Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran katika siku ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe pili Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiri ya kamaria, inasadifiana na tarehe kumi na nne Mei elfu mbili ishirini na moja miladia. Na mwapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo, kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tutakuwa na uh, uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na makala maalum kwa mnasaba wa sikukuu hizi za Idul Fitri, na kisha tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja wa mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service, na hali kadhalika pia unaweza kuyapata matangazo haya na kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya muda usio mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa nne e, na nusu kwa saa za Afrika uh, ya kati, majira ya Bujumbura Burundi, ya Lubumbashi DRC, na saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yanataka jamii ya kimataifa ikabiliane na jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina yasema hatima ya wanajeshi wa Israeli itakuwa ni kuuawa au kutekwa nyara wakivamia Gaza kwa nchi kavu. na Waislamu Kenya waandamana baada ya sala ya Idi kutangaza kufungamana na Wapalestina. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imezitaka serikali na taasisi za kimataifa kutekeleza majukumu yao ya kuhitimisha kitendo cha utawala wa kizaini wa Israel kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kukabiliana pia na jinai na uvamizi unaotekelezwa na Wazayuni. Katika taarifa hiyo ambayo imetolewa kwa mnasaba wa siku ya Nakba, ambayo ni siku ya kukumbuka kuasisiwa utawala bandia wa Israel, wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani jinai za hivi karibuni za utawala huo wa kibaguzi dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, na kusema leo siku ya Nakba imewadia, wakati ambao Wapalestina azizi wako katika mwamko unaoandamana na umwagaji damu na wanakabiliwa na duru mpya ya jinai za utawala wa kizayuni ambao ni utawala ghasibu na ulio dhidi ya ubinadamu. Taarifa hiyo imeashiria namna ambavyo miaka 73 iliyopita yani Mei 14 mwaka 1947, taifa la Palestina lilitimuliwa kutoka ardhi zake za jadi kufuatia njama ya kimataifa na mahala pake kuchukuliwa na utawala wa kigeni na watu wa jinabii waliopandikizwa na kusema wazajuni wameigeuza Palestina iliyohusubiwa kuwa kituo cha kigaidi dhidi ya wa Wapalestina na mataifa ya Waislamu katika eneo, kiasi kwamba katika kipindi cha miongo saba sasa Marekani na baadhi ya madola ya dunia yameupa utawala huo habithi kila aina ya himaya na kufumbia macho jinai zisizo na kikomo za utawala huo wa kigaidi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema watenda jinai wamekiuka sheria na kanuni za kimataifa na kuhusubu ardhi zote za sa Palestina, sambamba na kuvuruga muundo wa idadi ya watu ambapo wenyeji wametimuliwa na mahala pao kuchukuliwa na wazayuni wahajiri. Aidha, taarifa hiyo imesema inasikitisha kuwa hivi sasa wakati ambao utawala wa kizayuni unaokalia Quds tukufu kwa mabavu unakabiliwa na hali duni ya kutokuwa na uhalali kumeshuhudiwa duru mpya ya kuvunjia heshima matukufu ya kidini katika mji wa Quds sambamba na wanajeshi wa utawala huo wa kibaguzi na kizayuni kuwaua watu wasio na hatia ya Palestina. Taarifa hiyo imesema kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu wazayuni watapata pigo kali kufuatia mapambano ya wananchi na intifadha ya Wapalestina. Aidha taarifa hiyo imesema Jamhuri ya Kiislamu Iran itaendelea kufungamana na watu wa Palestina pamoja na malengo yao matakatifu. Halkadhalika, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza kuhusu kuunga mkono kura ya maoni Palestina ambayo itajumuisha wakazi wote asili Waislamu, Wakristo na mayahudi kwa lengo la kuainisha mustakabali wa wawa mfumo wa wa kisiasa ambao wanautaka, kwani hii ndio njia pekee ya kutatua mgogoro wa Palestina. Wakati huo huo, harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina ya Jihadi Islami imesema endapo utawala wa kizayuni wa Israeli utaanzisha vita vya nchi kavu dhidi ya Ghaza, basi askari wazayuni hawatakuwa na hatima nyingine ghairi ya kuuawa au watatekwa nyara, na hivyo hiyo itakuwa njia rahisi zaidi ya harakati za kupigania ukombozi au mukawama kupata ushindi. Hayo yamedokezwa na Abu Hamza, msemaji wa Saraya al Quds, tawi la kijeshi la Jihadi Islami ya Palestina, ambaye ameongeza kuwa mujahidina wameonyesha hamasa katika kukabiliana na utawala ghasibu na makundi ya mukawama yanatoa muhanga wanajeshi wake katika medani ya vita. Ameongeza kuwa katika siku hizi za Idul Fitri, wana mapambano wa Palestina wako katika vita au wamewawa shahidi kwa ajili ya kutetea mji wa Kuds na msikiti wa al Aksa. Hali kadhalika amesema taifa la Palestina limekumbatia mapambano na kujitolea muhanga, na hiyo hatimaye litapata ushindi. Kamanda wa saraya al Quds amesema makundi ya mukawama na kupigania ukombozi Palestina yataendelea kuwa imara hata kama utawala wa kizayuni wa Israel umetekeleza mamia ya mashambulizi ya angani na kusababisha uharibifu mkubwa. Amesema uvamizi huo wa utawala wa kizayuni hawezi kusambaratisha haki ya Wapalestina kutetea uh, haki yao. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema inalenga vituo au imelenga vituo vya ngao ya kujihami angani ya utawala wa kizayuni wa Israel maarufu kama kuba la chuma. Taarifa ya Brigedi za Izzudin Kasam, tawi la kijeshi la Hamas imesema makombora ya Sijil yalivurumishwa katika uh, kituo cha anga cha Hazerim ambacho kinatumiwa na ndege za utawala wa Israeli ambazo zinadondosha mabomu Gaza. Hadi sasa wapalestina wapatao mia na tisa wakiwemo watoto ishirini na nane wameua washahidi tokea Jumatatu, wakati utawala wa kizaini wa Israeli ulipoanzisha mashambulizi dhidi ya Gaza, huku wengine e, mia tano themanini wakiwa wamejeruhiwa. Wengineko Waislamu nchini Kenya jana waliandamana katika mji mkuu Nairobi na kubainisha uungaji mkono wao kwa Wapalestina ambao wanakabiliwa na hujuma ya utawala wa kizaweni wa Israeli. Washiriki katika maandamano hayo wamesema mwaka huu wamesherekea Idi wakiwa katika majonzi, kwani Wapalestina wanakabiliwa na mauaji ya umati yanayotekelezwa na wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli. Akizungumza na shirika la habari la Anadolu, mmoja wa washiriki katika maandamano hayo, Hassan Abdi, amesema kile kinachofanyika Palestina kinaweza pia kufanyika Kenya, na hivyo Wakenya wamejitokeza wakitaka Israeli isitishe dhuluma dhidi ya Wapalestina. Naye Raghib Omar ambaye ni mfanyabiashara, ameliambia shirika hilo la habari kuwa Idi inapaswa kuwa siku ya furaha, lakini Waislamu wa Kenya wanahuzuni kwa sababu wenzao wameuawa kinyama na askari wa utawala wa kizaini wa Israeli katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Kwa upande wake, Jacob Njenga, Mkristo aliyeshiriki katika maandamano hayo, amesema kila mwaka wa Waislamu huwaalika Wakristo katika sherehe zaidi, na hivyo anajiunga nao katika kuunga mkono wa Palestina ili wapate uhuru. Polisi mjini Nairobi wametumia gesi ya machozi kuwatawanya waislamu hao waliokuwa wakiandamana kwa amani. Baadhi ya waandamanaji walikamatwa katika maandamano hayo. Wakati huo huo, mufti wa Uganda Shekh Shaban Ramadhan Mubaje amelaani mauaji ambayo yametekelezwa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Wapalestina katika msikiti wa Alaksa. Alkadhalika kote ya Uganda, maimamu waliohutubu katika swala ya Idi wamelaani wa vikali ukatili unaotekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zoezi la kuwasajili wale wanaotaka kuwania urais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran limeingia siku ya nne leo. Kwa mujibu wa taarifa, zoezi hilo limeanza leo saa mbili asubuhi katika makao makuu ya uchaguzi ambayo yako katika wizara ya mambo ya ndani mjini Teheran. Msemaji wa makao makuu ya uchaguzi katika wizara ya mambo ya ndani Said Ismail Musawi amesema uh, hadi kufikia jana Alhamisi watu 81 walijiandikisha Yaani, jana Alhamisi watu themanini na moja walijiandikisha uh, wakitaka wawe wagombea wa kiti cha urais. Amesema katika siku tatu za kwanza za kujiandikisha jumla ya watu mia mbili kumi na moja wamesajili majina yao wakitaka waidhinishwe kuwa wagombea wa urais. Baada ya kumalizika uandikishaji huo unaofanyika kwa muda wa siku tano majina ya wagombea wenye azma ya kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi ujao yatakabidhiwa Baraza la Kulinda Katiba. Baraza hilo lenye wanachama kumi na wawili litatathmini na kuyapiga msasa majina hayo na kuwapasisha watakaokuwa wamekidhi vigezo na masharti ya kisheria kugombea urais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa watu mashuhuri Uh, waliojiandikisha kugombea urais ni rais zamani, wa, zamani, wa zamani Mahmoud Ahmadinejad na mawaziri wake wa zamani wakiwemo waziri wa zamani wa mafuta Rostam Qasemi, waziri wa zamani wa michezo Muhammad Abbasi na waziri wa zamani wa kilimo Sadiq Khalilian. Uchaguzi wa rais wa awamu ya kumi na tatu wa jamhuri ya Kiislamu Iran anatazamiwa kufanyika tarehe kumi na nane Juni na Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa Sudan Kusini kuchukua hatua za kisheria kufuatia mauaji ya kwanza ya mfanyakazi wa misaada ya kibinadamu nchini humo mwaka huu katika shambulio lililofanyika uh, katika jimbo la Ikweta Jumatano. Mfanyakazi huyo wa misaada aliuawa wakati washambuliaji eh, walipofyatua uh, risasi kwenye gari la misaada ya kibinadamu lililokuwa na alama za wazi ambalo lilikuwa sehemu ya timu ya mashirika yasiyo ya serikali ya kimataifa na wafanyakazi wa afya wa Sudan Kusini walipokuwa wanasafiri kwenda kwenye kituo cha afya. Timu hiyo ilikuwa ikiendesha gari la Chukudum kwenda Kapoeta katika kaunti ya Budi kwenye eneo ambalo limeshuhudia uvamizi wa watu kadhaa barabarani mwaka huu. Na hiyo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nawapea sikilizaji na sikiliza. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, hapa ni nawaleteni sasa uchambuzi wa kisiasa utahusu safari ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko Syria. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, ameonana na kuzungumza mjini Damascus, Syria, na rais Bashar al Asad wa nchi hiyo kuhusu uhusiano wa pande mbili, matukio ya Asia Magharibi na uchaguzi mkuu wa rais katika nchi hiyo. Jumatano, Zarif alielezea kuridhishwa kwake na maandalizi ambayo yamefanywa na serikali ya Siria kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi huo na kusisitiza kwamba Jamhuri ya kiislami ya Iran inaunga mkono uchaguzi huo na kutumai kuwa utafanyika kwa njia nzuri na katika mazingira ya kuridhisha. Safari ya Zarifu nchini Siria katika kipindi hiki muhimu ambapo nchi hiyo inajiandaa kufanya uchaguzi wa rais ni ishara tosha na ya wazi kwamba Teheran inaupa umuhimu mkubwa mwenendo mzima wa kisiasa wa nchi hiyo na kuheshimu maoni ya wananchi wake. Inaamini kwamba njia pekee ya kutatua matatizo ya Siria ni kupitia maamuzi ya kisiasa na kuheshimiwa matakwa ya wananchi. Kuhusu hilo, Rais Asad amesema safari ya Zarif nchini humo katika kipindi hiki muhimu cha kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu ina umuhimu mkubwa. Uchaguzi wa rais Siria umepangwa kufanyika tarehe ishirini na sita mwezi huu, ambapo wagombea watatu wanashiriki. Wakati ulipoanza mgogoro wa Siria na nchi za kigeni kushirikiana na makundi sugu ya kigaidi kwa ajili ya kuiondoa madarakani serikali halali ya nchi hiyo Iran ilipinga vikali suala hilo na kusisitiza kuwa njia pekee ya kutatua mgogoro huo ni kupitia njia ya kisiasa na kuheshimiwa maamuzi ya wananchi. Iran ingali inafanya juhudi za kutaka mgogoro huo kwa msingi wa mapatano ya Astana utatuliwe na mchakato huo unashirikisha Iran, Rasia na Uturuki. Mapatano hayo yanasisitiza juu ya utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Siria, kuheshimiwa serikali halali ya nchi hiyo, utawala na ardhi yake yote, pamoja na kupambana na makundi ya kigaidi. Mapatano hayo yameweza kudhibiti mgogoro huo na kurejesha nchini humo utulivu wa kiwango fulani. Kufanyika uchaguzi katika mazingira ya tulivu ndilo takwa kuu la wananchi wa Siria, na sasa hilo linakaribia kutimia uh, kupitia mapatano ya Astana. Kabla ya hapo pia serikali halali ya Siria iliponea chupuchupu kuondolewa madarakani kupitia ghasi ya vita vya mwagaji damu na uharibifu wa makundi ya kigaidi, jambo ambalo halikuwa na matokeo mengine isipokuwa mauaji, umwagaji damu na uharibifu mkubwa kwa madhara ya watu wa Siria. Pamoja na hayo, lakini mapambano ya watu wa Siria na jeshi la nchi hiyo yalivunja njama ya za Marekani na utawala haramu wa Israel ya kutaka kuipindua serikali halali ya Rais Bashar al Assad na kubadilisha mkondo wa mambo katika eneo nyeti la ishi magharibi na hivyo kuimarisha nguvu na nafasi ya watu wa Siria katika matukio ya eneo. Katika mazingira kama hayo, ni muhimu kutoa uungaji mkono kwa serikali na watu wa Siria katika kukabiliana na mabaki ya magaidi waliotawanyika katika pembe tofauti za nchi hiyo. Na ndio maana Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, katika mazungumzo yake hapo Jumatano mjini Damascus na waziri mwenzake wa eh, mambo ya nje wa Siria Faisal Miqdad, akasema Iran inaunga mkono serikali na watu wa Siria katika mapambano yao dhidi ya janga la fikra za uh, kupindukia mipaka na ugaidi. Namwapene msikilizaji, na hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza uh, kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi huu uh, au uh, uh, sikukuu ya Idulfitri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi maalumu vya salamu za idul fitri kwa mwaka huu wa elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa amani na kwa salama, tukitaraji kwamba Mwenyezi Mungu atakuwa ametutakabalia ibada zetu, ametutakabalia swala zetu, ametutakabalia funga zetu, na ametupa rehma zake, ametupa toba zake na ametuepusha na adhabu ya moto. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe kheri duniani na atupe kheri akhera na atuepushe na adhabu ya moto. Kuna mengi ya kuzungumza, lakini kwa kuanzia, kuna ujumbe wa salamu za idi kutoka kwa Ustadhe Ismail Khamis Ramadhani wa Runsewe, Geita, Tanzania, Allah. Ndugu zangu ni kwamba katika kuuaga mwezi huu na ndani ya mazoezi haya tuliyo nayo, tukumbuke tu mambo yafuatayo ya kwamba miili yetu isikitike, isikitike kutokuondokewa na masiku bora, masiku matukufu, mwezi mtukufu, zama tukufu, ambayo hakika kuidiriki, huenda tukawa tuko hai au tukawa tumesafishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Tusikitike katika masikitiko ya kwamba hakika ulimwengu umetengemaa kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tusikitike