Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi, na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema: kwa hakika mimi mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo, ndiyo mila ya Ibrahimu mnyofu, wala hakuwa miongoni mwa washirikina. zijalie juhudi zangu katika siku ya leo kuwa ni zenye kushukuriwa, na madhambi yangu ndani yake kuwa ni yenye kusamehewa, na amali zangu ndani yake kuwa ni zenye kukubaliwa, na aibu zangu ndani yake kuwa ni zenye kusitiriwa, ewe mbora wa wenye kusikia. Amin ya Rabbal Alamin. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Sabah so alkhair, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran ikiwa leo ni Mei 9 mwafaka na tarehe 26 na kwa baadhi 27 Ramadhan mwaka 1442 Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na kipindi maalum mawaidha kutoka kwake Sheikh Abdul Ghani Khatib au Khatib atakuwa anazungumzia kumi la mwisho. Kadhalika tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko nchini Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kamanda Salami wa Iran nasema: tutamzika adui katika kaburi la historia. Baraza Kuu la Utawala Libya lalaani uingiliaji wa nchi za magharibi katika mchakato wa uchaguzi, na Iran ya laani shambulio la kigaidi lililoua watu 30 nchini Afghanistan, pamoja na habari nyinginezo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha plus 9935645487. Na sasa nikuletee habari kamili. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran amesema kuwa Teheran haitoruhusu maadui kuharibu matunda na mafanikio ya jamhuri ya Kiislamu na kwamba adui atazikwa akiwa dhalili na hakiri katika kaburi la historia. Meja Jenerali Husein Asalami, ambaye alikuwa akizungumza kwa mnasaba wa kuwakumbusha mashahidi wa harakati ya walinzi wa Haram waliouawa katika eneo la Khan Tuman huko Siria, wakipambana na magaidi wa kundi la Daesh na mabwana zao, amesema kuwa maadui wamepatwa na mfadhaiko, kufeli na kushindwa, na kuongeza kwa Uislamu unaendelea kuenea zaidi kutokana na kusimama kidete, subra, ushujaa na kujitoa mhanga kwa mashahidi. Meja Jenerali Salami amesema kuwa japokuwa mashahidi wamepata muradi na matarajio yao kwa kupata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi, lakini familia zao hazikufikia matarajio yao kutokana na kuaga watoto wao waliouliwa shahidi, na jambo hili linahitajia uvumilivu, kujitolea na imani kubwa. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amepongeza moyo wa kujisabilia kusimama imara na uvumilivu wa familia za mashahidi na kusema, na hapa nanukuu, tutaendelea kubeba bendera ya kulinda Uislamu na mashahidi hao hadi mwisho wa uhai wetu na hatutaruhusu matunda yao ya vurugwe na kuharibiwa, mwisho wa kunukuu. Eneo la Khan Tuman liko kusini magharibi mwa Alepo au Halab nchini Syria. Tarehe 5 Mei mwaka 2016, kundi la vijana wa harakati ya walinzi wa haram na kaburi ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, Bibi Zainab alaiha salam, huko Syria waliwa wa shahidi katika mapambano makali yaliyotokea katika eneo hilo la Khan Tuman. Huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran amelaani vikali shambulizi la kigaidi lililoua makumi ya wa watu katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Said Khatibzadeh amekosoa vikali hujuma hiyo ya kigaidi iliyolenga raia wa kawaida, hususan wanafunzi na wanachuo. Kadhalika ametoa mkono wa pole kwa jamaa za waliouawa na kujeruhiwa katika shambulio hilo la jana Jumamosi. Tariq Arian msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan amesema watu zaidi ya thelathini, aghalabu yao wakiwa ni wanafunzi wa kike wenye umri kati ya miaka kumi na moja na kumi na mitano wameuawa baada ya kujiri milipuko kadhaa karibu na shule ya Sayid Ashuhada katika wilaya ya Dashte Barchi iliyoko magharibi mwa Kabul. Aghalabu ya wakazi wa eneo hilo ni Waislamu wa madhehebu ya Shia. Naye Ghulam Destagira Nazari, msemaji wa wizara ya afya nchi hiyo, amesema watu zaidi ya 50 wamejeruhiwa katika shambulio hilo la kigaidi. Wakati huo huo, rais Ashraf Ghani wa Afghanistan amelaumu kundi la Taliban kuwa limetekeleza hujuma hiyo ingawaji kundi hilo linasisitiza kuwa halijahusika. Kundi hilo limetoa taarifa ya kulani hujuma hiyo. Haya yanajiri chini ya wiki mbili baada ya watu zaidi ya 30 kuuawa katika hujuma nyingine ya kigaidi katika eneo la Pulie Alam katika jimbo la Logar huko nchini Afghanistan. Mbali na hayo, mamlaka ya ndani ya Palestina imetoa wito wa kuitisha mikutano ya dharura ya kimataifa ili kujadili uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israel katika mji mtakatifu wa Quds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu. Waziri wa mambo ya nchi ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Riyadh Al-Maliki amesema amewasiliana na mabalozi wa Palestina nje ya nchi katika mkakati wa kuitishwa mikutano ya dharura ya kimataifa ya jumuiya ya nchi za Kiarabu, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa na baraza la usalama la umoja huo. Al-Maliki ameongeza kuwa mamlaka ya ndani ya Palestina inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba mikutano ya jumuiya hizo inatoa taarifa zinazolaani jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel na kuzihimiza nchi mbalimbali zikate uhusiano wao na utawala huo wa kibaguzi wa rangi na kwa sababu ya kutenda jinai dhidi ya binadamu. Katika siku za karibuni utawala ghasibu wa Israel umezidisha hujuma na mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya wapalestina wa Kuds inayokaliwa kwa mabavu. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina limetangaza kuwa wapalestina wasiopungua mia mbili na wanane walijeruhiwa Ijumaa ya wiki hii pekee katika hujuma na mashambulizi ya wanajeshi wa Israel dhidi ya wapalestina huko Kuds na katika kitongoji cha Sheikh Jarah. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kiongozi wa kanisa la Orthodox nchini Ethiopia ameituhumu serikali ya Adis Ababa kuwa ina azma ya kuliangamiza eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa nchi hiyo. Abion Mathias, ambaye yeye mwenyewe ni mkazi wa eneo la Tigre, amerusha hewani mkanda wa video akituhumu serikali ya Ethiopia kuwa inatumia fursa zote kwa shabaha ya kuliangamiza eneo hilo na kusema kuwa mauaji yanafanyika katika maeneo yote ya Tigre. Kiongozi wa kanisa la Orthodox nchini Ethiopia ameongeza kuwa juhudi za awali za kutaka kuieleza dunia yanayojiri katika eneo la Tigre zimekuwa zikikandamizwa au kuchujwa. Waziri mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed mwishoni mwa mwaka jana aliliamuru jeshi la nchi hiyo kuanzisha hujuma na mashambulizi dhidi ya vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF, baada ya kulituhumu kundi hilo kwamba limeshambulia jeshi la nchi hiyo na kuwaua askari waliokuwa wamelala na kupora zana zao za kijeshi. Hata hivyo, TPLF inasema operesheni hiyo ilikuwa imeshakusudiwa kutekelezwa tokea hapo kabla. Ijapokuwa mnamo Novemba 28 Abe alitangaza kuwa mapigano yamemalizika baada ya kutekwa mji wa Mekele, makao makuu ya eneo la Tigre. Lakini kituo cha kuzuia migogoro chenye makao yake Brussels, Ubelgiji, kimeeleza katika taarifa kiliyotoa mwezi Aprili kwamba mapigano yameendelea tena hivi karibuni kusini mwa eneo la Tigre na baraza kuu la serikali ya Libya limelaani uingiliaji au uingiliaji kati wa nchi za magharibi katika mchakato wa uchaguzi mkuu nchini humo. Baraza kuu la serikali ya Libya limelaani taarifa ya pamoja iliyotolewa na balozi za nchi za Italia, Uingereza, Marekani, Ujerumani na Ufaransa mjini Tripoli kuhusiana na chaguzi zijazo za rais na bunge nchini Libya, na kusema hatua hiyo inakiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Kumbuka leo ni Jumapili ya Mei 9, mwafaka na tarehe 26, kumradhi na baadhi wapo Mwezi 27 Ramadhan mwaka ni 1442 Hijria. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mzozo mkubwa baina ya Uingereza na Ufaransa, matunda ya awali ya kiusalama ya Brexit. Baada ya Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya maarufu kwa jina la Brexit, sasa hivi matunda na matokeo mabaya ya kujitoa huko yameanza kuonekana katika nyuga mbalimbali. Kwa vile huko nyuma Uingereza ilikuwa mwanachama wa EU, hakukuwa na tatizo lolote katika kutumia maeneo ya baharini ya nchi wanachama wa umoja huo zikiwemo shughuli za uvuvi, kumradhi. Hata hivyo hali hivi sasa imebadilika kikamilifu, baada ya kuongezeka mzozo baina ya Uingereza na Ufaransa huku haki ya uvuvi katika bandari kuu ya kisiwa cha Jersey, yani bandari ya St Helier, sasa parnayo baada ya London imetuma manuari zake za kijeshi kwenye eneo hilo. Ufaransa inasema kuwa imetuma manuari zake za kijeshi kwenye eneo hilo kwa ajili ya kupiga doria na kulinda usalama wa wakazi wa eneo hilo. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya London kutangaza kuwa imeamua kutuma manuari mbili za jeshi la kifalme kwenda kusimamia na kudhibiti jaribio lolote la kuzingirwa kisiwa hicho. Ufaransa imetangaza wazi kuwa haibabaishwi na kikosi cha majini cha ufalme wa Uingereza. Kisiwa cha Jaze kiko katika mfereji wa Manshe, kina ukubwa wa kilometa mraba 116 na kiko karibu na fukwe za Normandy huko nchini Ufaransa. Kisiwa cha Jersey ni mali ya Uingereza, lakini si sehemu ya nchi ya Uingereza. Hata hivyo, serikali ya Uingereza inasema kuwa kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo, ina wajibu wa kulinda usalama wa kisiwa hicho na kukiwakilisha kimataifa. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anasema kuwa ni haki ya raia wa Uingereza kuvua samaki katika kisiwa hicho. Hata hivyo, hivi karibuni serikali ya Ufaransa ilitoa onyo kali kwamba itakata umeme wa kisiwa cha Jersey. Umeme wote wa kisiwa cha Jazi unatokea Ufaransa, kwani kiko umbali wa kilomita ishirini tu kutoka nchini Ufaransa. Si hayo tu lakini, pia Paris imetishia kuchukua hatua kali dhidi ya Uingereza baada ya London kuweka sheria mpya za kurahisishia boti za Uingereza kufanya shughuli za uvuvi katika kisiwa cha Jazi na kuwabana raia wa Ufaransa. Sheria mpya za uvuvi zilizowekwa na utawala wa ndani wa kisiwa cha Jersey zimezingatia makubaliano mapya baina ya Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya London kujitoa kwenye umoja huo. Sheria hizo zinapingwa na Ufaransa. Kwa mujibu wa wa sheria hizo mpya, kuanzia sasa wavuvi wa Ufaransa watalazimika kuwa na vibali maalum vya kufanya shughuli za uvuvi, uvuvi, kumradi kwenye eneo hilo. Vibali hivyo lazima vi thibitishe kwamba kabla ya hapo pia Wafaransa hao walikuwa wanafanya shughuli za uvuvi kwenye maji ya kisiwa hicho. Aya, maneno mawili ya uvuvi na uvivu na mteleza mdomoni. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sasa tunampisha Shekh Abdul Ghani Khatib atuletee mawaidha na maudhui ni kumi la mwisho Kama tunavyojua katika hadithi iliyozungumziwa kwa urefu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi, ni khutba ambayo aliitoa katika kupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Aliigawanya Ramadhani katika makundi matatu, ili kumi la mwisho ni kumi la kuachwa moto, la kuachwa huru na moto wa jahannam. Sasa lakini hata kama tuangalie kwa kuachwa huru na moto wa jahannam Vipi na sisi tunaweza kuingia katika kundi kama hili lenye kuachwa huru na huu moto wa jahannam? Kwa sababu kama ilivyozoeleka, tukisikia fadhila nyingi nyingi ambazo tumeandaliwa sisi, tunachukulia kwa kuwa ni usahali, kila mmoja anaweza kuzipata fadhila kama hizi, kama ilivyopita katika kumi la kwanza na kumi la pili. Tunaposikia mambo ya baraka, tunaposikia maghfira au rahma za Mwenyezi Mungu, basi tunafikiria kwa kuwa kila mtu anaweza kuyapata mambo kama haya, lakini la kila mambo ambayo tumeandaliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna masharti yatakikana sisi tuyakamilishe masharti kama hayo, kisha tunaweza kuzipata zile fadhila. Kwa sababu tunaweza tukasema kwa kwa, haya ni malipo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, anawapatia wale waja wake ambao wamefunga, kama alivyotwambia Mtume sallallahu alayhi wa ali, mwenye kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, basi Mwenyezi Mungu ndo atakayemwacha huru na moto wa jahannam. Lakini ikiwa sisi itakuwa ni katika wale watu ambao tumejiweka na njaa na kiu peke yake, kweli hatuwezi tukasema kwa, kwa mahili, kuwa na sisi tumeingia katika kundi kama hili la wenye kuwachwa huru na moto wa jahannam. Sasa hapa yatakikana tujiulize na tuangalie kwa makini kwa kuwa sisi pia, hata makumi mawili yaliyopita ya, ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, je, tumefaidika na makumi haya au la? Ndipo pale alimamu ali salamullahi alaihi anaposema Yatakikana muzi hisabu nafsi zenu kabla hamujahisabiwa, kwa sababu sisi tunakwenda kwenye hisabu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sivyo vile sisi tunavyofikiria, kwa kuwa ni hisabu zetu za kawaida, ijapokuwa yatakikana sisi pia tuwe na hisabu zetu ndogo ndogo, tujiangalie, kwa kuwa kweli haya tunayoyafanya yanamridhisha Mwenyezi Mungu au hayamridhishi na ndipo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipotwambia kwa kuwa anataka kutuacha huru na moto wa jahannam. Yani ni kitu ambacho ni lazima, si tujiulize kweli, kuachwa huru na moto wa, wa jahannam ni namna gani? Kwa sababu huu ni moto wa jahannam, sio huu moto ambao tunaujua sisi. Hebu tuangalie hii kuachwa huru yenyewe ni vipi, sisi tunahitaji kuachwa huru. Tuchukue mfano, mtumwa. Mtumwa anapokuwa chini ya yule bwanake ambaye amemtawala yeye Anakuwa ni mtu hana uhuru aina yoyote, amemilikiwa kwa kila kitu. Kila anachokifanya huwa kiko chini ya yule bwanake. Ndo utakuta hata zama za kabla ya Uislamu kuna watu ambao walikuwa wamemilikiwa na mabwana zao. Utakuta watu kama hawa wanaadhibiwa, yaani bwanake anataka kila kitu anachokitaka yeye, ndio yule mtumwa akifanye sasa tuangalie huyu mtu anapoishi kwenye mazingira kama haya, anakuwa ni mtu hayuko huru, mtu amezikika, mtu hana fursa ya kufanya kitu chochote. Mpaka mwisho ibada na imani ni mpaka ile anayotaka yule bwanake, ndiyo yeye atakubalika katika famili kama ile au atakubalika kwa ule bwana wake. Bila ya hivyo, utakuta mtu inakuwa ni kuadhibiwa siku zote, ni kupewa mateso aina tofauti tofauti, kama tulivyosikia baadhi ya masahaba, mfano Sidna Bilal aliadhibiwa sana kwa ajili ya kumwamini mtume sallallahu alaihi wa alihi na kuukubali Uislamu, kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake. Hasa utakuta mtu kama huyu, hebu tuangalie anavyoachwa huru anakuwa namna gani mtu kama huyu. Lakini ndio utapata mara nyingine uhuru wenyewe ni uhuru ambao haupatikani hivi hivi, ima unakuta ni mtu mwingine anakuja anatoa mapeni anamnunua kisha anamwachia huru. Akimwachia huru, ndo ule mtu anajihisi kwa kuwa yeye sasa yuko huru na hana tena zile dhiki na zile dharubu ambazo alikuwa anazipata. Sasa mfano kama huu, hebu tuuchukue tuuangalie. Na sisi tunapoambiwa tunataka kuachiwa