Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa Pensweth Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Popote pale mlipo karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pasttoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 14 Maarifa FM 14 Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 989356487, email yetu ni Swahili radio rib ar na mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na ripoti aidha tutakuleteni kipindi cha akhlaki katika Uislamu. Baada ya hapo, tutamsikia Shekhe Mulaba Saleh wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia kadhia Palestina. Tutakuwa pia na leo katika historia, kipande cha kaswida, maoni yenu, muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatao ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Wanamapambano wa Palestina waendelea kujibu jinai za Wazayuni kwa siku ya nane. Kamati ya Korona Tanzania yaishauri serikali itoe takwimu za wagonjwa wa COVID-19. Rais Ruhani asema usalama na utulivu nchini Iraq ni usalama na utulivu kwa Iran. Ismail Hania asema mapambano ya kukomboa Palestina yamefika nukta muhimu katika historia. Habari kamili. Makundi ya mukawama ya Palestina leo Jumatatu yameendelea kujibu jinai za utawala wa Kizayuni kwa kuyatwanga kwa makombora na maroketi maeneo mbalimbali ya walowezi wa Kizayuni kama vile Askalane na kambi ya kijeshi ya Wazayuni ya Kisufime. Televisheni ya Al-Mayadin imeripoti kwamba wana mapambano wa Palestina leo wameendelea kujibu jinai za utawala wa Kizayuni unazozifanya mfululizo dhidi ya ukanda wa Gaza. Leo brigedi za Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas limeatwanga kwa makombora na maroketi maeneo ya kistratejia ya kitongoji cha Askalani na pia kambi ya jeshi la utawala wa Kizayuni ya Kisufime. Vilevile wana mapambano wa Palestina wamepiga kwa makombora kambi ya kijeshi ya wa Wazayuni ya Mars na kitongoji cha walowezo wa Kizayuni cha Erez kaskazini mwa Sdirote. Kambi ya Hazerim ya jeshi la anga la Israel la utawala wa kizayuni huko Beer Sheva nayo imetwangwa kwa makombora ya mkawama wa Palestina, ikiwa ni kulipiza kisasi jinai hizo zisizo na kifani za wazayuni dhidi ya raia wa kawaida wa Palestina. Wakati huo huo, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema mapambano ya hivi sasa ya Gaza ni nukta ya kihistoria ambayo inathibitisha kuwa mapambano na mukawama ndiyo njia pekee ya, peke ya kukomboa ardhi za Palestina na kurejesha haki za taifa hilo. Ismail Haniya, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amezungumza kuhusu hujuma inayoendelea ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Quds na msikiti wal Akswa mjini humo na kisha vita dhidi ya ukando wa Gaza, na kusema vita ambavyo Gaza imeingia ni kwa ajili ya kutetea Quds ambayo ni kadhia muhimu zaidi kwa Wapalestina na Palestina yenyewe. Ania amesema kile kinachojiri katika ukingo wa Magharibi, Quds na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu 1948, kinaonyesha wote kwamba utendaji kazi wa kamandi ya kijeshi ya harakati za mukawama ni imara. Amesema wote hasa wa magharibi ambao kinara wao ni Marekani wanapaswa kufahamu kuwa kuanzia sasa, lazima waamiliane kivingine na taifa la Palestina pamoja na makundi ya mukawama kuhusu usitishwaji vita. Hania amesema, amewasisitizia wale wanaofuatilia kadhia hiyo kuwa adui ambaye alianzisha vita afahamu kwamba suluhu yoyote ambayo haiendani na kiwango cha kujitolea taifa la Palestina haikubaliki. Utawala ghasibu wa Israel ulianzisha uvamizi dhidi ya Gaza baada ya Wapalestina katika eneo hilo kuandamana kulalamikia vikali ukandamizaji wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika mji wa Kuds. Kitendo cha askari katili wa Israel kuuvamia msikiti wal Akswa mjini Kuds na kuwahujumu Wapalestina waliokuwa wakiswali ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kimehesabiwa kuwa ni kuvuka mstari mwekundu wa Wapalestina na Waislamu wote duniani. Katika kujibu jinai hizo za Israel, makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina katika ukanda wa Gaza yamevurumisha mamia ya makombora katika miji ya Israel, ukiwemo mji mkuu tel Aviv. Wabunge wapya wa bunge la kumi na moja nchini Uganda wameanza kuapishwa. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, na maelezo yafuatayo. Zaidi ya wabunge 520 wa Uganda ndio watajadili masuala kadhaa ya umuhimu kwa taifa hilo kufuatia uchaguzi mkuu uliofanyika mwanzoni mwa mwaka huu. Baadhi yao wameanza kula kiapo tarehe 17 Mei mwaka wa 2021. Huyu ni mmojawapo kwa wabunge ambao wamekula kiapo, akibainisha kuwa mimi fulani nitatumikia taifa, nikitii sheria za Uganda kwa kufuata katiba na mengineyo yanayostahili nitekeleze kama mbunge. Ewe Mola nisaidie. Kwa ufupi, ndio hayo. Baada ya kula kiapo, kila mbunge anakabidhiwa nakala ya katiba na mwongozo wa taratibu za vikao. Chama tawala ndicho kina wabunge wengi zaidi kikifuatiwa na kile cha NUP, FDC ikafuata, DP chama kikongwe mno Uganda, na Jema ambacho kina mbunge mmoja Asmani Basalirwa. Safari hii chama cha ANT cha Meja Jenerali mstaafu Mugisha Muntu hakikupata mwakilishi bungeni. Kulingana na kanuni za kibunge, baadaye watamchagua spika wa bunge hilo atakayeongoza vikao vya miaka mitano akisaidiwa na naibu wake. Ushindani mkali uko baina ya spika aliyeondoka juzi Rebeka Kadaga na naibu wake Jacob Olanya. Kuna washindani wengine kutoka vyama vingine, lakini haibainiki ikiwa vyama hivyo vitafaulu kumpata spika kwa sababu ya idadi ya wabunge. Hapo kabla Rais Museveni alikula kiapo na kusisitiza juu ya umuhimu wa kushirikiana kikanda, alipowapongeza majirani wake wa Uganda akianza safari yake ya kuongoza Uganda kwa miaka arobaini, kiongozi huyu bado anakabiliwa na tatizo la ulaghai na ufisadi ambao umekithiri ndani ya serikali yake. Tatizo lingine ambalo linakabili utawala wake ni watu matajiri na wadhalimu kunyang'anya ardhi za wanyonge na wanyarubanja jambo linaloweza kusababisha chuki nyingi na kero dhidi ya serikali yake. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamati ya COVID-19 iliyoundwa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania imeishauri serikali ya nchi hiyo kutoa takwimu za wagonjwa wa korona kwa wananchi na kwa shirika la afya duniani WHO. Kamati hiyo imeishauri pia serikali kufungua njia za matumizi ya chanjo za COVID-19 ikitumai kwamba hatua hizo zitaisaidia Tanzania kupambana na maambukizo ya ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Hayo na mengineyo yamo kwenye ripoti ya kamati hiyo maalumu iliyokabidhiwa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan leo Jumatatu. Kamati hiyo maalumu inayoongozwa na Profesa Said Abud ilipewa kazi ya kufanya tathmini ya ugonjwa wa corona au covid-19 nchini Tanzania. Akizungumza wakati wa kukabidhi ripoti hiyo mwenyekiti wa kamati hiyo Profesa Said Abud amesema tangu kuingia COVID-19 nchini Tanzania mwezi Machi elfu mbili na ishirini nchi hiyo imekumbwa na mawimbi mawili makubwa, na sasa, kutokana na mwenendo wa ugonjwa huo katika mataifa mengine duniani, kuna tishio la kutokea wimbi la tatu la corona nchini humo. Vilevile amependekeza kuwa chanjo ya COVID-19 itolewe kwa vipaumbele, kwa kuanzia kwa wahudumu wa afya watumishi wa umma, viongozi wa dini na mahujaji, wazee, watu wenye maradhi sugu, watumishi wa vyombo vya ulinzi na usalama, na wasafiri wanaokwenda nje ya nchi. Pendekezo jingine linasema serikali itoe takwimu sahihi za ugonjwa wa COVID-19 kwa umma na WHO ili wananchi wapate taarifa sahihi kutoka mamlaka za serikali na kuheshimu makubaliano na kanuni ambazo inaziridhia. Aidha, ripoti hiyo imesema kamati imebaini kuwa mwamko wa kudhibiti wimbi la kwanza la korona ulikuwa mkubwa nchini Tanzania ukilinganisha na wimbi la pili. Kamati hiyo imeshauri kuimarishwa kasi ya udhibiti wa tishio la wimbi la tatu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema usalama na utulivu wa Iraq ni sawa na usalama na utulivu wa Iran na amesisitiza kuwa ushirikiano wa nchi hizi mbili katika kukabiliana na taharuki za makundi ya wakufurishaji na magaidi ni muhimu sana. Rais Hasan Ruhani amesema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi ambapo awali amempongeza yeye na taifa la Iraq kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitr na kuongeza kwamba kundi la kigaidi la Daesh lingali hatari kwa usalama wa eneo na hivyo ni dharura kwa nchi hizi mbili kushirikiana katika kukabiliana na kundi hilo la kigaidi. Rais Ruhani amesema Marekani ina undumi la kuwili katika madai yake ya vita dhidi ya ugaidi, kwani utendaji wake katika mpaka wa Iraq na Siria una utata mkubwa. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amepongeza msimamo wa Iraq kuhusu Palestina, hasa kulaani jinai za hivi karibuni za utawala wa kizayuni wa Israel na kuongeza kuwa inatazamiwa kwamba Iraq itatumia ushawishi wake katika Jumuiya ya Nchi za Kiarabu ili kuhakikisha jumuiya hiyo inachukua misimamo amilifu zaidi kuhusiana na Palestina. Na Sudan Kusini imesema ina dozi zaidi ya laki moja ishirini na sita elfu za chanjo ya kirusi cha COVID-19 za AstraZeneca kutoka, kutokana na idadi ndogo ya watu waliojitokeza kupata chanjo hiyo. Kwa mujibu wa taarifa, ni watu elfu sita mia nne na tatu tu waliopata chanjo hiyo tangu mwezi Aprili wakati zoezi hilo lilipoanza. Wizara ya afya ya Sudan Kusini imesema lengo la nchi hiyo ni kutoa chanjo kwa watu milioni 2 na laki 4 kati ya idadi ya watu milioni 12 wa nchini humo. Mwezi Machi, Sudan Kusini ilipokea dozi laki moja thelathini na mbili elfu za chanjo ya COVID-19 ya shirika la Uingereza la AstraZeneca na inatarajia kupokea jumla ya dozi elfu laki saba thelathini na mbili elfu za chanjo hiyo ndani ya miezi sita ya mwanzoni mwa mwaka huu. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kikao cha tatu kisicho na tija cha baraza la usalama kuhusu Palestina, kuendelea ukwamishaji wa Marekani. Kwa mara nyingine tena baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa hata kulaani jinai za utawala wa kizayuni kutokana na ukwamishaji wa dola la kibeberu la Marekani. Jana Jumapili, baraza la usalama liliitisha kikao kwa ajili ya kujadili kadhia ya Palestina na jinai zinazoendelea za Israeli dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Gaza na wa maeneo mengine ya Palestina. Kikao hicho kilifanyika kwa njia ya intaneti. Kikao hicho kiliitishwa kwa ombi la China, Norway na Tunisia ili kujadili vita vinavyoendelea baina ya utawala wa kizayuni na makundi ya mukawama ya Palestina. Na hicho kilikuwa ni kikao cha tatu cha baraza hilo katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Katika vikao viwili vilivyopita, Marekani ilikwamisha kulaaniwa jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina na vilimalizika bila ya kutolewa tamko lolote la pamoja katika vikao hivyo vilivyopita, kati ya wanachama kumi na tano wa Baraza la Usalama, wanachama kumi na nne walitoa tamko la pamoja la kutaka kupunguzwa utesi huko Palestina, lakini Marekani ilipinga. Katika taarifa yao kwenye kikao cha tatu cha Baraza la Usalama, nchi za China, Norway na Tunisia zilisema kuwa zinasikitishwa mno na hali mbaya ya wananchi wa Gaza na kuongeza kwamba na kuongezeka mauaji yanayofanywa na Israeli dhidi ya raia wa kawaida, na zilitaka vita hivyo vikomeshwe mara moja na sheria za kimataifa ziheshimiwe kikamilifu, zikiwemo zinazohusiana na haki za binadamu na kulindwa raia wa kawaida, hasa wanawake na watoto wadogo. Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa China, alilaumu msimamo wa Marekani na kusisitiza kwamba ukwamishaji wa Washington ndiyo uliopelekea baraza la usalama lishindwe kuzungumza kwa sauti moja. Amesema madai ya Marekani ya kutetea haki za binadamu hayana ukweli wowote, yanalaumiwa na jamii ya kimataifa. Katika vita vinavyoendelea Palestina, Waislamu wengi wanauliwa na Israel huku Wamarekani wakifumba macho yao kama vile hawaoni jinai hizo za Wazayuni. Vile vile ameitaka Marekani ibebe jukumu la ukwamishaji wake wa juhudi za kimataifa za kukomesha jinai za utawala wa kizayuni kwa Palestina. Msimamo wa wazi kabisa wa waziri wa mambo ya nje wa China kuhusu nafasi hasi na ya kiuadui Marekani inayokwamisha juhudi za kimataifa na za baraza la usalama la Umoja wa Mataifa za kukomeshwa jinai za Israel dhidi ya Wapalestina na ambazo hazihalalishiki kivyovyote vile ni uthibitisho kuwa serikali ya Joe Biden huko Marekani inajifanya tu ni mtetezi wa haki za binadamu, lakini kivitendo ni mvunjaji mkubwa wa haki hizo, hasa linapokuja suala la Waislamu na hasa wa Palestina na hususan wakazi wa ukanda wa Gaza na wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Nam, wasikilizaji wapenzi, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna maoni yenu mengi tu, wasikilizaji wetu wapenzi, tunakushukuruni kwa maoni yenu. Bwana Ali Khamisi Hasan kutoka Zanzibar anasema tunawaombea dua ndugu zetu wa Palestina, awape nguvu ya kupambana na magaidi wa Israeli pamoja na wanafiki ambao wanajifanya Waislamu ilhali kumbe ni waongo. Ameandika bwana Juma Idi Isa wa Kondoa Tanzania. E, baada ya kutusalimu anasema ipo haja ya kufanya uchunguzi wa chanjo ya COVID-19 kutokana na uh, zinavyotilia shaka kama ilivyofanyika huko Sudan Kusini. Ameandika bwana Abdallah Ali Makajura ametushukuru, nasi pia tunamshukuru sana. Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe maoni yako hapo, unasema mpaka sasa sijausikia Umoja wa Mataifa kukemea kadhia ya Palestina, bali nasikia tu wakihimiza vita visimamishwe na pande zote mbili, lakini bado nasubiri kusikia Umoja wa Mataifa ukikemea serikali thakili ya walowezi wa Kizayuni. Umoja wa Mataifa na Marekani wote ni wanafik wenye nyuso mbili, hawawatakiwa Palestina. Mazuri, ameandika Tuna maoni mengine hapa kutoka kwako Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Umeandika kuungwa mkono taifa la Palestina ndio binadamu ndiyo unguana, na ndio uungwana uhusiano na wazayuni ni unyama wa kivitendo. Naam, ni maoni yenu mazuri hayo, wapenzi wasikilizaji, tunakushukuruni sana. Nadhani umefika wakati tukumbusheni yale tuliyokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari kwa muhtasari. Makundi ya mkawama ya Palestina leo Jumatatu yameendelea kujibu jinai za utawala wa kizayuni kwa kuyatwanga kwa makombora na maroketi maeneo mbalimbali ya walowezi wa kizayuni kama vile Askalan na kambi ya kijeshi ya wazayuni ya Kisufim. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mapambano ya hivi sasa ya Gaza ni nukta ya kihistoria ambayo inathibitisha kuwa mapambano na mukawama ndio njia ya kukomboa ardhi za Palestina na kurejesha haki za taifa hilo. Kamati ya COVID 19 iliyoundwa na Rais Samia Suluhu Hassan nchini Tanzania imeshauri serikali ya nchi hiyo kutoa takwimu za wagonjwa wa korona. Na rais wa jamhuri ya kiislamia Iran amesema usalama na utulivu wa Iraq ni sawa na usalama na utulivu wa Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha Akhlaq na Uislam. Kipindi hicho kitafuatiwa na nasaha zake na, na, na mawaidha yake Sheikh Mulaba Saleh wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na Palestina. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo yetu. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Ni jambo lisilo na shaka, mpendwa msikilizaji, kwamba kuijenga batini, yaani upande wa ndani wa nafsi ya mtu kwa kuirekebisha na kuitakasa roho na nafsi yake, kuna nafasi kuu katika saada, fanaka na ukamilifu wa mtu mwenyewe binafsi na wa jamii pia, na katika upande wa kimaada na kiahlaki, kiasi kwamba hata kama mwanadamu atafikia kwenye vilele vya elimu zote na kuweza kuutiisha vyovyote apendavyo ulimwengu wote wa maumbile lakini kama atashindwa kuzidhibiti nguvu haribifu za ndani ya nafsi yake hatoweza kufikia kilele cha saada na ukamilifu wa kiutu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana ikiwa maendeleo yote ya kisayansi na kiufundi hayatoenda sambamba na utakasaji na ujengaji wa batini ya mwanadamu, huwa mithili ya kasri lililojengwa kwa barafu, kisha likani kwa juani. Kwa hiyo kumlea na kumjenga mwanadamu kiroho na kitabia ni jambo la lazima na lenye umuhimu mkubwa mno kwa jamii yoyote ile na katika kila zama na wakati. Kwa masikitiko, inabidi tuseme kuwa katika dunia yetu hii ya leo inayoonekana ya kisasa na iliyopiga hatua kubwa mno kimaendeleo, si tu hazichukuliwi hatua zozote za kuyapa uzito mafunzo ya kiutu na kiahlaki lakini inavyoonekana ni kama kwamba mwanadamu tayari ameshatimiza ndoto zake za kufikia ukamilifu wa yote aliyokuwa akitamani na kuyataraji. Wakati mwanadamu wa zama hizi anayeonekana kuwa amestaarabika, ameshindwa vibaya sana katika suala la kuidhibiti nafsi yake, pamoja na changamoto za hawaa na matamanio ya nafsi, bado hajawa tayari kukiri suala hilo. Utadhani hakuna maafa yoyote yale yaliyomfika. Lakini hebu tujiulize, ni mtu gani mwenye akili timamu na mwenye insafu ambaye hawezi kutiwa wasiwasi na hali ya kutisha na kusikitisha ya kushamiri ufuska na maingiliano haramu ya kingono, vitendo vya ubakaji na vya kishenzi, upotokaji wa tabia, ubaguzi, dhuluma na uonevu pamoja na uporomokaji wa misingi ya kiakhlaki na kiutu tunaoshuhudia duniani leo katika baadhi ya jamii za kisasa zinazoonekana kuwa zimeendelea, za madola ya watumiaji mabavu, ustaarabu hauna tafsiri nyingine zaidi ya unyang'anyi, uporaji, jinai na mauaji ya watu wa mataifa manyonge na kunyamazisha mbiu yoyote ya kupigania haki na uadilifu. Isitoshe, ukubwa wa mporomoko wa kiakhlaki na kiutu haujakomea tu kwenye ongezeko linaloshuhudiwa kila leo la dhuluma na jinai zinazofanywa na wenye nguvu dhidi ya haki za mataifa madhulumu na manyonge duniani, lakini hata ndani kabisa ya nchi hizo zinazoonekana kuwa zimeendelea, kufa kwa thamani za kiakhlaki kumesababisha maafa makubwa kwa mtu binafsi na jamii kiasi cha kuiporomosha hadhi na thamani ya wanadamu katika zama hizi. Kutuzipa uzito thamani za kiahlaki hakuhusiani na ulimwengu wa magharibi pekee, bali kwa masikitiko, katika baadhi ya mataifa ya Kiislamu nako pia thamani za kiahlaki zimefifia pia, na hakuna hali ya kuridhisha ya kuonyesha kuwa watu wanashikamana na maadili ya ahlaki njema. Huko nyuma jamii ya kiislamu ilipokuwa ikikabiliana na upotokaji wa kimaadili wa ulimwengu wa magharibi ilikuwa ikitumia kauli mbiu, kwanza maadili yetu, kisha ustaarabu wao, kauli mbiu ambayo inabainisha risala na ujumbe mzito uliobebwa na ulimwengu wa kiislamu ambao kwa mujibu wa Quran ni wasisi kuwa mashuhuda na kigezo kwa wengine katika tabia na matendo yetu na maana yake ni kwamba tunatakiwa tuonyeshe ulimwengu na kudhihirisha vile namna hasa zilivyo thamani za kiakhlaki katika matendo yetu. Kwa hiyo kila Mwislamu ana jukumu na masuliya mazito ya kufanya juhudi za kuhuisha tena thamani za kiakhlaki na kiutu za dini ya Uislamu. Hatua ya mwanzo ambayo mimi na wewe mpendwa msikilizaji tunapaswa kuichukua katika safari hii ya kufikia lengo hilo ni kuupa umuhimu mkubwa msingi muhimu sana na wenye nafasi kuu wa kuitambua nafsi. Mwanadamu ni mithili ya bango zuri na lenye thamani kubwa la mchoro, ambalo tunapaswa kuzitambua nakshi na mistari iliyotumika kulifanya liwe na thamani hiyo. Ni kwa kuyaelewa hayo tu ndipo tutaweza kujitahidi kwa uwezo wetu wote kulitunza na kulihifadhi ili lisije likaingia doa lolote lile. Hapa sasa ni mahali pa kujiuliza swali hili: ni zipi hizo sifa maalumu na za kipekee za bango hilo lenye thamani kubwa la kiumbe mwanadamu? Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni na kwa mlima wa Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa. Kuhusu maana ya ahsani taqwim, baadhi ya wafasiri wa Quran wamesema maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mtu kwa mlingano kamili katika hali zake zote, iwe ni ya kimwili au kiroho na kiakili. Kwa maneno mengine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka kwenye maumbile ya mtu kila aina ya kipawa na uwezo ili kumwezesha kufika kwenye vilele vya kila aina ya ukamilifu. Sifa nyingine maalumu ya uumbwaji wa mwanadamu ni kupuliziwa roho ya Mola baada ya kukamilika umbo lake katika hali zote za uumbwaji. Aya 7 hadi ya 9 ya Suratu Sajida inaielezea hali hiyo hivi: Thumma sawwahu wa nafakha fihi min ruhihi wa ja'ala lakumu as-sam'a wal-absara wal-af'ida qalilan ma tashkurun, ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo na kisha akajaalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu. Kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujaalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu, ni uchache mnavyoshukuru. Kwa mujibu wa aya hizi, mpendwa msikilizaji, hakika ya mwanadamu, mbali na upande wake wa kimwili na kimaada unaofanana na viumbe wengine wote, ana upande wa kimalakuti na kiungu unaomfanya awe bora zaidi kuliko viumbe vingine vyote vilivyomo katika ulimwengu wa viumbe. Upande huo ni wa roho inayotokana na irada ya Mwenyezi Mungu, na ndiyo maana roho hiyo ni kitu kinachobakia milele na kisichoweza kutoweka, ni kinyume na ulivyo mwili wa mtu ambao, baada ya kupita muda, huwa unachakaa na hatimaye kuoza na kupotea. Mpendwa msikilizaji, tusite hapa kwa leo, lakini tutakuja kuifafanua zaidi nukta hii katika kipindi chetu kijacho, insha allah. Ahsante na kwa heri. Wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi utawala wa kizayuni wa Israel umezidisha mashambulizi dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika ukanda wa Gaza na eneo la Sheikh Jarrah katika mji mtakatifu wa Kuds wenye msikiti wa Al-Aksa. Msikiti huo ulikuwa kibla cha kwanza cha Waislamu na eneo alikotokea Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake katika safari yake ya miraji Shekh Mulabba Saleh wa Dar es Salam anazungumzia kadhia hiyo. Masjidul Aqsa ni haki ya waumini, sio haki ya makafiri. Ule msikiti ni msikiti au, pale mahala pa takatifu ni mahala pa mitume wa Mwenyezi Mungu, ni mahala ambapo Bwana Mtume salawatullahi alayhi akiwa ndiye wa mwisho alipanda miraj. Leo mahala patakatifu pale, mazayuni makafiri hawa wanawakataza waislamu wasiswali ndani ya masjidul Aqsa. La, na viatu vyao wanaingia, wana najisi msikiti ule, msikiti mtakatifu, mahala pa mitume, mahala alipopanda bwana mtume mira. Watu hawa wanafanya jambo hili, na la kusikitisha ni kwamba waislamu hatuna habari. Haya ndio majonzi tunayozungumza Islamu hatuna habari. Leo ikiwa Masjidul Aqsa Waislamu wanakatazwa waumini wasiswali ndani yake, msikiti ambao ni haramu ya Mwenyezi Mungu. Kesho na Madina tutakatazwa na hata ile Baitullah Al-Haram Al-Kaaba tutakatazwa. Tobani anakuja na yapo mikakati hii, ipo. Mtu anakuambia Mtume yuko ame, ame, amezikwa kule ndani ya msikiti, bomoeni toweni. Haiwezekani kaburi la Mtume likawa ndani ya msikiti kaburi la mtume unataka kubomoa utoe ndani ya msikiti? We ni Muislamu? ye ye, hawa ndiyo waislamu waliokuwepo Maka na Madina, hawa bomoa, ondoa no, kaburi ile aliozi kuepo ndani ya msikiti, hii ni shirki. Yani mtume kuepo ndani ya msikiti ni shirki, kaburi la mtume sallallahu alaihi, baba nani. We ni nani wakuja kutuambia haya leo, kama nani? Maulama na maulama na maulama, leo hao wote wamekuwa hawasikiki, unasikika wewe na nani anakupa nguvu leo yaani, mbinu na harakati hizi za makafiri dhidi ya Uislamu, wanafiki ambao wametawala umma wa Kiislamu. Angalia leo Masjidul