Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani, kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nifungulie katika siku ya leo milango ya fadhila zako, na unishushie ndani yake baraka zako, na unifanikishe ndani yake kutekeleza yanayokuridhisha, na uniweke ndani yake kwenye neema za pepo zako, ewe mwenye kujibu maombi ya waliokinzwa na mambo. Amin ya rabal alamin. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa penzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday com sw. Vilevile tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98956547 na mail yetu ni swahili radio atarabaar. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuletani pia mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan kutoka kwa mashekhe Jafar Amar na Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania, kuhusiana na fadhila za Imamu Ali alaihi ssalam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni makala ya leo katika historia, kipande cha kasida, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Abdulahiani asema Iran ina stratejia maalumu ya kuunga mkono wa Palestina. Mataifa ya Kiislamu yatakiwa kulipa uzito suala la ukombozi wa Quds. Mshukiwa wa Sudan anayesakwa kwa, kwa jinai za Darfur afadhilisha ICC, na Iran yasema mazungumzo ya Vienna yatasitishwa iwapo Marekani itaendelea kushupalia vikwazo. habari kamili mshauri maalumu wa spika wa bunge la jamhuri ya kisemiran katika masuala ya kimataifa amesema Teheran ina stratejia maalumu thabiti na kabambe ya kuwaunga mkono na kuwasaidia wananchi wa Palestina. Hosein Amir Abdulahian ambaye pia ni katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa wa kuunga mkono intifadha ya Palestina alisema hayo jana katika hotuba yake mbele ya kongamano la pili la kimataifa la Quds tukufu lililofanyika kwa njia ya intaneti. Ameeleza bayana kwamba kuwahami Waislamu madhulumu wa Palestina, tuna stratejia yenye hekima na thabiti. Badala ya kuwaruhusu wazayuni kuwepo katika mipaka ya Iran, waitifaki wa Iran wameyazingira maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, na utawala wa kizayuni umejenga uzio ukihofia mukawama. Ameashiria hatua ya baadhi ya madola ya Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli, na kubainisha kwamba siku ya kimataifa ya Kudsi inakuja katika hali ambayo watawala wa nchi chache za Kiislamu kama Imarati na Bahrain wamesaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli chini ya mashinikizo ya wa Marekani, wakati ambapo fikra za walio wengi katika eneo hili wanapinga kitendo hicho. Mwanaharakati mmoja nchini Rasia ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kulipa kipaumbele cha kwanza suala la ukombozi wa kuts tukufu na kadhiya Palestina kwa ujumla. Emil Ashurov, mwanaharakati Mwislamu wa Rasia ambaye pia ni mwanachama wa jumuiya ya kulihami taifa la Palestina, alitoa mwito huo jana Jumanne katika mahojiano na shirika la habari la IRNA na kuongeza kuwa kuts tukufu inaweza kukombolewa tu kupitia mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu. Amewaasa Waislamu kufuata miongozo ya Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ili waweze kufanikisha ndoto za kuikomboa ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel mwanaharakati huyo wa Rasia ameyataka mataifa ya Kiislamu kutoruhusu wanasiasa kufuatilia sera zao za usaliti kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni. Amesema Al-Quds inayokaliwa kwa mabavu na uzayuni wa kimataifa ndiyo moyo wa ulimwengu wa Kiislamu, na hivyo kadhia Palestina ni muhimu mno kwa Waislamu wote duniani. Kadhalika, Emil Ashurov amesisitiza kwamba Muamala wa karne ambao ulipendekezwa na utawala uliopitwa Marekani wa Donald Trump ulibuniwa kwa shabaha ya kutaka kupuuzwa haki za Wapalestina, lakini mpango huo ulisambaratika kutokana na umoja wa umma wa Kiislamu. Afisa wa zamani wa serikali ya Sudan anayetuhumiwa kuhusika na jinai zilizofanyika katika eneo la Darfur amesema anafadhilisha kufikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC badala ya faili lake kusikilizwa ndani ya Sudan. Ahmed Harun amekuwa akisakwa na ICC kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa, akiandamwa na mashtaka ya jinai dhidi ya binadamu na jinai za kivita zilizofanyika wakati wa mgogoro wa Darfur uliozuka mwaka elfu mbili na tatu. Malaki ya watu wasio na hatia waliuawa katika mapigano hayo kwenye eneo la Darfur. Harun pamoja na shakhsia wengine kadhaa wa utawala uliopita wa Sudan wanaotuhumiwa kuhusika na jinai za huko Darfur walitoa mbaroni nchini Sudan baada ya kutokea kungolewa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Omar al Bashir mwezi Aprili 2019 siku ya jumatatu harun alifikishwa mbele ya kamati ya uchunguzi nchini sudan inayofuatilia jinai zilizofanyika katika mapigano hayo ya darfur katika taarifa yake yenye kurasa tano ya mei tatu mshukiwa huyo anadai kwamba maafisa wa serikali ya hivi sasa sudan wanamzuia kwa nia mbaya kinyume cha sheria na kwamba mkuu wa mashtaka amemnyima haki yake ya kupinga mashtaka dhidi yake. Taarifa hiyo iliyosambaa jana Jumanne katika mitandao ya kijamii imeeleza kwamba utawala huu wenye utendaji mbovu wa masuala ya sheria hauwezi kutenda haki, na kwa msingi huo natangaza kwa yakini kwamba nafadhilisha kesi yangu iwe inasikilizwa kwenye ICC na sio katika mahakama za Sudan. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwamba mazungumzo ya Teheran na kundi la nne ongeza moja yanayoendelea huko Vienna, Austria yatasimamishwa iwapo Marekani itaendelea kushupalia suala la kuwekewa vikwazo Iran. said Khatibzadeh amesema hayo leo baada ya vyombo vya habari kuripoti kuwa Marekani inasisitiza kuendelea kuwekewa vikwazo vikali jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna. Amesema kuna tofauti nyingi zilizoibuka kati ya Iran na Marekani kwenye mazungumzo hayo na kwamba baadhi ya misimamo inayotolewa na wawakilishi wa Washington haikubaliki kabisa. Wakati huo huo, duru za kuaminika zimeiambia Press TV kwamba iwapo Marekani itaendelea kupinga suala la kuondolewa vikwazo vyote Iran, hapana shaka kwamba teheran itasitisha mazungumzo hayo ya Vienna. Maafisa wa Iran wanasisitiza kwamba msimamo thabiti wa teheran katika mazungumzo ya kundi la nne ongeza moja ni kuondolewa kikamilifu vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya taifa hili. Washiriki katika mazungumzo ya wa Vienna wamerejea katika nchi zao kwa ajili ya mashauriano baada ya kumalizika duru nyingine ya vikao hivyo na wanatazamiwa kukutana tena Ijumaa kuendeleza mazungumzo hayo yanayoonekana kuwa magumu. na kisiwa cha Ushelisheli ambacho kimewapiga chanjo ya ugonjwa wa covid-19 asilimia sitini ya jamii yake kimerejesha tena sheria za kudhibiti msambao wa kirusi cha korona baada ya kesi ya maambukizi kuongezeka kwa kiwango cha kutisha katika visiwa hivi vya bahari ya Hindi. Ushelisheli, kisiwa ambacho kinapatikana katika bahari ya Hindi, ndilo taifa ambalo limechanja idadi kubwa zaidi ya wakazi wake duniani hivi sasa kwa mujibu wa tovuti ya Bloomberg inayofuatilia utoaji wa chanjo katika nchi mbalimbali mbali duniani asilimia 60 ya watu wazima katika nchi hiyo ndogo yenye jamii ya watu 98 elfu wameshapigwa dozi zote mbili za chanjo ya kukabiliana na korona. Wataalamu wa afya wameshangazwa na ongezeko la maambukizi kisiwani humo, kwa kuwa kwa mujibu wa weledi wa masuala ya afya, kuchanjwa asilimia 60 ya jamii ya nchi fulani huwa kumefikisha nchi hiyo katika hatua ya kupata kinga isiyo ya moja kwa moja. Peggy Vidot, waziri wa afya wa Ushelisheli, ametangaza kufungwa shule na kusimamishwa shughuli za michezo kwa majuma mawili nchini humo, ili kudhibiti msambao mpya wa korona. Katika hatua nyingine, mahakama moja ya jimbo la Uttar Pradesh la kaskazini mwa India limesema vifo vya wagonjwa wa COVID-19 kutokana na uhaba wa mitungi ya oksijeni ni sawa na mauaji ya kimbari. Mahakama hiyo imetaja vifo hivyo kama vitendo vya jinai