Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rajim mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya taarifa ya habari, mtasikiliza uh, uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mustakbali bora wa Palestina na utapatikanaji eh, kwa mukawama na uungaji mkono wa Waislamu wote. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza uh, kipindi cha mwezi wa Ramadhani ambacho kitakuwa mawaidha ya Ustadh Abdul Ghani Khatib akizungumzia kumi la mwisho la mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, ambacho hukudondoleni matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani itakayofuatiwa na kipande kidogo cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyo kuandalieni. Imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Irani amesema bwabwaja za Moroko dhidi ya jamhuri ya kiislamu zimetolewa kwa maslahi ya Wazayuni. Wanachama wa harakati ya kiislamu ya Nigeria washiriki kwa wingi katika matembezi ya siku ya kimataifa ya Quds. Rwanda imeripotiwa kuwa mbioni kwa nchi ya kwanza Afrika kuzalisha chanjo ya korona, na Umoja wa Afrika umemtu, umemteua rais wa zamani wa Ghana kuwa mjumbe wake katika mgogoro wa Somalia. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba madai yasiyo na msingi ya hivi karibuni yaliyotolewa na serikali ya Moroko dhidi ya Iran yametolewa kwa maslahi, mipango na njama za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Said Khatibzadeh ameyasema hayo leo Jumamosi na kuongeza kwamba bwabwaja za Nasser Burita waziri wa mambo ya nje wa Moroko katika mkutano uliofanyika kwa njia ya intaneti hivi karibuni na kundi la mashinikizo la wayahudi wa Marekani AIPAC yanaashiria uungaji mkono wa serikali ya Rabat kwa utawala wa kijinai wa Israel. Amesema madai hayo yasiyo na msingi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mkutano wa lobi ya Wayahudi si tu yametolewa kwa masilahi ya utawala haramu wa Israel, lakini pia yako dhidi ya wale wote wanaounga mkono na kutetea kwa dhati kadhia ya Palestina. Khatib Zade amesema inasikitisha kuona katika shabaha tu ya kuwaunga mkono maadui wa umma wa Kiislamu, Moroko ambayo ni rais wa kamati ya Quds inapotosha fikra na mazingatio kutoka kwenye kadhia kuu ya umma wa Kiislamu, ambalo ni suala la ukombozi wa Qudsi tukufu na haki za Wapalestina. Katika mkutano huo wa IPAC wa jana Ijumaa, siku ambayo dunia ilikuwa ikiadhimisha siku ya kimataifa ya Quds, waziri wa mambo ya nje wa Moroko alikariri madai yasiyo na maana, eti Iran inasababisha ukosefu wa amani kaskazini na magharibi mwa Afrika. Tarehe 10 Disemba mwaka jana, yaani mwaka elfu mbili na ishirini, Moroko ilitangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli Kuungana na nchi nyingine za Kiarabu za Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Sudan ambazo nazo zimejidhalilisha kwa wazayuni kwa kutangaza kuanzisha uhusiano na Israel na kudharau waziwazi malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Siku chache baadaye, Moroko na utawala haramu wa Israel zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao, na kisha Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko katika eneo la Sahara Magharibi. Muungano wa Mukawama dhidi ya kuanzishwa uhusiano na Israel uh, wa umoja wa falme za Kiarabu umeitaka serikali ya Imarati wafanya biashara na watu huru wa nchi hiyo ya Kiarabu kuangalia upya mapatano ya ushirikiano yaliyofikiwa hivi karibuni baina ya Imarati na utawala wa kizayuni wa Israel. Tovuti ya habari ya e7 imenukuu taarifa ya muungano huo leo Jumamosi, ikisema kwamba matukio yanayoshuhudiwa hivi sasa katika mji mtukufu wa Quds yanaonyesha hatari inayowakodolea ya macho Wapalestina kwa upande mmoja na uchu wa Wazayuni wanaotaka kukitokomeza kizazi cha Wapalestina kwa kuwafukuza Baitul Muqaddas na kuwahamishia ukingo wa magharibi wa mto Jordan na maeneo mengine wanayoyakalia kwa mabavu. Kwa upande wa pili, taarifa ya muungano wa Mukawama dhidi ya kuanzishwa uhusiano na Israel na umoja wa falme ya umoja wa falme za Kiarabu kadhalika, imetaka Imarati isitishe mara moja uhusiano wa kidiplomasia na kibiashara iliyouanzisha na utawala haramu wa Israeli. Imebainisha kwamba Kudsi ni mji mkuu wa milele wa Palestina na kwamba Palestina itabakia daima kuwa taifa la Kiislamu na Kiarabu. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba Imarati kama taifa jingine la Waislamu na la Kiarabu ina wajibu wa kuwahami, kuwatetea na kuwaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka uliomalizika 2020, nchi nne za Kiarabu, Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko zilianzisha uhusiano na utawala huo haramu na unaokaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Wanachama wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria jana Ijumaa walijitokeza kwa wingi katika matembezi ya siku ya kimataifa ya Quds katika miji mikubwa ya Nigeria huko magharibi mwa Afrika. Jimbo la Bauchi la kaskazini mashariki mwa Nigeria ndilo lililotia fora kwa kuwa na idadi kubwa ya waandamanaji katika matembezi ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya Quds. Waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kuwaunga mkono na kuwatetea wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina huku wakilaani dhulma na uporaji wa ardhi za Wapalestina unaofanywa na utawala wa kikatili wa Israeli. Soheila Zakzaki, binti ya wa kiongozi ya wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria Sheikh Ibrahim Zakzaki, amesema harakati hiyo inaliona kuwa wajibu suala la kuwaunga mkono, kuwa hami na kuwatetea wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Amesema hakuna kitu kitazuia Waislamu wakishia na wasio wakishia na wapenda haki kote duniani kufanya vikao na matembezi ya siku ya kimataifa ya Quds iliyoadhimishwa jana Ijumaa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Harakati hiyo ya Kiislamu imekuwa ikifanya maandamano na matembezi ya kuwaunga mkono wananchi wa, wa Palestina katika siku, katika siku kama hii kila mwaka. Kadhalika, wanachama wa harakati hiyo kwa mara nyingine wametumia jukwaa hilo kutoa wito wa kuachiwa huru mara mmoja ya kiongozi wao Shekh Ibrahim Zakzaki. Hayati Imamu Ruhullah Khomeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds kwa ajili ya kutetea Kudsi na kibla cha kwanza cha Waislamu kinachokaliwa kwa mabavu na Wazayuni na vilevile kuwaunga mkono wananchi wanaopambana kupigania uhuru wa Palestina naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Huku bara la Afrika likiendelea kukabiliwa na uhaba wa chanjo za korona, Rwanda imesema inafanya mashauriano na kampuni kadhaa zinazotengeneza chanjo hizo ili kuhakikisha zinaanza kuzalishwa katika nchi hiyo ya Afrika. Dr. Trasise mpunga waziri wa serikali ya Rwanda anayesimamia huduma za msingi za afya amesema nchi hiyo inafuatilia njia za kuhakikisha chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 inazalishwa nchini humo. Amesema kuna matumaini kwamba mazungumzo yanayoendelea kati ya Rwanda na washirika wake yatazaa matunda hivi karibuni, na kwamba kuanza kuzalishwa chanjo nchini humo si tu kutapeleka ahueni katika nchi hiyo, bali kwa bara zima la Afrika. Hivi karibuni pia rais Paul Kagame wa Rwanda alisema nchi hiyo inafanya kazi na washirika wake ili kupeleka kampuni ya kwanza ya kuzalisha chanjo kwa kutumia mfumo wa mRNA barani Afrika. Mwezi uliopita viongozi wa nchi za Afrika walioshiriki kongamano la kituo cha kudhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika, Afrika CDC, lililojadili suala la uzalishaji wa chanjo za kukabiliana na virusi vya korona walisisitiza kwamba bara la Afrika linahitajia ujuzi na uwezo wa kujitengenezea chanjo za kupambana na COVID-19 wakati huu ambapo bara hilo linakumbwa na uhaba mkubwa wa chanjo ya korona. Rais Paul Kagame wa Rwanda aliliambia kongamano hilo kwamba usawa katika ugavi wa chanjo za korona hawezi kudhaminiwa na irada njema tu, lakini bara la Afrika linahitaji kuwa na uwezo na kujitegemea katika kutengeneza chanjo na madawa yake. Hii ni katika hali ambayo shirika la afya duniani WHO na Umoja wa Mataifa kwa mara kadhaa zimekosoa ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani. Na Umoja wa Afrika umemteua aliyekuwa rais wa Ghana John Dramani Mahama kuwa mjumbe maalum wa ngazi ya juu wa umoja huo nchini Somalia. Hayo yametangazwa na Musa Faki Muhamad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, ambaye ameeleza kwamba katika kutekeleza majukumu yake Mahama atashirikiana na wadau wa Somalia pamoja na kikosi cha amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, kuhakikisha kwamba jitihada za upatanishi wa amani zinakwenda sambamba Amesema mjumbe huyo maalum wa umoja wa Afrika ametwikwa jukumu la kuzileta pamoja pande hasimu za Somalia katika meza ya mazungumzo na kuhakikisha kwamba uchaguzi mkuu unafanyika haraka iwezekanavyo. Mahamati amezitaka pande hasimu nchini Somalia kwenda katika meza ya mazungumzo zikiwa na irada njema ya kisiasa ili kuhakikisha kwamba nchi hiyo inafungua ukurasa mpya wa demokrasia. Dramani Mahama alikuwa rais wa Ghana kuanzia tarehe 24 Julai mwaka 2012 hadi Januari 7 mwaka 2017. Na, na, na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu kuhusu mustakbali wa Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba wazayuni wanaoikalia kwa mabavu Kuds wamegeuza nchi hiyo ya Palestina kuwa kambi ya kigaidi tangu siku ya kwanza kabisa ya kuanza kuikalia kwa mabavu. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ameyasema hayo katika hotuba ya kwenye televisheni aliyotoa jana Ijumaa kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds na kusisitiza kwamba Israel si nchi bali ni kambi ya kigaidi dhidi ya taifa la Palestina na mataifa mengine ya Waislamu, na kwamba kupambana na utawala huo katili ni kupambana na dhulma na ni kupambana na ugaidi, na hilo ni jukumu la kila mtu, la kila mmoja wetu. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu vilevile amesema kuna mambo mawili ambayo ni muhimu sana kwa ajili ya kupatikana mustakibali bora wa Palestina. Jambo la kwanza na ambalo ndilo muhimu zaidi ni kuendeleza mapambano ndani ya ardhi ya Palestina na kutiwa nguvu fikra ya jihadi na kufa shahidi. Jambo la pili ni uungaji mkono wa kitaifa, watawala na mataifa ya Waislamu kote duniani kwa wapiganaji jihadi wa Palestina. Kadhia ya Palestina na Kudsi ni moja kati ya masuala muhimu zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu, na ndio maana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikiunga mkono haki na malengo matukufu ya Palestina, kisiasa, kimaanawi na kimada, katika mazingira yote. Irani, ambayo ndiye muungaji mkono mkuu na mtetezi wa haki za Wapalestina, imetoa mchango mkubwa sana katika kipindi cha miongo minne iliyopita katika kulibakisha hai suala muhimu zaidi la ulimwengu wa kiislamu hivi sasa, yani Palestina na Kudsi tukufu ambako ndiko kiliko kibla cha kwanza cha Waislamu. Ubunifu wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds lilikuwa jiwe la msingi na fursa ya dhahabu ya kulibakisha hai swala hilo ambalo lina uhusu umma wote wa Kiislamu. Haidar bin Ali alawati mhadhiri wa chuo kikuu nchini Omana aliandika juzi Alhamisi katika ukurasa wake wa Twitter kwamba Palestina si suala muhimu sana kwa wapalestina na waarabu tu, bali kadhia ya Palestina ni suala muhimu mno kwa ulimwengu mzima wa Kiislamu. Mbali na uungaji mkono wa kisiasa na kiroho, kuungwa mkono kimaada mapambano ya Palestina pia ni jukumu la kila mmoja wetu katika umma na nchi za Kiislamu kutokana na kwamba utawala wa kizayuni wa Israel umejengeka kwa msingi wa ugaidi na ukatili. Mapambano na kuimarishwa makundi wa Palestina ndilo chaguo pekee la kistrategia na lenye manufaa katika kupambana na Israel, hasa kwa kuzingatia kwamba utawala huo ghasibu daima umekuwa ukiendesha vita vya na vitendo vya kigaidi ndani na nje ya ardhi ya Palestina unayoikalia kwa mabavu kuwa washahidi na kujeruhiwa kila siku wananchi raia wa Palestina, hasa vijana, kunakofanywa na wanajeshi katili wa Israeli na vilevile vile njama za kila namna za Marekani, Israel na baadhi ya nchi za kimagharibi na za Kiarabu, ikiwemo njama kubwa ya muamala wa karne, zote hizo zimeshindwa kukabiliana na kuvunja nguvu mapambano ya Palestina na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hii leo Israel inapitisha kipindi kigumu zaidi na dhaifu zaidi katika historia yake. Matukio ya hivi karibuni, likiwemo shambulio la kombora karibu na taasisi ya nyuklia ya Dimona huko Israel, kushambuliwa maeneo kadhaa nyeti mno ya utawala haramu, na kusimama imara vijana wa Palestina katika kukabiliana na wanajeshi makatili wa Israel kwenye msikiti wa Al-Aqsa kumebadilisha mlingano wa kisiasa na kijeshi kwa manufaa ya vijana wa Palestina. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana tukasema kwamba uungaji mkono wa pande zote wa serikali na mataifa ya wa Waislamu kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina ni jukumu la kila mmoja wetu katika umma mzima wa Kiislamu. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayoletwa kwenu na Ustadh Abdul Ghani Khatib wa Lamu nchini Kenya. Kwa urefu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi, ni khutba ambayo aliitoa katika kupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Aliigawanya Ramadhani katika makundi matatu, ili kumi la mwisho ni kumi la kuachwa moto na kuachwa huru na moto wa jahannam. Sasa lakini, hata kama tuangalie kwa kuwa kuachwa huru na moto wa jahannam, vipi na sisi tunaweza kuingia katika kundi kama hili lenye kuachwa huru na huu moto wa jahannam? Kwa sababu kama ilivyozoeleka tukisikia fadhila nyingi nyingi ambazo tumeandaliwa sisi, tunachukulia kwa kuwa ni usahali, kila mmoja anaweza kuzipata fadhila kama hizi, kama ilivyopita katika kumi la kwanza na kumi la pili. Tunaposikia mambo ya baraka, tunavyosikia maghfira au rahma za Mwenyezi Mungu, basi tunafikiria kwa kuwa kila mtu anaweza kuyapata mambo kama haya, lakini la kila mambo ambayo tumeandaliwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuna masharti yatakikana sisi tuyakamilishe masharti kama hayo, kisha tunaweza kuzipata zile sula. Kwa sababu tunaweza tukasema kwa kuwa haya ni malipo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anawapatia wale waja wake ambao wamefunga kama alivyotwambia Mtume Salallahu Alaihi wa Ali: mwenye kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, basi Mwenyezi Mungu ndo atakayemwacha huru na moto wa Jahannam. Lakini ikiwa sisi itakuwa ni katika wale watu ambao tumejiweka na njaa na kiu peke yake, kweli hatuwezi tukasema kwa, kwa kuwa na sisi tumeingia katika kundi kama hili la wenye kuachwa huru na moto wa Jahannam. Sasa hapa yatakikana tujiulize na tuangalie kwa makini, kwa kuwa sisi pia hata makumi mawili yaliyopita ya, ya huu mwezi mtukufu wa Ramadhani, je, tumefaidika na makumi haya au la? Ndipo pale Alimamu Ali salamullahi alaihi anaposema yatakikana muzi hisabu nafsi zenu kabla hamujahesabiwa, kwa sababu sisi tunakwenda kwenye hisabu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, sivyo vile sisi tunavyofikiria, kwa kuwa ni hesabu zetu za kawaida. Ijapokuwa yatakikana sisi pia tuwe na hesabu zetu ndogo ndogo, tujiangalie kwa kuwa kweli haya tunayoyafanya yanamridhisha Mwenyezi Mungu au hayamridhishi. Na ndipo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alipotwambia kwa kuwa anataka kutuacha huru na moto wa Jahannam Yaani, ni kitu ambacho ni lazima sisi tujiulize, kweli kuwachwa huru na moto wa Jahannam ni namna gani? Kwa sababu huu ni moto wa Jahannam, sio huu moto ambao tunaujua sisi. Hebu tuangalie hii kuwachwa huru yenyewe ni vipi, sisi tunahitaji kuwachwa huru. Tuchukue mfano mtumwa. Mtumwa anapokuwa chini ya yule bwanake ambaye amemtawala yeye, anakuwa ni mtu hana uhuru aina yoyote, amemilikiwa kwa kila kitu kila anachokifanya huwa kiko chini ya yule bwanake. Ndo utakuta hata zama za kabla ya Uislamu kuna watu ambao walikuwa wamemilikiwa na mabwana zao. Utakuta watu kama hawa wanaadhibiwa, yani bwanake anataka kila kitu anachokitaka yeye ndio yule mtumwa akifanye. Sasa tuangalie huyu mtu anapoishi kwenye mazingira kama haya, anakuwa ni mtu hayuko huru, mtu amedhikika mtu hana fursa ya kufanya kitu chochote mpaka mwisho, ibada na imani ni mpaka ile anayotaka yule bwanake, ndiyo yeye atakubalika katika famili kama ile au atakubalika kwa yule bwanake. Bila ya hivyo, utakuta mtu inakuwa ni kuadhibiwa siku zote, ni kupewa mateso aina tofauti tofauti, kama tulivyosikia baadhi ya masahaba, mfano sayyidna Bilal aliadhibiwa sana kwa ajili ya kumwamini mtume sallallahu alayhi wa alihi na kuukubali Uislamu, kumwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake. Hasa utakuta mtu kama huyu hebu tuangalie, anavyoachwa huru anakuwa namna gani? Mtu kama huyu lakini ndio utapata mara nyingine, uhuru wenyewe ni uhuru ambao haupatikani hivi hivi. Ima unakuta ni mtu mwingine anakuja anatoa mapeni anamnunua kisha anamwachia huru. Akimwachia huru, ndio ule mtu anajihisi kwa kwa yeye sasa yuko huru na hana tena zile dhiki na zile dharubu ambazo alikuwa anazipata. Sasa mfano kama huu, hebu tuuchukue, tuuangalie. Na sisi tunapoambiwa tunataka kuachiwa huru na moto wa Jehannam, kwa nini tuambiwe tunataka kuachiwa huru na moto wa Jehannam? Yaani ni kwa sababu sisi tunakuja tunafanya mambo ambayo hayamridhishi Mwenyezi Mungu. Mwisho tunakuwa watumwa wa matamanio yetu. Inakuwa mtu anakuwa kama hayawani, inakuwa yeye mambo yake yote anapelekwa na matamanio ya nafsi yake. Kila nafsi inachotaka, basi yeye anafanya. Inakuwa mtu ukimwangalia, yani haeleweki kwa kuwa yeye kweli ni binadamu au ni hayawani, kwa sababu ameshamilikiwa, amekuwa mtumwa wa matamanio ya nafsi yake. Na mtu kama huyu kweli, ni nani atakuja kumnunua kumwachia huru na moto wa jahannam, kwa sababu kama tunavyojua na Qur'ani inavyotwambia, siku ya kiyama ni siku ambayo kila mtu atamkimbia mwenzake. Baba atamkimbia mtoto, mama atamkimbia mtoto, watoto watakuwa wanakimbiana na, na wenzao ndugu zao. Yani unakuta kila mtu siku hiyo anahitaji yeye atoe ulimwengu mzima kwa ajili ya kujisaidia nafsi yake na kujiokoa na moto wa jahanam, kwa sababu hakuna mtu ambaye atakuwa yuko tayari ya kuweza kumsaidia mwenzake. Sasa hapa ndo utapata umuhimu wa hili jambo la kuachiwa huru na moto wa jahannam, kwa sababu huko mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala sio mahali pa sisi kufikiria kwa ni mahali pa kutoa mapeni la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatambia kwenye Qur'ani, anatujulisha biashara mzuri ambayo sisi itatuokoa na itatuacha huru na moto wa jahannam. Moto atuambee ni kumwamini yeye na kufuata yale anayoyataka yeye lakini kweli sisi je, tunayafanya yale anayotaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ili inasi, na sisi tuandikwe katika wale walioachiwa huru na moto wa jahannam au la? Hatuyafanyi kwa sababu utakuta kuna mambo mingi tunayafanya hayamridhishi. Kisha kweli tunahitaji na sisi pia tuandikwe katika wale wenye kuachiwa huru na moto wa jahannam? La, ni kitu kisichowezekana. Ndio utapata alimamu Ridha, salamullahi alayhi alitoa khutba mrefu, kisha mwisho katika khutba yake akaja akauliza, kwa kuwa kweli mtu asiyesamehewa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, anahitaji kweli atasamehewa katika mwezi gani? Kwa sababu huu ni mwezi ambao una mambo chungu mzima. Mwenyezi Mungu ametuandalia mambo kama hayo, kwa sababu iwapo mtu atateremshiwa rehema za Mwenyezi Mungu le kumi litakuwa yeye limemfunika na rehema zake, kisha aingie katika kumi la pili apate msamaha zingu wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala yaani wakiana, atakapoingia katika kumi la tatu basi yeye atakuwa ni katika wale ambao wameachiwa huru na moto wa Jahannam, kwa sababu yale mambo ambayo ameandaliwa na Mwenyezi Mungu yote yatakuwa yeye yamemfinika, yatakuwa yote ameyapata. Huyu ndio mtu atakuwa amefaidika na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hapa ndio Mtume sallallahu alaihi wa alihi akasema, mtu mjinga zaidi ni yule mtu ambaye atamalizikiwa na mwezi wa Ramadhani na akawakusamehewa makosa yake. Kwa sababu utapata, yaani, ni mambo ambayo yanasikitisha kweli, yani hizi mambo yote ambayo tumeandaliwa mazuri mazuri ambayo ya kutufaidisha sisi, lakini sisi kwa sababu tume, tunatilia umuhimu zaidi miili yetu, hatuangalii yale mambo ambayo yanaweza kutusaidia mbeleni, tunayaacha, kwa sababu hatuoni mbeleni. Sisi tunayaona haya ya karibu, tunaona hiki kitu ni tamu, hiki sio tamu, basi tuna ndo tunakifanya kirahisi rahisi. Ni kwa nini haya mambo hatuwezi kuyachunguza? Ndo kuna baadhi ya visa ma- maulama, anatutolea kwa ajili ya kutupigia mfano. Mtu anaweza kupanda kwenye mti akakuta kweli kuna asali, asali ina nini inafanya kudondoka dondoka polepole pole. Na mti ule pengine umekauka, umekauka kabisa lakini yeye kwa ajili ya utamu wa ule asali basi anajisahau, kwa kwa yeye inahitaji mwanzo afanye bidii ajaribu kushuka, asi usije huu mti ukaja ukavundika aka akaanguka, na pengine chini kuna mimi ni mambo tofauti tofauti yanaweza kumuumiza, ni mawe, ni vijingi vya miti lakini anashughulishwa ana na hii asali. Ndio sisi tulivyo mara nyingi, utakuta sisi wenyewe ndio tunauwasha moto wa jahannam tunaouwasha, kwa sababu Mwenyezi Mungu, utakuta kwenye Qur'ani tukufu anatuambia mwenye kula mali ya mayatima anafanya hivi, mwenye kufukula haramu anafanya hivi. Lakini sisi haya yote tunayajua na tunayasikia, kila siku tunaambiwa kila siku, lakini bado utapata sisi hatuyatii hatu muhimu mambo kama haya. Sasa wewe angalia hii asali iliyoko kwenye mti kama huu, imepatikana imepigwa pigwa na vumbi, kwa sababu mti wenyewe ukiwa