Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa antasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi, na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uwasi, na utahini moyo kwa takwa ya roho, na utengeneze. Ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kushindwa kuunda baraza jipya la mawaziri eh, mwisho wa Netanyahu au kuendelea mkwamo wa kisiasa huko Israel? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdul Majid Nasir wa Tanzania. Mawaidha yake yatazungumzia shakhsia ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Baada ya mawaidha ya Shekh Abdul Majid, tutasikiliza udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sana kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Shekhe Abdulfattah Moru asema lengo la siku ya kimataifa ya Kuds ni kuwakumbusha Waislamu kuhusu kadhia yao kuu, yaani Palestina. Ethiopia imetaka kusitishwa mazungumzo ya pande tatu kuhusu bwawa la Renaissance. Uchunguzi wa maoni uliofanywa katika nchi zaidi ya 50 duniani umeonyesha kwamba Marekani ndio tishio kuu la demokrasia, na mwanamke mmoja raia wa Mali amejifungua watoto tisa. na sasa ni habari kamili. Sheikh Abdul Fattah Moru, makamu mwenyekiti wa chama cha Kiislamu cha Anahdha nchini Tunisia, amesema siku ya kimataifa ya Quds iliyotangazwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, lengo lake ni kuwakumbusha Waislamu kuhusiana na kadhia yao kuu. Kiongozi huyo wa ngazi za juu wa chama cha Anahdha nchini Tunisia amesisitiza kwamba kuna ulazima wa kuendelezwa mapambano hadi pale wananchi wa Palestina watakaporejeshewa haki zao zilizoghusubiwa na utawala haramu wa Israel. Akizungumza katika mahojiano maalumu yaliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya Alalam, Sheikh Abdul Fatah Moro amesema kimsingi suala la Quds ni kadhia ya kuporwa watu haki zao, kimsingi kabisa na za kimsingi kabisa na kufukuzwa katika ardhi zao za asili. Mwanaharakati na msomi huyo wa Kiislamu amesema kwamba njia pekee iliyopo kwa sasa ni kuendelezwa mapambano na uungaji mkono kwa wananchi wa Palestina hadi wapate haki zao zilizoporwa na wazayuni maghasibu. Vilevile amezungumzia mkumbo na usaliti wa baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli na kueleza kwamba hizo ni njama za wazi kabisa dhidi ya kadhia ya Palestina na kwamba historia haitawaonea huruma wasaliti hao. Vilevile, makamu mwenyekiti wa chama cha Annahdha cha Tunisia amesema utawala tawala za kiarabu zilizofanya usaliti na kuamua kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel hazitaambulia chochote ghairi ya madhila. Na wakati huo huo, amewataka walimwengu kutekeleza majukumu yao kuhusiana na kadhia ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Serikali ya Ethiopia imetangaza kwamba inapinga hati ya makubaliano inayohusiana na ugavi wa maji ya mto Nile na kutoa wito wa kusitishwa mazungumzo ya pande tatu kuhusiana na kadhia ya bwawa la Renaissance. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia imesisitiza kwamba Addis Ababa inataka kusimamishwa mazungumzo ya pande tatu ya Ethiopia, Sudani na Misri kuhusu mzozo wa bwawa la Renaissance, na kwamba haikubaliani na hatua yoyote inayolenga kutoa hisa ya maji hayo kwa njia zisizo za kiadilifu. Msimamo msimamo huu wa Ethiopia unatolewa siku chache baada ya nchi hiyo kuzituhumu Misri na Sudan kuwa zinahatarisha amani na usalama wa kanda hiyo ya Afrika kwa kuchukua kile ilichokitaja kuwa hatua zinazozidi vitisho vya kivita. Wakati msimamo wa Ethiopia ukiwa huo, Abdallah Hamdok waziri mkuu wa Sudan ametoa wito wa kuwepo wapatanishi wengine wakiwa kama wasimamizi wa mchakato wa mazungumzo ya bwawa la Renaissance na kwamba kadhia ya bwawa hilo ni muhimu mno kwa Khartum pamoja na serikali ya Misri. Ujenzi wa bwawa la Renaissance ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na moja katika eneo la kilomita 40 kutoka mpaka wa Sudan umeibua hitilafu kubwa kati ya nchi za Ethiopia, Misri na Sudan na hata kutishia kuharibu uhusiano wa kidiplomasia baina ya pande hizo tatu. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika katika nchi 53 duniani yameonyesha kwamba Marekani ndiyo tishio kubwa zaidi kwa demokrasia. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeripoti kwamba uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya muungano wa wanademokrasia unaonyesha kwamba asilimia 65 ya washiriki katika uchunguzi huo kwenye nchi zenye demokrasia ndogo wanaridhishwa na jinsi serikali zao zilivyopambana na maambukizi ya virusi vya korona. Matokeo hayo yanasema kwamba asilimia 51 tu ya washiriki katika uchunguzi huo kwenye nchi zenye demokrasia kubwa zaidi ndiyo wanaoridhishwa na jinsi serikali za nchi zao zilivyopambana na korona. Kiwango hicho katika nchi za Asia ni asilimia 76. Wakati huo huo, matokeo ya uchunguzi huo wa maoni wa kimataifa yanaonyesha kwamba asilimia 44 ya wa washiriki katika uchunguzi huo wanaamini kwamba Marekani ni tishio kubwa zaidi kwa demokrasia katika nchi zao. Hii ni licha ya Marekani kudai kwamba ni kinara wa demokrasia duniani. Kiwango hicho kuhusiana na China ni asilimia 38, na wengine asilimia 28 tu ndio waliosema kwamba Rusia ni tishio kwa demokrasia. Vilevile, asilimia 64 ya watu katika nchi mbalimbali za dunia wanasema ukosefu wa usawa wa kiuchumi ni tishio kwa demokrasia. Awali Umoja wa Mataifa ulikuwa umetahadharisha kwamba demokrasia inaendelea kudhoofishwa nchini Marekani na umetoa maagizo kuhusu jinsi ya kung'ua mizizi ya umaskini nchini Marekani matatizo makubwa na yanayozidi kuongezeka ya kiuchumi ambayo yamesababishwa na wimbi la maambukizi ya korona pia yamezidisha hali ya kutoridhishwa wa Marekani na utendaji wa serikali ya nchi yao. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Katika tukio la aina yake, mwanamke mmoja raia wa Mali amejifungua watoto tisa kwa mpigo, katika hali ambayo siyo ya kawaida. Halima Sise mwenye umri wa miaka 25 amejifungua watoto wa kike watano na wavulana wanne katika hospitali moja nchini Moroko siku ya Jumanne ambako alikuwa amelazwa. Hayo yameelezwa na Bi Fantasibi, waziri wa afya wa Mali, katika taarifa yake kwa vyombo vya habari. Mwanamke huyo alijifungua kwa njia ya upasuaji chini ya uangalizi wa madaktari kadhaa. Taarifa zaidi zinasema kwamba Bi Halima ameandika historia kwa kujifungua watoto tisa na kwamba watoto hao wote wako salama na wana afya nzuri. Awali Bi Halima sisa alitarajiwa kujifungua watoto saba kulingana na uchunguzi wa skani ya tumbo aliyofanyiwa nchini Mali na baadaye Moroko, lakini skani hiyo haikugundua kwamba amebeba watoto wengine wawili. Wakati wa kufanyiwa upasuaji, ilifahamika kwamba watoto ni tisa na sio saba kama vilivyoonyesha vipimo vya awali. Limekuwa tukio la aina yake kutokana na taarifa yake ya kujifungua kuwavutia wengi duniani. Bisise amewashukuru na kuwapongeza madaktari waliomhudumia Mali na Moroko, na kusema ujuzi wao ni chanzo cha matokeo mema ya ujauzito wake. Mimba ya Bisise imeshangaza taifa hilo la Afrika Magharibi na imewavutia baadhi ya wakuu wa nchi hiyo huku baadhi yao wakisafiri hadi Moroko alipohitajia utunzi wa kitaalamu. Msemaji wa wizara ya afya ya Moroko, Rashid Kudhari, ameziambia duru za habari kwamba hakujua uzazi wa aina hiyo hutokea nchini humo. Na waziri wa fedha na mipango ya uchumi wa Rwanda Eziala Ndajijimana amesema uchumi wa nchi hiyo uko njiani kufufuka kutokana na athari mbaya za janga la korona. Ndajijimana amesema kwamba uchumi wa Rwanda unatarajiwa kukua kwa asilimia tano nukta moja katika mwaka huu wa elfumbili na ishirini na moja, asilimia saba katika mwaka elfumbili na ishirini na mbili na asilimia saba nukta nane katika mwaka elfumbili na ishirini na tatu na mwaka elfumbili na ishirini na nne. Waziri Ndajijimana jimana amesema ustawi huo wa kiuchumi mwaka huu unatokana na udhibiti wenye ufanisi wa janga la Covid-19 nchini Rwanda. Vilevile vile amesema Rwanda imepata maendeleo makubwa katika kuboresha mazingira yake ya uwekezaji na itaendelea kuboresha mazingira ya biashara kwa mujibu wa mkakati wa mageuzi ya taifa na mpango wa maendeleo wa mwaka elfu mbili na hamsini ili kuunga mkono uwekezaji wa ndani na wa kimataifa. Hivi sasa Rwanda inatekeleza mpango wa kuwa kitovu cha kimataifa cha kifedha na iko mbioni kuwavutia wawekezaji wapya katika sekta ya masoko ya fedha. Uchumi wa Rwanda ulidorora kwa asilimia 2.3 mwaka wa kifedha wa 2019-2020 baada ya kustawi kwa asilimia 8.8 mwaka uliotangulia. Uchumi wa nchi hiyo ulidorora kutokana na janga la COVID-19 ambalo lilitoa pigo kubwa kwa harakati za kiuchumi katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Na huu, wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Madola makubwa ya dunia yanapaswa kujua kwamba