corona iliyokabidhiwa jana kwa Rais Samia Suluhu Hassan. Kichwa cha habari hiyo kinasomeka Majibu ya chanjo, kamati ya Rais Samia yatoa mwanga vita ya Corona. Makundi haya ndiyo kuanza wataalamu waeleza kila kitu. Wajumbe 12 wa kamati ni wabobezi sekta ya afya. Kwa muhtasari habari hiyo inasema kamati maalum ya tathmini ya ugonjwa wa Korona nchini imekamilisha kazi yake na kukabidhi ripoti kwa rais Samia Suluhu Hassan jana tarehe 17 Mei, ikiwa na jumla ya mapendekezo 19 Miongoni mwa mapendekezo hayo ni serikali kuhuisha mipango ya dharura katika kukabiliana na majanga, serikali kutoa taarifa za uwepo wa ugonjwa wa korona nchini Tanzania, na wataalamu wa afya watimize wajibu wao kitaalamu kwa kuzingatia weledi, miiko na maadili. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti la Mwananchi vinasema Profesa Juma asimulia majaji 28 walivyopita kwenye chekechi tatu. Jaji aeleza jinsi mfanyakazi alivyomuua mwenzake na Simba dhidi ya Yanga itakosa mvuto e, naelekea a, kwenye gazeti la Nipashe ambalo pia limetanguliza mbele habari ya kukabidhiwa ripoti ya kamati ya korona kwa Rais Samia Suluhu Hassan kwa kichwa cha maneno tathmini COVID-19 kamati ya baini chanjo korona zina ufanisi yatoa mapendekezo 19 ya shauri serikali itoe taarifa ya uwapo wa ugonjwa. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili pia kuna kichwa cha habari kuhusu matamshi ya Rais Samia Suluhu juu ya uteuzi wa majaji. Samia majaji, katendeni haki, kinasema kichwa hicho cha habari. Habari nyingine e, za Nipashe zina vichwa vya maneno Mwinyi, UDSM walinivunjia heshima, pia awataja wanafunzi wa SUA na Muhimbili, na kilio cha wabunge ujenzi wa barabara cha tawala bungeni. Nalo gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele habari ya baada ya kuapishwa majaji ya saba wa mahakama ya rufani na majaji 21 wa mahakama kuu katika ikulu ya Dar es Salaam. Samia majaji zingatieni vyapo, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa kwanza wa habari leo. Vichwa vya habari nyingine vinasema serikali kupunguza gharama uendeshaji wa ATCL, kamati ya shauri Uhuru chanjo ya korona na Tanzania kuuza nafaka Sudani kusini nchini Kenya. Naanza na gazeti la Standard ambalo linazungumzia chaguzi ndogo za maeneo bunge kadhaa. Miongoni mwa habari hizo ni ile yenye kichwa cha maneno, Ruto, Raila na Matiangi wagongana vichwa uchaguzi mdogo Bonchari. Uh, limeandika kwamba mafahali wa kisiasa wanagongana vichwa tena leo kwenye uchaguzi mdogo wa Bonchari, wakati kila chama kinalenga kumpatia ushindi mgombea wake. Gazeti hilo pia limechapisha picha ya aliyekuwa rais wa Uganda Milton Obote akifungua ukumbi wa Uganda katika chuo cha Egerton huko Njoro, Nakuru akiandamana na aliyekuwa mkuu wa chuo hicho William Odongo Omamo Novemba mwaka 1968. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno kinachosema wakati Kenya na Uganda zilipokuwa madada wa kweli. Standard pia limeandika kwamba janga la COVID-19 limewasukuma wa Kenya kukopa ili kuweza kuishi kwa sababu ugonjwa huo umedhoofisha uchumi wa Kenya, huku maelfu wakipoteza vyanzo vyao vya pato na mitaji yao. Limeandika kwamba uchambuzi wa Financial Standard kuhusu takwimu za mahitaji ya mkopo kuanzia mwaka 2019 hadi Machi mwaka huu unaonyesha kwamba mikopo kwa watu binafsi na kaya imeongezeka kwa asilimia 14. Gazeti la Taifa Leo pia limeipa umuhimu habari ya chaguzi ndogo za Juja na Bonchari. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, Chebukati ashuhudia maandalizi ya uchaguzi wa Juja. Limeandika kwamba tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, e, IEBC iliyakamilisha maandalizi yake Jumatatu, ambapo katika shule ya upili ya Mangu hai maafisa wake walihakikisha vifaa vya uchaguzi wa eneo bunge la Juja kwamba vilikuwa tayari. Mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati alifika katika kituo kikuu cha shule ya upili ya Mangu hai na kusema kwamba mipango yote iko shwari. Alisema chaguzi mbili za bunge za Juja na bonchari Kisii zitaendelea kama kawaida licha ya kizingiti kilichowekwa na mahakama kuu kuwa tume hiyo haistahili kuendesha uchaguzi wowote kutokana na idadi chache ya makamishna walioko ofisini. Uh, chini ya kichwa cha maneno "Maandamano yaandaliwa andali ya Mombasa kulaani Israel kwa mauaji ya Wapalestina", uh, gazeti hilo pia limeandika kwamba wasiwasi umeibuka kuwa vita vinavyoendelea kati ya Israel na Wapalestina huenda vikaanza kusababisha uhasama wa kidini katika maeneo mengine ya dunia. Uh, waandamanaji waliokusanyika Mombasa Jumatatu walikashifu vita hivyo, na walitaka viongozi ulimwenguni wachukue hatua za haraka kuvikomesha kabla havijachukua mwelekeo mwingine katika nchi nyingine. Gazeti la New Times, New Vision la Uganda limeandika kwamba Rais Yoweri Museveni ameahidi kushughulikia maswala yanayoathiri makazi ya Kitubulu kwenye barabara ya Entebbe. Hii ni baada ya wakazi wa eneo hilo kusimamisha msafara wa Rais Yoweri Museveni alaasiri ya jana Jumatatu wakati alipokuwa akielekea ikulu ya Entebe na kumweleza masuala yao kadhaa yanayolikera eneo hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya Shekh Mulabba Saleh wa Dar es Salaam. Wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha mashambulizi dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza na eneo la Sheikh Jarrah katika mji mtakatifu wa Quds wenye msikiti wa Al Aksa. Msikiti huo ulikuwa kibla cha kwanza cha Waislamu na eneo alikotokea Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake katika safari yake ya miraji. Shekh Mulaba Saleh wa Dar es Salaam anazungumzia kadhia hiyo. Masjidul Aqsa ni haki ya waumini, sio haki ya makafiri. Ule msikiti ni msikiti au pale mahala pa takatifu ni mahala pa mitume wa Mwenyezi Mungu, ni mahala ambapo Bwana Mtume salawatullahi alayhi akiwa ndiye wa mwisho alipanda miaraji Leo mahala patakatifu pale, Mazayuni makafiri hawa wanawakataza Waislamu wasiswali ndani ya Masjidul Aqsa. La, na viatu vyao wanaingia, wana najisi msikiti ule, msikiti mtakatifu, mahala pa mitume, mahala alipopanda bwana Mtume mira. Watu hawa wanafanya jambo hili, na la kusikitisha ni kwamba Waislamu hatuna habari. Haya ndio majonzi tunayozungumza Islamu hatuna habari. Leo ikiwa Masjidul Aqsa Waislamu wanakatazwa waumini wasiswali ndani yake, msikiti ambao ni haramu ya Mwenyezi Mungu. Kesho na Madina tutakatazwa, na hata ile Baitullah