Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata Mtume nabii aliye ummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya, na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya, na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki Sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo wapenzi wa wasikilizaji, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum cha salamu za Idul Fitri ikiwa ni sehemu ya pili. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutakuburudisheni pia kwa kipande cha kasida, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi wa Hamas awataka Waislamu na watu huru duniani kutetea msikiti wa Al-Aqsa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yapinga uamuzi wa Ufaransa wa, wa kupiga marufuku maandamano dhidi ya Israel. Amnesty International yafichua kwamba wazungu na mbwa waliokolewa kabla ya watu weusi huko Palma, Msumbiji. Mahakama kuu ya Kenya yapinga mpango wa BBI wa kubadili katiba nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameutaka umma wa kiislamu na kiarabu kufanya maandamano na mikutano ya kutetea na kuunga mkono msikiti wa Al-Aksa na watu wa Palestina. Wito huo wa Ismail Hania umetolewa huku ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zikiendelea kushambulia makazi ya raia wa ukanda wa Gaza, ambako zaidi ya raia mia moja wameuawa hadi sasa. Katika ujumbe wake huo wa, wa leo Ijumaa, Hania ameataka mataifa yote ya kiislamu na kiarabu na watu huru kote duniani kufanya mikutano na maandamano ya kutetea msikiti wa Al Aksa na watu wa ukanda wa Gaza na kuliunga mkono taifa la Palestina linalopigania haki zake. Hania pia amelishukuru taifa la Palestina, mataifa ya Kiislamu na Kiarabu na watu huru duniani wote kwa kuendelea kusimama kidete mbele ya dhuluma za utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa siku ya tano mtawalia, jeshi la utawala haramu wa Israel limeendelea kushambulia kinyama watu wa ukanda wa Gaza na kubomoa makazi ya raia, miundo mbinu na kuangamiza kizazi. Takwimu za wizara ya afya ya Palestina zinaonyesha kuwa raia 119 wa Palestina wameuawa wa shahidi katika mashambulio hayo ya kinyama ya jeshi la Israel. 27 kati ya waliouawa ni watoto wadogo na kumi na moja ni wanawake wa Palestina, wengine mia sita wamejeruhiwa. Wakati huo huo, wanaharakati na makundi ya kutetea haki za binadamu yamepinga uamuzi wa waziri wa, wa mambo ya ndani wa Ufaransa wa kupiga marufuku maandamano ya kupinga ukatili na mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina ambayo yamepangwa kufanyika mwishoni mwa wiki hii. Mbunge Elsa Faslon wa Ufaransa amesema kufanya maandamano ni haki inayopaswa kulindwa na serikali ya Paris na wala sikuizuia. Mbunge huyo amesema baada ya Ufaransa kunyamaza kimya, mashambulizi yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina ni wajibu wake na wenzake kukemea mashambulio hayo. Kwa upande wake, Sihame Asbergu mwandishi wa habari aliyeko Paris amesema kama ninavyonukuu Uamuzi wa Damanin wa kupiga marufuku maandamano yanayowaunga mkono wa Palestina umechukuliwa kwa sababu kadhaa, ikiwa ni pamoja na kutaka kuonyesha mshikamano wa kikoloni wa Ufaransa na vikosi vamizi vya Israel dhidi ya Palestina. Mkuu wa kamati ya haki na uhuru wa Ufaransa Yasir Luati amewaambia waandishi wa habari mjini Paris kwamba watafanya maandamano ya kuwatetea wapalestina Sawa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri wake wa mambo ya ndani Demanin wanapenda au la, amesema Wapalestina wana haki ya kuishi na kujitetea, na ikiwa wanaweza kukabiliana na mabomu na mauaji ya kimbari, sisi tunaweza kustahimili mabomu ya kutoa machozi na kukamatwa kwa ajili yao. Siku ya Jumatano iliyopita, viongozi wa Ufaransa walimkamata rais wa kikundi cha mshikamano na Palestina AFPS ambaye alikuwa akipanga kuandaa maandamano ya amani mjini Paris. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika ripoti yake kwamba wakandarasi wazungu walisafirishwa kwa ndege na kupelekwa maeneo yenye usalama kabla ya wenzao weusi, baada ya shambulio la magaidi mwezi Machi mwaka huu katika mji wa Palma nchini Msumbiji. Amnesty imesema operesheni ya kuokoa watu katika shambulizi la kundi la kigaidi la Alshababu katika mji wa pwani wa Palma ilifanyika kwa ubaguzi, kwa kuwaokoa kwanza wazungu na mbwa wao kabla ya watu weusi. Katika ripoti hiyo iliyotayarishwa kutoka kwenye mahojiano na manusura 11 weusi, Amnesty imelalamika kwamba hata mbwa waliokolewa kutoka kwenye hoteli waliokuwa wamekimbilia na kupelekwa maeneo salama kwa kutumia helikopta kabla ya watu weusi. Wakandarasi wazungu walisafirishwa na kupelekwa eneo salama kabla ya watu weusi. Na msimamizi wa hoteli aliwachukua mbwa wake wawili kwenye helikopta ya uokoaji na kuacha nyuma watu weusi, imesema ripoti hiyo ya Amnesty International. Watu mia mbili wengi wao wakiwa wafanyakazi na wageni wanaofanya kazi kwenye mradi wa gesi walikimbilia hifadhi katika hoteli ya Amarula Palma wakati wa shambulio la Alshabab Machi mwaka huu. Amnesty inasema wakandarasi wazungu walipewa kipaumbele zaidi katika operesheni ya uokoaji iliyowacha nyuma watu weusi wa na kwamba waafrika walioachwa nyuma walijaribu kukimbilia hifadhi kwa njia nchi kavu lakini walishambuliwa na wapiganaji wa Alshabab. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Majaji wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wameziomba serikali za mataifa hayo kuwekeza zaidi katika matumizi ya teknolojia kwenye sekta ya sheria na kuachana na mfumo wa zamani wa kuendesha kesi ana kwa ana. Majaji hao wamefikia uamuzi wa huo mjini Kigali kwenye kikao chao cha wiki nzima. Kutoka mjini humo mwandishi wetu Silvanus Karimera anaripoti zaidi. Ni majaji wakuu kutoka nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki ambao kwa muda wa wiki nzima wamekuwa mjini Kigali kujadiliana jinsi ya kutumia teknolojia katika mifumo yao ya mahakama na sheria kwa ujumla ili kusaidia kuendesha kwa haraka kesi zinazoendeshwa. Wengi wametaja kwamba janga la Corona limeleta changamoto kubwa ambazo kama si kutumia teknolojia, basi hakuna njia nyingine. Kaimu Jaji Mkuu wa Kenya Filomena Mwilu amesema ni lazima uwekezaji wa makusudi ufanywe kwenye sekta hii ikiwa kunahitajika mabadiliko ya dhati. Kile ambacho tunatakiwa kukifanya ni kuwekeza kwenye teknolojia. Si korona peke yake ambayo imetuonyesha umuhimu wa matumizi ya teknolojia, maana tumeona hakuna tena sababu ya kuwaweka watu pamoja bila sababu. Mimi nadiriki kusema kwamba hii ilikuwa inatuchukua muda mrefu na mapesa mengi yasiyo na maana. Mimi nasema kwamba wadau wote wa sekta ya sheria na wale kutoka serikalini wasaidiane kupata bajeti kubwa ya kuwekeza kwenye teknolojia, maana kwa sasa tupo kwenye karne ya 21. Hatupasi kuendesha mambo kama tulivyokuwa tukifanya zamani. Ni lazima serikali zetu zisikie na zielewe kwamba shughuli zetu ni lazima ziendeshwe kwa teknolojia, we have to do that now through technology. Katika kikao cha faragha cha viongozi hawa, imetajwa kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa kwenye matumizi ya teknolojia kwenye uendeshaji wa kesi, na jaji mkuu wa Rwanda Dr Faustin Ntezilyayo akasema Nirgozi, uwa, dusu. Kwa upande wetu Rwanda, tumepiga hatua katika eneo hili la teknolojia katika mahakama zetu, lakini tunahisi pia ni busara tunapozungumza na wenzetu kama hivi, ili na wao waweze kuipeleka teknolojia hiyo huko kwao, ili kwa pamoja sote tusonge pamoja, kwa kwa kwa zanabu, baka, baka, baka. Jaji wa mahakama ya Afrika Mashariki Nestori Kayobera kutoka Burundi, yeye yeah, amesema kwamba mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki hayana jinsi isipokuwa kushirikiana. Uko uja, umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Wakati sekta nyingine zikitumia teknolojia kuendesha mambo yao, sisi kwenye sekta ya sheria hatuwezi kukaa pembeni, la hasha, ni lazima tushirikiane na hatuna jinsi. Mifumo yetu yote ya sheria inapoungana ndipo itakuwa rahisi kupambana na ugaidi na makosa mengine yanayovuka mpaka, na kwa ushirikiano huu ndipo sekta ya sheria kwenye kanda yetu itakuwa na nguvu uwegbutungane. Hii ni mara ya tano majaji hawa wakikutana, na kikao kingine kitafanyika mjini Nairobi nchini Kenya. Silvanus Kalemera, Redio Teherani, Kigali. Asante sana Silvanus Karimera kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Kigali. Mahakama ya juu nchini Kenya imeamua kwamba mageuzi ya kikatiba yanayopigiwa debe na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga ni kinyume na sheria. Wakosoaji wanasema mpango huo ulibuniwa kumzuia na kumfutilia mbali Naibu Rais William Ruto ambaye amepingana