Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi na utahini moyo kwa takwa ya roho na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu a Iran. Niliyeko studioni mchana huu kukuleteni matangazo haya ni mimi Amir Ibrahim Orotajengwa. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uh, takwa la Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, ambaye ameihimiza Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kupambana na propaganda chafu dhidi ya Uislamu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Ustadh Abdulmajid Nasir wa Tanzania. Baadaye mtasikiliza uh, makala ya leo katika historia na uchambuzi wa magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza niliyokuandalia. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Ayatullah Alarijani amesema siku ya Kuds ni dhihirisho la malengo ya taifa la Palestina. Umoja wa Ulaya wamesema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina ni kinyume cha sheria. Mashirika ya kimataifa yatahadharisha kwamba mamilioni ya watu wanakabiliwa na baa la njaa katika maeneo mbalimbali ya dunia na hatima ya kiongozi wa waasi wa Uganda kujulikana leo Alhamisi. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema siku ya kimataifa ya Quds ni dhihirisho la malengo matukufu ya taifa la Palestina. Ayatullah Sadiq Amuli Larijani ameyasema hayo kwa mnasaba kukaribia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds na kuongeza kwamba malengo ya Quds tukufu na irada ya mataifa ya Kiislamu kwa ajili ya kuikomboa Palestina kutokana uh, kutoka kwenye makucha ya wavamizi si ya kusitishwa. Mkuu wa halmashauri ya kuainisha masilahi ya mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kwamba nyuma ya dhuluma hii inayofanywa dhidi ya watu wa Palestina wamekusanyika makafiri wote. Amesema insha Allah, kwa uwezo na taufiki ya Mwenyezi Mungu iko siku Kudsi tukufu itakombolewa na kuondoka katika makucha ya wavamizi na madhalimu. Kesho Ijumaa tarehe saba Mei inasadifiana na siku ya kimataifa ya Kuds. Ikumbukwe kwamba Imamu Ruhullah Khomeini mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Katika siku hii hufanyika mikutano na makongamano mbalimbali ya kuwaunga mkono wa wananchi wa Palestina na kutangaza upinzani dhidi ya jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya Quds yanakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona katika maeneo mbalimbali ya dunia, na kwa msingi huo yatafanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti. Msemaji wa Umoja wa Ulaya amesisitiza kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria na unapaswa kusitishwa. Peter Stano amelaani vikali hatua ya Israel ya kuendelea za ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika maeneo ya Palestina sambamba na kubomoa nyumba za raia madhulumu wa Kipalestina. Kadhalika, msemaji huyo wa Umoja wa Ulaya ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na mashambulio ya jeshi la Israel katika kitongoji cha Sheikh Jarrah na kuongeza kwamba vitendo vya kubomoa nyumba za Wapalestina katika eneo hilo ni kinyume cha sheria. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa umoja wa Ulaya ameutaka utawala wa kizayuni wa Israel usitishe vitendo hivyo ambavyo amesema vinakiuka waziwazi sheria za kimataifa. Hatua ya utawala haramu wa Israel ya kujenga vitongoji vya walowezi katika eneo la ufuku wa magharibi wa mto Jordan inakiuka maazimio ya baraza la usalama la umoja wa mataifa Disemba 23 mwaka 2016. Baraza la usalama la umoja wa mataifa lilipasisha azimio nambari 2334 ambalo liliutaka utawala haramu wa Israel usimamishe haraka na kikamilifu shughuli zote za ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Palestina. Utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kwa kuyazayunisha maeneo hayo kuhakikisha unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za Palestina. Imeelezwa kwamba kuna idadi kubwa na inayoongezeka ya watu wanaokabiliwa na wa njaa kali na wanaohitaji msaada wa kuokoa maisha katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hayo yamo katika ripoti ya kila mwaka iliyozinduliwa kwa pamoja na muungano wa kimataifa wa Umoja wa Mataifa, serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayofanya kazi eh, na kushughulikia migogoro ya chakula. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi kubwa ya watu wenye njaa kali katika nchi zilizokumbwa na machafuko ilifikia kiwango cha juu zaidi katika miaka mitano. Ripoti hiyo ya mtandao wa kimataifa dhidi ya mgogoro wa chakula inaonyesha kwamba watu wasiopungua milioni 155 walikabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula katika viwango vibaya zaidi vya daraja la tatu katika nchi na maeneo 55 mwaka 2020. Mtandao huu wa kimataifa unaojumuisha shirika la chakula na kilimo la FAO, mpango wa chakula duniani WFP na Umoja wa Ulaya umesema kwamba hii inawakilisha ongezeko la karibu watu milioni 20 kutoka mwaka uliopita na ni uthibitisho kwamba hali mbaya ya ukosefu mkubwa wa chakula imekuwa ikiongezeka kwa kasi katika miaka mitano iliyopita, mwaka mmoja baada ya janga la Korona kuenea ulimwenguni kote. Toleo la mwaka 2021 la ripoti ya kimataifa juu ya mgogoro wa chakula limethibitisha kwamba janga hilo na hatua zinazohusiana na kudhibiti kusambaa zaidi zimesababisha athari mbaya kwa changamoto ambazo tayari zimekuwa zimekuwepo za awali, hususan mizozo ya mabadiliko ya tabia nchi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Wanafunzi zaidi ya thelathini waliotekwa nyara mwezi Machi na kundi la watu waliojihami kwa silaha za kivita kaskazini mwa Nigeria wameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa majuma kadhaa. Kuachiliwa huru kwa wanafunzi hao kulipokewa vizuri Jumatano ya jana na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ambaye uh, anakosolewa kwa kushindwa kuzuia mashambulio ya magenge wahalifu wanaofanya utekaji nyara wa watu. Tunafurahi kuwa wameachiwa. Tunawashukuru wahusika wote waliosaidia kufanikisha jambo hili, uh, kwa jambo hili la kufurahisha Amesema Rais Muhamadu Buhari. Jumla ya wanafunzi 39 waliotekwa nyara hivi karibuni katika chuo kikuu cha kaskazini magharibi mwa Nigeria walitekwa nyara katika hujuma hiyo iliyofanyika katika chuo kikuu cha kaskazini magharibi mwa Nigeria kwenye mji wa Kaduna. Matukio ya kutekwa nyara wanafunzi yamekithiri nchini Nigeria katika miezi ya karibuni, baadhi wakitekwa na magenge ya kigaidi huku wengine wakitekwa na makundi ya wabeba silaha ambayo huitisha kikomboleo kikubwa. Katika miezi kadhaa hivi karibuni, makundi hayo yameimarisha shughuli zao za kigaidi katika nchi za eneo la magharibi mwa Afrika na Sahel barani Afrika. Kundi la Boko Haram ni moja makundi ya kigaidi ambayo yameimarisha harakati zake katika e, za kuteka nyara katika nchi ya Nigeria, mbali na kuua makumi ya raia wasio na hatia kundi hilo limekuwa likiteka nyara wanafunzi wa shule wakiwemo wasichana na wavulana kama tulivyoshuhudia katika miezi ya karibuni ambapo magaidi walishambulia shule moja katika jimbo la Katsina huko kaskazini mwa Nigeria na kuteka nyara wanafunzi mia tatu. Na mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC leo inatarajia kutangaza hukumu iliyotolewa kwa Dominic Ongwen mwanajeshi mtoto wa zamani wa Uganda ambaye alikuwa kamando wa kundi la waasi wa Lord Resistance Army uh, aliyepatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Dominic Ongwen mwenye umri wa miaka 45 anakabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia mwezi Februari kwa mashar, kwa mashtaka 61 ikiwa ni pamoja na ubakaji uliokithiri dhidi ya wanawake na wasichana, kosa ambalo hadi sasa halijatangazwa hukumu yake na mahakama ya jinai ya ICC yenye makao yake The Hague nchini Uholanzi. Kiongozi huyo wa waasi wa Uganda alipatikana pia na hatia ya mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuwasajili kwa nguvu watoto kujiunga na kundi hilo la waasi. Kulingana na mahakama, bwana Ongwen aliamuru kushambuliwa kambi za wakimbizi mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili wakati alipokuwa mmoja wa makamanda wa kundi la waasi wa LRA linaloongozwa na mbabe wa kivita Joseph Kony ambaye aliongoza vita vya kinyama nchini Uganda na katika nchi tatu jirani, ili kuunda taifa litakalofuata misingi ya amri kumi za Biblia. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, amesema: Ruzqod ruz Islam ast ruz qods ruzi ist ke Islam ra bayad ihya kard wa ihya bukonin, siku ya quds ni siku ya Uislamu, siku ya quds ni siku ya kuupa uhai mpya Uislamu, na inabidi tuuhuishe Uislamu ndani ya siku hiyo. Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Na sasa, karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unamnukuu Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, akitaka jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu kupambana na propaganda chafu dhidi ya Uislamu. Waziri Mkuu wa Pakistan amezitaka nchi wanachama katika Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kupambana ipasavyo na wimbi la propaganda chafu dhidi ya Uislamu, islamofobia na kusema ni makosa na ukosefu wa uadilifu kuufungamanisha Uislamu na ugaidi. Imran Khan ameyasema hayo katika mazungumzo yake na mabalozi wa nchi wanachama wa OIC mjini Islamabad, na kuzitolea wito nchi hizo kufanya mapambano endelevu na ipasavyo dhidi ya propaganda zinazopinga vita Uislamu na kuchafua sura safi ya dini hiyo. Waziri mkuu wa Pakistani amesema kwamba matusi na maneno yanayomvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, yanawaathiri na kuwaumiza sana Waislamu bilioni moja na nusu na nchi za Waislamu haziwezi kukinaisha ulimwengu wa Magharibi kwamba jambo hilo, yaani matusi, halina uhusiano wowote na uhuru wa kusema na kujieleza. Imran Khani pia ameitaka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu kufanya jitihada kubwa za kuijulisha jamii ya kimataifa kuhusu mapenzi na heshima kubwa ya Waislamu kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na Qurani tukufu. Matamshi ya waziri mkuu wa Pakistan katika kikao cha mabalozi wa nchi za kiislamu kilichofanyika Islamabad kuhusu lazima wa kukabiliana na propaganda chafu dhidi ya Uislamu yanabainisha uhakika kwamba kuzembea kwa nchi za Kiislamu katika suala la kukabiliana na hujuma na propaganda hizo za nchi za magharibi dhidi ya Uislamu kutazidisha au kushajiisha ushetani wa maadui wa dini hiyo. Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kwa kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja sasa zimekuwa zikieneza propaganda chafu dhidi ya Uislamu katika fremu ya kutekeleza ajenda yao ya kuzishinikiza nchi za Waislamu, swala ambalo limezusha wimbi kubwa la hujuma na mashambulizi dhidi ya Waislamu na maeneo yao ya ibada katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Matamshi ya Imran Khan kuhusu udharura wa kupambana na hujuma na propaganda chafu dhidi ya Waislamu yamejikita zaidi katika nukta mbili. Mosi ni kwamba kuuhusisha ugaidi na Uislamu kuna lengo la kuchafua sura safi ya dini hiyo na kuitangaza kwamba ni dini ya kikatili na utumiaji wa mabavu, ili kupitia njia hiyo Marekani na waitifaki wake waweze kuhalalisha mashambulizi na uvamizi wao katika baadhi ya maeneo ya dunia, hususan katika nchi za Kiislamu. Pili ni kwamba kupitia ajenda hiyo ya kuwapachika waislamu sifa ya ugaidi na ukatili nchi hizo za magharibi zinatayarisha mazingira ya kuwanyima Waislamu haki zao za mtu binafsi na za kijamii katika nchi za magharibi kwenyewe, kuwafukuza na hata kuwatenga katika jamii zisizo za Kiislamu. Sera hizo za kuchafua sura na jina la Uislamu za wa magharibi zimepelekea kuhalalishwa dhulma na manyanyaso dhidi ya wafuasi wa dini hiyo katika nchi za magharibi na hata kukabiliwa na hujuma za makundi yenye misimamo mikali. Sehemu ya siasa hizo za hujuma dhidi ya Uislamu katika miaka ya karibuni zimefanyika katika sura ya kuvunjia heshima matukufu ya Waislamu, ikiwa ni pamoja na uchoraji wa vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, huko Ufaransa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini. Vitendo kama hivyo ni kielelezo cha kuvunjia heshima matukufu ya dini na kudharau na kukejeli itikadi za kidini. La kusikitisha zaidi ni kwamba baada ya kuchapishwa vibonzo hivyo vinavyomvunjia heshima na kumtusi Mtume Muhammad, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alitoa matamshi ya kifidhuli akisema kwamba kuchapishwa vibonzo hivyo kutaendelezwa nchini humo, suala ambalo limekabiliwa na upinzani mkali wa Waislamu kote duniani. Katika hali hii ambapo Magharibi wanaendelea kutekeleza ajenda ya kuhujumu Uislamu inatazamiwa kwamba Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC itachukua msimamo imara wa kukabiliana na hujuma hiyo ikiwa ni pamoja na kususia bidhaa zinazozalishwa katika nchi zinazofanya propaganda chafu au kuhamasisha hujuma dhidi ya Uislamu. Hatua nyingine inayoweza kuchukuliwa na nchi za Waislamu kukabiliana na hujuma hiyo ni pamoja na kutazama upya uhusiano wao wa kisiasa, kiuchumi na kibiashara na nchi zinazounga mkono na kuhamasisha vita na propaganda chafu dhidi ya Waislamu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa namkaribisha Shekh Abdul Majid Nasir uh, katika mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tena asalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu, tunakutana tena katika muda huu tukikumbushana na kuelezeana mambo mbalimbali yanayohusiana na shakhsia mbalimbali za Kiislamu. Kwanza kabisa tunapenda kutoa tabriki zetu kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhani unaoendelea, lakini kwa upande mwingine tukitoa pole kutokana na masiku tuliokuwa nayo ni masiku ya maombolezo na majonzi, kutokana na shakhsia hii tutakayoizungumzia leo. Mazungumzo yetu yatahusiana na moja ya shakhsia kubwa kati ya shakhsia za Kiislam ambayo ni Amiri lMuminin Ali bn Abi Talib alaihi salatu wassalam. Leo tunazungumza kutokana na kwamba ni munasaba wa kufariki kwake, munasaba ambao kwa ujumla ni wenye majonzi makubwa kwa umma wa Kiislamu kwa waumini, lakini pia kwa familia na nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa leo nitazungumzia nukta ambazo kwa ujumla kwa kila mwenye kupekua hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam lakini si hivyo tu. Kwa kila mwenye kuipekua na kuizingatia aya za Qur'ani, basi anaweza akatoka au vyovyote vile atatoka na e, natija hii au faida hii ambayo nitaweza kuieleza. Hebu tuangalie zaidi ni yapi aliyotuachia Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kama urithi wa umma huu kuhusiana na shahsia hii au kuhusiana na Ali ibn Abi Talib je, yeah, vile ambavyo umma leo wanamfahamu Ali, vile wanapomkumuelewa na nafasi aliokuwa nayo Ali katika umma wa Kiislamu ndiyo nafasi alopewa na Mtume. Nukta ya kwanza ambayo tunaipata kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa, alayhi wa sallam, alihi wasallam anamuelezea Ali katika umma wa Kiislamu kwamba ndiyo marejeo ya elimu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ndiyo marejeo ya elimu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ambayo imo ndani ya kitabu cha Mwenyezi Mungu Qur'ani. Lakini Ali ndiyo marejeo ya kila kitu baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Haya ndiyo tunayapata katika mafunzo ya Mtume na katika riwaya na hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, moja kati ya riwaya hizi zipo nyingi tu, lakini mojawapo ambayo nimeichagua katika nukta hii ni pale Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akimweleza Ali na Ahlulbeit au kizazi chake kitukufu akisema kwamba nyinyi Waislamu, nyinyi umma wakislam, wa Kiislamu, enyi waumini msiwatangulie kizazi cha Mtume, msimtangulie Ali na kizazi chake, kisha msiwafunze mkajifanya nyinyi mwajua kuliko wao. Kwa sababu gani? fa innahum aalamu minkum. Ni kitu gani mwaweza kuwafunza, wakati wao ni wajuzi kuliko nyinyi? Ni wajuzi wa elimu ya Sunna, ni wajuzi wa elimu ya wahyi, ni wajuzi wa kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo chochote mtakachokihitajia kuhusiana na masuala ya ilmu basi rejeeni kwa nani? Kwa Ali bin Abi Talib na ahlulbeiti zake. Lakini zaidi kulisistiza kuli, hili tunakuta imamu Ali alayhi salatu wassalam, moja ya maneno yake akiwahutubia masahaba kabla hajafariki anawaambia saluni fawallahi la tasaluni an shayin yakunu ila yaumi lqiyama illa hadathtukum bih. Na hii hakuna sahaba yoyote aliothubutu kuzungumza maneno kama haya, na hii ni kuonyesha kisomo na upeo wa ujuzi aliokuwa nao imamu Ali alayhi salatu wassalam. Anathubutu kuwatangazia hivi, nataka kuondoka, nawambia saluni, niulizeni Naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, la tasaluni an shay, hakuna chochote mtakachoniuliza, yakunu ila yaumil qiyama, kitakachotokea hadi kitakapofika kiyama, yani kita, kinachoweza kutokea na kinachotarajiwa kutokea hadi kiyama, illa haddathtukum bih, isipokuwa nitakupeni habari ya jambo hilo. Kama ni suali nitakujibuni, kama ni maelezo nitakufahamisheni, na kama ni maarifa nitakuelezeni na kukupatieni maarifa hayo. Kisha nasema saluni an kitabillah, niulizeni kuhusiana na kitabu cha Mwenyezi Mungu. Fa wallahi ma min aya, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, hakuna aya yoyote iloteremka kwa mtume illa wa ana aalam, isipokuwa nikifahamu, abilailin nazalat am binahar, aya ile imeteremka usiku au mchana am fi sahal am fi jabal, aya hiyo imeteremka mtume akiwa sehemu za milima au sehemu zisizokuwa za milima, bimaana kuonyesha ile ihata, yani maarifa kamili aliyokuwa nayo kuhusiana na Qurani tukufu. Lakini maarifa yote aliotujia nayo au aliotuletea mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na haya ndiyo yanathibitisha kauli ya Mtume katika riwaya nyingine maarufu iliyosema aliyu maa alquran wa lqurani maa ali lan yaftariqa, anasema Ali yuko pamoja na Qurani na Qurani iko pamoja na Ali, na kamwe havito tofautiana au havitatengana vitu hivi viwili, bi maana ukiitaka qurani mtafute mahada alipo Ali na ukimtaka kuijua Ali, basi ndipo utaweza kuipata Qurani tukufu. Sasa hii ni baadhi, ni moja ya nafasi au moja ya kipimo alichotupa Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam kuhusiana na shakhsia hii tukufu, lakini kipimo cha pili ni kipimo cha kwamba yeyote anayetaka kuijua haki anaitafuta haki iwe ni haki ya kidini, iwe ni haki ya kimaarifa, iwe ni haki ya aina yoyote, basi arejee kwa Ali. Bimaana Ali ndiye mizan, ndiyo kipimo cha kujua haki yoyote unayofanya nini, unayoitafuta. Na vile vile katika hapa tunaweza kupata ushahidi wa, wa riwaya isemayo aliyu maa alhaqi walhaqi maa Ali, kwamba haki iko pamoja na Ali na Ali yuko pamoja na haki e, haki hutaipata kinyume na pale ambapo utaweza kumpata au kumwona nani Ali hii ni kipimo cha pili kipimo cha tatu ni kwamba Ali ni, ni kipimo cha imani Ali ni kipimo cha imani na haya ndiyo ma, mazungumzo na hadithi za mtume na hapa tunaweza tukakumbusha kwa haraka katika moja ya vita vya Islam ambavyo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivifanya na washirikina na kukajitokeza, na hii ilikuwa ni katika vita vya Khandak, pale ambapo Mtume aliwatuma so, maswahaba wakapigane, lakini wakarudi na bendera bila ushindi. Mwisho wake Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akasema, kesho nitampa bendera Mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu, la utianna rayata rajulan yuhibbu Allah wa rasula, anayempenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, wa yuhibbuhu llahu wa rasuluh, na Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda, laisa bifarrar, si mwenye kukimbia vitani. Anasema maswahaba kila mmoja akawa akitaraji apewe bendera ile, lakini matokeo yake akapewa Ali ibn Abi Talib na kwenda kupata ushindi katika ile vita lakini moja ya maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hasa pale Imamu Ali alipopambana na Amru ibn Abdud, ndipo Mtume aliposema, barazal imanu kullu ala shirki kulli. Bi maana Imamu Ali alimsifia kwa sifa hii, baada ya kumuua yule kafiri, akamwambia barazal imanu kullu ala shirki kulli, imani imeghilibu shirki Bimaana, Ali akapewa kile kipigo alichokitoa kwa Amr, ilikuwa ni sawasawa na ushindi wa imani kamili aliotuletea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hivyo Ali alayhi salatu wassalam au hii shakhsia ikapewa kwamba ni kipimo cha imani, na kuna riwaya zingine nyingi ambazo hatutaweza kuzieleza, lakini pia tunapoiangalia shakhsia hii katikwa mtazamo wa Kiislamu tunakuta ni shakhsia ambayo ina sifa nyingi. Tukirejea katika vitabu vya riwaya, kwa mfano Alhakim Alhaskani katika kitabu chake Shawahidu Tanzil, juzi ya kwanza, anaelezea riwaya isemayo au inayoeleza sifa za Ali kwamba hii ni shakhsia ya aina gani? Anasema inna li ali sabina manqaba Ma li ahadin min ashabi nabiyi mithluha, anasema, Ali alikuwa na sifa sabini. Hakuna sahaba yoyote alokuwa na sifa mfano wa hizo, yaani ni sifa maalum na makhsusi kwa ajili yake pekee. Wa ma min shayin min manaqibihim ila waqad sharikahum fiha, anasema, sifa zingine walizokuwa nazo masahaba, basi walishirikiana na Ali katika sifa hizo lakini Ali katika hizi sabini hakuna sahaba yeyote aliyoshirikiana naye. Sasa waweza kutasawar, alikuwa ni mtu wa aina gani na ni shakhsia iliyopambika kwa sifa zipi? Lakini si hadithi hiyo tu, nyingine imetoka kwa Ibn Abbas, ni hadithi ndefu akieleza mmoja, ikieleza alikuwa na sifa kumi na nane ambazo ilikuwa ni maalumu kwake, hakuna sahaba mwingine aliokuwa nazo. Kisa anasema lau lam yakun lahu illa wahida na lau, katika hizo sifa kumi na nane angekuwa na sifa moja tu, anasema katika sifa hizo kumi na nane la najabiha, ingetosha kuwa ni sifa pekee ya kumfanya aokoke kutokana na au aweze kufaulu na kupata nafasi tukufu, nafasi kubwa. Hii ni baadhi, lakini sasa ili tusirefushe mazungumzo, mimi nimechukua tu moja ya riwaya ambayo imepokelewa katika vitabu vya hadithi, na hii ni riwaya inayoeleza kwamba siku moja Muawiya bin Abi Sufyan alimuita moja kati ya masahaba ambaye ikiitwa Dhirar bin Dhumra, akamwambia sifli aliyan. Tunajua kwamba Muawiya alikuwa ni adui wa Ali, amepigana naye vita lakini anamwambia nipatie sifa za Ali, nisifie, ili Ali yukoje ni mtu wa aina gani huyu? Qala a'fini bwana Irara akamwambia, naomba udhuru kwa hilo, unisamehe kwa hilo bimana akiomba udhuru asiweze kutaja, kwa sababu akijua huyu ni adui wa Ali na anataka nimsifie adui yake, sasa itakuwa ni kuihatarisha nafsi kwa hiyo akaomba udhuru, bwana Muawiya akasema kala qala latasifanahu, sintokuwacha ja mpaka ufanine umsifie Ali, ueleze sifa za Ali. Yule bwana akaona hana njia, akasema: ama ikiwa hapanabudi niweze kueleza sifa zake, basi nitaeleza. Kwa hiyo akaanza kumsifia kama hivi, anasema fa fainahu, wallahi kana baidul mada shadidu lquwa yaqulu faslan wa wayahkumu adlan yatafajaru alilm min Jawani Bi. anasema naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwa hakika Ali alikuwa ni mtu mwenye mtazamo wa mbali, alikuwa ni mtu jabbari, mtu shupavu na shujaa mwenye nguvu, lakini yaqulu faslan, anaposema anasema kweli na haki, anapohukumu anahukumu kwa uadilifu, na ndio maana Imamu Ali akajulikana kwa sifa za uadilifu hata wengine wakasema, uadilifu wake ndio uliomuua, kwa sababu Ali alikuwa ndiye mizani ya ule haki na ukweli na wadilifu. Anasema yatafajjaru lilmi min jawanibihi, kila alipokuwa akizungumza basi ni ilmu tupu ndo aliokuwa akizungumza, kwamba ile ilmu ikibubujika kutokana katika pande zake, bimaana kukaa naye ni ilmu, kutamka kwake ni ilmu kisha anasema watantiqu alhikmatu min nawahihi. Anasema alikuwa ni mtu wa hikma, hazungumzi maneno hovyo, maneno ya upuuzi. Kila alizungumzalo ni hikma na ukweli na haki. Hiyo ni katika upande huo, lakini upande mwingine, katika upande wa kiibada na tadarru na unyenyekevu wake kwa Mwenyezi Mungu, anasema yastauhishu minad dunya wa zuhuratha. Anasema alikuwa akiogopa dunia na mapambo ya dunia. yastauhishu min ad-dunya wa zuhuratiha, akiogopa dunia na mapambo ya dunia. wayanasu billaili wa wahshata lakini, akilewazika na usiku na ile hofu ya usiku. Bimaana, unapoingia usiku kama tunavyoona giza, watu huogopa usiku, lakini yeye kwake ilikuwa ni kitu cha anasa na kumlewaza, kwa sababu anajua unapoingia usiku ndio wakati wa kumzungumza na Mola wake na kumwelekea Mola wake na kulia kwa ajili ya Mola wake subhanahu wa ta'ala. Kisha nasema wakana azizu damu atawilu lfikra yujibuhu libasi ma khashun wa min at-taami ma jashib. Hicho kipande tutakiacha ili tueleze si sehemu muhimu lakini moja ya sifa aliyokuwa nayo na aliyomsifia huyu bwana Imamu Ali akisema wakana fina ka ahadina, alikuwa ni mtu mwenye shakhsia kubwa, lakini anapokuwa nasi anakuwa ni mmoja kati yetu, yaani hatuhisi umbali na tofauti kati ya sisi na yeye, yaani akijiweka kama sisi tulivyo. Yujibu na idha saalnahu, tunapomwomba jambo basi hutuitika na kutujibu waidha wayatina idha daaunahu, na tunapompa mwaliko katika vikao vyetu majumba yetu vikao vyetu na sehemu zetu, basi huitika wito ule na kuja na kushiriki pamoja nasi. Hii ni baadhi bi maana, kutokana na muda nitakata, hii ni baadhi ya sifa alizokuwa nazo alimamu, au alizokuwa nazo shakhsia hii tukufu, lakini nikimalizia ni moja kati ya maulamaa na waasisi wa, wa adabu za Kiarabu aitwaye Khalili bin Ahmad aliulizwa siku moja, kwa kusema alomuuliza, alisema: mad dalila ala anna aliyan imama lkuli fi lkul, ni dalili ipi huyu alim na imzungumzia na, na shakhsia hii, ni mtu mwenye elimu mtu mwenye uadilifu, haki na mengineyo, na kwamba watu wote wamhitaji yeye na kwamba yeye ni kiongozi wa wote, waulizwa ni dalili ipi ya kujulisha kwamba yeye ni, ni kiongozi wa wote na kwamba wote wamhitajia yeye? Akasema ihtiyajul kulli ilay, watu wote wamhitaji. Hesabu kuanzia kwa masahaba mpaka zama hizi hivi leo, utazungumza lakini bado tuyahitajia maneno na hikma na ilmu aliotuachia Imam Ali alayhi salatu wassalam, kisha wa istighna'uhu 'anil kulli lakini tukiangalia upande wa pili hatumkuti Ali akimhitajia yeyote, si kiilmu si kiuadilifu wala kichochote, bali sisi wanadamu ndio ambaye tunamhitaji yeye. Hii ni moja ya dalili ya kuonyesha hilo. Kisha anasema waqila lahu, akaulizwa: ma taqulu fi aliyi bni abi talib, unauzungumza nini au unamwelezea vipi Ali? Faqala, akasema: ma aqulu fi haqqi mri'in niseme nini kuhusiana na haki ya mtu ambaye katama manaqibahu auliyauhu khaufan, vipenzi si, wake wameficha sifa zake kwa kuogopa maadui zake. Wa adauhu hasadan, na maadui zake walificha sifa zake kutokana na husda walizokuwa nazo. Kisha kasema thumma dhahara min bayna alkitmanain al mamalaa alkhafiqain kisha kati ya ufichaji wa marafiki na maadui tunakuta hivi leo kuna sifa za Ali ibn Abi Talib ambazo hazifichiki tena, bali zimeujaa ulimwengu mzima bimaana, sifa za Ali ziko wazi, yajulikana Ali ni nani na shakhsia hii ni shakhsia ya aina gani katika umma wa Kiislam. Haya ni machache kuhusiana na shakhsia ya Imam Ali alayhi salatu wassalam kutoka katika maneno Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Jamvi la udondozi wa magazeti ya leo linafunguliwa kwa magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya ambayo yametupia jicho na kumulika safari ya rais uh, Samia Suluhu Hassan wa Tanzania nchini humo. Kuhusu safari hiyo, gazeti la Standard limeandika kwamba rais wa Tanzania, Samia Suluhu, jana aliwahimiza wabunge kuunga mkono azma yake na rais Uhuru Kenyatta ili kujenga uhusiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili. Akihutubia mabunge mawili ya Kenya, Samia Suluhu amesema uh, uongozi wa Tanzania na Kenya umewaangusha wafanya biashara katika pande mbili. Samia Suluhu alisema mwananchi wa kawaida anafanya kazi kwa bidii ili kupata riziki, lakini uongozi wao unafanya kazi uh, kutengeneza kanuni na sera zinazozuia ukuaji wa biashara. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba sekta ya utalii na uh, magharibi mwa Kenya inatarajia kuimarika baada ya kuondolewa vizuizi vya kusafiri kuingia na kutoka katika kaunti tano. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la Standard vinasema: ukitaka kujua uhakika ya wafu soma tanzia, kwa nini gharama za mkate zinatarajiwa kupanda, na Uoko ateuliwa kuwa jaji Mahakama Kuu. Nalo gazeti la Taifa Leo pia limemulika safari ya Rais Samia Suluhu wa Tanzania nchini Kenya kwa kuandika, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan Jumatano alisema, akifichua kwamba alipuuza mialiko kutoka mataifa mbalimbali na kuamua kuitikia mwaliko wa kuzuru Kenya kutokana na udugu na uhusiano wa muda mrefu kati ya mataifa hayo mawili. Toleo la leo la Taifa Leo pia limeandika kwamba kiongozi huyo amewashukuru Rais Uhuru Kenyatta, spika wa bunge la Taifa Justin Muturi na mwenzake wa Seneti Kenneth Lusaka kwa kumpa heshima adhimu na kipekee kuhutubia uh, mabunge hayo mawili. Taifa Leo pia limeandika kwamba waziri wa afya wa, wa katika kaunti ya Kisumu Boaz Otieno Nyunya amethibitisha kwamba aina mpya ya virusi vya korona inayosababisha maafa nchini India imegunduliwa katika kaunti hiyo. Kwenye taarifa iliyotumwa kwenye vyombo vya habari Jumatano, Profesa Otieno alisema raia watano wenye asili ya kihindi ndio waliopatikana na virusi hivyo, lakini wametengwa wakati wakishughulikiwa Taifa Leo pia limeandika kwamba hii ni baada ya sampuli zao kupimwa kwenye maabara ya serikali ya kitaifa katika kituo kimojawapo cha taasisi ya utafiti wa kimatibabu nchini Kenya, KEMRI, kilichoko Kisumu. Vilevile limeandika kwamba rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga wamewataka wabunge na maseneta kuondoa pingamizi zao na wapitishe muswada wa marekebisho ya katiba kupitia, kupitia mpango wa maridhiano BBI ili kutoa nafasi kwa kufanyika kwa kura ya maamuzi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Nchini Tanzania magazeti ya leo pia yametawaliwa na safari ya kiongozi wa nchi hiyo huko Kenya. Funga kazi Samia, ndivyo kinavyosema kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mwananchi. Siku mbili tu Kenya za badili mwelekeo, fursa mpya za wagusa wengi vikwazo mpakani kumalizwa, limeandika gazeti la Mwananchi. Kenyatta aagiza watanzania wasisumbuliwe, wahin mahindi yaingie. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo la Mwananchi vinasema: ajenda aenda jela miaka thelathini kwa kulawiti kanisani, mfumo wa elimu nchini watikisa Bunge, na tahadhari virusi vipya vya Korona. Taifa Leo pia limeipa kipaumbele safari ya Samia Suluhu Hassan nchini Kenya kwa kichwa cha maneno kinachosema Samia, Tanzania na Kenya ni wabia. Uhuru ataka ushirikiano badala ya kushindana. Na pia limeandika uh, makala uh, kuhusu afya ambayo inahusiana na namna ya kula futari katika mwezi wa Ramadhani, ambayo imebeba kichwa cha maneno kinachosema Daktari, kula sana hatari mwezi wa Ramadhani na gazeti la Majira limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno, Samia atema cheche kwa wabunge wa Kenya awashukia wenye mioyo ya choyo, maono mafupi na akili mbovu. Ni wale wanaoamini nchi hizo zinaweza kuendelea kwa kuangusha nyingine. Nchini Uganda, gazeti la New Vision limezungumzia matukio ya kusi, ya kusikitisha, au ya kusitishwa mechi ya mpira wa miguu kwa muda kwa ajili ya kuwaruhusu wachezaji Waislamu kufungua saumu ya mwezi wa Ramadhani na kutaja kitendo hicho kuwa ni cha kihistoria. Kwa upande wake gazeti la Daily Monitor limetanguliza mbele habari iliyoandikwa kwa wino wa kukoleza yenye kichwa cha maneno kinachosema Uganda yatambua tena maingiliano ya watu wenye jinsia moja kuwa ni uhalifu na kosa la jinai. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia: leo ni Alhamisi tarehe 23 Ramadhan mwaka 1442 Hijria, sawa na Mei 6 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo, miaka 188 iliyopita, sawa na tarehe 23 Ramadhani, mwaka 1254 Hijria, ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ni vyema kuashiria kuwa kitabu cha Jawahirul Kalam kimebainisha kwa undani masuala mengi ya sheria kiasi kwamba hadi sasa hakuna msomi aliyeweza kuandika kitabu kama hicho. Kunukuu kauli wa wa za wasomi wakubwa wa sheria za Kiislamu na kuzitolea ushahidi kwa umakini wa hali ya juu ni kati ya nukta muhimu za kitabu hicho. Ayatullah Muhammad Hasan Najafi, mtunzi wa wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam akiwa na umri wa miaka 25 hukuwa akitumia karibu miaka 30 kukiandika. Katika kipindi cha maisha yake kulitawala hujuma za fikra potofu za genge la wahabi na watu wa kundi la ikhbariyun swala, ambalo lilimfanya Ayatullah Muhammad Hassan Najafi kuelezea umuhimu wa kuwa na kiongozi wa umma wa Kiislamu. Ni baada ya hapo ndipo alipotoa nadharia kuwepo walii yufaqi au walii kiongozi anayesimamia maswala ya sheria za Kiislamu. Tarehe 6 Mei miaka 1882, iliyopita mtaalamu wa Jerumani Robert Heinrich Koch alitangaza habari ya kugunduliwa vijidudu maradhi vya ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Mtaalamu huyo wa masuala ya biolojia alikuwa amegundua vijidudu maradhi hivyo ambavyo vimefupisha umri wa zaidi ya watu bilioni moja. Wiki mbili kabla baadaye, Profesa Robert Koch aligundua njia ya kufubaza na kutenga vijidudu maradhi hivyo ambavyo vilikuwa sugu mkabala wa dawa na vilikuwa na uwezo wa kujificha mwilini kwa miaka mingi na kujitokeza wakati mwafaka. Mbali na kugundua vijidudu maradhi vya kifua kikuu, Profesa Robert Koch pia aligundua vijidudu maradhi vya kipindupindu katika safari zake katika nchi za Misri na India, na mwaka elfu moja mia tisa na sita alitengeneza dawa ya atoxi inayoshabihiana na quinin. Profesa Robert Koch anatambuliwa kuwa mtaalamu mkubwa zaidi wa vijidudu maradhi duniani. Baada ya Louis Pasteur na alitoa huduma kubwa sana kwa elimu na sayansi ambayo kamwe haitosahulika. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, yaani tarehe 23 Ramadhan mwaka 1392 Hijria kamaria, Allama Muhammad Husein Tabatabai, mwanafalsafa arif na fakihi mkubwa wa Kirani alikamilisha kazi ya uandishi wa tafsiri kubwa na aina yake ya Qurani ya Almizan. Tafsiri hiyo ya Qurani ni moja kati ya tafsiri kubwa na makini zaidi za Qurani tukufu na iliandikwa kwa kipindi cha karibu miaka 20. Sifa kubwa zaidi ya tafsiri hiyo ni kwamba imefasiri aya za Qurani kwa msaada wa aya nyingine za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Tafsiri hiyo kubwa na adhimu iliandikwa na Allama Tabatabai kwa lugha ya Kiarabu na hadi sasa imetarujumiwa katika lugha mbalimbali kama Kifarsi, Kiingereza na Kihispania. Hii ni redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa Halmashauri ya Kuainisha Maslahi ya Mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema siku ya kimataifa ya Kudsi ambayo inaadhimishwa Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu Ramadhani ni dhihirisho la malengo matukufu ya taifa la Palestina. Imeelezwa kwamba kuna idadi kubwa na inayoongezeka ya watu wanaokabiliwa na njaa kali na, nja na wanaohitaji msaada wa kuokoa maisha katika maeneo mbalimbali ya dunia. Hayo yamo katika ripoti ya kila mwaka iliyozinduliwa kwa pamoja na Muungano wa Kimataifa na Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayofanya kazi kushughulikia migogoro ya chakula duniani. Wanafunzi zaidi ya thelathini waliotekwa nyara mwezi Machi na kundi la watu waliokuwa wamejihami kwa silaha huko kaskazini mwa Nigeria wameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa majuma kadhaa. Msemaji um, wa umoja wa Ulaya amesisitiza kwamba ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika ardhi ya Palestina ni kinyume cha sheria za kimataifa na mahakama ya kimataifa ya ICC leo ilitarajiwa kutangaza hukumu iliyotolewa kwa Dominic Ongwen, mwanajeshi mtoto wa zamani wa Uganda ambaye alikuwa kamanda wa kundi la wasi la Lords Resistance Army, aliyepatikana na hatia ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Muhtasari huo wa habari, wapenzi wa wasikilizaji, wa unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.