Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qur'ani, kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi; basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu, na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. ni ruzuku ndani yake fadhila za Lailatul Qadr na uyatoe mambo yangu ndani ya siku ya leo kutoka kwenye uzito na uyapeleke kwenye wepesi, na uukubali udhuru wangu na uniondolee uzito na madhambi, ewe uliye mpole kwa waja wako wema. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya leo Jumatatu tarehe 27 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe kumi Mei elfu mbili na ishirini na moja miladia. Kwa asubuhi ya leo, tuliokuandalieni mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Ismail Hamis wa Geita, Tanzania. Baada ya hapo, mtasikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha maadili bora na makala ya kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Mwamko wa Kiislamu asisitiza kuwa kadhia Palestina ni kipaumbele katika sera za kigeni za Iran. Rais wa Sudan Kusini alivunja bunge kukamilisha mchakato wa amani. Rais Vladimir Putin aapa kulinda maslahi ya Russia kwa nguvu zote na mamia ya wa wahajiri wa wasili Lampedusa nchini Italia. Habari kamili. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu amesema kadhia Palestina ingali maudhui muhimu na inayopewa kipaumbele katika sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Dr. Ali Akbar Velayati, katibu mkuu wa jumuiya kima ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu, ameyasema hayo katika kikao ambacho kimefanyika kwa njia ya intaneti chini ya anwani ya siku ya Quds, siku ya wanaonyongeshwa. Katika hotuba yake amesema, siku hii kwa hakika ni siku ya Mwenyezi Mungu na ni wazi kuwa kadhia Palestina inapasa iwe kadhia muhimu zaidi na ya kistratejia katika ulimwengu wa Kiislamu. Daktari Velayati ameongeza kuwa katika historia mwanadamu hakujawahi kushuhudiwa mkondo mrefu kiasi hiki wa ukatili, unyama na ukaliaji wa mabavu kama unaofanywa na Wazayuni dhidi ya Wapalestina. Aidha amesema mkabala wa jinai hizo historia imeshuhudia matukio nadra sana kama yanayoshuhudiwa hivi sasa ya jihadi na kusimama kidete makundi ya mukawama na mapambano dhidi ya wazayuni maghasibu. Vilayati ameendelea kusema kuwa mapambano na jihadi ya wapalestina hatimaye itazaa matunda na kwamba katika mustakbali usio mbali tutashuhudia kukombolewa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya mwamko wa Kiislamu aidha amesema ukombozi wa Quds inapasa uwe mhimili wa umoja wa umma wa Kiislamu. Aidha amesema kitendo cha baadhi ya nchi za kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni katika fremu ya muamala wa karne ni uhaini ambao utapingwa vikali na wananchi. Katika kikao hicho, Dr Velayati ametoa heshima zake kwa mashahidi wa Palestina na wasiokuwa wa Palestina ambao wamepoteza maisha yao katika njia ya kupigania ukombozi wa Quds tukufu, hususan kamanda aliyoletea ulimwengu wa Kiislamu fahari, shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani. Aidha ametoa heshima zake pia kwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kuitisha kikao leo ili kuzungumzia matukio yanayoendelea kujiri katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na eneo la Sheikh Jarrah katika mji huo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, Baraza la Usalama litafanya kikao leo kuchunguza hali ya Baitul Muqaddas. Baada ya kushadidi mivutano na mashambulio ya askari wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika msikiti wa Al Aksa na eneo la Sheikh Jarah, mashinikizo ya kimataifa yameongezeka katika siku za hivi karibuni dhidi ya utawala wa kizayuni kutaka ukomeshe hujuma, ukatili na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. kuhusiana na suala hilo nchi nyingi za eneo la asia magharibi zimetoa matamko ya kulalamikia na kulaani vitendo vya ukatili vinavyofanywa na utawala wa kizayuni katika eneo la baitul muqaddas mashariki palestina inayokaliwa kwa mabavu rais wa sudan kusini salva kiir amelivunja bunge la taifa la nchi hiyo ili kuandaa mazingira ya kuteuliwa wabunge kutoka kambi za upinzani ikiwa ni sehemu ya mapatano ya amani ya nchi hiyo yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na nane. Walido wa mambo anasema hatua hiyo ni chanya ingawa ilipaswa kuchukuliwa muda mrefu uliopita. Mkataba wa amani uliosainiwa miaka mitatu uliopita uliamua kwamba karibu robo ya wabunge