Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Salamun hiya hatta matlail fajr. Sadakallahu al-aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. ni ruzuku ndani yake fadhila za Lailatul Qadr, na uyatoe mambo yangu ndani ya siku ya leo kutoka kwenye uzito na uyapeleke kwenye wepesi, na uukubali udhuru wangu, na uniondolee uzito na madhambi, ewe uliye mpole kwa waja wako wema. Amin, ya rabbil alamin. bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh, ni Abdul Fatah Musaidi, ni karibisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida Tuliokuandalieni kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Ismail Khamis wa Geita, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha maadili bora, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mufti mkuu wa Siria asema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikiunga mkono Palestina. Mataifa ya Kiafrika yalaani uvamizi wa Wazayuni dhidi ya Masjidul Aqsa. Rais wa Misri asisitiza udharura wa kufikiwa makubaliano yatakayolinda haki za maji za nchi yake. na baraza la kijeshi nchini Chad lasema halina budi kufanya mazungumzo na makundi yote ya nchi hiyo. Habari kamili. Mufti mkuu wa Siria Shekh Ahmad Badruddin Hasun amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikiliunga mkono kwa hali na mali taifa la Palestina. Sheikh Ahmad Badruddin Hasun amesema hatua ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kufunga ubalozi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kuweka ubalozi wa Palestina badala yake iliyoonyesha uungaji mkono na uaminifu wake kwa malengo matukufu ya Palestina. Mufti mkuu wa Siria amesema hayo katika mkutano uliofanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti uliobeba anwani ya siku ya Kuds, siku ya wanyonge, ambao ulifanyika kwa uratibu na usimamizi wa jumuiya kima ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu, na akaeleza kwamba Baitul Muqadas ni mahala ambapo mvamizi au dhalimu yoyote hatadumu hapo. Shekh Hasun ameeleza pia kuwa kila ambaye atachukua hatua ya kufanya dhulma na uonevu katika ardhi hiyo tukufu bila shaka ataangamia, na hii ni ahadi ya Mwenyezi Mungu. Aidha amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa na lengo la kuwaunga mkono wananchi wa Palestina imechukua hatua za kimsingi, ambapo uamuzi wa, wa Imam Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, wa, wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho wa kila mwaka mwezi mtukufu wa Ramadhan kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds ililenga kuifanya kadhia Palestina ibakie hai daima katika ulimwengu wa Kiislamu. Wakati huo huo, mataifa ya Kiislamu barani Afrika ametoa taarifa ya kulaani hujuma na uvamizi wa jeshi la utawala haramu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Mataifa hayo sambamba na kulaani hujuma na mashambulio ya jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina na msikiti wa Al Aksa yamezitaka asasi na jumuiya za kimataifa kutekeleza majukumu yao kwa kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kuwa hujuma na uvamizi wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Masjidul Aksa unakinzana wazi kabisa na sheria za kimataifa pamoja na haki za binadamu. katika siku za karibuni utawala ghasibu wa Israel umezidisha hujuma na mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya Wapalestina wa Quds wa inayokaliwa kwa mabavu. Wapalestina wasiopungua mia mbili na nane walijeruhiwa Ijumaa iliyopita iliyosadifiana na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds katika hujuma na mashambulizi ya wanajeshi wa Israel dhidi ya Wapalestina huko Quds na katika kitongoji cha Sheikh Jarah. Tangu ilipoanza mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka huu, Wapalestina wa mji wa Mjiwa Baitul Muqaddas wameshuhudia kuongezeka hujuma na mashambulio dhidi yao yanayofanywa na wanajeshi wa Israel na hivyo kukwamisha harakati zao za kidini na kiibada katika mwezi huu mtukufu. Rais Abdulfatah Asisi wa Misri amesisitiza udharura wa kufikiwa makubaliano ambayo yatalinda maslahi ya maji ya nchi hiyo na kwamba nchi yake katu haitakuwa tayari kuhatarisha usalama wake wa maji. Asisi amesema hayo katika mazungumzo yake mjini Cairo, Misri, na rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusisitiza kuwa nchi hiyo inataka yafikiwe makubaliano ambayo yatalazimisha kuheshimiwa haki za maji za Cairo. Aidha, Rais Abdul Fattah Asisi amesisitiza katika mazungumzo yake na rais Chisekedi, ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika, kwamba makubaliano kuhusiana na kadhia ya bwawa la Annahdha yanapasa kulinda maslahi ya wote na kuepusha ukanda huo na mizozo na ukosefu wa amani na uthabiti. Kwa upande wake, Rais Chisekedi ameeleza hamu aliyonayo ya kupatikana uratibu wakati huu na kusisitiza kwamba pande zote zinapaswa kufanya kila ziwezalo ili kusukuma mbele gurudumu la mazungumzo ya pande tatu. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye aliwasili nchini Misri siku ya Jumamosi akisimama pia kwa muda nchini Sudan, amefanya safari hiyo ikiwa ni juhudi za nchi yake ambayo ni mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika na mpatanishi wa mzozo wa bwawa la Annahdha za kujaribu kuzishawishi pande husika zitatue hitilafu zao kupitia njia ya mazungumzo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri wa maridhiano ya kitaifa wa Chad ametangaza kuwa serikali ya mpito ya nchi hiyo haina budi kufanya mazungumzo na makundi na mirengo yote ya nchini humo ikiwemo harakati kwa ajili ya mabadiliko na maelewano nchini Chad. Fact Al-Sheikh Ibn Umar amesema baraza hilo litafanya mazungumzo na makundi yote ikiwemo harakati kwa ajili ya mabadiliko na maelewano nchini Chad, ambayo hivi karibuni ilifanya mashambulio na kumuua aliyekuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby. Waziri wa maridhiano ya kitaifa wa Chad amebainisha kuwa serikali ya mpito haina budi kufanya hivyo ili kuleta maridhiano ya kitaifa ingawa hatua hiyo itachukua muda. Matamshi ya waziri huyo yanaonyesha kulegeza msimamo baraza la kijeshi la Chad ambalo hivi karibuni lilisisitiza kuwa halitafanya mazungumzo na waasi walioanzisha mashambulio katika eneo la kaskazini ya nchi wakituhumiwa kumuua wa rais wa nchi hiyo Idris Debi. Ikumbukwe kuwa baraza la kijeshi la Chad linaloongozwa na mtoto wa Debi, Mahamat Idris Debi, lilichukua madaraka ya nchi baada ya kiongozi huyo kuuawa na kuahidi kufanya uchaguzi ndani ya miezi kumi na nane. Hata hivyo, hatua hiyo inalalamikiwa na wananchi wa Chad ambao wamekuwa wakipinga jeshi kuchukua hatamu za wa nchi. Watu kadhaa wameshauawa nchini Chad katika ukandamizaji wa jeshi dhidi ya waandamanaji wanaotaka demokrasia ichukue mkondo wake. na waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi amesema Wairani ni watu wa kutazama mambo kwa uhalisia wake na kwamba juhudi zao zinalenga kuiunga mkono serikali ya Baghdad na wala hazina nia ya kuidhoofisha. Waziri Mkuu Alkadhimi amesisitiza kuwa daima Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikiunga mkono serikali ya Iraq na kufanya juhudi za kukabiliana na njama za wanamgambo na makundi ya waasi zinazolenga kuidhoofisha serikali hiyo. Huko nyuma pia Mustafa Alkadhimi amewahi kunukuliwa mara chungu nzima akisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mshirika wa kistratejia wa Iraq na kuthamini na kusifu mchango, himaya na uungaji mkono wa Tehran katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh. Aidha, Alkadhim amelaani jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina na hatua yake ya kuwazuia Waislamu kwenda katika maeneo matakatifu, na akasema kwa mtazamo wa Bagdadi ni kwamba kama kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel hakupelekei kupatikana haki za taifa la Palestina, basi ni jambo ambalo katu halikubaliki na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno mwaka wa tatu wa Marekani kujitoa katika mapatano ya JCPOA. Juhudi nyingi zisizo na maana. Miaka mitatu iliyopita, Mei 8 mwaka 2018, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, aliyeondoa rasmi nchi hiyo katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kama JCPOA kwa madai kwamba yalikuwa mapatano mabaya zaidi kuwahi kufikiwa katika historia ya nchi hiyo. Baada ya hapo, serikali yake ilikataa kutekeleza ahadi zake katika mapatano hayo yaliyofikiwa na kuidhinishwa kimataifa kupitia azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Licha ya kuwepo ukosoaji na upinzani mkali wa jamii ya kimataifa dhidi ya hatua hiyo, lakini Trump alikataa kulegeza msimamo na kuamua kuiwekea Iran vikwazo vikali zaidi vya kiuchumi katika fremu ya kile kilichotajwa kwamba ni mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya serikali ya Washington dhidi ya Tehran, na wakati huo huo kupinga mpango wowote wa kuyaokoa mapatano hayo. Wakati huo serikali ya Trump ilidai kuwa ingeilazimisha Tehran isalimu amri na hatimaye kuipigia magoti baada ya kukubali kutekeleza masharti 12 yaliyotangazwa mwaka huo huo wa 2018 na Mike Pompeo, waziri wake wa mambo ya nje. Pompeo alitoa orodha ya masharti hayo ambayo eti yalipasa kutekelezwa na Teheran kabla ya kufanyika mazungumzo ya pande mbili suala so ambalo bila shaka lilikejeliwa na kuchukuliwa kuwa kichekesho na wachambuzi wengi na vilevile vile vyombo vya habari. Baadhi ya masharti hayo yaliitaka Iran isimamishe mara moja mpango wake wa nyuklia na uundaji makombora na vilevile vile ipunguze ushawishi wake kieneo. Kwa maneno mengine, ni kwamba Trump aliitaka Iran isalimu amri na kujidhalilisha moja kwa moja mbele ya Marekani. Alidhani kwamba kupitia vikwazo na mashinikizo ya kiwango cha juu angeweza kuilazimisha Iran iketi na serikali yake kwenye meza ya mazungumzo kwa lengo la kubadilisha mapatano ya JCPOA kwa masilahi ya serikali ya Washington. Pamoja na mashinikizo yote hayo, lakini mwishowe Trump alidhalilika kwa kufukuzwa madarakani na kulazimika kuondoka White House tarehe 20 Januari mwaka huu bila kufikia ndoto na lengo lake hilo la kijuba, kama ilivyokiri wazi mmoja wa waliokuwa na misimamo mikali zaidi katika serikali yake dhidi ya Iran ambaye si mwingine bali ni John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani. Trump alikosolewa vikali kwa kutokuwa na strategia maalum kuhusu Iran, kuanzisha migogoro na mivutano isiyo na maana na Tehran, na wakati huo huo kuwatenga washirika muhimu wa Marekani barani Ulaya. Kusimama imara taifa la Iran mkabala wa vikwazo na mashinikizo hayo ya Washington hatimaye kuliupelekea utawala wa Trump kukata tamaa na mwishowe kushindwa kufikia malengo yake dhidi ya mfumo wa kiislamu wa Iran. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ismail Khamis wa Geita, Tanzania. oh, Allah subhanahu wataala anatueleza, ya kwamba mataun qalilun thumma mawahum ma jahannamu wabisa lmihad. Lakina nani hawa hawa ambao tumewazungumza leo, ambao kazi yao ni kukumkufuru Allah subhanahu wataala, kazi yao ni kuwahadaa watu, kazi yao wahakika ni kununua watu, kununua roho za watu na fikra za watu, katika kuyaendea yale machafu, yani yomkera Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Allah anasema hakika hii dunia ni starehe chache tu, kisha makao yao ni jahannam na ni mahala pabaya mno, pa, eh, pa kupumzikia. Maisha ya akhira, ndugu yangu, yana pepo na yana ya jahannam. Sasa wale ambao wamemtii Allah subhanahu wa ta'ala, wale ambao wana heshima na wanaabudu Mwenyezi Mungu kwa haki na wanamwabudu kwa ukweli usiokuwa na chembe ya fitna na dhulma isiokuwa na chembe ya unafiki ndani yake, watapewa pepo ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, watakuwa katika huruma ya Mwenyezi Mungu. Lakini wale ambao watamkufuru Mwenyezi Mungu na wakafundisha watu na watu wao wakawaiga ku, wakazidi kumkufuru Mwenyezi Mungu, wakajihesabu kwamba wataishi milele, hakuna maisha tena ya baadaye, wala hawataulizwa Hakika Allah anatupa tahadhari ya kwamba maisha mabaya zaidi ya kuishi yasiyokuwa na starehe wala furaha wala tabasamu wala mazungumzo yaliyokuwa mema wala mas maisha yasiyokuwa na heshima kadhalika ni maisha mabaya ya ndani ya moto wa Jahannam. Ndugu zangu, tunaona Allah Subhanahu wa Ta'ala anatueleza maisha mabaya haya ya ndani ya moto wa Jahannam. Lakini endapo tutamcha Allah, endapo tutamtii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, endapo tutatii sheria ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, endapo tutamfuata Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa ala alihi wa sallam kwa yale yote aliyokuja kutufundisha sisi, endapo tutafunga Ramadhani na tukaiaga Ramadhani, tukasalia katika salama ile ile ambayo tulidum nayo ndani ya Ramadhani, Allah anatuahidi pepo yake siku ya kiyama. yanayopita mito chini yake watakaa milele humo, makaribisho toka kwa Mola wao na yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kwa watu wema. Tunaona dhahiri shahiri ya kwamba Allah Subhanahu wa ta'ala ameandaa tunu na zawadi bora zaidi ya kutustarehesha ndani ya pepo, endapo sisi tutakuwa ni wacha Mungu wa dhati, tutamwabudu Allah Subhanahu wa ta'ala, tukawa hatuna tabia ya kinyonga tabia ya kubadilika badilika, tabia ya kuasi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hakika tusiiheshimu Ramadhani, bali tumheshimu aliyeiumba Ramadhani, ambaye ni Allah Subhanahu wa Ta'ala. Tusifanye dhambi baada ya Ramadhani, kwa sababu anayeadhibu watenda dhambi baada ya Ramadhani ni yule yule anayeadhibu hata kabla ya Ramadhani ambaye ni Allah Subhanahu wa Ta'ala ametukuka Mwenyezi Mungu hakika na ametukuka, utukufu uliokuwa ni mkubwa na ulio bora zaidi kutukuka kwa. Tuna wajibu wanadamu kutizama yajayo wa ya kwamba je, yanafurahisha au yanahuzunisha. Tukiyaona yanahuzunisha, basi tubadilike. Ramadhani ya mwaka huu iwe tofauti na Ramadhani ya mwaka jana maisha ya mwaka huu yawe tofauti na maisha ya mwaka jana, bali hata leo yetu iwe tofauti na jana yetu. Tutengeneze mazingira ya kila leo kubadilika na kutengeneza mambo yaliyo bora zaidi yanayo mridhisha Allahu subhanahu wa ta'ala. Ndugu yangu, tukumbuke kwamba haya maisha ya dunia yanapita tu, ni muhula mfupi. Hakuna watu walioishi kwa starehe wakadumu wakaishi milele Tumeona watu baadhi ya kina Firauni akina ya Namrud na wengineo waliokuwa ni wababe na majabari hakika, lakini dunia ilishawameza na hawapo tena. Kwa hiyo ndugu yangu, wewe ambaye unafanya ibada ndani ya Ramadhani na unaiaga Ramadhani, umwombe Mwenyezi Mungu kwa dhati, kwa nia ya wazi na ya kweli na ya haki na yenye vigingi madhubuti kabisa, ili kuiendea tabia njema na wokovu wa milele wa siku ya Kiyama, wasiku hadaye wale watu ambao wanakula mvinyo, wanafanya madhambi, wana starehe na kadhalika, wakakufanya kwamba wewe ingie tena katika mitihani baada ya Ramadhani. Taban, tunajua kuna watu ambao asili yao ni wachoyo, hawawezi kutoa chochote kwa maskini mpaka wamsimange. Kuna watu asili yao wanavinywa vibaya, wana matamshi mabaya, hawawezi kuzungumza na watu mpaka wawape majeraha, wawakere na kadhalika. Haya yote ni mapungufu hakika, na ni mapungufu makubwa sana katika maisha ya mwanadamu anapoishi hapa katika ulimwengu wa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa tunafundishwa na watu wenye busara, watu wenye hekima, watu waliofunzika kiroho, wakitueleza ya kwamba tusizungumze maneno tu pasi na kuyaonja, eh, kwa sababu maneno usipoyaonja waga na madhara makubwa sana Huyu mtu mwenye hekima na mwenye busara anasema, tadhuku kalamaka kabla an tukharrijahu min lisanik. Anasema, tadhuku kalamak, ujifunze mwanadamu kuyaonja maneno yako, yaani kabla hujayazungumza uyaonje, ikiwa na maana kwamba akili yako itumike sana e, kabla ya kutanguliza ulimi kutamka. Mambo unapotaka kufanya jambo lolote, utafakari kwanza kabla ya, ku, ya kufanya vite viungo vyako vifanye kazi. Kabla ya viungo kufanya kazi, uyaonje, uionje hiyo amali unayotaka kuitenda kiakili, ndipo utende. Nasema qabla an tukhrijahu min lisanik, uyaonje ndugu yangu, haya maneno ya kwako unayotaka kuyasema kabla ndugu yangu ya kuyatamka kwa ulimi, kwa sababu ulimi ukisha kutangulia ndugu yangu utakufuru pakubwa sana, utakosea pakubwa sana na hakika tunatambua ya kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ala alihi wasalam katika maneno yake matukufu na mazuri ni pale alipotwambia ya kwamba innama buithtu liutamima makarima al akhlaqi. Allah subhanahu wataala amenitumiliza mimi, mimi ni mtumwa tu, na utumwa wenyewe ni upi? kuja kuitimiliza na kuifundisha tabia iliyokuwa njema. Sasa miongoni mwa tabia njema hata ya, ya, ya kimaumbili ni kuishughulisha akili kabla ya kushughulisha viungo vingine kufanya kazi. Unapomwona mwenzako anafanya madhambi, anamwasi Mwenyezi Mungu, anamnyima mnyonge, anamfukuza mgeni na kadhalika, baada ya maisha ya Ramadhani unatakiwa utafakari, uirudishe akili na fikra yako kama ulivyoishi ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani akili itakupa jawabu kwamba haya anayoyafanya huyu haya stahiki mimi, ni yaige, sababu nikiaiga inanifanya ni, ni, niwe mwenye kiburi katika yale aliyoniamrisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na hakika Allah subhanahu wataala ndiye mlezi aliye bora zaidi, na Allah subhanahu wataala ndiye mwenye huruma zaidi, na huruma yake imeenea eh, kwa wanadamu wote na viumbe vyote alivyoviumba yeye ndio mwenye haki Allah Subhanahu wa Taala ya kutuadhibu kwa madhambi, ndio ndio mwenye haki ya kutusamehe endapo sisi tutatubia toba ya kweli na ya wazi kabisa isiyokuwa na chembe ya unafiki ndani yake. Naam, ndugu zangu, tukizungumza haya maneno, ndugu zangu, ni kuwatakaradhi pia ambao tunawakwaza kutokana na vinywa vyetu labda vinazungumza vibaya, lakini nakupenda wewe msikilizaji uyasikie maneno haya yawe yaote katika kifua chako na kichwa chako, na uyamwagilizie yazidi kumea katika maisha yako. Na hili ndilo jambo tuliloamrishwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala, tulitangaze na kuzidi kulitangaza katika maisha haya ya dunia, ili asija kapatikana mtu siku ya kiyama aseme mimi sikusikia wanaozungumza juu ya kukataza mabaya haya ambayo yananisababisha niingie katika moto wa jahannam. Ndugu zangu, nikihitimisha na maneno ya Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib salawatu llahi wasalamuhu alayhi, Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad, ila aya maneno, anasema amma ba'd fa innama ahlaka man kana qablakum. Imamu Ali anasema amma ba'd, ya hayo, anawausia watu E, katika maneno yake aliyokuwa akiwaeleza watu wa kijeshi, na baada ya yeye kuwa watu wamekuja wamejikusanya kumwomba na kumbembeleza, ya kwamba ulimwengu sasa umebaki katika ufisadi na umeendelea hakika, na umetawaliwa na ufisadi, na kwa sababu ameuliwa Uthman ibn Affan, basi ewe Ali, hatumoni mtu mwingine mwadilifu zaidi wa kuweza kuyashika e, kushika hatam ya kutangaza la ilaha illa Allah muhammadan rasulullah na kusimamisha sheria na kuirudisha haki panapostahiki zaidi ya wewe Ali ibn Abi Talib. Sasa so Imamu Ali ibn Abi Talib katika maneno yake akawa na wahusia asema, amma baad, fa inna ma ahlaka man kana qablakum, kwa kweli waliangamia waliokuwa kabla yenu, annahum manau lnasa lhaqa, kwa sababu waliwazuilia watu kutenda haki. Ndugu zangu haki tumeizungumza kwamba ni chungu, na kuna mtu anaweza kaja akakusihi sana, ndugu yangu, usinywe shubiri na kadhalika, chungu hiyo. Lakini shubiri ina tiba kubwa sana katika mwili wa binadamu. Na mtu mwingine akakwambia ule vitamu tu, ule biskuti, ule peremende, ule na mambo mengine matamu matamu, upende vitamu. Hakika vitamu vikaje, vikakupa madhara makubwa sana hapo baadaye. Sasa Imamu Ali bin Abi Talib anawaeleza watu wake hawa ya kwamba wametangulia watu kabla yenu kwa sababu waliwazuilia watu haki. Ni wazi ya kwamba wametangulia watu wengi, tumeona kaumu nyingi zimepita za watu wabaya na waovu na wenye ususuavu wa moyo. Walipita watu wale, walikuwa wakiamrisha watu kufanya mabaya na haki ilikuwa haitangazwi, bali batili ndiyo ilikuwa ikitawala na kutembea katika migongo ya watu. Imamu Ali anasema Annahum mana'u an-nas al-haqq, waliwazwilia watu haqi. Fashtarawhu, basi baada ya kuwazwilia, kwa hiyo wakainunua batil wakanunua rushwa, wakanunua madhambi na kadhalika eh, fashtarawhu, wakainunua hiyo batil Wa akhadhuhum bilbatili faqtadawhu, na waliwalazimisha watu kutenda batili wakaifuata. Sasa ndugu zangu, hii ni mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mifano kama hii inayotolewa na eh, Imamu Amiril Mu'minina Ali ibn Abi Talib inatuonyesha kwamba mwaka uliopita, Ramadhani iliyopita tumeiona ilikuwaje. Je, baada ya Ramadhani tulirudi katika maisha gani baada ya ile Ramadhani? Je, tulifunga kwa dhati, tulikuwa watu wa haki mbele ya Allah, tulikuwa ni wakweli? Jawabu tunaweza tukapata ni hapana au tukapata ndiyo, mimi sijui sasa kama tukipata jibu ni hapana, tumejiandaa namna gani baada ya hii Ramadhani kurudi katika usawa na kuweka ulimwengu katika amani? Tumejiandaaje na nafsi zetu dhidi ya kuogopa na kuhofu adhabu ya Allah Subhanahu wa Ta'ala? Au tumeichukua haki kwa sababu ni chungu, tukaifanya chungu na kuipotezea na kuiona na kuipuuza. Na tukaichukua batil eh, kwa sababu ni kitu chepesi na kitamu, tukakipenda na tukaendelea nacho ili tuje tuangamie katika maisha ya baadaye marefu ya siku ya kiyama tukiwa ndani ya moto na majuto, ndani ya adhabu ya Allah Subhanahu wa taala. Ndugu yangu una wajibu wewe wa kutafakari eh. Na hakika Allah Subhanahu wa taala ndiye mlezi. Allah Subhanahu wa taala ni rahim, tusikate tamaa katika madhambi yetu tuliyoyafanya. Yale yote tuliyafanya kwa sababu tuliipenda tamu hili ambalo ni la shaitani tukachukia chungu ambayo ni haki ya kuendea eh, maisha mazuri ya starehe siku ya Kiyama. Kwa tusikate tamaa, tuna wajibu, tuna nafasi ya pekee ya kutubia mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala. Fursa bado ipo, ili Allah subhanahu wa ta'ala atuingize katika rehema yake tukufu, kwani Allah alisema, msikate tamaa katika rehema zake, wal asri innal insana lafi khusri illa alladhina amanu wa amilus salihati Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Humwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo, yakiwemo ya Majira, Uhuru, Jamvi la Habari na Habari Leo, yamezipamba kurasa zao za mwanzo kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimkabidhi nembo ya ufunguo wa nyumba rais mstaafu wa awamu ya nne Jakaya Kikwete. Kikwete akabidhiwa nyumba, ndivyo lilivyoandika Majira kuhusiana na picha hiyo. Magazeti mengine kama Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Samia ataka dini zidumisha amani. Aidha limeandika serikali ya mkabidhi Kikwete nyumba, uhamiaji wafunguka faini laki tano ukipoteza pasipoti, na kiwanda cha dawa za asili kuanza na tezi dume seli mundu Ukurasa mbele wa Nipashe umepambwa na kichwa kikuu cha habari moshi mweupe, ajira maelfu alizoahidi Samia za tangazwa. Waombaji lazima wawe na namba ya NIDA. Picha iliyopamba ukurasa huo wa mwanzo wa Nipashe inamwonyesha Rais Samia akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Monteji Bitedi Mapunda aliyefariki ghafla hivi karibuni. Habari inayohusiana na picha hiyo na kichwa cha maneno, Samia aongoza mazishi ya Tedi. Ni Nipasha lina habari pia ya ripoti maalumu isemayo, utukutu shule za sekondari, waweka wanafunzi waalimu kwenye hofu. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema, serikali yapata moa arobaini upungufu wa mafuta ya kula, na waalimu matatani kwa tuhuma za kujihusisha mapenzi na wanafunzi nalo gazeti la Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Mwinyi, tulidhibiti vyama kuungana. Aeleza hofu iliyoikumba CCM kabla ya kuruhusu mfumo wa vyama vingi, asema Nyerere alikwama utetezi wa mgombea binafsi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mbowe aeleza siasa za upinzani zilivyoathiri familia yake zamu ya Dkt Gwajima, kitimoto cha wabunge na Daktari Songwe ashindwa faini shilingi milioni 52, aenda jela. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya Standard na Daily Nation yameipa kipaumbele cha kwanza habari ya aina moja kwa anwani tofauti, ikiwa imebeba picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga. Standard limeandika Kinachoifanya BBI liwe ni suala la kufa na kupona kwa Raila. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, akiwa ameshikamana na rais Uhuru Kenyatta katika kutoa msukumo kwa mpango wa maridhiano wa BBI dhidi ya uasi unaotokota wa ndani ya chama chake, mkuu wa upinzani Raila Odinga anajikuta yeye na chama chake chenye umri wa miaka 16 cha ODM kwenye hali ya ima kufa au kupona kisiasa. Daily Nation kwa upande wake limeweka wazi ufafanuzi uliotolewa na Standard kwa kichwa cha habari uasi wa waziwazi -wazi. Kichwa kingine cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema macho yaelekezwa kwa waitifaki wa Ruto wakati Seneti linaopigia kura mswada wa BBI. Toleo la mtandaoni la Nation limeakisi pia habari yenye nuani matokeo ya 2020 ya KCSE kutolewa leo. Gazeti hilo linafafanua kuwa watahiniwa watapata matokeo yao baada ya kupita karibu miezi sita kinyume na tarehe iliyozoeleka ya mwezi Disemba. Kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo umepambwa na habari yenye kichwa cha maneno Kondo wa Ruto mataani. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema changamoto tele, wanafunzi wakirejea shuleni na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, waziri awapiga wachungaji watatu wakianglikana. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Museveni anatutoa kwenye njia asema bobi wine, serikali ataka shilingi bilioni 107 shilingi bilioni 107 katika bajeti ya nyongeza na kwa nini serikali inachukua mikopo chungu nzima, ni kichwa kingine hicho chenye muundo wa swali. Nalo gazeti la New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, walimu wapoteza mamilioni katika mapunguzo bandia ya mkopo, sakos ya umoja wa walimu yaandamwa na tuhuma za udanganyifu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Karibuni wasikilizaji wapenzi kusikiliza mfululizo mwingine wa makala za taswira ya wanawake ndani ya Quran katika kipindi hiki cha maadili bora. Katika sehemu hii ya pili ya mfululizo huu, leo tutazungumzia maisha ya Bibi Mariam alaiha salam, mwanamke mteule ambaye si mwenye utukufu na kipenzi mbele ya Waislamu peke yao, bali ni mwenye kuheshimiwa na kigezo bora cha kufuatwa pia mbele ya wafuasi wa dini nyinginezo zote za mbinguni. Kuweni pamoja nami hadi mwisho wa kipindi. Maisha ya Bibi Mariam alaih assalam yamebainishwa na Qurani tukufu kama nembo na kigezo kamili cha kufuatwa na wanaadamu hasa wanawake wa leo, na pia ni njia ya ufumbuzi kwa ajili ya kuielekeza jamii katika mkondo wa maadili safi. Kuna aya zaidi ya thelathini za Qurani tukufu zinazomzungumzia na kumtaja Bibi Mariam, ambapo tabiri zilizotumiwa kumweleza bibi huyo mtukufu hazimtambulishi tu kuwa ni miongoni mwa waja wateule wa Allah bali pia mmojawapo wa mawalii wa Mola Muumba. Sura tukufu za Ali Imrani na Mariam zimesimulia kwa lugha tamu na ya kuvutia kadhia ya familia za mabwana Imrani na Zakaria, kiasi cha kumteka msomaji wa habari hizo. Kwa faida yako mpenzi msikilizaji, unaweza kufungua Qurani tukufu kuanzia aya 34 ya Suratul Imran ili kuweza kukinasa kwa karibu zaidi kisa hiki kifuatacho. Mke wa Bwana Imran alikuwa ni mwanamke mcha Mungu. Wakati alipokuwa mjamzito, aliweka nadhiri katika dua na minong'ono yake na Mola Muumba ya kwamba atamfanya mwanawe atakaye mzaa kuwa ni mtumishi wa nyumba ya Mwenyezi Mungu ili aweze kuwa karibu zaidi na Mola kwa twaa na ibada. Wakati alipojifungua kinyume na matarajio yake mama huyo alijaaliwa kupata mtoto wa kike hilo. Bisha, kwa kweli jambo hilo lilimstaajabisha, kwani alichelea kuwa mtoto wake wa kike huyo angeweza kuwa mhudumu na mtumishi katika maabadi matukufu ambapo ni mahususi kwa ajili ya ibada ya Mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo alitekeleza nadhiri yake, akampa binti yake huyo jina la Mariam na akamwomba Mwenyezi Mungu amlinde na shetani mwanaye huyo na kizazi chake baada ya hapo alimchukua mwanaye huyo na kumpeleka kwenye hekalu la ibada. Katika kuakisi mshangao uliompata mke wa Imran kwa kujaliwa kupata mtoto wa kike, aya za Kuraani tukufu zinaashiria kuwa Mwenyezi Mungu ndiye ajuaye zaidi ni mtoto gani aliyemruzuku bibi huyo, kwani mtoto Mariam alikuwa ni mja aliyeteuliwa kwa ajili ya kuitetea tena kwa njia ya miujiza Jamii ya mwanaadamu kisha, yeye mwenyewe pamoja na mwanawe, yaani Nabii Isa alaihi salam, wakawa ni ishara na alama za uwezo wa Mwenyezimgu kwa walimwengu. Na ndiyo maana Allah subhanahu wa taala alipokea nadhiri hiyo ya mke wa Imrani na kuonyesha kwa walimwengu wote kuwa mbele ya Mwenyezimgu si mwanamke au mwanamme aliye mbora zaidi ya mwenzake kwa sababu ya jinsia yake Bali ni daraja ya takwa ndiyo inayomnyanyua mmoja na kumporomosha mwingine. Na hivyo kama tulivyoshuhudia hapa, Mwenyezi Mungu amemteua mja wake aliye mwanamke ili kutekeleza takwa na irada yake mola muumba. Aya 37 ya Suratu Ali Imran inasimulia hayo kwa kusema basi na mola wake akampokea yule mtoto kwa kabuli njema na akamkuza kukuwa kwema Bibi Mariam alikuwa ni mwanamke aliyejikurubisha mno kwa Mwenyezi Mungu, na kila alivyozidi kumwabudu mola wake ndivyo utambuzi na utukufu wake wa kimaanawi ulivyokuwa ukizidi kuongezeka, hata ikafikia hadi Nabii Zakaria alayhi ssalam, ambaye yeye mwenyewe alikuwa ni miongoni mwa mitume wenye daraja kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, akasajabishwa mno na daraja ya uchamungu ya Bibi Mariam, kwani kila pale mtume huyo alipokuwa akienda kumuona Mariam alayha salaam chumbani mwake, alikuwa akishuhudia karama mbalimbali mbali za bibi huyo. Aya 37 ya suratu Ali Imran inaashiria juu ya jambo hilo kwa kusema, kila mara Zakaria alipoingia chumbani kwake, alikuta vyakula pamoja naye huyo Mariam. Akasema, Ewe Mariam, unapata wapi hivi? Akasema Hivi vinatoka Mungu kwa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu humruzuku wa mtakaye bila kuwaza mwenyewe. Zikiendelea kusimulia kisa cha bibi Mariam alaiha ssalam, aya za Qurani tukufu zinaashiria juu ya shaksia ya zuhdi yaani kuipa mgongo dunia aliyokuwa nayo bibi huyo, karama zake na uchukuaji wake mimba, pamoja na kwamba alikuwa hajaguswa na mwanamume yoyote kikiwa ni kielelezo pia kinachobainisha mchango muhimu kabisa wa mwanamke katika kuzaa na kulea kizazi cha mwanaadamu Adam, mwana mwanaadamu ambaye alikuja kuubadilisha mkondo wa historia ya mwanaadamu. Mariamul Batul alaihi ssalam alifikia daraja ya utukufu kiasi cha kupata rehma ya kuteremshiwa ujumbe wa wahi na Mola Mtukufu na kama aya za 42 hadi 44 za Suratu Ali Imrani zinavyobainisha ni kwamba malaika watukufu walizungumza na bibi Mariam alaihi salaam na kumpa bishara njema itokayo kwa Mwenyezi Mungu ya kumzaa Nabii Isa alaihi salam. Aya ya 45 ya Suratu Ali Imrani inasema kuwa kumbukeni, waliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila ya mume, bali kwa kutamkwa neno litokalo kwake la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi mwana wa Maryam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu. Kwanzia hapo maisha ya bibi Maryam yaliingia katika awamu nyingine, awamu ambayo ni kuvurumishiwa tuhuma mbaya bibi huyu mtakasifu na mtoharifu. Hata hivyo, Mariam alaiha salam alikuwa amejenga daraja madhubuti na imara ya kumkurubisha kwa Mola wake kutokana na utendaji wake wa ibada na uchaji Mungu wake. Hivyo, pamoja na tuhuma zote hizo alizoelekezewa, moyo wake ulipoa na nafsi ikapata utulivu mkubwa kabisa wa kimaanawi. Hivyo kwa uongovu na rehema za Mwenyezi Mungu na pia kutokana na msimamo madhubuti na thabiti aliyokuwa nao alijijengea shaksia teule na yenye kusifika mbele ya wafuasi wa dini zote za mbinguni. Wasikilizaji wapenzi, hadi hapa basi ndiyo tumefikia tamati ya kipindi chetu hiki kwa leo. Msikose kuwa nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Basi hadi wakati huo, panapo majaliwa yake Mola, na wageni nikisema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 10 Mei mwaka 2021. Miaka 882 iliyopita katika siku kama ya leo, Abubakar Muhyidin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, alizaliwa huko Andalusia kusini mwa Uhispania ya leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Makka na Baghdad, na kile alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Alikuwa msomi hodari, na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya 500. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsir Kabir na Alfutuhat Almakia na vilevile vile kitabu cha Fusus alhikam. Siku kama ya leo miaka 332 iliyopita aliaga dunia alama Muhammad Baqir Majlisi, mmoja kati ya maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alama Majlisi aliandika vitabu vingi wakati wa uhai wake ambavyo hii leo ni marejeo ya Waislamu. Katika kipindi cha uhai wake alama Muhammad Baqir Majlisi alifanya hima kubwa kuhakikisha swala za Ijumaa na jamaa zinatekelezwa vilevile, alifanya juhudi za kuasisi shule ya masomo ya kidini na kueneza hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlu baiti zake watuharifu. Idadi ya vitabu vilivyoandikwa na alama Muhammad Bakr Majlisi imetajwa kuwa ni zaidi ya mia sita na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la Biharul Anwar vitabu vingine mashuhuri vya msomi huyo ni Hayatul Qulub, Ainul Hayat na Zadul Maad. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa Kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka Sahara mwaka 1975 hata hivyo, serikali ya Uhispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali za Moroko na Mauritania na siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe kumi Mei mwaka 1994 Nelson Mandela aliapishwa kuwa rais wa kwanza mweusi wa Afrika ya Kusini baada ya kupita zaidi ya karne tatu za utawala wa makaburu wa chache nchini humo. Chama cha African National Congress, ANC, kilijipatia viti 252 kati ya mbili, 52, jumla ya viti 400 yani vya bunge la Afrika ya Kusini kwenye uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na wa kihistoria nchini humo. Baada ya kuchaguliwa, Rais Mandela alimteua Thabo Mbeki kuwa makamu wa kwanza wa rais na FW de Klerk makamu wa pili wa rais wa Afrika Kusini. Wapinzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukua geni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ametuletea ya maoni yake mchana huu ambayo baada ya maamkizi ya Kiislamu yanasema kuungwa mkono na kuzidisha juhudi zetu wanadamu wote kuwatetea na kupata taifa lao wa Palestina, kutengwa Wazayuni na fitina zao ndiyo kwa vitendo kulinda haki za binadamu. Maoni yake Sherale Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Bin Taha Al Juneid wa Bumbwini huko Zanzibar, Tanzania, pia anatoa shukrani zake kwa kuendelea kupokea Uh, habari za redio Tehran, kupitia mtandao wetu huu uh, WhatsApp uh, Hashim Bilali Hamis Hashim, Hashim Bilali Mtwaa wa Mtwara, Tanzania, naye pia anasema nimerudi tena hewani, Allah atufahamishe tuwe pamoja katika kutegea sikio na kusikiliza vipindi insha allah. Inaonekana bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, alikuwa ametoweka mtandaoni akiwa hana mawasiliano na redio Tehran amerudi tena, anasema na yuko pamoja nasi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mufti mkuu wa Siria Shekh Ahmad Badruddin Hasun amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikiliunga mkono kwa hali na mali taifa la Palestina. Mataifa ya Kiislamu barani Afrika yametoa taarifa ya, ya kulaani hujuma na uvamizi wa jeshi la utawala haramu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Rais Abdul Fatah al Sisi wa Misri amesisitiza udharura wa kufikiwa makubaliano ambayo yatalinda maslahi ya maji ya nchi hiyo na kwamba nchi yake katu haitakuwa tayari kuhatarisha usalama wake wa maji. Waziri wa maridhiano ya kitaifa wa Shaad Ashekh Ibn Umar ametangaza kuwa serikali ya mpito ya nchi hiyo haina budi kufanya mazungumzo na makundi na mirengo yote ya nchini humo ikiwemo harakati kwa ajili ya mabadiliko na maelewano nchini Chad Fact. Na waziri mkuu wa Iraqi Mustafa Alkadhimi amesema Wairani ni watu wa kutazama mambo kwa uhalisia wake na kwamba juhudi zao zinalenga kuiunga mkono serikali ya Baghdad na wala hazina nia ya, ya kuidhoofisha na hadi ya hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni abdul fatah Musaidi. La ziada sina, ghairi ya kukuageni na kukutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.