Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Utakapofika msaada wa Mwenyezi Mungu na ushindi, na utawaona watu wakiingia dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi mtakase Mola wako kwa sifa njema na umwombe msamaha. Hakika yeye ndiye apokeaye sana toba. Hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi, na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Amin ya rabbal alamin. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Juma mubarak, mpenzi msikilizaji Natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya ijumaa mchana ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Hussein Hassan. Leo ni Mei saba, mwafaka na tarehe ishirini na tano na kwa baadhi ishirini na nne Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria, siku ya kimataifa ya Quds. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili. Kadhalika, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujia kwa mnasaba wa siku hii ya kimataifa ya Quds, bila ya kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni. Imetimia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kurejea wa Palestina katika ardhi zao ndio suluhu ya kadhia ya Palestina, lasema baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu. Tanzania yaonya kuhusu korona ya India, huku spishi hiyo ikiripotiwa katika nchi za Kenya na Uganda. Na Somalia yahuisha uhusiano wake na Kenya baada ya kupita karibu nusu mwaka, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu limesema kutimuliwa Wazayuni maghasibu na kurejea Wapalestina katika ardhi za mababu zao ndilo suluhisho pekee la mgogoro wa Palestina na Israel. Baraza hilo limesema hayo Alhamisi katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds inayoadhimishwa leo Ijumaa kote duniani. Taarifa hiyo imesema siku ya kimataifa ya Quds haiwahusu tu Wapalestina bali ni siku inayohusu umma wote wa Kiislamu. Baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua kiongozi mwadhamu limebainisha katika taarifa hiyo kuwa hii leo dunia inashuhudia matunda ya mukawama na mapambano katika ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya utawala dhalim na katili wa Israel. Limesema linaamini kuwa umma wa Kiislamu hatimaye utainusuru Palestina na uweze kurejesha umiliki na usimamizi wa Kudsi tukufu mikononi mwa Waislamu. Baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu limetoa taarifa hii wakati huu ambapo Waislamu na wapenda haki wanashiriki vikao na maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia katika siku hii ya kimataifa ya Quds. Siku hii ni ya kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa Kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kuingineko, chama cha madaktari Tanzania kimetahadharisha juu ya kuibuka na kuenea kwa spishi mpya ya ugonjwa wa covid-19 ya India katika nchi nchi hiyo hiyo ya ya ya Afrika Mashariki, wakati serikali ya nchi hiyo ikiimarisha ukaguzi, upimaji na ulinzi dhidi ya virusi vya korona katika viwanja vya ndege na mipakani. Wataalamu wa afya wametoa angalizo kuhusu tabia ya virusi vipya vilivyoibuka nchini India. Mjadala kuhusu uwezekano wa kurejea upya kwa maambukizo ya virusi vya korona umeanza kujitokeza haswa kutokana na uhusiano wa karibu baina ya Watanzania wenye asili ya India ambao huenda nchini humo na kurejea nchini mara kwa mara. Rais wa chama cha madaktari Tanzania Dr Shadrak Mwaibambe amenukuliwa na gazeti la Mwananchi akitoa angalizo kwa serikali kuhusu virusi hivyo. Amesema kuna watu kipimo kinaweza kuonyesha hawana maambukizo, wakati wana dalili zote za korona, na kwamba India watu wameugua hata na kupoteza maisha, lakini vipimo vilionyesha hawakuwa na maambukizo. Amesema na hapa na nukuu, hili ni angalizo muhimu sana kwa Watanzania kuendelea kuchukua tahadhari kama inavyoshauriwa, kuvaa barakoa, kuepuka mikusanyiko kadri inavyowezekana, na kwamba hali sio salama. Anasema tusubiri ripoti ya tume iliyoundwa na Rais Samia Suluhu Hassan ili tujue mwelekeo wa nchi juu ya njia nyingine za kujikinga, mwisho wa kunukuu. Hiyo jana, serikali ya Tanzania ilisitisha safari za ndege zote kutoka India kuingia nchini na kuzuia zile zinazofanya safari za huko, kufuatia aina mpya ya virusi vya COVID 19 inayoongeza maambukizi na vifo nchini humo. Haya yanajiri huku kesi kadhaa za spishi hiyo hatari ya korona zikiripotiwa katika nchi jirani za Kenya na Uganda. huku hayo ya kiarifi wa Somalia imetangaza habari ya kurejesha uhusiano wake na Kenya baada ya kuukata karibu miezi sita iliyopita ikituhumu serikali ya Nairobi kuwa inaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya pembe Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa ya jana Alhamisi kuwa serikali ya federali ya Somalia inatangaza kuwa, ili kulinda maslahi ya ujirani mwema, imerejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya Kenya. Serikali mbili zimeafikiana kudumisha uhusiano wa kidugu baina ya pande mbili kwa msingi wa kuheshimu uhuru na mamlaka kujitawala, ya kujitawala, kutoingilia masuala ya ndani ya kila upande, kudumisha usawa na kutangamana kwa amani. Kadhalika, taarifa hiyo imemshukuru Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani ambaye amekuwa na mchango mkubwa katika upatanishi wa pande mbili hizo. Serikali ya Kenya imekaribisha hatua hiyo na kusema kuwa inatazamia kuimarisha zaidi uhusiano wake na jirani yake Somalia. Ikulu ya Nairobi imeandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amepokea ujumbe maalum kutoka kwa amiri wa Qatar uliowasilishwa na mjumbe maalum wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar. Mbali na upatanishi wa Qatar, lakini inaelekea kuwa Somalia imeafiki kuhuisha uhusiano wake na Kenya kutokana na mashinikizo ya jumuia za kieneo hususan umoja wa Afrika na jumuiya ya ushirikiano ya nchi za mashariki mwa Afrika na pembe ya Afrika IGAD. Desemba mwaka uliopita 2020, Somalia ilitangaza kukata rasmi uhusiano wa kidiplomasia na Kenya na kuilaumu serikali ya Nairobi kwa kujaribu kuingilia mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo. Serikali ya Somalia ilitangaza kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Kenya ikidai kuwa hilo ni jibu kwa kile ilichokieleza kuwa ni ukiukwaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya kisiasa unaofanywa na nchi hiyo na uingiliaji wake wa wazi katika masuala ya utawala ya Somalia. Mogadishu ilitangaza kuwafukuza wanadiplomasia wote wa Kenya na kuagizwa na wanadiplomasia wake wote walioko Nairobi warudi nyumbani ndani ya siku saba kuanzia tarehe kumi na tano Desemba, wakati ilipotangaza kuvunja uhusiano huo. Taarifa ya habari za dunia mpenzi a msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi a msikilizaji, matangazo haya yanakujia pia moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania na kupitia redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja na moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Na taasisi moja ya kutathmini data za afya katika chuo kikuu cha Washington DC nchini Marekani imesema idadi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 duniani ni mara mbili ya idadi iliyotangazwa kufikia sasa. Tathmini ya Institute for Health Metrics and Evaluation ya chuo kikuu cha Washington inaonyesha kuwa janga la corona limeua watu zaidi ya milioni 6.9 kufikia sasa kote duniani, mara mbili ya idadi iliyotangazwa na taasisi na nchi nyingi duniani. Ripoti ya taasisi hiyo iliyotolewa jana Alhamisi inasema kuwa vifo vya korona haviripotiwi katika nchi nyingi duniani, na ghalabu vinaripotiwa tu katika hospitali. Takwimu za chuo kikuu cha Johns Hopkins ambazo zimekuwa zikiripotiwa na nchi nyingi duniani zinaonyesha kuwa kufikia sasa ugonjwa wa Covid 19 umeua watu milioni 3.25 duniani mbali na kesi milioni 155 za maambukizi ya ugonjwa huu kunakiliwa. Kwa mujibu wa tathmini ya taasisi ya Institute for Health Metrics and Evaluation ya chuo kikuu cha Washington, maradhi hayo yameua watu zaidi ya laki tisa duniani kufikia sasa. Uh, huko nchini Marekani, vifo vikiwa ni laki tano sabini na tano elfu mia nne na tisini na moja. Katika hatua nyingine, India jana Alhamisi ilirekodi kesi mpya laki nne za ugonjwa wa Covid kumi na tisa mbali na vifo elfu tatu mia tisa themanini kwa mujibu wa wizara afya nchi hiyo, ya afya nchi hiyo ya kusini mwa Asia. Idadi ya watu walioaga dunia kwa korona kufikia sasa nchini humo ni zaidi ya laki mbili na thelathini elfu huku idadi ya kesi ikipindukia milioni ishirini na moja nukta tano. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, amesema, Israil dushmani bashariyat, dushmani insan wa bayad Israel ni adui wa ubinadamu, ni adui wa watu na inabidi ikubali kutengwa tu. <coughs> <coughs> Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho nukta za kipekee za siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu mm. Siku ya kimataifa ya Kuds katika mwaka huu 2021 imewadia wakati ambao kunashuhudiwa matukio muhimu katika midani za kisiasa za mukawama au mapambano ya Kiislamu kwa upande mmoja, na mikakati ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel katika upande wa pili. Tukio la kwanza ni kuwa siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu imewadia wakati ambao Benjamin Netanyahu ameshindwa uh, kuunda baraza la mawaziri la Israel. Baada ya miaka kumi na miwili katika usukani, Netanyahu sasa