watatoka chama cha hasimu wa zamani wa rais Kir, Riek Machar. Aidha, kwa mujibu wa mapatano hayo wabunge walio wengi yaani mia tatu na thelathini na mbili kati ya wabunge wote mia tano na hamsini watatoka chama tawala cha SPLM. Iliafikiwa kwamba bunge la Sudan Kusini ambalo awali lilikuwa na wabunge mia nne lipanuliwe ili kushirikisha pande zote husika katika makubaliano ya amani. Mgogoro wa Sudan Kusini ambao uliibuka mwaka elfu mbili na kumi na tatu umesababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu barani Afrika ambapo karibu watu laki tatu na elfu themanini wameuawa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Ingawa serikali ya Umoja wa Kitaifa imekuwepo madarakani kwa mwaka mmoja sasa, lakini mapigano ya mara kwa mara ya kikabila yamepelekea Umoja wa Mataifa utahadharishe kuhusu uwezekano wa kuibuka mapigano mapya. Sudan Kusini ilijitenga na Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja kwa kupiga kura ya maoni iliyoungwa mkono kwa wingi na raia wa eneo hilo baada ya vita vya miongo kadhaa vya kupigania kujitenga. Inasadikiwa kuwa Sudan Kusini ilichochewa na madola ya kibeberu kujitenga na Sudan. Pande zote katika mapatano mapya ya amani ya Sudan Kusini zimeahidi kwa mara nyingine kuheshimu makubaliano ya kusitisha uhasama koha katika mazungumzo ya amani yaliyomalizika hivi karibuni huko Rom nchini Italia. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Rais Vladimir Putin wa Russia ameapa kuwa atayalinda kwa nguvu zote maslahi ya taifa hilo huku akilaani vikali kile alichokitaja kuwa ni chuki dhidi ya Rusia au rusofobia. Putin ameyasema hayo alipohutubia jana Jumapili katika gwaridi kubwa la kijeshi lililoandaliwa kwa mnasaba wa miaka 76 ya ushindi wa vita vya pili vya dunia. Akihutubia taifa katika uwanja wa Red Square, mbele ya maelfu ya wanajeshi na askari wastaafu, Putin amesema Russia daima italinda sheria za kimataifa, na wakati huo huo itayalinda maslahi ya taifa kwa kuhakikisha usalama wa watu wake. Hafla hiyo inayofahamika kama gwaride la siku ya ushindi inayofanyika kila mwaka tangu kuporomoka kwa lililokuwa shirikisho la Sovieti mwaka 1991 imefanyika pia katika miji mingine kadhaa ya Russia. Matamshi hayo ya Putin yanakuja huku mivutano baina ya Russia na Umoja wa Ulaya pamoja na Marekani ikiongezeka sana hivi sasa. Ijapokuwa mivutano baina ya Umoja wa Ulaya na Rusia iliongezeka mwaka elfu mbili kumi na nne. Hata hivyo, mivutano hiyo imeongezeka vibaya mno tangu alipoingia madarakani rais mpya huko Marekani, Joe Biden. Na boti tisa ambazo zilikuwa zimewabeba mamia ya wahajiri zimewasili katika kisiwa cha Lampedusa nchini Italia Jumapili, huku boti zaidi zikitarajiwa baada ya hali ya hewa kuboreka. Kwa mujibu wa taarifa, karibu watu elfu moja na mia mbili wamewasili katika kisiwa cha Lampedusa ambacho hutumiwa na wahajiri haramu wanaoingia Ulaya kwa njia ya bahari ya Mediteranea. Mmea wa Lampedusa Toto Matelo amesema wahajiri huongezeka katika msimu huu wa hali nzuri ya hewa na hivyo kuna haja ya kadhia ya wahajiri hao kujadiliwa. Aghalabu ya wahajiri hao ni kutoka nchi za Afrika na Asia magharibi ambao wanakimbia vita na umasikini katika nchi zao. Siku chache zilizopita, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM lilitangaza kuwa zaidi ya wahajiri 800 haramu wamekamatwa nchini Libya katika siku za hivi karibuni walipokuwa wanajaribu kuvuka bahari kuelekea Ulaya. Shirika hilo limesema katika kipindi cha kuanzia tarehe 25 Aprili hadi Mei mosi mwaka huu wahajiri 818 waliokuwa wanajaribu kuvuka bahari kuelekea Ulaya kinyume cha sheria wameokolewa na kukamatwa baharini na kurejeshwa nchini Libya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno, mwaka wa tatu wa Marekani kujitoa katika mapatano ya JCPOA, juhudi nyingi zisizo na maana. Miaka mitatu iliyopita, Mei 8 mwaka 2018, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, aliiondoa rasmi nchi hiyo katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kama JCPOA kwa madai kwamba yalikuwa mapatano mabaya zaidi kuwahi kufikiwa katika historia ya nchi hiyo. Baada ya hapo, serikali yake ilikataa kutekeleza ahadi zake katika mapatano hayo yaliyofikiwa na kuidhinishwa kimataifa kupitia azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Licha ya kuwepo ukosoaji na upinzani mkali wa jamii ya kimataifa dhidi ya hatua hiyo, lakini Trump alikataa kulegeza msimamo na kuamua kuiwekea Iran vikwazo vikali zaidi vya kiuchumi, katika fremu ya kile kilichotajwa kuwa ni mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi ya serikali ya Washington dhidi ya Tehran na wakati huo huo kupinga mpango wowote wa kuyaokoa mapatano hayo. Wakati huo serikali ya Trump ilidai kwamba ingeilazimisha Tehran isalimu amri na hatimaye kuipigia magoti baada ya kukubali kutekeleza masharti 12 yaliyotangazwa mwaka huo huo wa 2018 na, na Mike Pompeo, waziri wake wa mambo ya nje. Pompeo alitoa orodha masharti hayo ambayo eti yalipaswa kutekelezwa na Tehran kabla ya kufanyika mazungumzo ya pande mbili, suala ambalo bila shaka lilikejeliwa na kuchukuliwa kuwa kichekesho na wachambuzi wengi na vile vile vyombo vya habari. Baadhi ya masharti hayo yaliitaka Iran isimamishe mara moja mpango wake wa nyuklia na uundaji makombora na vilevile vile ipunguze ushawishi wake kieneo. Kwa maneno mengine ni kwamba Trump aliitaka Irani salimu amri na kujidhalilisha moja kwa moja mbele ya Marekani. Alidhani kwamba kupitia vikwazo na mashinikizo ya kiwango cha juu angeweza kuilazimisha Iran iketi na serikali yake kwenye meza ya mazungumzo kwa lengo la kubadilisha mapatano ya JCPOA kwa masilahi ya serikali ya Washington. Pamoja na mashinikizo hayo yote, lakini mwishowe Trump alidhalilika kwa kufukuzwa madarakani na kulazimika kuondoka White House tarehe 20 Januari mwaka huu, bila kufikia ndoto na lengo lake la kijuba kama alivyokiri wazi mmoja waliokuwa na misimamo mikali zaidi katika serikali yake dhidi ya Iran, ambaye si mwingine bali ni John Bolton, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani. Trump alikosolewa vikali kwa kutokuwa na strategia maalum kuhusu Iran kuanzisha migogoro na mivutano isiyo na maana na Tehran na wakati huo huo kuwatenga washirika muhimu wa Marekani barani Ulaya. Kusimama imara taifa la Iran mkabala wa vikwazo na mashinikizo hayo ya Washington hatimaye kuliupelekea utawala wa Trump kukata tamaa na mwishowe kushindwa kufikia malengo yake dhidi ya mfumo wa kiislamu wa Iran. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, na karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ismail Khamis wa Geita, Tanzania. Mada ni siku za mwisho za mwezi mtukufu wa Ramadhan. Oh, Allah subhanahu wataala anatueleza ya kwamba mataun qalilun thumma mawahum ma jahannamu wabisa lmihad. Nakina nani hawa, hawa ambao tumewazungumza leo, ambao kazi yao ni kukumkufuru Allah subhanahu wa taala, kazi yao ni kuwahadaa watu, kazi yao wa hakika ni kununua watu, kununua rohu za watu na fikra za watu, katika kuyaendea yale machafu yanayomkera Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala Allah nasema, hakika hii dunia ni starehe chache tu, kisha makao yao ni jahannam na ni mahala pabaya mno pa, eh, pa kupumzikia. Maisha ya akhira, ndugu yangu, yana pepo na yana ya jahannam. Sasa wale ambao wamemtii Allah subhanahu wa ta'ala, wale ambao wana heshima na wanaabudu Mwenyezi Mungu kwa haki na wanamwabudu kwa ukweli usiokuwa na chembe ya fitna na dhulma isiokuwa na chembe ya unafiki ndani yake, watapewa pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala, watakuwa katika huruma ya Mwenyezi Mungu. Lakini wale ambao watamkufuru Mwenyezi Mungu na wakafundisha watu na watu wao wakawaiga ku, wakazidi kumkufuru Mwenyezi Mungu, wakajihesabu kwamba wataishi milele, hakuna maisha tena ya baadaye wala hawataulizwa. Hakika Allah anatupa tahadhari ya kwamba maisha mabaya zaidi ya kuishi yasiyokuwa na starehe wala furaha wala tabasamu wala mazungumzo yaliyokuwa mema wala mas, maisha yasiyokuwa eh, na heshima kadhalika, ni maisha mabaya ya ndani ya moto wa jahannam. Ndugu zangu, tunaona Allah subhanahu wa ta'ala anatueleza maisha mabaya haya ya ndani ya moto wa jahannam lakini endapo tutamcha Allah, endapo tutamtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, endapo tutatii sheria ya Allah subhanahu wa taala, endapo tutamfuata Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa yale yote aliyokuja kutufundisha sisi, endapo tutafunga Ramadhani na tukaiaga Ramadhani tukasalia katika salama ile ile ambayo tulidum nayo ndani ya Ramadhani, Allah natuahidi pepo yake siku ya Kiyama. yanayopita mito chini yake watakaa milele humo makaribisho toka kwa Mola wao na yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kwa watu wema. Tunaona dhahiri shahiri ya kwamba Allah subhanahu wa ta'ala ameandaa tunu na zawadi bora zaidi ya kutustarehesha ndani ya pepo, endapo sisi