Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha siku hiyo. Wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa katika studio zetu za jame jame, jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile, Singida. Uh, huko nyumbani Afrika Mashariki ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi tamati matangazo haya usiku huu. Mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na samahati Sheikh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania akizungumzia Leilatul Qadri. Baada ya hapo, tutakuwa pia na mawaidha mengine maalum ambapo yataletwa kwenu na Ustadh au Shekhe Othman Maalim wa Zanzibar huko nchini Tanzania, akizungumzia shakhsia ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa tukikuleteni dondoo za dua za mwezi mtukufu Ramadhani, tukiwa tunaelekea elekea eleke ukingoni mwa matangazo yetu usiku wa leo. Imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhutubia katika siku ya kimataifa ya Quds. Rais Rohani asema Iran imesambaratisha vikwazo. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania asema amekwenda Kenya ili kunyoosha pale palipopinda. Na mapambano yamezuia kusaulika kadhia ya kut. Haya yamesemwa na mkuu wa kongamano la pili la kimataifa la Kurt. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Seyid Ali Khamenei atahutubia kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Kuts. Hayo yamedokezwa na Nusratullah Lutfi, kaimu mkuu wa baraza la uratibu wa uenezaji wa Kiislamu katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika taarifa yake amesema kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds, Ayatollahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, atahutubia Ijumaa Mei 7 saa 5 asubuhi kwa saa za Tehran. Amesema hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu itarushwa hewani mubashara katika redio televisheni na mitandao ya kijamii kati ya televisheni za kimataifa za Iran zitakazorusha hotuba hiyo mubashara ni pamoja na Press TV, kanali ya televisheni ya Alalam, Alkauthar za Iran, Press TV, Hispan TV na kadhalika. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan ni siku ya kimataifa ya kut waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku ya kimataifa ya Quds na kubainisha asira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwaka huu, kutokana na janga la covid-19 katika ghalabu ya maeneo ya dunia hakutafanyika mijumuiko hadharani katika siku ya kimataifa bali kutakuwepo zaidi na harakati katika mitandao ya kijamii zikiwemo hutuba za shakhsia mbalimbali pamoja na makongamano kwa njia ya mawasiliano ya internet. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema vikwazo dhidi ya nchi hii vimesambaratishwa. Rais Rohani amesema hayo katika kikao cha baraza la mawaziri na kuongeza kuwa upande wa pili unafahamu kuwa hauna njia nyingine ghairi ya kurejea katika sheria na ahadi zake katika mapatano ya nyuklia yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameendelea kusema kuwa leo ni siku ya maombolezo kwa wazayuni ambao kupitia Marekani walianzisha vita vya kiuchumi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika, ameongeza kuwa wazayuni wamegonga mwamba katika vita hivyo na pia katika njama zao za kuitenganisha Iran na nchi za eneo. Rais Rohani amesema njia ya kufika ukingoni vikwazo iko wazi, na kwamba haki za taifa la Iran lazima zizingatiwe kikamilifu katika mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA kwa kifupi. Aidha amesema, Iran haitafumbia macho haki zake za zote kwingineko. Katika hotuba yake hiyo, Rais Rohani ameashiria siku ya kimataifa ya Quds na kusema, wiki hii tuna siku ya Quds hii ni siku ambayo ni fahari kwa mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya iran na ni kati ya wosia wa imam ruhullah almusawi al khomeini mwenyezi mungu wa mrehemu mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya iran rais rohani ameongeza kuwa taifa la palestina litarejea katika ardhi zake na mji wa beitul muqaddas pamoja na msikiti wa al aqsa kibla cha kwanza cha kwanza Waislamu vitarejea katika mikono ya Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameliambia bunge la Kenya kuwa ziara yake nchini humo imelenga kukazia maeneo ambayo yalilegalega katika uhusiano wa nchi mbili hizo jirani. Mama Samia amewaambia mkutano maalum wa pamoja wa bunge la seneti na bunge la kitaifa nchini Kenya kwamba ustawi wa mataifa hayo mawili unaathiri ustawi wa jumuiya ya afrika Mashariki, EAC, kwa pamoja. Aidha amesema kila mara panapotokea kutoelewana kati yetu, tunadhoofisha uhusiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki bila kukusudia. Pia tunaathiri utangamano wa Afrika Mashariki. E, hivyo hatuna budi kuendelea kuelewana. Niwahakikishie, mimi na wenzangu nchini Tanzania tutahakikisha kuwa uhusiano wetu unang'ara, na kwa kufanya hivyo tung'arishe uhusiano wa Afrika Mashariki. Ameongeza mama Samia. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan leo alikutana na kufanya mazungumzo jijini Nairobi na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa wa Mataifa katika ukanda wa maziwa makuu balozi Shiahuang. Rais Samia amesema katika mazungumzo hayo kwamba Serikali ya Tanzania itaendelea kushirikiana na umoja huo katika juhudi za kulinda amani na usalama katika ukanda wa maziwa makuu. Aidha amesema hali ya ulinzi na usalama pamoja na demokrasia nchini Tanzania ni nzuri na ameuomba Umoja wa Mataifa kuendeleza jitihada za kulinda amani na usalama katika maeneo yote yenye matatizo. Aidha kwa upande wake Balozi Shinhuang amesema Umoja wa Mataifa wanayo matumaini makubwa na uongozi wa rais Samia katika kuiongoza Tanzania na kuendeleza na kuendeleza ajenda za ukanda wa maziwa makuu ambazo ni kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi, na pia kuendeleza juhudi za kulinda amani na kuimarisha usalama. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa kongamano la pili la kimataifa la Quds tukufu amesema Marekani ilijaribu kusambaratisha kadhia ya ukombozi wa Quds kupitia njama mpya katika eneo lakini imefeli kutokana na kuwepo mhimili wa mukawama au mapambano ya Kiislamu. Katika mahojiano na Iran Press pambizoni mwa kongamano la pili la kimataifa la Kuds mjini Kum, Ayatullahi Ali Reza Arafi amesema Wamarekani waliunda kundi la kigaidi la Daesh kwa lengo la kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo. Aidha amesema ule mpango wa kushinikiza nchi za kiarabu zianzishe uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel zimefanyika kwa lengo hilo hilo, lakini mipango hiyo haikufanikiwa kutokana na uwepo waathirifu wa harakati za mapambano ya Kiislamu. Ayatullahi Arafi aidha amesema kuwa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuts cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa kulifanyika kwa lengo la kusambaratisha mhimili wa Mukawama, lakini ukweli ni kuwa kuwa washahidi makamanda wa harakati ya mukawama kumeimarisha zaidi harakati hiyo. Aidha ametoa wito kwa umma wa Kiislamu, hasa vijana kusimama kidete kukabiliana na njama za kuanzishwa uhusiano baina ya nchi za kiarabu na utawala haramu wa Israeli, kwani utawala huo ni adui nambari moja wa ulimwengu wa Kiislamu. Kongamano la pili la kimataifa la Quds limefanyika kwa njia ya mawasiliano ya internet kukiwa na washiriki kutoka nchi mbalimbali. na Rais Isaias Afwerki wa Eritrea ametembelea Khartum kwa ajili ya mazungumzo na viongozi wa Sudan huku kukiwa na hali ya taharuki baina ya serikali ya Ethiopia ambayo ni mwitifaki wa Afwerki na Sudan akiwa ameandamana na waziri wake wa mambo ya nje ya Osman Saleh, A Fawerik aliwasili katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Khartum jana Jumanne kwa ziara ya siku mbili na kulakiwa na mkuu wa baraza la mpito la Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Viongozi hao wamefanya mazungumzo ya faragha kuhusu njia za kuimarisha uhusiano baina ya nchi zao mbili. Taarifa iliyotolewa na baraza la utawala la Sudan imesema mwenyekiti wa baraza hilo, Abdul Fatah al Burhan, na rais Isayas Afwerki wa Eritrea wamefanya mazungumzo katika ikulu ya Sudan ambapo walisisitiza haja ya kuimarisha uhusiano kwa njia zinazoendana na maslahi ya nchi mbili hizo na kutatua masuala yote yanayoikabili kanda hiyo kwa njia ya mazungumzo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunasonga mbele na matangazo yetu haya usiku wa leo. Mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema: ruz quds ruzist ke bayad be hame abar qudratha hushdar bedahim ke islam digar tahte seytare shoma bevasite ummal khabise shoma vaqe nakhahad shud, siku ya Quds inabidi iwe ni siku ya kutoa onyo kwa madola ya kibeberu kwamba Uislamu hautoingia tena kwenye udhibiti wenu kupitia vibaraka wenu mahabithi. Namkaribuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho: Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, aitaka jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC, kupambana na propaganda chafu dhidi ya Uislamu. Waziri mkuu wa Pakistani amezitaka nchi wanachama katika jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC kupambana ipasavyo na wimbi la propaganda chafu dhidi ya Uislamu inayojulikana kama Islamofobia, na kusema ni makosa na ukosefu wa uadilifu kufungamanisha Uislamu na ugaidi. Imran Khan amesema hayo katika mazungumzo yake na mabalozi wa nchi wanachama wa OIC mjini Islamabad na kuzitolea wito nchi hizo kufanya mapambano endelevu na ipasavyo dhidi ya propaganda zinazopiga vita Uislamu na kuchafua sura safi ya dini hiyo tukufu. Kadhalika, waziri mkuu wa Pakistani amesema matusi na maneno yanayomvunjia ya heshima Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanawaathiri na kuwaumiza sana Waislamu bilioni moja na nusu na nchi za Waislamu haziwezi kukinaisha ulimwengu wa magharibi kwamba jambo hilo, yaani matusi, halina uhusiano wowote na uhuru wa kusema na kujieleza. Imran Khan pia ameitaka Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kufanya jitihada kubwa za kuijulisha jamii ya kimataifa kuhusu mapenzi na heshima kubwa waislamu kwa mtume wa Uislamu na Qorani Tukufu. Matamshi ya waziri mkuu wa Pakistani katika kikao cha mabalozi wa nchi za Kiislamu kilichofanyika mjini Islamabad kuhusu lazima kukabiliana na propaganda chafu dhidi ya Uislamu yanabainisha uhakika kwamba kuzembea kwa nchi za Kiislamu katika suala la kukabiliana na hujuma na propaganda chafu zinazofanywa katika nchi za magharibi dhidi ya Uislamu na matukufu yake kutazidisha au kushedisha ushetani wa maadui wa dini hiyo. Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kwa kipindi cha zaidi ya muongo mmoja sasa zimekuwa zikieneza propaganda chafu dhidi ya Waislamu katika fremu ya kutekeleza ajenda yao ya kuzishinikiza nchi za Kiislamu, suala ambalo limezusha wimbi kubwa la hujuma na mashambulio dhidi ya Waislamu na maeneo yao ya ibada katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Matamshi ya Imran Khan kuhusu udharura wa kupambana na hujuma na propaganda chafu dhidi ya Waislamu yamejikita zaidi katika nukta mbili. Mosi, ni kwamba kuhusisha u -u ugaidi na Waislamu kuna lengo la kuchafua sura safi ya dini ya Uislamu na kuitangaza kuwa ni dini ya kikatili na utumiaji mabavu ili kupitia njia hiyo Marekani na washirika wake waweze kuhalalisha mashambulizi na uvamizi wao katika baadhi ya maeneo ya dunia, hususan nchi za Kiislamu. Pili ni kwamba kupitia ajenda hiyo ya kuwapachika waislamu sifa ugaidi na ukatili, nchi hizo zinatayarisha mazingira ya kuwanyima waislamu haki zao za mtu binafsi na za kijamii katika nchi za magharibi, kuwafukuza na hata kuwatenga katika jamii zisizo za Kiislamu. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Kiislamu ya Haki za Binadamu nchini Uingereza, Masud Shajare, amesema hujuma na propaganda chafu dhidi ya Uislamu, yaani islamofobia, ni sehemu ya ukweli mchungu unaoshuhudiwa katika nchi za Magharibi. Vyombo vya habari na wanasiasa ndio wanaochochea moto wa propaganda za kuchafua sura na jina la Uislamu na wamekuwa wakitunga sheria dhidi ya ugaidi wakiulenga Uislamu na waislamu na hivyo kuhalalisha hujuma dhidi ya dini hiyo pamoja na utamaduni wa Waislamu. Sera hizo za kuchafua sura na jina la Uislamu za Magharibi zimepelekea kuhalalishwa dhulma na manyanyaso dhidi ya wafuasi wa dini hiyo katika nchi za Magharibi na hata kukabiliwa na hujuma za makundi yenye misimamo mikali. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kurejea sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na samahati Sheikh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania, akizungumzia Lailatul Qadr. Na baada ya hapo tutakuwa naye Shekh Uthman Maalim kutoka Zanzibar, Tanzania, pia akizungumzia shakhsia ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu, ambapo tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku wa leo, tutakuleteni dondoo za dua za mwezi mtukufu wa Ramadhan. kiongozi wetu mwalimu wetu mtume Sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ndugu zangu, tungali na masiku matukufu tukiwa ndani ya mwezi wa Ramadhan, na leo tutapendelea kuzungumzia kadhiya au mada inayohusiana na usiku wa cheo Lailatul Qadri. Ndugu zangu watukufu Islamu wa Kiislamu, kwa mujibu wa maafikiano au wa riwaya nyingi zilizopokewa katika fariqain katika mapote mawili katika madhhabu mbili kwa maana ya madhhabu ya Ahlulbeiti salawatullahi wasalamuhu alaihim, Shia Ithna Ashariya na madhhabu ya Ahli Sunna Waljamaa, riwaya nyingi zilizopokelewa kuhusiana na usiku huu wa Lailatulqadiri basi zimesema au zimeashiria kwamba ni hili kumi la mwisho tulilokuwa nalo. Sasa katika mada yangu, ndugu zangu, nimependa kugawanya mada hii katika vipengele vitatu kama Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atanipa wasaa wa wakati wa kuweza kuyazungumzia haya. Cha kwanza kabisa, miongoni mwa vigawanyo hivi, nitazungumzia kuonyesha maana kwa ufupi ya Lailatul Qadr. Tunasikia tu Lailatul Qadr, ni nini maana yake kilugha na kisheria. Lakini pia sehemu ya pili katika vigawanyo nilivyovigawanya, ni kueleza sababu ya kimsingi ya kuitwa Lailatul Qadri ni nini au ni ipi sababu hiyo, na cha tatu na cha mwisho, ni zipi ishara za kuonyesha zilizoashiriwa na, na Uislamu kuhusiana na huu usiku wa Lailatul Qadri, tunautambua kwa ishara gani? Je, zipo hadithi zilizoashiria kuonyesha, mkiona alama hii, kwa mfano au ishara hii, mjue kwamba huo ndio usiku wa Lailatul Qadr. Na je ni masiku yapi hasa Uislamu, umezungumza kwamba hayo masiku ndani yake, moja katika hayo masiku kutakuwa kunapatikana Lailatul Qadr, insha Allahu taala. Tuanze na kigawanyo cha kwanza, maana ya Lailatul Qadr. Ndugu zangu, hili neno al-Qadr katika lugha, hili neno ni masdari, wanazungumza wenyewe watu wa lugha, kwa maana neno katika lugha ni ismul masdari linalotokana na neno kadru, yani kadru shayin. Kadru shayin, yani kadara shayun, yani maana yake aa sha yukadiruhu takdira, kadara shayin bimaana bman yukadiruhu takdira. Na kukasema kwamba inahu masdaru min kadir au min kadara yakdir au kadara yukadir kadran, kwamba ibara hiyo ina maana kwamba yale aliyoya hukumu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na akayapitisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, miongoni mwa mambo aliyoyahukumu na kuyapitisha, ndiyo ikaitwa alqadru, yani qaddara yuqaddiru. Hivyo basi kuna waliosema kwamba ni kaunu shay'in musawiyan lighairihi, maana yake kilugha ni kitu kuwa sawa na chengine pasi na ziada wala mapungufu, min ghairi ziyadati wala nuqsan. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, amekadiria jambo hili, jambo fulani. Kwa mfano, biqadrihi qadran, kwa makadario yake, makadario au makadirio. Maana yake nini hii, sentesi maana yake ni kwamba amejalia, ni pindi alipojalia mwenyezi mungu kiwango au makadario au makadirio fulani, yale ambayo kwamba yanayoleta hikma, makadario ambayo yanaleta hikma, makadario maalumu. Hii ni maana ya kilugha ambayo tumesema kufanua sana kulingana, dakika zetu ni chache, lakini ni kukadiria kitu eh? au kukadiria kitu kiwe sawasawa sawa na chenginecho pasi na kuzidi au kupungua. Kisheria ni nini? Ni yale aliyoyakadiria Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala miongoni mwa kadhaa kisha akayapitisha mambo hayo na kuyahukumu. Hiyo ndiyo maana ya kisheria. Kwa hivyo ndugu zangu, maana ya kilugha na maana ya kisheria tumeipata. Sasa tuje katika gawan cha pili kwa haraka haraka, ni ipi sababu ya kuitwa lailatul qadir? Laqad dhakara alulama iddatu asmaa liasbabi tasmiyati lailatul qadri bihadha lismu. Maulamai wameleta majina mengi ya sababu ya kuitwa usiku huu kuitwa ni lailatul qadir. La kwanza ni sumiyatu lailatul qadri min al qadri, wa huwa wahwa asharafu, kama naqul Fulan dhu qadri adhim, kwamba imeitwa lailatul qadr alqadr kwa maana imekuja kwa maana ime ya utukufu yani qadru, kuna maana ya utukufu ndio maana ikaitwa lailatul qadr, maana yake ni usiku mtukufu. Maana nyingine tatoa maana kama tatu ni annahu yuqaddiru fihi ma yakunu fi tilka sana. Maana nyingine ni kwamba yani sababu ya kuitwa hivyo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ukadiria katika usiku ule mambo yote yatakayopatikana katika mwaka fayaktubu fiha ma yajri fi dhalika alam, Mwenyezi Mungu atayaandika yatakayotembea yatakayopitika katika mwaka ule wa hadha min hikmati llahi azza wa jalla wa bayan itqani sun'ihi wa khalqihi, na haya ni katika zile hikima za Mwenyezi Mungu na kubainisha ufanisi wake na uumbaji wake mzuri. Na maana nyingine ya tatu Ina maana ya ukubwa, alqadru, yani imeitwa qadr kwa sababu ya ukubwa, ai annaha lailatu dhati qadri man, usiku mtukufu mkubwa zaidi. Kwa sababu gani? Kwa maana ambayo kwamba maalum kwa mambo maalumu ambayo kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameyafanya ni maalumu katika usiku ule. Kuna mambo makubwa ambayo yameyafanya ni maalumu, yanapitishwa katika usiku ule. Wa anna alladhi yuhiha na kwamba yule ambaye yu kwamba atauisha atakesha katika ule usiku Lailatul Qadr, naye atakuwa ni mtu mkubwa, kwa sababu ame, amekesha ndani ya usiku mtukufu, naye atapata matukufu. Kwa hivyo na yeye atakuwa ni mtukufu kupitia usiku mtukufu. Naam, waqila na kumesemwa pia kwamba alqadru kwa maana yake ni atadhiiki ni kufinywa au kubanwa, bi maana atadhiiki fiha, ni maana yake kuna kuwa na ufinyo ndani yake. Nini maana ya kufinywa au kubana kuna kusudiwa kwa Lailatul Qadr naam? Kwa sababu kwanza wenyewe wamesema ni ikhfa'uha anil ilmi bitayiniha bitaajin: ni kufinywa kwa maana ya kufichwa elimu ya uainisho wake kwamba ni usiku gani huo Lailatul Qadr. Lakini kuna shekhe mmoja anaitwa Al Khalili Ibn Ahmad anasema innama sumiatu lailatul qadr li annaha al ardhu lanaha tadhiqu bil malaika. Yeye ametoka kwa maana tumesema, atadhiqu kwa maana ya kufinywa, yani manake ni ufinyo wa huu usiku. Kwa maana gani? Kwa sababu kumefichikana usiku huu, hakuna anayeujua kwamba ni usiku huu ndio usiku maalumu wa Lailatul Qadr, ndo maana ya Tadhayyiq ana kufichikana katika huo usiku lakini, al-Khalil ibn Ahmad yeye asema kwamba huku kufinywa maana yake ni nini? Ni kwa sababu ardhi itakuwa ni finyu, kwa sababu malaika wengi watakuwa wamejaa katika ardhi, katika usiku ule wa Lailatul Qadr. Ndio ile tatanazzalu au tanazzalul malaika war-ruhu fiha, kuna malaika chungu mzima wanashuka katika usiku ule, kwa hiyo ardhi inakuwa ni finyu. Ndio maana ya at-tadhayyiq, ndugu zangu. Tukirudi katika kigawanyo cha mwisho kulingana na muda, tumesema kwamba ni usiku gani, yani ni zipi alama ambazo zitakuwa zinaashiria au akisi usiku wa Lailatul Qadri. Baadhi ya maulamai wa kisuni wameashiria kwamba usiku wa Lailatul Qadri kuna una alama fulani, una alama fulani ambazo O, wamezitoa baadhi ya ulamai wa ali sunna. Wengine wakasema ni ule nguvu ya mwanga wa nuru mkubwa katika usiku ule yani, ukiona mwanga mkubwa na mwanga mkali nuru umeenea katika huo usiku, basi hujue huo ndio usiku wa lailatul qadr. Miongoni mwa alama walizotoa utulivu wa moyo, ukiona utulivu wa moyo tamaaninal qalbi, yani utulivu wa moyo inshiraha sadri minal muslim, mtu kujihisi uko vizuri, unajisikia raha, moyo umetulia umetuama, hujue hapo upo katika usiku wa lailatul qadr riahu takunu fiha sakina. Wengine wamezungumza kwamba pepo pia zinakuwa zimetulia, hakutokuwa na upepo, kumbe nakuwa usiku umetulia, ndo hiyo salamun hiya hata matulai lfajiri. Baadhi hii inasema ni katika upande wa kiahli sunna na wengine wakasema, waama llamatu lahika fadhakara minha anna shamsa tatlaa fi sabihatiha min ghairi shiaa, kwamba jua katika asubuhi ya hiyo lalatu lqadiri litatoka bila ya miale mikali na wakatoa hadithi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wa katika Sahihi Muslim hadithi hiyo wamesema anaha tatla'u yawma idhin la sha'a alaha kwamba jua litatoka siku hiyo halina miale mikali, lakini katika upande wa ahlulbait salawatullahi wasalamu alayhi Shia ithnaasharia wa wa wanasema lailatul qadir, lailatul qadri ni moja katika mausiku matatu: ni usiku wa mwezi kumi na tisa na ni usiku wa mwezi ishirini na moja na usiku wa mwezi ishirini na tatu Yani mwezi kumi na tisa mwezi ishirini na moja na mwezi ishirini na tatu moja katika mausiku haya ndiyo kunapatikana usiku wa lailatul Kadiri kulingana na mapokezi ya hadithi ya riwaya za kiahlilbeiti, eh, salawatullahi wasalamuhu alaihi. Ndugu zangu, muda umenifungiza, lakini namalizia kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala ameusifu usiku huu kama walivyozungumza baadhi ya maulama wengi sana, kwamba ni usiku mkubwa mno, usiku ambao kwamba kwa amba, salamu ni hiya hata matlai lfajiri usiku huu kunakuwa ni amani mpaka asubuhi inaingia mpaka asubuhi inachomoza. Malaika hushuka na Jibrail pia hushuka katika usiku huu Usi siku huu twaambiwa na, na, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ni khairum min alfi shahari, ni bora utakapoupata usiku huu kuliko kupata miaka miezi elfu moja miezi elfu moja Ndugu zangu tukipiga hesabu ni miaka themani na tatu na zaidi na miezi minne, wengine wanazungumza ni zaidi ya miaka themani na tatu Yani maana yake ukiupata usiku wa Lailatul Qadri, maana yake ni kana kwamba wewe umefanya ibada za miaka themani na tatu na kitu. Huu ndio usiku wa Lailatul Qadr, ndugu zangu. Kwa hivyo, tujitahidini, ndugu zangu, tuweze kukesha kwa ajili ya ibada na tuweze kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa madhehebu zote wanaosema ni usiku kadhaa, basi wa uishi, lakini riwaya zenye nguvu zinatuambia, zinatuonyesha kwamba bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama alikuwa akifunga kibwebwe katika usiku kumi la mwisho, ilikuwa haondoki msikitini Ilikuwa akikesha na maswahaba kumi lote la mwisho la mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na hivyo sisi, ili tupate usiku huu, na sisi tukeshe, tumuige bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa ibada mbalimbali mbali na kumwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lakini kubwa zaidi, tusisauliane katika dua, katika ibada zetu hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. au Abu Turab ni mtu ambaye amejulikana sana katika ulimwengu wa Kiislam kwamba ni alimul umma, mwanachuoni mmoja katika wanachuoni wa ummati Muhammad, alikuwa Ali ibn Abi Talib. Na vile vile alijulikana Sayyiduna Ali kama babulilm ibu hadithi moja ambayo baadhi ya wanachuoni wanasema ni hadithun hasan. Suyuti anaitaja anasema hadithi hii sio hadith maudhu kama alivyoitaja Imam Nawawi yeye anaiona kwamba ni hadithun hasan. Ali alivyotamkwa na Mtume wakati aliposema katika maneno, ana madinatu lilmi li wa Aliyun babuha, mimi ndio mji wa elimu na mlango wake ni Aliyu bnu Abi Talib lakini kwa sababu ziko fadla nyingi za Sayyidina Ali zinazoonesha upeo mkubwa wa elimu yake ilivyokuwa, e, itakavyokuwa vyovyote, hadithi hii katika rataba ya kwamba ni hasan au ni maudhu au, au ni dhaifu kwa rahma ya ikhtilafu zizo kuwepo lakini aqwalun tuqawi zipo, qauli nyingine nyingine ambazo ni sifa sambamba na hizi zinazotulia nguvu baadhi ya maneno, mpaka Suyuti akasema hadithi hii inaweza kuwa ni hasan au ni hasan. Mtume ndio mji wa elimu na Ali ndo mlango wake, yani bwana Mtume ni kama nyumba. Kwa hiyo huwezi kupitia kuingia nyumbani mpaka upitie mlangoni. Sasa mlangoni, ule mlango ndo Ali ibn Abi Talib radhiyallahu anhu. Ya ana, madinatul ilmi wa ali babuha. Sayyiduna Ali ibn abi talib alipata sharaf ya kumuhami mtume sallallahu alayhi wa sallam. Sasa, Ali alihama vipi kutoka Maka kwenda Madina? Wakati huo sayyiduna Ali alikuwa na umri wa miaka ishirini na tatu, bado ni kijana, au tunaweza kusema yuko katika zaharatu shabab. Mtume alipotoka Maka kwenda zake Madina miaka 23, ndo vijana wetu wengi umri huo utajifunika nguo langu hii linajifunikia usingizini. La la wala tabtais, usiwe na matatizo wala mashaka yoyote. Lan yadhurruka bi ayi shay, hawatokudhuri la kitu chochote. Lan yuudhuka bi shay, hawatokuudhi na kitu chochote. Nam mutma'innan, la la, usingizi mzuri kabisa, wala usiwe na wasiwasi wowote. Ni khatari mno. Basi Ali ibn abi talib akalala. Hii sacrifice Amelala katika godoro la mtume sallallahu alaihi wasallam. Anasema saidna Ali baadhi hayaku pita salmine watu aliku ya mambo haya kupita na salama salmin, watu walikuja kumuuliza ilikuwaje, ukapata usingizi katika usiku kama ule? Saidna Ali ibn abi talib aliwaambia nye hamjui mtume aliniambia nini siku ile. Mtume aliniambia la tabtais fa innahum lan yadhurruka Alinihakikishia, kaniambia la la wale usio na wasiowote hawa hawatokudhuru na kitu chochote. Alivyonihakikishia hivyo mimi fanumtu nauman karira laaini haniha nikalala usingizi uliojaa katika macho bila wasiwasi wowote wasi wa kwa kuwa nimeamini maneno ya Mtume sallallahu alaihi wasallam kwamba hawatonidhuru dhuru na kitu chochote. Basi mimi nikawa sina, maanake sababu ya kuwa na wasiwasi. Angalia, hii ni fika ya kuwa manake na imani na anayoyasema Mtume sallallahu alaihi wasallam. Hii ni darasa tunapewa sisi si, si, si tunahifadhi hadithi ngapi za Mtume? Hadithi nyingi sana lakini, je tunaamini kweli maneno anayoyasema Mtume ma numtu lailatan fi hayati ahda min hadhihi laila, katika usiku wangu wote wa kulala maishani mwangu sijawahi kulala usingizi mzuri na usiku mtulivu kama siku nilolala katika nyumba ya mtume. Akamwokoa mtume Ali ibn Abi Talib, lengo la kukaa kwa Sayyidina Ali, anamwambia hakikisha usiondoe mguu hapa Makka mpaka kila amana uipeleke kwa mwenyewe. Kwa hiyo wadhifa wa Sayyidina Ali kubakia Makka ilikuwa kuzipeleka amana kwa wenyewe. Kisha mtume alimwambia, nini liqauna fi madina, mimi na wewe tutaonana zetu Madina. Saidina Ali akaondoka Maka baada ya kutoa amana zake zote mpaka alipofika Kuba. Tena yeye hakuwa na chombo kenda kwa miguu. Saidina Ali na Maka na Madina ni masafa, yaani Ali alifika kabla ya mtume kufika Kiba. Akauliza mtume, aina Ali yuko wapi? Ali Bwana mtume anauliza Ali yuko wapi? Ali Miaka ishirini na tatu, kijana mdogo anatembea kwa miguu mpaka inavimba inachanika. Anakuja mtume anampata kishafika Ali, anamwambia ya Rasulullah, inna qadamaihi hakika miguu yake miwili, tawaramata imevimba, watashaqaqata imepasuka, imechanika, hawezi kunyanyuka wala kutembea. Akamwambia basi mwacheni. Akamwendea mtume mwenyewe, anasema mmoja katika sahaba Mtume fattafala baina asabiihi, akavivia katika vidole vyake katika miguu yake Ali akaipapasa miguu yake. Baadaye ya anasema faadhhaba llahu anhu alalam al, mwenyezi Mungu akamwondoshea maumivu yote aliokuwa nayo Ali anasema fa mashtakat qadamaya, hakuwa na siku yoyote ambayo anahisi maumivu ya miguu mpaka alipouawa, kwa siku hiyo moja aliomwombea dua bwana Mtume. Ali ibn Abi Talib, hii ilikuwa hijira yake, na Ali ni mmoja katika mashujaa wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Alishuhudia vita vyote pamoja na mtume, isipokuwa vita vya Tabuk. Na vita vya Tabuk, bwana mtume kamwambia khulufni fi ahli, kaa nyumbani. Fi ahli, ukae na watu wangu. Wa ahlik, na watu wako kwa sababu wewe ndo mimi na mimi ndo wewe. Kwa hiyo sisi tunaondoka tunakwenda katika vita vya Tabuk, lakini wewe kaa nyumbani, ubakie na watu hawa. Kwa hiyo Ali kabakishwa pale, Waislamu wakaondoka katika vita. Sasa mtume kamwacha Ali kwamba iwe ngao katika nchi ya Madina, watu wakijua kwamba mtume kaondoka, lakini yupo mtu kama Ali, wataheshimu nchi ya Madina. Akiwa navyo kaja akasema, ma tarakahu illa istithqalan lahu, kamwacha huyu kwa sababu mzito huyu bwana, tabia zake zimemshinda. Kuwa kama mfano walivyokuwa Haruni na Musa, wewe kwangu mimi ni kama vile Harun ghaira anni la nabiya baadi. Kilichokuwa tofauti kati ya watu watu wawili hawa na mimi na wewe ni kwamba hakuna mtume baada yangu, mimi ni kwamba wewe si mtume tu, lakini udugu wetu na vile ulivyo wewe mimi na wewe kwa Mungu. Sayyidina Musa anamwambia, anamwambia, ya rab shrah li sadri wa yassir li amri Na hapa kwa yule aliomtuma Musa, maadamu aliokuja sasa hivi ni Ali ibn Abi Talib, vita vimekwisha. Sayyidina Ali ibn Abi Talib ilikuwa ni mithalan, ilikuwa ni mtu ambaye nguvu zake zote ilikuwa ni kwa ajili ya kutumikia Uislamu. Kwa Sayyidina Ali ibn Abi Talib akauangusha mlango, anasema wakenda watu wanane kunyanyua, wakashindwa, akarudi zake. Mwenyezi Mungu akamfungulia, Waislamu wakapata nguvu. Hivi ilikuwa ni vita Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pass today.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 . Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.