wakati huu ambapo India imeelemewa na wimbi la pili la maambukizi ya kirusi cha korona. Serikali ya waziri mkuu wa India Narendra Modi inakabiliwa na mashinikizo ya kutakiwa itangaze sheria ya kafyu na kuifunga nchi nzima ili kudhibiti msambao huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema hata kwa hala, sisi la sisitizo la kuondoka vikosi vya kigeni nchini Libya. Baada ya kupita miezi kadhaa tangu kuanza mwenendo wa amani nchini Libya na kuweko juhudi kubwa za kuitisha uchaguzi wa nchi hiyo baadaye mwaka huu, kuwepo vikosi vya kigeni na vituo vyao vya vya kijeshi kumeendelea kuwa kikwanzo katika njia hiyo. Najla Al Mankush, waziri wa mambo ya nje wa Libya, ametoa mwito kwa vikosi vya kijeshi vya nchi hiyo pamoja na wapiganaji mamluki kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wakati inajiandaa na uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Mchakato wa amani nchini Libya ulianza katika miezi ya hivi karibuni, na us kwa usimamizi wa Umoja wa Mataifa ukishirikiana na baadhi ya mataifa na hatimaye ukazaa matunda baada ya kuundwa na kuanza serikali ya mpito ya nchi hiyo. Miongoni mwa majukumu ya serikali hiyo ni kurejesha usalama na amani Kuileta pamoja mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo na kuandaa na kusimamia uchaguzi. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa, uchaguzi mkuu wa Libya umepangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka huu. Ili kufikia suala hilo, serikali ya mpito ya Libya imeandaa mkakati maalumu. Hata hivyo, moja ya matatizo makubwa ya hivi sasa kwa ajili ya kufikia malengo yake ni kuwepo vikosi vya kigeni pamoja na kambi za kijeshi za madola ajnabi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, kutokuwepo serikali kuu yenye nguvu, kukosekana utulivu wa kisiasa na kiuchumi, sambamba na kuzuka vita vya ndani kwa upande mmoja, na kuweko kivutio kikubwa nchini Libya kutokana na nchi hiyo kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta, sambamba na nafasi yake ya kistratejia iliyo nayo kwa upande wa pili ni mambo ambayo yanatajwa na weledi wa mambo kwamba yamechangia kuweko uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Libya, huku kila dola miongoni mwa madola hayo ya ha kigeni likitaka hisa yake katika nchi hiyo kwa siri na kwa dhahiri. Hali hiyo imeigeusa Libya kuwa medani ya vita vya niaba vya mataifa mbalimbali mbali. Takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kwamba nchini Libya kuna wapiganaji zaidi ya ishirini elfu wa kigeni pamoja na mamluki, ambapo akthari ya wapiganaji hao wameingia nchini humo wakitokea Siria na wamekuwa wakiungwa mkono na serikali ya Uturuki. Aidha, nchini Libya kuna vikosi vya Imarati Najla Mankush waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya, sambamba na kusisitiza kwamba vikosi vyote vya kigeni vinapaswa kuondoka katika nchi hiyo, amesema sisi tuna azma thabiti katika malengo yetu na tunataka mataifa yote yatuheshimu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio mawaidha maalum, ambapo Shekhe Jafar Amari Mwazoa wa Tanga, Tanzania, anamtambulisha Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam ni nani. Baada ya hapo, tutakuwa naye Shekhe Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania, pia akizungumzia fadhila za amirul muminin ali bin Abitalib alaihi ssalam. Suali la kwamba ni nani Ali bin Abitalib lina njia nyingi za kulitolea majibu. Tunapomsema Ali bin Abitalib twakusudia kusudia, ni nafsu Nabii sallallahu alaihi waalihi wasalama. Tukiangalia kwenye aya mubahala, aya inayozungumzia kisa cha Bwana Mtume kuwapizana na Wakristo wa Najran kinatoa mwangaza wanani ya aliyu bin Abi Talib na nafasi yake kama nafsu nabiii. Aliulizwa mmoja wa maimamu ahlu lbaiti, Alimamu rida alayhi ssalam, kwamba dalili yako ya koya kwamba ali ni khalifa ni ipi? Akamjibu muulizaji kwa kumwambia dalili yangu ni kauli ya mwenyeaazimgu wa anfusana wa anfusakum. Napomsema ali bin abialibin alayhi