tukijua ya kwamba hakika hizi ni zama, mwezi mtukufu wa Ramadhani ni zama na zama hazibadiliki, tukiomba ya kwamba Mwenyezi Mungu atuwafikishe mgeni huyu ambaye tunamuaga sasa tukiwa tunaingia katika vitendo vya kimatendo e, tunaingia katika mazoezi ya kimatendo tukiwa tukisema ya kwamba Allah subhanahu wa ta'ala, azidumishe imani zetu na ziwe na subira, hali ya kwamba mgeni huyu atakaporudi tena baada ya miezi kumi ijayo, atakaporudi huyo mgeni atukute tukiwa ni safi, tukiwa ni salama tukiwa ni wategemewa wa kumpokea kama tulivyompokea, na tukiwa tulijifunza na kudumu maisha mapya tuliyofunzwa na mgeni huyu. Lakini ndugu zangu, endapo tutasikitika, kama ilivyosikitika miili yetu katika kuacha kutenda madhambi, kama ilivyosikitika miili yetu e, na matamanio mbalimbali, kama ilivyosikitika vitendo vyetu vibaya, vitendo vigonjwa vitendo vya kucheza kamari, vitendo vya wizi, vitendo vya ujambazi, vitendo vya uongo, vitendo vya uzinzi, vitendo vya kusengenya, vitendo vya kumnyanyasa yatima na kadhalika kama hivyo, vitendo jinsi vilivyosikitika kwa sababu ya kupatikana tabibu, kupatikana darasa, kupatikana riadha kubwa sana ya kuvifanya vitendo hivyo viwe vinyonge na viwe dhaifu na vitendo hivyo vikawa vinafurahika. Sasa kwamba huyu askari jemadari aliyekuja ametudhofisha, anaondoka, turudi katika viwanja vyetu. Kama na situtasikitika kama tabia zetu mbaya zilivyosikitika hali ya kuwa bado hazijatibika, basi hakika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, tutakuwa hatujui nini maana ya kuuaga. Ndugu zangu, matendo mabovu yamesikitika sana, ya watu, mabaa yamefungwa, sehemu za vilevi zimekosa wateja, sehemu za wanyang'anyi wamepungua, na kila aina ya maasi yamestahi mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hayakustahi tu kwamba yataacha na yatakoma, bali mengine yamestahi kwa kusikitika. Kwa nini? Umekuja mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, tumeona baadhi ya vijana ambao walikuwa ni wavutabangi wa, wa, wa walikuwa ni wazinzi, walikuwa ni wezi, walikuwa ni waongo Mwezi wa Ramadhani ukiingia, wanavaa kofia, wanavaa kanzu, wanatengeneza bakora, wanakuwa ni watembea vizuri, wanasali swala zote. Lakini kwa sababu wao wamefanya hayo kwa kusikitika, kwama matendo yetu yamekosa nafasi, hakika baada ya Ramadhani watarudi katika nafasi zao zile zile, na watakuwa hawajafaidika na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, katika maneno aliyoyazungumza Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama ambaye ni mbora katika wazungumzaji akasema, fa inna shaqiya man hurima ghufranu llahi fih, hakika mtu mwovu zaidi, mtu aliyechupa mipaka, aliyejikatia tamaa katika rehma za Allah, ni yule atakayekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Yamaanisha nini? kwamba baada ya Ramadhani hii anaiaga Ramadhani hali ya kuwa tiari keshafungua wa mlango wake wa masia katika kwa maasi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hakujifunza chochote katika Ramadhani, bali Ramadhani ilikuwa ni jera kwake Ilikuwa ni gereza kwake, hakupata faida yoyote ya, ya Ramadhani, bali alionesha watu ya kwamba ana utii mwezi mtukufu wa Ramadhani, hali ya kuwa vitendo vyake vibovu vimejificha katika kifua chake na anavidhihirisha tayari baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ishara ya kwamba huyu mtu ni shaqiyu, ni mtu muovu zaidi katika viumbe wa Allah subhanahu. Naam, asante sana, asante sana na kama tulivyosema, hiki ni kipindi cha kwanza cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1442 Hijiria. Kwa kukumbusha tu, ni kwamba fundi mitambo yetu ni Lela Kimani, humu studioni, mwenzangu leo ni Mubarak Hinia. Tuna salamu kwa njia ya maandishi tutakuwa vile vile na salamu kwa njia ya sauti ambazo wametumia wasikilizaji wetu mbalimbali, lakini nadhani tuanze kwanza na salamu kwa njia ya sauti. Kuna salamu hapo Mbaraka, kutoka kwa Bwana Ridhwan, ameandikaje? Anasemaje? Uh, Ridhwani hapa naona ameandika asalamu alaikum. Kwema jamani, anasema nawapenda sana na nakutakie ni idi njema. Naam, nasi tu nakutakia idi njema. Salamu nyingine hapa ni kutoka kwake bwana Saidi Janja Saidi. Huyu yeye vilevile hakutaja ni msikilizaji wetu wa eneo gani. Anasema na waombea kila la kheri na nawasalimia wote na wengine kina Masuudi na Alima Masuudi na Masuudi Yusuf, wote wakiwa Dar es Salaam sehemu za Kigamboni taban inaonyesha Bwana Saidi Janja naye yuko sehemu hizo za Kigamboni huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nanyi pia tunakutakieni kila la kheri katika maadhimisho ya sikukuu hii adhimu ya Idul Fitr. Hapa wasikilizaji wapenzi, pana salamu kwa njia ya sauti, karibuni kutusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. E, kwa majina anaitwa Shekhe Mustafa Suleiman, napatikana katika kijiji cha Mali mkoani Tanga, lakini ikiwa nyumbani kwetu ni mkoa wa Kigoma katika sehemu panapoitwa