Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana, ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana wa leo tumekuandalieni, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, vipindi vya maadili bora na bidhaa za Iran. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mshauri wa kiongozi mwadhamu asema Iran itaendelea kuunga mkono taifa la Palestina. Associated Press yataka ufanyike uchunguzi kuhusu shambulio la Israel dhidi ya makao ya waandishi wa habari Gaza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema hakuna mapatano ya awali katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna yaliyofikiwa na ripoti yaonyesha kuwa nusu ya Wamarekani hawana imani na mfumo wa afya wa nchi hiyo. Habari kamili. Mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema Waislamu wote ulimwenguni wana jukumu la kutetea na kuwaunga mkono wa Palestina wanaokandamizwa kila uchao na utawala wa kigaidi wa Israel. Akisisitiza suala hilo, Ali Akbar Velayati amesema Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kutetea na kuwaunga mkono wa Palestina bila uoga wowote. Amesema Jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikitetea haki za taifa hilo katika miaka iliyopita, na kwamba itaendelea kutetea haki hizo kwa nguvu zake zote katika siku na miaka ijayo. Vilayati alitoa sisitizo hilo katika mazungumzo yake ya simu hapo jana Jumapili na Ziada Nahla, katibu mkuu wa harakati ya Jihadl Islami ya Palestina. D Ali Akbar Vilayati, ambaye pia ni katibu mkuu wa jumuiya kima ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu, amelaani vikali mashambulio ya kinyama yanayofanywa hivi sasa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Wapalestina wasio na hatia na hasa wanawake na watoto na kusema kuwa kwa mujibu wa ahadi ya Mwenyezi Mungu hatimaye ushindi wa mwisho utakuwa ni wa Wapalestina kwa kukombolewa ardhi zao zote zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa kibaguzi. Shirika la habari la Associated Press limetoa wito wa kufanyika uchunguzi huru kuhusu shambulio lililofanywa na Israel dhidi ya makao ya shirika hilo na mashirika mengine ya habari kama televisheni ya Aljazira ya Qatar katika ukanda wa Gaza. Mkurugenzi mtendaji wa Associated Press Sally Bosby ameiambia televisheni ya CNN ya Marekani kwamba hadi sasa maafisa wa serikali ya Israel hawajatoa ushahidi wowote unaohalalisha shambulizi la jeshi la utawala huo dhidi ya makao ya waandishi wa habari katika ukanda wa Gaza. Busby ameongeza kuwa japokuwa hakuna mwandishi yoyote wa shirika la habari la Associated Press aliyepatwa na madhara katika shambulizi hilo, lakini hujuma hiyo imeharibu kabisa kituo muhimu cha kukusanya habari za eneo hilo la Palestina. Mkurugenzi mtendaji wa Associated Press amesisitiza udharura wa kulindwa haki ya walimwengu ya kujua nini kinaendelea katika mashambulizi ya sasa ya Israel huko ukanda wa Gaza na mapigano yanayotokea katika maeneo mengine ya dunia. Jumuiya ya kalamu ya Marekani PEN juzi Jumamosi pia ilitoa taarifa ikilaani hujuma ya Israel dhidi ya makao ya waandishi wa habari mjini Gaza. Utawala haramu wa Israel ulilenga ofisi za mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa kama Associated Press, televisheni ya Aljazira na shirika la habari la Ufaransa, katika mashambulizi hayo yaliyoharibu kabisa jengo lenye ghorofa 13. Jengo hilo pia lilikuwa na idadi kubwa ya zahanati, ofisi za wanasheria, nyumba za raia na kadhalika. Wakati huo huo, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limetangaza kuwa eneo la ukanda wa Gaza linasumbuliwa na uhaba mkubwa wa dawa kutokana na mashambulizi ya jeshi la utawala haramu wa Israel na mzingiro wa utawala huo dhidi ya eneo hilo. Mkuu wa shirika la madaktari wasio na mipaka Helen Peterson amesema mzingiro na mashambulizi ya ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza yamesababisha uhaba mkubwa wa dawa katika eneo hilo na kwamba mgogoro huo wa dawa umezidisha changamoto ya kukabiliana na maambukizi ya korona. Peterson amesema haijulikani hadi lini mfumo wa tiba na afya wa Gaza utaweza kuhimili mashambulizi ya mabomu ya utawala wa Israel. Mkuu wa shirika la madaktari wasio na mipaka amesema madaktari wawili wa shirika hilo tayari wameuawa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Helen Peterson ameitaka dunia itoe misaada ya haraka kwa ajili ya kufidia hasara na uharibifu mkubwa uliosababishwa na mashambulizi ya Israel katika vituo na taasisi za huduma za afya za shirika hilo katika ukanda wa Gaza. Kwa siku ya nane sasa jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel linafanya mashambulio ya kinyama dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza, ambapo ripoti za karibuni kabisa zinaeleza kuwa Wapalestina wanaokaribia mia mbili wameshauawa shahidi hadi sasa, wakiwemo watoto 58 na wanawake 34. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema hakuna suala linalotajwa kama mapatano ya awali katika mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea huko Vienna, Austria, na kwamba asilimia kubwa ya masuala yaliyobaki yamekamilishwa na yanasubiri maamuzi ya kisiasa . Said Khatibzadeh amewaambia waandishi wa habari leo mjini Tehran kwamba hakuna suala la mapatano ya awali katika mazungumzo ya nyuklia ya kundi la nne jumlisha moja na Iran, na mapatano hayatafikiwa baina ya pande mbili ila baada ya mambo yote kutatuliwa, akijibu madai ya kituo cha habari cha Middle East Eye chenye makao yake nchini Uingereza kwamba katika mazungumzo yake na Saudi Arabia, Iran imeomba msaada wa kupata njia ya kuuza mafuta na kukwepa vikwazo vya Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hayo ni madai yasiyo na msingi na ya uongo. Amesema mazungumzo ya Iran na Saudia yanahusu masuala ya pande mbili, ya kikanda na kimataifa, na madai kama hayo hayana msingi wowote. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake mbele ya waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema thamani na mapambano ya ukombozi wa Palestina ni masuala muhimu ya mataifa ya Waislamu kwa miongo kadhaa sasa. Amesema Iran inaipa kipaumbele kadhia Palestina katika siasa zake za nje. Ameongeza kuwa baadhi ya nchi za kiarabu zilifanya mchezo wa kuigiza wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel kwa shabaha ya kuwasahaulisha walimwengu kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu, yaani kadhia ya Palestina, lakini zilisahau kwamba hakuna jambo linaloweza kuwasahaulisha Waislamu umuhimu wa kadhia hiyo. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika hivi karibuni yanaonyesha kuwa karibu nusu ya raia wa Marekani hawana imani na mfumo wa afya ya umma nchini humo. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa kwa pamoja na taasisi ya Robert Wood Johnson Foundation na chuo cha afya ya umma cha Harvard THC yanaonyesha kuwa jamii ya Marekani inakabiliwa na mpasuko mkubwa kuhusu suala la imani ya wananchi kwa mfumo wa tiba na afya wa nchi hiyo. Matokeo ya uchunguzi huo yanasema, katika kipindi hiki cha kilele cha maambukizi ya virusi vya korona, nusu ya Wamarekani hawana imani na kituo cha kudhibiti magonjwa nchini humo CDC, shirika la chakula na dawa na mashirika muhimu yenye taathira katika uwanja huo. Hali hiyo ya ukosefu wa imani inashuhudiwa zaidi baina ya wafuasi wa chama cha Republican. asilimia 34 tu ya Wamarekani wanasema wanaridhishwa na utendaji wa sasa wa mfumo wa afya na tiba wa nchi hiyo, takwimu ambazo zinaonyesha kuporomoka kwa imani ya Wamarekani kwa taasisi hiyo ikilinganishwa na zile za asilimia 43 za mwaka 2009. Zaidi ya wa Wamarekani milioni 33 wameambukizwa virusi vya korona na wengine zaidi ya laki sita wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu sisitizo la China la kuto kuwepo uadilifu katika usambazaji wa chanjo ya korona duniani. Katika hali ambayo virusi vya korona vinaendelea kuua watu wengi duniani na mataifa mengi kutokuwa na uwezo wa kujidhaminia chanjo za kukabiliana na maradhi hayo hatari, nchi tajiri za magharibi zikiongozwa na Marekani zinaendelea kutekeleza ugaidi wa dawa na vifaa vya matibabu katika ngazi za kimataifa. Kuhusu suala hilo, Hua Chunying, msemaji wa wizara mambo ya nje ya China, amesema: katika hali ambayo Marekani ina asilimia nne tu ya watu wote duniani, serikali ya nchi hiyo imejilimbikizia karibu robo moja ya chanjo zote za korona zinazozalishwa duniani. Kwa mujibu wa Chunying, Marekani ingali inaendeleza nara ya Marekani kwanza kwa kuhodhi chanjo za korona na kuzizuia kuyafikia haraka mataifa mengine yanayosumbuliwa na virusi hivyo angamizi. Katika uwanja huo, Marekani hata inazuia kuuzwa nje mali ghafi na bidhaa za msingi zinazotumika katika utengenezaji wa chanjo za kupambana na korona. Hii ni katika hali ambayo nchi nyingi za Afrika na za Amerika ya Latini si tu kwamba zinakabiliwa na hali ngumu kutokana na kusambaa kwa kasi wimbi la virusi vya korona au Covid-19 bali hazina hata uwezo wa kujidhaminia vifaa vya kutosha vya matibabu na afya. Hali hiyo hatari ya korona inaendelea kuwa mbaya zaidi nchini India, nchi ambayo ilitarajiwa kuzisaidia nchi za mabara hayo kujidhaminia chanjo za korona, lakini nayo sasa imekwama kutokana na wimbi kali la maambukizi na vifo vinavyotokana na virusi hivyo. Katika uwanja huo gazeti la Journal of Montreal la nchini Canada limeandika kwamba nchi nyingi za Kiafrika ambazo zilikuwa zinatazamia kupata chanjo ya AstraZeneca inayozalishwa India kupitia mpango kima wa kimataifa wa Covax kwa ajili ya kusambaza kiadilifu chanjo miongoni mwa nchi masikini, sasa zinakabiliwa na hali ngumu kufuatia uamuzi wa India kusimamisha kwa muda mpango huo kwa shabaha ya kupambana na wimbi jipya la maambukizi ya korona nchini humo. John Nkengasong, mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika CDC, anasema kwamba bara hilo limekwama kuhusu kadhia nzima ya kujidhaminia chanjo ya Covid-19, ambalo linaweza kuwa na taathira hasi katika shughuli ya kutoa chanjo katika baadhi ya nchi za bara hilo. Hii ni katika hali ambayo shirika la afya duniani WHO limetoa ripoti ikithibitisha maneno hayo ya Nkenga sang na kutahadharisha juu ya tabia ya nchi tajiri ulimwenguni ya kuzibagua nchi masikini katika usambazaji wa chanjo ya korona. Ukweli wa mambo ni kuwa licha Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kuwa na chanjo za ziada za korona, lakini haziko tayari kushirikiana na mataifa mengine kwa ajili ya kufikisha chanjo hizo katika nchi zinazohitaji, licha ya kuwa tayari zimeshatoa chanjo hiyo kwa idadi kubwa ya raia wao. Lakini pamoja na hayo, zinaendelea kujilimbikizia chanjo hizo na kukataa kushirikiana na shirika la WHO kwa ajili ya kuzifikishia nchi masikini duniani. Marekani inaongoza kati ya nchi zinazolimbikiza chanjo hizo na kuzuia kuuzwa nje kwa manufaa ya waathirika wa korona katika pembe tofauti za dunia. Mpenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadili bora. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu, wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena mjumuike nami katika kipindi kingine cha maadili bora. Baada ya kumaliza mfululizo wa vipindi kadhaa vilivyoelezea taswira ya wanawake ndani ya Qurani tukufu tunaendelea kuzungumzia masuala mengineyo katika kipindi chetu hiki ambapo leo tutazungumzia kupanda na kushuka kwa ustaarabu. Karibuni muwe nami hadi mwisho wa kipindi. Baadhi ya maneno katika maisha yetu yamekuwa ni ya kawaida kiasi kwamba ni mara chache kufikiria kuyachunguza au kuielewa maana yake. Neno ustaarabu pia ni miongoni mwa maneno hayo ambapo maana ya neno hilo haiko wazi kwa kiwango fulani. Ustaarabu ni neno linalotatanisha kutokana na kujiegemeza kwenye sababu za aina mbalimbali. Ustaarabu huwa haudumu wala kuthibiti. Baadhi ya wakati ustaarabu hufutika na kuzama kutokana na kutoweka kwa nyenzo au sababu fulani, na kwa upande mwingine uthabiti wa sababu hizo huathiri kikamilifu katika kukua na kuchanua kwa ustaarabu. Hivyo basi, ustaarabu unafungana na sababu ambazo kunyongea kwake kutakuwa ni nyenzo ya kuporomoka kwake, na uthabiti na uimara wake utakuwa ni chombo cha kufanya upige hatua na kuendelea. Ustaarabu unaojengwa na fikra, hisia na juhudi za mwanadamu si tu kwamba haujafa na kutoweka bali, kulingana na imani za baadhi ya wataalamu, siku zote uko katika hali ya kuendelea na kamwe hautotoweka na kupotea. Jambo linalowezekana ni ustaarabu kuhama toka eneo fulani na kwenda katika eneo jingine. Kuhama huko huwa kunatokana na sababu hii kuwa eneo fulani ambalo ustaarabu umeota na kukua ndani yake limekosa na kupoteza sababu za kuimarisha ustaarabu huo. Hivyo basi, eneo hilo hukosa ustaarabu huo, na wakati huo huo eneo jingine huandaa uwanja wa kuendeleza na kukuza ustaarabu kutokana na kuwa na masharti yanayotakikana. Kwa hakika, awamu mbalimbali za ustaarabu zinafanana na viungo vya mnyororo mmoja viungo ambavyo huzifanya pande mbili za mnyororo kukutana na kuwa na mawasiliano. Ustaarabu wa Kigiriki, ambao ni urithi wa ustaarabu wa Misri, Iran, Babil, Ashuru na kwingineko, haujatoweka na kuisha bado, bali eneo hilo pale, liliposhindwa kuzihifadhi sababu za kuimarisha ustaarabu huo, ulitoweka katika ardhi hiyo na kuhamia katika ardhi nyingine ya Rome kwa kipindi fulani. Tukitaka kuifuatilia silsila ya ustaarabu tutaona kuwa baada ya Rome mwangaza wa ustaarabu ulijitokeza katika machweo mapya na kustawi na kuimarika katika himaya ya Kiislamu kwa kipindi cha karne kadhaa. Mtaalamu mmoja wa Kialjeria amesema kuwa urithi mkubwa na wenye thamani wa kiutamaduni ulioanzishwa na ustaarabu wa Kiislamu na kuwatunuku wanadamu zawadi kubwa. Una hoja na dalili zisizopingika kuwa ustaarabu huo ulifaulu kikamilifu katika siku za kung'ara wa Uislamu kulikotokana na fikra za Kiislamu. Kwa mtazamo huu, mapambano na maendeleo ya ustaarabu huo yalienda sawia na husua za kisheria. Lakini baadaye mwangaza huo wa ustaarabu ulizama na kutoweka katika ardhi za Kiislamu na ukaanza kuimulika Ulaya, ambayo ilikuwa katika zama za kiza, na polepole pole ukaanza kuwaamsha wakazi wa ardhi hiyo. Bila ya shaka zilikuwepo sababu ambazo ziliusimamisha na kuukwamisha ustaarabu katika ulimwengu wa Kiislamu, lakini kwa hali yoyote ile Waislamu kwa muda wa miaka mia sita walikuwa ni walimu wa watu wa Ulaya kama asemavyo Gostal Libin. Wakati huo huo, Willi Doret anasema kuwa kuchanua kwa ustaarabu wa Kiislamu ni miongoni mwa matokeo makubwa ya kihistoria. Kwa kipindi cha karne tano, Uislamu ulikuwa ni kiongozi wa dunia nzima katika jeshi, uratibu, nguvu ya mamlaka, akhlaki na maadili bora, ukamilifu wa kiwango cha maisha, sheria zilizoadilifu na kiutu, fasihi, uhakiki wa elimu, sayansi, tiba na falsafa. Baadhi ya watu wanakuelezea kuanguka na kuzama kwa ustaarabu wa Kiislamu katika awamu zilizopita kuwa kumetokana na balaa za moja kwa moja miongoni mwa watu hao ni mwandishi wa kitabu cha Muhamedanism ambaye anasema kuwa ustaarabu wa Kiislamu umeporomoka kutokana na balaa zilizotokea moja baada ya nyingine katika karne ya 13 na 14 huko Asia ya magharibi. Miongoni mwa watu hao ni mwandishi wa kitabu cha Muhamedanism ambaye anasema kuwa ustaarabu wa Kiislamu umeporomoka kutokana na balaa zilizotokea moja baada ya nyingine katika karne za 13 na 14 huko Asia ya magharibi. Mashambulizi ya kwanza ya Mongol yaliharibu kabisa mikoa ya kaskazini mashariki, na katika wimbi la mashambulizi ya pili nchi za Irani na Iraq zilitekwa, na mnamo mwaka 1258 utawala wa kihistoria wa Bagdadi ulivunjwa na ardhi na maeneo yote ya mashariki ya Uislamu ukitoa Misri, Saudi Arabia na Siria yalichukuliwa ngawira na utawala mkubwa wa Mongol. Kwa hali yoyote ile, sababu hizi na nyinginezo zimeufanya ustaarabu utandaze busati lake katika ardhi nyingine. Lakini je, ustaarabu huo utabakia milele hapo ulipo? Na hivi kweli nyota ya ustaarabu wa Ulaya haitozama na kupotea? Haya ni maswali ambayo hata watu wa Ulaya wenyewe huyajibu kwa kukataa. Mwanahistoria maarufu Will Durant ametaja majina kadhaa ya watu ambao wameanza kuomboleza na kutoa vilio juu ya kutoweka kwa ustaarabu wa Ulaya. Uchunguzi wa historia ya ustaarabu wa mwanadamu unatoa bishara njema ya mustakbal kuwa ustaarabu kamwe hautokwama na kusimama kwenye nukta moja, hivyo basi hautofanya hivyo katika siku zijazo. Kutokana na ushahidi na vielelezo vilivyopo, inaonekana kuwa gurudumu la ustaarabu kwa mara nyingine tena litalitembelea eneo la Mashariki na kupuliza upepo wenye fikra mpya kabisa. Mawimbi mazito yataibuka toka katika bahari zenye kina kirefu za mashariki na kuzinyeshelea roho zenye kiu ya ukweli na haki za mashariki na magharibi mwa dunia hii. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi, ndiyo tumekamilisha kipindi cha Maadili Bora kwa leo. Natumaini kuwa mmefaidika katika kufahamu maana halisi ya ustaarabu, ambapo tumejadili kwa leo kupanda na kushuka kwa ustaarabu huo. Basi msikose kuungana nami wiki ijayo katika kipindi cha Maadili Bora, na nawageni kwa kusema bakini salama. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu ya, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, Chadema ya mkalia koni, Biswalo yatoa msimamo, uteuzi wake AG atoa ufafanuzi yeye, majaji wengine wateule kuapishwa leo. Ukurasa wa mwanzo wa Mwananchi una vichwa vingine vya habari visemavyo, mtihani wa wakabili wakuu wapya wa mikoa wada wa wachambua bosi TAKUKURU DPP wabainisha kibarua wa kizito kilichopo mbele yao, mrithi wa Halima Mdee kufahamika kesho, na asilimia kumi tu ya wenye presha wanajua hali zao. Nipashe kwa upande wake linaendelea kudondoa yaliyomo kwenye kitabu cha maisha ya rais mstaafu wa awamu ya pili mzee Ali Hassan Mwinyi kwa kuandika, Mwinyi: tuliwapa wazungu mazao watupatie baiskeli akumbusha uhaba wa mafuta ulivyomtesa, mishahara kutopandishwa. Aidha, limeandika Anglikana kurejeshewa maeneo yaliyovamiwa na utulivu wa tawala uchaguzi mdogo wa Muhambwe na Buhigwe. Gazeti la serikali Habari Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, sababu ongezeko mizigo bandari da na linatupasha pia kuwa korona imepandisha bei ya mayai Dar es Salaam. Uhuru kwa upande wake linazungumzia ushindi wa CCM katika chaguzi ndogo za ubunge kwenye majimbo ya Bohigwe na Mohambwe. Aidha limeandika Rais Samia atuma rambirambi kifo cha balozi Sykes. Rusia mataifa ya Afrika yanapasa kutatua matatizo ya Afrika, yanapasa kutatuliwa na Waafrika ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Times Observer. Nalo la Jiji limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani panga la Rais Samia madc ras ded das wengi wa hofu uteuzi, mabadiliko marc ya washtua watendaji wenye tuhuma, presha juu Upande wa magazeti ya Kenya, Standard, Daily Nation na Taifa Leo kwa pamoja yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya hatima tatanishi ya mpango wa maridhiano BBI, ambao hivi majuzi mahakama ya nchi hiyo iliotolea uamuzi kwamba ni batili kikatiba. Nation limekolezea wino mweusi kichwa cha habari ndani ya kesi ya nukta 15 za kuokoa BBI katika toleo lake la mtandaoni gazeti hilo linatupasha kuwa rais Uhuru Kenyatta na mwitifaki wake katika kupigia upatu mpango huo, kiongozi wa ODM Raila Odinga, wameandaa hoja 14 za kukatia rufaa uamuzi wa mahakama na wanatazamiwa kufungua kesi yao leo, huku wakiandaa pia mpango wa kuvutia uungaji mkono wa umma. Katika ukurasa wa mwanzo wa Nation tunasoma kichwa kingine cha habari chenye anuani mwanga mpya wakati bandari iliyogharimu shilingi bilioni mia tatu na kumi alamu ikianza kufanya kazi. Katika safu ya habari za kimataifa, tunakutana na habari yenye anwani tunataabika kwa njaa. Wakenya waliotelekezeka India wasema waiomba serikali iwarudishe nyumbani au kuwawezesha kubaki huko. Kinyume na Nation, Tefa leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya naibu rais William Ruto, ikibeba kichwa cha maneno mjanja wa kudandia BBI. Ruto amejitokeza kama mtu anayesubiri upande wa mazuri kisha anarukia. Vifo 174 na, na mahangaiko Israeli kizidi kuwaripua Wapalestina. Hicho ni kichwa cha habari nyingine kilichopewa kipaumbele maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, ingawa takwimu zinaeleza kwamba wapalestina karibu 200 sasa wameshauawa shahidi kutokana na mashambulio ya kinyama ya Israeli. Aidha, Taifa Leo limeandika uvundo tele Nairobi huku NMS ikizembea, na tunatamatishia nchini Uganda na anza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari ripoti rasmi kuhusu mauaji ya Novemba ya vuja. Aidha limeandika serikali kubadilisha kadi za vitambulisho vya utaifa, na je, Museveni alipanga kuacha madaraka 2006? katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na vichwa vya maneno: sababu zinazoifanya Sudan Kusini inyemelewayo na mgogoro kutoendelea kuwa mahali salama kwa Wanauganda, na mbio za uspika, atakuwa Kadaga au Olanya nya? Ndivyo linavyouliza gazeti hilo la Monita. Nalo gazeti la New Vision limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele, kichwa cha habari, jinsi mtuhumiwa wa magendo ya watoto alivyotiwa mbaroni, aliwahi kujigamba kwa BBC kuhusu rekodi yake ya utekaji nyara. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema rais wa rasia wajadili usafishaji mafuta, na raia wa uganda auliwa katika mapigano ya Israel na Wapalestina. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya makala yetu ya bidhaa ya Iran ambayo leo itazungumzia ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliyokuandalia. Wapenzi wa wasikilizaji, nyuki wa asali ni moja kati ya viumbe wenye faida kubwa na wa kustaajabisha sana wa Mwenyezi Mungu. Wadudu hawa wadogo kiumbo ni miongoni mwa sababu za kuwepo bio anuai au tofauti, eh, za kibiolojia duniani. Baadhi ya wataalamu wanaamini kwamba bila ya nyuki hawa wa asali, uhai wa dunia utakabiliwa na hatari na maisha katika sayari hii yatakuwa magumu sana. Hii ni kutokana na ukweli kwamba nyuki hawa wana nafasi na mchango muhimu sana katika uchavushaji au kuhamisha unga wenye mbegu za kiume yaani chavua kutoka kwenye mmea mmoja kwenda mwingine. Kazi hii ya uchavushaji katika mimea na miti hufanyika kwa kutumia mbinu na njia tofauti. Njia ya uchavushaji kwa kutumia wadudu hususan nyuki wa asali ndio mbinu muhimu zaidi inayotumiwa kupandikiza mbegu za kiume baina ya mimea. Kwa mfano tu, asilimia tisini ya uchavushaji na uhamishaji unga wa mbegu za kiume katika mimea na miti ya matunda kama tufaha na cheri hufanyika kwa kutumia nyuki. Kuna miti na mimea mingine kama mti wa mlozi ambayo uchavushaji wake hauwezi kufanyika isipokuwa kwa kutumia nyuki. Thamani za kiuchumi za uchavushaji kwa kutumia nyuki wa asali ni kubwa zaidi kuliko hata asali na nta inayozalishwa na mdudu huyo. Kwa sababu hiyo, katika baadhi ya nchi wamiliki wa mizinga ya nyuki wa asali hulipwa fedha nyingi kwa ajili ya kuweka mizinga yao kwenye mashamba na maeneo ya kilimo. Profesa Philip McCabe aliyewahi kuwa mwenyekiti wa shirikisho la kimataifa la vyama vya wafugaji wa nyuki au Apimondia anaamini kwamba kuondolewa nyuki wa asali katika sekta ya uzalishaji kuna maana ya kengele ya hatari kwa mazingira, na wadudu hawa ni kitu cha lazima na dharura kwa ajili ya kuwepo bioanuai na kubakia hai kiumbe mwanadamu duniani. Kuna aina ishirini za nyuki na nyuki hawa wa asali ni moja kati ya aina hizo. Nyuki wa asali hukusanya mbochi kutoka kwenye maua na mimea ya eneo wanakoishi na kutengeneza asali ambayo ni chakula kamili na dawa nzuri ya kutibu maradhi ya aina mbalimbali. Rangi ya asali hutofautiana kulingana na ua nyuki anakotua au kutumia. Wakati mwingine huwa rangi nyepesi na pengine rangi iliyokoleza. Rangi ya asali inaweza kuwa nyeupe hadi kijani inayoelekea kwenye weusi kulingana na chanzo cha nekta na mbochi iliyotumiwa na nyuki kutengeneza asali hiyo. Inaonekana kwamba asali yenye rangi iliyokolezwa aghalabu huwa tajiri sana kwa madini kuliko asali yenye rangi nyeupe na nyepesi. Asali ina thamani kubwa katika mtazamo wa lishe na inahesabiwa kuwa ni chakula kamili. Ubora wa asali hutokana na ua lililochaguliwa na nyuki kwa ajili ya kuchukua nekta na mbochi. Nyuki hupambanua maua yenye faida na yasiyo na faida kutokana na hisi yao ya kimaumbile. Kwa kawaida, wadudu hawa huwa hawatui juu ya kila ua na huchagua ua na mmea bora zaidi kwa msaada wa uwezo wao mkubwa wa kumaizi na kunusa. Mbali na kuwa na faida kubwa ya kilishe na msaada wake katika kukidhi mahitaji ya madini ya aina mbalimbali katika mwili wa mwanadamu, asali pia inatumiwa kama dawa au kiungo katika utengenezaji wa baadhi ya dawa zinazotumiwa kutibu magonjwa mbalimbali. Asali ina madini kama fosforasi, kalsiamu, chuma, potasiamu, iodini, magneziamu, risasi, shaba sulfuri, nikeli, zinki na sodiamu ambayo kiwango chake kinatofautiana kulingana aina tofauti za asali. Kilo moja ya asali ina zaidi ya kalori za nishati elfu tatu. Asali ina aina mbalimbali za vimeng'enya, protini, asidi za amino, asidi fomiki na kadhalika. Asidi ya fomiki ni kiuwa vimelea cha kimaumbile ambacho huzuia asali kuoza. Asali pia inaweza kutumiwa kutibu majeraha ya maeneo mbalimbali ya mwili wa mwanadamu. Zaidi ya tani milioni moja na nusu ya asali inazalishwa kutoka kwenye mizinga karibu milioni 81 duniani. Iran inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali bora. Takwimu za mwaka 2013 zinaonyesha kwamba Iran ilishika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya mizinga ya asali na nafasi ya nane katika uzalishaji wa asali. Iran ina mazingira mazuri ya kuweza kuzalisha asali kutokana na kuwa na maeneo yenye mazingira tofauti na karibu hekta milioni 130, za mbuga, misitu na mashamba. Shughuli za ufugaji nyuki zinafanyika katika vipindi vyote vya mwaka kutokana na kuwa na misimu minne tofauti. Katika upande wa kihistoria ufugaji nyuki wa asali nchini Iran unarejea katika karne kadhaa kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi ssalam. Kipindi hicho ufugaji wa nyuki ulikuwa ukifanyika kama hobi na burudani tu. Katika karne ya ishirini sekta ya ufugaji nyuki nchini Iran ilikumbwa na mabadiliko makubwa katika kipindi hicho, na hatua kwa hatua mbinu mpya za ufugaji wa nyuki na mizinga ya kisasa ilichukua nafasi ya mizinga ya kijadi ya aina za kale ambayo ilikuwa ikiwekwa juu ya miti, mapangoni, magogoni na kadhalika. Tangu yapata miaka 40 iliyopita, baada ya kuingizwa nchini malkia wa nyuki walioboreshwa, kulianza kuzalishwa malkia wa nyuki katika viwanda na mashamba ya sekta binafsi na serikali, na hii leo zaidi ya malkia laki moja wanazalishwa nchini Iran kila mwaka na kugawanywa baina ya wafugaji wa nyuki hapa nchini. Ufugaji nyuki unafanyika zaidi nchini Iran katika mikoa ya Azerbaijani mashariki na magharibi, Ardabil, Kurdistan, Loristan, Golestan, Mazandaran na Isfahan. Asali inayozalishwa katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Iran kama mikoa ya Azerbaijani mashariki na magharibi na vilevile Ardabil ndiyo yenye ubora mkubwa na inayopendwa sana. Asali ya Sabalan huko katika mkoa wa Ardabil ni miongoni mwa brandi na chapa mashuhuri zaidi za asali duniani. Mkoa huo ni miongoni mwa maeneo yanayoongoza hapa nchini katika sekta ya ufugaji wa nyuki na uzalishaji wa asali. Katika mkoa huo, baadhi ya wa wafugaji wamefanikiwa kuzalisha wastani wa zaidi ya kilo arobaini za asali kutoka kwenye mzinga mmoja wa nyuki. Hii ni kutokana na hali nzuri ya hewa ya eneo hilo, aina mbalimbali za mimea yake, hususan katika maporomoko yenye maua na milima mingi ya Sabalan na eneo la Mishkinshahr. Wafugaji nyuki katika maeneo haya wanatumia mada za mimea kwa ajili ya kukabiliana na wadudu na maradhi yanayotatiza uzalishaji wa asali, ili kuweza kupata bidhaa safi na halisi. Wilaya ya Khalkhal inashika nafasi ya kwanza nchini Iran katika uzalishaji wa asali halisi na safi kutokana na mizinga ya asili na ya kijadi. Eneo jingine maarufu sana kwa ufugaji wa nyuki wa asali nchini Iran ni mkoa wa Azerbaijani magharibi unaozalisha zaidi ya tani ishirini za asali kwa mwaka. Mkoa huu wenye zaidi ya mizinga milioni moja ya nyuki wa asali na wafanyakazi elfu sita katika sekta hii, mashamba makubwa na karakana za viwanda vya kisasa vya ufugaji wa nyuki e, upakiaji na kadhalika, unasifika kwa kuwa na uwezo mkubwa katika uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu na bidhaa nyingine zinazotokana na asali kama nta, chavua, maziwa ya nyuki e, sumu ya nyuki na aina ya gundi ya propolisi inayotumiwa na nyuki kuziba nyufa za masega na mizinga. Gundi hii inatengenezwa kwa kuchanganya mate ya nyuki, nta na utomvu wa miti au mimea mingine. Mbali na asali, bidhaa hizi zina thamani kubwa katika mtazamo wa kiuchumi na kitiba. Kwa mfano tu, sumu ya nyuki inatumika kutibu magonjwa ya mfumo wa kinga ya mwili. Maziwa ya nyuki au royal jelly, ambayo ni chakula cha mabuu katika siku tatu za awali za maisha yao. Uh, ina faida kubwa sana na inatumika uh, kuzuia matatizo ya kiafya kama uh, Alzheimer, shinikizo la damu, kukakamaa kwa mishipa na saratani. Asali inatumiwa kwa kiwango kikubwa nchini Iran ikilinganishwa na nchi nyingine za dunia. Kiwango cha matumizi ya asali kwa kila mtu duniani kwa wastani ni baina ya gramu 250 na 300 ilhali kiwango hicho hapa nchini Iran ni karibu kilo moja kwa mwaka, yaani mara tatu zaidi ya wastani wa kiwango hicho duniani. Licha ya kuwa Iran ina soko zuri la kuuza bidhaa ya asali nje ya nchi, lakini kutokana na matumizi makubwa ya ndani ya nchi na bei nzuri ya bidhaa hiyo hapa nchini, wafugaji nyuki hawana hamu kubwa ya kuuza bidhaa hiyo nje ya nchi. Kwa msingi huo, sehemu ndogo tu ya asali inayozalishwa hapa nchini, hususan ile ya Azerbaijani Magharibi, ndiyo inayouzwa katika baadhi ya nchi jirani mashariki mwa Asia na nchi za Ulaya. Uturuki ni miongoni mwa wanunuzi wakubwa wa asali ya Iran. Baada ya kununua asali hiyo kutoka Iran, Uturuki huipakia tena na kuiuza katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, Kafkazia na Ulaya kwa jina na alama ya kibiashara Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe tano Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 17 Mei mwaka 2021. Katika siku kama ya leo tarehe tano mfungo mosi Shawal mwaka 60 Hijiria, Muslim bin Aqil binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim assalam aliwasili katika mji wa Kufa, mmoja kati ya miji ya Iraki, kwa shabaha ya kuwalingania wenyeji wa eneo hilo kwenye njia ya kweli na haki. Kabla ya hapo, watu wa Kufa walikuwa wamemwandikia barua kadhaa mjukuu kuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wa Imamu Hussein bin Ali, wakimwomba aende kwenye mji huo na awaongoze kwenye harakati dhidi ya utawala wa dikteta wa Bani Umaya. Baada tu ya Muslim bin Aqil kuwasili katika mji wa Kufa, aliwasomea wenyeji wa mji huo barua za Imamu Husein alaihi ssalam, iliyowalingania kujiunga na harakati ya kiongozi huyo. Mwanzoni watu wa mji wa Kufa walikubali ujumbe wa Imamu Husein, lakini baadaye walikengeuka. Mwishowe watu hao wa Kufa walimwacha peke yake Muslim bin Aqil, na mjumbe huyo wa Imamu Husein alaihi ssalam akauawa shahidi na askari wa utawala wa Bani Umaya. Miaka 272 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796 akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumiwa chanjo hiyo. Maradhi hayo ambayo wakati huo yalikuwa yakichukua roho za watu wengi bila ya huruma yalitokomezwa kabisa duniani mwaka 1979. Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kulazimishwa vya majeshi ya Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndege za kivita za Iraki zilishambulia manowari ya kivita ya Marekani ya Stark katika eneo la Ghuba ya Uajemi na kupelekea wanajeshi 37 wa kimarekani kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Baada ya tukio hilo, utawala wa Sadam Hussein uliomba radhi kwa serikali ya Marekani na kutangaza kwamba uko tayari kulipa fidia za uharibifu huo. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mshauri mkuu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema Waislamu wote ulimwenguni wana jukumu la kuwatetea na kuwaunga mkono wa Palestina wanaokandamizwa kila uchao na utawala wa kigaidi wa Israel. Akisistiza hilo, Ali Akbar Wilayati amesema jamhuri ya Kiislamu itaendelea kutetea na kuwaunga mkono wa Palestina bila ya woga wote. Shirika la habari la Associated Press limetoa wito wa kufanyika uchunguzi huru kuhusu shambulio lililofanywa na Israel dhidi ya makao ya shirika hilo na mashirika mengine ya habari ikiwemo televisheni ya Aljazira ya Qatar katika ukanda wa Gaza. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limetangaza kuwa eneo la ukanda wa Gaza linasumbuliwa na uhaba mkubwa wa dawa kutokana na mashambulizi ya jeshi la utawala wa Israel na mzingiro wa utawala huo dhidi ya eneo hilo. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran Said Khatib Zadeh amesema hakuna suala linalotajwa kama mapatano ya awali katika mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea huko Vienna, Austria, na kwamba asilimia kubwa masuala yaliyobaki yamekamilishwa na yanasubiri maamuzi ya kisiasa. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanyika hivi karibuni yanaonyesha kuwa karibu nusu ya raia wa Marekani hawana imani na mfumo wa afya ya umma nchini humo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakia ni siku njema. Ah, asanteni na kwaherini. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yaleya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.