Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nifungulie katika siku ya leo milango ya fadhila zako, na unishushie ndani yake baraka zako, na unifanikishe ndani yake kutekeleza yanayokuridhisha, na uniweke ndani yake kwenye neema za pepo zako, ewe mwenye kujibu maombi ya waliokinzwa na mambo. Amin ya rab alamin. bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamia Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamiya Iran, matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelaiti na vilevile kwenye internet katika parstoday.com sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na mail yetu ni swahili radio irbir. Leo ni Jumatano tarehe 22 Ramadhan 1442 Hijiria sawa na tarehe 5 Mei 2021 Miladia. Tutakuleteni taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa aidha. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa mashekh Jafar Amar na shekh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania. Aidha tutakuleteni pia macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Hamas yasema siku ya kimataifa ya Quds ni nembo ya vita vya haki dhidi ya batili. Umoja wa Mataifa wasema watu laki nane wa Sudan kusini wako katika hatari ya kukosa huduma za kuokoa maisha. Russia kujiondoa SWIFT ya Marekani na kujiungana na SEPAM ya Iran. na kongamano la pili kima la kimataifa la Kuds linafanyika kupitia intaneti. Sasa ni habari kamili. Mahmud Azahar, mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa siku ya kimataifa ya Kuds ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo mwaka huu itasadifiana na Ijumaa ya kesho kutwa ya tarehe 7 Mei ni nembo ya mapambano ya haki dhidi ya batili na kusisitiza kuwa shabaha ya kutangazwa siku hiyo ni kufanikisha ukombozi wa Palestina. Azahar Az alisema hayo jana Jumanne katika mahojiano na shirika la habari la IRNA na sambamba na kumshukuru Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ubunifu wake wa kutangaza Ijumaa ya mwisho ya Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds, amesema kuwa maadhimisho ya siku hiyo yanazifanya fikra za walimwengu zielekee kwenye mapambano yanayoendelea ya ukombozi wa Quds. Kiongozi huyo angazi za juu wa Hamas pia amesema malengo matukufu ya ulimwengu wa Kiislamu ni kukombolewa ardhi zao zote kuanzia bahari ya Mediterranean hadi mto Jordan, na kutoka Baitul Maqdis, ambalo ni moja ya maeneo matatu matukufu zaidi ya Waislamu duniani hadi miji mitakatifu ya Maka na Madina, lengo ni kuwafurusha wazayuni katika kila shibri ya ulimwengu wa Kiislamu. Mahmud Azzahar amelani pia kitendo cha baadhi ya nchi za Kiarabu cha kujidhalilisha mbele ya wazayuni kwa kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel na kusema kuwa nchi hizo zimetoka katika ulingo wa misingi mikuu ya ulimwengu wa Kiislamu na zimetumbukia kwenye shimo la wasaliti wanaohatarisha usalama wa Waislamu wote. Amesema jukumu letu katika kupambana na wavamizi wa ardhi za Waislamu ni kuwatimua kikamilifu wavamizi hao na sio kuwanyoshia mkono wa urafiki na kuwa na uhusiano wa kawaida baina yetu na wao. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM jana Jumanne lilitoa taarifa mjini Juba, Sudan Kusini, na kuonya kuwa zaidi ya watu laki nane nchini Sudan Kusini wanaolitegemea shirika hilo kupata huduma zao za afya wanaweza kukabiliwa na upungufu wa huduma za kuokoa maisha ifikapo mwezi Juni mwaka huu ikiwa wito wa haraka wa ufadhili wa kibinadamu hautaitikiwa. Jana shirika hilo la IOM lilitoa ombi la dharura la ufadhili ili kuweza kuendelea kutoa huduma za gharama nafuu za afya kwa watu walioko katika mazingira magumu zaidi nchini Sudan Kusini. Shirika hilo limetangaza kuwa linahitaji dola laki saba arobaini na nane elfu mia moja sabini na nne za Kimarekani kwa mwezi ili kuweza kuendelea kutoa huduma ya kuokoa maisha. Hii ni sawa na dola 11 kwa kila mlengwa kwa mwaka kiwango ambacho ni cha chini sana kuliko bei iliyoidhinishwa ya dola za Kimarekani 63.50 kwa kila mnufaika wa huduma hizo kwa mwaka. Shirika hilo aidha, limesema wakimbizi wa ndani pamoja na watu waliorejea na walioathiriwa na mizozo ambao tayari wanaishi katika hali mbaya karibuni hivi wanaweza kukumbwa