al-Haram wal al-Kaaba tutakatazwa. Toba ni anakuja na yapo mikakati hii, ipo mtu anakuambia mtume yule ame, ame, amezikwa kule ndani ya msikiti, bomoeni toweni. Haiwezekani kaburi la mtume likawa ndani ya msikiti kaburi la mtume unataka kubomoa utoe ndani ya msikiti? Wewe ni muislamu yeah, yeah. hawa ndiyo waislamu waliokuwepo Maka na Madina, hawa bomoa ondoa, no, kaburi ile aliozi kuepo ndani ya msikiti, hii ni shirki. Yani mtume kuwepo ndani ya msikiti ni shirki, kaburi la mtume sallallahu alaihi wasallam. Baba nani wewe, ni nani wakuja kutuambia haya leo, kama nani? Maulama na maulama na maulama, leo hao wote wamekuwa hawasikiki, unasikika wewe na nani anakupa nguvu leo? Yaani mbinu na harakati hizi za makafiri dhidi ya Uislamu, wanafiki ambao wametawala umma wa Kiislamu. Angalia leo Masjidul Aqsa inanyang'anywa, watu wako wanazungumzia let us make negotiation, tufanye nini? Maelewano na nani na mwizi? Amekuja kuiba, unakuja kufanya maelewano na mwizi, unakuja kufanya maelewano na mtu ambaye ni dhalimu, anapiga anaua ananyanganya haki za watu wanawafukuza wenyeji. Which negotiations you are doing? So this is what is going on. Hawa ndio watawala wa Waislamu wa Saudi Arabia, Emirates na nini, ndio wanatawala wa Waislamu wako wanazungumzia negotiations. Tukae na Wazayuni tu, ni ndugu, anakuja huko wanakuja mashekhe, mashekhe wanazungumza kwamba ni ndugu zetu ni Mayahudi. Mtume alikaa vizuri na Mayahudi. Ndiyo Uislamu unazungumza kukaa vizuri na kila mtu na kuheshimu haki ya kila mtu, lakini sio kuheshimu haki ya mtu dhalim, anakuja anafanya ufisadi, alafu unasema unamheshimu, unamheshimu ake, unamsaidia. Ni kupambana na mtu dhalim, mnusuru ndugu yako awe ni dhalimu au ni madhlum. Lakini ikiwa umma wa Kiislamu leo tumesahau Alquds, wako wenyeji wa Alquds, Wako watu ambao hawawezi wakaiachia Kuts. Angalia vijana wa Kipalestina. Ndugu zanguni, hili jambo linatia moyo, na kama anavyosema linatukumbusha mbali, linaturudisha katika tarehe. Yani vijana wa Kipalestina, mama na watoto wako tayari kufa na kupambana, lakini watu wasinajisilemas. Hii ni ishara ya Uislamu, ndio kuunusuru Uislamu na hii inaturudisha nyuma katika tarikhi, inatukumbusha, inatupeleka nyuma katika tarikhi, wakati Uislamu umekamatwa na Bani Umayya. Wanafika mahala, wanamtaka Imamul Husain, mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ampe baya. Mjukuu huyu aliyelelewa akazaliwa ndani ya nyumba ya Mtume akasomeshwa na Mtume akabarikiwa na Mtume, Imamul Husain Ahli albayt kizazi hiki analazimishwa yende akampe baia shaytan kama Yazid, eti ni khalifa wa mtume. Uislamu umefika hapo, imam al-Husain anasema: in kana dinu muhammad la yastaqim illa biqatli fa ya suyufu khudhini, ikiwa dini hii ya mtume haitosimama isipokuwa kwa kuuliwa mimi, basi enyi panga na mnikatekate. Lakini hamwezi kuchezea Uislamu, hamwezi kuichukua Al-Quds madama Waislamu tupo ni nyumba ya Mwenyezi Mungu yes. Imamul Husein, hamwezi kuuchezea Uislamu, dini ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam no no nonono. ntatoa kila kitu ambacho ni cha thamani ndani ya ulimwengu huu, lakini Uislamu hamtoweza kuuchezea. Na ndio namuona Imamul Husein anaondoka, haondoki peke yake, anaondoka na ahli baiti rasulillah, damu ya Mtume sema I will go and sacrifice it. Lakini Uislamu hamtoweza kuuchezea, ikiwa sina watu wa kulinusuru Ntaondoka mimi na watu wa nyumba yangu, damu ile ya mtume ntakwenda kuitoa muhanga, lakini hakuna mtu wa kuichezea Uislamu. Anatoka na watoto wadogo, wa kwenda kutoa kurban kwa ajili ya Uislamu. Ya Imamu Husein, we unaondoka na hawa wanawake unawapeleka wapi? Anasema, sha Allah an yarani katila wa sha Allah yarahunna sabaya ni amri ya Mwenyezi Mungu kwamba mimi nitauliwa na hawa watachukuliwa mateka kwa ajili ya kunusuru Uislamu. Uislamu. Leo no, Baitul Muqaddas watu wanaichezea namna hivi. Wako watu ambao ni Husaini, watatoa kila kitu cha ghali, lakini watu kubali ile Masjid ul-Haram ichukuliwe, ikiwa Waarabu, ikiwa wale watawala wa Ghuba wako tayari kufanya mufawadhat negotiation na mazayuni haya, wako Ahlulhusein wapo, upo mukawama, there is the resistance. Hatutokubali. Baba Imamu Husein siku tatu hakuna maji. Angalia, hawa ni Waislamu wanamfanyia mjukuu wa Mtume Muhammad salawatullahi alayhi wa ali, siku tatu hana maji, mjukuu wa Bwana Mtume wanamuua. Imamu Lhusein yuko anaomba maji, maji, asqini bilma Wanamwambia hutoonja maji mpaka unaingia motoni. Mjukuu wa Mtume wanamwambia hivi, hutoonja maji mpaka unaingia motoni. Imam Husain anasema hapana, takutana na babu yangu Muhammad sallallahu alaihi wasallam, fi maqadi sidqin, ataninywesha maji na maji ananisubiri, ambapo baada ya maji hayo hakuna kiu tena. Imam Husain tutatoa kila kitu Imamu Hussein katoa kila kitu. Angalieni ndugu zangu, hawa wanawake leo wako wanapambana, wanatoa vijana wao, wanakufa. Bibi Zainab salamullahi alaiha, anatoa vijana wake katika watoto wake, la angalia namna gani mwanamke huyu anasimama, anatoka Karbala, anaambia hapana, hatuwezi tukaondoka Karbala bila kumuaga Imam Hussein. Anafika kwenye kiwiliwili cha ndugu yake, wamekiparagaparaga na mafarasi wamekivunjavunja, hakina kichwa. Anakichukua kiwiliwili, anakinyanyua, anasema: allahumma takabal minna hadha lqurban, Mwenyezi Mungu. Ee Mwenyezi Mungu, tutakabalie kurban. Baba kiwiliwili ndugu yako, naam, kwa ajili ya Uislamu. Ndio unaona leo Alquds wako vijana wako, akina mama, naam, upo mukawama watu ambao wanaojua maana ya Uislamu na namna gani ya kupambana kwa ajili ya Uislamu. Hatuwezi kuiachia Al-Quds. Msaada unakuja kwa ajili ya Hamas, tutawapiga na leo alhamdulillah, tunashukuru kwamba watu wamesimama sasa, wanapambana, sio kupigwa tu, wanapambana, wanarusha makombora na wewe uonje kwamba hapa kuna wanaume, na hii ni kazi ya mukawama, kazi ya ahlu watu waliofuata sera ya Imamu al-Hussein sera ya Bibi Zainab kwamba red lines, fanya unachokitaka, lakini ikifika kwenye Uislamu no way out, hatuwezi tukakupa nafasi. Masjidul Quds, red line, huwezi kuikanyaga ile masjid. Ni masjid yetu, ni sisi, ni ya kwetu inshallah Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na sisi atuzidishie imani, atupe msimamo na ikiwa hatuwezi lakini dua zetu kuwa pamoja na ndugu zetu na kuwaombea na kusikitika ni jambo ambalo tunawajibika kuwa nalo insha Allah. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu awape nusra na ushindi majeshi ya Uislamu ambayo yanopambana katika kupambana hawa mazayuni ambao ndio mafisadi fil ardh ili kuweza kusimamisha Uislamu na kuweza kunusuru maeneo matakatifu ya umma huu wa Kiislamu. Naendelea kusikiliza idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 6 Shawal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 18 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ni siku ya kumbukumbu na maadhimisho ya Umar Khayyam Msomi, malenga na arifu mashuhuri wa Kiirani, Abul Fath Umar bin Ibrahim Khayam Neishiaburi alikuwa mwana falsafa, mwana hisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria. Umar Khayam aliondokea kuwa mashuhuri zaidi kutokana na kubobea katika elimu za tiba, nujumu na hisabati. Hata hivyo mwishoni mwa umri wake alijulikana zaidi kutokana na mashairi yake. Katika siku kama hii ya leo, miaka 191 iliyopita ilianza operesheni ya jeshi la Ufaransa kwa shabaha ya kuikalia kwa mabavu nchi ya Algeria Kisingizio cha Charles wa Kumi, mfalme na dikteta wa wakati huo wa Ufaransa, cha kutoa amri ya kufanywa mashambulio hayo, ilikuwa sababu ya hujuma hiyo ni eti vitisho vilivyokuwa vimetolewa miaka mitatu kabla na mtawala wa wakati huo wa Algeria akiitaka Ufaransa ilipe deni la nchi hiyo la franka milioni saba. Hata hivyo kinyume na ilivyodhania uParis, wananchi wa Algeria walisimama kidete katika kukabiliana na mashambulio hayo. Ijapokuwa Ufaransa ilifanikiwa kuikalia kwa mabavu Algeria na kupora mali na utajiri wa nchi hiyo, hatimaye Ufaransa iliondoka katika nchi hiyo ya Kiafrika ambayo ilipata uhuru mwaka 1962. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita India ilifanya jaribio la kwanza la kombora lake la nyuklia katika jangwa la Rajasthan, karibu na mpaka wa nchi hiyo na Pakistan. Kwa utaratibu huo, baada ya nchi za Marekani, Rusia, Uingereza, China na Ufaransa, India ilikuwa nchi ya sita kwa kuwa na nguvu za nyuklia duniani. Miaka 24 baadaye, yaani mwaka 1998 India ilifanya majaribio mengine matano ya kombora la nyuklia na kufanikiwa kutengeneza silaha ya atomiki. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limelaani vikali jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Wapalestina wasio na hatia na kusema kwamba jinai hizo ni jinai za kivita. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba makumi ya maelfu ya wakazi wa eneo la ukanda wa Gaza wamelazimika kukimbia nyumba zao kutokana na mashambulio yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo, hadi jana jioni, zaidi ya Wapalestina 220 walikuwa wameuawa wa shahidi na wengine zaidi ya 5600 walijeruhiwa. 60 kati ya wa waliouawa shahidi ni watoto wadogo. Mbunge Muislamu wa Kongresi ya Marekani ameutaja mkataba wa kuipatia silaha Israel katika kipindi cha sasa ambapo Israel inaendelea kuwaua kikatili wa Palestina kwamba ni fedheha na aibu kubwa na shirika la afya duniani WHO limeashiria hali ya kusikitisha ya usambazaji wa chanjo ya kukabiliana na korona na kusema kwamba kwa bahati mbaya, dunia imeingia katika hatua ya ubaguzi wa kichanjo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa. Ninakuageni nikikutakieni kila la heri la