Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi, basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge, na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi, wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijaalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba, amin ya raba lalamin. Bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh ni abdul fattah musaidi ninaye kukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio tehran idhaa ya kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ya leo jumane tarehe 21 ya mwezi mtukufu wa ramadhan mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 4 Mei 2021 na miladia. Nachukua fursa hii kwa kupeni mkono wa pole, wasikilizaji wetu wapenzi, hususan waislamu ulimwenguni kote, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi, bwana wa wanaompwekesha Allah, imamu wa wacha Mungu, amiru lmuminin Ali ibn abi Talib alayhi ssalam. Kwa mnasaba huo tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Othman Khatib wa Lamu, Kenya. Lakini kama kawaida, tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ayatullah Raisi asema Shahid Suleimani ni chimbuko la ushindi mkabala wa adui. Naibu Katibu Mkuu wa Hizbullah atilia mkazo umuhimu wa siku ya kimataifa ya Quds. DRC yadhibiti mripuko wa 12 wa ugonjwa wa Ebola na mwanafalsafa mtajika wa Ujerumani akataa tuzo ya kifahari ya Imarati. Sasa ni habari kamili. Mkuu wa vyombo vya mahkama vya Iran amesema shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu alikuwa chanzo cha ushindi mtawalia dhidi ya maadui. Ayatullah Sayyid Ibrahim Raisi alisema hayo jana Jumatatu katika mkutano wa kila wiki wa baraza kuu la idara ya mahakama ya Iran na kuongeza kuwa luteni jenerali Kasim Suleimani alikuwa kamanda shakhsia na mtu aliyekuwa na ushawishi mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Raisi ameeleza bayana kuwa shahid Suleimani ameacha athari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu na umma huo daima utamkumbuka kwa kuwa chimbuko la uthabiti na ushindi mtawalia dhidi ya maadui katika mataifa ya Kiislamu. Ikumbukwe kuwa Februari mwaka huu mkuu wa idara ya mahkama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliutembelea mji mkuu wa Iraq, Baghdad, na kuzuru eneo walipouawa wa shahidi kamanda Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis na kutoa heshima zake kwa mashahidi hao wawili. Alisisitiza kuwa jinai iliyofanywa na Marekani ya mauaji ya makamanda hao wa mukawama haitaachwa bila ajibu na akabainisha kuwa shahid Qasim Suleimani na shahidi Abu Mahdi al Muhandis ni mashujaa wa mapambano dhidi ya ugaidi. Wawili hao pamoja na wenzao wanane waliuawa shahidi mnamo Januari tatu mwaka elfu mbili na ishirini katika shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani kwa amri ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo ya kibeberu Donald Trump. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran uliopatikana kwa uongozi wa Imam Homeini mwenyezimungu wa mrehemu Kiongozi huyo alisema siku ya Quds ni siku ya Uislamu na siku ya walionyongeshwa duniani. Sheikh Naim Kasim amebainisha kuwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu tumeingia katika zama mpya ambazo ni zama za mukawama wa kukabiliana na adui Israel na mukawama huo umejengeka katika eneo zima la Asia Magharibi. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ameeleza pia kwamba kwa mshikamano na ushirikiano wake mukawama umethibitisha kuwa unao uwezo wa kutoa matunda muhimu kwa ajili ya kufanikisha lengo la ukombozi wa Quds, na akaongeza kuwa kauli mbiu ya Quds ikaribu mno ni nara inayowapa matumaini makubwa zaidi mujahidina na wananchi, kwa ubunifu wa Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhan imepewa jina la siku ya kimataifa ya Quds. Maandamano ya mwaka huu ya siku ya kimataifa ya Quds yatafanyika Ijumaa ya tarehe 7 Mei katika nchi nyingi duniani. Wakati huo huo, shirika huru la kutetea haki za binadamu limesema utawala wa kizayuni wa Israel umebomoa majengo 58 ya Wapalestina katika mji wa Beitul Muqaddas tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Katika