Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa man yaamal mithqala dharratin sharran yarah. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, ambapo tunasika katika satelit, na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw idhaa katika simu za mkononi, na pia vilevile vile katika masafa ya FM 105.3, Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 141 Maarifa FM Mtwara na 991 Maarifa FM Singida huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus989356547, na email yetu ni swahili radio aairibtayar. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, alafu tutakuleteeni mawaidha kuhusiana na zakatul mal kutoka kwake Shekhe Ayub Rashid wa nchini Uingereza. Baada ya hapo, tutakuleteni dua ya kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhan. Tutakuwa pia na kasida. Aidha, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia na baadhi ya maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ruhani asema Wazayuni wauaji hawana uhusiano na dini yoyote ile. Wanasoka Waislamu waungana na walimwengu kulaani jinai za Israel Palestina. Israeli yakataa pendekezo la Umoja wa Mataifa la kusitisha mashambulizi dhidi ya wa Wapalestina Palestina. na maraisi 11 wa nchi za Afrika wahudhuria hafla ya kuapishwa Rais Museveni wa Uganda. Habari kamili. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa wazayuni makatili na wauaji hawana uhusiano na dini yoyote ile. Rais Ruhani amesema hayo leo katika kikao na baraza lake la mawaziri na ameashiria jinai za utawala haramu wa Israeli za kuwaua wananchi wasio na hatia wa Palestina na Lebanon na kueleza kwamba wazayuni wa uwaji hawana uhusiano na dini yoyote ile. Rais Ruhani, sambamba na kubainisha kuwa hii leo Iran takriban imebakia peke yake katika kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, amekikosoa vikali kimya cha mataifa ya Kiislamu na majirani wa Palestina. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa kwa nini mataifa makubwa ya Waislamu na yaliyo jirani na Palestina kama Misri, Jordan na nchi nyingine yameamua kunyamazia ya kimya jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya wananchi wa Palestina? Aidha, Rais Ruhani amezungumzia matukio ya, ya, matukio ya Afghanistan, ambapo ametoa mkono wa pole kwa taifa hilo kufuatia tukio chungu na la kuhuzunisha la kuuawa mabinti wa shule na kueleza kwamba watu ambao wanafanya jinai kama hizo wanachafua jina la Uislamu na kwamba watenda jinai wakuu ni wale walioingilia masuala ya ndani ya Afghanistan. Rais wa Iran amesema pia kuwa Israel, Marekani na madola ya Magharibi yameanzisha makundi ya vita vya niaba ambayo yamekuwa yakifanya jinai katika eneo la Asia Magharibi hususan katika nchi za Afghanistan, Lebanon, Palestina, Siria, Pakistan, Iraq, Yemen, Bahrein na barani Afrika. Jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina huko Baitul Maqdis zimeendelea kulaaniwa kila kona ya dunia, ambapo mara hii wanasoka mashuhuri duniani wamejitokeza na kulaani jinai hizo. Wachezaji mashuhuri wa soka wa Kiarabu na Waislamu wameonyesha kusikitishwa kwao na masaibu yanayowakumba wa Palestina wa kitongoji cha Sheikh Jarrah na kutangaza uungaji mkono wao kwa wananchi hao madhulumu. Riadh Mahrez, mchezaji wa timu ya soka ya Manchester City ya Uingereza ambaye ni raia wa Algeria, ametuma ujumbe katika mitandao ya kijamii akitangaza kuungana na wananchi wa Palestina Moroko Ashraf Hakimi anayesakata kabumbu katika timu ya soka ya Inter Milan ya Italia naye ameonyesha kuungana na wananchi wa Palestina. Aidha, Mfaransa Paul Pogba anayechezea klabu ya Manchester United amelaani jinai za Israel dhidi ya wa Wapalestina na kutangaza kuwaunga mkono wananchi hao madhulumu. Kwa upande wake, Muhamed Salah mshambuliaji wa timu ya soka ya Liverpool ya Uingereza ambaye ni raia wa Misri ametoa mwito kwa viongozi wa dunia kuchukua hatua za kuukomesha kivitendo utumiaji mabavu na mauaji dhidi ya watu wasiyo na hatia. Sadio wa Mane, mchezaji mwingine wa Liverpool, raia wa Senegal, ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa Instagram unaosema free Palestine. Misud Ozil, mchezaji wa zamani wa Arsenal anayechezea klabu ya Fenerbahce ya Uturuki, alionekana na wachezaji wenzake wa timu hiyo wakiwa wamevaa tisheti zenye maandishi ya Free Palestine walipokuwa wakifanya mazoezi ya viungo kabla ya michi yao hapo jana. Frank Ribery, mwana soka wa Ufaransa, na Shkodran Mustafi ambaye kwa sasa anasakata sakata kabumbu nchini Ujerumani baada ya kuondoka Arsenal ya Uingereza ni miongoni mwa wanasoka wengine mashuhuri waliotangaza kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran hapa jijini Teheran. Duru za Palestina zimeripoti kuwa utawala haramu wa Israel umekataa pendekezo la mjumbe wa Umoja wa Mataifa la kusitisha mashambulizi mara moja dhidi ya watu wa Palestina. Ripoti zinasema Tor Wenesland, mratibu maalumu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya amani ya Mashariki ya Kati, ametoa pendekezo la kusitisha mapigano kwa utawala wa Kizayuni wa Israel. Lakini Tel Aviv imekataa pendekezo hilo. Ripoti zinasema kuwa Wennesland ametahadharisha kwamba iwapo vita havitasitishwa, mapigano ya sasa yatapanuka na kuwa vita vikubwa ambavyo itakuwa vigumu kuvidhibiti. Kwa zaidi ya wiki mbili sasa, mji wa Quds na msikiti wa Al-Aqsa ameshuhudia mashambulizi ya wanajeshi katili wa utawala wa Kizayuni wa Israel wakiwahujumu Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ndani ya msikiti Wal akswa na raia wengine wa Palestina. Mashambulizi hayo ya kinyama ya Israeli yamejibiwa kwa makombora na maroketi ya wana mapambano wa Palestina yaliyovurumishwa dhidi ya miji ya utawala huo haramu, akiwemo mji mkuu wa utawala wa Kizayuni Tel Aviv. Taarifa ya wizara ya afya ya katika eneo la ukanda wa Gaza imesema raia wasiopungua 43 wa kipalestina wameua washahidi hadi jana katika mashambulizi ya jeshi la Israel na wengine 296, wamejeruhiwa 13 kati yao ni watoto wadogo. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameapishwa leo na kuanza rasmi kuongoza muhula wa sita baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa Januari 14 mwaka huu. Rais Museveni mwenye umri wa miaka 76 amesema, mimi Yoweri Kaguta Tibuhaburwa Museveni naapa kwamba nitaheshimu na kulinda sheria na kuwaletea wananchi wa Uganda ustawi na maendeleo. Museveni ambaye ameiongoza Uganda tangu mwaka 1986 alishinda uchaguzi wa Januari 14 mwaka huu uliolalamikiwa na wapinzani kwa kupata asilimia 58, huku mpinzani wake mkuu Robert Chagulanyi, mashuhuri kwa jina la Bobi Wine, akipata asilimia 34 ya kura. Kwa kali viongozi kutoka mataifa 11 barani Afrika wamishiriki hafula ya leo ya kuapishwa Museveni. Miongoni mwa maraisi waliohudhuria sherehe ya kuapishwa rais Museveni ni Avereste Ndaishimie wa Burundi, Muhammed Abdullahi Muhammed wa Somalia, Emerson mna Ngagwa wa Zimbabwe, Salvakir wa Sudan Kusini, Hage Confred Gob wa Namibia na Alfaconde wa Guinea. Wengine ni marais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Nana Akufo Addo wa Ghana, Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na Uhuru Kenyatta wa Kenya. Wapinzani nchini Uganda wamesusia sherehe hizo za kuapishwa rais Museveni. Nyumba za viongozi wa upinzani Dkt. Kizza Besigye na Bobi Wine mapema leo zilizingirwa na vikosi vya usalama baada ya kuripotiwa taarifa kwamba baadhi ya wapinzani wanataka kuvuruga hafla ya kuapishwa Museveni. Aidha, usalama uliimarishwa mno mapema leo katika jiji la Kampala, ilikuwa tayari kukabiliana na hatua yoyote ya kutaka kuvuruga hafla hiyo. Na mkuu wa majeshi wa Ufaransa amewataka wanajeshi waliosaini barua inayotahadharisha kuhusu hatari ya kutokea vita vya ndani nchini humo wajiuzulu kutoka kwenye jeshi la nchi hiyo. Mwito huo wa jenerali François Lecointre umetolewa baada ya majenerali wastaafu na baadaye maafisa wengine wa jeshi la Ufaransa kuandika barua mbili tofauti za wazi wakitahadharisha kuhusu uwezekano wa, wa kutokea vita vya ndani na mapinduzi nchini Ufaransa. Katika siku kadhaa zilizopita, majenerali wastafu na karibu maafisa mia moja wa jeshi la Ufaransa walimwandikia barua ya wazi Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo wakimtaka kukabiliana na kile walichokiita wa ni hatari ya Waislamu wenye misimamo mikali, la sivyo Faransa itatumbukia katika vita vya ndani. Jarida la Ufaransa la Le Point limeripoti kwamba baada ya barua iliyoandikwa tarehe 21 Aprili na majenerali wa jeshi la Ufaransa, kwa mara nyingine tena wanajeshi elfu mbili wa nchi hiyo wamewaandikia barua maafisa wa serikali ya Paris, akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, mawaziri na wabunge wa nchi hiyo wakiunga mkono madai ya wanajeshi wenzao. Mkuu wa majeshi ya Ufaransa Jenerali Francois Le Cointre amewaambia maafisa wa jeshi waliounga mkono madai hayo kuwa mbinu ya kimantiki zaidi ya kueleza itikadi zao ni kujiondoa jeshini. Uchunguzi wa maoni uliofanyika karibuni unaonyesha kuwa wananchi walio wengi wa Ufaransa wanaafikiana na barua ya majenerali wastaafu na maafisa wa jeshi waliotahadharisha kuhusu uwezekano wa kutokea mapinduzi na kujitosa uwanjani jeshi la nchi hiyo kwa ajili ya kudhibiti hali ya mambo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kiongozi mwadhamu hapongeza mwamko, kusimama kidete na azma ya taifa la Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei hameni alasiri ya jana alihutubia mkutano wa wawakilishi wa, wa jumuiya na asasi za wanachuo nchini uliofanyika kwa njia ya intaneti na kuelezea masikitiko yake makubwa kutokana na matukio mawili machungu mno ya umwagaji wa damu yaliyotokea karibuni katika ulimwengu wa Kiislamu huko Afghanistan na Palestina na kulaani jinai zilizofanyika katika nchi hizo. Akiashiria jinai za kutisha na za kinyama za Wazayuni huko Masjid ul Aqsa, Quds tukufu na maeneo mengine ya Palestina, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza mwamko, kusimama kidete na azma kubwa ya taifa la Palestina na kuongeza kuwa Wazayuni hawaelewi isipokuwa lugha ya mabavu, hivyo Wapalestina wanapaswa kuongeza nguvu na mapambano yao ili wawalazimishe watenda jinai hao wasalimu amri na kusimamisha hatua zao za kinyama. Kwa zaidi ya wiki mbili sasa, mji wa Quds na msikiti wa Al Aksa vimeshuhudia mashambulizi ya wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel wakiwahujumu Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ndani ya msikiti wa Al Aksa na raia wengine wa Palestina. Hali mbaya ya Quds, ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza iliyosababishwa na tabia ya wazayuni maghasibu ya kuendelea kuuvunjia heshima msikiti al Aqsa, na kibla cha kwanza cha Waislamu, imewalazimisha wana mapambano wa Palestina kuvurumisha makombora kadhaa dhidi ya vitongoji vya walowezi kando kando ya Ghaza, wakijibu jinai na hujuma hizo. Wapalestina hawakutosheka na jibu hilo, bali harakati ya Jihadul Islami pia imeulenga mji mkuu wa utawala wa kizayuni Tel Aviv na miji mingine ya Israeli kwa maroketi kadhaa. Jinai na uhalifu wa wazayuni dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina, na kukaririwa mashambulizi ya kigaidi huko Afghanistan, baada ya hujuma iliyolenga shule ya wasichana ya Sayyidu Shuhada katika viunga vya Kabul, vyote vinatokana na chimbuko na chanzo kimoja. Ukweli ni kwamba chanzo na chimbuko la matatizo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu, kuanzia ugaidi hadi mauaji ya kinyama dhidi ya wanawake na watoto wadogo huko Afghanistan, Palestina na Yemen, na kulazimishwa mamilioni ya wanawake na watoto kuwa wakimbizi ni matokeo ya siasa na sera za kijuba na kupenda makuu, uvamizi na uungaji mkono wa madola makubwa ya kibeberu kwa madhalimu na watenda jinai. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo ndipo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akasisitizia masuala mawili katika hotuba yake ya jana. Kwanza ni sisitizo lake kuhusiana na masuala ya kibinadamu katika kadhia ya Palestina. Swala jingine lililosisitizwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake ya jana ni udharura wa kuendelezwa mapambano kama njia pekee ya kurejesha haki zilizoporwa za taifa la Palestina. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alisisitiza kuwa ukombozi wa Palestina hautopatikana ila kwa kusimama kidete na mapambano ya kishujaa. Amesema taifa, wanaharakati na jumuiya za Kipalestina zinapaswa kuibana Marekani na adui msayuni kwa jihadi na kujitolea, na umma mzima wa Kiislamu unalazimika kuunga mkono na kusaidia mapambano hayo ya kishujaa. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wa wasikilizaji. Bwana Hamis Kakoto anasema, anaitwa Kakoto Hamisi kutoka Kigoma, Tanzania. Mwenyezimungu awapi nguvu wa Palestina katika kipindi hiki kigumu, inshaallah ipo siku madhila yote hayo yatakwisha. Tunawaombea dua za kila na kila heri. Uh, mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe huyu wa Mombasa huko nchini Kenya, anasema ulimwengu mzima umeshuhudia dhulma na ukatili thakili wa mzayuni. Ikiwa hao wazayuni wanaokataa mwito wa Umoja wa Mataifa kusitisha mashambulizi ya kidhulma basi tusemeje? maoni ni mengi sana, bintoha, tunakushukuru sana wapenzi wa wasikilizaji, bin tunakushukuru ni nyote. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kuwa wazayuni makatili na wauaji hawana uhusiano na dini yoyote ile. Na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wapalestina huko betul Makdis, Palestina zimeendelea kulaaniwa kila kona ya dunia, ambapo mara hii wanasoka mashuhuri duniani wamejitokeza na kulaani jinai hizo. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio mawaidha ya mwezi wa Ramadhani kutoka kwake Shekh Ayub Rashid kuhusiana na zakatul mal. Tutakuwa pia na dua ya kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kipande cha kasira, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wa man sara ala tariqatihim ila qiyami yawmi ddin, amma bad. Ndugu zangu, asalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliyetujalia tena kupata fursa hii tukaweza kujumuika pamoja katika darsa hii ya leo ambayo ni darsa mahsusi inayozungumzia juu ya maswala ya zaka, na katika darsa yetu ya leo insha allahu taala tutazungumza zaka ambayo inajulikana kama zaka ya mali, baadhi ya hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na yale yaliyonukuliwa kutoka kwa Ahlulbeit alaihim ssalam, na kisha tuje sasa tutazame viwango vya zaka, nini kinachotolewa, nani anayestahiki kupewa na wakati gani vitu hivi vinatakiwa kutolewa. Kwa hiyo ni darsa ambalo litakuwa limefungamana na maswala ya zaka. Neno zaka linatokana na kusafisha, zaka kutwahirisha, zaka kunadhifisha, ndiyo maana ya zaka. Na zaka kama ilivyokuja katika Qurani Tukufu, imezungumzwa katika kusafisha mali na hali kadhalika, imezungumzwa katika kusafisha nafsi zetu. Sasa, qad aflaha man zakaha au qad aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake, amefaulu yule ambaye atakaye itakasa nafsi yake. Kwa hiyo tunaona neno zaka linafungamana na usafi. Ama ukija katika qad aflaha man tazakka hali kadhalika, hakika amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake. Sasa likifungamanishwa neno hili na mali, ile mali ambayo mtu alokuwa nayo, anaambiwa aitolee zaka. Na kama haujatoa katika sehemu ya mali yako sehemu ambayo inatakiwa itolewe kama zaka, basi itakuwa mali yako bado ni chafu. Sasa ndo hapa tunakuta kwamba kusafishwa kwa mali ni kutolewa kwa zaka, ama kusafishwa kwa moyo ni kule kuutakasa moyo wako ukawa wewe ni mtu mzuri. Kwa hiyo, hiyo ndio maana ya zaka. Aya ya sitini katika sura Tauba, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema innama sadakatu lilfuqara, hakika wenye kupewa na wenye kustahiki kupewa sadakat, hapa limekuja kwa maana ya zaka hiyo inayozungumzwa ya kutolewa hiyo katika mali, yani zaka. Wanaostahiki kupewa lilfuqara, kwanza ni mafakiri, pili walmasakin na maskini, walamilina alaiha na wanaozitumikia yani, wale wafanya kazi, wanaofanya kazi ya kuzikusanya na kuzisambaza kuzigawanya. Hawa ndio alamilina Alaiha. Vile vile walmuallafati qulubuhum, na wale wenye kutiwa nguvu nyoyo zao. Hawa almuallafati qulubuhum ni wale ambao wameingia katika Uislamu, bado uislamu wao haujakuwa madhubuti. Hawa nao wanatakiwa kupewa katika sehemu ya zaka. Wa fir riqabi, na wenye kukombolewa watumwa kama walikuwepo watu watumwa wanataka kukombolewa, basi itumike mali ya zaka kuwakombolea. wa algharimina, walgharimina na wenye madeni katika jamii ya Kiislamu, wako watu wana madeni hawawezi kulipa, zaka itumike kuwalipia madeni. wa fi sabilillah inatumika kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, yani mambo yote ambayo yanaitwa fi sabilillah yote, basi itumike zaka. wabni sabil na anastahiki kupewa ni yule msafiri aliyeharibikiwa njiani. wabni sabil ibni sabil, mwana njia, yule msafiri alioharibikiwa njiani, hana chochote cha kumfikisha anakokwenda zake, itumike. Mwenyezi Mungu anasema hii, ni faridhatan min Allah, ni wajibu uliofaradhiwa na Mwenyezi Mungu. wallahu alimun hakim, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua mwenye hikma sasa tukishatazama hivyo tunakuta sasa hapa mwenyezi mungu ashazungumza yale ambayo yanahusiana nani wa kupewa na tutakuja kueleza zaidi vilevile vile katika masala waliozungumza maulamaa kwa mujibu wa hadithi za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam sasa tukija kwenye hii ni ujumla wa mambo yanayohusiana ya na zaka ama tukija katika zakatul fitra hii inatakiwa ifahamike kwamba kuna hadithi inayozungumza kwamba mtu ambaye hajatoa zakatul fitra baada ya kufunga mwezi wa Ramadhani itakuwa ni kama ile Ramadhani yake haijakamilika, ile saumu yake ya mwezi wa Ramadhani haijakamilika, na itakuwa ile saumu yake ni yenye kuelea katika anga, haifiki panakokusudiwa. Na ndio hapa vilevile ikapokelewa vile hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, anasema man adda zakata lfitra tamama llahu lahu biha Manakaswa min zakati mali hii, yoyote ambaye anayetoa zakatulfitra basi Mwenyezi Mungu atamkamilishia katika sehemu iliyokuwa na upungufu katika kutoa kwake kwa zaka ya mali. Sasa hiyo nayo ni faida nyingine inayoambatana na masuala ya kutoa zakatulfitra kwa yule ambaye alikuwa ametoa hii zaka. Sasa, Tukirudi tukayatazama masala haya kwa ukamilifu, tumeona kwamba wako watu wanaofanya kazi ya kufikisha zakatulfitra wakafikisha kwa walengwa, hawa walengwa wanaofikishiwa zakatulfitra, kinachotakiwa hapa kutazamwa ni ufikishaji wao uwe ni ufikishaji ambao unaotakikana katika masala yanayofungamana na akhlaki za Kiislamu. Sasa leo tutasema kwamba labda hatuishi katika dola ya Kiislamu, kwa hiyo hawa wanaozungumzwa ni watu gani? Hawa ni wote. Ikiwa wewe ndugu yangu umepewa zaka uifikishe, basi wewe uko katika hao, walikuwa ni alamilina aleiha, wenye kuifanyia kazi. Au mathalan umepewa zaka ya, na watu amana ukaambiwa ufikishe hii, basi lazima ufikishe na ndo pakaja maneno maneno makubwa kutoka kwa alimamu Ali alaihi salam katika kitabu mashuhuri Nahju lbalagha katika kitabu chake au barua aliyoandika kwa, wa, kwa wale wakusanyaji na wasambazaji wa zaka kama ilivyo katika kitabu Nahju lbalagha Imam Ali anasema wa inna laka. Katika maneno marefu tunachukua sehemu anasema wa inna laka fi hadhihi sadaka nasiban mafrudha Kumbuka wewe ambaye unayowafikishia watu zaka, kuna sehemu katika zaka hii, kiwango ambacho ni cha wajib, wa haqan maluman, na kuna haki maalum ambayo imo katika hiyo zaka. Washurakaa ahla maskana, na wewe utashirikiana na watu ambao wenye tabu, watu maskini wa duafa, dhawifaqa na ile wewe ulichopewa kuwafikishia wengine, ujue utashirikiana na watu madhaifu, hali zao dhaifu, ambao wenye umaskini wenye upungufu wa riziki wa riski illa tafal. Sasa kama hautafanya sawasawa, hautawafikishia walengwa wale wenye kustahiki, fainnaka min akthari nnasi khusuman yauma alqiyama basi ujue wewe utakuwa na vita vikubwa, na mwenye vita vingi siku ya kiama atakuwa ni wewe, ambaye hukufikisha vile inavyotakiwa. Wabusan, na ubaya ulioje na hasara iliyoje, liman khasmuhu inda llahi lfuqara, yule ambaye siku ya kiama ugomvi wake anaenda kugombana mbele ya Mwenyezi Mungu na watu mafakiri umepewa ufikishe, hukufikisha sawasawa, basi jua wewe, wagomvi wako mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni mafakiri, walmasakin na maskini, wasailuna na wenye kuomba, walmadfuuna na wale ambao wanaotakiwa kulipiwa, walgharimuna wenye madeni, wabnu sabili, hao wote walioharibikiwa njia. Wewe utakwenda kupambana nao siku ya kiama mbele ya Mwenyezi Mungu. Wamanistahana bil amana na yoyote yule ambaye anayepewa amana, halafu hiyo amana akaifanyia mzaha mzaha, mchezo mchezo, asiwe madhubuti katika kuifikisha hiyo amana sawasawa, warataa fi lkhiana na akawa chumo lake limepatikana kutoka katika khiana, walam yunazzih nafsahu wa dinahu anha, na asije akaitakasa nafsi yake na dini yake kutokana na hayo makosa aliyoyafanya. Faqad Ahala binafsihi fi dunia dhulu wal khizi, basi huyu ameshajitangazia yeye nafsi yake hapa duniani udhalili nahizaya, na hizaya na aibu kubwa zitakuwa ni zenye kumpata hapa duniani. wa huwa fil akhirati adhalu wa akhza, na mtu huyu siku ya Kiama akhera atakuwa ndo mdhalili zaidi, atakuwa dhalili zaidi na mwenye hizaya zaidi, siku ya Kiama atakuwa ni mtu huyu wa inna adhama al-khiyana khiyanatu lumma, na hakika khiana mbaya kabisa mtu anaoifanya ni ile khiana ya kufanya sawa sawa, ukakifanya kimakosa. Kwa hiyo hapa kuna matatizo makubwa. Sasa tukirudi tukaitazama hii zaka mali ambayo inotakiwa kutolewa, na narudia tena, mali si pesa peke yake. Zaka ni mali mtu alokuwa nayo, panaingia pesa, panaingia mali nyinginezo. Na Mwenyezi Mungu mtukufu alipoifaradhisha hii, ameifaradhisha pamoja na swala. Zaka ni mali, swala ni kitu kingine ibada. Sasa ndo pale ukisoma katika Qurani unakuta, alladhina yuqimuna sala wa yutuna zaka aqimu sala wa atu zaka, simamisheni swala toeni zaka, wenye kusimamisha swala na wenye kutoa zaka. Haya ni mambo yanafungamana, yako pamoja. wasannaha Rasulullahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, zaka kwa aina zake zote, zaka aliifanya kuwa ni sunna yake. Na hapa tukisema sunna ya mtume sallallahu alihi wa wa sallam katika mafhumu ya zaka, maanake mtume ameikokoteza, ameifanyia uzito na ameifaradhisha kama alivyofaradhisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala swala la kutoa zaka. Sasa katika fikhi ahlulbeit inasema vitu vinavyotolewa zaka ni vitu tisa na hivi tisa tisatu ashya. Cha kwanza ni aldhahab dhahabu, cha pili fedha, cha tatu alibili ngamia, cha nne albaqar ng'ombe, cha tano alghanam ghanam, manake ni mbuzi na kondoo. Ikija katika lugha ya kifiki kwamba kuna ghanam, basi manake mbuzi na kondoo hawa wanatolewa zaka. Walhinta ngano pia natolewa zaka ashair shairi ile aina fulani ya ngano shairi tunayoita pia, inatolewa zaka. Wa tamru na tende, wa zabibu na zabibu. Zabibu katika lugha ya fikhi ni zile kavu, zisizokuwa kavu zinaitwa inab. Wa inaban, wa kadhban, wa zaitunan, wa nakhla. Wa inab ni zile ambazo ni mbichi ziko bado shambani au zimechumwa, lakini zikishakaushwa zile ndo zinaitwa azabibu, zabibu, zabibu. Mtu akiwa nazo lazima atolee zaka. Sasa hivi vitu tisa ndo vyenye kutolewa zaka, na kuna hadithi nyingine ambayo inasema vilevile kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alisema patolewe vitu hivi, na akaongeza mfano wake vyenye kufanana na hivi, ikiwemo mazao mathalan mahindi e, mchele. Ukiwa bado shambani ni mpunga. Sasa ikisemwa mpunga ni ule ambao uko shambani au umevunwa bado haujatolewa katika yale maganda yake haujakobolewa, ule ndo mpunga. Sasa oruzu hapa ni maana hiyo, mpunga, mchele uliokobolewa tayari, na sasa ndo ukipikwa unaitwa wali na majina mengineyo na mengineyo, lakini ukiwa umepikwa hautolewi zaka, ni ule ambao bado ni mchele au ni mpunga, huu unatolewa e, eh, zaka. Halafu vile simsim vile, simsim simsim simsim sim, na mfano wake hivi, ni katika mazao ambayo yanayotakiwa kutolewa zaka. Sasa hapa, ukizingatia, utaona kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakumwacha mtu katika Waislamu waja wake ambaye atasema mimi sihusiki na kutoa zaka, la imo zaka. Kama wewe ni mtu unahusiana na dhahabu na fedha, utatoa zaka. Kama wewe ni mfugaji, basi utatoa zaka katika wanyama. Kama wewe ni mkulima, utatoa zaka. Kwa hiyo ndo maana ikaja umuhimu wa kutoa zaka, alladhina yuqimuna sala wayutuna zaka. Waislamu wenye sifa nzuri ni wale ambao wanasimamisha swala na wanatoa zaka. Sasa tukija katika masharti ya utoaji wa zaka, zaka ya ya mali, mali hii ambayo siwa fitra bado, lazima iwe yule mtoaji, masharti yake, anayetoa awe ana umri wa baleghe, amefikia umri wa kubaleghe na zaidi, na anamiliki basi huyu atatoa zaka. Mtoto ambaye hajafikia umri wa kubaleghe hatakikani yeye kutoa, hata akiwa amerithi mathalan mali kutoka kwa wazazi wake, hatatoa kwa sababu umri wake ni mdogo. Vile vile anayetoa zaka mash, masharti ya pili awe na akili timamu. Mtu akiwa ni mwenda wazimu hata kama alirithi au alirithi, alirithishwa mali, lakini mradi ni mwenda wazimu halazimiki kutoa zaka, lazima awe na akili timamu vile vile anayetoa zaka ni mtu huru. Mtu huru ni yule ambaye alikuwa haja, hasi mtumwa. Mtu akiwa kashikwa utumwani na akawa na mali yake, basi ile, ile, ule wajibu unamwondokea. Lazima awe ni mtu huru, na vilevile vile sharti ya nne iwe anaumiliki ana ule umiliki ni wakwake ile mali anaimiliki, sio mtu kapewa amana ya watu alafu aseme ah, hii mali nyingi wata nyitoe zaka. ah. -ah. Lazima yule anayetoa awe ana haki ya kumiliki. Vilevile vile sharti ya tano awe na uwezo wa kuitumia ile mali anayo. Sharti hizo zilizotangulia ziko, lakini ana uwezo wa kuitumia, maanake hajafungiwa. Mara nyingine mtu anaweza kuwa na mali lakini haiko mikononi mwake, hana mamlaka ya kuitumia, au labda iko mbali hawezi akaifikia. Kwa hiyo sharti hii ikikosekana, hawezi kutoa. Uwezo wa kuitumia mali yake lazima uweko, na vile vile hicho kinachotolewa kiwe kimefikia kiwango. Kwa hiyo kwa kwa hiyo, masharti haya sita, katika masuala ya zaka lazima anayetoa zaka yameambatana naye. Masharti haya umri au yamebaleghe, mtu huyo ana akili timamu, mtu huyo awe huru, anaumiliki haki ya kumiliki anayo, ana uwezo wa kuitumia mali yake, na vilevile vile mali hiyo iwe imetimia kiwango. Ama tukija katika zaka inayotolewa ya wanyama, wale wenye wanyama wakitaka kutoa zaka wazingatie kwamba ikiwa mtu ana ngamia atatoa zaka, ikiwa mtu ana ng'ombe atatoa zaka, ikiwa mtu ana mbuzi na kondoo atatoa zaka. Ama ngamia, lazima hao ngamia mtu aliokuwa nao awe na kiwango cha chini kabisa na ngamia watano Akiwa mtu anangamia watano pale ndipo atatakiwa atoe zaka. Sasa atatoa kitu kingine, maelezo inshallah wakati mwingine. Lakini akiwa anangamia chini ya watano hatakiwi kutoa zaka, kwa hiyo kiwango hakijatimia. Ukija kwa ng'ombe, mwenye kuwa na ng'ombe, mtu mwenye mali ya ng'ombe, mwenye wanyama hawa, basi anatakiwa hawa ng'ombe wawe wamefikia idadi ya thelathini na kuendelea. Akiwa mtu ana ng'ombe mmoja wawili, hatakiwi kutoa zaka, lazima wawe wamefikia thelathini na ama, akiwa na mbuzi na kondoo, basi mbuzi na kondoo wawe wamefikia idadi ya arobaini na chini ya hapo hawezi akawa ni mwenye kutoa. Na vilevile hawa wanyama lazima wawe vilevile vile wametimiza mwaka tangu alipokuwa amewachukua, akae nao mwaka, ili kishapita mwaka ndiyo pale anaweza kuwatolea zaka. Na hali kadhalika ukija katika ng'ombe wasiwe ni wenye kufanyishwa kazi, yani wanalimishwa au wanachoteshwa maji, wawe wao hawafanyishi kazi hizo, ndipo watakapotolewa zaka, na masharti mengine kama yalivyoelezwa katika vitabu vya fike. Na hali kadhalika, tukirudi katika dhahabu na fedha, iwe ni, ni ina mithqali 24 ili kuweza kufikia kiwango cha kutolewa zaka. Tukija katika mazao yanayotolewa zaka, kama ni ngano, ni shairi, ni tende, ni zabibu, hayo yanaitwa mazao manne au yanayofanana nayo kama tulivyotaja hapo mwanzo. Basi na yenyewe pia mazao haya yawe yamefikia kiwango, na yawe ni baada ya kuvunwa au yamefikia yame msimu wake wa kuvunwa tayari, pale anaweza kuyatolea zaka, lakini iwe kiwango chenyewe ni kilogramu 847 Si chini ya hivyo. Ikiwa ni ngano, shairi, tende, zabibu, hizo za zabibu kavu lazima ziwe zimefikia kiwango cha kilogramu 847 na, na ndio hicho kiwango kikaitwa e, saa e, saa ni kiwango hicho. wa sallallahu wa sallam ala sayyidina Muhammad wa alihi tayyibin wa tahirin walhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.