Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa lakum in kwa jina la allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Ewe Mola wangu nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijaalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba, Amin ya Rabbal Alamin. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni karibisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana wa leo, tumekuandalieni mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, mawaidha maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kufa shahidi kwa Imam Ali ibn Abutalib alaihi ssalam. Mawaidha hayo yataletwa na Shekh Jafar Ammar wa Tanga, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini. Iran ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuate sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya asisitiza ulazima wa Marekani kutumia fursa iliyopo kurudi kwenye JCPOA. Watu 32 wauawa katika shambulio la wabeba silaha katika kijiji kimoja kaskazini ya Burkina Faso. Maafisa wa intelijensia wa saudia wakutana na kufanya mazungumzo na rais Bashar al Assadi wa Siria. Na umoja wa Mataifa wasisitiza kwamba vyombo huru vya habari ni msingi wa jamii za kidemokrasia. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesisitiza kuhusu ulazima wa Marekani kuitumia fursa iliyopo kwa ajili ya kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Joseph Borrell, ambaye yuko mjini London, Uingereza, kushiriki kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la G7, amesema mazungumzo muhimu kuhusu Iran yameanza pembeni ya kikao hicho. Na akaongeza kwamba inapasa Marekani iitumie fursa iliyopo kwa ajili ya kurudi kwenye JCPOA. Wakati wa utawala wa Donald Trump Marekani ilichukua hatua ya upande mmoja ya kujitoa kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kutekeleza ugaidi wa kiuchumi kwa lengo la kuwawekea wananchi wa Iran mashinikizo ya juu kabisa. Rais mpya wa nchi hiyo Joe Biden alikuwa mkosoaji wa sera hizo za utawala uliopita wa nchi hiyo. Hata hivyo, sasa anashurutisha kurudi Marekani katika JCPOA na Iran kuchukua hatua kwanza, basi na kukiri kwanza ni nchi gani iliyotangulia kuhalifu makubaliano hayo ya nyuklia na kuamua kujitoa. Biden anadai kwamba ikiwa Iran itarudi kwenye JCPOA na kutekeleza tena kikamilifu makubaliano hayo, Washington nayo itachukua hatua ya kurudi na kutekeleza ahadi na majukumu yake. Hata hivyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa itarudi tena kutekeleza majukumu yake katika JCPOA baada ya Marekani kuondoa kivitendo vikwazo vyote haramu vilivyoiwekea na si kwa maneno matupu au kwa maandishi tu karatasini na kuondolewa kwa vikwazo hivyo kupimwe na kuthibitishwa pia na Iran. Duru za habari zimeripoti usiku wa kuamkia leo kuwa watu wenye silaha wasiojulikana wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mwa Burkina Faso. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, watu wasiopungua 32 wameuawa na wengine 17 wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Hadi sasa hakuna kundi lolote lililotangaza kuhusika na shambulio hilo lililolenga kijiji hicho kilichoko kwenye mpaka wa pamoja wa Bukina Faso na Niger. Katika miaka ya karibuni, Bukina Faso imekumbwa mara kadhaa na hujuma za mashambulio ya umwagaji damu. Mashambulio hayo kwanza yalianzia kaskazini na baadaye yakaenea hadi mashariki na katikati ya nchi hiyo. Mashambulio ya kigaidi ambayo yameshuhudiwa nchini Burkina Faso kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi sasa yameshapelekea mamia ya watu kuuawa. Mengi ya mashambulio hayo yametokea kwenye maeneo ya mipaka ya pamoja ya nchi hiyo na Mali, Niger na Benin. Duru za habari zimeripoti kuwa ujumbe maalumu wa serikali ya Saudi Arabia umeelekea Siria ambako umekutana na kufanya mazungumzo na rais Bashar al Assad wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa gazeti la Rayulyaum, ujumbe huo ulioongozwa na mkuu wa idara ya intelijensia ya Saudia, Khalid al Hamidan, umekutana na kufanya mazungumzo na rais wa Siria katika mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Mbali na kukutana na kufanya mazungumzo na rais Assad, ujumbe huo wa kiintelijensia wa Riadh umefanya mazungumzo pia na meja jenerali Ali Mamluk, msaidizi wa masuala ya usalama wa rais wa Siria, ambapo pande hizo mbili zimetilia mkazo suala la uhusiano wa nchi mbili. Katika mazungumzo hayo pande mbili za Damascus na Riadhi zimekubaliana kwamba katika hatua ya kwanza kuelekea kuanzishwa tena uhusiano katika nyanja zote, Saudi Arabia ifungue tena ubalozi wake mjini Damascus. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Rayul Yaum, ujumbe wa Saudia umewaeleza maafisa wa Siria kwamba nchi hiyo inakaribisha kurejea tena Siria katika jumuiya ya nchi za Kiarabu na kushiriki katika mkutano ujao wa jumuiya hiyo utakaofanyika nchini Algeria. Katika kipindi cha muongo mmoja sasa, Saudi Arabia imekuwa mmoja wa waungaji mkono wakubwa wa makundi ya kigaidi na mpinzani mkuu wa serikali halali ya Siria ikiwa imetumia mabilioni ya dola kwa lengo la kuangusha mfumo wa utawala wa nchi hiyo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Libya Najla Al-Manqush ametoa mwito kwa vikosi vya kijeshi vya nchi za kigeni pamoja na wapiganaji mamluki kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wakati inajiandaa na chaguzi baadaye mwaka huu. Binajla Al Manqush, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa serikali ya mpito ya Libya, amehimiza Uturuki itekeleze maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yanayoagiza wapiganaji zaidi ya elfu ishirini wa kigeni pamoja na mamluki waondoke katika ardhi ya Libya. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari mjini Tripoli aliyofanya pamoja na mgeni wake waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavosoglu, aliyeandamana pia na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Hulusi Akar pamoja na maafisa waandamizi wa kijeshi na kiintelijensia, Almankush amesema kama ninavyo mnukuu, tunatoa mwito kwa Uturuki kuchukua hatua za kutekeleza vifungu vya maazimio ya baraza la usalama na kushirikiana pamoja ili kuvitimua vikosi vya kigeni na mamluki katika maeneo ya Libya. Matamshi hayo ya waziri wa mambo ya nje wa Libya yamechukuliwa kama kemeo kwa Uturuki ambayo imetuma askari wake pamoja na mamluki kutoka Siria huko Libya kwenda kushirikiana bega kwa bega na, na, na, wanamgambo wa mji mkuu wa Tripoli katika kupambana na vikosi vya kundi linalojiita jeshi la taifa la Libya linaloongozwa na jenerali Khalifa Haftar tangu kundi hilo lenye makao yake mashariki mwa nchi lilipoanzisha shambulio mwaka 2019 la kutaka kuuteka mji wa Tripoli. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki amejibu wito huo waziri mwenzake wa Libya kwa kusema vikosi vya Uturuki viko nchini Libya kama sehemu ya utekelezaji wa makubaliano ya utoaji mafunzo yaliyofikiwa na serikali iliyopita ya nchi hiyo iliyokuwa ikiongozwa na Fayaz Al Saraj. Wavosoglo ameongeza wa kuwa kuna wanaojaribu kufananisha uwepo wa kijeshi wa nchi hiyo huko Libya na mamluki wa kigeni ambao wako nchini humo kwa ajili ya masilahi ya kifedha. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amezihimiza serikali kufanya kila lililo ndani ya uwezo wao kusaidia uhuru wa vyombo vya habari ambao kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameutaja kama msingi wa jamii za kidemokrasia. Antonio Guterres ametoa mwito huo katika ujumbe wake maalum wa siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 3 Mei, akisisitiza umuhimu wa habari za kuaminika zilizothibitishwa na zinazoweza kupatikana. Katika ujumbe wake huo, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Guterres amebainisha pia hatari binafsi ambazo waandishi wa habari na wafanyakazi wa vyombo vya habari wanakabiliwa nazo, pamoja na vizuizi, udhibiti, unyanyasaji, mateso, kuwekwa kizuizini na hata kifo kwa kufanya tu kazi zao, na kwamba hali inaendelea kuwa mbaya. Kwa upande wake, Michel Baklet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameangazia umuhimu wa vyombo vya habari visivyochunguzwa na huru kama msingi wa jamii za kidemokrasia vikiwasilisha habari inayookoa maisha, kuboresha ushiriki wa umma na kuimarisha uwajibikaji na heshima kwa haki za binadamu. Ulimwenguni kote, watu wamezidi kuandamana barabarani kudai haki zao za kiuchumi na kijamii, na pia kukomesha ubaguzi na ubaguzi wa kimfumo kuto kujali na ufisadi, amesema Bi Bachelet. Kamishna mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ameongeza kwamba pamoja na hayo waandishi wa habari wanaotimiza jukumu lao la kimsingi la kuripoti juu ya maandamano hayo ya kijamii wamekuwa walengwa, na wengi wanakuwa wahanga wa matumizi ya nguvu yasiyo lazima na yasiyo na kipimo, kukamatwa kiholela na kufunguliwa mashtaka jinai na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno wafanyakazi wa Yemen wahanga wakuu wa hujuma ya muungano wa Saudia ya. Licha ya kuwa vita vya muungano wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimekuwa na wahanga wengi lakini takwimu zinaonyesha kuwa wafanyakazi ndio wahanga wakuu wa vita hivyo. Miezi 74 imepita tangu kuanzishwa vita hivyo visivyo na uwiano dhidi ya Yemen. Vita hivyo vilianzishwa katika hali ambayo nchi hiyo ilikuwa na ingali ni nchi masikini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Vita dhidi ya Yemen vimekuwa na madhara makubwa kwa watu wa nchi hiyo na hasa tabaka la watu masikini na wale wanaofanya kazi za sulubu. Kwa mnasaba wa siku ya wafanyakazi duniani au kwa jina jingine Leba Day, chama cha wafanyakazi wa Yemen kimetoa ripoti kikisema, moja ya taathira za uwazi na za moja kwa moja za vita vya muungano wa Saudia dhidi ya taifa la Yemen ni kuuawa wafanyakazi elfu kumi na mia tisa na kujeruhiwa wengine 195. Kwa mujibu wa takwimu hizo, tunaweza kusema kuwa nusu ya watu waliouawa kwenye vita hivyo ni wafanyakazi wa kazi za mikono na za sulubu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kifo hakihesabiki kuwa ni mwisho wa maisha tu, bali ni mwanzo wa masaibu na matatizo kwa wafiwa na familia zinazoachwa nyuma. Kuuawa kwa wafanyakazi wapatao elfu kumi na moja wa Yemen kuna maana ya mamia ya familia kupoteza watu wanaozidhaminia mkate na mahitaji ya kila siku. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuwawa watu wanaodhamini na kukidhi mahitaji ya familia wana taathira kubwa na ya moja kwa moja kwa wafiwa, na hivyo kuongeza matatizo ya kijamii kwenye familia na vilevile vile katika upeo wa kitaifa. Suala jingine ni kwamba wafanyakazi wa kazi za mikono wa Yemen wamepoteza vyanzo vya mapato yao kutokana na vita vya muungano wa Saudia. Asilimia 80 ya miundo msingi ya Yemen, vikiwemo viwanda, maduka, masoko, hospitali, viwanja vya ndege na barabara imeharibiwa kabisa. Wakati huo huo, shughuli za kawaida katika miradi ya maendeleo zimesimama kutokana na milipuko ya mara kwa mara ya mabomu yanayodondoshwa kila siku na maadui kwenye vichwa vya watu wa nchi hiyo. Kwa msingi huo ripoti ya chama cha wafanyakazi wa Yemen imesema kama ninavyonukuu, mashambulio ya muungano huo na mzingira uliowekwa dhidi ya Yemen vimeongeza uhaba wa ajira katika nchi hiyo hadi kufikia asilimia 65 na kiwango cha umasikini kufikia asilimia 80. Ni wazi kuwa mashambulio ya Saudia dhidi ya Yemen yameibua maafa na hali ya kutisha kwa watu wa nchi hiyo. Ni kutokana na ukweli huo ndio maana Umoja wa Mataifa ukatangaza mara kadhaa kwamba Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani katika karne ya 21. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi kiongozi wa wanaompwekesha Mwenyezi Mungu, Imam wa wachamungu amiru lmuminin, Ali ibn Abitalib alaihi salam. Mzungumzaji ni Shekh Jaafar Amar wa Tanga, Tanzania. Athea. wama carafaka illa llahu wa ana wa ma carafani illa llahu wa anta sadaqa allah lcaliyu lcazim wa sadaqa rasuluhu lnabiyu alkarim wa nahnu la dhalika min lshahidina walshakirin walhamdu lilahi rabi lcalamin. Na kwa mujibu wa kalenda ya Kiislam, ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi ishirini na moja, kulitokea tukio zito, tukio la kutikisa Uislam tukio la aina yake, tukio lililotikisa nyoyo za wafuasi wa Ahlulbaiti, nalo si tukio jingine, ni tukio la kuuawa Alimamu Aliyu bin abi Talibin alayhi ssalam, imam na khalifa wa kwanza wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama. Hivyo darasa yetu hii tungependa igusie tukio hili zito, wa kuanza kuangalia ni nani ya Aliyu bin Abitalibin alayhi ssalam, mpaka umma ufikie mahala kuchukua hatua nzito kama hii, na nilipi tukio hili la kuwawa kwa alimamu wa Aliyu bin Abitalibin alayhi salam. Suali la kwamba ni nani ya Ali bin Abitalib lina njia nyingi za kulitolea majibu. Ali ni abul hasani wal husain, sayiday shababi ahliljanna Jibu pia laweza likawa hili: ni baba wa Hasan na Husain, mabwana wawili wa, wa mabarobaro wa peponi. Ni awwalul muslimina wal mu'minina imanan wa islaman, ni wa kwanza kuamini, ni wa kwanza kuingia katika Uislamu, akaswali nyuma ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama miaka kadhaa kabla hajaswali yeyote. Ali ni yule ambaye aujaba llahu alaina mawaddatahu wa wilayatahu, Mwenyezi Mungu amewajibisha tumpende. Maneno haya au taarifu ta hizi za ni nane Ali bin Abi Talib twaweza kuzipata kwenye mjumuiko wa shairi moja aliyoisema yeye mwenyewe Ali bin Abi Talib. Ali bin Abi Talib ajifakhiri mbele ya masahaba wa bwana mtume, awaambia Muhammad aliye mtume, mimi ni akhi ni ndugu yangu wa sinwi, yani wa mithli, ndio maana ya sinwi, akiashiria ile wa anfusana wa anfusakum. Wa hamzatu sayyidi shuhada, ya ammi na Hamza fakhari ya mushahada wote, fakhari ya Waislam mimi na ammi yangu, wa jafaru alladhi yudhi wa yumsi, na Jafar Tayar, ambaye jioni na asubuhi yake na mchana wake, yatiru maa al malaika ibn ammi, ambaye alikuwa akiruka na malaika. Ibn ummi, mimi ni ndugu yangu wa bintu Muhammadin sakani wa irsi, na binti ya mtume Muhammadi yani Fatima Zahra, mimi ndiyo pozo langu na kitulizo changu. Manutu lahmiha bidami walahmi, imechanganyika damu yake na nyama yake kwa damu yangu na nyama yangu wasibta ahmadin wuldi minha, na kizazi wajukuu wawili wa Mtume Muhammad yani Hasan na Hussein, fakhari yake waliomwendelezea kizazi chake, mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia, inna shaniaka huwa l abtar, hakika mwenye kukuchukia wewe, kukucheka wewe umekatikiwa na kizazi, yeye ndo kakatikiwa na kizazi, chako kitaendelea kupitia Fatima Zahra, wajukuu hao wawili wa Muhammad, mimi ndiyo kizazi changu mimi fa ayyukum lahu sahmun ka sahmi, sasa nani mwenye fungu kubwa kama fungu langu? Ali bin Abi Talib awauliza masahaba, sabaktukum ila alislam turran, nimewatangulia katika Uislamu moja kwa moja. hulaman ma balaghtu awana hilmi, tangu ni mtoto kabla sijafikia fikiya atabaligh. wa awjaba li wilayatahu alaykum rasulullahi yawma khadirhum, kisha mwenye mana azimgu akawajibisha wilaya yangu juu yenu ikawa ni wajib. Bwana Mtume akatekeleza hilo siku ya Ghadir Khum. fawailun thumma wailun thumma wailun, sasa ole olewanu tena ole wenu tena ole wenu. liman yulqil ilaha ghadan bi dhulmi, yule atakaye kutana na mwenye azimu subhanahu wa ta'ala siku ya kiyama hali ya kuwa amenidhulumu mimi huyu. Kwa ufupi ndiyo Ali bin Abi Talib alayhi ssalam. Huyu ndiyo usahaba wa wa Ali bin Abi Talib kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa wasalama, kiasi kwamba bwana mtume amwambia Ali, kwa hakika Ali, unayaona ninaoyaona mimi, nawasikia yote ninayoyasikia, isipokuwa tu wewe. Kilichokosekana kwako si mtume, ni mtu aliyefikia kiwango cha juu cha imani kwa mwenye azimu, kiwango cha yaqini, mpaka asema laukushi falia lghita mazadattu yaqinan lau pazia lingeondolewa baina yetu sisi na Mwenyezi Mungu, akawa Mwenyezi Mungu si ghaib aonekana, hivi basi, yakini yangu vile ilivyo sasa hivi, lau Mungu atafichuliwa aonekane, haitozidi chochote. Hivyo ninavyoamini, ndivyo atakavyoonekana Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, lau hilo litawezekana. Huyu ndio Ali bin Abi Talib alayhi salam. Baada ya kufarikwa bwana mtume, ndugu zangu, nafasi ya kisiasa za Ahlul Bait kwa ujumla nafasi ya kisiasa aliyonayo nayo Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, akatengwa nayo, wakatengwa Ahlul Bait alayhi wassalam akiwemo Ali bin Abi Talib, kiuchumi kiasi kwamba khumsi zikazuiliwa, Fadak ambao ni mirathi waliopewa na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama ikakataliwa na hawakupewa, na nafasi yao kijamii pia vile vile bin Abi Talib, Ali bin Abi Talib alilaaniwa katika mimbari za Waislamu kama sunna zaidi ya miaka thamanini mpaka Umar bin Abdul Aziz al Abbasi ndiye aliyekuja kuondoa laana ya Ali bin Abi Talib aliyekuwa akilaaniwa katika mimbari za Waislamu katika swala za Idi na katika swala za Ijumaa, na nafasi ilipokuwa ni laana ya Ali bin Abi Talib analaaniwa, mahala pake pakawekwa aya Mwenyezi Mungu inayosoma kwenye hutuba zetu za Ijumaa, inna Allaha yaamuru bil adli wal ihsan, mpaka mwisho wa aya. Huyo ndio Ali bin Abi Talib akafikishwa hapo. Kwa nini yote haya yalifika, ndugu zangu? Baada ya kufariki kwa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama, utawala wa kiislamu ulikwenda mikononi mwa makhalifa wengine, wa kwanza akiwa ni Abu Bakar, kisha baada yake utawala ukaenda kwa Umar bin al-Khattab, kisha utawala ukaenda kwa Uthmani bin Affan. Hapa ndipo palipoanza tatizo katika Uislam na mazingira yaliyopelekea kifo cha Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Sayyidna Uthman alikuwa ni katika eh, Bani Umayya, ndiyo familia yake, na Bani Umayya kihistoria ni familia vita vyote bwana mtume alivyopigana vikubwa vya mwanzo ilikuwa ni baina yake na Bani Umayya, upande huu huku, yuko bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwaongoza Waislamu upande wa pili kuna Abu Sufyan akishika bendera ya makafiri dhidi ya bwana mtume sallallahu alayhi alaihi wa alihi wasallama. Abu Sufyan kihistoria alisilimu kwenye Fathu Makkah, tena katika mazingira ambayo historia yaonyesha mpaka anasilimu amshuhudilia Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, lakini Ibn Abbas akimwambia na mtume mshuhudilie kwamba ni mtume wa Mwenyezi Mungu, asema amma fi hadha fa fi qalbi shay ama hili la kushuhudilia kwamba Muhammad ni mtume, katika moyo wangu kuna kitu bado kinanikereketa. Lakini kwa kuwa Uislamu ushapata nguvu, Abu Sufyan ndiyo akaingia katika Uislamu kwa kukosa budi. Zama Saidna Uthman alipochukua khilafa, Abu Sufyan aliinuka akamfuata Uthman, akamwambia, sasa pasianeni tu ukhalifa wa Kiislamu nyinyi Bani Umayya tu, na hapa, kwa yule ambaye naapanaye mimi Abu Sufyan, hakuna cha pepo hakuna cha moto. Hawa Bani Hashim wamecheza mchezo wa kiutawala tu, kwa kuwa ni usia wa, wa mzee Abu Sufyan. Hapa Uthman akatekeleza wasia huu, akamchukua Muawiya bin abi Sufyan. Uthman akamfanya kuwa ni gavana wake kwenye miji mingi, mwisho akamtupa katika mji wa Sham, aongoze Sham yote na afanye futuhati nyinginezo akamchukua Abdallah bin Saad bin abi Sarhi, mtu ambaye alifukuzwa na bwana Mtume na Mtume akaagiza popote atakapopatikana Abdallah bin abi Sarhi auwawe, hata kama akiwa ameambatana na Alkaba. Fikiri Mtume afikie maala Alkaaba, sehemu ambayo mwenye kuingia pale basi yuko kwenye amani. Mtume aagize popote atakapopatikana au wawe. Saidna Uthman akamchukua akamficha Abdallah bin abi Sarhi Alipokufa bwana Mtume, alipotawala Abubakar akamchukua akampeleka kwa Abubakar, akamchukua akampeleka kwa Abubakar akamuombea msamehe. Uthman akarudi, akamficha tena. Zama alipotawala Sayyidna Uthman, akamchukua Abdullah bin Abi Sarhi bin Saad bin Abi Sarhi, akampa ugavana Misri, jambo ambalo lilipelekea kifo cha Uthman, akaje akauawa na kina Malik al-Ashtari. Akaenda katika mji wa Kufa, akampeleka Walid, yule ambaye aya imeshuka injaa akumfasi kum binaba in fatabayyanu, akampa ugavana kule. Tena anamuuzulu Saad bin Abi Waqas, mpaka Saad ashangaa. Aliyeletwa gavana amwambia, wewe uwe gavana wa Kiislamu. Yule bwana amwambia, huu ni ufalme mchana wala hawa usiku wala wengine. Sasa zamu yako ya kule imekwisha, wewe umeuzuliwa, sasa gavana ni mimi hapa. Akamchukua Marwano bin al-Hakam yanaye tena, pamoja na baba yake, akampa pia ugavana kwao. Ikawa serikali ya Kiislamu magavana wake ni wale Bani Umayya watupu, na wakaivamia Baitul Mal siku alipouawa Uthman, watu wote wakamfuata Ali bin Abi Talib awe ndiyo mtawala islam, kazuka, talib, salam, wa Kiislamu. Hapa ndi kukazuka tatizo kubwa la magavana waliowekwa, walikuwa hawakubaliani na Ali bin Abi Talib alayhi salam, na tayari walivyowekwa wamewekwa katika mazingira ambayo haiwezekani Ali bin Abi Talib aweze kumtalik na Uislamu. Kwenda mbele utakuta Muawiya akafanya matendo mengi dhidi ya wafuasi wa Ali bin Abi Talib Historia ni ndefu na muda haututoshi, lakini hapa ndiyo matatizo sasa ya Kiislamu yalipoukumba utawala wa Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Sayyidna Ali bin Abi Talib juu ya khilafa yake asema zama tu niliposimamia sasa Uislamu u, kundi la watu likapinga kwa nini yeye awe ndiyo khalifa, na wakasimamisha vita dhidi ya Ali bin Abi Talib, vita vya Siffin wa marakat ukhra, na wengine wakatoka kabisa katika Uislamu kwa chuki tu, nao ni Khawarij wa qasata akharun, na wengine wakawa ni qasitin, wakaleta vita vya Naharawan, vita vya Jamal, mpaka Mama Aisha mke wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mama wawomin akalazimika aingie kwenye vita na imamu wa wa zama zake Ali bin Abi Talibin alayhi salam. Utaona mazingira na mna yalivyochafuka, lakini ni kwa athari iliyokuwepo kabla ya utawala wa Ali ibn Abi Talib na Bani Umayya kufika maala wameingia katika utawala wa juu wa kisiasa wa dola ya Kiislamu. Ndugu zangu, kitendo hiki cha upinzani mkubwa uliomkuta Sayyidina Ali bin Abi Talib na chuki kwa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, na vikwazo walivyowekewa na magavana waliowekwa, ndicho kilichomfanya hata Ali bin Abi Talib wakati afuatwa achukue jukumu la Uislamu, alianza kukataa kwanza, akawaambia watu dauni, waltamisu ghairi, niacheni fateni wengine, mimi Uislamu hapo ulipowekwa ni pagumu tena. Kisha mwenyewe asema faamsaktu yadi hatta raaitu rajaata nnas qad rajaat an alislam, nikajizuia sitaki kuongoza Uislam mpaka nikaona watu sasa warudi, hawataki tena Uislamu, hawana kazi nao. yad'una ila mahki dini muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallama, wanakoelekea sasa wito wao ni watu kwenye kuufuta Uislamu wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. fakhashitu illam ansura alislama wa ahlihi nikaogopa sasa, hapa kama sitosimama, ni unusuru uislamu na watu wake an ara fihi salman au hadiman takun musibatu bihi alayya adham min fauti wilayatikum lati inma hiya mao ayamin kalail. Mazingira yakambana, lazima sasa autawale Uislamu. Hapo ndipo aliposimamia Uislamu na mazingira yakamzunguka namna hiyo. Ndugu zangu, Muawiya bin abi Sufiyan alikuwa na sira yake, sira ya inna lillahi jaishun fil asal, hakika Mwenyezi Mungu ana jeshi katika asali. Na alikuwa hakubaliani na watu wote ambao wa hawako chini ya sera zake, na ndiye mtu aliyeua masahaba wengi zaidi wa Bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kuliko sahaba mwingine yoyote. Muawiya ndiye aliyemuua Saad Saad bin Abi Waqas sahaba mkubwa wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Muawiya ndiye aliyemuua Muhammad bin Abi Bakar mtoto wa Saidina Abubakar. Muawiya akamuua Abdurrahmani bin Abi Bakar. Muawiya ndiye aliyemuua mama Aisha. Muawiya akaja akamuua Al-Imam Hassan alayhi salam, akaua kina Ammar Yasir na masahaba wengine. Na baada ya hapo, ikawa atangaza wazi kwamba hakika mimi sikupiga na vita na nyinyi ili mpate kuswali au mfunge au mtoe zaka au mhiji au mfanye lolote lile katika yaliyoamrishwa na Uislamu. Najua yote haya mayafanya, nimewapiga vita ili niweze kuwatawala. Hivi ndivyo alivyokuwa Muawiya bin Abi Sufyan, na hapa historia zaonyesha ima ni Khawarij waliopanga mbinu za kuuawa kwa Ali bin Abi Talib wamuue na Muawiya mwenyewe, au ni yeye Muawiya bin Abi Sufyan laanatullahi alayhi aliyepanga mbinu za kuuawa kwa ku Ali bin Abi Talibin alayhi ssalam na misimamo ya Muawiya baada ya kifo cha Ali ibn Abi Talib alayhi salam. Ndugu zangu, ilipofika mwezi kumi na tisa, akatumwa Abdurrahmani bin Muljim. Ni kwamba huyu Abdurrahmani bin Muljim ndiye aliyempiga upanga Ali ibn Abi Talib ndani ya msikiti, akiwa kwenye mahala ambapo ni karibu zaidi na Mwenye Azimu kuliko sehemu nyingine, akiwa kwenye sajida lakini kwa upande wa madhehebu nyinginezo, Abdurrahman bin Muljim, madhehebu za wasiokuwa Ahlul Bait, Abdurrahman bin Muljim ni katika wapokezi wakubwa wa hadithi. Tena kuna na shairi akiambiwa Abdurrahman na pigo lake lile, ewe pigo la mcha Mungu ambalo hakukusudia kwa pigo hilo isipokuwa ni kupata radhi za Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala kwamba atetewa, hata kitendo chake cha kwenda kumuua Saidna Ali bin Abi Talib ilikuwa ni apate radhi za Mwenye Azimu Subhanahu wa Ta'ala ikiwa sibabu almu'min lmumin ni fusuq wa qitaluhu kufur, ha ndiyo maana tunaoambiana, lakini kuwawa kwa khalifa wa Kiislamu ni darbatan min taqiyin ma arada biha illa liyablugha min zil arshi ridwanan. Na ni katika wahadithina wakubwa na hadithi zake ni sahihi, anazipokea Abdurrahman bin Muljim upanga ambao ulifika kwenye umma rasi amiri almu'minin, na alipoletwa daktari kuliangalia jeraha lile, akamwambia wazi ahida ahdaka ya amira almu'minin fa inna dharbata lla'in qad wasalat umma rasik unayohusia ewe amirul muminin, kwani hakika upanga uliopigwa nao umewekwa kwenye sumu takriban siku arobaini na umefika katikati ya kichwa chako, hakuna matarajio ya kupona. Ali bin abitalibin alayhi ssalam maneno aliyoasema ni maneno fuztu wa rabi lkaaba, kwa hatua niliyofikia na hapa kwa mwenyeazi mngu nimefuzu, nimefaulu, nina hakika 100%, napokewa na mwenyeazimngu subhanahu wataala. Ndugu zangu kwa ujumla, haya ndiyo mazingira ya kifo cha Sayidna Ali bin Abi Talib, mtu ambaye kwa Uislamu ana nafasi kubwa zaidi. Watu wanapofikia kuadhimisha matukio ya Ali bin Abi Talibin alayhi salam, wakumbuka maneno maarufu yanayosema: aliyun amiru lmuminina sarima wa mali siwahu fi lkhilafati matmau lahu nasabu lala la wa islamuhu ladhi kwa namna yoyote. lahunnasabu al aala Nasaba yake imetukuka ni kuanzia kwa Mtume Muhammad mpaka Nabi ullahi Ibrahim. wa islamuhu lladhi, na uislamu wake ni ule ambao, taqaddama fihi, umewatangulia wote. walfadailu ajmau, na juu ya fadla watu wamekubaliana, bianna aliyan afdalu nnasi kullihim, ya kwamba Ali ni mbora wa watu wote, na ndiyo mchamungu zaidi baada ya Bwana Mtume, na ndiye shujaa zaidi lau kuntu ahwa millatan ghayra millati, lau ningetamani kuwa na milla kuwa na mwenendo usio kuwa mwenendo uliozaliwa nao, ma kuntu illa musliman atashayyu, nisingekuwa isipokuwa ningefuata milla ya Uislam, lakini nikawa mfuasi wa Ali ibn Abi Talib alayhi afdal salati wasalam. Na hata az-Zamakhshari, nimalize maneno yangu kwa maneno yake katika tafsiri yake alimu mkubwa, madhhabi ya ahlusunnati waaljamaa, Azza Makhshari asema, shaka zimekuwa nyingi na ikhtilafu katika umma na kila mmoja yu adai yeye ndiyo yu katika njia iliyonyoka. Zamakhshari asema, fatamassaktu bila ilaha illa Allah, mimi nikaamua nishikamane na la ilaha illallah, wa huba li ahmada wa aliy, na kumpenda mtume Muhammad na Aliyi bin abi Talib. Hujja yako ni ipi? Zamakhshari asema, faza kalbun bihubi ashabi lkahfi, alifaulu unga kwa kupenda ashabu lkahfi. Fa kayfa ashqi bihubi ala nabii, vipi mimi nitakuwa muovu kwa kupenda kizazi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umoja ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la kila wiki la Jamhuri una picha Rais Samia ikibeba kichwa kikuu cha habari, Rais Samia aanza kazi. Madondoo ya habari hiyo yanasema: awapoza wanufaika HESLB, bodi ya mikopo wapo tayari kutekeleza maagizo tahaliso, wachekelea kwa kuondolewa asilimia sita na wastaafu jeshi la polisi, magereza kicheko. Katika habari nyingine, Jamhuri limeandika awamu ya sita imalize kero za muungano. Na ligeukia sasa gazeti la Zanzibar Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno, Othman abainisha changamoto uzalishaji karafuu, asema ZSTC imesahau wajibu wake. Aidha limeandika jaji mkuu wahimiza matumizi bora rasilimali za habari za bahari. Jamvi la habari limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Rais Samia mziki mnene, na kuambatanisha na dondoo atengua uteuzi wa vigogo watatu, afanya mazungumzo na mkurugenzi mtendaji wa IMF kwa njia ya mtandao, kutua Kenya leo kuanza ziara ya kikazi ya siku mbili akutana na kuteta na Obasanjo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi na kichwa cha maneno, sababu kina Mdee kuwa bungeni, Ndugai aeleza kisa na mkasa kinachozuia kuondolewa Chadema ya mjibu kwa maswali. Habari nyingine na kichwa cha maneno, Waziri Jafo amsaka aliyetelekeza makontena mia tano ya shisha bandarini. Nipashe kwa upande wake limeandika, otu mikopo ya vyuo vikuu ifutwe. Aidha limeandika mabalozi waona mwanga wa uhuru wa habari Tanzania. Majira kama mwananchi limeichangamkia habari ya sakata la wabunge Chadema na kuandika spika atema cheche, atoa msimamo mzito, asema wapo kwenye mikono salama, hawezi kufukuza wabunge kwa kipeperushi, ajivunia uzoefu wake, asema haiwezekani kufukuza wanawake 19 kwa mpigo. Amshukia naape ni kwa kuagusa mdee na wenzake. Na kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Uhuru ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, serikali ya mwaga ajira lukuki jeshini. Aidha limeandika Rais Samia akutana na Obasanjo, kulihutubia bunge la Kenya leo, na Jafo aagiza mfanyabiashara aliyeingiza makontena 500 ya uchafu akamatwe. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Daily Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, ikiambatana na kichwa cha maneno karibu Suluhu, sababu inayoipa umuhimu ziara yake. Vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mkate kuwa na gharama zaidi katika bajeti ya Yatani na ushindani wa madaraka ndani ya kambi ya Raila kuhusiana na habari ya bajeti, toleo la mtandaoni la Nation linafafanua kwa kuandika waziri wa fedha anapigania kubadilisha sheria ya VAT ili awe na madaraka au mamlaka ya kupendekeza kanuni bila kuhitaji idhini ya Bunge. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweupe kisemacho bunduki zimeandaliwa kumlenga Orengo huku mapigano yakiripuka ODM. Aidha limeandika safari ya Suluhu inavyomaanisha suala la uhusiano kwa Kenya. Naligeukia sasa Taifa Leo, ambalo miongoni mwa habari zake inahusu uamuzi wa, wa mkuu wa mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC Fatou Bensouda wa kumhusisha naibu rais wa Kenya na kesi nyingine mpya. Kwa mujibu wa gazeti hilo, bibons Bensouda amemhusisha moja kwa moja naibu rais William Ruto na madai ya kuhonga mashahidi waliotegemewa kwenye kesi zinazohusu ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari mwanamke ataka bobi majirani elfu mbili wahamishwe. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umetoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani baraza la mawaziri la afiki kurekebisha sheria ya KCCA kuwalipa wastaafu toleo la mtandaoni la Monitor limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, wabunge wampuuza Museveni, wapigia kura safari za nje zenye kugharimu shilingi bilioni 420. Nalo gazeti la New Vision limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele, kichwa cha habari, bunge laidhinisha kodi zaidi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia: leo ni tarehe 21 Ramadhani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe nne Mei mwaka alfu mbili na ishirini na moja, siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na mbili iliyopita, Ali bin Abitalib alaihi salam, khalifa wa baada ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, wa wasii wake na mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya bwana wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikufa shahidi. Siku mbili kabla ya hapo, Imamu Ali alayhi salam alielekea msikitini kwa ajili ya swala ya asubuhi, na akiwa katika sijda alipigwa upangwa wa kichwani na Ibni Muljim aliyekuwa mfasi wa tapo la Khawarij na kumpasua utosini. Imamu Ali bin Abitalib alikufa shahidi katika siku kama ya leo, na hivyo kufikia saada aliyokuwa akiitarajia daima, yaani kufa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuuliwa shahidi Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam kulisababisha pigo na pengo kubwa ambalo halikuweza kuzibika katika ulimwengu wa Kiislamu. katika siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na tano iliyopita alizaliwa malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa karne ya tano Hijiria, Haja Abdullah Ansari, katika mji wa Herati nchini Afghanistan. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Haja Abdullah Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi kwa sura ya mashairi na nudhumu, mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajatname, Muhabat name na, na Zadularifin. Tarehe nne Mei miaka 51 iliyopita wanafunzi wanne wa chuo kikuu cha serikali cha Kent katika jimbo la Ohio nchini Marekani waliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa gadi ya taifa na wengine kadhaa wakajeruhiwa katika maandamano ya Wamarekani ya kupinga vita vya Vietnam. Kuanzia mwaka 1969 wa Marekani, hususan, vijana walizindua upinzani na maandamano ya kupinga vita na uvamizi wa nchi hiyo dhidi ya Vietnam. Maandamano hayo yalishadidi baada ya kufichuliwa habari ya mauaji ya mamia ya Wavietnamu katika kijiji cha My Lai, na vilevile mwaka 1970 baada ya kuchapishwa habari ya kupanuka zaidi vita vya Vietnam na kuingia Kambodia na siku kama ya leo, miaka 40, iliyopita ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria Bini Yahya ilitunguliwa na ndege za kivita za utawala wa Saddam Hussein wa Iraq baada ya kutembelea Iran. Baada ya tukio hilo, ujumbe maalum wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukiongoza jumbe kadhaa ulikwenda kukagua eneo la tukio hilo. Maafisa wa Irani walitangaza kwamba nyaraka zilizopatikana zilionyesha kwamba ndege za kivita za Iraq zilikuwa zikifuatilia ndege hiyo ya Bini Yahya. Shambulizi la ndege za kivita za Iraki dhidi ya ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nje wa Algeria lilichafua sana sura ya Iraq katika macho ya walimwengu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni geni kutoka hapa studio, tutegee sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Barel amesisitiza kuhusu ulazima wa Marekani kuitumia fursa iliyopo kwa ajili ya kurudi kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Borrell ambaye yuko mjini London, Uingereza kushiriki kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la G7 amesema mazungumzo muhimu kuhusu Iran yameanza pembeni ya kikao hicho, na akaongeza kuwa inapasa Marekani itumie fursa iliyopo kwa ajili ya kurudi kwenye JCPOA. Duru za habari zimeripoti usiku wa kuamkia leo kuwa watu wenye silaha wasiojulikana wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mwa Burkina Faso na kuua watu wasiopungua 32 na kuwajeruhi wengine 17. Duru za habari zimeripoti pia kwamba ujumbe maalum wa serikali ya Saudi Arabia umeelekea Siria, ambako wamekutana na kufanya mazungumzo na Rais Bashar al Assad wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Libya, Najla Almankush, ametoa mwito kwa vikosi vya kijeshi vya nchi za kigeni pamoja na wapiganaji mamluki kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika wakati inajiandaa na chaguzi baadaye mwaka huu. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amezihimiza serikali kufanya kila lililo ndani ya uwezo wao kuusaidia uhuru wa vyombo vya habari ambao kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet ameutaja kama msingi wa jamii za kidemokrasia. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu.