Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun kwa jina la allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya Sunna, na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia nyingi, ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. Mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika siku ya leo Jumanne, na, na, na 11, 11, 11, 11, 11 Mei 2021 miladi. Taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na, na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na kisha tutawaleteni ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi huu utafuatiwa na mawaidha yatakayotokana na Sheikh Isa Njoka wa Arusha. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa na asiadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa, penzi msikilizaji, tunapatikana moja kwa moja mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na pia tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania, pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM ya moja na tano nukta tatu Tanga. Pia inapatikana Mwanza, Kigoma, Mtwara na hali kadhalika Singida. Tunakaribisha maoni yenu. Baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa uh, tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa vikuu vya habari wakti huu. wanachuo wakusanyika mjini Teheran kulaani jinai za wazayuni ukanda wa Ghaza. Wapalestina wakuzwa washukuru wenzao wa Ghaza kwa kuwapiga wanajeshi wazayuni kwa makombora. Na shirika la chakula duniani lasema hali ya kilimo barani Afrika ni mahututi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kundi la wanafunzi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na wa kigeni wa chuo kikuu cha Tehran wamekusanyika mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa hapa Tehran kulaani jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Katika mkusanyiko huo, wanachuo hao wamepiga nara za kuilaani Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel na kutangaza hasira zao kwa jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi, wakitaka jamii ya kimataifa, hasa Umoja wa Mataifa, kutokaa kimya mbele ya jinai hizo. Wanafunzi hao wa chuo kikuu cha Teheran wamebeba juu bendera ya mita ishirini ya Palestina, ikiwa ni kutangaza umoja na mshikamano wao kwa taifa la Palestina. Hali kadhalika, wanachuo hao wa kiirani na wakigeni wa chuo kikuu hicho maarufu kimataifa wametoa tamko wakisisitiza kuwa taifa la Palestina linatambua vyema kwamba kusimama kidete na mukawama ndiyo njia pekee ya kukabiliana na dhulma na kuweza kukomboa ardhi na haki zao zinazokanyagwa na Wazayuni. Sehemu nyingine ya tamko hilo la pamoja la wanafunzi hao wa chuo kikuu cha Tehran imesema leo hii mji mtukufu wa Quds au Jerusalem umekumbwa na jinai za kutisha za wazayuni ambazo zinahuzunisha na kushtua kila moyo wa mwanadamu mwenye hisia za utu. Jinai hizo zimegonga hasira za, zimeongeza hasira za wanadamu uh, wana huru wa dunia kutokana na uvamizi na ukatili wa kuchupa mipaka wa zayuni. Halikadhalika, taarifa hiyo imesema dhulma na ukandamizaji unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli usingelishuhudiwa kama Umoja wa Mataifa na taasisi za kimataifa zisingelikuwa zinanyamaza kimya. Uh, kuhusu jinai hizo za Wazayuni. Wakati huo huo, Wapalestina wa mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu na Wazayuni wamefanya maandamano na kutangaza kufurahishwa kwao na Wapalestina wenzao wa ukanda wa Ghaza kwa kuguswa na hali yao na kujibu jinai za Wazayuni huko Kuds kwa kushambulia kwa makombora maeneo ya kijeshi utawala haya wa kizayuni. Hayo yaliripotiwa jana usiku na televisheni ya Almayadin ambayo ilitangaza kuwa Wakazi wa eneo la Sheikh Jarrah huko Quds wametangaza kufurahishwa sana na uungaji mkono wa wenzao wa ukanda wa Gaza. Ikumbukwe kuwa wazayuni hivi sasa wanafanya jinai kubwa huko Quds na hasa katika eneo la Sheikh Jarrah kwa lengo la kuwafukuza Wapalestina katika eneo hilo. Mara baada ya kumalizika muda uliotolewa na brigadi za Izuddin Al Qassam kwa wazayuni kuacha kuwakandamiza Wapalestina wa Quds wa na hasa wakazi wa eneo la Sheikh Jarrah, makundi ya wa wanamapambano wa Palestina yamepiga kwa makumi ya makombora maeneo ya kijeshi utawala wa kizayuni mtandao wa News Press wa habari za Palestina umeripoti kuwa katika moja ya mashambulio hayo gari la kijeshi la utawala wa kizayuni limesambaratishwa na kombora la wanamkawama wa Palestina kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Kundi la Saraya Salam, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, nalo limetangaza kuhusika na shambulio hilo na kusema kuwa gari hilo la wanajeshi wa zayuni limepigwa kwa kombora aina ya Konet. Jana Jumatatu pia wazayuni waliingia ndani ya msikiti wa Al Aksa na kukivunjia heshima tena kibla hicho cha kwanza cha Waislamu ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wazayuni waliwashambulia kwa mabomu Waislamu waliokuwa wanasali katika eneo hilo takatifu na kujeruhi makumi ya Waislamu hao. Spika wa, wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu bunge la Iran amesema kuwa damu ya shahidi Kasim Suleimani imetoa msukumo wa mamia ya mara kwa mukawama na mapambano katika kila kona ya dunia. Muhamad Bakir Kalibaf ameasema hayo katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa matukio ya mfululizo ya kulipiza kisasi dhidi ya jinai za wazayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli yanathibitisha kwamba usaliti na kutangaza uhusiano wa kawaida na wazayuni pamoja na damu ya shahidi Suleimani ni mambo ambayo yameongeza kwa mamia ya mara hamasa na msukumo wa kusimama imara umma wa Kiislamu kupambana na maghasibu. Spika wa bunge la Iran hal kadhalika ameandika, jinai za wazayuni maghasibu na kuvamia maeneo matakatifu na kuwashambulia kikatili Waislamu waliokuwa wanaswali kuvunjia heshima msikiti wa al Al-Aqsa na kufanya ukatili mkubwa dhidi ya wakaazi wa mji wa Quds, pamoja na jinai za kinyama zinazofanywa na Wazayuni dhidi ya Wapalestina wa eneo la Sheikh Jarrah, ni uthibitisho wa kuchanganyikiwa utawala wa kizayuni unaoikalia Quds kwa mabavu, msikiti wa Al-Aqsa na maeneo ya pembeni mwake huko Quds. Ma palestina kwa siku kadhaa sasa yamekumbwa na mashambulizi ya kikatili ya wanajeshi wa Israel wanaojaribu kukandamiza mukawama au mapambano ya Wapalestina. Hadi sasa mamia kadhaa ya wakazi wa Kuds tukufu wameshajeruhiwa na wengine wameshauawa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Polisi nchini Somalia wametangaza habari ya kuuawa maafisa sita wa polisi baada ya gaidi mmoja y kujilipua kwa bomu katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, polisi nchini Somalia wametangaza kuwa mlipuko huu umetokea mbele ya kituo cha polisi mjini Mogadishu na kuua maafisa sita wa polisi na kujeruhi wengine sita. Genge la kigaidi na ukufurishaji la Al-Shabab limetangaza kuhusika na hujuma hiyo. Mashambulizi ya kigaidi yameongezeka nchini Somalia na katika mji mkuu wa nchi hiyo kiasi kwamba ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masala ya kibinadamu imetangaza kuwa zaidi ya watu laki mbili hamsini elfu wamekimbia makazi yao katika kipindi cha wiki mbili tu zilizopita kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya watu wenye silaha katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, huku maeneo yaliyoshuhudia wimbi hilo la wakimbizi akiwa ni Benadir, Bardale na Beledweyne. E, lakini mji wa Mogadishu nao umeshuhudia watu wengi wakikimbia makazi yao. Ofisi ya Umoja wa Mataifa aidha, imesema machafuko yamesababisha pia ukosefu utulivu na kuvuruga kazi za misaada ya kibinadamu. Kuwafikia walengwa imekuwa ni taabu sana, kutokana na changamoto za kiusalama katika mji wa Bongodishu, huku baadhi ya maeneo ya Somalia yakiwa hayafikiki kabisa. Wakimbizi 14,000 waliokimbilia katika maeneo 26 h uh, katika wilaya za Garabasle na Kahda wameshindwa kupatiwa msaada wowote hivi sasa. Na mkurugenzi wa shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO amesema kilimo kinaadhibiwa vibaya barani Afrika na hali ya sekta hiyo muhimu na ambayo ni uti wa mgongo wa uchumi wa dunia ni mahututi ma ma barani humo. U Dongyu amesema hayo mjini Roma, Italia wakati wa uzinduzi wa ripoti ya FAO itwayo matumizi ya umma juu ya chakula na kilimo katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika ambayo inaonyesha pengo kubwa kati ya ahadi za kisasa au za kisiasa za muda mrefu na ukweli wa kifedha katika nchi kumi na tatu za kusini mwa jangwa la Sahara. Amebainisha kuwa ripoti hiyo inatokana na uchambuzi wa kina zaidi ya miaka kumi na mitano iliyopita uliowezekana kutokana na ushirikiano mkubwa na wanachama wa FAO katika ukanda huo. FAO imekumbusha kuwa mkutano ulifanyika mjini Maputo, Msumbiji mnamo mwaka elfu mbili na tatu na kufanyika tena Malabo kuturoligini mwaka 2014 nchi wanachama wa jumuiya Afrika ziliahidi kutoa asilimia kumi ya bajeti zao za kitaifa kwa chakula na kilimo katika juhudi za kukuza ukuaji e, wa kijamii na kiuchumi. Hata hivyo karibu miongo miwili na kuendelea imepita, lakini ahadi hiyo bado haijatimizwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenza wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa ya habari, sasa nawaleteni uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu tutaangazia malengo ya utawala haramu wa Israel katika kufanya luteka ya kijeshi ya mwezi mzima. Karibuni. Tangu juzi Jumapili, tarehe tisa Mei, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limeanzisha luteka na mazoezi maalum ya kijeshi yatakayodumu kwa muda wa mwezi mmoja. Manuva makubwa ya kijeshi ya Israeli, ambayo hayajawahi kutokea mfano wake katika kipindi cha miaka mingi iliyopita, yameanza katika hali ambayo, kwa upande mmoja Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo ameshindwa kuunda serikali, huku utawala wa upandikizi wa Israeli ukiwa ndani ya mkwamo mkubwa ambao haujawahi kutokea katika miaka ya karibuni. Na pia kwa upande wa pili, tangu mwezi Mei mwaka huu hadi hivi sasa, kila siku ya Jumamosi wakazi wa utawala wa kizayuni wanafanya maandamano ya kulalamikia matatizo ya kiuchumi. Kwa kuzingatia hali hiyo, wataalamu wa mambo wanajiuliza ni ipi sababu ya viongozi wa utawala wa kizayuni kuamua kufanya luteka na mazoezi makubwa na ya muda mrefu kiasi chote e, hicho ya kijeshi. Wakuu wa kijeshi katika utawala wa Kizayuni wanadai kuwa lengo kuu la luteka hiyo ya muda mrefu ni kuwaandaa wanajeshi wa Israeli kwa ajili ya kukabiliana na mashambulizi yanayofanywa na makundi ya mukawama au mapambano katika eneo hilo. Kanali ya 13 ya Israeli imewanukuu wakuu wa kijeshi wa utawala huo bandia wakisema moja ya malengo makuu ya mazoezi hayo ya kijeshi ni kukabiliana na mashambulizi makubwa ya makombora kutoka katika mipaka ya kusini, kaskazini na mashariki kwa ardhi, katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Ukweli ni kuwa manuva hiyo ya kijeshi ya Israeli yana uhusiano wa moja kwa moja na hali ya hivi sasa ukanda wa Ghaza na Kuds tukufu. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wamekumbwa na upinzani mkali kutoka kwa wananchi wa Palestina wa mji wa Kuds au Baitul Muqaddas. Mapigano makali yamezuka baina ya pande mbili kiasi kwamba katika kipindi cha siku tatu zilizopita, zaidi ya Wapalestina mia tatu wamejeruhiwa na wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni. Uhakika ni kuwa Israel hivi sasa inaogopa mapigano hayo yasija yakaishia kwenye operesheni na mashambulizi ya makombora kutoka kwa makundi ya mukawama ya Palestina na ya ukanda wa Gaza. Uga huo umebainishwa wazi na vyombo vya habari vya utawala huo wa kizayuni. Gazeti la Israel Hayom limeandika changamoto kubwa iliyo nayo jeshi la Israeli hivi sasa ni kuzuia kubadilika operesheni za mtu mmoja mmoja na kuwa mapigano ya vita vikubwa vya pande zote. Zaidi ya hayo, mazoezi hayo makubwa na ya muda mrefu zaidi ya kijeshi ya Israeli yameanza baada ya matukio ya kiusalama ya wiki tatu zilizopita katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli. Tarehe ishirini na moja mwezi uliopita wa Aprili kulitokea mlipuko katika taasisi ya makombora ya Israeli. Siku iliyofuata kuka Uh, fanyika shambulio la kombora liliotua karibu na taasisi ya nuklia Daimona ya utawala huo wa kizayuni. Kombora hilo lilivuka kilomita nyingi ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni, bila ya mfumo wa kujikinga na makombora, utawala huo pandikizi kuliona kombora hilo hadi lilopopiga palipokusudiwa. Yote hayo yameonyesha kiwango cha juu mno cha udhaifu wa kiulinzi wa Israel licha ya majigambo yake makubwa ya eti jeshi lake halishindiki. Alikadhalika kushindwa siasa za kiuadui za Marekani, ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni, za kujaribu kuipigisha magoti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia mashinikizo ya kiwango cha juu kupindukia ni sababu nyingine ya kufeli vibaya mabeberu wa dunia kiasi kisiasa na kijeshi. Kabla ya hapo, vyombo vya usalama vya Israeli vilionya kuhusu udhaifu wa utawala huo katika kukabiliana na mashambulizi kutoka kaskazini na kusini mwa ardhi za Palestina zilizobadilishwa jina na mavamizi hao na kuitwa Israeli. Duru hizo za kiusalama zilisema zina wasiwasi mkubwa kwamba Israel haina uwezo wa kukabiliana na mashambulizi ya kila upande ya makombora. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uh, kipindi maalum Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni matumaini yangu kwamba mwazima na wenye afya, hususan katika siku hizi za kuelekea mwishoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi wa ibada, toba, baraka na rehma za Allah Karim. Karibuni kutegea sikio makala hii maalum nyezi Mungu mtukufu amejaalia katika maisha ya wanadamu baadhi ya siku, miezi na nyakati zilizojaa baraka na hadhi kubwa. Katika siku na nyakati hizo, upepo mwanana kama ule wa alfajiri hupuliza nafsi na roho za wanadamu na kuzipa uhai mpya. Katika nyakati hizo roho iliyochoka na kupatwa na kutu ya mghafala ya mwanadamu hujitenga kidogo na anasa za dunia na kuhisi zaidi rehma na neema za Mola Muumba. Ni katika siku kama hizi ndipo mwanadamu anapoweza kupaa na kujikurubisha zaidi kwa Muumba. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni miongoni mwa nyakati hizo adhima na za dhahabu katika maisha ya mwanadamu. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu na mwezi wa Quran. Milango ya mbingu na pepo ya Firdaus hufunguliwa katika mwezi huu na milango ya moto wa Jahannam hufungwa. Ibada na dhikri katika mwezi wa Ramadhan huwa na ujira na baraka tele, na ndiyo mwezi wenye usiku wa Leilatul Qadr ambao Mwenyezi Mungu manani anasema ni bora kuliko miezi elfu moja. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam amesema katika hotuba yake kuhusu utukufu wa mwezi huu kwamba: enyi waja wa Mwenyezi Mungu, umekujieni mwezi wa Mwenyezi Mungu kwa baraka, rehma na maghufira, mwezi ambao ndio bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu. Siku zake ndizo siku bora zaidi na usiku zake ndizo bora zaidi na saa zake ndizo saa bora zaidi. Mumealikwa katika ugeni na mahfali ya Mwenyezi Mungu na kuwa miongoni mwa watu wa karama yake katika mwezi huu. Pumzi zenu katika mwezi wa Ramadhani ni tasbihi, usingizi wenu ndani yake ni ibada, amali zenu ni makubul, na dua zenu ni mustajabu. Hivyo basi mwombeni Mwenyezi Mungu kwa nia safi na nyoyo zilizotaharika akupeni taufiki ya kufunga siku zake na kusoma Qurani ndani yake. Mtu mbaya na mwovu ni yule aliyekosa kupata maghufira na msamaha wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu. Kumbukeni njaa na kiu ya siku ya Kiama kutokana na njaa na kiu yenu katika mwezi huu. Toeni sadaka kwa watu fakiri na masikini, waheshimuni wakubwa miongoni mwenu, warehemuni na kuonea huruma wadogo zenu, na ungeni udugu na jamaa zenu. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kutakasa nafsi na kuiondoa katika kutu la nasa za dunia na minyororo ya Shetani. Mwezi huu unaleta biashara njema kwa Waislamu, hususan wale walioanza kufunga mwaka huu. Marcos ni kijana wa kifilipino ambaye baada ya kusilimu amechagua jina la Ahmad Mumin. Kijana huyu ambaye amekuwa akiusubiri kwa hamu kubwa na isiyo na kifani fursa ya mwezi mtukufu wa kwanza wa Ramadhani katika maisha yake, anasimulia hisia zake akisema: Awali nilikuwa nikifanyia maskhara mwezi wa Ramadhani na maana ya funga na swaumu katika Uislamu. Nimeishi kipindi cha miaka kumi nchini Imarati, na wakati huo ufunga ya mwezi wa Ramadhani ya Waislamu ilikuwa janga na kero kubwa sana kwangu. Katika mwezi huo tulikuwa tukibakia majumbani na maduka yote yalikuwa kifungwa. Nilikerwa mno na mambo mengi ya mwezi wa Ramadhani na niliamini kuwa ufunga na swaumu ni mateso ya kiroho na kimwili kwa mwanadamu. Mtazamo huo wa Marcos ulibadilika kabisa baada ya kufanya uchunguzi wakina kuhusu dini ya Uislamu na kutambua maana halisi na falsafa ya somo. Baada ya kusilimu, Marcos ambaye sasa anaitwa Ahmad Mumin alifunga mwezi wa Ramadhani na anahadithia uzoefu na tajiriba yake akisema ya, hadi sasa sijawahi kupata utulivu mkubwa kama huu wa kiroho katika maisha yangu. Sasa naelewa taathira kubwa za kiroho za ibada ya swaumu kwa mwanadamu, na mbali na kuwa funga ya Ramadhani si mateso kwa mwili na roho ya mwanadamu kama nilivyokuwa nikiamini, vilevile vile ni uzima na tiba yenye faida kubwa kwa mwili na nafsi ya kiumbe huyu. Amina ni Mwislamu mwingine mpya ambaye mwaka huu alikuwa akisubiri kwa hamu kubwa funga ya mwezi wa Ramadhani. Amina ambaye awali alikuwa akiitwa Caroline na anaishi huko nchini Jordan, anasema kufunga swaumu ni somo la kuona subra, utulivu, kudhibiti nafsi na kupeleka juu masuala ya kiroho na kimaanawi. Caroline au Amina, ambaye ni mwenyeji wa Afrika Kusini, anasema kuhusu swaumu ya Ramadhani kwamba Swaumu ni njia nzuri ya kuzidisha utulivu wa kiroho na kinafsi. Katika mwezi wa Ramadhani, Waislamu hujizuia kula, kunywa, kuvuta sigara na mengine mengi ya halali katika kipindi cha baina ya kuchomoza jua na kuzama kwake, na kujikurubisha zaidi kwa mola wao Muumba. Mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu na mwezi wa kumkumbuka na kumtaja yeye daima. Dalili ndogo zaidi ya mahaba na mapenzi ni kumkumbuka kipenzi na mahabubu wako. Mtu ashiki na aliyetumbukia katika nyonda na penzi hujulikana kutokana na kumtaja mara kwa mara mpenzi na mashuki wake. Mawali wa Mwenyezi Mungu na wale waliobobea katika maarifa wanakutambua kumtaja na kumkumbuka Allah kuwa ni sharti kuu la kupaa kwa muumini hadi kufikia kwenye radhi za Mwenyezi Mungu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba dhikri si kukariri maneno kwa ulimi tu, bali ni kuhudhuria na kuwepo daima mtu ashiki mbele ya mahabubu na kipenzi chake. Dhikri ni kuwa pamoja daima na kipenzi, na mja kuwa karibu zaidi na Muumba wake. Magwiji wa irfani na maarifa wanasema kama ambavyo mwili unahitajia chakula na maji kwa ajili ya kudumisha uhai, vivyo hivyo roho ya mwanadamu inahitajia chakula cha kiroho kwa ajili ya kudumisha uhai wake na kukwea ngazi na daraja za juu zaidi. Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam anakutaja kumtaja na kumkumbuka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuwa ndiyo nishati na nguvu ya roho ya mwanadamu. Mjukuu wake Imamu Zeinul Abidin alayhi ssalam anaomba dua akisema, Ilahi, mula wangu mlezi Huisha roho yangu kwa dhikri na kukutaja wewe, nazima moto na ghamu na maumivu yangu kwa kunong'ona na wewe. Miongoni mwa sifa makhususi za kumtaja na kumkumbuka Mwenyezi Mungu ambazo zimetajwa katika dua za mwezi huu wa Ramadhani ni ladha na utamu wake. Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasalam anasema katika dua inayosomwa katika mwezi huu wa Ramadhani kwamba, Mola wangu mlezi Nionjeshe mimi utamu wa kukukumbuka wewe. Mtu ambaye hajaonja utamu wa kumtaja na kumkumbuka Mwenyezi Mungu hawezi kuelewa maana halisi ya ibada, na bila shaka hatapata baraka na taathira zake hapa duniani na huko akhera. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha makala hii kwa kumwomba Mwenyezi Mungu atughufirie madhambi yetu na kusamehe makosa yetu Mola wetu Karimu, takabali toba zetu, na ujibu dua na maombi yetu, tulinde na maasi katika mwezi huu na baada yake, na utukurubishe zaidi kwako. Hakika wewe ndiye dunia, pepo na akhira yetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu dondozi wa magazeti ya afrika Mashariki mchana huu, kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa wakuu wa vikosi vya polisi Tanzania na Rwanda wamefanya mazungumzo. Gazeti hilo limeongeza kuwa Inspekta Jenerali wa polisi Rwanda, IGP Dan Munyunza, yuko Tanzania ambapo jana alifanya mazungumzo na mwenzake Simon Siro kuhusu kuimarisha ushirikiano. Sasa naelekea nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Museveni anakaribia kutawala miaka arobaini. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa vijana wengi nchini Uganda hawajawahi kumwona rais mwingine maishani. Aidha, Monita limeandika kuwa viongozi wengi duniani wamekuja na kwenda na kumwacha Museveni akiwa madarakani. Sasa anayaangazia magazeti ya nchini Kenya, ambapo magazeti ya leo yanaonekana kutoa umuhimu mkubwa wa matokeo O ya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne KCSE 2020 tunaanza na Taifa Leo, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kenya Hai juu likifafanua, limeandika kuwa shule ya upili ya wasichana ya Kenya Hai katika kaunti ya Nairobi jana iliibuka ya kwanza kwenye matokeo ya mtihani wa kidato cha nne KCSE mwaka uliopita kwa kupata alama 10.76. Uh, habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Robinson Wanjala Simiu ambaye aliibuka wa kwanza kitaifa kwenye mtihani wa KCSE akisherekea na wazazi wake Pius Simiu na Masi Simiu. Robinson ambaye alikuwa mwanafunzi wa Muranga High School alizoa alama a, a, a na jumla ya alama alipata 87.334. uh, Daily Nation pia limeipa muhimu habari hiyo kwa kuandika kuwa pamoja na kuwepo janga la COVID-19 idadi ya wanafunzi waliofuzu kuingia vyuo vikuu imeongezeka. Gazeti hilo pia limechapisha uh, picha za baadhi ya wanafunzi walioshika nafasi za juu zaidi katika mtihani huo wa KCSE. Standard nalo mbali na kuangazia habari ya matokeo ya KCSE, lina habari semayo kuwa kinara wa ODM Raila Odinga amekutana na seneta James Orengo na magavana Charity Ngilu na Wycliffe Oparanya. Gazeti la The People Daily nalo pia, mbali na kuipa umuhimu habari ya matokeo ya mtihani wa kitaifa wa KCSE, limeandika kuwa Raila amekutana na Orengo na Oparanya kuhusu migawanyiko katika chama cha ODM. Sasa nalitupia jicho gazeti la Business Daily ambalo limeipa muhimu habari semayo kuwa bei ya nyumba imeshuka nchini Kenya kutokana na janga la COVID-19. Pamoja na hayo, uchunguzi umebaini kuwa bei ya viwanja au ploti nayo imeongezeka. Business Daily pia lina habari semayo kuwa benki ya KCB ya nchini Kenya inatumia shilingi bilioni sita za Kenya au dola milioni 60 kununua benki mbili za Rwanda na Tanzania. Sasa namalizia na nchini Tanzania katika udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki na awali kabisa, na aliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho benzi la Mwinyi, mjadala mzito, wanasheria waeleza hatua za kufuatwa, Rais Samia kuitazama sheria. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Mzee Ali Hassan Mwinyi akikabidhiwa zawadi ya gari la kisasa aina ya Mercedes Benz na Rais Samia Suluhu katika siku yake ya kuzaliwa. Aidha, gazeti hilo lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu akikabidhi mfano wa funguo ashiria ya nyumba alotunwa rais mstaafu Jakaya Kikwete kwa mujibu wa sheria baada ya kustaafu. Sasa natupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo limeipa umuhimu habari sema ya kuwa Rais Samia Suluhu ametoa wito kwa mabalozi wa kigeni nchini humo kuvutia wawekezaji. Habari hiyo imeandamana na picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na balozi wa Ireland nchini Tanzania Mary O'Neill pamoja na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Afrika Mashariki, balozi Liberata Mula Mula, baada ya kupokea hati za utambulisho za balozi huyo Ikulu Dar es Salaam jana. Katika ukurasa wake wa michezo Habari Leo limeandika kuwa waziri mkuu Kassim Majaliwa ameiagiza wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo kutoa haraka taarifa kamili kuhusu kuahirishwa kwa mechi ya Simba na Yanga. Nipashe limeipa muhimu habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele chini ya kichwa cha habari kisemacho serikali yatoa tamko sakata simba Yanga. Nalo gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho, Dr Salim alikuwa chaguo la Mwalimu Nyerere kurithi nafasi ya urais, asema Mzee Mwinyi afichua wahafidhina wa Zanzibar walivyomkwamisha kwa madai kuwa ni Hizbu asimulia ukosefu wa uvumilivu ulivyomkosesha we'll Maalim Seif kuwa rais wa Zanzibar. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano wa gazeti hilo. Naam, lazilasina kutoka hapa Teheran katika meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. <mulia> Mpenzi msikilizaji, sasa namkaribisha Shekh Isa Njoka wa Arusha, Tanzania, na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. wa nahnu ala dhalika min ashahidina wa shakirin wa ba'd, ndugu zangu katika neema ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amemneemesha mja wake ni kumpatia fursa, fursa ambayo anajitengenezea akhera yake, fursa ambayo anaweza kuipata kwa ajili ya kujitengenezea mustakbali wake baada ya hii dunia, na kumi la msho la kumi la kuwekwa mbali na moto wa jahannam, na hili ndilo kumi ambalo inapatikana siku moja ambayo ni bora kuliko miezi elfu moja kama tunavyosoma katika Quran tukufu katika Suratu Lqadar, lailatu lqadri khairu min alfi shahar, kwamba usiku wa cheo ni bora kuliko miezi elfu moja. Na wa cheo, kumi na kumi na tisa, ishirini na moja na huo usiku wa cheo haupatikani isipokuwa katika kumi la mwisho: kumi na tisa ishirini na moja ishirini na tatu ishirini na tano ishirini na saba haya masiku ambayo, masiku ya witiri ambayo ametajwa katika riwaya. Kwa hiyo ni usiku ambao ni bora sana, malaika wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala wanashuka na wanaombea msamaha istighfari, wale ambao wanakesha na kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lakini katika kumi la mwisho, na imekuwa ni ada na ni kawaida, Waislamu na wafuasi wote wa Ahlbeiti alayhim wassalam kuhimizana katika kumaliza hili kumi la mwisho, pamoja na fadhila zote ambazo zipo, mambo ambayo kwamba endapo kwamba ukaghafilika ukasahau, inaweza kuwa saumu yako uliyofunga ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ikawa ni habaa mandhura, kwamba haina faida yote. Kwa nini? Ni kwa sababu ujatekeleza baadhi ya wajibu, ule wajibu unafanya saumu yako iweze kunyanyuliwa kwe kupaishwa na kukubaliwa na Mwenyezimungu subhanahu wataala. Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika Suratu Sabihsma rabika lala al Anasema kwamba kad aflaha man tazakka wadhakara sma rabbihi fasalla. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kwamba kadi aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye amejitakasa, yule ambaye ametoa zaka, yule ambaye amemtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, yule ambaye ameswali. Kuna tafsiri ambazo tutazitaja katika hii aya. Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema kwamba asasu lfalahi bin najati min aladhabi waalfauzi binaimi lkhalidi, kwamba msingi wa kufaulu na kuokoka kunako adhabu za Mwenyezimungu subhanahu wa taala na kufaulu kutokana na mafundisho ya Mwenyezimungu subhanahu wataala ambayo yatabakia milele, yana haya mafundisho au kuokoka na adhabu ya Mwenyezi Mungu inategemea katika nguzo kuu muhimu tatu. Kwanza kabisa, nguzo ya kwanza ni ataskia. Ili uweze kufaulu duniani na akhira, nguzo ya kwanza ni taskia, na nguzo ya pili ni kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na nguzo ya tatu ni kuswali. Ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema qad aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye anaitakasa au anajitakasa, na tutaona nini maana ya kujitakasa na nini maana ya zaka. Na nguzo ya pili, wa dhakara sma rabbihi, nguzo ya pili kwamba ana, ka, akataja jina la Mola wake. Na nguzo ya tatu muhimu ili uweze kufaulu duniani na akhira, fasalla wa dhakara sma rabbihi fasalla, ni swala. Maana ya tazkia, kuna kauli kama tatu muhimu tazkia, maana yake ni tatuhiru ruhi, maana ya kwanza tatuhiru, tatuhiru ruh Yani kutakasa moyo wako, kuitakasa roho yako na mina, mina shirki, yani kusafisha moyo wako, kusafisha roho yako, na akaitakasa kutokana na shirki, maana akajarudi katika shirki tena. Hii ni maana ya kwanza. Maana ya pili ya taskia, kad aflaha man tazakka, tatuhiru al-qalbi min ar-radhail wal akhlaqiya, kwamba ni kusafisha moyo wako kutokana na sifa mbaya na, na, na sifa chafu au na tabia chafu, kwamba amefaulu yule ambaye ameusafisha moyo wake kutokana na tabia mbaya. Kwa hiyo yule ambaye atausafisha moyo wake kutokana na radhaili lakhlaqia na tabia chafu ambazo Uislamu umekuja kuzikemea zile chaf, tabia chafu, kwamba huyu vile vile atakuwa kwamba amefaulu. Hii ni maana ya pili, kad aflaha mantazaka. Maana ya tatu kad aflaha mantazaka, utasikia tu nafsi qala madha zakatu lfitra qad aflaha man tazakka kwamba amefaulu yule ambaye ametoa zaka. Hii ni maana ya tatu ya ataskia kwamba ni zakatu lfitr. Mtume sallallahu alayhi wa ali anamwambia Jabir, ya Jabir, hadha shahru ramadan, huu ni mwezi wa Ramadan. Man sama naharahu, yeyote ambaye atafunga mwezi wa Ramadhani mchana wake wa qama wirda min lailatihi, kisha akasimama kisimamo cha usiku. Kisimamo cha usiku maana kusudia salatu layl, Qur'an, dua, munajat na kila aina za ibada ambazo zinapatikana ndani ya mwezi mtukufu mtukufa wa Ramadhani, akasimama usiku hali yakuwa ni mwenye kufanya hizi ibada. Waswana batnahu wa farjahu, kisha akahifadhi tumbo lake na utupu wake, maana yake ajala kitu cha haramu na vile vile akahifadhi utupu wake, hajazini au ajapelekea ajafanya yale, aja yale ambayo anapelekea ya kuzini wahafidha lisana hu, na kisha akahifadhi ulimi wake, hajafitinisha hajasema uongo, akasema yale ambayo ni akheri, akasema ukweli. Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam anamwambia Jabir, la kharaja min adhunubi, kwamba huyu mtu mwenye sifa kama hizi ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na sisi alhamdulillah, toka tumeuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani na tuko katika kumi la mwisho, bado tunaendelea kuhimizana la kharaja min adh-dhunubi, kwamba huyu mtu atatoka katika madhambi yake, yani ataepukana na madhambi yake, madhambi yake atayaacha nyuma. Kama yakhruju min shahrin, kama vile ambavyo anatoka katika mwezi mtukufu. Anasema kama vile unavyotoka katika mwezi wa Ramadhani, vile vile ukifanya zile ibada ndivyo utakavyotoka katika madhambi yako kama yakhruj min ashar. Qala Jabir, Jabir bin Abdullah al Ansar akasema ya rasul Allah, ee mjumbe wa mwenyezi Mungu, ma ahsanuhu min hadith, kwamba ni hadithi njema iliyo au ni, ni uzuri wa hadithi ulioje. Faqala Rasulullah, Mtume akasema kumwambia Jabir, wama as'abaha min shurut nani ugumu ulioje, kutokana na sharti zake za kubaliwa, yaani ili uweze kutoka katika mwezi wa Ramadhani umeepukana, umesamehewa madhambi yako yote, kama vile unavyotoka katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwamba ni hadithi nzuri, ni maneno mazuri. Lakini mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anamwambia Jabir kwamba nani ugumu ulioje wa masharti yake, kwamba ili uweze kufanikiwa, ili uweze kutoka ni msafi na uweze kufaulu Yaani, kuna vitu ambavyo ni vigumu, masharti ambayo yanakufanya ujiweke sawasawa sawa, ili uweze ukifaulu. Kwa sababu inna nafsa la amaratun bisuin nafsi, wakati wote ndiye yenye kuamrisha mabaya, na ili uweze kupigana na nafsi, sio jambo dogo, ni jambo kubwa. Ndiyo maana Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam alisema kuwaambia masahaba pale walipotoka katika kupigana vita jihadi, kwamba karibuni na hongereni kwa watu ambao wamemaliza jihadi ndogo na imebakia kwao jihadi kubwa. Ikawa kila mmoja lazima ashangae, vipi leo tumetoka kuhami Uislamu? Wapo ambao wa wa wa wameuawa, wamepigwa mapanga, wanawake wengine wamekuwa ni wajane, vipi hii isiyo ni jihadi kubwa na inahesabiwa kwamba ni jihadi ndogo. Mtume aliwaambia kwamba wabakia alayhim jihadu lakbar, na imebakia kwao jihadi kubwa kuliko hii ambayo mmetoka nayo. Mtume alipoulizwa akasema kwamba jihadu nafsi, jihadi ya nafsi. Kwa hiyo kupigana na nafsi ni jambo gumu, sio jambo rahisi. Ndio maana mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam akamwambia Jabir, ewe Jabir, hadithi unaiona ni nzuri, lakini wama asabuha min shurut Vipi una ugumu wake, kutokana na sharti masharti ambayo yamo ili uweze kufanikiwa. Tumeambiwa toka mwezi mtukufu wa Ramadhani umeingia, pindi utakapoamka hali ya kuwa wewe umefunga, usifunge kula na kunywa tu, bali yafunge macho yako, yafunge masikio yako, ufunge utupu wako, yafunga kila kiungo chako cha mwili wako kifunge, kishirikiane kufunga na funga ambayo sisi sote tumeshaizoea ikiwa kwamba tumefunga kula na kunywa, lakini masikio hayajafunga, lakini macho hayajafunga, utupu haujafunga, na viungo vingine havijafunga, sisi kwamba saumu yetu itakuwa ina kasoro. Ndio maana Mtume sallallahu alayhi wa ali anasema kwamba wama asabuha min shurut. Kwa hiyo tumwombe Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala atujalie tuwe ni wenye kufaulu na ni wenye, ku, wenye kufaulu ka, katika kutoa zaka na wenye kumtaja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kisha tukaswali kama tulivyoelezwa katika riwaya, swala ile iliyokusudiwa ni salatu al-Idi baada ya kutoa zakatu al-fitr. Allahumma Allahumma salli ala Muhammad Muhammad wa ali ighfir lil mu'minina wal mu'minat wal muslimina wal muslimat al-ahya'i minhum wal amwat tabi' baynana wa baynahum bil khairat Leo katika historia. Leo ni jumanne tarehe 28 Ramadhani mwaka 1442 hijiria sawa na Mei 11 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 11 1170 iliyopita aliaga dunia Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu wa ya hadithi wa Kiirani. Alielekea Bagdadi mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria na kuanza kusoma elimu ya nujumu katika zama zake. Abu Mashar Balkhi alikuwa mnajimu mashuhuri wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Almadkhal Alkabir na Almawalidi Alsaghira. Tarehe kama hii ya leo miaka 157 iliyopita alizaliwa Ethel Lilian Voynich, mwandishi wa Kiireland. Akiwa na umri wa miaka ishirini na moja, Bi Lilian alielekea Rusia na kusoma fasihi ya lugha ya Kirusi. Ni katika kipindi hicho ndipo alipoanza taratibu kuwa na shauku na fani ya uandishi na fasihi. Bi Ethel Lilian aliaga dunia mwaka elfu moja mia tisa na sitini. Katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita, kituo cha kwanza cha kurushia matangazo ya televisheni kwa jina la Nipco kilianza rasmi kazi katika mji wa Berlin huko Ujerumani, hatua ambayo iliwawezesha watu kuanza kutumia runinga au televisheni. Kituo hicho cha kwanza cha matangazo ya televisheni kilipewa jina la Nipco kwa shabaha ya kumwenzi Paul Gottlieb Nipco, ambaye alikuwa miongoni mwa wavumbuzi asili wa televisheni. Nipko alivumbua njia ya kubadili picha na kuwa mawimbi na kisha kuyarejesha mawimbi hayo katika sura ya picha. Na siku kama ya leo miaka 81 iliyopita majeshi ya pamoja ya Ufaransa na Uingereza yaliwasili nchini Ubelgiji kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo iliyokuwa ikikabiliwa na uvamizi na mashambulizi ya vikosi vya Ujerumani ya kinazi. Hatua hiyo ya Ufaransa na Uingereza ya kuiunga mkono Ubelgiji ilikuwa kwa mujibu wa makubaliano yaliyokuwako baina ya nchi hizo. Licha ya kuwekwa muungano huo wa kijeshi, vikosi vya Ujerumani ya kinazi mbali na kuyashinda majeshi ya Ubelgiji vilishinda pia vikosi vya pamoja vya Uingereza na Ufaransa na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo yote. na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya jondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Kundi la wanafunzi wa Iran na wa kigeni katika chuo kikuu cha Teheran wamekusanyika mbele ya ofisi ya umoja wa Mataifa hapa Teheran na kulaani jinai za utawala wa kizawini wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Wakati huo wapalestina wa, wa uh, mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israeli wamefanya maandamano ya kutangaza kufurahishwa kwao na wapalestina wenzao wa, wa Gaza, kwa kuguswa na hali yao na kujibu jinai za wazayuni huko Kuds kwa kushambulia kwa makombora maeneo ya kijeshi utawala wa kizauni Israel. wa Israeli. Na spika wa bunge la Iran amesema kuwa damu ya shahidi Kasim Suleimani imetoa msukumo wa mamia ya mara kwa mapambano katika kila kona ya dunia na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Sharali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kuna haja kubwa kwa jumuiya nchi za kiarabu kushirikiana na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC ili kuwasaidia Wapalestina. Naye msikilizaji wetu huyu Siza Juma wa b Abu, abu Dhabi, abu Dhabi, Imarati, anasema asalamu alaikum, naitwa Juma toka Burundi. Ikiwa Israeli anafanya jinai huko Palestina, ni kwa sababu Waislamu hao, hao ndio wanaomsapoti ili auwe ndugu zetu huko Palestina. Anasema inatokana na unafiki kwa baadhi ya nchi za Kiislamu na kukosekana umoja. Ila nawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.