Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. n lam yalid walam yulad walam yakun lahu kufuwan ahad, sadaqa Allahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu. Sema yeye Mwenyezi Mungu ni mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye anayekusudiwa kwa haja. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. tahhir qalbi min ghayahib al-tuhma ya rahiman bi'ibadihi al-mu'minin, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu nivike katika siku ya leo rehema zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya, ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu wa leo tumekuandalieni mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayohusu kuuaga mwezi huo mtukufu. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Muhammad Rajab wa Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran. Ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema utawala wa Kizayuni umekithirisha jinai. Ayatullah Sistani ataka mataifa huru duniani yaunge mkono taifa la Palestina. Mafuriko yaliyozuka baada ya ukame kutangazwa yaua watu 25 kusini mwa Somalia. Imeelezwa kwamba Madagaskar inakumbwa na baa la njaa, msaada unahitajika haraka. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Javad Zarif amesema utawala wa Kizayuni wa Israel umekithirisha jinai zake. Zarifa amesema hayo leo asubuhi punde baada ya kuwasili katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na kuongeza kuwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel zilishadidi kuanzia Ijumaa iliyosadifiana na siku ya kimataifa ya Quds. Zarifa ameongeza kuwa matukio ambayo ni nadra kushuhudiwa yamejiri katika msikiti wa al Aqsa na ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na pia hatua ya utawala wa Israel ya kudondosha mabomu katika ukanda wa Gaza, yote hayo ni mambo ambayo yamepelekea hali kuwa mbaya katika eneo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kusema kama ninavyonukuu, tuko katika hali ya kipekee kabisa. Na katika wakati huu wa kukaribia uchaguzi wa Siria, nimefika katika nchi hii kwa ajili ya kufanya mazungumzo na wakuu wa Siria kuhusu matukio haya muhimu. Aidha amesema Siria ina nafasi muhimu sana kama mojawapo ya nchi ambazo zina nafasi muhimu katika kuunga mkono mukawama na harakati za ukombozi wa Palestina. Waziri Zarif amesema akiwa Damascus atafanya mazungumzo kuhusu uchaguzi wa Siria na uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa serikali na taifa la Siria katika ujenzi mpya wa nchi hiyo na pia vita dhidi ya ugaidi. Marja mkuu wa Kishia nchini Iraq kwa mara nyingine tena ametangaza uungaji mkono wake kwa mapambano ya kishujaa ya taifa lenye heshima la Palestina katika kukabiliana na wazayuni maghasibu, na kutoa wito kwa mataifa yote huru duniani kuwaunga mkono wa Palestina. Taarifa ambayo imetolewa na ofisi ya Ayatullah Sistani imesema utumiaji mabavu ambao umeshuhudiwa hivi karibuni katika msikiti wa Al Aksa na maeneo mengine ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, bila shaka unaonyesha mukawama wa Palestina mkabala wa ukatili na unyama wa wavamizi, na pia uvamizi huo unaoendelea ni ishara kuwa maghasibu hawako tayari kuondoka katika ardhi walizopora. Ayatullah Sistani pia katika mkutano wake na Papa Francis kiongozi wa kanisa Katoliki duniani aliyetembelea Iraq mwezi Machi alikumbusha kuhusu kadhia ya Palestina na kusema kadhia hiyo ni mfano wa wazi wa kudhulumiwa na kukandamizwa taifa. Katika siku za karibuni utawala ghasibu wa Israel umezidisha hujuma na mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa, wa Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Wapalestina wasiopungua 208 walijeruhiwa Ijumaa iliyopita iliyosadifiana na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds katika hujuma na mashambulizi ya wanajeshi wa Israel dhidi ya wapalestina huko Quds na katika kitongoji cha Sheikh Jarah. Watu wasiopungua 25 wamekufa kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa kwenye baadhi ya maeneo nchini Somalia, wiki mbili baada ya nchi hiyo kutangaza maafa ya ukame. Ofisi ya uratibu wa mambo ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imeonya kuwa athari mchanganyiko za ukame na mafuriko zitazidisha hali ya kibinadamu nchini Somalia kuwa mbaya. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema zaidi ya wa watu milioni mbili na laki saba wanakabiliwa na ukosefu wa chakula Somalia. Aidha, Umoja wa Mataifa na washirika wake wametoa msaada kwa watu laki tatu hamsini na tatu elfu kwenye sehemu zinazokumbwa na ukame na sasa wanachukua hatua wa za dharura ili kukabiliana na mafuriko. Umoja wa Mataifa unasema unahitaji jumla ya dola bilioni moja mwaka huu kuwasaidia watu milioni nne wanaohitaji msaada wa dharura Somalia, na kwamba hadi sasa ni asilimia 19 tu ya fedha hizo ndizo zimeweza kupatikana. Ukosefu wa ajira nchini Kenya umetajwa kama chanzo kikuu cha mateso wanayopitia baadhi ya Wakenya nchini Saudi Arabia waendako kutafuta ajira. Maelezo kamili yamo katika ripoti ya mwandishi wetu wa mjini Mombasa, Saifullah Murtadha. Kama matukio yametoka juzi, tunaweza pia kupenda kumfatia yule mama slider. Tunapenda kutoa rambirambi zetu za pole kwa familia yake, na tunasema kuwa serikali ichukue hatua inayowezekana, kwa sababu huyu employer wake details zote ziko katika ile system ambayo sisi tunaitumia. Iko details zake zote, anafanya wapi kazi, anaishi wapi, alimchukua lini. Huyu ni mhalifu ambaye amemuua huyu mtoto. Sisi tunatoa pole kwa familia na tunasema pia serikali Saudia iweze kumchukulia hatua. Serikali ya Kenya imetakiwa kuiamrisha mamlaka ya serikali ya Saudi Arabia kuwachukulia hatua kali za kisheria raia wake wanaoendelea kwa nyanyasa na hata kuwaua raia wa Kenya wanaoenda kutafuta ajira za uyaya nchini humo kupitia wasimamizi wa muungano wa mawakala nchini Kenya. Serikali ya Nairobi imetakiwa kuvunja kimya chake na kupitia balozi wa Kenya nchini Saudia kutafuta majibu ya masuala yanayoulizwa na Wakenya kila anapofariki kwa njia ya kutatanisha raia aliokwenda kufanya kazi ya ndani ya nyumba. Mwenyekiti wa kitaifa wa mawakala hao Mwalimu Mwaguzo, hata hivyo, ametaja kuwepo kwa mawakala ghoshi wanaowahadaa na kuwasafirisha raia wa Kenya pasi kutumia utaratibu wa kisheria uliowekwa na halmashauri ya uajiri nchini, yaani NEA. Ikiwa wakala ambaye anakusafirisha humjui, hujui kama ana kibali. Ikiwa unayo access ya website ya NEA, ingia umwangalie orodha ya jina lake. Na kama huna access ya NEA, basi tafuta, ulizia ofisi za National Employment Authority mahala zilipo, na ukifika utakwenda kupeleka jina la wakala yule au jina la ofisi yake, na utaangaliliwa katika orodha, utaambua kwamba huyo ni wakala wa kweli au ni wakala gushi. Mwaguzi amekemea vikali mikanda video inayosambazwa na Wakenya katika mitandao ya kijamii kuonyesha jinsi wanavyoteswa huko Saudia ilhali wao wenyewe walikaidi sheria za usafiri wa ughaibuni zilizowekwa. Muungano huo kwa sasa umewatahadharisha Wakenya kuwa macho na mawakala walioghushi. Asilimia kubwa ya watu wanaotuma videos kwamba wananyanyaswa, wanapata shida katika nchi za ughaibuni, hatuwatambui kuwa wamesafirishwa na kina nani. Wachache wamesafirishwa na mawakala, na immediately tu wanapojieleza kwamba mimi nina matatizo fulani, basi wakala yule hujitokeza na kuweza kutatua yale matatizo ambayo yanawakuta. Wapo baadhi wa wachache ambao bado wamejificha katikati yetu na wao bado wanaendeleza kazi hii kinyume na sheria. Hii si mara ya kwanza kwa tetesi kama hizi kuzuka kwa mnasaba na maisha nchini Saudia kwa Wakenya, lakini kwa mujibu wa takwimu zilizopo, ripoti ya bunge ya kitaifa ya mnamo Februari mwaka 2019 inaashiria kwamba zaidi ya Wakenya elfu sitini wanafanya kazi nchini Saudia, idadi hii ikiunda jumla ya raia wa kigeni milioni kumi na moja waliohamia nchini humo kutafuta ajira. Nikiripotia Radio Tehran kutoka jiji la Mombasa nchini Kenya, nite Saifullah Murtadha. Shukran Saifullah Murtadha. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema utambulisho wa utawala wa kizayuni wa Israel ni wa kibaguzi na amelitaka baraza la usalama la Umoja huo lisipuuze jinai za utawala huo. Majid Takhtaravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, ameyasema hayo katika ukurasa wake wa Twitter. Ameutaja utawala wa Israel kuwa wenye mfumo wa kibaguzi wa apartheid, na akuongeza kama ninavyonukuu Utambulisho wa kibaguzi wa utawala huu wa apartheid una maana kuwa ukosefu huo wa uadilifu utaendelea. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika umoja wa mataifa amesema baraza la usalama haliwezi kupuuza jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na kwamba Marekani inapaswa kusitisha himaya yake kwa Israel katika umoja wa Mataifa. Kauli hiyo ya Tahtaravonchi inakuja baada ya kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusiana na hali ya mambo huko Quds Palestina, kilichofanyika Jumatatu tarehe 10 Mei kumalizika bila ya natija yoyote. Wanadiplomasia walioko katika umoja wa mataifa wanasema kikao cha baraza la usalama kuhusu matukio ya Quds kilimalizika bila kufikiwa natija ya kutolewa taarifa pamoja, katika hali ambayo Marekani haikuona kama ni jambo linalofaa kwa wakati huu kutolewa taarifa jumla Kuhusiana na matukio ya Quds. Na msaada wa kibinadamu wa haraka unahitajika ili kuwanusuru wananchi wanaoishi kusini mwa Madagascar ambao sasa wanakabiliwa na baa la njaa kutokana na ukame unaoikumba nchi hiyo. Mashirika mawili ya Umoja wa Mataifa kwa kushirikiana na serikali ya nchi hiyo yametoa wito huu wakati huu ambapo takriban watu milioni moja na laki nne kusini mwa nchi hiyo hawana uhakika wa mlo wao, huku watoto wakiendelea kupoteza maisha. Mkurugenzi mwandamizi wa operesheni za shirika la chakula duniani, kumradhi, mkurugenzi mwandamizi wa operesheni za shirika la chakula duniani FAO nchini Madagaskar, Amer Daudi amesema suala siyo hali mbaya kiasi gani tena, maana ni mbaya sana. Amesema watoto wana njaa kali na wanapoteza maisha, na akaongeza kwamba watu wanakimbia baa hilo la njaa na kuelekea mjini, na hii inaongeza tatizo jingine. Naye mkurugenzi wa masuala ya dharura katika shirika la kilimo duniani FAO Dominic Bergin amegusia ukame mkali uliosababisha njaa kwa asilimia 95 ya wakazi wa kusini na kutoa wito kwa wadau kutupia jicho misaada ya kilimo na mifugo. Amesema kuna haja kuchukuliwa hatua za dharura za kulinda mifugo wasife na kuwapatia mbegu vifaa vya umwagiliaji na ufugaji ili kuinua uzalishaji wa chakula katika eneo la kusini mwa Madagaska. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu moja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia kupasishwa marufuku ya hijabu kwa wafanyakazi wa serikali katika bunge la Ujerumani. Baraza la juu la bunge la Ujerumani Bundesrat limepasisha sheria inayowapiga marufuku wafanyakazi wa, wa serikali na polisi kuvaa vazi la hijabu. Kwa mujibu wa sheria hiyo, kuvaa nembo za kiideolojia au kidini katika sehemu za kazi ni marufuku, licha ya kuwa kidhahiri sheria hiyo iko katika sura jumla na haijaashiria waumini na wafuasi wa dini fulani lakini kivitendo sheria hiyo inawalenga wanawake wa Kiislamu wanaofanya kazi katika idara za serikali nchini Ujerumani. Kwa mujibu wa sheria hiyo, ambayo kidhahiri imewaainisha wafanyakazi wa serikali na jeshi la polisi, ni kwamba maafisa wa serikali na polisi hawaruhusiwi kuvaa hijabu wakiwa katika maeneo ya kazi. Uamuzi huu uliopasishwa na baraza la juu la bunge la Ujerumani umekabiliwa na ukosoaji mkubwa wa asasi na jumuiya za Kiislamu na hata baadhi ya maafisa wa serikali za majimbo nchini Ujerumani. Emmanuel Hof, mmoja wa viongozi wa jimbo la Thuringia, anasema kuweka sheria kama hii katika jamii kutazusha matatizo. Afisa huyo ambaye ni mwakilishi katika baraza la juu la bunge la Ujerumani sambamba na kuashiria kwamba kutekelezwa sheria hiyo kunaweza kuleta vizuizi kwa wanawake Waislamu wanaofanya kazi katika idara za serikali. Amesisitiza kuwa kutekelezwa sheria hii kutebua mashtaka kwa mahakama ya katiba. Ukweli wa mambo ni kuwa sheria hiyo inakinzana wazi kabisa na katiba ya Ujerumani ambayo inatambua uhuru wa dini na hiari ya mtu kuchagua kazi kwa wafanyakazi wa serikali. Suala la chuki dhidi ya Uislamu kwa kimombo islamofobia na njama za kukabiliana na nembo za Kiislamu na madhihirisho yake hususan hijabu ya wanawake wa Kiislamu barani Ulaya ikiwemo Ujerumani limegeuka kuwa jambo linalokuwa na kuchukua wigo mpana siku baada ya siku. Moja ya mambo hasasi katika mataifa ya Ulaya ikiwemo Ujerumani ni kadhia ya hijabu ya Kiislamu. Hususan kwa harakati na vyama vya mrengo wa kulia vyenye kufurutu ada ambavyo katika miaka ya hivi karibuni vimekuwa katika mkondo wa kukua na kupata nguvu nchini Ujerumani. Hii ni katika hali ambayo Waislamu ni moja ya jamii inayoishi nchini Ujerumani ambayo haiwezekani kuifumbia macho. Jamii hii imekuwa ikitaka kuheshimiwa sheria za Kiislamu ikiwemo hijabu kwa wanawake wa Kiislamu. Kwa muktadha huo kunapaswa hivi karibuni katika jimbo la juu la bunge la Ujerumani kwa muktadha hiyo kwa muktadha huo kupasishwa hivi karibuni katika baraza la juu la bunge la Ujerumani, sheria inayopiga marufuku uvaaji hijabu ni njama inayolenga kuwabana wanawake wa kiislamu na kuwalazimisha wachague baina ya kazi au kuvaa hijabu. Takwimu za hivi karibuni za idara ya wa wahajiri na wakimbizi nchini Ujerumani zinaonyesha kuwa takriban Waislamu milioni tano na laki tatu hadi milioni tano na laki sita wanaishi katika nchi hiyo ya bara la Ulaya. Idadi hii ni sawa na asilimia 6.4 hadi 6.7 ya wakazi wote wa Ujerumani. Mintarafu hiyo, kuna idadi ya kuzingatiwa ya wanawake wa kiislamu wanaoishi katika nchi hiyo ambapo kwa kuzingatia takwa la akthari yao la kuvaa na kujistiri na hijabu, sasa wamejikuta wakikabiliwa na mbinyo na kizuizi kikubwa. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Sheikh Muhammad Rajab wa nchini Tanzania. Mada ni kuwaga mwezi wa Ramadhan Shabu. Bwana Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali mbali, na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mnakuachiliwa huru na moto wa jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali mbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Sasa mwezi huu ni mwezi ambao tumekatazwa kwamba pindi mwezi wa Ramadhani unapoingia kule kusema kwamba Ramadhani imekuja, alafu mwezi wa Ramadhani unapoondoka pia tukakatazwa kusema kwamba Ramadhani imeondoka. Tukaambiwa tuseme kwamba mwezi wa Ramadhani umekuja na mwezi wa Ramadhani umeondoka, na wala tusiseme Ramadhani imekuja na Ramadhani imeondoka, kwa sababu Ramadhani ni jina katika majina ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hivyo tukaambiwa kwamba tutakaposema Ramadhani imekuja Alafu ramadhani imeondoka ina maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekuja na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameondoka. Na haya ni makosa, kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala haji na kuondoka. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tunaye, bali kama mwenyewe anavyoeleza kwamba yeye yupo karibu na sisi kuliko ile hablul warid, mishipa ya shingo. Yani kadiri kila unavyoiona mishipa yako ya shingo ipo karibu na wewe, lakini Allah subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba yeye yuko karibu na sisi zaidi kuliko hata hii mishipa yetu ya shingo. Hivyo tutakaposema kwamba Ramadhani imekuja na kuondoka, ina maana Mwenyezi Mungu alikuja na kuondoka. Wakati Mwenyezi Mungu hakuna kipindi ambacho hayuko pamoja na sisi. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala unapokuja, Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha, na baada ya kuukaribisha, Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile vile, kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na tukaukaribisha, tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi 30, alkadhalika Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka, tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi, na vilevile vile tunatakiwa tufanye nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nikiangalia katika maneno ambayo bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa na sahaba wake moja katika masahaba watukufu, mwe, alayhi wa bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni maarufu kwa jina la Jabir bin Abdillahi l Ansari. Jabir mwenyewe Ya Jabir, hadha akhiru jumuati min shahri Ramadan. Jabir jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadan. Sasa akamwambia kwamba Jabir, kuna mambo ambayo natakiwa uyaseme au uyafanye katika kuuwaga mwezi huu. Ntume akamfundisha Jabir, akamwambia fawaddiuhu wakul, uage usindikize mwezi huu na useme kila namna ya uzuri katika maneno haya kamwambia sema, allahumma la tajaluhu akhira lahdi la min siyamina iyahu, Ee Mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga. Yani, somo yangu hii usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia ili niweze kuifunga saumu ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea, Fa in jaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaofanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, mtume amwambia Jabir, sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie niwe, niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu, ikiwa ni ramadhani yangu wa mwisho, ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na saumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni saumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwani katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili, kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana Mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumwona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume akatuambia huyo atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu. kuna mwendawazimu wa afadhali ya huyu ni yupi mwenye? Mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema, na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika akiwa amekosa rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni muovu, afadhali ya hata yule wa kwanza, fadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni nani ambaye anauhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya achiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi twaingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi Bwana Mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jabir bin Abdillah Al-Ansari, akamwambia sema, fajalni Atakayesema kipande hiki cha dua hiki, Allahumma la taj'alhu akhira lahdi la min siyamina iyyahu fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri Ramadhan; imma Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakupa, wa imma bighufranillah wa rahmati, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unayofuata. Basi Mtume anasema, Mungu akikunyima hiki, atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu, allahumma la taj'alhu akhira lahdi la min siyamina iyya fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Maimamu pamoja na masahaba wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pamoja na mwenyewe Bwana Mtume walikuwa na tamaduni ambazo walijiwekea katika miezi hii au katika mwezi huu wa Ramadhani, yaani kila mmoja katika maisha yake ya nyumbani alijiwekea kitu ambacho kitaweza kumsaidia na kumfanya awe ameyatumikia vizuri masiku haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na wengine wakajiharamishia baadhi ya mambo kwamba baadhi ya mambo haya ambayo si haramu wala si makruhu kuyafanya, lakini ndani ya mwezi huu wa Ramadhani wakajizuia, wakasema, la, hili jambo mimi silifanyi mpaka mwezi utakapokuwa umemalizika. Kwa tuangalie al-Imam Sajjad salamullahi alaihi alikuwa na tamaduni gani ambayo alijiekea ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na sisi tuchukue kama ibra ambayo itaweza kutusaidia katika maisha yetu haya. Waandishi wanatuambia kwamba alimamu Sajjad salamullahi alayhi, katika tamaduni ambazo alijiwekea ndani ya mwezi wa Ramadhani katika umri wake wote alioishi, alimamu Sajjad ilikuwa inapofika katika mwezi wa Ramadhani, mtumwa afanye kosa la aina yoyote, Alimamu Sajadi alikuwa hampi adhabu mtumwa huyo, hata awe kafanya nini. Basi Alimamu Sajjad alikuwa akijizuia na kuwapa adhabu wale watumwa taban. Tunaelewa kwamba Alimamu Sajjad mmoja katika sifa zake alikuwa na kawaida ya kupinga utumwa, tabia ya utumwa. Alimamu Sajadi alikuwa akipambana dhidi ya swala hili la utumwa. Hivyo, alikuwa Al-Imam Sajjad alikuwa akiwanunua watumwa kwa wingi na akikaa nao nyumbani baada ya muda alafu alikuwa akiwaacha huru. Hii ni moja katika sifa alizokuwa nazo alimam Sajadi, kununua watumwa kwa wingi, kisha baada ya hapa kuweza kuwaachilia huru watumwa hao. Sasa katika kipindi hiki ambacho amewaweka nyumbani kwake kwa muda ili aweze kuwaachia huru, unapofika mwezi wa Ramadhani mtumwa alikuwa anapofanya kosa la aina yoyote al imam Sajadi alikuwa aslan, kosa hili hawezi aliwezi kosa hili kumfanya alimamu akamwadhibu mtumwa, lakini alikuwa akifanya njia moja ambayo hii ni katika kitu kimoja kizuri sana. Alimamu alikuwa akitafuta kitabu, kisha mtumwa anapokosea, alimamu Sajadi alikuwa akiandika jina la mtumwa yule pamoja na dhambi au pamoja na kosa ambalo amelifanya. Hii ndio alikuwa kazi ya alimamu Sajadi alikuwa akiifanya ndani ya mwezi mwezi. Wa Ramadhani unapokaribia kumalizika, mwezi wa Ramadhani, alimamu alikuwa analitoa daftari lile mbele za wale watumwa wake, kisha anawaambia ya fulanu Faalta kadha wa kadha walam uaddibka atadhkuru dhalik, fulani njo ulifanya kitu fulani na kitu fulani, ulifanya kosa fulani na kosa fulani, na wala sikukuadhibu. Je, unakumbukumbu kwamba ile kosa ulilifanya tarehe fulani? Mtume anasema bala yabna Rasulillah, ni kweli ewe mtoto wa mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala akimaliza mtumwa huyu al-Imam sajjadi anakwenda kwa mtume mwingine anamwambia vile vile kwamba mpaka anafikia watumwa wote ambao walikuwa wamefanya makosa al-Imam sajjadi salamullahi alayhi alikuwa akiwaeleza makosa yao kisha adhabu anayowapa al-Imam sajjadi anamwambia irfau aswatakum wakulu sasa adhabu yenu inueni sauti zenu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na mseme kwamba mola wako amekuhesabu katika kila ulichokifanya. Na wewe, hii ndo adhabu ambayo alimamu Sajjadi alikuwa akiwaadhibu watumwa wake katika kipindi hiki cha kuaga mwezi wa Ramadhani. Adhabu nzuri iliyoje, jamaa! Huwezi kuipata adhabu hii, mtu anatoa adhabu hii kwa watumwa isipokuwa awe ni mtu kutoka katika nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Kisha alimamu Sajjadi salamullahi alaihi anawaambia waladaihi, semeni tena, waladaihi kitabun yantiku alaika bilhaq Jua ewe Sajadi, kwamba mola wako ana kitabu ambacho kitabu hicho nacho kitasema, kitaeleza yale ulioyafanya wewe, na kitakuwa kitabu hiki kinaeleza ukweli mtupu. la yughadiru saghiratan wala kabira, kitabu hiki hakiachi dogo wala kubwa. mimma ataita illa ahsaha, liwe ni dogo ulilifanya au ni kubwa ulilifanya, isipokuwa limehesabiwa katika kitabu hiki, kama ambavyo wewe ulituhesabu katika yale makosa tuliyoyafanya ndani ya mwezi wa Ramadhani. Na wewe jua kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ana daftari lako, na wewe pia limeandika yale uliyoyafanya. Kisha alimamu anaendelea anawaambia, namseme watajidu kulla ma amilta ladayhi hadhira, semeni hivi kwamba utakuta ewe Ali ibn al Huseini kwamba kila ulichokifanya basi kitakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu siku hiyo, kitasogezwa kitaletwa, kita pale utaambiwa, wewe mjukuu wa bwana mtume, ulifanya hiki. kama wajadna kulla ma amilna ladaika hadira, kama ambavyo wale tulioyafanya makosa katika mwezi wa Ramadhani tukafikiri mambo yamekwisha, ukutuadhibu kumbe uliyaandika, na leo umeyaleta. Basi ujue na wewe Ali ibn al-Husaini siku hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa yale uliyoyafanya atayaleta maneno ni mingi, lakini tuyamalizie maneno haya katika kipande cha mwisho hiki, tuwe tumemaliza dakika zetu hizi chache ambazo tuko nazo. Alimam, baada ya kuzungumza na watumwa wake kwa maneno marefu ambayo nimejaribu kuyaleta kwa mukhtasari, kisha anamwelekea Mwenyezi Mungu. Baada ya kuwasamehe watumwa hao waliomkosea Alimamu anawaambia, anamwambia Mwenyezi Mungu, rabbi innaka amartana an nafua e Mwenyezi Mungu wewe umetuamrisha kwamba tuwe na tabia ya kuwasamehe wale watu waliotudhulumu na kutukosea faqad dhalamna anfusana basi e Mwenyezi Mungu jua ya kwamba na sisi pia tumezidhulumu nafsi zetu fanahnu kad afauna amman dhalamna kama amarta, e mwenyezi Mungu, hakika sisi tumeshawasamehe wale ambao walitukosea kama ambavyo umetuambia kwamba tuwasamehe. E mwenyezi Mungu, na sisi pia tumewasamee, tumewa, tumewa, mwenyezi Mungu, watumwa hawa na mimi nimewasamehe. Lakini e mwenyezi Mungu, fakad dhalamna anfusana, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Hawa watumwa wametukosea sisi lakini sisi tumeweza kuwasamehe kwa namna ulivyotuamrisha, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Nani atatusamehe madhambi yetu? Imamu anamwambia faafu anna, e Mwenyezi Mungu tusamehe. Fainnaka aula bidhalika, akika wewe ni mbora wa kutoa msamaha huo. Minna, wewe ni mbora wa kusamehe kuliko sisi. Wa min almamurin, ni mbora wa kusamehe kuliko wale uliowaamrisha kwamba wawe na tabia ya kusamehe. wa amartana alla narudda sailan an abwabina, pia Mwenyezi Mungu umetuamrisha kwamba tusiwarudishe wale watu wanaokuja kuomba katika nyumba zetu. Hivyo Alimam Sajjad, ndani ya mwezi huu wa Ramadhani, katika masiku haya mwisho mwisho, ya mwishomwisho ya kuuaga mwezi wa Ramadhani, Alimam Sajadi alikuwa anauaga mwezi kwa stahili hii ya kuwasamehe watumwa wake, lakini ilhal na yeye akimwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, Alimam Sajadi aki Mtaka Mwenyezi Mungu amsamehe madhambi yake, amsamehe makosa yake, kama ambavyo Mwenyezi Mungu amemwamrisha alimamu Sajjadi asamehe na amesamehe, na yeye anahitajia kusamehewa. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. zi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Muhammad Rajabu wa nchini Tanzania, na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yaliyozungumzia kuaga mwezi huo wa rehma na baraka. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Mwadi sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania, ambapo habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno DPP a cha zigo Samia amteua Biswalo msaidizi wake kuwa majaji wanasheria waeleza kibarua walichoacha ofisini. Mwananchi limekuelezea wino mwekundu nambari 28 kumaanisha idadi ya majaji ambao Rais Samia Suluhu Hassan amewateua jana, wakiwemo saba wa mahakama ya rufani na 21 wa mahakama kuu ya Tanzania. Katika kile linachokielezea kama maandalizi ya Idi, ukurasa huu wa mbele wa Mwananchi una picha inayowaonyesha wakazi wa jiji la Dar e wakiwa wamesongamana mtaa wa Kongo, Kariakoo kutafuta mahitaji ikiwa ni maandalizi ya sikukuu ya Idi baada ya kumalizika mwezi wa Ramadhan. Simulizi ya miaka kumi mahabusu bila hatia ni kichwa cha habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Miongoni mwa habari zenye kutoa mguso maalum katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la habari leo ni ile yenye anwani Mzee Mwinyi ataja waliomsaliti, OIC G55 dawa rasmi corona. Hizi ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe kikiambatana na picha waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto Dr Dorothy Gwajima. Nipashe linatupasha pia kuwa Rais Samia ndiye atakayekuwa mgeni rasmi baraza la Idi la mwaka huu. Kama lilivyo Mwananchi, jamvi la habari, nalo pia limevutiwa na habari ya uteuzi wa majaji uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan. Ahadi ya mabadiliko makubwa, Samia aanza na mahakama, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo. Gazeti la Uhuru limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, tiba za kibingwa kibobezi zaibeba Tanzania kimataifa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika miradi 30 kutoa ajira 1886 kwa wazalendo Zanzibar, na Uingereza yaahidi kushirikiana na Tanzania kibiashara, diplomasia, uwekezaji. Nalo gazeti la Majira linamnukuu Rais Samia akisema nitakuwa balozi, vita vifo vya wajawazito mimba Tunaelekeza sasa darubini macho yetu magazetini nchini Kenya, ambapo magazeti ya Daily Nation, Standard na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya matokeo ya mitihani ya kidato cha nne KCSE yaliyotangazwa siku ya Jumatatu. Licha ya matatizo yote, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nation, ikimaanisha ufaulu wa kiwango cha juu aliopata mwanafunzi mmoja wa kike katika mitihani hiyo licha ya vizuizi na pingambizi mbalimbali mbali alizokabiliana nazo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika kurudi kwa daraja a li, aliloliua Matiangi na kufafanua kuwa kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa Jumatatu na Waziri wa Elimu Profesa George Magoha, watahiniwa 893 wamefaulu daraja a. Njia ya kuelekea kura ya maamuzi ya BBI, ndivyo kinavyosomeka kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nation. Taifa Leo kwa upande wake limeandika waling'aa licha ya matatizo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa baraza la kitaifa la mitihani KNEC limefutilia mbali matokeo ya wanafunzi 287 kwenye mtihani wa kidato cha nne mwaka uliopita baada ya wao kupatikana wakitumia mbinu mbalimbali za kushiriki kwenye udanganyifu. Hata hivyo, Taifa Leo linakumbusha idadi hiyo ilipungua pakubwa ikilinganishwa na mwaka 2019 ambapo jumla ya visa 1039 viligunduliwa. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una habari nyingine yenye kichwa cha maneno magenge ya uhalifu yaibuka upya Mombasa. Standard limeandika skuli 100 zinazoongoza Kenya zatangazwa, na katika habari nyingine limeandika BBI nini kinachofuata baada ya bunge kuidhinisha mswada na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mwanzo kwa kichwa cha maneno mambo kumi anayoyakabili Museveni katika muhula mpya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa marais wa nchi sita za Afrika wamewasili nchini Uganda kuhudhuria sherehe ya kuapishwa rais Museveni itakayofanyika leo. Marais hao ambao wamewasili hadi sasa, kwa mujibu wa gazeti hilo, ni wa Burundi, Somalia, Zimbabwe, Sudan Kusini, Namibia na Guine. Kigezi ya rekodi visa 25 vya mauaji ndani ya mwezi mmoja ni kichwa kingine cha habari hicho katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo. Aidha, linamnukuu askofu askofu wa Soroti wa dayosisi ya Kianglikana akimwomba Rais Museveni ampe adhabu waziri wake wa misaada na kujiandaa na majanga Musa Ikweru kwa kitendo chake cha kuwapiga wachungaji watatu wa Kianglikana kwa sababu ya mzozo wa ardhi. Gazeti la New Vision kwa upande wake limeupamba kurasa wa mbele kwa picha ya rais Yoweri Kaguta Museveni ikiambatana na kichwa cha habari muhula mpya kazi zilizoko usoni. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 29 Ramadhan mwaka 1442 hijria inaosadifiana na tarehe 12 Mei mwaka 2021 miladia, siku kama eleo miaka 794 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijria alizaliwa mwanazuoni mahiri wa Kiislamu katika mji wa Hila huko Iraq, Ayatullah Jamaluddin Hassan bin Yusuf mwenye lakabu ya Alama Hilli. Awali alisoma kwa baba yake na mjomba wake na akiwa katika rika la ujana alikuwa tayari amefanikiwa kufikia daraja za juu za elimu katika taaluma kama fiqhi, usulul fiqhi, hadithi na kadhalika. Alisoma falsafa, nujumu, fiqhi, hadithi na teolojia kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kama haja Nasiruddin Tusi. Mbali na kulea wanafunzi wengi, Alama Hili pia alisifika kwa uchamungu na kuipa mgongo dunia. Ameandika vitabu vingi vya thamani vinavyokadiriwa kufikia 120 na miongoni mwa vitabu hivyo ni, ni Tadhkiratul Fuqaha na Kashful Murad. Alim huyo aliaga dunia mwaka 726 Hijria, siku kama ya leo miaka 51 iliyopita. Na kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, nchi ya Bahrain ilijitenga na ardhi ya Iran kabla ya kudhihiri Uislamu. Nchi hiyo ndogo iliyo katika ghuba ya Uajemi, ilikuwa katika utawala wa Iran na baada ya kubuniwa utawala wa kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifu wa kiislamu mwanzoni mwa karne ya saba hijiria. Kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrein na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Kirani, yani tarehe 22 Ordibehest mwaka 1364 hijiria shamsia, makumi ya watu waliuawa shahidi na kujeruhiwa kutokana na shambulizi la bomu lililofanywa na kundi la kigaidi la Munafiqin au MKO mjini Teheran. Mlipuko huo mbali na kusababisha uharibifu mkubwa uliteketeza kikamilifu jengo moja la ghorofa mbili na karakana ya ufumaji nguo katika barabara ya Naser Khosro na kuua watu tisa. Watu wengine 45 walijeruhiwa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Magaidi wa MKO walitumia bomu lililokuwa na mada za milipuko za TNT zilizokuwa na uzito wa pauni 50. Kundi hilo la kigaidi limekuwa likifanya mashambulizi ya aina hii hapa nchini kwa shabaha ya kupiga vita mfumo wa utawala wa Kiislamu na kudhoofisha usalama wa taifa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya msikilizaji wetu Bwana Juma Sagai jukumu muso, Musoma nchini huko Tanzania. Yeye anasema ninasikitishwa sana na viongozi wa mataifa yanayojiita ya kiarabu na kiislamu ki kwa kushindwa kuitetea Quds na Palestina. Haya wanayofurahia iko siku yatawageukia kama Saddam Hussein. Ni Juma Sagai huyo wa Musoma mara huko nchini Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Muhammad Javad Zarif amesema utawala wa kizayuni wa Israel umekithirisha jinai zake. Marja mkuu wa kishia nchini Iraq Ayatullah Sistani kwa mara nyingine tena Ametangaza uungaji mkono wake kwa mapambano ya kishujaa ya taifa lenye heshima la Palestina katika kukabiliana na wazayuni maghasibu, na kutoa wito kwa mataifa yote huru duniani kuwaunga mkono wa Palestina. Watu wasiopungua 25 wamekufa kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa kwenye baadhi ya maeneo nchini Somalia, wiki mbili baada ya nchi hiyo kutangaza maafa ya ukame. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa Majid Takhtravanchi amesema utambulisho wa utawala wa kizayuni wa Israel ni wa kibaguzi na amelitaka Baraza la Usalama la Umoja huo lisipuuze jinai za utawala huo ghasibu. Na msaada wa kibinadamu wa haraka unahitajika ili kuwanusuru wananchi wanaoishi kusini mwa Madagaskar ambao sasa wanakabiliwa na baa la njaa kutokana na ukame unaoikumba nchi hiyo. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukwageni geni, nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.