tutakuwa ni wacha Mungu wa dhati, tutamwabudu Allah subhanahu wa ta'ala tukawa hatuna tabia ya kinyonga tabia ya kubadilika badilika, tabia ya kuasi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hakika tusiiheshimu Ramadhani, bali tumheshimu aliyeiumba Ramadhani, ambaye ni Allah subhanahu wa ta'ala. Tusifanye dhambi baada ya Ramadhani, kwa sababu anayeadhibu watenda dhambi baada ya Ramadhani ni yule yule anayeadhibu hata kabla ya Ramadhani, ambaye ni Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ametukuka Mwenyezi Mungu hakika, na ametukuka utukufu uliokuwa ni mkubwa na ulio bora zaidi kutukuka kwa. Tuna wajibu wanadamu kutizama yajayo ya kwamba je, yanafurahisha au yanahuzunisha? Tukiyaona yanahuzunisha, basi tubadilike. Ramadhani ya mwaka huu iwe tofauti na Ramadhani ya mwaka jana maisha ya mwaka huu yawe tofauti na maisha ya mwaka jana, bali hata leo yetu iwe tofauti na jana yetu. Tutengeneze mazingira ya kila leo kubadilika na kutengeneza mambo yaliyo bora zaidi yanayomridhisha Allahu Subhanahu wa Ta'ala. Ndugu yangu, tukumbuke kwamba haya maisha ya dunia yanapita tu, ni muhula mfupi. Hakuna watu walioishi kwa starehe wakadumu wakaishi milele. Tumeona watu baadhi ya kina Firauni akina, akina Namrud na wengineo waliokuwa ni wababe na majabari hakika, lakini dunia ilishawameza na hawapo tena. Kwa hiyo ndugu yangu, wewe ambaye unafanya ibada ndani ya Ramadhani na unaiaga Ramadhan, umwombe Mwenyezi Mungu kwa dhati, kwa nia ya, ya wazi na ya kweli na ya haki na yenye vigingi madhubuti kabisa, ili kuiendea tabia njema na wokovu wa milele wa siku ya kiyama, wasiku hadae wale watu ambao wanakula mvinyo, wanafanya madhambi, wana starehe na kadhalika, wakakufanya, kwa maana wewe uingie tena katika mitihani baada ya Ramadhani. Taban, tunajua kuna watu ambao asili yao ni wachoyo, hawawezi kutoa chochote kwa maskini mpaka wamsimange. Kuna watu asili yao wanavinywa vibaya, wana matamshi mabaya, hawawezi kuzungumza na watu mpaka wawape majeraha, wawakere na kadhalika. Haya yote ni mapungufu, hakika na ni mapungufu makubwa sana katika maisha ya mwanadamu anapoishi hapa katika ulimwengu wa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Sasa tunafundishwa na watu wenye busara, watu wenye hekima, watu waliofunzika kiroho, wakitueleza ya kwamba tusizungumze maneno tu pasi na kuyaonja, eh, kwa sababu maneno usipoyaonja waga na madhara makubwa sana Huyu mtu mwenye hekima na mwenye busara anasema, tadhuku kalamaka kabla an tukharrijahu min lisanik. Anasema tadhuku kalamak, ujifunze mwanadamu kuyaonja maneno yako, yaani kabla hujayazungumza uyaonje, ikiwa na maana kwamba akili yako itumike sana e, kabla ya kutanguliza ulimi kutamka. Mambo unapotaka kufanya jambo lolote, utafakari kwanza kabla ya, ku, ya kufanya vite, viungo vyako vifanye kazi. Kabla ya viungo kufanya kazi, uyaonje uionje, hiyo amali unayotaka kuitenda kiakili, ndipo utende. Nasema qabla an tukharrijahu min lisanik, uyaonje, ndugu yangu, haya maneno ya kwako unayotaka kuyasema kabla, ndugu yangu, ya kuyatamka kwa ulimi, kwa sababu ulimi ukisha kutangulia ndugu yangu utakufuru pakubwa sana, utakosea pakubwa sana na hakika tunatambua ya kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ala alihi wa sallam, katika maneno yake matukufu na mazuri ni pale alipotwambia ya kwamba innama bu'istu liutamima makarima al akhlaqi. Allah subhanahu wa ta'ala amenitumiliza mimi, mimi ni mtumwa tu, na utumwa wenyewe ni upi? kuja kuitimiliza na kuifundisha tabia iliyokuwa njema. Sasa miongoni mwa tabia njema hata ya, ya, ya kimaumbile ni kuishughulisha akili kabla ya kushughulisha viungo vingine kufanya kazi. Unapomwona mwenzako anafanya madhambi, anamwasi Mwenyezi Mungu, anamnyima mnyonge, anamfukuza mgeni na kadhalika, baada ya maisha ya Ramadhani unatakiwa utafakari, uirudishe akili na fikra yako kama ulivyoishi ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Akili itakupa jawabu kwamba haya anayoyafanya huyo haya stahiki mimi, ni yaige, sababu nikiyaiga inanifanya ni, ni, niwe mwenye kiburi katika yale aliyoniamrisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na hakika Allah subhanahu wataala ndiye mlezi aliye bora zaidi, na Allah subhanahu wa Ta'ala ndiye mwenye huruma zaidi, na huruma yake imeenea eh, kwa wanadamu wote na viumbe vyote alivyoviumba. Yeye ndio mwenye haki Allah subhanahu wataala ya kutuadhibu kwa madhambi ndio ndio mwenye haki ya kutusamehe endapo sisi tut tutatubia toba ya kweli na ya wazi kabisa isiyokuwa na chembe ya unafiki ndani yake. Naam ndugu zangu, tukizungumza haya maneno, ndugu zangu, ni kuwatakaradhi pia ambao tunawakwaza kutokana na vinywa vyetu, labda vinazungumza vibaya, lakini nakupenda wewe msikilizaji uyasikie maneno haya yawe yaote katika kifua chako na kichwa chako, na uyamwagilizie yazidi kumea katika maisha yako. Na hili ndilo jambo tuliloamrishwa na Allah, subhanahu wataala, tulitangaze na kuzidi kulitangaza katika maisha haya ya dunia, ili asija kapatikana mtu siku ya Kiyama aseme mimi sikusikia wanaozungumza juu ya kukataza mabaya haya ambayo yananisababisha ninge katika moto wa Jahannam. Ndugu zangu nikihitimisha na maneno ya Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib, sallallahu wa salamuhu alayhi Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad, ila aya maneno, anasema amma ba'd fa innama ahlaka man kana qablakum. Imamu Ali anasema amma ba'd, ya hayo, anawausia watu e, katika maneno yake aliyokuwa akiwaeleza watu, watu wa kijeshi. Na baada ya yeye kuwa watu wamekuja wamejikusanya kumuomba na kumbembeleza ya kwamba ulimwengu sasa umebaki katika ufisadi na umeendelea hakika na umetawaliwa na ufisadi, na kwa sababu ameuliwa Uthmani ibn Affan, basi ewe Ali, hatumoni mtu mwingine mwadilifu zaidi wa kuweza kuyashika eh, kushika khatam ya kutangaza la ilaha illa Muhammad al Allah Muhammadar rasulullah na kusimamisha sheria na kuirudisha haki panapostahiki zaidi ya wewe Ali ibn Abi Talib. Sasa Imam Ali ibn Abi Talib katika maneno yake akawa na wahusia asema, amma ba'd, fa innama ahlaka man kana qablakum, kwa kweli waliangamia waliokuwa kabla yenu. annahum mana'u an-nasa al-haqqa, kwa sababu waliwazuilia watu kutenda haki. Ndugu zangu, haki tumeizungumza kwamba ni chungu, na kuna mtu anaweza kaja kakusihi sana, ndugu yangu, usinywe shubiri na kadhalika, chungu hiyo lakini shubiri ina tiba kubwa sana katika mwili wa binadamu. Na mtu mwingine akakwambia, ule vitamu tu, ule biskuti, ule peremende, ule na mambo mengine matamu matamu, upende vitamu. Hakika vitamu vikaje, vikakupa madhara makubwa sana hapo baadaye. Sasa Imam Ali ibn Abi Talib anawaeleza watu wake hawa ya kwamba wametangulia watu kabla yenu kwa sababu waliwazuilia watu haki. Ni wazi ya kwamba wametangulia watu wengi Tumeona kaumu nyingi zimepita za watu wabaya na waovu na wenye ususuavu wa moyo. Walipita watu wale, walikuwa wakiamrisha watu kufanya mabaya na haki ilikuwa haitangazwi, bali batili ndiyo ilikuwa ikitawala na kutembea katika migongo ya watu. Imamu Ali anasema annahum manau nnasa lhaqa, waliwazuilia watu haki fashtaraw, basi baada ya kuwazuilia kwa, eh, kwa hiyo wakainunua batili, wakanunua rushwa aaa wakainunua hiyo wa akhadhuhum bilbatili faktadauhu, na waliwalazimisha watu kutenda batili wakaifuata. Sasa ndugu zangu, hii ni mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mifano kama hii inayotolewa na eh, Imamu Amiri lmuminina Ali bn abi Talib inatuonesha kwamba mwaka uliopita, Ramadhani iliyopita tumeiona ilikuwaje. Je, baada ya Ramadhani tulirudi katika maisha gani? Baada ya ile Ramadhani, je, tulifunga kwa dhati? Tulikuwa watu wa haki mbele ya Allah? Tulikuwa ni wa kweli? Jawabu tunaweza tukapata ni hapana au tukapata ndiyo, mimi sijui. Sasa kama tukipata jibu ni hapana, tumejiandaa namna gani baada ya hii Ramadhani kurudi katika usawa na kuweka ulimwengu katika amani? Tumejiandaaje na nafsi zetu dhidi ya kuogopa na kuhofu adhabu ya Allah Subhanahu wa Ta'ala au tumechukua haki kwa sababu ni chungu, tukaifanya chungu na kuipotezea na kuiona na kuipuza, na tukaichukua batil, eh, kwa sababu ni kitu chepesi na kitamu tukakipenda na tukaendelea nacho, ili tuje tuangamie katika maisha ya baadaye marefu ya siku ya kiyama tukiwa ndani ya moto na majuto ndani ya adhabu ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Ndugu yangu una wajibu wewe wa kutafakari, eh, na hakika Allah Subhanahu wa Ta'ala ndiye mlezi. Allah Subhanahu wa Ta'ala ni rahimu, tusikate tamaa katika madhambi yetu tuliyoyafanya. Yale yote tuliyafanya kwa sababu tuliipenda tamu hili ambalo ni la sheitani, tukachukia chungu ambayo ni haki ya kuendea maisha mazuri ya starehe siku ya Kiyama. Kwa tusikate tamaa, tuna wajibu, tuna nafasi ya pekee ya kutubia mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumatatu ya leo ya tarehe kumi Mei linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yakiwemo ya Majira, Uhuru, Jamvi la Habari na Habari Leo yamezipamba kurasa zao za mwanzo kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimkabidhi nembo ya ufunguo wa nyumba rais mstaafu wa awamu ya nne Jakaya Kikwete. Kikwete akabidhiwa nyumba, ndivyo lilivyoandika Majira kuhusiana na picha hiyo. Magazeti mengine kama Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Samia ataka dini zidumishe amani. Aidha limeandika Serikali yamkabidhi Kikwete nyumba, Uhamiaji wafunguka faini laki tano ukipoteza pasipoti, na kiwanda cha dawa za asili kuanza na tezi dume seli mundu. Ukurasa wa mbele wa Nipashe umepambwa na kichwa kikuu cha habari, moshi mweupe, ajira maelfu alizoahidi Samia zatangazwa. Waombaji lazima wawe na namba ya NIDA. Picha iliyopamba ukurasa huu wa mwanzo wa Nipashe inamwonyesha Rais Samia akitoa heshima za mwisho kwa mwili wa mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Montage Bted Mapunda, aliyefariki ghafla hivi karibuni. Habari inayohusiana na picha hiyo ina kichwa cha maneno Samia aongoza mazishi ya Tedi. Nipashe lina habari pia ya ripoti maalumu isemayo utukutu shule za sekondari waweka wanafunzi waalimu kwenye hofu. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema serikali yapata mwarubaini upungufu wa mafuta ya kula, na waalimu matatani kwa tuhuma za kujihusisha mapenzi na wanafunzi. Nalo gazeti la Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Mwinyi tulidhibiti vyama kuungana. Aeleza hofu iliyoikumba CCM kabla ya kuruhusu mfumo wa vyama vingi, asema Nyerere alikwama utetezi wa mgombea binafsi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mbowe aeleza siasa za upinzani zilivyoathiri familia yake, zamu ya Dkt Gwajima kitimoto cha wabunge na daktari Songwe ashindwa faini shilingi milioni 52, aenda jela. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, magazeti ya Standard na Daily Nation yameipa kipaumbele cha kwanza habari ya aina moja kwa anwani tofauti, ikiwa imebeba picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga. Standard limeandika kinachoifanya BBI liwe ni suala la kufa na kupona kwa Raila likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika: akiwa ameshikamana na Rais Uhuru Kenyatta katika kutoa msukumo kwa mpango wa maridhiano wa BBI dhidi ya uasi unaotokota wa ndani ya chama chake mkuu wa upinzani Raila Odinga anajikuta yeye na chama chake chenye umri wa miaka 16 cha ODM kwenye hali ya ima kufa au kupona kisiasa. Daily Nation kwa upande wake limeweka wazi ufafanuzi uliotolewa na Standard kwa kichwa cha habari, uwasi wa waziwazi. Kichwa kingine cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema macho yaelekezwa kwa waitifaki wa Ruto wakati seneti linaopigia kura mswada wa BBI. Toleo la mtandaoni la Nation limeakisi pia habari yenye anwani matokeo ya elfu mbili na ishirini ya KCSE kutolewa leo. Gazeti hilo linafafanua kuwa watahiniwa watapata matokeo yao baada ya kupita karibu miezi sita, kinyume na tarehe iliyozoeleka ya mwezi Disemba. Kwa upande wa Taifa Leo, ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo umepambwa na habari yenye kichwa cha maneno kondoo wa Kondo Ruto mataani. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema changamoto tele wanafunzi wakirejea shuleni na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, waziri awapiga wachungaji watatu wakianglikana. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Museveni anatutoa kwenye njia asema Bobi Wine, serikali yataka shilingi bilioni mia saba katika bajeti ya nyongeza na kwa nini serikali inachukua mikopo chungu nzima? Ni habari nyingine hiyo yenye muundo wa swali. Na lo, gazeti la New Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, walimu wapoteza mamilioni katika mapunguzo bandia ya mkopo. Sacos ya umoja wa walimu yaandamwa na tuhuma za udanganyifu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili bora Karibuni wasikilizaji wapenzi kusikiliza mfululizo mwingine wa makala za taswira ya wanawake ndani ya Quran katika kipindi hiki cha maadili bora. Katika sehemu hii ya pili ya mfululizo huu, leo tutazungumzia maisha ya Bibi Mariam alaihssalam, mwanamke mteule ambaye si mwenye utukufu na kipenzi mbele ya Waislamu peke yao, bali ni mwenye kuheshimiwa na kigezo bora cha kufuatwa pia mbele ya wafuasi wa dini nyinginezo zote za mbinguni. Kuweni pamoja nami hadi mwisho wa kipindi. Maisha ya Bibi Mariam alaih assalam yamebainishwa na Qurani tukufu kama nembo na kigezo kamili cha kufuatwa na wanaadam, hasa wanawake wa leo, na pia ni njia ya ufumbuzi kwa ajili ya kuielekeza jamii katika mkondo wa maadili safi. Kuna aya zaidi ya thelathini za Qurani tukufu zinazomzungumzia na kumtaja Bibi Mariam, ambapo tabiri zilizotumiwa kumweleza bibi huyo mtukufu hazimtambulishi tu kuwa ni miongoni mwa waja wateule wa Allah bali pia mmojawapo wa mawalii wa Mola Muumba. Sura tukufu za Ali Imrani na Mariam zimesimulia kwa lugha tamu na ya kuvutia kadhia ya familia za mabwana Imrani na Zakaria, kiasi cha kumteka msomaji wa habari hizo. Kwa faida yako, mpenzi msikilizaji, unaweza kufungua Qurani tukufu kuanzia aya 34 ya Suratul Imran ilikuweza kukinasa kwa karibu zaidi kisa hiki kifuatacho. Mke wa bwana Imran alikuwa ni mwanamke mcha Mungu. Wakati alipokuwa mja mzito, aliweka nadhiri katika dua na minong'ono yake na mola Muumba ya kwamba atamfanya mwanawe atakaye mzaa kuwa ni mtumishi wa nyumba ya Mwenyezi Mungu ili aweze kuwa karibu zaidi na Mola kwa twaa na ibada. Wakati alipojifungua kinyume na matarajio yake mama huyo alijaaliwa kupata mtoto wa kike hilo, bisha, kwa kweli jambo hilo lilimstaajabisha kwani alichelea kuwa mtoto wake wa kike huyo angeweza kuwa mhudumu na mtumishi katika maabadi matukufu ambapo ni mahsusi kwa ajili ya ibada ya Mwenyezi Mungu. Pamoja na hayo alitekeleza nadhiri yake akampa binti yake huyo jina la Mariam na akamwomba Mwenyezi Mungu amlinde na shetani mwanaye huyo na kizazi chake Baadaye hapo alimchukua mwanaye huyo na kumpeleka kwenye hekalu la ibada. Katika kuakisi mshangao uliompata mke wa Imran kwa kujaliwa kupata mtoto wa kike, aya za Qur'ani tukufu zinaashiria kuwa Mwenyezi Mungu ndiye ajuaye zaidi ni mtoto gani aliyemruzuku bibi huyo, kwani mtoto Mariam alikuwa ni mja aliyeteuliwa kwa ajili ya kuitetea tena kwa njia ya miujiza Jamii ya mwanaadamu, kisha yeye mwenyewe pamoja na mwanawe yani Nabii Isa alaihi ssalam wakawa ni ishara na alama za uwezo wa Mwenyezi Mungu kwa walimwengu. Na ndiyo maana Allah subhanahu wa taala alipokea nadhiri hiyo ya mke wa Imrani na kuonyesha kwa walimwengu wote kuwa mbele ya Mwenyezi Mungu si mwanamke au mwanamme aliye mbora zaidi ya mwenzake kwa sababu ya jinsia yake bali ni daraja ya takwa ndiyo inayomnyanyua mmoja na kumporomosha mwingine. Na hivyo, kama tulivyoshuhudia hapa, Mwenyezi Mungu amemteua mja wake aliye mwanamke ili kutekeleza takwa na irada yake Mola Muumba. Aya 37 ya Suratu Ali Imran inasimulia hayo kwa kusema: basi na Mola wake akampokea yule mtoto kwa kabuli njema na akamkuza kukuwa kwema. Bibi Mariam alikuwa ni mwanamke aliyejikurubisha mno kwa Mwenyezi Mungu, na kila alivyozidi kumwabudu mola wake ndivyo utambuzi na utukufu wake wa kimaanawi ulivyokuwa ukizidi kuongezeka hata ikafikia hadi Nabii Zakaria alayhi ssalam, ambaye yeye mwenyewe alikuwa ni miongoni mwa mitume wenye daraja kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, akastaajabishwa mno na daraja ya uchamungu ya Bibi Mariam, kwani kila pale mtume huyo alipokuwa akienda kumwona Mariam alaiha ssalaam chumbani mwake, alikuwa akishuhudia karama mbalimbali mbali za bibi huyo. Aya 37 ya Suratu Ali Imran inaashiria juu ya jambo hilo kwa kusema, kila mara Zakaria alipoingia chumbani kwake, alikuta vyakula pamoja naye huyo Mariam. Akasema, ewe Mariam, unapata wapi hivi? akasema hivi vinatoka mungu kwa Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu humruzuku wa mtakaye bila kuwaza mwenyewe zikiendelea kusimulia kisa cha bibi mariam alaiha ssalam aya za qurani tukufu zinaashiria juu ya shaksia ya zuhdi yaani kuipa mgongo dunia aliyokuwa nayo bibi huyo karama zake na uchukuaji wake mimba pamoja na kwamba alikuwa hajaguswa na mwanamume yoyote kikiwa ni kielelezo pia kinachobainisha mchango muhimu kabisa wa mwanamke katika kuzaa na kulea kizazi cha mwanaadamu Adam. Mwana mwanaadamu ambaye alikuja kuubadilisha mkondo wa historia ya mwanadamu. Mariamu lbatul alaihi ssalam alifikia daraja ya utukufu kiasi cha kupata rehma ya kuteremshiwa ujumbe wa wahi na Mola Mtukufu na kama aya za 42 hadi 44 za suratu Ali Imrani zinavyobainisha, ni kwamba malaika watukufu walizungumza na bibi Mariam alaihi salam na kumpa bishara njema itokayo kwa Mwenyezi Mungu ya kumzaa Nabii Isa alaihi salam. Aya ya 45 ya suratu Ali Imrani inasema kuwa, kumbukeni waliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila ya mume, bali kwa kutamkwa neno litokalo kwake la kukwambia "zaa", ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi mwana wa Maryam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu. Kwanzia hapo maisha ya bibi Maryam yaliingia katika awamu nyingine, awamu ambayo ni kuvurumishiwa tuhuma mbaya. Bibi huyu mtakasifu na mtoharifu. Hata hivyo, Mariam alaiha salam alikuwa amejenga daraja madhubuti na imara ya kumkurubisha kwa mola wake kutokana na utendaji wake wa ibada na uchaji Mungu wake. Hivyo, pamoja na tuhuma zote hizo alizoelekezewa, moyo wake ulipoa na nafsi ikapata utulivu mkubwa kabisa wa kimaanawi. Hivyo kwa uongovu na rehma za Mwenyezi Mungu na pia kutokana na msimamo madhubuti na thabiti aliyokuwa nao alijijengea shaksia teule na yenye kusifika mbele ya wafuasi wa, wa dini zote za mbinguni. Wasikilizaji wapenzi, hadi hapa basi ndiyo tumefikia tamati ya kipindi chetu hiki kwa leo. Msikose kuwa nami tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Basi hadi wakati huo, panapo majaaliwa ya Kimola na wageni nikisema kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 10 Mei mwaka 2021. Miaka 882 iliyopita katika siku kama ya leo, Abubakar Muhidin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, alizaliwa huku Andalusia kusini mwa Uhispania ya leo. Ibni Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka na Baghdad, na kile alipofika, aliheshimiwa na kukirimiwa. Alikuwa msomi hodari, na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Tafsir Kabir na Alfutuhat Almakia na vilevile vile kitabu cha Fusus al-hikam. Siku kama ya leo miaka 332 iliyopita aliaga dunia Alama Muhammad Baqir Majlisi, mmoja kati ya maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alama Majlisi aliandika vitabu vingi wakati wa uhai wake ambavyo hii leo ni marejeo ya Waislamu. Katika kipindi cha uhai wake Alama Muhammad Baqir Majlisi alifanya hima kubwa kuhakikisha swala za ijumaa na jamaa zinatekelezwa vilevile. Alifanya juhudi za kuasisi shule ya masomo ya kidini na kueneza hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na ahlu baiti zake watuharifu. Idadi ya vitabu vilivyoandikwa na alama Muhammad Bakr Majlisi imetajwa kuwa ni zaidi ya mia sita na mashuhuri zaidi ni kile alichokipa jina la Biharul Anwar. Vitabu vingine mashuhuri vya msomi huyo ni Hayatul Qulub, Ainul Hayat na Zadul Maad. Katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa Kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka sahara mwaka 1975 hata hivyo serikali ya uhispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali za moroko na mauritania na siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe kumi mei mwaka 1994 nelson mandela aliapishwa kuwa rais wa kwanza mweusi wa Afrika ya Kusini baada ya kupita zaidi ya karne tatu za utawala wa makaburu wa chache nchini humo. Chama cha African National Congress ANC kilijipatia viti 252 kati ya jumla ya viti 400 vya bunge la Afrika ya Kusini kwenye uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na wa kihistoria nchini humo. Baada ya kuchaguliwa, Rais Mandela alimteua Thabo Mbeki kuwa makamu wa kwanza wa rais na FW de Klerk makamu wa pili wa rais wa Afrika Kusini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Mwamko wa Kiislamu, Dr Ali Akbar Velayati amesema kadhia ya Palestina ingali maudhui muhimu na inayopewa kipaumbele katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kuitisha kikao leo ili kuzungumzia matukio yanayoendelea kujiri katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na eneo la Sheikh Jarrah katika mji huo. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amelivunja bunge la kitaifa la nchi hiyo ili kuandaa mazingira ya kuteuliwa wabunge kutoka kambi za upinzani ikiwa ni sehemu ya mapatano ya amani ya nchi hiyo yaliyofikiwa mwaka 2018. Weledi wa mambo anasema hatua hiyo ni chanya, ingawa ilipaswa kuchukuliwa muda mrefu uliopita. Rais Vladimir Putin wa Russia ameapa kuwa atayalinda kwa nguvu zote masilahi ya taifa hilo huku akilaani vikali kile alichokitaja kuwa ni chuki dhidi ya Rusia au rasofobia. Putin ameasema hayo alipohutubia jana Jumapili katika gwaride kubwa la kijeshi lililoandaliwa kwa mnasaba wa miaka 76 ya ushindi wa vita vya pili vya dunia. Na boti 9 ambazo zilikuwa zimewabeba mamia ya wahajiri zimewasili katika kisiwa cha Lampedusa nchini Italia Jumapili, huku boti zaidi zikitarajiwa baada ya hali ya hewa kuboreka. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.