huru na moto wa jahannam, kwa nini tuambiwe tunataka kuachiwa huru na moto wa jehannam? Yani ni kwa sababu sisi tunakuja tunafanya mambo ambayo hayamridhishi Mwenyezi Mungu, mwisho tunakuwa watumwa wa matamanio yetu. Inakuwa mtu anakuwa kama hayawani, inakuwa yeye mambo yake yote anapelekwa na matamanio ya nafsi yake, kila nafsi inachotaka, basi yeye anafanya. Inakuwa mtu ukimwangalia, yaani haeleweki kwa kuwa yeye kweli ni binadamu au ni hayawani, kwa sababu ameshamilikiwa, amekuwa mtumwa wa matamanio ya nafsi yake na mtu kama huyu kweli, ni nani atakuja kumnunua, kumwachia huru na moto wa Jahannam? Kwa sababu kama tunavyojua na Qur'ani inavyotwambia, siku ya Kiyama ni siku ambayo kila mtu atamkimbia mwenzake Baba atamkimbia mtoto, mama atamkimbia mtoto, watoto watakuwa wanakimbiana na wenzao ndugu zao. Yani unakuta kila mtu siku hiyo anahitaji yeye atowe ulimwengu mzima kwa ajili ya kujisaidia nafsi yake na kujiokoa na moto wa Jahannam, kwa sababu hakuna mtu ambaye atakuwa yuko tayari ya kuweza kumsaidia mwenzake. Sasa hapa ndo utapata umuhimu wa hili jambo la kuachiwa huru na moto wa jahannam, kwa sababu huko mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala sio mahali pa sisi kufikiria kwa kwenye mahali pa kutoa mapeni. la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatambia kwenye Qur'ani anatujulisha biashara nzuri ambayo sisi itatuokoa na itatuacha huru na moto wa jahannam. Hatambee ni kumwamini yeye na kufuata yale anayoyataka yeye lakini kweli sisi je, tunayafanya yale wanayotaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ili inasi, na sisi tuandikwe katika wale walioachiwa huru na moto wa jahannam, au la, hatuyafanyi kwa sababu utakuta kuna mambo mingi tunayafanya hayamridhishi. Kisha kweli tunahitaji na sisi pia tuandikwe katika wale wenye kuachiwa huru na moto wa jahannam, la ni kitu kisichowezekana? Ndio utapata Alimamu Ridha Salamullahi alayhi alitoa khutba mrefu, kisha mwisho katika khutba yake akaja akauliza kwa kuwa kweli Mtu asiyesamehewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, anahitaji kweli atasamehewa katika mwezi gani? Kwa sababu huu ni mwezi ambao una mambo chungu mzima. Mwenyezi Mungu ametuandalia mambo kama hayo, kwa sababu iwapo mtu atateremshiwa rehema za Mwenyezi Mungu ile kumi, litakuwa yeye limemfunika na rehema zake, kisha aingie katika kumi la pili, apate msamaha mwenye wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yaani wakiani, atakapoingia katika kumi la tatu, basi yeye atakuwa ni katika wale ambao wameachiwa huru na moto wa Jahannam, kwa sababu yale mambo ambayo ameandaliwa na Mwenyezi Mungu yote yatakuwa yeye yamemsinika, yatakuwa yote ameyapata. Huyo ndio mtu atakuwa amefaidika na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hapa ndio Mtume sallallahu alaihi wa ali akasema, mtu mjinga zaidi ni yule mtu ambaye atamalizikiwa na mwezi wa Ramadhani na akawa hakusamehewa makosa yake, kwa sababu utapata, yaani ni mambo ambayo yanasikitisha kweli, yani hizi mambo yote ambayo tumeandaliwa mazuri mazuri ambayo i ya kutufaidisha sisi, lakini sisi kwa sababu tume, tunatilia umuhimu zaidi miili yetu, hatuangalii yale mambo ambayo yanaweza kutusaidia mbeleni, tunayaacha kwa sababu hatuoni mbeleni. Sisi tunayona haya ya karibu, tunaona hiki kitu ni tamu, hiki sio tamu, basi tuna ndo tunakifanya kirahisi rahisi. Ni kwa nini haya mambo hatuwezi kuyachunguza? Ndo kuna baadhi ya visa maulama anatutolea kwa ajili ya kutupigia mfano. Mtu anaweza kupanda kwenye mti akakuta kweli kuna asali, asali ina nini inafanya kudondoka dondoka polepole pole, na mti ule pengine umekauka, umekauka kabisa lakini yeye kwa ajili ya utamu wa ule asali basi anajisahau. Kwa kwa yeye inahitaji mwanzo afanye bidii, ajaribu kushuka, asi usije huu mti ukaja ukavundika ka akaanguka na pengine chini kuna mi ni mambo tofauti tofauti, anaweza kumuumiza, ni mawe, ni vigingi vya zi miti, lakini anashughulishwa ana na hii asali. Ndio sisi tulivyo mara nyingi, utakuta sisi wenyewe ndio tunaowasha moto wa jahannam, tunaowasha, kwa sababu Mwenyezi Mungu utakuta kwenye Qurani Tukufu anatuambia mwenye kula mali ya mayatima anafanya hivi, mwenye kufu kula haramu anafanya hivi, lakini sisi haya yote tunayajua na tunayasikia kila kila siku, tunaambiwa kila siku, lakini bado utapata sisi hatu hatu muhimu mambo kama haya. Sasa wewe angalia hii asali iliyoko kwenye mti kama huu, imepakikana imepigwa pigwa na vumbi, kwa sababu mti wenyewe ukiwa umekauka ni nini, utakuta asali imepigwa pigwa na vumbi, kwa sababu ule uchafu uchafu ule mti huwa unaingia kwenye asali kama ile. Haya ndiyo mazuri yaliyoko ndani ya dunia, ni hivyo hivyo, yamechanganyika na haramu. Ndo Imamu Ali alipokuwa salamullahi alaihi anasema kwa kuwa mazuri ya ndani ya dunia pia yana hesabu, sio kwamba sisi tunafikiria ni kibaya peke yake ndio chenye hesabu. La, kila kitu tutakwenda kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa ndio hapa tutapata. Mtume sallallahu alaihi wa alih alituambia kwa kuwa mwenye kunini, kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna mambo kadhaa Mwenyezi Mungu ana, anampatia mtu kama huyu, moja ya jambo kama hilo ni nini? Ni kuwachwa huru na moto wa jahannam, na Mwenyezi Mungu pia kumnini kumsahilishia adhabu za kaburi haya yote tunapoyasikia tuna sisi ni mambo ambayo hatuwezi tukayapata tukaya uhakika wake haya mambo ni aina gani? Lakini hatakikana haya ni mambo tuyaamini, kwa sababu ni mambo ni ya hakika na ni mambo ambayo yanatukia. Na vipi sasa ambapo sisi itakuwa tutayaamini mambo kama haya, hatuwezi kufanya mambo ambayo yana khalifu mambo kama haya ambayo tunaambiwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mtume wake na maimamu wa taharifu, kisha sisi tunafanya kinyume kinyume chake, kisha tunaona kwakuwa sisi tunayaamini haya tunayoambiwa, la kuyaamini ni kufanya vile inavyotakikana na na lazima tujitahidi na sisi ili tuwe ni katika wale watu wema ambao wataachiwa huru na moto wa Jahannam. Insha Allah Mwenyezi Mungu atujalie sisi tuwe ni katika watu kama hawa, tufaidike na mwezi wake mtukufu kama mama huu. Insha Allah atuweke salama, atupe uzima, tuiwahi na Ramadhani ya mwakani. Hii ni Redio Teheran. Ashraf Haruna akiwa Kampala ya Uganda anatuandikia hapa katika ukumbi wetu WhatsApp, anasema asante sana kwa taarifa zenu nzuri, Allah awape nguvu zaidi ya kutufikishia. Asante sana pia Ashraf Haruna kwa kuwa msikilizaji mwaminifu wa Redio Teheran. Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wapangani Tanga, Tanzania, asante sana, anatuandikia maoni yangu ya audio na maandiko mmeyapokea? Anauliza hapa. Haya, nitizame hapa. Naona bado ya maandiko, naona tumepokea, lakini ya audio bado ha, fanya halahala hala. Asante sana Shahabali, ukiwa hapo Tanga. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini <gazetina> dondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Magazeti ya Sunday Nation na Taifa Jumapili yameipa uzito habari kuhusu ukosefu wa demokrasia ndani ya vyama vikuu vya kisiasa. Ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili umepambwa kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga na kuambatanishwa na kichwa kinachosema hapa udikteta tu. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika, vyama vikuu vya kithirisha udikteta kwa kuadhibu wanaovikosoa ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Sunday Nation umepambwa na picha za wawili hao, yani Kenyatta na Odinga pamoja na kinara wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka. Habari hiyo inahusu namna vyama hivyo vikuu vya kisiasa nchini Kenya vinawaadhibu na hata kuwafukuza wanachama wanaovikosoa au wanaonekana kuwa wakaidi. Taifa Jumapili limeipa uzito pia habari ya tanzia inayosema watu kumi na wanane walifariki dunia Jumamosi katika ajali za barabarani katika maeneo mbalimbali huko nchini Kenya. Pia lina habari ya kijamii inayosema pastor au ni mwite mchungaji wa kanisa la ADC katika eneo la Lugari, kaunti ya Kakamega, ametozwa faini ya ng'ombe, kondoo na shilingi elfu mbili za Kenya baada ya kufumaniwa akiwa uche kishiriki vya haramu na mke wa muumini wake. Haya, kisa cha kondoo kumla au mchungaji kumla kondoo au ni kondoo kumla mwanawe. Haya, pasta huyo, Lugari, Kakamega. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la Sunday uh, Standard on Sunday Standard zina vichwa visemavyo: spika wa zamani wa bunge la kaunti ya Nairobi Alex Wale Magelo ameaga dunia, Mahakama yawaita Matiangi, Kinoti na Mutyambai, na shirika la utabiri wa hali ya hewa lasema mvua zitaendelea kunyesha pamoja na ngurumo za radi huko nchini Kenya. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Tanzania ambapo akthari ya matoleo yaleo yametawaliwa na habari ya, ya, ya uzinduzi wa kitabu cha rais mstaafu wa Tanzania Ali Hasan Mwinyi. Jamvi la Habari limetoa kipaumbele kwa habari hiyo kwa kuandika, Mzee Mwinyi ni baba wa mageuzi, asema Samia achambua kitabu chake na kutaja mambo sita, kitabu chake cha eleza alivyokumbana na changamoto kubadili mfumo. Mambo matano kitabu cha mwinyi ndivyo kinavyosema, kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Mzalendo. Katika dondoo za habari hiyo limeandika 1885 mwaka ambao Ali Hasan Mwinyi alichaguliwa kuwa rais wa awamu ya pili, atajwa ndiye baba wa mageuzi ya kiuchumi baada ya kuikuta nchi katika hali mbaya atimiza miaka tisini na sita. Rais Samia ampa zawadi ya kifahari ya gari aina ya Benz, afichua jinsi familia yake ilivyokataa jina mzee rukhsa. Nipashe Jumapili pia alimepa uzito wa kwanza habari hiyo kwa kuandika ushuhuda mzito, mzee Mwinyi azindua kitabu chake aibua mambo nyeti, Samia akiri ni mafunzo makubwa. Habari Leo Jumapili pia halikuachwa nyuma, limeitanguliza mbele habari hiyo chini ya kichwa kisemacho mzee Mwinyi anika mazito urais. Pia limeendeka Samia asema kitabu cha mzee Ruksa kimenitoa woga, mtoto wa TB Joshua afunga ndoa Arusha na wasomi waunga mkono ushirikishaji vyama serikalini. Tunatamatisha nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Monitor, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo. Uh, litakuwa ni gazeti la Sunday Monitor inahusu kuwepo madarakani Rais Yoweri Museveni kwa mihula sita huku utawala wake ukionekana kuwa usiopenda kukosolewa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na mambo mengine, limeandika jitihada za wazazi za kusaka haki miaka miwili baada ya ya mtoto wao kuuawa, serikali ya kodi, shirika la uhusiano mwema ili kusafisha jina la Uganda na bunge lilotumia shilingi bilioni moja kwa ajili ya kukodisha mahema ya kufanya vikao vya wazi. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na bara la Afrika la jiunga na dunia katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds, Rais Samia wa Tanzania haitembelea Kenya katika safari ya kihistoria, na ICC ya mhukumu kinara wa zamani wa waasi wa Uganda miaka 25 jela pamoja na matukio mengine karibu. Nchi za Afrika Ijumaa hii ya Mei 7 zilijiunga na mataifa ya Kiislamu na wapenda haki duniani katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika Ramadhani ya mwaka 1979 alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ni siku ya kimataifa ya Kuds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku hii tokea wakati huo na kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhuluma wa Palestina. Hata hivyo mwaka huu kutokana na janga la korona katika ghalabu ya maeneo ya dunia hakujafanyika mijumuiko hadharani katika siku hii, bali kumekuwepo zaidi na harakati katika mitandao ya kijamii zikiwemo hotuba za shakhsia mbalimbali, wasomi, wanaharakati na watetezi wa haki katika nchi za Afrika Mashariki. Katika vikao tofauti, wamesisitizia udharura wa kukombolewa ardhi za Wapalestina zilizoghusubiwa na kurejea Wapalestina katika ardhi hizo za mababu zao. Wanasisitiza kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuwatetea Wapalestina madhulumu wasio na ulinzi na wanaonyongeshwa kila uchao na utawala wa kizaini wa Israel kwa kuungwa mkono na Marekani. Shekh Salim Mwega wa mjini Qum, yapata kilomita 140 kusini mwa Teheran, hapa nchini anaeleza kwa mukhtasari umuhimu wa siku ya kimataifa ya Kuds. Kuds ina umuhimu gani? Kwa nini tunazungumzia kuhusu Kuds? Kwa nini watu wanatoka katika matembezi na kufanya maandamano kutetea Kuds? Siku ya Kuds ina umuhimu gani? Imamu Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, aliomba waislamu ya kwamba wawe wakiikumbuka siku hii na wakitoka na kutetea siku ya Kuds. Kwa nini? Kwa sababu ya kuwa ndugu zetu wa Palestina wamedhulumiwa na wamenyang'anywa ardhi yao ambayo wamekuwa wakiishi kwa muda wa miaka mingi. Wasomi wa Kiislamu katika kanda ya Afrika Mashariki, katika mimbari na majukwaa tofauti, wameizungumziaje siku hii ya kimataifa? Taifa la pekee ambalo tunaona liko mbele linatetea haki za Wapalestina ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo imesimama kidete kupigania Wapalestina ili warejeshiwe haki yao, liwe na liwe na, ndipo tunaona kwamba mataifa ya kimagharibi yanaituhumu Irani kama ni taifa ambalo lina support ugaidi katika eneo la mashariki, na hii yote inatokana na ile hadithi ya kwamba Mtume anasema mnusuru ndugu yako akiwa amedhulumu ame wamedhulumiwa wame tunajua hali halisi tume. Hii hadithi alipoulizwa kwamba utamnusuru vipi ndugu yako ambaye amedhulumu ama amedhulumiwa, akasema kumnusuru ndugu yako akiwa amedhulumu ni kumkataza kumwasi Mwenyezi Mungu ama kufanya kinyume na jinsi Mwenyezi Mungu anataka, kwa sababu itakuwa ni amri bil maarufu wanahi munkari. Ama aliyodhulumiwa ni wazi Aliyozulumiwa ni yule ambaye amekandamizwa, amenyimwa haki yake kama raia wa Palestina. Huyo basi wafaa kumnusuru kwa sababu yeye ni madhulumu, na madhulumu anafaa kunusuriwa. Mpalestina hana haki yoyote ya kibinadamu, hata kuingia kwenye msikiti ms ms ms ms ms ms ms ms ambao ni mtukufu, ambao ni masjid Al-Aqswa, anazuiliwa wakati mwingine kusalia ndani yake. Hii ni dhulma iliyoje! Hatuwezi kukimbilia kukemea dhulma ambayo inayofanyika Palestine, wakati nyumbani kwako kuna dhulma ambayo unayoifanya. Kwa hivyo kukemea dhulma ambayo tunayoisema na ambayo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ameikemea pia ni lazima ianze na wewe mwenyewe, katika nafsi yako. Uhakikishe maisha ambayo unayoishi sio maisha ya Wapalestina. Uhakikishe maisha ambayo watoto wako wanaishi siyo maisha ya Wapalestina. Uhakikishe kwamba maisha ambayo mke wako anaishi siyo maisha ya Kipalestina, kwa sababu kila siku kuna nyumba zinaishi Palestina, ziko Tanzania, lakini zinaishi Palestina, kwa maana kwamba kila siku inayoenda kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ndoa zile au nyumba zile ni mapambano ambayo yasiyoisha. Wakati huo huo Sheikh Abdul Fattah Mouro, makamu mwenyekiti wa chama cha Kiislamu cha Nahdha cha Tunisia, amesema kuwa lengo la Siku ya Kimataifa ya Quds ni kuwakumbusha Waislamu kuhusiana na kadhia yao kuu. Mbali na hayo ya Quds, Kenya wiki hii ilikuwa mwenyeji wa wa mgeni rasmi kutoka nchi jirani, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania. Nchi mbili hizo jirani zimeafikiana kuhusu ujenzi wa bomba la gesi aina ya LPG kutoka Dar es Salaam kwenda Mombasa. Makubaliano hayo yalifikiwa Jumanne hii jijini Nairobi nchini Kenya baada ya Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, kuwasili nchini humo kwa ziara ya siku mbili kufuatia mwaliko rasmi wa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa ameandamana na Rais Suluhu, Rais Kenyatta amesema na hapa nanukuu, tumekubaliana kwamba na, na tumeweka mkataba wa kujenga bomba la gesi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa. Hiyo itarahisisha bei ya stima na kusaidia viwanda vyetu kupata nishati safi, mwisho kunukuu. Amesistizia umuhimu wa kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili kwa maslahi ya mataifa hayo wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuhakikisha ya kwamba umoja wetu haswa, umoja wetu kama mataifa ya Afrika Mashariki, umoja wetu kama nchi jirani utaendelea kuimarika na huyo uhusiano wa kudumu na ambao utakuwa wa manufaa kwa wananchi wa nchi zote mbili. Alipowasili mjini Nairobi, Rais Samia Suluhu Hassan alikaribishwa na mwenyeji Rais Kenyatta katika ikulu ya Nairobi, na kisha alikagua gwaride la heshima na kupigiwa mizinga 21 kabla ya kushiriki dhifa ya futari jioni ya siku hiyo. Rais Samia amesema Kenya ni mdau mkubwa wa biashara na uwekezaji. Amewaambia mkutano maalum wa pamoja wa bunge la Seneti na bunge la kitaifa nchini Kenya kwamba ustawi wa mataifa hayo mawili unaathiri ustawi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa pamoja. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema wakati wa mazungumzo yetu nime mwarifu Kenyatta kuwa Kenya inashika nafasi ya tano kwa uwekezaji ulimwenguni, lakini katika nchi za Afrika Mashariki inashika nafasi ya kwanza. Amesema Kenya imewekeza miradi 513 yenye thamani ya dola bilioni 1.7 ambayo imetoa ajira 51,000 za Watanzania. Zipo kampuni 30 za Tanzania ambazo zimewekeza mtaji ndani ya Kenya wenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni 19 milioni 330 na kutoa ajira kwa watu elfu mbili mia sita na kama 40 hivi, lakini nikaweka ahadi kwamba Tanzania sasa tutakuja kwa nguvu yote Kenya kuja kuwekeza uh, ili kukuza ile ujazo wa biashara au volume of trade. Lakini mbali na uwekezaji, nchi zetu mbili pia ni wadau wakubwa wa biashara ambapo kwenye miaka mitano iliyopita wastani wa biashara kati ya Tanzania na Kenya ni trilioni moja shilingi za Kitanzania au dola za Kimarekani milioni 450, ambayo bado sio kubwa, na tumeweka ahadi kuikuza. Hivyo basi, wakati wa mazungumzo yetu tumekubaliana kuhusu namna ya kukuza biashara na uwekezaji kati yetu. Kama mnavyofahamu, nchi zetu bado zina fursa nyingi sana, ikiwemo kwenye masuala ya kilimo, viwanda, uvuvi, ufugaji na utalii. Hiyo ilikuwa ziara yake ya pili nje ya Tanzania baada ya kuitembelea Uganda Majuma matatu yaliyopita Rais Samia Suluhu Hassan alihutubia bunge la Kenya na kuliambia kuwa ziara yake nchini humo imelenga kukazia maeneo ambayo yalilegalega katika uhusiano wa nchi hizo mbili. Kadhalika aliwapa wabunge na maseneta wa Kenya somo la bure la Kiswahili. Arifa ya kikao hiki cha pamoja kupitia gazeti rasmi la serikali arifa nambari ar, e, ar, e, e. Ilikuwa namsikiliza Mheshimiwa Spika anavyoshindwa kutaja namba za miaka na enjoy kile Kiswahili, kile Kiswahili chenu kina vionjo vingi, kuna vionjo vyake ambavyo peke yake ni burudani tosha kusikiliza. Mbali na hayo, Somalia imetangaza habari ya kurejesha uhusiano wake na Kenya baada ya kuukata karibu miezi sita iliyopita ikituhumu serikali ya Nairobi kuwa inaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa ya Alhamisi hii kuwa serikali ya federali ya Somalia inatangaza kuwa, ili kulinda maslahi ya ujirani mwema, imerejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya Kenya. Serikali mbili zimeafikiana kudumisha uhusiano wa kidogo beina ya pande mbili kwa msingi wa kuheshimu uhuru na mamlaka ya kujitawala, kutoingilia masuala ya ndani ya kila upande, kudumisha usawa na kutangamana na kwa amani. Kadhalika, taarifa hiyo imemshukuru Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani ambaye amekuwa na mchango mkubwa katika upatanishi wa pande hizo mbili. Na majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wiki hii wamemhukumu kifungo cha miaka ishirini na tano jela Dominic Ongwen, mwanajeshi mtoto wa zamani Uganda, wa Uganda ambaye alikuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lord's Resistance Army kwa kifupi LRA baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu nchini Uganda. ICC ilitoa hukumu hiyo ya kihistoria Alhamisi hii. Wahanga wa jinai za Ongwen walikuwa wameiomba mahakama hiyo ya mjini Heg nchini Holanzi imhukumu kifungo cha maisha jela mbabe huyo wa kivita, huku timu ya mawakili wa kiongozi huyo wa zamani wa waasi ikitaka mteja wao afungwe miaka kumi jela, ikisisitiza kuwa alilazimishwa kuingia jeshini akiwa mtoto mdogo. Na habari hiyo kutoka ICC ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Umekuwa nami Husen Hasan hadi Juma dijalo panapo majaliwa Kimola. Asante na kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 26 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan 1442 hijiria muwafaka na, na tarehe 9 Mei mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 368 iliyopita, kazi ya ujenzi wa jengo la Taj Mahal linalohesabiwa kuwa miongoni mwa majengo ya kuvutia zaidi duniani na moja kati ya mifano bora zaidi ya usanifu majengo wa Kiislamu huko India ilimalizika baada ya miaka 22. Ujenzi wa jengo la Taj Mahal ulianza baada ya kufariki dunia mke wa Shaha Jahan, mfalme wa India, huko katika jimbo la Agra. Jengo hilo lilijengwa kwa kutegemea ramani iliyochorwa na msanifu majengo mashuhuri wa Iran, Isa Isfahani. Kwa upande wa nje jengo la Taji Mahal limenakishiwa kwa ustadi kwa rangi mbalimbali mbali, huku kuta zake zikiwa zimeandikwa maandishi ya Kiarabu yenye aya za Qorani Tukufu. Ndani ya jengo hilo kuna makaburi mawili ya mfalme Shaha Jahan na mkewe Nuru Jahan. Miaka 317 iliyopita, katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 26 Ramadhan mwaka 1125 Hijiria, aliyeaga dunia Muhammad Khonsari aliyekuwa na lakabu ya Jamaluddin Alim, na mwanazuoni mkubwa Mwirani wa, wa zama zake. Alizaliwa katika familia yenye kufungamana kikamilifu na mafundisho ya kiislamu katika mji wa Isfahan, mmoja kati ya miji ya kati mwa Iran. Alisomea taaluma mbalimbali za kiislamu kama vile itikadi, mantiki, falsafa, fikihi na tafsiri. Jamaluddin Khonsari aliandika vitabu kadhaa, ikiwa ni pamoja na ufafanuzi kuhusu kitabu cha Shifa cha Abu Ali Sina, msomi maarufu wa Kiirani. Na tarehe 9 Mei miaka 216 iliyopita aliaga dunia mwandishi, malenga na mwandishi wa michezo wa kuigiza wa Kijerumani kwa jina la Johann Christoph Friedrich von Schiller akiwa na umri wa miaka 46. Von Schiller alipenda sana masuala ya uandishi tangu katika kipindi cha utoto. Friedrich von Schiller alikuwa hodari katika fasihi ya Kijerumani na anahesabiwa kuwa mmoja kati ya waandishi mahiri wa, wa Kijerumani katika uga wa fasihi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Tovuti yetu ni parstoday.com. Mkwaju sw, nisome hapa maoni yake Ismail Hamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema asalamu alaikum, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wa barakatuh. Kisha anaandika Tunawaombea sana Waislamu wote duniani sikukuu njema ya Idul Fitri. Anasema kwani mfungo wa Ramadhani umetukutanisha ndani ya safina ya uokovu pasina kutazama mitazamo yetu iliyo na shubaha nyingi. Anasema tumekuwa wamoja, basi tuzidi kuwa wamoja, kwani tofauti za mitazamo zetu zimevunjwa nguvu na ibada y tukufu ya Mwenyezi Mungu mlezi na mwenye enzi tukufu anasema tumwombe Allah azipokee amali zetu kwa baraka za Ahlabeit. Ismail Hamis Ramadhani huyo akiwa Runzewe mkoani Geita, Tanzania. Asante sana pia Juma Idi Isa ukiwa hapo Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema baada ya salamu, hongera Rwanda kwa kuwa nchi ya kwanza Afrika kuwa mbioni kuzalisha chanjo ya korona. Asante sana pia Profesa Ali Magema ukiwa Tanga, Tanzania, naona akatutumia jumbe za sauti. Inshallah natumai zitatumika katika kipindi cha baraza la wasikilizaji hususan salamu zaidi. Asante sana pia Muhammad Abdallah ukiwa Zanzibar, kwa ujumbe wako Muhammad Abdallah, asante sana. Naona akatutumia video hapa akisoma Qurani tukufu. Na nasema unaweza ipata katika ukurasa wake wa Instagram kwa jina Muhamed Abdallah. Haya, insha Allah twendeni, tumsikize katika ukurasa wake wa Instagram Muhamed. Huyo akiwa visiwani Zanzibar. Moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema kuwa Tehran haitoruhusu maadui kuharibu matunda na mafanikio ya jamhuri ya Kiislamu, na kwamba adui atazikwa akiwa dhalili na fakiri katika kaburi la historia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na melani vikali shambulizi la kigaidi lililoua makumi ya watu katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Mamlaka ya ndani ya Palestini imetoa wito wa kuitisha mikutano ya dharura ya kimataifa ili kujadili uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala kasibu wa Israel katika mji mtakatifu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na kiongozi wa kanisa la Orthodox nchini Ethiopia ametuhumu serikali ya Addis Ababa kuwa ina azma ya kuliangamiza eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa nchi hiyo ya Pembe ya Afrika. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumapili asubuhi ya. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa muda wako, na nikushukuru pia kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema na sawa makbul. Tukutane inshallah katika matangazo yetu ya mchana kwa heri kwa sasa.