Uislamu hautashindwa. Uislamu na mafundisho ya Quran ni lazima yatawale katika mataifa yote. Dini inapaswa kuwa dini ya Mwenyezi Mungu. Uislamu ni dini ya Mwenyezi Mungu na inapaswa kuenea na kuimarika katika kila pembe. Siku ya Kwaresima ni siku ya kutangazwa wito na ujumbe kama huu. Nam, wapenzi wasikilizaji, kama mnavyojua, uh, siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu Ramadhani ilitangazwa na hayati Imamu Ruhullah Humeini kuwa siku ya kimataifa ya Kuds ili kuwatetea Wapalestina wanaodhulumiwa na vilevile vile kutetea kibla cha kwanza cha Waislamu, Kudsi tukufu kinachokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu kushindwa kuundwa baraza jipya la mawaziri huko Israel. Benjamin Netanyahu ameshindwa kuunda baraza jipya la mawaziri la utawala wa kizayoni wa Israel baada ya kumalizika muhula wa siku 28 alizopewa. Kufeli huko kwa Netanyahu kumeibua maswali mawili muhimu. Kwanza ni kwamba kwa nini Netanyahu ambaye amekuwa madarakani kama waziri mkuu wa Israel kwa kipindi cha miaka 12 mfululizo ameshindwa kuunda kuunda baraza jipya la mawaziri? Pili ni kwamba baada ya Netanyahu kushindwa kuunda baraza la mawaziri suala la kuundwa serikali mpya na nafasi ya waziri mkuu litakuwa vipi? Kuhusu sababu za kufeli Netanyahu, tunaweza kuashiria masuala kadhaa. Maudhui ya kwanza ni kuhusiana na Netanyahu mwenyewe. Waziri mkuu huyo wa Israeli amekuwa madarakani kwa kipindi cha miaka kumi na mbili na anatuhumiwa na wapinzani wake kwamba ni dikteta. Katika upande wa pili, Netanyahu anakabiliwa na mafaili kadhaa ya kuhusika na ufisadi na ubadhirifu wa mali ya umma. Kwa msingi huo, wapinzani wanamtaka ang'atuke madarakani. Hata hivyo Benjamin Netanyahu anachelea kwamba iwapo ataachia madaraka na kufikishwa mahakamani katika kesi kadhaa za ufisadi ataswekwa jela, hivyo ameamua kung'ang'ania madaraka kama njia ya kupata kinga ya kutopelekwa gerezani. kwa, kwa msingi huo wapinzani wanamtambua kuwa ndiye kikwazo katika njia ya kuundwa baraza jipya la mawaziri huko Israel. Nukta ya pili inahusiana na, na kadhia ya kisheria. Kwa mujibu wa sheria za utawala ghasibu wa Israel, mwanasiasa yeyote anahitajia wingi mutlaki wa kura za wabunge ili kuweza kuunda baraza jipya la mawaziri. Bunge la Israel lina viti 120 na waziri mkuu anapaswa kupata kura za wabunge wasiopungua 61 ili kuweza kuunda serikali mpya. Itakumbukwa kwamba katika uchaguzi chaguzi zote nne zilizopita hakuna chama kilichofanikiwa kupata kura 61 za wabunge. Katika uchaguzi uliopita pia, Netanyahu na washirika wake walipata viti 52, na wanahitajia uungaji mkono wa vyama visivyopungua viwili vya siasa ili kufikisha viti 61. Swali jingine ni kwamba ni nini hatima ya swala la kuundwa baraza jipya la mawaziri huko Israeli? Vyombo vya habari vimesema kwamba rais wa utawala wa kizayuni wa Israel Lauven Rivlin ana amemteua mpinzani wa Netanyahu uh, wa chama cha Yesh Atid Yair Lapid na kumpa jukumu la kuunda serikali mpya ya Israel. Yair Lapid uh, ni mwanasiasa mwenye mielekeo ya wastani, lakini msekulari kupita kiasi. Kwa msingi huo hataungwa mkono na vyama vyenye mielekeo ya kidini vya Israel. Pamoja na hayo kuna uwezekano mkubwa kwamba wapinzani wakubwa wa Netanyahu katika mrengo wa kulia kama Naftali Bennett, Gideon Sa'ir na hata Avigdor Lieberman wataunga mkono waziri mkuu wa Yair Lapid ili katika hatua ya kwanza waweze kum'oa madarakani Benjamin Netanyahu. Kwa kutilia maanani hayo yote, inaonekana kwamba hata kama Yair Lapid atateuliwa kwa ajili ya kuunda serikali mpya na akafanikiwa kuunda baraza la mawaziri, basi serikali ijayo ya Israel itakuwa tete sana na yenye kuchechemea kutokana na kuundwa na mirengo isiyokuwa na uwiano na yenye kukinzana. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni inawajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. tukikumbushana na kuelezeana mambo mbalimbali yanayohusiana na shakhsia mbalimbali za Kiislamu. Kwanza kabisa, tunapenda kutoa tabriki zetu kutokana na mwezi mtukufu wa Ramadhani unaoendelea, lakini kwa upande mwingine, tukitoa pole kutokana na masiku tuliokuwa nayo, ni masiku ya maombolezo na majonzi kutokana na shakhsia hii tutakayoizungumzia leo, mazungumzo yetu yatahusiana na moja ya shakhsia kubwa kati ya shakhsia za Kiislamu ambayo ni Amirul Muminin Ali ibn Abi Talib alayhi salatu wassalam. Leo tunazungumza kutokana na kwamba ni munasaba wa kufariki kwake, munasaba ambao kwa ujumla ni wenye majonzi makubwa kwa umma wa Kiislamu kwa waumini, lakini pia kwa familia na nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa leo nitazungumzia nukta ambazo kwa ujumla kwa kila mwenye kupekua hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini si hivyo tu kwa kila mwenye kuipekua na kuizingatia aya za Qur'ani, basi anaweza akatoka au vyovyote vile atatoka na e, natija hii au faida hii ambayo nitaweza kuieleza. Hebu tuangalie zaidi ni yapi aliyotuachia Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kama urithi wa umma huu kuhusiana na shakhsia hii au kuhusiana na Ali ibn Abi Talib. Je, yeah, vile ambavyo umma leo wanamfahamu Ali vile wanavom kumwelewa na nafasi alokuwa nayo Ali katika umma wa Kiislamu ndiyo nafasi alopewa na Mtume. Nukta ya kwanza ambayo tunaipata kutoka kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anamwelezea Ali katika umma wa Kiislamu kwamba ndiyo marejeo ya elimu ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiyo marejeo ya elimu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambayo imo ndani ya kitabu cha Mwenyezi Mungu Qur'ani. Lakini Ali ndiyo marejeo ya kila kitu baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Haya ndiyo tunayapata katika mafunzo ya mtume na katika riwaya na hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Moja kati ya riwaya hizi, zipo nyingi tu lakini mmojawapo ambayo nimeichagua katika nukta hii ni pale mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akimweleza Ali na ahlulbeit au kizazi chake kitukufu akisema kwamba nyinyi, Waislamu, nyinyi umma wakislam, wa Kiislamu, enyi waumini msiwatangulie kizazi cha mtume, msimtangulie Ali na kizazi chake, kisha msiwafunze mkajifanya nyinyi mwajua kuliko wao kwa sababu gani? fa innahum a'lamu minkum. Ni kitu gani mwaweza kuwafunza, wakati wao ni wajuzi kuliko nyinyi? Ni wajuzi wa elimu ya sunna, ni wajuzi wa elimu ya wahyi, ni wajuzi wa kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo chochote mtakachokihitajia kuhusiana na masuala ya ilmu, basi rejeeni kwa nani? Kwa Ali ibn Abi Talib na ahlulbeiti zake lakini zaidi kulisisitiza hili, tunakuta Imamu Ali alayhi salatu wassalam, moja ya maneno yake akiwahutubia masahaba kabla hajafariki anawaambia: saluni fawallahi la tasaluni an shayin yakunu ila yaumi lqiyama illa hadathtukum bih, na hii hakuna sahaba yoyote aliothubutu kuzungumza maneno kama haya, na hii ni kuonyesha kisomo na upeo wa ujuzi aliokuwa nao Imam Ali alayhi salatu wassalam. Anathubutu kuwatangazia hivi, nataka kuondoka, nawambia saluni, niulizeni. Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, la tasaluni an shay, hakuna chochote mtakachoniuliza yakunu ila yaumil qiyama, kitakachotokea hadi kitakapofika kiyama. Yani kita kinachoweza kutokea na kinachotarajiwa kutokea hadi kiama. illa haddathukum bi, isipokuwa nitakupeni habari ya jambo hilo. Kama ni suali nitakujibuni, kama ni maelezo nitakufahamisheni, na kama ni maarifa nitakuelezeni na kukupatieni maarifa hayo. Kisha nasema saluni an kitabillah niulizeni kuhusiana na kitabu cha Mwenyezi Mungu. fa wallahi ma min aya, naapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, hakuna aya yoyote iloteremka kwa mtume illa wa ana aalam, isipokuwa nikifahamu. abilailin nazalat am binahar, aya ile imeteremka usiku au mchana. am fi sahal am fi jabal, aya hiyo imeteremka se, mtume akiwa sehemu za milima au sehemu zisizokuwa za milima bimana, kuonyesha ile ihata, yani maarifa kamili aliokuwa nayo kuhusiana na Qur'ani tukufu. Lakini maarifa yote aliotujia nayo au aliotuletea mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na haya ndiyo yanathibitisha kauli ya mtume katika riwaya nyingine maarufu iliyosema Aliyu maa alquran wa lqurani maa ali lan yaftarika, anasema Ali yuko pamoja na Qurani na Qurani iko pamoja na Ali, na kamwe havito tofautiana au havitatengana vitu hivi viwili. Bi maana ukiitaka Qurani mtafute mahali alipo Ali, na ukimtaka kuijua Ali basi ndipo utaweza kuipata Qurani tukufu. Sasa hii ni baadhi ni moja nafasi au moja ya kipimo alichotupa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na shakhsia hii tukufu, lakini kipimo cha pili ni kipimo cha kwamba yeyote anayitaka kuijua haki, anaitafuta haki, iwe ni haki ya kidini, iwe ni haki ya kimarifa, iwe ni haki ya aina yoyote, basi arejee kwa Ali bi maana, Ali ndiye mizan, ndiyo kipimo cha kujua haki yoyote unayofanya nini unayoitafuta na vile vile katika hapa tuweze kupata so ushahidi wa, wa riwaya isemayo aliyu maa al haqi wal haqi maa Ali, kwamba haki iko pamoja na Ali na Ali yuko pamoja na haki e, haki hutaipata kinyume na pale ambapo utaweza kumpata au kumwona nani Ali? Hii ni kipimo cha pili. Kipimo cha tatu ni kwamba Ali ni kipimo cha imani, Ali ni kipimo cha imani. Na haya ndiyo ma, mazungumzo na hadithi za Mtume. Na hapa tunaweza tukakumbusha kwa haraka katika moja ya vita vya Kiislamu ambavyo Mtume sallallahu alaihi wa sallam alivifanya na washirikina na kukajitokeza na hii ilikuwa ni katika vita vya Khandak, pale ambapo mtume aliwatuma so maswahaba wakapigane, lakini wakarudi na bendera bila ushindi. Mwisho wake mtume sallallahu alaihi wa sallam akasema, kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu, la utiyanna rayata rajulan yuhibbu Allaha wa rasula ampenda- Mwenyezi Mwenyezimngu na mtume wake wa yuhibuhu llahu wa rasulu na Mwenyezimgu na wake wanampenda, laisa bifarrar, si mwenye kukimbia vitani. Anasema masahaba kila mmoja akawa akitaraji apewe bendera ile, lakini matokeo yake akapewa Aliy bn Abitalib na kwenda kupata ushindi katika ile vita, lakini moja ya maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hasa pale Imamu Ali alipopambana na Amru ibn Abdud, ndipo Mtume aliposema barazal imanu kullu ala shirki kulli, bimaana Imamu Ali alimsifia kwa sifa hii baada ya kumuua yule kafiri, akaambia barazal imanu kullu ala shirki kulli, imani imeghilibu shirki, bimaana Ali akapewa kile kipigo alichokitoa kwa Amr ilikuwa ni sawasawa na ushindi wa imani kamili aliotuletea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hivyo im, Ali alayhi salatu wassalam, au hii shakhsia ikapewa kwamba ni kipimo cha imani, na kuna riwaya zingine nyingi ambazo hatutaweza kuzieleza, lakini pia tunapoiangalia shakhsia hii katika mtazamo wa Kiislamu tunakuta ni shakhsia ambayo ina sifa nyingi. Tukirejea katika vitabu vya riwaya, kwa mfano Alhakim Al Haskani katika kitabu chake Shawahidu Tanzil juzi ya kwanza, anaelezea riwaya isemayo au inayoeleza sifa za Ali kwamba hii ni shakhsia ya aina gani. Anasema inna li alii sabina manqaba ma li ahadin min ashabi nabiyi mithluha, anasema Ali alikuwa na sifa sabini, hakuna sahaba yoyote alikuwa na sifa mfano wa hizo, yaani ni sifa maalum na makhsusi kwa ajili yake pekee. wa ma min shayin min manaqibihim ila waqad sharikahum fiha, anasema sifa zingine walizokuwa nazo masahaba basi walishirikiana na Ali katika sifa hizo lakini Ali katika hizi sabini hakuna sahaba yeyote aliyoshirikiana naye. Sasa waweza kutasawar alikuwa ni mtu wa aina gani na ni shakhsia iliopambika kwa sifa zipi? Lakini si hadithi hiyo tu, nyingine imetoka kwa Ibn Abbas, ni hadithi ndefu akieleza mmoja, ikieleza alikuwa na sifa kumi na nane ambazo ilikuwa ni maalum kwake, hakuna sahaba mwingine aliokuwa nazo kisa anasema, lau lam yakun lahu illa wahida na lau, katika hizo sifa kumi na nane, angekuwa na sifa moja tu, anasema katika sifa hizo kumi na nane, la naja biha, ingetosha kuwa ni sifa pekee ya kumfanya aokoke kutokana na, au aweze kufaulu na kupata nafasi tukufu, nafasi kubwa. Hii ni baadhi, lakini sasa ili tusirefushe mazungumzo mimi nimechukua tu moja ya riwaya ambayo imepokelewa katika vitabu vya hadithi na hii ni riwaya inayoeleza kwamba siku moja, Muawiya bin Abi Sufyan alimuita moja kati ya wasahaba ambaye ikiitwa Dhirar bin Dhumra, akamwambia sifli Aliyan. Tunajua kwamba Muawiya alikuwa ni adui wa Ali, amepigana naye vita kadhaa lakini, anamwambia nipatie sifa za Ali, nisifie ili Ali yukoje, ni mtu wa aina gani huyu? qala afini, bwana Virara akamwambia naomba udhuru kwa hilo, unisamehe kwa hilo bimaana, akiomba udhuru asiweze kutaja, kwa sababu akijua, huyu ni adui wa Ali na anataka nimsifie adui yake, sasa itakuwa ni kuihatarisha nafsi kwa hiyo akaomba udhuru bwana Muawiya akasema kala qala latasifanahu sinto kuacha ja mpaka ufanine umsifie ali ueleze sifa za ali, ali. Yule bwana akaona hana njia, akasema ama, ikiwa hapanabudi niweze kueleza sifa zake, basi nitaeleza. Kwa hiyo akaanza kumsifia kama hivi, anasema fa fainahu wallahi kana baidul lmada shadidu lquwa yaqulu faslan wa wayahkumu adlan yatafajaru alilm min Jawani Bi. Anasema na hapa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, kwa hakika Ali alikuwa ni mtu mwenye mtazamo wa mbali, alikuwa ni mtu jabbari, mtu shupavu na shujaa, mwenye nguvu. Lakini yaqulu faslan, anaposema, anasema kweli na haki, anapohukumu, anahukumu kwa uadilifu na ndio maana Imamu Ali akajulikana kwa sifa za uadilifu. Hata wengine wakasema uadilifu wake ndio uliomuua, kwa sababu Ali alikuwa ndiye mizani ya ule haki na ukweli na wadilifu. Anasema yatafajjaru lilmi min jawanibihi, kila alipokuwa akizungumza basi ni ilmu tupu ndo aliokuwa akizungumza, kwamba ile ilmu ikibubujika kutokana katika pande zake, bimaana kukaa naye ni ilmu, kutamka kwake ni ilmu kisha anasema watantiku lhikmatu min nawahihi, anasema alikuwa ni mtu wa hikma, hazungumzi maneno hovyo, maneno ya upuuzi. Kila alizungumzalo ni hikma na ukweli na haki. Hiyo ni katika upande huo, lakini upande mwingine, katika upande wa kiibada na tadarru na unyenyekevu wake kwa Mwenyezi Mungu, anasema yastauhishu min ad-dunya wa zuhuratiha, anasema alikuwa akiiogopa dunia na mapambo ya dunia. yastauhishu min adduniya wa zuhuratiha, akiiogopa dunia na mapambo ya dunia. wayanasu billaili wa wahshata, lakini akilewazika na usiku na ile hofu ya usiku. Bimaana unapoingia usiku kama tunavyoona giza, watu huogopa usiku, lakini yeye kwake ilikuwa ni kitu cha anasa na kumlewaza kwa sababu anajua unapoingia usiku ndio wakati wa kumzungumza na Mola wake na kumwelekea Mola wake na kulia kwa ajili ya Mola wake subhanahu wa ta'ala. Kisha anasema wakana azizu damu atawilu lfikra yujibuhu libasi ma hashun wa min taami ma jashib. Hicho kipande tutakiacha ili tueleze sehemu si muhimu lakini moja ya sifa aliokuwa nayo na aliyomsifia huyu bwana Imamu Ali akisema wakana fina kaahadina, alikuwa ni mtu mwenye shakhsia kubwa, lakini anapokuwa nasi anakuwa ni mmoja kati yetu, yaani hatuhisi umbali na tofauti kati ya sisi na yeye, yaani akijiweka kama sisi tulivyo. Yujibu na idha saalnahu, tunapomwomba jambo, basi hutuitika na kutujibu waidha wayatina idha daaunahu, na tunapompa mwaliko katika vikao vyetu majumba yetu vikao vyetu na sehemu zetu, basi huitika wito ule na kuja na kushiriki pamoja nasi. Hii ni baadhi, maana kutokana na muda nitakata, hii ni baadhi ya sifa alizokuwa nazo alimamu, au ilizokuwa nazo shakhsia hii tukufu. Lakini nikimalizia, ni mmoja kati ya maulama na waasisi wa, wa adab za Kiarabu aitwaye Khalili bin Ahmad aliulizwa siku moja kwa kusema aliomuuliza, alisema, ma dalila ala anna aliyan imama lkuli fi lkul, ni dalili ipi huyu alim nayemzungumzia na, na shakhsia hii ni mtu mwenye elimu mtu mwenye uadilifu haki na mengineyo, na kwamba watu wote wamhitaji yeye, na kwamba yeye ni kiongozi wa wote. Waulizwa ni dalili ipi ya kujulisha kwamba yeye ni ni kiongozi wa wote na kwamba wote wamehitajia yeye, akasema ihtiyaju lkuli ilaihi, watu wote wamhitaji hesabu, kuanzia kwa masahaba mpaka zama hizi hivi leo utazungumza, lakini bado twayahitajia maneno na hikma na ilmu aliotuachia Imamu Ali alayhi salatu wassalam. Kisha wa istighnauhu anil kulli lakini tukiangalia upande wa pili, hatumkuti Ali akimhitajia yeyote, si kiilmu si kiuadilifu wala kichochote, bali sisi wanadamu ndio ambaye tunamhitaji yeye. Hii ni moja ya dalili ya kuonyesha hilo. Kisha anasema waqila lahu, akaulizwa: ma taqulu fi Ali ibn abi Talib, unauzungumza nini au unamwelezea vipi Ali? Faqala, akasema: ma aqulu fi haqqi mri'in Niseme nini kuhusiana na haki ya mtu ambaye katama manaqibahu auliyauhu khaufan, vipenzi si wake wameficha sifa zake kwa kuogopa maadui zake. Wa adauhu hasadan, na maadui zake walificha sifa zake kutokana na husda walizokuwa nazo. Kisha kasema, thumma dhahara min bainal kitmanaini ma mala al khafiqaini. Kisha, kati ya ufichaji wa marafiki na maadui, tunakuta hivi leo kuna sifa za Ali ibn abi Talib ambazo hazifichiki tena, bali zimeujaa ulimwengu mzima. Bimaana sifa za Ali ziko wazi, yajulikana Ali ni nani na shakhsia hii ni shakhsia ya aina gani katika umma wa Kiislam. Haya ni machache kuhusiana na shakhsia ya Imamu Ali alayhi salatu wassalam kutoka katika maneno naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu iran hayo yalikuwa mawaidha ya mwezi mtukufu ramadhani yaliyoletwa li kwenu na shekh abdul majid nasir wa Tanzania. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho yale yaliyochapishwa nchini Kenya ambayo zaidi yametawaliwa na habari za safari ya rais Samia Suluhu wa Tanzania nchini humo. Kuhusu safari hiyo, gazeti la Standard limeandika kwamba rais wa Tanzania, Samia Suluhu, jana aliwahimiza wabunge kuunga mkono azma yake na rais Uhuru Kenyatta ili kujenga uhusiano wa karibu kati ya nchi hizo mbili. Akihutubia mabunge mawili ya Kenya, Samia Suluhu amesema uh, uongozi wa Tanzania na Kenya umewaangusha wafanya biashara katika nchi hizo. Suluhu alisema mwananchi wa kawaida anafanya kazi kwa bidii ili kupata riziki, lakini uongozi wao unafanya kazi kutengeneza kanuni na sera zinazozuia ukuaji wa biashara. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba sekta ya utalii na kukaribisha wa, m, watu huko magharibi mwa Kenya inatarajia kuimarika baada ya kuondolewa vizuizi vya kusafiri uh, kuingia na kutoka katika kaunti tano. Vichwa vya habari nyingine uh, katika toleo la leo la Standard vinasomeka: ukitaka kujua hakika ya wafu soma tanzia; kwa nini gharama za staftahi zinatarajiwa kupanda; na uoko ateuliwa kuwa jaji mahakama kuu. Nalo gazeti la Taifa Leo pia limemulika safari ya Rais Samia Suluhu wa Tanzania nchini Kenya kwa kuandika kwamba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan Jumatano ya jana alisema akifichua kwamba alipuuza mialiko kutoka mataifa mbalimbali na kuamua kuitikia mwaliko wa kuzuru Kenya kutokana na udugu na uhusiano wa muda mrefu kati ya mataifa haya mawili akihutubia kikao maalum cha pamoja cha wabunge na maseneta Alhamisi alasiri, Bi Suluhu alisema japo Uganda ndiyo nchi yake ya kwanza kuzuru tangu alipoingia madarakani Machi 19 mwaka huu, Kenya ndiyo nchi yake ya kwanza kufanya ziara rasmi. Taifa Leo limeandika kwamba kiongozi huyu amewashukuru Rais Kenyatta, spika wa bunge la Kenya Justin Muturi na mwenzake wa seneti Kenneth Lusaka kwa kumpa heshima adhimu na ya kipekee kuhutubia kikao cha pamoja cha mabungeni. Uh, katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika kwamba waziri wa afya katika kaunti ya Kisumu Boazi Otieno Nyunya amethibitisha kwamba aina ya virusi vya korona inayosababisha maafa nchini India imegunduliwa katika kaunti hiyo kwenye taarifa aliyotuma kwenye vyombo vya habari Jumatano, Profesa Utieno alisema kwamba raia watano wenye asili ya kihindi ndio waliopatikana na virusi hivyo, lakini wametengwa wakati wakishughulikiwa. Nchini Tanzania pia magazeti ya leo yametawaliwa na safari ya kiongozi wa nchi hiyo katika nchi jirani ya Kenya. Funga kazi Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mwananchi. Siku mbili tu Kenya zabadili mwelekeo uh, fursa mpya za wagusa uh, wengi, vikwazo mpakani kumalizwa, Kenyatta aagiza uh, watanzania wasisumbuliwe, mahindi yaingie. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Mwananchi vinasema: aenda jela miaka thelathini kwa kulawiti kanisani, mfumo wa elimu nchini watikisa bungeni, na tahadhari virusi vipya vya korona. Gazeti la Habari Leo pia limeipa kipaumbele safari ya Samia Suluhu Hassan nchini Kenya kwa kichwa cha maneno, Samia, Tanzania na Kenya ni wabia. Uhuru ataka ushirikiano badala ya kushindana. Gazeti la Habari Leo pia limeandika makala ya afya kuhusu namna ya kula futari katika mwezi wa Ramadhani ambayo imebeba kichwa cha maneno, Daktari, kula sana hatari mwezi wa Ramadhani. Habari nyingine inayoonekana katika toleo la leo la uh, gazeti hilo ina kichwa cha maneno kinachosema mde na wenzake wafutiwa kesi vurugu gerezani. Na gazeti la New Vision la Uganda limezungumzia matukio ya kusitishwa mechi za mpira wa miguu uh, kwa muda kwa ajili ya kuwaruhusu wachezaji wa Uislamu kufungua soumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kupata chochote kando kando ya uwanja wa michezo huko England, na kuandika kwamba labda kwa wengine sio muhimu, lakini hii itafungua mjadala mpya ambao utawasaidia wadau wa mpira wa miguu kuelewa na kuwa wavumilivu zaidi, kwa mahitaji ya wa wachezaji wenye imani tofauti. Wiki iliyopita tulishuhudia kile, linaendelea kuandika gazeti hilo ambacho uh, kitajulikana kwa mara ya kwanza katika historia ya ligi kuu ya England kwamba ni mechi iliyolazimika kusimamishwa ili kuruhusu wachezaji kufungua saumu yao ya Ramadhani. Ukweli kwamba sheria za ligi kuu zinaruhusu kusimamisha mechi kwa muda ikiwa manahodha wa timu zote mbili watakubaliana kabla ya michezo haupunguzi kwa njia yoyote thamani ya kitendo hicho. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 23 Ramadhan mwaka 1442 Hijiria sawa na Mei 6, mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 188 iliyopita, sawa na tarehe 23 Ramadhani mwaka 1254 Hijria, ilikamilika kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam ambacho kimejumuisha masuala muhimu ya sheria za Mwenyezi Mungu juu ya halali na haramu na kadhalika sheria mbalimbali za dini ya Kiislamu. Ni vyema kuashiria kuwa kitabu cha Jawahirul Kalam kimebainisha kwa undani masuala mengi ya sheria kiasi kwamba hadi sasa hakuna msomi aliyeweza kuandika kitabu kama hicho. kunukuu kauli wa wa za wasomi wakubwa wa sheria za Kiislamu na kuzitolea ushahidi kwa umakini wa hali ya juu ni kati ya nukta muhimu za kitabu hicho. Ayatullah Muhammad Hassan Najafi, mtunzi wa kitabu hicho, alianza kazi ya uandishi wa kitabu cha Jawahirul Kalam akiwa na umri wa miaka 25, hukuwa akitumia karibu miaka 30 kukiandika. Katika kipindi cha maisha yake kulitawala hujuma za fikra potofu za genge la Wahabi na watu wa kundi la Ikhbariyun, swala ambalo lilimfanya Ayatullah Muhammad Hassan Najafi kuelezea umuhimu wa kuwa na kiongozi wa umma wa Kiislamu. Ni baada ya hapo ndipo alipotoa nadharia kuwepo walii yufaqihi au walii kiongozi anisimamia maswala ya sheria za Kiislamu. Tarehe 6 Mei miaka 1882 iliyopita, mtaalamu wa Ujerumani Robert Heinrich Koch alitangaza habari ya kugunduliwa vijidudu maradhi vya ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Mtaalamu huyo wa masuala ya biolojia alikuwa amegundua vijidudu maradhi hivyo ambavyo vimefupisha umri wa zaidi ya watu bilioni moja. Wiki mbili kabla, baadaye profesa Robert Koch aligundua njia ya kufubaza na kutenga vijidudu maradhi hivyo ambavyo vilikuwa sugu mkabala wa dawa na vilikuwa na uwezo wa kujificha mwilini kwa miaka mingi na kujitokeza wakati mwafaka. Mbali na kugundua vijududu maradhi vya kifua kikuu, Profesa Robert Koch pia aligundua vijududu maradhi vya kipindupindu katika safari zake katika nchi za Misri na India na mwaka 1906 alitengeneza dawa ya atoksi inayoshabihiana na quinin. Profesa Robert Koch anatambuliwa kuwa mtaalamu mkubwa zaidi wa vijududu maradhi duniani baada ya Louis Pasteur na alitoa huduma kubwa sana kwa elimu na sayansi ambayo kamwe haitosahulika. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, yaani tarehe 23 Ramadhan mwaka 1392 Hijria, kamaria alama Muhammad Husein Tabatabai, mwanafalsafa arif na fakihi mkubwa wa Kirani, alikamilisha kazi ya uandishi wa tafsiri kubwa na aina yake ya Qurani ya Almizan. Tafsiri hiyo ya Qurani ni moja kati ya tafsiri kubwa na makini zaidi za Qurani tukufu na iliandikwa kwa kipindi cha karibu miaka ishirini. Sifa kubwa zaidi ya tafsiri hiyo ni kwamba imefasiri aya za Qurani kwa msaada wa aya nyingine za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Tafsiri hiyo kubwa na adhimu iliandikwa na Allama Tabatabai kwa lugha ya Kiarabu na hadi sasa imetarujumiwa katika lugha mbalimbali kama Kifarsi, Kiingereza na Kihispania. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shekh Abdul Fatah Moro, makamu mwenyekiti wa chama cha Anahda nchini Tunisia, amesema siku ya kimataifa ya Quds iliyotangazwa na Imamu Ruhullah Khumeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, lengo lake ni kuwakumbusha Waislamu kuhusu kadhia ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na maghasibu wa Kizayuni. Serikali ya Ethiopia imetangaza kwamba inapinga hati ya makubaliano inayohusiana na ugavi wa maji ya mto Nile na kutoa wito wa kusitishwa mazungumzo ya pande tatu kuhusiana na kadhia ya bwawa la Renaissance. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika katika nchi hamsini na tatu duniani yameonyesha kwamba Marekani ndiyo tishio kuu zaidi kwa demokrasia. Katika tukio la aina yake, mwanamke mmoja raia wa Mali amejifungua watoto tisa kwa mpigo, katika hali ambayo siyo ya kawaida na waziri wa fedha wa na mipango wa Rwanda amesema kwamba uchumi wa nchi hiyo uko njiani kufufuka kutokana na athari mbaya za janga la korona. Wapenzi wasikilizaji, waskilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Tunakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuletea matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni Nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.