ssalam, twa kusudia ni kufuu zzahra ni yule mwenza wa Fatima Zahra binti ya Mtume Muhammad salla allahu alayhi wa alihi wasallama, ambaye lau kama si yeye Ali bin Abi Talib, mwana Fatima Zahra angelikosa mwenza wake. fahiya lahu wa huwa laha wanajmuh wanajmuha qad jawaza aljawza, Mwenyezi Mungu hakumridhia yeyi Fatima Zahara katika viumbi isipokuwa yule anayelandana naye ambaye ni Ali ibn abi Talib alayhi salam. Tabaan, tunaposema kwamba Mwenyezi Mungu lam yalid wa lam yulad, hakuzaa wala hakuzaliwa ni kwa sababu gani twasema kwamba mwenye azimu ngula mialid hakuzaa? Kwa sababu ili alikuwa azae Aitajia mke Mungu mwenzake azae naye, na huyo mke Mungu mwenzake hakuna. Walam lam yulad, na wala hakuzaliwa mwenye azimu, kwa sababu ile alikuwa azaliwe. Maana yake apatikane, Mungu mwanamume na Mungu mwanamke wamzae mwenye azimu subhanahu wataala. Kwa kuwa hao hakuna, lam yakun lahu kufuan ahad, hakuna hao kuf. Mwenye azimu ndio lam yalid walam yulad, na ndiyo hivi kwa fatima Zahra, allahu lam yarda laha fil khalqi illa kufaha Zimepita nyota zote haziingili, hauwezi kuziweka kwenye vipimo uweze kuwa. Kwa hiyo tunapozungumza ni nane Ali bin Abi Talib, jibu laweza kuwa Ali ni yule kufuu Zzahra alaiha afdalu salatu wassalam. Wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kutegea sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambapo Sheikh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania Ndugu zangu watukufu As wa Kiislam, alaykum alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatuhu. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumtakia rahma kiongozi wetu mwalimu wetu mtume wetu Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi waalihi wasallam, ndugu zangu, tungali na masiku matukufu tukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tumependelea leo insha allahu taala kuzungumzia fadhail za alimamu Ali salawatullahi wasalamuhu alaihi, jambo ambalo kwamba ni zito kuzungumza matukufu haya, kwa sababu yahitajia mtu mwenye ulimi fasaha, mwenye elimu ya kutosha, lakini zaidi ya hapo yahitajia taufiki ya, taufiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuweza kumzungumzia mtukufu huyu wa daraja katika Uislam Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi. Ndugu zangu, tunapokusudia katika fadhail tunakusudia sifa maalumu ambazo kwamba zinamfanya apambauke, atofautiane na wengine kwa ubora na daraja mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na fadhail za Imam Ali, fadhila za Imamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi ni mkusanyiko wa aya na riwaya maalumu na hadithi ambazo kwamba zimepokea sifa hizo kuhusiana na alimamu Alii bin Abitalibi salawatullahi wasalamuhu alayhi. Miongoni mwa fadhila za alimamu Alii bin Abitalibi salawatullahi wasalamuhu alayhi, ndugu zangu, ni yeye ye kuwa ni imamu wa kwanza katika madhhabu ya Ahlulbeiti, madhhabu ya Shia Ithnai Ashariya na ndugu zangu watukufu wa Kiislamu, wa vitabu vimeshuhudia, kama vitabu vya ilmu al-kalami kwa upande wa mashia, kulingana na fadhila za kiumbe huyu wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, zinazothibitisha uimamu wake na ubora wake na ukhalifa wake, bali zimepokewa hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kwamba fadhila za Imamu Ali alayhi salam, la tuhsa likuthratiha, kamwe haziwezi kuhesabika kulingana na wingi wake, kama ambavyo kwamba amepokea Imamu wa Kisuna, Imamu wa Ahli Sunna wal Jamaa maarufu kwamba imamu Imam Ahmad bin Hanbal wa madhahebu ya Alhambali, Imamu Ahmad Hambali ana maneno yake husema kuwaambia watu wake kuwaambia watu kwamba ma jaa li ahadi min ashabi rasulillahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallama min alfadail ma jaa li Ali bin abi Talib radiyallahu anhu. Imamu Hambali asema katika maneno yake kwamba haikuwahi kuja hazijawahi kupokewa fadhila nyingi miongoni mafadhila za masahaba za Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasallam kama fadhila zilizoandikwa katika vitabu zinazohusiana na ubora wa imamu Ali bin Abi Talibi salawatullahi wa salamuhu alayhi. Imam Muhammad athibitisha kwamba haijawahi kupokewa au hakujawahi kupokewa katika vitabu vya Waislamu fadhila nyingi zilizomzungumzia alimamu Ali bin Abi Talibi, wa alayhi wasallam kwa maana hakujawahi kupokewa katika vitabu vya Waislamu fadhila nyingi zilizopokewa kama fadhila zilizopokewa kuhusiana na daraja na utukufu na shaani ya alimamu Ali bin Abi Talibi salawatullahi wasalamuhu alaihi. Yani hakuna swahaba aliyepokewa fadhila zake kwa wingi kama amiri lmuminin alimamu Ali bin Abi Talib, hakuna. Haya ni maneno ya Imamu Hambali azungumza Ndugu zangu, tunapozungumzia fadhila za imamu Ali alaihi salam, tunazigawanya fadhila hizi katika vigawanyo vikuu viwili. Kigawanyo cha kwanza, ndugu zangu, tunazungumzia fadhila haswa, fadhila maalumu kwake imamu Ali alaihi salam, nazo ni fadhila ambazo kwamba zinampambanua na ahlul Baiti wengine. Kuna fadhila ambazo kwamba zimepokewa ni maalumu kwa imamu Ali alaihi salam, kwa mfano kama fadhila zilizopokewa juu ya kulala kwake katika tandiko na godoro la bwana mtume kile kipindi bwana mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, atakahame kutoka Maka kwenda Madina, yeye ndiyo akalala katika tandiko la bwana mtume, kwa sababu ilikuwa njama ya washirikina wammalize na kumuua bwana mtume kabla ya kuhama. Kwa hivyo alimamu Ali alaihi ssalam akalala katika godoro lile la bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika kitanda cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lengo kuu ajitoa wa sadaka, washirikina wakija wa muue yeye na wasimpate bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo kuna riwaya ambazo zimepokewa maalumu kwa ajili ya fadhila za tukio hili tukufu alilolifanya alimamu Ali bin Abi Talib sallallahu wa alayhi wasallam, zikashuka aya wa minan nasi man yashri nafsahu ibtigaa mardhati llah, na nyinginezo nyingi. Hizi ni miongoni mwa fadhila maalumu zinazomuhusu al-Imamu Ali ibn Abi Talib salawatullahi wa salamu alayhi, kama kutoa sadaka ya pete hali ya kuwa katika swala, kama hadithul ghadir inayomuhusiana na yeye tu Imam Ali alayhi salam. Lakini kuna fadhila ambazo tunazigawanya katika kigawanyo cha pili ni fadhila zinazoitwa zinazo, ni alfadhail almushtaraka. Tunakusudia nini tunaposema alfadhail almushtaraka? Fadhail almushtaraka, ndugu zangu, ni zile fadhila ambazo kwamba zimepokelewa juu ya shaani ya ahlulbeiti wote, si maalumu kwa imamu Ali peke yake, bali zinamjumuisha Ali na ahlulbeiti wengine, maasumina wengine, wale watano ambao kwamba wan wan wanajulikana katika vitabu vya Waislamu, kwa mfano kama hadithu Thaqalain, bwana mtume wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam awaambia masahaba inni tarikum fikum athqalain, mimi nimewaachia vizito viwili, kitabu Allahi wa itrat, kitabu cha Mwenyezi Mungu na nini na kizazi changu. Maanake ndani ya kizazi au ndani ya ahli albayti wa bwana mtume aingia imamu Ali na asiye kuwa imamu Ali alayhi afdalus salatu wa salam. Kwa hiyo hizi ni katika fadhaili almushtaraka ndugu zangu watukufu wa kiislam al imamu ali alaihi ssalam zimepokewa fadhila nyingi sana juu yake bali zimepokewa aya nyingi sana juu yake kiasi cha kwamba maulamai wanasema wamehesabu aya zilizoshuka juu ya imamu ali alaihi ssalam kwa haki ya imamu ali alayhi salam wakasema ni aya mia tatu hizo zimeshuka kwa ajili ya imamu ali alaihi ssalam na amesema ibn Abbas ana maneno yake yasema, Ibn Abbas anasema ma nuzila fi ahadi min kitabillah, haikuwahi kushushwa kutoka katika kitabu cha Mwenyezi Mungu juu ya yoyote kuliko yale yaliyomshukia, bimiqdari ma nuzila fi Ali, kwa kiwango kile kilichomshukia yale yaliyoshuka kuhusiana na Imamu Ali alaihi ssalam. Kisha aendelea Ibn Abbas yasema, ma urida fi lqurani, hakujawahi Kushuka katika Qurani aya inayosema ya ayuhalladhina amanu. Tazama katika Qurani, hesabu aya zote zilizoanza na ya ayuhalladhina amanu. Ataka kutuambia hivi ibnu Abbas kwamba tupekue katika Qurani, tuzihesabu aya zinazoanza na ya ayu ayuhalladhina amanu, tukizipata ni ngapi. Kisha ibnu Abbas anasema illa isipokuwa aya hizo zilizoanza na ya ayuhaladhina amanu, yani maanake, enyi nyinyi mlioamini. wa isipokuwa wakana aliyun alayhi salam, sayiduha, isipokuwa aya hiyo ikishuka kwamba ya ayuhaladhina amanu, basi sayidi wake atakuwa ni Imamu Ali alayhi salam, washarifuha, na mtukufu wake na sharifu wake atakuwa ni nani? Imamu Ali, kiongozi wake atakuwa ni Ali bin Abi Talib alayhi salam, wa amiruha, na Imamu Ali alayhi salam ndo atakuwa amiri wake wa hizo aya. kwa hivyo yaliyomshukia alimamu Ali alayhi salam ni mengi, tukihesabu ni aya au tukihesabu hadithi, kama tulivyoambiwa pia kwamba hatuwezi kuzihesabu fadhila zilizoshuka juu ya alimamu Ali salawatullahi wasalamuhu alaihi. Tutosheke kwamba, ndugu zangu, Bwana Mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wasalama aliwaambia masahaba, akimuashiria alimamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaihi kwamba yani, nafasi ya Imamu Ali alayhi salam kwa bwana mtume ni kama nafasi ya Haruna kwa Nabii Allah Musa alaihi afdalu salatu wassalam. Hadithul manzila ilikuwa ni katika sifa haswa, fadhila hasa zinazomuhusu al-Imamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamu alayhi. Kwa kiasi ambacho kwamba ndugu zangu, tukipekua vitabu vya Waislamu kwa madhehebu zote ulimwenguni ambazo zinajihusisha na ni madhehebu za Kiislamu, hatujawahi kuona kwamba hata ishara ya mbali ikimwashiria swahaba yoyote kwamba nafasi yake ni kama nafasi ya Haruna kwa Musa, kulingana na nafasi yake kwa bwana mtume sallallahu alaihi wasallam, isipokuwa hilo aliwahi kuambiwa al-Imamu Ali bin Abi Talib sallallahu alaihi wasallam kwamba cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ni kama cheo chake, ni kama cheo cha Haruna kwa Musa, isipokuwa hakuna utume baada yake. Isipokuwa mtume yeye ashushiwa wahi , lakini Ali hashushiwi wahi. Hili ndo tofauti inaotofautisha , lakini maana yake bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam atuambia kwamba alimamu Ali alayhi salam hana tofauti naye, hana tofauti , hakuna tofauti baina ya imamu Ali alayhi salam na bwana mtume isipokuwa tofauti ni kwamba huyu mmoja ni mtume na huyu mwingine si mtume. Lakini yote ambayo kwamba aliyokuwa al al al akiyafanya bwana mtume ndiyo aliyoyafanya Imam Ali alayhi salam katika zama za, za bwana mtume za maisha ya mtume na katika zama za nani na katika zama hata za baada ya kufa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na ndiyo maana nafasi ya bwana mtume ikawa ni kama nafasi ya Imam Ali alayhi salam, kwa sababu aliyokuwa akiyafanya bwana mtume, anayoyafanya bwana mtume ndiyo anayoyafanya Imam Ali alayhi salam. Ndugu zangu, ni mengi ya kuzungumza lakini dakika zetu ni chache, tutosheke kwamba bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam amzingatia alimamu alii bin Abi Talib alayhi ssalam ni kama Haruna anavyozingatiwa na nabillahi Musa salawatullahi wa wasalamuhu alayhi. Insha allahu taala, tutosheke na haya machache, tumwombe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atujalie pumzi na afya na tujalie Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano, Mei tano elfu mbili na ishirini na moja linakunjuliwa na, lina na magazeti ya nchini Kenya ambayo kama ilivyotarajiwa yameipa kipaumbele kikubwa ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini humo. Daily Nation limeandika Uhuru na Samia wafungua ukurasa mpya. Taifa Leo limeandika Suluhu asaidia kusuluhisha matatizo kati ya Wakenya na Watanzania. Picha kuu katika kurasa za mbele za Daily Nation, Taifa Leo na Standard ni ya mapokezi ya Rais Uhuru Kenyatta kwa mgeni wake Samia Suluhu Hassan. Hali ni hiyo hiyo kwa magazeti ya nchini Tanzania ambayo yote yameipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo. Mwananchi limeandika ukurasa mpya: Rais Samia na Uhuru wafungua njia mpya ya kukuza uchumi wa Tanzania na Kenya. Mambo matano yaafikiwa, Samia kumalizia ziara kwa kuhutubia bunge na kuonana na wafanya biashara. Gazeti la Majira limeandika, Samia na Kenyatta wakubaliana kuimarisha zaidi ushirikiano. Habari Leo limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, Tanzania kuongoza uwekezaji Kenya. Samia aidhinisha bilioni 4 kulipa wastaafu. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika mambo manane yaliyozungumzwa na rais Samia na Kenyatta. Limetaja mambo hayo manane kuwa ni kuondolewa vikwazo vya kibiashara mipakani, masharti ya Covid 19 kupunguzwa, usafirishaji ziwa Victoria kuboreshwa, bomba la mafuta da Kenya, Kenyatta kuwa mgeni rasmi miaka 61 ya uhuru vikwazo vya biashara visivyo vya kodi kuondolewa, Tanzania kuongeza uwekezaji Kenya na kuhimizwa wanachama wa wana jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kulipa michango. Katika habari nyingine yenye mguso kuhusu ziara hiyo ya kikazi ya rais wa Tanzania nchini Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika, Ruto atengwa kwenye mapokezi ya Suluhu. Katika ufafanuzi wa habari hiyo limeandika, naibu rais William Ruto alijipa shughuli jana Jumanne baada ya kutengwa katika mapokezi ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Ruto jana Jumanne alikutana na viongozi wa kanisa la African Inland AEC la Ilmasin kaunti ya Kajiado jumbani kwake katika mtaa wa Karen Nairobi na hakushiriki katika mapokezi ya rais Samia Suluhu Hassan. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa mawasiliano katika ofisi ya naibu wa rais Emmanuel eh, Telam, Dr Ruto hakualikwa Ikulu kumlaki rais Suluhu. Katika mahojiano aliyowahi kufanyiwa na televisheni moja nchini Kenya mwezi uliopita, Ruto alikiri kwamba hata ushauri anaotoa serikalini unapuuzwa. Tukiachana na habari hizo tutupie jicho habari nyingine katika magazeti ya Kenya na Tanzania. Katika habari zake nyingine, gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika urithi wa Raila wa igawa ODM, raia watatu wa kigeni watiwa mbaroni Ruiru kwa kupatikana na pesa bandia, msafara wa Suluhu wasababisha msongamano Mombasa Road, na Wangari asema maslahi ya Wakenya ya na, ya wakenya wanaougua ukimwi yasipuuzwe. Daily Nation toleo la mtandaoni pamoja na habari zake nyingine nyingi, nyingi limeandika mtuhumiwa wa jinai za Darfur, Sudan afadhilisha kupandishwa kizimbani katika mahakama ya kimataifa ya ICC kuliko nchini Sudan. Huyo ni Ahmed Harun aliyekuwa kiongozi wa ngazi za juu katika serikali ya jenerali ya Omar al-Bashir kwa upande wa Tanzania, mbali na habari ya safari ya rais Samia huko nchini Kenya, gazeti la Uhuru limeandika wanafunzi elimu ya juu kicheko, serikali yaongeza bajeti ya mikopo. Mwananchi limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno serikali yapunguza mzigo kwa wanufaika wa mikopo. Pia limeandika polisi watu wa ufafanuzi kupungua ajali za bodaboda. Majira limeandika mahakama ya wachia huru wanachama saba wa CHADEMA. Sheria ya elimu, kanuni kufumuliwa na kusukwa upya, ni uamuzi wa wizara ya elimu ya Tanzania. Bawacha wa mjibu spika ndugai ni habari nyingine ama habari kuu katika gazeti la daily monitor la nchini uganda inasema mwanamke mmoja aanza harakati za kumshtaki bobi wine na majirani elfu mbili marais 21 kushiriki katika sherehe za kuapishwa museveni hivi ndivyo talaka ya bill gates na mkewe melinda itakavyoathiri misaada yao wagonjwa wa bakwa na kutelekezwa kaskazini mwa uganda na mkuu wa shirika la ndege la uganda kusimamishwa kazi Naamu, hapa ni Tehran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 22 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 5 Mei mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1169 iliyopita, alifariki dunia Ibni Maja, mpokezi wa hadithi na mfasiri wa Qurani wa Kiislamu. Ibni Maja alizaliwa mwaka 209 Hijiria katika mji wa Kazvini nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza elimu ya hadithi Ibni Maja aliandika kitabu chake mashuhuri cha Sunanu Bni Maja baada ya kuhitimu masomo katika elimu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja ya vitabu vikubwa sita vya hadithi vya Waislamu wa madhehebu wa ya Suni. Miaka 77 iliyopita katika siku kama hii ya leo, hayati Imamu Ruhullah Khomeini akiwa na umri wa miaka 42 Alitoa taarifa yake ya kwanza ya kisiasa akiwataka wananchi kusimama na kuanza harakati kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Katika taarifa hiyo, Imamu Khomeini alichunguza hali ya miaka ya nyuma ya kipindi hicho na mustakbali wa wananchi wa Iran na Waislamu kwa ujumla na kusema kuanza harakati na mapambano kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia pekee ya kurekebisha hali ya dunia. Alisema suala hilo ndiyo falsafa ya kutumwa manabii wote wa, manabii wa Mwenyezi Mungu. Imamu Ruhullah Khomeini pia alieleza sababu za hali mbaya ya wa Waislamu na wananchi wa Iran na kukumbusha majukumu mazito ya wanazuoni wa dini na athari mbaya za tabaka hilo kughafilika na masuala ya kisiasa. Katika taarifa hiyo Imamu Ruhullah Khomeini alipiga kengele ya hatari na kuwaamsha Waislamu hususan wanafunzi wa vyuo vya kidini kuhusu umuhimu wa kusimama na kuanza mapambano ya kurekebisha umma. Miaka 40 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Bobby Sand, mwana mapambano maarufu wa Ireland baada ya kukaa katika jela ya Uingereza kwa wiki kadhaa na kugoma kula chakula kwa muda wa siku 66 katika kupigania uhuru wa Ireland ya Kaskazini. Serikali ya kikoloni ya Uingereza ilikabiliwa na wimbi kubwa la malalamiko kutoka ndani na nje ya nchi kufuatia kifo cha Bobby Sands na wana harakati wenzake wa Ireland ambao waligoma kula chakula wakiwa katika jela ya nchi hiyo. Na tarehe tano Mei imetangazwa na shirika la afya duniani na shirika la kimataifa la wakunga kuwa ni siku ya kimataifa ya wakunga. Siku hiyo ilipendekezwa kwa mara ya kwanza kuwa siku ya kimataifa ya wakunga mwaka 1980 na kutangazwa rasmi mwaka 1992. Lengo la kuainishwa siku hii ni kuwaenzi wakunga na kazi ya ukunga, kuzidisha uelewa na kubadilishana maarifa na taarifa zinazohusiana na afya ya akina mama na watoto wachanga, na vilevile vile kuonyesha umuhimu wa kazi za wakunga. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wote ambao wametutumia maoni yao. Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, baada ya kusalimu wanasema, waislamu na wanadamu waadilifu wote tunahitajika kulipa umuhimu mkubwa swala la Kudsi, uhuru wa Palestina, kuwatetea wote duniani wanaodhulumiwa. Dhuluma yoyote ni unyama tu, wanaodhulumu wajielewe kuwa wanafanya tabia za kinyama. Ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Shukuru nasi pia, na tunamshukuru Bwana Said Hamisi wa Iporio Sepuka huko Singida, Tanzania. Mwana baraza hai huyo anasema, suala la ukombozi wa Kutsi ni jambo la kuungwa mkono na Waislamu wote duniani bila ya kujali tofauti zao za kimadhhab. Eneo la Kutsi limebeba historia kubwa inayowaunganisha Waislamu wote, kwani ni pahala ambapo mtukufu mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikutana na mitume waliotangulia na aliondokea hapo katika safari yake maarufu ya Miraj. Maoni yenu mingi na wapenzi wasikilizaji wetu tutatumia katika kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji inshallah. Fuata usasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri maalum wa spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema Iran ina strategia maalum, thabiti na kabambe ya kuunga mkono na kuwasaidia wananchi madhulumu wa Palestina. Mwanaharakati mmoja nchini Rasia ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kulipa kipaumbele cha kwanza suala la ukombozi wa Kuds tukufu na kadhia ya Palestina kwa ujumla. Na afisa wa zamani wa serikali ya Sudan amesema kwamba anafadhilisha kushtakiwa katika mahakama ya ICC kwa tuhuma za Darfur badala ya kesi yake kusikilizwa ndani ya Sudan na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.