Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Maza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezimungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho kikao kisicho na tija cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na, na kadhia ya Quds. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza um, kipindi cha mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho uh, kitaletwa kwenu au mawaidha hayo yataletwa kwenu na Ustadh Musa Kundecha. Baada ya mawaidha ya Ustazi Kundecha, tutasikiliza mawaidha mengine ya Ismail Khamis Ramadhani wa Geita nchini Tanzania tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani baada ya mawaidha ya Ramadhani, na vilevile vile kipande cha kasida, na tutakamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize vichwa vya habari muhimu. Irani imezindua shehena ya kwanza kwa ajili ya matumizi rasmi ya chanjo ya Coviran Barekat. China imepinga unafiki wa Marekani ikisema Washington imeua Waislamu wengi zaidi duniani kuliko nchi nyingine yoyote. Shekhe mkuu wa Lazhar nchini Misri amesema kimya cha jamii kima ya kimataifa mbele ya ugaidi wa wazayuni huko Kudsi kinatia aibu. Na maiti za wagonjwa wa korona zimeripotiwa si kwamba zinatoswa kwenye mto Ganga nchini India. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa tume ya utekelezaji maagizo ya Imamu Khomeini amesema dozi milioni 30 za chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu wa Kirani Coviran Barekat zitakuwa zikizalishwa kila mwezi hapa nchini. Mohamed Mokhber amesema hayo leo katika hafla ya uzinduzi wa shehena ya kwanza ya chanjo ya korona aina ya Coviran Barekat iliyozalishwa kwa wingi kwa ajili ya matumizi rasmi. Mkuu wa tume ya utekelezaji maagizo ya imamu amesema kwamba leo Jumanne tumekabidhi dozi laki tatu za chanjo hii na hadi ifikapo mwezi Septemba tutakuwa tumefikia uwezo wa kukabidhi dozi milioni thalathini. Kuhusu majaribio ya kitiba iliyofanyiwa chanjo ya Coviran Barekat hadi sasa ambayo yamefanyika sambamba na awamu tatu ya majaribio ya chanjo hiyo Mohber amesema matokeo ya majaribio hayo yalikuwa na mafanikio kwa takriban asilimia mia moja na kwamba matokeo ya awamu ya kwanza na ya pili yalikuwa na taathira chanya kwa asilimia mia moja, hivyo kuna matumaini kwamba taathira ya awamu ya tatu pia itakuwa ni ya asilimia mia moja. Mbali na Coviran Barekat, wataalamu na wanasayansi wa Iran wamefanikiwa kutengeneza na kuzalisha aina nyingine kadhaa za chanjo ya kinga ya ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona, ambazo zimesifika katika duru za kielimu na kisayansi kote duniani. Duru za Palestina zimeripoti kwamba wana mapambano wa makundi ya Mukawama wamefanya mashambulio makubwa ya maroketi dhidi ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni vya Ashdod na Askalan kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Hayo yamethibitishwa pia na redio ya jeshi la utawala haramu wa Israel ambayo imesema hadi sasa wa Israel 31 wamejeruhiwa katika kitongoji cha Askalan na kukimbizwa kwenye kituo cha tiba cha Barzilai. Brigedia ya Izuddin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas imeeleza katika taarifa yake kwamba imefanya shambulio kubwa la makombora dhidi ya vitongoji vya Ashdod na Askalan katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kujibu hatua ya adui ya kuzishambulia nyumba na vikosi vya wanamapambano wa Palestina, na kutoa onyo kwa utawala wa Kizayuni kwamba mashambulio yajayo yatakuwa makubwa zaidi. Ripoti zinasema kwamba wazayuni wawili wameangamizwa katika mashambulizi hayo ya Hamas. Picha zilizotolewa na duru za kizayuni zinaonyesha jengo moja likishambuliwa kwa maroketi kadhaa ya wanamapambano wa Palestina. Wakati huo huo, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amefanya kikao cha dharura na maafisa usalama na wakijeshi wa utawala huo wa kizayuni ambacho kimehudhuriwa pia na waziri wa vita Benny Gantz, mkuu wa majeshi Aviv Kochavi na mshauri wa usalama wa ndani Meir Ben Shabat. Katika upande mwingine, ndege za kivita za Israel zimeshambulia maeneo kadhaa ya mashariki mwa ukanda wa Gaza na jengo moja la ghorofa nane la makazi ya watu magharibi mwa eneo hilo, ambapo kwa