Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa, ewe mbora wa wenye kusikia. Amin, ya Rabbal Alamin. Bismillahi rahmani rahim. Asalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, tunakutana tena katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha nikikusihi tu ya sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ni mawaidha kutoka kwake Shekh Abdul Ghani Khatib, atakuwa anazungumzia kuhusu kumi la mwisho. Kadhalika tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM. Tovuti yetu ni pars today.com mkwaju sw. Navuta pumzi, kisha narejana taarifa ya habari za dunia Megonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano 5 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Waziri Zarif aonyesha hisia zake kufuatia miaka mitatu ya kujitoa Marekani katika JCPOA. Kamanda wa zamani wa waasi wa LRA kukata rufaa ICC. Na hatimaye Arab League yajitutumiwa kujadili jinai za utawala wa Kizayuni, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameonyesha hisia zake kufuatia miaka mitatu ya kujitoa Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba miaka mitatu iliyopita kulizuka kinyago cheusi katika ahadi za Marekani ndani ya azimio nambari 2231 na mapatano ya JCPOA baada ya Marekani kujitoa katika makubaliano hayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Dr Muhammad Javad Zarif aliandika hayo jana Jumamosi katika ukurasa wake wa Twitter na kuongeza kuwa wakati tunafanya juhudi za kuyafufua makubaliano ya JCPOA huko Vienna, ni jambo la lazima tusisahau bali tujikumbushe wakati wote chanzo cha matatizo yaliyopo. Amegusia ya jinsi Marekani ilivyozusha matatizo hayo kwa kujitoa kijeuri kwenye mapatano ya JCPOA wakati wa rais wa Donald Trump hapo tarehe nane Mei mwaka elfu mbili kumi na nane kuandika miaka mitatu iliyopita, kinyago cheusi kilijitokeza katika ahadi za Marekani ndani ya JCPOA na azimio nambari mbili mbili tatu moja la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ameandika jukumu letu hivi sasa liko kwenye mabega ya serikali ya Marekani, amesema rais wa hivi sasa wa, wa Marekani Joe Biden anapaswa kuchukua maamuzi ya busara ya kuifanya nchi hiyo isiendelee kuvunja sheria. Marekani ndio iliyojitoa kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kukanyaga ahadi zake ndani ya mapatano hayo, hivyo jamhuri ya kiislamu ya Iran ililazimika kutumia haki yake ya kupunguza baadhi ya ahadi zake ndani ya makubaliano hayo, kama vinavyosema vipengee vyake. Iran imesema wazi kwamba mara Marekani itakaporejea kwenye mapambano hayo nayo na haitokuwa na sababu yoyote ya kutotekeleza ahadi zake zote ndani ya JCPOA. Kwingineko, kamanda wa zamani wa waasi wa kikristo wa LRA wa nchini Uganda ameamua kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo iliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutokana na jinai zake za kivita. Hayo yamethibitishwa na wakili wa kamanda huyo wa LRA Crispus Ayena Odongo. Mapema wiki iliyopita majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC walimhukumu wali kifungo cha miaka ishirini na mitano jela Dominic Ongwen mwanajeshi mtoto zamani wa Uganda, ambaye alikuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lord's Resistance Army kwa kifupi LRA, lililokuwa linapigania kusimamisha utawala wa amri kumi za Biblia nchini Uganda, baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Wahanga wa jinai za Ongwen walikuwa wameiomba mahakama hiyo ya mjini The Hague nchini Holanzi imhukumu kifungo cha maisha jela mbabe huyo wa kivita, huku timu ya mwakili wa kiongozi huyo wa zamani wa waasi ikitaka mteja wao afungwe miaka kumi jela akisisitiza kuwa alilazimishwa kuingia jeshini akiwa mtoto mdogo. Ongwen aliyekamatwa mwaka elfu mbili kumi na tano alieleza jinsi alivyotekwa nyara na wapiganaji wa Joseph Kony mwaka 1987 alipokuwa njiani kuelekea shuleni. Februari mwaka huu kiongozi huyo wa waasi alipatikana pia na hatia ya mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuwasajili kwa nguvu watoto kujiunga na kundi hilo la waasi, kwa mujibu waende, kwa mujibu wa waendesha mashtaka wa ICC, Ongwen mwenye umri wa miaka 45 aliamuru kushambuliwa kambi za wakimbizi mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili wakati alipokuwa mmoja wa makamanda wa kundi la waasi wa LRA la Joseph Kony ambaye aliongoza vita vya kinyama nchini Uganda na katika nchi tatu jirani ili kuunda taifa litakalofuata misingi na amri kumi za Biblia. Ongwen amelalamkia kifungo hicho cha miaka ishirini na mitano jela na sasa mawakili wanaomtetea wameanza mchakato wa kukata rufaa. Hatimaye, jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, imeamua kuitisha kikao cha kuchukua maamuzi kuhusu jinai za utawala wa kizoeni wa Israel kufuatia ombi la mamlaka ya ndani ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, jana