Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo ni amani mpaka alfajiri itokee okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa nne kasoru dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida Tuliokuandalia ni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds. Tutakuwa pia na dua maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Zarifu asema Palestina ni kipimo cha haki, Iran imesimama na Wapalestina kwa fahari. Hizbullah <muchilio> ya Lebanon yasistiza kuwa ukombozi wa Quds umekaribia zaidi ya wakati wowote wa ule. ICC ya mhukumu Ongwen kifungo cha miaka 25 jela. na ndege ya kijeshi ya Russia yatimua ndege ya kijasusi ya Marekani. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema Palestina ni kigezo na kipimo cha haki na uadilifu, lakini ni nchi chache zimeweza kupasi katika kipimo hicho. Muhamad Javad Zarif amesema hayo leo Alhamisi katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds itakayoadhimishwa kesho Ijumaa. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu kwa fahari kubwa imesimama bega kwa bega na wananchi wa Palestina ambao wamesimama kidete kupinga dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa kibaguzi wa aina apartheid. D Zarif ameongeza kuwa siku ya Quds ni kumbusho la kila mwaka la wajibu wa kiakhlaqi wa dunia kusimama kuwatetea Wapalestina. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Ramadhani ya mwaka 1979 alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ni siku ya kimataifa ya Quds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku ya kimataifa ya Kuds tokea wakati huo na kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwaka huu kutokana na janga la COVID-19 katika aghalabu ya maeneo ya dunia, hakutafanyika mijumuiko hadharani katika siku ya kimataifa ya Quds, bali kutakuwepo zaidi na harakati katika mitandao ya kijamii, zikiwemo hotuba za shahsia mbalimbali. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC amesema wimbi la migogoro ya kiusalama lililoshuhudiwa katika siku za hivi karibuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu limeonyesha wazi udhaifu na hatari inayokabili utawala wa kizayuni wa Israel. Brigedia Jenerali Hussein Salami amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la IRIB usiku wa kuamkia leo na kueleza bayana kwamba povu la usalama wa Israel limeshapasuka na hivi sasa taswira halisi ya utawala huo imedhihiri machoni pa walimwengu. Brigadia Jenerali Salami amesema picha ambayo utawala huo habithi umekuwa ukionyesha dunia kupitia propaganda na operesheni zake za kisaikolojia imeshachanika. Amebainisha kuwa matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha mwezi mmoja hadi miwili iliyopita ndani ya utawala huo haramu yanaonyesha udhaifu wa kiusalama na kiulinzi wa Tel Aviv, na akasisitiza kuwa huenda kipigo cha kwanza kikali dhidi ya utawala huo kikawa cha mwisho. Ametaja baadhi ya matukio hayo kuwa ni kushambuliwa meli kadhaa za mizigo za utawala huo mbali na mlipuko mkubwa ulioshuhudiwa mwezi uliopita katika kituo cha nyuklia cha siri cha Dimona cha utawala huo haramu. Katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria hatua hivi karibuni ya Marekani kuanza kuwaondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan na akabainisha kuwa Marekani imeanza kuondoka katika eneo la Asia ya magharibi hatua kwa hatua, kutokana na irada ya mataifa ambayo ardhi zao zimekaliwa kwa mabavu kwa miaka mingi na Washington. Mkuu wa baraza kuu la harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema ukombozi wa Quds tukufu umejongea wakati huu kuliko wakati mwingine wowote. Wa ule Abdullah Safiyuddin, ambaye pia ni mwakilishi wa Hizbullah mjini Tehran, amesema hayo katika hotuba yake kwa kongamano la pili la kimataifa la Quds tukufu katika mji wa mtakatifu wa Qum, yapata kilomita 140 kusini mwa Tehran. Ameeleza bayana kuwa utawala wa kizayuni wa Israel haufahamu lugha nyingine isipokuwa ya silaha na kwamba makundi ya mukawama yanapaswa kujiimarisha zaidi kwa ajili ya