Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wana yakini nayo, hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran katika studio zetu hizi za Jame Jam, Jam, kukuleteeni matangazo haya mchana huu. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia sateliti na internet anoonetu ya intaneti kama kawaida ni pars sw. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio iribayara .ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 5 Tanga, 19 Mwanza, 997 Kigoma, 41 Mtwara na vilevile vile 991 vile, Singida unaweza kutupata mubashara kabisa huko katika mikoa hiyo nchini Tanzania, huko Afrika Mashariki. Mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia mjumuiko wa taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi maalum tulichokuandalieni kwa mnasaba wa masiku haya ya kuandamwa na hujuma na mashambulio wananchi madhulumu wa Palestina, kipindi ambacho kitazungumzia kadhia nzima Palestina pamoja na radi ya mali na maandamano katika maeneo mbalimbali mbali ulimwenguni ya kulaani jinai za Israel huko katika ukanda wa Gaza tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Iran asema umma wa Kiislamu utalitetea kwa nguvu zote taifa la Palestina. Umoja mataifa wa mataifa washindwa tena kulaani jinai za Israel huko Gaza, watosheka kwa kueleza masikitiko. Ethiopia yaahirisha tena uchaguzi kwa sababu za kiusalama na changamoto za vifaa. Na Amnesty International yapinga uungaji mkono wa Marekani kwa jinai za Israel. Na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yaani bunge amesema moyo wa umma wa Kiislamu unaendelea kudunda kwa ajili ya Palestina na umma na makundi ya mapambano dhidi ya uzayuni yataendelea kusimama kidete na kutetea malengo ya ukombozi wa Palestina. Dkt. Muhamad Bakir Kalibof amesema hayo mapema leo katika ufunguzi wa kikao cha wazi cha bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapa mjini Tehran. Aidha, amelaani mashambulizi ya kikatili yanayoendelea kufanywa na utawala wa kigaidi wa Israel dhidi ya watu wa Palestina na kusema utawala huo unawalenga raia wa kawaida katika mashambulizi makubwa na ya kinyama. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa moyo wa umma wa Kiislamu unaendelea kudunda kwa ajili ya Palestina na umma na makundi ya mapambano yamesimama kidete kulinda malengo na thamani za ukombozi wa Palestina, na hapana shaka kuwa maghasibu wa kizayuni watapata jazaa na malipo yao. Kalibofu pia ametangaza uungaji mkono na himaya yake kwa wana mapambano wa kipalestina na kuendelea kusimama kwao imara dhidi ya wanajeshi makatili wa Israeli. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikipaza sauti kubwa kupinga ukatili wa zayuni dhidi ya watu wa Palestina, hususan raia wa ukanda wa Gaza, na imeitaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake wa kuwalinda raia hao, sambamba na mashambulizi makali na ya kinyama yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya makazi ya raia wa ukanda wa Gaza na mauaji ya raia katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena umeshindwa kuchukua hatua ya maana ya kusimamisha mashambulizi hayo au hata kulaani kwa maneno tu hujuma na ukatili huo wa Israeli. Kikao cha Umoja wa Mataifa kilichofanyika jana kujadili ahali ya Palestina kilitosheka tu kwa kueleza masikitiko yake kuhusiana na mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Taarifa iliyotolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres imeeleza wasiwasi wa kiongozi huyo kutokana na kuendelea mashambulio ya utawala wa kizayuni huko Gaza na kutangaza kwamba mashambulizi ya aina yote yanayowalenga raia na vyombo vya habari yanakiuka sheria za kimataifa ya na, na yanapaswa kuepukwa. Aidha, Guteres ameashiria mashambulizi ya jeshi la Israel yanayolenga makazi ya raia katika ukanda wa Gaza na kueleza kwamba Umoja wa Mataifa unasikitishwa na idadi kubwa ya raia wanaouawa katika hujuma za Israel wakiwemo watu kumi wa familia moja waliouawa katika hujuma ya Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi ya Shati mapema jana. Jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel lilishambulia vikali maeneo kadhaa ya Gaza, ikiwemo benki ya taifa ya Kiislamu, hospitali ya Ashifa na ofisi ya mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Jeshi la Israel pia limeshambulia na kubomoa kabisa jengo kubwa la mashirika kadhaa ya habari ya kimataifa ikiwemo televisheni ya Aljazira ya Qatar na shirika la habari la Associated Press mjini Gaza. Taarifa hii ya habari za ulimwengu, mpenzi