anakabiliwa na hatari kubwa ya kuondolewa madarakani katika utawala wa Israel. Hili linajiri katika hali ambayo, katika miaka hivi karibuni, kwa uungaji mkono wa Donald Trump wakati akiwa rais wa Marekani na kwa mkakati wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za Kiarabu, amekuwa akifanya kila awezalo ili kutekeleza mpango wa kibaguzi wa eti muamala wa karne kwa lengo la kuwabana zaidi wa Palestina. Kushindwa Netanyahu katika uchaguzi wa Machi mwaka huu na kisha kushindwa kuunda baraza la mawaziri kuna maana ya kusambaratika mpango wa kibaguzi na ulio dhidi ya wapalestina wa muamala wa karne. Nukta ya pili katika siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu inahusu matukio kadhaa ya kiusalama ndani ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina la Israel. Awali ni kujiri mlipuko katika kituo cha siri cha cha kutengeneza makombora cha Tomer kilicho katika kitovu cha Israel. Baada ya hapo kuliripotiwa hatua au kutoa kombora katika kituo cha nyuklia cha Dimona. Kombora hilo ambalo lilidaiwa kutokea Syria liliweza kupenya Israel bila kutambuliwa na ngao dhidi ya makombora inchi ya nchi hiyo inayojulikana kama kuba la chuma. Matukio hayo yanaashiria udhaifu mkubwa katika mfumo wa usalama wa Israel. Ni wazi kuwa mikakati ya utawala wa Israel ya muamala karne na kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya nchi za Kiarabu haijaweza kuuletea usalama utawala huo haramu. Aidha, si tu kuwa mikakati hiyo haijailetea Israel usalama, bali imeongeza azma ya harakati za mukawama au mapambano ya kiislamu ya kuimarisha uwezo wao wa kujihami na kumzuia adui. Kuhusiana na nukta hii, Sheikh Maher Mahmud Hamud, mwenyekiti wa jumuiya ya maulama wa mukawama nchini Lebanon amesema hujuma ya kombora iliyolenga Daimona yameonyesha kuwa utawala wa kizooni wa Israel unakaribia kusambaratika. Matukio hayo mawili yaani kushindwa Netanyahu kuunda baraza la mawaziri na hivyo kugonga mwamba siasa za Israel na hali kadhalika kudhihirika udhaifu wa kiusalama wa Israel ni mambo yanayoashiria kwa utawala huo umedhoofika sana na unaweza kudhurika. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kikosi cha Quds ni kizuizi kikubwa na athirifu cha diplomasia legevu katika Asia Magharibi; rais Hassan Ruhani asema Iran imesambaratisha vikwazo Iran yaandaa kongamano la pili la kimataifa la Quds kwa njia ya interneti. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kikosi cha Quds cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC ni sababu kubwa kabisa athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la Asia Magharibi. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya wafanyakazi duniani na siku ya mwalimu hapa nchini Iran, sambamba na kukosoa uh, matamshi yanayotolewa na viongozi rasmi wa nchi ambayo ya yanatumiwa vibaya na maadui, amesisitiza kwamba Kikosi cha Quds cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu ni sababu kubwa kabisa na athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la Asia ya Magharibi. Ayatullah Khamenei amekosoa faili la sauti ambalo liko mikononi mwa vyombo vya maadui na wapinzani wa jamhuri ya kiislamu na kueleza kwamba kwa, kwa miaka mingi sasa Wamarekani wamekasirishwa na ushawishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhamu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema pia katika hotuba yake hiyo kwamba ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wa Marekani hawakuwa wakimpenda shahidi Qasim Suleimani na ndiyo maana wakamuua shahidi. Atola Khamenei ameongeza kuwa hatupaswi kusema mambo ambayo yatakuwa na maana ya kama vile tunakariri matamshi ya maadui. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa madola ya Magharibi yamekuwa yaking'ang'ania na kutaka sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ziwe chini ya bendera yao. Akifafanua kuhusu sera za kigeni, kiongozi mwadhamu amesema mipango yote ya nchi -no iwe ya kijeshi, kisayansi, kiutamaduni, kijamii na kidiplomasia ndiyo inayojumuishwa kujenga sera ya nchi. Kwa msingi huo, ni kosa kupuuza mpango mmoja, na kosa hilo halipaswi kufanywa na maafisa wa jamhuri ya Kiislamu. Kikosi cha Kuds ni jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na ni sababu muhimu zaidi na athirifu ya kuzuia uh, diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la magharibi mwa Asia. Kingineko, Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikwazo dhidi ya nchi hii vimesambaratishwa. Rais Ruhani ameyasema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri siku ya Jumatano na kuongeza kuwa upande wa pili unafahamu kuwa hauna njia nyingine ghairi ya kurejea katika sheria na ahadi zake katika mapatano ya nuklea JCPOA. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa leo ni siku ya maombolezo kwa wazayuni ambao kupitia Marekani walianzisha vita vya kiuchumi dhidi ya Iran. Ameongeza kuwa wazayuni wamegonga mwamba katika vita hivyo na pia katika njama zao za kuitenganisha Iran na nchi za eneo. Rais Ruhani amesema njia ya kufikia ukingoni vikwazo iko wazi na kwamba haki za taifa la Iran lazima zizingatiwe kikamilifu katika mapatano ya JCPOA. Alkadhalika amesema Iran haitafumbia macho haki zake zote kwingineko. Katika hotuba yake, rais Ruhani ameashiria siku ya kimataifa ya Quds na kusema, wiki hii tuna siku ya Quds hii ni siku ambayo ni fahari kubwa kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na ni kati ya wasia wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Akifafanua zaidi kuhusu siku ya Kuds, Rais Ruhani amesema siku ya Quds ya mwaka huu wa 2021 itakuwa ni siku ya maombolezo kwa Wazayuni, kwa sababu vita vya kiuchumi walivyoanzisha na Marekani dhidi ya Iran vinaelekea kusambaratika na pia wamegonga mwamba katika vita hivyo na vilevile vile katika njama zao za kuitenganisha Irani na nchi za eneo hili. Hii leo nchi za eneo hili la magharibi mwa Asia zimefikia natija kwamba zinataka kuwa na uhusiano mzuri na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni siku ya kimataifa ya Quds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku ya kimataifa ya Quds na kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwaka huu siku ya kimataifa ya Quds itakuwa Ijumaa hii Mei 7. Kongamano la pili la kimataifa la Kuds tukufu limefanyika kwa njia ya intaneti, ambapo kuna washiriki kutoka nchi mbalimbali. Kwa mujibu wa taarifa, kongamano hilo ambalo lilianza Jumanne Mei 4 na kumalizika Jumatano lilihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi zaidi ya 30. Miongoni mwa wasomi na wanaharakati wana waliozungumza katika kongamano hilo ni kutoka Iran, Palestina, Malaysia, India, Afghanistan, Pakistan, Ufaransa, Argentina, Iraq, Uturuki, Chile, Imarati, Lebnan, Uingereza, Canada na Tunisia. Kongamano hilo lina au limefanyika kwa njia ya intaneti kutokana na janga la COVID-19. Kati ya mada kuu ambazo zimejadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na Palestina na haki za binadamu, njama za utawala wa Israeli katika kukalia Quds tukufu kwa mabavu, maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusu Quds tukufu na Palestina na umma wa Kiislamu. Wakati huo huo mkuu wa kongamano hilo la pili la kimataifa la Kuds tukufu Ayatollah Ali Ridha Arafi amesema Marekani ilijaribu kusambaratisha kadhia ya ukombozi wa Kuds au Jerusalem kupitia njama mpya katika eneo lakini, imefeli kutokana na kuwepo mhimili wa mukawama au mapambano ya Kiislamu. Katika mahojiano na mwandishi wa Radio Tehran, Ayatollah Ali Ridha Arafi alisema Marekani iliunda kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kwa lengo la kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo. Ha, uh, kongamano hili linafanyika kwa mwaka wa pili kwa himaya ta e, ya taasisi kadhaa za Jamhuri ya Kiislamu Iran, na hivyo tunatoa shukrani kwa wahusika wote. Kama unavyojua, wamarekani wa walikuja mbasa na njama mpya kwa lengo la kufuta kabisa kadhia ya ukombozi wa mji wa Quds, katika kutekeleza daulia, njama yao ambayo waliunda kundi la kigaidi la Daesh kwa lengo la kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo hili. Aidha, walianzisha ule mpango wa kushinikiza nchi za Kiarabu zianzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni wa Israel. Lakini kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, mipango hiyo haikufanikiwa kutokana na uwepo waathirifu athirifu wa harakati za mapambano ya Kiislamu. Vilevile kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds kulifanyika kwa lengo la kusambaratisha mhimili wa mapambano na muqawama, lakini ukweli ni kwamba kuuliwa shahidi makamanda wa harakati ya mukawama kumeimarisha zaidi harakati hiyo. Huyo alikuwa ni mkuu wa kongamano la pili kima la kimataifa la tukufu Ayatullah Ali Ridha Arafi. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa mazungumzo ya Iran na kundi la nne jumulisha moja yanayoendelea huko Vienna, Austria yatasimamishwa iwapo Marekani itaendelea uh, kupuuza swala la vikwazo Saida Khatibzadeh amesema hayo baada ya vyombo vya habari kuripoti kuwa Marekani inasisitiza kuendelea kuwekewa vikwazo vikali jamhuri ya kiislamu Iran katika mazungumzo ya Vienna. Amesema kuna tofauti nyingi zilizoibuka kati ya Iran na Marekani kwenye mazungumzo hayo na kwamba baadhi ya misimamo inayotolewa na wakilishi wa Marekani haikubaliki. Wakati huo huo, duru huru na za kuaminika zimeidokezea kanali ya televisheni ya Press TV kuwa iwapo Marekani itaendelea kupinga suala la kuondolewa vikwazo uh, vyote taifa hili, hakuna shaka kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran itasitisha uh, ushiriki wake katika mazungumzo hayo ya Viena. Na wapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu Iran Koleo, ya Iran juma hili, kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. hii ni redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487 umewadia wasaa wa kukuletea udondozi wa magazeti ya afrika mashariki Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unakunjuliwa na gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari yake kuu inasema: siri ya maisha ya Mboe aeleza jinsi Nyerere alivyomsaidia kununua gari lake la kwanza, aweka wazi alivyokutana na Mtei na Makani bot na baadaye Chadema. Habari nyingine iliyopewa uzito katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa kisemacho: hotuba za Samia Kenya zinavyoagusa vigogo EAC. Habari hii inaonekana katika toleo la mtandao la Mwananchi ambalo limeandika hotuba ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliyoitoa nchini Kenya, katika mkutano wafanya nchihio, wa wafanyabiashara na bunge la nchi hiyo imeibua mjadala mitandaoni, wengi wakisema imeleta matumaini. Raia wa Kenya wengi wametumia mitandao uh, ya kijamii ya Twitter na Facebook kueleza namna kiongozi huyo alivyowavutia kwa kauli zake mbalimbali kwenye hotuba zake mbele. Habari inayotoa mguso wa aina yake. Katika toleo la intaneti la Mwananchi inasema mahakama ya mkoa wa Kinondoni imemhukumu kifunga cha miaka thelathini jela Elisha au ni Elisha Mushi mwenye umri wa miaka ishirini na mbili mkazi wa Ubungo Kibango baada ya kuthibitika kumlawiti mtoto wa miaka minne kanisani. Mushi, ambaye alikuwa akifanya kazi ya kufundisha watoto kanisani, anadaiwa kutenda kosa hilo au unyama huo Februari kumi na tisa mwaka huu katika kanisa la Embassy Kingdom. Sukari na mafuta ya kula havikamatiki, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na Nipashe, gazeti ambalo pia linaandika Rais Samia kuteta na wazee mia tisa Dar es Salaam leo, madaktari wazungumzia kirusi kipya cha korona, na mlinzi amuua mke kikatili na yeye kujiua kwa sumu. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Majira inasema: Mboe asema kauli ya Samia au kauli za Samia Kenya zimeleta tabasamu ni kwa nchi mbili hizo. Wakati akihutubia bunge asema nipatanishi na unganishi, ampongeza Rostam Aziz kwa alichokisema kwa marais. Gazeti la Times Observer, mambo ni hayo hayo limeandika hotuba ya Samia yaichangamsha jumuiya ya Afrika Mashariki tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo akthari ya matoleo ya leo yametawaliwa na habari za kupasishwa mswada wa BBI na bunge la kitaifa la nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Daily Nation limeandika migawanyiko ya ikumba, kambi ya ikumba Ruto huku wabunge wakipigia kura BBI. Gazeti dada la Taifa Leo pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya anwani semayo, wakaidi wa BBI. The Standard pia halikuwachwa nyuma, limeipa umuhimu habari hiyo na kufafanua namna Rais Uhuru Kenyatta na kinara ODM Raila Odinga walivyoratibu shambulio zito na kupelekea kupasishwa mswada wa BBI katika bunge la kitaifa. Wapambe wa naibu rais William Ruto walikataa kuupigia kura mswada huo hapo jana bungeni. Mbali na habari ya BBI, habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zina vichwa vinavyosomeka Kenya yatoa ubingwa wa ulanguzi wa mihadarati kimataifa, polisi wa Tanzania wakamata wavuvi wa Kenya ziwani. Na katika ukumbi wa mawaidha ya Ramadhan, mwandishi anazungumzia swala la zakatulfitri. Tunatamatisha nchini Uganda kwa kutupia jicho gazeti la Monita. Habari iliyopewa uzito wa kwanza la gazeti hilo ina kichwa kisemacho, Uganda kwa mara nyingine ya ufanya usenge au ubaradhuli kuwa kosa la jinai. Toleo so la mtandaoni la gazeti hilo pamoja na mambo mengine limeandika Saudi Arabia yasimamisha utoaji wa visa kwa mayaya wa Uganda. Wabunge waitaka polisi imkamate Brian White kwa kuwazuilia mabinti na kufanikisha wa uavyaji mimba. Watu kumi na nne waaga waangamia katika ajali ya barabarani katika barabara ya Masaka kuelekea Mbarara, na Rais Yoweri Museveni atoa agizo la kutiwa mbaroni mara moja wawekezaji wote feki. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika moja kwa moja kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha au plas 989035065487 imetimia saa saba na nusu adhuhuri hapa jijini teheran sawa na sita kamili kwa saa za afrika mashariki Hamjambo wa wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho uh, ya siku ya kimataifa ya Kots. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Suala la kutetea kadhia ya Palestina daima limekuwa moja kati ya stratejia kuu katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Kabla ya mapinduzi hayo, kadhia ya Palestina na ukombozi wa Kudsi tukufu ilikuwa imeanza kupoteza mwamko katika ulimwengu wa Kiislamu. Hata hivyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ulikuwa sababu ya kumulikwa tena kadhia ya Palestina na ukombozi wa kibla cha kwanza cha waislamu yani Baitul Mukaddas. Kwa hakika mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yalikuwa chachu mpya ya harakati za ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Tangu wakati huo, Iran ilibeba jukumu la kulitetea taifa la Palestina katika nyanja zote za kisiasa, kidiplomasia na katika fikra za walimwengu ikikabiliana na hujuma kali ya utawala wa kizayuni wa Israel na washirika wake wa Kimagharibi. Katika hatua ya kwanza, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikataa katakata kuutambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel. Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja Israel kuwa ni donda la kansa, kutokana na jinai na uhalifu mkubwa unaofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Msimamo huo wa Iran kwa hakika ulikuwa miongoni mwa vielelezo muhimu sana vya uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Palestina. Kuhusu uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani na kadhia ya Palestina, Ihsan Ataya ambaye ni afisa wa ngazi za juu katika harakati ya Jihadi Islami ya Palestina anasema, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kulitolewa nara nchini Iran inayosisitiza kwamba Palestina itakombolewa na kuwa huru. Hatua ya kwanza iliyochukuliwa katika uwanja huo ilikuwa kubadilisha ubalozi wa Israeli mjini Tehran na kuwa ubalozi wa Palestina kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Imamu Khomeini na jamhuri ya Kiislamu walitetea Palestina tangu hapo mwanzoni, na uungaji mkono huo haukuishia katika maneno matupu bali ulidhihirika na kuonekana kivitendo. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitokea katika kipindi ambacho Misri ilikuwa imesaini mapatano ya Camp David na utawala haramu wa Israel, huku nchi nyingine za Kiarabu zikiwa zimekata tamaa ya kukabiliana na utawala huo baada ya Israel kupata ushindi katika vita vya siku saba. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalihuisha tena moyo wa kulitetea taifa la Palestina katika umma wa Kiislamu katika kipindi hicho, na kulipa suala la Palestina sura na utambulisho wa Kiislamu tofauti na ilivyokuwa ikichukuliwa kama kadhia ya Uarabu. Mjumbe wa harakati ya Amali ya Lebanon mjini Tehran, Salah Fas, anasema Iran ya Kiislamu ilihuisha maudhui ya Palestina na ilipinga vikali mienendo ya kidhalimu ya wazayuni dhidi wa ya Wapalestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliamini kwamba Quds inapaswa kurejeshwa kwa Waislamu na Wapalestina. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa hatua muhimu zilizochukuliwa na Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ubunifu wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kuitangaza siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Hatua hiyo ya Imamu Khomeini iliyoondoa kadhia ya Kudsi na Palestina katika duara finyu la utaifa wa Kiarabu na kuirejesha katika suala na utambulisho wake na wa Kiislamu na kiitikadi. Ubunifu huo wa Imamu Khomeini wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds uliwafanya walimwengu wasisahau kadhia ya Palestina na mapambano yao ya ukombozi. Kwa sababu maandamano yanayofanyika kote duniani katika siku hiyo yamebakisha jina na mapambano ya Wapalestina katika akili na fikra za walimwengu. Katika siku hii pia walimwengu hukumbuka na kukemea jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. <todiculti> Wapenzi wa wasikilizaji, miongoni mwa matunda muhimu sana ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kwamba katika kipindi cha miongo minne iliyopita, baada ya ushindi huo, harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina zimeimarika zaidi na kuwa miongoni mwa wachezaji muhimu na wenye taathira katika kanda hii ya magharibi mwa Asia. Himaya ya Iran na kustawishwa zaidi uwezo wa kijeshi wa harakati za Hamas na Jihadi Islami kulikuwa miongoni mwa sababu za kushindwa mtawali ya utawala wa kizayuni wa Israel kushindwa na vipigo hivyo, vimebatilisha njama na mipango ya Israel na washirika wake za kutaka kudhibiti kikamilifu eneo la magharibi mwa Asia. Said Jafar Ridhwani ambaye ni mtaalamu wa maswala ya Palestina anasema, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kutokana na himaya na misaada ya serikali ya Tehran, harakati za mapambano ya ukombozi zilipata utambulisho wa Kiislamu na sasa tumekuwa tukishuhudia ushindi mtawalia wa harakati hizo. Mfano wa wazi wa ushindi huo ni kufukuzwa wazayuni katika ukanda wa Gaza na kufupishwa vita vya Israel dhidi ya Palestina hadi kufikia vita vya siku mbili. Hii leo wazayuni wanaogopa zaidi harakati za mapambano ya kiislamu kama Hizbullah, Hamas na Jihadi Islami kuliko jambo lolote jingine. Ukweli ni kwamba kutokana na himaya na misaada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa makundi na harakati za mapambano katika eneo hili la magharibi mwa Asia, zikiwemo harakati za Palestina, makundi hayo sasa yamekuwa na nafasi kubwa katika mfumo wa usalama wa eneo hilo na suala hili limekuwa sababu ya kudhoofika nafasi ya utawala haramu wa Israel katika kanda ya magharibi mwa Asia. Mwamala wa karne na suala la kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel ni mipango miwili ya kimarekani iliyopigiwa debe sana katika miaka ya karibuni kwa shabaha ya kuusaidia na kuuhami utawala huo wa kizayuni. Katika mkondo huo tarehe 15 Septemba mwaka jana nchi za Imarati na Bahrain zilisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel katika ikulu ya rais wa Marekani, White House, chini ya usimamizi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Makubaliano hayo ni maarufu kwa jina la makubaliano ya amani ya Abrahama. Baadaye zilifuatia nchi mbili za Moroko na Sudan ambazo pia zilianzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni. Ukweli ni kwamba suala la baadhi ya nchi za Kiarabu kuwa na uhusiano na utawala haramu wa Israeli si jambo jipya na limekuwepo katika miongo iliyopita. Jipya zaidi katika suala hili ni kuwekwa wazi wazi na kurasimishwa mwenendo huo wa kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Miongoni mwa matokeo mabaya ya harakati hii ya kuanzisha uhusiano wa wazi baina ya nchi za Kiarabu na Israeli ni kuondoa ari na mwamko wa kupigania matukufu ya Palestina na kuhalalisha jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala huo dhidi ya taifa madhulumu la Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi muhimu zilizopinga vikali mwenendo huo wa kuanzisha uhusiano na utawala haramu na wa kibaguzi wa Israel na vilevile muamala wa karne. Saudi Arabia na baadhi ya nchi nyingine za Kiarabu zilikuwa zikidai kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran inaingilia masuala ya Uarabu. Hata hivyo sasa, nchi hizo zenyewe zimeiacha mkono nchi ya Kiarabu ya Palestina na zimehitari kuunga mkono utawala katili na ghasibu wa Israeli. Uungaji mkono na himaya ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kadhia ya Palestina na Kudsi tukufu si suala la muda na wala la kupita, bali ni sera na siasa ya kudumu Mtaalamu wa masuala ya Palestina Said Jafar Ridhwani anasema tangu hapo awali kadhia ya Palestina ilikuwa katika manifesto na ilani ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamhuri ya Kiislamu Iran ilikuwa nchi pekee iliyolitetea na kulipa himaya ya pande zote taifa linalodhulumiwa la Palestina. Nam, zipo nchi zilizowasaidia na kuwahami wa Palestina, lakini himaya na misaada hiyo imekuwa ya kipindi au zama fulani na ya kutoweka. Kinyume chake, jamhuri ya, ya Kiislamu Iran ndiyo nchi pekee iliyodumisha himaya na misaada yake kwa Palestina katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne iliyopita. Kwa mfano tu, Saudi Arabia, Qatar na hata Uturuki ziliwahi e, kuwasaidia wa Palestina katika kipindi fulani lakini misaada na himaya hiyo ama imekatwa au kupunguzwa kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo jamhuri ya Kiislamu Iran imeendelea kuwatetea, kuwasaidia na kuwahami wa Palestina na mapambano yao ya ukombozi kwa kasi na kiwango kikubwa. kutangazwa siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ni kielelezo na alama itakayobakia hai daima. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 24 Ramadhan mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 7 Mei mwaka 2021 miliadia. Siku kama ya leo miaka 73 mitatu iliyopita alifariki dunia Kutubuddin Shirazi, tabibu mwanahesabati mwanafizikia na mwanafalsafa wa Kirani katika mji wa Tabriz huko kaskazini magharibi mwa Iran. Kutbudin Shirazi alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu, Haja Nasiruddin Tusi. Alibobea pia katika elimu za mantiki na irfani. Alifanya hima kubwa kutafuta elimu ya tiba na alihudumu kwa miaka mingi kama tabibu katika hospitali ya Shiraz kusini mwa Iran. Kotbudin na Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusu suala hilo. Mwanazuoni huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Miaka 213 iliyopita katika siku kama ya leo wananchi wa Uhispania walianzisha harakati dhidi ya vikosi vya jeshi la mfalme Napoleon wa Ufaransa vilivyokuwa vinakalia kwa mabavu nchi yao wakati huo. Hispania pia ilikuwa ikihesabiwa kuwa moja ya makoloni makubwa ya Ulaya na ilikuwa ikikalia kwa mabavu ardhi nyingi nje ya bara hilo, lakini wananchi wa Hispania walikuwa wameonja uchungu wa nchi yao kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya kigeni. Baada ya miaka mitano ya mapambano dhidi ya vikosi vya miezi vya Ufaransa, walifanikiwa kuvifukuza vikosi hivyo mwezi Desemba mwaka elfu moja mia nane kumi na tatu kutoka nchini kwao. Wakati huo huo, kutokana na kushindwa katika Amerika ya Kusini, Uhispania ililazimika kuziacha huru nchi kadhaa ilizokuwa ikizikoloni. na siku kama ya leo miaka 133 iliyopita, mwafaka na tarehe 7 mei mwaka 1888, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilianzisha uvamizi katika ardhi ya Zimbabwe ya sasa. Mipango ya kuikalia kwa mabavu Zimbabwe ilibuniwa na mwanasiasa na mfanyabiashara aliyojulikana kwa jina la Cecil Rhodes, ambaye aliasisi shirika la Afrika Kusini la Kiingereza nchini humo kwa kusaidiwa na jeshi la Uingereza. Rods aliua kwa umati maelfu ya raia wazalendo na kuwakamata mateka wengine wengi na hivyo kuweza kuidhibiti ardhi yote ya Zimbabwe na kuipachika jina la Rodesia. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya Ijumaa mchana. Asante sana kwa kuwa nasi muda wote huu. Asante sana pia, mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na hususan kwa kuanza ku, hususan kwa kututumia maoni kwa njia za sauti na maandishi husiana na siku hii ya kimataifa ya Quds, nisome hapa mawili matatu. Sharari Fazil, huyu akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, enyi wanadamu wote duniani, kuwa na mahusiano na mdhalimu yeyote, chuki ni tabia ya kinyama na ndio uvunjaji wa haki za binadamu. Anasema binadamu ni hulka ambao kuelimishana, kuelewana kuyatatua tofauti zetu ndio ubora wa maumbili yetu, kisha anasema inatu, inatusikitisha UN na taasisi zake bado haikusimamia amani maelewano ya dunia kwa kikamilifu. Upungufu huo ni kuwaibisha ubinadamu. Sherah Alfazl huyo akiwa Da Tanzania. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, asante sana, yeye anatushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Juma bin Karim ukiwa visiwani Zanzibar. Baba Akram huyo katutumia ujumbe wa sauti kama alivyofanya pia Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia Muhamad Ali ukiwa Birahamulo Tanzania. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda haunipi raha, na moja kwa moja ni kulete habari za dunia kwa kifupi. Baraza la wanazuoni wataalamu wanaomchagua na kusimamia kazi za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu limesema kutimuliwa wazayuni maghasibu na kurejea Wapalestina Palestina katika ardhi za mababu zao ndilo suluhisho pekee la mgogoro wa Palestina na Israel. Baraza hilo limesema hayo Alhamisi katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku kima ya kimataifa ya Quds inayoadhimishwa leo hii kote duniani. Chama cha madaktari Tanzania kimetahadharisha juu ya kuibuka na kuenea kwa spishi mpya ya ugonjwa wa COVID-19 ya India katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Haya yanajiri huku kesi kadhaa za spishi hiyo hatari ya korona zikiripotiwa katika nchi jirani za Kenya na Uganda. Somalia imetangaza habari ya kurejesha uhusiano wake na Kenya baada ya kuukata kwa karibu miezi sita iliyopita, ikituhumu serikali ya Nairobi kuwa inaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Wizara ya habari ya Somalia imesema katika taarifa kwamba serikali ya federali ya Somalia inatangaza kuwa ili kulinda maslahi ya ujirani mwema imerejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya Kenya, na kwamba serikali mbili zimeafikiana kudumisha uhusiano wa kidugu baina ya pande mbili kwa msingi wa kuheshimu uhuru na mamlaka ya kujitawala kutoingilia masuala ya ndani ya kila upande, kudumisha usawa na kutangamana kwa amani. na taasisi moja kutathmini data za afya katika chuo kikuu cha Washington nchini Marekani imesema idadi ya watu walioaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 duniani ni mara mbili ya idadi iliyotangazwa kufikia sasa, na kwamba watu milioni karibu saba wameaga dunia kutokana na ugonjwa huo. Na huko nchini Marekani watu karibu laki tisa wameaga dunia kwa korona, kinyume na idadi rasmi iliyotangazwa na serikali ya laki tano na sabini na tano elfu. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tunakutakia Jumaa Mubarak na saum makbul.