Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran Iran, katika studio za Jam Jam Nam. Wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni usiku huu wa leo kutoka hapa Tehran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani atakalotokana na Shekh Muhammad Rajab eh, kuhusiana na, na shakhsia au wasia wa Imam Ali alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kisha tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia, wakti ukituruhusu wapea wasikilizaji, na tunapenda kuwajulisha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja au mubashara popote pale ulipo duniani, e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara au moja kwa moja kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM pia 108.1 Mtwara na, um, na hali kadhalika Maarifa FM 99.1 Singida. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na tunakaribisha pia maoni yenu ili tuweze kuyarusha hewani mubashara hapa studioni. Maoni hayo mnaweza kuyatuma kwa njia ya WhatsApp na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema madai mapya wa ya wabunge wa Marekani yanalenga kuathiri mazungumzo ya nyuklia JCPOA. Akiwa safarini nchini Kenya, Rais Samia Suluhu wa Tanzania asema nchi mbili zimeafikiana kuhusu ujenzi wa bomba la gesi. Na Rais wa DRC aamuru wanajeshi na polisi kuchukua jukumu la kuendesha mzingiro katika majimbo ya kaskazini. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mjumbe wa kamati ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amesema kuwa msimamo mpya wa wabunge 220 wa Marekani kuhusu haki za binadamu nchini Iran unalenga kutoa taathira hasi katika mazungumzo ya JCPOA. Mahmud Abaszade Mishkini aidha amekosoa vikali msimamo wa wabunge 220 wa Marekani kuhusu haki za binadamu nchini Iran na kuongeza kuwa sasa hivi Marekani inateseka kwa matatizo ya kisiasa na kijamii. Kila leo kunaripotiwa mauaji, ukatili na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huko Marekani, hivyo inashangaza kuona nchi kama hiyo inajipa uthubutu wa kuzungumzia haki za binadamu na kuchukua msimamo wa haki hizo kuhusu nchi nyingine. Aidha amesema hakuna mshikamano wa kisiasa ndani ya Marekani na kusisitiza kwamba wanachopaswa kufanya wabunge wa nchi hiyo ni kutatua matatizo yasiyo na idadi ya ndani ya nchi yao, kwani wananchi wa nchi hiyo hivi sasa wanateseka kwa mambo yasiyo na kifani. Mjumbe huyo wa kamati ya usalama wa taifa na siasa za kigeni katika uh, bunge la Iran, aidha amesema wabunge wa Marekani wanafanya njama za kutumia hila mbalimbali kama madai ya uongo ya kuwapenda wananchi wa Iran, kulaani eti uvunjaji wa haki za binadamu wa Iran na kuingilia masala yasiyowahusu ya mataifa mengine ili kuficha matatizo mengi ndani ya Marekani. Kila mtu anatambua vita vikubwa vya kiuchumi, kimatibabu na vya kidhalimu vilivyoanzishwa na Marekani dhidi ya taifa la Iran, amesema akumbuka. Kuwa zaidi ya wabunge mia mbili ishirini wa Marekani wametoa azimio uh, liitwalo HR na kuituhumu Iran kwa kile walichodai kuwa eti ni kuvunja haki za binadamu na kuwa eti E, kuendesha ugaidi wa kiserikali . Kenya na Tanzania zimeafikiana kuhusu ujenzi wa bomba la gesi aina ya LPG kutoka Dar es Salaam kwenda Mombasa. Makubaliano hayo yamefikiwa e, leo Jumanne jijini Nairobi nchini Kenya baada ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwasili nchini humo kwa ziara siku mbili kufuatia mwaliko rasmi wa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akizungumza katika mkutano pamoja na waandishi wa habari akiwa ameandamana na rais Suluhu, rais Kenyatta amesema na hapa namnukulu: tumekubaliana kwamba na tumeweka mkataba wa kujenga bomba la gesi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa. Hiyo itarahisisha bei ya stima na kusaidia viwanda vyetu kupata nishati safi. Kwa ujumla, leo Tanzania na Kenya zimekubaliana mambo matano kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili alipowasili mapema leo mjini nairobi rais samia suluhu hassan amekaribishwa na mwenyeji wake rais uhuru kenyatta katika ikulu ya nairobi na kisha alikagua gwaridi la heshima na kupigiwa mizinga 21 rais samia amesema kenya ni mdau mkubwa wa biashara na uwekezaji akifafanua kuhusu nukta hiyo amesema na hapa namnukulu wakati wa mazungumzo yetu nimemwarifu kenyatta kuwa kenya inashika nafasi ya tano kwa uwekezaji in nchini kiulimwengu lakini E, katika nchi za Afrika Mashariki nashika nafasi ya kwanza, amesema Kenya imewekeza miradi mia tano kumi na tatu yenye thamani ya dola bilioni moja nukta saba ambayo imetoa ajira hamsini na moja elfu za Watanzania. Aidha amesema zipo kampuni thelathini za Tanzania ambazo zimewekeza mtaji ndani ya Kenya wenye thamani uh, ya shilingi milioni eh, kumi na tisa mia tatu thelathini na kutoa ajira kwa watu karibu 2640. Rais Kenyatta amesema kuwa wamekubaliana kuwa tume ya pamoja ya mawaziri wa nchi hizo mbili iwe inakutana mara kwa mara ili kutatua changamoto za kibiashara na uhusiano zinazojitokeza. Rais Samia Suluhu anazuru Kenya takribani mwezi moja na nusu baada ya kuchukua hatamu za uongozi Tanzania. ziara yake ya pili nje ya Tanzania ni hiyo ya Kenya baada ya kuzuru Uganda majuma matatu yaliyopita. Tutaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa, ambapo Rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo ametoa amri kwa jeshi na polisi nchini humo kuchukua jukumu la kuendesha mzingiro katika majimbo ya kaskazini mwa nchi hiyo yaliokumbwa na machafuko na mauaji ya mara kwa mara ya magenge ya wasi Tshisekedi amesema kuwa wakuu wote wa kiraia wa mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini watakabidhi nafasi zao kwa maafisa wa jeshi e, la ulinzi au kwa maafisa wa jeshi la polisi taifa. Uamuzi huo utaanza kutekelezwa kesho kutwa Alhamisi na utadumu kwa takribani siku thelathini. Ijumaa iliyopita Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza hali ya mzingiro katika mikoa hiyo miwili inayoshuhudia mapigano na umwagaji damu kwa miezi kadhaa sasa. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amesema rais Tshisekedi amefikia uamuzi huo baada ya kushauriana na waziri mkuu Lukonde Sama pamoja na mabaraza ya senati na Bunge. Licha ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza mzingiro wa mikoa hiyo ya Ituri na Kivu Kaskazini, lakini mauaji ya raia yameendelea. Ya siku chache zilizopita, genge moja lenye silaha liliua takribani watu 19 wakiwemo wanajeshi kumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kushambulia vijiji viwili mashariki mwa nchi hiyo. Ongezeko la mashambulizi ya magenge yenye silaha na machafuko ya kikabila yamesababisha vifo vya watu zaidi ya thelathini tangu mwanzoni wa mwaka huu huku wanajeshi wa serikali na walinda amani Umoja wa Mataifa wakijaribu kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo bila mafanikio. Mauaji hayo ya hivi karibuni yametokea Beni makao makuu ya Kivu Kaskazini, licha ya serikali kutangaza kulizingira jimbo hilo tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Aprili. Wakazi wa mji wa Beni na Butembo, huko Kivu Kaskazini, wamekuwa wakiandamana kulaani mauaji ya waasi eh, ambayo ya, ya, amba yanatekelezwa na waasi hao wa ADF Nalu. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema kuwa zaidi ya wahajiri mia nane haramu wamekamatwa nchini Libya katika kipindi cha wiki moja wakati walipokuwa wanajaribu kuvuka bahari kuelekea Ulaya. Shirika hilo limesema katika kipindi cha kuanzia tarehe ishiri na tano Aprili hadi Mei Mosi elfu mbili ishiri na moja, wahajiri mia nane kumi na nane waliokuwa wanajaribu kuvuka bahari kuelekea Ulaya kinyume cha sheria wameokolewa na kukamatwa baharini na kurejeshwa nchini Libya. Taarifa ya shirika hilo imeongeza kuwa wahajiri 6992 wameshakamatwa na kurudishwa Libya tangu mwanzoni mwa mwaka huu wakiwemo wanawake 545 na watoto wadogo 335 wa Halikadhalika, shirika hilo la IOM limesema wahajiri wengine 139 wameshapoteza maisha na wengine 349 hawajulikani walipo baada ya kutoweka katikati ya bahari ya Mediterania mwaka huu wakati walipokuwa wanajaribu kuelekea barani Ulaya kwa ndoto za kuwa na maisha eti bora. Libya imekuwa ni njia kuu ya magendo ya wanadamu na wahajiri wanaosubiri fursa ya kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea katika nchi za Ulaya kutokana na Libya kutokosa utulivu na serikali kuu yenye nguvu kwa miaka mingi sasa. Hata hivyo, wahajiri wamekuwa wakikumbwa na masaibu mengi. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Aprili, mtumbwi mmoja uliokuwa umebeba watu mia thelathini ulizama karibu na fukwe za nchi hiyo. Vyombo vya habari viliwanukuu maafisa wa msaada Libya wakitangaza baada ya kutumwa katika eneo la tukio kuwa walifanikiwa kuopoa wa miili kumi ya wahajiri iliokuwa imeelea juu ya maji na hakukuwa na mtu yoyote aliyepatikana hai na shirika la afya duniani WHO uh, limesema kuwa janga la korona au Covid 19 limeendelea kuwa jinamizi kwa India ambapo kila siku linaongeza idadi ya wagonjwa wapya kati ya laki tatu hamsini elfu na laki nne huku wengine wengi kwa maelfu wakipoteza maisha kila siku. Takwimu za shirika hilo zinaonyesha kwamba karibu watu laki mbili ishirini elfu wameshapoteza maisha hadi sasa kwa COVID 19 nchini India, huku wagonjwa waliothibitishwa kukumbwa na ugonjwa huo hadi hivi sasa wakipindukia milioni ishirini. Idadi rasmi ya wagonjwa wa corona waliotangazwa na serikali ya India hadi leo mchana walikuwa ni milioni ishirini na laki mbili na themanini na mbili elfu mia nane thelathini na tatu. Wataalamu wa mambo na dadi wanasema kuwa nini kilicho changia hali ya kufikia pabaya pa kiasi hiki: mfumo wa afya kulemewa kupita kiasi, vitanda kufurika mahospitali, uhaba mkubwa wa dawa na hewa ya oksijeni na hata upungufu wa wahudumu wa afya. Anshu Sharma, mwandishi wa habari wa Umoja wa Mataifa nchini India, amezungumza na mkuu wa WHO nchini humo, uh, Daktari Roderico Ofrin ambaye anasema, nadhani ni muhimu kutambua kwamba mwezi kama wa Februari hivi maisha yalirejea katika hali ya kawaida, shughuli za kiuchumi na kijamii zikaanza kuendelea kama kawaida. Lakini pia tumeshuhudia watu kutozingatia masharti ya kukabiliana na covid 19, na hivyo yamekipa kirusi cha korona fursa, nafasi ya kuendelea kusambaa. Ingawa kuna sababu nyingi, lakini kubwa ni kwamba tumekipa kirusi hiki fursa ya kuendelea kuambukiza. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu madai ya Rais Biden wa Marekani ya kudhoofika kundi la Alqaida na kukabiliana na ugaidi. Rais Joe Biden wa Marekani Jumapili iliyopita alidai, sambamba na kuanza kuondoka askari wa Marekani nchini Afghanistan baada ya miongo miwili, kwamba Washington itaendelea kufuatilia nyendo za magaidi na kusambaratisha aina yote ile ya tishio la ugaidi nchini Afghanistan. Biden alisema, na hapa na mnukuru: tutaendelea kuwa macho katika pembe zote za dunia kuhusiana na suala la makundi ya kigaidi. Rais wa Marekani sanjari na kuashiria kutimia miaka kumi tangu kuuawa Osama bin Laden aliyekuwa kinara wa kundi la kigaidi la Al Qaida amesema kuwa kundi la kigaidi la mtandao wa Al Qaida limedhoofika mno huko nchini Afghanistan na kwamba Marekani imetekeleza ahadi zake za kulisaka kundi hilo na viongozi wake Afganistan. Biden amedai kuwa Marekani haitaacha kutekeleza ahadi yake ya kuzuia kukaririwa matukio kama Septemba 11. Matamshi ya Biden kuhusiana na kudhoofika mtandao wa Al Qaida na halkadhalika sisitizo lake kukabiliana na ugaidi ameatoa bila ya kuashiria hata kwa mbali nafasi na mchango wa Marekani katika kuundwa kundi hilo la kigaidi la Alqaida na halikadhalika kuenea ugaidi wa kitakfiri au kufurishaji katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Katika kipindi cha vita baridi, Marekani ilikuwa na mchango mkubwa katika kuundika kundi la Alqaida baada ya kukaliwa kwa mabavu wa Afghanistan na dola la Urusi au Sovieti ya zamani. Ukula mambo ni kuwa Marekani ikitumia ugaidi kama wenzo, ilikuwa muungaji mkono mkubwa wa makundi ya kigaidi na yenye kuchupa mipaka, ukiwemo mtandao wa Alqaida katika kipindi cha Afghanistan kukaliwa kwa mabavu na uh, shirikisho la Sovieti katika mwongo wa themanini, ikiwa na lengo la kukabiliana na kuenea fikra za ukomunisti. Marekani ilichukua hatua ya kuwapatia silaha maelfu ya watu waliokuwa wametoka katika maeneo mbalimbali ya dunia na kwenda Afghanistan kwa ajili ya kupigana na uh, vikosi vya uh, Sovieti. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa kuenea harakati za kigaidi za Al Qaida uh, kwa uongozi wa Osama Bin Laden. Baadaye yaani katika mwongo wa tisini, Osama Bin Laden sambamba na kukosa utawala Uh, sambamba na kukosoa utawala wa Saudi Arabia kutokana na kuweko vikosi vya Marekani katika nchi hiyo, ikiwa uh, eneo lenye maeneo mawili matakatifu ya Kiislamu, alianzisha kile alichokiita kuwa ni jihadi dhidi ya ukafiri wa Marekani kwa kushambulia maeneo mbalimbali yenye maslahi ya Marekani, zikiwemo balozi za Marekani huko Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya. Hatimaye kundi la mtandao wa Al-Qaeda Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja lilifanya hujuma na mashambulio katika miji ya New York na Washington. Kuanzia mwaka elfu mbili na moja, Marekani ikiwa na lengo la kuiangusha serikali ya Siria na kudhoofisha mhimili wa Mukawama ilianza kuiunga mkono makundi ya kitakfiri likiwemo tawi la Alqaida katika nchi hiyo ya Kiarabu, yani Jabhat Nusra. Kundi hili la kigaidi ambalo hivi sasa linafanya harakati zake katika mkoa wa Idlib nchini Syria kwa anwani ya Hayat Tahrir al-Sham. Hadi sasa lingali linaungwa mkono na, na madola ya Magharibi, na kuanzia wakati huo limekuwa likitumiwa kama wenzo wa kushinikiza serikali ya Damascus. Jambo jingine ambalo limezungumziwa na Joe Biden ni marekani kufungamana na suala la kukabiliana na ugaidi nchini Afghanistan na maeneo mengine ya dunia na kadhalika kuzuia kutokea tena tukio kama la Septemba 11 Madai haya yanaweza kutathminiwa kama ni majibu kwa wale wanaopinga kuondoka askari wa Marekani Afghanistan, hususan katika Kongres ya nchi hiyo, na kuwapa hakikisho kwamba Washington itaendelea kufuatilia nyendo za makundi ya kigaidi nchini Afghanistan na katika maeneo mengine ya dunia. Hivi karibuni Biden alitangaza uamuzi wa kuviondoa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, akisisitiza kuwa zama za kufika tamati vita vya muda mrefu kabisa vinavyoshughulisha Marekani sasa umewadia. Zalmei Khalilzad, mjumbe maalumu wa Marekani katika masala ya Afghanistan, amedai kuwa kuendelea kubakia majeshi ya Washington nchini Afghanistan si kwa maslahi ya ikulu ya White House. Kwa muktadha huo kuondoka askari wa Marekani ya Afganistan kab, kabla ya kuwa ni hatua iliyochukuliwa katika fremu ya mpango ulioratibiwa na wenye upeo wa mbali katika uga wa kupambana na ugaili nchini Afghanistan na katika maeneo mengine ya dunia inaonyesha kugonga mwamba Marekani na kutokuwa na natija yote ya maana ya uwepo wa kimabavu wa askari wake katika nchi hiyo kwa muda wa miongo miwili na kushindwa kusambaratisha ugaidi, kinyume na ilivyodai wakati inaivamia nchi hiyo. Naa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti so ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha atakaoleta kwenu na Shekh Muhammad Rajab, ni kuhusiana na wasia ima <tutu> ya Imam Ali alaihi ssalam. Karibuni kusikiliza. inayopatikana katika kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anatuambia, laqad kana lakum fi qasasihim ibratun liulil albab. Allah anatuashiria ya kwamba katika vile visa vilivyotangulia katika kuvisoma vile visa vya wale waliopita, Mwenyezi Mungu anatuashiria kwamba ndani yake kuna mafunzo, kuna ibra. Kuna mazingatio, lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuashiria ya kwamba mazingatio haya hayapatikani kwa kila mmoja, isipokuwa Mwenyezi Mungu anatuonyesha kwamba mazingatio haya yanapatikana kwa wale ambao ni ulil albab, wale watu ambao wana akili. Na sisi tupo katika muda huu mfupi kuangazia maisha pamoja na tukio zima lililotokea li katika usiku wa mwezi wa kumi na tisa wa mwezi wa Ramadhani, tukio la kupigwa upanga Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib salawatullahi wa salamuhu alayhi, upanga ambao alipigwa na mal'un Abdul Rahman bin Muljim la'natullahi la alayhi, katika usiku huu alfajiri ya mwezi huu, mwezi kumi na tisa ndani ya mwezi wa Ramadhani ndipo malaun huyu alipoweza kuuinua upanga na kuuzamisha katika kichwa cha Amirul Mu'minin akiwa katika sijida ya salatu subhi, upanga ambao ndiyo ulioweza kusitisha maisha mazima ya alimamu Ali bin Abi Talib. Salawatullahi wa salamuhu alayhi. Sasa na sisi katika kuyaangalia maisha haya na kuliangalia tukio hili tujaribu kuliangalia katika mtazamo ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atujalie tuwe ni katika wale ulil albab, tuweze kupata ibra katika tukio zima na kuyaendeleza yale ambayo Amirul Mu'minin aliyaacha. Kitu cha kwanza ambacho nataka kukielezea katika muda huu ni kwamba moja katika makosa yanayotokea katika kuzungumzia tukio hili la Amirul Mu'minin ni kuliangalia na kulizungumza na kulichambua kama tukio la kihistoria alafu tukawa tumeishilia hapa. Yani, kutaamal na tukio hili kama ni tukio la kitaarikh ambalo lilitokea katika historia ya dini ya Uislamu, kisha baada ya kuliangalia kama tukio la kihistoria ambalo liliwahi kutokea katika historia ya dini ya Uislamu tukawa tumemaliza. Haya ni makosa makubwa. Nasema ni makosa kwa kuwa faida ambayo itakuwa itapatikana katika kuliangalia tukio hili kwa mtazamo huu ni faida ambayo ni ndogo sana, kwa sababu mwisho wake tutaishia katika kusononeka na kuhuzunika katika nafsi zetu. Mwisho wa siku tutaishia katika vilio, alafu tutakuwa tumemaliza, na hapa tutakuwa tumemdhulumu Ali bin Abi Talib, tutakuwa tumemdhulumu Amirul Mu'minin salamullahi alayhi katika kulielezea au katika kuyaelezea maisha yake yote, kwani katika kila hatua ambayo Amirul Mu'minin aliishi katika maisha yake, Amirul Mu'minin amekuja kutuwekea mafunzo na kututaka tuweze kujaribu kuchukua yale mafunzo ambayo yanapatikana katika maisha yake. Kwa hiyo tukio hili tukiliangalia kama tukio la kihistoria, hatuwezi kufikia ndiyo upanga ambao uliweza kusitisha yale mambo mazuri ambayo Amirul Mu'minin salamullahi alayhi alikuwa akiyasimamia. Kwa tuutazame kwamba upanga huu kule kuinuka upanga huu na kutua katika kichwa cha Amirul Mu'minin ulikuwa ndiyo unasitisha yale mambo ambayo Amirul Mu'minin salamullahi alayhi wa alihi alikuwa akiyasimamia, ikawa hana tena uwezo wa kuyasimamia baada ya kupigwa upanga huu. Sasa kama tutafahamu kwamba upanga huu ndio umesitisha zile kazi alizokuwa akizisimamia mwenyewe Ali bin Abi Talib, ikiwa sisi ni wafuasi wa, wa Amiru lmuminin salamu llahi alaihi, jukumu letu ni nini baada ya upanga huu kutua katika kichwa cha Amiru lmuminin salamu llahi alaihi? Je, iwe kuondoka Ali bin Abi Talib ambaye moja katika majina yake alikuwa akijiita baba wa mayatima, je, upanga huu tuseme ndiyo kwamba umeweza kusababisha kwamba mayatima wakose baba wa kuwalea, kwa maana kwamba baba yao mayatima wote ambao walikuwa chini ya himaya ya Amirul Mu'minin, upanga huu ukawa umewaacha mayatima wakiwa hawana baba kuweza kuwatunza. Sisi kama wafuasi wa Amirul Mu'minin, tukiangalia tutakuta kwamba moja katika kazi ambazo zinatuelekea ni hii ya kuweza kuwasimamia wale mayatima ambao ndio waathirika wakubwa baada ya Abdurrahman bin Muljim kuweza kumpiga upanga Amirul Mu'minin sallallahu alayhi. Upanga huu baada ya kuleta maafa na kuleta vilio na simanzi kwa mayatima kwa kuondolewa au kuondokewa na baba yao mzazi, alkadhalika zipo kazi ambazo vile vile Amirul Mu'minin sallallahu alayhi katika maisha yetu ya sasa hivi tunatakiwa tuziendeleze, mmojawapo ikiwa ni hii ambayo nimeizungumza ya kuweza kuwasimamia mayatima na kuweza kuwapa haki zao. Lakini vile vile tukimwangalia Amirulmuminin salamullahi alaihi, anatufundisha kwamba katika mambo ambayo ni lazima tuweze kuyaendeleza ni kuhakikisha kuweza kuusimamisha uadilifu katika ulimwengu huu, uadilifu ambao hata Abdurrahmani bin Muljim, mmoja katika sababu ambazo pia zilipelekea kuweza kumchukia amirul muminin na kuweza kuja kumpiga upanga amirul muminin ilikuwa ni kutokana na uadilifu ambao Ali bin Abi Talib salamullah alayhi alikuwa akiusimamisha na akiupigania. Baadhi ya wanahistoria wanatuambia kwamba amirul mu'minin, kilichomuua ni uadilifu wake Ali. Kilichomfanya achukiwe si kitu kingine isipokuwa ni kule kutaka kuusimamisha uadilifu katika serikali yake, kule kutaka kuzirudisha mali zilizoporwa kutoka katika baitul mali zilizoporwa na Bani Umaya. Amirul muminin kuhakikisha kwamba mali zile hazitowe katika mikono ya waporaji na kuzirudisha katika baitul mal na kuweza kumpa yule mnyonge haki yake iliyokuwa imepotea na kuweza kusimamisha uadilifu kati ya watu. Hii e, ni moja katika sababu ambazo ziliweza kupelekea kupigwa upanga huu na kuweza kupoteza maisha Amirul muminin salamullahi alaihi. Kwa hiyo moja katika kazi ambazo anatuachia ni kuweza kuusimamisha uadilifu katika jamii ya watu. Na hata mwenyewe alipoweza kuupokea uongozi aliwaambia wazi kwamba inni uridukum lillah, hakika mimi nimechukua madaraka haya nikiwatakeni nyinyi niwaongoze kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Wa antum turidunani lianfusikum, lakini nyinyi mnanihitajia niwe kiongozi wenu kwa ajili ya maslahi yenu kwa hiyo Amirul Muminina alikuwa ni kiongozi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Moja katika kazi ambazo ili kumuenzi Amirul Muminin ni kuweza kuzisimamia ni kuhakikisha kupigana na kuweza kusimamisha uadilifu mahala popote ambapo mwanadamu mfuasi wa Ali bin Abi Talib, bali mpenda uadilifu duniani kutoka katika dini zote, ni sawa awe na dini au asiwe na dini, lakini hakuna mwanadamu ambaye atachukia uadilifu. Hivyo ni wajibu kwetu sisi ili tuweze kumwenzi Amir lmuminin tuhakikishe ni watu tunaopigana katika kuweza kusimamisha uadilifu. Lakini vilevile vile, maisha ya Ali bin Abi Talib Salamullah alaihi yalikuwa ni maisha ambayo yalijaa ikhlasi katika dini ya Mwenyezimungu Subhanahu wa Taala. Amir lmuminin alijitolea ya maisha yake kwa ajili ya dini ya Mwenyezimungu Subhanahu wa Taala, na sisi maisha yetu ili kumweze Ali ibn Abi Talib tuhakikishe kwamba maisha yetu mbele ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala si lolote na wala si chochote, kwa kuyasimamisha haya, kwa kuwatunza mayatima ambao ndio wameondokewa na baba yao kwa pigo hili alilolipiga Abdurrahmani bin Muljim, kuweza kupambana na kuweza kusimamisha uadilifu katika jamii ya wanadamu, bali katika jamii ya viumbe. Alkadhalika kuweza kujaza au kujaa ikhlasi katika nafsi zetu, kuzitolea kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Haya na mengineyo ambayo hatukuweza kuyaashiria hapa, tutakuwa tumeweza kumwenzi Amirul Mu'minin salamullahi alayhi. Amirul Mu'minin akiwa anavuja damu katika kichwa chake kwa pigo ambalo alipigwa na Abdurrahmani bin Muljim, anaona kwamba ni vyema kabla hajaondoka katika ulimwengu huu aweze kuuachia misingi umma wa bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa kushikamana na misingi hiyo, umma huu utaweza kuishi maisha yaliyofaulu na kuondoka katika ulimwengu huu katika hali ya kwamba umeweza kufanikiwa katika maisha haya ya dunia. Hivyo alimamu Ali bin Abi Talib anamuita mwanawe alimamu al-Hasani pamoja na alimamu al-Hussein akawapa usia, usia ambao unapouangalia pamoja na kwamba usia huu Alimam aliuelekeza kwa Alhasani na Husein, lakini vilevile vile mbele anaashiria kwamba usia huu usia huu vilevile unatuhusu hata sisi ambao sio watoto wake, na ni vizuri tuweze kuuangalia usia huu wa Alimamu Ali bin Abitalib ili na sisi tuweze kupata ila ibra Mwenyezimungu subhanahu wa taala aliyoizungumza katika Qurani. Imamu anamwambia Alimamu Lhusein al na Alimamu Lhasani al katika usia huu uswikuma Waman balaghahum kitabi hadha, imamu anawaambia ya kwamba nakuusieni enyi wanangu alhasani walhusein, pamoja na wanangu wengine, pamoja na ahlulbaiti wangu. Lakini waman balaghahum kitabi hadha vilevile vile, nawahusia na, na wale ambao watafikiwa na kitabu changu hiki, ambao watafikiwa na usia huu, ambao ni sisi na watakaokuja, ambao watayapata maneno haya ya alimamu ali pindi yatakapowafikia. Alimamu anawahusia mambo yafuatayo. Anawaambia usikum bitakwa Allah, kwanza kabisa na kuhusieni juu ya takwa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hivyo Amirul Mu'minin, la kwanza anakuja kutuhusia juu ya takwa. Kisha baada ya kuhusia katika takwa, Amirul Mu'minin akiwa katika hali hii ngumu, anaangalia kwamba yeye akiwa baba wa mayatima, baada ya kuondoka nani ataweza kuwasimamia mayatima? Amirul Mu'minin anatuambia Allah Allah fil aitam, vile vile na kuhusieni katika kuwatendea wema, katika kuwatendea usawa na kuwaangalia mayatima walioondokewa na wazazi wao. Kisha akatuambia fa inni sami'tu rasulallah, hakika mimi nimemsikia mjumbe wa Mwenyezi Mungu akisema, man ala yatiman hatta yastagni aujaba Allahu lahu ljanna kama aujaba liakli mala liyatim annar. Bwana Mtume anasema kwamba yule mwenye kumtunza yatima na akaweza kumpa yatima mpaka akatosheka na kumlea akakuwa yatima Imamu Ali anasema kwamba mtu huyu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ataifanya pepo kwake yeye ni wajibu, kama ambavyo Mwenyezi Mungu ataufanya moto ni wajibu, utaingiliwa na yule ambaye atakula mali za yatima. Amir al-Muminina anawaangalia mayatima hata katika dakika ya mwisho ambayo anatakiwa kuondoka katika ulimwengu huu. Vilevile al-Imamu Ali katika usia wake ambao ameuacha kwetu anatuambia Allah, Allah fi lquran. Imamu Ali anatuhusia katika kushikamana na Qurani ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kama ambavyo Bwana Mtume kabla ajaondoka vilevile aliweza kuwaambia kwamba ni peni. Vilevile Bwana Mtume aliwaambia masahaba aliyokuwa nao ya kwamba nakuachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na watu wa familia yangu. Alkadhalika Amiru lmuminini naye anatuachia kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tushikamane nacho. Kisha akasema Amira lmuminin kwamba, fala fala yasbikukum ila lamali bihi ghairukum, hakikisheni ya kwamba wasiwatangulie wasikushindeni wale wasiokuwa Waislamu, wasikushinde katika kukifanyia kazi kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu ta wa taala, kwa maana nyinyi Waislamu ndiyo ambao mwehitajika muweze kuifanyia kazi Qurani kuliko wasiokuwa Waislamu. Lakini moja katika wanachuoni alipotembelea katika nchi za magharibi, nchi ambazo siyo nchi za Kiislamu. Aliporudi katika nchi za Kiislamu alisema ya kwamba nimekwenda katika miji isiyokuwa ya Waislamu nikakuta Uislamu, na niliporudi katika miji ya Kiislamu nikakuta Waislamu lakini uislamu wa hakuna. Leo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Quran anatuhimiza kuchunga ahadi pindi tunapowekeana ahadi, lakini leo wasiokuwa Waislamu ndiyo ambao wanaotekeleza aya hii ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kuliko sisi ambao ni Waislamu. Hata leo unapojaribu kuishi maisha ya kutekeleza ahdi, unaonekana kwamba wewe una ahdi kama vile watu wa mataifa ya magharibi, huonekani kwamba wewe ni mtu ambaye unaishi katika maisha ya Kiislamu. Sasa hapa Amirul Muminina anatuambia fala yasbikukum ila lamali bihi wasiwatangulie wasikushindeni katika kukifanyia kazi kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wa taala. Huu ni mfano mmoja ambao nimeuzungumza katika Qurani katika swala la kuchunga ahdi, lakini Amiralmuminini pamoja na kuvuja damu, pamoja na majeraha aliyokuwa nayo katika kichwa chake, katika muda huu ambao ilikuwa ndiyo dakika za mwisho mwisho kuondoka katika ulimwengu huu, Alimamu Ali anatuambia Allah Allah fi siyami shahri ramadan fa inna siyamahu junnah fa inna siyamahu junnatu min annar, na kusieni katika kufunga somu ya mwezi wa Ramadhani, kwani kufunga somu ya mwezi huu ni kinga ambayo itakukingeni na moto wa jahannam. Vile vile katika usia ambao alimamu Ali bin Abi Talib katika dakika zake hizi za mwisho mwisho ambao ameweza kutuachia anasema Allah Allah fi ashabi nabiyikum, na kuusieni katika kushikamana na kuwatendea wema masahaba wa mtume wenu alladhina lam yuhdithu hadatha, ambao hawakuzusha uzushi wa aina yoyote. Fa inna rasula Allah, hakika mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, ausa bihim, ameusia juu ya kuwashikamana nao masahaba hawa ambao hawajazusha lolote. Wa la'ana almuhdithu minhum vilevile vile mtume akamlani sahaba ambaye atazusha kitu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. wa min ghairihim, vile vile atakayezusha, yoyote ambaye atazusha kitu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hata atakapokuwa si sahaba, ana laana ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hivyo wafuasi wa Amirul Mu'minin salamullahi alayhi ni wale ambao wanawasema vizuri na kushikamana na masohaba ambao hawakuzusha zusha vitu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kuwasema vibaya masohaba hawa, kuwatukana na kuwalani masohaba hawa si katika mafunzo aliyotuachia Amirulmuminin. Sisi kama wafuasi wa Ahlulbaiti ambao ni wafuasi wa Amirulmuminin, ni wenye kushikamana na kuwasema vizuri wale masahaba ambao ni masahaba wema na wala hawakuzusha vitu katika dini ya Mwenyezimungu Subhanahu wa Taala. Nimalizie katika kitu cha mwisho alichotuhusia Amirulmuminin wakati katika hali hii ngumu, damu zikimtoka katika kichwa chake, maumivu makali ambayo ameyapata kutokana na majeraha haya, Alimamu Ali salamullahi alaihi anasema Allah, Allah fi nisa, na kuhusieni juu ya wanawake wa mamalakati aimanukum, na vilevile vile na kuhusieni juu ya wale ambao mmewamiliki kwa mikono yenu ya kulia Fa inna akhira ma takallama bihi Rasulullahi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, hakika neno la mwisho kabisa ambalo alilizungumza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, qala, Mtume alisema: usikum bildhaifaini, na kuusieni enyi umma wangu juu ya kuwafanyia wema madhaifu wawili dhaifu wa kwanza ni saa ukum wake zenu. Dhaifu wa pili maamalakati aimanukum ni wale wake zenu ambao mmewamiliki kwa mikono yenu ya kulia. Haya ni maneno na huu ni usia ambao ameutoa Amirul Muminin katika dakika za mwisho, akiwa katika hali ngumu, akiwa katika hali ya maumivu na kuweza kuondoka katika ulimwengu huu. Pamoja na hali aliyokuwa nayo Alimamu Ali, lakini hakuwacha umma wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bali aliweza kutuachia na kutuandikia usia huu ambao nimejaribu kuchukua baadhi ya maneno na kuweza kuyatumia katika muda huu, ili tuweze kufaidika na maneno haya na usia huu, kwa kushikamana na usia huu, kwa kuyaendeleza yale ambayo Amirul Muminina alikuwa akiyafanya hapa tutakuwa tukio hili tumelienzi haki ya kulienzi, na tutakuwa tumeweza kumpa thamani Amirulmuminin na tutakuwa hatujaya dhulumu maisha ya Amirulmuminin salamullahi alaihi. Kwa kuwa muda wetu ni mfupi, nisiendelee niishie hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Kenya na Tanzania zimefikia mapatano ya ujenzi wa bomba la gesi aina ya LPG kutoka Dar es Salaam kwenda Mombasa. Makubaliano hayo yamefikiwa leo Jumanne jijini Nairobi nchini Kenya baada ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuwasili nchini humo kwa ziara ya siku mbili kufuatia mwaliko rasmi wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Kwa ujumla leo Tanzania na Kenya zimekubaliana mambo matano kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Mjumbe mmoja wa kamati ya usalama wa taifa na siasa za kigeni katika bunge la Iran amesema msimamo mpya wa wabunge wa Marekani kuhusu haki za binadamu nchini Iran unalenga kutoa taathira hasi katika mazungumzo ya nuklea JCPOA. Na zaidi ya wahajiri mia nane haramu waliojaribu kuvuka bahari Libya kuelekea Ulaya wamekamatwa wiki iliyopita. Na kabla sijaondoka studioni, wapenzi wa usikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema waalaikum salam. Tuko pamoja, shukran kwa maoni yako. Juma Sagai wa Musoma, Tanzania, anasema jirani yako ndiye ndugu yako. Kongole sana marais wetu Samia Suluhu Hassan na Uhuru Kenyatta. Umoja ni nguvu, utengano ni dhaifu. Shukran Juma Sagai wa Musoma. Juma Idiisa naye akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Nami nasema waalaikum salam warahmatullahi taala wabarakatu. Anasema kila laheri Tanzania na Kenya kuhusu ujenzi wa bomba la gesi. Naye Abdalali Makajura, hana mengi, anatoa shukrani zake za dhati kwa Redio Tehran kutokana na habari zetu na kutoka hapa Tehran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenia. Wassalamu alaykum warahmatullahi ta'ala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pass today.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.