na hatari kubwa zaidi za maisha kutokana na matatizo ya maisha na afya zao kutokana na janga la covid-19 na kuanza msimu wa mvua na mafuriko. Sehemu moja ya taarifa hiyo ya shirika la kimataifa la uhamiaji imesema wanawake na watoto, wazee na watu wanaoishi na ulemavu wako katika hatari ya kupoteza huduma za msingi za afya. Huduma hizo ni pamoja na afya ya mama na mtoto pamoja na uchunguzi wa watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano wa kugundua utapia mlo, huduma za afya ya uzazi na upimaji wa matibabu ya virusi vya ukimwi na kifua kikuu. Shirika hilo pia limesema kabla ya kuzuka ugonjwa wa COVID-19, mfumo wa afya wa Sudani Kusini tayari ulikuwa umelemewa na unategemea sana watu wa misaada kibinadamu ambao sasa wanakabiliwa na upungufu wa ufadhili. Russia imetangaza kwamba itajiondoa katika mfumo wa kimataifa wa mabadilishano ya kifedha baina ya benki ujulikanao kwa jina la Swift na ambao unadhibitiwa na Marekani na badala yake itajiunga na mfumo mbadala wa kifedha ukiwemo ule mfumo wa kifedha wa Sepam wa Iran. Akizungumza na televisheni ya RT, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, Maria Zakharova, amesema uamuzi huo umekuja baada ya bunge la Ulaya kupitisha azimio la kutaka Rasia itimuliwe katika mfumo wa kifedha wa Swift. Amesema hivi sasa Rasia inatafakari hatua za kuchukua iwapo azimio hilo litatekelezwa kivitendo na imeshapata njia za kuhakikisha kuwa haidhuriki endapo itatimuliwa katika mfumo huo wa kifedha wa nchi za magharibi. Amesema Rasia inatafakari kutumia mifumo mingine ya mabadilishano ya kifedha baina ya eneo kwa eneo kama ule wa Iran ujulikanao kama Sepam, na pia mifumo ya CUP na CIPS ya China. Iran ilizindua mfumo wa Sepam mwezi Oktoba 2013 na imekuwa ikizihimiza nchi za Asia kuhutumia badala ya kutegemea mfumo wa Swift. Mivutano baina ya Rasia na Umoja wa Ulaya imeongezeka sana hivi sasa kuwekeana vikwazo viongozi wa kisiasa wa pande mbili, ni silaha kuu inayotumiwa na pande hizo kuonyesha ukubwa wa mivutano hiyo. Ijapokuwa mivutano baina ya umoja wa Ulaya na Rasia iliongezeka mwaka elfu mbili kumi na nne, hata hivyo mivutano hiyo imeongezeka vibaya mno tangu alipoingia madarakani rais mpya huko Marekani, Joe Biden. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kongamano la pili la kimataifa la Quds limeanza kwa njia ya intaneti ambapo kuna washiriki kutoka nchi mbalimbali. Kwa mujibu wa taarifa, kongamano hilo ambalo limeanza Jumanne Mei 4 lina malizika leo na linahudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi zaidi ya thelathini. Miongoni mwa wasomi na wanaharakati wanaozungumza katika kongamano hilo ni kutoka Iran, Palestina, Malaysia, India, Afghanistan, Pakistan, Ufaransa, Argentina, Iraq, Uturuki, Chile, Imarati, Lebanon, Siria, Uingereza, Canada na Tunisia kongamano hilo linafanyika kwa njia ya intaneti kutokana na janga la COVID-19. Waliotoa hotuba katika siku ya kwanza ya kongamano hilo jana Jumanne ni pamoja na Ayatullah Alreza Arafi, mkuu wa vyuo vya Kiislamu nchini Iran, Shekh Ahmad Badreddin Hasun wa Siria, mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika masuala ya hija, Saida ya Abulhasan navab Abdulhadi Avanj Muhammed wa Malaysia, katika kongamano hilo la Intifada, Husein Amir Abdullahian wa Iran, mwakilishi wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina mjini Teheran, Nasser Abu Sharif na Suhail Asad wa Argentina. Kati ya mada kuu ambazo zinajadiliwa katika kongamano hilo ni pamoja na Palestina na haki za binadamu njama za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukalia Kuts tukufu kwa mabavu, maazimio ya Umoja wa, wa Mataifa kuhusu Kuts tukufu na Palestina na umma wa Kiislamu. Ikumbukwe kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitangaza kuwa Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani ni siku ya kimataifa ya Kutsi. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku ya kimataifa ya Kudsi na kubainisha hasira zao kwa siasa za kibaguzi na kikatili zinazoendeshwa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Mwaka huu siku ya kimataifa ya Kudsi itakuwa ijumaa ya kesho kutwa ya Mei 7. na makundi ya mukawama na kupigania ukombozi wa Palestina yametoa onyo kali kwa utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu kuchukua hatua zozote za kuwakandamiza vijana wa Palestina katika mji wa Kuds unaokaliwa kwa mabavu. Televisheni ya Al Alam imetangaza kwamba makundi ya mukawama yametoa taarifa jana Jumanne ili Wapalestina wasiondoke katika msikiti Wal Aksa baada ya swala na ya itikaf ili wakabiliane na walowezi wa kisayuni ambao wanataka kuhujumu msikiti huo. Taarifa hiyo imesema kuwa mji wa Kutsi ni wa kiislamu na kiarabu na utabakia hivyo. Aidha, taarifa hiyo imesema kwamba mji wa Kutsi utabakia kuwa mji mkuu daima wa taifa la Palestina. Na kwamba wazayuni makasibu hawana nafasi yoyote katika mji huo na ardhi zote za Wapalestina. Makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina yamesisitiza kwamba mapambano yao na utawala ghasibu wa Israel mjini Quds yanahusu utambulisho na uwepo. Aidha, taarifa hiyo imesema ulimuamala wa karne wa Trump, kutekwa ardhi za palestina na baadhi ya nchi za Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala bandia wa Israel. Yote hayo yako katika mkondo wa kuporomoka, na kwamba ushindi hatimaye utakuwa ni wa umma wa Kiislamu. Makundi hayo ya mkawama pia yamewataka wakazi wa ukingo wa Magharibi, Kuds na ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu waende kuwasaidia wa Palestina katika eneo la Sheikh Jarrah mashariki mwa mji wa Baitul Maqdis. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema matakwa na sisitizo la kuondoka vikosi vya kigeni nchini Libya. Baada ya kupita miezi kadhaa tangu kuanza mwenendo wa amani nchini Libya na kuwekwa juhudi kubwa za kuitisha uchaguzi wa nchi hiyo baadaye mwaka huu, uwepo wa vikosi vya kigeni na vituo vyao vya kijeshi kumeendelea kuwa kikwazo katika njia hiyo. Najla Al Manqush, waziri wa mambo ya nje wa Libya, ametoa mwito kwa vikosi vya kijeshi vya nchi za kigeni pamoja na wapiganaji mamluki kuondoka katika ardhi za Libya kaskazini mwa Afrika wakati inajiandaa na uchaguzi baadaye mwaka huu. Mchakato wa amani nchini Libya ulianza katika miezi ya hivi karibuni kwa usimamizi wa Umoja wa Mataifa ukishirikiana na baadhi ya nchi na mataifa mbalimbali mbali, na hatimaye ukazaa matunda baada ya kuundwa na kuanza kufanya kazi serikali ya mpito ya nchi hiyo. Miongoni mwa majukumu ya serikali hiyo ni kurejesha usalama na amani, kuileta pamoja mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo na kuandaa na kusimamia uchaguzi kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa. Uchaguzi mkuu wa Libya umepangwa kufanyika tarehe 24 Disemba mwaka huu. Ili kufikia hilo, serikali ya mpito ya Libya imeandaa mikakati maalum. Hata hivyo moja ya matatizo makubwa kwa sasa kwa ajili ya kufikia malengo yake ni kuwepo vikosi vya kigeni pamoja na kambi za kijeshi za madola ajnabi katika ardhi ya nchi hiyo, kutokuweko serikali kuu yenye nguvu, kukosekana utulivu wa kisiasa na kiuchumi, sambamba na kuzuka vita vya ndani kwa upande mmoja, na kuweko kivutio kikubwa nchini Libya kutokana na nchi hiyo kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta sambamba na nafasi yake ya kistratijia iliyo nayo kwa upande wa pili, ni mambo ambayo yanatajwa na weledu wa mambo kwamba yamechangia kuweko uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Libya, huku kila dola miongoni mwa madola hayo ajinabi likitaka hisa yake katika nchi hiyo kwa siri na kwa dhahiri. Mintarafu hiyo Hali hiyo imeigeuza Libya na kuwa medani ya vita vya niaba vya mataifa mbalimbali. Takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa nchini Libya kuna wapiganaji zaidi ya ishirini elfu wa kigeni pamoja na mamluke, ambapo akthari ya wapiganaji hao wameingia nchini humo wakitokea Siria na wamekuwa wakiungwa mkono na serikali ya Uturuki. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawapisha mashekh Jafar Amar na Abdallah Mwasango wa Tanga, Tanzania, na mawedha ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, na leo mawedha yayo yatahusiana na fadhila za Imamu Ali alaihi salam. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio mawaidha maalum, ambapo Shekhe Jafar Amari Mwazoa wa Tanga, Tanzania, anamtambulisha Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam ni nani. Baada ya hapo, tutakuwa naye Shekh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania, pia akizungumzia fadhila za amiru lmuminin ali bin Abitalib alaihi salam. Suali la kwamba ni nani Ali bin Abitalib lina njia nyingi za kulitolea majibu. Tunapomsema Ali bin Abitalib twakusudia ni nafsu Nabii sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Tukiangalia kwenye aya mubahala, aya inayozungumzia kisa cha Bwana Mtume kuwapizana na Wakristu wa Najiran kinatoa mwangaza wanani ya Aliyu bin Abi Talib na nafasi yake kama nafsu nafsunabiii. Aliulizwa mmoja wa maimamu mimamu ahlulbaiti alimamu Rida alayhi ssalam kwamba dalili yako ya koya kwamba Ali ni khalifa ni ipi? Akamjibu muulizaji kwa kumwambia dalili yangu ni kauli ya mwenyeazimgu wa anfusana wa anfusakum. Napomsema Ali bin abialibin alayhi ssalam twakusudia ni Zahra ni yule mwenza wa Fatima Zahra binti ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallama, ambaye lau kama si yeye Ali bin Abi Talib, mwana Fatima Zahra angelikosa mwenza wake. Haya nadhihirishwa na mambo mbalimbali yanayojitokeza juu ya utukufu wa Fatima Zahra na ndoa yake kwa Sayyidina Ali bin Abi Talibin alaihi ssalam mpaka mmoja fahiya lahu wa huwa laha wa najmuhu wa najmuha qad jawaza aljawza, Mwenyezi Mungu hakumridhia ya Fatima Zahra katika viumbi isipokuwa yule anayelandana naye ambaye ni Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Taban, tunaposema kwamba Mwenyezi Mungu lam yalid wa lam yulad, hakuzaa wala hakuzaliwa ni kwa sababu gani twasema kwamba mwenyeazimu ngula mialid hakuzaa? Kwa, haku kwa sababu ili alikuwa azae Aitajia mke Mungu mwenzake azae naye, na huyo mke Mungu mwenzake hakuna, walam lam yulad, na wala hakuzaliwa mwenye azimu, kwa sababu ile alikuwa azaliwe, maana yake apatikane Mungu mwanamume na Mungu mwanamke wamzae mwenye azimu subhanahu wa taala. Kwa kuwa hao hakuna lam yakun lahu kufwan ahad, hakuna hao kuf mwenye azimu, ndio lam yalid walam yulad. Na ndio hivi kwa Fatima Zahra, allahu lam yarda laha fil khalqi illa kufaha Zimepita nyota zote haziingili, hauwezi kuziweka kwenye vipimo uweze kuwa. Kwa hiyo tunapozungumza ni nane Ali bin Abi Talib, jibu laweza kuwa Ali ni yule kufuu Zzahra alaiha afdalus salatu wassalam. Wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya wa dhaya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kutegea sikio mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambapo Shekh Abdullah Mwasango wa Tanga, Tanzania Ndugu zangu watukufu wa Kiislam, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumtakia rahma kiongozi wetu mwalimu wetu mtume wetu Muhammadin sallallahu alayhi waalihi wasallam, ndugu zangu tungali na masiku matukufu tukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na tumependelea leo insha Allahu taala kuzungumzia fadhail za alimamu Ali salawatullahi wasalamuhu alayhi, jambo ambalo kwamba ni zito kuzungumza matukufu haya, kwa sababu yahitajia mtu mwenye ulimi fasaha, mwenye elimu ya kutosha, lakini zaidi ya hapo yahitajia taufiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kuweza kumzungumzia mtukufu huyu wa daraja katika Uislamu Amiri al-Mu'minin Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi. Ndugu zangu, tunapokusudia katika fadhail, tunakusudia sifa maalumu ambazo kwamba zinamfanya apambauke, atofautiane na wengine kwa ubora na daraja mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na fadhail za Imam Ali, fadhila za Imamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alaih ni mkusanyiko wa aya na riwaya maalumu na hadithi ambazo kwamba zimepokea sifa hizo kuhusiana na alimamu Aliyi bin Abitalibi salawatullahi wasalamuhu alayhi. Miongoni mwa fadhila za alimamu Alii bin Abitalibi salawatullahi wasalamuhu alayhi, ndugu zangu, ni yeye kuwa ni imamu wa kwanza katika madhhabu ya Ahlulbeiti, madhhabu ya Shia Ithni Asharia na ndugu zangu watukufu wa Kiislamu, vitabu vimeshuhudia, kama vitabu vya ilmu lkalami, kwa upande wa mashia, kulingana na fadila za kiumbe huyu wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, zinazothibitisha uimamu wake na ubora wake na ukhalifa wake. Bali zimepokewa hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam ya kwamba fadhila za Imamu Ali alayhi salam, la tuhswa likuthratiha, kamwe haziwezi kuhesabika kulingana na wingi wake, kama ambavyo kwamba amepokea Imamu wa Kisuna, Imamu wa ahli sunna wal waljamaa maarufu kwamba Imamu Ahmad bin Hanbal, wa hambali wa madhahebu ya Alhambali. Imamu Ahmad Hambali ana maneno yake husema kuwaambia watu wake kuwaambia watu kwamba ma jaa li ahadi min ashabi rasulillahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam min alfadhail ma jaa li ali bin abi talib radhiyallahu anhu. Imamu Hanbali asema katika maneno yake kwamba haikuwahi kuja, hazijawahi kupokewa fadhila nyingi miongoni mafadhila za masahaba za bwana mtume Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kama fadhila zilizoandikwa katika vitabu zinazohusiana na, na ubora wa Imamu Ali bin Abi Talibi salawatullahi wa salamuhu alayhi. Imam Muhammad athibitisha kwamba haijawahi kupokewa au hakujawahi kupokewa katika vitabu vya Waislamu fadhila nyingi zilizomzungumzia al-Imamu Ali bin Abi Talibi salawatullahi wa salamuhu alayhi. Kwa maana hakujawahi kupokewa katika vitabu vya Waislamu fadhila nyingi zilizopokewa kama fadhila zilizopokewa kuhusiana na daraja na utukufu na shaani ya alimamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi, yaani hakuna swahaba aliyepokewa fadhila zake kwa wingi kama amiri lmuminina alimamu Ali bin Abi Talib, hakuna. Haya ni maneno ya Imamu Muhammad azungumza. Ndugu zangu, tunapozungumzia fadhila za imamu Ali alaihi salam, tunazigawanya fadhila hizi katika vigawanyo vikuu viwili. Kigawanyo cha kwanza, ndugu zangu, tunazungumzia fadhila haswa, fadhila maalumu kwake imamu Ali alayhi salam, nazo ni fadhila ambazo kwamba zinampambanua na ahlul baiti wengine. Kuna fadhila ambazo kwamba zimepokewa ni maalumu kwa imamu Ali alayhi salam kwa mfano kama fadhila zilizopokewa juu ya kulala kwake katika tandiko na godoro la bwana mtume. Kile kipindi bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam atakahame kutoka Makunda Madina, yeye ndiyo akalala katika tandiko la bwana mtume, kwa sababu ilikuwa njama ya washirikina wammalize na kumuua bwana mtume kabla ya kuhama. Kwa hivyo alimamu Ali alayhi salam akalala katika godoro lile la bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam katika kitanda cha bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lengo kuu ajitoa sadaka, washirikina wakija wamuue yeye na wasimpate bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo kuna riwaya ambazo zimepokewa maalumu kwa ajili ya fadhila za tukio hili tukufu alilolifanya alimamu Ali bin Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alaih, zikashuka aya wa minan nasi man yashri nafsahu ibtigha mardhati llah na nyinginezo nyingi. Hizi ni miongoni mwa fadhila maalumu zinazomuhusu al-Imam Ali ibn Abi Talib salawatullahi wasalamu alaihi, kama kutoa sadaka ya pete hali ya kuwa katika swala, kama hadithul ghadir inayomuhusiana na yeye tu, Imam Ali alayhi salam. Lakini kuna fadhila ambazo tunazigawanya katika kigawanyo cha pili ni fadhila zinazoitwa zinazo, ni alfadhail almushtaraka. Tunakusudia nini tunaposema alfadhail almushtaraka? Fadhail almushtaraka, ndugu zangu, ni zile fadhila ambazo kwamba zimepokelewa juu ya shaani ya Ahlulbeiti wote, si maalumu kwa Imamu Ali peke yake, bali zinamjumuisha Ali na Ahlulbeiti wengine maasumina wengine, wale watano ambao kwamba wanajulikana katika vitabu vya Waislamu, kwa mfano kama hadithu Thakalain, bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam awaambia masahaba, inni tarikum fikum athqalain, mimi nimewaachia vizito viwili, kitab Allahi wa itrat, kitabu cha Mwenyezi Mungu na nini, na kizazi changu. Maanake ndani ya kizazi au ndani ya ahli albayti wa bwana mtume aingia imam Ali na asiye kuwa imam Ali alayhi afdalus salatu wasalam. Kwa hiyo hizi ni katika fadhaili almushtaraka ndugu zangu watukufu wa Kiislamu alimamu Ali Ali alaihi ssalam, zimepokewa fadhila nyingi sana juu yake, bali zimepokewa aya nyingi sana juu yake kiasi cha kwamba maulamai wanasema, wamehesabu aya zilizoshuka juu ya Imamu Ali alaihi ssalam, kwa haki ya Imamu Ali alaihi ssalam, wakasema ni aya mia tatu. Hizo zimeshuka kwa ajili ya Imamu Ali alaihi ssalam, na amesema Ibn Abbas ana maneno yake yasema, Ibn Abbas anasema, ma nuzila fi ahadi min kitabillah, haikuwahi kushushwa kutoka katika kitabu cha Mwenyezi Mungu juu ya yoyote kuliko yale yaliyomshukia. Bi miqdari ma nuzila fi ali, kwa kiwango kile kilichomshukia yale yaliyoshuka kuhusiana na Imamu Ali alaihi salam. Kisha aendelea Ibn Abbas yasema, ma urida fil Qur'ani, hakujawahi kushuka katika Qurani aya inayosema ya ayyuhalladhina amanu. Tazama katika Qurani, hesabu aya zote zilizoanza na ya ayyuhalladhina amanu. Ataka kutuambia hivi Ibn Abbas kwamba tupekue katika Qurani, tuzihesabu aya zinazoanza na ya ayyuhalladhina amanu, tukizipata ni ngapi. Kisha Ibn Abbas anasema illa isipokuwa aya hizo zilizoanza na ya ayuha ladhina amanu, yani maanayake enyi nyinyi mliyoamini, wa isipokuwa wakana Aliyun alayhi salam sayiduha, isipokuwa aya hiyo ikishuka kwamba ya ayuhaladhina amanu, basi sayidi wake atakuwa ni Imamu Ali alayhi salam, wa washarifuha, na mtukufu wake na sharifu wake atakuwa ni nani? Imamu Ali, kiongozi wake atakuwa ni Ali bin Abi Talib alayhi salam, waamiruha, na Imamu Ali alayhi salam ndo atakuwa amiri wake wa hizo aya. Kwa hivyo yaliyomshukia alimamu ali alayhi salam ni mengi, tukihesabu ni aya au tukihesabu hadithi, kama tulivyoambiwa pia kwamba hatuwezi kuzihesabu fadhila zilizoshuka juu ya alimamu ali salawatullahi wasalamu alayhi. Tutosheke kwamba, ndugu zangu, bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa wa alihi wa wasalama aliwaambia masahaba akimuashiria alimamu ali bin Abi Talib sallallahu salawatullahi wasalamuhu alayhi kwamba, yani, nafasi ya imamu Ali alaihi salam kwa bwana mtume ni kama nafasi ya Haruna kwa nabiullahi Musa alaihi afdal salatu wassalam. Hadithu lmanzila ilikuwa ni katika sifa khaswa fadhila khasa zinazomuhusu alimamu Ali bin Abitalibi salawatullahi wasalamu alaihi, kwa kiasi ambacho kwamba ndugu zangu, tukipekua vitabu vya Waislamu kwa madhehebu zote ulimwenguni ambazo zinajihusisha na ni madhehebu za Kiislamu hatujawai kuona kwamba hata ishara ya mbali ikimwashiria swahaba yoyote kwamba nafasi yake ni kama nafasi ya Haruna kwa Musa, kulingana na nafasi yake kwa bwana Mtume salawatullahi wasalamu alaihi, isipokuwa hilo. Aliwahi kuambiwa alimamu Ali bin abi Talibi salawatullahi wasalamu alaihi kwamba cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni kama cheo chake ni kama cheo cha Haruna kwa Musa, isipokuwa hakuna utume baada yake isipokuwa mtume yeye ashushiwa wahi lakini Ali hashushiwi wahi. Hili ndio tofauti inaotofautisha, lakini maana yake Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam atuambia kwamba alimamu Ali alayhi salam hana tofauti naye, hana tofauti hakuna tofauti baina ya imamu Ali alayhi salam na Bwana Mtume isipokuwa tofauti ni kwamba huyu mmoja ni mtume na huyu mwingine si mtume. Lakini yote ambayo kwamba aliyokuwa al al al akiyafanya bwana mtume ndiyo aliyoyafanya Imam Ali aa alayhi salam katika zama za, za bwana mtume za maisha ya mtume na katika zama za nani na katika zama hata za baada ya kufa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ndiyo maana nafasi ya bwana mtume ikawa ni kama nafasi ya Imam Ali alayhi salam, kwa sababu aliyokuwa akiyafanya bwana mtume anayoyafanya bwana mtume ndiyo anayoyafanya Imam Ali alayhi salam. Ndugu zangu, ni mengi ya kuzungumza lakini dakika zetu ni chache. Tutosheke kwamba bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam amzingatia alimamu alii bin Abi Talib alaihi ssalam ni kama haruna anavyozingatiwa na Nabii Musa salawatullahi wasalamuhu alayhi. Insha Allah taala, tutosheke na haya machache. Tumwombe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atujalie pumzi na afya na tujalie nam hpathraidha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Mei 5, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya ambayo kama ilivyotarajiwa yameipa kipaumbele kikubwa ziara ya rais Samia Suluhu Hasan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini humo. Daily Nation limeandika uhuru na samia wafungua kurasa mpya. Taifa Leo limeandika suluhu asaidia kusuluhisha matatizo kati ya wakenya na Watanzania. Picha kuu katika kurasa za mbele za Daily Nation, Taifa Leo na Standard ni ya mapokezi ya rais Uhuru Kenyatta kwa mgeni wake Samia Suluhu Hasan hali ni hiyo hiyo kwa magazeti ya nchini Tanzania ambayo yote yameipa kipaumbele cha kwanza habari hiyo. Mwananchi limeandika ukurasa mpya, Rais Samia na Uhuru wafungua njia mpya ya kukuza uchumi wa Tanzania na Kenya. Mambo matano yaafikiwa, Samia kumalizia ziara kwa kuhutubia bunge na kuonana na wafanyabiashara. Gazeti la Majira limeandika Samia na Kenyatta wakubaliana kuimarisha zaidi ushirikiano. Habari Leo limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno, Tanzania kuongeza uwekezaji Kenya, Samia aidhinisha bilioni nne kulipa wastaafu. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika mambo manane waliozungumza Rais samia na Kenyatta. Limetaja mambo hayo manane kuwa ni kuondolewa vikwazo vya biashara mipakani, masharti ya covid-19 kupunguzwa usafirishaji ziwa wa Victoria kuboreshwa, bomba la mafuta da Kenya, Kenyatta kuwa mgeni rasmi miaka 61 ya uhuru, vikwazo vya biashara visivyo vya kodi kuondolewa, Tanzania kuongeza uwekezaji Kenya, na kuhimiza wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kulipa michango. Katika habari nyingine yenye mguso kuhusu ziara hiyo ya kikazi ya rais wa Tanzania nchini Kenya Toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya limeandika Ruto atengwa kwenye mapokezi ya Suluhu. Katika ufafanuzi wa habari hiyo, linasema naibu wa rais William Ruto alijipa shughuli jana Jumanne baada ya kutengwa katika mapokezi ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hasan. Ruto jana Jumanne alikutana na viongozi wa kanisa la African inland AEC la Elmasin kaunti ya Kajiado yumbani kwake katika mtaa wa Karen, Nairobi na hakushiriki katika mapokezi ya rais Samia Suluhu Hasan. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa mawasiliano katika ofisi ya naibu rais William Ruto, Emmanuel Talam amesema Dakta Ruto hakualikwa Ikulu kumlaki rais Suluhu katika mahojiano aliyowahi kufanyiwa na televisheni moja nchini Kenya mwezi uliopita, Ruto alikiri kwamba hata ushauri anaotoa serikalini unapuuzwa. Tukiachana na habari hizo, tutupie jicho habari nyinginezo katika magazeti ya Kenya na Tanzania. Katika habari zake nyingine, gazeti la Taifa Leo na nchini Kenya limeandika urithi wa Raila waigawa ODM, raia watatu wa kigeni watu ambaroni Ruiru kwa kupatikana na pesa bandia. Msafara wasuluhu, Mombasa, Rode, wangaria, sema, maslahia, wa suluhu wasababisha msongamano Mombasa Road, na wangari asema maslahi ya Wakenya wanaougua ukimwi yasipuuzwe. Daily Nation toleo la mtandaoni pamoja na habari zake nyingine nyingi, limeandika mtuhumiwa wa jinai za Darfur Sudan afadhilisha kupandishwa kizimbani katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, kuliko nchini Sudan. Huyo ni Ahmed Harun, aliyekuwa kiongozwa ngazi za juu katika serikali ya Jenerali Omar al Bashir. Kwa upande wa Tanzania, mbali na habari ya safari ya Rais Samia huko nchini Kenya, gazeti la Uhuru limeandika wanafunzi elimu ya juu kicheko, serikali yaongeza bajeti ya mikopo. Mwananchi limeyakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno serikali yapunguza mzigo kwa wanufaika wa mikopo. Pia limeandika polisi watoa ufafanuzi kupungua ajali za bodaboda. Majira limeandika mahakama ya waachia huru wanachama saba wa Chadema. Sheria ya elimu kanuni kufumuliwa na kusukwa upya ni uamuzi wa Wizara ya Elimu ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, gazeti la Deli Monita limeandika mwanamke mmoja aanza harakati za kumshtaki Bobi Wine. na majirani ya elfu mbili marais 21 kushiriki katika sherehe za kuapishwa Museveni. hivi ndivyo talaka ya Bill Gates na mkewe Melinda itakavyoathiri misaada yao. wagonjwa wabakwa na kutelekezwa kaskazini mwa Uganda. na mkuu wa shirika la ndege la Uganda kusimamishwa kazi. Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 22 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 5 Mei mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1169 iliyopita alifariki dunia Ibni Maja, mpokezi wa hadithi na mfasiri wa Qurani wa Kiislamu. Ibni Maja alizaliwa mwaka 229 Hijiria katika mji wa Kazvini nchini Iran. Alielekea katika nchi mbalimbali za Kiislamu ili kujifunza elimu ya hadithi. Ibni Maja aliandika kitabu chake mashuhuri cha Sunanu Ibni Maja baada ya kuhitimu masomo katika elimu ya hadithi, kitabu ambacho ni moja ya vitabu vikubwa sita vya hadithi vya Waislamu wa madhehebu ya Suni. Miaka 77 iliyopita katika siku kama hii ya leo hayati Imamu Ruhullah Khomeini akiwa na umri wa miaka 42 Alitoa taarifa yake ya kwanza ya kisiasa akiwataka wananchi kusimama na kuanza harakati kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Katika taarifa hiyo, Imamu Khomeini alichunguza hali ya miaka ya nyuma ya kipindi hicho na mustakbali wa wananchi wa Iran na waislamu kwa ujumla, na kusema kuanza harakati na mapambano kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia pekee ya kurekebisha hali ya dunia. Alisema suala hilo ndiyo falsafa ya kutumwa manabii wote wa, manabii wa Mwenyezi Mungu. Imamu Ruhullah Khomeini pia alieleza sababu za hali mbaya ya wa Waislamu na wananchi wa Iran na kukumbusha majukumu mazito ya wanazuoni wa dini na athari mbaya za tabaka hilo kughafilika na masuala ya kisiasa. Katika taarifa hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini alipiga kengele ya hatari na kuwaamsha Waislamu hususan wanafunzi wa vyuo vya kidini kuhusu umuhimu wa kusimama na kuanza mapambano ya kurekebisha umma. Miaka 40 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Bobby Sands mwana mapambano maarufu wa Ireland baada ya kukaa katika jela ya Uingereza kwa wiki kadhaa na kugoma kula chakula kwa muda wa siku 66 katika kupigania uhuru wa Ireland ya Kaskazini. Serikali ya kikoloni ya Uingereza ilikabiliwa na wimbi kubwa la malalamiko kutoka ndani na nje ya nchi. Kufuatia kifo cha Bobby Sands na wana harakati wenzake wa Ireland ambao waligoma kula chakula wakiwa katika jela ya nchi hiyo. Na tarehe tano Mei imetangazwa na shirika la afya duniani na shirika la kimataifa la wakunga kwani siku ya kimataifa ya wakunga. Siku hiyo ilipendekezwa kwa mara ya kwanza kuwa siku ya kimataifa ya wakunga mwaka elfu moja mia tisa na themanini na kutangazwa rasmi mwaka 1992 Lengo la kuainishwa siku hii ni kuwaenzi wakunga na kazi ya ukunga, kuzidisha uelewa na kubadilishana maarifa na taarifa zinazohusiana na afya ya akina mama na watoto wachanga, na vilevile vile kuonyesha umuhimu wa kazi za wakunga. Nam hapane Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote ambao wamewasiliana nasi, akiwemo Bintaha Aljunaid wa Bumbwini Zanzibar, Abdallah Ali Makajura wa Tabora Tanzania, Bwana Juma Idisa, Bwana Juma Jafar Sagai, Ismail Hamis Ramadhan, Warumsegit, wote tunakushukuruni, kama ambavyo tunakushukuru Bwana Zomolo Mwa Mchimba Jeke wa huko Tanga na baada ya kukuunga umeandika alhamdulillah, nasi tunakushukuru vilevile. Profesa Limagema wa Tanga anasema hawa Wapalestina kuonewa na Waisraeli mpaka lini, na Umoja wa Mataifa suala kama hilo wanalifumbia macho vipi? Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mahmud Azzahar, mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kwamba siku ya kimataifa ya Quds ambayo ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhan ambayo mwaka huu itasadifiana na Ijumaa ya kesho kutwa tarehe 7 Mei ni nembo ya mapambano ya haki dhidi ya batili, na kusisitiza kuwa shabaha ya kutangazwa siku hiyo ni kufanikisha ukombozi wa Palestina. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM jana Jumanne lilitoa taarifa mjini Juba, Sudan Kusini, na kuonya kwamba zaidi ya watu laki nane nchini Sudan Kusini wanaolitegemea shirika hilo kupata huduma zao za afya wanaweza kukabiliwa na upungufu wa huduma za kuokoa maisha yao na Russia imetangaza kwamba itajiondoa katika mfumo huo wa kimataifa wa mabadilishano ya fedha wa SWIFT ambao unadhibitiwa na Marekani, na badala yake itajiunga na mifumo mbadala ya kifedha ukiwemo ule wa mfumo wa kifedha wa SEPAM wa Iran. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.