Aqsa inanyang'anywa, watu wako wanazungumzia let us make negotiation, tufanye nini? Maelewano na nani? na mwizi amekuja kuiba, unakuja kufanya maelewano na mwizi, unakuja kufanya maelewano na mtu ambaye ni dhalim, anapiga anaua ananyang'anya haki za watu wanawafukuza wenyeji. Which negotiations you are doing? So this is what is going on. Hawa ndio watawala wa Waislamu wa Saudi Arabia Emirates na nini, ndio wanatawala wa Waislamu, wako nazungumzia negotiations tukae na wazayuni tu, ni ndugu. Anakuja anakuja huko, wako mashekhe mashekhe wanazungumza kwamba ni ndugu zetu, ni mayahudi Mtume alikaa vizuri na Mayahudi. Ndiyo Uislamu unazungumza kukaa vizuri na kila mtu na kuheshimu haki ya kila mtu, lakini sio kuheshimu haki ya mtu dhalimu, anakuja anafanya ufisadi alafu unasema unamheshimu. Unamheshimu muheshimu ake, unamsaidia ni kupambana na mtu dhalim, mnusuru ndugu yako awe ni dhalimu au ni madhlum. Lakini ikiwa umma wa kiislamu leo tumesahau Alquds, wako wenyeji wa Alquds, wako watu ambao hawawezi wakaiachia Kuts. Angalia vijana wa Kipalestina. Ndugu zanguni, hili jambo linatia moyo na kama anavyosema linatukumbusha mbali, linaturudisha katika tarehe. Yani vijana wa Kipalestina, mama na watoto wako tayari kufa na kupambana, lakini watu wasinajisilema. Hii ni ishara ya Uislamu, ndio kuunusuru Uislamu, na hii inaturudisha nyuma katika tarikhi, inatukumbusha, inatupeleka nyuma katika tarikhi wakati Uislamu umekamatwa na Bani Umayya. Wanafika mahala wanamtaka Imamul Hussein, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ampe baya. Mjukuu huyu aliyelelewa akazaliwa ndani ya nyumba ya mtume akasomeshwa na mtume akabarikiwa na mtume, Imamul hussein Ahli lbeit kizazi hiki analazimishwa yende akampe bai ya shaytan kama Yazid, eti ni khalifa wa Mtume. Uislamu umefika hapo. Imamu al-husayn anasema in kana dinu muhammad la yastaqim illa bikatli fa ya suyufu hudhini, ikiwa dini hii ya mtume haitosimama isipokuwa kwa kuuliwa mimi, basi enyi panga namni katikati. Lakini hamwezi kuchezea Uislamu, hamwezi kuichukua Al-Quds maadama waislamu tupo ni nyumba ya Mwenyezi Mungu, yes. Imamu Alhusain, hamwezi kuuchezea Uislamu, dini ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. wa no no no, nitatoa kila kitu ambacho ni cha thamani ndani ya ulimwengu huu, lakini Uislamu hamtoweza kuuchezea. Na ndio namuona Imamu Alhusain anaondoka, haondoki peke yake, anaondoka na Ahli Baiti Rasulillah, damu ya Mtume, sema i will go and sacrifice it. Lakini Uislamu hamtoweza kuuchezea, ikiwa sina watu wa kulinusuru Ntaondoka mimi na watu wa nyumba yangu, damu ile ya mtume nitakwenda kuitoa muhanga, lakini hakuna mtu wa kuichezea Uislamu. Anatoka na watoto wadogo wa kwenda kutoa kurban kwa ajili ya Uislamu ya Imamu Hussein. Wewe unaondoka na hawa wanawake, unawapeleka wapi? Anasema sha Allah an yarani katila wa sha Allah yarahunna sabaya ni amri ya Mwenyezi Mungu kwamba mimi nitauliwa na hawa watachukuliwa mateka kwa ajili ya kunusuru Uislamu. Uislamu. Leo no, Baitul Muqaddas watu wanaichezea namna hivi, wako watu ambao ni Husaini, watatoa kila kitu cha ghali, lakini hawatu kubali ile Masjidul Haram ichukuliwe. Ikiwa Waarabu, ikiwa wale watawala wa ghuba wako tayari kufanya mufawadhat negotiation na mazayuni haya, wako ahlu lhusein, wapo, upo mukawama, there is the resistance. Hatutokubali. Baba Imamu Husein, siku tatu hakuna maji. Angalia, hawa ni Waislamu wanamfanyia mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi. Siku tatu hana maji mjukuu wa bwana Mtume, wanamuua Imamu lhusein yuko anaomba maji, maji asqini bilma Wanamwambia hutoonja maji mpaka unaingia motoni. Mjukuu wa Mtume wanamwambia hivi, hutoonja maji mpaka unaingia motoni. Imam Husain anasema hapana, takutana na babu yangu Muhammad, sallallahu alayhi wasallam, fi maqadi sidqin, ataninywesha maji na maji ananisubiri, ambapo baada ya maji hayo hakuna kiu tena. Imamul Husain, tutatoa kila kitu Imam Hussein katoa kila kitu. Angalieni ndugu zangu, hawa wanawake leo wako wanapambana, wanatoa vijana wao, wanakufa. Bibi Zainab salamu Allahi alaiha anatoa vijana wake katika watoto wake, la angalia namna gani mwanamke huyu anasimama, anatoka Karbala naambia pana, hatuwezi tukaondoka Karbala bila kumuaga Imam Hussein. Anafika kwenye kiwiliwili cha ndugu yake wamekiparagaparaga na mafarasi wamekivunjavunja, hakina kichwa. Anakichukua kiwiliwili, kinakinyanyua, anasema Allahumma takabal minna hadha lqurban. no, no, no. Mwenyezi Mungu, <coughs> hey, Mwenyezi Mungu, tutakabalie kurban baba, kiwiliwili ndugu yako, naam, kwa ajili ya Uislamu ndio unaona leo Alquds wako vijana wako akina mama, naam, upo mukawama Watu ambao wanaojua maana ya Uislamu na namna gani ya kupambana kwa ajili ya Uislamu, hatuwezi kuiachia Al-Quds. Msaada unakuja kwa ajili ya Hamas. Tutawapiga na leo alhamdulillah. Tunashukuru kwamba watu wamesimama sasa wanapambana, sio kupigwa tu, wanapambana wanarusha makombora na wewe uonje kwamba hapa kuna wanaume. Na hii ni kazi ya mukawama. Kazi ya ahlu watu waliofuata sera ya Imam al-Hussein sera ya Bibi Zainab kwamba red lines fanya unachokitaka lakini ikifika kwenye Uislamu no way out hatuwezi tukakupa nafasi Masjid al-Quds, red line, huwezi kuikanyaga ile masjid. ni masjid yetu ni sisi ni ya kwetu inshallah Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na sisi atuzidishie imani atupe msimamo na ikiwa hatuwezi lakini dua zetu kuwa pamoja na ndugu zetu na kuwaombea na kusikitika ni jambo ambalo tunawajibika kuwa nalo insha Allah. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu awape nusra na ushindi majeshi ya Uislamu ambayo yanopambana katika kupambana hawa mazayuni ambao ndio mafisadi fil ardh ili kuweza kusimamisha Uislamu na kuweza kunusuru maeneo matakatifu ya umma huu wa Kiislamu. leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe tano Shawal mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 17 Mei mwaka 2021. Katika siku kama ya leo tarehe tano mfungo mosi Shawal mwaka 60 hijiria Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam aliwasili katika mji wa Kufa, moja kati ya miji ya Iraki, kwa shabaha ya kuwalingania wenyeji wa eneo hilo kwenye njia ya kweli na haki. Kabla ya hapo, watu wa Kufa walikuwa wamemwandikia barua kadhaa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imamu Hussein bin Ali, wakimwomba aende kwenye mji huo na awaongoze kwenye harakati dhidi ya utawala wa dikteta wa Bani Umaya. Baada tu ya Muslim bin Aqil kuwasili katika mji wa Kufa, aliwasomea wenyeji wa mji huo barua za Imamu Husein alaihi ssalam iliyowalingania kujiunga na harakati ya kiongozi huyo. Mwanzoni watu wa mji wa Kufa walikubali ujumbe wa Imamu Husein, lakini baadaye walikengeuka. Mwishowe watu hao wa Kufa walimwacha peke yake Muslim bin Aqil, na mjumbe huyo wa Imamu Husein alaihi ssalam akauawa shahidi na askari wa utawala wa Bani Umaya. Miaka 272 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796 akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumiwa chanjo hiyo. Maradhi hayo ambayo wakati huo yalikuwa yakichukua roho za watu wengi bila ya huruma yalitokomezwa kabisa duniani mwaka 1979. Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kulazimishwa vya majeshi ya Iraq dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ndege za kivita za Iraki zilishambulia manowari ya kivita ya Marekani ya Stak katika eneo la ghuba ya Uajemi na kupelekea wanajeshi 37 wa kimarekani kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Baada ya tukio hilo, utawala wa Saddam Hussein uliomba radhi kwa serikali ya Marekani na kutangaza kwamba uko tayari kulipa fidia za uharibifu huo. Gala, shara, gala, Wahid, ahad... Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.