umekauka ni nini, utakuta asali huwa imepigwa pigwa na vumbi, kwa sababu ule uchafu, uchafu ule mti huwa unaingia kwenye asali kama ile. Haya ndio mazuri yaliyoko ndani ya dunia, ni hivyo hivyo, yamechanganyika na haramu. Ndo Imamu Ali alipokuwa salamullahi alaihi anasema kwa kuwa mazuri ya ndani ya dunia pia yana hesabu, sio kwamba sisi tunafikiria ni kibaya peke yake ndio chenye hesabu, la kila kitu tutakwenda kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa ndio hapa tutapata, Mtume sallallahu alayhi wa ali alituambia, kwa kuwa mwenye kunini kufunga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuna mambo kadhaa Mwenyezi Mungu ana, anampatia mtu kama huyo, moja ya jambo kama hilo ni nini? Ni kuachwa huru na moto wa Jahannam na Mwenyezi Mungu, pia kumnini, kumsahilishia adhabu za kaburi. Haya yote tunapoyasikia tuna, tuna sisi ni mambo ambayo hatuwezi tukaya tukayapata uhakika wake haya mambo ni aina gani? Lakini yatakikana haya ni mambo tuyaamini, kwa sababu ni mambo ni ya hakika na ni mambo ambayo yanatukia. Na vipi sasa ambapo sisi itakuwa tutayaamini mambo kama haya, hatuwezi kufanya mambo ambayo yanahalifu mambo kama haya ambayo tunaambiwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na mtume wake na maimamu wa taarifu, kisha sisi tunafanya kinyume kinyume chake, kisha tunaona kwa kwa sisi tunayaamini haya tunayoambiwa la kuyaamini ni kufanya vile inavyotakikana na, na lazima tujitahidi na sisi, ili tuwe ni katika wale watu wema ambao wataachiwa huru na moto wa jahannam jehannam. Inshallah, Mwenyezi Mungu atujalie sisi tuwe ni katika watu kama hawa, tufaidike na mwezi wake mtukufu kama kama huu. Inshallah atuweke salama, atupe uzima, tuiwahi na Ramadhani ya mwakani. inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kusikiliza kipindi cha afrika wiki hii, tutupia jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji mpenzi Bin Taha Aljunaidi wa Bumbwini, Zanzibar, anashukuru sana kwa kuendelea kupokea habari na matangazo ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Vilevile, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anaishukuru idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Juma Idi Isa wa Kondoa, uh, nchini Tanzania, anasema uh, asalamu alaikum. Waalaikum salam warahmatullah. Ngereni Rwanda kwa kuwa nchi ya kwanza Afrika kuambiwa ni kuzalisha chanjo ya korona. Asanteni sana wapenzi wa wasikilizaji, na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na kipande cha dua. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na bara la Afrika lajiunga na dunia katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds, Rais Samia wa Tanzania haitembelea Kenya katika safari ya kihistoria na ICC ya mhukumu kinara wa zamani wa waasi wa Uganda miaka 25 jela, pamoja na matukio mengine. Karibu. Nchi za Afrika Ijumaa hii ya Mei saba zilijiunga na mataifa ya Kiislamu na wapenda haki duniani katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika Ramadhani ya mwaka 1979 alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ni siku ya kimataifa ya Quds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku hii tokea wakati huo na kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhuluma wa Palestina. Hata hivyo, mwaka huu kutokana na janga la korona, katika ghalabu ya maeneo ya dunia hakujafanyika mijumuiko hadharani katika siku hii, bali kumekuwepo zaidi na harakati katika mitandao ya kijamii zikiwemo hotuba za shahsia mbalimbali mbali, wasomi wanaharakati na watetezi wa haki katika nchi za Afrika Mashariki katika vikao tofauti wamesisitizia udharura wa kukombolewa ardhi za Wapalestina zilizoghusubiwa na kurejea Wapalestina katika ardhi hizo za mababu zao. Wanasisitiza kuwa jamii ya kimataifa ina wajibu wa kuwatetea Wapalestina madhulumu wasio na ulinzi na wanaonyongeshwa kila uchao na utawala wa kizaini wa Israel kwa kuungwa mkono na Marekani. Shekh Salim Mwega wa mjini Qum, yapata kilomita 140 kusini mwa Teheran hapa nchini, anaeleza kwa mukhtasari umuhimu wa siku ya kimataifa ya Quds. Quds ina umuhimu gani? Kwa nini tunazungumzia kuhusu Quds? Kwa nini watu wanatoka katika matembezi na kufanya maandamano kutetea Quds? Siku ya Quds ina umuhimu gani? Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliomba Waislamu ya kwamba wawe wakikumbuka siku hii na wakitoka na kutetea siku ya Quds. Kwa nini? Kwa sababu ya kuwa ndugu zetu wa Palestina wamedhulumiwa na wamenyang'anywa ardhi yao ambayo wamekuwa wakiishi kwa muda wa miaka mingi. Wasomi wa Kiislamu katika kanda ya Afrika Mashariki katika mimbari na majukwaa tofauti wameizungumziaje siku hii ya kimataifa? Taifa la pekee ambalo tunaona liko mbele linatetea haki za Wapalestina ni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo imesimama kidete kupigania Wapalestina ili warejeshiwe ya haki yao liwe na liwe na, ndipo tunaona kwamba mataifa ya kimagharibi yanaituhumu Irani kama ni taifa ambalo lina sapoti ugaidi katika eneo la Mashariki, na hii yote inatokana na ile hadithi ya kwamba Mtume anasema "mnusuru ndugu yako akiwa amedhulumu ama amehulumiwa." Tunajua hali halisi tume, hii hadithi alipoulizwa kwamba utamnusuru vipili ndugu yako ambaye amedhulumu ama amedhulumiwa, akasema kumnusuru ndugu yako akiwa amedhulumu ni kumkataza kumwasi Mwenyezi Mungu ama kufanya kinyume na jinsi Mwenyezi Mungu anataka, kwa sababu itakuwa ni amri bin maarufu wanahil munkare. Ama aliyozulumiwa, ni wazi, aliyozulumiwa ni yule ambaye amekandamizwa, amenyimwa haki yake, kama raia wa Palestina. Huyo basi wafaa kumnusuru, kwa sababu yeye ni madhulumu, na madhulumu anafaa kunusuriwa. Mpalestina hana haki yoyote ya, ya kibinadamu hata kuingia kwenye msikiti ambao ni mtukufu ambao ni Masjid al Akswa, anazuiliwa wakati mwingine kusalia ndani yake. Hii ni ni dhulma iliyoje! Hatuwezi kukimbilia kukemea dhulma ambayo inayofanyika Palestine wakati nyumbani kwako kuna dhulma ambayo unayoifanya. Kwa hivyo kukemea dhulma ambayo tunayoisema na ambayo Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala ameikemea pia ni lazima ianze na wewe mwenyewe, katika nafsi yako uhakikishe maisha ambayo unayoishi siyo maisha ya Wapalestina. Uhakikishe maisha ambayo watoto wako wanaishi siyo maisha ya Wapalestina. Uhakikishe kwamba maisha ambayo mke wako anaishi siyo maisha ya Kipalestina, kwa sababu kila siku kuna nyumba zinaishi Palestina, ziko Tanzania lakini zinaishi Palestina, kwa maana kwamba kila siku inayoenda kwa Mwenyezi Mungu Allah Subhanahu wa Ta'ala, ndoa wa zile au nyumba zile ni mapambano ambayo yasiyoisha. Wakati huo huo, Sheikh Abdul Fattah Mourou, makamu mwenyekiti wa chama cha Kiislamu cha Nahdha cha Tunisia, amesema kuwa lengo la siku ya kimataifa ya Quds ni kuwakumbusha Waislamu kuhusiana na kadhia yao kuu. Mbali na hayo ya Quds, Kenya wiki hii ilikuwa mwenyeji wa mgeni rasmi kutoka nchi jirani, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania nchi mbili hizo jirani zimeafikiana kuhusu ujenzi wa bomba la gesi aina ya LPG kutoka Dar es Salaam kwenda Mombasa. Makubaliano hayo yalifikiwa Jumanne hii jijini Nairobi, nchini Kenya, baada ya Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, kuwasili nchini humo kwa ziara ya siku mbili kufuatia mwaliko rasmi wa Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa ameandamana na Rais Suluhu, Rais Kenyatta amesema na hapa nanukuu, tumekubaliana kwamba na tumeweka mkataba wa kujenga bomba la gesi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa, hiyo itarahisisha bei ya stima na kusaidia viwanda vyetu kupata nishati safi. Mwisho kunukuu. Amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa zaidi uhusiano, ya uhusiano wa pande mbili kwa masilahi ya mataifa hayo wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, kuhakikisha ya kwamba umoja wetu, haswa umoja wetu kama mataifa ya Afrika Mashariki moja wetu kama nchi jirani utaendelea kuimarika na uye uhusiano wa kudumu na ambao utakuwa wa manufaa kwa wananchi wa nchi zote mbili. Alipowasili mjini Nairobi, Rais Samia Suluhu Hassan alikaribishwa na mwenyeji Rais Kenyatta katika ikulu ya Nairobi, na kisha alikagua gwaride la heshima na kupigiwa mizinga 21 kabla ya kushiriki dhifa ya futari jioni ya siku hiyo. Rais Samia amesema Kenya ni mdao mkubwa wa biashara na uwekezaji. Amewambia mkutano maalum wa pamoja wa bunge la Seneti na bunge la kitaifa nchini Kenya kwamba ustawi wa mataifa hayo mawili unaathiri ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa pamoja. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema, wakati wa mazungumzo yetu nimemwarifu Kenyatta kuwa Kenya inashika nafasi ya tano kwa uwekezaji ulimwenguni lakini katika nchi za Afrika Mashariki inashika nafasi ya kwanza. Amesema Kenya imewekeza miradi 513 yenye thamani ya dola bilioni 1.7 ambayo imetoa ajira elfu 51 za Watanzania. Zipo kampuni 30 za Tanzania ambazo zimewekeza mtaji ndani ya Kenya wenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni 19 milioni 330 na kutoa ajira kwa watu elfu mbili mia sita na kama 40 hivi, lakini nikaweka ahadi kwamba Tanzania sasa tutakuja kwa nguvu yote Kenya kuja kuwekeza uh, ili kukuza ile ujazo wa biashara au volume of trade. Lakini mbali na uwekezaji, nchi zetu mbili pia ni wadau wakubwa wa biashara ambapo kwenye miaka mitano iliyopita wastani wa biashara kati ya Tanzania na Kenya ni trilioni moja shilingi za kitanzania au dola za kimarekani milioni mia nne na hamsini ambayo bado sio kubwa, na tumeweka ahadi kuikuza. Hivyo basi, wakati wa mazungumzo yetu tumekubaliana kuhusu namna ya kukuza biashara na uwekezaji kati yetu. Kama mnavyofahamu, nchi zetu bado zina fursa nyingi sana, ikiwemo kwenye masuala ya kilimo, viwanda, uvuvi, ufugaji na utalii. Hiyo ilikuwa ziara yake ya pili nje ya Tanzania baada ya kuitembelea Uganda Majuma matatu yaliyopita, Rais Samia Suluhu Hassan alihutubia bunge la Kenya na kuliambia kuwa ziara yake nchini humo imelenga kukazia maeneo ambayo yalilegalega katika uhusiano wa nchi hizo mbili. Kadhalika aliwapa wabunge na maseneta wa Kenya somo la bure la Kiswahili. Toa arifa ya kikao hiki cha pamoja kupitia gazeti rasmi la serikali, arifa nambari ar, e, ar, e, e. Ilikuwa namsikiliza mheshimiwa spika anavyoshindwa kutaja namba za miaka na enjoi kile Kiswahili. Kile Kiswahili chenu kina vionjo vingi, kuna vionjo vyake ambavyo peke yake ni burudani tosha kusikiliza Mbali na hayo, Somalia imetangaza habari ya kurejesha uhusiano wake na Kenya baada ya kuukata karibu miezi sita iliyopita ikituhumu serikali ya Nairobi kuwa inaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa ya Alhamisi hii kuwa serikali ya federali ya Somalia inatangaza kuwa, ili kulinda maslahi ya ujirani mwema, imerejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya Kenya. Serikali mbili zimeafikia na kudumisha uhusiano wa kidugu baina ya pande mbili kwa msingi wa kuheshimu uhuru na mamlaka ya kujitawala, kutoingilia masuala ya ndani ya kila upande, kudumisha usawa na kutangamana kwa amani. Kadhalika, taarifa hiyo imemshukuru Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Ali Thani, ambaye amekuwa na mchango mkubwa katika upatanishi wa pande hizo mbili. Na majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC wiki hii wamemhukumu kifungo cha miaka 25 jela Dominic Ongwen, mwanajeshi mtoto wa zamani wa Uganda ambaye alikuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lords Resistance Army, kwa kifupi LRA, baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu nchini Uganda. ICC ilitoa hukumu hiyo ya kihistoria Alhamisi hii. Wahanga wa jinai za Ongwen walikuwa wameiomba mahakama hiyo ya mjini Heg nchini Holanzi imhukumu kifungo cha maisha jela mbabe huyo wa kivita, huku timu ya mawakili wa kiongozi huyo wa zamani wa waasi ikitaka e, mteja wao afungwe miaka kumi jela, ikisisitiza e, kuwa alilazimishwa kuingia jeshini akiwa mtoto mdogo. Na habari hiyo kutoka ICC ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran amesema madai yasiyo na msingi yaliyotolewa hivi karibuni na serikali ya Moroko dhidi ya Iran yametolewa kwa maslahi, mipango na njama za Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Muungano wa mapambano dhidi ya kuanzishwa uhusiano na Israeli wa umoja wa falme za Kiarabu umeitaka serikali ya Imarati, wafanya biashara na shaksia huru wa nchi hiyo ya kiarabu kuangalia upya mapatano ya ushirikiano yaliyofikiwa hivi karibuni baina ya Umoja wa Falme za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Wanachama wa harakati ya kiislamu ya Nigeria jana Ijumaa walijitokeza kwa wingi katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kudsi. Na huku bara Afrika likiendelea kukabiliwa na uhaba wa chanjo ya korona Rwanda imesema inafanya mashauriano na makampuni kadhaa yanayotengeneza chanjo ya korona ili kuhakikisha inazalishwa katika nchi hiyo ya Kiafrika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmeridhishwa na yote tuliyokuandalia ni usiku wa leo, hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni usiku mwema.