taarifa jana Jumatatu, shirika la Euro Mediterranean Human Rights Monitor limesema katika kipindi cha miezi minne iliyopita Israel kwa upande mmoja imeshadidisha ubomoaji wa nyumba na majengo ya Wapalestina katika mji wa Kuds tukufu na kwa upande mwingine imejenga maelfu ya nyumba za walowezi wa kizayuni katika maeneo hayo wa ya wapalestina yanayokaliwa kwa mabavu. Taarifa shirika hilo lenye makao yake mjini Jiniva imeongeza kuwa tokea Januari mwaka huu hadi sasa Tel Aviv imeidhinisha ujenzi wa vitongoji karibu elfu tano vya walowezi wa kizayuni mashariki mwa mji huo mtukufu. Shirika hilo limeeleza bayana katika taarifa yake kuwa lengo la ubomozi wa nyumba za wapalestina na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni ni kufuta uwepo wa waarabu wa kipalestina katika mji huo mtukufu. Shirika la Euro Mediterranean Human Rights Monitor limetaja vitendo hivyo vya utawala haramu wa Israel kama hatua za kibaguzi zinazokusudia kuondoa kikamilifu athari za wapalestina na maeneo yao matakatifu Tariq Al-Liwa afisa mkuu wa sheria wa shirika hilo la kutetea haki za binadamu amesema uamuzi wa Israel wa kubomoa na kukwahamisha kwa nguvu wa Palestina unaonyesha wazi namna utawala yuni, wa kizayuni ulivyojengeka katika mfumo wa ubaguzi aina ya apartheid. Waandishi wa habari wa Uganda wamejiunga na wenzao duniani katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari ambayo huadhimishwa Mei tatu kila mwaka. Hata hivyo, wanahabari hao hawana cha kufurahia wala kusherehekea kutokana na mbinyo na kuhujumiwa uhuru wao na vyombo vya dola. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kigozi Ismail ana ripoti zaidi. Mei tatu kila mwaka ni siku ya wanahabari duniani, lakini nchini Uganda watumishi katika uwanja huo hawana la kusherekea. Ni jambo gumu mno hadi sasa kufahamu sababu inayopelekea walinda usalama wa Uganda kukandamiza na kutesa wanahabari karibu kila kukicha, licha ya ahadi za vigogo wa walinda usalama hao kwamba mambo yatarekebishwa kwa minajili ya manufaa ya pande zote mbili. Hivi karibuni msemaji wa jeshi la UPDF Flavia Biekwaso ameahidi kuwa kuanzia sasa wataweka sehemu ya kuwafunza wanajeshi umuhimu wa kulinda haki za wanahabari kwenye mtaala wa mafunzo yao. Alikuwa akiwaarifu wanahabari hali ya mstakbali wa uhusiano wa sekta hizi mbili. Mwanahabari Kasirie wa mjini Michana, kilomita kama 60, kutoka Kampala, alipigwa mijeledi na walinda usalama mwaka jana, lakini hakupata msaada wowote kutoka serikalini. Aidha, hadi leo wanapokea matibabu hospitalini kwa kujilipia gharama. Kwa jumla wanahabari wanasaidia watu wote, na upande wa serikali. Na baadhi ya wanahabari wengine wanabainisha kero zao jinsi tuweza kufanya kazi yetu kwa usalama, na kutoa wito kwa wadau wengine kutoka vyombo vya dola wajue kwamba kuandisha habari si uadui. Sisi kama wanahabari, hasa nchini Uganda, hawana haki zao, serikali inatetesa kabisa. Nadhani hakuna muhimu wowote wa kusherekea siku hiyo kwa sababu hatuna haki zetu. Ni baadhi ya wanahabari hapa Uganda wakibainisha kero zao. Kwa siku tatu mfululizo, sala maalum zimeandaliwa kwenye misikiti na vituo vingine vya kuabudia, ili kuwaombea wanahabari wote waliowahi kudhulumiwa na kuuawa na walinzi wa serikali. Sekta hii ya wanahabari inatazamiwa kama ya nne kwa madaraja ya umuhimu nchini humu, lakini watumishi wake huteswa mno na kubandikwa kwamba wanahabari hao ni wanasiasa wa upinzani. Licha ya hayo, wananchi wa kawaida huwa wanamtizama mwanahabari anayetumikia serikali kama jasusi, hususan akiwa mtayarishaji wa vipindi vya mipango na sera za serikali. Tasnia hii imechukua muda mrefu ikivamiwa na serikali kuu zinazokuwa madarakani, vigogo wa serikali wakitaka kulazimisha watumishi katika vyombo vya serikali wawe wanachama kamili wa chama tawala, ili hali kitaaluma inambidi mwanahabari asiegemee upande wowote. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka mjini Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza habari ya kudhibitiwa mlipuko wa 12 wa ugonjwa wa Ebola nchini humo miezi mitatu baada ya kesi ya kwanza kuripotiwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Hayo alitangazwa jana Jumatatu na Jean-Jacques Mbugani, waziri mpya wa afya wa DRC ambaye alibainisha kuwa watu sita wameaga dunia kwa maradhi ya Ebola katika mripuko huo wa kumi na mbili. Amesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama nchi nyingine duniani hivi sasa inapambana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 na kwamba janga la Korona limekuwa na taathira hasi kwa jitihada za kukabiliana na Ebola nchini humo. Katika taarifa ya jana Jumatatu pia shirika la afya duniani WHO lilisema hii leo ni mwisho wa mripuko wa Ebola wa 12 wa Ebola nchini DRC. Mripuko huu wa Ebola ambao uliripotiwa mwezi Februari ulikuja miezi tisa baada ya mripuko mwingine kutangazwa kuwa umemalizika katika mkoa huo huo. Dr. Matshidiso Moeti, mkurugenzi wa WHO katika kanda ya Afrika, amewashukuru na kuwapongeza wahudumu wa, wa afya katika mkoa huo kwa jitihada zao za kudhibiti ugonjwa huo hatari, wakishirikiana na maafisa wa serikali za mitaa. Huu ulikuwa mripuko wa nne kuripotiwa katika kipindi cha chini ya miaka mitatu, huku miji ya mkoa wa Kivu Kaskazini iliyoathiriwa zaidi na mripuko huo ikiwa ni Butembo, Biena, Katwa na Musienene. Dr. Mwete anasisitiza kuwa ingawaji mripuko huu wa kumi na mbili umeweza kudhibitiwa lakini kuna haja ya kuendelea kuwa macho na kuchukua hatua za tahadhari. Katika mripuko wa 11 watu 128 walibainika kupatwa na maradhi ya Ebola na wengine 53 waliaga dunia kwa ugonjwa huo katika mkoa huo wa Kivu Kaskazini nchini Congo. dr na msomi na mwana falsafa mashuhuri wa Ujerumani amekataa kupokea tuzo ya kifahari ya uandishi wa vitabu kutoka umoja wa falme za Kiarabu kutokana na kile kinachoonekana ni kuto afiki mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo ya Kiarabu na historia yake ya ukiukaji wa haki za binadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la mtandaoni la Spiegel, mwana falsafa Jurgen Habermas ameghairisha msimamo wake wa awali wa kukubali kupokea tuzo hiyo ya kazi za fasihi ya Sheikh Zayed Book Award baada ya kugundua kuwa watoaji wa tuzo hiyo wana mfungamano wa moja kwa moja na mfumo wa kisiasa wa Imarati. Habamas mwenye umri wa miaka 91 amesema katika taarifa, nilitangaza azma yangu ya kukubali kupokea tuzo ya mwaka huu ya Sheikh Zayed huo ulikuwa uamuzi ghalati ambao na usahihisha sasa. Mwandishi huyo mashuhuri wa zama hizi za ujiru wa Ujerumani amebainisha kuwa anasikitika kwa kutogundua ukuruba wa taasisi inayotoa tuzo hiyo mjini Abu Dhabi na mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo ya ghuba ya Uajemi. Watoaji wa tuzo hiyo walikuwa wamemtaja Hebamas kama shakhsia wa utamaduni wa mwaka 2021 na kumteua kwa tuzo hiyo ya kifahari kutokana na mchango wake mkubwa katika tasnia ya uandishi wa vitabu kwa zaidi ya nusu karne. Mshindi wa tuzo hiyo hutunukiwa dirham milioni moja za Imarati ambazo ni sawa na dola laki mbili na sabini na mbili elfu mia mbili na arobaini na tisa za Marekani. Imarati imekuwa ikikosolewa kutokana na rekodi yake ya kukiuka haki za binadamu mbali na faili jeusi la kuwa mshirika mkuu wa muungano vamizi wa Saudi Arabia unaomwaga damu za wananchi wa Yemen tokea Machi mwaka 2015 na. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu wafanyakazi wa Yemen na kuwa kwao wahanga wakuu wa hujuma ya muungano wa Saudia. Licha ya kuwa vita vya muungano wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimekuwa na wahanga wengi lakini takwimu zinaonyesha kwamba wafanyakazi ndio wahanga wakuu wa vita hivyo. Miezi sabini na nne imepita tangu kuanzishwa vita hivyo visivyo na wiano dhidi ya Yemen. Vita hivyo vilianzishwa katika hali ambayo nchi hiyo ilikuwa na ingali ni nchi masikini zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Vita dhidi ya Yemen vimekuwa na madhara makubwa kwa watu wa nchi hiyo na hasa tabaka la watu masikini na wale wanaofanya kazi za sulubu. Kwa mnasaba wa siku ya wa wafanyakazi duniani, au kwa jina jingine Leba Day, chama cha wafanyakazi wa Yemen kimetoa ripoti kikisema kuwa moja ya taathira za wazi na za moja kwa moja za vita vya muungano wa Saudia dhidi ya taifa la Yemen ni kuuawa wafanyakazi elfu kumi na mia tisa na kujeruhiwa wengine elfu kumi na tisa na mia tano kwa takwimu hizo tunaweza kusema kuwa nusu ya watu waliouawa kwenye vita hivyo ni wafanyakazi wa kazi za mikono na za sulubu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kifo hakihesabiki kuwa ni mwisho wa maisha tu, bali ni mwanzo wa masaibu na matatizo kwa wafiwa na familia zinazoachwa nyuma. Kuuawa kwa wafanyakazi wapatao elfu kumi na moja wa Yemen kuna maana ya mamia familia kupoteza watu wanaozidhaminia mkate na mahitaji ya kila siku. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuuawa watu wanaodhamini na kukidhi mahitaji ya familia huwa na taathira kubwa na ya moja kwa moja kwa wafiwa, na hivyo kuongeza matatizo ya kijamii kwenye familia na vilevile vile katika upeo wa kitaifa. Suala jingine ni kwamba wafanyakazi wa kazi za mikono wa Yemen wamepoteza vyanzo vya mapato yao kutokana na vita vya muungano wa Saudia. Asilimia 80 ya miundo msingi ya Yemen vikiwemo viwanda, maduka, masoko, hospitali, viwanja vya ndege na barabara imeharibiwa kabisa. Wakati huo huo, shughuli za kawaida katika miradi ya maendeleo zimesimama kutokana na milipuko ya mara kwa mara ya mabomu yanayodondoshwa kila siku na maadui, uwe kwenye vichwa vya watu wa nchi hiyo kwa msingi huo ripoti ya chama cha wafanyakazi wa Yemen imesema mashambulio ya muungano huo na mzingiro uliowekwa dhidi ya Yemen vimeongeza uhaba wa ajira katika nchi hiyo hadi kufikia asilimia 65 na kiwango cha umasikini kufikia asilimia 80. Ni wazi kuwa mashambulio Saudi ya Saudia dhidi ya Yemen yameibua maafa na hali ya kutisha kwa watu wa nchi hiyo. Ni kutokana na ukweli huo ndio maana Umoja wa Mataifa ukatangaza mara kadhaa kwamba Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani katika karne ya 21. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Uthman Khatib wa Lamu, Kenya. Mada itahusu kufa shahidi kwa bwana wa wanaompwekesha Mwenyezimungu, Imam wa wachamungu Amiru Lmuminin Ali Ibn Abi Talib alaihi ssalam. Alimaliza mpambano wake na wale wanaoitwa almariqin, wale Khawarij ambao walotoka katika taa yake wakawa kinyume na yeye na kumkhalifu ambao kwamba yeye ni imamu mafrudhi taa. Baada ya kumaliza zita na hawa, alikuwa akijitayarisha tena kurudi tena upya kupambana na Muawiya bin Abi Sufyan. Baada ya kufeli ile tahkimu ya mara pili, wale watu waliowekwa mara ya kwanza wakawa ni, ni hakimu wa upande huu na huu, mara pili kukakaliwa na polpofeli ikawa ajitayarisha katika mpambano huu kupambana na muawiya mara nyingine, akaamrisha kutayarishwa jeshi lake kwa ajili ya kusafisha nguvu za wale waitwa ubughat Kwa hivyo ajitayarisha kurudi kupambana na hawa. Kwa hivyo akaanza kujitayarisha na kupangilia mpaka mambo ya zile bendera kwamba ishikwe nani na nani. Kuna bendera tatu ambao kwamba alikuwa ashazipanga katika majeshi, moya ishikwe na mwanawe Imamu Lhusein salamullahi alayhi, ya pili itukuliwe na Abi Ayubi Lansari ya tatu itukuliwe na Kais bin Saad. Huku Amirul Mu'minin akipanga mpango kama huu wa kupambana na haraka hii ya boghati kuimaliza, huku kulikuwa kuna njama ambayo yatekelezwa kwa siri ya mpangilio, ambapo mpangilio wenyewe lengo lake ni kumvinjia yeye na kumuua kwa hivyo jamaa katika wale watu ambao kwamba ni watesi wake ambao wakiwa ni Khawarij kama wanavyozungumza wana historia, walikaa kikao katika muyi wa Makka na wakazungumza, mwisho wakaamua katika haraka zao ambao kwamba walikuwa wataka kuzitekeleza, wakakomeka katika kulifanya jambo baya la mwisho, ambapo wakatoka na uamuzi ambao wakumua amiru min Ali bin Abitalib. Kwa hivyo na, na aloakilishwa katika kulitekeleza baya hili ni mtu aitwao Abdurrahmani bni Muljimi Lmuradi. Katika mwezi kama huu mtukufu, mwezi wa Ramadhani, tarehe 19 Ramadhani mwaka wa arbaini hijiria, Waislamu walipitiwa na msiba mkubwa sana ambao msiba kama huu ulitekelezwa na yule aitukaa ashka l ashqiya mbaya wa wabaya muovu kushinda waovu. Baada ya kupanga kwao wale kulifanya jambo hili, Abdurahmani bin Mujim ametoka kwamba yeye ndiye ametukua ahadi ya kulifanya jambo hili la kumuua Amiru lmuminin kumvinjia. Alitoka akafunga safari akaekelea kufa na akakutana na jamaa zake