msikilizaji, inakujia moja kwa moja kutoka hapa Jame Jam, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ethiopia imechelewesha tena uchaguzi wa kitaifa baada ya baadhi ya vyama vya upinzani kusema kuwa vitasusia uchaguzi huo ambao pia hautafanyika katika eneo la Tigray kutokana na mzozo unaoendelea katika eneo hilo on. Birtukan Mideksa, mwenyekiti wa bodi ya taifa ya uchaguzi ya Ethiopia, NEBE kwa kifupi, amewaambia waandishi wa habari kwamba ucheleweshaji wa kufungua vituo vya kupiga kura na usajili wa wapiga kura vimepelekea kuahirishwa siku ya uchaguzi mkuu. Mideksa ametaja mambo kadhaa kuwa ndio sababu ya kuahirishwa zoezi hilo, ikiwa ni pamoja na ucheleweshwaji wa vifaa kutokamilika zoezi la uandikishaji wa wapiga kura, kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa uchaguzi, kuchapa na kusambaza karatasi za kupigia kura. Awali, uchaguzi mkuu nchini Ethiopia ulipangwa kufanyika mwezi Agosti mwaka jana, lakini uliahirishwa kwa mara ya kwanza kwa sababu ya janga la korona. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abia Ahmad, ambaye alianzisha mageuzi makubwa ya kisiasa baada ya kuchukua madaraka mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane na kushinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka uliofuata ameahidi mara kadhaa kwamba uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Uchaguzi huu ulioahirishwa ulipangwa kufanyika tarehe tano ya mwezi ujao wa Juni. Mitandao ya kijamii ya Facebook na Instagram imechukua msimamo wa kuwaunga mkono wa zayuni makatili wa Israel na kufuta ujumbe, picha na filamu za kuwaunga mkono wa Palestina, hasa makundi yanayohatarisha kumradhi, hasa makundi yanayotayarisha na kurusha hewani picha na filamu zinazoonyesha ukatili na mauaji yanayofanywa na Israel huko Palestina. Facebook na Instagram zimefuta jumbe, picha na filamu za uhalifu na mauaji ya Israel za makundi yanayounga mkono na kuwatetea watu wa Palestina huko Quds na Gaza, kwa madai kuwa hatua hiyo imechukuliwa ili kuzuia uenezaji chuki. Watumiaji wa mitandao ya kijamii ya Facebook na Instagram wanasema mitandao hiyo inachuja sana jumbe zote zinazotumwa katika kurasa zao ili kuzuia picha na filamu zinazofichua uhalifu na mauaji yanayofanywa na Israel huko Gaza na Kudsi Tukufu. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya Palestina, tangu zilipoanza hujuma na mashambulio hayo ya utawala wa kizayuni hadi jana jioni, Wapalestina wasiopungua 140 wakiwemo watoto 39 na wanawake 22 walikuwa wameuawa shahidi na wengine wasiopungua mia tisa na hamsini walikuwa wamejeruhiwa. Utawala haramu wa Israel pia inasemekana kuwa unatumia gesi ya sumu dhidi ya watu wa maeneo hayo. Hayo yamebainika baada ya kuchunguzwa baadhi ya maiti za wahanga wa mashambulio ya utawala huo ghasibu, na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaka Marekani ikiwa mmoja wa wanachama watano wenye haki ya veto katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ikomeshe mlolongo wa kuikingia kifua Israel. Ujumbe uliotumwa na Amnesty International katika mtandao wa Twitter umesema kuwa shirika hilo linaitaka Marekani ilani waziwazi jinai na uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israel, ikiwa ni pamoja na kupanua ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina na kulizingira eneo la ukanda wa Gaza. Vilevile vile imeitaka Marekani iache kuikingia kifua na kuzuia hatua yoyote ya kuadhibu utawala wa Israel unaoendelea kukiuka sheria za kimataifa. Wakati huo huo makundi zaidi ya mia moja yenye taathira katika jamii ya Marekani yametoa taarifa kilaani vikali ukatili unaoendelea kufanywa na jeshi la Israel huko Quds mashariki na katika ukanda wa Gaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya mjumuiko huo wa taarifa ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao mchana huu unatupia jicho utendaji wa mataifa ya kiarabu kuhusiana na vita vya kut vita vya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza vilianza Jumatatu iliyopita. Jumuiya ya ulinzi wa kiraia huko Gaza ilitangaza Jumamosi ya jana kwamba kufuatia vita hivyo hadi sasa Wapalestina 140 wameuawa washahidi, ambapo 39 kati yao ni watoto na 22 ni wanawake. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kwamba kwa akali watu 950 wameshajeruhiwa katika mashambulio hayo ya utawala haramu wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza. Katika mazingira haya, kunaibuka swali hili kwamba mataifa ya Kiarabu yamekuwa na radi ya mali gani kwa vita vya Israel dhidi ya Gaza? Ili kujibu swali hili, tunapaswa kuyagawa mataifa ya Kiarabu katika makundi matatu. Kundi la kwanza ni mataifa ya Kiarabu ambayo yamejitokeza na kulaani vita hivyo. Nchi hizi ni nyingi na miongoni mwao ni utawala wa Saudia ambao umetoa taarifa na kulaani vita hivyo. Kimsingi ni kuwa kundi hili la kwanza la nchi za Kiarabu hazijachukua hatua yoyote ya maana ghairi ya kutosheka tu na kulaani kwa mdomo na kutochukua hatua yoyote ya maana ya kuwasaidia Wapalestina msimamo huo unaonekana hata kwa nchi kama Jordan ambayo imekuwa ikidai zaidi kuwaunga mkono wananchi wa Palestina ikilinganishwa na mataifa mengine ya Kiarabu, na imekuwa mstari wa mbele katika hilo. Nchi hii nayo haijachukua hatua yoyote ya kivitendo ya kuwasaidia Wapalestina. Hali hii imeendelea kushuhudiwa licha ya kupita siku sita tangu kuanza vita hivyo, na huku zaidi ya wa Wapalestina elfu moja na mia moja wakiwa wameuawa shahidi na kujeruhiwa. Pamoja na hayo yote lakini asasi za Kiarabu ikiwemo jumuiya nchi za Kiarabu ambayo Palestina ni mwanachama wake, nayo hata haijaitisha kikao cha kujadili hali hii inayomkabili mmoja wa wanachama wake. Kundi la pili ni mataifa ya Kiarabu ambayo yametoa radi ya mali na kufanya juhudi za kuhakikisha panatekelezwa usitishaji vita. Kundi hili linajumuisha nchi kama Misri na Qatar. Juhudi za kuwekwa usitishaji vita, licha ya kuwa ni hatua ya kidiplomasia, lakini hazimalizi kiini cha tatizo na chanzo cha vita na mapigano. Ni jambo lisilo na shaka kuwa usitishaji vita utapata maana halisi ya neno lenyewe pale utawala vamizi wa Israel utakapokomesha vitendo vyake vya utumiaji mabavu na jinai zake dhidi ya wa wapalestina na hut. Katika juhudi zinazofanyika za kuwekwa usitishaji vita, hakuonekana ishara zozote za Israel kurejea nyuma na hata kukomesha unyama na mauaji yake dhidi ya wapalestina huko ut. Saadullah Zarei, mweledi wa masuala ya kisiasa ya Asia Magharibi, anasema Utawala wa kizayuni wa Israel ukiwa na lengo la kusimamisha vita umeikimbilia na kuiomba msaada Misri na Qatar na mhimili wa Magharibi. Hata hivyo, hilo halijakuwa na natija, kwani licha ya Misri kung'ang'ania mkawama wa Palestina usitishe vita, lakini wana mapambano hao wamekataa kata kata ombi hilo, na mapambano wa Palestina wametangaza kuwa licha ya kwamba kufikia tamati mashambulio ya wa wazayuni huko Gaza ni mafanikio lakini mara hii Israel inapaswa kuacha milele na daima hujuma zake dhidi ya wakazi wa Quds. Ama kundi la tatu ni nchi za kiarabu ambazo hazijalaani hujuma za Israel dhidi ya wapalestina na wala hazijachukua hatua yoyote maana ya kusitisha vita. Hivyo kundi hili linajumuisha nchi za Imarati na Bahrein. Kimsingi ni kuwa mataifa ya kiarabu ambayo katika kipindi cha takriban mwaka mmoja uliopita yalitekeleza mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, hivi sasa yamenyamazia kimya jinai hizo, hatua ambayo kwa namna moja ama nyingine inahesabiwa kuwa ni kuiunga mkono Israel katika jinai zake dhidi ya Wapalestina. Hii ni redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivi sasa ni saa saba na robo na sekunde za kuhesabu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni ili kutupia jicho radiamali mbalimbali katika pembe za dunia kuhusiana na hujuma, mashambulio na jinai za utawala haramu wa Israel huko Palestina, hasa baada ya utawala huo kuanza kufanya mashambulio ya anga dhidi ya ukanda wa Gaza. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Siku kadhaa zimepita tangu kuanza vita vya Israel na mukawama wa Palestina vinavyojulikana kwa jina la Saiful Quds, na ingawa kutokana na ukatili wake usio na kifani utawala wa kizayuni unasababisha hasara kubwa za roho na mali za Wapalestina kwa kushambulia makazi ya watu, lakini vita hivyo ni kengele ya hatari kwa Israel kwa ushahidi mbalimbali mbali. Jinai hizi za Israel zimefuatiwa na mashinikizo na mibinyo za wa zayuni iliyowaandama Wapalestina tangu ulipoanza mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka huu ambao umemalizika hivi karibuni. Serikali, viongozi wa dini, wanasiasa, wananchi wa kawaida, wanasoka, wasanii, Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wamepaza sauti juma hili kulaani jinai hizo za Israel. Shekh Hamedi Jalala, mkuu wa chuo cha Kiislamu cha Imamu Swadiq alaihi ssalam, jijini Dar es Salaam, Tanzania, alizungumzia katika swala ya Idulfitri matukio ya Palestina ambapo hapa anabainisha wajibu wa waislamu kuguswa na kujihusisha na mambo ya Islamu. Anaashiria pia masaibu yanawapata wanawake na watoto wa Kipalestina. fakaifa idha jiina min kuli ummatin bishahid, hali itakuwa vipi utakapokuja Muhammadi siku ya Kiyama na umma huu, alafu wewe ndiyo msimamizi wa umma huu. umma ambao ndugu zetu wa Palestina salatu al-Eid hawawezi kuiswali. Umma huu ambao unashindwa hata kutamka lolote kwa yanayojiri katika Masjidul Aqsa, msikiti wao. Umma huu ya Rasulullah, wewe we utakuwa na hali gani? Ndiyo mtume akalia. Umma huu utakwenda kumweleza nini Mtume Muhammad aliyewafunza ya kwamba man lam yahtamma biumuri lmuslimina falaisa bimuslim, ambaye hajali mambo ya Waislamu wenzake si Muislam. Umma huu ambao wanauwawa Waislamu wa Falestini, wanauwawa Wakristo wa Falestini, wanauwawa akina mama wa Falestini, wa wanauwawa wa watoto wa Falestini, magereza yaliyoko kaisraili yamejaa watoto wadogo. Ni dhulma haijawahi kutokea duniani, lakini ole wako uitamke dhulma hii. Fakaifa idha jiina min kulli ummatin bishahid. Ni jambo la kawaida watoto wa Falestini kukamatwa na kutiwa magerezani, ni jambo la kawaida akina mama, mwanamke, mwanamke. Ni jambo la kawaida mwanamke wa Palestina kuingizwa gerezani. Magereza ya huko yamejaa kina mama, yamejaa watoto, watoto wadogo. Na shangaa unaposoma kwenye mitandao, wanakuambia kwamba kuna vita kati ya Falestini na kati ya Israeli, na hakuna vita. Kilichopo ni serikali kubwa yenye nguvu kubwa inayowapiga watu ambao hawana hatia yoyote. Tunaangalia kwenye mitandao, ni kifaru kinakwenda kupambana na mtoto aliyebeba jiwe, lakini ni chombo kipi cha habari kinachoandika hizo habari? Wiki hii wananchi wa Afrika Kusini waliandamana na kulaani jinai za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Wakiwa wamekusanyika mbele ya ubalozi wa Israel mjini Cape Town, waandamanaji hao walipiga nara za kuwaunga mkono wa Palestina na kulaani jinai za Wazayuni. Akihutubia katika mkusanyiko huo, Julius Malema kiongozi wa chama cha upinzani cha Economic Freedom Fighters EFF kwa kifupi, alisema hatuko huru mpaka nyinyi mtakapokuwa huru. Daima tunapaswa kuwa na demokrasia, daima tunapaswa kuheshimu haki za binadamu. Kwa nini mnakamata watu bila makosa na kisha mnadai kwamba mnaheshimu demokrasia? Wananchi wa Palestina wanafungwa bila kesi zao kuendeshwa mahakamani. Maelfu ya raia wa Afrika Kusini, vikiwemo vyama na baadhi ya watu muhimu na mashuhuri waliandamana pia wiki hii na kukusanyika katika maeneo mbalimbali mbali muhimu kama mbele ya bunge na kutoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel. Waandamanaji mjini Cape Town walifanya maandamano na kuelekea upande wa jengo la bunge nchini humo, huku wakipiga nara na kuwaunga mkono wananchi wa Palestina mjukuu wa shujaa wa mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Mandla Mandela, aliyeshiriki katika maandamano hayo, alitoa wito wa kufungwa ubalozi wa utawala haramu wa Israeli nchini humo. Linda Msibi ni mmoja walioshiriki maandamano hayo na alikuwa na haya ya kusema: kila mwaka hali iko hivyo hivyo, hakuna anayechukua hatua ya kusimamisha hilo. Serikali yetu imenyamaza kimya, chama cha ANC kimenyamaza kimya, kila mtu amenyamaza kimya. Tunatazama tu watu wanavyouawa kila siku bila ya kusema kitu. Tumechoka, inatosha tena. Tukitoka nchini Afrika Kusini, tunaelekea huko Afrika Mashariki ambapo tunajiunga naye Seyida Aidarusa Alawi, mmoja wa wanazuoni mashuhuri nchini Kenya, ambapo naye akihutubia katika swala ya Idulfitri huko Lamu, aliashiria kadhia Palestina, hususan njama za aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump za kusukuma mbele gurudumu la kutaka kuanzishwa uhusiano wa kawaida wa mataifa ya Kiarabu na utawala dhalimu wa Israel. Zamani si ya kitambo sana, ilikuwa ni shida watu kuyua yanayoendelea, na hata wakiyayua huyayua kiyuyuu na kwa kadiri wanaotaka tuyayue. Lakini leo kwa fadhila ya hii mitandao imekuwa habari zaweza kuwa ziko wazi zaidi na kwa tafsiri zaidi kwenu nyinyi, pengine hata kwa wale wenye kuzungumza. Kitu muhimu ni kutukua mafundisho. Waweza kuziona habari zikakupita mbele ya matoya, mafundisho ambayo tunataka tuyatukue. Kitu cha kwanza, kitu cha kwanza tuunganishe, tulikuwa katika enzi za Trump aliohukumu Amerika, na katika kipindi chake alijaribu sana kuhakikisha kwamba ataeta uwiano Baina ya Waarabu na Waislamu na nani na Mayahudi na mpaka akafika Quds akaitangaza ndiyo capital ya nini ya Israeli, na baadhi ya nchi kia za Kiarabu zikaenda zikasaini mikataba katika meza ya amani na nini, yanayoendelea ya leo ground kwa raia yathibitisha kwamba yale waloketi watawala wao mezani wakazungumza ni mambo yako tafauti kabisa na hali halisi iliyoko ilioko ground sawa kwa upande wa maadui mazayuni, na sawa kwa upande wa nani Wafalastina wenyewe walivyosimama, na wanavojitolea na wanavyopoteza ruhu zao, hii ni risala ni message kwa Trump na mfano wa Trump, na wote walotaka kuifanya shaabi ya Kiarabu na ya Kiislamu shuub, mimi nazungumza mataifa, sizungumzi watawala, kwamba watakuwa ni watu wanyonge wa kwenda kuitukua Falastini kuwapekea kwa mkono. Hii nimekanushika kabla ya kuangalia, alopigwa zaidi ni nani? alouawa zaidi ni nani? hili ni somo twataka tulione lamaanisha nini kwetu. Somo hili lamaanisha watawala waweza kuwa na option zao na maamuzi yao, na watu wa kawaida waweza kuwa na maamuzi yao. Hata mwanachuoni mmoja wa Libnani maarufu amekufa si kitambo, Ayatullah Sheikh Muhammad Mahdi Shamsuddin, alikuwa raisul majlisi lislami shii, mkuu wa baraza. Ana maneno maarufu asema, lilhukami dharuratuhum wa lishuubu khiyaratuhum Lilhukami dharuratuhum walishuubi khiyaratuhum, watawala va wana dharura zao, kwa sababu wao wauwa hufinywa wapi, wakapitisha wapi, wakatishwa wapi, wanao tuangalie kwa mrengo huno. Lakini dharura za watawala si dharura za nani? Za raia. Walishuubi khiyaratuhum, sisi tuna option zetu na wa Falastini waifundisha ulimwengu darasa hii Mahmoud Abbas e, sijui mtawala fulani kaketeni mezani, lakini sisi tunahesabu zetu tukiwa bado huko huko. Nchini Kenya, wiki hii, jiji la Nairobi lilishuhudia maandamano ya marafiki wal-Aqsa ambao walijitokeza na kuwaunga mkono wa Palestina huku wakitaka Palestina ikombolewe. Itakumbukwa kuwa wanasoka mashuhuri, wasanii na wacheza filamu wa kimataifa wamejitokeza pia na kulaani jinai na ukatili unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina na msikiti wa Al Akswa huko Palestina. Riadh Mahrez, mchezaji wa timu ya soka ya Manchester City ya Uingereza ambaye ni raia wa Algeria, Moroko, Ashraf Hakimi anayesakata kabumbu katika timu ya soka ya Inter Milan ya Italia, Mfaransa Paul Pogba anayechezea klabu ya Manchester United, Muhammad Salah mshambuliaji wa timu ya soka ya Liverpool ya Uingereza na mchezaji mwenzake raia wa Senegal Sadio Mane, mchezaji wa zamani wa Arsenal Mesut Ozil anayechezea klabu ya Fenerbahce ya Uturuki, na Mfaransa Franck Ribery anayechezea timu ya Fiorentina ya Italia wote wamejitokeza na kulaani vikali uhalifu na mauaji yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel dhidi ya raia wa Palestina. Mpenzi msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kilichoko hewani ni kipindi maalum kuhusu Palestina na matukio ya hivi karibuni. Tunarejea tena kwake Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye mbali na kuelezea ukandamizaji wa Israel dhidi ya wa Wapalestina, ambaye anaelezea ukandamizaji wa Israel dhidi ya wa Wapalestina na kutoripotiwa kama inavyotakiwa habari za Palestina moja, na kulaani kimya cha jamii ya kimataifa. Mwaka jana peke yake mashamba yaliyochomwa ya wafalestini ya wa ni sawasawa sawa na hekta elfu tano na mia tano na tano mashamba ya mizaituni ambayo ndiyo maisha ya wapalestini, haya hayasemwi wala hayazungumzi. Inshallah, sisi wajibu wetu ni kusema na wajibu wetu ni kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa sababu ndicho tulichokuwa nacho, hakuna chingine cha kuweza kufanya, na tutakaposimama leo tutafanya dua maalumu kwa ajili ya ndugu zetu wa Falestini, kwa ajili ya msikiti wetu na kibla chetu cha kwanza kilichoko Falestini. Nabii Isa amezaliwa Jerusalem. Nabii Isa, mahala alipozaliwa panaitwa Baitul Laham, ambapo kwa Kiingereza wanaandika Bethlehem. Hapa ni Baitu Laham. Kwa nini pameitwa Baitu Lahamu? kwa sababu alipozaliwa Isa hakuzaliwa kama watoto wa kawaida, yeye alitoka mzima mzima na mfuko wake wa uzazi, yaani mama hakuwa kwamba kuna kitu chingine cha kutoa tumboni kwake. Aa, yeye jamaa alitoka na vitu vyake vyote, pakaitwa alipozaliwa Baitu Lahamu. Baitu Lahamu hiiko Falestini, na ndiyo maana kwamba hakuna Uislamu wala hakuna Ukristo wala hakuna Uyahudi unaounga mkono vita na mauaji hakuna wala hakuna kitabu chochote iwe Taurati iwe Injili iwe Zaburi iwe Qurani inazungumzia vita, hakuna. Vitabu vyote na mitume wote wanawataka watu wakae kwa amani na watu wakae vizuri. Waislamu, Masjidul Aqsa ni sehemu yao takatifu. Wakristo, Jerusalem ni mji wao mtakatifu. Mayahudi nao Jerusalem ni mji wao mtakatifu. Kumbe Mayahudi, wa Kristo, Waislamu wana mji wao mtakatifu. Angalia Mungu alivyopenda hao watu, amewawekea kuna senta yao dini hizo tatu zote, hapo ni mahala pao patakatifu. Alafu dini hizi tatu zote akazifanya kwa sababu ya Mtume Muhammadi, ndiye mtume wa mwisho, akafanya kwamba katika sharti na nguzo za kuwa mwislamu ni kuamini vitabu vyote vilivyoteremka na mitume hawa, yaani kuamini Injili, Taurati na Zaburi ni katika imani ya Waislamu, na katika imani ya Waislamu ni kumwamini Isa, ni kumwamini Musa. Kwa hiyo kumbe, Waislamu, Wakristo na Mayahudi tunao mji wetu mtakatifu, vitabu vyote vya dini hizo ni vitakatifu kwetu na mitume wote hao ni mitume watakatifu. Ni wajibu sisi kama viongozi wa dini kutokufumbia macho yanayojiri katika mji wa Jerusalem, na kubwa tunachokiomba ni watu hawa wakae kwa amani na wakae kwa utulivu. Na maneno haya si maneno yasemwe ni waislamu tu, la, bali hata viongozi wa dini ya Kikristo. Mahala hapa ni mahala pao. Sisi inshaallah tutamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, dua maalumu kwa ajili ya ndugu zetu wanaotaabika na walioko katika moto. Naam, wapenzi wa sikilizaji, huyo alikuwa ni Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Na tunahitimisha kipindi chetu hiki maalum kwa kurejea tena kwake Sayid Aidarusa Alawi ambapo anazungumzia ibra na mafunzo ambayo tunapaswa kuyapata kupitia Qurani Tukufu. Katika somo tunalolipata, twaipata ile atabia ambayo sisi kwetu si mpya. Tumefundishwa na Qurani, na Qurani maneno yake hayaanguki, ni maneno ya Allah. Altabia alyahudiya alsahyuniya alwahshia, yale maumbile ya kiyahudi ya kizayuni ya kinyama wanavouwa vijana wanavoua wanawake, simandhia venye kunena la yatrukuna hajaran wala wala madaran, hawabakishi jiwe wala wala basharan wala mwanadamu. Hawa ndio watu ambao hata ukaketi nao mezani hakuna suluhisho. Tabia yao wameua mitume. Mwenyezi Mungu amewaambia la tufsidunna fi lardhi marratain, nyinyi mutakuwa ndio chanzo cha ufisadi katika hii ardhi na mutafisidi mara mbili hawa wamesifiwa kila sifa katika Qurani. Si masala ya unsuria ha-ha. wala si kila Yahudi ni mwovu, lakini tabia iko hivi na walianza nyuma sana Waislamu. Kuna adui wa kihakika ambaye atishia ndugu zetu, atishia kila kitu chetu. Kwa muda fulani alisitwa nyuma ya pazia, tukapewa maadui wasoeleweka, sisi kwa sisi. Tumepewa adui wa kimadhahebu, tumepewa adui wa kitaifa Uturki, Uirani, Uarabu, nationalism. Hawa wote walikuwa ni maadui, ni pazia za kustiri kutufunika na kutupokonya mwelekeo wa adui wa kihakika ana al-awan. Umefika wakati waislamu waamke na waangalie adui yao ni upi? Ni mzayuni na ni idara ya Amerika. Sawa awe ni Trump, sawa awe ni Obama, sawa awe sawa awe ni nani, ni Biden, sawa awe ni Republican, sawa awe sijui ni nani. Hawa wote ni alkufru millatun wahida. Haya ndio masomo ambayo nataka kuyatoa kwa haraka haraka katika masala yanayoendelea, na katika munasaba kama huu, kila mmoja katika sisi, kwa jamaa, na kwa nini tuwaombee Mungu ndugu zetu Mwenyezi Mungu awape wa ushindi na Mwenyezi Mungu awalinde na Mwenyezi Mungu awape wa subra, kwa sababu mapambano ni subra, in kuntum ta'lamuna ta fa innahum ya'lamuna ya kama ta'lamun. Na wamethibitisha mambo mingi, sitaki ku, siwezi kuyanena hapa. Teknolojia ya hali ya juu ya Hamas imeyangusha ile wanaoita al-Qubba al-Hadidiyya, teknolojia hali ya juu sana ya kuilinda Tel Aviv kusishuke kombora, na yameshuka, yameshuk pamoja na kwamba zombo za habari zafinika hapa. Nam, wapenzi wasikilizaji, kwa tathmini hiyo ya Sayida Aidarusa Alawi wa Lamu, Kenya, ndio tunafikia tamati ya kipindi hiki maalum tulichokuandalieni ili kutupia jicho matukio ya Palestina pamoja na radi ya mali mbalimbali mbali katika pembe tofauti ulimwenguni dhidi ya kile kinachojiri huko Palestina pamoja na jinai zinazofanywa na utawala dhalimu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina. Ahadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, ninakuageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini. Mpenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kuhusiana na Palestina. Karibuni sasa kwa pamoja tutupie jicho kurasa za mbele za matoleo ya leo magazeti toban, baadhi tu ya magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Dira ya macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini Uganda, na baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Sunday Monita zinasema mchuano mkali ni Kadaga au Olanya, nani kuwa spika wa bunge la Uganda? Wabunge wote kuapishwa kesho. Baba awaua watoto wake wawili kwa kuwachinja baada ya kutakiwa na mwajiri wake ampelekee damu za watoto wake hao