hadharani na Rais Kenyatta. Kwenye uamuzi wake wa Alhamisi, mahakama hiyo ilisema rasimu ya sheria ya mabadiliko ya katiba maarufu kama Building Bridge Initiatives, kwa kifupi BBI, ni hatua binafsi ya rais Kenyatta, ambaye hana mamlaka ya kisheria kuanzisha mchakato wa mabadiliko yoyote ya kikatiba kupitia uhamasishaji wa umma. Mpango huo ambao umeligawa taifa hilo la Afrika Mashariki kisiasa unapendekeza kuondoa mfumo wa mshindi wa uchaguzi kuchukua kila kitu, jambo ambalo rais Kenyatta anasema limechochea migogoro ya kikabila baada ya uchaguzi. Bunge la Kenya tayari limepitisha marekebisho yaliyopendekezwa katika mpango wa BBI ambayo anaashiria mabadiliko makubwa kwa muundo wa serikali ya taifa hilo tangu katiba mpya ilipopitishwa mnamo mwaka elfu mbili na kumi. Mmoja wa majaji katika mahakama hiyo amesema Rais hawezi kuwa mchezaji na mwamuzi katika mechi moja. Serikali ya Kenya ambayo inataka kuitishwa kura ya maoni ya katiba mpya baada ya Rais Kenyatta kutia saini mswada huo kuwa sheria, imesema itakata rufaa kupinga uamuzi huo wa mahkama. Rais Uhuru Kenyatta anasema mswada huo unaruhusu kugawana madaraka kati ya makabila yanayopingana ili kupunguza ghasia za uchaguzi na klabu ya soka ya Arsenal nchini in Uingereza imemtetea mchezaji wake Mwislamu raia wa Misri Muhammad Elneny Al aliyetuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter akiwaunga mkono na kueleza mshikamano wake na watu wa Palestina wanaoendelea kushambuliwa na kuuawa kinyama na jeshi la utawala haramu wa Israel. Siku chache zilizopita, El Muhammad Elneny Al alituma ujumbe akisema, moyo wangu, roho yangu na uungaji mkono wangu vipo pamoja na Palestina. Msimamo huu wa mwanasoka huyo wa Arsenal umemkasirisha sana mjumbe wa baraza la mayahudi nchini Uingereza, Tal Ofer, ambaye ameandikia barua idara ya klabu ya Arsenal akitaka imfungie au kumtoza faini mchezaji huyo aliyetangaza uungaji mkono wake kwa watu wanaoendelea kudhulumiwa wa Palestina. Hata hivyo, mkurugenzi mtendaji wa Arsenal Vinai Venkatesham amekataa wito huo akisema wachezaji wa soka wa Arsenal, kama walivyo wafanyakazi wote wa klabu, wana haki ya kueleza mitazamo na maoni yao kupitia kurasa zao mahsusi za mitandao ya kijamii. Ikumbukwe kuwa wanasoka wa mashuhuri, wasanii na wacheza filamu wa kimataifa wamejitokeza hadharani na kulaani jinai na ukatili unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Palestina na msikiti wa Al Aksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehrani. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuendelea kunyanyaswa na kupigwa vita Waislamu nchini Ufaransa. Viongozi wa Ufaransa wanaendelea kuchukua hatua za kuipiga vita wazi wazi dini tukufu ya Kiislamu. Hatua ya karibuni kabisa ni ya kupigwa marufuku mwislamu wa kike asijiandikishe kugombea katika uchaguzi kutokana na hijabu yake. Chama kipya cha LREM kilichoasisiwa na rais wa hivi sasa wa Ufaransa Emmanuel Macron kimedai kuwa kwa mujibu wa sera za chama chake hicho na katika nchi ya kisekula kama Ufaransa, watu wenye misimamo ya kidini hawana nafasi katika kampeni za uchaguzi. Hatua hivi sasa ya chama hicho cha Macron imechukuliwa katika hali ambayo wimbi la kunyanyaswa na kukandamizwa waislamu limetanda katika kila kona ya Ufaransa na kwenye sehemu mbalimbali mbali za Ulaya. Katika kipindi cha miezi kadhaa sasa, Emmanuel Macron amekuwa akichukua misimamo ya kipumbavu na isiyoingia akilini na hafichi chuki zake dhidi ya Waislamu kila kinapotokezea kisingizio kidogo tu. Miongoni mwa chuki za wazi kabisa za Macron na serikali yake dhidi ya Waislamu wa Ufaransa ni kuunga mkono kwake majarida, vyombo vya habari na wahuni wanaotoa matusi dhidi ya Uislamu na matukufu yake, kuweka sheria kali za kuwaminya na kuwanyanyasa Waislamu na pia kupiga vita waziwazi wazi wazi vazi la staha ya mwanamke wa kiislamu hijabu kama vile kuwapiga marufuku ya kuvaa hijabu watoto wa, wa kiislamu wenye umri wa chini ya miaka kumi na minane. Muda wote Macron anasema anachojali yeye ni kulinda mfumo unaopinga dini wa kisekula, lakini anaposema dini, Macron na watawala wa nchi nyingine za magharibi na wenzao kama wao huwa wanakusudia dini ya kiislamu ukandamizaji mkubwa unaofanyiwa Waislamu wa, wa maeneo tofauti duniani kwa madai ya kulinda mfumo wa kisekula unaotawala katika nchi hizo ni ushahidi wa wazi wa uhakika huo. Emmanuel Macron anadai kupigania mfumo wa kisekula unaochukia dini, lakini vitendo vyake kimsingi vinawalenga moja kwa moja Waislamu na hafichi kusema kuwa Waislamu wanaoshikamana na mafundisho ya dini yao na wanawake wa Kiislamu wanaojistahi na kujistiri vizuri hawana nafasi katika utamaduni wa Ufaransa. Sasa hivi ukandamizaji wa Waislamu wameongezeka kupindukia nchini Ufaransa. Macron anajificha kwenye chaka la kukabiliana na Waislamu kutokana na kufeli vibaya katika kuendesha nchi na hasa katika suala zima la uchumi. Ahadi alizotoa wakati wa kampeni za uchaguzi ameshindwa kuzitimiza. Mgogoro wa ukosefu wa kazi nchini Ufaransa ni mkubwa. Janga la korona na kushindwa Macron kulisimamia vizuri ni sehemu ndogo tu ya malalamiko mengi yanayomwandama rais huyo anayewachukia Waislamu. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa umaarufu wa Macron unazidi kuporomoka siku baada ya siku. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni uh, kumradhi, kabla ya kukuleteni kipindi chetu maalum tulichokuandalieni cha salamu zaidi, kuna maoni hapa baadhi ya wasikilizaji wetu. Nianze kuyasoma na mengine yatafuatia baadaye. Haya, ni abuana, ya bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Anasema yeye <coughs> kumradhi, mimi tangu hapo sina imani na Umoja wa Mataifa wala mahakama ya ICC, na hivi sasa ndiyo nishakata kauli kuwa vyombo viwili hivi vivunjiliwe mbali, tena viondolewe kwenye kumbukumbu kumbu za historia. Kwa nini kusema hivi? Ni kwa sababu ulimwengu mzima unaungulika kwa jinsi dola la kizayuni linavyofanya kwa kuwaua watu wenye nchi ya Wapalestina kisha kujipiga kifua na kiburi kuwa wataendelea kutumia mkono wa chuma ili kuwamaliza. Basi kama ni hivi, taasisi hizo nilizozitaja zivunjiliwe mbali, hazina maana wala faida yoyote. Allah pekee ndiye atakayewaangamiza watu hawa. Maoni yake hayo Bwana Yahya Muhamad Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran na karibuni sasa kusikiliza kipindi maalumu cha salamu za Idulfitri kitakachofuatiwa na makala ya leo katika e historia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Ni sehemu nyingine ya kipindi maalumu cha salamu za Idulfitri, katika wakati huu ambapo Waislamu kote duniani wanasherehekea sikukuu hiyo kubwa ambayo Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ameitaja kuwa ndio idi kubwa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, hasa kwa wale waliofanikiwa kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa ikhlasi na imani kamili. Naam, hii ni siku ambayo hadithi za Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah ya juu yake, na albaiti wake, wanasema waumini wanaitwa na kuambiwa Haya, inukeni na nendeni mkapokee malipo na zawadi zenu. Imepokewa katika kitabu cha Mustadrakul Wasaili kwamba Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, amesema: siku ya Idi malaika husimama mwanzoni mwa kila njia na kusema, kuwaambia waumini, nendeni kwa mola mkarimu anayetoa kwa wingi na kusamehe makubwa. Vilevile, Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam anasema katika hutuba yake iliyonukuliwa kwenye Nahjulbalagha kwamba siku hii ni idi kwa wale ambao Mwenyezimungu subhanahu wa taala amekubali saumu zao na kushukuru kiamu na visimamo vyao vya swala na ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na kila siku ambayo mja hamuasi Mwenyezimungu ndani yake, hiyo ndiyo siku ya idi. Kabla ya kusikiliza salamu zaidi za wasikilizaji wetu, kwanza tumtegee sikio Shekhe Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe akitoa nasaha kwa waumini waliokamilisha mfungo wa Ramadhani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na furaha kubwa sana ya kuwapa salamu za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hakika mwezi huu tumekuwa wamoja, tumekuwa vipenzi wanaopendana, tumekuwa ni watu ambao tunasikilizana, tumekuwa ni watu tunaketi pamoja wakati wa iftari na wakati wa ibada mbalimbali, tumekuwa ni watu tunasameheana, tunatembeleana, tunajuliana hali katika mahospitali na katika majumba. Ndugu zangu, salamu yangu ni kwamba kwa wasikilizaji wote wa jamhuri hii ya Kiislamu Iran, wa redio hii tukufu ambayo inasambaa duniani kote, na kupeni salamu zangu, salamu tukufu, salamu za kiheshima, salamu zinazotunga pamoja, salamu ambayo Mwenyezi Mungu aliifundisha malaika, salamu ambayo Mwenyezi Mungu alimfundisha Adamu wazazi wetu wa peponi, ambayo yasema amani ya Mwenyezi Mungu iwe nanyi. Hakika Mwenyezi Mungu awabariki na zitakabali ibada zetu na ibada zenu za Ramadhani na ibada yangu pia ya Ramadhani, nikihusia nafsi yangu na kukuhusia wewe, usirudi katika maasia baada ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, walhamdulillahi rabbil alamin. Tunamshukuru sana Shekhe Ismail Khamisi Ramadhani kwa ujumbe huo mzuri na ushirikiano wake mkubwa na idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, hebu sasa tusikilize salamu za baadhi ya wasikilizaji wa, wa idhaa Kiswahili Redio Teheran kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Tunaanza na salamu za wasikilizaji wetu kutoka nchini Uganda ambao wametutumia ujumbe wa sauti. Waalaikum ndugu zangu ni Waislamu kokote mliko duniani mimi ni Kigozi Ismael wa Kampala, Uganda, nikituma salamu zangu za dhati kwenu nyote mnaosikiliza idhaa hii ya Kiswahili ambayo imestahimili mengi tangu iasisiwe. Nawapongezeni mno watangazaji nyote wa idhaa hii ya heshima wanaoiwezesha kuendelezwa barabara wakishirikiana na wizara husika pamoja na serikali kuu. Ujumbe kwenu nyote, mvumilivu hulambivu na mzidi kumnyenyekea Mola karima na kumlidia katika mazingira yanayokuwa magumu kwenu, kwani yeye ni mwenye enzi zote na hashindiki kamwe. Daima mshikamane, mtashinda maadui wenu. Tunawaombea mema waislamu wenzetu wanaotaabika katika nchi zilizo na vurugu na kuwasihi kwamba wasikilizane ikiwa wao ni kwa wao lakini wakiwa wanavamiwa kutoka nje, mola awanusuru. Assalamu alaikum warahmatullah. Mimi ni kigozi Ismail kutoka Kampala. Kwanza kabisa, Waislamu <muchilis> naomba mwezi wa Ramadhani ni tukisali ibada zetu tukifunga tunategemea maskira kwa Mwenyezi Mungu sama akutoka kwa Mwenyezi Mungu ili Mwenyezi Mungu aweze kututa zile faraji na kutupa thawabu zetu. Na Mwenyezi Mungu, wenye maradhi, Mwenyezi Mungu aakoe na mwenye kuowa, na biashara zao zinaenda kombo, Mwenyezi Mungu awasaidie na biashara zao zirudie, na watoto wetu, Mwenyezi Mungu awachunge na turudie undugu wa Uislamu inshallah. Tumeelekea farakana na vurugu za vita na maradhi za korona na nini. Muombe sana na muombe sana sana sana, tuepuke na maradhi na hizi vita, ambapo naona kasumba za vita zisiendelee. Waislamu wote duniani ambapo kuna dhulma kama dhulma ya Palestina, wamedhulumiwa kule Lebanon, wamedhulumiwa Iran, wamedhulumiwa Syria, wamedhulumiwa Mwenyezi Mungu awaangalie na awakomboe kutoka kwenye mikono ya Mine, insha Allah taala. Na wale ambao kuna uwezo wa kuangalia watu ambao wamezulimiwa wakombo, waende wawaunge mkono na kuwaokoa kwenye mikono ya Mine, insha Allah Allahumma amin. Huyu ni Sheikh Jalaluddin Luwaga kutoka Uganda. Shukrani nyingi kwa wasikilizaji wetu hao kutoka Uganda. Sasa anashika ujumbe wa Mariam Abdallah wa Songea nchini Tanzania, ambaye anawatumia salamu za Idul Fitri baba yake Abdullah Saidi Swale na mama yake mzazi Amina Mwanaidi Abdullah wakiwa Songea, kaka yake Hemedi Abdullah akiwa Dar es Salaam Tanzania, dada yake mkubwa Rahimu Abdullah akiwa Lindi na rafiki zake amewataja kwa majina, anasema Hasnati, Ashura na Fatima. Popote pale walipo, anasema idi mubaraka. Aidha, mwingine alituma salamu za Idil Fitri ni Hashim Hamisi Kalokola wa Bukoba Mjini, Kagera, Tanzania. Anasema salamu zangu zaidi zimfikie mke wangu kipenzi Khadija Kamuntu wa hapo hapo Bukoba mjini, baba mzazi Hamisi Kalokola akiwa Muleba mkoani Kagera. Rafiki yake anasema anaitwa Sadi Kilubuga akiwa Shinyanga, Tanzania. Pia ndugu zangu wengine amewataja, anasema ni Hawa Rashid na Kokusima na mashabiki wote wa klabu ya Simba, anasema Idi Mubaraka. Asante sana Hashim Hamisi Kalokola kwa salamu zako za Idul Fitri. Wapenzi wasikilizaji, imepokewa katika kitabu cha Malla Yahdhuruhu Lfaqih kwamba mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Hasan Lmujtaba alaihi ssalam, aliwaona watu wakicheza na kucheka siku ya Idul Fitri. Imamu aliwageukia masahaba zake na kuwaambia kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu aliuumba mwezi wa Ramadhani na kuufanya uwanja wa mashindano kwa ajili ya viumbe wake, wanashindana kwa kumtii yeye na kupata radhi zake. Baadhi wametangulia mbele ya wenzao na kufuzu, na wengine wamebakia nyuma na kufeli. Ajabu tena ajabu kwa mtu anayecheka na kucheza katika siku hii ya Idi ambayo ndani yake hupewa thawabu watenda mema na hufeli walioshindwa mtihani. Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwamba lau pazia lingefunuliwa, mtu mwema angeshughulishwa na mema yake na mtenda maovu na maovu yake. Unarudi tena runzewe nchini Tanzania, ambako wasikilizaji wetu kadhaa wametumia ukumbi huu kutuma salamu zao za idrifiti kwa ndugu jamaa na marafiki. Bismillah rahman rahim alhamdulilahi rabi lalamin wasalatu wassalamu ala ashrafi lambiyai wa azi lmursalin habibi ilahi lalamin abilqasimi Muhammad allahuma sali ala Muhammad wa ali Muhammad. Naitwa Rasuli Hamisi Mwanja mwalimu wa Madrasatul Wahda, Kititimo, Singida mjini. Napenda kuchukua fursa hii kwa ajili ya kuwatakia heri ya sikukuu ya Idi Alfitir Waislamu wenzangu wote ambao walishiriki katika ibada hii tukufu ya kuweza kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Lakini pili, natuma salamu zangu za moto, salamu zangu za mapenzi kwa Waislamu wenzangu wote ambao hawajaweza kushiriki kufunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa sababu moja au nyingine. Lakini tatu, natuma salamu zangu kwa wanadamu wote kwa pamoja eh, kuwatakia heri ya sikukuu ya Eid al-Fitr. Ndugu zangu, Eid al-Fitr ni sikukuu na sikukuu hii imekuwa ni siku kuu, imekuwa ni siku adhimu, imekuwa ni siku tukufu, kwa sababu siku hii imejaliwa kuwa ni furaha kwa Waislamu. Kwa hiyo nawaomba ndugu zangu wote tuitumie siku hii, siku ya idi, kwa ajili ya kudumisha upendo kati ya mwanadamu na mwanadamu, kudumisha upendo kati ya Muislamu kwa Muislamu mwenzake. Asalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu. Mimi naitwa Jamari Kasigara, mkazi wa Runzewe, Geita, Tanzania. Ninayo furaha ya kuwasalimia ndugu zangu walioko Kigoma, wilaya ya Kakonko. Nawapa salamu za Idi Fitri ziweze kuwafikia baba, mama na dada zangu, wadogo zangu kina Muhamedi Yari na Chiza Kasigara na wengine wanaonisikia, salamu zaidi ziwafikie. Asanteni sana. Assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina naitwa Musa Edward Jumbuye, naishi niko hapa Ruzewe, Keita, Tanzania. Napenda kutoa salamu ya idi iwafikie e, wote Waislamu kwa ujumla. Pia napenda kutoa salamu kwa ndugu zangu wote wa Kigoma, shangazi yangu pamoja na baba mdogo wangu. Pia napenda kutoa salamu kwa Waislamu wote kwa ujumla kwa kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa moyo uliokuwa mzuri kabisa. Pia napenda kuwashauri Waislamu wote tuzidi kuwa na moyo mwema katika mwezi mtukufu wa Ramadhani pia na miezi mingine ya Ramadhani na baada ya Ramadhani, pia tudumu katika tabia njema, insha Allah. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ndugu, tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane, pia mwendo wala biha wala na tusitengane kwa wema tushikamane na nyoyo tusafirane. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa, na tunamwomba Mwenyezi Mungu manani atakabali saumu na ibada zetu katika mwezi uliopita wa Ramadhani. Bibi Asma Kasim Harun wa Mombasa, Kenya, pia ametuma salamu zake za Idul Fitri kwa ndugu, jamaa na marafiki. Anasema, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Waalaikum ssalam. Napenda kutuma salamu zangu zaidi kwa waislamu wenzangu popote pale walipo duniani. Mola atupe hikma na busara katika kipindi hiki cha furaha ya sikukuu ya idul fitri. Tusherehekee salama na amani ya Allah, insha allah. Idi Mubarak. Asante sana Bi Asma Kasim Harun wa Mombasa, Kenya, kwa salamu za na ujumbe huo mzuri. Tukiwa bado huko huko Kenya, hebu sasa tusikilize salamu za wasikilizaji wetu wengine kutoka nchini humo. Idi mubarak kwa waislamu wote na familia yangu yote yeah. Kiwa hapa Zipingoni, Fauzia Awadi, Barika Awadi, Amina yeah. Awadi na Aziza Masen na watoto wake na Jamila Masen na familia yangu iliyoko Lamu iliyoko Wito na salamu zaidi na kufurahi kwa vipindi vyao vya kupumbaza wakati huu wa Idi inshallah, iwe Idi ya kheri inshallah. Japokuwa kuna hayo makorona lakini, alhamdulillah tumepewa nafasi ya kutwali. Nawatakia Waislamu wote Idi Mubarak, saumu zetu zitakabidhiwe inshallah, zenu vijana wenu, mzee wenu, vijana kaunti atakiyakula la heri wa shukran. Ningependa kuwapatia Waislamu wito gani kipindi hiki cha sherehe za Eid. Nawambia Waislamu vile tulivyoshikana katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kuwa pamoja katika kutari, kuwa pamoja katika ufungua madini, kuwa pamoja katika sala za za tarawehe na tue, umoja huu uendelee, siokuwa umalizikie hapo jana liokua malizika hii Ramadhani, ndio umoja umemalizika. Ah, umoja ni nguvu na utengamano na udhaifu na tusiwacheni swala kabisa. Swala ni, ka ni nguzo kubwa ya Kiislamu. Masikitiko wengi wetu tuna swali, Ramadhani ikimalizika, Ramadhani tunaiacha swala. Tunaomba kwa heshima na taadhima, ndugu zangu, tusiwache swala, haya matatizo yote, na tukabili leo kuwa tumeacha swala, tumeepuka tumeacha dini yetu. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa wabarakatu. Kwa majina anaitwa Maimuna Faruk twakilifi. Na nawatakia waislamu wote Eid Mubarak njema inshaallah yenye furaha na baraka. Allah azitakubali sawamu zetu na ibada zetu ya Rabbil Alamina. Mwenyezi Mungu atupe afya na umri tuione tena Ramadhani mwakani inshaallah. Wasia wangu kwa ndugu zangu waislamu inshaallah, tuwe na huruma vile vile tuhurumianeni, inshaallah tupendaneni, tusaidianeni hasa wakati huu mgumu wa maradhi ya corona inshaallah tusitupane, sio insha tu ni Ramadhani peke yake, tukasaidiana tukahurumiana, baada ya Ramadhani kila mtu karejea hali ya kawaida. Kwa majina naitwa Nasra Said Mkali, ningependa kuwatakia jamii ya Kiislamu nzima kote ulimwenguni Id Mubarak, zaidi zaidi kwa familia yangu iliyoko hapa maeneo ya Mombasa, Kisimani, eneo bunge la Nyali na familia yangu ambao ipo maeneo ya Kilifi County na pia ambao wako maeneo ya Gongoni, Lamu nawambieni uh, na watakeni na Idi njema inshallah kila la heri, na tunapoadhimisha siku hii ya adhimu tuhakikishe tunafata mipaka ya dini vilivyo, tusifunge Ramadhani siku 30 au 29, alafu tuje tuharibu mema yetu kwa siku moja. Kwa hiyo ninatakeni kila laheri. tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wapenzi kwa kuendelea kuwa nasi na kutajirisha zaidi matangazo ya redio Teheran. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa shairi zuri la kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa heri ya kuonana, uwe na safari njema, tufikishie amana zote tulizozichuma pale tulipokosana tusamehe, mwezi mwema, nenda salama, mgeni mtukufu Ramadhani. Umetutia majonzi hivi unavyo turibu jinsi tunavyo kuenzi wewe, kwetu mahabubu, nasema kwa zangu tenzi, karibu tena karibu. Nenda salama mgeni mtukufu, Ramadhani. Hatujijui mwakani kama tutaja kutana, ulowapata zamani leo hawakukuona, nasihatuna si yakini kuja kuona na tena. Nenda salama mgeni mtukufu Ramadhani, Rabbi tupe mwisho mwema kwenye kila jambo letu, kuyafanya yalo mema iwe desturi yetu, Tushikane himahima hima ziwe moja nia zetu, nenda salama mgeni mtukufu Ramadhani. <tune> Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe pili Shawal mwaka 1442 hijria, sawa na tarehe 14 Mei mwaka elfu mbili na 21 miliadia. Siku kama ya leo miaka 858 iliyopita alifariki dunia Ibni Tauhidi, malenga na mtaalamu wa fasihi wa Bagdad. Ibni Tawidhi alizaliwa mwaka 519 hijria. Malenga huyo wa Kiislamu alitumia wakati wake mwingi kutunga na kusoma mashairi vilevile vile, aliandika kasida nzuri na ndefu katika kuwasifu ahlubeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Baadaye ibnu Tawidhi alipoteza uwezo wa kuona na kuwa kipofu, lakini bado aliendelea kutunga na kusoma mashairi hadi mwisho wa uhai wake. Siku kama ya leo miaka 446 iliyopita, ardhi ya Angola ilikaliwa kwa mabavu na mkoloni Mreno. Kabla ya Wareno kuwasili Angola, ardhi hiyo ilikuwa sehemu ya utawala wa kiafrika wagine. Baada ya Wareno kuidhibiti nchi hiyo, walianzisha vituo vya biashara katika maeneo yake yote ya pwani. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, harakati kadhaa zilianzishwa nchini Angola kwa lengo la kupigania uhuru wa nchi hiyo. Hatimaye mwaka 1975, harakati za wapigania uhuru zilizaa matunda baada ya nchi yao kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 225 iliyopita, chanjo ya kwanza kabisa ya ugonjwa wa ndui ilitolewa nchini Uingereza. Japokuwa hii leo ugonjwa huo umetoweka katika maeneo mengi ya dunia, hususan katika nchi zilizoendelea, lakini hadi kufikia karne ya 18 maradhi hayo yalienea sana ndani ya mataifa mengi na kusababisha madhara makubwa. Mwaka 1717 mwanamke mmoja wa Uingereza alianzisha utafiti na uchunguzi mkubwa katika swala hilo, ambapo juhudi zake zilipunguza sana idadi ya waathirika wa maradhi hayo. Hatimaye tarehe 14 Mei mwaka 1796, Dr Edward Jenner alifanyia majaribio chanjo ya ndui kupitia mwili wa mtoto mdogo na kutoa majibu mazuri na katika siku kama ya leo miaka sabini na mitatu iliyopita utawala bandia wa Israel ulitangaza uwepo wake baada ya kufanya mauaji makubwa ya umati dhidi ya Wapalestina. Askari wa Uingereza wa waliekalia kwa mabavu Palestina kufuatia kushindwa utawala wa Othmania wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia. Miaka mitano baadaye jumuiya ya kimataifa iliyekabidhi Palestina kwa Uingereza na kuiweka chini ya mamlaka ya mkoloni huyo. Novemba mwaka 1947, Umoja wa Mataifa ulipasisha azimio lililotaka kuundwa madola mawili ya Kiarabu na Kiyahudi katika ardhi ya Palestina. Wapenzi wasi... wa sikilizaji hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, tutupie jicho haraka haraka baadhi ya maoni mliotuletea usiku wa leo, ikiwa ni sehemu ya pili. Hii ya kwanza akiwa ni ya, ya Bwana Shera Al Fadhil, yeye yuko Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, wanasema enye viongozi wa Ufaransa, unyanyasaji wenu kwa Waislamu ni uvunjaji wa haki za binadamu. Waungwana hawafanyi hivyo hata kidogo. Maoni yake mengine anasema kwa nchi za Kiarabu na za Kiislamu kuungana na ndugu zao wa Palestina ndio kuihami, kuilinda au kuulinda msikiti wa Laksa na kuhakikisha uhuru wa Palestina. Anasema hapa na ndiyo self defense ya umma wetu na matakatifu yetu. Maoni yake hayo, Shirale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Mingine ni yake Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa Masawi, huko huko Tanzania pia. Yeye yeah, anasema Id mubaraka Waislamu duniani kote kwa kumaliza salama mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Poleni zangu au pole zangu ziwaendee wa Palestina wanaokabiliana na kadhia mabomu ya Israel. Ulimwengu uangalie hali hii kwa jicho la tatu na saha zake hizo Bwana juma Idisa wa Kondoa huko nchini Tanzania ni kuhusiana na kadhia ya Palestina. Pia naye e, Bwana Bintaha al Junaidi wa Bumbwini huko Zanzibar, Tanzania pia anatoa shukrani kwa kuendelea kupokea habari na maelezo ya matangazo ya redio Tehran. Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara huko huko Tanzania, yeye kwanza anasema Kiukweli nasikitisha, mbwa awe na thamani kuliko binadamu. Wazungu si watu kabisa kwa kitendo chao hicho. Binadamu anapata majanga, anashindwa kusaidiwa, anasaidiwa mbwa kuliko kumuan, kumsaidia na kumwokoa binadamu. Ni kadhia hiyo iliyoripotiwa kuhusiana na yaliyojiri katika mji wa Palma nchini Msumbiji wakati wa kujaribu kuwaokoa na kuwahamisha watu katika eneo lililokumbwa na shambulio la kigaidi la kundi la Ashabab. Kisha ana dukuduku lake bwana Hamisa Hashim Bilali, anasema "Nimetuma salamu zangu zaidi mbona hazijasomwa, kulikoni?" Mm, vipindi hivi vya salamu zaidi bwana mm, Hamisa Hashim Bilali havijamalizika mbali ya leo usiku na kesho asubuhi pamoja na mchana. Tunatarajia kuwa na kipindi kingine pia katika matangazo yetu ya kesho usiku. Kwa hivyo ikiwa salamu zako bado hazijasomwa, kuwa na imani kamili kwamba zitasikika katika matangazo ya kesho usiku. na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Ismail Hania, ameutaka umma wa Kiislamu na Kiarabu kufanya maandamano na mikutano ya kutetea na kuunga mkono msikiti wa Al Aksa na watu wa Palestina. Wanaharakati na makundi ya kutetea haki za binadamu yamepinga uamuzi wa waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa wa, wa kupiga marufuku maandamano ya kupinga ukatili na mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina ambayo yamepangwa kufanyika mwishoni mwa wiki hii. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika ripoti yake kwamba wakandarasi wazungu walisafirishwa kwa ndege na kupelekwa maeneo yenye usalama kabla ya wenzao weusi baada ya shambulio la magaidi mwezi Machi mwaka huu katika mji wa Palma nchini Msumbiji. Na mahakama ya juu nchini Kenya imeamua kwamba mageuzi ya kikatiba yanayopigwa debe na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga ni kinyume na sheria. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukwa geni nikisema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.