Arab League ilitangaza kuwa kesho Jumatatu itaitisha kikao cha dharura cha kuchukua maamuzi kuhusu njia za kukabiliana na jinai za Israel huko Kuds baada ya mamlaka ya ndani ya Palestina kuwasilisha ombi rasmi la kuitishwa kikao hicho. Kabla ya hapo, Riadh Al Maliki, waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani wa Palestina, alitaka kuitishwa vikao vya dharura vya taasisi na vyombo mbalimbali vya kimataifa kwa shabaha ya kuunga mkono wa Palestina mbele ya jinai za wazayuni. Al Maliki alisema amewasiliana na mabalozi wa Palestina nje ya nchi katika mkakati wa kuitishwa mikutano ya dharura ya kimataifa ya jumuiya ya nchi za Kiarabu, jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na baraza la usalama la umoja huo. Katika siku za karibuni, utawala ghasibu wa Israel umezidisha hujuma na mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya wa wapalestina wa Quds inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa hiyo ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limelaani vikali shambulio lililotokea mapema jana Jumamosi karibu na shule ya sekondari ya Sayid Shuhada huko Kabul nchini Afghanistan. Mripuko uliotokea kwenye skuli hiyo ya sekondari umeua wanafunzi wengi wao wakiwemo wasichana na kusababisha majeraha mengi makubwa. Katika taarifa iliyotolewa na UNICEF mjini New York, Marekani, mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Henrieta For amesema kuwa vurugu katika shule au karibu na shule hazikubaliki kabisa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesisitiza kuwa litaendelea kutoa mwito kwa pande zote kwenye mzozo huo kutii sheria za kimataifa na haki za binadamu na sheria za kimataifa za kibinadamu na kuhakikisha usalama na ulinzi wa watoto wote unaheshimiwa. Kwa upande wake, Rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Volkan Bozkir ameandika katika ukurasa wake wa twito kwamba mripuko huo karibu na shule mjini Kabul ni shambulio la chuki na la woga na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan na yunama umesema shambulizi hilo ni unyama na umetuma mkono wa pole kwa familia za waathirika ukiwatakia kupona haraka wale waliojeruhiwa katika shambulio hilo. Shule ya sekondari ya Sayidu Shuhada iko katika kitongoji cha Dashtebarchi, magharibi mwa Kabul. Wengi wa wakazi wa eneo hilo ni jamii ya wachache ya Hazari, ambao wengi a, ni Waislamu wa Kishia. Hadi tunaandaa habari hii hakukuwa na kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Na vyama vinavyounga mkono kujitenga Uskochi au Scotland na Uingereza vimehodhi viti katika bunge la eneo hilo. Vyama viwili vyenye mielekeo ya kitaifa vya Uskochi pamoja na chama cha kijani vimekomba viti sitini na tano kati ya themanini na saba vinavyoainisha kila kitu katika bunge la viti mia moja ishirini na tisa. Vyama hivyo vimeshakomba viti hivyo, huku kura zikiwa bado zinaendelea kuhesabiwa. Chama kinachopigania kujitenga Uskochi kinachoongozwa na Nicolas Tajon kiliahidi wakati wa kampeni za uchaguzi kwamba kikipata viti vingi bungeni kitaitisha kura nyingine ya maoni kuhusu kujitenga na Uingereza na kutangaza kutokuwa radhi kuendelea kubakia chini ya udhibiti wa utawala wa kifalme wa Uingereza. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mzozo mkubwa baina ya Uingereza na Ufaransa, matunda ya awali ya kiusalama ya Brexit baada ya Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya, maarufu kwa jina la Brexit. Sasa hivi matunda na matokeo mabaya ya kujitoa huko yameanza kuonekana katika nyoga mbalimbali. Kwa vile huko nyuma Uingereza ilikuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya, hakukuwa na tatizo lolote katika kutumia maeneo ya baharini ya nchi wanachama wa umoja huo, zikiwemo shughuli za uvuvi. Hata hivyo, hali hivi sasa imebadilika kikamilifu baada ya kuongezeka mzozo baina ya Uingereza na no Ufaransa kuhusu haki ya uvuvi katika bandari kuu ya kisiwa cha Jersey, yani bandari ya Saint Helier. Sasa Pari nayo baada ya London imetuma manuari zake za kijeshi kwenye eneo hilo. Ufaransa inasema kuwa imetuma manuari zake za kijeshi kwenye eneo hilo kwa ajili ya kupiga doria na kulinda usalama wa wakazi wa eneo hilo. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya London kutangaza kuwa imeamua kutuma manuari zake za kijeshi kwenda kusimamia na kudhibiti jaribio lolote la kuzingirwa kisiwa hicho. Ufaransa imetangaza wazi kuwa haibabaishwi na kikosi cha majini cha ufalme wa Uingereza. Kisiwa cha Jaze kiko katika mfereji wa Manshe, kina ukubwa wa kilomita mraba mia moja kumi na sita na kiko karibu na fukwe za Nomandi nchini Ufaransa. Kisiwa cha Jaze ni mali ya Uingereza lakini si sehemu ya nchi ya Uingereza. Hata hivyo, serikali ya Uingereza inasema kuwa kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo ina wajibu wa kulinda usalama wa kisiwa hicho na kukiwakilisha kimataifa. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anasema kuwa ni haki ya raia wa Uingereza kuvua samaki katika kisiwa hicho. Hata hivyo, hivi karibuni serikali ya Ufaransa ilitoa onyo kali kwamba itakata umeme wa kisiwa cha Jaze. Umeme wote wa kisiwa cha Jaze unatokea Ufaransa, kwani kiko umbali wa kilomita ishirini tu kutoka nchini Ufaransa. Si hayo tu, lakini pia Paris imetishia kuchukua hatua kali dhidi ya Uingereza baada ya London kuweka sheria mpya za kurahisishia kura boti za Uingereza kufanya shughuli za uvuvi katika kisiwa cha Jersey na kuwabana raia wa Ufaransa. Sheria mpya za uvu, uvuvi zilizowekwa na utawala wa ndani wa kisi wa kisiwa cha Jersey zimezingatia makubaliano mapya baina ya Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya London kujitoa kwenye makubaliano hayo. Sheria hizo zinapingwa na Ufaransa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi, matangazo haya yanakujia pia moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kama tunavyojua katika hadithi iliyozungumziwa kwa urefu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi, ni khutba ambayo aliitoa katika kupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Aliigawanya Ramadhani katika makundi matatu, ili kumi la mwisho ni kumi la kuachwa moto na kuachwa huru na moto wa jehannam. Sasa lakini hata kama tuangalie kwa kuwa kuachwa huru na moto wa jahannam, vipi na sisi tunaweza kuingia katika kundi kama hili lenye kuachwa huru na huu moto wa jehannam? kwa sababu kama ilivyozoeleka, tukisikia fadhila nyingi nyingi ambazo tumeandaliwa sisi, tunachukulia kwa kuwa ni usahali, kila mmoja anaweza kuzipata fadhila kama hizi. Kama ilivyopita katika kumi la kwanza na kumi la pili, tunaposikia mambo ya barka, tunavyosikia maghfira au rahma za Mwenyezi Mungu, basi tunafikiria kwa kuwa kila mtu anaweza kuyapata mambo kama haya. Lakini la kila mambo ambayo tumeandaliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuna masharti yatakikana sisi tuyakamilishe masharti kama hayo, kisha tunaweza kuzipata zile fula. Kwa sababu tunaweza tukasema kwa kuwa haya ni malipo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, anawapatia wale waja wake ambao wamefunga, kama alivyotwambia mtume salallahu alaihi wa ali: mwenye kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, basi Mwenyezi Mungu ndo atakayemwacha huru na moto wa jahannam. Lakini ikiwa sisi itakuwa ni katika wale watu ambao tumejiweka na njaa na kiu peke yake, kweli hatuwezi tukasema kwa, kwa kuwa na sisi tumeingia katika kundi kama hili la wenye kuachwa huru na moto wa jahannam. Sasa hapa yatakikana tujiulize na tuangalie kwa makini, kwa kuwa sisi pia hata makumi mawili yaliyopita ya, ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, je, tumefaidika na makumi haya au la? Ndipo pale alimamu ali salamullahi alaihi anaposema yatakikana muzi hisabu nafsi zenu kabla hamujahesabiwa. Kwa sababu sisi tunakwenda kwenye hesabu ya Mwenyezimngu subhanahu wa taala, sivyo vile sisi tunavyofikiria, kwa kuwa ni hisabu zetu za kawaida. Ijapokuwa yatakikana sisi pia tuwe na hesabu zetu ndogo ndogo, tujiangalie, kwa kuwa kweli haya tunayoyafanya yanamridhisha Mwenyezimngu au hayamridhishi. Na ndipo Mwenyezimngu subhanahu wa taala alipotwambia kwa kuwa anataka kutuacha huru na moto wa jahannam Yaani, ni kitu ambacho ni lazima sisi tujiulize, kweli kuwachwa huru na moto wa jahannam ni namna gani? Kwa sababu huu ni moto wa jahannam, sio huu moto ambao tunaujua sisi. Hebu tuangalie hii kuwachwa huru yenyewe ni vipi. Sisi tunahitaji kuwachwa huru, tuchukue mfano mtumwa. Mtumwa anapokuwa chini ya yule bwanake ambaye amemtawala yeye, anakuwa ni mtu hana uhuru aina yoyote, amemilikiwa kwa kila kitu. Kila anachokifanya huwa kiko chini ya yule bwanake. Ndo utakuta hata zama za kabla ya Uislamu kuna watu ambao walikuwa wamemilikiwa na mabwana zao. Utakuta watu kama hawa wanaadhibiwa, yaani bwanake anataka kila kitu anachokitaka yeye, ndio yule mtumwa akifanye. Sasa tuangalie huyu mtu anapoishi kwenye mazingira kama haya, anakuwa ni mtu hayuko huru, mtu amedhikika mtu hana fursa ya kufanya kitu chochote, mpaka mwisho ibada na imani ni mpaka ile anayotaka yule bwanake, ndiyo yeye atakubalika katika famili kama ile, au atakubalika kwa yule bwanake. Bila ya hivyo, utakuta mtu inakuwa ni kuadhibiwa siku zote, ni kupewa mateso aina tofauti tofauti, kama tulivyosikia baadhi ya masahaba. Mfano, Saidna Bilal aliadhibiwa sana kwa ajili ya kumwamini Mtume sallallahu alayhi wa waali na kuukubali Uislamu, kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake. Sasa utakuta mtu kama huyu hebu tuangalie, anavyoachwa huru anakuwa namna gani? Mtu kama huyu lakini ndo utapata mara nyingine, uhuru wenyewe ni uhuru ambao haupatikani hivi hivi. Ima unakuta ni mtu mwingine anakuja, anatoa mapeni, anamnunua, kisha anamwachia huru. Akimwachia huru, ndo ule mtu anajihisi kwa kuwa yeye sasa yuko huru na hana tena zile viki na zile dharubu ambazo alikuwa anazipata. Sasa mfano kama huu, hebu tuuchukue tuuangalie. Na sisi tunapoambiwa tunataka kuachiwa huru na moto wa Jehannam, kwa nini tuambiwe tunataka kuachiwa huru na moto wa Jehannam? Yani ni kwa sababu sisi tunakuja tunafanya mambo ambayo hayamridhishi Mwenyezi Mungu Mwisho tunakuwa watumwa wa matamanio yetu. Inakuwa mtu anakuwa kama hayawani, inakuwa yeye mambo yake yote anapelekwa na matamanio ya nafsi yake. Kila nafsi inachotaka, basi yeye anafanya. Inakuwa mtu ukimwangalia, yani haeleweki kwa kuwa yeye kweli ni binadamu au ni hayawani, kwa sababu ameshamilikiwa, amekuwa mtumwa wa matamanio ya nafsi yake. Na mtu kama huyu kweli ni nani atakuja kumnunua kumwachia huru na moto wa jahannam? Kwa sababu kama tunavyojua, na Qur'ani inavyotwambia, siku ya Kiyama ni siku ambayo kila mtu atamkimbia mwenzake Baba atamkimbia mtoto, mama atamkimbia mtoto, watoto watakuwa wanakimbiana na wenzao ndugu zao, yani unakuta kila mtu siku hiyo anahitaji yeye atoe ulimwengu mzima kwa ajili ya kujisaidia nafsi yake na kujiokoa na moto wa jahannam, kwa sababu hakuna mtu ambaye atakuwa yuko tayari ya kuweza kumsaidia mwenzake. Sasa hapa ndo utapata umuhimu wa hili jambo la kuachiwa huru na moto wa jahanam kwa sababu huko mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala sio mahali pa sisi kufikiria, kwa kwenye mahali pa kutoa mateni la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anatambia kwenye Qur'ani, anatujulisha biashara nzuri ambayo sisi itatuokoa na itatuacha huru na moto wa jahanam, atambee ni kumwamini yeye na kufuata yale anayoyataka yeye. Lakini kweli sisi je, tunayafanya yale anayotaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ili inasi, na sisi tuandikwe katika wale walioachiwa huru na moto wa jahannam au la, hatuyafanyi kwa sababu? Utakuta kuna mambo mingi tunayafanya hayamridhishi. Kisha kweli tunahitaji na sisi pia tuandikwe katika wale wenye kuachiwa huru na moto wa jahannam, la ni kitu kisichowezekana. Ndo utapata alimamu Ridha salamullahi alayhi alitoa khutba mrefu, kisha mwisho katika khutba yake akaja akauliza kwa kuwa kweli mtu asiyesamehewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, anahitaji kweli atasamehewa katika mwezi gani? Kwa sababu huu ni mwezi ambao una mambo chungu mzima. Mwenyezi Mungu ametuandalia mambo kama hayo, kwa sababu iwapo mtu atateremshiwa rehema za Mwenyezi Mungu ile kumi, litakuwa yeye limemfunika na rehema zake, kisha aingie katika kumi la pili, apate msamaha wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yaani wakiana, atakapoingia katika kumi la tatu, basi yeye atakuwa ni katika wale ambao wameachiwa huru na moto wa Jahannam, kwa sababu yale mambo ambayo ameandaliwa na Mwenyezi Mungu yote yatakuwa yeye yamemfinika, yatakuwa yote ameyapata. Huyu ndio mtu atakuwa amefaidika na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hapa ndio Mtume sallallahu alaihi wa alihi akasema, mtu mjinga zaidi ni yule mtu ambaye atamalizikiwa na mwezi wa Ramadhani na akawa hakusamehewa makosa yake, kwa sababu utapata yaani ni mambo ambayo yanasikitisha kweli. Yani, hizi mambo yote ambayo tumeandaliwa mazuri mazuri ambayo ni ya kutufaidisha sisi, lakini sisi kwa sababu tume, tunatilia umuhimu zaidi miili yetu, hatuangalii yale mambo ambayo yanaweza kutusaidia mbeleni, tunayaacha kwa sababu hatuoni mbeleni. Sisi tunayaona haya ya karibu, tunaona hiki kitu ni tamu, hiki sio tamu, basi tuna ndio tunakifanya kirahisi rahisi. Ni kwa nini haya mambo hatuwezi kuyachunguza? Ndo kuna baadhi ya visa ma maulama anatutolea kwa ajili ya kutupigia mfano. Mtu anaweza kupanda kwenye mti akakuta kweli kuna asali, asali ina nini, inafanya kudondoka dondoka polepole pole, na mti ule pengine umekauka umekauka kabisa lakini yeye kwa ajili ya utamu wa ule asali basi, anajisahau kwa kuwa yeye inahitaji mwanzo afanye bidii, ajaribu kushuka, asi usije huu mti ukaja ukavundika ka akaanguka na pengine chini kuna mi ni mambo tofauti tofauti, anaweza kumuumiza ni mawe ni vigingi vya miti, lakini anashughulishwa ana na hii asali. Ndio sisi tulivyo mara nyingi, utakuta sisi wenyewe ndio tunaowasha moto wa jahannam, tunaowasha kwa sababu Mwenyezimungu utakuta kwenye Qurani tukufu anatwambia mwenye kula mali ya mayatima anafanya hivi, mwenye kufukula haramu anafanya hivi. Lakini sisi haya yote tunayajua na tunayasikia kila kila siku, tunaambiwa kila siku, lakini bado utapata sisi hatu hatu muhimu mambo kama haya. Sasa wewe angalia hii asali iliyoko kwenye mti kama huu imepakikana imepigwa pigwa na, na vumbi kwa sababu mti wenyewe ukiwa umekauka ni nini, utakuta asali imepigwa pigwa na vumbi kwa sababu ule uchafu, uchafu uchafu ule mti huwa unaingia kwenye asali kama ile. Haya ndiyo mazuri yaliyoko ndani ya dunia, ni hivyo hivyo, yamechanganyika na haramu. Ndiyo Imamu Ali alipokuwa salamu salamullahi aleihi anasema kwa kuwa mazuri ya ndani ya dunia pia yana hesabu, sio kwamba sisi tunafikiria ni kibaya peke yake ndio chenye hesabu. La, kila kitu tutakwenda kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa ndio hapa tutapata Mtume sallallahu alayhi wa ali alituambia, kwa kuwa mwenye kunini kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna mambo kadhaa Mwenyezi Mungu ana, anampatia mtu kama huyo. Moja ya jambo kama hilo ni nini? Ni kuwachwa huru na moto wa Jahannam na Mwenyezi Mungu, pia kumnini kumsahilishia adhabu za kaburi haya yote tuna, tunapoyasikia sisi ni mambo ambayo hatuwezi tukayapata tukaya uhakika wake. Haya mambo ni aina gani? Lakini yatakikana haya ni mambo tuyaamini, kwa sababu ni mambo ni ya hakika na ni mambo ambayo yanatukia. Na vipi sasa ambapo sisi itakuwa tutayaamini mambo kama haya, hatuwezi kufanya mambo ambayo yanahalifu mambo kama haya, ambayo tunaambiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na mtume wake na maimamu wa taharifu, kisha sisi tunafanya kinyume kinyume chake, kisha tunaona kwa kuwa sisi tunayaamini haya tunayoambiwa. La, kuyaamini ni kufanya vile inavyotakikana, na, na lazima tujitahidi na sisi ili tuwe ni katika wale watu wema ambao wataachiwa huru na moto wa jahannam, insha Allah. Mwenyezi Mungu atujalie sisi tuwe ni katika watu kama hawa, tufaidike na mwezi wake mtukufu kama huu, insha Allah, atuweke salama, atupe uzima, tuiwahi na Ramadhani ya mwakani. nam anatoweka hewani. Shekh Abdul Ghani khatiba na maudhui ya kumi la mwisho. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Magazeti ya Sunday Nation na Taifa Jumapili yameipa uzito wa habari kuhusu ukosefu wa demokrasia ndani ya vyama vikuu vya kisiasa. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili umepambwa kwa picha ya rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga, na kuambatanishwa na kichwa kinachosema hapa udikteta tu. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika vyama vikuu vyakithirisha udikteta kwa kuadhibu wanaovikosoa. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Sunday Nation umepambwa na picha ya Kenyatta na Odinga pamoja na kinara wa chama cha Waipa, Kalonzo Musyoka. Habari hiyo inahusu namna vyama hivyo vikuu vya kisiasa nchini Kenya vinawaadhibu na hata kuwafukuza wanachama wanaovikosoa. Taifa Jumapili limeipa uzito pia habari ya tanzia inayosema watu kumi na wanane wafariki wa dunia Jumamosi katika ajali za barabarani katika maeneo mbalimbali nchini Kenya, huku idadi ya visa hivyo ikiendelea kupanda baada ya serikali kufungua nchi wiki moja iliyopita. Pia lina habari ya kijamii inayosema pasto wa kanisa la ADC eneo la Lugari, kaunti ya Kakamega, ametozwa faini ya ng'ombe, kondoo na shilingi elfu mbili baada ya kufumaniwa akiwa uchi akishiriki viharamu na mke wa muumini wake. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la Sunday Standard zina vichwa visemavyo: spika wa zamani wa bunge la kaunti ya Nairobi Alex Olemagelo ameaga dunia Mahakama ya waita Matiang'i, Kinoti na Mutiambai, na shirika la utabiri wa hali ya hewa lasema mvua zitaendelea kunyesha pamoja na ngurumo za radi huko nchini Kenya. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari ya, ya, ya uzinduzi wa kitabu cha rais mstaafu wa Tanzania Ali Hassan Mwinyi. Jamvi la Habari limetoa kipaumbele kwa habari hiyo kwa kuandika Mzee Mwinyi ni baba wa mageuzi asema, Samia achambua kitabu chake na kutaja mambo sita. Kitabu chake chaeleza jinsi alivyo pambana na changamoto, kukabili, au alivyokumbana na changamoto kubadili mfumo, mambo matano kitabu, mambo matano kitabu cha Mwinyi ndivyo kinavyosema, kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Mzalendo. Katika dondoo za habari hiyo limeandika mwaka ambao Ali Hasan Mwinyi alichaguliwa kuwa rais wa awamu ya pili atajwa ndiye baba wa mageuzi ya kiuchumi baada ya kuikuta nchi katika hali mbaya. Atimiza miaka tisini na sita, Rais Samia ampa zawadi ya kifahari ya gari aina ya Benz, afichua jinsi familia yake ilivyokataa jina mzee Ruksa. Nipashe Jumapili pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika ushuhuda mzito, mzee Mwinyi azindua kitabu chake Aibua mambo nyeti, Samia akiri ni mafunzo makubwa. Habari Leo Jumapili pia alikuachwa nyuma limeitanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kisemacho, Mzee Mwinyi aandika mazito urais. Pia limeandika Samia asema kitabu cha mzee Rusa kimenitoa woga. Mtoto wa TB Joshua afunga ndoa Arusha, na wasomi waunga mkono ushirikishaji vyama serikalini. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina anwani zisemazo mwinyi atema nyongo, waganga wa kienyeji wanavyodhalilisha wasichana kingono, samia aibua mjadala mpya kwa upinzani na mboya asema hii ndio sababu ya kuanzisha Chadema. Tunatamatisha nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Monitor. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo inahusu kuwepo madarakani Rais Yoweri Museveni kwa mihula sita huku utawala wake ukionekana kuwa usiopenda kukosolewa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika jitihada za wazazi za kusaka haki miaka miwili baada ya mtoto wao kuuawa, serikali ya kodi shirika la uhusiano mwema ili kusafisha jina la Uganda, na bunge latumia shilingi bilioni moja kwa ajili ya kukodisha mahema ya kufanya vikao vya wazi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday com mkwaju sw. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kunitumia maoni yako hapa studioni kupitia ukumbi wetu wa WhatsApp na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni saa saba na nusu adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na bara la Afrika la jiunga na dunia katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds, Rais Samia wa Tanzania haitembelea Kenya katika safari ya kihistoria, na ICC ya mhukumu kinara wa zamani wa waasi wa Uganda miaka 25 jela. Mengine karibu, nchi za Afrika Ijumaa hii ya Mei 7 zilijiunga na mataifa ya Kiislamu na wapenda haki duniani katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika Ramadhani ya mwaka 1979 alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan zikiwemo hotuba za shahsia mbalimbali mbali, wasomi, wanaharakati na watetezi wa haki katika nchi za Afrika Mashariki katika vikao tofauti wamesisitiza udharura wa kukombolewa ardhi ardhi za Wapalestina zilizoghusubiwa na kurejea Wapalestina katika ardhi hizo za mababu zao. Wanasisitiza kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuwatetea Wapalestina madhulumu wasio na ulinzi na wanaonyongeshwa kila uchao na utawala wa kizayuni wa Israel kuungwa mkono na Marekani. Sheikh Sali Mwega wa mjini Qum, yapata kilomita 140 kusini mwa Teheran hapa nchini, anaeleza kwa mukhtasari umuhimu wa siku ya kimataifa ya Quds. Quds ina umuhimu gani? Kwa nini tunazungumzia kuhusu Quds? Kwa nini watu wanatoka katika matembezi na kufanya maandamano kutetea Quds? Siku ya Quds ina umuhimu gani? Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliomba Waislamu ya kwamba wawe wakikumbuka siku hii na wakitoka na kutetea siku ya Quds. Kwa nini? Kwa sababu ya kuwa ndugu zetu wa Palestina wamedhulumiwa na wamenyang'anywa ardhi yao ambayo wamekuwa wakiishi kwa muda wa miaka mingi. Wasomi wa Kiislamu katika kanda ya Afrika Mashariki, katika mimbari na majukwaa tofauti, wameizungumziaje siku hii ya kimataifa? Taifa la pekee ambalo tunaona liko mbele linatetea haki za Wapalestina ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo imesimama kidete kupigania Wapalestina ili warejeshiwe ya haki yao, liwe na liwe na, ndipo tunaona kwamba mataifa ya kimagharibi yanaituhumu Irani kama ni taifa ambalo lina sapoti ugaidi katika eneo la mashariki. Na hii yote inatokana na ile hadithi ya kwamba mtume anasema mnusuru ndugu yako akiwa amedhulumu ama ame amedhulumiwa. Tunajua hali halisi tume hii hadithi, alipoulizwa kwamba utamnusuru vipi ndugu yako ambaye ya amedhulumu ama amedhulumiwa? akasema kumnusuru ndugu yako akiwa amedhulumu ni kumkataza kumwasi Mwenyezi Mungu ama kufanya kinyume na jinsi Mwenyezi Mungu anataka, kwa sababu itakuwa ni amri bil maarufu wa nahi munkari. Ama aliyodhulumiwa, ni wazi aliyodhulumiwa ni yule ambaye amekandamizwa, amenyimwa haki yake, kama raia wa Palestina. Huyu basi wafaa kumnusuru kwa sababu yeye ni madhulumu, na madhulumu anafaa kunusuriwa. Mpalestina hana haki yoyote ya kibinadamu hata kuingia kwenye msikiti ambao ni mtukufu ambao ni Masjid Al Aqsa, anazuiliwa wakati mwingine kusalia ndani yake. Hii ni ni dhulma iliyoje! Hatuwezi kukimbilia kukemea dhulma ambayo inayofanyika Palestine wakti nyumbani kwako kuna dhulma ambayo unayoifanya. Kwa hivyo kukemea dhulma ambayo tunayoisema na ambayo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ameikemea pia ni lazima ianze na wewe mwenyewe, katika nafsi yako. Uhakikishe maisha ambayo unayoishi sio maisha ya Wapalestina. Uhakikishe maisha ambayo watoto wako wanaishi sio maisha ya Wapalestina. Uhakikishe kwamba maisha ambayo mke wako anaishi siyo maisha ya Kipalestina. Kwa sababu kila siku kuna nyumba zinaishi Palestina. Ziko Tanzania lakini zinaishi Palestina. Kwa maana kwamba kila siku inayoenda kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ndoa wa zile au nyumba zile ni mapambano ambayo yasiyoisha. Wakati huo huo, Shekh Abdul Fattah Mouru, makamu mwenyekiti wa chama cha Kiislamu cha Nahdha cha Tunisia, amesema kuwa lengo la siku ya kimataifa ya Quds ni kuwakumbusha Waislamu kuhusiana na kadhia yao kuu. Mbali na hayo ya Quds, Kenya wiki hii ilikuwa mwenyeji wa mgeni rasmi kutoka nchi jirani, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania. Nchi mbili hizo jirani zimeafikiana kuhusu ujenzi wa bomba la gesi aina ya LPG kutoka Dar es Salaam kwenda Mombasa. Makubaliano hayo yalifikiwa Jumanne hii jijini Nairobi, nchini Kenya, baada ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwasili nchini humo kwa ziara ya siku mbili kufuatia mwaliko rasmi wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa ameandamana na Rais Suluhu, Rais Kenyatta amesema na hapa nanukuu, tumekubaliana kwamba na tumeweka mkataba wa kujenga bomba la gesi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa. Hiyo itarahisisha bei ya stima na kusaidia viwanda vyetu kupata nishati safi, mwisho kunukuu. Amesistizia umuhimu wa kuimarishwa zaidi uhusiano wa pande mbili kwa masilahi ya mataifa hayo wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuhakikisha ya kwamba umoja wetu, haswa umoja wetu kama mataifa ya Afrika Mashariki moja wetu kama nchi jirani utaendelea kuimarika na uye uhusiano wa kudumu na ambao utakuwa wa manufaa kwa wananchi wa nchi zote mbili. Alipowasili mjini Nairobi, Rais Samia Suluh Hassan alikaribishwa na mwenyeji Rais Kenyatta katika Ikulu ya Nairobi, na kisha alikagua gwaride la heshima na kupigiwa mizinga 21 kabla ya kushiriki dhifa ya futari jioni ya siku hiyo. Rais Samia amesema Kenya ni mdau mkubwa wa biashara na uwekezaji. Amewaambia mkutano maalum wa pamoja wa bunge la Seneti na bunge la kitaifa nchini Kenya kwamba ustawi wa mataifa hayo mawili unaathiri ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa pamoja. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema, wakati wa mazungumzo yetu nimemwarifu Kenyatta kuwa Kenya inashika nafasi ya tano kwa uwekezaji ulimwenguni lakini katika nchi za Afrika Mashariki inashika nafasi ya kwanza. Amesema Kenya imewekeza miradi 513 yenye thamani ya dola bilioni 1.7 ambayo imetoa ajira 51,000 za Watanzania. Zipo kampuni 30 za Tanzania ambazo zimewekeza mtaji ndani ya Kenya wenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni 19 milioni mia tatu na thelathini na kutoa ajira kwa watu elfu mbili mia sita na kama arobaini hivi. Lakini nikaweka ahadi kwamba Tanzania sasa tutakuja kwa nguvu yote Kenya kuja kuwekeza uh, ili kukuza ile ujazo wa biashara au volume of trade. Lakini mbali na uwekezaji, nchi zetu mbili pia ni wadau wakubwa wa biashara ambapo kwenye miaka mitano iliyopita wastani wa biashara kati ya Tanzania na Kenya ni trilioni moja shilingi za Kitanzania au dola za Kimarekani milioni mia nne na hamsini, ambayo bado sio kubwa na tumeweka ahadi kuikuza. Hivyo basi wakati wa mazungumzo yetu tumekubaliana kuhusu namna ya kukuza biashara na uwekezaji kati yetu. Kama mnavyofahamu, nchi zetu bado zina fursa nyingi sana, ikiwemo kwenye masuala ya kilimo, viwanda, uvuvi, ufugaji na utalii. Hiyo ilikuwa ziara yake ya pili nje ya Tanzania baada ya kuitembelea Uganda. Majuma matatu yaliyopita, Rais Samia Suluhu Hassan alihutubia bunge la Kenya na kuliambia kuwa ziara yake nchini humo imelenga kukazia maeneo ambayo yalilegalega katika uhusiano wa nchi hizo mbili. Kadhalika aliwapa wabunge na maseneta wa Kenya somo la bure la Kiswahili. Arifa ya kikao hiki cha pamoja kupitia gazeti rasmi la serikali arifa nambari ar, e, ar, e, e, ilikuwa namsikiliza Mheshimiwa Spika anavyoshindwa kutaja namba za miaka <laughs> na enjoy kile kiswahili kile Kiswahili chenu kina vionjo vingi, kuna vionjo vyake ambavyo peke yake ni burudani tosha kusikiliza. Mbali na hayo, Somalia imetangaza habari ya kurejesha uhusiano wake na Kenya baada ya kuukata karibu miezi sita iliyopita ikituhumu serikali ya Nairobi kuwa inaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa ya Alhamisi hii kuwa serikali ya federali ya Somalia inatangaza kuwa, ili kulinda maslahi ya ujirani mwema, imerejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya Kenya. Serikali mbili zimeafikiana kudumisha uhusiano wa kidugu baina ya pande mbili wa msingi wa kuheshimu uhuru na mamlaka ya kujitawala, kutoingilia masuala ya ndani ya kila upande, kudumisha usawa na kutangamana kwa amani. Kadhalika, taarifa hiyo imemshukuru Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani, ambaye amekuwa na mchango mkubwa katika upatanishi wa pande hizo mbili. Na majaji wa mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC wiki hii wamemhukumu kifungo cha miaka ishirini na tano jela Dominic Ongwen, mwanajeshi mtoto wa zamani Uganda, wa Uganda ambaye alikuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lords Resistance Army kwa kifupi LRA baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu nchini Uganda. ICC ilitoa hukumu hiyo ya kihistoria alhamisi hii. Wahanga wa jinai za Ongwen walikuwa wameiomba mahakama hiyo ya mjini Hague nchini Holanzi imhukumu kifungo cha maisha jela mbabe huyo wa kivita, huku timu ya mawakili wa kiongozi huyo wa zamani wa waasi ikitaka mteja wao afungwe miaka kumi jela ikisisitiza kuwa alilazimishwa kuingia jeshini akiwa mtoto mdogo. Na habari hiyo kutoka ICC ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Umekuwa nami Husen Hassan, hadi juma jijalo. Kanapo, panapo majaribio ya kimola, asante. Kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 26 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 9 Mei mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 368 iliyopita, kazi ya ujenzi wa jengo la Taj Mahal, linalohesabiwa kuwa miongoni mwa majengo ya kuvutia zaidi duniani na moja kati ya mifano bora zaidi ya usanifu majengo wa Kiislamu huko India ilimalizika baada ya miaka 22. Ujenzi wa jengo la Taj Mahal ulianza baada ya kufariki dunia mke wa Shaha Jahan, mfalme wa India, huko katika jimbo la Agra. Jengo hilo lilijengwa kwa kutegemea ramani iliyochorwa na msanifu majengo mashuhuri wa Iran, Isa Isfahani. Kwa upande wa nje jengo la Taji Mahal limenakishiwa kwa ustadi kwa rangi mbalimbali mbali, huku kuta zake zikiwa zimeandikwa maandishi ya Kiarabu yenye aya za Qurani tukufu. Ndani ya jengo hilo kuna makaburi mawili ya mfalme Shaha Jahan na mkewe Nuru Jahan. Miaka 317 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 26 Ramadhan mwaka 1125 Hijiria, aliyeaga dunia Muhammad Khonsari aliyekuwa na lakabu ya Jamaluddin Alim na mwanazuoni mkubwa mwirani wa zama zake. Alizaliwa katika familia yenye kufungamana kikamilifu na mafundisho ya Kiislamu katika mji wa Isfahan, mmoja kati ya miji ya kati mwa Iran. Alisomea taaluma mbalimbali za Kiislamu kama vile itikadi, mantiki, falsafa, fikihi na tafsiri. Jamaluddin Khonsari aliandika vitabu kadhaa, ikiwa ni pamoja na ufafanuzi kuhusu kitabu cha Shifaa cha Abu Ali Sina, msomi maarufu wa Kiirani. Na tarehe 9 Mei miaka 216 iliyopita, aliaga dunia mwandishi, malenga na mwandishi wa michezo kuigiza wa Kijerumani kwa jina la Johann Christoph Friedrich von Schiller akiwa na umri wa miaka 46. Von Schiller alipenda sana masuala ya uandishi tangu katika kipindi cha utoto. Friedrich von Schiller alikuwa hodari katika fasihi ya Kijerumani na anahesabiwa kuwa mmoja kati ya waandishi mahiri wa Kijerumani katika uga wa fasihi. ni saa nane kasorobo wa dhuhuri hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu. Mwenyekondo Ibnu Khamis wa Rock City, Mwanza, Tanzania, anasema hongera rais mstaafu Mzee Ali Hassan Mwinyi kwa kuzindua kitabu chako. Haya, mpenzi msikilizaji, nawe nenda ukakitafute kitabu hicho cha Mzee Ruksa, kina uhondo kemkem -kem. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran moja kwa moja. ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameonyesha hisia zake kufuatia miaka mitatu ya kujitoa Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba miaka mitatu iliyopita kulizuka kinyago cheusi katika ahadi za Marekani ndani ya azimio nambari mbili, mbili, tatu moja na mapatano ya JCPOA baada ya marekani kujitoa katika makubaliano hayo. Kamanda wa, zamani, wa, waasi wa kikristo wa LRA wa nchini Uganda, Dominic Ongwen, ameamua kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo cha miaka ishirini na mitano jela iliyotolewa na mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC kutokana na jinai zake za kivita. Hayo yamethibitishwa na wakili wa kamanda huyo wa LRA Crispus Ayena Odongo. Hatimaye jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League imeamua kuitisha kikao cha kuchukua maamuzi kuhusu jinai za utawala wa kizoni wa Israel kufuatia ombi la mamlaka ya ndani ya Palestina. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema au limelaani vikali shambulio lililotokea mapema jana Jumamosi karibu na shule ya sekondari ya Sayida Shuhada huko Kabul, Afghanistan na kuwa makumi ya watu hususan wanafunzi wa kike na vyama vinavyounga mkono kujitenga Uskochi au Scotland kwa Kimombo na Uingereza vimehodhi viti katika bunge la eneo hilo. Mukhtasari huu ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya mchana, mpenzi msikilizaji. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Tunakukumbusha tu, endelea kututumia salamu zaidi katika ukumbi huo na inshallah salamu hizo zitarusha hewani katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Husein Hassan, nakutakia mchana mwema, sau makbul na Ramadhan mubarak. Kwa heri na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.