kule na watu wake ambao wa kwamba ni wale Khawariji, lakini hii siri alikuwa ameisita na kuwazungumzia chochote kuhusu yale mipangilio walokuwa wameamua kupanga wale walokutana pamoja na wale wenzani wake katika mji wa Maka. Na alipokwenda katika e, Kufa, alishukia kwenye nyumba ya mtu amkuli wao Ash'ath, ambamba alishukia kwake, na abia pia alimsaidia katika kulitekele, kulitekeleza hii jarima haya mabaya. Yaani ule mpango wa kumua Amirul Mu'minina asiutaje kabisa kwa kuogopea bali watu wake hakuambia kwa, kwa sababu ya kuocha ile habari isitoke. Kuna riwaya imepokea toka kwa Amir Lmuminin alayhi salam kwamba ilipongia Ramadhani hii ambo kwa kwamba ndio ndio kuuawa kwake, kana Amiru lmuuminin salawatu llahi wasalamuhu alaihi yataayashu lailata inda lhasan wa laila inda abdallah bin labbas akava usiku huu enda kwa huyu, usiku huu enda kwa huyu, yaani katika usiku wa Ramadhani, na akaonekana kula kwake hali adaradara basi. Kwa hivyo ule siku ambao kwamba katika miongoni mwa yale masiku mmoja akamuuliza ya Amira Almuminini, kwa nini wakuona wewe huli? Kwa nini huli uona madaradara tu katika baadhi ya riwaya ingine asema alikila matonge macho matatu tu. Akasema yaatini amra rabbi wa ana khamis, nataka ini ili amri ya mola wangu na miki wa matumbo yangu ameambatana ko ndani kabisa. Asema baada ya kuzungumza haya na siku ile yalo nena haya, ima ilikuwa ni usiku moja au siku, masiku mawili, ikatekelezwa ile jarima ya kuuawa yeye asubuhi ya tarehe 19 Ramadhani, wakati wa sala alfajiri, alitoka imam akenda katika msikiti wa Kufa, akasali na watu bena. Kwa yeye uko katika sijida, huyu bwana aitwao Ibnu Murjim akampiga, ikiwa ni upanga au ni jambia au nini, kwa ikhtilafu ya wana historia, akampiga nalo kwenye kichwa chake likamgia kwenye utosi wake mpaka likadara lika bongo, wasema wanahistoria, akapiga akatoa sauti Imam Ali salamullahi alaihi, kwa kunena ukee wake aliotoa, alinena fuztu wa rabil kaaba, na apa kwa Mungu kuwa nimefaulu. Alimpiga kwenye bapa lake la uso, kama tulivyoeleza, mpaka ikafikia kwenye bongo lake. Baadhi ya walokuwa hadhiri pale wakanena kwamba Amir lmuminin asema, alisema la yafutannakum ya la rajul, asiwaponyoke huyo. Watu wakamzunguka wakamshika. Baada ya kumshika, na yeye akatukuliwa mpaka nyumbani kwake. Alibakia Imam na huku akipata akisikia dharubu ya ale, lile pijo na akiziwia kwa muda wa siku tatu na huku akimtukuru tu, akim Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na kuridhia ile qadha ya Mungu na kujisalimisha kwenye amri ya Mungu. Alifanyiwa ightial imam, yani alivinjiwa katika saa bora, katika miongoni mwa saa akiwa usimeme mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, aswali kwa unyenyekevu na katika siku ambao kwamba ni ashrafil ayyam uko kwenye somo ya Ram Ramadhani, kwa hivyo uko katika ambayo pia kisa alikuwa uko katika a'zamu taklif islami, katika kuutekeleza wajibu mkubwa wa Kiislamu, nayo katika kufuata bar barabara yake ya kwenda kuingia vita ya kumaliza ile haraka ya wale boghat jarima kama hii, ambapo kwamba ilo alouwawa Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib, yabakia athari yake kwamba ni athari mbovu sana katika historia yenye uzito mkubwa ubaya wake na unyama wa yale yaliyofanyika kufanyiwa yeye, kwa sababu ni jarima, ni ubaya ambao kwamba haukumlenga yani, mavinjio haya hayakulenga mtu kama watu, bali imelenga kiada ya Kiislamu, kiada yenye uongofu ambao kwamba wenda sambamba na nyayo za mtumi moja kwa moja katika kila kitu. Baada yake yeye mtumi ameuawa mtu ambaye mtumi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alotwambia kumwambia Ali bin Abi Talib, huyo aliofanyiwa haya ni yule aloambiwa na bwana mtumi, anta minni bi manzilati Harun min Musa Illa annahu la nabiyya ba'di, kwamba wewe kwangu mimi una daraja alokuwa nayo Harun kwa Musa. Jarima ilofanywa ya kuuawa mtu kama huyu, mtu alouawa ni yule ambao kwamba kwa mtumi alimwambia anta waliyu kullu muminin ba'di, bebe ndiye mtawala wa kila mu'min baada yangu. Jerima iliyofanywa hakufanyiwa mtu wa kawaida, ni mtu ambao kwamba aloambiwa kwa na bwana mtumi kwamba man kuntu maulahu fahadha aliyun maulahu. Yani kula ule alokubali wilaya yangu, kila alokubali kwamba mimi ni maula wake, ni mtawala wa mambo yake na alini hivyo hivyo. Kwa hivyo mabaya yalofanywa kufanyiwa mtu kama huyu si mtu wa kawaida, ni yule ambao kwamba mtume alonena sauti ya ghadan rajulan yuhibu llaha wa rasula wa yuhibuhu llahu wa rasulu, si mtu wa kawaida, ni mtu ambao kwamba mtume atamwambia yeye ampenda Mungu na mtumi na Mungu na mtumi wampenda yeye. Mtu ambao kwamba alouawa ni mtu ambao kwamba aloambiwa aliyu ma alhaqi walhaqu ma ali yaduru maahu haithu ma dara au yaduru maahu kaifa dara, haqi pamoja Ali, yuko pamoja na haqi na haqi pamoja na Ali, yazunguka na yeye pote hapo. Huyo ndio mtu alofanyiwa mambo kama haya, kwa hivyo si mtu wa kawaida. Kwa hivyo umma wa Kiislamu ulipata hasara kubwa wakuwawa mtu kama huyo ambao kwamba ni hasara waloipata, haina, haina, haina kupigiwa mithali ya mfano wake, kwa sababu mtume amenena mengi kuhusu Ali. Kwa hivyo yale yote yatukue kwamba huyu anayafanya haya amemfanyia mtu ambao kwamba mwenye cheo hiko na daraja hizo. Kwa hivyo alibakia Amiri min Ali bin Abi Talibi kwa muda wa siku tatu akiwa uko katika hali ya kusikia taabu yale yaliyompata na huku akitoa wasia baada ya wasia. Katika miongoni mwa nyasia nyingi alizitoa, katika miongoni mwa nyasia aliozitoa, aliwahutubia wanawe wawili Hasan na Husein salamu llah alayhi, akavambia usikuma bitaqwallah na wausia na kumcha Mungu wa la tabghia dunia wa in baghatkuma, musiutake ulimwengu ungawataka ulimwengu wala taasafa ala shaiin minha zuia ankuma, msihuzunike kwa kicho ambacho kwamba chalikuwa mwaona kitawafikia mkaepushwa nacho katika kitu cha kidunia, mambo ya kidunia. Waqula bilhaqi wamala wa lilajr, munene ya haqi kila munenapo na mutekeleze ya yale ya kuwafanya nyinyi mupate thawabu. Wakuna lidhalimi khasman wa lilmadhlumi auna, na siku zote muwe ni mtesi wa ule dhalimu na muwe wasaidizi wa mdhulumiwa wenye kudhulumiwa. Usikum wa jamii waladi wa ahli wa man balagha hu kitabi bi taqwallah, na wausia nyinyi na wausia na zijana zangu wote na watu wangu na na mausia kila ule ambaka itakaomfikia ujumbe wangu. Navawusia na mausia na kumwogopa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, wanadhumi umurikum, na kupanga mambo yenu kujipangia mambo yenu wa salahi dhati bainikum, na kuwa na islahi hali zenu, kuzitengeza hali zenu ni jambo muhimu. Katika kuzitengeza hali zenu, kuwa mwe kuna kitu kimoya, mupendane, msikizane, mweleane, kuwa kitu kimoya. fa inni sami'tu yadakuma, nimemsikia babu yenu yaqulu, islahu dhati bain afdalu min amati salati wasiyam, kwamba ile islahi ambayo kwamba kuifanya mukawa mutapa, mutapata kuzitengeza hali zenu ni kitu ambacho kwamba kilicho bora kushinda sala zote na saumu. Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah fil aitam, nawahimiza kumcha Mungu eh, kwa hawa mayatima. fala tughibbu afwahahum, musiyafunge makano yao wala yudhayyi'u bihadha, basi mwenye kupotea kwenye hali na nyemuko mbele zenu ya Bani Abdul Muttalib. La alfiannakum tahduna dima almuslimin, nsi wakute kuwa ni wenye kungia kwenye damu za Waislamu. Khawdan taquluna qutila amirul mu'minin Yaani, kutaka kutukua kisasi kwamba kuni na amiri almuminina ameuawa kwa hivyo mukangia. Hapana, kabisa kufanya kitu kama hicho. Ala la taktulunnabi illa katili, na watahadharisha na kuambia musimue yoyote kwa ajili yangu mimi, isipokuwa yule aloniua mimi peke yake. Undhuru in anamittu min dharbatihi hadhihi, angaliani ikiwa nimekufa pigo moja kwa moja, hakuna kuzidisha, wala tumathilu birrajul. Musimtese huyu mtu, musimadhibu huyu mtu, mlisheni kizuri mulazo, mlazeni mahala pazuri mulalapo, yani mpaka ikiwa mimi nimeinuka salama. Kwa hivyo mimi mwenyewe ndiye mwenye kisasi, imma kumtukulia kisasi au kumsamehe. Na ikiwa nimekufa basi nawatahadharisha msifanye kitu cha zaidi. inni sami'tu rasula llahi yaqul, mimi nimemsikia bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akinena iyakum walmuthula, nawatahadharisha kutesa kuadhibu, walau bilkalbi laqur, hata kwa mbwa au, au mao, musilifanye jambo hilo. Huyu ndiyo amiri lmuminina Alii bin Abitalib, kwa kukosekana yeye, umma umekosa kheri nyingi umekosa fikihi alokuwa nayo, hakuna mwenye nayo isipokuwa Mtume. Basi ilimu kuwa ni marjii wa umma, mwenye kurudhiwa katika kila kitu, wa umma wa Kiislamu katika mambo yote ni yeye. Huyu fasalamun ala amiri lmuminin Amani imshukie yeye yauma wulida, siku alozaliwa kutoka siku alizaliwa, wa yauma qadha shahidan, na siku ile ambapo kwamba alipitisha umri wake akafa shahidi fi mihrabihi, wa yauma yub'athu hayya. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyekufa shahidi Imamu Ali Ibn Abitalib alayhi salam. Mzungumzaji alikuwa ni Shekh Uthman, khatibu wa Lamu, Kenya. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Mwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumane ya leo ya tarehe 4 Mei linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Kurasa wa mbele wa gazeti la kila wiki la Jamhuri una picha ya Rais Samia ikibeba kichwa kikuu cha habari, Rais Samia aanza kazi. Madondoo ya habari hiyo yanasema: awapoza wanufaika HESLB, bodi ya mikopo wapo tayari kutekeleza maagizo, tahaliso wachekelea kwa kuondolewa asilimia sita na wastaafu jeshi la polisi, magereza, kicheko. Katika habari nyingine, Jamhuri limeandika awamu ya sita imalize kero za Muungano. Na ligeukia sasa gazeti la Zanzibar Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno, Othman abainisha changamoto uzalishaji karafuu, asema ZSTC imesahau wajibu wake. Aidha limeandika jaji mkuu ahimiza matumizi bora rasilimali za bahari. Jamvi la Habari limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Rais Samia mziki mnene, na kuambatanisha na dondoo atengua uteuzi wa vigogo watatu, afanya mazungumzo na mkurugenzi mtendaji wa IMF kwa njia ya mtandao, kutua Kenya leo kuanza ziara ya kikazi ya siku mbili akutana na kuteta na Obasanjo. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi na kichwa cha maneno, sababu kina Mdee kuwa bungeni. Ndugai aeleza kisa na mkasa kinachozuia kuondolewa, Chadema yamjibu kwa maswali. Habari nyingine na kichwa cha maneno, Waziri Jafo amsaka aliyetelekeza makontena mia tano ya shisha bandarini. Nipashe kwa upande wake limeandika oto mikopo ya vyuo vikuu ifutwe. Aidha limeandika mabalozi waona mwanga wa uhuru wa habari Tanzania. Majira kama mwananchi limeichangamkia habari ya sakata la wabunge ya Chadema na kuandika, spika ate macheche atoa msimamo mzito, asema wapo kwenye mikono salama, hawezi kufukuza wabunge kwa kipeperushi, ajivunia uzoefu wake, asema haiwezekani kufukuza wanawake 19 kwa mpigo, amshukia Nape kwa kuwagusa Mdee wenzake. Na kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Uhuru ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani serikali ya mwaga ajira lukuki jeshini. Aidha limeandika Rais Samia akutana na Ubasanjo kulihutubia bunge la Kenya leo na Jafo aagiza mfanya biashara aliyeingiza makontena 500 ya uchafu akamatwe. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, Daily Nation limopamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ikiambatana na kichwa cha maneno Karibu Suluhu, sababu inayoipa umuhimu ziara yake. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mkate kuwa na gharama zaidi katika bajeti ya Yatani na ushindani wa madaraka ndani ya kambi ya Raila kuhusiana na habari ya bajeti, toleo la mtandaoni la Nation linafafanua kwa kuandika, waziri wa fedha anapigania kubadilisha sheria ya VAT ili awe na madaraka ya kupendekeza kanuni bila kuhitaji idhini ya bunge. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweupe kisemacho, bunduki zimeandaliwa kumlenga Orengo huku mapigano ya kiripuka ODM Aidha limeandika safari ya suluhu, inavyomaanisha suala la uhusiano kwa Kenya na ligeukia sasa Taifa Leo ambalo miongoni mwa habari zake inahusu uamuzi wa, wa mkuu wa mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC Fatou Bensouda wa kumhusisha naibu rais wa Kenya William Ruto na kesi nyingine mpya. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Bifato Bensoda amemhusisha moja kwa moja naibu rais William Ruto na madai ya kuhonga mashahidi waliotegemewa kwenye kesi zinazohusu ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari Mwanamke ataka Bobi majirani elfu mbili wahamishwe. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo wametoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani baraza la mawaziri lafiki kurekebisha sheria ya KCCA kuwalipa walipa wastaafu. Toleo la mtandaoni la Monitor limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno wabunge wa mpuuza museveni wapigia kura safari za nje zenye kugharimu shilingi bilioni 420. Nalo gazeti la New Vision limekolezea wino mweusi katika ukurasa wake wa mbele, kichwa cha habari bunge laidhinisha kodi zaidi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni tarehe 21 Ramadhani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 4 Mei mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1402 iliyopita, Ali bin Abitalib alaihi ssalam, khalifa wa baada ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam uwasii wake na mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, alikufa shahidi. Siku mbili kabla ya hapo, Imamu Ali alayhi salam alielekea msikitini kwa ajili ya swala ya asubuhi, na akiwa katika sijda alipigwa upanga wa kichwani na Ibni Muljim aliyekuwa mfasi wa tapo la Khawarij na kumpasua utusini. Imama Ali bin Abitalib alikufa shahidi katika siku kama ya leo, na hivyo kufikia saada aliyokuwa akitarajia daima, yaani kufa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kuuliwa shahidi Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam kulisababisha pigo na pengo kubwa ambalo halikuweza kuzibika katika ulimwengu wa Kiislamu. katika siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na tano iliyopita alizaliwa malenga na arifu mkubwa wa Kiislamu wa karne ya tano hijiria, Haja Abdullah Ansari katika mji wa Herat nchini Afghanistan. Alipewa lakabu ya mzee wa Herat. Haja Abdullah Ansari ameandika vitabu vingi vya elimu ya irfani kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi kwa sura ya mashairi na nudhumu, mashuhuri zaidi vikiwa ni Munajatname Muhabat Name na, na zadul Arifin. Tarehe nne mei miaka 51 iliyopita wanafunzi wanne wa chuo kikuu cha serikali cha Kent katika jimbo la Ohio nchini Marekani waliuawa kwa kupigwa risasi na askari wa gadi ya taifa na wengine kadhaa wakajeruhiwa katika maandamano ya Wamarekani ya kupinga vita vya Vietnam. Kuanzia mwaka 1969 Wamarekani hususan vijana walizindua upinzani na maandamano ya kupinga vita na uvamizi wa nchi hiyo dhidi ya Vietnam. Maandamano hayo yalishadidi baada ya kufichuliwa habari ya mauaji ya mamia ya Wavietnamu katika kijiji cha My Lai, na vilevile, mwaka 1970 baada ya kuchapishwa habari ya kupanuka zaidi vita vya Vietnam na kuingia Cambodia. Na siku kama ya leo miaka 40 iliyopita ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria, Bin Yahya ilitunguliwa na ndege za kivita za utawala wa Saddam Hussein wa Iraq baada ya kutembelea Iran. Baada ya tukio hilo ujumbe maalum wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ukiongoza jumbe kadhaa ulikwenda kukagua eneo la tukio hilo. Maafisa wa Irani walitangaza kwamba nyaraka zilizopatikana zilionyesha kwamba ndege za kivita za Iraq zilikuwa zik tia ndege hiyo ya Bini Yahya. Shambulizi la ndege za kivita za Iraki dhidi ya ndege iliyokuwa imembeba waziri wa mambo ya nje wa Algeria lilichafua sana sura ya Iraq katika macho ya walimwengu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu Tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa vyombo vya mahkama vya Iran, Ayatullah Sayyid Ibrahim Raisi, amesema shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, alikuwa chanzo cha ushindi mtawalia dhidi ya maadui. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sheikh Naim Qasim, amebainisha kuwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran uliopatikana kwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Kiongozi huyo alisema siku ya Quds ni siku ya Uislamu na siku ya walionyongeshwa duniani. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza habari ya kudhibitiwa mrepuko wa 12 wa ugonjwa wa Ebola nchini humo miezi mitatu baada ya kesi ya kwanza kuripotiwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu