Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusura ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu kwa makundi, zitakase sifa za Mola wako mlezi na umuombe msamaha. Hakika yeye ndiye anayepokea toba. ewe Mola wangu ijalie funga yangu kuwa ni yenye kushukuriwa na kukubaliwa kwa kadiri ya kuweza kukuridhisha wewe na mtume wako iwe ni yenye kushikamana na misingi na sheria za dini na imani ya Mungu mmoja kwa haki ya bwana wetu muhammadi na ali zake watuharifu na hamdu na shukrani zote ni za Allah bwana wa viumbe pia Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwanza na kabla ya yote, napenda kutoa mkono wa salamu makhsusi za sikukuu ya Idulfitri, sikukuu kubwa ya Waislamu, kwa wale ambao leo wamekamilisha, jana walikamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Uh, tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali dua na ibada zetu katika mwezi uliomalizika. Uh, tutaanza na uh, taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi Itaka wa kisiasa utakaotupia jicho uh, sababu uh, za jinai za utawala haramu wa Israel huko Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutasikiliza mawaidha uh, ya Sheikh Ayub Rashid akizungumzia suala la Zakatul Fitri Takusomeeni udondozi wa magazeti ya leo yaliyochapishwa Afrika Mashariki baada ya mawaidha ya Shekh Ayub na baadaye tutamsikiliza Shekh Ismail Khamis Ramadhani wa Geita nchini Tanzania. E, tutakamilisha matangazo yetu ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Imekamilika, imetimia saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Mahakama ya kimataifa ya jinai imetahadharisha kuhusu uwezekano wa kufanyika jinai za kivita huko Palestina. <mulia> jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Irani, Sepah, limesema litawaunga mkono kwa nguvu zote wana wa mapambano wa Palestina. Mjane wa aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ameshtakiwa mahakamani kwa kumzika mumewe mahala pasipo na mbunge wa Ulaya amesema Israel inafanya jinai kwa kuungwa mkono na kusaidiwa na Marekani. Habari kamili. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetahadharisha kuhusu uwezekano wa kufanyika tena jinai za kivita katika mashambulizi ya sasa ya Israel dhidi ya watu wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai yenye makao yake makuu nchini Uholanzi, Fatou Bensouda imeeleza wasiwasi wake kuhusu ongezeko la machafuko katika ukingo wa magharibi na maeneo mengine ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, na imetahadharisha kwamba kuna uwezekano wa utawala wa kizayuni wa Israel ukakariri jinai za kivita huko Palestina. Machafuko ya sasa katika ardhi za Palestina yalianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia na kuvunjia heshima msikiti wa Laksa na kuwaua raia wa Palestina katika mji wa Kuds. Wanajeshi katili wa Israel wamewahujumu Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ndani ya msikiti wa Laksa na raia wengine wa Palestina. Israel pia imekuwa ikishambulia vikali mji wa Gaza, na hadi sasa makumi ya raia wa Palestina wameuawa kwa mashambulizi ya ndege za kivita za utawala huo haramu. Mashambulizi hayo ya kinyama ya Israeli yamejibiwa kwa makombora na maroketi ya wa wana mapambano wa Palestina yaliyovurumishwa dhidi ya miji ya, ya utawala huo haramu ukiwemo mji mkuu Tel Aviv. Taarifa ya wizara ya afya katika eneo la ukanda wa Gaza inasema kwamba raia wasiopungua 69 wa kipalestina wameuawa shahidi katika mashambulizi ya jeshi la Israel na wengine 388 wamejeruhiwa. 17 kati ya waliouawa wa shahidi ni watoto wadogo na 7 ni wanawake. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sepah, limetoa tamko rasmi na kusisitiza kwamba hivi sasa na kuendelea litaunga mkono mapambano na intifadha ya taifa la Palestina kwa nguvu kubwa zaidi kuliko huko nyuma, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Katika tamko lake hilo jeshi la Sepah limelaani vikali jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika msikiti wa Al Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu, na kuwaua shahidi makumi ya Wapalestina wasio na hatia kwenye miji ya Kudsi na Gaza na vilevile vile katika maeneo mengine ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kusisitiza kwamba intifadha na mwamko wa Ramadhani na kuzidi kuwa mpana wigo wa mukawama na mapambano kumefichua zaidi dhati ya kishetani ya Israel na waungaji mkono wake makhabithi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu pia limesisitiza katika taarifa yake kwamba majibu ya kutia moyo na ya kufurahisha ya wapiganaji wa jihadi na wana mapambano wa kipalestina yamewatumbukiza wazayuni katika mgogoro mzito na mkubwa tangu walipoanza kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Taarifa hiyo imesema hayo kuashiria wimbi la mashambulizi ya wana mapambano wa Palestina na hasira za vijana wenye ghera na mashujaa wa Palestina huko Quds katika kukabiliana na ukatili na uhalifu wa Israel. Sehemu nyingine ya taarifa ya jeshi la Sepaha imesema kambi ya kupambana na uzayuni pamoja na jamii ya kimataifa zina wajibu wa kukabiliana na madhara makubwa na hatari ya vitendo hivyo vilivyo dhidi ya ubinadamu um, vya utawala ambao unaua watoto wasio na hatia na unaendeleza operesheni ya kuiyahudisha Palestina na kuangamiza kizazi cha wakazi wa Kudsi tukufu. Mbunge mmoja wa Ireland katika bunge la Ulaya amesema mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu na wasio na ulinzi wa Palestina ni mauaji ya kizazi na kwamba jinai hiyo isingelifanyika na kufanywa na wazayuni kama si uungaji mkono wa pande zote na himaya ya Marekani na nchi za Ulaya kwa Israel. Shirika la habari la IRNA limemnukuu mbunge Mick Wallace akisema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba mtu yoyote mwenye akili timamu anastajabishwa na uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya kwa jinai za kivita za Israel dhidi ya watu wa Palestina. Amesema mtu yeyote atakayekaa kimya bila ya kulaani jinai za wazayuni, mauaji eh, wazayuni wauaji, wenye nyoyo za jiwe na wabaguzi basi ni bora mtu huyo aendelee kuwa bubu milele. Mapigano yameongezeka katika mpaka wa ukanda wa Gaza huko Palestina, kutokana na utawala wa kizayuni wa Israel kufanya ukatili na jinai kubwa dhidi ya wapalestina wa Quds na ndani ya msikiti wa Al Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Zaidi ya watu sitini wameuawa na mamia ya wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Kila mwenye hasira hisia ya kibinadamu analani jinai hiyo ya wazayuni katika kona zote za dunia. Nchi mbalimbali mbali, taasisi za kimataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu nayo yameendelea kulani uhalifu na jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya raia wa Palestina. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Tehran inakaribisha uhusiano na Saudi Arabia na ulimwengu mzima wa Kiarabu. Dkt. Muhammad Jawad Zarif aliyesema hayo jana Jumatano mjini Damascus huko Siria, na kuongeza kwamba Teherani ina matumaini kutakuwa na ushirikiano mzuri na wania njema kati yake na Saudi Arabia kwa ajili ya kurejesha amani na utulivu nchini Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amegusia pia mazungumzo yake na Rais Bashar al-Assad wa Siria na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na kusema katika mazungumzo yake na rais Bashar al Asad na pia waziri mwenzake Faisal al Miqdad kumejadiliwa masuala muhimu ya pande mbili ya kieneo na ya kimataifa. Na mjane uh, mke wa aliyekuwa rais wa Zimbabwe Bi Grace Mugabe ameshitakiwa na chifu mmoja wa nchi hiyo kwa kumzika Robert Mugabe katika sehemu ambayo sio, na amemtaka afike mbele ya mahakama ya kijiji kujibu mashtaka. Bi Grace Mugabe ametakiwa pia kutoa amri ya kufukuliwa kaburi la Robert Mugabe na kwenda kuzikwa upya pembeni mwa mama yake Bona. Katika barua maalumu aliyomwandikia bi Grace, chifu wa Vimba amemwambia, una mashtaka ya kujibu kutokana na kumzika hayati Robert Mugabe katika shamba lake. Vilevile unashtakiwa kwa kutekeleza kutelekeza mali ya Robert Gabriel Mugabe katika kila kona ya nchi. Barua ya chifu wa Vimba pia imesema mali zote za hayati Robert Gabriel Mugabe zinatakiwa kuwekwa kwenye shamba lake na kushughulikiwa vizuri kwa mujibu wa mila zetu, na kutaka ufukue maiti yake na umzike rais wa zamani kulingana na mila zetu, umzike Vimba sehemu iliyotengwa na familia yake pembeni mwa mama yake. Mashtaka haya yanakukabili na yanakulazimisha pia utoe faini ya ng'ombe watano na mbuzi mmoja vilevile. Uh, ametoa amri kwa Big Grace kufika mbele ya mahakama hiyo ya kijiji siku ya Alhamisi wiki ijayo, uh, nyakati za asubuhi. Rais wa zamani wa Zimbabwe, Robert Mugabe, alifariki dunia tarehe 6 Septemba mwaka 2019 akiwa matibabu nchini Singapore. Na hua wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu za jinai na uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. Gazeti la Marekani la Washington Post limeashiria mashambulio na uhalifu unaofanywa hivi sasa na utawala wa Israeli dhidi ya Palestina katika mji mtakatifu wa Quds au Jerusalem, na kusema sio utawala huo tu unaozuia kufikiwa lengo la utukufu la kuwa na nchi huru, bali pia Marekani imekuwa na mchango mkubwa katika masaibu na matatizo ambayo yanawasibu wa Palestina kwa miongo kadhaa sasa. Gazeti hilo limesema kuhusu hujuma ya karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina Palestina katika mji wa Kuds kwamba jambo la kuzingatiwa kuhusu hujuma hiyo ni msimamo wa serikali ya rais Jo Biden ambao, ambayo imezitaka pande mbili kujizuia na kupunguza mivutano na wakati huo huo kulaani mashambulio ya maroketi ya Hamas na Jihadi Islami na kutetea eti haki ya Israel ya kujilinda. Kwa msingi huo, serikali ya Biden kama zilivyokuwa serikali nyingine za Marekani imeamua kuunga mkono jinai za waziwazi wazi za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wapalestina wasio na hatia katika ukingwa wa magharibi wa mto Jordan na Kudsi tukufu, na mashambulio makali ya ndege za kivita za Israel huko katika ukanda wa Gaza yanayofanyika kwa kisingizio kwamba ni kujitetea na kujilinda. Kwa hakika, katika miongo kadhaa iliyopita, marais wa Marekani wamekuwa wakiutetea kwa hali na mali utawala wa kigaidi wa Israel kwa kuupa mabilioni ya dola ambazo umekuwa ukizitumia kwa ajili ya kuongeza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi na Kizayuni katika ardhi zilizoporwa na kuhusubiwa za Wapalestina, na wakati huo huo kutekeleza jinai za kutisha dhidi ya raia wa kawaida. Hii ni katika hali ambayo utawala wa Washington daima umekuwa ukitumia taasisi muhimu za kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa lengo la kutetea na kutoa himaya kwa jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Palestina. Wajuzi wa mambo wanasema kwamba ni uungaji mkono huo wa waziwazi wazi ndio ufa ulioufanya utawala haramu wa Israel umee pembe na kuzidisha jinai zake za kila siku dhidi ya raia wa Palestina. Tukio muhimu katika mwenendo mzima wa uungaji mkono huo mkubwa wa serikali ya Marekani kwa utawala ghasibu wa Israel ilionekana wazi wazi katika kipindi cha utawala wa rais Donald Trump. Katika kipindi cha miaka minne tu ya utawala wake, rais huyo wa zamani wa Marekani alitoa mchango na uungaji mkono mkubwa ambao ulikuwa haujawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hiyo kwa utawala wa Tel Aviv. Serikali hiyo ilitambua rasmi kukaliwa kwa mabavu na Israel milima ya Golani ya Siria, kuandaa na kutekeleza mpango wa mwamala wa karne, kuunganishwa karibu asilimia thelathini ya ardhi za Palestina katika ukingo wa magharibi na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel, kutoa amri ya kuhamishiwa ubalozi wa Marekani katika mji mtakatifu wa Kuds yaani Jerusalem na kutangaza mji huo kuwa mji mkuu wa Israeli mnamo Disemba 2017 na vilevile vile kuanzisha mwenendo wa kufanywa kuwa wa, wa kawaida uhusiano wa utawala huo haramu na baadhi ya nchi za Kiarabu. Bado muko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Sheikh Ayub Rashid. Ndugu zangu waman sara ala tariqatihim ila qiyami yaumiddin. Amma baad. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyetujalia tena kupata fursa hii tukaweza kujumuika pamoja katika darsa hii ya leo ambayo ni darsa makhsusi inayozungumzia juu ya maswala ya zaka na katika darsa yetu ya leo insha allahu taala, tutazungumza zaka ambayo inajulikana kama zaka ya fitra, na hii zaka ya fitra ndiyo ambayo inayoambatana na saumu tunayoifunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kuna hadithi inayozungumza kwamba mtu ambaye hajatoa zakatulfitra baada ya kufunga mwezi wa Ramadhani itakuwa ni kama ile Ramadhani yake haijakamilika, ile saumu yake ya mwezi wa Ramadhani haijakamilika, na itakuwa ile saumu yake ni yenye kuelea katika anga haifiki panakokusudiwa. Na ndio hapa vilevile ikapokelewa vile hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, anasema man adda zakata lfitra tamama llahu lahu biha ma nakaswa min zakati malihi, yoyote ambaye anayetoa zakatul fitra basi Mwenyezi Mungu atamkamilishia katika sehemu iliyokuwa na upungufu katika kutoa kwake kwa zaka ya mali. Sasa hiyo nayo ni faida nyingine inayoambatana na masala ya kutoa zakatul fitra. Zakatul fitra ni zaka ambayo inayotakiwa kutolewa na ni lazima itolewe, si swala la mustahabu, sio swala la kupendeza, aha. Ni suala la wajibu, kila mwenye uwezo atoe zakatul fitra. Sasa hawa wanaotoa zakatul fitra, masharti yafuatayo ni lazima yawepo, mbali na yale tuliyoyataja. Awe huyo anayetoa zaka yeye mwenyewe, kama anataka kujitolelea, awe amebaleghe na umri wa baleghe na kuendelea, ndo ajitolelee yeye mwenyewe. Ama watoto ambao hawajafikia umri wa baleghe hawa watatolewa na wazazi wao, baba mama, au ndugu zao, wakiamua kuwatolea watatolewa na, anatolewa kila mtu katika nyumba. Sasa asije mzee akasema tu kwa sababu mimi ndio mtu mzima na mimi ndo peke yangu niko hapa basi, hawa watoto hawajafikia umri wa kubalehe, siwatolee. La, katika zakatul fitra kila mtoto anatolewa kwa kiwango cha kinachotakiwa kutolewa na yule msimamizi katika nyumba yake. Kwa hiyo kama baba yuko yeye ndani ya nyumba na mama mke wake na watoto watatu, hao watu watano, baba mwenye uwezo lazima awatolee wote. Kama mama ndo mwenye uwezo akaamua yeye kutoa, basi atawatolea wote. Kama watoto wamefikia umri wa wenyewe balehe na wanafanya kazi, wakiamua kujitolea wenyewe, wawaambie wazazi wao kwamba sisi tutajitolea wenyewe, au kama mathalan watoto wanafanya kazi na wana uwezo au wanazo pesa, wana kiwango cha kujitolelea wao na wazazi wao, wanaweza watoto kuwaambia wazee wao nyi mstoe, sisi tutawatoleeni. Kwa hiyo sharti la kwanza ni hilo la umri balere. Pili, akili. Kila anayetoa anayetoa yeye mwenyewe lazima awe na akili timamu, lakini yule asiokuwa na akili timamu akitaka kutolewa na mtu mwingine hamna mushkili, yule mtu mwenye akili timamu anaweza kumtolea. uwezo Mwenye kutoa, sharti la tatu, lazima awe na uwezo wa kutoa. Kama mtu ikifika siku ya Idi akawa hana uwezo, basi yule atakuwa halazimiki kutoa. Fakidu shaii la yutihi, asokuwa na kitu hatoi kitu. Vilevile sharti nyingine ya nne, uhuru. Awe mtu huyu ni mtu huru, sio mtumwa. Amefungwa ha, hana chochote cha kuweza kujitolelea yeye, hana ulazima wa kutoa. Na sharti nyingine ambayo hatukuhitaja katika zakatul mal ni awe na fahamu. Fahamu ni nini? Yaani awe yuko katika uwe, uelewa wa mambo jinsi yanavyoendelea siku ile katika wakati wa kutolewa zaka ulipofika. Ikiwa mtu amezimia mathalan tunakusudia tuna hivyo. Awe na fahamu. Kinyume chake kazimia. Kinyume chake yuko kwenye koma. Mara nyingine watu wameugua wamekuwa katika koma. Sasa ikiwa mtu fahamu zake zimemtoka, ikawa ni jioni ya, ya kuamkia siku ya Idi, magharibi imeshaingia, mwezi umeshaonekana, kuanzia pale na kuwa ni wajibu kutoa. Sasa ikiwa mtu yule kapatwa ka na maradhi, fahamu zikampotea mpaka labda siku ya pili Idi imeshapita, ule ulazima unakuwa hauko tena wa yeye mwenyewe kujitolea. Jamaa zake wakiamua kumtolea ile inakuwa ni nyongeza katika masala ya ibada, lakini ule wajibu unakuwa hauko. Sasa na huyu vile vile anayetoa, lazima tuzingatie swala moja hapa. Haya yote tuliyoyataja yanaambatana na Uislamu. Anayetoa lazima awe ni Mwislamu. Ikiwa wako watu mathalan, katika jamii zetu wanaishi na sisi na wenyewe sio Waislamu wa lakini wamependa ile desturi ya Kiislamu, wanaona Waislamu tunafunga tunakula daku tunafturu pamoja, labda na wenyewe wanakuja kushiriki. Akiamua kutoa yeye zakatulfitra, ile amejitolelea kitu ambacho si cha kumlazimu yeye, kwa sababu Uislam ni sharti kubwa juu ya yote hizi, juu ya sharti zote hizi ambazo tulizozitoa. Sasa baada ya kujua masharti ya mtoaji, wakati gani anatakiwa mtu kutoa zakatulfitra? Zakatulfitra inatolewa usiku wa kuamkia siku ya Idi, kuanzia wakati wa magharibi ya siku ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani. Magharibi ya siku ya mwisho wa Ramadhani, imetangazwa leo ni siku ya mwisho wa Ramadhani, mwezi umeonekana leo ni siku ya mwisho. Kuanzia wakati ule zakatulfitra inakuwa ni wajib kutoa, yani wakati unaanzia pale na inaendelea mpaka kabla ya kuswaliwa swala ya Idi. Kwa hiyo kipindi ki, ki chote hichi wewe unaweza ukatoa, wewe mtoaji unaweza ukatoa zaka yako kuanzia magharibi ya mwisho ya siku ya mwisho ya mwezi wa shahru Ramadhan. Na ukiamua kutoa wakati ule wa magharibi, ukatoa wakati wa isha, ukatoa usiku wa manane, ukatoa baada ya kuswali salatu lfajiri, mradi uitoe kabla ya kuswali salatu salatulid. Huu ndio wakati ambao wa kutoa wakutoa zakatu lfitra. Ama sasa, yule ambaye hakuwahi kutoa mpaka akenda kuswali idi, naam, analazimika kutoa, atoe baada ya kuswali salatul idi. Je, kasahau mpaka ikafika salatu dhuhuri? Naam, aendelee kutoa. Ikipita ile siku kwa kutokana na sababu yoyote, kwamba ile siku imempita mpaka hakuweza kutoa, aitoe kwa maana ya kadhaa, kwamba ni deni alikuwa nalo, alitoe na ampatie yule mwenye kustahiki kupewa. sasa, baada ya kujua wakati, tunauliza kinachotolewa ni nini? Kitu kinachotolewa hapa, kinachotolewa ni chakula kile ambacho kinachoitwa ni chakula maalum maru, maarufu katika mji ule. Chakula maarufu maalum katika mji ule, watu wanakula chakula gani katika mji ule? Mathalan, mji mwingine wanakula wali, wali, wali, sio mchele. Jamaa wanakula wali. wanaokula wali. Basi ikiwa wali ndo chakula maarufu, anaweza yeye akatoa mchele kuwapatia watu wapike wali. Ikiwa chakula maarufu mahali pale labda ni mihogo, basi atoe mihogo. Ikiwa chakula maarufu pale ni ndizi, mathalan ndizi, ndizi kiganda kama wanavyoziita au ndizi nyingine zozote, atoe hizo. Mtu anaishi labda katika maeneo Ulaya ya Marekani, chakula maarufu ni chips. Atoe viazi watu wakapike chips. Sasa chakula chochote ambacho ni maarufu akitoe. Hii ni moja mbili, badala ya kutoa chakula anaruhusiwa mtu kutoa pesa, atoe kitu cha thamani ya kile chakula awapatie wale wenye kustahiki. Kwa hiyo kuliko kutoa chakula mtu akajipikie, anaweza akaamua mi natoa pesa watu wakajifanyie kile wanachokitaka. Baada ya hapo kiwango Gani kinachotakiwa kitolewe kiwango kinachotolewa hapa ni kilo tatu ya kile chakula ambacho ni mashuhuri kinacholiwa mjini pale kilo tatu kwa kila mtu mmoja kilo tatu mathalan za unga wa ngano kilo tatu mathalan za unga wa sembe au ugali sima kilo tatu mathalan za chochote kinacholiwa kilo tatu kwa kila mtu au atoe pesa ambazo zina kiwango cha hizo thamani ya kilo tatu. Baada ya kuyasema hayo, wanaostahiki ni kina nani? Wanaostahiki ni watu saba, kama tulivyoona katika sura Tutauba. Mwenyezi Mungu amewataja pale na hapa wanaingia hawa. Mtu wa kwanza ni fakiri, wa pili ni maskini. Tofauti ya fakiri na maskini ni nini? Fakiri ni yule ambaye la yasalu, ni mtu maskini tunarudia neno la Kiswahili maskini, lakini haombi. Hali yake mbaya, lakini haombi. Huyu anaitwa fakir ama miskini katika lugha ya Kiarabu. Miskin ni yule mwenye aswau, hal hali yake ni mbaya zaidi kuliko fakiri, na labda anaomba. Sasa wewe unayetoa, ukiwa unajua huyu ni maskini, umpe. Unajua huyu ni fakiri, umpe. Fakiri wale ambao hawana. Na watatu wanaestahiki kupewa muallafatu qulubuhum wale watu ambao wamesilimu, hali zao ndo hivyo si nzuri, na wanazoeshwa kuwa ndo waislamu wazuri, wanafundishwa ukarimu wa Uislamu, wapewe, wanastahiki kupewa. Watu wa aina ya nne, watumwa. Kama wako watumwa mahali, basi watumwa nao wapewe, wanastahiki kupewa. Na watu watano, kundi la tano, wenye madeni. Wanajulikana, wako watu wenye madeni katika jamii zetu, hawawezi kulipa. Sio kama wanafanya makusudi, la hali zao taabani, hawawezi kulipa madeni, wapewe zakatul fitra. Na vile vile sita, wale ambao yale matumizi yanayojulikana fi sabilillah, kila jambo ambalo linaloitwa fi sabilillah, basi zakatul fitra inaweza ikatolewa ikaenda katika fi sabilillah, katika mambo ambayo ni ya kuendeleza dini ya Mwenyezi Mungu, yanayotolewa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na saba, anapewa ibnu sabil anapewa yule mtu alioharibikiwa njiani katika safari, kaharibikiwa hawezi kufika kule anakokwenda, basi na huyu naye anastahiki kupewa. Nawarudia tena hawa wanaostahiki kupewa, fakiri ambaye yeye ni maskini lakini haombi. Wa pili maskini, yani ambaye hali yake ni mbaya zaidi, na huenda matha, m, m, maskini aka, akaomba. Yule anastahiki kupewa mualafatu qulubuhum wenye kuzoeshwa nyoyo zao baada ya kuingia katika dini wamesilimu na wanazoeshwa wanastahiki kupewa. Nne, watumwa wanapewa au wanakombolewa kutoka katika utumwa. Watano, wenye madeni. Sita, fi sabilillah, mambo yanayotumika ya kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na saba, mtu alioharibikiwa njiani, ndio ambao wanaostahiki kupewa. Na kama tulivyozungumza zakatul fitra ni wajibu. Ikiwa ndani ya nyumba baba ana uwezo anakaa na vijana wake wakubwa ambao labda hawafanyi kazi, na wengine labda amempatia nyumba yake pale sehemu yake, tuseme katika nyumba yao, hawa baba anaweza kuwapatia ikiwa anaonyee hali zao mbaya. Vilevile vile, ndugu, tazama kwanza ndugu zako. Ikiwa wako katika familia yako watu ambao wanatabu hi, na wanastahiki katika mafungu hayo tuliyoyataja, basi anza kuwapatia wale dhawil qurba, watu wa karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakujalia kila la kheri. Nukta ya mwisho kabisa ni je, pale ulipo wewe ikiwa hakuna mtu anayestahiki unaweza ukaipeleka zakatulfitra sehemu nyingine kwenye watu ambao wako, watu wenye kustahiki? Majibu ni ndiyo, unaweza ukaisafirisha ile. Sasa ukiisafirisha kuipeleka kule wanakostahiki kupewa, unaweza ukaitoa siku katika wakati ule tuloutaja kuanzia magharibi ya usiku wa kuamkia siku ya Idi ukaisafirisha, na alhamdulilahi, sasa hivi hizi huduma za pesa kwenye simu zinaweza zikafanyika kwa wepesi zaidi. Tumia njia hiyo, au unaweza ukaituma kabla ya kufikia ile siku ya Idi. Mathalan, sasa hivi kuna siku zimebakia za kufika siku ya Idi, unaistoa leo unampelekea mtu unamwambia, hii nimekupa amana. Usimwambie zakatul fitra, hii ni amana amana yangu, kaa nayo. Ikifika siku ya Idi, hii itakuwa ni fitra, zakatul fitra yangu. Sasa ikiwa ameweza kukaa nayo sawa, utaitoa siku ya Idi, ataitumia siku ya Idi kama zakatul fitra. Kwa hiyo inawezekana ikatolewa kabla, kwa maana ya amana. Mpaka hapo, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie tuwe ni miongoni mwenye kutoa zakatul fitra insha Allah, na wale ambao hawana, ya Allah wabadilishie hali zao ziwe nzuri, ili na wao wajumuike katika kutoa, insha allahu taala mwakani na miaka ijayo. Na nukta nyingine mwisho kabisa ambayo ni, ni muhimu pia niitaje hapa ni kwamba wewe unayetoa unaweza ukatoa zakatulfitra kama ni baba au mama au nyumba yenu mnayoitoa, mkampatia mtu mmoja zakatulfitra yote, au mkaigawanya kwa watu mbalimbali, ruhusa kisheria iko. Na Mwenyezi Mungu atuzidishie taufiki, insha allahu taala. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno, bunge la kamata nafasi yake la jadili na kuitaka serikali imalize msongamano wa malori katika bandari ya Dar es Salaam, waziri mkuu afunga safari kusimamia, atoa maelezo ya kuongeza ufanisi. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la le Mwananchi vinasema asilimia 52 ya Watanzania huugua kichocho na minyoo; wataalamu wamvaa wa Gwajima kupotosha chanjo ya korona; panya wanaweza kutambua COVID-19; na vita vya uhalifu, jeshi la polisi ladai kuua majambazi. Gazeti la Nipashe limetanguliza mbele habari iliyopewa kichwa cha maneno watu wote kupata huduma ya bima ya afya. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo pia kuna vichwa vya habari vinavyosema: Repoa yamwonyesha Samia mambo manne ya maendeleo, mkwamo wa malori bandarini wa tikisa bunge, mahindi ya Tanzania yaanza kuingia Kenya na Simba tutaishangaza Afrika. Habari ya msongamano mkubwa wa malori katika bandari ya Dar es Salaam, ambayo inaonekana katika karibu matoleo yote ya magazeti ya leo ya Tanzania, imeakisiwa pia katika gazeti la Uhuru kwa kichwa cha habari, Majaliwa awasha moto bunge la simama kwa dakika ishirini kujadili msongamano wa malori bandarini, da afanya ziara ya kushtukiza bandarini na kukagua chanzo cha tatizo. Habari nyingine katika gazeti la Uhuru zina vichwa vinavyosema polisi kudhibiti uhalifu sikukuu ya Idi, watuhumiwa ujambazi wa uwawa Waziri Umi awataka wanasiasa waache kuwaweka ndani wauguzi, na China yaipatia Tanzania msaada wa shilingi bilioni 35.37. Gazeti la Majira limemulika zaidi kadhia ya wizi wa dawa katika hospitali za umma, kichwa cha habari hiyo kinasema, sakata la wizi wa dawa, kaa la moto, mbunge Mpina aibana wizara ya afya, asema shida kupitisha bajeti, waziri akiri wizi wa dawa na gazeti la Citizen limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno komesheni tatizo la bandarini mara moja, serikali ya ziamuru taasisi na mashirika chini chini. Kidogo ya habari hiyo kuna picha ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda katika sherehe za jana za kuapishwa kwake kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa sita. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha habari kinachosema Museveni ahimiza biashara zaidi baina ya mataifa ya Afrika. Nchini Kenya anaanza na gazeti la Standard ambalo chini ya kichwa cha maneno mkataba mpya wa uhuru suluhu kuhusu vizuizi vya mpakani wa zaa matunda limeandika kwamba sekretarieti ya kamisheni ya Afrika Mashariki itaanzisha laini ya simu kama jukwaa la wafanya biashara kusajili changamoto zao na kupata maoni ya haraka katika vituo vyote vya mpakani vya jumuiya ya Afrika Mashariki limeandika kwamba hii inafuatia makubaliano kati ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na Uhuru Kenyatta wa Kenya ya kuboresha uhusiano baina ya pande hizo mbili. Standard pia limeandika kwamba Kenya imesitisha safari za ndege kwenda na kutoka Somalia, kuashiria kwamba uhusiano kati ya mataifa hayo mawili haujarejea katika hali yake ya kawaida. Na katika ukurasa wa habari za Afrika, gazeti la Standard limemulika tukio la kuapishwa uh, uh, Rais Yoweri Museveni hiyo jana, katika sherehe iliyohudhuriwa na maraisi kumi na moja wa Afrika. Habari hiyo imebeba kichwa cha maneno, Museveni ashambulia magharibi wakati wa kuhapishwa kwa muhula wa sita. Limeandika Rais Paul Kagame wa Rwanda hakuhudhuria sherehe ya kuapishwa Museveni na kwamba sherehe hiyo iliwakutanisha ana kwa ana Marais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mwenzake wa Somalia Mohamed Farmajo ambao nchi zao zina mikwaruzano ya kidiplomasia. naendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uh, mawaidha ya Ustadh uh, Ismail Khamisi Ramadhani, uh, Allahu akbar. Tunapouaga mwezi mtukufu wa Ramadani, huu mwezi mtukufu wa Ramadhani umekuja kwa maana ya tuyo ya wacha Mungu. Amirul lmuminina lihi salam siku moja alimuuliza nabii nabi Muhammadi wwsm nini maana ya namchamungu, akimuuliza: ya rasulallah, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, ma afdalu amali fi hadha lshahari, ni ipi amali iliyo bora zaidi katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani? Mtume akamjibu alwarau walmaharimi lillah, alwarau walmaharimi lillah Al wal. Akamwambia mtume ni kujizuilia, ni kuwa mtu mwema, ni kuwa mtu mchamungu, ni kuwa mtu ambaye hauchupi mipaka katika yale aliyokuwekea Allah subhanahu wa taala, na pia ni kuwa mtu ambaye unajikinga mwili wako, unajikinga nafsi yako, unapambana kwa kila namna kuepuka kumasi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuepuka kufanya haramu ambayo itamkasilisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo maana yake ni watu kutubia mara inapoingia Ramadhani, na ikiandama shawali, basi waendelee katika yale yale ambayo walikuwa nayo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini ikiwa mtu mwezi wa Ramadhani utaondoka, ikaandama shawali, basi akarudi katika yale yale aliyokuwa nayo kabla ambayo ni katika matendo ya ki, ya kiada yake katika matendo ya kimazoea kumaasi Mwenyezi Mungu, basi ajue huyo huyo ni katika watu ambao Mtume alisema ni ashqa nasi, ni katika watu wa ovu zaidi waliochupa mipaka katika imani zao na katika matendo yao. Naam, nikimalizia katika maneno yangu haya ni kwamba Allah subhanahu wataala ametupa Ramadhani na Ramadhani imetufundisha mengi. Imetufundisha kutoa zaka, imetufundisha kutoa sadaka, imetufundisha kuhurumiana, imetufundisha kutembeleana, imetufundisha kusoma Qurani, imetufundisha kutomwaasi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na baada ya hapo tunapata swala ya Idi. Idi hii ndugu zangu, inaonesha mambo makubwa mawili. Jambo la kwanza ya kwamba E, tumetoka katika ibada ya kumwabudu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala ambayo ni ya kimazoezi. Tunaingia katika ibada sasa rasmi ambayo ni ya kivitendo. Tunaanza kwanza kuswali salatul idi. Baada ya salatul idi, tunawajibishwa kwamba tulikuwa tukimlisha maskini kwa khiari ndani ya Ramadhani tukimfuturisha na kumnywesha maskini na hohehahe ndani ya Ramadhani kwa hiari, kujitafutia radhi za Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa tunaingia katika matendo rasmi ya amri na makatazo, tunaingia katika matendo rasmi ya kivitendo ya kumlisha maskini, ambapo tunaambiwa tumpe zakatul fitri. Kwa hiyo katika idi pia kuna kitu kinaitwa zakatul fitri na zakatulfitri ni chakula anachopewa maskini, ni chakula anachopewa fukara ndani ya siku hiyo ya Idi, ambacho ni falsafa nzima ya kwamba ndani ya Ramadhani tumelishana. Tusikomee Ramadhani, leo tumefungua, tuanze kutafakari tuliyoyakutana nayo katika mwezi mtukufu tuanze kutafakari tuliyojifunza ndani ya mwezi mtukufu. Ndani ya mwezi mtukufu tumejifunza kulishana, tumejifunza kutembeleana, tumejifunza kupeana vifua, kusameheana, kadhalika. Tunavyoanza Shaawali, manake ni ramadhani endelevu katika maisha yetu. Tufuturishe watu, tuwape chakula eh, tuwape vifua vyetu, tusalimiane nao, tushikane mikono, tutembeleane. Katika chakula kuna baraka kubwa sana kwa sababu sadaka ya chakula hakika inaokoa na inasaidia na inamwepusha mja wa Mwenyezi Mungu kutokana na mabalaa mbalimbali katika maisha yake, na inakuwa na natija kubwa sana, kwani riziki ya chakula hakika ni jambo kubwa sana katika mambo aliyoyaweka Mwenyezi Mungu na ni katika fadhila kubwa sana alizokirimiwa mwanadamu. Allah alivyosema, walaqad karamna bani Adama, hakika katika yale aliyomkirimu mwanadamu Mwenyezi Mungu ni chakula. Chakula ni katika ikramu kubwa sana aliyopewa mwanadamu, hawezi kuinunua kwa thamani yoyote hawezi kuihemea sokoni kwa thamani yoyote, bali chakula, anayejua thamani yake ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa Mwenyezi Mungu anasema toweni, kama ambavyo hatukuwa wachoyo katika mwezi wa Ramadhani, kurudishana, kusaidiana, matajiri wakiwa ni wanyonge, nafsi zao zimekuwa nyonge na dhaifu mbele ya kumtii Allah, basi waendelee hivyo hivyo. Kile kibri, uovu na unyama, na kutoa mapesa kwa ajili ya madhambi kutoa mapesa kwa ajili ya miziki, kutoa mapesa kwa ajili ya kudhalilisha maskini ikome. Waendelee kutoa mapesa, kutoa vyakula, kuwalisha watu ambao ni wanyonge, ili kuzidi kutakasa mali zao, kuzidi kutakasa biashara zao, kuzidi kutakasa chumo la mikono yao, ili iwe na natija hapa duniani na akhera. Ndugu zangu, niishie hapo nikisema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Leo ni Alhamisi tarehe mosi Shawal mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 13 Mei mwaka 2021. Leo tarehe mosi shawali inasadifiana na, na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idul Fitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga swaumu yoyote na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idulfitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii adhimu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, mtu yoyote atakayemuasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi basi ni kama mtu aliyemuasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yani siku ya Kiyama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teherani inatoa mkono wa pongezi heri na fanaka kwa waislamu kote duniani. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu na nane iliyopita alizaliwa mjini Paris Alex Claud Clauret, mwana hisabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa na somo la hisabati ambapo akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Clairaut alipata umashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika nyanja tofauti za sayansi. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1765. Katika siku kama ya leo miaka 114 iliyopita alizaliwa Bi Daphne de Muria, mwandishi wa riwaya wasifu na tamthilia wa Kiingereza. Muria alizaliwa katika familia ya wanasanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndiyo B Daphne akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na kile cha Rebecca. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka elfu moja mia nane 89 na siku kama ya leo, miaka 42 iliyopita kulingana na kalenda ya hijria shamsia, mkataba wa kutoshtakiwa wa Marekani nchini Iran ulifutwa nchini kufuatia mapambano yasiyo sita ya wananchi wa Iran, uh, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kuasisiwa mfumo wa, wa jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa sheria za mkataba huo raia wa Marekani aliyekuwa nchini Iran alikuwa na kinga kamili ya kisheria dhidi ya kufunguliwa mashtaka kwa kadiri kwamba hakuna taasisi au chombo chochote cha kisheria cha Iran kilichokuwa na mamlaka ya kumfungulia mashtaka au kumhukumu raia wa Marekani aliyekuwepo nchini Iran, na kesi za raia hao wa Kimarekani zilipaswa kusikilizwa katika nchi yao. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imetahadharisha kuhusu uwezekano wa kufanyika tena jinai za kivita katika mashambulizi ya sasa ya Israel dhidi ya watu wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa na mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai Fatou Bensouda imeeleza wasiwasi wake kuhusu ongezeko la machafuko katika ukingo wa Magharibi na maeneo mengine ya Palestina na kusema kwamba kuna uwezekano wa utawala wa kizawini wa Israel ukakariri jinai za kivita huko Palestina. Zaidi ya Wapalestina 69 wamekwisha uawa hadi sasa katika mashambulizi yanayoendelea kufanywa na ndege za kivita za Israel na wanajeshi wa utawala huo dhidi ya watu wa Palestina, hususan katika eneo la ukanda wa Gaza. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, Sepah, limetoa tamko rasmi na kusisitiza kwamba hivi sasa na kuendelea litaunga mkono mapambano na intifadha ya taifa la Palestina kwa nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma. Mbunge mmoja wa Ireland katika bunge la Ulaya amesema kwamba mashambulizi ya kikatili ya utawala wa Israel dhidi uh, ya watu madhulumu na wasio na ulinzi wa Palestina ni mauaji ya kizazi na kwamba jinai hizo zisingelifanyika uh, huko Palestina bila ya uungaji mkono na himaya ya serikali ya Marekani. Shirika la habari la IRNA limemnukuu mbunge Mick Wallace akisema uh, hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kwamba mtu yeyote mwenye akili timamu anastaajabishwa na uungaji mkono uh, usio na kikomo wa Umoja wa Ulaya na Marekani kwa jinai zinazofanywa na Israeli huko Palestina. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema Teheran inakaribisha ushirikiano na Saudi Arabia na ulimwengu mzima wa Kiarabu kwa ujumla. Dr Muhammad Javad Zarif aliyesema hayo jana mjini Damascus na kuongeza kwamba Teherani ina matumaini kutakuwepo ushirikiano mzuri na wania njema kati yake na Riyadh kwa ajili ya kurejesha amani na utulivu katika nchi ya Yemen. Na gazeti la Marekani la Washington Post limeashiria mashambulio na jinai za hivi sasa za utawala haramu wa Israel huko Palestina, hususan katika mji wa Kudsi na Gaza, na kusema kwamba sio utawala huo tu unaozuia kufikiwa lengo la Wapalestina la kuunda nchi huru, bali pia Marekani imekuwa na mchango mkubwa katika masaibu ya sasa ya watu wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio uliotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. E, kwa mara nyingine tena idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa baraka fanaka, e, na heri kwa Waislamu wote ambao wameadhimisha sikukuu ya Idul Fitri leo. E, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie e, tena kuupata mwezi wa Ramadhani. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwaherini.