Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir Rahmanir Rahim Fakulu min Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rrahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM 53 Maarifa FM Tanga, 19 Maarifa FM Mwanza, 997 Maarifa FM Kigoma, 4 Maarifa FM Twara na 99 Maarifa FM Singida. Vilevile vile, email yetu ni swahili radio at .ir, na whatsapp yetu ni9895658 kwa niaba ya mhandisi sauti wetu siku huu Bwana Ismaili. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia ujumbe. Sehemu ya uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na hotuba ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Kudsi kwa mwaka huu 1442 hijiria. Tutakuwa pia na kipindi maalumu kwa mnasaba wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tutakuwa pia na dua, na aidha, tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa za habari za dunia. Saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa za habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema endelezeni mapambano halali dhidi ya utawala ghasibu, ulazimike kukubali kura ya maoni. Maandamano ya siku ya Kudsi yafanyika katika baadhi ya miji ya Iraq. Nchi tano za Ulaya zaitaka Israeli isimamishe ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni. na spika wa Maldives mahututi baada ya kujeruhiwa vibaya katika mripuko wa bomu. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema harakati ya kuporomoka na kutoweka utawala na na wa Kizayuni imeanza na haitosimama, na akawahutubu mujahidi na wa Palestina kwa kuwaambia, endelezeni mapambano halali dhidi ya utawala ghasibu hadi ulazimike kukubali kura ya maoni. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo leo katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Ayatullah Khamenei ameashiria mabadiliko makubwa ya mlingano wa nguvu yaliyotokea kwa manufaa ya ulimwengu wa Kiislamu na kambi ya mukawama mkabala na kufifia waziwazi wazi wazi nguvu za Marekani na utawala wa Kizayuni na akasema kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi chache dhaifu hakutazuia mwenendo wa kutoweka utawala ghasibu wa Kizayuni, na sambamba na kusisitiza kutekelezwa takwa la kimantiki la kuitishwa kura ya maoni kwa kushirikishwa wakazi wote wa asili wa Palestina ili kuamua mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Amewahutubu mujahidina wa Palestina akisema, endelezeni mapambano yenu halali na ya kiakhlaki dhidi ya utawala ghasibu mpaka uwe hauna budi kukubali takwa hilo. Maelezo zaidi kuhusiana na hotuba hiyo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mtayasikia baada ya taarifa hii ya habari za dunia. Licha ya vizuizi vilivyowekwa kwa sababu ya maambukizi ya kirusi cha korona na kutolewa matangazo ya kutofanyika maandamano na mikusanyiko kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds, lakini wananchi wa Iraq wamefanya maandamano katika baadhi ya miji ya nchi hiyo kuadhimisha siku hiyo kwa sura ya misafara ya magari na mijumuiko ya watu. Wananchi wa Iraq katika mikoa ya Najaf, Diala, Basra na Baghdad na katika miji kadhaa ya kusini mwa nchi hiyo leo wameadhimisha siku ya Quds kwa misafara ya magari na mikusanyiko ya watu huku wakitoa nara ya Quds ni yetu sisi. Vikosi kadhaa vya ulinzi vya Hashtu Shabi na makundi ya mukawama nayo pia yameadhimisha siku ya Kudsi kwa kuonyesha harakati maalumu ya kukanyaga bendera za Marekani na utawala wa Kizayuni sambamba na kubeba picha za viongozi wa kidini na wajihadi katika mji wa Basra wa kusini mwa Iraq. Wananchi walikusanyika pia na kutoa shaari na kauli mbiu dhidi ya utawala wa Kizayuni na kusisitiza mshikamano na uungaji mkono wao kwa mapambano ya watu wa Palestina hadi kukombolewa kursi tukufu na kibla cha kwanza cha Waislamu yani, Msikiti wa Al-Aqsa. Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uhispania na Uingereza zimeutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israeli usimamishe ujenzi wa vitongoji katika ardhi unazozikalia kwa mabavu za Palestina. Katika taarifa ya pamoja nchi hizo tano wanachama wa Umoja wa Ulaya zimesema zinautaka utawala wa kizayuni uachane na uamuzi wake wa kujenga nyumba 540 katika ufuko wa magharibi wa mto Jordan na usitishe pia sera zake za kupanua ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Taarifa hiyo imeeleza kuwa ikiwa nyumba hizo zitajengwa, zitaathiri zaidi fursa zilizopo za kuwezesha kuundwa nchi ya Palestina ambayo mji mkuu wake ni Beitul Maqdis. Mgomo wa wakunga nchini Uganda umekamilisha wiki moja sasa. Wawakilishi wao wamekutana na maafisa wa serikali wanaohusika na mishahara kujaribu kutatua swala hilo. Mwaka 2019 Rais Museveni alihimiza maafisa wa serikali wapandishe marupurupu kwa wauguzi lakini hadi leo hii amri hiyo haijatekelezwa. Maelezo zaidi anayo mwandishi wetu Kigozi Ismail kutoka Kampala. Miaka nenda miaka rudi, ahadi za serikali ya Uganda kwamba wanasayansi watalipwa vizuri kuliko wataalam wa nyanja zingine. Ahadi hizo ziachukua muda mrefu kutekelezwa. Kufanana na sekta zingine za watumishi wa serikali, manesi, wakunga na wauguzi wa madaraja ya juu bado wanalalamikia nyongeza ya mishahara na marupurupu mengine. Yani, mwaka 2019 Rais Yoweri Museveni aliagiza wahusika wapandishe marupurupu ya chakula kwa wauguzi na wakunga, lakini hadi leo hakuna dalili zozote za kutekeleza jambo hilo kama kiongozi wao jerupu anavyobainisha. Anasema walikutana na wasimamizi wao miaka miwili iliyopita wakakubaliana kwamba fedha za chakula ziwe dola nne unusu angalau kwa siku ili kuwawezesha kukaa kazini masaa kumi na mawili kila siku kulingana na mazingira ya kazi zao, lakini hadi sasa wanawalipa kiasi cha zamani kisichofika hata dola moja. Wakunga ni wachache nchini Uganda kwa sababu ya malipo finyu. Aidha, idadi ya wananchi wenye ari ya kusomea uwanja huo ni ndogo, licha ya kuwa baadhi ya shule za Uganda zakosa vifaa na nyenzo za kufundishia sayansi katika maabara. Tatizo hilo laanzia madaraja ya chini shuleni, ambapo hata idadi ya walimu imeanza kupunguka tangu janga la mafua makali korona livamie ulimwengu. Hali hii imewapelekea wakunga na wauguzi wengi kukimbilia ughaibuni kwa lengo la mapato bora na kutathiminiwa kitaalamu. Serikali imeahidi kupandisha mishahara ya watumishi wake, ingawa bajeti ya taifa safari hii ni finyu katika sekta kadhaa. Lingekuwa jambo la busara kufupisha orodha ya vitu vinavyoepukika kama tamasha na maadhimisho ya kitaifa ya kila mara safari za nje za maafisa wa serikali, bajeti za matumizi ya siri kwa sababu za kiulinzi, huku wataalamu wa makadirio wakipendekeza kwamba bajeti ya Ikulu ipunguzwe pamoja na kupunguza idadi ya mawaziri na maafisa wa kiutawala katika kila wilaya. Wabunge nao wameongezeka kwa idadi safari hii yaani, wamefikia mia tano ishirini na tisa, ingawa Uganda ni nchi ndogo. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Naendelea kusikiliza taarifa wa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mhadhiri wa chuo kikuu nchini China amesema umoja na irada ya mataifa mawili ya China na Iran ya kusimama imara kukabiliana na uchu wa Marekani na utawala wa kizayuni ni ya kupigiwa mfano. Chin Minjing ameyasema hayo katika kikao cha kuadhimisha siku ya kimataifa ya Kudsi kilichoandaliwa na ubalozi wa Iran mjini Beijing na kufanyika kwa njia ya intaneti. Mhadhiri huyo amesema sisi tukiwa ni waislamu wa China na raia wa China tunaeleza kwa udhati wa moyoni kwamba tunaheshimu moyo wa kujitolea wa watu wa Iran na uungaji mkono wao kwa haki wa na uadilifu. Na Rais wa zamani wa Maldives ambaye ni spika wa hivi sasa wa bunge la nchi hiyo Muhammed Nashid amejeruhiwa vibaya katika mlipuko wa bomu uliotokea mbele ya nyumba yake katika mji mkuu wa nchi hiyo Male. Madaktari wamesema kiongozi huyo yuko mahututi baada ya kufanyiwa operesheni kadhaa za upasuaji. Nashid mwenye umri wa miaka 53 alikuwa akijiandaa kuingia garini usiku wa kuamkia leo wakati bomu lililotegwa kwenye pikipiki liliporipuka na kumjeruhi sehemu kadhaa mwilini ikiwemo kichwani na kifuani. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. kl rsaf a hmm madola makubwa ya dunia yanapaswa kujua kwamba Uislamu hautashindwa. Uislamu na mafundisho ya Quran ni lazima yatawale katika mataifa yote. Dini inapaswa kuwa dini ya Mwenyezi Mungu. Uislamu ni dini ya Mwenyezi Mungu na inapaswa kuenea na kuimarika katika kila pembe. Siku ya Quds ni siku ya kutangazwa wito na ujumbe kama huu. Na hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds unasomwa kwenu humu studioni. Hotuba hiyo inasomwa kwenu humu studioni na mimi Ahmed Rashid. bismillahi rahmani rahim Swala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya bwana wetu Muhammad, mtume wa mwisho na mbora wa viumbe wote, na pia ziwashukie Ali zake watoharifu, maswahaba zake wema na wafuasi wao kwa wema hadi siku ya Kiama. Hakika kadhia Palestina ingali kadhia muhimu ya pamoja ya umma wa Kiislamu na iliyo hai zaidi mfumo wa kibepari na wa kidhalimu ulifukuza taifa zima kwenye nchi yake na kuanzisha utawala wa kigaidi na kuwaweka watu wa ajnabi mahala pake. na Shahid Abu Mahdi al Muhandis, na hatimaye sura inayong'aa ya mashahidi wa mukawama, Shahid Qasim Suleimani, ambao kila mmoja wao na baada ya uhai na maisha yaliyojaa matunda na baraka, ameacha taathira kubwa katika mazingira ya mukawama na mapambano. Kutokana na kuuliwa kwake shahidi jihadi ya wa wapalestina na damu safi ya mashahidi wa mukawama na mapambano imeendelea kupeperusha bendera hii yenye baraka na kuzidisha mara mamia kadhaa uwezo wa jihadi ya ndani ya Palestina. Wakati mmoja kijana wa Kipalestina alikuwa akijihami kwa kurusha jiwe na hii leo anajibu hujuma ya adui kwa kurusha kombora linalolenga shabaha kwa umakini mkubwa. Palestina na Quds imetajwa katika Qurani tukufu kuwa ni ardhi takatifu. Kwa miongo kadhaa sasa, ardhi hiyo tukufu inakaliwa kwa mabavu na watu wachafu zaidi na wanadamu khabithi kuliko wote. Inakaliwa kwa mabavu na mashetani wanaowaua kikatili watu sharifu na kisha wanakiri kifidhuli kufanya mauaji hayo. Quds inakaliwa kwa mabavu na wabaguzi wa rangi ambao kwa zaidi ya miaka sabini sasa wanawanyanyasa wamiliki asili wa ardhi hiyo kwa kuwaua, kupora mali zao, kuwafunga jela na kuwatesa. Hata hivyo kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu hawajafanikiwa kuvunja irada na azma yao. Palestina iko hai na inaendeleza mapambano ya jihadi na kwa msaada wa Mwenyezi Mungu hatimaye itamshinda adui mwovu. Kudsi tukufu na ardhi yote ya Palestina ni mali ya watu wa Palestina na itarejea kwao insha Allah, kwani jambo hilo si gumu kwa Mwenyezi Mungu. Nchi na mataifa yote ya Waislamu yana wajibu na majukumu ya kufanya kuhusiana na kadhia ya Palestina. Hata hivyo nguzo kuu ya mukawama na mapambano ni wapalestina wenyewe ambao hii leo wanakaribia milioni 14 ndani na nje ya ardhi za Palestina. Umoja na azma kubwa ya jihadi hii itaweza kufanya kazi kubwa na adhimu. Hii leo umoja ndiyo silaha kubwa zaidi ya Wapalestina. Maadui wa umoja na mshikamano wa wapalestina ni utawala wa kizayuni wa Israel, Marekani, na baadhi ya makundi ya kisiasa. Hata hivyo, iwapo umoja huo hautavunjwa kutokea ndani ya jamii ya wa wapalestina wenyewe, basi kwa hakika maadui wa nje hawatoweza kufanya lolote. Msingi na nguzo kuu ya umoja huo inapaswa kuwa jihadi ya ndani na kutowategemea na kuwaamini maadui. Adui mkuu wa Palestina yaani Marekani, Uingereza na wazayuni khabithi hawapaswi kufanywa egemeo la siasa za Palestina. Wapalestina wote sawa wale walioko ukanda wa Gaza au ukingo wa magharibi mwa mto Jordan au katika ardhi ya Palestina ya mwaka 1947 na hata wanaoishi kwenye kambi za wakimbizi wote wanaunda kitu kimoja na wanapaswa kuweka mbele strategia ya kuungana. Kila sehemu moja inapaswa kuihami na kuitetea sehemu nyingine na kutumia nyenzo zake kutetea sehemu hiyo ya wa wapalestina wakati wa mashinikizo. Hii leo matumaini ya kupata ushindi ni makubwa zaidi kuliko wakati wowote wa mwingine, na mlingano wa nguvu umebadilika sana kwa maslahi ya wa wapalestina Adui mzayuni anadhofika zaidi mwaka baada ya mwingine, na jeshi lake alilo litaja kuwa ni jeshi ambalo kamwe halishindiki, hii leo limekuwa jeshi ambalo kamwe halitoonja tamu ya ushindi, baada ya tajiriba ya vita vya siku 33 huko Lebanon na tajiriba ya vita vya siku 22 na siku 8 katika ukanda wa Gaza hali mbaya ya kisiasa ya utawala huo ambao umelazimika kuitisha chaguzi nne za bunge katika kipindi cha miaka miwili, hali yake mbaya ya kiusalama ya kushindwa mtawalia na hamu kubwa ya Mayahudi ya kuhajiri na kukimbia Israeli, yote hayo ni kielelezo cha fedheha kwa utawala huo wenye majigambo mengi. Jitihada kubwa za utawala huo za kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi kadhaa za Kiarabu kwa msaada wa Marekani ni kielelezo kingine cha udhaifu wa utawala huo ghasibu. Pamoja na hayo, jitihada hizo pia zitagonga mwamba. Miongo kadhaa iliyopita, utawala wa Kizayuni wa Israel ulianzisha uhusiano na Misri. Tangu wakati huo, utawala huo umekuwa tete na kudhoofika zaidi. Kwa msingi huo, je, kuanzisha uhusiano na nchi kadhaa dhaifu na duni kutausaidia utawala huo? Nchi hizo pia hazitofaidika na uhusiano huo. Adui msayuni atatumia mali au ardhi yao na kueneza uharibifu na ukosefu wa usalama baina yao. Ukweli huu haupaswi kutusahaulisha majukumu mazito ya pande nyingine kuhusiana na harakati hii. Maulamaa wa Kiislamu na wakuu wa Kikristo wanapaswa kuitambua hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano na Israel kuwa ni haramu, na wanafikra na watu huru wabainishe na kuweka wazi matokeo mabaya ya jinai hiyo ambayo ni sawa na kuisaliti Palestina. Katika upande mwingine, mwenendo wa kuporomoka utawala wa kizayuni na kuongezeka uwezo wa kambi ya mapambano, kuongezeka uwezo wa kiulinzi na kijeshi kujitosheleza katika utengenezaji wa silaha athirifu, ahali ya kujiamini ya wanajihadi, kujitambua kunakoongezeka baina ya vijana, kupanuka zaidi mukawama na mapambano katika nchi yote ya Palestina, na mwamko wa hivi karibuni wa vijana katika kulinda Msikiti wal Aksa na kuakisiwa jihadi sambamba na kudhulumiwa taifa la Palestina katika fikra za watu katika maeneo mengi ya dunia ni bishara ya mustakbali unaong'ara. Mantiki ya mapambano ya wa Wapalestina pia, ambayo imesajiliwa na jamhuri ya kiislamu ya Iran katika nyaraka za umoja wa Mataifa, ni mantiki ali na yenye kuvutia. Wanamapambano wa Kipalestina wanaweza kuitisha kura ya maoni baina ya wakazi wote asili wa Palestina. Kura hiyo ya maoni itaainisha mfumo wa kisiasa wa nchi na wakazi asilia wa kila kaumu na dini wakiwemo wakimbizi wa Kipalestina wa wa ki watashirikishwa katika kura hiyo. Mfumo huo wa kisiasa utawarejesha wakimbizi ndani ya nchi yao na utaainisha hatima ya wageni waliopewa makazi katika ardhi ya Palestina. Matakwa hayo yametolewa kwa mujibu wa misingi ya demokrasia ya sasa ambayo imekubalika duniani na hakuna mtu anayeweza kutia dosari katika ubora wake. Wana mapambano wa Palestina wanapaswa kudumisha kwa nguvu zote mapambano ya uhalali na ya kimaadili dhidi ya utawala ghasibu hadi utakapokubali matakwa hayo. Mpigeni hatua kuelekea mbele kwa ajili ya Mwenyezimungu na eleweni kwamba, na bila ya shaka Mwenyezimungu humsaidia yule anayemsaidia yeye. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shahrullah, shahrullah, shahrullah. ni msimu ambao Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallama atuambia katika khutba yake, khutba maruf ma kwa jina la khutba ashabaniya ash wa da'i fihi ila dhiafatillah, mmeitwa ndani ya mwezi huu mtukufu katika ugeni, mmealikwa mue wageni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hivyo ni msimu wa Islamu wote Kabla hawaje huingia, hujiandaa kwa namna mbalimbali mbali, kama ambavyo mtu yoyote mwenye akili anapoitwa kwenye ugeni huupa uzito ugeni ule, akajiandaa kulingana na yule aliyemwalika ni nani na ana uzito gani kwake yeye. Hivyo, ndugu zangu, kama ilivyo ada na kawaida yetu, inapofika msimu kama huu, kukumbushana mambo mbalimbali mbali, ili Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akubali matendo yetu na amali zetu, kwa sababu tumefanya kwa kukumbushana na kukueleweshana na kwa kuyaangalia yale muhimu yanayofaa kutekelezwa kwa pamoja ndani ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Katika darasa yetu ya leo, ningependa tuangalie ahamiyatul wilaya fi adai a'malina, umuhimu wa wilaya umuhimu wa kumuunga Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kupitia wale aliyotuambia tuwaunge katika kutekeleza amali zetu za kila siku. Umuhimu wa kumuendea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kupitia ile milango aliyotaka yeye tupitie kuelekea kwake yeye katika kuele- kutenda matendo yetu tunayotarajia Mwenyezi Mungu atulipe kwa matendo hayo siku ya kiama, insha Allahu. Ndugu zangu, al wilaya ni tamshi maarufu sana kwenye masikio ya Waislamu wengi. Wilaya inaanza pale ambapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomuumba nabiobai Adam alaihi afdal salatu wassalam, akawaambia malaika akiwemo Iblis wamsujudie nabiobai Adam. Qurani yatuambia malaika wote walitii wito ule na agizo lile la Mungu subhanahu wa taala, wakamsujudia eh, Adam kwa hishma na kwa amri ya Mungu subhanahu wataala. Iblis akakataa agizo lile la Mwenyeazimgu subhanahu wa taala ta na akajifahiri, na kufanya kibri, kujiona yeye ni bora kuliko kile alichoambiwa akisujudie na akatoa huja ya kwamba, khalaktani min narin wa khalaktahu min tin, mimi umeniumba kwa moto, na moto ni mwangaza, moto ni nur, yeye umemuumba kwa udongo, na udongo ni kitu kimeviza, ni kitu shafafu. Hivyo haistahiki mimi ndiye umbwa kwa nuru nisujudie hiki ambacho hakina nuru katika maumbile yake pale Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakumwangalia Iblis alimwabudu kwa miaka mingapi, kwa kiasi gani, na amefikia daraja gani ya ibada, mpaka aamuriwa malaika simjumuishe na yeye Iblis awe aweza kuingia na ye. Kama hivi, akamwambia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, khalaqtani wa khalaqtahu min tin, yeye umemuumba kwa moto, moto ni nur, na mimi umeniumba kwa udongo udongo ni kitu kimeviza hakina nuru, kwa hiyo siwezi kumsujudia yeye. Mwenyezi Mungu akamtoa Ibilisi kwenye rehema zake, hakuangalia miaka aliyomwabudu kiwango alichomheshimu na maisha aliyoishi naye kwa muda mrefu kama kiumbe kitakatifu kilichozama kwenye ibada zake. Hapa ndipo dhambi ya kwanza Mwenyezi Mungu alipoasiwa nayo ni dhambi iliyotokana na kukataa wilaya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kukataa kuwatawalisha aliyowatawalisha Mwenyezi Mungu, mtu akataka afanye ibada zake kwa mujibu wa alivyotaka yeye. Ndugu zangu, kwenye hadithi al-Qudsi inaonyesha kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomuumba na bii adam na kuwafahamisha malaika kuhusu suala la Adam na kizazi baada yake, malaika walipoleta mjadala, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala awaambia kwa hadithi alqudsi: ya malaikati inni a'lamu ma la ta'lamun, enyi malaika wangu, mimi najua msio yajua. inni uridu an akhluqa khalqan bi yadi, hakika mimi nataka kuumba kiumbe kwa nguvu zangu ajalu fi min dhurfiyatihi anbiya mursalin, na nitafanya katika kizazi chake manabii wana watakaotumilizwa. wa ibada salihin, na waja wangu wema. aimata muhtadin, ambao watakuwa ni maimam waongofu. ajcaluhum khulafai ala khalqi fi ardhi, nitawafanya wao kuwa ni makhalifa wangu juu ya viumbe wangu katika ardhi yangu yanhaunahum am maasi, watakaowakataza wao juu ya maasi ya kwangu mimi. Wayundhirunahum adhabi, na kuwaonya wao juu ya adhabu yangu. Wayahdunahum ila paati, na wao ndio watakaowaongoza kwenye paa yangu. Wayaslukuna bihim tarika sabili, na kuwaongoza wao, kuwaelekeza wao kwenye njia ile mnayoitaka mimi, ambayo ndiyo njia yangu mimi wa ajaluhum hujjatan li udhran wa nadhiran, na mtawafanya wao kuwa ndiyo hujja kwangu mimi siku ya kiyama, kwa yule atakayekubaliwa matendo yake atakayepewa udhur kwa kusamehewa mambo yake, basi hujja itakuwa ni kwa viumbe wangu hao. Hapa ndipo kwenye mafuhumu ya wilaya ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ambayo ningependa kuigusia kui katika darasa yetu hii ya leo na kwamba katika matendo yetu ya kila siku tuangalie je, tunayatenda chini ya miongozo aliyoitaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kwa maelekezo ya wale Mungu aliyosema hapa ndiyo watakaowaelekeza, au tufanya matendo yetu kwa njia tofauti kabisa? Kwani kwenye hadithi ya Kudsi hii Mwenyezi Mungu asema, wayahdunahum ila taati wayundhirunahum adhabi wayaslukuna bihim tariqa sabili aj wa ajcaluhum hujjatan li usuran wa nafran, kuna watu maalum ambao Mungu amewateua viumbe maalum ambao Mwenyezi Mungu amewaweka. Tumwendee Mwenyezi Mungu kupitia waja wake hao na tusitafute njia zetu nyingine za kumfikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Nabiullahi Isa alaihi afdalu salatu wassalam, katika mlango huu wa wilaya, alipata kumuona mmoja wa wafuasi wake akiabudu kwa miaka mingi sana. Mungu subhanahu wa taala akawa hamuitikii maombi yake, hasikilizi dua zake. Nabiullahi Isa akajaribu kuMungu amsamehe na aitikie maombi ya mtu yule. Naam, Nabiullahi Isa alipomwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala juu ya mja wake, mja wa Mwenyezi Mungu yule ambaye ni mfuasi wake, Mwenyezi Mungu akamwambia: ya Isa innahu atani min ghairi al-babi alladhi uta minhu, ewe Isa, mja wangu huyu hunijia mimi si kwa mlango ambao mimi amba hujiliwa. Innahu daani wa fi qalbihi shakkun minka, hakika mja huyu huniomba mimi Hali ya kuwa katika moyo wake kuna shaka juu yako, na wewe ndiyo hujja, na wewe ndiyo walii kwao niliyekuchagua, hivyo anijie kupitia wewe. Falaudaani hata yankatiu unukuhu, lau ataniomba mpaka shingo yake ikatike au tamtashiru anamiruhu au viungo vyake au vidole vyake vikatike vi, vi katike, katike. Mastajabtu lahu, kamwe sitompokelea maombi yake, kwa kuwa hakupitia kwenye mlango, hakupitia kwenye wilaya yangu, kwa wale watu ambao mimi nimewateua, wa, nijiwe kupitia watu hao. Sehemu nyingine aambiwa nabiuba Isa, lau annaka abattani hata tadhuba kama tadhubu lilyatu fi lqidri ma qabiltuhu minka lau huyu ataniomba, lau utaniomba mja wewe, ambaye wanijia kupitia nje ya wilaya, mpaka ukayeyuka kama vinavyoyayuka vitu ndani pale, vinapo vinapochemshwa kwenye chungu, basi kamwe sitokukubalia. hata taatiani min albabi alladhi amartuk, mpaka unijie kupitia kwenye