Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo, ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya intenet ni pars sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humu studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487. Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa kutoka hufuatiwa na kipindi maalum cha salamu za Idil Fitri na baada ya hapo, utakuwa na makala ya leo katika historia, na kuelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa usiku wa leo, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku wa huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Rohani asema OIC inapaswa kuwa amilifu zaidi katika kadhi ya Palestina. Maelfu ya Wapalestina washiriki katika swala ya Idulfitri kwenye msikiti wa Al Aqsa. Mjukuu wa Mandela atoa wito wa kufungwa ubalozi wa Israeli nchini Afrika kusini na wazayuni wakiri kipigo, wameshapata hasara dola milioni 160 kwa mashambulio ya Mukawama. Na sasa ni habari kamili. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameitaka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC kwa kifupi, kuwa amilifu zaidi na kutekeleza ipasavyo jukumu lake kuhusu kadhia Palestina na hasa katika matukio ya hivi sasa anayojiri huko Beitul Muqaddas. Rais Rohani amesema hayo leo Alhamisi katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na amiri wa Qatar, Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani, ambapo mbali na kutoa mkono wa baraka za Idulfitri kwa serikali na wananchi wa Qatar, ameipongeza serikali ya Doha kwa msimamo wake wa kulaani jinai za hivi sasa za wazayuni kwenye msikiti wa Al Akswa na mashambulizi ya kikatili ya Israeli huko katika ukanda wa Gaza. Kwenye mazungumzo hayo ya simu, Rais Rohani amesema nchi za kiislamu zina wajibu wa kuungana na kushirikiana katika kuwalinda wananchi wa Palestina, kuikomboa nchi yao na kukabiliana na uvamizi na vitendo vya kiuadui na kibaguzi vya utawala dhalimu wa Israel. Kwa upande wake amiri wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani ametoa mkono wa baraka za Idul Fitri kwa serikali na wananchi wa Iran na kupongeza msimamo imara wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu matukio hivi sasa huko Palestina. Aidha, amir wa Qatar amesema nchi hiyo ina msimamo mmoja na Iran katika suala zima la kulani jinai za wazayuni na kupigania kukomeshwa haraka iwezekanavyo mashambulio dhidi ya Palestina. Vilevile vile ameitaka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kutoa mchango mkubwa zaidi katika suala hilo. Mwezi wa Ramadhani mwaka huu umeshuhudia ongezeko la kutisha la jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina wa, wa maeneo wa tofauti, hasa ya Quds na ukanda wa Gaza. Hadi hivi sasa makumi ya wapalestina wameshauliwa shahidi na wanajeshi magaidi wa utawala ghasibu wa Israel. Makumi ya maelfu ya wapalestina wameshiriki katika swala ya Idulfitri leo Alhamisi asubuhi katika msikiti wa Al Akswa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, licha ya sheria kali zilizowekwa na utawala wa Kizayuni, ambao siku chache zilizopita, wanajeshi wa utawala huo katili waliwashambulia kwa, ma, kwa mabomu waislamu waliokuwa na swali ndani ya msikiti huo. Idara ya wakfu ya mji wa Kuds huko Palestina imeripoti kuwa mapema leo asubuhi maelfu ya Wapalestina wa mji wa Kuds na viunga vyake walimiminika wa kwenye msikiti wa Al Aksa na kutekeleza ibada sala Idul Fitri, huku wakipiga takbiri kwa sauti kubwa na kuhinikiza eneo hilo takatifu. Idara hiyo imesema pia kwamba wanajeshi wa Israel wamewazuia mamia ya wa Waislamu wa Palestina kufika kwenye msikiti wa Al Akswa, na walikuwa wanaruhusu watu wazima na wenye umri mkubwa tu kuvuka vizuizi vingi vilivyowekwa na wanajeshi hao. Taarifa idara ya wakfu ya mji wa Beitul Makdis huko Palestina imeongeza kuwa licha ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni kuweka vizuizi vingi vya kuwazuia Wapalestina kufika katika msikiti wa Al Akswa na kuwazuia mamia wa Palestina hata wasiingie katika mji wa Quds, lakini maelfu ya Wapalestina wamefanikiwa kutekeleza ibada swala swala Idulfitri kwenye msikiti huo mtakatifu. Wapalestina waliofanikiwa kuswali katika msikiti wa Al Akswa wametangaza ungaji mkono wao kwa wenzao wanaodhulumiwa na kushambuliwa kikatili na Wazayuni, hasa katika kitongoji cha Sheikh Jarrah na ukanda wa Gaza. Ukatili wa wanajeshi wa Israeli umeongezeka sana katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka huu, na utawala wa kizayuni umefanya jinai dhidi ya Waislamu wa Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu, kiasi kwamba hata watu wasiokuwa Waislamu wanaendelea kulani jinai hizo za kutisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maelfu ya raia wa Afrika Kusini, vikiwemo vyama na baadhi ya watu muhimu na mashuhuri nchini humo, wamefanya maandamano makubwa na kukusanyika katika maeneo mbalimbali muhimu kama mbele ya bunge la nchi hiyo na kutoa wito wa kususiwa utawala haramu wa Israel. Miji muhimu ya Afrika Kusini jana ilishuhudia maandamano na mudhahara pamoja na mikusanyiko ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, ambapo waandamanaji walitangaza pia chuki na upinzani wao kwa jinai za Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji mjini Cape Town walifanya maandamano na kuelekea upande wa jengo la bunge nchini humo huku wakipiga nara za kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Mjukuu wa shujaa wa mapambano dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, Mandla Mandela, aliyeshiriki katika maandamano hayo ametoa mwito wa kufungwa ubalozi wa utawala haramu wa Israeli nchini humo. Mjukuu huyo wa Mandela amesema licha ya Israeli kuwaua kinyama watoto wa Kipalestina, lakini ulimwengu umeendelea kunyamaza kimya. Aidha, Mandela amesema wakati linapozungumziwa suala la Palestina, sisi tukiwa wa Afrika Kusini tuna umoja na tunapaaza sauti moja kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Siku ya Jumanne pia watu wasiopungua mia tatu waliandamana na kukusanyika mbele ubalozi wa utawala dhalimu wa Israel mjini Cape Town nchini Afrika Kusini, na kutoa wito wa kususiwa utawala huo ghasibu unaoendelea kutenda mauaji kila uchao dhidi ya Wapalestina kwa uungaji mkono wa Marekani na madola ya Magharibi. Wakati huo huo, tukiwa bado tunaendelea kutupia jicho habari zinazohusiana na Palestina chama cha wazalishaji bidhaa cha utawala wa kizayuni wa israel kimetangaza kuwa tangu yalipoanza mashambulizi ya makombora ya wana mapambano wa palestina siku chache zilizopita hadi hivi sasa sekta ya uzalishaji bidhaa ya israel imeshapata hasara ya dola milioni 160 shirika la habari la fars limenukuu taarifa ya chama hicho cha wazalishaji bidhaa cha Wazayuni kikikiri leo Alhamisi kuhusu hasara kubwa iliyosababishwa na mashambulio ya makombora ya wana mapambano wa Palestina na kuongeza kuwa sekta mbalimbali za uchumi wa Israel zimepata hasara katika mashambulizi ya tangu siku tatu zilizopita ya makombora ya wana mapambano wa Palestina. Taarifa hiyo amesema kuwa wanamukawama wa Palestina wameshayapiga kwa makombora 540 maeneo mbalimbali ya kiuchumi ya Israel katika kipindi cha siku tatu zilizopita na kusababishia utawala huo katili hasara inayokadiriwa kufikia dola milioni 160. Huku hayo yakiripotiwa, utawala wa kizayuni wa Israel umeendeleza jinai zake dhidi ya wananchi wa kawaida wa Palestina na hadi hivi sasa umeshaua makumi ya raia wasio na hatia wala ulinzi. Hadi wakati tunaandaa habari hii, wizara ya afya ya ukanda wa Gaza ilikuwa imetangaza kuwa wananchi 72 wa Palestina wameshauawa wa wa shahidi kutokana na mashambulizi ya kikatili ya jeshi la utawala dhalimu wa Israel. Mtandao wa habari wa Shahabu News umenukuu taarifa wizara hiyo ikisema kuwa watoto 17 ni miongoni mwa wapalestina waliouawa washahidi. Hivi sasa hadi hivi sasa 388 kati yao wamejeruhiwa, 115 kati ya hao waliojeruhiwa katika mashambulizi ya kikatili wazayuni ni watoto wadogo na 50 ni wanawake. Na serikali ya mpito ya Chad imepasisha mpango wake wa kisiasa wakati wa kikao cha dharura cha baraza la mawaziri. Rasimu ya mpango huo itawasilishwa Ijumaa ya kesho katika bunge la nchi hiyo lililofutwa baada ya kifo cha Rais Idrisa Debi Itno. Ilichukua dakika thelathini tu kwa serikali iliyokutana katika kikao kilichoongozwa na kiongozi wa mpito Jenerali Mahamat Idrisa Debi Itno kupasisha mpango wa kisiasa wa serikali ya waziri mkuu Albert Pahimi Padake aliyeteuliwa Mei pili, mwanzoni mwa mwezi huo. Mpango huo unaonyesha mwendelezo wa shughuli za serikali, utunzaji wa amani na utulivu na kuendelea na mipango na miradi ya maendeleo hadi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mnamo Mei 14 Wabunge wa bunge la zamani walirejeshwa tena kazini ili kuidhinisha mpango wa kisiasa wa serikali ya waziri mkuu Albert Pahimi. Wakati huo huo, wanasiasa mbalimbali mbali na mashirika kiraia, ya kiraia yanaendelea na msimamo wa kuandamana dhidi ya baraza la kijeshi la mpito ambalo wanasema bado liko mamlakani kinyume cha sheria na kinyume cha katiba nchi hiyo. Ikumbukwe kuwa baraza la kijeshi la Chad linaloongozwa na mtoto wa Deby yani Muhammad Idrissa Deby lilichukua madaraka ya nchi baada ya kiongozi huyo kuuawa na kuahidi kufanya uchaguzi ndani ya kipindi cha miezi kumi na nane. Hata hivyo, hatua hiyo inalalamikiwa na wananchi wa Chad ambao wamekuwa wakipinga jeshi kuchukua hatamu za nchi. Watu kadhaa wameshauawa nchini Chad katika ukandamizaji wa jeshi dhidi ya wa waandamanaji wanaotaka demokrasia ichukue mkondo wake. Idriss Deby ambaye alikuwa ameiongoza Chad kwa kipindi cha miaka thelathini ahi aliuawa hivi karibuni, kabla ya kuapishwa kuiongoza nchi hiyo kwa awamu ya sita, baada ya kamisheni ya uchaguzi kumtangaza mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika tarehe 11 mwezi uliopita Aprili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho safari ya amiri wa Qatar huko nchini Saudi Arabia. Amiri wa Qatar Sheikh Tamimu bin Hamad ali Thani tarehe kumi Mei alifanya safari nchini Saudi Arabia ambapo alikutana na kuzungumza na Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo. Uhusiano wa nchi mbili hizo umepitia misukosuko mingi katika miaka ya hivi karibuni. Mwezi Juni mwaka elfu mbili na kumi na saba Saudi Arabia kwa kisingizio cha kulalamikia siasa za kieneo za Qatar ikishirikiana na nchi nyingine tatu za kiarabu za Imarati, Baharaini na Misri katika kukata uhusiano wa kidiplomasia na nchi hiyo na kuizingira pande zote. Pamoja na hayo lakini, Qatar ilisimama imara na kutosalimu amri mbele ya mashinikizo mzingiro wa nchi hizo. Baada ya rais Donald Trump wa Marekani, ambaye alikuwa muungaji mkono mkuu wa Muhammad bin Salman katika siasa zake za kieneo kushindwa katika uchaguzi, hatimaye Saudi Arabia ililazimika kulegeza msimamo na mwezi Januari mwaka huu ikaanza kufanya juhudi za kuwisha uhusiano na nchi ya Qatar. Safari ya Sheikh Tamim mjini Riyadh ni ya pili kufanyika katika miezi mitano ya hivi karibuni. Safari yake ya kwanza ilifanyika mjini Riyadh Januari mwaka huu ambapo alishiriki katika kikao rasmi cha watawala na watawala wa Saudia na hivyo kuhitimisha mvutano uliokuwepo kati ya pande mbili. Safari ya mara hii imefanyika kutokana na mwaliko rasmi wa Mfalme Salman wa Saudi Arabia ambao uliwasilishwa rasmi kwa Shekh Tamim na Faisal bin Farhan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia tarehe 28 Aprili mwezi uliopita. Kinyume na ilivyokuwa safari iliyofanyika mwezi Januari, safari ya mara hii kimsingi imelenga kujadili masuala ya kieneo kwa mujibu wa vyanzo vya kuaminika mazungumzo hayo yamekita katika majadiliano ya Iran na kundi la nne jumlisha moja ahali ya Yemen na vilevile mgogoro wa Palestina. Qatar ni moja ya nchi za Kiarabu ambazo zimeamua kuwa na uhusiano mzuri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wala haijakubali kutumbukia kwenye mtego wa siasa za uhasama dhidi ya Iran ambazo zinatekelezwa na baadhi ya nchi za Kiarabu zikiongozwa na utawala wa Saudi Arabia. Katika upande wa pili, Qatar daima imekuwa ikijishughulisha na masuala ya utatuzi wa migogoro inayoendelea katika nchi za eneo. Pamoja na kuwa katika kipindi ambacho uhusiano wa Iran na Saudi Arabia ulikuwa umekatika, uhusiano wa Qatar na nchi hiyo pia ulikuwa umekatwa lakini hivi sasa Doha inafanya juhudi za kupatanisha nchi mbili hizi. Akizungumza Alhamisi iliyopita, Muhammad bin Abdurahman Ali Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, alisema kwamba nchi za kiarabu za ghube wa jemi zinapaswa kushirikiana na Iran na kubuni mfumo mmoja wa kuondoa hofu na kupunguza mivutano ya kieneo. Saudi Arabia na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, zimekuwa zikionyesha hamu ya kufanya mazungumzo kwa ajili ya kuhuisha uhusiano wa pande mbili. Katika ulegezaji msimamo wa wazi, Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, amesema kwamba nchi yake inataka kuwa na uhusiano mzuri na Iran. Pamoja na hayo, lakini kinyume na ilivyo Qatar Saudia ingali na dhana mbaya na wasiwasi kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, wasiwasi ambao kimsingi unatokana na siasa zake za ushindani katika eneo. Ni wazi kuwa katika safari yake ya karibuni mjini Riyadh Sheikh Tamim amewajulisha watawala wa Saudia msimamo wa Iran kuhusu uhusiano wake na nchi hiyo, masuala ya kieneo na mazungumzo ya mjini Vienna. Yemen ni suala jingine ambalo limejadiliwa na amiri wa Qatar na watawala wa Saudia katika safari yake nchini humo. Vita vya kichokozi vya muungano unaongozwa na Saudia dhidi ya nchi hiyo masikini ya kiarabu vimeingia katika mwaka wake wa saba, na matukio medani ya vita nchini humo na hasa katika mkoa wa Maarib hayako kwa masilahi ya watawala wa Riyadh. Qatar inataka vita hivyo visimamishwe mara moja baada ya kuona kuwa haifiki popote katika hujuma yake dhidi ya watu wa Yemen, bali badala yake imekuwa ikikabiliwa na mashambulio makali ya jeshi na kamati za wananchi wa Yemen katika ardhi yake yenyewe. Watawala hao hatimaye wamekosa budi na hivyo kuamua kuanzisha mazungumzo na serikali ya uokovu wa taifa la Yemen. Kuna uwezekano mkubwa kwamba Qatar ndiyo itakayoandaa mazungumzo hayo. Suala jingine ni kuwa safari ya Shekhe Tamim nchini Saudia imefanyika sambamba na kufanyika hujuma kali na kinyama ya utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina katika eneo la Kuts mashariki na ukanda wa Gaza. chi mbili hizo zimelaani mashambulio hayo. Inaonekana nchi hizo zinapanga kuitisha kikao cha jumuia ya nchi za kiarabu kwa ajili ya kujadili suala hilo na kuwa wapatanishi kati ya Israel na wapalestina kwa shabaha ya kumaliza mapigano ya pande mbili. Nukta ya mwisho ni kwamba Saudia sasa imeamua kurekebisha siasa zake za nje kwa kufuatilia masuala ya kupunguza mivutano kati yake na nchi nyingine za eneo, na bila shaka inahitaji suala hilo kwa lengo la kuboresha sura yake iliyoharibika katika eneo Kutokana na siasa hizo za hujuma na uchokozi dhidi ya mataifa mengine ya eneo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu ya kwanza ya mfululizo wa vipindi maalumu vya salamu za idul Fithri, kwa mwaka huu wa 1442 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa amani na kwa salama, tukitaraji kwamba Mwenyezi Mungu atakuwa ametutakabalia ibada zetu, ametutakabalia swala zetu, ametutakabalia funga zetu, na ametupa rehma zake, ametupa toba zake, na ametuepusha na adhabu ya moto. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe kheri duniani na atupe kheri akhera na atuepushe na adhabu ya moto. Kuna mengi ya kuzungumza, lakini kwa kuanzia, kuna ujumbe wa salamu za idi kutoka kwa Ustadh Ismail Khamis Ramadhani wa Rumsewe, Geita, Tanzania. Allahu akbar! Ndugu zangu, ni kwamba katika kuuaga mwezi huu na ndani ya mazoezi haya tuliyonayo, tukumbuke tu mambo yafuatayo ya kwamba miili yetu isikitike, isikitike kutokuondokewa na masiku bora, masiku matukufu, mwezi mtukufu, zama tukufu, ambayo hakika kuidiriki, huenda tukawa tuko hai au tukawa tumesafishwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tusikitike katika masikitiko ya kwamba hakika ulimwengu umetengemaa kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tusikitike tukijua ya kwamba hakika hizi ni zama, mwezi mtukufu wa Ramadhani ni zama, na zama hazibadiliki, tukiomba ya kwamba Mwenyezi Mungu atuafikishe mgeni huyu ambaye tunamuaga sasa tukiwa tunaingia katika vitendo vya kimatendo e, tunaingia katika mazoezi ya kimatendo tukiwa tukisema ya kwamba Allah subhanahu wa ta'ala azidumishe imani zetu na ziwe na subira, hali ya kwamba mgeni huyu atakaporudi tena baada ya miezi kumi ijayo, atakaporudi huyu mgeni atukute tukiwa ni safi, tukiwa ni salama tukiwa ni wategemewa wa kumpokea kama tulivyompokea, na tukiwa tulijifunza na kudumu maisha mapya tuliyofunzwa na mgeni huyu. Lakini ndugu zangu, endapo tutasikitika, kama ilivyosikitika miili yetu katika kuacha kutenda madhambi, kama ilivyosikitika miili yetu e, na matamanio mbalimbali, kama ilivyosikitika vitendo vyetu vibaya, vitendo vigonjwa vitendo vya kucheza kamari, vitendo vya wizi, vitendo vya ujambazi, vitendo vya uongo, vitendo vya uzinzi, vitendo vya kusengenya, vitendo vya kumnyanyasa yatima na kadhalika kama hivyo, vitendo jinsi vilivyosikitika kwa sababu ya kupatikana tabibu, kupatikana darasa, kupatikana riadha kubwa sana ya kuvifanya vitendo hivyo viwe vinyonge na viwe dhaifu na vitendo hivyo vikawa vinafurahika, sasa, kwamba huyu askari jemadari aliyekuja ametudhofisha, anaondoka, turudi katika viwanja vyetu. Kama na sisi tutasikitika kama tabia zetu mbaya zilivyosikitika hali ya kuwa bado hazijatibika, basi hakika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani tutakuwa hatujui nini maana ya kuuaga. Ndugu zangu, matendo mabovu yamesikitika sana, ya watu, mabaa yamefungwa, Sehemu za vilevi zimekosa wateja, sehemu za wanyang'anyi wamepungua, na kila aina ya maasi yameistahi mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hayakustahi tu kwamba yataacha na yatakoma, bali mengine yamestahi kwa kusikitika, kwa nini umekuja mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tumeona baadhi ya vijana ambao walikuwa ni wavutabangi wa, wa, wa walikuwa ni wazinzi, walikuwa ni wezi, walikuwa ni waongo Mwezi wa Ramadhani ukiingia, wanavaa kofia, wanavaa kanzu, wanatengeneza bakora, wanakuwa ni watembea vizuri, wanasali swala zote. Lakini kwa sababu wao wamefanya hayo kwa kusikitika kwamba matendo yetu yamekosa nafasi, hakika baada ya Ramadhani watarudi katika nafasi zao zile zile na watakuwa hawajafaidika na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ndugu zangu, katika maneno aliyoyazungumza Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama ambaye ni mbora katika wazungumzaji akasema: fa inna shaqiya man hurima ghufranu llahi fih, hakika mtu mwovu zaidi, mtu aliyechupa mipaka, aliyejikatia tamaa katika rehma za Allah, ni yule atakayekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhani yamaanisha nini kwamba baada ya Ramadhani hii anaiaga Ramadhani hali ya kuwatiari kesha fungua wa mlango wake wa maasi katika kwa maasi Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. hakujifunza chochote katika Ramadhani, bali Ramadhani ilikuwa ni jera kwake ilikuwa ni gereza kwake. Hakupata faida yoyote ya, ya Ramadhani, bali alionesha watu ya kwamba anautii mwezi mtukufu wa Ramadhani, hali ya kuwa vitendo vyake vibovu vimejificha katika kifua chake na anavidhihirisha tayari baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ishara ya kwamba huyu mtu ni shaqiyu, ni mtu muovu zaidi katika viumbe wa Allah subhanahu Naam, asante sana, asante sana na kama tulivyosema, hiki ni kipindi cha kwanza cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria. Kwa kukumbusha tu ni kwamba fundi mitambo yetu ni Lela Kimani humu studioni, mwenzangu leo ni Mubarak Hinia. Tuna salamu kwa njia ya maandishi tutakuwa vile vile na salamu kwa njia ya sauti ambazo wametumia wasikilizaji wetu mbalimbali, lakini nadhani tuanze kwanza na salamu kwa njia ya sauti. Kuna salamu hapo Mbarak, kutoka kwa bwana Ridhwan, ameandikaje, anasemaje? Nam, uh, Ridhwani hapa naona ameandika, asalamu alaikum, kwema jamani. Anasema nawapenda sana na, na nakutakie ni idi njema. Nam, nasi tu nakutakia idi njema. Salamu nyingine hapa ni kutoka kwake bwana Saidi Janja. Saidi huyu yeye, vilevile hakutaja ni msikilizaji wetu wa eneo gani. Anasema na waombea kila la kheri, na nawasalimia wote na wengine kina Masudi na Alima Masudi na Masudi Yusuf, wote wakiwa Dar es Salaam sehemu za Kigamboni taban. Inaonyesha bwana Saidi Janja naye yuko sehemu hizo za Kigamboni huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nanyi pia tunakutakieni kila la kheri katika maadhimisho ya sikukuu hii a adhimu ya Id. Hapa wasikilizaji wapenzi, pana salamu kwa njia ya sauti. Karibuni kutusikiliza. assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. E, kwa majina naitwa Shekhe Mustafa Suleiman, napatikana katika kijiji cha Mali mkoani Tanga, lakini ikiwa nyumbani kwetu ni mkoa wa Kigoma katika sehemu panapoitwa Mwandiga. Hivyo salamu zangu za Idulfitiri nazipeleka kwa baba yangu mzee Isa Selemani pamoja na kaka zangu wote wadogo zangu ambao wanapatikana huko Kigoma Mwandiga. Naam, asante sana, asante sana. Bila shaka walioko huko Mwandiga wamekusikia, na sisi tunakutakia kila la kheri na sikukuu iliyojaa baraka. Tuna salamu nyingine hapa kwa njia ya maandishi kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai na wa muda mrefu wa sehemu za Masawi, Kondoa, Tanzania. Huyu si mwingine isipokuwa ni Juma Idi Isa anaanzaje na salamu zake, Mbarak? Naam, Juma Idi Isa ameanza kwa kusema, watangazaji wa kipindi, assalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kisha anasema Idi Mubarak, napenda kutoa mkono wa Idi Mubarak kwa wafuatao. Kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa Redio Teheran. E, kisha Miriam Loi wa Masawi kwa ndoa Tanzania, baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi kwa ndoa, familia yangu, mama Hashim Juma akiwa Negamasi Babati, Shekhe Muhammad Kadidi wa mkoa wa Manyara na Aisha Mlach popote pale alipo. Nam, wengine anaopenda kuwatumia salamu zake anasema ni wana baraza wenzangu, Yahya Muhamed Shebe wa Mombasa, Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara, kida ya zidi akida huyo. Watanga, Mbaraka, Shabani, huyo. wa Tanga, Mahamudu Mbaraka Shahban, nadhani huyu atakuwa wa huko huko Tanga. Sherali Fadhil, wa Dar es Salam, Tanzania. Juma bin Karim huyu ni baba Akram wa sehemu uh, za um, Zanzibar, visiwani Zanzibar huko, Yahya Ali Idrisa Ali Amini binti Konga wakiwa Zanzibar vilevile, anawatumia mkono wake wa Idi Khalifa Guka wa Masange Kondoa, Tanzania. Bila shaka salamu zako zimefika, bwana Juma Idi Isa wa huko sehemu za Masawi, Kondoa, Tanzania. Na hapa kuna salamu zako nyingine, umeandika bwana Juma Idi Isa, umesema unapenda kuwatumia salamu vijana wako Idi Juma, Idi Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam, Babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Muhammad Saidi Hatibu na Mzee Isa Nau wakiwa Masawi Kondoa, Omari Maguo almaarufu Ranjiti, mkulima wa vitunguu Mnenia Kondoa. Ama na ujumbe wako ni mzuri sana. Anasemaje katika ujumbe wake, Mbaraka? Naona ujumbe hapa ameandika kuwa tusherekee kwa amani na tutaenzi mema yote tuliyoyafanya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tusiwe ni wenye mwasi Allah subhanahu wataala, mwanabaraza balozi wa Radio Teheran kanda ya kati Dodoma, juma Idisa huyo. Naam, asante sana, asante sana balozi wa Redio Teheran kanda ya kati huko. Na tabaan, bila shaka yoyote, ni kwamba Mwenyezi Mungu yule yule aliyeko katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ndiyo huyo huyo ambaye yuko muda wote na wakati wote na popote pale haumgusi usingizi wala pepesi za usingizi wala kusinzia. Kwa hiyo, ni wajibu wetu tuendeleze yaleyote tuliojifunza ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naam, mpenzi msikilizaji, kwa wale wote ambao wanapenda kuwasiliana nasi wanaweza kufanya hivyo kupitia WhatsApp yetu ya plus 989356487 ama email yetu ni swahili radio r r, mtandao wetu /sw. wa intaneti ni pastoday.com/sw. Hiki wapenzi wasikilizaji, ni kipindi cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1442 Hijiria, na hii ni sehemu ya kwanza hapa hapa na salamu nyingine kwa njia ya sauti. Karibuni kutusikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa majina ninaitwa Daktar Yazid Akida, nikipatikana chumba geni Tanga, Tanzania. Salamu zangu za Idi Alfitri, kwanza kabisa zimfikie barafu wangu wa moyo nyongo mkaliaini Bimahija binti Daud akipatikana chumba geni Tanga, Tanzania zangu za pili zimfikie rafiki yangu kipenzi Salum Bamsungu, yeye anapatikana yeah, maeneo ya Kiwavu, Tanga Tanzania. Sitamsahau Abdallah Luhinda Mziwanda, yanapatikana yeah, anapatikana Buzuruga, Ilemela, wilayani pale Nyamagana, Mwanza, katika jiji lile lenye miamba. Mwisho ni kwa mtoto Fadia Said akipatikana maeneo ya Chumbageni kwenye mtaa wa Kongo, Tanga Tanzania. Mwisho ni kwa Uislamu wote duniani nawambia Bwana Yazid Akida ukiwa chumba geni huko sehemu za Tanga Tanzania, kama naona vile. Naam, naona hapa tuna salamu nyingine kwa njia ya maandishi kutoka kwake Bwana Khamis Hashim Bilali wa sehemu za Mtwara huko Tanzania, na tutakuwa na salamu vile vile hapa za Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania pia Bwana Hashim Bilali anasemaje? Nam, naona Bwana Hashim Bilali katika ujumbe wake ameandika hivi: nimerudi tena hewani. Allah atufanikishe tuwe pamoja katika kutegia sikio kusikiliza vipindi vya redio Tehran. Anasema, namwomba Allah awe ametutakabalia tumalize mfungo wa Ramadhani tukiwa na afya na nguvu za kutosha na atumiminie rehma zake zisizo na kikomo. Naam, ni salamu zake hizo, bwana Bilali huyo, Hamis Hashim Bilali wa sehemu za Mtwara, Tanzania. Ama bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika tukiwa tuko katika kusherehekea Aidi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, tuwakumbuke na kuwaunga mkono ndugu zetu wanaodhulumiwa, kwani kuungwa mkono na kuzidisha juhudi zetu wanadamu wote kuwatetea na kuwasaidia kupata taifa lao wa Palestina na kutengwa Wazayuni na fitna zao. Kufanya hivyo ndiyo vitendo vya kulinda haki za binadamu. Maneno yake ni mazima kabisa, na ingelikuwa tuna muda wa kutosha tungeliweza kuzungumza, kutokana na kwamba katika kipindi hiki ni kwamba Wazayuni wamezidisha jinai zao dhidi ya Wapalestina katika maeneo mbalimbali. Lakini muda wa sehemu hii ya kwanza ya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1442 unazidi kuyoyoma, na bado tuna salamu. Karibuni kuzisikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa naitwa Yahya Hassan Muhammad, napiga simu ni kwa mtaa wa Englani, Mombasa Old Town. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kutuwezesha kutweze, kuimaliza funga ya mwezi mtukufu Ramadhan. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu. Tunaomba atujaliye, atutakabalie uh, ibada zetu zote tulizofanya katika mwezi huu mtukufu, na mapungufu ambayo yalikuwa kwa Mwenyezi Mungu tumwomba atusamehe na kama tumejitahidi kiasi wa uwezo wetu, basi tumuomba wa tuzidishie thawabu zetu sote inshallah, ili atulipe uh, kwa ukamilifu kama vile tunavyotarajia. Uh, vile vile napenda kutukua fursa hii, kwanza kabisa kuwasalimu wanabaraza wote uh, katika siku hii tukufu ya Eidul Fitr. Uh, matansomee sitawataja majina kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sasa kwa sababu ni wengi wanabaraza wamekuwa wengi na alhamdulillah, tumshukuru Mwenyezi Mungu wanashiriki vizuri katika vipindi mbalimbali mbali katika vipindi vya baraza la wasikilizaji na vile vile katika kutoa maoni katika idhaa hii ambayo tunaipenda, IRIB. Naomba Mwenyezi Mungu wao pamoja na familia yao Mwenyezi Mungu awape furaha, awadinde wao pamoja na familia wao, awape utulivu katika maisha yao. Vile vile sitopenda kuwasahau watangazaji watukufu wa idhaa hii ya IRIB ambao, mashallah, wamejitahidi sana katika kutuletea ma, kutu, matangazo mengi mazuri katika vipindi vyote. Alhamdulillah tumevipenda vipindi vya habari, vipindi vya salamu, mawaidha, darsa ya Qur'an kama hivi sasa, dua za Ramadhani. Alhamdulillah tunashukuru sana idha hii kwa kwenda na wakati na vile vile kutoa habari za uhakika ambazo zinaaminika bila wasiwasi wote. Uh, vile vile napenda kuwasalimu ndugu zangu uh, walioko hapa Mombasa. Kwanza kabisa namsalimu ndugu yangu Suleiman, na msalimu ndugu yangu uh, Mwanhawa, namsalimu ndugu yangu Shwekha, na msalimu ndugu yangu Fuad, namsalimu ndugu yangu Omar, namsalimu ndugu yangu Salma. uh, vile vile namsalimu msalimu mamangu wa Maria walioko hapa Mombasa, namsalimu vile vile mke wangu aliyeko hapa Fatma, namsalimu vile vile mtoto wangu Dr. Ali Yahya na msalimu mtoto wangu Muhammad Yahya na msalimu, uh, Maryam Yahya. Alhamdulillah, tumshukuru Mwenyezi Mungu uh, atu, atupe furaha sote uh, na tutakabalia ibada zetu ambazo tumekuwa tukizifanya wakati huu wote safari hii. Kwa hakika, kama tunavyojua vile vile tumekuwa tumepata mtihani huu wa corona ambao tangu mwezi wa Machi mwaka uliopita, Idi ilikuwa kwa vile vile kama hivi sasa watu wanashirikia Idi, lakini bado kuna kuna kizaazaa kiza na kuna hofu ya haya maradhi ya korona, ambayo kwa hakika ni maradhi ambayo yamekuwa thakili kwa wanadamu. Ni mtihani Mwenyezi Mungu ameuleta, na inshallah Mwenyezi Mungu atatusamehe kama tumekosea, tumeteleza, tusamehe, atauondoa inshallah ugonjwa huu kwa, kwa wema na salama, watu wangu. Na vile vile napenda kwa wapa wanaswaha wasikilizaji wote kwa ujumla kwamba tutahadharini sana kwa janga hili, kwa hakika hili janga liko ni janga ambalo limeangamiza watu wengi, limeangamiza watu tunaowajua, limeangamiza watu katika familia zetu, limeangamiza marafiki zetu na watu mbalimbali mbali. Tunaona jinsi gani uh, watu wanaathirika kwa janga hili uh, maradhi, uh, na, na kwa kupata maradhi na wengine wanafariki dunia. Basi tumwomba Mwenyezi Mungu inshallah atujalie tu, tuzingatie tu maelezo ya wanaafya, maelezo ya madaktari, maelezo ya wanasayansi tusidharau kabisa kabisa, maanake kudharau kutadharau, alafu utapatikana na ugonjwa huu ukamwambukiza mwenzako kimaksudi, basi itakuwa wewe umefanya jambo la hatia sana, utakuwa umefanya madhambi mbele ya Mwenyezi Mungu kwa sababu kutukuwa tahadhari. Na alhamdulilah dini yetu ya Uislamu ni dini dini ni ambayo inatufundisha sisi tutukuwe tahadhari na vile vile tumwelekee Mwenyezi Mungu kwa, kwa mambo yote hatuwezi kusema tumuelekee Mwenyezi Mungu peke yake alafu huku sisi tuna hatutukui tahadhari zozote. Mwenyezi Mungu huwasaidia wale ambao wanajisaidia. Mwisho kabisa, aa, hakika ni jambo la kusikitisha sana. Hii Ramadhani ya 25 ulimwengu mzima tumeona namna gani dola la la la Kizayuni limevamia msikiti wa Aqsa. Hakika wamepiga marisasi, wamepiga mabomu, wametawanya watu waliokuwa wakiswali ni jambo la kusikitisha sana sana sana. Ulimwengu mzima, vyombo vya habari, naangalia mimi, vya kimataifa, wanazungumza lakini utaona wazi kama wanazungumza kiunafiki. Hawazungumzi kwamba haya tumeona ni madhila yametokea, hatua itukuliwe kwa dola la Israeli. Kwa nini hawapelekwe katika mahakama ya, ya, ya ulimwengu kwenda kushtakiwa? Kwa sababu wanafanya vile wanavyotaka, wanatumia nguvu kupita kiasi, wanaua watu, wamejeruhi watu ndani ya msikiti watu wanaswadi, ni jambo la kusikitisha sana. Na hapa twasema Mwenyezimungu halali, hasbi Allahu wa nima alwakil, hasbi Allahu wa nima alwakil, hasbi Allahu wa nima alwakil. Watu hawa watatoshelezwa tu na Mwenyezimungu peke yake, lakini insha allahu taala Mwenyezimungu atatupa umri na afya na uzima, tuone kuporomoka kwa dola la Israeli. Ni ubaya sana, ni uchafu, ni maovu ambayo wameyatenda dhulahili kwa haya machache nawatakia hizi fitri. Mwenyezi Mungu awajalie mfurahi, nyinyi pamoja na familia zenu, mfurahi kwa kulingana na mila na desturi zetu za Kiislamu. Shukran, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, asanteni sana asanteni sana, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili ya Redio Teheran popote pale mlipo, kwa kukitegea sikio kipindi hiki cha salamu zaidi lfitri kwa mwaka huu 1442 hijiria kikiwa ni sehemu yake ya kwanza. Mwenzangu humo studioni leo hii alikuwa ni Mubaraki hii ni afundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 13 Mei mwaka 2021 Leo tarehe mosi Shawali inasadifiana na, na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga saumu yoyote, na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idulfitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii adhimu, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam amesema, mtu yoyote atakayemwasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi, basi ni kama mtu aliyemuasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi yaani, siku ya kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teherani inatoa mkono wa pongezi heri na fanaka kwa waislamu kote duniani. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na nane iliyopita alizaliwa mjini Paris Alex Claude Clauret, mwanahisabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa na somo la hisabati ambapo akiwa na umri mdogo wa miaka 18 alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Clairout alipata umashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika nyanja tofauti za sayansi. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1765. Katika siku kama ya leo, miaka mia moja kumi na nne iliyopita, alizaliwa B Dafne de Murie, mwandishi wa riwaya wasifu na tamthilia wa Kiingereza. Murie alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndiyo B Dafne akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na kile cha Rebeka. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijiria shamsia, mkataba wa kutoshtakiwa wa Marekani nchini Iran ulifutwa nchini kufuatia mapambano yasiyo sita ya wananchi wa Iran ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kuasisiwa mfumo wa, wa jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa sheria za mkataba huo, raia wa Marekani aliyekuwa nchini Iran alikuwa na kinga kamili ya kisheria dhidi ya kufunguliwa mashtaka, kwa kadiri kwamba hakuna taasisi au chombo chochote cha kisheria cha Iran kilichokuwa na mamlaka ya kumfungulia mashtaka au kumhukumu raia wa Marekani aliyekuwepo nchini Iran, na kesi za raia hao wa Kimarekani