Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sababu halisi za masaibu ya sasa ya watu wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza uh, mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Ustadh Ayub Rashid. Kipindi hicho kitafuatiwa uh, na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na mawaidha mengine ya Ramadhani ambayo yataletwa kwenu na Ustadhi Hamisi wa Geita nchini Tanzania. Matangazo yetu mchana wa leo yatakuwa pia na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Kwa mara nyingine tena, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani inapenda kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani, hususan wale walioadhimisha sikukuu ya Idi hii leo. Kwa mnasaba wa siku hiyo adhimu Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakabali e, saumu na ibada zetu katika mwezi e, uliomalizika au unaomalizika wa Ramadhani. E, muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari na ni matarajio yetu wapenzi wasikilizaji, kwamba mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo haya ili kuweza kuyaboresha zaidi. Saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Ana karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Maelfu wahudhuria swala ya Idulfitri katika maeneo mbalimbali ya Iran na Rais Hassan Ruhani awapongeza Waislamu kwa sikukuu hii kubwa. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema taifa la Palestina litaendeleza mapambano ya kuilinda Kudsi tukufu. Jopo lililoundwa kuchunguza sababu za maambukizi ya korona limesema ulimwengu ungeweza kuzuia janga hilo kama kungekuwepo na ushirikiano mkubwa zaidi. na waziri mkuu wa Sudani amelani mauaji yaliyofanywa nchini humo dhidi ya waandamanaji. Na sasa ni habari kamili. Maelfu ya Waislamu wa Iran leo wameshiriki katika swala ya Idul Fitri kwa kuchunga sheria na taratibu za kuzuia maambukizi ya korona baada ya kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Maelfu ya waumini tangu mapema leo walielekea kwenye misikiti Haram tukufu na maeneo mengine ya ibada kwa ajili ya swala ya Idi wakimshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kuwapa taufiki ya kutekeleza faradhi ya saumu na kufunga mwezi wa Ramadhani. Katika miji yenye idadi kubwa ya maambukizi ya korona, swala ya Idi imefanyika kwenye maeneo ya wazi na nje ya misikiti na majengo ya ibada mjini Tehran. Swala ya Idulfitri imeongozwa na Hujatulislam Walmuslimin Mustafa Rustami, ambaye ni mkuu wa ofisi ya mwakilishi wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika vyuo vikuu Swala so, hiyo ya idi imefanyika katika viwanja vya chuo kikuu cha Teheran ili kulinda sheria na desturi za kuzuia maambukizi ya korona. Kwa mnasaba wa sikukuu hii leo, rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amewatumia ujumbe viongozi wa nchi za Waislamu, akiwapa mkono wa heri na baraka na kusema ana matarajio kwamba viongozi hao watafanya jitihada kubwa zaidi za kuimarisha mahusiano na udugu katika umma wa Kiislamu. Rais Rohani amesema sikukuu ya Idi ni sherehe ya kurejea katika maumbile safi na asili ya mwanadamu na msimu wa furaha kwa watu waliokuwa kwenye ibada ya saumu na waja wa Mwenyezi Mungu ambao wamefanikiwa kuosha na kusafisha roho zao kwenye mto wa maji safi wa Ramadhani. Amesema ana matarajio kwamba kwa baraka za sikukuu hii adhimu umma wa Kiislamu utashuhudia kudhibitiwa na kuzuiwa kabisa janga la maradhi ya COVID-19 katika maeneo yote ya dunia. Leo Alhamisi imetangazwa kuwa ni sikukuu ya Idul Fitri katika nchi nyingi za Kiislamu. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema kwamba Kudsi ni mstari mwekundu na mji mkuu wake wa milele na mji mkuu wa milele wa Palestina na amesisitiza ulazima wa kuendelea kutetea haki za taifa la Palestina kwa kukabiliana na wavamizi wa Kizayuni. Mahmud Abbas amesema Quds imewaunganisha Wapalestina wote dhidi ya utawala wa Kizayuni na kwamba hakutapatikana amani, suluhu wala utulivu bila ya Quds kukombolewa kutoka kwenye makucha ya wa wavamizi Abasi ameongeza kwamba raia wa Palestina wametoa neno lao, na sisi kama walivyo Wapalestina wote tunataka mustakbali usio na uvamizi wala ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi ya Palestina. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema Israel imefanya jinai za kivita na mauaji ya kizazi huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu na kwamba vijana wanaolinda Kuds wanasimama imara kukabiliana na wavamizi wanaotaka kutoa nyumba na makazi yao. Machafuko ya sasa katika ardhi ya Palestina yalianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia na kuvunjia heshima msikiti wa al Aksa na raia wa Palestina katika mji huo waliokuwa wakifanya ibada ya itikafu katika msikiti huo. Wanajeshi katili wa Israel wamewahujumu Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ndani ya msikiti wa Al-Aqsa na raia wengine wa Palestina. Israel pia imekuwa ikishambulia vikali mji wa Gaza na hadi sasa makumi ya raia wa Palestina wameuawa kwa mashambulizi ya ndege za kivita za utawala huo. Jopo la kujitegemea limetangaza kwamba wimbi kubwa la janga la Korona lingeweza kuzuiliwa lakini ukosefu wa maamuzi thabiti na uratibu duni vimepelekea uh, kupuuzwa ishara na tahadhari zilizotolewa katika ripoti yake ya mwisho iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa, ambayo ilitolewa jana Jumatano. Jopo huru la IPPR limesema mlolongo wa maamuzi mabaya umepelekea kuaga dunia watu wasiopungua milioni 3.3 kutokana na ugonjwa wa covid-19 hadi sasa na kuharibiwa sehemu kubwa ya uchumi wa dunia. Ripoti ya IPPR imesema taasisi mbalimbali zilishindwa kulinda watu na viongozi wanaopinga sayansi waliharibu imani ya umma katika suala la kuchukua hatua za kulinda afya. Imesema hazikuchukuliwa hatua za haraka za kukabiliana na mlipuko wa virusi vya korona vilivyogunduliwa kwa mara ya kwanza huko Wuhani nchini Uchina Disemba mwaka 2019 na kwamba nchi mbalimbali hazikutilia maanani tahadhari ya hatari ya virusi hivyo. Jopo hilo limezitaka nchi tajiri zaidi kuchangia dozi bilioni moja za chanjo ya korona kwa ajili ya nchi masikini ili kukabiliana na janga la sasa la korona. Vilevile limeyataka mataifa tajiri zaidi ulimwenguni kufadhili mashirika mapya yaliyojitolea kujiandaa kwa ajili ya janga lijalo. Ripoti ya jopo la IPPR imetayarishwa kwa wito wa shirika la afya duniani WHO. Jopo hilo limeongozwa na kwa pamoja na waziri mkuu wa zamani wa New Zealand Helen Clark, na rais wa zamani wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok amesema ameshtushwa na mauaji ya waandamanaji wanaotetea haki za Wasudani waliouawa na askari usalama miaka miwili iliyopita, na ameyataja mauaji ya sasa kuwa ni uhalifu wa kutumia risasi hai dhidi ya watu wanaoandamana kwa amani. Kwa uchache watu wawili wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa wakati askari usalama wa Sudan walipokabiliana na maandamano ya raia wanaodai haki za waandamanaji wenzao waliouawa wakati wa maandamano dhidi ya serikali ya Khartum miaka miwili iliyopita. Mamia ya wasudani walikusanyika Jumanne jioni nje ya makao makuu ya jeshi katika mji mkuu Khartum, eneo ambako maelfu ya raia walikusanyika mwaka 2019 wakitaka kuondolewa madarakani rais wa wakati huo Omar al Bashir na kuundwa serikali mpya ya kiraia. Maandamano hayo ya Jumanne yalianza muda mfupi kabla ya iftar, chakula cha jioni ambacho huliwa na Waislamu kufungua swaumu swa wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Jeshi la Sudan limetangaza kwamba limeanzisha uchunguzi wa kubaini wahusika wa mauaji hayo. Taarifa ya jeshi la Sudan imesema jeshi, jeshi liko tayari kumfikisha mahakamani yoyote atakayethibitishwa kuhusika na mauaji ya raia hao. Katika maandamano hayo waandamanaji walioonekana wakiwa wamebeba mabango na picha za watu waliouawa wakati wa maandamano ya mwaka 2019. Waandamanaji hao wamesema wataendeleza maandamano hadi pale serikali itakapotangaza matokeo ya uchunguzi wake kuhusu mauaji ya mwaka 2019, watu wasiopungua 128 waliuawa kwa kupigwa risasi katika maandamano ya raia wa Sudan yaliyopelekea kuondolewa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Al Bashir mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Al Bashir aliiongoza Sudani kwa kipindi cha miongo mitatu. Na msemaji wa jeshi la Yemen ametangaza kwamba wapiganaji wa nchi hiyo wamefanya mashambulizi makubwa ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya kampuni kubwa ya mafuta ya Aramco na uwanja wa ndege wa Najran nchini Saudi Arabia. Yahya Sarea amesema mapema leo kwamba operesheni hiyo kubwa ya kijeshi imefanyika kwa kutumia makombora saba ya balistiki aina ya ya Badr na Sa'ir na ndege tano zisizo na rubani aina ya kasif 2K. Msemaji wa jeshi la Yemen ameongeza kwamba hujuma hiyo imefanyika uh, kujibu mashambulizi ya Saudi Arabia na washirika wake wanaoendelea kuizingira Yemen. Jumapili iliyopita, pia ndege zisizo na rubani za Yemen zilishambulia kambi ya kijeshi ya mfalme Khalid katika mkoa wa Asir huko kusini mwa Saudi Arabia. Maelfu ya Wayemen wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo kutokana na mashambulizi ya Saudi Arabia na washirika wake. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakao tupia jicho sababu halisi za maafa ya sasa ya watu wa Palestina. Gazeti la Marekani la Washington Post limeashiria mashambulizi na uhalifu unaofanywa hivi sasa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Palestina katika mji mtakatifu wa Quds na kusema kwamba si utawala huo pekee unaozuia kufikiwa lengo tukufu la kuanzishwa nchi huru ya Palestina, bali Marekani pia imekuwa na mchango mkubwa katika masaibu na matatizo ambayo yanawasibu ya wa Palestina kwa miongo kadhaa sasa. Gazeti hilo limesema kuhusu hujuma ya karibuni ya utawala wa kibaguzi wa Israel dhidi ya Wapalestina katika mji wa Quds kwamba jambo la kuzingatiwa kuhusu hujuma hiyo ni msimamo wa serikali ya rais Joe Biden ambao uh, ime umezitaka pande mbili kujizuia na kupunguza mivutano, na wakati huo huo kulaani mashambulizi ya maroketi ya Hamas na Jihadi Islami na kutetea eti haki ya Israel ya kujilinda. Kwa msingi huo serikali ya Biden, kama zilivyokuwa serikali nyingine za Marekani, imeamua kuunga mkono jinai na uhalifu wa waziwazi wazi wa utawala wa Israel dhidi ya watu wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Quds, na mashambulizi makali ya ndege za kivita za Israel katika ukanda wa Gaza. Kwa hakika katika miongo kadhaa iliyopita, marais wa Marekani wa wamekuwa wakiutetea kwa hali na mali utawala wa kigaidi wa Israel kwa kuupa mabilioni ya dola ambazo umekuwa ukizitumia kwa ajili ya kuongeza ujenzi wa vitongoji vya wa walowezi wa kizayuni katika ardhi zilizoghusubiwa za Palestina, na wakati huo huo kutekeleza jinai za kutisha dhidi ya raia hao. Tukio muhimu katika mwenendo mzima wa uungaji mkono mkubwa wa Marekani kwa utawala haramu wa Israel lilionekana waziwazi katika kipindi cha utawala wa rais Donald Trump. Katika kipindi cha miaka minne ya utawala wake, rais huyo wa zamani wa Marekani alitoa mchango mkubwa na uungaji mkono usio na kifani kwa serikali ya kikatili ya Israel dhidi ya raia wa Palestina. Wakati huo huo, Trump alikata misaada yote ya kifedha ya Marekani kwa mashirika yanayotoa misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina, likiwemo shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA, kukata misaada kwa mamlaka ya ndani ya Palestina na kuitoa Marekani katika mashirika ya kimataifa kama vile Baraza la Haki za Binadamu na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO, katika kulalamikia kile alichokitaja kuwa ni mwelekeo ulio dhidi ya Israel, jambo ambalo lilikabiliwa na ukosoaji mkubwa wa kimataifa. Hatimaye ubalozi wa Marekani ulihamishiwa Kudsi mnamo tarehe 14 Mei 2018 ikiwa ni katika mwaka wa 70 wa kubuniwa dola bandia la Israeli. Kudsi mashariki ilitekwa na kukaliwa kwa mabavu na Israel mwaka 1967. Licha ya kuchukuliwa hatua hiyo iliyo kinyume na sheria za kimataifa, lakini mji huo hauta mji huo hautambuliki kimataifa kuwa ni mji mkuu wa utawala haramu wa Israel. Tarehe 21 Disemba mwaka 2017, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha kwa kura 128 za ndio, 9 za hapana na 35 za kutounga mkono upande wowote, azimio la kupinga hatua ya upande mmoja wa Marekani ya kutambua mji huo mtakatifu kuwa ni mji mkuu wa Israel na vilevile vile hatua yake ya kuhamishia ubalozi wake katika mji wa Kuds. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Alhamdulillah, tunamshukuru mshukuru subhanahu wataala kwa kutujalia sisi kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Maana yake tumekuwa ndani ya somu kwa siku zote ambazo tumeweza kuzifunga hizi za Ramadhani. Tunamwomba Allah atutakabalie amali zetu zote ambazo tumezitekeleza ndani ya mfungo adhimu huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tunaziomba swala na salamu zimfikie mtume wetu Muhammad na ali zake na masahaba wake wacha Mungu na waja wa Mungu wote watenda mema. Wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio Tehran, sasa hivi ulimwengu mzima, baada ya mfungo mtukufu wa Ramadhani, tumo ndani ya sherehe adhimu kabisa za kusherekea kukamilisha mfungo mtukufu wa Ramadhani. Mfungo mtukufu huu wa Ramadhani ambao umetupa darasa safi kabisa umeturejesha katika njia na kutupeleka kwenye surata mustaqim. Mambo haya ambayo tumejifunza ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ndiyo mambo ambayo tunatakikana tuendelee nayo na katika miezi yote hii kumi na moja inayofuatia, Waislamu. Uislamu haukatazi furaha, Uislamu haukatazi watu kushereheka lakini kila kitu kinakuwa na mipaka yake na taratibu zake na kadhalika. Na kwa hakika, Waislamu, isiwe idi yetu tukawa sisi ni, ni kuvaa nguo mpya, idi yetu ikawa ni kula sana vyakula ghali na kwenda katika mahoteli mazito makubwa, au kwenda katika fukwe za bahari na mito kubarizi huko na kushereheka kwa kufurahi kukimbia na kadhalika. La, sikukuu ambayo sisi tunayotakikana kuwa nayo Eid al-Fitr Siku hii ya Idi Alfitr Almubarak ni sisi kuhakikisha tuna furaha kubwa sana, kwanza kwa kukamilisha mfungo adhimu huu wa Ramadhani, Mwenyezi Mungu kutupa siha na afya ambayo wenzetu wengine hawakupata, wametangulia mbele ya haki, na wao huenda walikuwa ni wachamungu kikweli kweli, ni wataabadi kisawasawa, na saumu zao ni zito kweli kweli, katika mwezi wa Ramadhani, kuliko wewe na mimi ambao umepata bahati ya kuipata hii Idi. Sasa badala ya kumshukuru Mwenyezi Mungu katika idi yako, maanake idi sisi Waislamu ni kuhakikisha kwamba tunamshukuru Allah subhanahu wataala kwa neema ile ambayo imepita au tumeifanya au iliyotangulia kumshukuru Allah subhanahu wataala, na sio kujionyesha kwamba sasa wewe ni mtaalamu na ni bingwa wa kuweza kumwasu subhanahu wataala kwamba ulikuwa umefungwa la ukiwa katika taratibu hizo, maana yake unaivunja sasa ile maana ya somu somu yako. Maana yake wewe, hey, utakuwa umeingia katika kundi la watu ambao walichokipata ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni kule kushinda na njaa, ni kule tu kupata futari jioni, bas na kiukali ambayo ilimuunguza kabisa kifua huyu mfungaji mwezi mtukufu Ramadhani, lakini hakuna chochote kilichokipata kwa hivyo. Idi yetu Waislam katika miji yetu yote, ambapo Waislam tunapatikana katika pande zetu hizi za Afrika Mashariki na nchi za maziwa makuu, Rwanda, Burundi, Kongo, Komoro, Madagaska, Tanzania, Kenya, Uganda, Zanzibar na kadhalika, tuhakikishe idi yetu ni idi ya shukrani ya kumshukuru Allah subhanahu tutoke katika hali ya sawasawa kuwatembelea wagonjwa ndio Idi sawasawa hiyo, kwenda kuwatembelea ndugu, kwenda kuwatambua hali jamaa zetu wa karibu na jamaa zetu wa mbali, majirani na kadhalika. Hii ndio inakuwa ni Idi ya kweli. Tusameheane, tupeane mikono na tuombeane dua. Hii ndio Idi ya sawa sawa, na wala sio Idi tu ya kuvaa nguo mpya, au Idi ya kula pilau na biriani, au Idi ya kuvaa kiatu kipya, kununua gari mpya, au kusafiri kwenda mbali, kwa ajili ya kumwasya Allah subhanahu wa taala. Tunamwomba Allah subhanahu wataala, Waislam, somu yetu iwe ni mabulu, mabrur tena ni maqbul na Idi yetu hii tuhakikisha hatuvuki mipaka ya furaha, kwa sababu Muislam ni lazima uwe na kidhibiti, uwe na kitu ambacho kinakudhibiti ku, kwamba hapa sasa ni mwisho, huu ni mpaka, usivuke. Hii ndiyo ambayo laalakum tattaqun, maana yake unakuwa wewe ndani yako unasema kwamba hili kalikataza Allah hili Mungu hataki lifanyike. Lakini tukifanya vinginevyo, ndugu zangu za Waislam, tutakuwa kabisa tumevuruga maana ya somu. Watoto, watu wazima, wanamume na wanawake, hatukatazi kushereheka, kufurahi, lakini tuhakikishe furaha zetu, idi zetu ni tofauti na zile. Ni aibu kubwa kuwaona vijana wa Kiislamu, kuona katika miji ya Kiislamu, Ngoma, miziki, disko na kadhalika ndizo ambazo zimetawala sherehe za Waislamu. Tunapata wapi taratibu hizi za ovyo? Hakuna twaa ya kumtii Allah subhanahu wataala fi maasiyatihi. Unamtii Allah timinafurahika hukataza kufurahi furaha, idi na kadhalika, lakini unafurahi wewe na huku na mwasi Allah subhanahu wataala, hiyo si idi, hiyo unajitafutia jahannamu mwenyewe. Idi ya kiislamu ni idi ambayo unashereheka, unafurahi wewe na watoto wako na familia yako na jamaa zako, katika kufanya mambo ya kumridhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Hakikisha unatembelea ndugu waliotutangulia maziarani kule, kaburistani makaburini. Nendeni Waislam mkawakumbuke wenzetu ambao wametangulia mbele ya haki muwatolee salamu kule na msome Alfatiha huko na kadhalika. Waislamu, hakikisheni katika idi, mayatima ambao wanahitaji kupata msaada wetu sisi, tuende tuwaone mahala walipo, tuende tuwazuru, tuwasaidie, angalau tuwapanguse mkono kichwani, na wao tuwanyanyue, na wao wajisikie kwamba kweli sasa na sisi tumo ndani ya jamii ya Kiislam. Tufanye sikukuu ambayo watu wengine pia wajifundishe kwetu, waone kweli hawa watu walikuwa katika ibada. Tuwache umagharibi, tuwache kuifata dunia, kwamba sikukuu ni watu kupiga ngoma, ni watu kufanya maasi, ni watu kulewa na kadhalika. Ni aibu haya mambo, hayamo ndani ya Uislam ya ummata Muhammad. Tunamwomba Allah subhanahu wataala azipokee somu zetu Tunamwomba Allah subhanahu wataala aifanye idi yetu hii ya kumaliza mfungo mtukufu wa Ramadhan iwe ni idi yenye baraka, iwe ni idi yenye manfa, iwe ni idi ambayo ni ya kupigiwa mfano hata watu wengine wasiokuwa Waislamu waione kwamba kweli hii ndio idi, na hivyo ndivyo watu ambao wanaomjua Mwenyezi Mungu, watu ambao wamejitoa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwamba wanafanya namna hivyo. Tuwe ni watu wa shukurani, na Mwenyezi Mungu katuwahidi ni wazi wazi, wala in shakartum la azidannakum, kama nyinyi mtakuwa ni watu wa shukrani kwa neema mbalimbali ambazo amekupeni neema kubwa hii ya kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani, neema kubwa ya afya, wewe na familia yako na jamaa zako na kadhalika. Umemaliza mfungo huu na sasa umbo na niaidi almubaraka, ni neema ya ajabu kabisa ambayo, kwa namna nyingine yoyote ile, hata kama ungekuwa na mamilioni ya mapesa usingeweza wewe kuinunua hii. Mekupa, hii Allah subhanahu wa ta'ala amekupa bure kabisa. Sasa kwa nini wewe neema hii na sisi tunataka tupate ziada ya kheri nzuri kabisa, ambayo pia itatupa nguvu katika miezi hii kumi na mbili, kumi na moja inayokuja, kabla ya kuipata Idi nyingine, tuwe katika hali ya siha na afya na katika hali kabisa ya kutekeleza mafunzo ya Uislamu kutokana na yale yote ambayo tumeyapata katika madrasa ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. yaliyomo ndani yake unafanya kabla haujaingia watu wa utamani sana, na ukiingia wausherehekee sana lakini, pia unapotoweka huwa huzunisha watu sana na kuatia watu masikitiko sana. Ni mgeni anayekwenda hali ya kuwa watu bado wanahamu naye. Mwenye Azimgu subhanahu wa ta'ala, akizungumzia mwezi huu, miongoni mwa shani zake, asema inna anzalnahu fi lailati alqadr. Mwenyezi Mungu ameishusha Qur'ani katika mwezi huu wa Ramadhani, lakini kwenye usiku mmojawapo ambao ni wa cheo kikubwa sana, na hauja kuwepo usiku ambao una cheo na ubora na fadhila kushinda usiku huu. Kwa hiyo kule kuwa ndani ya mwezi huu kumeshuka kitabu ambacho hakina mfano wake, hakiwezi kuandikwa na mwanadamu wala jini wala malaika wala yoyote hata tukusanyike viumbe wote hatuwezi kukiunda. Kule kuwa mwezi wa Ramadhani una usiku ambao ni wa kipekee, haya mambo yanasababisha kwamba mtu asiisahau Ramadhan na mtu aipende Ramadhan. Si hayo tu, mwezi wa Ramadhan ndiyo mwezi ambao kumefanyika vita vya Badri, vita ambavyo vilileta ushindi mkubwa wa kimiujiza kabisa, vita ambavyo ilikuwa ndio kujenga msingi wa kutengeneza hishma kwa Waislamu na kutengeneza ule moyo wa kujitoa kwa ajili ya dini. Mwezi huu huu wamekufa watu muhimu sana, kina mama Khadija ambao ndio mwislamu wa kwanza kumwamini Bwana Mtume, lakini vilevile kumefariki Abu Talib ndani yake, mtu ambaye alikuwa kimuhami Bwana Mtume katika kiwango cha juu sana, lakini pia amefariki komando na jemedari mkubwa kabisa wa kijeshi ambaye hajapata kutokea mfano wake tangu kuumbwa dunia mpaka itakwisha. Jemedari na komando huyu ambaye Waislamu ilikuwa wakielemewa waegemea kwake, mtu ambaye ametengeneza historia ya kiwango cha juu sana katika ujasiri na ushujaa wa kutetea haki, amepotea na kufariki katika mwezi huu wa Ramadhani. Kwa hiyo kuna matukio tukio mingi ambayo yanazifanya nyoyo za waislamu katika mwezi huu ziwe ni zenye kurejea katika maadili kitu ambacho kimepotea katika ulimwengu yaani ulimwengu una ugonjwa wa mmomonyoko wa maadili ambao kuwepo mwezi kama wa ramadhani ni mojawapo wa kurudisha tabia njema katika jamii ya wanadamu Watu wameendelea kusaidiana, watu ambao hakuwa na moyo, ile ruhu la ata imepotea katika jamii, kila mtu afikiria ya nafsi yake. Lakini kwa mwezi wa Ramadhan watu wameweza kurudisha nyoyo za kujitolea. Mwezi wa Ramadhan umeweza kuwafanya watu wawe na kanaa, kwa kufuturu maji mtu atosheka. Mwezi wa Ramadhan Mwenyezi Mungu huyafanya mepesi maisha ndani yake. Hata ukiona kwamba mbona mimi mmefunga Ramadhani hii ya mwaka huu vigumu sana bado ujue kwamba ikisha Ramadhani utaona nafasi ya wepesi wa maisha ulio katika Ramadhani, wepesi wa kupata riziki ulio katika Ramadhani kulinganisha na miezi mingine. Mwezi ambao Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala ameuweka baraka za kila aina. Sasa kuna watu ambao watamani mwezi huu uishe ili waendelee kurudi katika maasi, wengine watamani sikuwa siku siku ya sikukuu, wengine mabaa siku ya sikukuu wende madisko siku ya sikukuu wafanye maasi ya, ya namna mbalimbali mbali, kuonyesha Ramadhani haikuwapiga. Na ndio maana Mtume asema fa inna shaqiyu man hurima ghufrana allahi fi hadha lshahr, kwamba mtu muovu zaidi ni yule ambaye atakosa rehma za Mwenyezi Mungu, msamaha wa Mwenyezi Mungu, baraka za Mwenyezi Mungu katika huu mwezi wa Ramadhani. Ukitaka kujijua saumu yako imekubaliwa ama haikukubaliwa, ni matendo yako atakayofuatia baada ya mwezi wa Ramadhani. Je, ilikuwa ichukulia Ramadhani ni mzigo kwako ama ilikuwa ichukulia ni nafasi ya kubadilisha mwenendo wako na tabia yako na kupata hamu ya kuweza kuitengeneza akhira yako? Kwa masikitiko makubwa, Ramadhani imeshakwisha, lakini katika mtindo ambao safari hii umekuwa ni wa kipekee, ambapo Uislamu katika nchi mbalimbali duniani wamefunga hali ya kuwa wengine hawaswali misikitini hali ya kuwa wengine wamekosa hata nafasi ya kuchanganyika na waumini wengine, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala huenda ikawa ndo ramadhani alizozikubali amali za waja kama yani kush, kushinda nyingine zilizopita. Kila unavyoona kuna mitihani zaidi. Mwenyezi Mungu kila anapowapenda waja wake basi huwapa mitihani na Pengine itakuwa ni sababu ya watu kujirudi sana na kumrejea Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Basi tuwaombee Waislamu wote duniani, Mwenyezi Mungu akazikubali saumu zao, akazikubali kiamu chao walichosimama usiku, akazikubali ibada zao mbalimbali mbali ambazo walizifanya kwa ajili ya kumridhisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kipekee, ni mwezi ambao Waislamu hupata faraja mbalimbali mbali katika mwezi huu na baraka mbalimbali mbali ambazo walikuwa hawazitarajii kuzipata na kuziona hata baada ya Ramadhani. Ukiona mambo yako yameenda vizuri, ni alama ya Mungu kukubali somo zako, kukubali dua zako, kukubali tasbihi zako na nyuradi zako ulizokuwa ukizifanya. Mwenyezi Mungu atupe umri mrefu tuweze kukutana Ramadhani nyingine, lakini pia atufanye tuendelee na matendo mema ambayo tulikuwa tukiyafanya mwezi wa Ramadhani, iwe ni kama mazoezi ya kuweza kuacha maasia na kuendelea kufanya mambo mema. Wasali llahu ala saidina Muhammadin walbeith taibin ltahirin wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uh, sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza udodozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania na anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Bunge la kamata nafasi yake la jadili na kuitaka serikali imalize msongamano wa malori katika bandari ya Dar es Salaam. Waziri Mkuu afunga safari kusimamia, atoa maelezo ya kuongeza ufa, ufanisi vichwa vya habari nyingine eh, katika toleo la leo la gazeti la Mwananchi vinasema: asilimia 52 ya Watanzania huugua kichocho na minyoo. Wataalamu wamvaa Gwajima kupotosha chanjo ya korona. Panya wanaweza kutambua COVID 19. Na vita vya uhalifu, jeshi la polisi linadai kuua majambazi. Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari iliyopewa kichwa cha maneno watu wote kupata huduma ya bima afya. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo pia kuna vichwa vya habari vinavyosema: Repoa yamwonyesha Samia mambo manne ya maendeleo, mkwamo wa malori bandarini wa tikisa bunge, mahindi ya Tanzania yaanza kuingia Kenya na Simba tutaishangaza Afrika. Habari ya msongamano mkubwa wa malori katika bandari ya Dar es Salaam ambayo inaonekana katika karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya Tanzania uh, pia uh, imeakisiwa uh, katika gazeti la Uhuru kwa kichwa cha habari, Majaliwa awasha moto bungeni uh, awasha moto bunge uh, la simama kwa dakika ishirini kujadili msongamano wa malori bandari ya Dar es Salaam afanya ziara ya kushtukiza bandarini na kukagua chanzo cha tatizo. Habari nyingine katika gazeti la Uhuru zina vichwa vinavyosema: Polisi kudhibiti uhalifu sikukuu ya Idi, watuhumiwa ujambazi wa uwawa, Waziri Umi awataka wanasiasa waache kuwaweka ndani wauguzi, na China yaipatia Tanzania msaada wa shilingi bilioni 35.37. Gazeti la Majira limemulika zaidi kadhia ya wizi wa dawa katika hospitali za umma. Kichwa cha habari hiyo kinaonekana au kinasomeka, sakata la wizi wa dawa, kaa la moto, mbunge Mpina aibana wizara ya afya, asema ni shida kupitisha bajeti, waziri akiri wizi wa dawa na gazeti la Citizen limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno komesheni tatizo la bandarini mara moja, serikali yaziamuru taasisi na mashirika. Chini kidogo ya habari hiyo, kuna picha ya rais Yoweri Museveni wa Uganda katika sherehe za jana za kuapishwa kwake kuongoza kwa nchi hiyo kwa muhula wa sita mfululizo. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha habari kinachosema Museveni ahimiza biashara zaidi baina ya mataifa ya Kiafrika. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Standard ambalo chini ya kichwa cha maneno mkataba mpya wa Uhuru suluhu kuhusu vizuizi vya mpakani waza matunda limeandika kwamba sekretarieti ya kamisheni ya Afrika Mashariki itaanzisha laini ya simu kama jukwaa la wafanya biashara kusajili changamoto zao na kupata maoni ya haraka katika vituo vyote vya mpaka ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Limeandika kwamba hii inafuatia makubaliano kati ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na Uhuru Kenyatta wa Kenya kuboresha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, hatua ambayo imeanza kuzaa matunda. Standard pia limeandika kwamba Kenya imesitisha safari za ndege kwenda na kutoka Somalia kuashiria kwamba uhusiano kati ya mataifa hayo mawili haujarejea katika hali ya kawaida. Na katika ukurasa wa habari za Afrika, gazeti la Standard limemulika tukio la kuapishwa rais Yoweri Museveni jana katika sherehe iliyohudhuriwa na marais 11 wa nchi za Afrika. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno, Museveni ashambulia magharibi wakati wa kuapishwa kwa muhula wa sita. Limeandika kwamba rais Paul Kagame wa Rwanda hakuhudhuria sherehe ya kuapishwa Museveni na kwamba iliwakutanisha ana kwa ana marais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mwenzake wa Somalia Muhammad Farmajo, ambao nchi zao ziko katika mikwaruzano ya kidiplomasia. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Raila Kalonzo kulipwa mamilioni, vigogo wa siasa watengewa vinono kwenye bajeti wakati nchi inachechemea kiuchumi. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema maandalizi ya idi yanoga, Ramadhani ikifika tamati, mafuriko yaleta balaa maeneo mengi ya nchi, na wabunge maseneta wanaobweka nje bila ya kung'ata. Magazeti ya leo ya Uganda yametawaliwa na picha za habari za tukio la kuapishwa rais Museveni kwa muhula wa sita. Habari hiyo katika gazeti la Daily Monitor. Uh, imeandika ime habari hiyo iko katika gazeti la Monitor kwa kichwa cha habari kinachosema kile Museveni alichowaahidi Waganda katika hotuba yake ya uzinduzi kwa muhula wa sita, huku New Vision likiipa kichwa cha maneno Museveni aelezea vipaumbele katika kipindi kipya. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni, uh, kusikiliza makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria sawa na tarehe kumi na tatu Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Leo tarehe mosi Shawali inasadifiana na, na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga saumu yoyote, na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idulfitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii adhimu, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam amesema: mtu yoyote atakayemuasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi basi ni kama mtu aliyemuasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yaani siku ya kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teheran inatoa mkono wa pongezi, heri na fanaka kwa waislamu kote duniani. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na nane iliyopita alizaliwa mjini Paris Alex Claude Clauret, mwanahisabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa na somo la hisabati ambapo akiwa na umri mdogo wa miaka 18 alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Clairout alipata umashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika nyanja tofauti za sayansi. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1765. Katika siku kama ya leo, miaka mia moja kumi na nne iliyopita, alizaliwa Bi Daphne du Maurier, mwandishi wa riwaya, wasifu na tamthilia wa Kiingereza. Maurier alizaliwa katika familia ya wanasanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndiyo Bi Daphne akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na kile cha Rebeka. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889 na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijiria shamsia, mkataba wa kutoshtakiwa wa Marekani nchini Iran ulifutwa nchini kufuatia mapambano yasiyo sita ya, ya wananchi wa Iran. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kuasisiwa mfumo wa, wa Jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa sheria za mkataba huo, raia wa Marekani aliyekuwa nchini Iran alikuwa na kinga kamili ya kisheria dhidi ya kufunguliwa mashtaka kwa kadiri kwamba hakuna taasisi au chombo chochote cha kisheria cha Iran kilichokuwa na mamlaka ya kumfungulia mashtaka au kumhukumu raia wa Marekani aliyekuwepo nchini Iran, na kesi za raia hao wa Kimarekani zilipaswa kusikilizwa katika nchi yao. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa idi heri na baraka za siku hii kwa Waislamu kote duniani, hususan wale ambao hii leo wanasherehekea siku kuu hiyo adhimu. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Maelfu ya Waislamu wa Irani leo wameshiriki katika swala ya Idulfitri kwa kuchunga sheria na taratibu za kuzuia maambukizi ya korona baada ya kukamilisha mfungo huo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Maelfu ya waumini tangu mapema leo walielekea kwenye misikiti haramu tukufu na maeneo mengine ya ibada kwa ajili ya swala ya Idi wakimshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kuwapa taufiki ya kutekeleza faradhi ya saumu na kuufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amesema kwamba Kudsi ni mstari mwekundu na mji mkuu wa milele wa Palestina, na amesisitiza ulazima wa kuendelea kutetea haki za taifa la Palestina kwa kukabiliana na wavamizi wa Zayoni. Mahmud Abbas amesema Kuds inawaunganisha Wapalestina wote dhidi ya utawala haramu wa Israel. Jopo la kujitegemea limetangaza kwamba wimbi kubwa la janga la korona lime- lingeweza kuzuilika, lakini ukosefu wa maamuzi thabiti na uratibu duni vilipelekea kupuuzwa kwa ishara na tahadhari zilizotolewa hapo awali. Katika ripoti yake ya mwisho iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa ambayo ilitolewa jana Jumatano, jopo huru la IPPR limesema mlolongo wa maamuzi mabaya ulipelekea kuaga dunia watu wasiopungua milioni 3.3 kutokana na ugonjwa wa COVID-19 hadi sasa na kuharibu sehemu kubwa ya uchumi wa dunia. Ripoti hiyo imetayarishwa kwa wito wa shirika la afya duniani WHO na jopo uh, la lililotayarisha ripoti hiyo liliongozwa kwa pamoja na waziri mkuu wa zamani wa New Zealand Helen Clark na rais wa zamani wa Liberia uh, Ellen Johnson Sirleaf. Na waziri mkuu Sudan, wa Sudani Abdalla Hamdok amesema ameshtushwa na mauaji ya waandamanaji wanaotetea haki za Wasudani waliouawa na askari usalama miaka miwili iliyopita na ameyataja mauaji ya sasa kuwa ni uhalifu wa kutumia risasi hai dhidi ya watu waliokuwa wakiandamana kwa njia za amani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha na kukuleteni matangazo haya mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninaekuageni nikikutakieni sikukuu njema ya Idulfitri.