mlango ambao nimekuamrisha upitie huko. Na mitume wote takriban walielekezwa juu ya swala hili la kuwahimiza wafuasi wao wapitie kwenye wilaya wapitie kwenye milango ile ambayo mwenye azimu subhanahu wa taala ameamrisha apitiwe kupitia milango hiyo, na abudiwe kwa mujibu wa anavyotaka yeye mwenye azimu, na si kwa mujibu wa waja wake wanavyotaka. Ukija kwa umma wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, pia mwenye azimu subhanahu wa taala ana auliyau wake ambao tutatakiwa tufanya ibada zetu za kufunga za kusimama usiku kwa kukiri wilaya ya watu hao, na lau tutaacha wilaya ya watu hao, itakuwa ni kama wale ambao wameambiwa katika hadithi alqudsi hizi ambazo tumezitanguliza, nao ni ahlubaiti ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama, mina limamu ya amiri almuminina Aliyibni Abitalib na alayhi ssalam mpaka alimam almahdi ajala llahu taala farajahu sharif. Hivyo ni lazima tuchunge katika matendo yetu yote. Je, tuko ndani ya wilaya ya Mwenye Azimu subhanahu wa taala? Alfilosofi Nasiruddin Aktusi asema katika shairi zake juu ya umuhimu wa wilaya, asema lau anna abidan ata bis salihati ghadan wa wadda kulla bani mursalin wa walli akawapenda kizazi cha Bwana Mtume, akafunga kwa namna alivyofunga pasi na kuchoka, akasimama usiku visimamo pasi na kujiwana na uvivu wote. wa hajja ma hajja min fardhin wa min sunanin, akahija hija alizozihiji za faradhi na za sunna. watafa matafa ma hafi na ghaira muntailin, akafanya tawafu katika Baitullahi alharam, kwa namna alivyofanya tawaf tena hafin, akiwa hana viatu. Wa wabara fi ljaui la yaawi ila ahadin, akawa ana ibada mpaka aruka angani hatarajii makao ya mtu yeyote. Waghasa fi lbahri ma'munan min albalad, akawa na uwezo wa kupiga mbizi baharini bila kutota kwa sababu ya ibada alizofikia yaksul yatama min addibaji kullihim, awe afanya mema ya kulisha mayatima katika maisha yake na kila walipo mayatima. Wa yutimu ljaiina albasri bilasal, na akawalisha wenye njaa kwa vyakula vizuri tena kwa asali. Wa asha fi lnasi alafa muallafa, akaishi na watu akachanganyika nao akawa pamoja nao kwa kiasi kikubwa. Wa ara min aldhambi maasumu min albalal, arun min aldhambi akawa ameepukana na madhambi yote. maasumu min alzalal, amelindwa ni maasumu, hatelezi kwenye mwenendo wake, pamoja na kutenda yote hayo. Lakini akawa ana chembe ya chuki kwa mmoja wa Ahlulbeiti, akawa hawakubali Ahlulbeiti ya Bwana Mtume kama mlango wanaopitiwa kumfikia Mwenyezi Mungu. Nasiruddin at-Tusi asema: ma kana fi lhashri inda Allahi muntafian Mtu huyo siku ya Kiyama mbele ya Mungu hato nufaika na chochote, ila bihubbil amiril mu'minin Ali, isipokuwa kwa mapenzi yake kwa amirul mu'minin Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam. Hivyo utaona namna gani wilaya katika matendo yetu, kama ambavyo mitume wote waliwahimiza watu wao kupitia kwenye wilaya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ili kama sharti ya kukubaliwa matendo yao, na hapa twaona umuhimu wa kufanya ibada zetu, kufunga, kusimama usiku na matendo mengine yote, tukiwa tuko ndani ya wilaya, na tusifanye dhambi ya kwanza aliyoasiwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ya kukataa wilaya ya wale aliyowateua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ambao mwenyewe asema wayahduna hum ila ta'ati wayaslukuna bihim tariqa sabili wa ajaaluhum hujjatan li udhran wa nadharan. Ukienda kwa Mwenyezi Mungu kwa udhuru wowote, kwa kukubaliwa tendo lako lolote, niwe ni kwa kuongozwa na hawa ambao Mwenyezi Mungu amewataka sisi tuongoke kupitia wao. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala tujalie ni wenye kuwatawalisha wale aliyowatawalisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na kutenda matendo yetu ya kila siku. Wasallallahu ala Muhammadin wa ali Muhammad, amin ya rabbal alamin. Hii ni dhaa Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Tuna maoni yenu mengi tu wapenzi wasikilizaji. natumia fursa hii kusoma baadhi yake. Naanza naye bwana Shirali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania anasema enyi wanadamu wote duniani, kuwa na uhusiano na madhalimu yoyote, chuki na mambo kama hayo ni tabia za kinyama na ndio uvunjaji wa haki za binadamu. Binadamu ni hulka ambayo kuelimishana, kuelewana tufu, kutatua tofauti zetu ndilo jambo bora la kimaumbile yetu. Anasema inatusikitisha umoja wa Mataifa na taasisi zake bado hazisimamii amani, maelewano ya dunia kwa ukamilifu. Upungufu huo kusema kweli ni kuwaaibisha dunia. Anasema suala la uhuru wa Palestina ni suala la wanadamu wote. Maonevu dhulma kwa Wapalestina na kwa Waislamu wa India, Myanmar, Nigeria, islamofobia ni upumbavu na ni uvunjaji wa haki za binadamu. Ni Sherali Fazl huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, yeye anasema alhamdulillah, Allah Tuna kushukuru kwa kutupa kiongozi muadhamu mrithi wa Imam Khomeini, Ayatullah Said Ali Khamenei, mrithi wa maimamu wa toharifu. Anasema sisi Waislamu tungekuwa na kiongozi kama huyu ndani ya Saudia, bila shaka yoyote Kuds ingekuwa katika himaya yetu. Allah atujalie kuikomboa Kuds na Palestina kwa ujumla. Ni Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Bwana Muhamed Salum Ali Dinia wa Kondoa wa Baura huko Tanzania pia ametutumia audio kutueleza anavyosikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili, kama ambavyo mwana baraza Juma bin Karim wa Upanga, Zanzibar, naye ametutumia sauti kuzungumzia Palestina. Abdallah Ali Makajura naye ametushukuru, nasi pia tuna mshukuru. Bwana Idi Saidi Stambuli wa sehemu za Buyenzi Uswazi huko Bujumbura, Burundi, anasema hongera, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Said Ali Hamenei, kwa hutuba yako kwa taifa madhulumu la Palestina. Enyi umma wa Kiislamu na wapenda haki ulimwenguni, kuweni kama jamhuri ya Kiislamu ya Iran, maana ni mfano tosha wa umma wa Kiislamu dhidi ya utawala ghasibu na wakishetani wa Kizayuni. Anasema mola ibariki Iran na wapenda haki ulimwenguni. Insha Allah. Naitwa Ibrahim Said Istanbuli, nikiwa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Kuna maoni mengine hapa kutoka kwake Bwana Yahya, anasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania. Waislamu wote ulimwenguni, tupiganie kadhi ya Palestina, kwani Wapalestina wanateseka, wanauliwa na wananyanganywa ardhi yao. Hakuna wakuwatetea isipokuwa ni sisi Waislamu. Waislamu tuwache unafiki. Ameandika. Naam, tunakushukuruni wapenzi wasikilizaji. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema harakati ya kuporomoka na kutoweka utawala wa kizayuni imeanza na haitosimama, na akawahutubu mujahidina wa Palestina kwa kuambia, endelezeni mapambano halali dhidi ya utawala kasibu hadi ulazimike kukubali kura ya maoni Licha ya vizuizi vilivyowekwa kwa sababu ya maambukizi ya kirusi cha korona na uh, kutolewa tangazo la kutofanyika maandamano na mikusanyiko kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Kudsi, pamoja na hayo, wananchi wa Iraq wamefanya maandamano katika baadhi ya miji ya nchi hiyo kuadhimisha siku hiyo kwa sura ya misafara ya magari na mijumuiko ya watu. Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uhispania na Uingereza zimeutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israel usimamishe ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi unazozikalia kwa mabavu za Wapalestina. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parttoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.