kukabiliana na uzayuni. Afisa huyo mwandamizi wa Hizbullah ya Lebanon amebainisha kuwa kadiri maadui wanavyokula njama, ukiwemo muamala wa karne wenye lengo la kutaka kusahaulika kadhia ya Palestina, ndivyo azma ya Wapalestina ya kuikomboa wa Kuds tukufu inapata nguvu zaidi. Ameashiria mchango wa mashujaa wa mashujaa wawili wa kupambana na ugaidi katika eneo shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na aliyekuwa naibu mkuu wa harakati ya kujitolea wananchi wa wa Iraq Hashdu Shabi Abu Mahdi Almuhandis, na kubainisha kuwa mashahidi hao wawili walisabilia maisha yao yote kuunga mkono kadhia ya Palestina na ukombozi wa ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wawili hao pamoja na wanamukawama wenzao wanane waliuawa washahidi katika shambulio la kigaidi la Marekani mjini Baghdad Januari mwaka 2020. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Majaji wa mahakama kimataifa ya jinai ICC wamemhukumu kifungo cha maisha kumradhi, wamemhukumu kifungo cha miaka 25 jela Dominic Ongwen, mwanajeshi mtoto wa zamani wa Uganda, ambaye alikuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lords Resistance Army LRA baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu nchini Uganda. Wahanga wa jinai za Ongwen walikuwa wameiomba mahakama hiyo ya mjini The Hague nchini Uholanzi imhukumu kifungo cha maisha jela mbabe huyo wa kivita, huku timu ya mawakili wa kiongozi huyo wa zamani wa waasi ikitaka mteja wao wafungwe miaka kumi jela kwa kusisitiza kuwa alilazimishwa kuingia jishini akiwa mtoto mdogo. Ongwen aliyekamatwa mwaka 2015 alieleza jinsi alivyotekwa nyara na wapiganaji wa Joseph Kony mwaka 1987 alipokuwa akienda shule. Februari mwaka huu kiongozi huyo wa waasi alipatikana pia na hatia ya mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuwasajili kwa nguvu watoto kujiunga na kundi hilo la waasi. Kwa mujibu wa waendesha mashtaka wa ICC, Ongwen mwenye umri wa miaka 45 aliamuru kushambuliwa kambi za wakimbizi mwanzoni mwa miaka elfu mbili wakati alipokuwa mmoja wa makamanda wa kundi la waasi wa LRA linaloongozwa na mbabe wa kivita Joseph Kony, ambaye aliongoza vita vya kinyama nchini Uganda na katika nchi tatu jirani, ili kuunda taifa litakalofuata misingi na amri kumi za Biblia. Kundi la waasi wa Kikristo wa LRA wa nchini Uganda wanaoongozwa na Koni limekuwa likitekeleza jinai kaskazini mwa Uganda kwa zaidi ya miaka 20 kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali ya Rais Yoweri Museveni. Waasi hao ambao wamepanua wigo wao hadi katika nchi jirani, sasa wamedhoofika na wanakaribia kuangamizwa kikamilifu. Rusia imetangaza leo Alhamisi kuwa imetumia ndege yake ya kivita kufukuza ndege ya kijasusi ya Marekani iliyokuwa ikijaribu kuingia katika anga ya nchi hiyo kinyume cha sheria katika bahari ya Chukchi. Katika taarifa, kituo cha usimamizi wa ulinzi wa kitaifa cha Rusia kimesema Moscow imetumia ndege ya kijeshi aina ya MiG 31 kuifukuza ndege hiyo ya kijasusi ya Marekani iliyokuwa ikielekea kuingia katika anga ya Rusia. Shirika la habari la TAS limenukuu taarifa hiyo ikieleza kuwa marubani wa ndege ya kijeshi ya Rusia waligundua ndege ya kistratejia ya Marekani aina ya RC 135 ikielekea katika anga ya Rusia, lakini ikaisindikiza juu ya bahari ya Chukchi. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa ndege hiyo ya kijeshi ya Marekani, hata hivyo, iligunduliwa na kutimuliwa kabla ya kuhujumu anga ya Russia. Kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha usimamizi wa ulinzi wa kitaifa cha Russia, ndege ya kivita ya Russia aina ya MiG 31 imerejea salama katika kambi yake baada ya kufanya operesheni hiyo kwa kufuata sheria za kimataifa za anga. Russia imekuwa ikilalamikia mara kwa mara kitendo cha kichokozi cha ndege za kivita na kijasusi za Marekani na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kuruka karibu na mpaka wake wa magharibi. Na wakati Waislamu na watetezi wa uhuru na haki duniani kote wanajiandaa kuadhimisha siku ya kimataifa ya Quds katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan hapo kesho, kumekuwa kukitolewa baadhi ya kauli za upotoshaji kuhusu hakika kadhia hiyo. Sheikh Muhammad Mubarak Shahbal wa Tanga, Tanzania ameeleza fuatayo kujibu upotoshaji huo katika mahojiano maalum aliyofanyiwa na Redio Tehran. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Tumefika tena katika siku tukufu ya kuikumbuka Alkudsi Sharif. Daima Alkudsi Sharif itakumbukwa kwa sababu Alkudsi Sharif imekumbukwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika vitabu vyake vyote. Al-Quds Sharif, Baitul Muqaddas na Falastin ni ardhullahi al-Muqaddasa kama Mwenyezi Mungu alivyoitaja ardhi hiyo ya Falastin katika vitabu vyake mbalimbali kwa majina na kwa isharat na kwa vitu na kwa mimea na watu na mitume waliopita katika ardhi ya Falastin na haswa katika ardhi ya Beit al-Muqaddas Al-Quds Sharif. Kubwa ni kwamba watu wasione kuwa Al-Quds Sharif inatukuzwa hivi sasa kwa sababu ya Irani na Mashia na Al-Imam Al-Khumeini au na Al-Imam Sayyid Ali Khamenei, kwamba wao ndio walio na chuki na bugdha na hasadi, pangine kama inavyosemekana na baadhi ya watu, wana mizozo yao Irani na Israel. Kwa hivyo kumetiwa jambo hili la Al-Quds Sharif, la al-Kudsi imekuwepo kabla ya Irani, Kudsi imekuwepo kabla ya tashayaa Kutsi imekuwepo kabla ya alimamu Khomeini rahmatu llahi ta'ala alayhi kadasa llahu sirahu zakiya. Kutsi imekuwepo kabla ya kupatikana kwa Sayyid Ali Khamenei damallahu dhillahu sharif, na Kutsi itakuwepo na itakuwepo na itakuwepo, walimwengu wakubwa kwa wadogo, wa mbali na wakaribu wasasa na wanyuma watakawajue kwamba kilichokuwa hakipo ni Israili. Kilichokuwa hakipo ni Israili, taifa la mazayuni ndilo ambalo lilikuwa halikuwepo na halipo na halitakuwepo. Israeli hakuna, katika tarikhi kwamba kulikuwa kuna nchi au dola au taifa la Israeli na mpaka leo Israeli haipo, haipo. Ipo kimabavu, mabavu tu, inakaa na kutambulika kimabavu, mabavu tu. Kwa hivyo kitu ambacho kwamba kilikuwa hakipo na hakipo hivi sasa na katika mustakbal pia hakitakuwepo. Suala la Beit Lmaqdis Almuqadas, Beit Lmuqadas Alkudsi Sharif si suala la Mashia wala la Khomeini wala la Irani wala la kisiasa, bali ni suala akaidi takwini, tashri'i. Suala hili ni la walimwengu wote, la Waislamu wote, ni la kila mtu ambaye kwamba anajua haki ya Falastini, haki ya watu ambao ulimwengu umekubali kuwasahau wabaki ni wakimbizi na ni wabaki ni wenye kudhulumiwa na wakubali Israeli juu yao. Lakini sisi Waislamu ni dhambi kubwa sana kwetu kukubali kwamba kutsi hakuna kwa sababu kuna isharati na ayat na akhbar na ahadith na riwayati nyingi tu katika vitabu vyetu vitakatifu Qur'ani na Sunnatu Nabawiya zenye kueleza juu ya kupatikana kwa ardhi ya Alqudsi Asharif. Ni Shekh Muhammad Mubarak Shahbal huyo Watanga, Tanzania, akizungumzia kadhia ya siku ya Quds na upotoshaji unaoenezwa kuhusiana na suala hilo. Na kwa mahojiano hayo ndio tunakamilisha taarifa habari za ulimwengu kwa usiku wa leo. Unhas, unhas, siku ya Quds ni siku ya uhai kwa Waislamu. Waislamu wanapaswa kuwa macho, wanapaswa kutambua nguvu walionayo Waislamu, nguvu za kimaada, nguvu za kimaanawi. Waislamu ambao ni bilioni moja na wanaosaidiwa na Mwenyezi Mungu, Uislamu na imani ni kwa nini waogope? Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu tahadhari ya mwanasheria mkuu wa Marekani kuhusu ugaidi wa ndani ya nchi hiyo. Mwanasheria mkuu wa Marekani Mary Garland ametahadharisha kuhusu hatari inayoibuka kwa kasi ya ugaidi wa ndani ya nchi na amelitaka bunge la nchi hiyo Congress kutenga fedha zaidi kwa ajili ya kufanya utafiti kuhusu kadhia hiyo na pia kwa ajili ya kuwasaka na kuwafikisha kizimbani magaidi wa ndani ya nchi. Akizungumza mbele ya baraza la wawakilishi katika bunge la Congress, Garland amesema sisi tuna wasiwasi kuhusu kuongezeka misimamo mikali inayoandamana na utumiaji mabavu pamoja na ugaidi ndani ya Marekani na hayo ni mambo ambayo yananikosesha usingizi. Ameitaka Kongresi iongeze bajeti ya wizara ya sheria kwa dola milioni 85 ili kufanikisha jitihada za kukabiliana na ugaidi wa ndani ya nchi ingawa garland hakuashiria jina la kundi lolote ambalo linahusika na ugaidi na utumiaji mabavu ndani ya marekani lakini taarifa zinaonyesha kuwa wanachama wa makundi yenye misimamo mikali ya kufurutu ada kama vile proud boys na oath keepers walikuwa miongoni mwa watu 400 waliovamia jengo la bunge la congress mnamo januari 6 mwaka huu 2021 kundi la proud boys ni kundi la ufashisti amamboleo la mrengo wa kulia lenye misimamo mikali ambalo linahimiza utumiaji mabavu katika uga wa kisiasa. Genge hilo limetangaza mara kadhaa kuwa linamuunga mkono Donald Trump na wafuasi wake walishiriki katika hujuma dhidi ya jengo la bunge la Congress. Nalo kundi la Oathkeepers ni genge la wanamgambo wenye misimamo mikali ya kufuruto ada ambao wanaipinga serikali Genge hilo linawahimiza wafuasi wake wasitii amri ambazo kwa mtazamo wao zinakiuka katiba ya Marekani. Brian Lewn, mkurugenzi wa kituo cha utafiti kuhusu misimamo mikali katika chuo kikuu cha California, anaashiria hujuma dhidi ya Kongres Januari 6 na kusema makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo mikali yalitumia fursa hiyo kufikisha ujumbe wao. Rais Joe Biden wa Marekani amewataja wafuasi wa Trump waliokuwa wamejizatiti kwa silaha kuwa ni magaidi wa ndani ya nchi. Mtazamo huu wa Biden ni muhimu, kwani ni kukiri kulikochelewa kuwa wazungu wenye misimamo mikali ya kibaguzi ni magaidi wa ndani ya nchi. Inaelekea kuwa nafasi ya makundi ya wazungu wenye misimamo mikali ya kibaguzi na ambao wanajiona kuwa bora kuliko wanadamu wengine wote inazidi kuimarika katika siasa za ndani nchini Marekani na inaelekea kuwa makundi hayo yatapelekea kuibuka vitendo vya utumiaji mabavu na ghasia katika uga wa siasa nchini humo. indhari ya mwanasheria mkuu wa Marekani imetolewa kwa kuzingatia nukta hiyo. Mizizi ya ugaidi wa ndani ya Marekani inarejea nyuma miongo kadhaa iliyopita, na hadi sasa makundi hayo ya ndani ya kigaidi yamehusika na matukio makubwa ya ugaidi ndani ya Marekani. Aghalabu ya magaidi wa ndani ya nchi huko Marekani ni wanamgambo wa hafidhina wazungu ambao ni wabaguzi wa rangi wenye misimamo ya kufurutu ada. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema kikosi cha Quds ni kizuizi kikubwa na athirifu cha diplomasia legevu katika Asia Magharibi; rais Hassan Ruhani asema Iran imesambaratisha vikwazo Iran yaandaa kongamano la pili la kimataifa la Quds kwa njia ya intaneti. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ni sababu kubwa kabisa athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la Asia Magharibi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumapili katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya wafanyakazi duniani na siku ya mwalimu hapa nchini Iran, sambamba na kukosoa uh, matamshi yanayotolewa na viongozi rasmi wa nchi ambayo ya yanatumiwa vibaya na maadui, amesisitiza kwamba kikosi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni sababu kubwa kabisa na athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la Asia Magharibi. Ayatullah Khamenei amekosoa faili la sauti ambalo liko mikononi mwa vyombo vya maadui na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu na kueleza kwamba kwa miaka mingi sasa wa Marekani wamekasirishwa na ushawishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amesema pia katika hotuba yake hiyo kwamba ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wa Marekani hawakuwa wakimpenda shahidi Kasim Suleimani na ndiyo maana wakamuua shahidi Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa hatupaswi kusema mambo ambayo yatakuwa na maana ya kama vile tunakariri matamshi ya maadui. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa madola ya magharibi yamekuwa yakingang'ania na kutaka sera za kigeni za jamhuri ya Kiislamu ziwe chini ya bendera yao. Akifafanua kuhusu sera za kigeni, kiongozi mwadhamu amesema mipango yote ya nchi iwe ya kijeshi, kisayansi, kiutamaduni, kijamii na kidiplomasia mwoye, ndiyo inayojumuishwa kujenga sera ya nchi. Kwa msingi huo, ni kosa kupuuza mpango mmoja na kosa hilo halipaswi kufanywa na maafisa wa jamhuri ya kiislamu. Kikosi cha Quds ni jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu na ni sababu muhimu zaidi na athirifu ya kuzuia diplomasia legevu na isiyo na irada katika eneo la magharibi mwa Asia. Kingineko, Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikwazo dhidi ya nchi hii vimesambaratishwa. Rais Ruhani ameyasema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri siku ya Jumaatano na kuongeza kuwa upande wa pili unafahamu kuwa hauna njia nyingine ghairi ya kurejea katika sheria na ahadi zake katika mapatano ya nuklea JCPOA. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kusema kuwa leo ni siku ya maombolezo kwa Wazayuni ambao kupitia Marekani walianzisha vita vya kiuchumi dhidi ya Iran. Ameongeza kuwa Wazayuni wamegonga mwamba katika vita hivyo na pia katika njama zao za kuitenganisha Iran na nchi za eneo. Rais Ruhani amesema njia ya kufikia ukingoni vikwazo iko wazi na kwamba haki za taifa la Iran lazima zizingatiwe kikamilifu katika mapatano ya JCPOA. Alkadhalika amesema Iran haitafumbia macho haki zake zote kwingineko. Katika hotuba yake, Rais Ruhani ameashiria siku ya kimataifa ya Quds na kusema wiki hii tuna siku ya Quds. Hii ni siku ambayo ni fahari kubwa kwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu na ni kati ya wasia wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Akifafanua zaidi kuhusu siku ya Kuds Rais Ruhani amesema siku ya Quds ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja itakuwa ni siku ya maombolezo kwa wazayuni kwa sababu vita vya kiuchumi walivyoanzisha na Marekani dhidi ya Iran vinaelekea kusambaratika, na pia wamegonga mwamba katika vita hivyo na vile vile katika njama zao za kuitenganisha Irani na nchi za eneo hili. Hii leo nchi za eneo hili la magharibi mwa Asia zimefikia natija kwamba zinataka kuwa na uhusiano mzuri na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ni siku ya kimataifa ya Quds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku ya kimataifa ya Quds na kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwaka huu siku ya kimataifa ya Quds itakuwa Ijumaa hii Mei 7. Kongamano la pili la kimataifa la Kuds tukufu limefanyika kwa njia ya intaneti ambapo kuna washiriki kutoka nchi mbalimbali. Kwa mujibu wa taarifa, kongamano hilo ambalo lilianza Jumanne Mei 4 na kumalizika Jumatano lilihudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi zaidi ya 30. Miongoni mwa wasomi na wanaharakati wana waliozungumza katika kongamano hilo ni kutoka Iran, Palestina, Malaysia, India, Afghanistan, Pakistan, Ufaransa, Argentina, Iraq, Uturuki, Chile, Imarati, Lebnan, Uingereza, Canada na Tunisia. Kongamano hilo lina au limefanyika kwa njia ya intaneti kutokana na janga la COVID-19. Kati ya mada kuu ambazo zimejadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na Palestina na haki za binadamu, njama za utawala wa Israeli katika kukalia Quds tukufu kwa mabavu, maazimio ya Umoja wa Mataifa kuhusu Quds tukufu na Palestina na umma wa Kiislamu. Wakati huo huo mkuu wa kongamano hilo la pili la kimataifa la Quds tukufu Ayatullah Ali Ridha Arafi amesema Marekani ilijaribu kusambaratisha kadhia ya ukombozi wa Quds au Jerusalem kupitia njama mpya katika eneo, lakini imefeli kutokana na kuwepo mhimili wa mukawama au mapambano ya Kiislamu. Katika mahojiano na mwandishi wa Radio Tehran, Ayatollah Ali Ridha Arafi alisema Marekani iliunda kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kwa lengo la kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo. Kongamano hili linafanyika kwa mwaka wa pili kwa, kwa himaya uh, ya taasisi kadhaa za jamhuri ya Kiislamu Iran, na hivyo tunatoa shukrani kwa wahusika wote. Kama unavyojua, wa Marekani walikuja mbana na njama mpya kwa lengo la kufuta kabisa kadhia ya ukombozi wa mji wa Quds. Katika kutekeleza njama yao ambayo waliunda kundi la kigaidi la Daesh kwa lengo la kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo hili. Aidha, walianzisha ule mpango wa kushinikiza nchi za Kiarabu zianzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Lakini kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, mipango hiyo haikufanikiwa kutokana na uwepo waathirifu athirifu wa harakati za mapambano ya Kiislamu. Vilevile, kuuliwa shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds kulifanyika kwa lengo la kusambaratisha mhimili wa mapambano na mukawama, lakini ukweli ni kwamba kuuliwa shahidi makamanda wa harakati ya mukawama zaidi harakati huyo alikuwa ni mkuu wa kongamano la pili kima la kimataifa la Quds tukufu ya tola Ali Reza Arafi. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa mazungumzo ya Iran na kundi la nne jumlisha moja yanayoendelea huko Viena, Austria, yatasimamishwa iwapo Marekani itaendelea uh, ku puuza swala la vikwazo. Said Khatibzade amesema hayo baada ya vyombo vya habari kuripoti kuwa Marekani inasisitiza kuendelea kuwekewa vikwazo vikali Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna. Amesema kuna tofauti nyingi zilizoibuka kati ya Iran na Marekani kwenye mazungumzo hayo na kwamba baadhi ya misimamo inayotolewa na wakilishi wa Marekani haikubaliki. Wakati huo huo, duru huru na za kuaminika zimeidokezea kanali ya televisheni ya Press TV kuwa iwapo Marekani itaendelea kupinga suala la kuondolewa vikwazo vyote taifa hili, hakuna shaka kwamba jamhuri ya Kiislamu Iran itasitisha uh, ushiriki wake katika mazungumzo hayo ya Viena. Na mwapenzi wasikilizaji, na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herini. Wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba maadhimisho uh, ya siku ya kimataifa ya Quds. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni <mulia> Suala la kutetea kadhia ya Palestina daima limekuwa moja kati ya stratejia kuu katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Kabla ya mapinduzi hayo, kadhia ya Palestina na ukombozi wa Kudsi tukufu ilikuwa imeanza kupoteza mwamko katika ulimwengu wa Kiislamu. Hata hivyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ulikuwa sababu ya kumulikwa tena kadhia ya Palestina na ukombozi wa kibla cha kwanza cha waislamu yaani baitul Muqaddas. Kwa hakika mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yalikuwa chachu mpya ya harakati za ukombozi wa palestina na kudsi tukufu. Tangu wakati huo, Iran ilibeba jukumu la kulitetea taifa la palestina katika nyanja zote za kisiasa, kidiplomasia na katika fikra za walimwengu ikikabiliana na hujuma kali ya utawala wa kizayuni wa Israel na washirika wake wa Kimagharibi. Katika hatua ya kwanza, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikataa kata katakata kuutambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel. Mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja Israel kuwa ni donda la kansa, kutokana na jinai na uhalifu mkubwa unaofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Msimamo huo wa Iran kwa hakika ulikuwa miongoni mwa vielelezo muhimu sana vya uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Palestina. Kuhusu uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani na kadhia ya Palestina, Ihsan Ataya ambaye ni afisa wa ngazi za juu katika harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina anasema, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kulitolewa nara nchini Iran inayosisitiza kwamba Palestina itakombolewa na kuwa huru. Hatua ya kwanza iliyochukuliwa katika uwanja huo ilikuwa kubadilisha ubalozi wa Israeli mjini Teheran na kuwa ubalozi wa Palestina kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Imamu Khomeini na Jamhuri ya Kiislamu walitetea Palestina tangu hapo mwanzoni na uungaji mkono huo haukuishia katika maneno matupu bali ulidhihirika na kuonekana kivitendo. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitokea katika kipindi ambacho Misri ilikuwa imesaini mapatano ya Camp David na utawala haramu wa Israel, huku nchi nyingine za Kiarabu zikiwa zimekata tamaa ya kukabiliana na utawala huo baada ya Israel kupata ushindi katika vita vya siku saba. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalihuisha tena moyo wa kulitetea taifa la Palestina katika umma wa Kiislamu katika kipindi hicho, na kulipa suala la Palestina sura na utambulisho wa Kiislamu tofauti na ilivyokuwa ikichukuliwa kama kadhia ya Uarabu. Mjumbe wa harakati ya Amali ya Lebanon mjini Tehran, Salah Fas anasema Iran ya Kiislamu ilihuisha maudhui ya Palestina na ilipinga vikali mienendo ya kidhalimu ya wazayuni dhidi wa ya Wapalestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliamini kwamba Quds inapaswa kurejeshwa kwa Waislamu wa na Wapalestina. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa hatua muhimu zilizochukuliwa na Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ubunifu wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kuitangaza siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Hatua hiyo ya Imamu Khomeini iliyoondoa kadhia ya Kudsi na Palestina katika duara finyu la utaifa wa Kiarabu na kuirejesha katika suala na utambulisho wake wa Kiislamu na kiitikadi. Ubunifu huo wa Imamu Khomeini wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds uliwafanya walimwengu wasisahau kadhia ya Palestina na mapambano yao ya ukombozi, kwa sababu maandamano yanayofanyika kote duniani katika siku hiyo yamebakisha jina na mapambano ya Wapalestina katika akili na fikra za walimwengu. Katika siku hii pia, walimwengu hukumbuka na kukemea jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. Wapenzi wa usikilizaji, miongoni mwa matunda muhimu sana ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kwamba katika kipindi cha miongo minne iliyopita, baada ya ushindi huo, harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina zimeimarika zaidi na kuwa miongoni mwa wachezaji muhimu na wenye taathira katika kanda hii ya magharibi mwa Asia, himaya ya Iran na kustawishwa zaidi uwezo wa kijeshi wa harakati za Hamas na Jihadi Islami kulikuwa miongoni mwa sababu za kushindwa mtawali ya utawala wa kizayuni wa Israel kushindwa. Na vipigo hivyo vimebatilisha njama na mipango ya Israel na washirika wake za kutaka kudhibiti kikamilifu eneo la Magharibi mwa Asia. Sayyid Jafar Ridhwani ambaye ni mtaalamu wa maswala ya Palestina anasema, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kutokana na himaya na misaada ya serikali ya Tehran harakati za mapambano ya ukombozi zilipata utambulisho wa Kiislamu na sasa tumekuwa tukishuhudia ushindi mtawalia wa harakati hizo. Mfano wa wazi wa ushindi huo ni kufukuzwa wazayuni katika ukanda wa Gaza na kufupishwa vita vya Israel dhidi ya wapalestina hadi kufikia vita vya siku mbili. Hii leo wazayuni wanaogopa zaidi harakati za mapambano ya kiislamu kama Hizbullah, Hamas na Jihadi Islami kuliko jambo lolote jingine. Ukweli ni kwamba kutokana na himaya na misaada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa makundi na harakati za mapambano katika eneo hili la magharibi mwa Asia, zikiwemo harakati za Palestina, makundi hayo sasa yamekuwa na nafasi kubwa katika mfumo wa usalama wa eneo hilo na suala hili limekuwa sababu ya kudhoofika nafasi ya utawala haramu wa Israel katika kanda ya magharibi mwa Asia. Muamala wa karne na suala la kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel ni mipango miwili ya kimarekani iliyopigiwa debe sana katika miaka ya karibuni kwa shabaha ya kuusaidia na kuuhami utawala huo wa kizayuni. Katika mkondo huo tarehe 15 Septemba mwaka jana, nchi za Imarati na Bahrain zilisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel katika ikulu ya rais wa Marekani, White House, chini ya usimamizi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Makubaliano hayo ni maarufu kwa jina la makubaliano ya amani ya Abrahama. Baadaye zilifuatia nchi mbili za Moroko na Sudan ambazo pia zilianzisha uhusiano na utawala wa kizayuni. Ukweli ni kwamba suala la baadhi ya nchi za kiarabu kuwa na uhusiano na utawala haramu wa Israel si jambo jipya na limekuwepo katika miongo iliyopita. Jipya zaidi katika suala hili ni kuwekwa wazi wazi na kurasimishwa mwenendo huo wa kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Miongoni mwa matokeo mabaya ya harakati hii ya kuanzisha uhusiano wa wazi baina ya nchi za kiarabu na Israeli ni kuondoa ari na mwamko wa kupigania matukufu ya Palestina na kuhalalisha jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala huo dhidi ya taifa madhulumu la Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi muhimu zilizopinga vikali mwenendo huo wa kuanzisha uhusiano na utawala haramu na wa kibaguzi wa Israel na vilevile muamala wa karne. Saudi Arabia na baadhi ya nchi nyingine za Kiarabu zilikuwa zikidai kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran inaingilia masuala ya Uarabu. Hata hivyo, sasa nchi hizo zenyewe zimeiacha mkono nchi ya kiarabu ya Palestina na zimehitari kuunga mkono utawala katili na ghasibu wa Israeli. Uungaji mkono na himaya ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kadhia ya Palestina na Kudsi tukufu si suala la muda na wala la kupita, bali ni sera na siasa ya kudumu. Mtaalamu wa masuala ya Palestina Said Jafar Ridhwani anasema tangu hapo awali kadhia ya Palestina ilikuwa katika manifesto na ilani ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Jamhuri ya Kiislamu Iran ilikuwa nchi pekee iliyolitetea na kulipa himaya ya pande zote taifa linalodhulumiwa la Palestina. Nam, zipo nchi zilizowasaidia na kuwahami wa Palestina, lakini himaya na misaada hiyo imekuwa ya kipindi au zama fulani na ya kutoweka. Kinyume chake, Jamhuri ya Kiislamu Iran ndiyo nchi pekee iliyodumisha himaya na misaada yake kwa Palestina katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne iliyopita. Kwa mfano tu, Saudi Arabia, Qatar na hata Uturuki ziliwahi E, kuwasaidia Wapalestina katika kipindi fulani, lakini misaada na himaya hiyo ama imekatwa au kupunguzwa kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, Jamhuri ya Kiislamu Iran imeendelea kuwatetea, kuwasaidia na kuwahami wa Palestina na mapambano yao ya ukombozi kwa kasi na kiwango kikubwa. Kutangazwa siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds ni kielelezo na alama itakayobakia hai daima ya himaya na misaada ya jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa taifa la Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu, Baitulmuqadas. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Palestina ni kigezo na kipimo cha haki na uadilifu, lakini ni nchi chache zimeweza kupasi katika kipimo hicho. Muhammad Javad Zarif amesema hayo leo Alhamisi katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds itakayoadhimishwa kesho Ijumaa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, IRGC, Brigedia Jenerali Hussein Salami amesema wimbi la migogoro ya kiusalama lililoshuhudiwa katika siku za hivi karibuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu limeonyesha wazi udhaifu na hatari inayo ukabili utawala wa kizayuni wa Israel. Mkuu wa baraza kuu la harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema ukombozi wa Quds tukufu umejongea wakati huu kuliko wakati mwingine wowote ule. Abdullah Safiyuddin ambaye ni mwakilishi wa Hizbullah mjini Tehran amesema hayo katika hotuba yake kwa kongamano la pili kima la kimataifa la Quds tukufu katika mji mtakatifu wa Qom ya pata kilomita 40 kusini mwa Tehran. Majaji wa mahakama kimataifa jinai ICC wamemhukumu kifungo cha miaka 25 jela Dominic Ongwen, mwanajeshi mtoto wa zamani wa Uganda, ambaye alikuwa kamanda wa kundi la waasi wa Lord's Resistance Army LRA baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu nchini Uganda. Na Russia imetangaza leo kuwa imetumia ndege yake ya kivita kufukuza ndege ya kijasusi ya Marekani iliyokuwa ikijaribu kuingia katika anga ya nchi hiyo kinyume cha sheria katika bahari ya Chukchi. Wapenzi wa wasikilizaji, kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuwageni kwa kusema ahsantum, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.