Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-Aliyyul Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, najikinga kwa Mola wa asubuhi, na shari ya alivyoviumba na shari ya giza la usiku liingiapo, na shari ya wanaopulizia mafundoni, na shari ya hasidi anapohusudu. Anbiyak. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawalii wako na adui wa maadui zako mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho. Ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambapo leo ni Jumaa Mosi, tarehe 25 Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 8 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladi. Kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet ananiti ya intaneti ni parstoday.com slash sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu, ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislam kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds, tutakuwa pia na mawaidha na vilevile vile makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wasema watu laki mbili na nusu wamekuwa wakimbizi Mogadisho, Somalia, katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita. Ghana yapokea dozi laki tatu za chanjo ya COVID-19, na mkuu wa ofisi ya kulinda maslahi ya Iran nchini Misri asema utawala wa kizayuni ni mradi wa mabeberu wa kuwadhibiti Waarabu. Na sasa ni habari kamili kuu wa ofisi ya kulinda maslahi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Misri amesema utawala wa kizayuni wa Israel ni mradi wa madola ya kibeberu kwa ajili ya kudhibiti ulimwengu wa kiislamu na kiarabu katika eneo muhimu na la kistratejia la Asia Magharibi. Naser Kanane Chafi amenukuliwa na shirika la habari la IRNA akisema hayo na kuongeza kuwa kuanzishwa dola pandikizi la kizayuni katika eneo la Asia Magharibi na katika ardhi takatifu za Waislamu ni matunda ya miaka mingi ya uchunguzi na utafiti wa mashirika ya kijasusi na kikoloni ya mabeberu na uzayuni wa kimataifa. Aidha amesema tangu zama hizo dola dhalimu na ghasibu la kizayuni lilianzishwa na wakoloni na waistikbari wa dunia ili kudhibiti ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu katika eneo hili nyeti na muhimu sana, na kwamba miongo mingi sasa utawala wa kizayuni unapata uungaji mkono kamili na wapande zote kutoka kwa Uingereza, Marekani na ulimwengu wa Magharibi kwa ujumla. Kadhalika, mkuu huyo wa ofisi ya kulinda maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu nchini Misri amesisitiza kuwa tawala na wananchi wa nchi za eneo hili wanapaswa kuelewa kuwa kama utawala wa kizayuni hautoishia kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina wala kulifanyia uadui taifa hilo pekee, bali huo ni mradi wa mabeberu wa kudhibiti ulimwengu mzima wa kiislamu na kiarabu. Hivyo Waislamu wote na kila mpenda haki duniani ana jukumu la kuliunga mkono taifa la Palestina na kukabiliana na njama za uzayuni wa kimataifa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imetangaza kuwa zaidi ya watu laki mbili na nusu wamekimbia wa makazi yao katika kipindi cha wiki mbili tu zilizopita kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya watu wenye silaha katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, huku maeneo yaliyoshuhudiwa wimbi hilo la wakimbizi yakiwa ni Banader, Berdale na Badwein. Lakini mji wa Mogadishu nao umeshuhudia watu wengi wakikimbia makazi yao, ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa aidha amesema. Machafuko yamesababisha pia ukosefu wa utulivu na kuvuruga kazi za misaada ya kibinadamu. Kuwafikia walengwa imekuwa ni tabu sana, kutokana na changamoto za kiusalama katika mji wa Mogadishu, huku baadhi ya maeneo ya Somalia yakiwa hayafikiki kabisa. Wakimbizi 14,000 waliokimbilia katika maeneo 26 wilaya za Garas Bale na Kahda wameshindwa kupata msaada wote hadi hivi sasa, OCHA imesema katika taarifa yake hiyo. Aidha, ameongeza kuwa watu hao wanahitaji mno misaada ya chakula, makazi, mahitaji yasiyo chakula, ulinzi na misaada ya kiafya. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo takriban wiki moja iliyopita serikali ya Somalia iliwataka raia wake waliokuwa wamekimbia makazi yao kwa hofu ya usalama warejea nyumbani baada ya hali ya utulivu kurejea nchini humo. Rais Muhammad Farmajo alithibitisha kurejea utulivu kwenye jiji kuu la Mogadishu. Jana Ijumaa, juhudi za Ghana za kupambana na janga la COVID-19 zilipata msukumo mkubwa baada ya dozi laki tatu za chanjo ya COVID-19 kuwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kotoka mjini Akra. Chanjo hiyo ni AstraZeneca na imewahi kutumwa pia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama lilivyosema shirika la afya duniani WHO. Shirika hilo la kimataifa la afya vilevile vile limesema katika taarifa yake kwamba linataraji kuwa shehena hiyo ya chanjo za corona itasaidia Ghana katika jitihada zake za kuwakinga na ugonjwa huo watu walioko kwenye hatari zaidi za kuambukizwa COVID-19, hasa wafanyakazi wa afya na watu wenye umri mkubwa. Kwa upande wake, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya Ghana kwa Bena Abodu Oku Afari amesema wakati anapokea chanjo hizo kwamba shehena hiyo imefika kwa wakati uliotarajiwa kabisa na itasaidia sana Ghana katika jitihada zake za kupambana na COVID-19. Mwezi Februari mwaka huu Ghana ilipokea dozi laki sita za chanjo ya AstraZeneca iliyotengenezwa nchini India. Ilipokea pia dozi hamsini elfu nyingine kutoka huko huko India na baadaye dozi laki moja na sitini na tano kutoka kwa shirika kubwa la simu la MTN na zaidi ya watu kumi na saba elfu na mia tano wamelazimika kukimbia makazi yao katika kipindi cha siku kumi zilizopita kutokana na kushadidi mapigano baina ya pande hasimu na zenye silaha katika maeneo tofauti ya Burkina Faso, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR lilitangaza habari hiyo jana na kuongeza kuwa watu 45 wameuawa katika mashambulio wa matatu tofauti yaliyofanywa na watu wenye silaha ambao wamefanya uporaji katika vituo vya matibabu, wamechoma moto nyumba na kuharibu maduka na maeneo ya biashara shirika la UNHCR limeongeza kuwa zaidi ya watu elfu nne na mia nne wamekimbia makazi yao katika miji ya Foturi na Tankolo ya mashariki mwa nchi hiyo baada ya watu wenye silaha kufanya shambulio la kikatili katika kijiji cha Codiel huko kaskazini mwa Bukina Faso. Pia mashambulio makundi ya makundi yenye silaha yamewalazimisha watu elfu kumi na mia mbili kukimbilia eneo la Ohiagoya ambalo mapema mwaka huu pia watu wake wengi walikimbilia huko, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei aliyoutoa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds iliyoadhimishwa kote ulimwenguni hapo jana, ikiwa ni Jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Bismillahi rrahmani rrahim. Himidi zote ni za Mwenyezi Mungu, mlezi wa ulimwengu, na rehma na amani ziwe kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, mtume wa mwisho, mbora wa viumbe wote, na ali zake watoharifu na maswahaba wote waliowema na kila aliyewafuata kwa wema mpaka siku ya malipo. Kwa hakika, kadhia ya Palestina imeendelea kuwa suala muhimu kabisa hai zaidi la pamoja la umma wa Kiislamu. Mfumo wa kibeberu na kidhalimu ulilifukuza taifa kutoka katika nchi na ardhi ya mababu zake, kisha ukaanzisha hapo utawala wa kigaidi na kuwaweka watu ajinabi mahala pake. Ni mantiki gani dhaifu zaidi na isiyo na mashiko kama mantiki tupu iliyotumiwa ya kuasisi utawala wa kizayuni wa Israeli Madola ya Ulaya kama yanavyodai ni kuwa yaliwadhulumu Mayahudi katika miaka ya kujiri vita vikuu vya pili vya dunia, basi kuna ulazima wa kisasi cha Mayahudi hao kilipizwa kwa kuwafanya wakimbizi watu wa taifa moja katika eneo la Asia Magharibi na kwa mauaji ya kinyama ndani ya nchi hiyo. Kwa kufanya hivyo, yameyabatilisha madai yao ya uongo kuhusu haki za binadamu na demokrasia. Hii ndiyo mantiki iliyotegemewa na madola magharibi kwa ajili ya kutoa himaya ya kila upande na ya kiwenda wazimu kwa utawala wa kizayuni, na kwa msingi huo kuwa tayari kutoa madai yao ya uongo kuhusiana na haki za binadamu na demokrasia. Na kichekesho na kitendo hiki cha kuliza kinaendelea kwa miaka sabini sasa, na kila baada ya muda huongezwa karatasi jingine katika kadhia hiyo. Wazayuni wameghusubu Palestina na kuanzia siku ya kwanza waliibadilisha kuwa kambi na kituo cha ugaidi. Israeli siyo nchi, bali ni kituo cha ugaidi dhidi ya taifa la Palestina na mataifa mengine ya wa Waislamu. Kupambana na utawala huo mwagaji damu ni kupambana na dhuluma na ugaidi, na hili ni jukumu la wote. Nukta ya kuzingatia ni hii kwamba ingawa serikali ghasibu iliundwa mwaka 1948 lakini utangulizi wa kuteka sehemu hii hasasi katika eneo la Kiislamu ilianza miaka mingi nyuma. Miaka hiyo ilisadifiana na uingiliaji amilifu wa magharibi katika nchi za Kiislamu kwa ajili ya kuhakikisha usekula unatawala, sambamba na utaifa wenye kufurutu ada na pofu, na hali kadhalika kuleta madarakani serikali za kidikteta ambazo ni tegemezi au vibaraka wa magharibi. Utafiti kuhusu zama hizo nchini Iran na Uturuki na nchi ki za Kiarabu za Asia magharibi hadi Afrika kaskazini unabaini ukweli huu mchungu kuwa udhaifu na mifarakano katika umma wa Kiislamu ni jambo ambalo liliandaa mazingira kujiri maafa ya kuhusubiwa Palestina, na hili ni pigo ambalo umma wa Kiislamu umepata kutoka kwa ulimwengu wa kisikibari. Somo ambalo tunapata hii leo ni kuwa katika zama hizo Kambi zote za ubepari na ukomunisti ziliweza kushirikiana na makarun wa Kizayuni. Njama kuu ilitekelezwa na kufuatiliwa na Uingereza, huku mabepari wa Kizayuni wakichukua jukumu la kutoa pesa na silaha kwa ajili ya kutekeleza njama hiyo. Shirikisho la Sovieti nalo lilikuwa serikali ya kwanza ambayo ilitambua rasmi serikali haramu ambayo ilikuwa imeasisiwa, na kisha ikawapeleka Wayahudi wengi katika eneo hilo. Kwa upande mmoja utawala ghasibu ni matokeo ya hali ya wakati huo katika ulimwengu wa Kiislamu, na kwa upande wa pili njama hii ya kuhujumu na kuvamia ilitekelezwa na Ulaya. Leo hali ya dunia si kama ilivyokuwa katika siku hizo, na huu ni ukweli ambao daima tunapaswa kuzingatia. Leo mlingano wa nguvu umebadilika kwa maslahi ya Uislamu. Matukio mbalimbali ya kisiasa na kijamii Ulaya na Marekani, udhaifu na mvurugiko wa kina katika muundo usimamizi na maadili ya magharibi ni mambo ambayo yamewaanika wazi wa magharibi mbele ya walimwengu. Um, mwaka mmoja wa Marekani na Ulaya kushindwa kukabiliana na janga la Korona na mambo mengine ya kuaibisha yaliyoandamana na janga hilo pamoja na mvurugiko wa hivi karibuni wa kisiasa na kijamii katika nchi muhimu zaidi za Ulaya, yote ni mambo ambayo yanaonyesha kuanza kuchukua mkondo wa kusambaratika kambi ya magharibi. Katika upande mwingine, kuimarika vikosi vya mukawama katika maeneo nyeti mno ya Kiislamu, kuimarika uwezo wao wa kiulinzi na kimashambulizi, kuimarika na kuongezeka kujielewa na kupata msukumo na matumaini zaidi mataifa ya wa Waislamu, kuimarika hamu ya kushikamana na kauli mbiu za kiislamu na Qur'an kustawi kielimu kupata nguvu fikra ya kupenda uhuru ukombozi na kujitegemea mataifa ya dunia yote. Hayo ni ishara nzuri zinazotoa bishara ya mustakbali bora. Katika mustakbali huo wenye baraka, lazima suala la ushirikiano na kushikamana nchi za waislamu liwe lengo kuu na la kimsingi, na jambo hilo si gumu sana kupatikana. Mhimili wa ushirikiano na mshikamano huo ni kadhia Palestina kwa maana nchi yote na mustakbali wa kutsi tukufu. Ushirikiano baina ya wa Waislamu katika mhimili wa kutsi tukufu ni jinamizi kwa adui mzayuni na waungaji mkono wake wa Marekani na Ulaya. Mpango uliofeli wa muamala wa karne na baada ya njama za kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu zilizofanywa na nchi kadhaa dhaifu za Kiarabu ni juhudi zilizofeli za kujipapatua kutoka katika jinamizi hilo. Ninasema kwa imani thabiti kwamba juhudi zao zote hizo hazitofanikiwa. Harakati ya kuporomoka na kuangamia utawala adui wa kizayuni imeanza na haitokwama. Sababu mbili muhimu mno katika kuainisha mustakbali bora: sababu ya kwanza na ambayo ndiyo muhimu zaidi ni kuendelea mukawama ndani ya ardhi za Palestina na kutiwa nguvu utamaduni na fikra ya jihadi na kufa shahidi na sababu ya pili ni uungaji mkono wa kimataifa watawala na wananchi wa Islamu kote ulimwenguni kwa wanajihadi wa Palestina. Watu wote watawala, wanafikra, maulama wa kidini, vyama na makundi mbalimbali mbali, vijana wenye ghera na matabaka mengine yote, wote kwa pamoja tunapaswa tuwe na nafasi yetu na tutekeleze vizuri majukumu yetu katika harakati hii ya dunia nzima. Ni kwa njia hii ndipo itawezekana kuvunja njama za adui, na ni wakati huo ndipo itatimia ahadi ya Mwenyezi Mungu iliyomo kwenye aya isemayo, au wanataka kufanya vitimbi tu, lakini hao waliokufuru ndio watakaotegeka. Ahadi ambayo ni moja matukio ya zama za mwisho, yaani akhiri zaman, na Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kushinda katika jambo lake lakini watu wengi hawajui. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wa, wa na sikilizaji, huo ulikuwa ni ujumbe maalum wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliyoutoa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds iliyoadhimishwa kote ulimwenguni hapo jana iliyosadifiana na Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, siku ambayo uh, Imam Ruhullah Khomeini alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan uh, kuwa ni siku maalum ya walimwengu kupaza sauti na uh, kutangaza himaya na uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina, na wakati huo huo kuonyesha chuki dhidi ya dhulma na ukandamizaji unaofanywa na utawala ghasibu na bandia wa Israel. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Sheikh Jafar Amar Mwazoa wa Tanga, Tanzania. ni msimu ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallama, atuambia katika khutba yake, khutba maarufu kwa jina la khutba Ash-Shabaniya, wa duiu fihi ila dhiafatillah. Mmeitwa ndani ya mwezi huu mtukufu katika ugeni, mmealikwa muwe wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Hivyo ni msimu wa Islamu wote Kabla hawaje huingia, hujiandaa kwa namna mbalimbali mbali, kama ambavyo mtu yoyote mwenye akili anapoitwa kwenye ugeni huupa uzito ugeni ule, akajiandaa kulingana na yule aliyemwalika ni nani na ana uzito gani kwake yeye. Hivyo ndugu zangu, kama ilivyo ada na kawaida yetu, inapofika msimu kama huu kukumbushana mambo mbalimbali mbali, ili Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akubali matendo yetu na amali zetu, kwa sababu tumefanya kwa kukumbushana na kukueleweshana na kwa kuangalia yale muhimu yanayofaa kutekelezwa kwa pamoja ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Katika darasa yetu ya leo, ningependa tuangalie ahamiyatul wilaya fi si adai a'malina, umuhimu wa wilaya umuhimu wa kumuunga Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kupitia wale aliyotuambia tuwaunge katika kutekeleza amali zetu za kila siku. Umuhimu wa kumuendea Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kupitia ile milango aliyotaka yeye tupitie kuelekea kwake yeye katika kuele- kutenda matendo yetu tunayotarajia Mwenyezi Mungu atulipe kwa matendo hayo siku ya kiyama insha Allahu. Ndugu zangu, al wilaya ni tamshi maarufu sana kwenye masikio ya Waislamu wengi. Wilaya inaanza pale ambapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomuumba Nabii Adam alaihi afdalus salatu wassalam, akawaambia malaika akiwemo Ibilisi wamsujudie Nabii Adam. Qur'ani yatuambia malaika wote walitii wito ule na agizo lile la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, wakamsujudia eh, Adam kwa heshima na kwa amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Iblis akakataa agizo lile la Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ta na akajifakhiri na kufanya kibri, kujiona yeye ni bora kuliko kile alichoambiwa akisujudie na akatoa huja ya kwamba khalaktani min narin wa khalaktahu min tin, mimi umeniumba kwa moto na moto ni mwangaza, moto ni nur. Yeye umemuumba kwa udongo na udongo ni kitu kimeviza, ni kitu shafafu, hivyo haistahiki mimi ndiye umbwa kwa nuru nisujudie hiki ambacho hakina nuru katika maumbile yake. Pale Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, hakumwangalia Ibilisi alimwabudu kwa miaka mingapi, kwa kiasi gani, na amefikia daraja gani ya ibada, mpaka aoamriwa malaika simjumuishe na yeye Ibilisi awe aweza kuingia naye kama hivi. Akamwambia Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, khalaqtani wa khalaqtahu min tin, yeye umemuumba kwa moto, moto ni nur, na mimi umeniumba kwa udongo udongo ni kitu kimeviza, hakina nuru, kwa hiyo siwezi kumsujudia yeye. Mwenyezi Mungu akamtoa ibilisi kwenye rehema zake, hakuangalia miaka aliyomwabudu kiwango alichomheshimu na maisha aliyoishi naye kwa muda mrefu kama kiumbe kitakatifu kilichozama kwenye ibada zake. Hapa ndipo dhambi ya kwanza Mwenyezi Mungu alipoasiwa nayo ni dhambi iliyotokana na kukataa wilaya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kukataa kuwatawalisha aliyowatawalisha Mwenyezi Mungu, mtu akataka afanye ibada zake kwa mujibu wa alivyotaka yeye. Ndugu zangu, kwenye hadithi al-Qudsi inaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alipomuumba na biuvai Adam na kuwafahamisha malaika kuhusu suala la Adam na kizazi baada yake, malaika walipoleta mjadala, Mwenye Azimu Subhanahu wa Taala awaambia kwenye hadithi lqudsi ya malaikati inni alamu ma la talamun ta, enyi malaika wangu, mimi najua msio yajua. inni uridu an akhluka khalqan biyadi, hakika mimi nataka kuumba kiumbe kwa nguvu zangu ajalu fi, min dhurfiyatihi ambiya mursalin na nitafanya katika kizazi chake manabii wana watakaotumilizwa wa ibada salihin na waja wangu wema aimata muhtadin ambao watakuwa ni maimamu waongofu ajcaluhum khulafai ala khalqi fi ardhi ntawafanya wao kuwa ni makhalifa wangu juu ya viumbe wangu katika ardhi yangu yanhaunahum an maasi, watakaowakataza wao juu ya maasi ya kwangu. Mimi wayunzirunahum adhabi, na kuwaonya wao juu ya adhabu yangu. Wayahdunahum ila taati, na wao ndio watakaowaongoza kwenye taa yangu. Wayaslukuna bihim tarika sabili, na kuwaongoza wao, kuwaelekeza wao kwenye njia ile ninayoitaka mimi, ambayo ndiyo njia yangu mimi. Wa ajaluhum hujjatan li udhran wa nadhiran, na mtawafanya wao kuwa ndiyo hujja kwangu mimi siku ya Kiyama, kwa yule atakayekubaliwa matendo yake, atakayepewa udhuri kwa kusamehewa mambo yake, basi hujja itakuwa ni kwa viumbe wangu hao. Hapa ndipo kwenye mafuhumu ya wilaya ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ambayo ningependa kuigusia kui katika darasa letu hili la leo, na kwamba katika matendo yetu ya kila siku tuangalie, je, tunayatenda chini ya miongozo aliyoitaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kwa maelekezo ya wale Mungu aliyosema hawa ndio watakaowaelekeza, au twafanya matendo yetu kwa njia tofauti kabisa? Kwani kwenye hadithi ya kudsi hii Mwenyezi Mungu asema, wayahdunahum ila taati wayundhirunahum adhabi wayaslukuna bihim tariqa sabili aj wa ajcaluhum hujjatan li usuran wa nasran. Kuna watu maalum ambao Mungu amewateua, viumbe maalum ambao Mwenyezi Mungu amewaweka. Tumwendee Mwenyezi Mungu kupitia waja wake hao, na tusitafute njia zetu nyingine za kumfikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Nabiullahi Isa alaihi afdalu salatu wassalam, katika mlango huu wa wilaya, alipata kumuona mmoja wa wafuasi wake akiabudu kwa miaka mingi sana. Mungu subhanahu wa taala akawa hamwitikii maombi yake, hasikilizi dua zake. Nabiullahi Isa akajaribu ku mungu amsamehe na aitikie maombi ya mtu yule. Naam, Nabiullahi Isa alipomwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala juu ya mja wake, mja wa Mwenyezi Mungu yule ambaye ni mfuasi wake, Mwenyezi Mungu akamwambia: ya Isa innahu atani min ghairi lbabi lladhi uta minhu. Ewe Isa, mja wangu huyu humijia mimi si kwa mlango ambao mimi hujiliwa. Innahu da'ani wa fi qalbihi shakun minka, hakika mja huyu huniomba mimi hali ya kuwa katika moyo wake kuna shaka juu yako. Na wewe ndiyo huja, na wewe ndiyo waliji kwao niliyekuchagua, hivyo anijie kupitia wewe. falaudhaani hata yankatiu unukuhu, lau ataniomba mpaka shingo yake ikatike, au tamtashiru anamiruhu, au viungo vyake au vidole vyake vikatike vi, vi, katike, katike mastajabtu lahu , kamwe sitompokelea maombi yake, kwa kuwa hakupitia kwenye mlango, hakupitia kwenye wilaya yangu, kwa wale watu ambao mimi nimewateua, wa, nijiwe kupitia watu hao. Sehemu nyingine aambiwa nabii Isa, lau annaka abadtani hata tadhuba kama tadhubu lilyatu fi lqidri ma qabiltuhu minka Lau huyu ataniomba, lau utaniomba mja ambaye wanijia kupitia nje ya wilaya, mpaka ukayayuka kama vinavyoyayuka vitu ndani pale vinapo, vinapochemshwa kwenye chungu, basi kamwe sitokukubalia. hata tatiani min albabi lladhi amartuk, mpaka unijie kupitia kwenye mlango ambao nimekuamrisha upitie huko. Na mitume wote takriban walielekezwa juu ya suala hili la kuwahimiza wafuasi wao wapitie kwenye wilaya, wapitie kwenye milango ile ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameamrisha apitie kupitia milango hiyo, na abudiwe kwa mujibu wa anavyotaka yeye Mwenyezi azimu Mungu na si kwa mujibu wa waja wake wanavyotaka. Ukija kwa umma wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama wa pia Mwenyezi azimu Mungu subhanahu wa taala ana auliyau wake ambao tutatakiwa tufanya ibada zetu za kufunga za kusimama usiku kwa kukiri wilaya ya watu hao, na lau tutaacha wilaya ya watu hao itakuwa ni kama wale ambao wameambiwa katika hadithi alkhudsi hizi ambazo tumezitanguliza, nao ni ahlubaiti ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama, minalimamu ya amiri almu'minina Ali ibn Abi Talib alayhi salam mpaka alimam Almahdi ajala llah taala farajahu sharif. Hivyo ni lazima tuchunge katika matendo yetu yote. Je, tuko ndani ya wilaya Yaman ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Alfilosofi Nasiruddin Aktusi asema katika shairi zake juu ya umuhimu wa wilaya, asema lau anna abidan ata bissalihati ghadan wa wadda kulla bani mursalin wa walli akawapenda kizazi cha Bwana Mtume, akafunga kwa namna alivyofunga pasi na kuchoka, akasimama usiku visimamo pasi na kujiwana na uvivu wote. wa hajja ma hajja min fardhin wa min sunanin, akahija hija alizozihiji za faradhi na za sunna. watafa matafa hafi na ghaira muntahilin, akafanya tawaf katika baitullahi alharam, kwa namna alivyofanya tawaf tena hafin, akiwa hana viatu. Wabara fi ljaui la yaawi ila ahadin, akawa ana ibada mpaka aruka angani hata rajii makao ya mtu yeyote. Waghasa fi lbahri mamunan min albalad, akawa na uwezo wa kupiga mbizi baharini bila kutota kwa sababu ya ibada alizofikia yaksulyatama min addibaji kullihim, awe afanya mema ya kulisha mayatima katika maisha yake na kila walipo mayatima. wa yutimu aljaina albasri bilasal, na akawalisha wenye njaa kwa vyakula vizuri tena kwa asali. wa asha fi lnasi alafa mu'allafa, akaishi na watu akachanganyika nao akawa pamoja nao kwa kiasi kikubwa. wa ara minaldzambi maasumu, min albalal arum min aldzambi akawa ameepukana na madhambi yote, maasumu min alzalal, amelindwa ni maasumu, hatelezi kwenye mwenendo wake pamoja na kutenda yote hayo lakini, akawa ana chembe ya chuki kwa mmoja wa Ahlulbeiti, akawa hawakubali Ahlulbeiti ya Bwana Mtume kama mlango wanaopitiwa kumfikia mwenye Azimu. Nasiruddin Abtusi asema ma kana fi lhashri ind allahi muntafian Mtu huyo siku ya kiyama mbele ya Mungu hato nufaika na chochote, illa bihubi lamiri lmuminin aliyin, isipokuwa kwa mapenzi yake kwa amiru lmuminina aliyu bin Abi Talibin alayhi ssalam. Hivyo utaona namna gani wilaya katika matendo yetu, kama ambavyo mitume wote waliwahimiza watu wao kupitia kwenye wilaya mwenye Azimu subhanahu wa ta'ala ili kama sharti ya kukubaliwa matendo yao. Na hapa twaona umuhimu wa kufanya ibada zetu, kufunga, kusimama usiku na matendo mengine yote, tukiwa tuko ndani ya wilaya, na tusifanye dhambi ya kwanza aliyoasiwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ya kukataa wilaya ya wale aliyowateua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambao mwenyewe asema wayahduna hum ila taati wayaslukuna bihim tariqa sabili wa ajaluhum hujjatan li udhuran wa nadhran. Ukienda kwa Mwenyezi Mungu kwa udhuru wowote, kwa kukubaliwa tendo lako lolote, niwe ni kwa kuongozwa na hawa ambao Mwenyezi Mungu amewataka sisi tuongoke kupitia wao. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tujalie yaliyoletwa kwenu na Shekh Jafar Amari Mwazoa wa Tanga, Tanzania. Tunamshukuru sana Shekh Jafar kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchos> Dira ya macho yetu magazetini Jumamosi ya leo tarehe 8 Mei inaanzia huko nchini Kenya. Anaanza na gazeti la Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema, serikali ya kaunti ya Mombasa imetangaza masharti mapya kuzuia ueneaji ueneaji wa virusi vya korona wakati Waislamu wanapojiandaa kusherekea, kusherekea kukamilika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Limeandika pia kuwa tanga tanga wa msaliti Ruto, uaminifu wa, wa baadhi ya wa wabunge kwa naibu raisi watiliwa shaka baada ya kupuuza msimamo wake kuhusu BBI. Mamia ya wa wakazi wa kaunti ya Kwale wakesha katika baridi baada ya kubomolewa makazi. Shule kufunguliwa Jumatatu kama ilivyopangwa, na mbinu wanazotumia Wakenya kukabiliana na athari za COVID-19 katika gazeti la Star na kusomia habari inayosema uwanja wa michezo wa Jomo Kenyatta huko Kisumu, ambao umegharimi kiasi cha shilingi milioni mia nne na kumi na tano unatarajiwa kukamilika wiki ijayo. Habari inayodondoa katika gazeti la Saturday Nation ina kichwa cha habari kinachohoji kwa nini wanaharakati wanataka wabunge wamkatae na kutumpasisha Martha Koome kuwa jaji mkuu wa Kenya linamnukuu Khelef Khalifa, mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la Muhuri akisema Kome hafai kuchukua wadhifa wa jaji mkuu wa Kenya. Habari ya Saudia kusitisha huduma ya utoaji visa huko nchini Uganda imeakisiwa na gazeti hili la Saturday Nation, ambalo linadokeza kuwa uamuzi huo unatarajiwa kuathiri mashirika yanayojihusisha na usafirishaji wa wafanyakazi wa kike wanaoelekea katika nchi hiyo Ghuba ya Uajemi kwa ajili ya kwenda kufanya kazi za ndani. Nikitoka Kenya sasa naelekea nchini Tanzania, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi Jumamosi zinasema serikali shirikishi, Samia atangaza mwelekeo mpya wa uteuzi, wapinzani kuchomoza, wazee wa shusha nondo azipangua, huku akiahidi kwamba atatangaza panga kali vigogo serikalini Ndugai ayekalia kooni mashirika. Mbowe afunguka mazito, mifumo ya biashara nchini na tatizo la vyoo kwa shule za msingi linavyotishia usalama wa watoto. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii una habari zisemazo, cheche za Samia kikao na wazee da, atangaza mabadiliko makubwa serikalini bila kujali vyama Aonya majambazi. Kupima maji kwa miguu. Nyaraka za uongo za tikisa fidia bima. Mbaroni tuhuma za kumuua mkewe, kisa kutumia ARV. Wapoteza maisha kwa kuunguzwa uji wa chuma la haula. Na mashirika manane ya kalia kuti kavu kwa upande wake gazeti la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, limeandika mabadiliko yanakuja. Rais Samia ahidi kuisuka serikali, kuisuka zaidi serikali, asema atateua bila kujali vyama. Wazee wamwomba Samia mambo manane. Wanne wadaiwa kuhujumu daraja la Magufuli na bodi mashirika nane hatarini kuvunjwa. Gazeti Uhuru limeandika, Rais Samia awapa salamu majambazi, asema wasipime kina cha maji. Amwagiza AGP kushughulikia matukio ya ujambazi yaliyoanza kujitokeza jijini Dar es Salaam. Awataka wazazi kujikita katika malezi mema kwa watoto, ili iwe moja njia za kukabiliana na wimbi la matukio haya Viongozi wa dini waombwa kutumia majukwaa yao kuwahubiria vi, ya vijana maadili mema ikiwemo kuheshimu wazee, na CCM yatoa neno ziara ya, ya rais Samia huko nchini Kenya. Katika kurasa za habari za michezo, matoleo yote magazeti ya leo ya Tanzania yametawaliwa na habari ya mechi ya kukata na shoka ya watani wa jadi Simba na Yanga inayopigwa leo jijini Dar es Salaam. Jamvi la Habari limeandika, Simba Yanga hapatoshi kwa Mkapa ni dakika tisini. Mwisho wa tambo za leo, mashabiki pande zote wajigamba. Habari Leo limeandika, mwisho wa ngebe. Nipashe kwa upande wake linasema, watani kumaliza ubishi leo. Bila shaka dakika tisini ndizo zitakazoamua nani anatoka na kicheko au kilio. Nahitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la Saturday Monitor ambalo limeandika mafuriko yaliyokumba wilaya Butaleja imesababisha kifo cha mtu mmoja na kuacha wengine kadhaa bila makazi huku yakiharibu mali zenye thamani ya mamilioni ya shilingi. Nalishika gazeti la Saturday Vision ambalo limeandika Waislamu nchini Uganda waitaka serikali kutangaza siku ya kwanza baada ya sikukuu ya Idul Fitri kuwa siku ya mapumziko rasmi. Habari ya Rais Yoweri Kaguta Museveni kumpa zawadi ya gari aina ya Mitsubishi Pajero golikipa wa Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini na timu ya taifa Uganda, Denis Onyango, imeakisiwa na gazeti hili ambalo linatupasha zaidi kwa kuandika Unyango amepewa zawadi hiyo kwa heshima kuitumikia timu ya taifa Uganda, Uganda the Cranes, kwa miaka kumi na sita. Aidha limeandika, wahanga wengi wa vitendo vya kinyama vya kundi la LRA walitaraji Dominic Ongwene angehukumiwa kifungo cha miaka themanini jela. Limeandika pia kuwa Rais Museveni atatarajiwa kuapishwa Mei 12 mwezi huu <mucho> Tunasonga mbele wapenzi wasikilizaji, na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ishirini na tano ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tarehe nane ya kila mwezi Mei inatambuliwa kuwa siku ya Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu. Msalaba Mwekundu ni shirika la kimataifa ambalo liliundwa kwa ajili ya kutuliza machungu ya wanadamu na kulinda maendeleo ya sekta ya afya ya kijamii, kwa mujibu wa mkataba wa Geneva, Uswis, hapo mwaka 1864 miladia. Jean Henry Donant, raia wa Uswisi, alikuwa na nafasi kubwa katika kuundwa shirika hilo la kimataifa. Hii ni kwa kuwa mwaka elfu moja mia nane na sitini na mbili alitoa pendekezo la kusaidiwa wagonjwa na majeruhi wa kijeshi, pendekezo ambalo lilipokelewa na asasi za masuala ya misaada ya kibinadamu na kukubaliwa hapo baadaye na kongamano la kimataifa mjini Jiniva mwaka 1864 ni baada ya hapo ndipo shirika hilo la Msalaba Mwekundu likaundwa na kuanza kuenea duniani. Katika nchi za Kiislamu, shirika hilo linaitwa kwa jina la Hilali Nyekundu eh. Tarehe 8 Mei mwaka 1794 mia na, yaani miaka 226 iliyopita aliwawa Antoine Laurent de Lavoisier, mtafiti mvumbuzi na msomi wa Kifaransa na mmoja kati ya waanzilishi wa elimu ya kemia ya kisasa baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwa kukatwa kichwa kutokana na amri ya utawala wa kifalme baada ya mapinduzi ya Ufaransa. Lavozi aligundua elementi zinazounda hewa katika utafiti wake. Baada ya hapo mkemia huyo wa Kifaransa aliweza kuvumbua gesi ya oksijeni. Lavozi anafahamika kama baba wa kemia ya kisasa. Siku kama ya leo miaka miambili na nne iliyopita James A. Parkinson, tabibu wa wikiingereza aligundua ugonjwa wa Parkinson. Dalili kuu za ugonjwa huo ni zile zinazohusiana na kutetemeka sana kwa baadhi ya viungo vya mwili, kukaza misuli, mwendo wa pole, yaani mtu hushindwa kutembea haraka pamoja na kupepesuka. Ugonjwa huo unasababishwa na baadhi ya matatizo ndani ya ubongo, na hadi kufikia sasa tiba mujarabu ya maradhi hayo bado haijapatikana. Na siku kama ya leo miaka 75 iliyopita inayosadifiana na tarehe 8 Mei mwaka 1945, vilimalizika vita vya pili vya dunia barani Ulaya baada ya Wanazi wa Ujerumani kusalimu amri bila masharti. Ujerumani ilianza kushindwa vita hivyo tokea mwaka 1943. Vita vya pili vya dunia vinahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi kutokea katika historia ya mwanadamu, kwani karibu watu milioni 55 waliuawa katika vita hivyo vilivyosababisha pia hasara kubwa Na nufuato sasan muhtasari wa habari za ulimwengu. Mkuu ofisi ya kulinda maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nchini Misri, amesema utawala wa kizayuni ni mradi wa mabeberu wa kudhibiti udhibiti wa Arabu. Umoja wa Mataifa umesema watu laki mbili na nusu wamekuwa wakimbizi Mogadisho, Somalia, katika kipindi cha wiki mbili. Ghana yapokea dozi laki tatu za chanjo ya COVID-19, na zaidi ya watu 17,500 wamekimbia mapigano makali huko nchini Burkina Faso. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.