Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Tahir kalbi min dhaya yibituhuma. Ya rahiman biibadihil mu'minin. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nivike katika siku ya leo rehema zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya. Ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini, amin ya rabb alalamin. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Jumatano tarehe 29 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan 1442 Hijria inayosadifiana na tarehe 12 Mei 2021 miladia tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni mawaidha maalum ya kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekhe Muhammad Rajab wa Tanzania. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema wazayuni hawafahamu chochote zaidi ya lugha ya mabavu. Gazeti la The Guardian lasema linajuta kwa kuunga mkono kuundwa utawala wa kizayuni wa Israel. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa azikosoa tena nchi tajiri kwa kuhodhi uzalishaji ununuzi na ugavi wa chanjo ya korona. Na ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa kundi la Daesh lilifanya jitihada za kuangamiza waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. habari kamili Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Wazayuni hawafahamu chochote zaidi ya lugha ya mabavu na akasisitiza kuwa inapasa Wapalestina waongeze nguvu na mukawama wao ili kuwalazimisha watenda jinai hao wasalimu amri na kusimamisha hatua zao za kinyama. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyasema hayo jana jioni katika mkutano na wawakilishi wa jumuiya na asasi za wanachuo nchini uliofanyika kwa njia ya intaneti. Katika mkutano huu Ayatullah Khamenei ameelezea masikitiko makubwa na akalaani vikali matukio mawili machungumno ya umwagaji damu yaliyotokea karibuni katika ulimwengu wa Kiislamu huko Afghanistan na Palestina, na akasema laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie watenda jinai waliomwaga damu kwa kuzipokutisha roho changa madhulumu za wasichana wadogo wasio na hatia wa Afghanistan, watenda jinai ambao wamezidisha upeo wa kutenda jinai kwa kufika hadi ya kuwaua shahidi mabinti hao chipukizi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria pia jinai za kinyama na za kidhalimu za wazayuni katika msikiti wa Al Aksa, Kudsi tukufu na maeneo mengine ya Palestina na akasema jinai hizi zinafanywa mbele ya macho ya walimwengu, kwa hivyo watu wote wanapaswa kuzilaani na kila mmoja kutekeleza wajibu wake. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Ayatullah Khamenei ameusifu na kuupongeza mwamko, kusimama imara na azma thabiti ya wananchi wa Palestina na akasema: wazayuni hawafahamu chochote zaidi ya lugha ya mabavu, kwa hivyo inapasa Wapalestina waongeze nguvu na mukawama wao ili kuwalazimisha watenda jinai wasalimu amri na kusimamisha hatua zao za kinyama. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza pia kwamba matarajio yaliyopo kwa jumuiya na asasi za wanachuo ni kujimarisha katika misingi yao ya kidini na kimapinduzi, na katika suala muhimu la kuzitakasa na kuzisafisha nafsi, na akaongezea kwa kusema kuisafisha nafsi kuna taathira nyingi katika mapambano ya kijamii na kimapinduzi na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa akisema kutozisafisha nafsi ndiyo sababu ya watu kuiogopa Marekani. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeandika makala kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 200 tangu gazeti hilo lianzishwe, na limeeleza majuto yake kwa kuunga mkono suala la kuanzishwa utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi ya Palestina katika makala iliyopewa kichwa cha maneno yale tuliyofahamu kimakosa, maamuzi mabaya zaidi ya Guardian katika kipindi cha miaka mia mbili iliyopita, gazeti hilo limechambua makosa yake na kutaja suala la kuunga mkono kuundwa utawala wa kizayuni wa Israel huko Palestina kuwa ni miongoni mwa makosa hayo. Katika sehemu nyingine makala hiyo, gazeti hilo la Uingereza limeandika miaka 104 iliyopita, wakati aliyekuwa waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza Arthur Balfour alipotoa ahadi ya kusaidia kuundwa nchi kwa ajili ya wayahudi huko Palestina, maneno yake yalibadili dunia. Makala ya The Guardian imesema mkurugenzi wa zamani wa gazeti hilo Scott Charles alikuwa miongoni mwa waungaji mkono wakuu wa uzayuni na kwa sababu hiyo alifumbia jicho haki za Wapalestina. Gazeti hilo mashuhuri la Uingereza limetangaza pia kwamba Israeli ya leo siyo nchi iliyotabiriwa na The Guardian au liliyotaka iundwe. Makala hii ya Guardian imetolewa huku msikiti wa Al Aksa huko Kudsi tukufu ukiendelea kushambuliwa vikali na askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Jumatatu ya jana ndege za kivita za utawala wa kizayuni zilishambulia, kumradhi, siku ya Jumatatu ndege za kivita za utawala wa kizayuni zilishambulia maeneo kadhaa mashariki ya ukanda wa Gaza na jengo moja la ghorofa nane la makazi ya watu magharibi mwa eneo hilo, ambapo kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, Wapalestina 24 wameua washahidi na wengine 103 wamejeruhiwa katika mashambulio hayo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa mielekeo ya utaifa na sera za ukiritimba za nchi tajiri katika uzalishaji ununuzi na ugavi wa chanjo ya kupambana na virusi vya korona. Antonio Guterres amezikosoa vikali sera za ukiritimba za nchi hizo tajiri kuhusiana na chanjo ya korona na kusema kuwa sera za utaifa na ukiritimba za kujilimbikizia chanjo ya korona ni makosa makubwa na kwamba uzalishaji wa chanjo hiyo duniani unapaswa kuongezeka maradufu kwa ushirikiano wa nchi mbalimbali. Guterres amesisitiza kuwa Umoja wa Mataifa unaunga mkono mpango wa COVAX wa Shirika la Afya Duniani, WHO, wa kugawa kiadilifu chanjo ya korona katika maeneo yote ya dunia. Mpango wa COVAX umeanzishwa ili kuhakikisha nchi tajiri duniani hazihodhi dozi zote za chanjo ya korona ambazo kwa sasa zinapatikana kwa kiwango maalumu na kutoweza kukidhi mahitaji ya ulimwengu mzima. Ukosefu wa ajira nchini Kenya umetajwa kama chanzo kikuu cha mateso wanayopitia baadhi ya Wakenya nchini Saudi Arabia waendao kutafuta ajira. Mwandishi wetu wa mjini Mombasa Seifullah Murtadha ametuandalia ripoti fuatayo. Kama matukio yametoka juzi, tunaweza pia kupenda kumpatia yule mama slider. Tunapenda kutoa rambirambi zetu za pole kwa familia yake, na tunasema kuwa serikali ichukue hatua inayowezekana, kwa sababu huyu employer wake details zote ziko katika ile system ambayo sisi tunaitumia, iko details zake zote, anafanya wapi kazi, anaishi wapi, alimchukua lini. Huyu ni mwalifu ambaye amemuua huyu mtoto. Sisi tunatoa pole kwa familia na tunasema pia serikali iweze kumchukulia hatua. Serikali ya Kenya imetakiwa kuiamrisha mamlaka ya serikali ya Saudi Arabia kuwachukulia hatua kali za kisheria raia wake wanaoendelea kwa nyanyasa na hata kuwaua raia wa Kenya wanaoenda kutafuta ajira za uyaya nchini humo. Kupitia wasimamizi wa muungano wa mawakala nchini Kenya, serikali ya Nairobi imetakiwa kuvunja kimya chake na kupitia ubalozi wa Kenya nchini Saudia kutafuta majibu ya maswali yanayoulizwa na Wakenya kila anapofariki kwa njia ya kutatanisha raia aliokwenda kufanya kazi ya ndani ya nyumba. Mwenyekiti wa kitaifa wa mawakala hao Mwalimu Mwaguzo, hata hivyo, ametaja kuwepo kwa mawakala ghoshi wanaowahadaa na kuwasafirisha raia wa Kenya pasi kutumia utaratibu wa kisheria uliowekwa na halmashauri ya uajiri nchini, yani NEA. Ikiwa wakala ambaye anakusafirisha humjui, hujui kama ana kibali. Ikiwa unayo aksesi ya website ya NEA, ingia umwangalie orodha ya jina lake. Na kama huna aksesi ya NEA, basi tafuta, ulizia ofisi za National Employment Authority mahala zilipo, na ukifika utakwenda kupeleka jina la wakala yule, au jina la ofisi yake, na utaangaliliwa katika orodha, utaambua kwamba huyo ni wakala wa kweli au ni wakala gushi. Mwaguzi amekemea vikali mikanda video inayosambazwa na Wakenya katika mitandao ya kijamii kuonyesha jinsi wanavyoteswa huko Saudia ilhali wao wenyewe walikaidi sheria za usafiri wa gaibuni zilizowekwa. Muungano huo kwa sasa umewatahadharisha Wakenya kuwa macho na mawakala walioghushi. Asilimia kubwa ya watu wanaotuma videos kwamba wananyanyaswa, wanapata shida katika nchi za ughaibuni, hatuwatambui kuwa wamesafirishwa na kina nani. Wachache wamesafirishwa na mawakala na immediately tu wanapojieleza kwamba mimi nina matatizo fulani, basi wakala yule hujitokeza na kuweza kutatua yale matatizo ambayo yanawakuta. Wapo baadhi wa wachache ambao bado wamejificha katikati yetu, na wao bado wanaendeleza kazi hii kinyume na sheria. Hii si mara ya kwanza kwa tetesi kama hizi kuzuka kwa mnasaba na maisha nchini Saudia kwa Wakenya, lakini kwa mujibu wa takwimu zilizopo, ripoti ya bunge ya kitaifa ya mnamo Februari mwaka 2019 inaashiria kwamba zaidi ya Wakenya elfu sitini wanafanya kazi nchini Saudia, idadi hii ikiunda jumla ya raia wa kigeni milioni 11 waliohamia nchini humo kutafuta ajira. Nikiripotia Radio Taherani kutoka jiji la Mombasa nchini Kenya. Nite, asante sana Saifullah Murtadha. Mkuu wa timu ya Umoja wa Mataifa iliyopewa jukumu la kuchunguza jinai na uhalifu uliofanywa na kundi la Kiwahabi la Daesh amesema kundi hilo la kigaidi lilifanya jitihada za kuangamiza Waislamu wa madhehebu wa ya Shia. Karim Ahmad Khan amesema katika ripoti yake kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba timu ya uchunguzi imegundua kuwa mashambulizi ya Daesh dhidi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia waliokuwa katika akademia ya jeshi la anga la Iraq huko Tikrit yaliambatana na mauaji, ukatili, mateso na manyanyaso ya kutisha dhidi ya ubinadamu. Ripoti hiyo ya timu ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa uchunguzi umebaini kwamba kundi la Daesh lilifanya juhudi za kuangamiza Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Timu hiyo ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa iliundwa Septemba mwaka 2017 kwa mujibu wa azimio nambari 2379 la baraza la usalama ili kufuatilia jinai na uhalifu uliofanywa na kundi la kigaidi la Daesh. Timu hiyo inasaidia jitihada za kuwashughulikia wanachama wa kundi hilo la kiwahabi waliotenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu na katibu wa baraza la usalama la Rusia amesema Marekani imejikita katika kupanua uzalishaji wa silaha zake za biolojia inazokusudia kuzitumia dhidi ya nchi tofauti duniani. Nikolai Petroshev ametangaza kuwa katika miaka ya karibuni, Marekani na waitifaki wake wameongeza kwa kiwango kikubwa tafiti za kibiolojia katika nchi nyingi duniani. Petroshev ameongeza kuwa ana wasiwasi kutokana na hatua hizo zinazochukuliwa na Marekani na waitifaki wake katika mipaka ya Rusia, akisema zinaweza kuwa hatarishi kwa sababu vijidudu angamizi vya maabara za Marekani na shirika la kijeshi la NATO zilizoko karibu na mipaka ya Rusia vinaweza kwa bahati mbaya vikasambaa angani na kuhatarisha maisha ya watu wengi. Wakati huo huo, Vladimir Jabarov, naibu mkuu wa kamati ya masuala ya kimataifa baraza la shirikisho la Rasia, amesema popote pale wanapokuwekwa wa Marekani hali ya uthabiti huvurugika, na akaongeza kuwa uwezekano wa kujengwa vituo vya kijeshi vya Marekani katika nchi za Asia ya kati nao pia utakuwa na taathira hasi kwa hali ya eneo hilo. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utahusu kupasishwa marufuku ya hijabu kwa wafanyakazi wa serikali katika bunge la Ujerumani. Baraza la juu la bunge la Ujerumani, Bundesrat, limepasisha sheria inayopiga marufuku wafanyakazi wa serikali na polisi kuvaa vazi la hijabu. Kwa mujibu wa sheria hiyo, kuvaa nembo za kiideolojia au kidini katika sehemu za kazi ni marufuku, licha ya kuwa kidhahiri sheria hiyo iko katika sura jumla na haijaashiria waumini na wafuasi wa dini fulani lakini kivitendo sheria hii inawalenga wanawake wa Kiislamu wanaofanya kazi katika idara za serikali nchini Ujerumani. Kwa mujibu wa sheria hiyo ambayo kidhahiri imewaainisha wafanyakazi wa serikali na jeshi la polisi, ni kwamba maafisa wa serikali na polisi hawaruhusiwi kuvaa hijabu wakiwa katika maeneo ya kazi. Uamuzi huu uliopasishwa na baraza la juu la bunge la Ujerumani umekabiliwa na ukosoaji mkubwa wa asasi na jumuiya za Kiislamu na hata baadhi ya maafisa wa serikali za majimbo nchini Ujerumani. Emmanuel Hof, mmoja wa viongozi wa jimbo la Thuringen, anasema kuweka sheria kama hii katika jamii kutazusha matatizo. Afisa huyo ambaye ni mwakilishi katika baraza la juu la bunge la Ujerumani sambamba na kuashiria kwamba kutekelezwa sheria hiyo kunaweza kuleta vizuizi kwa wanawake Waislamu wanaofanya kazi katika idara za serikali amesisitiza kuwa kutekelezwa sheria hii kutaibua mashtaka kwa mahakama ya katiba. Ukweli wa mambo ni kuwa sheria hii inakinzana wazi kabisa na katiba ya Ujerumani, ambayo inatambua uhuru wa dini na hiari ya mtu kuchagua kazi kwa wafanyakazi wa serikali. Suala la chuki dhidi ya Uislamu, kwa kimombo islamofobia, na njama za kukabiliana na nembo za kiislamu na madhihirisho yake, hususan hijabu ya wanawake wa kiislamu barani Ulaya ikiwemo Ujerumani limegeuka kuwa jambo linalokuwa na kuchukua wigo mpana siku baada ya siku. Moja ya mambo hasasi katika mataifa ya Ulaya ikiwemo Ujerumani ni kadhia ya hijabu ya Kiislamu, hususan kwa harakati na vyama vya mrengo wa kulia vyenye kufurutu ada ambavyo katika miaka hivi karibuni vimekuwa katika mkondo wa kukua na kupata nguvu nchini Ujerumani. Hii ni katika hali ambayo Waislamu ni moja ya jamii inayoishi nchini Ujerumani na ambayo haiwezekani kuifumbia macho. Jamii hii imekuwa ikitaka kuheshimiwa sheria za Kiislamu ikiwemo hijabu kwa wanawake wa Kiislamu. Kwa, kwa muktadha huo kupasishwa hivi karibuni katika baraza la juu la bunge la Ujerumani sheria inayopiga marufuku uvaaji hijabu ni njama inayolenga kuwabana wanawake wa Kiislamu na kuwalazimisha wachague baina ya kazi au kuvaa hijabu. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekhe Muhammad Rajab wa Tanzania. Mada ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya kumshukuru Allah Subhanahu wa Ta'ala na kumswalia Bwana Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake, tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mnakuachiliwa huru na moto wa jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali mbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Sasa mwezi huu ni mwezi ambao tumekatazwa kwamba pindi mwezi wa Ramadhani unapoingia kule kusema kwamba Ramadhani imekuja, alafu mwezi wa Ramadhani unapoondoka, pia tukakatazwa kusema kwamba Ramadhani imeondoka. Tukaambiwa tuseme kwamba mwezi wa Ramadhani umekuja na mwezi wa Ramadhani umeondoka, na wala tusiseme Ramadhani imekuja na Ramadhani imeondoka, kwa sababu Ramadhani ni jina katika majina ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hivyo tukaambiwa kwamba tutakaposema Ramadhani imekuja alafu Ramadhani imeondoka, ina maana Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amekuja na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameondoka. Na haya ni makosa, kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala haji na kuondoka. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala tunaye, bali kama mwenyewe mwenye anavyoeleza kwamba yeye yupo karibu na sisi kuliko ile hablul warid, mishipa ya shingo, yani kadiri kila unavyoiona mishipa yako ya shingo ipo karibu na wewe, lakini Allah subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba yeye yuko karibu na sisi zaidi kuliko hata hii mishipa yetu ya shingo. Hivyo tutakaposema kwamba Ramadhani imekuja na kuondoka, inamaana Mwenyezi Mungu alikuja na kuondoka, wakati Mwenyezi Mungu hakuna kipindi ambacho hayuko pamoja na sisi. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala unapokuja, Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha na baada kukaribisha Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu, lakini vile vile kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na tukaukaribisha, tuka nao vizuri ndani ya siku hizi, Bwana Mtume ahi 0 alkahlik Bwana Mtume Muhamm anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi, na vilevile vile tunatakiwa tufanya nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nikiangalia katika maneno ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akiwa na sahaba wake moja, katika masahaba watukufu mwe, wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye ni maarufu kwa jina la Jabir bin Abdillahi al Ansari. Jabir mwenyewe Jabir, jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sasa akamwambia kwamba Jabir, kuna mambo ambayo yanatakiwa uyaseme au uyafanye katika kuwaga mwezi huu. Mtume akamfundisha Jabir, akamwambia: fawaddiuhu wakul, uwage usindikize mwezi huu na useme, Allahumma la taj'alhu akhira al-ahd min siyamina iyyahu ya uzuri katika maneno haya kamwambia, sema allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyahu, e, Mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga, yani somo yangu hii, usiifanye kwamba ndiyo somu ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika somu zitakazofuata pia niwepo, katika mwezi wa mwakani utakaoingia, ili niweze kuifunga ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea fainjaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaufanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, Mtume amwambia Jabir sema fajaalni marhuma, basi Mwenyezi Mungu nijaalie niwe, niwe ni mwenye kurehemiwa katika mwezi huu ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho, ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho na saumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni saumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah Subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. Wala tajalni mahruma, na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala kwani katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatuambia ya kwamba mwovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili, kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumwona baba na mama, hii bwana mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini mtume akatuambia, huyu atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili ambao ameishi nao, mtume anasema huyu ni muovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na muovu zaidi ya huyu. kuna mwenda wazimu afadhali ya huyu ni yupi mwenye? Mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika akiwa amekosa rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni mwovu, afadhali ya hata yule wa kwanza, afadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni nani ambaye ana uhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya achiliwe uh, huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna, inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu Ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi tuingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi Bwana Mtume akamwambia sahaba wake huyu ambaye ni Jaber bin Abdillah Alanswari, akamwambia sema, fajalni Atakayesema kipande hiki cha dua hiki Allahumma la taj'alhu akhira lahdi la min siyamina iyyahu Fa in ja'altahu faj'alni marhuma wa la taj'alni mahruma, Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri ramadan, imma Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakupa, wa imma bighufranillah wa rahmati, Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unaofuata. Basi mtume anasema Mungu akikunyima hiki atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu Allahumma la tajalhu akhira lahdi la min siyamina iyah fa in jaaltahu fajalni marhuma wala tajalni mahruma. Kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezimungu subhanahu wa ta'ala. Maimamu pamoja na masohaba wa mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala, pamoja na mwenyewe Bwana Mtume, walikuwa na tamaduni ambazo walijiwekea katika miezi hii au katika mwezi huu wa Ramadhani, yaani kila mmoja katika maisha yake ya nyumbani alijiwekea kitu ambacho kitaweza kumsaidia na kumfanya awe amejatumikia vizuri masiku haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na wengine wakajiharamishia baadhi ya mambo, kwamba baadhi ya mambo haya ambayo si haramu wala si makruhu kuyafanya, lakini ndani ya mwezi huu wa Ramadhani wakajizuia, wakasema, la, hili jambo mimi silifanyi mpaka mwezi utakapokuwa umemalizika. Kwa tuangalie Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi alikuwa na tamaduni gani ambayo alijiekea ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani na sisi tuchukue kama ibra ambayo itaweza kutusaidia katika maisha yetu haya waandishi wanatuambia kwamba al imam sajjad salamullahi alaihi katika tamaduni ambazo alijiwekea ndani ya mwezi wa ramadhani katika umri wake wote alioishi al imam sajjad ilikuwa inapofika katika mwezi wa ramadhani mtumwa afanye kosa la aina yoyote al imam sajjad alikuwa hampi adhabu mtumwa huyo hata awe kafanya nini basi, Alimamu Sajad alikuwa akijizuia na kuwapa adhabu wale watumwa taban. Tutaelewa kwamba Alimamu Sajad, mmoja katika sifa zake alikuwa na kawaida ya kupinga utumwa, tabia ya utumwa. Alimamu Sajadi alikuwa akipambana dhidi ya suala hili la utumwa, hivyo alikuwa Alimamu Sajad alikuwa akiwanunua watumwa kwa wingi na akikaa nao nyumbani baada ya muda alafu alikuwa akiwaacha huru. Hii ni moja katika sifa alizokuwa nazo alimam Sajadi, kununua watumwa kwa wingi, kisha baada ya hapa kuweza kuwaachilia huru watumwa hawa. Sasa katika kipindi hiki ambacho amewaweka nyumbani kwake kwa muda ili aweze kuwaachia huru, unapofika mwezi wa Ramadhani, mtumwa alikuwa anapofanya kosa la aina yoyote, alimam sajadi alikuwa aslan, kosa hili hawezi aliwezi kosa hili kumfanya alimam akamwadhibu mtumwa, lakini alikuwa akifanya njia moja ambayo hii ni katika kitu kimoja kizuri sana. Alimam alikuwa akitafuta kitabu, kisha mtumwa anapokosea, alimamu sajadi alikuwa akiandika jina la mtumwa yule pamoja na dhambi au pamoja na kosa ambalo amelifanya. Hii ndo al alikuwa kazi ya alimam sajadi alikuwa akiifanya ndani ya mwezi. Mwezi wa Ramadhani unapokaribia kumalizika, mwezi wa Ramadhani, alimamu alikuwa analitoa daftari lile mbele za wale watumwa wake, kisha anawaambia ya fulanu faalta kadha wa kadha walam uaddibka atadhkuru dhalik, fulani njo ulifanya kitu fulani na kitu fulani, ulifanya kosa fulani na kosa fulani, na wala sikukuadhibu. Je, unakumbukumbu kwamba ile kosa ulilifanya tarehe fulani? Mtumwe anasema bala yabna rasulillah, ni kweli, ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Akimaliza mtumwa huyu, Alimam Sajjadi anakwenda kwa mtumwa mwingine, anamwambia vile vile kwamba, mpaka anafikia watumwa wote ambao walikuwa wamefanya makosa. Alimam Sajjadi salamullahi alayhi alikuwa akiwaeleza makosa yao, kisha adhabu anayowapa. Alimam Sajjadi anawaambia: irfauu aswatakum wakulu, sasa adhabu yenu, inueni sauti zenu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mseme kwamba mola wako amekuhesabu katika kila ulichokifanya. Na wewe, hii ndo adhabu ambayo alimam Sajjadi alikuwa akiwaadhibu watumwa wake katika kipindi hiki cha kuwaga mwezi wa Ramadhani. Adhabu nzuri iliyoje, jamaa! Huwezi kuipata adhabu hii, mtu anatoa adhabu hii kwa watumwa isipokuwa awe ni mtu kutoka katika nyumba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisha alimam Sajjadi salamullah alaihi anawaambia waladaihi, semeni tena, waladaihi kitabun yantiku alaika bilhaq Jua ewe Sajadi kwamba mola wako ana kitabu, ambacho kitabu hicho nacho kitasema, kitaeleza yale ulioyafanya wewe, na kitakuwa kitabu hiki kinaeleza ukweli mtupu. la yughadiru saghiratan wala kabira, kitabu hiki hakiachi dogo wala kubwa. mimma ataita illa ahsaha, liwe ni dogo ulilifanya au ni kubwa ulilifanya, isipokuwa limehesabiwa katika kitabu hiki, kama ambavyo wewe ulituhesabu katika yale makosa tuliyoyafanya ndani ya mwezi wa Ramadhani, na wewe jua kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ana daftari lako, na wewe pia limeandika yale uliyoyafanya. Kisha alimamu anaendelea anawaambia, namseme watajidu kulla ma amilta ladayhi hadhira, semeni hivi kwamba utakuta ewe Ali ibn al-Husayn kwamba kila ulichokifanya basi kitakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu siku hiyo, kitasogezwa kitaletwa, kita pale utaambiwa, wewe mjukuu wa Bwana Mtume ulifanya hiki. Kama wajadna kula ma amilna ladaika hadhira, kama ambavyo yale tulioyafanya makosa katika mwezi wa Ramadhani tukafikiri mambo yamekwisha, ukutuadhibu kumbe uliyaandika na leo umeyaleta. Basi ujue na wewe Ali ibn al-Huseini, siku hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa yale ulioyafanya atayaleta maneno ni mingi, lakini tuyamalizie maneno haya katika kipande cha mwisho hiki, tuwe tumemaliza dakika zetu hizi chache ambazo tuko nazo. Alimamu baada ya kuzungumza na watumwa wake kwa maneno marefu ambayo nimejaribu kuyaleta kwa mukhtasari, kisha anamwelekea Mwenyezi Mungu baada ya kuwasamehe watumwa hao waliomkosea alimamu, anawaambia anamwambia Mwenyezi Mungu, rabbi innaka amartana annafua amman dhalamana E Mwenyezi Mungu, wewe umetuamrisha kwamba tuwe na tabia ya kuwasamehe wale watu waliotudhulumu na kutukosea. faqad dhalamna anfusana, basi e Mwenyezi Mungu jua ya kwamba na sisi pia tumezidhulumu nafsi zetu. fanahnu qad afauna amman dhalamana kama amartu. E Mwenyezi Mungu, hakika sisi tumeshawasamehe wale ambao walitukosea, kama ambavyo wametuambia kwamba tuwasamehe. Ee Mwenyezi Mungu, na sisi pia tumewasamehe. Mwenyezi Mungu, watumwa hawa na mimi nimewasamehe. Lakini ee Mwenyezi Mungu, fakad dhalamna amfu anfusana, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Hawa watumwa wametukosea sisi, lakini sisi tumeweza kuwasamehe kwa namna walivyotuamrisha. Na sisi tumezidhulumu nafsi zetu, nani hatatusamehe madhambi yetu? Imamu anamwambia faafu anna ee Mwenyezi Mungu, tusamehe fainnaka aula bidhalika, akika wewe ni mbora wa kutoa msamaha huo, minna wewe ni mbora wa kusamehe kuliko sisi, wa mina almamurin, ni mbora wa kusamehe kuliko wale uliowaamrisha kwamba wawe na tabia ya kusamea. Wa amartana alla narudda sa'ilan an abwabina, pia Mwenyezi Mungu umetuamrisha kwamba tusiwarudishe wale watu wanaokuja kuomba katika nyumba zetu. Hivyo Alimam Sajjad ndani ya mwezi huu wa Ramadhani katika masiku haya ya mwisho mwisho ya kuuaga mwezi wa Ramadhani, Alimam Sajjad alikuwa anauaga mwezi kwa staili hii ya kuwasamehe watumwa wake, lakini ilhal na yeye akimwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, Alimam Sajjad akim taka Mwenyezi Mungu amsamehe madhambi yake amsamehe makosa yake, kama ambavyo Mwenyezi Mungu amemwamrisha Al-Imam Sajjad asamehe na amesamehe, na yeye anahitajia kusamehewa. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumatano ya leo ya tarehe 12 mei Inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na kichwa cha maneno, DPP acha zigo, Samia amteua Biswalo msaidizi wake kuwa majaji, wanasheria waeleza kibarua walichoacha ofisini. Mwananchi limekolezea wino mwekundu nambari 28 kumaanisha idadi ya majaji ambao Rais Samia Suluhu Hassan amewateua jana wakiwemo saba wa mahakama ya rufani na 21 wa mahakama kuu ya Tanzania. Katika kile linachokielezea kama maandalizi ya Idi, ukurasa huo wa mbele wa mwananchi una picha inayowaonyesha wakazi wa jiji la Dar es Salaam wakiwa wamesongamana mtaa wa Kongo, Kariakoo, kutafuta mahitaji ikiwa ni maandalizi ya sikukuu ya Idi baada ya kumalizika mwezi wa Ramadhan. Simulizi miaka kumi mahabusu bila hatia ni kichwa cha habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Miongoni mwa habari zenye kutoa mguso maalum katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo ni ile yenye anwani Mzee Mwinyi ataja waliomsaliti. OIC G55 dawa rasmi corona, hizi ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe kikiambatana na picha waziri wa afya ya maendeleo ya jamii, jinsia wazee na watoto, Dr Dorothy Gwajima. Nipashe linatupasha pia kuwa Rais Samia ndiye atakayekuwa mgeni rasmi baraza la Idi la mwaka huu. Kama lilivyo Mwananchi, Jamvi la Habari nalo pia limevutiwa na habari ya uteuzi wa majaji uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan, ahadi ya mabadiliko makubwa, Samia aanza na mahakama, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo. Gazeti la Uhuru limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani tiba za kibingwa kibobezi za ibeba Tanzania kimataifa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika miradi 30 kutoa ajira 1886 kwa wazalendo Zanzibar na Uingereza yaahidi kushirikiana na Tanzania y kibiashara, diplomasia, uwekezaji nalo gazeti la Majira linamnukuu Rais Samia Suluhu Hasan akisema nitakuwa balozi vita vifo vya wajawazito mimba. Tunaelekeza sasa darubini ya macho yetu magazetini nchini Kenya, ambako magazeti ya Daily Nation, Standard na Taifa Leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya matokeo ya mitihani ya kidato cha nne KCSE yaliyotangazwa siku ya Jumatatu licha ya matatizo yote, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Nation kikimaanisha ufaulu wa kiwango cha juu aliyopata mwanafunzi mmoja wa kike katika mitihani hiyo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika kurudi kwa daraja A aliloliwa Matiangi, na kufafanua kuwa kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa Jumatatu na waziri wa elimu Profesa George Magoha, watahiniwa 893 wamefaulu daraja A. Njia ya kuelekea kura ya maamuzi ya BBI, ndivyo kinavyosomeka kichwa kingine cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nation. Taifa Leo kwa upande wake limeandika waling'aa licha ya matatizo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa baraza la kitaifa la mitihani KNEC limefutilia mbali matokeo ya wanafunzi 287 kwenye mtihani wa kidato cha nne mwaka uliopita baada ya wow, wao kupatikana wakitumia mbinu mbalimbali za kushiriki kwenye udanganyifu. Hata hivyo, Taifa Leo linasema idadi hiyo ilipungua pakubwa ikilinganishwa na 2019 na ambapo jumla ya visa 1039 viligunduliwa. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una habari nyingine yenye kichwa cha maneno magenge ya uhalifu yaibuka upya Mombasa. Standard limeandika skuli 100 zinazoongoza Kenya zatangazwa, na katika habari nyingine limeandika BBI, nini kinachofuata? baada ya bunge kuidhinisha mswada. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monita ambalo limepambwa ukurasa wake wa mwanzo kwa kichwa cha maneno mambo kumi anayo yakabili Museveni katika muhula mpya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa marais wa nchi sita za Afrika wamewasili nchini Uganda kuhudhuria sherehe ya kuapishwa rais Museveni itakayofanyika leo. Marais hao ni wa Burundi, Somalia, Zimbabwe, Sudan Kusini, Namibia na Guine. Kigezi ya rekodi visa 25 vya mauaji ndani ya mwezi mmoja ni kichwa kingine cha habari katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo. Aidha linamnukuu askofu wasoroti, wa soroti wa dayosisi ya kianglikana akimwomba rais Museveni ampe adhabu waziri wake wa misaada na kujiandaa na majanga Musa Ikweru kwa kitendo chake cha kuwapiga wachungaji watatu wa kianglikana kwa sababu ya mzozo wa ardhi. Gazeti la New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais Yoweri Museveni ikiambatana na kichwa cha habari muhula mpya, kazi zilizoko usoni. Mpenzi wa usikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 Ramadhan mwaka elfu moja 442 hijria inayosadifiana na tarehe 12 Mei mwaka 2021 miladia. Siku kama yaleo miaka 794 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijria alizaliwa mwanazuoni mahiri wa Kiislamu katika mji wa Hila huko Iraq, Ayatullah Jamaluddin Hassan bin Yusuf, mwenye lakabu ya Allama Hilli. Awali alisoma kwa baba yake na mjomba wake, na akiwa katika rika la ujana alikuwa tayari amefanikiwa kufikia daraja za juu za elimu katika taaluma kama fiqh, usul al-fiqh, hadithi na kadhalika. Alisoma falsafa, nujumu, fiqh, hadithi na teolojia kwa wasomi wakubwa wa zama hizo kama haja Nasiruddin Tusi. Mbali na kulea wanafunzi wengi, Allama Hili pia alisifika kwa uchamungu na kuipa mgongo dunia. Ameandika vitabu vingi vya thamani vinavyokadiriwa kufikia 120 na miongoni mwa vitabu hivyo ni, ni Tadhkiratul Fuqaha na Kashful Murad. Alimu huyo aliaga dunia mwaka 726 hijria, siku kama ya leo miaka 51 iliyopita. Na kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, nchi ya Bahrein Ilijitenga na ardhi ya Iran kabla ya kudhihiri Uislamu. Nchi hiyo ndogo iliyo katika ghuba ya Uajemi ilikuwa katika utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa Kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifu wa Kiislamu. Mwanzoni mwa karne ya saba hijiria, kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran, na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrein na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Kirani, yani 22 beheshit, mwaka 113 ya Kirani, yaani tarehe 22 ordibehesht mwaka 1364 hijria shamsia, makumi ya watu waliuawa shahidi na kujeruhiwa kutokana na shambulizi la bomu lililofanywa na kundi la kigaidi la Munafiqin au MKO mjini Teheran. Mlipuko huo mbali na kusababisha uharibifu mkubwa uliteketeza kikamilifu jengo moja la ghorofa mbili na karakana ya ufumaji nguo katika barabara ya Naser Khosro na kuwa tutisa. watu tisa. Watu wengine 45 walijeruhiwa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Magaidi wa MKO walitumia bomu lililokuwa na mada za milipuko za TNT zilizokuwa na uzito wa pauni 50. Kundi hilo la kigaidi limekuwa likifanya mashambulizi ya aina hii hapa nchini kwa shabaha ya kupiga vita mfumo wa utawala wa Kiislamu na kudhoofisha usalama wa taifa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho baadhi ya maoni yenu mliyotuletea asubuhi ya leo. Ya kwanza ni ya Hamis Kakoto. Anajitambulisha mwenyewe kwa ukamilifu, anasema naitwa Kakoto Hamis kutoka Kigoma, Tanzania. Kwanza anasema shukran redio Iran kwa habari kutoka maeneo mbalimbali. Nawe pia shukran Bwana Kakoto kwa kuendelea kufuatilia habari na matangazo ya Redio Tehran. Kisha anasema kwa njia ya dua Mwenyezi Mungu awape nguvu wa Palestina katika kipindi hiki kigumu. insha Allah, ipo siku madhila yote haya yatakusha. Tunawaombea dua kila siku. Bwana Kakoto Hamisi huyo anasema hawajawasahau au yeye binafsi hajawasahau, hajawasahau wananchi madhulumu wa Palestina wanaoendelea kuteseka kutokana na dhuluma na unyama wa utawala wa kizayuni wa Israel. Maoni mengine ni yake bwana Sherale Fadhil, yeye yuko Dar es Salam, Tanzania. Ana maoni mengi na marefu, yayote yanahusiana na kadhia ya Palestina. Kwanza anasema, enye Waarabu wote mnahitajika kuwasaidia Wapalestina kwa hali na mali, kwa ajili ya kuwakomboa. Natumai mtasoma kwa Mwalimu Nyerere alivyohakikisha nchi zote kusini mwa Afrika zinakuwa huru. Natumai wakati umefika kwa Hamasi na Jihadi Ulislami ambao umejitolea kulinda heshima yao dhidi ya dhulma za wahuni magaidi wa Kizayuni. Taifa la Israel ni taifa la kigaidi. Maoni mengine ya Bwana Sherahal Fadhl tutayapitia katika matangazo yetu ya mchana. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema wazayuni hawafahamu chochote zaidi ya lugha ya mabavu na akasistiza kwamba inapasa Wapalestina waongeze nguvu na mukawama wao ili kuwalazimisha watenda jinai hao wasalimu amri na kusimamisha hatua zao za kinyama. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeandika makala kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 200 tangu gazeti hilo lianzishwe likieleza majuto yake kwa kuunga mkono suala la kuanzishwa utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi ya Palestina. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekosoa mielekeo ya utaifa na sera za ukiritimba za nchi tajiri katika uzalishaji ununuzi na ugavi wa chanjo ya kupambana na virusi vya korona. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ya wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi kwa ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukua geni nikikutakia ni siku njema na somun makbul. Asanteni na kwaherini.