mujibu wa Wizara ya Afya ya Palestina wa Palestina 24 wameuawa wa shahidi na wengine 103 wamejeruhiwa katika mashambulio hayo kufuatia jinai za kinyama zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Palestina, rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani amefuta sherehe maalum za kuadhimisha Idul Fitri na kuamuru bendera, bendera za Palestina zipeperushwe nusu mlingoti. Wakati huo huo, shekhe mkuu wa Al-Azhar nchini Misri amelaani kimya cha jamii ya kimataifa na ulimwengu mbele ya ugaidi wa kinyama wa wazayuni na hujuma wanazofanya dhidi ya msikiti wa Al Aksa na Wapalestina. Shekhe mkuu wa Alazhar ya Misri Ahmed Atayib amesema kimya kinachoonyeshwa na walimwengu mbele ya ugaidi wa kinyama wa wazayuni dhidi ya Wapalestina wakazi wa Kuds na dhidi ya msikiti wa Al Aksa kinatia aibu. Shekhe Ahmed Atayib amewatumia salamu za maamkizi ya amani wananchi na taifa la Palestina na akasisitiza kwamba kadri muda unavyopita ndivyo Palestina na Palestina itakavyoendelea kusimama imara kukabiliana na matwahuti na hasimu, na haitasalimu amri, na wananchi wa Palestina wataendelea kutetea na kulinda ardhi yao, maharimu zao pamoja na matukufu yao ukiwemo msikiti wa al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Kwa muda wa siku kadhaa sasa msikiti wa l Aksa na maeneo yanayozunguka katika mji wa Baitul Muqadas yanashuhudia hujuma na mashambulio makali ya askari wa utawala haramu wa Israel waliodhamiria kutekeleza njama ya utawala huo ya kuiyahudisha Kuds na kuugawa msikiti wa al Aksa kieneo na kiwakati katika utumiaji wake. Mamia wa Palestina wakazi wa mji huo wa Baitul Muqadas wamejeruhiwa hadi sasa kutokana na mapambano walioonyesha kukabiliana na njama hiyo. Imeripotiwa kwamba ugaidi Uganda inaelekea kwenye mustakabali wenye madeni makubwa. Hayo ni kwa mujibu wa vikao vya bunge la Uganda, katika bunge hilo linalomaliza muhula wake. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ametutayarishia ripoti ifuatayo. Imedhihirika kwamba sekta ya uwekezaji wa Uganda inakabiliwa na kuchagua miradi ya kipaumbele itakayonusuru taifa kwa minajili ya kulipia mikopo inayoongezeka kila mwaka. Mara nyingi taifa hili limepokea mikopo kutoka Benki kuu ya Dunia, Benki ya Afrika ya Maendeleo na mashirika mengine ya kifedha kwa lengo la kujenga miundombinu, miradi mikubwa ya kuwekeza kwenye sekta za busara kama elimu, sayansi na teknolojia kilimo, ujenzi wa mabwawa ya umeme na kadhalika, lakini fedha hizo zikawa zinaibwa na maafisa watekelezaji. Kufuatia hayo, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali akawa anatoa ripoti za kila mwaka kuhusiana na hesabu hewa ama bandia zinazobainishwa na maafisa wa serikali kuhusu matumizi ya fedha za umma. Kamati za upelelezi huundwa juu ya visa kama hivyo, lakini mwishowe washukiwa hawachukuliwi hatua madhubuti. Inahofiwa kuwa kuna kundi la walaghai lenye mtandao imara kuanzia polisi, mahakamani, wahasibu, makatibu wakuu na kila wanaohusika na kuchukua hatua za kuwaadhibu kisheria wezi wa aina hii. Mlolongo huo huwapa mianya ya kuvuka makabiliano ya kisheria, kwani unaweza kumsikia jaji akisema kwamba ushahidi unaumbana mshukiwa fulani hautoshi kamwe, kwa hivyo hana hatia mtuhumiwa huyo. Bajeti ya safari hii inakadiriwa kuwa ya shilingi trilioni 44.7 ambapo sehemu kubwa inakadiriwa kutoka kwa kodi za kinyumbani. Hii yamaanisha kuwa wananchi wengi watatozwa kodi nzito ili kumudu bajeti hii mpya. Mfano, kila msafiri itambidi kulipa shilingi elfu moja mia nne za Uganda kwa kila lita ya mafuta za kodi zinazoelekea fuko la serikali. Pili, kila zao la viwandani limeongezewa kodi zitakazomuumiza mtu wa kawaida, kwani uzito wote wa makadirio hayo ataubeba yeye. Basi kufuatia hayo, wateja nao itawabidi kuchukua mahitaji ya lazima ili waweze kuishi. Nyanja za anasa, tafrija, safari zinazoepukika, vyote hivyo ni baadhi ya vitu vitakavyopunguzwa. Hii inamaanisha kwamba baadhi ya viwanda vitafungwa baada ya muda kwa kukosa wateja. Isitoshe, kazi zingine zitakuwa zikifanywa mno kupitia mitandaoni ili kuepukana na nauli kubwa. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Endelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. China imepinga unafiki wa Marekani katika madai yake ya kutetea haki za Waislamu walio wachache katika eneo la magharibi mwa nchi hiyo la Chinjang, na imesisitiza kwamba Marekani imeua Waislamu wengi katika vita na operesheni zake za kijeshi kuliko nchi nyingine yoyote duniani. Katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter Jumanne ya leo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya China ameelezea rekodi mbaya ya Marekani ya ukiukaji wa haki za binadamu duniani na akasema kikao kilichopangwa kufanyika mjini New York ambacho kitajadili hali ya Waislamu huko Xinjiang kinafanyika ili kuwapotosha walimwengu kuhusu ukweli wa mambo. Huang Chuing amesema baadhi ya watu nchini Marekani wananunua mashahidi na wataalamu wachache wa uongo lakini wanakataa kusikiliza sauti zinazozidi zile za wasema uongo. Na wala hawatilii maanani wito wa wachina bilioni 1.4 wakiwemo zaidi ya watu milioni 25 wa makabila yote ya mkoa wa shinjanga msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya china amesema marekani imeua waislamu wengi zaidi kuliko nchi yoyote ile duniani na kuongeza kwamba nchi hiyo imeanzisha vita na operesheni za kijeshi katika nchi zaidi ya 80 kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na imeua zaidi ya watu laki nane. Mbali na kuwalazimisha makumi ya mamilioni ya raia wa Iraq, Siria na Afghanistan kuwa wakimbizi. Wawakilishi wa kudumu wa Marekani, Uingereza na Ujerumani katika Umoja wa Mataifa kesho Jumatano wamepangwa kuhutubia kikao kitakachojadili jinsi umoja huo na nchi wanachama wake wanaweza kutetea haki za binadamu za wakazi wa mkoa wa Chinjiang nchini China. China inakanusha vikali madai kwamba inakiuka haki za walio wachache katika mkoa huo. Akizungumza na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya China amekemea jaribio la Marekani la kuandaa kikao hicho, akiitaja hatua hiyo kuwa ni matusi na kebehi, na amesema wafadhili wake wanakusudia kutumia masuala ya haki za binadamu kama wenzo wa kisiasa wa kuingilia mambo ya ndani ya China. Waislamu wa Uighur huko Xinjiang wanaunda akalibu, karibu asilimia wa 45 ya wakazi wa eneo hilo nchi za magharibi zinaituhumu Beijing kuwa inafanya ubaguzi wa kiutamaduni, kidini na kiuchumi katika eneo hilo. Mwaka jana jopo la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilidai kwamba Waislamu milioni mbili wa jamii ya Wighur wamelazimishwa kuishi katika kambi za kisiasa za kubadili itikadi zao katika eneo hilo lenye mamlaka ya ndani na baadhi ya vyombo vya habari nchini India vimeripoti kwamba viwiliwili vya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa COVID-19 vimeonekana vikielea kwenye mto mkubwa wa Ganga nchini humo. Kwa mujibu wa gazeti la The Times of India, maiti kadhaa za wagonjwa wa corona zimeonekana zikielea kwenye fukwe za mto huo katika maeneo ya mji wa Buchar ulioko kwenye mpaka wa majimbo mawili masikini ya India ya Bihar na Uttar Pradesh. Kwa mujibu wa gazeti hilo, tukio hilo la karibuni linadhihirisha li ukubwa wa kiwango cha usambazaji wa virusi vya corona na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 hadi kwenye maeneo ya mbali ya India. Times of India limeongeza kwamba kutupwa maiti za wagonjwa wa COVID-19 kwenye mto wa Ganga ni ishara ya kukosekana suhula za kutosha zinazohitajika kwa ajili ya shughuli za mazishi katika maeneo hayo. Wakazi wenye wenyewe wa maeneo hayo wameeleza kwamba kuonekana maiti zikielea katika mto huo itakuwa kumesababishwa na kufurika maeneo ya kuchomea maiti au hali duni ya maisha ya familia za watu hao za kutoweza kumudu gharama za kuni za kuchomea wapendwa wao. Ashok Kumar afisa wa eneo hilo la Puchar amethibitisha kupatikana miili arobaini iliyokuwa ikielea kwenye kingo za mto Ganga lakini baadhi ya vyombo vya habari vimesema idadi ya miili hiyo inafikia hata mia moja. Viongozi wa upinzani nchini India wanasema kupatikana kwa maiti hizo ni ushahidi wa kutosajiliwa idadi halisi ya vifo vinavyosababishwa na ugonjwa wa Covid 19. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba hivi karibuni tu watu elfu nne wanafariki dunia kila siku kwa ugonjwa wa Covid 19 nchini India huku idadi ya vifo ikiwa imefikia watu laki mbili na nusu. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakao tupia jicho kikao kisicho na tija cha baraza la usalama kuhusiana na Qods. Kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na hali ya mambo huko Kudsi, Palestina, kilifanyika Jumatatu ya jana tarehe kumi Mei na kumalizika bila ya matokeo mazuri. Wanadiplomasia walioko katika Umoja wa Mataifa wanasema kwamba uh, kikao cha Baraza la Usalama kuhusu Kuds kilimalizika bila ya kufikiwa natija ya kutolewa taarifa ya pamoja katika hali ambayo Marekani haikuona kama ni jambo linalofaa kwa wakati huu kutolewa taarifa jumla kuhusiana na matukio ya Quds. Marekani iliwataka na kuwasisitiza washiriki kwamba hivi sasa kunapaswa kufanyika juhudi za nyuma ya pazia za kutuliza hali ya mambo na kwamba haina uhakika kwamba kutolewa taarifa wakati huu litakuwa jambo zuri na linalofaa. Imeamuliwa kwamba wanachama wa baraza la usalama waendelee na mazungumzo kwa ajili ya kuandaa taarifa yenye kemeo laini na isiyo na lugha kali kwa pendekezo la Norway kwa nchi 15 wanachama wa baraza hilo. Muswada wa azimio hilo ulioandaliwa kwa pamoja baina ya Tunisia na China unaotaka utawala haramu wa Israel usimamishe shughuli zake za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina na uache kubomoa nyumba za Wapalestina na kuwafukuza kutoka maeneo yao likiwemo eneo la Kudsi Mashariki. Vilevile, taarifa hiyo inataka kuweko na hali ya kujizuia na kuheshimu hali ya sasa ya maeneo matakatifu. Kadhalika, mswada huo unaelezea wasiwasi wasi mkubwa kuhusu mzozo na vitendo vya utumiaji mabavu vinavyoongezeka katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, likiwemo eneo la Kudsi Mashariki, mahala ambapo hivi karibuni kumeshuhudiwa mamia ya watu wakijeruhiwa kwa kupigwa risasi na askari wa Israel licha ya wasiwasi wa kidhahiri wa ulioonyeshwa na serikali ya rais Joe Biden huko Marekani kuhusiana na hali ya sasa ya Kudsi Mashariki, lakini misimamo ya Washington katika baraza la usalama la umoja wa mataifa na hatua yake ya kuzuia kutolewa hata taarifa ambayo haina kemeo kali na ambayo haikosowi sana hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel huko Kodsi Mashariki, inaonyesha kwamba Washington haiko tayari kuvumilia hata ukosoaji mdogo kabisa kuhusiana na utendaji wa kijinai wa Israel dhidi ya raia wa Palestina. Swali ambalo linaulizwa kwa sasa ni kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ikiwa nguzo kuu na mhimili wa asasi hii ya kimataifa ambayo ina jukumu ya kulinda amani na usalama duniani. Hivi, kwa mtazamo wa Marekani, asasi hii ina jukumu la kushughulikia hali mbaya na maafa yanayowakabili wa Wapalestina wa hususan Kuds Mashariki na vilevile vile mashambulio mapya ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, au taasisi hii ya kimataifa inapaswa kunyamaa kimya na kutochukua hatua yoyote kama vile hakuna kilichotokea? Tukitupia jicho msimamo wa Marekani katika baraza la usalama kuhusiana na kufuatiliwa hatua za Israel iwe ni dhidi ya wa Wapalestina au dhidi ya nchi jirani kama Siria na Lebanon tunaona kwamba hakuna wakati ambapo serikali ya Marekani hususan katika kipindi cha utawala wa Donald Trump iliruhusu kupasishwa azimio linalokosoa utendaji wa serikali ya Israel. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawedha ya Ramadhani yanayoletwa kwenu na Ustaz Musa Kundecha. Saumu ni kama ilivyo ada na dasturi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, juu ya amri zake. Kila amri aliyotoa amri Allah subhanahu wa Ta'ala, aliambatisha amri hiyo pamoja na kuweka lengo, anakusudia nini katika jambo hilo. Kwa hali hii ya saumu, Mwenyezi Mungu katika ile sura ya pili aya mia moja themani na tatu nasema: ya ayuha alladhina amanu, enyi mliyo amini kutiba alaikum siyam, imefaradishwa kwenu kufunga, kama kutiba la alladhina min qablikum, kama ilivyofaradishwa kwa waliokuwa kabla yenu, laalakum tattaqun, ili mpate kuwa wachamungu. Allah subhanahu wataala amelitaja lengo hili ili kumwezesha kila mfungaji, wakati anatimiza azma ya kufunga, ahakikishe ametimiza kwa kufikia lengo hilo. Hicho ni kipimo kizuri kinachomwezesha kila mfungaji ahakikishe funga yake inamwelekeza katika kupata ucha Mungu. Kipimo hichi kikifikiwa, malengo yatakuwa yametimia, kisipofikiwa, maana mfungaji hakukamilisha malengo yaliyokusudiwa, ili kuweza kulifikia lengo ambalo ndilo tunalotegemea. Baada ya Ramadhani, tungetegemea watu waishi katika mfumo huo ala usaka Mwenyezi Mungu. Badala ya hali halisi inayojitokeza, watu wengi huwa na nidhamu kubwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, na mara mwezi wa Ramadhani unapokwisha huwa wanaamini sasa mwezi wa toba umekwisha, ni kama sasa wameruhusiwa, wamefunguliwa milango kurudi katika tabia zao zisizofaa walizokuwa nazo kabla ya Ramadhani. Kumbe Ramadhani ilikuwa ni kipindi cha maandalizi, ni chuo kinachompitisha mwislamu kila mwaka kujadidi imani yake, kurejea tabia yake na marekebisho, ili baada ya Ramadhani aishi katika wasifu mzuri ambao utapendeza watu hapa duniani, lakini pia utampendeza Allah subhanahu wa taala. Tuftahu fihi abwabu ljanna, katika mwezi huu milango ya pepo yote hufunguliwa. Kutajwa milango ya pepo hufunguliwa, maana yake, sababu zinazomwezesha mtu kupata pepo katika kipindi cha Ramadhani huwa ni sababu nyingi za kutosha, sawa na kusema mlango wa kwenda peponi uko wazi, anaweza akaingia. Watughlaku fihi abwabu ljahim, na hufungwa milango ya moto. Hufungwa milango ya moto, hapa sababu zinazomfanya mwanadamu asumbukie katika kufanya makosa miongoni mwa na matamanio hivyo vingi hukabwa huu hufungwa kwa sababu ya mtu kuwa amefunga. Kama vile hadithi ya Mtume Muhammad inavyosema mahali pengine, inna shaitana yajri min ibni adam majra zambi, hakika shaitani humpitia mwanadamu mapita ya damu. Fadhayiku majraha bissaum, fungeni njia ya kupita shaitani kwa kufunga. Kwa maana ukifunga, tabia ya mwili kuwa na njaa mwanadamu, na njaa humlazimisha mwanadamu ajishughulishe na mambo ya muhimu tu na ajiepushe na kila jambo lisilofaa maana hadithi ndiyo maana hadithi nyingine, Mtume Muhammad alisema, watughallu fihi shayatin, katika mwezi huu mashaitani hufungwa, kama na vishawishi vinavyomshawishi wanadamu kutumbukia katika uofu. Vishawishi hivi huwa vimefungwa vinamwezesha kuishi vizuri sana na kama alivyosema Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam katika hadithi nyingine, man sama Ramadhan, mwenye kufunga mwezi wa Ramadhani, wa arafa hududahu na akajua mipaka inayohitajika katika kutekeleza ibada ya kufunga, watahafadha mima yambaghi fihi an yatahafadh, na akajihifadhi katika mambo ambayo angatakiwa kujihifadhi katika mambo hayo, ghufira lahu ma taqaddama min dhanbi, basi ajihakikishie amepata msamaha wa makosa yote aliyofanya kabla ya kufunga. Ukiangalia hadithi hii ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, Ramadhani mwenye kufunga Ramadhani sio mujaradi wa kufunga tu, waarafa hududahu, akajua mipaka. hilia jambo la kwanza, ili uweze kulifikia lengo la ucha Mungu, unawajibika kwanza kujua mipaka ya kisheria juu ya kufunga. Kufunga ni kufanyaje? Dhana ya kufunga ikoje? Nguzo zake ni nini? Sunna zake ni zipi? Na uzitekeleze kwa namna inavyotakiwa, kama anavyohadithia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kuhusiana na kushindwa kuchunga mipaka ya saumu, waman lam yadaa qawla zur, na mtu ambaye hawezi kuacha kusema uongo wala amalu bihi, au hawezi kuacha kufanyia kazi mambo ya uongo, fa laisa lilahi hajatan bi an yadaa ta'amahu wa sharabahu, mwenyezi Mungu hana haja ya kumwona kaacha kula kaacha kunywa. Kwa nini ya kufunga hali ya kuwa anasema uongo, anafanyia kazi mambo ya uongo mambo, kwa sababu gani? Mambo haya atakuwa hajajua mipaka ya kufunga na kwa kufanya hivi hawezi kufikia lengo lililo kusudiwa. Kwa hivyo, kwanza kabisa ili kulifikia lengo ni kujua lengo lenyewe, kama linavyosema na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ala wa huwa taqwa, si lengo lingine, nalo ni taqwa. Lakini jambo la pili, utahafadha mimma yanbaghi an yatahafadha minhu, na kujihepusha, kujihifadhi na vitu ambavyo anatakiwa kujihepusha navyo. Tuna wajibu wa kupata maarifa ya kwamba faumu ni kitu gani Kipi anachotakiwa kukifanya mwenye kufunga? Adabu gani anatakiwa azingatie mfungaji wakati wa kufunga? Hatua gani anatakiwa kuzichukua mfungaji kabla ya kuingia katika ufungaji? Haya ni mambo ambayo akiyahifadhi, akiyaelewa vizuri, hii itakuwa ni njia ya pili itakayomsaidia kulifikia lengo pila pale linapokusudiwa. Kwa hivyo, ili kulifikia lengo, jambo la kwanza luundi jue lengo lenyewe. Jambo la pili, ujue mipaka na hatua zinazohitajika, taratibu zinazozungukia swala la kufunga. Jambo la tatu, ujue kujiepusha na vitu ambavyo hivyo vikifanyika saumu yako itakuwa imebatilika, hivyo vikifanyika lengo la saumu lako litakuwa halijafikiwa, na kwa sababu lengo kuu ni takwa, kama anavyosema Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, laalakum tattakun Ukilirudisha ile neno katika lugha rahisi ya Kiswahili ya kimatumizi, takwa ni kinga, kwamba Mwenyezi Mungu amekufaradhisheni kufunga ili akupeni kinga katika maisha, kwa sababu mwanadamu anapokuwa amejengeka kitabia kupenda kila jambo zuri na kuchukia kila jambo baya, tabia hii ndio inaweza kuita takwa. Ukiwa umejengeka kitabia, unapenda kila jambo zuri na unalichukia kila jambo baya. Hii ni hatua itakayokukinga na madhara ya kuchukiana na watu na madhara ya kuharibu rasilimali ya mapato yako, madhara ya kutumia vibaya muda ulionayo. Kwa hivyo hii inathibiti kuwa ni kinga nzuri katika maisha yako ya kila siku, ambayo ndio Allah Subhanahu wa Ta'ala anataka. Allah Subhanahu wa Ta'ala angetaka Waislamu watumie mwezi mmoja kila mwaka kuhakikisha wanafanya marekebisho ya kitabia, marekebisho ambayo yatawawezesha kujijengea tabia ambazo zitawapa kinga ya kuingia katika matatizo ya maisha ya kila siku, na hiyo si jambo lingine, ni kujijengea tabia ya kupenda kila kitu kizuri. Bila shaka kila kitu kizuri hupendwa na kila mtu mwenye busara, na kuchukia kila kitu kibaya, kuchukia jambo baya. Mtu huyu atapendwa na thamani yake itakuwa ni kubwa mbele ya mtu yoyote. Kwa hivyo hali hii ndiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala anavyotafsiri kuwa ni takwa. Haitegemewi baada ya mwezi wa mfungo mosi kuandama Shawali imeingia, tukamwona mtu anaanza kufanya maasi siku hiyo, kama anavyosema Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, man afa yauma al idi kama kaman afa yauma al waidi, mwenye kufanya maasi siku ya Idi, basi mtu huyu ni sawa na anayefanya maasi siku ya Kiyama. Wewe umemaliza kipindi cha kujiadabisha, kurekebisha tabia yako kupenda kila jambo zuri na kuchukia kila jambo baya. Siku ya idi imefika, ndio kwanza unaanza kufungulia sherehe kwa kufanya maasi. Hiki ni kipimo kwamba wewe saumu haikukusaidia sawasawa, na inawezekana lengo hukulijua, mipaka ya kufunga hukulijua, lakini hukuweza kujiepusha na yale ambayo anatakiwa mfungaji awe amejiepusha nayo. Ningependa kuwa nasi wa Islam, katika hili kumi la mwisho la hch kumi la mnaro kwa nini limekuwa hadi kumi na nane ni kwamba mwanadamu kisha jengeka kitabia katika kumi la mwanzo la rehema ya Mwenyezi Mungu, ameanza kujizoesha tabia mpya Miradi hii inapojirejesha kwa mtu hali ya kuwa amebadilisha tabia zake, kimsingi amejengeka kuchukia kila jambo baya na kulipenda kila jambo zuri. Kumi la mwisho linamhakikishia mtu huyu kuwa ameepuka katika moto. Katika hali ya kawaida, mtu aliyejihakikishia kapata msamaha, hatumtegemei baada ya siku mwisho ya mwisho ambayo imemhakikishia sasa umesamehewa siku hiyo anaanza kukorofisha tena ili afutiwe msamaha wake. Maisha ya baada ya Ramadhani ndiyo matunda yanayotegemewa yaonekane kwa Muislamu yoyote kama alifunga sawasawa. Kama ataanza kuishi maisha mabaya baada ya Ramadhani, maana yake huyu hakufunga sawasawa katika kipindi cha Ramadhani. Baada ya Ramadhani kuisha, hapo ndipo tunapotegemea takwa ianze kuonekana, maana yake dozi iliyohitajika kwa mfungaji imekamilika kwa siku ishirini na tisa au thelathini. Sasa baada ya hapo tunaanza kushuhudia matokeo ya kazi hiyo na ilivyofanyika. Kwa hivyo tujipinde, Waislamu, katika hili kumi la mwisho tuendelee kumwomba msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini tujitahidi kama alivyofundisha Mtume Muhammad SAW, wa watu wajipinde katika wa mwezi hili kumi la mwisho kuacha usingizi kujilazimisha katika nafsi kuwacha usingizi. Hakuna kitu ambacho mwili wa mwanadamu na nafsi ya mwanadamu inapenda kama kulala. Na unapojilazimisha kujiepusha na usingizi, kitu ambacho kinapendeza sana kwa mwanadamu, wakati huo utakuwa tayari kujiepusha na kitu chochote kibaya, hata kama nafsi yako inakipenda ina, kwa sababu utakuwa umejenga uzoefu wa kujiepusha na kitu kizuri kinachopendwa na kila mwanadamu kama usingizi, ukakubali kuuacha kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ukifanya hivyo katika kumi hili la mwisho, Allah Subhanahu wa Ta'ala, mategemeo, atakufisha tabia ya kuweza kuepuka jambo lolote, hata kama unalipenda, baada ya kuangalia maslahi yake au hasara yake. Likiwa lina maslahi utalifanya, likiwa lina hasara utaliacha, na utakuwa tayari kuilazimisha nafsi yako kutekeleza hilo, kama ambavyo utailazimisha nafsi yako katika hili kumi la mwisho, kushiriki katika kiamu laili na kutafuta fadhila za Lailatul Qadri kipimo ambacho ukibarkika kupata Lailatul Qadri, ibada yote utakayoifanya ni sawa na ibada kama hiyo ungeifanya miaka themanini na tatu. Jambo ambalo limeumbali sana kwa mtu. Kwa hivyo, alhamdulillah, hiyo zote ni fadhila za Mwenyezi Mungu, na yote haya yanajengwa kwa kutamani kupata fadhila hizo. Alhamdulillah, mwanadamu hujijengea mazingira ya kupata urithi wa kitabia utakaomfanya baada ya Ramadhani, kisha tutegemee tumwone mtu mwema aliyehitimu mafunzo. Maana yake siku ya Idi ni kama siku ya kupewa vyeti watu waliohitimu masomo. Sasa ikifikia baada ya kuhitimu masomo, sasa hata kusoma gazeti huwezi na wewe umesoma mpaka darasa la saba au umesoma mpaka form 4 au form 6, ikawa baada ya kupewa cheti siku ya graduation, wewe toka siku hiyo ndio hata kusoma gazeti la kawaida huwezi. Kipimo cha kwamba ulisoma kitaondoka. kwa hivyo Tujibidishe ndugu zangu Waislamu, na Mungu Allah subhanahu wataala atatuwezesha kupata fadhila zake, na tumwomba Mwenyezi Mungu atukubalie saumu zetu na ibada zetu na atupe yale ambayo yamekusudiwa kupatikana kwa kila aliyetimiza ibada ya saumu kwa mujibu wa mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Niseme kama alivyosema Mtume Muhammad, khairul kalami ma qalla wa dalla, maneno mazuri ni machache yenye kuelekeza Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha mengine ya mwezi wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Ustadhi Ismail Hamisi Ramadhani wa Geita nchini Tanzania. mfano kula chakula, kuendea wake zetu, kunywa na kadhalika. Haya yote Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameyaweka kwamba ikiwa nafsi ya binadamu inaweza ikamtii Mwenyezi Mungu kuyaacha yale ambayo ni halali katika masiku ambayo si ya Ramadhani, kuyaacha yale ambayo ni halali katika maisha yake mwanadamu, inakuwaje sasa apate nafasi ya kushindwa kuyaacha yale ambayo ni ya haramu katika maisha yake? ndugu zangu kuna watu ambao wanaishi hawajui nini maana ya kiu, lakini wamejifunza kiu ni nini ndani ya Ramadhani. Kuna watu ambao wameishi hawajui nini maana ya njaa, kwao kuna neema ya kila aina, lakini wamejifunza nini maana ya njaa ndani ya Ramadhani. Kuna watu ambao hawajui nini ufukara, wamejifunza nini ufukara ndani ya Ramadhani. Ndugu zangu, kuna watu ambao ni matajiri, kwao hawahisi njaa. Kuna watu ambao ni matajiri, kwao kiu hawaijui lakini walipofunga Ramadhani, wamejua kiu ni nini, njaa ni nini. Sasa Mtume wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatueleza katika hotuba yake tukufu ya ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani pale alivyosema kwamba njaa yetu, kiu yetu iwe ni fundisho kubwa sana kukumbuka kiu na njaa itakayokuwepo siku ya kiyama. Tajiri jinsi alivyopata kiu ndani ya Ramadhani, tajiri jinsi alivyopata njaa ndani ya Ramadhani. Hivyo hivyo, yasimuhadae mali zake, yasimuhadae matenki yake ya maji, yasimuhadae maviwanda yake na mavisima aliyonayo, isimuhadae mashamba na maghala ya vyakula aliyonayo. Ajue hakika kiu ipo siku ya kiyama, ajue hakika njaa ipo siku ya kiyama, Ajue kwamba namna mnyonge anavyotabika na kiu, ajue namna mnyonge anavyotabika na njaa, ajue namna maskini anavyotabika na njaa, na ajue namna maskini anavyotabika na kiu, kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani umetufundisha kwamba yale yote ambayo ni halali katika masiku mengine ndani ya mwendelezo wa maisha ya mwanadamu, Allah subhanahu wa ta'ala akatuzuilia kama mtihani, ili nafsi zetu ziweze kujifunza kwamba kama tumeacha yale ambayo ni halali tuliyodumu nayo ambayo Allah akatuhalalishia, basi tujizuie nafsi zetu an maharimillah juu ya yale aliyoyaharamisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ndani ya maisha yetu. Hakika tukifanya hivyo tutapata natija ya hapa duniani na akhira, na tuwe katika maisha hayo hayo endelevu katika maisha yetu. Ndugu zangu Waislamu, ndugu zangu mnaonisikiliza Waislamu na wasiokuwa Waislamu, hakika mwezi mtukufu wa Ramadhani umeleta usawa na uadilifu katika ulimwengu. Hakika hii ndiyo maana nzima ya dini ya Uislamu. Uislamu natufundisha kuwa na maana ya amani, kuwa na maana ya wema, kuwa na maana ya kusaidiana, kuwa na maana ya kuhurumiana kuwa na maana ya uaminifu kuwa na maana ya kutunza amana za watu. Kuwa na maana ya kutosema ovyo. Kuwa na maana ya kutomjeruhi mtu hata katika mazungumzo. Kuwa na maana ya kutodhulumu. Kuwa na maana ya kutojiona na kujisikia na kujiona kwamba ni bora kuliko mwingine. Kuwa na maana ya kuona kwamba njaa inamkamata kila binadamu. Kuwa na maana kwamba kiu inamkamata kila binadamu, lakini watufundisha kwamba siku ya kiyama sote tutakuwa ni wamoja katika sehemu ya adhabu. Adhabu yetu itakuwa ni moja ama sehemu starehe starehe yetu itakuwa ni moja, haitutenganishi. E, e, tabaka zetu hazitutenganishi, rangi zetu hazitutenganishi e, utajiri wetu na umasikini wetu, na wala hazitutenganishi nasaba za kiukoo na makabila yetu, bali sote ni wamoja, sote ni wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na sote kwa Mwenyezi Mungu tutarejeshwa, pale ambapo Allah Subhanahu wa Ta'ala atakapoitimiza amri yake ya kututoa e, hapa duniani. Ndugu zangu, tumesoma aya ya Allah Subhanahu wa Ta'ala inayomaanisha uchamungu ni nini. hakina shaka ndani yake na ni uongofu naniongofu kwa omchao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii aya inatukumbusha ile aya ambayo imo ndani katika sura hii ya Bakara yasema, kutiba alaykumusiyamu lsiyamu kama kutiba ala ladhina min qablikum la'allakum tattaqun. Kwa hiyo utaona kitabu hichi Qurani hii inamwongoza mut, ina mutaqi inamwongoza mcha Mungu katika maisha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani tumepewa nafasi ya kwamba anayesoma Qurani amepata fadhila kubwa sana haimaanishi kwamba kuhitimisha Qurani mara tano kwa siku kuhitimisha Qur'ani mara hamsini kwa siku, la bali, uhitimisha Qur'ani ukiwa unatafuta ubora ambao ni ucha Mungu, uhitimisha Qur'ani la, si kwa sababu ya kujionyesha kwa watu mimi ni mahiri katika kusoma, hapana, bali uhitimisha Qur'ani kwa kumwomba maghfira, kumwomba Allah subhanahu wa ta'ala afanye kifua chako kiwe ni laini, afanye imani yako iwe ni laini, afanye moyo wako uwe ni laini katika kuyaendea yale anayoyapenda Allah subhanahu wa ta'ala, wa walhamdulillah. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa tume ya utekelezaji wa agizo la Imamu amesema dozi milioni thelathini za chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iliyotengenezwa na wataalamu wa Irani iliyopewa jina la Cov Iran Barakat zitakuwa zikizalishwa kila mwezi hapa nchini. China imepinga unafiki wa Marekani katika madai yake ya kutetea haki za Waislamu walio wa wachache katika eneo la magharibi mwa nchi hiyo la Shinjang na kusisitiza kwamba Marekani imeua Waislamu wengi katika vita na operesheni zake za kijeshi kuliko nchi yoyote nyingine duniani. Duru za Palestina zimeripoti kwamba wana mapambano na makundi ya Mukawama wamefanya mashambulio makubwa ya maroketi dhidi ya vitongoji vya walowezi wa kizayuni vya Ashdod na Askalan kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Habari za karibuni zinasema wazayuni wawili wameuawa katika mashambulizi ya wanaharakati wa, wa Palestina. Shekhe mkuu wa Al Azhar nchini Misri amelaani kimya kinachoonyeshwa na walimwengu mbele ya ugaidi wa kinyama wa wazayuni na hujuma inayofanywa na askari wa Israel dhidi ya msikiti wa Laksa na raia wa Palestina na baadhi ya vyombo vya habari vya India vimeripoti kwamba viwiliwili vya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa Covid 19, nchini humo vimeonekana vikielea kwenye mto mkubwa wa Ganga nchini humo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.