Mwandiga. Hivyo salamu zangu za Idulfitiri nazipeleka kwa baba yangu Mzee Isa Selemani pamoja na kaka zangu wote wadogo zangu ambao wanapatikana huko Kigoma Mwandiga. Naam, asante sana asante sana. Bila shaka walioko huko Mwandiga wamekusikia, nasi tunakutakia kila la kheri na sikukuu iliyojaa baraka. Tuna salamu nyingine hapa kwa njia ya maandishi kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu wa sehemu za Masawi Kondoa, Tanzania. Huyu si mwingine isipokuwa ni Juma Idi Isa anaanzaje na salamu zake Mbarak? Naam, Juma Idi Isa ameanza kwa kusema watangazaji wa kipindi, assalamu alaikum waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kisha anasema idi mbarak. Napenda kutoa mkono wa idi mbarak kwa wafuatao: wa kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Teheran kisha Miriam Loi wa Masawi kwa ndoa Tanzania, baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi kwa ndoa, familia yangu, mama Hashim Juma akiwa Negamasi Babati, shekhe Muhammad Kadidi wa mkoa wa Manyara na Aisha Mlach popote pale alipo. Naam, wengine anaopenda kuwatumia salamu zake anasema ni wana baraza wenzangu, Yahya Muhammad Shebe wa Mombasa, Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara, Kida ya Zidi Akida huyo, Watanga, Mbaraka, Shabani, huyo. wa Tanga Mahamudu Mbaraka Shahban, nadhani huyu hatakuwa huko huko Tanga. Sherali fadhil, wa Dar es Salaam, Tanzania. Juma bin Karim, huyu ni baba Akram wa sehemu uh, za um, Zanzibar, visiwani Zanzibar huko. Yahya Ali Idrisa Ali Amin binti Konga wakiwa Zanzibar vilevile. Anawatumia mkono wake wa Idi Khalifa Guka wa Masange Kondoa, Tanzania. Bila shaka salamu zako zimefika, bwana Juma Idi Isa wa huko sehemu za Masawi, Kondoa, Tanzania. Na hapa kuna salamu zako nyingine, umeandika bwana Juma Idi Isa, umesema unapenda kuwatumia salamu vijana wako Idi Juma, Idi Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam. Babu Isa Juma akiwa Mwanza, Tanzania, Mohamed Saidi Hatibu na mzee Isa Nau wakiwa Masawi, Kondoa, Omari Maguo maarufu Ranjiti, mkulima wa vitunguu Mnenia, Kondoa. Ama na ujumbe wako ni mzuri sana. Anasemaje katika ujumbe wake, wakenaona ujumbe hapa, ameandika kuwa tusherekee kwa amani na tutaenzi mema yote tuliyoyafanya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tusiwe ni wenye kumwasi Allah subhanahu wataala. Mwanabaraza balozi wa Radio Tehran kanda ya kati Dodoma, Juma Idi Isa huyo. Naam, asante sana asante sana balozi wa Radio Tehran kanda ya kati huko. Na tabaan, bila shaka yoyote, ni kwamba Mwenyezi Mungu yule yule aliyeko katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ndiyo huyo huyo ambaye yuko muda wote na wakati wote na popote pale, haumgusi usingizi wala pepesi za usingizi wala kusinzia. Kwa hiyo ni wajibu wetu tuendeleze yale yote tuliyojifunza ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na mpenzi msikilizaji, kwa wale wote ambao wanapenda kuwasiliana nasi wanaweza kufanya hivyo kupitia whatsapp yetu ya plus 98935647 ama email yetu ni Swahili radio at rib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com/sw. Hiki wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1442 Hijiria, na hii ni sehemu ya kwanza, hapa hapa, na salamu nyingine kwa njia ya sauti. Karibuni kutusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa majina ninaitwa Dakta Yazid Akida, nikipatikana chumba geni Tanga, Tanzania. Salamu zangu za idi ya Elfitri, kwanza kabisa, zimfikie barafu wangu wa moyo nyongo Mkaliaini Bimahija binti Daud akipatikana chumba geni Tanga, Tanzania zangu za pili zimfikie rafiki yangu kipenzi Salum Bamsungu anapatikana, yeah, maeneo ya Kiwavu, Tanga, Tanzania. Sitamsahau Abdallah Luhinda Mziwanda yeye, yeah, anapatikana Buzuruga, Ilemela, wilaya ni pale Nyamagana, Mwanza, katika jiji lile lenye miamba. Mwisho ni kwa mtoto Fadia Said akipatikana maeneo ya Chumbageni, kwenye mtaa wa Kongo, Tanga, Tanzania. Mwisho ni kwa Waislamu wote duniani naomba Eid Mubarak kulu ami wa antum bi khair. Naam, Eid Mubarak kulu ami wa antum bi khair. Asante sana bwana Yazid Akida, ukiwa chumba geni huko sehemu za Tanga Tanzania, kama napao na vile. Naam, naona hapa tuna salamu nyingine kwa njia ya, ya maandishi kutoka kwake bwana Khamis Hashim Bilali wa sehemu za Mtwara huko Tanzania, na tutakuwa na salamu vile vile hapa za bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania pia. Bwana Hashim Bilali anasemaje? Naam, naona bwana Hashim Bilali katika ujumbe wake ameandika hivi: nimerudi tena hewani, Allah atufanikishe tuwe pamoja katika kutegia sikio kusikiliza vipindi vya redio Tehran. Anasema namwomba Allah awe ametutakabalia tumalize mfungo wa Ramadhani tukiwa na afya na nguvu za kutosha na atumiminie rehma zake zisizo na kikomo. Naam, ni salamu zake hizo, bwana Bilali huyo, Hamis Hashim Bilali wa sehemu za Mtwara, Tanzania. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika: tukiwa tuko katika kusherehekea Aidi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tuwakumbuke na kuwaunga mkono ndugu zetu wanaodhulumiwa, kwani kuungwa mkono na kuzidisha juhudi zetu wanadamu wote, kuwatetea na kuwasaidia kupata taifa lao wa Palestina na kutengwa Wazayuni na fitna zao, kufanya hivyo ndiyo vitendo vya kulinda haki za binadamu. Maneno yake ni mazima kabisa, na ingelikuwa tuna muda wa kutosha tungeliweza kuzungumza kutokana na kwamba katika kipindi hiki ni kwamba Wazayuni wamezidisha jinai zao dhidi ya Wapalestina katika maeneo mbalimbali, lakini muda wa sehemu hii ya kwanza ya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1442 unazidi kuyoyoma na bado tuna salamu, karibuni kuzisikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hassan Muhammad simu napija kwa mtaa wa Angilani Mombasa Old Town. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa kutuwezesha kutweze, kuimaliza funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tunamwomba tuna tujalie, uh, atutakabalie ibada zetu zote tulizofanya katika mwezi huu mtukufu, na mapungufu ambayo yalikuwa kwa Mwenyezi Mungu tumwomba atusamehe na kama tumejitahidi kiasi wa uwezo wetu, basi tumuomba wa tuzidishie thawabu zetu sote inshallah, ili atulipe uh, kwa ukamilifu kama vile tunavyotarajia. Uh, vile vile, napenda kutukua fursa hii kwanza kabisa kuwasalimu wanabaraza wote uh, katika siku hii tukufu ya Idul Fitri. Uh, matansomee, sitawataja majina kwa kwa, kwa, kwa, kwa sasa kwa sababu ni wengi wanabaraza wamekuwa wengi, na alhamdulillah tunamshukuru Mwenyezi Mungu wanashiriki uh, vizuri katika vipindi mbalimbali mbali katika vipindi vya Baraza la Wasikilizaji na vile vile katika kutoa maoni katika idhaa hii ambayo tunaipenda IRIB. Naomba Mwenyezi Mungu wao, pamoja na familia yao, Mwenyezi Mungu awape furaha, awadinde wao pamoja na familia wao, awape utulivu katika maisha yao. Uh, vile vile sitopenda kuwasahau watangazaji watukufu wa idhaa hii ya IRIB ambao mashallah wamejitahidi sana katika kutkutuletea ma, matangazo mengi mazuri katika vipindi vyote, alhamdulillah tunavipenda, tumep, vipindi vya habari, vipindi vya salamu, mawaidha, darsa ya Qur'an kama hivi sasa, dua za Ramadhani. Alhamdulillah, tunashukuru sana idha hii kwa kwenda na wakati na vile vile kutoa habari za uhakika ambazo zinaaminika bila wasiwasi wote. Uh, vile vile napenda kuwasalimu ndugu zangu uh, walioko hapa Mombasa kwanza kabisa na msalimu ndugu yangu Suleiman na msalimu ndugu yangu uh, Mwanhawa na msalimu ndugu yangu Shuweha na msalimu ndugu yangu Fuad na msalimu ndugu yangu Omar na msalimu ndugu yangu Salma uh, vile vile na msalimu mamangu Mamaria walioko hapa Mombasa na msalimu vile vile mke wangu aliyeko hapa Fatma na msalimu vile vile mtoto wangu Dr. Aliyahya na tunamsalimu mtoto wangu Muhammad Yahya na msalimu, uh, Maryam Yahya. Alhamdulillah, tunashukuru Mwenyezi Mungu uh, atu, atupe furaha sote uh, na tutakabalia ibada zetu ambazo tumekuwa tukizifanya wakati huu wote safari hii. Kwa hakika kama tunavyojua vile vile tumekuwa tumepata mtihani huu wa corona ambao tangu mwezi wa March mwaka uliopita, Eid ilikuwa vile vile kama hivi sasa watu wanasherekea Eid, lakini bado kuna kuna kizaazaa kiza na kuna hofu ya haya maradhi ya korona, ambayo kwa hakika ni maradhi ambayo yamekuwa thakili kwa wanadamu. Ni mtihani Mwenyezimungu ameuleta na insha Allah Mwenyezimungu atatusamehe kama tumekosea, tumeteleza tusamehe, atauondoa insha Allah ugonjwa huu kwa, kwa wema na salama wetu wangu. Na vile vile napenda kwa wapo wanaswaha, wasikilizaji wote kwa ujumla, kwamba tutahadharini sana kwa janga hili, kwa hakika hili janga liko ni janga ambalo limeangamiza watu wengi, limeangamiza watu tunaowajua, limeangamiza watu katika familia zetu, limeangamiza marafiki zetu na watu mbalimbali mbali. Tunaona jinsi gani uh, watu wanaathirika kwa janga hili uh, maradhi, uh, na na kwa kupata maradhi na wengine wanafariki dunia. Basi tumwombe Mwenyezi Mungu insha allah atujalie tu, tu, tuzingatie maelezo ya wanaafya, maelezo ya madaktari, maelezo ya wanasayansi, tusidharau kabisa kabisa, manake kudharau kutadharau, alafu utapatikana na ugonjwa huu ukamwambukiza mwenzako kimaksudi, basi itakuwa wewe umefanya jambo la hatia sana, utakuwa umefanya madhambi mbele ya Mwenyezi Mungu kwa sababu kutukua tahadhari. Na alhamdulillahi, dini yetu ya Uislamu ni dini ambayo inatufundisha sisi tutukue tahadhari na vile vile tumuelekee Mwenyezi Mungu kwa kwa mambo yote. Hatuwezi kusema tumuelekee Mwenyezi Mungu peke yake alafu huku sisi tuna tu, hatutukui tahadhari zozote. Mwenyezi Mungu huwasaidia wale ambao wanajisaidia. Ah, mwisho kabisa, aa, hakika ni jambo la kusikitisha sana hii Ramadhani ya 25, ulimwengu mzima tumeona namna gani dola laki laki la kizayuni limevamia msikiti wa Aqsa. Hakika wame mpiga marisasi, mpiga mabomu, wametawanya watu waliokuwa wakiswali. Ni jambo la kusikitisha sana sana sana. Ulimwengu mzima vyombo vya habari, naangalia mimi vya kimataifa, wanazungumza lakini, utaona wazi kama wanazungumza kiunafiki. Hawazungumzi kwamba haya tumeona ni madhila yametokea, hatua itukuliwe kwa dola la Israeli. Kwa nini hawapelekwe katika mahakama ya ya, ya ulimwengu kwenda kushtakiwa? Kwa sababu wanafanya vile wanavyotaka Wanatumia nguvu kupita kiasi, wanaua watu, wamejeruhi watu ndani ya msikiti, watu wanaswali. Ni jambo la kusikitisha sana, na hapa twasema Mwenyezi Mungu halali, hasbi Allahu wa ni'mal wakil, hasbi Allahu wa ni'mal wakil, hasbi Allahu wa ni'mal wakil. Watu hawa watatoshelezwa tu na Mwenyezi Mungu peke yake, lakini insha Allahu taala Mwenyezi Mungu atatupa umri na afya na uzima tuone kuporomoka kwa dola la Israeli. Ni ubaya sana, ni uchafu, ni maovu ambayo wameyatenda dola hili. Kwa haya machache nawatakia hizo fitri, Mwenyezi Mungu awajalie mafurahi nyinyi pamoja na familia zenu, mafurahi kwa kulingana na mila na desturi zetu za Kiislamu. Shukran, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, asanteni sana, asanteni sana wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili ya redio Teheran popote pale mlipo, kwa kukitegea sikio kipindi hiki cha salamu zaidi lifitiri kwa mwaka huu elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria kikiwa ni sehemu yake ya kia. Kwanza, mwenzangu humu studioni leo hii alikuwa ni mubaraki hini. Afundi mitambo wetu alikuwa ni Laila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani wal Nam, barabara kabisa wapenda usikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo afrika mashariki. na nalikunjua jamvile tuliondoziwa magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, ambayo yameipa umuhimu habari kuhusu uamuzi wa mahakama kuu ya Kenya dhidi ya mchakato wa kubadilisha katiba kupitia mpango ule unaojulikana kama BBI, ambao umekuwa ukipigiwa debe na Rais Uhuru Kenyatta pamoja na kinara wa chama cha ODM Raila Odinga. Majaji watano wamesema kwamba Rais Uhuru Kenyatta alifanya makosa kadhaa ya kikatiba wakati alipokuwa akianzisha mpango huo wa mabadiliko ya kikatiba ambao pia ni maarufu kama rege. Majaji hao walioongozwa na jaji Joel Ngugi wamesema kwamba rais alifanya makosa ya kisheria katika kujaribu kubadili katiba, njia ambayo hana uwezo kutumia. Wanasema kwamba angetumia bunge kupitia mwanasheria mkuu kuamua kuhusu mabadiliko yanayohitajika, kulisema uamuzi wa mahakama hiyo uliosomwa jana usiku. Gazeti la Daily Nation limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho bomu la BBI, mahakama yasitisha Rege. Limeorodhesha sababu kuu ambazo zimepelekea mahakama ibatilishe mchakato huo wa katiba. Nalo gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rege yasitishwa. Kwa upande wake gazeti la People Daily katika ukurasa wake wa intaneti limeandika hali ya utata yaibuka baada ya mahakama kusitisha BBI. Gazeti la The Star nalo kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho majaji watano wampa uhuru pigo kali, wasitisha mchakato wa BBI. katika habari nyinginezo Gazeti la Standard limeandika kuwa baadhi ya Waislamu jana walimkaidi kadhi mkuu wa Kenya Shekh eh, Sharif Ahmad Muhdhar na kusherekea sikukuu ya Idul Fitri siku ya Jumatano. Shekh Muhdhar alisema mwezi haujaandama Kenya na Tanzania na hivyo aliwasihi Waislamu waendelee na saumu ya Ramadhani Alhamisi ili wakamilishe siku thalathini za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu waliokaidi waliswali swala ya idi kwa kuzingatia kanuni za kiafya zilizowekwa na wizara ya afya ya Kenya ili kuzuia kuenea korona. Taifa Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mradi wa Uhuru elfu mbili ishirini na mbili. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kuwa moja kati ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na seneta Gideon Moi wa Baringo, aliyekuwa mwanaye rais wa zamani wa Kenya Daniel Arap Moi, atakuwa mradi wa rais Uhuru Kenyatta kwenye uchaguzi wa rais mwaka ujao. Taifa Leo linadokeza kuwa mvutano umeibuka e, serikalini kuhusu nani kati ya Raila na Gideon awanie urais ujao. Na, na sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na awali kabisa, naliangazia gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho simulizi ya pacha aliteuliwa kuwa jaji, ni Dr. Elfurha mhadhiri wa chuo kikuu Tumaini, wengi wanamchanganya na mwenzake, pongezi zaenda kwa asiyehusika. Gazeti la Majira nalo limeandika vigogo wawili MSD waachiwa huru da baada ya DPP kutokuwa na nia ya kuendelea na mashtaka dhidi yao. Walikuwa wakikabiliwa na mashtaka matano likiwemo shtaka la utakatishaji fedha. Majira lina picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Kasim Majaliwa akikagua utaratibu wa kuruhusu malori ya mizigo kuingia kwenye bandari ya Dar es Salaam. Leo na Habari Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ujenzi bomba la mafuta wa noga Tanzania kusaini na wawekezaji wiki ijayo, fidia manunuzi kuanza. Habari kamili imo katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Nipashe nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho upandikizaji mimba alikifafanua, limeandika kila siku wanawake wanne watinga Muhimbili. Habari kamili katika ukurasa wa pili. Kwa upande wake gazeti la Uhuru lina habari semayo CCM kuibuka na ushindi wa kishindo naelekea nchini Uganda na kuziang, kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa viongozi wa Waislamu walioshiriki katika sala ya Idulfitri jana walitoa wito kwa Rais Yoweri Museveni awaachilie huru wafungwa wa kisiasa kwa kuzingatia kuwa msimu wa uchaguzi umemalizika. Na nchini Rwanda gazeti la The New Times lina habari kuhusu kikao cha kikanda cha wadau wa sekta ya usalama kuhusu changamoto za janga la COVID-19. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Ijumaa tarehe pili Shawal mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 14 Mei mwaka elfu mbili na 21 miladia siku kama ya leo miaka 858 iliyopita alifariki dunia Ibni Tauhidi, malenga na mtaalamu wa fasihi wa Baghdad. Ibni Taawidhi alizaliwa mwaka 519 hijria. Malenga huyo wa Kiislamu alitumia wakati wake mwingi kutunga na kusoma mashairi. Vilevile vile, aliandika kasida nzuri na ndefu katika kuwasifu ahlubeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Baadaye ibnu Tawidhi alipoteza uwezo wa kuona na kuwa kipofu, lakini bado aliendelea kutunga na kusoma mashairi hadi mwisho wa uhai wake. Siku kama ya leo miaka 446 iliyopita, ardhi ya Angola ilikaliwa kwa mabavu na mkoloni Mreno. Kabla ya Wareno kuwasili Angola, ardhi hiyo ilikuwa sehemu ya utawala wa Kiafrika wagine. Baada ya Wareno kuidhibiti nchi hiyo, walianzisha vituo vya biashara katika maeneo yake yote ya pwani. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, harakati kadhaa zilianzishwa nchini Angola kwa lengo la kupigania uhuru wa nchi hiyo. Hatimaye mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano, harakati za wapigania uhuru zilizaa matunda baada ya nchi yao kupata uhuru. Siku kama ya leo miaka 225 iliyopita, chanjo ya kwanza kabisa ya ugonjwa wa ndui ilitolewa nchini Uingereza. Japokuwa hii leo ugonjwa huo umetoweka katika maeneo mengi ya dunia, hususan katika nchi zilizoendelea, lakini hadi kufikia karne ya 18 maradhi hayo yalienea sana ndani ya mataifa mengi na kusababisha madhara makubwa. Mwaka 1717 mwanamke mmoja wa Uingereza alianzisha utafiti na uchunguzi mkubwa katika suala hilo, ambapo juhudi zake zilipunguza sana idadi ya waathirika wa maradhi hayo. Hatimaye tarehe 14 Mei mwaka 1796, Dr. Edward Jenner alifanyia majaribio chanjo ya ndui kupitia mwili wa mtoto mdogo na kutoa majibu mazuri na katika siku kama ya leo miaka sabini na mitatu iliyopita, utawala bandia wa Israel ulitangaza uwepo wake baada ya kufanya mauaji makubwa ya umati dhidi ya Wapalestina. Askari wa Uingereza wa waliikalia kwa mabavu Palestina kufuatia kushindwa utawala wa Othmania wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia. Miaka mitano baadaye, jumuiya ya kimataifa iliikabidhi Palestina kwa Uingereza na kuiweka chini ya mamlaka ya mkoloni huyo. Novemba mwaka 1947, Umoja wa Mataifa ulipasisha azimio lililotaka kuundwa madola mawili ya kiarabu na kiyahudi katika ardhi ya Palestina. na wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio, mukhtasari wa habari za dunia. Harakati ya kupigania ukombozi wa Palestina y Jihadi Islami imesema endapo utawala wa kizayuni wa Israel utaanzisha vita vya nchi kavu dhidi ya ukanda wa Ghaza, basi askari wa zayuni hawatakuwa na hatima nyingine ghairi ya kuuawa au watatekwa nyara. Waislamu nchini Kenya jana waliandamana katika mji mkuu Nairobi kubainisha uungaji mkono wao kwa Wapalestina ambao wanakabiliwa na hujuma ya utawala wa kizayuni wa Israel. Na wizara ya mambo ya nje ya Iran imezitaka serikali na taasisi za kimataifa kutekeleza majukumu yao ya kuhitimisha kitendo cha utawala wa kizayuni wa Israel kuendelea kukalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina na kukabiliana na jinai na uvamizi unaotekelezwa na Wazayuni. Naam, ningependa kuangazia maoni yenu wapenzi wasikilizaji. Kwanza kabisa naanza na, na maoni ya Sharali Fazel Salaam Tanzania anasema jamii kima eh, ya kimataifa tunawambia Emarati na Saudia kuwa wakati wao wa kuwasaidia wapalestina kijeshi ndio hivi sasa. Kutowasaidia wapalestina ni kuthibitisha ujahili wao. Naye eh, Hashim Kasim wa ah, Kombeni Zanzibar hana mengi anasema Id Mubarak, nami pia namwambia yeye na wasikilizaji ye, wote Id Mubarak. Khamis wa Mwembe Makumbi Eh, huko Zanzibar eh, pia anatoa salamu za Id Mubarak, shukrani zake kwa Redio Teheran. Eh, Kakoto Hamis wa Kigoma Butunga Tanzania na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Henia, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.