kwa ahadi ya kupatiwa shilingi milioni nne. Baba huyo aliyejulikana kwa jina la Musilumu Mbwire mwenye umri wa miaka 46 amesema katika usaili na polisi kuwa aliahidiwa jengo la biashara katika kituo cha biashara cha Bale. Hata hivyo, mwajiri wake amekanusha kuhusika katika mauaji hayo ya kutisha. Gazeti la Sunday Vision, ambalo kama ilivyokuwa kwa matoleo mengine ya magazeti ya leo Uganda, nalo limeakisi mchuano mkali wa kuwania eh, nafasi ya uspika na naibu spika wa bunge la Uganda, limeandika kamati kuu ya chama tawala cha, cha nr M, kuamua kuhusu hatima ya, ya Kadaga na Ulanya wanaowania nafasi ya uh, spika wa bunge. Taharuki kuhusiana na mpangilio mpya wa baraza la mawaziri. Nini kitamshawishi Rais Museveni kwenye chaguo la waziri mkuu na mawaziri wengine? Wabunge wa zamani ambao watakosekana katika bunge lijalo ni orodha ndefu iliyotolewa na gazeti hili. Na mbunge wa chama cha, cha upinzani cha FDC Denis Oguzu ajitosa katika kinyang'anyiro cha naibu spika. Gazeti la in la The Independent limeandika, uchaguzi wa spika na naibu spika wa bunge la kumi na moja la Uganda utafanyika kesho Jumatatu, ambapo mchuano mkali ni baina ya spika wa sasa Bi Rebeka Kadaga na naibu wake Jacob Olanya wanawania nafasi ya uspika. Nikitoka Uganda sasa naelekea huko nchini Kenya, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo Jumapili na kutana na habari zisemazo Mayatima wa BBI wengi walitaraji kunufaika pakubwa kutokana na nyadhifa mpya katika serikali. Mafuta haya unayoyala huenda yana sumu, yalipita muda wake. Nati walaumu socion kama chanzo cha mgawanyiko. Amerika yatafuta amani Gaza, watu 139 wakiaga dunia. Na mwalimu wa madrasa jela kwa jaribio la kunajisi mtoto Sunday Nation, baadhi habari zinasema, ya habari zake zinasema Raila atoa radi ya mali yake kuhusu hatua ya mahakama ya kupinga mpango wa BBI ambapo licha ya kusononishwa na uamuzi huo, amewaonya wanasiasa wa na suala la kufanya hujuma binafsi dhidi ya mahakama. Limeandika pia kuwa kiwango cha maambukizo ya virusi vya korona nchini Kenya kimeongezeka kwa asilimia sita kwa mujibu wa wizara ya afya ya Kenya, ni kuwa kesi mpya 267 za maambukizo ya korona zimethibitishwa katika kipindi cha aliyopita katika ukurasa wake wa habari za afrika sunday nation limeandika tume ya uchaguzi ya ethiopia yaahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe tano ya mwezi ujao wa juni habari inayokusomea katika gazeti la the sunday standard inasema ubalozi wa Palestina mjini Nairobi umeipongeza serikali ya Kenya kutokana na msimamo wake wa kufungamana na kushikamana na wananchi wa Gaza unaokabiliwa na hujuma na mashambulio ya kijeshi ya utawala dhalimu wa Israeli. na akamilishia huko nchini Tanzania, ukurasa mkuu wa gazeti la Mwananchi Jumapili una habari zisemazo panga la Samia, vigogo TAKUKURU, JKT, bunge, wakala wa mabasi yaendao haraka wang'olewa. Sura mpya kumi zaingia orodha ya wakuu wa mikoa wamo, makala Sendiga na mbunge bosi, mpya Takukuru watikisa wasaidizi, wa ndani wanapogeuka wakatili, makombora ya Israeli yaua kumi wa familia moja, ripoti ya mashirika yaliyomkacha cg cig kutua kwa spika Ndugai na mwanafunzi aeleza alivyomsingizia ujauzito mwalimu wake. Habari Leo Jumapili limeandika mtikisiko wa wakuu wa mikoa, wengi wahamishwa, mtaka apelekwa Dodoma, Makala arejea rejea, Yuma Makongoro na mwanamke aliyegombea uraisi. Limeandika pia kuwa walimu kicheko, upandishaji madaraja waanza Mbungo angolewa Takukuru, Bunge la pata mwanamke, familia za aswa taarifa na picha za watoto mtandaoni, na Muhambwe Buhibwe kupiga kura leo. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Jumapili na kutana na habari zisemazo: rungu la Samia, wakuu wa mikoa wawili tu wabakizwa, mabadiliko ya tua JKT, Takukuru, mabasi ya mwendo kasi, mzee Mwinyi alivyowakabili dada poa Ulaya, na neki yaita mawakala uchaguzi Kigoma. Mzalendo baadhi ya habari zake zinasema panga pangua ya Samia Suluhu, wakuu wa mikoa makala, apewa mikoba da Mtaka apelekwa Dodoma, Kafulila mkuu mpya wa mkoa wa Arusha, Mgwira astaafu, na Muhambwe na Buhigwe wana jambo lao leo wakati watakapopiga kura. Mpenzi msikilizaji, katika safu ya baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu, naanza naye Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania. Nasema enyi nchi za Kiislamu, twendeni kijeshi kuwasaidia Wapalestina ikiwa magharibi hawa aibu ya kuwa hawana aibu ya kuwaunga mkono wa Zayuni ambalo ni taifa la kigaidi duniani, basi wa magharibi hawafuati sheria za kimataifa hata kidogo. Ni Sherali Fazil huyu wa Dar es Salaam, Tanzania. Ama kwa upande wake Mujtaba Ahmad wa Burundi anasema wafalestina wanauawa usiku na mchana, bora zije ndege, na sisi waislamu wakazi wa Afrika twende tukafe kwa ajili ya kupigania Quds. Kifo ni ni bora kuliko kubaki tunatizamana. Ni mujtaba Ahmadi wa Burundi huyo. Abdullah Makajura anasema asante sana redio Teherani. Musa wa Kigoma yeye anasema, ewe jamhuri ya kiislamu ya Irani, uko wapi? Mbona wazayuni wanaendelea kuwakandamiza wapalestina bila msaada? Chukua hatua za haraka kuihami Quds ma ana hakuna msaada. Umma wa Kiislamu tunaotegemea tofauti na Iran, wengine ni wanafiki tu. Ni Musa wa Kigoma huyo. Ama kwa upande wake Mwinyikondo Ibnu Hamis, Rock City wa Mwanza, Tanzania, anasema wa Palestina wanauawa wa kikatili na magaidi wa Israeli. Umoja wa Mataifa na Marekani mko wapi? Mimi ni Mwinyikondo Ibnu Hamis, Mabatini, Nyamagana, Mwanza, Tanzania. Asante sana. Bila shaka unatupata mubashara kabita kabisa kupitia Marifa FM. Ama kwa upande wake Noeli Chamfuila wa Mwanza, Tanzania, anasema ukweli ni kwamba Umoja wa Mataifa hauko huru na utendaji wake wa kazi unategemea sana maamuzi na matakwa ya Marekani. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 4 mfunguo mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria, sawa na tarehe kumi na sita Mei mwaka elfu mbili na ishirini moja miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na tisini na moja iliyopita sawa na tarehe nne mfunguo mosi Shawal mwaka mia tatu na hamsini na moja hijiria Alifariki dunia Muhammad bin Hassan dar Kutni, mmoja maulama wa maulamaa na wataalamu wa lugha wa karne ya nne hijiria. Mwanazuoni huyo alikuwa mmoja wa makari na wafasiri wa tajika wa Qurani tukufu katika zama zake hizo, ambaye alitumia pia umri wake mwingi kuandika vitabu katika taaluma mbalimbali. miaka 519 iliyopita katika siku kama ya leo, ardhi ya Honduras inayopatikana leo huko Amerika Kusini iliangushwa na makoloni ya Muhispania. Kabla ya hapo, Honduras ilikuwa kituo cha utamaduni wa kaumu ya Maya. Hata hivyo, baada ya Honduras kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Uhispania, kabila hilo liliangamizwa na kupotea mwanzoni mwa karne ya 19 miladia na kutokana na kuvurugika hali ya ndani ya Uhispania, Honduras, kama ilivyokuwa kwa makoloni mengine, ilitumia fursa hiyo kuweza kujipatia uhuru wake. Miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, jeshi jekundu la Umoja wa Kisovieti lilianza kuondoka nchini Afghanistan. Baada ya Nur Muhammad Taraki kupinduliwa, serikali ya kwanza ya kikomunisti iliyokuwa ikipata himaya moja kwa moja ya Urusi ya zamani ilianzishwa nchini Afghanistan. Utawala wa Taraki uliondolewa madarakani mwanzoni mwa mwaka 1979 kupitia mapinduzi mengine yaliyoongozwa na Hafidhullah Amin, mmoja wa watu wake wa karibu lakini Warusi hawakumpenda Hafidhullah, ambaye alikuwa akitaka kujikurubisha kwa Marekani na kuanzisha uhusiano kati ya Afghanistan na mashariki na vilevile vile magharibi, na hivyo wakaipindua serikali yake. Na katika siku kama ya leo, miaka 24 iliyopita, Jenerali Mobutu Sese Seko rais na dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zairi ya zamani, aliyekimbia nchi hiyo baada ya vikosi vya majeshi ya waasi vilivyokuwa vikiongozwa na Laurent Kabila kukaribia mji wa Kinshasa. Mobutu alichukua madaraka ya nchi hiyo mnamo mwaka 1965 kupitia mapinduzi ya kijeshi na kisha kutawala kwa muda wa miaka 32 Licha ya kiongozi huyo kuwa dikteta asiye na huruma, lakini alikuwa akiungwa mkono na madola magharibi, hasa Marekani na Ufaransa, kutokana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa katika eneo nyeti na muhimu kijiografia katikati mwa bara la Afrika, na kuwa na utajiri mkubwa wa madini ikiwemo almasi, imekuwa ikizingatiwa sana na kumezewa mate na nchi za Magharibi. Wapenzi wa sikilizaji na zaajina, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, ufuatao ni muktasari wa habari za ulimwengu. Spika wa bunge la Iran amesema umma wa kiislamu utalitetea kwa nguvu zote taifa la Palestina. Umoja wa Mataifa washindwa tena kulaani jinai za Israel huko Gaza, watosheka tu kwa kueleza masikitiko yake. Ethiopia yaahirisha tena uchaguzi kwa sababu za kiusalama na changamoto za vifaa. Na mitandao ya kijamii ya Facebook na Instagram imetangaza kuunga mkono mauaji ya Israel kwa kufuta ujumbe unaounga mkono wa Palestina. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Teherani, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini.