Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sisitizo la kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran la udharura wa kujibiwa hujuma na jinai za wazayoni huko Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha maadili bora. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya kusikiliza dondoo za magazeti ya leo, tutasikiliza kipindi maalum ambayo ambacho ni mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Mulaba Saleh wa Dar es Salaam nchini Tanzania akizungumzia suala la Palestina. Uh, kipindi hicho maalum kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliyokuandalieni Saa tatu na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Marekani imepasisha uh, suala la kupewa Israel dola milioni 735 ili iendeleze uhalifu wake huko Palestina. <muchilis> Iran imewataka viongozi wa dini katika maeneo mbalimbali ya dunia wa watetee wa Palestina na amani. Maelfu ya wayemeni wafanya maandamano kuwaunga mkono na kuwatetea wenzao wa Palestina na uh, mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya mzio na magonjwa ya kuambukiza Marekani amesema uh, virusi vya korona vimedhihirisha zaidi mpasuko na ufa ulioko katika jamii ya Marekani. Na sasa ni habari kamili. Wakati huu ambapo dunia nzima ina laani jinai za kutisha na za kinyama zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wasio na hatia huko Palestina, serikali ya rais Joe Biden huko Marekani imeweka mkataba mpya wa kuipa Israel silaha zenye thamani ya dola milioni 735. Gazeti la Washington Post la huko Marekani limeripoti kwamba mwezi huu wa Mei Baraza la Kongres la nchi hiyo limepasisha makubaliano hayo baina ya serikali ya Marekani na utawala haramu wa Israel. Ikumbukwe kwamba Marekani ndiye muungaji na mfadhili mkuu wa jinai za Israel bila ya kujali ni serikali ya rais gani anayeingia madarakani. Mdhamini mkuu wa silaha na zana za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Marekani, wa, wa, kizayuni wa Israel ni Marekani. Mswada huo umepasishwa na Kongres ya Marekani bila, katika hali ambayo siku ya Jumamosi iliyopita seneta wa jimbo la Vermont kutoka chama cha Democratic alitaka kusimamishwa mapigano baina ya wanajeshi wa Israel na wapa, wana mapambano wa Palestina, na aliitaka Marekani iache kuupa msaada utawala wa kizayuni wa Israel, kwani ndiko kunakochochea mauaji na vita vinavyofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina hivi karibuni. Pia Bernie Sanders, seneta wa kujitegemea wa Marekani, aliitilia mkazo wajibu wa kukomeshwa haraka mashambulizi ya wa wazayuni huko katika ukanda wa Gaza na kusema misaada ya kijeshi ya karibu dola bilioni nne ya wa Marekani kwa Israel inatumika kinyume na sheria. Amesema inatumika katika kuvunja haki za binadamu kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Mkuu wa shirika la Iran la utamaduni na uhusiano wa kiislamu ICRO ametoa wito kwa viongozi wa kidini na kiutamaduni duniani kuchukua hatua za kulani jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Katika barua yake kwa viongozi wa kidini duniani, Dr Abuzar Ibrahimi Torkuman amesema siku hizi tunashuhudia namna ambavyo kwa mara nyingine mikono ya utawala ghasibu wa Israel imejaa damu ya watoto, wanawake na raia wengine wasio na hatia wa Palestina. La kushangaza ni kwamba ukatili huu unafanyika huku kukiwa na kimya cha wanaodai kutetea demokrasia na haki za binadamu. Ameongeza kwamba jinai hizo za Israel zimeumiza nyoyo za watu wote wanaopenda amani duniani na hivyo viongozi wa kidini wanapaswa hawapaswi kunyamaza kimya mbele ya jinai na uhalifu huo wa Israel, na wanapaswa kuchukua hatua za kivitendo kuwatetea watu wanaodhulumiwa. Dk Turkman amesema inapaswa kukumbuka kwamba amani ya kudumu huko Palestina, kama alivyosema kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, Ayatolah Ali Khamenei, itapatikana tu kwa wapalestina wote kurejea katika ardhi yao na kisha kura ya maoni ya kuainisha hatima ya Palestina ifanyike kwa kuwajumuisha Wapalestina wote, Mayahudi, Waislamu na Wakristo. Maandamano makubwa ya kuliunga mkono na kulitetea taifa linalodhulumiwa la Palestina na mapambano yake ya ukombozi yamefanyika huko Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Kwa mujibu wa televisheni ya Alalam, ofisi ya siasa ya Ansarullah ndio iliyoitisha maandamano hayo ambayo yameshirikisha mamia na ma, ya maelfu ya waungaji mkono wa ukombozi wa Palestina. Ofisi hiyo imesema mlingano wa kutoa majibu kwa kuzuia mashambulizi huko Palestina umevunja makadirio na tathmini za kivita, na sasa hivi umemtia adui mzayuni katika wakati mgumu na hofu kubwa. Washiriki katika maandamano hayo ya jana walibeba mabango ya kulaani siasa za kikanda za Marekani na waliunga mkono kadhia muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa, yaani Palestina, na kutoa bishara ya ushindi usioepukika wa kambi ya mapambano. Waandamanaji hao pia wametoa kauli mbiu mbalimbali kama vile, hatushughulishwi na lawama za wenye kulaumu, mwisho wa Israel umeanza na ukamanda wa Abu Jibril. Uh, itwangeni kwa makombora Tel Aviv na uchomeni kwa moto mji huo. Marekani na Israel ndio maadui wetu hasa, na kauli mbiu nyingine kama hizo. Katika tangazo la mwisho la waandamanaji hao, wananchi wa Yemen wamelaani jinai na ukatili unaofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya wakazi wa eneo la Gaza, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na maeneo mengine ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, na wamesema hasira za makombora mazito na makubwa zitawaangamiza wazayuni makatili. Taarifa hiyo pia imesema hii leo kusikika sauti za makombora ya wana mapambano ndani ya Tel Aviv na maeneo mengine ya mbali ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni ushindi wa kutimia ahadi ya Mwenyezi Mungu ya kuwa pamoja na wanaosubiri na ni funzo kwa umma mzima, kwamba anayenusuru matukufu ya Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu pia humnusuru. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kwamba iko tayari kuwapokea na kuwapa matibabu wa Palestina ambao wamejeruhiwa katika hujuma na mashambulizi ya kinyama ya utawala wa Kizayuni wa Israeli kwenye eneo la ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana, mkuu wa shirika la matibabu ya dharura ya, la Iran amesema shirika hilo liko tayari kutuma timu za huduma za dharura za kitiba kwa ajili ya kuwasaidia watu waliojeruhiwa katika hujuma na mashambulizi ya kinyama ya Israel kwenye eneo la ukanda wa Gaza. Vilevile amesema shirika la matibabu ya dharura la Iran liko tayari kuwaleta Wapalestina waliojeruhiwa nchini ili wapate matibabu ya kitaalamu hadi sasa Wapalestina karibu 220 wakiwemo watoto 58, wameuawa shahidi katika mashambulizi mapya ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, huku wengine zaidi ya 1235 wakijeruhiwa. Utawala ghasibu wa Israel ulianzisha uvamizi dhidi ya ukanda wa Gaza baada ya wa Wapalestina katika eneo hilo kuandamana wakilalamikia vikali ukandamizaji wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika mji wa Kuds au Jerusalem. Kitendo cha askari katili wa Israel kuuvamia msikiti wa Laksa mjini Kuds na kuwahujumu Wapalestina waliokuwa wakiswali katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kimehesabiwa kuwa ni kuvuka mstari mwekundu wa Palestina na Waislamu kote duniani. Katika kujibu uhalifu huo wa Israel, makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina katika ukanda wa Gaza yamevurumisha mamia ya maroketi katika miji ya Israel ukiwemo mji mkuu Tel Aviv na kusababisha hasara kubwa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Bunge la kumi na moja la Uganda linatarajiwa kuanza kufanya kazi karibuni. Bunge hilo ni lile lililopatikana baada ya uchaguzi mkuu wa Januari 14 mwaka huu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail anayo maelezo zaidi. Zaidi ya wabunge 520 wa Uganda ndio watajadili masuala kadhaa ya umuhimu kwa taifa hilo kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika mwanzoni mwa mwaka huu. Baadhi yao wameanza kula kiapo tarehe 17 Mei mwaka wa 2021. Huyu ni mmojawapo kwa wabunge ambao wamekula kiapo, akibainisha kuwa mimi fulani nitatumikia taifa nikitii sheria za Uganda kwa kufuata katiba na mengineyo yanayostahili nitekeleze kama mbunge. Ewe Mola nisaidie. Kwa ufupi, ndiyo hayo. Baada ya kula kiapo, kila mbunge anakabidhiwa nakala ya katiba na mwongozo wa taratibu za vikao. Chama tawala ndicho kina wabunge wengi zaidi kikifuatiwa na kile cha NUP, FDC ikafuata, DP chama kikongwe mno Uganda, na Jema ambacho kina mbunge mmoja Asmani Basalirwa. Safari hii chama cha ANT cha Meja Jenerali mstaafu Mugisha Muntu hakikupata mwakilishi bungeni. Kulingana na kanuni za kibunge, baadaye watamchagua spika wa bunge hilo atakayeongoza vikao vya miaka mitano akisaidiwa na naibu wake. Ushindani mkali uko baina ya spika aliyeondoka juzi Rebeka Kadaga na naibu wake Jacob Olanya. Kuna washindani wengine kutoka vyama vingine, lakini haibainiki ikiwa vyama hivyo vitafaulu kumpata spika kwa sababu ya idadi ya wabunge. Hapo kabla Rais Museveni alikula kiapo na kusisitiza juu ya umuhimu wa kushirikiana kikanda, alipowapongeza majirani wake wa Uganda, akianza safari yake ya kuongoza Uganda kwa miaka arobaini, kiongozi huyu bado anakabiliwa na tatizo la ulaghai na ufisadi ambao umekithiri ndani ya serikali yake. Tatizo lingine ambalo linakabili utawala wake ni watu matajiri na wadhalimu kunyang'anya ardhi za wanyonge na wanyarubanja jambo linaloweza kusababisha chuki nyingi na kero dhidi ya serikali yake. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. na mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya mzio na magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani amekosoa athari mbaya za maambukizi ya virusi vya Korona katika kudhihirisha dhulma ya kimbari na ukosefu wa usawa nchini humo. Anthony Fauci amekiri katika mahojiano yake na televisheni ya NBC News kwamba tangu kuibuka kwa ugonjwa wa homa ya mafua influenza mwaka 1918 Marekani haijawahi kushuhudia mgogoro mkubwa wa kiafya kama huu wa sasa. Fauci amesema maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 yamedhihirisha matatizo yaliyopo katika jamii ya Marekani, hasa tofauti za kitabaka zilizopo kuhusiana na makundi ya jamii ya walio wachache kama Wamarekani wenye asili ya Afrika na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni wajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la kamanda wa kikosi cha Quds cha udharura wa kujibiwa ukatili wa Israel. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Sepah amelani jinai na ukatili wa Israel dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Brigedia Jenerali Ismail Qani aliyasema hayo siku ya Jumapili katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ambapo alipongeza na kusifu jibu la kipekee na mafanikio ya wana mapambano wa Palestina dhidi ya uvamizi wa adui mzayuni na kutetea taifa la Palestina. Mapigano baina ya wana mapambano wa Palestina na utawala haramu wa Israel ambayo yalianza Jumatatu ya wiki iliyopita baada ya kumalizika muda uliokuwa uh, umetolewa na Israel, muda uliokuwa imepatiwa Israel ili kuhitimisha uvamizi wake huko Kuds na katika msikiti wa Laksa yangali yanaendelea. Kwa mujibu wa ripoti ya asasi ya ulinzi wa kiraia ya, ya Gaza ni kwamba idadi ya wa Wapalestina waliokuwa wameuawa shahidi tangu yalipoanza mashambulio ya anga ya Israel hadi kufikia siku ya Jumamosi ilikuwa imepindukia 140 ambapo 39 kati yao ni watoto na 22 walikuwa wanawake. Tawala ghasibu wa Israel umeendelea kufanya mauaji dhidi ya wananchi wa Palestina mbele ya macho ya wa walimwengu hii ni katika hali ambayo Marekani na madola ya Ulaya yameendelea kuupendelea utawala huo. Pamoja na hayo, sababu hasa za hujuma ya mashambulio haya hivi sasa ni yepi? Kwanza, kuanzia miongo kadhaa ya juma kadhaa huko nyuma hadi hii leo, eneo la Asia Magharibi limekuwa mlengwa wa harakati na njama za Marekani na kuwa kitofu kitovu cha ushindani wa kimataifa kimsingi, ni kwamba tangu awali, uh, utawala haramu wa Israel ulipoasisiwa eneo hilo, kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia, lilikuwa li, li, likizingatiwa mno na hata kugeuka na kuwa kituo cha uingiliaji mambo na ushawishi wa maadui wa Waislamu. Kwa maneno mengine, tunapaswa kusema kwamba sambamba na kuasisiwa utawala bandia wa Israel eneo hilo kwa miaka zaidi ya sabini sasa limekuwa likishuhudia machafuko na ukosefu wa amani. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, uh, anasema kwamba ameashiria katika hotuba yake mwaka jana kwa mnasaba wa harakati ya kihistoria ya wananchi wa Qum kuhusiana na njama ya Marekani na kuzusha machafuko katika eneo la magharibi mwa Asia na nchini Iran. Ayatolah Khamenei, mbali na kubainisha kwamba Marekani inafuatilia maslahi yake katika kuzusha machafuko kwenye eneo hili la Asia uh, hadi pale itakapofanikiwa kulidhibiti kikamilifu na alizungumzia pia matamshi ya Michael Laden, mchambuzi wa maswala ya kisiasa wa Marekani ambaye aliashiria pia swala hilo. Ayatollah Khamenia alisema, mchambuzi mashuhuri wa kimarekani ambaye anatambuliwa na wengi alisema wazi jambo hili. Alisema, sisi hatutaki kuona Iran, Siria, Iraq na Lebanon zinakuwa na amani na utulivu hatuna hamu kabisa ya kuona katika nchi hizo kuna usalama na amani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu. Nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Ni jambo lisilo na shaka, mpendwa msikilizaji, kwamba kuijenga batini, yaani upande wa ndani wa nafsi ya mtu kwa kuirekebisha na kuitakasa roho na nafsi yake kuna nafasi kuu katika saada, fanaka na ukamilifu wa mtu mwenyewe binafsi na wa jamii pia, na katika upande wa kimada na kiakhlaki, kiasi kwamba hata kama mwanadamu atafikia kwenye vilele vya elimu zote na kuweza kuutiisha vyovyote apendavyo ulimwengu wote wa maumbile lakini kama atashindwa kuzidhibiti nguvu haribifu za ndani ya nafsi yake, hatoweza kufikia kilele cha saada na ukamilifu wa kiutu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana ikiwa maendeleo yote ya kisayansi na kiufundi hayatoenda sambamba na utakasaji na ujengaji wa batini ya mwanadamu, huwa mithili ya kasri lililojengwa kwa barafu, kisha likani kwa juani. Kwa hiyo kumlea na kumjenga mwanadamu kiroho na kitabia ni jambo la lazima na lenye umuhimu mkubwa mno kwa jamii yoyote ile, na katika kila zama na wakati. Kwa masikitiko, inabidi tuseme kuwa katika dunia yetu hii ya leo, inayoonekana ya kisasa na iliyopiga hatua kubwa mno kimaendeleo, si tu hazichukuliwi hatua zozote za kuyapa uzito mafunzo ya kiutu na kiahlaki lakini inavyoonekana ni kama kwamba mwanadamu tayari ameshatimiza ndoto zake za kufikia ukamilifu wa yote aliyokuwa akitamani na kuyataraji. Wakati mwanadamu wa zama hizi anayeonekana kuwa amestaarabika, ameshindwa vibaya sana katika suala la kuidhibiti nafsi yake pamoja na changamoto za hawaa na matamanio ya nafsi, bado hajawa tayari kukiri suala hilo. Utadhani hakuna maafa yoyote yale yaliyomfika. Lakini hebu tujiulize, ni mtu gani mwenye akili timamu na mwenye insafu ambaye hawezi kutiwa wasiwasi na hali ya kutisha na kusikitisha ya kushamiri ufuska na maingiliano haramu ya kingono, vitendo vya ubakaji na vya kishenzi, upotokaji wa tabia, ubaguzi, dhuluma na uonevu pamoja na uporomokaji wa misingi ya kiakhlaki na kiutu tunaoshuhudia duniani leo, katika baadhi ya jamii za kisasa zinazoonekana kuwa zimeendelea, za madola ya watumiaji mabavu ustaarabu hauna tafsiri nyingine zaidi ya unyang'anyi, uporaji, jinai na mauaji ya watu wa mataifa manyonge na kunyamazisha mbiu yoyote ya kupigania haki na uadilifu. Isitoshe, ukubwa wa mporomoko wa kiakhlaki na kiutu haujakomea tu kwenye ongezeko linaloshuhudiwa kila leo la dhulma na jinai zinazofanywa na wenye nguvu dhidi ya haki za mataifa madhulumu na manyonge duniani, lakini hata ndani kabisa ya nchi hizo zinazoonekana kuwa zimeendelea. Kufa kwa thamani za kiakhlaki kumesababisha maafa makubwa kwa mtu binafsi na jamii, kiasi cha kuiporomosha hadhi na thamani ya wanadamu katika zama hizi. Kutuzipa uzito thamani za kiakhlaki hakuhusiani na ulimwengu wa magharibi pekee, bali kwa masikitiko katika baadhi ya mataifa ya Kiislamu nako pia thamani za kiakhlaki zimefifia pia, na hakuna hali ya kuridhisha ya kuonyesha kuwa watu wanashikamana na maadili ya akhlaki njema. Huko nyuma, jamii ya Kiislamu ilipokuwa ikikabiliana na upotokaji wa kimaadili wa ulimwengu wa Magharibi, ilikuwa ikitumia kauli mbiu, kwanza maadili yetu, kisha ustaarabu wao kauli mbiu ambayo inabainisha risala na ujumbe mzito uliobebwa na ulimwengu wa Kiislamu ambao kwa mujibu wa Quran ni wa sisi kuwa mashuhuda na kigezo kwa wengine katika tabia na matendo yetu, na maana yake ni kwamba tunatakiwa tuonyeshe ulimwengu na kudhihirisha vile namna hasa zilivyo thamani za kiakhlaki katika matendo yetu. Kwa hiyo kila muislamu ana jukumu na masuliya mazito ya kufanya juhudi za kuhuisha tena thamani za kiakhlaki na kiutu za dini ya Uislamu. Hatua ya mwanzo ambayo mimi na wewe mpendwa msikilizaji, tunapaswa kuichukua katika safari hii ya kufikia lengo hilo ni kuupa umuhimu mkubwa msingi muhimu sana na wenye nafasi kuu wa kuitambua nafsi mwanadamu ni mithili ya bango zuri na lenye thamani kubwa la mchoro ambalo tunapaswa kuzitambua nakshi na mistari iliyotumika kulifanya liwe na thamani hiyo. Ni kwa kuyaelewa hayo tu ndipo tutaweza kujitahidi kwa uwezo wetu wote kulitunza na kulihifadhi ili lisije likaingia doa lolote lile. Hapa sasa ni mahali pa kujiuliza suali hili: ni zipi hizo sifa maalumu na za kipekee za bango hilo lenye thamani kubwa la kiumbe mwanadamu? Laqad khalaqna al-insana fi ahsani taqwim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni na kwa mlima wa Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa. Kuhusu maana ya ahsani taqwim, baadhi ya wafasiri wa Qurani wamesema maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mtu kwa mlingano kamili katika hali zake zote, iwe ni ya kimwili au kiroho na kiakili. Kwa maneno mengine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka kwenye maumbile ya mtu kila aina ya kipawa na uwezo ili kumwezesha kufika kwenye vilele vya kila aina ya ukamilifu. Sifa nyingine maalumu ya uumbwaji wa mwanadamu ni kupuliziwa roho ya Mola baada ya kukamilika umbo lake katika hali zote za uumbwaji. Aya saba hadi ya tisa ya suratu Sajida inaielezea hali hiyo hivi: thumma sawwaahu wa nafakha fihi min ruhihi wa jaala lakumu sam'a wal absara wal af'ida qalilan ma tashkurun, ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo na kisha akajaalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujaalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu, ni uchache mnavyoshukuru. Kwa mujibu wa aya hizi, mpendwa msikilizaji, hakika ya mwanadamu mbali na upande wake wa kimwili na kimaada unaofanana na viumbe wengine wote, ana upande wa kimalakuti na kiungu unaomfanya awe bora zaidi kuliko viumbe vingine vyote vilivyomo katika ulimwengu wa viumbe. Upande huo ni wa roho inayotokana na irada ya Mwenyezi Mungu, na ndiyo maana roho hiyo ni kitu kinachobakia milele na kisichoweza kutoweka, ni kinyume na ulivyo mwili wa mtu ambao baada ya kupita muda huwa unachakaa na hatimaye kuoza na kupotea. Mpendwa msikilizaji, tusite hapa kwa leo, lakini tutakuja kuifafanua zaidi nukta hii katika kipindi chetu kijacho, insha allah. Ahsante na kwaheri. Naendelea kusikiliza idhaa Swahili, Sauti ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza uh, udondozi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Uh, gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya ripoti ya kamati ya korona iliyokabidhiwa jana kwa Rais Samia Suluhu Hassan. Kichwa cha habari hiyo kinasomeka majibu ya chanjo, kamati ya Rais Samia yatoa mwanga vita ya korona. Uh, makundi haya ndiyo kwanza, wataalamu waeleza kila kitu wajumbe 12 wa kamati ni wabobezi sekta ya afya kwa muhtasari habari hiyo inasema kamati maalumu ya tathmini ya ugonjwa wa corona covid-19 uh, imekamilisha kazi yake na kukabidhi ripoti kwa rais samia suluhu hassan jana mei 17 ikiwa na jumla ya mapendekezo 19 miongoni mwa mapendekezo hayo ni serikali kuhuisha mipango ya dharura katika kukabiliana na majanga serikali kutoa taarifa za uwepo wa ugonjwa wa korona nchini na wataalamu wa afya watimize wajibu wao wa kitaalamu kwa kuzingatia weledi, miiko na maadili. Vichwa a vya habari nyingine katika gazeti la Mwananchi vinasema Profesa Juma asimulia majaji 28 walivyopita kwenye chekechi tatu, jaji aeleza jinsi mfanyakazi alivyomuua mwenzake na Simba dhidi ya Yanga itakosa mvuto. Gazeti la Nipashe pia limetanguliza mbele habari ya kukabidhiwa ripoti ya kamati ya korona kwa Rais Samia Suluhu kwa kichwa cha maneno, tathmini COVID-19, kamati ya baini chanjo korona zina ufanisi, yatoa mapendekezo 19 ya shauri, serikali itoe taarifa ya uwepo wa ugonjwa wa korona. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili pia kuna kichwa cha habari Uh, inayosema kuhusu matamshi ya Rais Samia Suluhu uh, juu ya uteuzi wa majaji. Samia majaji, katendeni haki, kinasema kichwa cha habari hiyo. Habari nyingine eh, eh, za Nipashe zina vichwa vya maneno Mwinyi, chuo cha kikuu cha Dar es Salaam uh, walinivunjia heshima. Pia wataja wana wataja wanafunzi wa SUA na Muhimbili na kilio cha wabunge ujenzi wa barabara cha tawala bungeni. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele habari ya baada ya kuchapishwa au kuapishwa majaji wa saba wa mahakama ya rufani majaji ishirini na moja wa mahakama kuu uh, katika ikulu ya Dar es Salaam, Samia majaji zingatieni vyapo, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa kwanza wa gazeti la Habari Leo nchini Kenya. Naanza na gazeti la Standard ambalo linazungumzia chaguzi ndogo maeneo kadhaa ya bunge. Miongoni mwa habari hizo ni ile yenye kichwa cha maneno Ruto, Raila na Matiang'i wagongana vichwa uchaguzi mdogo wa Bonchari. Uh, mafahali wa kisiasa wanagongana vichwa tena leo, linaendelea kuandika gazeti hilo kwenye uchaguzi mdogo wa Bonchari, wakati kila chama kikilenga kushinda kwa wagombea wake. Gazeti hilo pia limechapisha picha ya aliyekuwa rais wa Uganda Milton Obote akifungua ukumbi wa Uganda katika chuo cha Egerton huko Njoro, Nakuru, a, akiandamana na aliyekuwa mkuu wa chuo hicho William Odongo Omamo Novemba mwaka 1968. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno wakati Kenya na Uganda zilipokuwa madada wa kweli. Standard pia limeandika kwamba janga la Covid-19 limewasukuma Wakenya kukopa ili kuweza kuishi kwa sababu ugonjwa huo umedhoofisha uchumi wa nchi huku maelfu wakipoteza vyanzo vyao vya pato na mitaji yao. Limeandika kwamba ucha, uh, gazeti hilo limeandika kwamba takwimu za uh, uchumi zinaonyeshwa kwamba uh, Wakenya wamepata uh, hasara kubwa sana kutokana na janga hilo na wengi wametumbukia katika umaskini. Gazeti la Taifa Leo pia limeipa umuhimu habari ya uchaguzi mdogo uh, wa Juja na ule wa Bonchari. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Chebukati ashuhudia maandalizi ya uchaguzi wa Juja. Limeandika kwamba tume huru ya uchaguzi na mipaka uh, ilikamilisha maandalizi yake Jumatatu ya jana, ambapo katika shule ya upili ya Mangu hai maafisa wake walihakikisha vifaa vya uchaguzi wa eneo bunge la Juja vikiwa tayari. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka Wafula Chebukati alifika katika kituo kikuu cha shule ya upili ya Mangu hai na kusema mipango yote iko shwari. Chini ya kichwa uh, cha maandamano yaandaliwa Mombasa kulaani Israeli kwa mauaji wa Palestina. Gazeti la habari leo, uh, Taifa Leo limeandika kwamba wasiwasi umeibuka kuwa vita vinavyoendelea kati ya Israel na Palestina huenda vikaanza kusababisha uhasama uh, wa kidini kote ulimwenguni. Waandamanaji waliokusanyika jana mjini Mombasa wamekashifu vita hivyo na wamewataka wa viongozi duniani wachukue hatua za haraka, uh, kukomesha vita hivyo kabla havijachukua mwelekeo wa kutisha katika mataifa mengine. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza Wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha mashambulizi dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza na eneo la Sheikh Jarrah katika mji mtakatifu wa Quds wenye msikiti wa Al Aksa. Msikiti huo ulikuwa kibla cha kwanza cha Waislamu na eneo alikotokea Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake katika safari yake ya miraji. Sheikh Mulaba Saleh wa Dar es Salaam anazungumzia kadhia hiyo. Masjidul Aqsa ni haki ya waumini, sio haki ya makafiri. Ule msikiti ni msikiti au, pale mahala pa takatifu ni mahala pa mitume wa Mwenyezi Mungu, ni mahala ambapo Bwana Mtume salawatullahi alaihi akiwa ndiye wa mwisho alipanda miraj. Leo mahala patakatifu pale, mazayuni makafiri hawa wanawakataza waislamu wasiswali ndani ya Masjidul Aqsa. La, na viatu vyao wanaingia, wana, wana najisi msikiti ule msikiti mtakatifu, mahala pa mitume, mahala alipopanda Bwana Mtume mira. Watu hawa wanafanya jambo hili, na la kusikitisha ni kwamba waislamu hatuna habari. Haya ndio majonzi tunayozungumza Islamu hatuna habari. Leo ikiwa Masjidul Aqsa Waislamu wanakatazwa waumini wasiswali ndani yake. Msikiti ambao ni haramu ya Mwenyezi Mungu. Kesho na Madina tutakatazwa na hata ile Baitullah al-Haram al-Kaaba tutakatazwa. Toba ni anakuja, na yapo mikakati hii, ipo mtu anakuambia mtume yule ame, ame, amezikwa kule ndani ya msikiti, bomoeni toweni. Haiwezekani kaburi la mtume likawa ndani ya msikiti kaburi la mtume unataka kubomoa utoe ndani ya msikiti? We ni muislamu ye ye? Hawa ndio waislamu waliokuwepo Maka na Madina hawa, bomoa ondoa no, kaburi ile aliozikwa ndani ya msikiti. Hii ni shirki, yani mtume kuwepo ndani ya msikiti ni shirki? Kaburi la mtume sallallahu alaihi wasallam. Baba nani? We ni nani wakuja kutuambia haya leo? Kama nani? Maulama na maulama na maulama leo, hao wote wamekuwa hawasikiki, unasikika wewe na nani anakupa nguvu leo yaani, mbinu na harakati hizi za makafiri dhidi ya Uislamu, wanafiki ambao wametawala umma wa Kiislamu. Angalia leo, Masjidul Aqsa inanyang'anywa, watu wako wanazungumzia let us make negotiation, tufanye nini? Maelewano na nani na mwizi? Amekuja kuiba, unakuja kufanya maelewano na mwizi? Unakuja kufanya maelewano na mtu ambaye ni dhalima, anapiga, anaua ananyanganya haki za watu, wanawafukuza wenyeji. Which negotiations you are doing? So this is what is going. Hawa ndio watawala wa waislamu wa Saudi Arabia, Emirates na nini, ndio wanatawala w wa Waislamu wako wanazungumzia negotiations, tukae na wazayuni tu, ni ndugu. Anakuja wanakuja, wako mashekhe, mashekhe wanazungumza kwamba ni ndugu zetu, ni mayahudi Mtume alikaa vizuri na Mayahudi. Ndiyo Uislamu unazungumza kukaa vizuri na kila mtu na kuheshimu haki ya kila mtu, lakini sio kuheshimu haki ya mtu dhalimu, anakuja anafanya ufisadi alafu unasema unamheshimu, unamheshimu muheshimu ake unamsaidia. Ni kupambana na mtu dhalim, mnusuru ndugu yako awe ni dhalimu au ni madhlum. Lakini ikiwa umma wa kiislamu leo tumesahau Alquds, wako wenyeji wa Alquds, wako watu ambao hawawezi wakaiachia Kuts. Angalia vijana wa Kipalestina. Ndugu zanguni, hili jambo linatia moyo, na kama anavyosema linatukumbusha mbali, linaturudisha katika tarikhi. Yani vijana wa Kipalestina, mama na watoto wako tayari kufa na kupambana, lakini watu wasinajisilema. Hii ni ishara ya Uislamu, ndio kunusuru Uislamu, na hii inaturudisha nyuma katika tarikhi, inatukumbusha, inatupeleka nyuma katika tarikhi wakati Uislamu umekamatwa na Bani Umayya, wanafika mahala, wanamtaka Imamu Alhusein mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ampe baya. Mjukuu huyu aliyelelewa akazaliwa ndani ya nyumba ya Mtume, akasomeshwa na Mtume, akabarikiwa na Mtume, Imamu Alhusein Ahlul bait kizazi hiki analazimishwa yende akampe baya sheitan kama Yazid eti ni khalifa wa mtume. Uislamu umefika hapo. Imamul Husain anasema in kana dinu muhammad la yastaqim illa bikatli fa ya suyufu khudhini, ikiwa dini hii ya mtume haitosimama isipokuwa kwa kuuliwa mimi, basi enyi panga namni katikati. Lakini hamwezi kuchezea Uislamu, hamwezi kuichukua Al-Quds maadama waislamu tupo. Ni nyumba ya Mwenyezi Mungu, yes. Imamu Alhusain hamwezi kuuchezea Uislamu, dini ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. No, no, nonono, ntatoa kila kitu ambacho ni cha thamani ndani ya ulimwengu huu, lakini Uislamu hamtoweza kuuchezea. Na ndio namuona Imamu Alhusain anaondoka, haondoki peke yake, anaondoka na Ahli Baiti Rasulillah, damu ya Mtume, sema i will go and sacrifice it, lakini Uislamu hamtoweza kuuchezea. Ikiwa sina watu wa kulinusuru Nitaondoka mimi na watu wa nyumba yangu, damu ile ya mtume, nitakwenda kuitoa muhanga, lakini hakuna mtu wa kuichezea Uislamu. Anatoka na watoto wadogo wa kwenda kutoa kurban kwa ajili ya Uislamu. Ya Imam Hussein, wewe unaondoka na hawa wanawake, unawapeleka wapi? Anasema sha Allah aniyarani katila washa Allah yarahunna sabaya ni amri ya Mwenyezi Mungu kwamba mimi nitauliwa na hawa watachukuliwa mateka kwa ajili ya kunusuru Uislamu. Uislamu leo no, Baitul muqaddas watu wanaichezea namna hivi. Wako watu ambao ni Huseini, watatoa kila kitu cha ghali, lakini hawatokubali ile Masjidul Haram ichukuliwe. Ikiwa Waarabu, ikiwa wale watawala wa Ghuba wako tayari kufanya mufawadhat negotiation na mazayuni haya wako Ahlu Lhusein wapo, upo mukawama, there is the resistance, hatutokubali. Baba Imamu Husein, siku tatu hakuna maji. Angalia, hawa ni Waislamu, wanamfanyia mjukuu wa namfanya, mjikuwa, Mtume Muhammad salawatullahi alaihi wa ali, siku tatu hana maji. Mjukuu wa Bwana Mtume wanamuua, Imamu Lhusein yuko anaomba maji, maji askini bilma Wanamwambia hutoonja maji mpaka unaingia motoni. Mjukuu wa mtume wanamwambia hivi hutoonja maji mpaka unaingia motoni. Imam Husain anasema hapana, takutana na babu yangu Muhammad sallallahu alaihi wasallam fi maq'adi sidqin, ataninywesha maji na maji ananisubiri, ambapo baada ya maji hayo hakuna kiu tena. Imamul Husain tutatoa kila kitu. Imam Hussein katoa kila kitu. Angalieni ndugu zangu, hawa wanawake leo wako wanapambana, wanatoa vijana wao, wanakufa. Bibi Zainab salamu Allahi alaiha, anatoa vijana wake katika watoto wake. La, angalia namna gani mwanamke huyu anasimama, anatoka Karbala, naambia pana, hatuwezi tukaondoka Karbala bila kumuaga Imam Hussein. Anafika kwenye kiwiliwili cha ndugu yake, wamekiparagaparaga na mafarasi, wamekivunjavunja, hakina kichwa. Anakichukua ki, kiwiliwili anakinyanyua, anasema allahumma takabal minna hadha lqurban. no, no, no. Mwenyezi Mungu, <coughs> hey, Mwenyezi Mungu, tutakabalie kurban baba, kiwiliwili ndugu yako nam, kwa ajili ya Uislamu, ndio unaona leo Alquds wako vijana wako akinamama, nam, upo mukawama watu ambao wanaojua maana ya Uislamu na namna gani ya kupambana kwa ajili ya Uislamu. Hatuwezi kuiachia Al-Quds. Msaada unakuja kwa ajili ya Hamas, tutawapiga na leo alhamdulillah, tunashukuru kwamba watu wamesimama sasa, wanapambana, sio kupigwa tu, wanapambana, wanarusha makombora, na wewe uonje kwamba hapa kuna wanaume na hii ni kazi ya mukawama kazi ya ahlu watu waliofuata walo sera ya Imamu Al-Hussein, sera ya Bibi Zainab, kwamba red lines, fanya unachokitaka, lakini ikifika kwenye Uislamu no way out. Hatuwezi tukakupa nafasi masjidul Quds, red line, huwezi kuikanyaga ile masjid. Ni masjid yetu ni sisi, ni ya kwetu inshallah. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, na sisi atuzidishie imani atupe msimamo na ikiwa hatuwezi lakini dua zetu kuwa pamoja na ndugu zetu na kuwaombea na kusikitika ni jambo ambalo tunawajibika kuwa nalo inshaallah. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu awape nusra na ushindi majeshi ya Uislamu ambayo yanopambana katika kupambana hawa mazayuni ambao ndio mafisadi fil ardh ili kuweza kusimamisha Uislamu na kuweza kunusuru maeneo matakatifu ya umma huu wa Kiislamu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe sita Shawal mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 18 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ni siku ya kumbukumbu na maadhimisho ya Umar Khayam, msomi malenga na arifu mashuhuri wa Kiirani Abul Fath Umar bin Ibrahim Khayam Neishiaburi alikuwa mwana falsafa mwana hisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria. Umar Khayam aliondokea kuwa mashuhuri zaidi kutokana na kubobea katika elimu za tiba, nujumu na hisabati. Hata hivyo mwishoni mwa umri wake alijulikana zaidi kutokana na mashairi yake. Katika siku kama hii ya leo, miaka 191 iliyopita, ilianza operesheni ya jeshi la Ufaransa kwa shabaha ya kuikalia kwa mabavu nchi ya Algeria Kisingizio cha Charles wa kumi mfalme na dikteta wa wakati huo wa Ufaransa cha kutoa amri ya kufanywa mashambulio hayo, ilikuwa sababu ya hujuma hiyo ni eti vitisho vilivyokuwa vimetolewa miaka mitatu kabla na mtawala wa wakati huo wa Algeria akiitaka Ufaransa ilipe deni la nchi hiyo la franka milioni saba. Hata hivyo, kinyume na ilivyodhania Paris, wananchi wa Algeria walisimama kidete katika kukabiliana na mashambulio hayo. Ijapokuwa Ufaransa ilifanikiwa kuikalia kwa mabavu Algeria na kupora mali na utajiri wa nchi hiyo, hatimaye Ufaransa iliondoka katika nchi hiyo ya Kiafrika ambayo ilipata uhuru mwaka 1962. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, India ilifanya jaribio la kwanza la kombora lake la nyuklia katika jangwa la Rajasthan karibu na mpaka wa nchi hiyo na Pakistan. Kwa utaratibu huo, baada ya nchi za Marekani, Rasia, Uingereza, China na Ufaransa, India ilikuwa nchi ya sita kwa kuwa na nguvu za nyuklia duniani. Miaka 24 baadaye, yaani mwaka 1998, India ilifanya majaribio mengine matano ya kombora la nyuklia na kufanikiwa kutengeneza silaha ya atomiki. na kufikia hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwaherini.